Jump to content

- - - - -

ข้อเท็จจริงเรื่องสมศักดิ์เจียม เป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง.....

• Please log in to reply
899 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

*
POPULAR

คุณแอมจะรีบปิดกระทู้ไปทำไม???

ผมเองก็งง
งง คุณแอม และ เพื่อนๆ หลายคน
คุณชด ทำให้ เรารู้จัก ยัยเหงี่ยม ถูกไหมครับ
นั่นคือเรารู้จักตัวจริงยัยเหงี่ยม แล้วใช่ไหม

1.แต่เราไม่รู้จักตัวจริงของ นายชด เลยนี่ครับ
นายชด ชื่อจริง นามสกุลจริงคือใคร
แล้ว ยัยเหงี่ยมจะไปอ้างอิงอะไรกับนายชดได้เล่า
เอาง่ายๆ สมมติ ว่า นายชดก็คือสามีของยัยเหงี่ยมล่ะ

2.แล้ว ไปถามยัยเหงี่ยม เรื่อง ไอ้หงอกเจียม
เราเป็นคนนอก โทร.ไปหายัยเหงี่ยมที่เบอร์ที่คุณหมีให้ไป
รู้ได้ไงว่า ยัยเหงี่ยมตัวจริง หรือเปล่า??
เพราะ มุกมันเยอะ แก๊งค์คอลเซ็นเตอร์มันเยอะนะ

3.ประเด็นมันคือ คุณหมี บอกว่าจะให้เบอร์โทร. ให้เราโทร.ไปเอง
เพื่ออะไรกันแน่
เพราะ การกระทำแบบนี้ มันเป็นสิ่งที่เรียกว่า ไร้มารยาทอย่างมาก
เราต่างเป็นคนนอก ไม่ใช่นักข่าว แต่โทร.ไปหายัยเหงี่ยม แล้วจะไปถามแกว่าไง
ยายครับ ยายพิมพ์ดีดเป็นไหม ยายรู้จักไอ้หงอกเจียมไหม
คุณหมี บ้าหรือเปล่าครับ??
ไม่ใช่ผมไม่อยากพิสูจน์
ผมพูดตามตรง ผมไม่กล้าโทร.ไปครับ เพราะมัน "ไร้มารยาท" มากๆ

4.เรื่องที่นายชดเอามาเล่านั้น เป็นเพียงแค่ "เกร็ด" ความทรงจำของเขา
ผมรับฟังในฐานะของ "ส่วนหนึ่งของประวัติศาสตร์ ในความทรงจำ"
การจะบอกว่า นายชด โกหก ทุกอย่าง ที่เขียนมา
ด้วยการให้เบอร์โทร.พวกผมไปถามกันเอง มันดูพิลึกกึกกือยังไงอยู่นะ
ประเด็นคือ คุณที่บอกว่านายชดโกหก หรือ คุณแมวกระป๋อง
ทำไมไม่เอามาโพสต์ล่ะ
ผมงง ตรงนี้แหละ
ให้โทร.ไปถามกันเอง
อย่างนี้ ยัยเหงี่ยมเขาชอบ หรือว่า คุณชอบกันแน่ครับ

นายชด ก็ เป็นลูกผู้ชายพอ คือ เอามาโพสต์ให้คนเห็น คนอ่าน กันทั่วไปเลย จะค้านจะแย้งยังไงได้หมด
แต่คุณ หมี คุณ แมวกระป๋อง กลับ โต้แย้ง โดยการให้คนอ่าน ไปถาม เจ้าตัวยัยเหงี่ยมเลย
กลัวอะไรหรือครับ กลัวว่าความจริงจะเปิดเผย
ว่าสุดท้ายแล้ว ยัยเหงี่ยมก็ให้ข้อมูลแบบกลางๆ
เพราะไม่อยากมีเรื่องกับใคร เนื่องจากเพื่อนๆกันมาทั้งนั้น และส่วนหนึ่งแกไม่อยากรื้อฟื้น
ใช่ไหมครับ??
ถ้าไม่ใช่ ทำไมไม่กล้าโพสต์ แต่กลับจะยัดเยียดให้คนโทร.ไปถาม
ทั้งที่ รู้อยู่แก่ใจว่า "ไร้มารยาท+สร้างความรำคาญ" แก่ยัยเหงี่ยมได้
หรือว่า เรื่องนี้ไม่สำคัญ เท่ากับ การได้กระทืบ นายชดฟรีๆ โดยที่นายชดและคนอื่นๆ ไม่สามารถถามข้อสงสัยได้??
และก็ปิดกันเป็นวงในเท่านั้น??

นายชดเอง ผมก็อ่านแกออก
คือ เวลามันผ่านมานานแล้ว แกก็ไม่อยากเปิดเผยตัวแกเองหรอกว่า
แกนั่นแหละ "ผัวยัยเหงี่ยม" แล้วแกจะโกหกได้ยังไง(เปรียบเทียบให้ฟังเท่านั้น อาจจะไม่จริงก็ได้)
เมื่อคนต้องการอยู่เป็นการสงบ ออกความเห็นมาเพื่อให้ข้อมูลเป็นประสบการณ์ตรงของแกเอง
ที่อาจจะผิดพลาดไปได้บ้าง เพราะเวลามันเนิ่นนานมาแล้ว
กลับเจอคนที่พยายามจะลากแกออกมาสู่ที่สว่าง มันน่าเกลียดไหมครับ

ทำไม ไม่เอาข้อมูลที่คุณมี มาโพสต์ในบอร์ดให้คนได้อ่านและถกเถียงกัน
อ้างอิงก็ได้นี่ ว่า :มาจากการสัมภาษณ์ ยายเหงี่ยม แล้ว
กลัวอะไรครับ
แล้ว ทำไม ถึงต้องมาบีบบังคับให้ต้องโทร.ไปไร้มารยาทกับยายเหงี่ยมด้วย

Edited by มังกือดำ, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:10.

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#102 tent-2

tent-2

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

ถ้าผมโทรไปแล้วคนรับสายเป็นท่าน"นายชด"ล่ะฮาตายเลย แล้วนี่คุณหมีหายไปไหนครับ
อันที่จริงถ้าคุณหมีเริ่มต้นด้วยคำว่า"ท่านนายชดจำผิดครับยัยเหงี่ยมแกพิมพ์ดีดไม่เป็น" เรื่องมันจะนุ่มนวลกว่านี้เยอะ

#103 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:28

คุณแอมจะรีบปิดกระทู้ไปทำไม???

ที่ปิดเพราะฝ่ายกล่าวหาไม่ออกอาวุธน่ะครับ
ผมก็ต้องปิดทำการ

เพราะพวกเราก็คงเหมือนผม คือ ไม่ชอบถูกหลอก แต่ก็ไม่ชอบหลอกกันง่ายๆ
ก็อยากรู้ข้อเท็จจริงที่ตรงไปตรงมา เช่นบอกว่ายัยเหงี่ยมนี่ ผมรู้จักนะ คนนี้ๆๆๆๆ ใช่ใหม
ถ้าใช่ ที่นายชดเล่ามาก็ไม่จริง....เพราะอะไรก็ว่ากันไป

แบบนี้ นายชดก็ต้องชี้แจงแถลงไข เรื่องก็จบง่ายๆ ไม่ต้องลากมาเป็นกระทู้ CSI แบบนี้

แต่ทฤษฎีคุณมังกือดำนี่เจ๋งอ่ะ หักมุมอร่อยเลย

#104 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

อ่านสนุก ดีนะครับ ประเด็นก็เข้มดี

แต่คุณแมวกระป๋องคิดวา่านี่จะช่วยอะไร นายสมศักดิ์ ได้ครับ?

:o

ตาสว่างกันเลยทีเดียว

#105 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

ใจเย็นๆกันนิดดีกว่าครับ อยากหาความจริงมิจำเป็นต้องเหน็บแนบกันเองก็ได้ครับ

#106 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:53

ทำไมผมอ่านแล้วรู้สึกว่า พิมพ์ดีดเป็นหรือไม่เป็น มันก็แค่อินโทร

เรื่องมันมีประเด็นตามมาอีกตั้งหลายประเด็น

ทำไมบางท่านถึงติดหล่มอยู่แต่เรื่องพิมพ์ดีด :D

ใช่ครับ ถ้าไปดูที่กระทู้โน้น ผมว่าประเด็นสำคัญอยู่ตรงนี้ครับ

๔. เรื่องคุณเสงี่ยมจากคำตอบจากปากของคุณเสงี่ยมเอง สิ่งที่คุณได้เล่ามาที่ผมโควทเอาไว้ตั้งแต่แรก มันไม่ถูกต้อง ข้อเท็จจริงคือ คุณเสงี่ยมรับปริญญาวันที่ 24 ก.ย. 2519 และเป็นพยาบาลวิชาชีพเข้าร่วมการชุมนุมในฐานะของพยาบาล เพื่อดูแลคนทุกฝ่ายไม่ว่านักศึกษา ประชาชน หรือ ใครก็ตามในเหตุการณ์นั้น คุณเสงี่ยมไม่เคยรับไอ้หงอกเจียมเข้ามาซื้อโอเลี้ยง และ ถั่วตัดหรือแม้กระทั่งโรเนียว ดังนั้นสิ่งที่คุณเล่าที่ผมโควทเอาไว้มันจึงเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ นอกจากเป็นเรื่องที่โกหกเท่านั้นครับ อ่อ แล้วคุณเสงี่ยมก็บอกว่าด้วยว่าไม่เคยทำงานร่วมกับลูกพระเกี้ยวอย่างคุณใน เวลานั้นเช่นกัน

มันไม่ใช่เรื่องพิมพ์ดีดอย่างเดียวแล้วครับ ประเด็นมันแรงกว่าเยอะ ข้อกล่าวหานี้คือ เรื่องทั้งหมดเกี่ยวกับสมศักดิ์เจียม ไม่ว่าเรื่องซื้้อโอเลี้ยง เรื่องทำงานด้วยกัน นั้นล้วนเป็นเท็จทั้งสิ้น

ถ้าสิ่งที่คุณหมีคอมมมานโดกล่าวหาเป็นจริง แล้วเรายอมรับการกระทำแบบนี้ได้หรือครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#107 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

ทำไมผมอ่านแล้วรู้สึกว่า พิมพ์ดีดเป็นหรือไม่เป็น มันก็แค่อินโทร

เรื่องมันมีประเด็นตามมาอีกตั้งหลายประเด็น

ทำไมบางท่านถึงติดหล่มอยู่แต่เรื่องพิมพ์ดีด :D

ใช่ครับ ถ้าไปดูที่กระทู้โน้น ผมว่าประเด็นสำคัญอยู่ตรงนี้ครับ

๔. เรื่องคุณเสงี่ยมจากคำตอบจากปากของคุณเสงี่ยมเอง สิ่งที่คุณได้เล่ามาที่ผมโควทเอาไว้ตั้งแต่แรก มันไม่ถูกต้อง ข้อเท็จจริงคือ คุณเสงี่ยมรับปริญญาวันที่ 24 ก.ย. 2519 และเป็นพยาบาลวิชาชีพเข้าร่วมการชุมนุมในฐานะของพยาบาล เพื่อดูแลคนทุกฝ่ายไม่ว่านักศึกษา ประชาชน หรือ ใครก็ตามในเหตุการณ์นั้น คุณเสงี่ยมไม่เคยรับไอ้หงอกเจียมเข้ามาซื้อโอเลี้ยง และ ถั่วตัดหรือแม้กระทั่งโรเนียว ดังนั้นสิ่งที่คุณเล่าที่ผมโควทเอาไว้มันจึงเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ นอกจากเป็นเรื่องที่โกหกเท่านั้นครับ อ่อ แล้วคุณเสงี่ยมก็บอกว่าด้วยว่าไม่เคยทำงานร่วมกับลูกพระเกี้ยวอย่างคุณใน เวลานั้นเช่นกัน

มันไม่ใช่เรื่องพิมพ์ดีดอย่างเดียวแล้วครับ ประเด็นมันแรงกว่าเยอะ ข้อกล่าวหานี้คือ เรื่องทั้งหมดเกี่ยวกับสมศักดิ์เจียม ไม่ว่าเรื่องซื้้อโอเลี้ยง เรื่องทำงานด้วยกัน นั้นล้วนเป็นเท็จทั้งสิ้น

ถ้าสิ่งที่คุณหมีคอมมมานโดกล่าวหาเป็นจริง แล้วเรายอมรับการกระทำแบบนี้ได้หรือครับ??

ตั้งแต่ ผูกเรื่องเอาไว้ว่ายัยเหงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็นเดี๋ยวนี้ก็ยังพิมพ์คอมไม่ได้ อยากรู้อะไรให้โทรไปถามยัยเหงี่ยมเอง
จะกี่ประเด็นก็ช่างยัยเหงี่ยมแล้วละ ใครก็ไม่รู้ ละเค้าก็ไม่ได้แสดงตัวในบอร์ดนี้

#108 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

คุณมังกือดำ

คนที่คุณด่าว่าไร้มารยาท วางเบอร์คุณเสงี่ยมกลางกระทู้นี้
้ คือ คุณamplepoor ไม่ใช่คุณหมีคอมมาโด ถ้าจะมาทำปากดี ด่าคนนั้นคนนี้ โชว์ดีโชว์เหนือ อ่านหนังสือให้ครบให้แตกก่อนดีกว่ามั๊ย

ในกระทู้เก่า คุณหมีคอมมาโดบอกว่าจากข้อมูลที่ได้คุยกับคุณเสงี่ยมเรื่องที่นายชดเล่ามาในสิบบรรทัดที่เค้าโควท มาเป็นเรื่องโกหก และหมีคอมมาโดบอกว่า คุณamplepoor มีสิทธิที่จะคิดว่า เค้าโกหก ดังนั้นเค้าจะให้ คุณamplepoor ได้มีโอกาสได้คุยกับคุณเสงี่ยมเพื่อพิสูจน์ว่า สิ่งที่เค้าพูดมาจริงหรือโกหก แต่ คุณamplepoor เป็นคนปฏิเสธบอกว่าไม่ทำเป็นเรื่องส่วนตัว สิ่งที่ คุณamplepoor ทำต่อมา คือ เอาเบอร์คุณเสงี่ยมมาวางกลางกระทู้ ซึ่งเป็นการกระทำที่ไร้มารยาท อย่างที่คุณว่าจริงๆนั่นแหละ

คุณมังกือดำ ที่คุณบอกว่าหมีอยากบอกอะไรให้บอกมาเลย เค้าบอกแล้วตามที่คุณgop โควทเอามาวางนั่นแหละ เค้าบอกว่า คุณเสงี่ยมไม่เคยรับหงอกเจียมเข้าทำงาน เพื่อไว้ซื้อโอเลี้ยง ถั่วตัด อะไรต่ออะไรที่นายชดมาขียนเอาไว้ในสิบบันทัดเป็นเรื่องโกหก ตกลงคุณได้อ่านให้ดีก่อนแสดงความเห็นหรือเปล่า

ส่วนเรื่องที่จะให้คุยกับคุณเสงี่ยม เค้าคุยกับ คุณamplepoor ในประเด็นที่ว่า เค้าจะให้ คุณamplepoor ได้คุยกับคุณเสงี่ยมจริงๆเพื่อพิสูจน์ว่าสิ่งที่หมีคอมมาโดเขียนเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องโกหก ถ้า คุณamplepoor กล้า ไม่โยกโย้ ตอนนี้คนทั้งเสรีไทย ก็คงรู้แล้วค่ะว่า หมีคอมมาโดหรือนายชดเป็นคนโกหก เพราะถ้า คุณamplepoor คุยกับคุณเสงี่ยมแล้วคุณเสงี่ยมบอกว่า คุยกับหมีคอมมาโดจริงและสิ่งที่หมีคอมมาโดเขียนมาจริง นั่นแสดงว่า นายชดโกหกค่ะ แล้วถ้านายชดโกหกเรื่องตรงนั้น พวกเราก็ต้องคิดต่อนะว่า แล้วส่วนอื่นที่ยังไม่ได้ตรวจสอบเป็นจริงเท่าไหร่ โกหกเท่าไหร่

ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแกนหลักหรือเกร็ด มันควรรจะเป็นเรื่องจริงไม่ใช่ว่าพอเป็นเกร็ดจะมาแต่งเติมหรือโกหกอย่างไรก็ได้

ส่วนเรื่องเบอร์โทรของคุณเสงี่ยมที่คุณสงสัยว่าเป็นเบอร์จริงหรือเบอร์แหกตาตามที่คุณเขียนมาน่าจะเป็นเบอร์จริงนะ เพราะ คุณamplepoor คงไม่เอาเบอร์ปลอมมาวางกลางเวปหรอกค่ะ แต่ถ้าสุดท้ายเปิดมาเป็นเบอร์ปลอม คนที่คุณมังกือดำต้องชี้หน้าด่าเป็นใครคงไม่ต้องให้เราบอกนะคะ

Edited by juemmy, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:01.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#109 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:23

สมัยนู้นนะ ยัยเหงี่ยม กะ ผม ต้องมานั่งโรเนียวแจกใบปลิว ยัยเหงี่ยมมันถนัดพิมพ์ ผมถนัดโรเนียว กับ วาดรูปประกอบ
ไอ้ที่วาดรูปประกอบนั่นแหละที่มันแพง เพราะมันโรเนียวไม่ได้ มันต้องถ่ายเอกสาร ต้องไปถ่ายแถวหลังกระทรวงโน่น มันจะถูกหน่อย อีกอย่างลูกเจ้าของร้าน ก็เรียนแถวนั้นแหละ ทำงานกันอยู่ มีไอ้ตี๋เกรียนคนหนึ่งหัวโตๆ ผมตั้งๆเหมือนไม้กวาด ใส่เชิ๊ตสีขาวๆอมเหลืองสกปรก มาด้อมๆมองๆ "พี่ครับ ผมจะมาสมัครอาสาช่วยครับ" ยัยเหงี่ยมมันรับเอาไว้ บอกว่า เอาไว้ให้มันวิ่งไปถ่ายเอกสาร ซื้อโอเลี้ยง ซื้อถั่วตัด และ ตบกระโหลกเล่น ยามพวกเราเซ็ง ทุกวันนี้ มันก็คือ ไอ้สากกะเบือ นั่นแหละ น้าเปิ้ล
-------------------
ข้อเท็จจริงคือ คุณเสงี่ยมรับปริญญาวันที่ 24 ก.ย. 2519 และเป็นพยาบาลวิชาชีพเข้าร่วมการชุมนุมในฐานะของพยาบาล เพื่อดูแลคนทุกฝ่ายไม่ว่านักศึกษา ประชาชน หรือ ใครก็ตามในเหตุการณ์นั้น คุณเสงี่ยมไม่เคยรับไอ้หงอกเจียมเข้ามาซื้อโอเลี้ยง และ ถั่วตัดหรือแม้กระทั่งโรเนียว ดังนั้นสิ่งที่คุณเล่าที่ผมโควทเอาไว้มันจึงเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ นอกจากเป็นเรื่องที่โกหกเท่านั้นครับ อ่อ แล้วคุณเสงี่ยมก็บอกว่าด้วยว่าไม่เคยทำงานร่วมกับลูกพระเกี้ยวอย่างคุณใน เวลานั้นเช่นกัน

สองประโยคนี้ มีอะไรต่างกันล่ะ
ต่างกันที่ประโยคแดงกล่าวหาประโยคฟ้าว่าโกหก
ถ้าต้องการพิสูจน์ ใครควรทำอะไรครับ

#110 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

ผมเรียนคุณ GOP และเพื่อนๆ อีกหลายคนด้วยความเคารพ
เรื่องนี้ ถ้าคุณหมีกล่าวมาเป็นความจริง ไม่มีใครยอมรับครับ
แต่สิ่งที่อยากเรียนให้พิจารณากันเล็กน้อยก็คือ
1. คุณ GOP และเพื่อนๆ ต้องระวัง การยกจุดผิดเล็กน้อย เพื่อ บิดเบือนประเด็นใหญ่นะครับ
สมมติ ผมเห็นคุณก๊อบเข้าร้านอาหารก่อนไปพบนายกรัฐมนตรี ในช่วงเช้าวันหนึ่ง
ผมก็เอามาเล่าว่า คุณก๊อบไปทานอาหารเช้า ก่อน ไปพบนายก
ปรากฎว่ามีคนมาค้านว่า ปกติแล้ว คุณก๊อบ ไม่เคยทานอาหารเช้า ดังนั้น สรุปว่า ผมโกหก ทั้งหมด
โดยเฉพาะเรื่อง การที่คุณก๊อบไปพบ นายก ซึ่งเป็นความจริง
แต่ผมเอง ใช้ชื่อล็อกอิน เพื่อ ป้องกันความเป็นส่วนตัว ผมก็ออกมาพูดไม่ได้ว่า ผมเห็นคุณก๊อบเข้าไปร้านอาหาร
เพราะวันนั้น ผมเป็นแท๊กซี่ที่รับคุณก๊อบจากร้านอาหารไปส่งทำเนียบ และได้คุยกับคุณก๊อบเองจึงทราบว่าไปพบนายก
เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมก็ออกมายืนยันไม่ได้ แต่ผมทราบว่า คุณก๊อบไปพบนายกแน่ๆ
คือประเด็นที่บอกแค่ว่า ยัยเหงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็น
แต่ กลับไม่อธิบายให้รายละเอียดเรื่อง การรับสมศักดิ์เข้ามาทำงานด้วย หรือ เรื่องการปฏิเสธว่าไม่รู้จักกับนายชด
คือผมเรียนตามตรงว่า ผมสงสัยในประเด็นเหล่านี้
เพราะในขณะที่นายชด เอามาโพสต์ในที่เปิดเผย ทุกประเด็น
แต่คุณหมี เอาแค่ประเด็นการพิมพ์ดีด มาอธิบาย แล้วก็บอกว่า เรื่องอื่นๆไม่เป็นความจริงทั้งหมด

2.เรื่องการบีบให้พิสูจน์กันแบบ หลังไมค์
การแจกเบอร์โทร. ของยัยเหงี่ยม มันดูแปลกไหมครับ
เพราะการโทร.ไปหายัยเหงี่ยมกันหลายๆคน ยัยเหงี่ยมเขาจะไม่รำคาญหรือครับ
แล้วทำไม ถึงเอามาโพสต์ ไม่ได้
หรือว่า จริงๆแล้ว คำตอบเพียงสั้นๆคือ "ไม่แน่ใจว่าเกิดเรื่องนี้ขึ้นจริง" หรือ "ไม่มีเรื่องพวกนี้นะ" คือตอบรวมๆหรือเปล่า
นี่คือสิ่งที่ผมสงสัยครับ
คือถ้าจะเอามาฟันกันตรงๆ ทำไมไม่เอามาโพสต์ทั้งหมด
ความลับล่อๆแบบนี้ มันทำให้ผมเกิดความรู้สึก ไม่เชื่อถือนะครับ
คือผมไม่ได้สนิทกับใครหรอกครับ
แต่การจะบอกว่า เขา"โกหกทั้งหมด" โดยให้ "โทร.ไปหายัยเหงี่ยม" เพื่อพิสูจน์นี่สิ
จะบอกว่า การโพสต์ของเขา มันจะดูไม่น่าเชื่อถือ เท่ากับการโทร.ไปเอง
ก็อยากเรียนว่า การน่าเชื่อถือ มันคือ การอ้างอิงที่ถูกต้องและมีเหตุผล ส่วนหนึ่ง
แต่ถ้าใครไม่เชื่อ ไปถามยัยเหงี่ยมด้วยตัวเองก็ได้
ก็สามารถทำได้นี่ครับ

2 ประเด็นนี้ ทำให้ผมเลือกที่จะ ขอปกป้องสิทธิของผู้ถูกพาดพิง คือนายชด ก่อน
เพราะเขา แฟร์ กว่า ที่เอามาโพสต์ ถึง บุคคลที่3 ได้
แต่คนที่ค้านแย้งและกล่าวหาเขานั้น ไม่กล้าเอามาโพสต์ และให้พิสูจน์ในทางลับ
แล้วคิดว่า การรบกวนสร้างความรำคาญยัยเหงี่ยม ด้วยการโทร.ไปหาเขาบ่อยๆหลายๆคนนั้น
เป็นวิธีการที่คนที่มีสำนึก รับผิดชอบ ต่อสังคม เขากระทำกันหรือครับ
ผมมองเขาไม่ดีมากๆเลย ที่เริ่มต้นด้วยการ ให้เบอร์โทร.ยัยเหงี่ยมกับ คุณแอมในตอนแรก
ถ้าคุณแอมโทร.ไปจริงๆ แล้วจับได้อีกประเด็นหนึ่ง เอามาค้านกับคุณหมี
มันจะไม่เกิดกรณี พิสูจน์ความจริง ด้วยการกระหน่ำโทร.ไปหา ยัยเหงี่ยมกัน มโหฬารหรือไงครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#111 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

ตอนผมอ่านข้อความสมัยนั้น ผมยังนึกว่าคุณชดกำลังส่งสัญญาณไปหาจารย์สมศักดิ์ซะอีก :D แฮ่

#112 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:39

กลายเป็นว่ากองเชียร์ 2 ฝั่งจะตีกันแล้ว...

:)

#113 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

ขอเพิ่มเติมประเด็นกับคุณจูนะครับ
1.ทางคุณหมี เขาบอกว่า โกหกทั้งหมด นั้น เป็นการ สรุป หลังจาก คุยกับ ยัยเหงี่ยมแล้ว ใช่ไหมครับ
2.คุณหมียืนยันว่า"คุณเสงี่ยมก็บอกว่าด้วยว่าไม่เคยทำงานร่วมกับลูกพระเกี้ยวอย่างคุณใน เวลานั้น"
3. คุณหมีรู้จักชื่อจริง นามสกุลจริง คณะที่เรียนตอนอยู่จุฬา ของ นายชด หรือครับ ถึงถามยัยเหงี่ยมได้ตรงขนาดนั้น
เท่าที่จำได้ นายชด บอกแค่ว่า เขาเป็นลูกพระเกี้ยวที่ไปทำกิจกรรมที่ธรรมศาสตร์ ถามว่า ที่ธรรมศาสตร์ มีเด็กจุฬามาร่วมทำกิจกรรมแค่คนเดียวคือนายชดหรือครับ
ถ้าไม่มีนายชด นั่นคือ ไม่มีเด็กจุฬาคนอื่นเลย ที่ถามเพราะว่า ยัยเหงี่ยมจะรู้ได้อย่างไรว่า เด็กจุฬาคนไหนเป็น "นายชด"???
กรณีนี้ ผมสามารถสรุปได้หรือไม่ว่า "คุณหมี โกหกทั้งหมดครับ"

4. นายชดให้ข้อมูลในฐานะ ผู้ร่วมในเหตุการณ์ การนำเสนอ จึงเป็นความทรงจำล้วนๆ แล้วคุณหมีล่ะครับ เป็นในฐานะ นักข่าวที่สัมภาษณ์มาบอกใช่ไหมครับ
ทั้ง 2 สถานภาพต่างกันนะครับ เพราะ การสัมภาษณ์ ก็สัมภาษณ์มาจากความทรงจำ เอามาสรุปอีกทีนึง ผ่านมาอีก1ทอดครับ
ในขณะที่ นายชด ไม่เคยเรียกร้องให้โทร.ไปถามยัยเหงี่ยม แต่ ผู้สัมภาษณ์ กลับ เปิดประเด็นด้วยการ ให้โทร.ไปถาม
ถึอว่า ใครที่เป็นห่วง ยัยเหงี่ยมมากกว่ากันครับ
5. คุณจูพูดถูกว่า คุณหมีบอกแล้ว แต่มันสั้นมากครับ ผมอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ เพราะ การสัมภาษณ์นั้น
เราไม่รู้ว่า ผู้ให้สัมภาษณ์ ได้กล่าวอะไรบ้าง ทั้งหมด เพราะ เอามาเป็นข้อสรุปสั้นๆมากเกินไปครับ ไม่เห็นรายละเอียดที่มาที่ไป

สำหรับคุณแอม เอาเบอร์ร้านข้าวยำมาโพสต์นั้น ก็ไม่สมควรครับ
แต่นะครับ เริ่มต้นมา คุณหมี เป็นคนเริ่มนะครับ
และถ้าเรื่องบานปลาย สุดท้าย ก็ต้องแจกเบอร์กันแน่นอนครับ
เพราะต้องฟังจากปาก ยัยเหงี่ยมโดยตรงครับ

Edited by มังกือดำ, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:54.

#114 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

เหมือนเชียร์มวย ใน สนามบอลอ่ะ

#115 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:54

เหมือนเชียร์มวย ใน สนามบอลอ่ะ

ไม่ใช่ตำรวจจับผู้ร้ายเหรอฮัฟ

แต่บังเอิญผู้ร้าย มันเอาของที่ขโมยมาแจกสะทั่ว

คนเลยปกป้องกันน่าดู

รู้สึกว่าคนถูกกล่าวหา เขาไม่อยากจะแก้ต่างเลยเนอะ

หายจ้อยไปเลย ... ลุงชดเอ้ยยยยยยย หายไปไหนแล้ว วู้ๆๆๆๆๆๆๆ

แปลกจริงๆ มันมีวิธีพิสูจน์ตั้งเยอะแยะ โดยไม่เปิดเผยตัวทำไมไม่พิสูจน์น้อ B)
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#116 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

คิดจะพัก คิดถึง กีวี

:D
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#117 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

*
POPULAR

ดิฉันได้โทรหาคุณการะเกด ที่เบอร์ไทรศัพท์ตามที่คุณ amplepoor ได้ลงเอาไว้ เมื่อประมาณครึ่งชั่วโมงที่ผ่าน และได้ขอนุญาตคุณการะเกดแล้วในการนำข้อมูลที่สอบถามมาลงในเสรีไทย

1) คุณการะเกดเข้าร่วมการชุมนุมทั้งปี 16 และ 19 โดยทั้งสองครั้งคุณการะเกดเข้าทำงานที่หน่วยพยาบาล ไม่เคยเข้าทำงานในส่วนผลิตเอกสารเลยสักครั้งเดียว
2) คุณการะเกดยืนยันว่าไม่เคยเป็นคนรับสมศักดิ์ เจียม เข้าร่วมทำงานอย่างที่ naichod กล่าวอ้างในเนื้อหาที่เป็นปัญหากันอยู่
3) คุณการะเกดไม่เคยมีเพื่อนจากจุฬาที่ร่วมกันทำงานฝ่ายเอกสารอย่างที่ naichod กล่าวอ้างเช่นกัน
4) มีผู้ชายโทรไปหาคุณการะเกดเพื่อสอบถามเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับ naichod สมศักดิ์ เจียม ตั้งแต่สองวันที่แล้ว ดิฉันได้อ่านข้อมูลที่หมีคอมมาโดเขียนให้คุณการะเกดฟัง คุณการะเกดบอกว่า เป็นข้อมูลที่คุณการะเกดให้ไปจริง
5) แต่ที่จะบอกว่าคุณการะเกดไม่เคยเป็นเพื่อนกับนายชด คงยังไม่สามารถยืนยันได้ในขณะนี้ เพราะว่านายชดอาจจะเป็นเพียงชื่อ log in ชื่อจริงอาจจะเป็นชื่ออื่น คุณการะเกดบอกว่าถ้าเห็นหน้าคงรู้ว่าเป็นเพื่อนกันจริงหรือไม่ เคยรู้จักกันหรือไม่ แต่คุณการะเกดยืนยันเรื่องที่ไม่เคยมีเพื่อนร่วมทำงานเอกสาร พิมพ์งาน โรเนียวงาน แน่นอน

จากข้อมูลที่ดิฉันได้พูดคุยกับคุณการะเกดด้วยตัวเอง ดิฉันพบว่าข้อมูลที่หมีคอมมาโดเขียน เป็นข้อมูลที่คุณการะเกดยืนยันว่าให้มาจริง แต่ข้อมูลที่ naichod เขียนในส่วนที่เป็นปัญหาไม่ว่าจะเป็นเรื่องคุณการะเกดเป็นเพื่อนที่ร่วมทำงานเอกสาร หรือ คุณการะเกดรับสมศักดิ์เจียมเข้ามาทำงานเพื่อเป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง เป็นเรื่องที่คุณการะเกดยืนยันว่าไม่จริง

To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#118 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

ดิฉันได้โทรหาคุณการะเกด ที่เบอร์ไทรศัพท์ตามที่คุณ amplepoor ได้ลงเอาไว้ เมื่อประมาณครึ่งชั่วโมงที่ผ่าน และได้ขอนุญาตคุณการะเกดแล้วในการนำข้อมูลที่สอบถามมาลงในเสรีไทย

นี่เป็นข้อมูลใหม่สำหรับผม ขอบคุณที่นำเสนอครับ
จากนี้ ผมขอตั้งคำถาม 3 ประเด็นนะครับ

1 เชิญนายชดชี้แจง ถ้าเห็นว่าจำเป็นต้องชี้แจง

2 ขอถามว่า ทำไมคุณหมี ไม่แสดงข้อมูลที่ชัดเจนตรงไปตรงมาอย่างนี้ครับ

3 ดูเหมือนว่า คุณการะเกดจะไม่ได้ระบุถึงการสนทนากับคุณแมว ...จะชี้แจงตรงนี้ใหมครับ

#119 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

นี่แหละครับ ที่ผมต้องการทราบมากที่สุดครับ
ขอบคุณ คุณพิงค์ครับ
ผมไม่มีอะไรสงสัยแล้วครับ
ตรงนี้ ก็คงจะต้อง เป็นสิ่งที่ นายชด จะต้องนำข้อมูลและเหตุผลมาหักล้างแล้วครับ
คือผมชอบนะครับ การถกเถียงกัน แบบเปิดเผยอย่างนี้ครับ
และก็ไม่ชอบการที่จะต้อง โทร.ไปถามกันครับ
ก็แค่นี้แหละ
เขียนที่มาที่ไปให้ชัดเจน มันก็เคลียร์แล้วครับ
โอเค ถ้าคุณชดไม่มาตอบ ผมก็จะถือว่า คุณชด "โกหก" นะครับ
แต่ถ้าจะไม่โต้แย้งด้วยเหตุผลใดๆ ขอให้ชี้แจงเหตุผลด้วยครับ
ว่า ทำไมจึงไม่โต้แย้งครับ
สำหรับ ผม จบครับ

#120 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

โอ้ววว ความจริงปรากฏ :o :wacko: :blink:

:lol: :lol: :lol: :lol:

บอกแล้วฮัฟ อยากพิสูจน์ความจริงมันต้องไปค้นหาความจริงด้วยตัวเอง

ถ้ามีข้อมูลอยู่แต่ไม่รู้จักค้นหา คงเรียกว่าพวกกลัวความจริง เอิ๊กๆๆๆ

บังเอิญเพิ่งไปอ่าน เรพข้างบน

แปลกดีนะฮัฟ ก่อนหน้า เห็นเอาเป็นเอาตาย

คุณหมีต้องหาหลักฐานมายืนยันคำโกหก

ในเมื่อมีคนมาไขความกระจ่างว่าข้อกล่าวหานั้นมีมูล

กลับกลายเป็นว่า

1 เชิญนายชดชี้แจง ถ้าเห็นว่าจำเป็นต้องชี้แจง

สรุป ... ผู้ถูกกล่าวหา แม้จะมีคนหาข้อมูลมายืนยันในความผิดชัดเจน

จะแก้ต่างหรือไม่แก้ต่าง ก็แล้วแต่ผู้ถูกกล่าวหาเห็นสมควรนะฮัฟ

มันฟังแล้ว โคตรแม้วเลยหว่ะ

Edited by H-edge, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:31.

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#121 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ขอใช้สิทธิ์พาดพิงนะครับ :D

ลองคิดดูซักนิด คนปกติคงไม่โทรไปบอกน้าเหงี่ยมหรอกว่า

"โหลครับคุณน้า ผมแมวกระป๋องเมี้ยวๆเจ้าเก่า จะขอถามคุณน้าในประเด็นสงสัยหน่อยนึงว่า..."

เอาเป็นว่าไม่ได้มีผู้ชายคนเดียวที่โทรไปสอบถามน้าเค้าละกัน ^^ เก็ทมั้ยครับ พ่อนักประวัติสวด

---------------------------------------------------------------------

ถึงคุณมังกือ

ที่ผมโทรไปแล้วไม่มาลงในกระทู้ เพราะว่า ข้อความทั้งหมดที่ผมได้ฟังจากน้าเหงี่ยม คุณหมีได้อธิบายไปข้างต้นแล้วครับ ผมก็ไม่รู้จะลงไปทำไมให้มันซ้ำบริบทเดิม

ถ้าลงไปเหมือนกัน ก็จะโดนกล่าวหาว่า เตรียมตัวกันมาเพื่อถล่มคุณชดซะเปล่าๆ

เลยอยากให้คนอื่นโทรไปรับทราบและเอามาพูดน่าจะดีกว่า เพราะไม่ว่าผมจะพูดหรือนิ่งคนที่อคติเค้าก็ไม่เชื่ออยู่ดี งั้นนิ่งดีกว่า จะได้ไม่เหนื่อย :D

Edited by แมวกระป๋อง, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:25.

#122 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

นี่เป็นข้อมูลใหม่สำหรับผม ขอบคุณที่นำเสนอครับ
จากนี้ ผมขอตั้งคำถาม 3 ประเด็นนะครับ

2 ขอถามว่า ทำไมคุณหมี ไม่แสดงข้อมูลที่ชัดเจนตรงไปตรงมาอย่างนี้ครับ

3 ดูเหมือนว่า คุณการะเกดจะไม่ได้ระบุถึงการสนทนากับคุณแมว ...จะชี้แจงตรงนี้ใหมครับ

ขออนุญาตชี้แจงประเด็นที่ 3 ของคุณ amplepoor ที่ดิฉันเขียนเล่าแค่ว่ามีคนโทรไปหาคุณการะเกดเมื่อสองวันก่อน เพื่อบอกเล่าข้อมูลว่า ได้มีการโทรสอบถามข้อมูลจากคุณการะเกดก่อนที่จะมีข้อความของหมีคอมมาโดมาโพสลงในนี้ แต่จากการสนทนากับคุณการะเกด มีอีกหลายรายทั้งผู้ชาย ผู้หญิง ที่ได้โทรไปสอบถามข้อเท็จจริงจากคุณการะเกด ซึ่งคุณการะเกดบอกว่า คุณการะเกดก็เล่าให้ฟังอย่างที่เล่าให้ดิฉันฟังในเรื่องหลักๆ แต่รายละเอีดปลีกย่อยคงเป็นการสนทนาเฉพาะบุคคล

ดิฉันขอถามกลับไปที่คุณ amplepoor เหมือนกัน ว่าทำไมคุณ amplepoor ไม่ยอมพิสูจน์ความจริง ถ้าคุณจะมองว่าไม่อยากยุ่ง คุณก็ควรจะหยุดตั้งแต่คุณบอกว่าคุณไม่ทำ แต่คุณกลับมาตั้งกระทู้นี้ มาเขียนในกระทู้นี้ เอาเบอร์คุณการะเกดมาลง แต่ไม่คิดจะทำอะไรเพื่อหาความจริง หาข้อสรุป ก็นับว่าแปลกดี คุณมีทุกอย่างในมือในการพิสูจน์ความจริง แต่คุณไม่ทำ จริงๆแล้วถ้าคุณทำเรื่องมันจบไปตั้งแต่เมื่อวานแล้ว
To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#123 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

เมามันกันเลยทีเดียวแหะ...
นี่แสดงถึงว่าถ้าจะโพสข้อมูลในบอร์ดเสรีไทยต้องแน่นอน
ไม่ได้เขาเล่าว่าแล้วก็เชื่อตามๆกัน แต่ว่าคราม่าคราวนี้
ได้อะไร?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#124 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

นี่แสดงถึงว่าถ้าจะโพสข้อมูลในบอร์ดเสรีไทยต้องแน่นอน
ไม่ได้เขาเล่าว่าแล้วก็เชื่อตามๆกัน แต่ว่าคราม่าคราวนี้
ได้อะไร?

ก็จะได้รู้ตัวไงครับว่าทำให้ไอ้หงอกเจียมมันนั่งขำไปหลายวัน ในขณะที่คนในเสรีไทยยังคิดว่าตัวเองมีข้อมูลเด็ดไว้ตบหงอก

#125 juemmy

juemmy

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

ความจริงจากปากคุณการะเกดผ่านมาทางคุณพิงค์เดวิลก็เป็นสิ่งที่ชัดเจนแล้วนะคะ
มาถึงคุณ นายชด แล้วล่ะค่ะ
หลายๆคนในบอร์ดกำลังรอความจริงจากปากคุณ นายชด นะคะ
มีความเป็นจริงเท่าไหร่งัดออกมาสู้เลยค่ะ
อย่ามัวเงียบเฉยปล่อยให้คนอื่นเจ็บตัวเพราะคุณ
ทำแบบนั้นมันไม่แฟร์นะคะ :)

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#126 Gop

Gop

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

1) คุณการะเกดเข้าร่วมการชุมนุมทั้งปี 16 และ 19 โดยทั้งสองครั้งคุณการะเกดเข้าทำงานที่หน่วยพยาบาล ไม่เคยเข้าทำงานในส่วนผลิตเอกสารเลยสักครั้งเดียว
2) คุณการะเกดยืนยันว่าไม่เคยเป็นคนรับสมศักดิ์ เจียม เข้าร่วมทำงานอย่างที่ naichod กล่าวอ้างในเนื้อหาที่เป็นปัญหากันอยู่
3) คุณการะเกดไม่เคยมีเพื่อนจากจุฬาที่ร่วมกันทำงานฝ่ายเอกสารอย่างที่ naichod กล่าวอ้างเช่นกัน
4) มีผู้ชายโทรไปหาคุณการะเกดเพื่อสอบถามเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับ naichod สมศักดิ์ เจียม ตั้งแต่สองวันที่แล้ว ดิฉันได้อ่านข้อมูลที่หมีคอมมาโดเขียนให้คุณการะเกดฟัง คุณการะเกดบอกว่า เป็นข้อมูลที่คุณการะเกดให้ไปจริง
5) แต่ที่จะบอกว่าคุณการะเกดไม่เคยเป็นเพื่อนกับนายชด คงยังไม่สามารถยืนยันได้ในขณะนี้ เพราะว่านายชดอาจจะเป็นเพียงชื่อ log in ชื่อจริงอาจจะเป็นชื่ออื่น คุณการะเกดบอกว่าถ้าเห็นหน้าคงรู้ว่าเป็นเพื่อนกันจริงหรือไม่ เคยรู้จักกันหรือไม่ แต่คุณการะเกดยืนยันเรื่องที่ไม่เคยมีเพื่อนร่วมทำงานเอกสาร พิมพ์งาน โรเนียวงาน แน่นอน

จากข้อมูลที่ดิฉันได้พูดคุยกับคุณการะเกดด้วยตัวเอง ดิฉันพบว่าข้อมูลที่หมีคอมมาโดเขียน เป็นข้อมูลที่คุณการะเกดยืนยันว่าให้มาจริง แต่ข้อมูลที่ naichod เขียนในส่วนที่เป็นปัญหาไม่ว่าจะเป็นเรื่องคุณการะเกดเป็นเพื่อนที่ร่วมทำงานเอกสาร หรือ คุณการะเกดรับสมศักดิ์เจียมเข้ามาทำงานเพื่อเป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง เป็นเรื่องที่คุณการะเกดยืนยันว่าไม่จริง

สวัสดีครับคุณ PinkDevil ขอนอกประเด็นกระทู้หน่อยนะครับ

ไม่ทราบว่าตอนนี้พอจะมีเวลาวิเคราะห์เศรษฐกิจไทยมั้ยครับ ขุนคลังประจำบอร์ดหายหน้าไปนาน อยากเห็นการชำแหละนโยบายของรัฐบาลในมุมมองของคนมีความรู้ทางเศรษฐศาสตร์บ้างน่ะครับ

ขออภัยทุกท่านที่นอกประเด็นครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#127 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

ดิฉันขอถามกลับไปที่คุณ amplepoor เหมือนกัน ว่าทำไมคุณ amplepoor ไม่ยอมพิสูจน์ความจริง ถ้าคุณจะมองว่าไม่อยากยุ่ง คุณก็ควรจะหยุดตั้งแต่คุณบอกว่าคุณไม่ทำ แต่คุณกลับมาตั้งกระทู้นี้ มาเขียนในกระทู้นี้ เอาเบอร์คุณการะเกดมาลง แต่ไม่คิดจะทำอะไรเพื่อหาความจริง หาข้อสรุป ก็นับว่าแปลกดี คุณมีทุกอย่างในมือในการพิสูจน์ความจริง แต่คุณไม่ทำ จริงๆแล้วถ้าคุณทำเรื่องมันจบไปตั้งแต่เมื่อวานแล้ว

ผมขอส่งคำถามชุดนี้ไปที่คุณหมี คุณแมว กับผองเพื่อนว่า ใครกล่าวหา คนนั้นต้องแสดงหลักฐาน
ผมไม่ใช่คนกล่าวหาและไม่ใช่คนถูกกล่าวหา ผมต้องเต้นไปตามบทที่ใครก็ไม่รู้ ส่งมาหรือครับ
แล้วก็เพียงแต่รายงานมาชัดๆ ง่ายๆ อย่างที่คุณทำตรงนี้ เรื่องก็จะจบตั้งแต่โพสต์แรกของคุณหมีแล้ว

ทำไมไม่ทำ แม้แต่ผมเปิดกระทู้ใหม่ ก็ไม่ทำ เอาเบอร์มาลงก็ไม่ทำ โทรไปแล้วก็บอกจะเก็บไว้กับตัว
อย่างนี้ภาษากำลังภายในเขาเรียก ถอดกางเกงผายลมครับ
ถ้าเจตนาดีเขาไม่ทำ เขาจะทำอย่างที่คุณทำ

ถูกใหมครับ

แล้วถามต่ออีกหน่อยว่า
มีคนโทรไปสอบถามมากมาย ทำไมเงียบกันหมดครับ

#128 mahahing

mahahing

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

อ่านจนเหนื่อย เลยกับกระทู้นี้
ตอนนี้ก็ได้แต่รอฝั่งคุณนายชดออกมาแถลง

กระทู้นี้ได้อะไรอีกหลายอย่างเลยแฮะ

ทีหลังอ่านข้อมูลอะไร คงต้องวิเคราะห์ให้มากขึ้นซะแล้วล่ะ

#129 Gop

Gop

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

ทุกท่านครับ ปรองดองกันดีกว่ามั้ยครับ??

ประเด็นหลักของเรื่องนี้ก็เคลียร์แล้วไม่ใช่หรือครับ??

#130 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

ได้อะไร?

ก็จะได้รู้ตัวไงครับว่าทำให้ไอ้หงอกเจียมมันนั่งขำไปหลายวัน ในขณะที่คนในเสรีไทยยังคิดว่าตัวเองมีข้อมูลเด็ดไว้ตบหงอก

นอกจากหงอกเจียมนั่งขำแล้ว

คิดว่ายังมีอีกหลายๆ คนในบอร์ดก็นั่งขำท้องคัดท้องแข็ง อยู่หลายวันเหมือนกันนะฮัฟ :D :D :D

#131 juemmy

juemmy

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

ทุกท่านครับ ปรองดองกันดีกว่ามั้ยครับ??

ประเด็นหลักของเรื่องนี้ก็เคลียร์แล้วไม่ใช่หรือครับ??

แต่คุณ นายชด ยังไม่ออกมาเคลียร์ตัวเองเลยนะคะ
เราต้องให้ความยุติธรรมกับทั้ง2ฝ่ายค่ะ
เดี๋ยวพวกเสื้อแดงจะหาว่า2มาตรฐาน

Edited by juemmy, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:48.

#132 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

อ่านสนุก ดีนะครับ ประเด็นก็เข้มดี

แต่คุณแมวกระป๋องคิดวา่านี่จะช่วยอะไร นายสมศักดิ์ ได้ครับ?

:o

ตาสว่างกันเลยทีเดียว

ถ้ามีเวลาก็อ่านแล้วคิดคำตอบอีกทีดีกว่ามั้งครับ ว่าที่คุณหมีออกมาแฉ เป็นการช่วยไม่ให้ "ใคร" หน้าแตกไปกว่านี้
ส่วนสิ่งที่ผมทำไม่ได้ช่วยสมศักดิ์หรอกครับ และไม่เคยคิดอยากจะช่วยคนล้มเจ้าแบบนั้นด้วย

อยากหล่อ อยากดูดีในสายตาคนเสื้อแดง จนไม่คิดถึงผลที่ตามมาซะงั้น

ฮีโร่ฟาสต์ฟู้ด ...โห่ จบแบบนี้เซ็งเลย

ดูหล่อในสายตาเสื้อแดงรึเปล่าผมไม่ทราบหรอกนะครับ
รู้แต่คุณและคุณแอมคงดูหล่อในสายตาคุณชดไปอีกนาน :D

ช่วงนี้เรื่องดิสเครดิต เบี้ยแลกขุน ฯลฯ กำลังอินเทรนด์ โปรดใช้วิจาณญาณในการอ่าน :)

ถ้าพิจารณาความจริงโดยไม่ต้องมองว่าใครเป็นเบี้ย ใครเป็นขุน ก็คงจะดีนะครับ

#133 แดง ขาว น้ำเงิน

แดง ขาว น้ำเงิน

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

หงอกโอเลี้ยงแก้วนึงดิ๊ 55555
"ผู้ที่ใช้สติปัญญาไม่เป็น คือคนโง่ ผู้ที่ไม่กล้าใช้สติปัญญา คือทาส" เพลโต้

#134 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

แต่คุณ นายชด ยังไม่ออกมาเคลียร์ตัวเองเลยนะคะ
เราต้องให้ความยุติธรรมกับทั้ง2ฝ่ายค่ะ
เดี๋ยวพวกเสื้อแดงจะหาว่า2มาตรฐาน

คุณชดมาแสดงตัวในกระทู้นี้แล้ว ดังนั้นผมมั่นใจว่าจะมีคำอธิบายตามมา
แต่จนถึงตอนนี้ คุณหมียังไม่ได้ทำอะไร แม้แต่การเสนอหลักฐานที่ชัดเจน

มีปัญหาอะไรหรือครับ

#135 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

กระจ่างในหัวข้อแล้ว ขอบคุณทุกๆท่าน เลยครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#136 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

ผมขอส่งคำถามชุดนี้ไปที่คุณหมี คุณแมว กับผองเพื่อนว่า ใครกล่าวหา คนนั้นต้องแสดงหลักฐาน
ผมไม่ใช่คนกล่าวหาและไม่ใช่คนถูกกล่าวหา ผมต้องเต้นไปตามบทที่ใครก็ไม่รู้ ส่งมาหรือครับ
แล้วก็เพียงแต่รายงานมาชัดๆ ง่ายๆ อย่างที่คุณทำตรงนี้ เรื่องก็จะจบตั้งแต่โพสต์แรกของคุณหมีแล้ว

ทำไมไม่ทำ แม้แต่ผมเปิดกระทู้ใหม่ ก็ไม่ทำ เอาเบอร์มาลงก็ไม่ทำ โทรไปแล้วก็บอกจะเก็บไว้กับตัว
อย่างนี้ภาษากำลังภายในเขาเรียก ถอดกางเกงผายลมครับ
ถ้าเจตนาดีเขาไม่ทำ เขาจะทำอย่างที่คุณทำ

ถูกใหมครับ

แล้วถามต่ออีกหน่อยว่า
มีคนโทรไปสอบถามมากมาย ทำไมเงียบกันหมดครับ

เพราะเค้ารู้ว่ามีคนแถจอมอคติสิงอยู่แถวนี้ไงครับ :D

#137 Gop

Gop

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

ผมเรียนคุณ GOP และเพื่อนๆ อีกหลายคนด้วยความเคารพ
เรื่องนี้ ถ้าคุณหมีกล่าวมาเป็นความจริง ไม่มีใครยอมรับครับ
แต่สิ่งที่อยากเรียนให้พิจารณากันเล็กน้อยก็คือ
1. คุณ GOP และเพื่อนๆ ต้องระวัง การยกจุดผิดเล็กน้อย เพื่อ บิดเบือนประเด็นใหญ่นะครับ
สมมติ ผมเห็นคุณก๊อบเข้าร้านอาหารก่อนไปพบนายกรัฐมนตรี ในช่วงเช้าวันหนึ่ง
ผมก็เอามาเล่าว่า คุณก๊อบไปทานอาหารเช้า ก่อน ไปพบนายก
ปรากฎว่ามีคนมาค้านว่า ปกติแล้ว คุณก๊อบ ไม่เคยทานอาหารเช้า ดังนั้น สรุปว่า ผมโกหก ทั้งหมด
โดยเฉพาะเรื่อง การที่คุณก๊อบไปพบ นายก ซึ่งเป็นความจริง
แต่ผมเอง ใช้ชื่อล็อกอิน เพื่อ ป้องกันความเป็นส่วนตัว ผมก็ออกมาพูดไม่ได้ว่า ผมเห็นคุณก๊อบเข้าไปร้านอาหาร
เพราะวันนั้น ผมเป็นแท๊กซี่ที่รับคุณก๊อบจากร้านอาหารไปส่งทำเนียบ และได้คุยกับคุณก๊อบเองจึงทราบว่าไปพบนายก
เมื่อเป็นเช่นนั้น ผมก็ออกมายืนยันไม่ได้ แต่ผมทราบว่า คุณก๊อบไปพบนายกแน่ๆ
คือประเด็นที่บอกแค่ว่า ยัยเหงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็น
แต่ กลับไม่อธิบายให้รายละเอียดเรื่อง การรับสมศักดิ์เข้ามาทำงานด้วย หรือ เรื่องการปฏิเสธว่าไม่รู้จักกับนายชด
คือผมเรียนตามตรงว่า ผมสงสัยในประเด็นเหล่านี้
เพราะในขณะที่นายชด เอามาโพสต์ในที่เปิดเผย ทุกประเด็น
แต่คุณหมี เอาแค่ประเด็นการพิมพ์ดีด มาอธิบาย แล้วก็บอกว่า เรื่องอื่นๆไม่เป็นความจริงทั้งหมด

2.เรื่องการบีบให้พิสูจน์กันแบบ หลังไมค์
การแจกเบอร์โทร. ของยัยเหงี่ยม มันดูแปลกไหมครับ
เพราะการโทร.ไปหายัยเหงี่ยมกันหลายๆคน ยัยเหงี่ยมเขาจะไม่รำคาญหรือครับ
แล้วทำไม ถึงเอามาโพสต์ ไม่ได้
หรือว่า จริงๆแล้ว คำตอบเพียงสั้นๆคือ "ไม่แน่ใจว่าเกิดเรื่องนี้ขึ้นจริง" หรือ "ไม่มีเรื่องพวกนี้นะ" คือตอบรวมๆหรือเปล่า
นี่คือสิ่งที่ผมสงสัยครับ
คือถ้าจะเอามาฟันกันตรงๆ ทำไมไม่เอามาโพสต์ทั้งหมด
ความลับล่อๆแบบนี้ มันทำให้ผมเกิดความรู้สึก ไม่เชื่อถือนะครับ
คือผมไม่ได้สนิทกับใครหรอกครับ
แต่การจะบอกว่า เขา"โกหกทั้งหมด" โดยให้ "โทร.ไปหายัยเหงี่ยม" เพื่อพิสูจน์นี่สิ
จะบอกว่า การโพสต์ของเขา มันจะดูไม่น่าเชื่อถือ เท่ากับการโทร.ไปเอง
ก็อยากเรียนว่า การน่าเชื่อถือ มันคือ การอ้างอิงที่ถูกต้องและมีเหตุผล ส่วนหนึ่ง
แต่ถ้าใครไม่เชื่อ ไปถามยัยเหงี่ยมด้วยตัวเองก็ได้
ก็สามารถทำได้นี่ครับ

2 ประเด็นนี้ ทำให้ผมเลือกที่จะ ขอปกป้องสิทธิของผู้ถูกพาดพิง คือนายชด ก่อน
เพราะเขา แฟร์ กว่า ที่เอามาโพสต์ ถึง บุคคลที่3 ได้
แต่คนที่ค้านแย้งและกล่าวหาเขานั้น ไม่กล้าเอามาโพสต์ และให้พิสูจน์ในทางลับ
แล้วคิดว่า การรบกวนสร้างความรำคาญยัยเหงี่ยม ด้วยการโทร.ไปหาเขาบ่อยๆหลายๆคนนั้น
เป็นวิธีการที่คนที่มีสำนึก รับผิดชอบ ต่อสังคม เขากระทำกันหรือครับ
ผมมองเขาไม่ดีมากๆเลย ที่เริ่มต้นด้วยการ ให้เบอร์โทร.ยัยเหงี่ยมกับ คุณแอมในตอนแรก
ถ้าคุณแอมโทร.ไปจริงๆ แล้วจับได้อีกประเด็นหนึ่ง เอามาค้านกับคุณหมี
มันจะไม่เกิดกรณี พิสูจน์ความจริง ด้วยการกระหน่ำโทร.ไปหา ยัยเหงี่ยมกัน มโหฬารหรือไงครับ

ผมชอบมากเลย เวลาที่ใครตอบยาวๆแบบนี้

๑ เท่าที่ผมลองอ่านข้อความของคุณ naichod ที่เล่าถึงเรื่องที่เรากำลังถกเถียงกันอยู่นี้ ผมเห็นว่า เรื่องการมาทำงานและเรื่องเป็นเด็กขายโอเลี้ยงนั้น เป็นใจความเลยนะครับ เพราะผู้เขียนวาดภาพสมศักดิ์ เจียม ว่าเป็นแค่เด็กกระจอกๆ เอาไว้ใช้เล่นคนหนึ่งเท่านั้น ดังนั้นประเด็นนี้จึงสำคัญสำหรับความน่าเชื่อถือของข้อความที่ตามมาของคุณ naichod เป็นอย่างมาก สำหรับผม เรื่องนี้ควรทำให้กระจ่าง และตอนนี้ สำหรับผม ก็ค่อนข้างกระจ่างแล้ว ว่าเป็นเรื่องแต่ง (เว้นแต่ว่าคุณ naichod จะมีข้อชี้แจงที่น่าเชื่อถือมาแย้ง)

๒ ผมเห็นด้วยเรื่องโทรศัพท์ และการพูดห้วนๆว่า "โกหก" มันดูไม่งามเลย ยอมรับว่าผมไม่กล้าโทรไปครับ ทั้งๆที่อยากรู้มาก เพราะเกรงว่าเค้าจะรำคาญเอา ยังดีที่คุณ PinkDevil เปิดเผยซะ จะได้ไม่ต้องมีใครโทรไปอีก ( อันนี้ผมให้ credit คุณ PinkDevil จากประสบการณ์การอ่านความเห็นที่ผ่านมา สำหรับผมคุณ PinkDevil นั้นน่าเชื่อถือครับ )

#138 juemmy

juemmy

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:59

คุณชดมาแสดงตัวในกระทู้นี้แล้ว ดังนั้นผมมั่นใจว่าจะมีคำอธิบายตามมา
แต่จนถึงตอนนี้ คุณหมียังไม่ได้ทำอะไร แม้แต่การเสนอหลักฐานที่ชัดเจน

คุณพี่แอมคะ..ไม่ว่าคุณหมีคอมมานโดจะมาหรือไม่มา
มันก็ไม่สามารถเปลี่ยนความจริงที่ว่า คุณนายชด โกหกนะคะ
ในเมื่อคุณการะเกดหรือคุณเสงี่ยมก็ได้ยืนยันมาแล้วว่า คุณนายชด โกหกคำโต

#139 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ตกลงคุณแอมกำลังจะหาความจริงจากจำนวนเรป หรือจะหาความจริงจากข้อเท็จจริงครับ

ถึงขั้นนี้แล้ว คุณแอมยังจะแถเพื่อชด เพียงเพราะว่า "เค้าเป็นพวก ผิดถูกไม่สน" อย่างนั้นจริงๆเหรอครับ

ที่คุณเคยบอกว่าไม่ต้องการให้คนอย่างนาธาน แอนนี่ ลอยนวลอยู่ในบอร์ดนี้ คงเป็นเพียงลมปากไว้ด่าคนไม่ใช่พวกเฉยๆแล้วมั้งครับ

#140 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

นอกกระทู้
ไหนๆ ท่าน pinkdevil ก็กลับมาแล้ว กลับมาเล่นแบบเต็มตัวเลยดีกว่าครับ มีสมาชิกเรียกร้องแล้วนั่น :lol:

ในกระทู้
เข้ามาดู :ph34r:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#141 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:08

เพราะเค้ารู้ว่ามีคนแถจอมอคติสิงอยู่แถวนี้ไงครับ :D

ถึงตอนนี้ มีใครแถโพสต์ของคุณพิงค์ใหมครับ

#142 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:12

จะว่าขำกับกระทู้นี้ ก็ขำไม่ออกครับ

เศร้าใจมากกว่า
ที่นิสัยและการกระทำของคนบางคนที่แก้ไม่เคยหาย

ทำให้เพื่อนสมาชิกต้องมานั่งเลือกข้างและถกเถียงกันอย่างหน้าดำคร่ำเครียดอย่างนี้

คงทำอะไรไม่ได้มากไปกว่าปล่อยวางแล้วก็แผ่เมตตาให้เท่านั้น
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#143 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

อ่าน 2 เรพนี้ดีๆ นะฮัฟ ยาวสักหน่อย แต่มีคุณค่า และประโยชน์

ขอตอบที่ละประเด็น เอาเรื่องคุณเสงี่ยมก่อน

๑. คุณเสงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็น เป็นความจริงครับ ส่วนเรื่องที่คุณถามหาหลักฐาน คุณลองไปถามคุณเสงี่ยมดูสิครับ คำตอบที่คุณจะได้จากคุณเสงี่ยมมันก็จะเป็นแบบที่ผมพูดอยู่นี่หล่ะครับคุณไปเปลี่ยนแปลงไม่ได้หรอก เพราะคุณเสงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็นจริงๆ แล้วที่คุณเขียนว่า "ยัยเหงี่ยมถนัดพิมพ์" คุณมีหลักฐานอะไร ที่จริงถ้าคุณเป็นคนจริงคุณสามารถตบผมให้คว่ำกลางกระทู้นี้ง่ายๆ เลยครับ เพียงแค่คุณเอาหลักฐานว่ายัยเหงี่ยมถนัดพิมพ์มาโชว์ แต่ทำไมคุณถึงต้องเลี่ยงไปเลี่ยงมาในสิ่งที่คุณเขียนมันขึ้นมาเองใน 10 บรรทัดที่ผมโควทเอาไว้นั่นหล่ะครับ

๒. ส่วนคำถามที่คุณถามเกี่ยวกับคุณเสงี่ยม แล้วตีกันว่าผมจะไปค้น google มาเพื่อตอบคำถามคุณ ดังนั้นผมคงไม่จำเป็นต้องตอบคุณ เพราะตอบคุณไป คุณก็อ้างว่าผมค้นมาจาก google เอาเป็นว่าผมขอผ่านนะครับ แล้วที่สำคัญสิ่งที่คุณถามมันไม่เกี่ยวอะไรกับ 10 บรรทัดที่ผมโควทมาเลย

๓. ในขณะที่คุณสร้างเรื่องราว เอาคุณเสงี่ยมมาเป็นตัวละครของคุณใน 10 บรรทัดที่ผมโควทมา ซึ่งผมพบว่ามีส่วนคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริง จนถึงตอนนี้คุณไม่ได้มา discuss อะไรเกี่ยวกับเนื้อหาตรงนั้นเลย คุณเลี่ยงไปเลี่ยงมาตลอด

๔. เรื่องคุณเสงี่ยมจากคำตอบจากปากของคุณเสงี่ยมเอง สิ่งที่คุณได้เล่ามาที่ผมโควทเอาไว้ตั้งแต่แรก มันไม่ถูกต้อง ข้อเท็จจริงคือ คุณเสงี่ยมรับปริญญาวันที่ 24 ก.ย. 2519 และเป็นพยาบาลวิชาชีพเข้าร่วมการชุมนุมในฐานะของพยาบาล เพื่อดูแลคนทุกฝ่ายไม่ว่านักศึกษา ประชาชน หรือ ใครก็ตามในเหตุการณ์นั้น คุณเสงี่ยมไม่เคยรับไอ้หงอกเจียมเข้ามาซื้อโอเลี้ยง และ ถั่วตัดหรือแม้กระทั่งโรเนียว ดังนั้นสิ่งที่คุณเล่าที่ผมโควทเอาไว้มันจึงเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ นอกจากเป็นเรื่องที่โกหกเท่านั้นครับ อ่อ แล้วคุณเสงี่ยมก็บอกว่าด้วยว่าไม่เคยทำงานร่วมกับลูกพระเกี้ยวอย่างคุณในเวลานั้นเช่นกัน

คราวนี้มาประเด็นเรื่อง ตรรกะวิบัติของคุณnaichod

๑. คุณบอกว่าถ้าผมบอกว่าคุณโกหกแสดงว่าผมต้องอยู่ในเหตุการณ์จริง คุณnaichod ครับผมไม่ใช่ปลายอ้อกอเขมที่ต้องอยู่ร่วมเหตุการณ์ได้ยินกับหู เห็นกับตา ถึงจะบอกได้ว่าอะไรจริงอะไรเท็จข้อมูลมันสามารถตรวจสอบความถูกต้องได้ โดยที่เราไม่จำเป็นต้องอยู่ร่วมในเหตุการณ์นั้นก็ได้ครับ ไม่งั้นวิชาประวัติศาสตร์จะเรียนกันได้ยังงัยล่ะครับ ถ้า คุณnaichod ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ผมเขียนมาอยู่บนตรรกะที่ถูกต้องหรือไม่ จะลองถามน้าเปิ้ลของ คุณnaichod ดูก็ได้นะครับ

๒. ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่มีข้อเท็จจริงหนึ่งที่ยืนยันได้ว่าในสิบบรรทัด คุณโกหก ตัวอย่างคือ ในเวลานั้นไอ้หงอกเจียมมันไม่ใช่แกนนำก็จริง แต่มันก็ขึ้นเวทีไฮปาร์ค มันอาจจะไม่ใช่ตัวเด่นมากมายแต่ถ้าเทียบกัน คุณกระจอกกว่ามัน เพราะถ้าตามที่คุณเล่าเองในกระทู้นี้คุณเป็นแค่เด็กโรเนียว แล้วทำไมคนอย่างไอ้หงอกเจียมถึงต้องมากลัวคนกระจอกกว่ามันอย่างคุณ คุณก็แค่คนที่หวังโหนกระแสไอ้หงอกเจียมเพื่อสร้างราคาให้ตัวเองเท่านั้นแหละ

๓. คุณบอกว่ากลุ่มของผม(ใครเป็นกลุ่มผมครับ ผมมาคนเดียวเห็นๆ) ควรจะเกลียดสมศักดิ์ที่ล่วงเกินสถาบัน สิ่งที่ผมทำตอนนี้ มันแสดงว่าผมไม่เกลียดไอ้หงอกเจียมตรงไหน ถ้าการที่ผมมาตรวจสอบข้อมูลว่าคุณพูดจริงพูดเท็จ แล้วเอามาท้วงกลายเป็นว่าผมไม่เกลี่ยดไอ้หงอกเจียม นับว่าคุณเป็นคนที่มีปัญหาด้านความคิดแล้วครับ และนี่หล่ะคือสิ่งที่บอกว่าคุณกำลังดิสเครดิตผม คุณไม่ถกกับผมเรื่องข้อมูลที่ผมแสดงให้เห็นชัดๆ ว่าส่วนนั้นคุณโกหก เพื่อแสดงความถูกต้องในสิ่งที่คุณได้เล่ามาเองตั้งแต่แรก

๔. ผมเกลียดไอ้หงอกเจียมไม่ใช่แค่เรื่องที่มันล่วงเกินสถาบัน แต่ผมเกลียดนิสัยสร้างเรื่องโกหกเพื่อมาแซะสถาบัน เอาความครึ่งเดียวมาพูด ซึ่งมันเผอิญว่ามันเป็นพฤติกรรมเดียวกับที่คุณทำเลยแล้วคุณจะให้คนอย่างผมชื่นชมคุณหรือครับ

๕. ส่วนเรื่องที่คุณพยายามยัดเยียดให้ผมเป็นเหลืองที่ด่า ปชป ผมว่าพฤติกรรมผมชัดเจนว่าไม่ใช่เหลือง เหลืองไม่มีปัจเจกขนาดผมได้ เหลืองคือพวกที่ชอบปกป้องกันเองแม้แต่พวกตัวเองทำผิด ซึ่งผมว่าพฤติกรรมของคุณมันใกล้เหลืองมากกว่าผม โดยเฉพาะคำพูดว่า เราควรร่วมกันต่อต้านและต่อสู้กับคนล่วงเกินสถาบัน นี่มัน motto ของเหลืองแป๊ะชัดๆ เลยครับ ถูกผิดตรูไม่สนขอให้เป็นพวกกันพอ

๖. ผมเข้ามาในนี้ผมก็ไม่ได้มองว่าใครเป็นศัตรู ผมเข้ามาเพื่อบอกกล่าวความจริงกับเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน และไม่เคยคิดจะเอาชนะใครครับ ที่สำคัญคนที่ไม่มีราคาอย่างคุณnaichod ที่ต้องมานั่งสร้างเรื่องโกหกเพื่ออัพตัวเองไม่อยู่ในสายตาที่ผมจะต้องเอาชนะหรอกนะครับ ถ้าเรื่องที่คุณเล่าคุณไมได้เอาบุคคลที่ 3 ที่เค้ามีตัวตนอยู่จริงมาอ้างชื่อ ผมก็จะไม่เข้ามายุ่งกับคุณ ถ้าคุณโกหกเกี่ยวกับตัวเอง ผมก็คงไม่มายุ่งเกี่ยวให้เสียเวลาผมหรอกครับ

ข้อมูลของคุณหมีคอมมานโดชัดเจน ไม่แพ้กับของคุณ PinkDevil เลยสักนิด

ลองอ่านกันดีๆ นะฮัฟ

มันมีข้อเท็จจริงอยู่อย่างที่คุณหมีข้ามไป

ข้อความที่ลุงชดเล่ามา เป็นส่วนต่อของข้อความเดิมที่เคยจี้ถามสมศักดิ์
ดังนั้น ถ้าคุณไม่ใช่ยัยเหงี่ยม ไม่ใช่สมศักดิ์ และไม่ใช่นายชด....แต่แทรกเข้ามา
อันนี้ไม่ให้เรียกว่า เ สื อ ก จะให้เรียกว่าอะไร

ข้อความของลุงชด เป็นการบอกเล่าความสัมพันธ์ คนนอกไม่มีวันรู้และไม่สามารถมาพิสูจน์ความเท็จได้
มันเป็นเรื่องของคน 3 คนที่รู้จักกัน ทำงานร่วมกันในยุคสมัยหนึ่ง
ไม่เป็นข่าว ไม่มีหลักฐานเชิงประจักษ์ มีอย่างเดียวคือ ความน่าเชื่อถือของผู้ให้ข้อมูล
ในแง่นี้ คุณมีความน่าเชื่อถือ = 0

คุณเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก โพสต์ไปแค่ 2 รีพลายตอนที่กล่าวหาลุงชด
ในขณะที่ลุงชด อย่างน้อยก็สนทนากับเรามาเป็นปีๆ หลายปีด้วย
ตลอดเวลา ไม่เคยมีใครสงสัยในสิ่งที่ลุงแกโพสต์ ไม่ว่าเรื่องเล็กเรื่องใหญ่
ไม่เคยมีข้อความในลักษณะที่คุณโจมตีปรากฏในถ้อยคำ ไม่ว่าบอร์ดนี้หรือบอร์ด.org ซึ่งผมคุยกับแกที่โน่นมากกว่า
คุณจะใช้ความไม่มีหัวนอนปลายตีนมาทำลายความน่าเชื่อถือของคนที่เป็นรุ่นอาวุโสของกระดานสนทนา เอากันง่ายๆ แบบนี้

ไม่ค้ากำไรเกินควรหน่อยหรือ

สำหรับการประเมินความน่าจะเป็นของเรื่องที่ลุงชดเล่า คนอ่านที่นี่ทำเป็นอยู่แล้ว
สิ่งที่ลุงแกถ่ายทอด กับสิ่งที่คุณแสดงออกมา มันห่างไกลกันคนละชั้นครับ

ลุงชดเล่าเรื่อง เพื่อจะบอกเล่ากำพืดของสมศักดิ์ ในช่วงที่ยังเป็นเด็กฝึกงาน ไม่ได้จะอวดโชว์พาว
และกล้าถามจี้กับเจ้าตัวคือนายสมศักดิ์

แต่คุณแค่อยากจะเอาธนูปักเข่าชาวบ้านเท่านั้นแหละ....จบข่าว

ไอ้ข้อความสีๆ ข้างบนนี้ มันคงบอกความคิดของคนได้ไม่มากก็น้อย

คิดไหมว่า มาตราฐานของบอร์ดเสรีไทยแห่งนี้ควรเปลี่ยนเสียที

จากการวัดระดับสติปัญญาของคน จากจำนวนเรพที่โพสต์

หรือแม้แต่ การละทิ้งมาตราฐาน เพราะเห็นว่าพวกเดียวกัน

รวมทั้งการจะฟังข้อมูลอะไร ควรใช้สติปัญญา คิด วิเคราะห์ ไคร่ครวญ มากกว่าอารมณ์เหนือเหตุผล

บอกตามตรงนะฮัฟ

เมื่อก่อน เคยตามอ่านความเห็นคุณแอม มาตั้งแต่คุณอยู่ออจี้

จนกระทั้งก่อนหน้านี้ก็ตามอ่านตลอด กดไลค์ให้อยู่เนื่องๆ

เคยชื่นชมในความรอบรู้ของคุณแอมอยู่เป็นนิจ ...

แต่นับจากนี้คงต้องมองใหม่สะแล้วสิ 555

แต่ดูเหมือนว่า ปัญหาของยายเหงี่ยม นอกจากจะถลกหนังไอ้หงอกแล้ว

มันยังถลกหนังของใครอีกหลายๆ คนในบอร์ดแห่งนี้

ได้เกลี้ยงเกลา เหลือเกิน 555

Edited by H-edge, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:29.

#144 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

ถึงขั้นนี้แล้ว คุณแอมยังจะแถเพื่อชด เพียงเพราะว่า "เค้าเป็นพวก ผิดถูกไม่สน" อย่างนั้นจริงๆเหรอครับ
ที่คุณเคยบอกว่าไม่ต้องการให้คนอย่างนาธาน แอนนี่ ลอยนวลอยู่ในบอร์ดนี้ คงเป็นเพียงลมปากไว้ด่าคนไม่ใช่พวกเฉยๆแล้วมั้งครับ

ตั้งแต่คุณพิงค์ส่งข้อมูลมา มีตรงใหนที่ผมแถให้นายชดครับ ช่วยชี้ให้เห็นสักหน่อย

ผมตอบทันทีว่า

#145 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ถึงตอนนี้ มีใครแถโพสต์ของคุณพิงค์ใหมครับ

ยังไม่รู้ตัว :lol:

#146 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:14

จะว่าขำกับกระทู้นี้ ก็ขำไม่ออกครับ

เศร้าใจมากกว่า
ที่นิสัยและการกระทำของคนบางคนที่แก้ไม่เคยหาย

ทำให้เพื่อนสมาชิกต้องมานั่งเลือกข้างและถกเถียงกันอย่างหน้าดำคร่ำเครียดอย่างนี้

คงทำอะไรไม่ได้มากไปกว่าปล่อยวางแล้วก็แผ่เมตตาให้เท่านั้น

ก่อนจะได้แผ่เมตตา

ก็ได้นั่งขำอยู่หลายวันนะป๋า 555 :lol:

Edited by H-edge, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:17.

#147 mahahing

mahahing

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

อ่าน 2 เรพนี้ดีๆ นะฮัฟ ยาวสักหน่อย แต่มีคุณค่า และประโยชน์

ขอตอบที่ละประเด็น เอาเรื่องคุณเสงี่ยมก่อน

๑. คุณเสงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็น เป็นความจริงครับ ส่วนเรื่องที่คุณถามหาหลักฐาน คุณลองไปถามคุณเสงี่ยมดูสิครับ คำตอบที่คุณจะได้จากคุณเสงี่ยมมันก็จะเป็นแบบที่ผมพูดอยู่นี่หล่ะครับคุณไปเปลี่ยนแปลงไม่ได้หรอก เพราะคุณเสงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็นจริงๆ แล้วที่คุณเขียนว่า "ยัยเหงี่ยมถนัดพิมพ์" คุณมีหลักฐานอะไร ที่จริงถ้าคุณเป็นคนจริงคุณสามารถตบผมให้คว่ำกลางกระทู้นี้ง่ายๆ เลยครับ เพียงแค่คุณเอาหลักฐานว่ายัยเหงี่ยมถนัดพิมพ์มาโชว์ แต่ทำไมคุณถึงต้องเลี่ยงไปเลี่ยงมาในสิ่งที่คุณเขียนมันขึ้นมาเองใน 10 บรรทัดที่ผมโควทเอาไว้นั่นหล่ะครับ

๒. ส่วนคำถามที่คุณถามเกี่ยวกับคุณเสงี่ยม แล้วตีกันว่าผมจะไปค้น google มาเพื่อตอบคำถามคุณ ดังนั้นผมคงไม่จำเป็นต้องตอบคุณ เพราะตอบคุณไป คุณก็อ้างว่าผมค้นมาจาก google เอาเป็นว่าผมขอผ่านนะครับ แล้วที่สำคัญสิ่งที่คุณถามมันไม่เกี่ยวอะไรกับ 10 บรรทัดที่ผมโควทมาเลย

๓. ในขณะที่คุณสร้างเรื่องราว เอาคุณเสงี่ยมมาเป็นตัวละครของคุณใน 10 บรรทัดที่ผมโควทมา ซึ่งผมพบว่ามีส่วนคลาดเคลื่อนจากข้อเท็จจริง จนถึงตอนนี้คุณไม่ได้มา discuss อะไรเกี่ยวกับเนื้อหาตรงนั้นเลย คุณเลี่ยงไปเลี่ยงมาตลอด

๔. เรื่องคุณเสงี่ยมจากคำตอบจากปากของคุณเสงี่ยมเอง สิ่งที่คุณได้เล่ามาที่ผมโควทเอาไว้ตั้งแต่แรก มันไม่ถูกต้อง ข้อเท็จจริงคือ คุณเสงี่ยมรับปริญญาวันที่ 24 ก.ย. 2519 และเป็นพยาบาลวิชาชีพเข้าร่วมการชุมนุมในฐานะของพยาบาล เพื่อดูแลคนทุกฝ่ายไม่ว่านักศึกษา ประชาชน หรือ ใครก็ตามในเหตุการณ์นั้น คุณเสงี่ยมไม่เคยรับไอ้หงอกเจียมเข้ามาซื้อโอเลี้ยง และ ถั่วตัดหรือแม้กระทั่งโรเนียว ดังนั้นสิ่งที่คุณเล่าที่ผมโควทเอาไว้มันจึงเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ นอกจากเป็นเรื่องที่โกหกเท่านั้นครับ อ่อ แล้วคุณเสงี่ยมก็บอกว่าด้วยว่าไม่เคยทำงานร่วมกับลูกพระเกี้ยวอย่างคุณในเวลานั้นเช่นกัน

คราวนี้มาประเด็นเรื่อง ตรรกะวิบัติของคุณnaichod

๑. คุณบอกว่าถ้าผมบอกว่าคุณโกหกแสดงว่าผมต้องอยู่ในเหตุการณ์จริง คุณnaichod ครับผมไม่ใช่ปลายอ้อกอเขมที่ต้องอยู่ร่วมเหตุการณ์ได้ยินกับหู เห็นกับตา ถึงจะบอกได้ว่าอะไรจริงอะไรเท็จข้อมูลมันสามารถตรวจสอบความถูกต้องได้ โดยที่เราไม่จำเป็นต้องอยู่ร่วมในเหตุการณ์นั้นก็ได้ครับ ไม่งั้นวิชาประวัติศาสตร์จะเรียนกันได้ยังงัยล่ะครับ ถ้า คุณnaichod ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่ผมเขียนมาอยู่บนตรรกะที่ถูกต้องหรือไม่ จะลองถามน้าเปิ้ลของ คุณnaichod ดูก็ได้นะครับ

๒. ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่มีข้อเท็จจริงหนึ่งที่ยืนยันได้ว่าในสิบบรรทัด คุณโกหก ตัวอย่างคือ ในเวลานั้นไอ้หงอกเจียมมันไม่ใช่แกนนำก็จริง แต่มันก็ขึ้นเวทีไฮปาร์ค มันอาจจะไม่ใช่ตัวเด่นมากมายแต่ถ้าเทียบกัน คุณกระจอกกว่ามัน เพราะถ้าตามที่คุณเล่าเองในกระทู้นี้คุณเป็นแค่เด็กโรเนียว แล้วทำไมคนอย่างไอ้หงอกเจียมถึงต้องมากลัวคนกระจอกกว่ามันอย่างคุณ คุณก็แค่คนที่หวังโหนกระแสไอ้หงอกเจียมเพื่อสร้างราคาให้ตัวเองเท่านั้นแหละ

๓. คุณบอกว่ากลุ่มของผม(ใครเป็นกลุ่มผมครับ ผมมาคนเดียวเห็นๆ) ควรจะเกลียดสมศักดิ์ที่ล่วงเกินสถาบัน สิ่งที่ผมทำตอนนี้ มันแสดงว่าผมไม่เกลียดไอ้หงอกเจียมตรงไหน ถ้าการที่ผมมาตรวจสอบข้อมูลว่าคุณพูดจริงพูดเท็จ แล้วเอามาท้วงกลายเป็นว่าผมไม่เกลี่ยดไอ้หงอกเจียม นับว่าคุณเป็นคนที่มีปัญหาด้านความคิดแล้วครับ และนี่หล่ะคือสิ่งที่บอกว่าคุณกำลังดิสเครดิตผม คุณไม่ถกกับผมเรื่องข้อมูลที่ผมแสดงให้เห็นชัดๆ ว่าส่วนนั้นคุณโกหก เพื่อแสดงความถูกต้องในสิ่งที่คุณได้เล่ามาเองตั้งแต่แรก

๔. ผมเกลียดไอ้หงอกเจียมไม่ใช่แค่เรื่องที่มันล่วงเกินสถาบัน แต่ผมเกลียดนิสัยสร้างเรื่องโกหกเพื่อมาแซะสถาบัน เอาความครึ่งเดียวมาพูด ซึ่งมันเผอิญว่ามันเป็นพฤติกรรมเดียวกับที่คุณทำเลยแล้วคุณจะให้คนอย่างผมชื่นชมคุณหรือครับ

๕. ส่วนเรื่องที่คุณพยายามยัดเยียดให้ผมเป็นเหลืองที่ด่า ปชป ผมว่าพฤติกรรมผมชัดเจนว่าไม่ใช่เหลือง เหลืองไม่มีปัจเจกขนาดผมได้ เหลืองคือพวกที่ชอบปกป้องกันเองแม้แต่พวกตัวเองทำผิด ซึ่งผมว่าพฤติกรรมของคุณมันใกล้เหลืองมากกว่าผม โดยเฉพาะคำพูดว่า เราควรร่วมกันต่อต้านและต่อสู้กับคนล่วงเกินสถาบัน นี่มัน motto ของเหลืองแป๊ะชัดๆ เลยครับ ถูกผิดตรูไม่สนขอให้เป็นพวกกันพอ

๖. ผมเข้ามาในนี้ผมก็ไม่ได้มองว่าใครเป็นศัตรู ผมเข้ามาเพื่อบอกกล่าวความจริงกับเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน และไม่เคยคิดจะเอาชนะใครครับ ที่สำคัญคนที่ไม่มีราคาอย่างคุณnaichod ที่ต้องมานั่งสร้างเรื่องโกหกเพื่ออัพตัวเองไม่อยู่ในสายตาที่ผมจะต้องเอาชนะหรอกนะครับ ถ้าเรื่องที่คุณเล่าคุณไมได้เอาบุคคลที่ 3 ที่เค้ามีตัวตนอยู่จริงมาอ้างชื่อ ผมก็จะไม่เข้ามายุ่งกับคุณ ถ้าคุณโกหกเกี่ยวกับตัวเอง ผมก็คงไม่มายุ่งเกี่ยวให้เสียเวลาผมหรอกครับ

ข้อมูลของคุณหมีคอมมานโดชัดเจน ไม่แพ้กับของคุณ PinkDevil เลยสักนิด

ลองอ่านกันดีๆ นะฮัฟ

มันมีข้อเท็จจริงอยู่อย่างที่คุณหมีข้ามไป

ข้อความที่ลุงชดเล่ามา เป็นส่วนต่อของข้อความเดิมที่เคยจี้ถามสมศักดิ์
ดังนั้น ถ้าคุณไม่ใช่ยัยเหงี่ยม ไม่ใช่สมศักดิ์ และไม่ใช่นายชด....แต่แทรกเข้ามา
อันนี้ไม่ให้เรียกว่า เ สื อ ก จะให้เรียกว่าอะไร

ข้อความของลุงชด เป็นการบอกเล่าความสัมพันธ์ คนนอกไม่มีวันรู้และไม่สามารถมาพิสูจน์ความเท็จได้
มันเป็นเรื่องของคน 3 คนที่รู้จักกัน ทำงานร่วมกันในยุคสมัยหนึ่ง
ไม่เป็นข่าว ไม่มีหลักฐานเชิงประจักษ์ มีอย่างเดียวคือ ความน่าเชื่อถือของผู้ให้ข้อมูล
ในแง่นี้ คุณมีความน่าเชื่อถือ = 0

คุณเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก โพสต์ไปแค่ 2 รีพลายตอนที่กล่าวหาลุงชด
ในขณะที่ลุงชด อย่างน้อยก็สนทนากับเรามาเป็นปีๆ หลายปีด้วย
ตลอดเวลา ไม่เคยมีใครสงสัยในสิ่งที่ลุงแกโพสต์ ไม่ว่าเรื่องเล็กเรื่องใหญ่
ไม่เคยมีข้อความในลักษณะที่คุณโจมตีปรากฏในถ้อยคำ ไม่ว่าบอร์ดนี้หรือบอร์ด.org ซึ่งผมคุยกับแกที่โน่นมากกว่า
คุณจะใช้ความไม่มีหัวนอนปลายตีนมาทำลายความน่าเชื่อถือของคนที่เป็นรุ่นอาวุโสของกระดานสนทนา เอากันง่ายๆ แบบนี้

ไม่ค้ากำไรเกินควรหน่อยหรือ

สำหรับการประเมินความน่าจะเป็นของเรื่องที่ลุงชดเล่า คนอ่านที่นี่ทำเป็นอยู่แล้ว
สิ่งที่ลุงแกถ่ายทอด กับสิ่งที่คุณแสดงออกมา มันห่างไกลกันคนละชั้นครับ

ลุงชดเล่าเรื่อง เพื่อจะบอกเล่ากำพืดของสมศักดิ์ ในช่วงที่ยังเป็นเด็กฝึกงาน ไม่ได้จะอวดโชว์พาว
และกล้าถามจี้กับเจ้าตัวคือนายสมศักดิ์

แต่คุณแค่อยากจะเอาธนูปักเข่าชาวบ้านเท่านั้นแหละ....จบข่าว

ไอ้ข้อความสีๆ ข้างบนนี้ มันคงบอกความคิดของคนได้ไม่มากก็น้อย

คิดไหมว่า มาตราฐานของบอร์ดเสรีไทยแห่งนี้ควรเปลี่ยนเสียที

จากการวัดระดับสติปัญญาของคนจากจำนวนเรพที่โพสต์

เมื่อก่อน เคยตามอ่านความเห็นคุณแอม มาตั้งแต่คุณอยู่ออจี้

จนกระทั้งก่อนหน้านี้ก็ตามอ่านตลอด กดไลค์ให้อยู่เนื่องๆ

เคยชื่นชมในความรอบรู้ของคุณแอมอยู่เป็นนิจ ...

แต่นับจากนี้คงต้องมองใหม่สะแล้วสิ 555

แต่ดูเหมือนว่า ปัญหาของยายเหงี่ยม นอกจากจะถลกหนังไอ้หงอกแล้ว

มันยังถลกหนังของใครอีกหลายๆ คนในบอร์ดแห่งนี้

ถึงตอนนี้ผมก็ยังนับถือความรอบรู้ของคุณแอมอยู่นะครับ แต่ตอนนี้ผมว่าคุณแอมถอยออกมาเป็นผู้ชมดีกว่า แล้วรอคุณ นายชด ออกมาพูดบ้าง ไม่งั้นเครดิตคุณแอมในสายตาของสมาชิกท่านอื่นๆ อาจจะหดหายจากกรณีนี้เยอะนะครับ ด้วยความปรารถนาดีจริงๆ

#148 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

ถ้าคุณเชื่อเพราะคิดว่า มันมาจากชื่อของผม ก็ต้องเสียใจแทนคุณ
เหมือนผมที่เสียใจในข้อความที่มาจากสหาย

หวังว่าคุณจะรอบคอบกว่าผมนะ....หึหึ

#149 dtonNA

dtonNA

ไปๆมาๆ

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

*
POPULAR

น้ำผึ้งหนึ่งหยด ระวังรังแตกเน้อ

ไม่เลิกเสียดสีกัน เห็นแล้วน่าเศร้ามากกว่า
เราต้องการคนดีมาเป็นผู้ปกครองบ้านเมืองเท่านั้น

#150 unook

unook

น้องเก่า

ตอบ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:32

ขอโทษนะครับ ผมไม่ชอบเลยพวกคำเหน็บแนมโน่นนี่ต่อท้ายเนี่ย อ่านแล้วแบบว่า....จะเยอะไปไหน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน