Jump to content

- - - - -

ข้อเท็จจริงเรื่องสมศักดิ์เจียม เป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง.....

• Please log in to reply
899 ความเห็นในกระทู้นี้

#751 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

คุณแม่ยังขนาดนี้คุณลูกจะน่ารัก ขนาดไหน หนอ อิอิอิ

ถามจริง นี่คุณไม่รู้เหรอว่ารูปใคร

อิอิอิ
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#752 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

สังสัยจัง ว่าใครคิดบ้าง เพราะผมก็ไม่ได้คิด ว่าเป็นคุณการเกด เลย ปัญหา จริงๆผมบอกแล้วว่า ถ้ากล่าวหาเขาโกหก ต้องหาหลักฐาน ว่าเขาโกหก มาแสดง ครับ คุณหมีเอามาแสดงคุณเดวิลเป็นพยาน ว่าคุณการเกด ไม่เคยรู้จักเจียมมัน เลย ท่านไม่กันไว้ก่อน ล่ะครับ เพราะ คนที่ท่านคิด นั้น นายชด เคยยอมรับว่าใช่คนๆเดียวกันไหม เอามายืนยันกับเพื่อนๆหน่อยครับ จะได้รู้กันครับว่านายชด โกหกตั้งแต่แรก คุณการเกด เป็นหลักฐานแวดล้อมที่เราสรุปกันเองว่าใช่ ใช่หรือไม่ เอาง่ายๆก่อน แต่เมื่อคุณอ้อยนำหลักฐานแวดล้อมที่ มาหักล้าง หลักฐานที่เป็นแค่หลักฐานแวดล้อมมันจะมีน้ำหนัก ขึ้นไหม ถ้าท่านบอกว่าได้ ผมก็หมดคำพูด ครับ เพราะท่านเลือกฝั่งแล้ว ผมและหลายคนก็ไม่เคยบอกว่านายชดไม่ได้โกหก ในนี้ไม่มีใครยืนยัน แต่ผม ยืนยัน อย่างเดียวคือ ใครจะกล่าวหาเขา ต้องหาหลักฐานมามัดให้ได้ ไม่ใช่เอาแค่หลักฐานแวดล้อมที่อ่อนแบบนั้นมามัดเขา ศาลไหนก็ยกฟ้องครับ ถ้าอยากทำให้มีน้ำหนักกล่าวหา คุณต้องทำให้หลักฐานคุณอ้อยหามาอ่อนก่อน ถ้าหลักฐานแวดล้อมมันยันกันแบบนี้ คุณจะไปกล่าวหาเขา หลักฐานมันไปอ่อนครับ ผมบอกแล้วว่าคนโกหก ยิ่งโกหก มันจะยิ่งรัดตัว แต่คุณเอาหลักฐานอ่อนแบบนั้นมากล่าวหาเขาโกหก ผมบอกตอนนี้เลยหลักฐานมันอ่อนไปแล้ว

ผมย้ำอีกที ว่าลองอ่านที่ผมวิเคราะห์ให้ดี ผมไม่เห็นเป็นอย่างอื่น ว่า naichod พูดถึงคนคนเดียวกันอยู่ ถ้าคุณมีเหตุผลอะไรมาแย้งก็เชิญชี้แนะด้วยครับ

สำหรับผม มันมีค่าเท่ากับ โพล นี้ครับ

ที่จริงเรื่องก็ง่ายๆ แค่ว่า ฝ่ายนึงยึดว่า ยัยเหงี่ยม คือคุณการะเกด
แต่นายชดบอกว่า คุณการะเกด ไม่ใช่ยัยเหงี่ยม
ประโยคแรก เอาข้อมูลมาจากหลุมที่นายชดขุดล่อไว้
ประโยคสองคือนายชดฝังกลบเพราะได้เหยื่อมาครบแล้ว ก็เท่านั้น
ผมอาจจะสรุปโหดร้ายไปหน่อย แต่ความจริงมันมีแค่ 2 ประโยคข้างบนจริงๆ

ปล
ขอบ คุณคุณ 'ter162525' ที่เซฟข้อมูลไว้ ยังมีอีกประโยคที่ถามตรงๆ กับสมศักดิ์แล้วมันก็หายหัวไปตั้งแค่ 2009 ทำให้เกิดปรากฏการณ์ประหลาด คือสมศักดิ์กร่างได้ทุกที่ ยกเว้น สรท. ผมให้ความสำคัญกับหลักฐานเหล่านี้มาก แต่ไม่ยักมีใครกล้าเอามาวิเคราะห์ ผมก็ขอวางคำถามไว้ตรงนี้ละกันว่า
1 นายชดอ้างว่ารู้กำพืดสมศักด์ดี เพราะเพื่อนสนิทเป็นคนรับมาทำงานเอกสาร
2 นายชดถามสมศักดิ์ต่อหน้าเรื่องยัยเสงี่ยม สมศักดิ์หายไปจากบอร์ดมาถึงทุกวันนี้
3 นายชดมาเล่าเรื่องนี้อีกครั้งในกระทู้สมศักดิ์ ลูกจีนเนรคณ
4 คนที่จับผิด จะใช้แค่คำพูดในกระทู้ผม...ไม่ยอมล้วงกลับไปที่กระทู้ปี 2009
5 นอกจาก 10 บันทัดในกระทู้ผมแล้ว คนจับผิดไม่มีอะไรอีกเลย และไม่ทำอะไรต่อด้วย แม้แต่มีการท้าทายให้ตั้งกระทู้ใหม่เพื่อวินิจฉัยให้สิ้นเรื่อง และยังไม่เสนออะไรออกมาเพิ่มเติมอีกต่างหาก ...ขอประทานโทษเถิด คุณMoo3storey ยังจะทำเรื่องที่สำคัญกว่า คือไปถามคู่กรณีโดยตรง แค่นี้ก็คงเห็นแล้วว่า การจับผิดครั้งนี้ มือเปล่าแค่ใหน

ปล.2
เมื่อสมศักดิ์ตอบคำถามมาแล้ว ผมคิดว่านายชดต้องตอบสักหน่อยละครับ

ปล.3
ผมว่าทุกท่านที่ไม่เชื่อนายชด เป็นตายยังงัยก็ไม่เชื่อ ผมก็คงไม่ฝืนใจละครับ สติปัญญาเป็นของท่านเอง
แต่สงสัยเพียงว่าท่านบอกว่าผมไม่ควรเปลืองตัวกับคนไม่รู้จัก ดังนั้นท่านมาเปลืองตัวกับคุณหมีก็คงเพราะรู้จักกันดีกระมัง....ฮา

เอางี้ เนื่องจากคุณหมี ถนอมตัวเหลือเกิน ผมก็จะถามตรงๆ ว่า
เข้ามาทำลายความน่าเชื่อถือของสมาชิกด้วยกัน ด้วยหลักฐานที่คิดไปเอง เพื่ออะไรครับ

ขอโทษครับ ที่ ขัดนิดหนึ่ง รูปอันนั้น คุณ H- เป็นคนเก็บไว้ครับ
แล้วก็ ยังฟังไม่ขึ้นอยู่ดีครับ เพราะที่คุณแอมพูดมามันเป็นการคาดการณ์ เอง ถ้าศาลรับฟังคำพูดคาดการณ์เอง เรื่องงบ 3.5แสนคงไม่ได้ผ่านหรอกครับ
สิ่ง ที่ผมบอกไปแล้วคือ ถ้าสามารถ พิสูนจ์ได้ว่า ในรุ่นนั้นมีเสงี่ยมอีกคน ข้อกล่าวหานี้จะจบลงในนี้ทันที่ เพราะจะชัดเจนได้ว่า คุณหมีเข้าใจผิด
ความน่าเชื่อถือของนายชด ยังคงอยู่อีกที่เครดิส ของคุณแอม ก็ยังคงอยู่ เรื่องนี้ผมถือว่าเกี่ยวข้องกับเครดิสคุณแอมไปแล้วครับ
ส่วน ผมและอีกหลายคนผมว่าคงไม่ได้ติดใจที่สมศักดิ์มันจะวิ่งไปซื้อโอเลี้ยงหรือ เปล่า เพราะอดีตเปลี่ยนแปลงไม่ได้ เด็กเก็บขยะวันนี้วันหน้าอาจเป็นใหญ่เป็นโตได้ มันไม่สำคัญเลย สำหรับผม ที่สำคัญคือ การโกหก ตั้งหาก

ส่วนรูปนั้นไม่รู้จริงๆนะนี้ เห็นว่าแม่ของคุณอ้อย ก็เคย.. นึกว่าใช่ เลย เรานี้คาดมั่วไปหมดดีที่มีผู้รู้ นะนี้ ไม่งั้นคงคิดว่าเป็นคุณแม่คุณอ้อยไปอีกนาน ฮุุุุฮุฮุ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#753 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

คุณหมีบอกว่าคนที่ีบอกว่ามีเหงี่ยมเดียว คือคุณพิงค์เดวิล และคุณก็อป
คุณอ้อยบอกมีสองเหงี่ยม
กลายเป็นว่า ใครที่หาหลํกฐานต่อไปมาเสนอจะต้องรับผืดชอบด้วยว่าจะต้องมีคนโกหก
จะกึี่คนก็ตาม ผมจะคัดสินว่าโกหกไปตามจำนวนนั้น
ตอนนี้้ชัดเจนว่า ในสามคนนี้มีคนโกหกแน่นอน คุณชดคุณหมีไม่ใช่ผู้ผิดซะแล้วครับ
ช่วยกันหาคนโกหกมาอีกเยอะหน่อยครับ ดีครับช่วยกันประนามขับไล่ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยกลั่นกรอง ข่วยร่อนครับ

ขอเคลียร์กรณีของผมก่อนนะครับ

ผมคิดว่าคุณอ่านให้ดีก่อนและลำดับเรื่องราวให้ดี ในกรณีของผม ผมใช้คำพูดของ naichod เอง มายืนยันว่า คำว่า "ยัยเหงี่ยม" ที่กล่าวถึงในตอนแรกเรื่องการโรเนียว กับ "คุณเสงี่ยม" ที่กล่าวในภายหลังนั้น คุณ naichod ได้ให้ความหมายถึงคน คนเดียวกัน และผมจึงสรุปว่า การอ้างว่าที่ผ่านมานั้น คุณ naichod พูดถึงเสงี่ยมสองคนมันฟังไม่ขึ้น ซึ่งคุณ PinkDevil คงเห็นด้วยกับประเด็นนี้

แต่ทั้งหมดนี้ ไม่ได้แปลว่ามีเสงี่ยมสองคนไม่ได้นะครับ อาจมี "ยัยเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ที่เป็นเพื่อนกับคุณ naichod อยู่จริงๆก็ได้ แต่ปัญหาคือ เราจะรู้ได้อย่างไรว่า "ยัยเหงี่ยม" คนนี้คือคนที่รับสมศักดิ์ เจียม เข้ามาทำงาน เราจะรู้ได้อย่างไรว่า สมศักดิ์ เจียม เป็นแค่เด็กวิ่งถ่ายเอกสาร ซื้อโอเลี่ยง คอยเป็นเบ๊ ให้ "ยัยเหงี่ยม" ตบหัวเล่นอย่างที่คุณ naichod อ้าง???

ผมว่าตรงนี้ต่างหากครับเป็นประเด็นที่สำคัญ และทำให้ผมมองคุณ naichod ในทางไม่ดี ถ้าใครอ่านตั้งแต่แรก แทบทุกคนนั้นยอมรับว่า ก่อนคุณหมีคอมมานโด มาแย้งนั้น ทุกคนคิดมาตลอด ว่า "ยัยเหงี่ยม" ของ naichod นั้นหมายถึงคุณ "เสงี่ยม แจ่มดวง" อย่างแน่นอน( ผมยังยืนยันว่าหลังจากนั้น naichod ก็ยังกล่าวถึง "เสงี่ยม" ในความหมายของคนคนเดียวกัน ) จนกระทั่งคุณ PinkDevil ได้ให้ข้อมูลที่ได้โทรศัพท์ไปสอบถาม"คุณเสงี่ยม" คุณ naichod ถึงพูดเรื่อง "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ขึ้นมา สำหรับผมแล้ว การที่คุณ naichod ทำแบบนี้ คือการทำลาย credit ของตัวเองจนแทบไม่เหลืออะไรเลย

ส่วนกรณีคุณ หนูอ้อย ไปสืบค้นหา "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ผมก็มองว่าเป็นเรื่องที่ดี ถ้าไม่มีจริง naichod ก็จะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ แต่ถึงแม้ว่ามีตัวตน ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะทำให้เรื่องราวที่ naichod พรรณานั้นน่าเชื่อถือขึ้นตรงไหน

การรู้ว่ามี "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ไม่ได้ช่วยยืนยันว่าสมศักดิ์ เจียม เริ่มทำงานกับคนคนนี้, ไม่ได้ยืนยันว่า เค้าเคยเป็นเบ๊ วิ่งถ่ายเอกสาร คอยซื้อโอเลี้ยง ถั่วตัด ฯลฯ จนดูกระจอก อย่างที่คุณ naichod อ้างเลย ผมมองว่า นี่เป็นโอกาสเสียอีก ที่เราจะสืบค้นต่อ( แต่อีกด้านก็เกรงใจเค้าเหมือนกัน ) ว่าตกลงแล้ว เรื่องที่คุณ naichod อ้างนั้นเป็นจริงหรือเปล่า?? ผมรู้สึกว่าหลายคนหลงประเด็นกระทู้นะครับ หลงสรุปเอาง่ายๆว่า การมี "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" คือการยืนยันว่า naichod พูดความจริง แล้วก็พากันสรุปง่ายๆ ว่า naichod วางยา

ถ้าคิดแบบนั้น ลองคิดต่อดูดีๆนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง(คือ naichod วางยา) แล้วไม่มีคุณหมีคอมมานโดมาแย้ง ทุกคนได้ถูก naichod หลอกให้คิดว่าตัวเองรู้จักกับ เสงี่ยม แจ่มดวง และทำให้เราเข้าใจผิดว่าคุณ naichod และคุณเสงี่ยม แจ่มดวง อยู่ฝ่ายผลิตเอกสาร และมี สมศักดิ์ เจียม เป็นเบ๊

คุณยังคิดว่าคนแบบนี้ เป็นคนดีอีกหรือครับ??

สังสัยจัง ว่าใครคิดบ้าง เพราะผมก็ไม่ได้คิด ว่าเป็นคุณการเกด เลย ปัญหา จริงๆผมบอกแล้วว่า ถ้ากล่าวหาเขาโกหก ต้องหาหลักฐาน ว่าเขาโกหก มาแสดง ครับ คุณหมีเอามาแสดงคุณเดวิลเป็นพยาน ว่าคุณการเกด ไม่เคยรู้จักเจียมมัน เลย ท่านไม่กันไว้ก่อน ล่ะครับ เพราะ คนที่ท่านคิด นั้น นายชด เคยยอมรับว่าใช่คนๆเดียวกันไหม เอามายืนยันกับเพื่อนๆหน่อยครับ จะได้รู้กันครับว่านายชด โกหกตั้งแต่แรก คุณการเกด เป็นหลักฐานแวดล้อมที่เราสรุปกันเองว่าใช่ ใช่หรือไม่ เอาง่ายๆก่อน แต่เมื่อคุณอ้อยนำหลักฐานแวดล้อมที่ มาหักล้าง หลักฐานที่เป็นแค่หลักฐานแวดล้อมมันจะมีน้ำหนัก ขึ้นไหม ถ้าท่านบอกว่าได้ ผมก็หมดคำพูด ครับ เพราะท่านเลือกฝั่งแล้ว ผมและหลายคนก็ไม่เคยบอกว่านายชดไม่ได้โกหก ในนี้ไม่มีใครยืนยัน แต่ผม ยืนยัน อย่างเดียวคือ ใครจะกล่าวหาเขา ต้องหาหลักฐานมามัดให้ได้ ไม่ใช่เอาแค่หลักฐานแวดล้อมที่อ่อนแบบนั้นมามัดเขา ศาลไหนก็ยกฟ้องครับ ถ้าอยากทำให้มีน้ำหนักกล่าวหา คุณต้องทำให้หลักฐานคุณอ้อยหามาอ่อนก่อน ถ้าหลักฐานแวดล้อมมันยันกันแบบนี้ คุณจะไปกล่าวหาเขา หลักฐานมันไปอ่อนครับ ผมบอกแล้วว่าคนโกหก ยิ่งโกหก มันจะยิ่งรัดตัว แต่คุณเอาหลักฐานอ่อนแบบนั้นมากล่าวหาเขาโกหก ผมบอกตอนนี้เลยหลักฐานมันอ่อนไปแล้ว

ก็เพราะคุณอ่านอะไรไม่รอบคอบแบบนี้ละนะ

อยากแนะนำให้ไปอ่านทั้งหมดใหม่ดีๆ เห็นคุณมาตอบหลายที แต่ประเด็นผิดเพื้ยนบิดเบี้ยว

แต่ไม่อยากทัก ถึงแม้มันจะส่งผลให้คนมาอ่านทีหลังเข้าใจผิดก็เถอะ

เดี๋ยวมันจะกลายเป็นการโต้ตอบ มีปากเสียงกันเปล่าๆ ให้เป็นประเด็น

แต่อยากขอชี้แนะคุณ ter162525 นิดว่า ... กรุณาไปอ่านทุกตัวอักษรให้ดีๆ ให้ละเอียดใหม่

โดยเฉพาะตัวแดง เท่าที่อ่านมา หมีคอมมานโดไม่เคยบอกนะ ว่า น้าการะเกดไม่รู้จัก ไอ้หงอก

มาเตือนนี่ไม่ได้อยากให้เป็นประเด็น แต่อยากให้คุณไปทำความเข้าใจเนื้อเรื่องทั้งหมดเสียใหม่

หวังว่าคุณ ter162525 คงเข้าใจนะ ;)

การอ่านอะไรครึ่งๆ กลางๆ ไม่เข้าใจถ่องแท้ ...​อาจทำให้คนอ่าน หลงทางได้
"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#754 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

ผมย้ำอีกที ว่าลองอ่านที่ผมวิเคราะห์ให้ดี ผมไม่เห็นเป็นอย่างอื่น ว่า naichod พูดถึงคนคนเดียวกันอยู่ ถ้าคุณมีเหตุผลอะไรมาแย้งก็เชิญชี้แนะด้วยครับ

สำหรับผม มันมีค่าเท่ากับ โพล นี้ครับ

ผมถามตรงๆนะครับ คุณอ่านที่ผมเคยวิเคราะห์หรือยัง??

ผมแสดงให้เห็นเลย ว่าคุณ naichod กำลังอ้างถึงคนคนเดียวกันอยู่ ถ้าคุณคิดว่าไม่ใช่ ก็แย้งมาทีละประโยคอย่างที่ผมทำให้ดูด้วยครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#755 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:41

คุณหมีบอกว่าคนที่ีบอกว่ามีเหงี่ยมเดียว คือคุณพิงค์เดวิล และคุณก็อป
กลายเป็นว่า ใครที่หาหลํกฐานต่อไปมาเสนอจะต้องรับผืดชอบด้วยว่าจะต้องมีคนโกหก
จะกึี่คนก็ตาม ผมจะคัดสินว่าโกหกไปตามจำนวนนั้น
ตอนนี้้ชัดเจนว่า ในสามคนนี้มีคนโกหกแน่นอน คุณชดคุณหมีไม่ใช่ผู้ผิดซะแล้วครับ
ช่วยกันหาคนโกหกมาอีกเยอะหน่อยครับ ดีครับช่วยกันประนามขับไล่ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยกลั่นกรอง ข่วยร่อนครับ

ผม คิดว่าคุณอ่านให้ดีก่อนและลำดับเรื่องราวให้ดี ในกรณีของผม ผมใช้คำพูดของ naichod เอง มายืนยันว่า คำว่า "ยัยเหงี่ยม" ที่กล่าวถึงในตอนแรกเรื่องการโรเนียว กับ "คุณเสงี่ยม" ที่กล่าวในภายหลังนั้น คุณ naichod ได้ให้ความหมายถึงคน คนเดียวกัน และผมจึงสรุปว่า การอ้างว่าที่ผ่านมานั้น คุณ naichod พูดถึงเสงี่ยมสองคนมันฟังไม่ขึ้น ซึ่งคุณ PinkDevil คงเห็นด้วยกับประเด็นนี้

แต่ทั้งหมดนี้ ไม่ได้แปลว่ามีเสงี่ยมสองคนไม่ได้นะครับ อาจมี "ยัยเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ที่เป็นเพื่อนกับคุณ naichod อยู่จริงๆก็ได้ แต่ปัญหาคือ เราจะรู้ได้อย่างไรว่า "ยัยเหงี่ยม" คนนี้คือคนที่รับสมศักดิ์ เจียม เข้ามาทำงาน เราจะรู้ได้อย่างไรว่า สมศักดิ์ เจียม เป็นแค่เด็กวิ่งถ่ายเอกสาร ซื้อโอเลี่ยง คอยเป็นเบ๊ ให้ "ยัยเหงี่ยม" ตบหัวเล่นอย่างที่คุณ naichod อ้าง???

ผมว่าตรงนี้ต่างหากครับเป็นประเด็นที่สำคัญ และทำให้ผมมองคุณ naichod ใน ทางไม่ดี ถ้าใครอ่านตั้งแต่แรก แทบทุกคนนั้นยอมรับว่า ก่อนคุณหมีคอมมานโด มาแย้งนั้น ทุกคนคิดมาตลอด ว่า "ยัยเหงี่ยม" ของ naichod นั้นหมายถึงคุณ "เสงี่ยม แจ่มดวง" อย่างแน่นอน( ผมยังยืนยันว่าหลังจากนั้น naichod ก็ยังกล่าวถึง "เสงี่ยม" ในความหมายของคนคนเดียวกัน ) จนกระทั่งคุณ PinkDevil ได้ให้ข้อมูลที่ได้โทรศัพท์ไปสอบถาม"คุณเสงี่ยม" คุณ naichod ถึงพูดเรื่อง "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ขึ้นมา สำหรับผมแล้ว การที่คุณ naichod ทำแบบนี้ คือการทำลาย credit ของตัวเองจนแทบไม่เหลืออะไรเลย

ส่วน กรณีคุณ หนูอ้อย ไปสืบค้นหา "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ผมก็มองว่าเป็นเรื่องที่ดี ถ้าไม่มีจริง naichod ก็จะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ แต่ถึงแม้ว่ามีตัวตน ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะทำให้เรื่องราวที่ naichod พรรณานั้นน่าเชื่อถือขึ้นตรงไหน

การ รู้ว่ามี "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ไม่ได้ช่วยยืนยันว่าสมศักดิ์ เจียม เริ่มทำงานกับคนคนนี้, ไม่ได้ยืนยันว่า เค้าเคยเป็นเบ๊ วิ่งถ่ายเอกสาร คอยซื้อโอเลี้ยง ถั่วตัด ฯลฯ จนดูกระจอก อย่างที่คุณ naichod อ้างเลย ผมมองว่า นี่เป็นโอกาสเสียอีก ที่เราจะสืบค้นต่อ( แต่อีกด้านก็เกรงใจเค้าเหมือนกัน ) ว่าตกลงแล้ว เรื่องที่คุณ naichod อ้างนั้นเป็นจริงหรือเปล่า?? ผมรู้สึกว่าหลายคนหลงประเด็นกระทู้นะครับ หลงสรุปเอาง่ายๆว่า การมี "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" คือการยืนยันว่า naichod พูดความจริง แล้วก็พากันสรุปง่ายๆ ว่า naichod วางยา

ถ้าคิดแบบนั้น ลองคิดต่อดูดีๆนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง(คือ naichod วางยา) แล้วไม่มีคุณหมีคอมมานโดมาแย้ง ทุก คนได้ถูก naichod หลอกให้คิดว่าตัวเองรู้จักกับ เสงี่ยม แจ่มดวง และทำให้เราเข้าใจผิดว่าคุณ naichod และคุณเสงี่ยม แจ่มดวง อยู่ฝ่ายผลิตเอกสาร และมี สมศักดิ์ เจียม เป็นเบ๊

คุณยังคิดว่าคนแบบนี้ เป็นคนดีอีกหรือครับ??

สัง สัยจัง ว่าใครคิดบ้าง เพราะผมก็ไม่ได้คิด ว่าเป็นคุณการเกด เลย ปัญหา จริงๆผมบอกแล้วว่า ถ้ากล่าวหาเขาโกหก ต้องหาหลักฐาน ว่าเขาโกหก มาแสดง ครับ คุณหมีเอามาแสดงคุณเดวิลเป็นพยาน ว่าคุณการเกด ไม่เคยรู้จักเจียมมัน(ขอโทษด้วยนะครับ ขอแก้ไข ครับ เป็น คุณการะเกดยืนยันว่าไม่เคยเป็นคนรับสมศักดิ์ เจียม เข้าร่วมทำงาน) เลย ท่านไม่กันไว้ก่อน ล่ะครับ เพราะ คนที่ท่านคิด นั้น นายชด เคยยอมรับว่าใช่คนๆเดียวกันไหม เอามายืนยันกับเพื่อนๆหน่อยครับ จะได้รู้กันครับว่านายชด โกหกตั้งแต่แรก คุณการเกด เป็นหลักฐานแวดล้อมที่เราสรุปกันเองว่าใช่ ใช่หรือไม่ เอาง่ายๆก่อน แต่เมื่อคุณอ้อยนำหลักฐานแวดล้อมที่ มาหักล้าง หลักฐานที่เป็นแค่หลักฐานแวดล้อมมันจะมีน้ำหนัก ขึ้นไหม ถ้าท่านบอกว่าได้ ผมก็หมดคำพูด ครับ เพราะท่านเลือกฝั่งแล้ว ผมและหลายคนก็ไม่เคยบอกว่านายชดไม่ได้โกหก ในนี้ไม่มีใครยืนยัน แต่ผม ยืนยัน อย่างเดียวคือ ใครจะกล่าวหาเขา ต้องหาหลักฐานมามัดให้ได้ ไม่ใช่เอาแค่หลักฐานแวดล้อมที่อ่อนแบบนั้นมามัดเขา ศาลไหนก็ยกฟ้องครับ ถ้าอยากทำให้มีน้ำหนักกล่าวหา คุณต้องทำให้หลักฐานคุณอ้อยหามาอ่อนก่อน ถ้าหลักฐานแวดล้อมมันยันกันแบบนี้ คุณจะไปกล่าวหาเขา หลักฐานมันไปอ่อนครับ ผมบอกแล้วว่าคนโกหก ยิ่งโกหก มันจะยิ่งรัดตัว แต่คุณเอาหลักฐานอ่อนแบบนั้นมากล่าวหาเขาโกหก ผมบอกตอนนี้เลยหลักฐานมันอ่อนไปแล้ว

ขอโทษด้วยนะครับไปแก้ไข แล้ว (มันทำให้หลักฐานแวดล้อมของคุณหมี มีน้ำหนัก มากขึ้นตรงไหน)

ข้อวิเคราะห์ ของคุณ Gop ผมก็อ่านครับ แต่จะบอกว่าจำทุกบรรทัดเลยผมตอบว่าจำไม่ได้ครับ
แต่คุณเอา การวิเคราะห์ของคุณมาตัดสินว่า คนนั้นคนนี้โกหก ผมว่ามันง่ายไปครับ ไม่มีศาลไหนเขาทำกัน
ไม่งั้นรัฐบาลมันไม่ได้เงิน 3.5แสนล้านมานอนกอดเล่นหรอกครับ สิ่งที่คุณกล่าวมามันเป็นการวิเคราะห์ ของคุณ สุมมติใช้กับกองเชียร์คุณก็เชียร์คุณก็เชื่อ แต่ไปทำให้กองเชียร์อีกฝั่งเชื่อได้ไหม ครับ คนกลางยังเชือบ้างไม่เชื่อบ้าง ไม่ต้องถามอีกฝ่าย ถ้าจะบอกว่าคุณวิเคาะห์แล้ว ฉันถูกต้องที่สุด
ผมคงต้องยืมคำพูดของคนกลาง มาแล้วซึ่งไม่อยาก ท่านจินตนาการ แล้วจะบอกว่าเขาโกหกหรือครับ สิ่งทีคุณหมีนั้นกล่าวอ้างมาก็มาจากพยานแวดล้อม เมื่อคุณอ้อยเอาพยานแวดล้อม มาหักล้าง กันแล้ว คุณยังยืนยัน การวิเคราะห์แล้วตัดสินว่า นายชดโกหก ผมก็หมดคำพูดครับ เพราะศาลไหนเขาก็ไม่ทำกัน ละครสามก๊กฉบับเดี๋ยวกัน คนแปลต่างคนกัน ถึงจะแปลเหมือนกัน คนอ่านยังวิเคราะห์นิสัยตัวละครไปคนล่ะแบบ จะมีใครไหนกล้าตัดสิน ว่าตัวละครนั้นต้องเป็นนิสัยแบบนี้ๆ ผมว่าบ้าไปแล้ว

Edited by ter162525, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:44.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#756 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

ผมคิดว่าคุณอ่านให้ดีก่อนและลำดับเรื่องราวให้ดี ในกรณีของผม ผมใช้คำพูดของ naichod เอง มายืนยันว่า คำว่า "ยัยเหงี่ยม" ที่กล่าวถึงในตอนแรกเรื่องการโรเนียว กับ "คุณเสงี่ยม" ที่กล่าวในภายหลังนั้น คุณ naichod ได้ให้ความหมายถึงคน คนเดียวกัน และผมจึงสรุปว่า การอ้างว่าที่ผ่านมานั้น คุณ naichod พูดถึงเสงี่ยมสองคนมันฟังไม่ขึ้น ซึ่งคุณ PinkDevil คงเห็นด้วยกับประเด็นนี้

ผมว่าตรงนี้ต่างหากครับเป็นประเด็นที่สำคัญ และทำให้ผมมองคุณ naichod ในทางไม่ดี ถ้าใครอ่านตั้งแต่แรก แทบทุกคนนั้นยอมรับว่า ก่อนคุณหมีคอมมานโด มาแย้งนั้น ทุกคนคิดมาตลอด ว่า "ยัยเหงี่ยม" ของ naichod นั้นหมายถึงคุณ "เสงี่ยม แจ่มดวง" อย่างแน่นอน( ผมยังยืนยันว่าหลังจากนั้น naichod ก็ยังกล่าวถึง "เสงี่ยม" ในความหมายของคนคนเดียวกัน ) จนกระทั่งคุณ PinkDevil ได้ให้ข้อมูลที่ได้โทรศัพท์ไปสอบถาม"คุณเสงี่ยม" คุณ naichod ถึงพูดเรื่อง "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ขึ้นมา สำหรับผมแล้ว การที่คุณ naichod ทำแบบนี้ คือการทำลาย credit ของตัวเองจนแทบไม่เหลืออะไรเลย

ส่วนกรณีคุณ หนูอ้อย ไปสืบค้นหา "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ผมก็มองว่าเป็นเรื่องที่ดี ถ้าไม่มีจริง naichod ก็จะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ แต่ถึงแม้ว่ามีตัวตน ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะทำให้เรื่องราวที่ naichod พรรณานั้นน่าเชื่อถือขึ้นตรงไหน

การรู้ว่ามี "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ไม่ได้ช่วยยืนยันว่าสมศักดิ์ เจียม เริ่มทำงานกับคนคนนี้, ไม่ได้ยืนยันว่า เค้าเคยเป็นเบ๊ วิ่งถ่ายเอกสาร คอยซื้อโอเลี้ยง ถั่วตัด ฯลฯ จนดูกระจอก อย่างที่คุณ naichod อ้างเลย ผมมองว่า นี่เป็นโอกาสเสียอีก ที่เราจะสืบค้นต่อ( แต่อีกด้านก็เกรงใจเค้าเหมือนกัน ) ว่าตกลงแล้ว เรื่องที่คุณ naichod อ้างนั้นเป็นจริงหรือเปล่า?? ผมรู้สึกว่าหลายคนหลงประเด็นกระทู้นะครับ หลงสรุปเอาง่ายๆว่า การมี "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" คือการยืนยันว่า naichod พูดความจริง แล้วก็พากันสรุปง่ายๆ ว่า naichod วางยา

ถ้าคิดแบบนั้น ลองคิดต่อดูดีๆนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง(คือ naichod วางยา) แล้วไม่มีคุณหมีคอมมานโดมาแย้ง ทุกคนได้ถูก naichod หลอกให้คิดว่าตัวเองรู้จักกับ เสงี่ยม แจ่มดวง และทำให้เราเข้าใจผิดว่าคุณ naichod และคุณเสงี่ยม แจ่มดวง อยู่ฝ่ายผลิตเอกสาร และมี สมศักดิ์ เจียม เป็นเบ๊

ขออภัยคุณก็อป คุณต้องไปชี้แจงกับคุณหมีแล้วครับ ผมพยายามบอกแล้วที่คุณหมีออกมาพูด ที่ผมเอามาแปะทำให้เข้าใจได้ว่า คุณหมีเป็นคนอ้างว่าคุณเป็นคนพูดครับ

#757 Gop

Gop

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ข้อวิเคราะห์ ของคุณ Gop ผมก็อ่านครับ แต่จะบอกว่าจำทุกบรรทัดเลยผมตอบว่าจำไม่ได้ครับ
แต่คุณเอา การวิเคราะห์ของคุณมาตัดสินว่า คนนั้นคนนี้โกหก ผมว่ามันง่ายไปครับ ไม่มีศาลไหนเขาทำกัน
ไม่งั้นรัฐบาลมันไม่ได้เงิน 3.5แสนล้านมานอนกอดเล่นหรอกครับ สิ่งที่คุณกล่าวมามันเป็นการวิเคราะห์ ของคุณ สุมมติใช้กับกองเชียร์คุณก็เชียร์คุณก็เชื่อ แต่ไปทำให้กองเชียร์อีกฝั่งเชื่อได้ไหม ครับ คนกลางยังเชือบ้างไม่เชื่อบ้าง ไม่ต้องถามอีกฝ่าย ถ้าจะบอกว่าคุณวิเคาะห์แล้ว ฉันถูกต้องที่สุด
ผมคงต้องยืมคำพูดของเฮนไต มาแล้วซึ่งไม่อยาก ท่านจินตนาการ แล้วจะบอกว่าเขาโกหกหรือครับ สิ่งทีคุณหมีนั้นกล่าวอ้างมาก็มาจากพยานแวดล้อม เมื่อคุณอ้อยเอาพยานแวดล้อม มาหักล้าง กันแล้ว คุณยังยืนยัน การวิเคราะห์แล้วตัดสินว่า นายชดโกหก ผมก็หมดคำพูดครับ เพราะศาลไหนเขาก็ไม่ทำกัน ละครสามก๊กฉบับเดี๋ยวกัน คนแปลต่างกัน คนอ่านยังวิเคราะห์นิสัยตัวละครไปคนล่ะแบบ จะมีใครไหนกล้าตัดสิน ว่าตัวละครนั้นต้องเป็นนิสัยแบบนี้ๆ ผมว่าบ้าไปแล้ว

๑ คุณ ter162525 ครับ ผมพิจารณาจากคำพูดของ naichod เองเลย เค้าพูดด้วยตัวเองเลย หวังว่าคุณจะลองกลับไปอ่านดูนะครับ ถ้าคุณอ่านดีๆ ทุกบรรทัด คุณจะเห็นเลยว่าสิ่งที่ naichod พูดนั้นขัดแย้งกันเอง คุณพิจารณาด้วยตัวคุณเองเลยครับ มันไม่ต้องการหลักฐานแวดล้อมเลย เพราะมันเป็นข้อเท็จจริงที่ naichod พูดออกมาเอง

๒ ผมว่าคุณหลงประเด็นหรือเปล่าครับ ?? คุณหมีบอกว่าสิบบรรทัดที่ quote มาน้้นโกหก เพราะเห็นคุณ naichod กล่าวว่า "ยัยเหงี่ยมมันถนัดพิมพ์" ณ ตอนนั้น คุณหมีคอมมานโดก็เอ่ยชื่อถึงคุณเสงี่ยม แจ่มดวง ด้วยแต่คุณ naichod กลับไม่แย้งอะไรเลย( แถมพูดมัดตัวเองอีกต่างหาก ) หลังจากได้รับการยืนยันจากคุณ PinkDevil แล้วว่าสิ่งที่คุณหมีคอมมานโดบอกนั้นเป็นจริง คือคุณ เสงี่ยม แจ่มดวง ไม่ได้ทำงานด้านการผลิตเอกสาร และไม่ได้ทำงานกับสมศักดิ์ เจียม คุณ naichod ถึงได้อ้างถึง "เหงี่ยม เศรษฐศาสตร์" ขึ้นมา ว่าที่ผ่านมานั้น คุณหมีคอมมานโดเข้าใจผิด
ถึงตรงนี้ มีประเด็นให้พิจารณาสองประเด็น

๑ ผมก็แสดงการวิเคราะห์ให้เห็น ว่าคุณ naichod กำลังพูดถึงคน คนเดียวกันอยู่ ไม่ได้หมายถึงคนสองคนอย่างที่เค้าอ้างแต่อย่างได

๒ ผมมองว่าหลายคนข้ามประเด็นแรกไป แต่กลับไปโฟกัสที่เสงี่ยม อีกคน ว่ามีตัวตนจริงหรือไม่?? ผมมองว่าก็ดีครับที่เราสนใจประเด็นตรงนี้ แต่เรามองข้ามอะไรไปหรือเปล่า??

การมีอยู่ของ "เหงี่ยม เศรษฐศาสตร์" ไม่ได้ยืนยันข้อเท็จจริงอะไรที่ naichod อ้างเลยทั้งสิ้น เท่าน้ันไม่พอ เค้ายังกันท่าไม่อยากให้รบกวน ทั้งที่ตัวเองเป็นคนเอาเพื่อนคนนี้มาอวดอ้างสารพัด กลับกลายเป็นว่า คุณหนูอ้อย ต้องไปสืบค้นเอาเอง จนกระทั่งได้ความว่ามีคนคนนี้อยู่จริง

อย่าลืมนะครับ ว่าประเด็นสำคัญของกระทู้คือ การกล่าวอ้างของ naichod ว่า สมศักดิ์ เจียม เป็นลูกน้องของเพื่อนสนิท naichod ความจริงแล้วเค้าบอกเป็นนัยๆด้วยว่า เป็นลูกน้องของ naichod ด้วยซ้ำ เพราะเค้ากับยัยเหงี่ยมนั้นถือว่าเท่ากัน แล้วก็ยังอ้างอีกว่า สมศักดิ์ เจียมเป็นแค่เด็กวิ่งถ้ายเอกสาร เป็นคนซื้อโอเลี้ยง เอาไว้ใช้งานเป็นเบ๊ ฯลฯ ประมาณว่าต่ำต้อยเหลือเกิน

ตรงนี้ก็พิจารณาเอาเองแล้วกันนะครับว่าสิ่งที่ naichod พูดนั้นน่าเชื่อถือแค่ไหน??

โดยส่วนตัวผมแทบไม่เอาเรื่องนี้มาเป็นสาระเลย เพราะผมเห็นว่ามันเชื่อไม่ได้ เพราะคุณ naichod กลายเป็นเด็กเลี้ยงแกะไปแล้วในสายตาผม

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#758 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:22

ในสามคนนี้มีคนโกหกแน่นอน
^ ^ ^ ^ ข้างบนนี้ คือแรงเสียดทานหนึ่งที่ข้าพเจ้าได้รับการตอบสนองจากเพื่อนสมาชิก
พูดจริง พูดเล่น หรือพูดทีเล่นทีจริง ?

ข้าพเจ้าปรารถนาดี ว่าถ้าไม่มียัยเหงื่ยมแน่ๆในมธ.รุ่นนั้น นายชดต้องล้มคว่ำเป็นแน่
และหากเป็นเช่นนั้น ข้าพเจ้าจะไม่ใช่คนโกหกในสายตาของหลายๆคนใช่ไหม ?

ข้าพเจ้าปราถนาดี ว่าถ้ามียัยเหงี่ยม ประเด็นจะได้เคลื่อนต่อไป ไม่วนอยู่ที่เดิม
ใครคนใดคนหนึ่งจะได้โทร.ไป หรือไปหา-ไปคุยกับยัยเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์
ว่ามันไงกันแน่ระหว่างอ.สมศักดิ์ กับยัยเหงี่ยม จะได้จับโกหกนายชดได้
เพราะทุกคนคาดว่า มีแต่ผู้สืบค้นนี่แหละที่จะยังคุยกันอยู่ นายชดคงไม่เข้ามา ข้าพเจ้าถึงกับโพสว่า
แม้หายัยเหงี่ยมเจอ ก็ไม่ได้ ไปรับรองว่าที่ naichod โพสเป็นจริง 100 %

คุณป้าโทร.มาบอกว่าไม่อาจเอาสมุดเล่มที่ว่ามาให้ได้เพราะคุณลุงทักท้วงว่าข้อมูลที่ให้ไปก็พอเพียงแล้ว
รหัส 17 / คณะ / กลุ่มกิจกรรมที่ทำ ใครอยากตามต่อก็ไปค้นเอาเอง และหาถามเอาว่ามียัยเหงี่ยมในรุ่นนี้จริงมั้ย
คุณลุงให้เคารพความเป็นส่วนตัวของเพื่อนท่านบ้าง คือยัยเหงี่ยมก็เป็นเพื่อนท่านด้วย

ข้าพเจ้าเห็นด้วยเช่นกันว่า ไม่เลยเถิดเกินไปกว่านี้แล้วดีกว่า เพราะท่านผู้ใหญ่ทักท้วงอย่างมีเหตุผล

ความเห็นของข้าพเจ้าต่อกรณี naichod .....
ถึงหาตัวตนของยัยเหงี่ยมได้ แต่ก็ไม่ได้ไปรับรองว่าที่ naichod โพสเป็นจริง 100 %
บางจุดดูขัดๆกัน อย่างเช่นตอนที่บอกว่ายัยเหงี่ยมให้ม้าใช้สมศักดิ์วิ่งไปถ่ายเอกสาร
สมัยนั้นราคาถ่ายตั้งแผ่นละ 5 บาท 10 บาท ( ข้อมููลจากที่ท่าน Gop พูดคุยกับท่านแอม ) ซึ่งถ้าถ่ายเพื่อเอามาทำใบปลิว มิต้องลงทุนมหาศาลรึ
น่าจะแค่เอาไขไปปรุรูปภาพยากๆที่มีรายละเอียดที่ ทำ hand drawing ไม่ได้
เพื่อเอาไขปรุนั้นมาเป็นต้นแบบทำการโรเนียวที่ อมธ.อีกที ส่วนภาพง่ายๆก็วาดบนกระดาษไขเอาเอง

ข้าพเจ้าจึงไปค้นความรู้เรื่อง "ถ่ายเอกสาร" และ "การโรเนียว" ว่ามันต่างกันอย่างไร

เข้าใจในแง่ดีว่า naichod น่าจะพูดห้วนไม่อธิบายว่าการไปร้านถ่ายเอกสารนั้น ไปทำไม นี่เป็น 1 ตัวอย่าง

แต่หากจะรอให้นายชด กระทั่งนายหมีเข้ามาอธิบายอะไรอีก หลายท่านก็ว่าไม่น่าจะมาอีกแล้ว ก็ต้องเคารพว่าเป็นสิทธิ์ของพวกท่าน

ข้าพเจ้าสืบค้นไป ส่วนตัวไม่นับว่าสูญเปล่าเพราะรายทางที่ไปก็ได้รู้เกร็ดอะไรที่สนุก เปิดเผยได้บ้าง - ไม่ได้บ้าง มากมาย

Belated Mom's Day ขอบพระคุณคุณแม่ที่ให้แหล่งข่าวหลายช่องทาง และมากกว่าอื่นใดที่บ่มเพาะความคิดทางสายกลางให้เกิดกับตัวข้าพเจ้า

ขอบคุณที่ท่าน Gop เข้าใจว่าที่ข้าพเจ้าทำเป็นเรื่องดี ไม่พลอยว่าเป็น 1 ใน 3 ที่อาจโกหก ไปด้วย

" ส่วนกรณีคุณ หนูอ้อย ไปสืบค้นหา "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" ผมก็มองว่าเป็นเรื่องที่ดี ถ้าไม่มีจริง naichod ก็จะยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ แต่ถึงแม้ว่ามีตัวตน ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะทำให้เรื่องราวที่ naichod พรรณานั้นน่าเชื่อถือขึ้นตรงไหน "

โดยประโยคท้ายนั้น ท่านก็พูดเหมือนข้าพเจ้าเลยว่า ถึงหาตัวตนของยัยเหงี่ยมได้ แต่ก็ไม่ได้ไปรับรองว่าที่ naichod โพสเป็นจริง 100 %

... ท่านอ่านอะไรกัน ... ท่านอย่าอ่านเฉพาะที่ต้องการอยากจะเห็น

ท่านได้ผลักไสให้สมาชิกแบบข้าพเจ้า เป็นหนึ่งในสามคนที่เป็นคนโกหกไปเสียแล้ว

ข้าพเจ้าไม่ได้ตกใจ หรือเสียใจ เพราะคาดแล้วว่าจะเกิดผลพวงเรื่องคล้ายๆนี้ตามมาจากการสืบค้นของข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าทำไปโดยบริสุทธิ์ใจ แต่ถึงขนาดมาเหมารวมว่าข้าพเจ้าอยู่ในหนึ่งที่โกหก เพราะท่านไม่ยอมรับว่า
โลกอินเทอร์เน็ตมีขีดจำกัดในชีวิตส่วนตัว

ข้าพเจ้าก็เกินที่จะรับได้ จึงขอพิจารณาตนเองในฐานะผู้ต้องสงสัยว่า โกหก

ข้าพเจ้าเป็นลูกคุณแม่ที่เป็นนิสิตเก่าจุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย, ต.อ.รุ่น 34 รุ่นน้องจิระนันท์ พิตรปรีชา ( ต.อ.33 ) .. 1 ปี

สหายใบไม้ (จิระนันท์ พิตรปรีชา) Posted Image

คุณแม่ถูกจับในเหตุการณ์ 6 ตุลา 19 ท่านสามารถมีคำตอบให้ข้าพเจ้าได้ในบางส่วน
ดังนั้นข้าพเจ้าจึงเริ่มเข้ามามีบทบาทร่วมแสดงความคิดเห็นเพื่อแก้ไขข้อมูลที่ถกเถียงกันบางประการเกียวกับจิระนันท์

และก็เลยเรื่อยมาถึง มีหลายเสียง ให้ตามหายัยเหงี่ยมคนที่ 2
ข้าพเจ้าจึงรับอาสาที่จะทำให้ เพราะอาจมี connection อยู่บ้าง

เมื่อเจอยัยเหงี่ยม ข้าพเจ้าก็ได้บอกแล้วว่า ไม่ใช่เรื่องที่จะรับประกันนายชดได้ ท่านลองกลับไปอ่านดูอีกที

ข้าพเจ้ามั่นใจว่ามีท่าน Gop แทบจะเป็นคนเดียวที่ insist เรื่องยัยเหงี่ยมหนึ่งคน และหยุดไว้ตรงนั้น
มีเสียงเรียกร้องว่า ให้เคลื่อนประเด็นไปสู่ยัยเหงี่ยมคนที่สอง ท่านลองย้อนกลับไปดูกันจากเรปราวๆ 500+ เป็นต้นมา
ทั้งสองกลุ่ม ..เชียร์ว่าน่าจะหา ฝ่ายที่ปรามาสว่า "ไม่มีหรอก" ก็มีอยู่จำนวนหนึ่ง
หาเพื่ออะไร ..ก็เพื่อจะไปสอบถามยัยเหงี่ยม 2 เช่นเดียวกับที่ไปสอบถามพยาบาลการะเกด

อย่างไรก็ตาม ยัยเหงี่ยมที่ข้าพเจ้าค้นพบ ชื่อนี้ typical มาก ไม่ใช่เกลื่อนกลาดดาษดื่น ตัวสะกดชื่อสกุลของท่านคือ XXXX XXXXXXXXX
( หน้า มีสาม สี่เอ็กซ์ หลัง มีเก้าเอ็กซ์ เป๊ะตามดัวอักษร - ยัยเหงี่ยมไม่ใช่ชื่อจริง ) สูงประมาณ 160+ ซม. จบมัธยมปลายจากโรงเรียนในเครือคริสต์

ข้าพเจ้าขอพิจารณาตัวเอง เพราะอยู่ไปในช่วงที่ร้อนแรงนี้ หากพิมพ์ความเห็นไรขึ้นมาอีก (แม้ในกระทู้อื่น) ก็จะถูกดึงสนองความรู้สึกเก่าที่ค้างคากัน

พบกันใหม่เมื่อชาติต้องการ

edited ข้อความ จาก หน้า มีสามเอ็กซ์ เป็น หน้า มีสี่เอ็กซ์ และเลเบลภาพเพิ่ม

เช่นกัน ผมขอบคุณ เห็นใจ และเห็นแก่ตัวที่จะติดตามอ่านเรื่องราวที่เป็นประโยชน์โดยไม่ลงทุน

ผมกำลังจะบอกว่า กระทู้ถูกพยามทำให้เรื่องว่าฝ่ายนึงฝ่ายใดโกหก และพยามยามตัดสินว่าคนโกหกเสรีไทยต้องไม่ยอมรับ พยายามบอกว่าต้องไม่เหมือนพวกเสื้อแดงฯฯฯฯฯฯฯฯฯ

ผมเห็นใจจริงๆผู้เจตนาดี ต้องการเปิดเผยข้อเท็จจริง ที่จริงผมอยากจะพูดว่าทุกคนกลายเป็นคนโกหกไปแล้ว ในเมื่อแต่ละฝ่ายต่างก็ไม่เชื่ออีกฝ่าย ยังไงๆก็ไม่มี่ีทางทำให้เชื่อดังนั้นยังไงๆก็ต้องว่าอีกฝ่ายโกหก
ถึงผมจะไม่พูดก็ตาม

#759 Gop

Gop

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

ขออภัยคุณก็อป คุณต้องไปชี้แจงกับคุณหมีแล้วครับ ผมพยายามบอกแล้วที่คุณหมีออกมาพูด ที่ผมเอามาแปะทำให้เข้าใจได้ว่า คุณหมีเป็นคนอ้างว่าคุณเป็นคนพูดครับ

คุณหมีเค้าพูดอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ??

อีกทั้งคุณ PinkDevil และ คุณ Gop ก็ได้นำเสนอข้อมูลประเด็นต่างๆ อันเป็นจุดสงสัยได้ว่า เสงี่ยม ที่ คุณ naichod กล่าวอ้างถึงมีเพียง เสงี่ยม เดียว

ก็ถูกต้องแล้วนี่ครับ

ผมบอกเองว่า คุณ naichod ได้ "อ้างถึง" คนคนเดียว ไม่ใช่สองคน

มันไม่ได้แปลว่า ผมบอกว่า มีเสงี่ยมคนเดียว มีสองคนไม่ได้

คุณ kwun น่าจะเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ

#760 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

คุณหมีเค้าพูดอย่างนี้ไม่ใช่หรือครับ??

อีกทั้งคุณ PinkDevil และ คุณ Gop ก็ได้นำเสนอข้อมูลประเด็นต่างๆ อันเป็นจุดสงสัยได้ว่า เสงี่ยม ที่ คุณ naichod กล่าวอ้างถึงมีเพียง เสงี่ยม เดียว

ก็ถูกต้องแล้วนี่ครับ

ผมบอกเองว่า คุณ naichod ได้ "อ้างถึง" คนคนเดียว ไม่ใช่สองคน

มันไม่ได้แปลว่า ผมบอกว่า มีเสงี่ยมคนเดียว มีสองคนไม่ได้

คุณ kwun น่าจะเข้าใจคลาดเคลื่อนนะครับ

ผมเชื่อว่าผมได้เคลียร์ประเด็นส่วนของผมไป แล้ว อีกทั้งคุณ PinkDevil และ คุณ Gop ก็ได้นำเสนอข้อมูลประเด็นต่างๆ อันเป็นจุดสงสัยได้ว่า เสงี่ยม ที่ คุณ naichod กล่าวอ้างถึงมีเพียง เสงี่ยม เดียว

มันแปลว่า นายหมีบอก คุณเป็นผู้นำเสนอข้อมูลประเด็น เพราะนายหมีเคลีย์ประเด็นส่วนของเขาไปแล้ว
มันแปลว่าผมไม่ได้บอกว่าคุณโกหก
มันแปลว่าคุณจะถูกอีกฝ่ายบอกว่าคุณโกหก แทนนายหมีไปแล้ว
มันแปลว่า อีกฝ่ายก็จะถูกฝ่ายคุณบอกว่าเขาโกหก
มันแปลว่า กระทู้นี่ต่างฝ่ายต่างคิดว่าจับโกหกอีกฝ่าย
มันแปลว่า ผมไม่ได้คิดเรื่องโกหกหรือไม่โกหก
นั่นคือมันแปลว่า พวกคุณอยากจะทำต่อไปก็เป็นสิทธิ์ส่วนตัว ผมก็จะตามอ่านทั้งที่ผมได้ข้อสรุป ตั้งนานแล้ว โดยไม่ติดหลงประเด็นอยู่กับคำว่าโกหก

Edited by kwun, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:43.

#761 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

*
POPULAR

ขอพูดตรงๆนะครับ นอกจากนายชด และหมี ผมว่าพวกคุณทุกคนกำลังทำให้เสรีไทยน่าทุเรศ เพราะทิฐิที่ไม่ยอมกัน ผมเริ่มจะอ้วกแล้วว่ะ อวดเก่งจนไม่ยอมรับฟังความเห็นกัน

Edited by suratation, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:11.

#762 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

quote ='หมีคอมมานโด
ผมไม่ได้หนีหายไปไหน ยังคงติดตามอ่านกระทู้นี้ตลอด
ท่านเอาแต่อ่าน ทั้งๆ ที่กรณีนี้เกิดจากการอ่านหนังสือไม่แตกของท่าน...55555 ช่างมีน้ำใจ
ทั้งๆที่ผมร้องขอคำอธิบายจากท่านมาตั้งแต่วันที่นายชดบอกว่าท่านเข้าใจผิด ยัยเหงี่ยมอยู่มธ ไม่ใช่มหิดล และแม้แต่คุณหนูอ้อยไปสืบข้อมูลมาเสริมว่า มียัยเหงี่ยมมธ. ที่เป็นแกนนำนักศึกษาจริง...ท่านก็ทนอ่านอยู่ได้เหมือนเดิม

อย่างที่บอกไปในตอนต้นของกระทู้นี้ว่า ผมได้นำข้อเท็จจริงที่ผมได้ฟังจากปากของคุณเสงี่ยมโดยตรงมานำเสนอจนหมดแล้ว
แสดงว่า คุณไม่ได้ทำอะไรเลย นอกจากใช้คำพูดของสมาชิกมากล่าวหาเจ้าตัว โดยที่คุณสำคัญผิดในคำพูดนั้น แม้แต่เจ้าตัวบอกแล้วคุณก็ยังยึดถือความเชื่อเดิมที่มาจากการอ่านหนังสือไม่แตก ดันทุรังหลบอยู่ในเงามืด ปล่อยให้เพื่อนร่วมก๊วนออกมาย้ำแต่ประโยคเดิมๆ ติดต่อกันเปนสิบหน้า....ช่างมีน้ำใจจริงๆ

ผมเชื่อว่าผมได้เคลียร์ประเด็นส่วนของผมไป แล้ว อีกทั้งคุณ PinkDevil และ คุณ Gop ก็ได้นำเสนอข้อมูลประเด็นต่างๆ อันเป็นจุดสงสัยได้ว่า เสงี่ยม ที่ คุณ naichod กล่าวอ้างถึงมีเพียง เสงี่ยม เดียว
ผมถือว่ามีแต่คุณพิ้งค์เดวิ่ลคนเดียวที่ทำมากกว่าการวิเคราะห์....และได้ผลสรุปที่เบี่ยงเบนไปตามการชี้นำของคุณหมี....ให้อีกร้อยคนโทรไปถาม คำตอบก็เหมือนเดิม คือคุณเสงี่ยมแจ่มดวงไม่ได้ทำเอกสาร ไม่รู้จักกับสมศักดิ์และนายชด ก็เหมือนทักษิณไม่ใช่พายัพนั่นแหละ ก็มันคนละคนมาแต่ต้น

แต่ในเมื่อ คุณ naichod ออกมาแก้ต่างว่า เสงี่ยม มี 2 คน
ทำไมจึงบอกว่าแก้ต่างล่ะ ในเมื่อทุกอย่างที่คุณหมีใช้ ก็เป็นคำพูดของนายชดทั้งนั้น แล้วการใช้คำพูดของนายชดก็ชัดเจนว่ามีการใช้ภาษาที่ต่างกันระหว่าง 2 เสงี่ยม

คุณ naichod ก็ควรจะเป็นผู้ที่หาหลักฐานมายืนยัน ว่า เสงี่ยมของคุณ naichod คือผู้ใด ไม่ใช่การปล่อยให้เพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นๆ สืบค้นข้อมูลกันเองแบบนี้
คุณหมีใช้คำพูดนายชดไปหาหลักฐาน แล้วมากล่าวหานายชดที่นี่ว่าโกหก มันก็มี 2 ประเด็นเกิดขึ้นแหละ
1 ขอโทษนายชด ที่ออกมากล่าวหาผิดๆ เพราะตัวเองอ่านหนังสือไม่แตก
2 ไปตามสอบข้อมูลที่คุณหนูอ้อยหามา แล้วมากล่าวหาใหม่
ซึ่ง .....ทำไปทำมาก็กลายเป็นว่า ได้กล่าวหาผิดมาตั้งแต่การปรากฏกายครั้งแรกแล้ว ผมไม่รู้ว่านายชดโกหกหรือเปล่านะ แต่ตามหลักฐานที่คุณหมีใช้น่ะ คุณหมีผิดเต็มประตู ...ไม่ต้องไปโยนให้ใครหาอะไรมาพิสูจน์เลย

คุณเข้ามาเป็นสมาชิกเพื่อกล่าวหานายชดเพียงอย่างเดียว ไม่ทำอะไรอื่นเลย เจตนาแค่นี้ก็น่าจะชัดเจนแล้วว่า น่าเชื่อถือหรือไม่....

นายชดไม่ใช่นักการเมืองหรือข้าราชการที่ฉ้อฉล ถึงจะต้องตามจิกกัด และที่สำคัญที่สุด เรากล่าวหาใคร เราต้องเป็นคนหาหลักฐานมาพิสูจน์ข้อกล่าวหา สมมติผมบอกว่าคุณหมีเป็นเสื้อแดงที่ตั้งใจเข้ามาทำให้แตกสามัคคีในสรท. เพื่อให้ขบวนการต่อต้านทักษิณอ่อนแอลง...คุณหมีก็ต้องบอกให้ผมไปหาหลักฐานมาใช่ใหมครับ .....ฮาๆๆๆๆๆ

ผมก็จะใช้หลักการของคุณหมีและเพื่อนๆ แหละ บอกว่า
วิเคราะห์คำพูดมันก็ชัดเจนอยู่แล้ว ทั้งแก้ต่างให้สมศักดิ์ ยกย่องสมศักดิ์ แก้ต่างให้ใจดี...และจงใจระดมโจมตีโดยไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมเลย นอกจากถล่มด้วยคำพูด

ใครๆ ก็รู้ว่านี่คือนิสัยเสื้อแดง.....ฮา เป็นงัยครับ การวิเคราะห์ของผม ไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่าการหาคุณเสงี่ยมออหมาจากยัยเสงี่ยมเลยใช่ใหม

เท่ากับ คุณ naichod ผู้ซึ่งพยายามบอกว่าตนเองนั้นพูดความจริง กลับไม่นำเสนอหลักฐานอะไรเลย
ผมว่าคุณหมีที่กล่าวหาคนอื่น ก็ไม่ได้เสนอหลักฐานอะไรเลยเหมือนกันนะ นอกจากพิสูจน์ชัดเจนว่า "อ่านหนังสือไม่แตก"

#763 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

นายชดเอาบัตรเชิญมาโชว์ มีชื่อคุณเสง่ียมติดมา
กลัวคนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นยัยเหงี่ยมตัวตนที่นายชดเล่า เลยบอกว่าเสงี่ยมในนั้นคือคุณการะเกดรึปล่าวครับ

แล้วตอนที่นายชดคุยกับนายหมี เพราะนายหมีคุยถึงเสงี่ยมการะเกด ตามที่นายชดคิดว่า
นายหมีต้องหมายถึงคุณเสงี่ยมเปิดร้านแน่ๆ เลยให้ไปหาเอาเองว่าพิมพ์เป็นมั้ย ตามหาได้มั้ย ตามประสาคนสูงอายุ

แล้วคุณอ้อยก็ให้ลายแทงมาแล้ว ก็อยู่ที่เราแล้วละครับที่อยากเชื่อหรือไม่เชื่อใคร
จะหาความจริงว่านายชดโกหกมั้ย ก็ต้องลงมือค้นเองกันแล้วละครับ

แค่เขียนตามที่ลองคิดตามนายชดดูเล่นๆ. อย่ามาว่าเค้าน้าา

#764 Gop

Gop

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ผมขอสรุปประเด็นสั้นๆนะครับ ผมรู้สึกว่ามีความสับสนอยู่สองเรื่อง ขอเคลียร์ตรงนี้ก่อน

๑ ประเด็นของผมเอง ผมมองว่า สิ่งที่ naichod อ้างว่ามีเสงี่ยมสองคนนั้น มันขัดแย้งกับสิ่งที่เค้าเคยพูดเอง ผมเอามาให้ดูหลายครั้งแล้ว ขอไม่พูดซ้ำตรงนี้ ข้อสรุปเรื่องนี้ของผมคือ ตลอดมา naichod ได้อ้างถึงคนคนเดียวกันตลอด และทำให้คนเข้าใจว่า เสงี่ยม แจ่มดวง คือเพื่อนสนิทของตนเอง

๒ เรื่องเสงี่ยม เศรษฐศาสตร์ ตรงนี้ที่ naichod อ้างว่าเป็นเพื่อนของตนนั้น เป็นอีกเรื่องหนึ่ง เดิมทีมีคนคิดว่าเป็นเรื่องอุปโลกน์ของ naichod ซึ่งต่อมา คุณหนูอ้อย ได้สืบค้น แล้วพบว่ามีอยู่จริงและได้ให้รายละเอียดเอาไว้ได้พอสมควร

เรื่องนี้ต้องแยกแยะให้ดีนะครับ ประเด็นยังมีต่ออีกนะครับผมคิดว่าคุณ naichod ต้องเคลียร์ให้ได้คือ

๒.๑ "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" คนที่คุณหนูอ้อย สืบค้นมานั้น เป็นคนเดียวกับที่ naichod อ้างหรือไม่? คุณ naichod ต้องให้คำตอบด้วยตัวเอง
๒.๒ ถ้าใช่ เรื่องก็จะเดินต่อไปว่า เพื่อนคุณ naichod คนนี้ เป็นคนที่รับสมศักดิ์ เจียม เข้าทำงานหรือเปล่า? สมศักดิ์ เป็นแค่เด็กวิ่งถ่ายเอกสาร หรือ ซื้อโอวเลี้ยงอย่างที่คุณ naichod อ้างจริงหรือเปล่า ?? อันนี้ต้องพิสูจน์กันต่อไป

ผมเห็นด้วยกับคุณหนูอ้อยนะครับ ว่าการมีจริงของเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์คนนี้ ไม่ได้ช่วยพิสูจน์ว่าสิ่งที่ naichod อ้างนั้นว่าเป็นจริงหรือไม่เลย

สุดท้ายนี้ถ้ายังไม่มีความคืบหน้า ผมก็ไม่เห็นประโยชน์อันไดที่จะต่อความยาวสาวความยืดในเรื่องนี้ต่อไปครับ

#765 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

สิ่งที่คุณหมีไม่อาจพิสูจน์ออกมาได้เลย ก็คือความจริงที่ ยัยเหงี่ยมเป็นใคร
แต่พออ่านคอมเม้นท์ที่นายชดอ้างถึงงาน 30 ปี 6 ตุลา และอธิบายว่าคุณเสงี่ยมปัจจุบันนี้เปลี่ยนชื่อไปแล้ว คุณหมีก็งับเหยื่อคำโต...กระทำการกูเกิ้ลทันที

ดังนั้น ที่ทำมาทั้งหมด ก็เดินตามลายแทงร่องรอยที่นายชดวางจะโดยตั้งใจหรือไม่ ไม่มีใครทราบ ในเกมส์ที่ฝ่ายหนึ่งเป็นคนวางหมาก อีกฝ่ายไล่เก็บหมาก ผลก็ออกมาตามที่เห็น คือถ้าไม่มีคำพูดนายชด คุณหมีก็ไม่เข้ามาโพสต์ เข้ามาโพสต์ ก็ทำอยู่แค่ที่เห็น คือกล่าวหาว่านายชดโกหก เพราะตัวเองปักใจเชื่อไปแล้วว่ายัยเหงี่ยมคือคุณเสงี่ยม แจ่มดวง ที่นายชดวางกับดักเอาไว้ ไม่มีอะไรเป็นเฟิร์สแฮนด์สตัดดี้เลย เป็นความรู้มือสองทั้งนั้น

มาถึงตอนนี้ เมื่อนายชดหงายไพ่ว่าที่จริงแล้ว เพื่อนของเขาคือยัยเหงี่ยมธรรมศาสตร์ คุณหมีก็ยังตีไพ่ใบเก่าว่ายัยเหงี่ยมคือคุณเสงี่ยม และย้ำหลักการที่น่าขำว่า นายชดต้องพิสูจน์.....หึหึ ตอนไปไล่ตามหาคุณเสงี่ยม แจ่มดวง ไม่บอกให้พิสูจน์ล่ะ ตอนนั้นคงกระหยิ่มใจว่าถือไพ่ตาย หงายออกมานายชดเสร็จแน่ ก็เลยไม่บอกให้นายชดเอายัยเหงี่ยมมาพิสูจน์

ตัวเองทำ ตัวเองต้องรับผิดชอบครับ หาผิดคนก็ต้องเอาไปเก็บ ก้มหน้ารับกรรมไป

อ้อ ตอนนี้เริ่มมีการเบี่ยงประเด็นไปอีกว่า นายชดจงใจทำให้เข้าใจไปว่า เสงี่ยมที่เอ่ยถึง มีคนเดียว... อ้าว ตัวเองตีความผิดพลาดเอง ดันไปโทษคนอื่นซะนั่น

คำแก้ตัวที่ว่าต่อให้คุณหนูอ้อยหาเสงี่ยมธรรมศาสตร์ออกมาได้ ก็ไม่ได้หมายความว่านายชดไม่ได้โกหก
โอเคครับ หลักการนี้ผมรับได้ แต่ท่านจะรับได้บ้างหรือไม่ ว่า ต่อให้คุณหมีหาคุณเสงี่ยมมหิดลเจอ...ก็ไม่ได้แปลว่านายชดโกหก

คดีนี้เป็นความยอกย้อนของการกล่าวหา เพียงแต่จำเลยไม่ใช่เป้านิ่ง เขาเองอาจจะเป็นนายพรานเสียด้วยซ้ำ

ผมจึงอยากขอร้องผู้อ่านว่า จะหาประโยชน์จากคดีนี้ ต้องไม่เชื่อใครทั้งนั้น โดยเฉพาะคนที่อ้างว่าวิเคราะห์เก่ง ยิ่งต้องยกข้ามไปเลย เพราะวิเคราะห์ไปตามร่องรอยที่เหยื่อวางไว้...ขอให้ผู้อ่านทำตัวเป็นตุลาการไม่ใช่นักสืบ แล้วชั่งน้ำหนักความเป็นไปได้ของคุณหมีและนายชด ว่าใครที่มีเจตนาไม่บริสุทธิ์

คิดเพียงแค่นี้ เด็กป.7 ก็น่าจะบอกได้ว่า ควรเชื่อใคร

Edited by amplepoor, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

#766 wewe

wewe

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#767 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

ไม่นึกเอะใจกันบ้างเหรอครับ ที่ความพยายามหาช่องลอดให้ naichod ล้วนแล้วแต่เป็นข้อสันนิษฐาน

ประเภท "สงสัยตอนแรกเขาจะหมายความอย่างนั้น ตอนหลังเขาหมายความอย่างนี้"

"สงสัยตอนหลังเขาต้องการจะบอกแบบนี้"

หรือ "ผมมองว่าเป็นการขุดหลุมดัก"

ซึ่งล้วนแล้วแต่มาคิดกันทีหลังทั้งนั้น

มันไม่ใช่หลุมดักอะไรหรอก

ในบทสนทนาที่คุณ Gop ยกมาน่ะ มันคือการยอมรับโดยปริยาย ว่า naichod กำลังพูดถึงเสงี่ยมเดียวกันกับหมีคอมมานโด

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:20.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#768 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

ผมขอสรุปประเด็นสั้นๆนะครับ ผมรู้สึกว่ามีความสับสนอยู่สองเรื่อง ขอเคลียร์ตรงนี้ก่อน

๑ ประเด็นของผมเอง ผมมองว่า สิ่งที่ naichod อ้างว่ามีเสงี่ยมสองคนนั้น มันขัดแย้งกับสิ่งที่เค้าเคยพูดเอง ผมเอามาให้ดูหลายครั้งแล้ว ขอไม่พูดซ้ำตรงนี้ ข้อสรุปเรื่องนี้ของผมคือ ตลอดมา naichod ได้อ้างถึงคนคนเดียวกันตลอด และทำให้คนเข้าใจว่า เสงี่ยม แจ่มดวง คือเพื่อนสนิทของตนเอง

๒ เรื่องเสงี่ยม เศรษฐศาสตร์ ตรงนี้ที่ naichod อ้างว่าเป็นเพื่อนของตนนั้น เป็นอีกเรื่องหนึ่ง เดิมทีมีคนคิดว่าเป็นเรื่องอุปโลกน์ของ naichod ซึ่งต่อมา คุณหนูอ้อย ได้สืบค้น แล้วพบว่ามีอยู่จริงและได้ให้รายละเอียดเอาไว้ได้พอสมควร

เรื่องนี้ต้องแยกแยะให้ดีนะครับ ประเด็นยังมีต่ออีกนะครับผมคิดว่าคุณ naichod ต้องเคลียร์ให้ได้คือ

๒.๑ "เหงี่ยมเศรษฐศาสตร์" คนที่คุณหนูอ้อย สืบค้นมานั้น เป็นคนเดียวกับที่ naichod อ้างหรือไม่? คุณ naichod ต้องให้คำตอบด้วยตัวเอง
๒.๒ ถ้าใช่ เรื่องก็จะเดินต่อไปว่า เพื่อนคุณ naichod คนนี้ เป็นคนที่รับสมศักดิ์ เจียม เข้าทำงานหรือเปล่า? สมศักดิ์ เป็นแค่เด็กวิ่งถ่ายเอกสาร หรือ ซื้อโอวเลี้ยงอย่างที่คุณ naichod อ้างจริงหรือเปล่า ?? อันนี้ต้องพิสูจน์กันต่อไป

ผมเห็นด้วยกับคุณหนูอ้อยนะครับ ว่าการมีจริงของเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์คนนี้ ไม่ได้ช่วยพิสูจน์ว่าสิ่งที่ naichod อ้างนั้นว่าเป็นจริงหรือไม่เลย

สุดท้ายนี้ถ้ายังไม่มีความคืบหน้า ผมก็ไม่เห็นประโยชน์อันไดที่จะต่อความยาวสาวความยืดในเรื่องนี้ต่อไปครับ - I'm done too :)

Dear Khun GOP - first I always respect your analysis and opinion. This one though, I have to disagree with you.
Just from your no1. ๑ ประเด็นของผมเอง ผมมองว่า สิ่งที่ naichod อ้างว่ามีเสงี่ยมสองคนนั้น มันขัดแย้งกับสิ่งที่เค้าเคยพูดเอง ผมเอามาให้ดูหลายครั้งแล้ว ขอไม่พูดซ้ำตรงนี้ ข้อสรุปเรื่องนี้ของผมคือ ตลอดมา naichod ได้อ้างถึงคนคนเดียวกันตลอด และทำให้คนเข้าใจว่า เสงี่ยม แจ่มดวง คือเพื่อนสนิทของตนเอง I dont see it that way. As I see it, like I said in my last post, that he meant two different เสงี่ยม from the beginning. And when Khun Mhee talked about his 2nd เสงี่ยม (the one in the link, about the 6 Oct meeting) Khum Mhaa talked about K เสงี่ยม like he know her personally. So K Chod asked him about THIS 2nd เสงี่ยม, not his 1st เสงี่ยม. - K nhum actually wrote out my mind.

นายชดเอาบัตรเชิญมาโชว์ มีชื่อคุณเสง่ียมติดมา
กลัวคนเข้าใจผิดคิดว่าเป็นยัยเหงี่ยมตัวตนที่นายชดเล่า เลยบอกว่าเสงี่ยมในนั้นคือคุณการะเกดรึปล่าวครับ

แล้วตอนที่นายชดคุยกับนายหมี เพราะนายหมีคุยถึงเสงี่ยมการะเกด ตามที่นายชดคิดว่า
นายหมีต้องหมายถึงคุณเสงี่ยมเปิดร้านแน่ๆ เลยให้ไปหาเอาเองว่าพิมพ์เป็นมั้ย ตามหาได้มั้ย ตามประสาคนสูงอายุ

So from then, upon my understanding from the begining with 2 เสงี่ยม, I have no problem understanding and following K naichod writing and conversation with K mhee.

This is pretty much my logic, that when i'm talking about 2 different person Ms 1 and Ms 2, that may have the same name, when somebody (let say named K. A) argued that Ms 2 is not the way I told K. A, I’ll continue to ask K.A about the person ‘K. A’ is talking about. Why would I go asking if K. A know Ms 1 when K. A is talking about Ms 2?

Ahh… so hard to explain in English.. so sorry L

ในบทสนทนาที่คุณ Gop ยกมาน่ะ มันคือการยอมรับโดยปริยาย ว่า naichod กำลังพูดถึงเสงี่ยมเดียวกันกับหมีคอมมานโด

I dont see it that way. as mentioned above. He didnt ยอมรับโดยปริยาย he's just asking about the person K Mhee is talking about.

Ofcourse, I'm speculate and assumed, and I may make an ass of you and me (get it? ass+u+me) :lol: but that is fine. I just wanted to explain why some people just dont see that Naichod lied (talk big, may be). I dont think anybody lied in here.

Edited by วันศุกร์, 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:04.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#769 Get_Backer

Get_Backer

น้องเก่า

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:08

หากจะว่ากันจริงๆต้องอ่านที่ลุงชดแก่แสดงความเห็นทั้งหมดในกระทู้"ลูกจีน"
และอ่านความเห็นของสมาชิกท่านอื่นๆด้วย
เอาเป็นว่าเริ่มตั้งแต่ความเห็นแรกสุดของลุงชดเป็นต้นไปก็ได้(ให้ดูอารมณ์ในการสนทนา)

จนมาถึงความเห็นที่264 ...ไม่ใช่
มันต้องความเห็นที่296 ที่คุณหมีคอมมานโดเริ่มแสดงความเห็น

ความเห็นที่ 299
ผมชอบคำนี้ในความเห็นนี้นะ
"งั้นผมเชิญท่านผู้อ่านติดตามครับ"

จากนั้นลองอ่านที่คุณหมีคอมมานโดแสดงความเห็นที่ 303
แล้วลุงชดแก่แสดงความเห็นที่ 305
ไอ้ความเห็นที่ 305 นี่แหละที่ผมว่าแกให้ยา

ความเห็นหลังจากความเห็นที่ 305 ของลุงชด ที่น่าติดตามคือ 306 313 332

ความเห็นที่ผมยกมาให้ถือว่าเป็นข้อสังเกตแล้วกันนะครับ

ส่วนเรื่องการเรียกชื่อ "ยัยเหงี่ยม" กับ "คุณเสงี่ยม" ลุงชดแก่เข้ามาอธิบายในกระทู้นี้แล้วนะครับ

เรื่องจะซื้อโอเลี้ยง น้ำดำ น้ำแดง น้ำอัดลม ถั่วตัด ถั่วต้ม หรือถั่วเบอนาร์ด ไม่ขอออกความเห็นครับ

#770 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:30

ในกระทู้ลูกจีน เราคุยกันถึงความระยำของสมศักดิ์เจียมมาอย่างต่อเนื่อง จนมาถึงประเด็นที่นายชดชี้ว่า สมศักดิ์เป็นคนขี้คุย อวดว่าเข้าป่าแต่บอกเขตงานก็ผิด และในงานรำลึก 30 ปี 6 ตุลา มีการเชิญ 18 แกนนำที่ถูกจับมาสนทนา สมศักดิ์กลับไม่ได้รับเชิญ

รีพลายที่ 225 วันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:18 นายชดเอ่ยถึงคุณเสงี่ยมเป็นครั้งแรก
มาเพิ่มเติมครับ ปัจจุบัน คุณเสงี่ยม แจ่มดวง ได้เปลี่ยนชื่อ และสกุลไปแล้ว คุณเสงี่ยม เปลี่ยนชื่อเป็น การะเกด ส่วนสกุล ใช้ตามสามี ซึ่งผมขอสงวนที่จะไม่โพสต์ลง เพื่อแสดงความเคารพในความเป็นส่วนตัวของคุณเสงี่ยม คุณเสงี่ยม เป็นหนึ่งในแกนนำจาก มหิดล ครับ และเป็นสุภาพสตรีที่มีความรู้ ความสามารถ กิริยามารยาท เป็นที่นับถือของพี่น้องทั่วไป สมกับเป็นพยาบาล

ผ่านไป 3 วันมาถึงหน้า 5 คุณหมีก็เข้ามาเมื่อวันที่ 6 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:20 แล้วบอกว่า
เนื้อหาในส่วนนี้ "โกหก"
นายชดตอบกลับชนิดสวนควันอย่างรุนแรงว่า....ว่า
ส่วนที่คุณบอกว่าโกหก นั่นเท่ากับคุณแสดงตัวว่า รู้ความจริง และอยู่ในเหตุการณ์งัั้นผมเชิญท่านผู้อ่านติดตามครับ ผมถามกลับว่า สถานที่ทำงานของพวกเราอยู่ที่ไหน ใช้ตึกใด ห้องใด เครื่องโรเนียวเอามาจากไหน ในห้องนั้น นอกจากใช้ทำงานแล้ว มีอะไรอีก ถ้าคุณตอบไม่ได้หรือหนีหายหัวไป หรือเลี่ยงไปอย่างอื่น ผมถือว่า คุณโกเจ็ด และคุณต้องเปลี่ยนชื่อเป็น สาวกไอ้แป๊ะแอบเนียน

นี่คือคำท้ทายให้จับผิด คือให้ผู้กล่าวหา หาข้อมูลเกี่ยวกับการทำโรเนียวครั้งนั้นออกมา...คำท้าทายนี้ คุณหมีไม่เคยตอบสนอง

ปล. ก่อนคุณหมีเข้ามา มีคุณแมวกระป๋องเข้ามาก่อน โพสต์ข้อความที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเนื้อหากระทู้เลย ว่า.....
4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:47 เอาล่ะ ปูเสื่อรอชม
แมวกระป๋อง 11.42 04/08/2012
Edited by แมวกระป๋อง, 4 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:42.

ขณะนั้น ผมเพียงแต่ประหลาดใจว่า เป็นท่าทีที่พิลึก เข้ามาปูเสื่อรอในกระทู้โดยไม่เคยมาสนทนากันเลย แต่ก็นึกไปว่า คงเป็นสไตล์การโพสต์ของแต่ละคน บัดนี้ เข้าใจแจ่มชัดแล้วว่า เขาทำกันเป็นขบวนการ และแต่ละท่านต่อจากนี้ ที่เข้ามาออกความเห็นเรื่องนายชดโกหก ไม่มีใครสนใจพฤติกรรมของสมศักดิ์เลย ทุกคนค่อยๆ เลียบๆ เคียงๆ เน้นเรื่องที่คุณหมีกล่าวหา แล้วค่อยๆ เข้มงวดขึ้นทุกที ราวกับว่าเป็นประเด็นชี้เป็นชี้ตายของการถล่มสมศักดิ์

เปล่าเลย พวกเขาต้องการเล่นงานนายชดเท่านั้นเอง พอแน่ใจในข้อมูลของคุณหมี ซึ่งแน่นอนว่าจะต้องหลังไมค์กันไฟแล่บ เพราะมีการส่งกองหน้าเข้ามาปูเสื่อรอ มีการวางตัวคนคอยตบซ้ำ และมีการกดไลค์ให้กัน ในประโยคที่ไม่มีความหมายอันใดทั้งสิ้น เว้นแต่จะรู้กันเป็นการภายใน

ทั้งหมดนี้ อยู่บนสมมติฐานที่ผิดตั้งแต่แรก อันเกิดจากคุณหมีและคณะ อ่านหนังสือไม่แตก หยิบคนผิดมาโจมตีในเรื่องที่ไม่เกี่ยวข้อง

ลองอ่านคำที่นายชดเรียกคุณเสงี่ยม แจ่มดวง ข้างบนกันเอาเองก็แล้วกัน ว่าใช่เพื่อนสนิทกันหรือไม่......ถ้ายืนยันว่าใช่ ก็ทางใครทางมันละครับ

#771 Gop

Gop

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:45

สุดท้ายนี้ถ้ายังไม่มีความคืบหน้า ผมก็ไม่เห็นประโยชน์อันไดที่จะต่อความยาวสาวความยืดในเรื่องนี้ต่อไปครับ - I'm done too :)

Dear Khun GOP - first I always respect your analysis and opinion. This one though, I have to disagree with you.
Just from your no1. ๑ ประเด็นของผมเอง ผมมองว่า สิ่งที่ naichod อ้างว่ามีเสงี่ยมสองคนนั้น มันขัดแย้งกับสิ่งที่เค้าเคยพูดเอง ผมเอามาให้ดูหลายครั้งแล้ว ขอไม่พูดซ้ำตรงนี้ ข้อสรุปเรื่องนี้ของผมคือ ตลอดมา naichod ได้อ้างถึงคนคนเดียวกันตลอด และทำให้คนเข้าใจว่า เสงี่ยม แจ่มดวง คือเพื่อนสนิทของตนเอง I dont see it that way. As I see it, like I said in my last post, that he meant two different เสงี่ยม from the beginning. And when Khun Mhee talked about his 2nd เสงี่ยม (the one in the link, about the 6 Oct meeting) Khum Mhaa talked about K เสงี่ยม like he know her personally. So K Chod asked him about THIS 2nd เสงี่ยม, not his 1st เสงี่ยม. - K nhum actually wrote out my mind.

คุณลองชี้ให้เห็นได้มั้ยตรับ ว่าตรงไนที่ผมวิเคราะห์นั้น naichod ได้กล่าวถึงคนสองคน

ผมเข้าใจที่คุณพูดนะครับ แต่อย่าลืมว่า ผมใช้คำพูดของ naichod เองเลยในการวิเคราะห์ ดังนั้นถ้าคุณคิดว่าหมายถึงคนสองคน คุณก็ต้องแย้ง หรือแสดงให้เห็นให้ได้ว่า ตรงไหนที่ naichod พูดแล้วสือออกมาอย่างนั้น

Theory ของคุณ ต้องอธิบาย Fact ( คือข้อความที่ผมวิเคราะห์ ) ได้นะครับ ถ้ามันอธิบายไม่ได้ มันก็ไม่ scientific จริงมั้ยครับ ??

#772 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

ขออนุญาตเสริมความเห็นคุณวันศุกร์ และตอบคุณ Gop ด้วยค่ะ

ดิฉันลองเพิ่มตัวช่วย (เพื่อนผม) กับ (การะเกด) ในการอ่านข้อความของนายชดซึ่งคุณ Gop บอกว่า หมายถึงคุณเสงี่ยม คนเดียวกัน

########################

ตอบไม่ตรง ครับ สิ่งที่คุณอ้างก็ไม่มีอะไรมายืนยันว่า เสงี่ยม (เพื่อนผม) พิมพ์ไม่เป็น ไม่ต่างไปจากที่สมศักดิ์กล่าวอ้่างในหลายๆเรื่อง

คุณเพียงใช้โวหารมาเพื่อดิสเครดิตเท่านั้น เพียงหวังสนองอคติส่วนตนและยกตนขึ้นมา นั่นก็ไม่ต่างจากสมศักดิ์อีกนั่นแหละ ทั้งที่ กลุ่มของคุณ ควร จะเกลียดสมศักดิ์ ที่เขาล่วงเกินสถาบันด้วยซ้ำ (ผมคงโกหกว่าทราบดีว่าคุณน่ะ สนับสนุนอะไร และ เคยด่าด่า กลุ่มปชป.ไว้อย่างไร) น่าเสียดายที่อัตตามาครอบงำสิ่งที่ส่วนรวม ควรร่วมมือกันต่อต้านและต่อสู้ คนที่ล่วงเกินสถาบัน

กลับมาที่คำถามผม

คุณไม่รู้จริงแน่ๆ เพราะตอบไม่ได้ และคุณก็ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ใดๆ
แต่คุณเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่(เหมือนสมศักดิ์อีกแล้ว) ต่อยอดไปว่า คุณเสงี่ยม (การะเกด) พิมพ์ไม่เป็น

(Note : ขอให้คุณ Gop อ่านประโยคสีน้ำเงินที่ขีดเส้นใต้ โดยเฉพาะ “เลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่ ต่อยอดไปว่า....หลายๆครั้ง)

หากคุณรู้จักคุณเสงี่ยม(การะเกด)จริง และยืนยันว่าเธอพิมพ์ไม่เป็น ก็ต้องมีหลักฐาน

งั้นผมถามต่ออีกว่า คุณเสงี่ยม (การะเกด) ทำอาหารไทยอะไร อร่อยที่สุด
ผมเชื่อว่าคุณคงไปค้นหาจากกูเกิ้ลมาตอบอีกนั่นแหละ แล้วก็ไปพบอีกว่า เธอมีร้านอาหาร

และผมก็ขอถามต่ออีกว่า เพราะอะไร เธอจึงเปลี่ยนชื่อ คุณก็คงวิ่งวุ่นไปหาข้อมูลมาเพื่อเอาชนะผมอีกเหมือนเด็กๆ

สรุปก็คือ การกล่าวอ้างที่คุณบอกว่าผมโกหก นั่นแสดงว่าคุณรู้จริง อยู่ในเหตุการณ์จริง
เมื่อเลี่ยงคำถามที่ผมถาม และเฉไฉไปอย่างอื่น โดยไม่มีหลักฐาน

คุณจะต้องเป็น โกเจ็ด
(Note : ขอให้คุณ Gop สังเกต ประโยคสีน้ำเงิน ขีดเส้นใต้นี้ อีกครั้ง โดยเฉพาะคำว่า “เฉไฉไปอย่างอื่น”
นั่นคือนายชดกำลังกล่าวหาว่าคุณหมี เลี่ยงไม่ยอมตอบคำถามถึงสถานที่และเครื่องโรเนียวทำเอกสาร กลับเฉไฉ จากเรื่องเหตุการณ์ยัยเหงี่ยม ไปเป็นเรื่อง คุณเสงี่ยมการะเกด
)

อ้อ.......ความเชื่อนั้น เป็นสิทธิของแต่ละบุคคลครับ ถ้าคุณบอกว่าไม่เชื่อ ผมจะยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันต้องมีหลักฐานมา แสดงว่าผมโกหก
ฉันใดฉันนั้น หากคุณตอบคำถามผมไม่ได้เช่นกัน ก็ไม่มีประโยชน์ใดที่จะมาอ้างว่าโกหก

.............คุณคือโกเจ็ด หรือไม่ก็ต้องบอกว่า เป็นสาวกแป๊ะแอบเนียน เพราะ คุณเลี่ยงคำถาม

#####################

ลองอ่านดูว่าเป็นไปได้ไหมคะ

และก็เห็นด้วยที่ว่า ถึงคุณหนูอ้อยจะพบคุณเสงี่ยมเศรษฐศาสตร์ แต่ก็ไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นคนที่นายชดกล่าวถึง

#773 Gop

Gop

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ขออนุญาตเสริมความเห็นคุณวันศุกร์ และตอบคุณ Gop ด้วยค่ะ

ดิฉันลองเพิ่มตัวช่วย (เพื่อนผม) กับ (การะเกด) ในการอ่านข้อความของนายชดซึ่งคุณ Gop บอกว่า หมายถึงคุณเสงี่ยม คนเดียวกัน

ตอบไม่ตรง ครับ สิ่งที่คุณอ้างก็ไม่มีอะไรมายืนยันว่า เสงี่ยม (เพื่อนผม) พิมพ์ไม่เป็น ไม่ต่างไปจากที่สมศักดิ์กล่าวอ้่างในหลายๆเรื่อง

คุณเพียงใช้โวหารมาเพื่อดิสเครดิตเท่านั้น เพียงหวังสนองอคติส่วนตนและยกตนขึ้นมา นั่นก็ไม่ต่างจากสมศักดิ์อีกนั่นแหละ ทั้งที่ กลุ่มของคุณ ควร จะเกลียดสมศักดิ์ ที่เขาล่วงเกินสถาบันด้วยซ้ำ (ผมคงโกหกว่าทราบดีว่าคุณน่ะ สนับสนุนอะไร และ เคยด่าด่า กลุ่มปชป.ไว้อย่างไร) น่าเสียดายที่อัตตามาครอบงำสิ่งที่ส่วนรวม ควรร่วมมือกันต่อต้านและต่อสู้ คนที่ล่วงเกินสถาบัน

คุณไม่รู้จริงแน่ๆ เพราะตอบไม่ได้ และคุณก็ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ใดๆ
แต่คุณเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่(เหมือนสมศักดิ์อีกแล้ว) ต่อยอดไปว่า คุณเสงี่ยม (การะเกด) พิมพ์ไม่เป็น

(Note : ขอให้คุณ Gop อ่านประโยคสีน้ำเงินที่ขีดเส้นใต้ โดยเฉพาะ “เลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่ ต่อยอดไปว่า....หลายๆครั้ง)

หากคุณรู้จักคุณเสงี่ยม(การะเกด)จริง และยืนยันว่าเธอพิมพ์ไม่เป็น ก็ต้องมีหลักฐาน

งั้นผมถามต่ออีกว่า คุณเสงี่ยม (การะเกด) ทำอาหารไทยอะไร อร่อยที่สุด
ผมเชื่อว่าคุณคงไปค้นหาจากกูเกิ้ลมาตอบอีกนั่นแหละ แล้วก็ไปพบอีกว่า เธอมีร้านอาหาร

และผมก็ขอถามต่ออีกว่า เพราะอะไร เธอจึงเปลี่ยนชื่อ คุณก็คงวิ่งวุ่นไปหาข้อมูลมาเพื่อเอาชนะผมอีกเหมือนเด็กๆ

สรุปก็คือ การกล่าวอ้างที่คุณบอกว่าผมโกหก นั่นแสดงว่าคุณรู้จริง อยู่ในเหตุการณ์จริง
เมื่อเลี่ยงคำถามที่ผมถาม และเฉไฉไปอย่างอื่น โดยไม่มีหลักฐาน

(Note : ขอให้คุณ Gop สังเกต ประโยคสีน้ำเงิน ขีดเส้นใต้นี้ อีกครั้ง โดยเฉพาะคำว่า “เฉไฉไปอย่างอื่น”
นั่นคือนายชดกำลังกล่าวหาว่าคุณหมี เลี่ยงไม่ยอมตอบคำถามถึงสถานที่และเครื่องโรเนียวทำเอกสาร กลับเฉไฉ จากเรื่องเหตุการณ์ยัยเหงี่ยม ไปเป็นเรื่อง คุณเสงี่ยมการะเกด
)

อ้อ.......ความเชื่อนั้น เป็นสิทธิของแต่ละบุคคลครับ ถ้าคุณบอกว่าไม่เชื่อ ผมจะยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันต้องมีหลักฐานมา แสดงว่าผมโกหก
ฉันใดฉันนั้น หากคุณตอบคำถามผมไม่ได้เช่นกัน ก็ไม่มีประโยชน์ใดที่จะมาอ้างว่าโกหก

.............คุณคือโกเจ็ด หรือไม่ก็ต้องบอกว่า เป็นสาวกแป๊ะแอบเนียน เพราะ คุณเลี่ยงคำถาม

และก็เห็นด้วยที่ว่า ถึงคุณหนูอ้อยจะพบคุณเสงี่ยมเศรษฐศาสตร์ แต่ก็ไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นคนที่นายชดกล่าวถึง

เดี๋ยวจะลองพิจารณาดูนะครับ ตอนนี้พิมพ์ไม่ค่อยสะดวก

แต่ผมสงสัยนิดนึง คุณคิดว่าคนปรกติ เค้าพูดกันแบบนี้หรือครับ?

#774 wewe

wewe

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

คำถามครั้งที่ 2 ค่ะ

ก็ยังคงสงสัยในคำถามเดิม ว่า

การสนทนาในกระทู้ลูกจีนฯ เม้นก่อนๆ คุณชดพูดถึงยัยเหงี่ยมอยู่ดีๆ

ทำไม่ถึงไปยกคุณเสงี่ยมขึ้นมาคะ

จากที่ได้อ่านการสนทนาระหว่างสมาชิกในกระทู้ลูกจีนฯ

ก็ไม่ปรากฏว่าเม้นใด มีข้อสงสัยหรือถามเกี่ยวกับรายชื่อ 18 คนที่คุณชดอ้างถึงเลย

อยู่ดีๆ ไปยกชื่อคุณเสงี่ยมขึ้นมาทำไมเหรอคะ บังเอิญอีกเหรอคะว่าชื่อตรงกันพอดี สอดคล้องกันจังเลย ฮา

ถ้าติ๊งต่างว่า อยากยกโดยไม่มีบริบทใดๆ ยกขึ้นมาซะงั้น ก็มี ทั้งๆ ที่ นาย ก. นาย ข. .....และอีกหลายๆ คนให้เลือกยกเล่นๆ

ช่วยชี้แจงที่ค่ะ

*** ข้อสงสัยนี้คุณ amplepoor เคยตอบแทนคุณชดในคำถามครั้งแรกมาแล้ว

คุณ amplepoor ตอบว่ายกคุณเสงี่ยม ขึ้นมาเพืื่่อเป็นการขุดหลุมพราง

ซึ่งมันตลกดี ช่วยตอบหน่อยก็ดีค่ะว่าดักใคร ดักทำไม เพื่ออะไรคะ

ตอนนั้นคุยกับคุณดราม่าอยู่ ดักคุณดราม่าเหรอ :D ถ้าให้เดาเองก็น่าจะดักดักคุณดราม่านะ อิอิ

(ขออภัยที่ต้องเอ่ยนามคุณดราม่าค่ะ)

ในเมื่อมั่นใจในการเสนอความจริง ไม่เห็นว่าจะต้องทำอะไรซับซ้อนจนต้องขุดหลุมพรางเลยคะ

Edited by wewe, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:05.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#775 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

พวกท่านที่พยายามถอดรหัสข้อความ naichod ทั้งหลายครับ

ผมถามง่าย ๆ นะ

ท่านถอดรหัสได้ความเช่นนั้น ณ เวลาที่หมีคอมมานโดกับ naichod กำลังสนทนากัน

หรือมาถอดรหัสได้ทีหลัง

ถ้าเป็นทีหลัง แถมยังเป็นการคาดคะเน หรือการสันนิษฐานของคุณ ๆ เอง (ผมจำไม่ได้ว่า naichod เคยอธิบายการใช้คำพูดของตัวเองไว้ตรงไหนรึเปล่า) ผมว่าป่วยการที่พวกคุณจะพยายามช่วย naichod ครับ

เพราะเขาจะคิดเหมือนคุณ ๆ หรือมีเจตนาในการใช้คำพูดเหมือนที่พวกคุณพยายามตีความรึเปล่า ผมก็ยังไม่รู้เลย

เป็นเรื่องคาดเดากันไปทั้งนั้น

สิ่งที่พวกคุณหยิบยกขึ้นมา มีแต่จะกลายเป็นประเด็นใหม่สำหรับ naichod

นั่นคือ naichod มีปัญหาในการสื่อสารภาษาคน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#776 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

เราจะเป็น นักสืบ กันแล้วครับ อิอิ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#777 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:02

เราจะเป็น นักสืบ กันแล้วครับ อิอิ

มาเป็นไหม น่าหนุก ... ลับ ลวง พราง มันเยอะ

นี่ก็กะมาตอบเพ่ิมเครดิต เป็นสมาชิกมาหลายปี .. ไม่ค่อยได้ตอบอะไรกับเขา

ตั้งแต่เล่นมา เพิ่งเจอตรรกะ ไม่มีหัวนอนปลายตรีนไปทีเดียว มึนเลย :lol:

#778 ike

ike

น้องใหม่

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:55

ต้องเรียนก่อนว่าอันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว

ขออภัยผมไม่ค่อยถนัดการใช้งานเว็บบอร์ดเท่าไหร่ เนื่องจาก "ถนัดอ่าน" อย่างเดียว ขอก็อปข้อความในส่วนที่เพื่อนสมาชิกอ้างมาก็แล้วกัน

ผมสังเกตว่ามีข้อความส่วนนึงที่ไม่ค่อยมีใครให้ความสำคัญเท่าไหร่ คือ ข้อความที่คุณ นายชด โต้ตอบเมื่อถูกกล่าวหาว่าโกหก

เนื้อหาในส่วนนี้ "โกหก" .... ที่ผมโควท และ บอกไว้ตั้งแต่แรกก็บอกแล้วนะครับ ว่าหมายความว่ายังไง ถ้าคุณอ่านภาษาไทยออก

คุณยืนยันแล้วว่า สิ่งที่ผมโควทมาทุกตัวอักษรเป็นความจริง ไม่มีความเท็จเจือปน และเสงี่ยมของคุณกับเสงี่ยมของผม คือ คุณเสงี่ยมที่เป็นพยาบาล และเป็นประธานนักศึกษาพยาบาลรามาฯปี 2519 ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็นการะเกด ใช้นามสกุลตามสามีซึ่งเป็นนายแพทย์ เรากำลังพูดถึงคุณเสงี่ยมที่เป็นคนๆ เดียวกันแน่นอน

คุณ สร้างเรื่องว่า "ยัยเหงี่ยมถนัดพิมพ์" แต่สิ่งที่เป็นจริงคือ "คุณเสงี่ยมพิมพ์ดีดไม่เป็น จนกระทั่งปัจจุบันคุณเสงี่ยมก็ยังพิมพ์คอมไม่เป็นเลย" ถ้าคุณอยากแถอะไรต่อ ในส่วนที่ผมโควทมานั่น แถมาเลยครับแค่ที่ผมโควทมา 10 บรรทัดนั่นน่ะ คุณจะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาก

คุณ เขียนข้อความที่ยกมาเพื่อสร้างเครดิตว่าคุณอยู่ร่วมในเหตุการณ์และบอก เล่าว่า หงอกเจียมเป็นแค่เด็กกระจอกๆ คนหนึ่ง โดยคุณเอาคุณเสงี่ยมที่มีตัวตนจริงมาเป็นหนึ่งในตัวละครของคุณ
แต่ กลับกลายเป็นเรื่องที่คุณเขียนไม่ใช่ เป็นความจริงทั้งหมด มีเรื่องที่คุณปั้นเติมเสริมแต่งเอาเองไม่น้อย คำถามที่เกิดขึ้นคือ ทำไปทำไม? นี่ขนาดเรื่องที่ตัวละครคนหนึ่งที่มีอยู่จริง สามารถตรวจสอบได้ คุณยังโกหก แล้วเรื่องอื่นๆ ที่คุณเขียนมา จะมีข้อเท็จจริงสักกี่เปอร์เซ็นต์? โกหกสักกี่เปอร์เซ็นต์?

สังเกตย่อหน้าที่สอง

เสงี่ยมของคุณกับเสงี่ยมของผม.....เรากำลังพูดถึงคุณเสงี่ยมที่เป็นคนๆ เดียวกันแน่นอน

ผมว่านายชดรู้แล้วล่ะว่าคุณหมีเข้าใจผิด เพราะคุณชดรู้จักทั้งสองเสงี่ยม ก็เลยตอกกลับไปจะด้วยเจตนา สั่งสอน หรือขุดหลุมอะไรก็แล้วแต่

ถ้าเป็นผม ใครก็ไม่รู้มากล่าวหาว่าโกหกกันลอย ผมไม่ยอมผมต้องเอาคืน

ซึ่งตอนนั้นเรียนตามตรงว่าผมเอียงไปทางนายชด เพราะนายชดถามเรื่องเหตุการณ์ในช่วงนั้นซึ่งนายชดต้องมีข้อมูลอยู่แน่ๆ และคุณแอมเป็นผู้สนับ

สนุน เพราะผมติดตามบทความคุณแอมมาพอสมควร มีความน่าเชื่อถือในบทความจึงให้น้ำหนักมากหน่อย กอรปกับคุณหมีหายไป มีแต่พยานแวดล้อม

แต่ถึงอย่างนั้นผมก็มึนไปพอสมควร

สิ่งนึงที่ผมยังไม่เข้าใจนายชด คือ ทำไมต้องยกชื่อ คุณเสงี่ยม ขึ้นมาโดยไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย

จนมาถึงข้อความเรื่องใช้ "ตะแกรงร่อนข้อมูล" (ที่แกหายไปนานแกคงง่วนกับการพิมพ์บทความอยู่ซึ่งแก"ถนัดวาด"มากกว่า)

ถ้าเป็นความตั้งใจตั้งแต่แรกผมว่าท่านไม่ธรรมดาจริงๆ

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้ก็ยังไม่จบจนกว่านายชดจะออกมาเปิดเผยเอง แต่ด้วยต้องการปกป้องบุคคลที่สาม ซึ่งผมคิดว่าเป็นอย่างนั้น ก็ไม่เป็นไรผมก็เห็น

ด้วย อีกอย่างมีเรื่องที่น่ารู้อีกเยอะครับโดยไม่เดือดร้อนใคร

ถ้าผมคิดผิดก็ต่อว่าเบาๆเอ็นดูกันหน่อยนะครับ ผมยังเด็กอยู่ ด้วยความเคารพครับ

#779 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:06

สรรพนามในการเรียก ในแต่ละกระทู้ที่นายชดเขียน ผมว่าเขาเขียนชัดนะว่าหมายถึงใคร
  • OSR likes this
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#780 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

เรื่องนึงที่ดูเพื่อนสมาชิกจะให้น้ำหนักกับพยานแวดล้อมบางอย่างน้อยไป

1. การที่เด็กปีหนึ่งจะโดนรุ่นพี่ปีสูงกว่าไล่ไปซื้อของ ไม่แปลกอันใด...

2. เวลา เหตุการณ์และสถานที่ที่พูดถึงกันในกระทู้ของคุณชดนั้น มันคือช่วงไหนอยู่ที่ไหน ใครอยู่ในเหตุการณ์นั่นเล่า เป็นช่วงมารวมที่ธรรมศาสตร์แล้ว หรือเป็นช่วงก่อนหน้า ที่แต่ละสถาบันแยกทำ

วิเคราะห์ดีๆ จะเห็น clues ทั้งหมด

งานนี้ผมยอมคุณ amplepoor อ่านหนังสือแตกจริงๆ

ถ้าอ่านแล้วไม่มีธงจะเห็นหมด แต่ถ้าตั้งธงมาก่อน ย่อมละเลยบรรยากาศพวกนี้

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#781 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:53

ซึ่งตอนนั้นเรียนตามตรงว่าผมเอียงไปทางนายชด เพราะนายชดถามเรื่องเหตุการณ์ในช่วงนั้นซึ่งนายชดต้องมีข้อมูลอยู่แน่ๆ และคุณแอมเป็นผู้สนับสนุน เพราะผมติดตามบทความคุณแอมมาพอสมควร มีความน่าเชื่อถือในบทความจึงให้น้ำหนักมากหน่อย กอรปกับคุณหมีหายไป มีแต่พยานแวดล้อม

แต่ถึงอย่างนั้นผมก็มึนไปพอสมควร

ต้องขออภัยจริงๆ ที่จุดยืนของผมสร้างความเบี่ยงเบน
ผมขออธิบายแนวคิดของผมให้ทราบอีกทีละกัน จะได้เลิกเชื่อ หรือเลือกเชื่อได้ชัดๆ

1 ในกระทู้ลูกจีน เราคุยถึงความเลวของสมศักดิ์กันมาติดพันพอสมควร มีเพื่อนร่วมสนทนาประมาณ 10+ ท่าน จนมาถึงหน้า 5 คุณหมีก็โผล่เข้ามา และบอกว่านายชดโกหก

2 ผมก็งง เพราะการโผล่มาเพียงรีพลายแรก ก็อัดสมาชิกในวงสนทนากันตรงๆ อย่างนี้ ไม่ธรรมดา ผมจึงขอข้อมูลเพิ่ม

3 ผมยิ่งงหนัก ที่นายชดอัดกลับขนาดบอกว่าคุณหมีเป็นสาวกแป๊ะ....นี่แปลว่าสองฝ่ายคงจะคุ้นเคยกันมาก่อน (นายชดเป็นสมาชิกอีกเว็บหนึ่งซึ่งผมเคยไปเล่นมา จึงคุ้นเคยกันมาก่อน)

4 ผมจึงต้องชั่งน้ำหนักและตัดสินใจว่าคดีนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ การที่สมาชิกใหม่โผล่มาก็กระทำการหักคอกันเลย และที่แปลกประหลาดก็คือ ก่อนคุณหมีเข้ามาโพสต์ มีคุณแมวเข้ามาโพสต์วางบิลแล้วว่า มาปูเสื่อรอ

5 ผมจะสรุปวันเวลาให้ดู
วันที่ 3 นายชดโพสต์เรื่องสมศักดิ์ไม่ได้มีส่วนในงาน 30 ปี 6 ตุลา งานนี้มีอดีตนักโทษ 18 คนมาขึ้นเวที หนึ่งในนั้นคือคุณเสงี่ยม แจ่มดวง ซึ่งนายชดอธิบายเพิ่มว่าเดี๋ยวนี้เปลี่ยนชื่อไปแล้ว และบอกด้วยว่าเป็นคนอย่างไร....การใช้ถ้อยคำที่กล่าวถึงนั้น สุภาพอย่างยิ่ง

พวกเราที่คุยกัน ไม่มีใครคิดว่าคุณเสงี่ยม แจ่มดวงนั้น คือยัยเหงี่ยมเพื่อนสนิทที่นายชดเอ่ยถึงบ่อยๆ...และเนื่องจากผมคุ้นเคยกับนายชด และตามประวัติสมศักดิ์ ผมจึงทราบว่าสมศักดิ์เคยเข้ามากร่างใส่คุณอิทรายุธสมาชิกที่นี่ ให้เปลี่ยนชื่อ และนายชดได้โพสต์ชื่อยัยเหงี่ยมใส่สมศักดิ์มาตั้งแต่ครั้งนั้น คือเมื่อ 3 ปีก่อน

วันที่ 6 (หรือหลังเที่ยงคืนของวันที่ 5) คุณหมีก็เข้ามากล่าวหา แปลว่าใช้เวลา 2 วันในการหาข้อมูล แต่คงได้ข้อสรุปมาก่อนแล้ว เพราะมีกองหน้าเข้ามาตั้งแต่วันที่ 4......แต่ประโยคที่กล่าวหาว่าโกหกน่ะ นายชดโพสต์ตั้งแต่ 30 กค.โน่น

6 หลังจากนั้น ผมก็พบว่า มีสมาชิกจำนวนมาก ที่ไม่เคยเข้ามาสนทนาเรื่องสมศักดิ์ ดาหน้ากันมาทวงถามความจริงเรื่องนายชดโกหก อันนี้ผมสงสัยมากว่าเป็นเรื่องผิดปกติ ไม่มีใครสนใจสมศักดิ์ ทุกคนพากันชี้หน้าหาว่านายชดโกหก แล้วพอเปิดกระทู้ใหม่ว่าด้วยเรื่องนี้โดยเฉพาะ ท่านทั้งหลายก็ไม่มาสนใจกระทู้ลูกจีนเนรคุณอีก ...ไปเล่นคดีนายชดโกหกกันอย่างขมีขมัน

7 ผมเห็นว่าความผิดปกตินี้ ชี้ว่านี่เป็นขบวนการ พวกเขาคุยกันเอง รับส่งกันเอง และแจกไลค์ให้กันอย่างเมามัน ทั้งๆ ที่บางโพสต์ ไม่มีข้อความอะไรสำคัญเลย และไม่มีใครคุยกับคุณเสงี่ยม แต่กลับบอกคนที่ไม่เชื่อเรื่องนายชดโกหกให้ไปคุยกับคุณเสงี่ยมเสียก่อน พฤติกรรมของพวกเขาผิดปกติวิสัยเป็นอย่างยิ่ง

8 ผมขอเดาว่า คุณหมีคงจะติดตามนายชดมานานพอควร พอเจอพิรุธที่จะเล่นงานได้ก็เข้ามาโพสต์ทันที จนถึงวันนี้ คุณหมียังไม่เคยไปออกความเห็นในกระทู้อื่นเลย(อย่างน้อยก็เท่าที่ผมอ่านไว้) และไม่สนใจความเลวของสมศักดิ์ สนใจนายชดอย่างเดียว และเน้นเรื่องเดียว คือเรื่องคุณเสงี่ยมเท่านั้น

9 บัดนี้ ผมมั่นใจแล้วว่า คุณหมีตกหลุมพรางของนายชด แต่ประหลาดใจว่าในหลุมไม่ได้มีคุณหมีคนเดียว ....ฮา

#782 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

มีความเข้าใจผิดอย่างสำคัญเกิดในหมู่ท่านที่กล่าวหานายชด คือคิดว่า เรื่องซื้อโอเลี้ยงนั้นเกิดในปี 2519

มิได้ครับ เรื่องนี้เกิดในปี 2518
ปี นั้นสมศักดิ์เพิ่งเข้าธรรมศาสตร์ปีหนึ่ง เขาเข้ามาโดยการวางตัวจากรุ่นพี่สวนฯ ให้รับไม้ต่อจากรุ่นก่อนๆ สนใจลองไปไล่ดูชื่อนะครับ ว่าจัดตั้งจากสายสวนกุหลาบเข้ามายึดอมธ. ตั้งแต่รุ่นใหน

ในปี 2518 นั้น ขบวนการนักศึกษากำลังแตกแนวออกไปอย่างกว้างขวาง มีกิจกรรมการชุมนุม การใช้พลังมวลชนกันแทบจะทุกอาทิตย์ ถ้าผมจำไม่ผิด ปี 18 นี่แหละที่สนามหลวงไม่เคยว่างการประท้วง และผู้นำชาวนาถูกฆ่าตายมากที่สุด

สม ศักดิ์เข้ามาเป็นเด็กปีหนึ่ง ยังใหม่ต่อการขับเคลื่อนมวลชน ก็ต้องเรียนงาน เป็นแกนนำก็ต้องเรียนงานครับไม่มีข้อยกเว้น ในขบวนการนั้น การนับอาวุโสใช้กันชัดเจน เวลาพูดคุยก็มึงมาพาโวย แต่เวลาสั่งงาน สายบังคับบัญชาก็ชัดด้วย

ถ้าท่านสังเกตคำของนายชด จะเห็นชัดเจน นายชดเรียกรุ่นพี่อย่างให้ความนับถือ เรียกเพื่อนด้วยถ้อยคำที่สนิท และเรียกรุ่นน้องอย่างสมศักดิ์ อย่างที่เห็น คือไม่นับถือเลย ท่านอยากรู้ ลองไปเว็บคนเดือนตุลาก็จะรับทราบระบบนี้ได้ไม่ยาก

ถึง ปี 19 สมศักดิ์ก็ได้รับเลือกเข้าเป็นกรรมการอมธ. ปีนี้ละ ที่การนำอยู่ในมือของพวกเขา เพียงไม่กี่เดือน เขาก็พาเพื่อนมาโดนสังหารหมู่
เขาจึงซื้อโอเลี้ยงให้ใครไม่ได้ในปีนั้น

#783 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

น่าขันกับผู้มากทฤษฎี มากข้อสันนิษฐาน (ผมจะไม่เสียเวลาพูดซ้ำ ๆ เรื่องการสนทนาภาษาคนแล้วละกัน)

บางอันไม่รู้คิดไปได้ไงครับ

บอกว่าไอ้หงอกเป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง -- ซึ่งก็มาจากข้อมูลชุดเดียวกับที่บอกว่า ไอ้หงอกมาด้อม ๆ มอง ๆ ขอช่วยทำงาน (เอ๊ะ หรือเข้ามาได้เพราะสนิทกับน้องยัยเหงี่ยมกันแน่หว่า หุหุหุ)

แต่ไม่กี่บรรทัดต่อมา กลับบอกว่า ไอ้หงอกเข้ามาโดยการวางตัวจากรุ่นพี่สวนฯ ให้รับไม้ต่อจากรุ่นก่อน

ใครไม่งงก็ตามใจ แต่ผมขำ

#784 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

มีความเข้าใจผิดอย่างสำคัญเกิดในหมู่ท่านที่อ่านหนังสือไม่แตก ซึ่งเป็นโรคระบาดอย่างหนักในหมู่สาวกแก้งค์ไม่เอานายชด

ปี 2518 เด็กอายุ 17 ใครที่เรียนธรรมศาสตร์ปี 1 ไม่ว่ามันจะเคยเป็นประธานรุ่นสวนกุหลาบหรือเป็นบรรณาธิการหนังสือสมานมิตร17 เข้ามาก็ย่อมต้องเป็นเด็กใหม่ แต่เด็กใหม่คนนี้ ปีรุ่งขึ้นก็เป็นโฆษกการชุมนุมต่อต้านสามเณรถนอม เด็กคนนี้ย่อมไม่ธรรมดา เด็กคนนี้เคยเขียนเล่าไว้เองว่า เส้นทางในการเข้าเป็นแกนนำ มีรายละเอียดอย่างไรบ้าง ใครเป็คนวางตัวให้ใครเข้ามาทำอะไร

แต่คนที่อยากจะให้นายชดโกหกให้ได้ จะไม่สนใจรายละเอียดเหล่านี้ ใช้ความเคยชินของคนไม่รู้จักขบวนการนักศึกษายุคนั้น มาวิเคราะห์
สิ่งที่ตัวเองไม่รู้จัก จึงไม่แปลกที่จะพลาดครั้งใหญ่ ด้วยการกล่าวหาคนอื่นผิดๆ พลาดๆ

สมศักดิ์เองก็ตอบไว้ว่าทำงานเคลื่อนไหวมาแล้ว 3 ปีจึงเข้าธรรมศาสตร์ เข้าไปก็เป็นแกนนำ....เหอๆๆๆๆ ไม่ยักมีใครตรวจสอบไอ้ชั่วล้มเจ้าคนนี้ แต่มาตรวจสอบคนที่ตรวจสอบสมศีกดิ์...เจตนาย่อใชี้ชัดแล้วว่าต้องการอะไร และการที่ไม่สามารถจับโกหกสมศักดิ์ในเรื่องนี้ ก็ย่อมสะท้อนว่า ขาดความรอบรู้ที่จะมาจับผิดผู้ปฎิบัติงานของขบวนการนักศึกษาในรุ่นพ.ศ. 2518-19 ลองอ่านบันทึกของพระไพศาลดูนะครับ เผื่อจะมีความเข้าใจที่ลึกกว่าที่ใช้ในการจับผิดนายชด

เราเข้าค่ายที่นครสวรรค์ประมาณกลาง ๆ ค่าย ได้อยู่ที่นั่นประมาณ ๑๐ วัน เจอแต่เพื่อนใหม่ทั้งนั้น ไม่มีใครที่รู้จักมาก่อนยกเว้นคนที่ไปประชุมที่วัดทองนพคุณ บรรยากาศในค่ายนั้นเป็นบรรยากาศที่กระตุ้นเร้าในทางสติปัญญามาก หลายคนพกพาความคิดที่น่าสนใจจากหลากสำนักมาแลกเปลี่ยนถกเถียงกัน ราวกับว่าแต่ละคนเป็นตัวแทนของแต่ละสำนักคิดก็มิปาน ขณะที่ชนินทร์พูดคุยเกี่ยวกับซาตร์และปรัชญาเอ็กซิสตองเชียลลิสม์ กุลชีพ วรพงษ์ ก็ชวนคุยเรื่องอนาธิปัตย์ ส่วนวิศิษฐ์ วังวิญญูก็ถือหนังสือของอิวาน อิลลิชเรื่องDeschooling Society พิเชียรนั้นอ่านสายลมและแสงแดด ของวิลาศ มณีวัต นอกจากนั้นเรายังไปเจออัตชีวประวัติของคานธีที่มนัส หุตายนพกติดไปที่ค่ายด้วย อย่างไรก็ตามแนวคิดที่ผู้คนเริ่มจะสนใจมากขึ้นทุกทีเห็นจะหนีไม่พ้นมากซิสม์ ซึ่งประชา หุตานุวัตรเป็นคนหนึ่งที่สมาทานอย่างจริงจัง

นอกจากการถกเถียงแลกเปลี่ยนอย่างได้รสชาติแล้ว รายการทางสติปัญญาที่น่าสนใจอีกอย่างก็คือการนำสนทนาโดยวิทยากรจากภายนอก สำหรับเราแล้วนี้เป็นรายการที่ไม่ควรพลาดเพราะวิทยากรที่เชิญล้วนเป็นนักคิดนักเขียนที่มีชื่ออย่างน้อยก็ในแวดวงนักกิจกรรม เรามาไม่ทันฟังเสกสรรค์ ประเสริฐกุล รังสรรค์ ธนะพรพันธุ์ สุชาติ สวัสดิ์ศรี และจรัล ดิษฐาอภิชัย (แต่ได้ยินกิตติศัพท์ของคนหลังว่าพอมาถึงค่ายก็เข้าไปศึกษาสภาพความเป็นอยู่ของชาวบ้านเป็นรายการแรก) แต่ได้ทันฟังคำบรรยายของอนุช อาภาภิรม ณรงค์ฤทธิ์ ศรีรัตโนภาส ส.ศิวรักษ์ ปราโมทย์ นาครทรรพ ระวี ภาวิไล และวิทยากร เชียงกูล รายการหนึ่งที่พูดได้อย่างเร้าใจคือการสนทนาของผสม เพ็ชรจำรัสและคณะ ซึ่งเป็นนักศึกษาชมรมอนุรักษ์ธรรมชาติจากจุฬา ฯ และเกษตร ฯ ทำให้รู้ว่าสภาพป่าของเมืองไทยกำลังถูกกลุ่มผู้ปกครองเวลานั้นทำลายอย่างไรบ้าง หลังจากการสนทนาครั้งนั้นไม่กี่วันก็มีข่าวเฮลิคอปเตอร์ของทหารตกที่ทุ่งใหญ่ กลายเป็นกรณีหนึ่งที่สั่นสะเทือนเผด็จการทหารอย่างรุนแรง และจุดประกายให้แก่ขบวนการนักศึกษาก่อนที่จะเกิดเหตุการณ์ ๑๔ ตุลา ๕ เดือนหลังจากนั้น

#785 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

ไม่ทราบว่า การเล่าถ่ายทอดความหลัง ของพระไพศาล มาเกี่ยวอะไรกับ

การโกหก ของนายชด ด้วย...?

ตามอ่านคุณแอมเปิ้ล หลายที ทำให้รู้สึก เหมือนดั่งเช่นที่นายชด ตอบไว้ ( อ่านเฉพาะสี น้ำเงิน )

ตอบไม่ตรง ครับ สิ่งที่คุณอ้างก็ไม่มีอะไรมายืนยันว่า เสงี่ยมพิมพ์ไม่เป็น ไม่ต่างไปจากที่สมศักดิ์กล่าวอ้่างในหลายๆเรื่อง

คุณเพียงใช้โวหารมาเพื่อดิสเครดิตเท่านั้น เพียงหวังสนองอคติส่วนตนและยกตนขึ้นมา นั่นก็ไม่ต่างจากสมศักดิ์อีกนั่นแหละ ทั้งที่ กลุ่มของคุณ ควรจะเกลียดสมศักดิ์ ที่เขาล่วงเกินสถาบันด้วยซ้ำ (ผมคงโกหกว่าทราบดีว่าคุณน่ะ สนับสนุนอะไร และ เคยด่าด่า กลุ่มปชป.ไว้อย่างไร) น่าเสียดายที่อัตตามาครอบงำสิ่งที่ส่วนรวม ควรร่วมมือกันต่อต้านและต่อสู้ คนที่ล่วงเกินสถาบัน

คุณไม่รู้จริงแน่ๆ เพราะตอบไม่ได้ และคุณก็ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ใดๆ แต่คุณเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่(เหมือนสมศักดิ์อีกแล้ว) ต่อยอดไปว่า คุณเสงี่ยม พิมพ์ไม่เป็น

หากคุณรู้จักคุณเสงี่ยมจริง และยืนยันว่าเธอพิมพ์ไม่เป็น ก็ต้องมีหลักฐาน

งั้นผมถามต่ออีกว่า คุณเสงี่ยม ทำอาหารไทยอะไร อร่อยที่สุด

อ้อ.......ความเชื่อนั้น เป็นสิทธิของแต่ละบุคคลครับ ถ้าคุณบอกว่าไม่เชื่อ ผมจะยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันต้องมีหลักฐานมาแสดงว่าผมโกหก

อย่าหลงประเด็นไปมากกว่านี้เลย คุณแอมเปิ้ล อย่าให้คนว่าได้ว่าคุณอ่านหนังสือไม่แตก

Edited by H-edge, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:24.

#786 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

ผมไม่คิดจะห้ามแล้ว เอาเลยๆ ว่ากันเข้าไป หาข้อสรุปให้ได้
แต่ขออธิบายความ ที่ถูกพาดพิงหน่อยนะ
------------------------------------------
รังสีอำมหิต ที่ผมหมายถึง เช่น
ผมชอบความเห็นของคุณ amplepoor หลายเม้นท์
เฮ้อ...แต่ไม่กล้ากด like ให้อ๊ะ กลัวจะถูกกล่าวหาว่า ซูเอี๋ยกัน
มึนครับ ทำตัวไม่ถูกจริงๆ เอางี๊ละกัน ใครมีเหตมีผล ผมรับได้
ผมก็แค่เห็นด้วยช่วยเชียร์ กด like ให้ ใครตอบโจทย์ในใจผมไม่ได้
ผมก็ไม่กด like ให้ ก็แค่นั้นเองนะจ๊ะ อย่าคิดมาก จาก...ไทยมุงครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#787 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

:D :P อยากดูเรื่องกระบี่เย้ยยุทธจักรจัง เพราะอย่างน้อยๆ มันก็มีตอนจบ

#788 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

คุณลองชี้ให้เห็นได้มั้ยตรับ ว่าตรงไนที่ผมวิเคราะห์นั้น naichod ได้กล่าวถึงคนสองคน

ผมเข้าใจที่คุณพูดนะครับ แต่อย่าลืมว่า ผมใช้คำพูดของ naichod เองเลยในการวิเคราะห์ ดังนั้นถ้าคุณคิดว่าหมายถึงคนสองคน คุณก็ต้องแย้ง หรือแสดงให้เห็นให้ได้ว่า ตรงไหนที่ naichod พูดแล้วสือออกมาอย่างนั้น

Theory ของคุณ ต้องอธิบาย Fact ( คือข้อความที่ผมวิเคราะห์ ) ได้นะครับ ถ้ามันอธิบายไม่ได้ มันก็ไม่ scientific จริงมั้ยครับ ??

Dear Khun GOP (been wondering, with your name GOP and your avatar of the elephant, are you Republican? J)

Khun Asawinee had been so kind in explaining exactly how I read and interpret K. Naichod post. Would you give me a pass and read hers? (please don’t think I’m too lazy, she’s just better at showing you than I ever could)

And I confess, I’m totally not scientific, I’m not so good at it, mostly feelings that guided by my own humble logic. Which in turn makes it hard for me to interpret my thought and show people my thinking process. And sometimes I came to the different conclusion than others, and that’s ok too.

(Note : ขอให้คุณ Gop อ่านประโยคสีน้ำเงินที่ขีดเส้นใต้ โดยเฉพาะเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่ ต่อยอดไปว่า....หลายๆครั้ง)

(Note : ขอให้คุณ Gop สังเกต ประโยคสีน้ำเงิน ขีดเส้นใต้นี้ อีกครั้ง โดยเฉพาะคำว่าเฉไฉไปอย่างอื่น
นั่นคือนายชดกำลังกล่าวหาว่าคุณหมี เลี่ยงไม่ยอมตอบคำถามถึงสถานที่และเครื่องโรเนียวทำเอกสาร กลับเฉไฉ จากเรื่องเหตุการณ์ยัยเหงี่ยม ไปเป็นเรื่อง คุณเสงี่ยมการะเกด)

และก็เห็นด้วยที่ว่า ถึงคุณหนูอ้อยจะพบคุณเสงี่ยมเศรษฐศาสตร์ แต่ก็ไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นคนที่นายชดกล่าวถึง - this I also agree

Thank you Khun Asawinee, that's exactly how I read his post.

แต่ผมสงสัยนิดนึง คุณคิดว่าคนปรกติ เค้าพูดกันแบบนี้หรือครับ?

You might not speak this way, but I sure do lol :ph34r:. People at my work have to tell me to slow down and give them a background of what I’m talking all the time. It’s annoying to them, and I’m trying to remember, but it happens!

Edited by วันศุกร์, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#789 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

ไม่ทราบว่า การเล่าถ่ายทอดความหลัง ของพระไพศาล มาเกี่ยวอะไรกับการโกหก ของนายชด ด้วย...?

อย่าหลงประเด็นไปมากกว่านี้เลย คุณแอมเปิ้ล อย่าให้คนว่าได้ว่าคุณอ่านหนังสือไม่แตก

มันเกี่ยวกับการที่สหายคุณและคุณ อ่านหนังสือไม่แตก จึงวนเวียนเรื่องสมศักดิ์เป็นแกนนำแล้วจะมาซื้อโอเลี้ยงได้ยังงัย
ผมก็เลยต้องเอาเรื่องที่พระไพศาลเล่ามาให้อ่าน....เหอๆๆๆๆ พวกคุณก็ยังไม่เข้าใจอีก

ผมเอามาให้อ่านเพื่อจะได้เข้าใจว่า การจัดตั้งในกลุ่มนักศึกษานั้นเป็นอย่างไร เพื่อจะได้เข้าใจว่าทำไมเด็กซื้อโอเลี้ยง ปีเดียวพาคนไปตายได้
เอางี้ ผมจะเล่าใหม่ ไม่เข้าใจก็บอกนะครับ ประเด็นไม่ยาก คุณคงไม่หลง

1 ในปี 2515 กลุ่มที่ศรัทธาโกมล ซึ่งเข้ามาสุมหัวกับศษส. ได้ตั้งชมรมขึ้น เรียกว่ายุวชนสยาม

2 กลุ่มนี้ ต่อมาในปี 2519 จะกลายเป็นแกนนำพาคนมาตาย รายชื่อก็อย่างที่พระไพศาลท่านบอกแหละ

3 ในปีเริ่มตั้งชมรม สมศักดิ์เพิ่ง 14 เพิ่งเข้าสวนกุหลาบ แต่ก็ตามรุ่นพี่เข้าค่ายกันแล้ว

4 กิจกรรมในค่ายก็คือตั้งวงแลกเปลี่ยน ใครอ่านอะไรมาก็มาเล่า ตกดึกก็มีนักกิจกรรมรุ่นพี่มาคุย พวกรุ่นพีที่เ่อ่ยชื่อก็คือเสกสรร และเทพศิริ ซึ่งเคลื่อนไหวมาก่อน คิอเป็นพวกที่เริ่ทตั้งศูนย์นิสิต และร่วมขบวนต่อต้านสินค้าญี่ปุ่นมาด้วยกัน

5 แต่พวกสมศักดิ์มันนุ่งขาสั้น มันก็เลยเป็นเด็กที่รับเข้าอย่างเดียว รอเวลาที่จะโตเป็นแกนนำ แกนนำก็ต้องเข้ามหาวิทยาลัยก่อน

6 เมื่อเข้ามหาวิทยาลัย ปีหนึ่งก็ไปหัดงานกับรุ่นพี่ เขาให้ไปซื้ออะไรก็วิ่งไป จะให้พี่เขาวิ่งไปซื้อโอเลี้ยงให้น้องหรือ

ที่ยกข้อความพระไพศาลมา ก็แค่จะบอกให้รู้ว่า การจัดตั้งมันวางกันเป็นชั้นๆ ปี 2519 พิเชียรอยู่ปี 3 ได้รับเลือกเป็นนายกอมธ. สมศักดิ์รุ่นน้องสวนกุหลาบด้วยกัน ก็ขึ้นเป็นทีมทำงาน

เอาละ สมมติว่ายัยเหงี่ยมคือพิเชียร จะใช้แกนนำนักศึกษารุ่นน้องไปซื้อโอเลี้ยง ได้หรือไม่......เห็นการเกี่ยวพันกับเรื่องนายชดหรือยังครับ

ผมเล่ายาวเพราะอยากให้น้องๆ มองเห็นสายสัมพันธ์ของคนพวกนี้ด้วย การจะต่อสู้ทักษิณนั้น เรื่องลึกก็ต้องรู้ เรื่องผิวก็ต้องสนใจ แต่สนใจเรื่องผิวมากไปก็จะกลายเป็นคุณหมีซินโดรม...คือระแวงคนฟากเดียวกัน จนกลายเป็นความร้าวฉาน

แต่ผมเชื่อว่า คนท ี่เกลียดแม้ว เกลียดด้วยเหตุผล ผมจึงมีความสุขที่เอาเหตุเอาผลมาแลกเปลี่ยนกัน เหตุและผลมันมีหลายมิติ มันไม่ได้มีแค่ยัยเหงี่ยมต้องเป็นคุณเสงี่ยมเท่านั้นนะครับ ชีวิตจริงมันวิเคราะห์ยากกว่าที่คุณหมีทำมากมายนัก

#790 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

ที่จริงแล้ว จากข้อมูล ผมพอจะสรุปได้ว่า ยัยเหงี่ยมนี่รุ่นเดียวกับพิเชียรเลยแหละ
ดังนั้น ฝากท่านโจโฉไปสืบจากก๊วนกอล์ฟ ก็คงได้คุยกับพิเชียร ซึ่งเป็นนายกสมาคมสมาชิกสนามกอล์ฟอะไรประมาณนี้
ก็คงถามหายัยเหงี่ยมได้เองแหละ

อ้อ มีเรื่องตลกคือ พวกซ้ายล้มเจ้า รังเกียจพิเชียร หาว่าทำธุรกิจนายทุน
แต่พวกมันรับใช้นายทุน แถมเป็นนายทุนที่เป็นเจ้าของสนามกอล์ฟ
ที่สำคัญ สนามกอล์ฟนั้น โกงมาจากสมบัติแผ่นดิน....เห็นความดัดจริต และจุดอ่อนของคนที่เราต่อสู้ใหมครับ

ผมขอแสดงความนับถือคุณหนูอ้อยอีกที ที่ใช้การตามล่าหาข้อมูลคดีนี้ไปในทางสร้างสรรค์
คือเก็บเกี่ยวเรื่องควรรู้ในระหว่างสืบสาวราวเรื่อง....สมแล้วที่เป็นทายาทคุณแม่ที่เคยพลีชีพให้มวลชน
คนที่เป็นซ้ายโดยใจบริสุทธิ์นั้น น่านับถือทุกคน...ฝากไปกราบคุณแม่งามๆ หนึ่งครั้งด้วยครับ
แล้วกลับมาสืบสวนหาความจริงต่อไป เป็นไปได้ที่นายชดจะโกหก แต่ตอนนี้เท่าที่ผมมีอยู่ในมือ
ผมเห็นความไม่ชอบมาพากลของการโจมตีกันเอง ชัดๆ อยู่ตรงหน้าเลย

จะหาการโกหกของนายชด ต้องทำมากกว่าที่คุณหนูอ้อยทำครับ แต่อาจจะคว้าน้ำเหลวนา.....

#791 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

อยู่ ๆ ก็ทะลุกลางปล้องบอกว่าประเด็นคือ ไอ้หงอกเป็นแกนนำแล้วจะซื้อโอเลี้ยงได้ไง

ไม่รู้ตอบใครนะ เห็นเอ่ยลอย ๆ

แต่ถ้าคิดว่าตอบผม ก็แปลว่าจับประเด็นได้มั่วมาก หรือไม่ก็จงใจบิดเบือนประเด็น

ซึ่งไม่ว่าจะแบบไหน ก็น่าอายทั้งนั้น

อ้อ แต่เรื่องสืบทอดมรดกสวนกุหลาบนี่ก็น่าสนุกดีนะ

อยากฟังด่อเหมือนกัน

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:17.

#792 wewe

wewe

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

เป็นไปได้ที่นายชดจะโกหก แต่ตอนนี้เท่าที่ผมมีอยู่ในมือ
ผมเห็นความไม่ชอบมาพากลของการโจมตีกันเอง ชัดๆ อยู่ตรงหน้าเลย

จะหาการโกหกของนายชด ต้องทำมากกว่าที่คุณหนูอ้อยทำครับ แต่อาจจะคว้าน้ำเหลวนา.....

ผลย่อมเกิดจากเหตุ

ถ้าไม่โกหก ต่อให้มีเป็น 100 กระบวนการก็ทำอะไรคุณชดไม่ได้หรอกคุณ amplepoor

อย่าเบี่ยงประเด็นเลยค่ะ ความจริงก็คือความจริงวันยังคำ

#793 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

:D :P อยากดูเรื่องกระบี่เย้ยยุทธจักรจัง เพราะอย่างน้อยๆ มันก็มีตอนจบ

:P เรื่องนี้บทเล่าปากเปล่ามีแค่10บรรทัด คนพิมพ์ดีดเป็นก็ไม่ยอมพิมพ์ต่อ
เชิญยิ้มกันหน้าม่านไปตามสะดวกครับ :P

#794 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:55

เป็นไปได้ที่นายชดจะโกหก แต่ตอนนี้เท่าที่ผมมีอยู่ในมือ

ถ้าไม่โกหก ต่อให้มีเป็น 100 กระบวนการก็ทำอะไรคุณชดไม่ได้หรอกคุณ amplepoor
อย่าเบี่ยงประเด็นเลยค่ะ ความจริงก็คือความจริงวันยังคำ

ประเด็นของผมไม่เบี่ยงเบนครับ
ประเด็นของผมคือ การกล่าวหาคนอื่นจากการอ่านหนังสือไม่แตก สร้างหายนะได้อย่างที่เห็นนี่แหละครับ

ตอนนี้ ประเด็นสองเสงี่ยมเดินมาได้หลายวันแล้ว...นอกจากบอกว่าไม่เชื่อแล้ว ฝ่ายกล่าวหามีอะไรเพิ่มเติมใหมครับ
ลงทุนหน่อยครับ.....เอาแต่กระแนะกระแหน คดีก็ไม่เดิน

ทีเสงี่ยมแรก อุตส่าห์ตามหาจนเจอในเวลา 2 วัน เสงี่ยมสองผ่านมานานแล้วนะครับ
รักจะแสวงหาความจริง ต้องลงทุนครับ

#795 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:00

ความจริง?

ความจริงหรือความเชื่อครับ

เลือดกรุ๊ป A หรือเลือดกรุ๊ป B นี่คือพิสูจน์แล้วจะได้ความจริง

นายชด"เล่าว่า" หรือ นายหมี"เล่าว่า" เรียกว่าเป็นความจริงได้หรือครับ

(ถามแบบปัญญาชนนะครับ)
  • OSR likes this
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#796 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

ยิ่งนานวัน บรรทัดฐานยิ่งตลก
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#797 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

ปล.ผมวาดรูปอยู่ครับ แวะเข้ามาอ่านคลายเครียด

#798 wewe

wewe

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:05

ประเด็นของผมไม่เบี่ยงเบนครับ
ประเด็นของผมคือ การกล่าวหาคนอื่นจากการอ่านหนังสือไม่แตก สร้างหายนะได้อย่างที่เห็นนี่แหละครับ

ตอนนี้ ประเด็นสองเสงี่ยมเดินมาได้หลายวันแล้ว...นอกจากบอกว่าไม่เชื่อแล้ว ฝ่ายกล่าวหามีอะไรเพิ่มเติมใหมครับ
ลงทุนหน่อยครับ.....เอาแต่กระแนะกระแหน คดีก็ไม่เดิน

ทีเสงี่ยมแรก อุตส่าห์ตามหาจนเจอในเวลา 2 วัน เสงี่ยมสองผ่านมานานแล้วนะครับ
รักจะแสวงหาความจริง ต้องลงทุนครับ

เสงี่ยม 2 นะเหรอ หุหุ

ใครนำมาเป็นข้ออ้างแก้ตัวก็ไปหามาเองซิคะ

ตาบใดที่ไม่หามาให้ประจักรชัดเจน

ข้อกล่าวหาก็ตกอยู่ที่คุณชดนั่นล่ะค่ะ

เราไม่เดือดร้อนหรอกนะ นั่งกระดิกเท้าสบายดีกว่าค่ะ :lol:

#799 wewe

wewe

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ปล.ผมวาดรูปอยู่ครับ แวะเข้ามาอ่านคลายเครียด

วาดรูปน่ะดีแล้วค่ะ :lol:

Edited by wewe, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

#800 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:09

วาดรูปน่ะดีแล้วค่ะ :lol:

ตอบจากข้อเท็จจริงหรือความเชื่อครับ ? :lol:

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน