Jump to content

- - - - -

ข้อเท็จจริงเรื่องสมศักดิ์เจียม เป็นเด็กซื้อโอเลี้ยง.....

• Please log in to reply
899 ความเห็นในกระทู้นี้

#801 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

ที่พวกคุณทำน่ะ ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ กล้ากล่าวหาคนอื่นว่าโกหก
โดยที่คำกล่าวหา มาจากคำพูดของเขา แต่พอเขามีคำพูดที่สองออกมา....เหอๆๆๆๆ บอกว่า พอใจที่คำแรกแระ

ที่บอกว่ากระดิกเท้าน่ะ ผมเห็นด้วยครับ เพราะพวกคุณทำแค่นั้นจริงๆ
คนอื่นมาแย้ง บอกให้เขาไปคุยกับคุณเสงี่ยม...แล้วตัวคุณ wewe ได้คุยกับคุณเสงี่ยมหรือยัง
ผมเคยถามตรงๆ อย่างนี้มาแล้ว...หวังว่าครั้งนี้ จะมองเห็นนะครับ

#802 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

ไม่ทราบว่า การเล่าถ่ายทอดความหลัง ของพระไพศาล มาเกี่ยวอะไรกับ

การโกหก ของนายชด ด้วย...?

ตามอ่านคุณแอมเปิ้ล หลายที ทำให้รู้สึก เหมือนดั่งเช่นที่นายชด ตอบไว้ ( อ่านเฉพาะสี น้ำเงิน )

ตอบไม่ตรง ครับ สิ่งที่คุณอ้างก็ไม่มีอะไรมายืนยันว่า เสงี่ยมพิมพ์ไม่เป็น ไม่ต่างไปจากที่สมศักดิ์กล่าวอ้่างในหลายๆเรื่อง

คุณเพียงใช้โวหารมาเพื่อดิสเครดิตเท่านั้น เพียงหวังสนองอคติส่วนตนและยกตนขึ้นมา นั่นก็ไม่ต่างจากสมศักดิ์อีกนั่นแหละ ทั้งที่ กลุ่มของคุณ ควรจะเกลียดสมศักดิ์ ที่เขาล่วงเกินสถาบันด้วยซ้ำ (ผมคงโกหกว่าทราบดีว่าคุณน่ะ สนับสนุนอะไร และ เคยด่าด่า กลุ่มปชป.ไว้อย่างไร) น่าเสียดายที่อัตตามาครอบงำสิ่งที่ส่วนรวม ควรร่วมมือกันต่อต้านและต่อสู้ คนที่ล่วงเกินสถาบัน

กลับมาที่คำถามผม

คุณไม่รู้จริงแน่ๆ เพราะตอบไม่ได้ และคุณก็ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ใดๆ แต่คุณเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่(เหมือนสมศักดิ์อีกแล้ว) ต่อยอดไปว่า คุณเสงี่ยม พิมพ์ไม่เป็น

หากคุณรู้จักคุณเสงี่ยมจริง และยืนยันว่าเธอพิมพ์ไม่เป็น ก็ต้องมีหลักฐาน

งั้นผมถามต่ออีกว่า คุณเสงี่ยม ทำอาหารไทยอะไร อร่อยที่สุด
ผมเชื่อว่าคุณคงไปค้นหาจากกูเกิ้ลมาตอบอีกนั่นแหละ แล้วก็ไปพบอีกว่า เธอมีร้านอาหาร

และผมก็ขอถามต่ออีกว่า เพราะอะไร เธอจึงเปลี่ยนชื่อ คุณก็คงวิ่งวุ่นไปหาข้อมูลมาเพื่อเอาชนะผมอีกเหมือนเด็กๆ

สรุปก็คือ การกล่าวอ้างที่คุณบอกว่าผมโกหก นั่นแสดงว่าคุณรู้จริง อยู่ในเหตุการณ์จริง
เมื่อเลี่ยงคำถามที่ผมถาม และเฉไฉไปอย่างอื่น โดยไม่มีหลักฐาน

คุณจะต้องเป็น โกเจ็ด

อ้อ.......ความเชื่อนั้น เป็นสิทธิของแต่ละบุคคลครับ ถ้าคุณบอกว่าไม่เชื่อ ผมจะยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันต้องมีหลักฐานมาแสดงว่าผมโกหก
ฉันใดฉันนั้น หากคุณตอบคำถามผมไม่ได้เช่นกัน ก็ไม่มีประโยชน์ใดที่จะมาอ้างว่าโกหก

.............คุณคือโกเจ็ด หรือไม่ก็ต้องบอกว่า เป็นสาวกแป๊ะแอบเนียน เพราะ คุณเลี่ยงคำถาม

อย่าหลงประเด็นไปมากกว่านี้เลย คุณแอมเปิ้ล อย่าให้คนว่าได้ว่าคุณอ่านหนังสือไม่แตก

อ่านของคุณแอมเปิ้ล แล้วไม่มีอะไรใหม่

ขอยืนกรานคำเดิม จากเรพที่โควทมา

แล้วอยากถามคุณแอมเปิ้ลเพ่ิมด้วย หวังว่าคุณจะยังคงจำได้

มารดามันเหอะ ตรรกะพิการ
ถ้าถูกหาว่าโกหก เขาต้องแก้ด้วยการเอามาให้ดู
ไม่ใช่บอกว่า ไม่เอาละ หนูจนกลางกระดาน
เอาใหม่ๆ เล่นใหม่....ฮา

- คุณหมีคอมมานโด กล่าวหา นายชด

- นายชดแก้ข้อกล่าวหา ด้วยคำว่า 2 เหงี่ยม

ไหนล่ะ หลักฐาน... ของผู้แก้ข้อกล่าวหา

หัดให้นายชดออกแรงบ้าง ... จะแก้ข้อกล่าวหาทั้งที

ต้องให้ คุณแอมเปิ้ล มาออกหน้า ยืนกระต่ายขาเดียวตั้งนานสองนาน

อุตส่าห์ไปหาเรื่องนอกประเด็น มาบิดแล้ว บิดอีก แบบนี้

คงต้องขอย้ำคำพูดนายชดฉบับย่อ ให้คุณแอมเปิ้ลดูอีกครั้ง

ตอบไม่ตรง ครับ สิ่งที่คุณอ้างก็ไม่มีอะไรมายืนยัน

คุณเพียงใช้โวหารมาเพื่อดิสเครดิตเท่านั้น เพียงหวังสนองอคติส่วนตนและยกตนขึ้นมา นั่นก็ไม่ต่างจากสมศักดิ์อีกนั่นแหละ
น่าเสียดายที่อัตตามาครอบงำสิ่งที่ส่วนรวม

คุณไม่รู้จริงแน่ๆ เพราะตอบไม่ได้ และคุณก็ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ใดๆ แต่คุณเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่(เหมือนสมศักดิ์อีกแล้ว)

อ้อ.......ความเชื่อนั้น เป็นสิทธิของแต่ละบุคคลครับ ถ้าคุณบอกว่าไม่เชื่อ ผมจะยินดี แต่หากบอกว่าโกหก มันต้องมีหลักฐานมาแสดงว่าผมโกหก
ฉันใดฉันนั้น หากคุณตอบคำถามผมไม่ได้เช่นกัน ก็ไม่มีประโยชน์ใดที่จะมาอ้างว่าโกหก

.............คุณคือโกเจ็ด หรือไม่ก็ต้องบอกว่า เป็นสาวกแป๊ะแอบเนียน เพราะ คุณเลี่ยงคำถาม

เหมือนอย่างที่คุณพยายามฝืนธรรมชาติให้ คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้ ... แต่ความจริงแล้วมันเป็นไปไม่ได้

ฉันใดก็ฉันนั้น ...
การกระแนะกระแหน มันเป็นธรรมชาติของบอร์ดสาธารณะ คุณแอมเปิ้ล ห้ามมันไม่ได้หรอก จริงไหม

เพราะแม้แต่ตัวคุณเองยังทำไม่ได้ ... อย่าบอกนะ ตั้งแต่ เข้ามาเล่นที่นี่ไม่เคยกระแนะกระแหนใคร ... (อันนี้ยังไม่รวมที่ .org นะ :lol: )

คุณแอมเปิ้ล คงใหม่มากกับบอร์ดสาธารณะละมั้ง ... ถึงได้ไม่ค่อยเข้าใจอะไรสะเลย

Edited by H-edge, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:31.

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#803 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

หึหึ

ยอมรับมาเถอะว่าหาอีกเหงี่ยมไม่เจอ เพราะหมดปัญญา
ไม่เรียกจนกลางกระดานก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้ว

เรากล่าวหาว่าทักษิณโกหก เราก็ต้องจับโกหกมันให้ได้ ไม่ว่ามันจะดิ้นไปทางใหน
นั่นหมายความว่า เราต้องมีเครื่องมือที่ครบถ้วน เหมือนประสงค์ เลิศฯ ไล่เช๊คบิลเรื่องซุกหุ้น
ไม่เห็นประสงค์จะขอหลักฐานจากทักษิณเลย

ถ้าไม่สามารถพิสูจน์ความเท็จเรื่องยัยเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์ออกมาได้ละก้อ
อย่าโพสต์ต่อเลยครับ เปลืองเว็บเปล่าๆ

ผมก็จะหยุดละ แต่ถ้ามีหลักฐานใหม่ ก็ pm มาละดัน ผมจะรีบเข้ามารับรู้ครับ

#804 wewe

wewe

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

ที่พวกคุณทำน่ะ ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ กล้ากล่าวหาคนอื่นว่าโกหก
โดยที่คำกล่าวหา มาจากคำพูดของเขา แต่พอเขามีคำพูดที่สองออกมา....เหอๆๆๆๆ บอกว่า พอใจที่คำแรกแระ

ที่บอกว่ากระดิกเท้าน่ะ ผมเห็นด้วยครับ เพราะพวกคุณทำแค่นั้นจริงๆ
คนอื่นมาแย้ง บอกให้เขาไปคุยกับคุณเสงี่ยม...แล้วตัวคุณ wewe ได้คุยกับคุณเสงี่ยมหรือยัง
ผมเคยถามตรงๆ อย่างนี้มาแล้ว...หวังว่าครั้งนี้ จะมองเห็นนะครับ

คุณเสงี่ยมแรก โทรถามตามเบอร์ที่คุณแอมเอามาวางไว้ให้

หลังจากฝ่ายที่กล่าวหาคุณชดได้แจ้งว่าคุณเสงี่ยมได้อนุญาตให้โทรถามได้ค่ะ

และก็ได้คำตอบคล้ายๆ กับที่คุณพิ้งมาเล่าค่ะ

ส่วนคุณเสงี่ยม 2 เนี่ย ก็ได้ข้อมูลตามที่คุณหนูอ้อยได้หามาให้นั่นละคะ

ซึ่งคุณหนูอ้อยก็ระบุไว้ชัดว่าหลักฐานที่คุณหนูอ้อยหามาุไม่สามารถยืนยัน

ได้ว่าคุณชดไม่ได้โกหก ซึ่งก็เห็นด้วยกับคุณหนูอ้อยว่าหลักฐานยังไม่สมบูรณ์

และคุณหนูอ้อยก็ได้แจ้งไว้อีกว่าไม่อยากให้รบกวนความเป็นส่วนตัวของคุณเหงี่ยม 2

ก็ต้องเคารพค่ะ ผลก็เท่ากับว่ายังไม่อาจซักฟอกคุณชดให้ปราศจากข้อกล่าวหาได้

ถ้าคุณชดจะละเลยก็เป็นเรื่องของคุณชด

Edited by wewe, 22 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:55.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#805 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:16

*
POPULAR

คือ..ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่เข้าข้างใคร ผมตัวคนเดียวเหมือนชื่อล็อกอินแหละ
และผมก็ไม่ได้อยากมีเรื่องกับใครด้วย หากผมจะล่วงเกินใครไปก็ขออภัยล่วงหน้า

คือผมสงสัยจริงๆ นะครับว่าในกระทู้นี้ "มีกี่ท่านที่โทรไปหาคุณการะเกดเหมือนคุณเดวิล"
(ไม่นับคุณหมีนะครับเพราะเขาเป็นโจทย์ที่กล่าวหาคุณชด) ส่วนตัวผมไม่ได้โทรไป
และผมเชื่อว่าหลายๆ ท่านในกระทู้นี้ก็คงไม่ได้โทรไปเหมือนผมแต่ก็เชื่อว่าคุณเดวิล
เธอโทรไปแล้วสอบถามได้ความว่างั้นจริง

ทีนี้ต่อมามีเรื่อง " 2 เสงี่ยม" ตอนคุณชดบอกว่ามี 2 คนเหมือนหลายท่านตั้งธงไว้ก่อน
ว่าคุณชดต้องโกหกเพื่อเอาตัวรอดอีกแน่ จนคุณหนูอ้อยเธอไปสืบมาจนได้ความว่า
"มี 2 เสงี่ยมจริง" ซึ่งตรงนี้ผมเองก็ไม่ได้ไปสืบต่อตามลายแทงที่คุณหนูอ้อยเธอให้ไว้
แต่ผม (และน่าจะมีหลายท่าน) เชื่อว่าสิ่งที่เธอพิมพ์ในกระทู้นี้เธอพูดจริง

มาถึงคำถามครับ สำหรับท่านที่ฟันธงว่าคุณชดโกหกแต่ไม่ได้โทรไปหาคุณการะเกดเอง
"ทำไมคุณเลือกที่จะถึงเชื่อคุณเดวิลว่าเธอโทรไปจริงแต่เลือกที่จะไม่เชื่อเรื่องที่คุณหนูอ้อย
เธอไปสืบมา"

ผมยอมรับว่าตัวเองก็คงเป็นแบบที่คุณแอมว่าคือ "อยากรู้แต่ไม่ลงแรง" จึงอาศัยอ่าน
เอาจากสิ่งที่อยู่ในกระทู้ที่ผ่านๆ มาแล้วปะติดปะต่อกัน (แต่กระทู้ในบอร์ดเก่าไม่ได้อ่าน)
ผมไม่รู้จักทั้งคุณเดวิลและคุณหนูอ้อยเป็นการส่วนตัว สิ่งที่ทำให้ผมเชื่อเธอทั้งคู่มีแต่
เครดิตที่ผมให้ไว้โดยอนุมานเธอไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทั้งคุณหมีและคุณชด
จึงไม่น่าจะโกหกก็เท่านั้น

หากท่านที่เลือกจะเชื่อคุณเดวิลโดยไม่เชื่อคุณหนูอ้อยมีคำอธิบายดีๆ โปรดอธิบาย
ให้ผมเข้าใจด้วยเถอะครับเพราะผมจนด้วยเกล้าจริงๆ หากไม่มีเหตุผลดีๆมันจะไม่เป็นการ
"เลือกเชื่อเฉพาะสิ่งที่อยากจะเชื่อ" หรือ?

แต่หากมีท่านอื่นที่โทรไปหาคุณการะเกดอีกช่วยแสดงตัวออกมาแล้วเล่าข้อมูลที่ได้มา
ประกอบด้วยก็ดีนะครับเพื่อเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านอื่นๆ จะได้มีข้อมูลประกอบการพิจารณามากขึ้น :)

ปล. เพื่อนๆ พี่ๆ กันทั้งนั้นถกเกียงกันฉันท์มิตรเถอะครับอย่าถึงกับเอาเป็นเอาตายกันเลย :D
ปล. 2 ผมเผื่อใจไว้ว่าทางออกของเรื่องนี้อาจเป็นช้อยส์ 3 "ทุกคนไม่ได้โกหกแต่เข้าใจไม่ตรงกัน"
คงไม่มีใครเฉลยความจริงได้นอกจากบุคคลในเหตุการณ์เอง :mellow:
ปล. 3 สำหรับผมไม่ว่าเรื่องจะออกมาเป็นยังไง หงอกเจียมก็ยังคงเลวที่สุดเพราะปัจจุบันมันยังคง
ทำชั่วอย่างต่อเนื่อง -_-

#806 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

มาคุยเรื่องอ่านหนังสือไม่แตกกันต่อ ระหว่างรอคำตอบคุณ wewe ที่ไล่คนอื่นให้ไปคุยกับคุณการะเกด แต่ตัวเองไม่ยักจะโทรไปคุย

ถ้าคนอ่านหนังสือแตก จะต้องสงสัยว่า เด็กพยาบาลมหิดล มายุ่งอะไรกับเด็กธรรมศาสตร์
สมศักดิ์ทำงานให้อมธ. อันนี้คงไม่มีใครเถียง ถ้าเขาไปซื้อโอเลี้ยงให้รุ่นพี่ระหว่างทำกิจกรรมจริง รุ่นพี่นั้นน่าจะอยู่ธรรมศาสตร์หรือมหิดลล่ะ
แล้วถ้ามีความรู้เกี่ยวกับการเคลื่อนไหวของนักศึกษา ก็ควรจะรู้ว่า ต่างสถาบันต่างเคลื่อนไหวเป็นอิสระ
มีตัวอย่างว่า ตอนที่แกนนำตกลงใจปักหลักชุมนุม หมอมิ้งค์เรียนอยู่มหิดลไม่ทราบเรื่อง พาน้องๆ ออกต่างจังหวีด โดนด่าว่าไม่เสียสละ

ธรรมชาติของการเคลื่อนไหวนั้น มักจะตั้งต้นที่ธรรมศาสตร์ แม้แต่สุธรรม แสงประทุมเป็นเลขาศูนย์นิสิตและเป็นเด็กนิติ จุฬา ก็ไม่ใช่ตึกสจม. เป็นกองบัญชาการ เพราะในยุคนั้น ธรรมศาสตร์ปล่อยให้นักศึกษามีอิสระมากกว่าทุกที่ และยังอยู่ติดสนามหลวง พื้นที่สำคัญของการชุมนุม
กิจกรรมต่างๆ จึงรวมศูนย์อยู่ที่นั่น โดยที่มหิดลหรือเกษตรศาสตร์ จะแยกไปทำของตัวเอง เพราะอยู่ไกลออกไปมาก
ที่นายชดบอก คือยัยเหงี่ยมเป็นพี่เลี้ยงไอ้หัวโตสมศักดิ์...หมายความว่าไกล้ชิดกัน คงไม่สามารถซื้อโอเลี้ยงที่ท่าพระจันทร์แล้วเอาไปส่งที่มหิดล
หรือพี่จากมหิดล มาท่าพระจันทร์ประจำ เพื่อให้ไอ้น้องซื้อโอเลี้ยงให้

ท่านคงไม่รู้หรอกว่า จากมหิดลมาต้องเดินกันขาลากจึงจะมาเจอป้ายรถเมล์ที่ซีอาโต้ถึงจะมาสนามหลวงซึ่งไม่ได้จอดฝั่งธรรมศาสตร์นะ จอดที่โรงละครแห่งชาติ ไม่ต้องพูดถึงเกษตรเลย แทบจะเป็นอีกจังหวัดทีเดียว แต่จากจุฬาไปสนามหลวงในช่วงนั้น สะดวกเพียงใด ไปทางหัวลำโพงก็ได้ หรือไปทางสะพานกษัตริย์ศึกก็ได้ ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ถึง

อืมมม์ ถ้าผมได้คุยกับคุณการะเกด ผลคงออกมาต่างจากคุณหมี
คิดๆ ไปแล้ว หาเงินเติมโทรศัพท์ดีกว่า จะได้คุยตลบหลังแก๊งอ่านหนังสือไม่แตกซะหน่อย

ปล
เพิ่งเห็นคอมเม้นท์คุณ wewe
ตกลงไม่ตอบเรื่องโทรไปคุยกับคุณเสงี่ยมหรือเปล่าใช่ใหมครับ
ขออภัย ตัวโตหน่อย เกรงว่าเธอจะไม่เห็น

#807 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:35

- เหมือนอย่างที่คุณพยายามฝืนธรรมชาติให้ คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้ ...

I hope you did not mean to include me in this post of yours. You probably mean several people but since I'm also one that has the conclusion similar to K.Amplepoor, I took that as you included me in "คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว".

I do not know K. Amplepoor. I do not know anybody in this board. I dont have any background or link with any people here. So I hope you did not mean to include me in your accusation of being in the know with K. Amplepoor.

Just want to get that straight.

Edited by วันศุกร์, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:37.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#808 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

*
POPULAR

ผมมาขอออกตัวด้วยอีกคน ว่าถ้าล่วงเกินผู้ใดขออภัยจริงๆครับ รู้สึกตัวว่ายิ่งเล่นก็ยิ่งเหมือนเป็นตัวยุแหย่
และขอฝากคำพูดจุดยืนของผมที่อาจจะเป็นประโยชน์

ไม่รู้ว่าใครคิดเหมือนผมบ้างว่า ผมไม่ได้ใส่ใจกับข้อเท็จจริง 10 บรรทัดหลอกครับ อยากจะบอกด้วยว่าใครก็ตามที่สืบค้นวนเวียนอยู่เรื่องแค่นั้น สำหรับผมแล้วผมว่าค่อนข้างจะน้ำหนักน้อยไปครับเป็นความพยายามที่เหนื่อยเปล่าสำหรับจะให้ใครมาตัดสินคนๆหนึ่ง เสียมากกว่าได้ครับ ผมมีเหตุผลและแนวคิดของผม และเชื่อว่าคนอื่นๆก็คงมีแนวคิดของตัวเอง ต่อให้นายชดออกมาบอกว่าโกหกต่อให้เรียกร้องขอให้นายชดขอโทษ แต่ข้อเท็จจริง นอกเหนือจาก10บรรทัดนั้นก็ยังต้องอาศัยติดตามนายชดต่อไปครับ เพราะเป็นคำบอกเล่า เป็นเบาะแส เรื่องจริงเรื่งแต่งเติมใส่สีก็น่าจะมีเหมือนกับสื่อทุกชนิดทุกประเภท ตรงไหนเป็นสาระสำคัญตรงไหนเป็นชวนเชื่อ ผมไม่ยอมเชื่อไปตามคำพูดที่ว่า ถ้า 10บรรทัดรั้นโกหกแล้วสรุปว่าคำบอกเล่าทั้งหมดเป็นโกหก ใช้มาตรฐายนเดียวกันครับเวลาที่ฟังข่าวเช่นนักอ่านข่าว(ไม่เอ่ยชื่อ) แกนนำเหลืองแดง นายก ผู้นำฝ่ายค้าน เพื่อน พ่อ แม่
บอร์ด
ผมขอโทษ ผมพูดเหมือนไม่ลงแรงแล้วเหมือนบั่นทอนเพื่อนผู้ซีเรียส ผมมาบอกเพื่อว่า ยังให้เกียรติติดตามทุกท่านโดยจะไม่รบกวนครับ

#809 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

- เหมือนอย่างที่คุณพยายามฝืนธรรมชาติให้ คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้ ...

I hope you did not mean to include me in this post of yours. You probably mean several people but since I'm also one that has the conclusion similar to K.Amplepoor, I took that as you included me in "คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว".

I do not know K. Amplepoor. I do not know anybody in this board. I dont have any background or link with any people here. So I hope you did not mean to include me in your accusation of being in the know with K. Amplepoor.

Just want to get that straight.

ต้องบอกว่า ประโยคสีแดงนี้ แสดงตัวตนทุกอย่างของกลุ่มได้หมดจดจริงๆ
นึกไม่ถึงว่า คนเราจะสร้างเรื่องหลอกตัวเองได้ขนาดนี้
ทีแรกก็ไม่อยากตอบ เพราะผมได้ประโยขน์เต็มๆ ที่ได้รู้ระดับจริยธรรมของฝ่ายโต้แย้ง
แต่ในเมื่อมีผู้เดือดร้อน ก็ค้องออกมายืนยันว่า ที่ตัวแดงออกมานี่ เป็นการคิดไปเองทั้งนั้น
- เหมือนอย่างที่คุณพยายามฝืนธรรมชาติให้
คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้ .

ในกระทู้นี้ ผมได้คุยหลังไมค์กับนายชดสองสามครั้ง แกบอกขอโทษที่ทำให้ผมต้องวุ่นวายกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง....
ผมไม่จำเป็นต้องให้ใครมาช่วย เพราะผมอยู่ในสถานะที่จะตรวจสอบข้อมูลที่นายชดโพสต์ได้อย่างปราศจากข้อสงสัย ถ้าต้องการ

ต้องขอโทษสมาชิกที่โดนป้ายสีจากคำพูดนี้ด้วยครับ
และรู้สึกละอายแทน ที่ต้องมาเสวนากับคนจิตใจเยี่ยงนี้

#810 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:05

ต้องบอกว่า ประโยคสีแดงนี้ แสดงตัวตนทุกอย่างของกลุ่มได้หมดจดจริงๆ
นึกไม่ถึงว่า คนเราจะสร้างเรื่องหลอกตัวเองได้ขนาดนี้
ทีแรกก็ไม่อยากตอบ เพราะผมได้ประโยขน์เต็มๆ ที่ได้รู้ระดับจริยธรรมของฝ่ายโต้แย้ง
แต่ในเมื่อมีผู้เดือดร้อน ก็ค้องออกมายืนยันว่า ที่ตัวแดงออกมานี่ เป็นการคิดไปเองทั้งนั้น
- เหมือนอย่างที่คุณพยายามฝืนธรรมชาติให้
คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้ .

ในกระทู้นี้ ผมได้คุยหลังไมค์กับนายชดสองสามครั้ง แกบอกขอโทษที่ทำให้ผมต้องวุ่นวายกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง....
ผมไม่จำเป็นต้องให้ใครมาช่วย เพราะผมอยู่ในสถานะที่จะตรวจสอบข้อมูลที่นายชดโพสต์ได้อย่างปราศจากข้อสงสัย ถ้าต้องการ

ต้องขอโทษสมาชิกที่โดนป้ายสีจากคำพูดนี้ด้วยครับ
และรู้สึกละอายแทน ที่ต้องมาเสวนากับคนจิตใจเยี่ยงนี้

I actually didnt care. But after re-reading, it sounded like he meant anybody who has the same idea with you, know you and came out to post under your control.

Not trying to be disrespecting to you in anyway. Just wanted to make sure he know I'm my own individual.

And I'm sure other people who think as I am or differently, are their own individual and didnt get 'selected' by anybody to participate in this topic.

I hate being accuse of conspiracy -_-

Edited by วันศุกร์, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:06.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#811 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:47

I hate being accuse of conspiracy -_-

some one did....
but not me, i've just follow the clues

anyway some of you cmments were far better than me...ha ha

#812 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:37

นี่ก็เป็นความเชื่อสินะ

( อ่านแล้วเชื่อว่าเป็นการพยายามแยกปลาออกจากน้ำ )

ผลย่อมเกิดจากเหตุ
ถ้าไม่โกหก ต่อให้มีเป็น 100 กระบวนการก็ทำอะไรคุณชดไม่ได้หรอกคุณ amplepoor
อย่าเบี่ยงประเด็นเลยค่ะ ความจริงก็คือความจริงวันยังคำ

นี่ก็ความเชื่อ

ถ้าเป็นทีหลัง แถมยังเป็นการคาดคะเน หรือการสันนิษฐานของคุณ ๆ เอง (ผมจำไม่ได้ว่า naichod เคยอธิบายการใช้คำพูดของตัวเองไว้ตรงไหนรึเปล่า) ผมว่าป่วยการที่พวกคุณจะพยายามช่วย naichod ครับ

เพราะเขาจะคิดเหมือนคุณ ๆ หรือมีเจตนาในการใช้คำพูดเหมือนที่พวกคุณพยายามตีความรึเปล่า ผมก็ยังไม่รู้เลย

เป็นเรื่องคาดเดากันไปทั้งนั้น

สิ่งที่พวกคุณหยิบยกขึ้นมา มีแต่จะกลายเป็นประเด็นใหม่สำหรับ naichod

นั่นคือ naichod มีปัญหาในการสื่อสารภาษาคน

นี่ก็ ความเชื่อ ตัวเองยังไม่รู้ข้อเท็จจริงเลยด้วยซ้ำ แต่ด่าเค้าเต็มปากเต็มคำ

ยิ่งแสดงอาการขนาดนี้ แล้วบอกว่ามาจาก 10 บรรทัด ที่ตัวเอง เชื่อ

ยิ่งตลกมาก ไม่เชื่อว่าเค้าพูดจริง แต่เลือกเชื่อว่าเค้าโกหก จากคำของคนที่ตัวเองเชื่อว่าโกหก
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#813 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:55

อันนี้ผมหลังไมค์ไปหาคุณแอมครั้งเที่สองตั้งแต่เล่นบอร์ดนี้

(ครั้งแรกน่าจะเป็นส่ง ส.ค.ส. รูปวาดในหลวงไปให้ ถ้าจำไม่ผิด)

เป็นเนื้อหาที่แปะเปิดเผยเหมือนที่ผมแปะที่บอร์ดหน้า

เนื้อหาคุณแอมตอบมาก็ไม่ต่างจากในกระทู้ ผมขอมาแปะละกัน(คุณแอมคงไม่ว่า)

แปะให้ดู เดี๋ยวจะเชื่อกันไปว่าผมไปนั่งสุมหัววางแผนอะไรแบบนั้น

หลังจากส่งหลังไมค์แล้วผมก็ชิ่งไปนั่งวาดรูปสีน้ำทำกิจกรรมเล็กๆ
แต่ก็เข้ามาอ่านเรื่อยๆ จนเห็นข้อมูลใหม่เรื่องเหงี่ยมคนที่ 2

Sent 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

ผมเข้ามาโดยว่าไปตามเนื้อหากระทู้นี้และกระทู้เก่า
แค่ 2 กระทู้เท่านั้น โดยไม่มีอคติกับใคร

สรุปว่าเป็นการรวมหัวกำจัด ลุงชด ที่มีคดีความติดตัวเรื่องโกหกต่างกรรม ต่างวาระ
โดยไม่ให้เหลือที่ยืนในสังคมบอร์ดเสรีไทยนี้
และทุกครั้งลุงชดแกคงใช้วิธีเดียวกันนี้เอาตัวรอดมาโดยตลอด
ที่ผมเข้าใจคือ ทุกครั้งก็ไม่สามารถหาหลักฐานมาแก้ผ้าแกได้สักที
แต่คราวนี้เป็นโอกาสดีที่มีพยานบุคคลมายืนยันว่าแกโกหก
.. (เดาล้วนๆ)
ยิ่งเห็นคุณ H..คุณ... เข้าไปโจมตีMODกระทู้ข้างบน
ยิ่งรู้สึกว่ามันไม่ใช่แค่เรื่องถามหาความยุติธรรมธรรมดา
ไม่ใช่แค่ 10 บรรทัดนี้ แต่รู้สึกมันจะเป็นบัญชีสะสม
ถึงว่าทำไมออกอาการเหมือนอยากปิดซอยเลี้ยงกันนัก
ดีดดิ้นกันจนเสียจริต ทับถมกันจนเกินงาม

ถ้ามันซับซ้อนขนาดนี้ ผมชิ่งเลยละกัน

Sent 10 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

เมื่อวานที่บ้านเจอพายุ สายโทรศัพท์ขาด เลยหายไปทั้งวัน ขอประทานโทษด้วย
ตอนนี้ยังไม่ได้อ่านความเห็น ตอบพีเอ็มก่อน

1 เจตนามันสะท้อนในคำพูดครับ นายชดต้องการแฉสมศักดิ์ แต่นายหมีต้องการแฉนายชด
2 นายชดรู้ว่าตัวเองเป็นเป้า ก็เลยขุดหลุมดักไว้รอบตัว ด้วยเรื่องยัยเหงี่ยมกับคุณเสงี่ยม
3 ผมไม่รู้จักทั้งสองฝ่าย แต่นายชดคุยกับผมมาหลายปีแล้ว นายหมีไม่เคยคุยกันเลย
4 นายหมีตกหลุมพราง.....

จบข่าวครับ
เรื่องอื่นก็ว่ากันโอกาสอื่น แต่คดีสมศักดิ์เป็นเด็กส่งโอเลี้ยงนี่
นายชดทำให้ผมเจอความจริงหลายมุมเลยแหละ

อย่ายึดถืออะไรเป็นจริงเป็นจังเกินไปครับ มองประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลัก

มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#814 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:00

*
POPULAR

ช่วงที่มีเรื่อง 10 บรรทัดนี้ เป็นช่วงผมกำลังของขึ้นหาทางตอบโต้หงอกเจียม
ที่มันเที่ยวไปซ่าตามเพจต่างๆในเฟสบุ๊ค เที่ยวไปตั้งคำถาม+แดกดันกับสถาบันฯที่ผมรัก
เลยเข้าไปอ่านในกระทู้เรื่องหงอกเจียมเพื่อหาข้อมูลไปโต้แย้งมัน
จนมาเจอปัญหาเรื่อง 10 บรรทัดเนี่ยแหละ

ทำให้งงมากๆว่า ทำไมเดือดร้อนอะไรกันนัก
ทั้งๆที่ไม่เห็นจะมามีส่วนร่วมอะไรกับกระทู้นั้นกันมาก่อนเลย
เค้ากำลังหาทางตอบโต้หงอกเจียมกัน อยู่ๆก็มาโวยวายกลางกระทู้
ใครกำลังเสียประโยชน์ ใครกำลังได้ประโยชน์ ผมไม่อาจตัดสิน

งานนี้หงอกเจียม...นั่งบนภู

#815 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:26

some one did....
but not me, i've just follow the clues

anyway some of you cmments were far better than me...ha ha - Thanks!!!!! :D

อันนี้ทราบคะ พอดีไม่ได้ตั้งใจเขียนอันนี้ให้เชื่อมกับคำตอบที่เขียนถึงคุณ แต่ถ้าเขียนไม่ชัดเจนก็ขอโทษด้วยนะคะ เป็นคำบอกเล่า ถึงคุณ H คะ เขียนสับไปสับมา ขอโทษที่ให้งงนะคะ

ตอนนี้อยู่บ้าน เลยพิมพ์ไทยได้คะ ไม่ถนัดคะ แต่พิมพ์ได้ -_-

Edited by วันศุกร์, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:34.

#816 Gop

Gop

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 08:30

ผมขอพักการพิจารณาส่วนของผมไว้ก่อนก็แล้วกัน

อยากกลับไปอ่านอะไรให้ทั่วถึงขึ้น แล้วจะกลับมาแสดงความคิดเห็นต่อนะครับ

ปล. ใครคิดอย่างไรไม่ทราบ ผมไม่เคยอยู่ฝ่ายไหนทั้งสิ้น ถ้าจะมีฝ่าย ผมอยู่ฝ่ายเดียวกับคุณดราม่า ไปหาเองนะครับ ว่าคุณดราม่าอยู่ฝ่ายไหน ผมอยู่ฝ่ายนั้นเสมอ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#817 wewe

wewe

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:15

มาคุยเรื่องอ่านหนังสือไม่แตกกันต่อ ระหว่างรอคำตอบคุณ wewe ที่ไล่คนอื่นให้ไปคุยกับคุณการะเกด แต่ตัวเองไม่ยักจะโทรไปคุย
.............
...........

ปล
เพิ่งเห็นคอมเม้นท์คุณ wewe
ตกลงไม่ตอบเรื่องโทรไปคุยกับคุณเสงี่ยมหรือเปล่าใช่ใหมครับ
ขออภัย ตัวโตหน่อย เกรงว่าเธอจะไม่เห็น

ตอบไปตั้งแต่ เวลา 23.51 แล้วคะคุณ amplepoor

ก่อนจะพิมพ์อะไรควรตรวจสอบให้ดีก่อนนะคะ :lol:

กรุณาแก้ไขคำพูดด้วยค่ะ

ปล. หากไม่มีอะไรใหม่ ก็ขอหยุดให้ความเห็นในกระทู้นี้ไว้แค่นี้ก่อนนะคะ
ยังมีงานเพื่อนชาติบ้านเมืองที่ต้องทำอีกมากมายเหมือนกันค่ะ

Edited by wewe, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:17.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#818 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ตอบไปตั้งแต่ เวลา 23.51 แล้วคะคุณ amplepoor
--------
อ้อ เห็นแล้วครับ ขออภัยที่อ่านไม่ทั่วถึง
ความจริงผมอยากจะถามต่อ แต่ในเมื่อจะไม่คุยก็หยุดก็ดีครับ

#819 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

*
POPULAR

ขอแสดงความ "ชัดเจน" ส่วนตัวอีกครั้งครับ

1. เชื่อโดยบริสุทธิ์ใจตามหลักฐานที่ปรากฎว่าคุณเสงี่ยม(การเกด) กับยัยเหงี่ยม เป็นคนละคนกัน
และไม่รู้สึกเสียใจใดๆแม้แต่นิดเดียว หากความเชื่อนี้จะผิด

2. เชื่อโดยบริสุทธิ์ใจโดยมีหลักฐานทั้งประจักษ์พยาน และพยานต่างๆว่า
คนอย่างอาจมสมศักดิ์ พูดเท็จสม่ำเสมอ เพื่อหวังโจมตี สถาบัน อันเป็นที่รักยิ่ง

3. เชื่อโดยบริสุทธิ์ใจว่าอาจมสมศักดิ์ เป็นคนเลวมากที่สุดคนหนึ่งในประเทศ
ในฐานะผู้ทำลายความมั่นคงของชาติ ที่ปกครองในระบอบประชาธิปไตย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ใช้คำเท็จโจมตีกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธราชธรรม ซึ่งตลอดเวลา มีแต่ประชาชนในดวงใจของพระองค์

3. แปลกใจว่าทำไมสมาชิกมาติดอยู่กับบ่วงเรื่อง "นายชดโกหก" ทั้งๆที่เป็นแค่เศษกระพี้ของเรื่องราว แล้วหยุดสนใจการตีแผ่ความเลวของอาจมสมศักดิ์ ???

4. การตีแผ่เรื่องนายชด กับการตีแผ่เรื่องอาจมสมศักดิ์ เรื่องใดสำคัญกว่า เพราะดูราวกับว่าสมาชิกบางท่าน
เล่นนายชดอย่างเดียว ไม่สนใจเล่นสมศักดิ์เลย ลองเปรียบเทียบจำนวนการโพสระหว่าตีแผ่สมศักดิ์ กับตีแผ่นายชดก็จะเห็นความแตกต่างกันอย่างชัดเจน หรือบางคนอาจเป็นไปในทางเดียว

ซึ่งอาจทำให้หลายๆท่าน อาจเข้าใจผิด และตีความได้ว่าแอบเนียนมาเป็นทนายแก้ต่างให้สมศักดิ์

5. บ่วงคำโกหกที่ติดอยู่ในใจ เพื่อรักษาความมีคุณธรรมประจำใจของหลายๆท่าน
จนสะบัดบ่วงนี้ไม่หลุด และอาจปิดตา ไม่รับรู้เรื่องราวใดๆเพิ่มเติม แล้วยึดติดกับธงที่ตั้งไว้ ควรแล้วหรือ ???

มั่นใจแล้วหรือว่าตัวเองไม่เคยโกหกใดๆ แม้แต่ครั้งเดียวในช่วงชีวิตที่ผ่านมา...???

ตอนที่อาจมสมศักดิ์ โกหกคำโต ด้วยความชั่วร้าย ท่านทำอะไร เหมือนกับที่กระทำต่อนายชดหรือไม่

ไม่ได้แย้งว่าการโกหก เป็นเรื่องดี และไม่สนับสนุน แต่ลองมองให้ลึกกว่ามิติที่จับต้องได้

"คนโกหกไม่ทำชั่วอื่นไม่มี"

แล้ว หมอที่ต้องโกหกผู้ป่วยให้รู้สึกสบายใจ ว่าไม่เป็นไร ก่อนจะหมดลมหายใจสุดท้าย ชั่วหรือไม่ ???

บิดาที่พร่ำสอนบุตรให้ทำดี โดยโกหกว่า หากทำเลวแล้วจะโดนยักษ์หักคอ ชั่วหรือไม่ ???

บุตรที่ต้องโกหกว่าใช้ชีวิตอย่างสุขสบายเป็นปกติ เพื่อความสบายใจของบิดามารดา ทั้งๆที่ชีวิตแสนลำบากยากแค้น ชั่วหรือไม่ ???

ไม่ขอชี้แนะให้สมาชิกเห็นด้วย แต่ขอวิงวอนให้พิจารณาในมุมที่กว้างขึ้น ครับ

6. ผมมี อิสระในความคิด และไม่รู้จักใคร เป็นการส่วนตัว ในเสรีไทย

7. ต่อให้มีใครเอาปืนไปยิงกบาล อาจมสมศักดิ์ ผมก็จะไม่ตำหนิ แม้แต่คำเดียว...

Edited by ศรอรชุน, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:34.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#820 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:43

*
POPULAR

ดิฉันอ่านข้อความของคุณ H-edge แล้วเหวอมาก

การที่ดิฉันแสดงความเห็นไปในทางที่เป็นบวกกับนายชด กลับกลายเป็นว่าดิฉันเป็น คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้

ขอบอกว่า ดิฉันมีความคิดเป็นของตนเอง จะผิดจะถูกดิฉันก็รับผิดชอบในความเห็นของตนเอง คุณแอมไม่ได้เลือกสรรดิฉันมา และถึงคุณแอมเลือกสรรดิฉัน คิดหรือว่า ดิฉันจะยอมเป็นเครื่องมือของใคร
คุณค่าในตัวตนของดิฉัน ดิฉันภาคภูมิใจ ไม่จำเป็นต้องลดตัวเป็นผู้ถูกเลือกสรร เพื่อมาแก้ต่างให้กับคนที่ดิฉันไม่รู้จัก และได้รับการกระแนะกระแหนเป็นสิ่งตอบแทน

อันที่จริงแล้ว ดิฉันคาดการณ์ไว้ว่าตัวเองจะต้องโดนข้อกล่าวหาเช่นนี้ ในตอนแรกดิฉันจึงไม่ได้โพสต์อะไร เป็นเพียงคนมุงดูที่คันมือยิบๆอยากแสดงความเห็น แต่เพราะช่วงที่กระทู้ร้อนแรง มอดล็อคเป็นระยะๆ ดิฉันเกรงว่าถ้าไม่โพสต์ความเห็นของตัวเอง กระทู้ถูกล็อคไป ก็น่าเสียดาย จึงโพสต์ความเห็น 4 ข้อ ลงไป หลังจากนั้น ดิฉันก็โดนสมาชิกบางท่านกระแนะกระแหนแบบลอยๆ โดยเฉพาะ เรื่องน้ำหนักมือในการวาดภาพเพื่อโรเนียว ดิฉันจึงตัดสินใจหยุดเข้า สรท ไป 1 สัปดาห์

กลับมาอีกครั้ง คราวนี้ดิฉันกลายเป็น ผู้ถูกเลือกสรรไปเสียแล้ว เหอ เหอ
แต่ถ้าสังเกตให้ดี อ่านให้ครบถ้วน ดิฉัน ไม่เคยฟันธงว่านายชดโกหก และก็ไม่เคยฟันธงว่านายชดเล่าเรื่องจริง
ดิฉันบอกแต่ว่า "มีความเป็นไปได้" ที่จะมี 2 เสงี่ยม ด้วยข้อสังเกตที่ดิฉันยกมา
ซึ่งต้องพิสูจน์ตัวตนของ "ยัยเหงี่ยม" ว่า match กับเรื่องราวที่นายชดเล่า จึงสามารถสรุปฟันธงได้ว่าจริงหรือเท็จ

ที่ดิฉันไม่ชอบใจเลยคือความคิดของบางท่านที่วาง position คนที่เห็นแตกต่างว่าเป็นศัตรู
ดิฉันเคารพความเห็นของทุกท่าน ดิฉันโต้แย้งในเนื้อหา แสดงจุดสังเกตของเรื่องราว ไม่พยายามสร้างความขัดแย้ง ใช้ถ้อยคำสุภาพ
เพราะดิฉันเห็นว่า สมาชิกส่วนใหญ่ที่นี่เป็นมิตรของดิฉัน
และทุกวันนี้ ถึงเวลานี้ก็ยังเป็นมิตรอยู่

แก้ไขเน้นคำ

Edited by asawinee, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:44.

#821 asawinee

asawinee

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

พวกท่านที่พยายามถอดรหัสข้อความ naichod ทั้งหลายครับ

ผมถามง่าย ๆ นะ

ท่านถอดรหัสได้ความเช่นนั้น ณ เวลาที่หมีคอมมานโดกับ naichod กำลังสนทนากัน

หรือมาถอดรหัสได้ทีหลัง

ถ้าเป็นทีหลัง แถมยังเป็นการคาดคะเน หรือการสันนิษฐานของคุณ ๆ เอง (ผมจำไม่ได้ว่า naichod เคยอธิบายการใช้คำพูดของตัวเองไว้ตรงไหนรึเปล่า) ผมว่าป่วยการที่พวกคุณจะพยายามช่วย naichod ครับ

เพราะเขาจะคิดเหมือนคุณ ๆ หรือมีเจตนาในการใช้คำพูดเหมือนที่พวกคุณพยายามตีความรึเปล่า ผมก็ยังไม่รู้เลย

เป็นเรื่องคาดเดากันไปทั้งนั้น

สิ่งที่พวกคุณหยิบยกขึ้นมา มีแต่จะกลายเป็นประเด็นใหม่สำหรับ naichod

นั่นคือ naichod มีปัญหาในการสื่อสารภาษาคน

ตอนที่คุณหมีกับคุณชดโต้ตอบกัน ดิฉันยังไม่ปักใจไปทางใด

เมื่อคุณ Pinkdevil แสดงหลักฐานตัวตนของคุณเสงี่ยมการะเกด ใจดิฉันก็เอนเอียงไปทางคุณ Pinkdevil เชื่อว่า นายชดโกหก
เพราะหลักฐานแน่นหนา
แต่ดิฉันฟันธงเช่นนั้นไม่ได้ เพราะ....

ดิฉันอ่านกระทู้ลูกจีนเนรคุณได้ช้ามาก มีเรื่องราวในอดีตและความรู้มากมายที่ดิฉันไม่เคยทราบมาก่อน สิ่งที่ดิฉันอ่านแล้วเข้าใจง่ายคือข้อความของนายชดที่โพสต์ลงใน rep ต่างๆ เพราะเป็นการบอกเล่าเรื่องราว มิใช่ทฤษฎี หรือแนวลัทธิตะวันตก ที่ต้องทำความเข้าใจ

นายชดมีความคงเส้นคงวาในการใช้ภาษา คำที่ใช้เรียกบุคคลซึ่งมีระดับความสัมพันธ์ใกล้ไกลต่างกัน มีความแตกต่างอย่างเป็นระบบดังที่ดิฉันเคยตั้งข้อสังเกตถึงการเรียก เพื่อนว่า "ยัยเหงี่ยม" "เสงี่ยม" "เหงี่ยม"
แต่ไหง ข้อความที่นายชดตอบโต้่กับคุณหมี จึงมี "คุณเสงี่ยม" ซึ่งบอกระดับความสัมพันธ์ที่ห่างออกไป
เหมือนที่นายชดเรียก "บวร ยสินทร" ว่า "คุณบวร"
มันพิลึก!!!
ยิ่ง สรรพนามบุรุษที่สาม แทนตัว ยิ่งบอกถึงนัยยะความแตกต่างของบุคคล
"ยัยเหงี่่ยมมันถนัดพิมพ์"
"หากคุณรู้จักคุณเสงี่ยมจริง และยืนยันว่าเธอพิมพ์ไม่เป็น ก็ต้องมีหลักฐาน"

จู่ๆนายชดจะมายกย่องเพื่อนโดย
  • จากที่เคยเรียกชื่อเฉยๆ ก็มี "คุณ" นำหน้าขึ้นมาทันใด
  • ที่ใช้สรรพนามบุรุษที่สามว่า "มัน" (แบบที่เรียกสมศักดิ์เจียมว่า "มัน" เช่นกัน) กลายเป็น "เธอ" ซึ่งสุภาพกว่า

ข้อขัดแย้งนี้ ทำให้ดิฉันต้องไปทบทวนความเห็นของนายชดทั้งหมดในกระทู้ลูกจีนเนรคุณ (ซึ่งกินเวลานานมาก)
และก่อเกิดเป็นข้อสังเกต 4 ข้อที่ได้เคยโพสต์ไป

ในข้อความที่คุณ Gop ยกมา มีอีกคำที่ดิฉันสังเกตเห็นคือ
"โกเจ็ด"
นายชดไม่ได้กล่าวหาคุณหมีว่า "โกหก"
คำว่า โกหก หมายถึง เรื่องราวไม่จริง
นายชดคงทราบดีว่า คุณหมีรู้เรื่องคุณเสงี่ยมการะเกดจริง
จึงไม่ได้ใช้คำว่า "โกหก" แต่นายชดเลี่ยงไปใช้โกเจ็ดแทน
เพราะอะไร ลองกลับไปอ่านใหม่ แล้วคิดกันดู

ส่วนที่ว่านายชดคงมีปัญหาเรื่องการสื่อสารภาษาคน
ถ้ากลับไปอ่านความเห็นทั้งหมดของนายชดในกระทู้ลูกจีนเนรคุณ
รวมทั้งการตอบคำถามของนายชดใน rep แรกๆ ของกระทู้นี้
จะเห็น ยุทธศาสตร์ของนายชด ผลุบๆโผล่ๆออกมาเป็นระยะๆ

แต่ก็นั่นแหละค่ะ
นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของดิฉัน ซึ่งอาจ ผิด หรือถูก ก็ได้
คุณไม่จำเป็นต้องเชื่อดิฉัน :)

และขอย้ำอีกครั้ง ดิฉันยังไม่ฟันธงว่า "ยัยเหงี่ยม" มีตัวตนจริง
แม้คุณหนูอ้อย จะ พบคุณเสงี่ยมเศรษฐศาสตร์ก็ตาม
จนกว่าจะมีการพิสูจน์ด้วยหลักฐาน แบบ scientific
(ขอยืมคำคุณGop มาใช้หน่อยนะคะ มันเท่ดี :D )

ขณะนี้ ในความคิดของดิฉันจึงมีเพียง "ความเป็นไปได้" เท่านั้น

#822 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

"คนโกหกไม่ทำชั่วอื่นไม่มี"

ประโยคนี้ใช้กันผิดๆมานานแล้วครับ และก็ไม่ใช่มหาจำลองเป็นผู้บัญญัติ ผมลองหาดูในไตรปิฎกแล้วจริงเป็นอีกประโยคที่มีความหมายลึกกว่าและชัดเจนกว่าครับ

#823 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ไม่ได้เข้ามาร่วมแสดงความเห็น แต่มาตาม like คนที่คิด้หมือนเรา จะโดนนับเป็น 'กลุ่มคนที่เลือกสรรแล้ว' ด้วยหรือเปล่า :D

ติดตามอ่านมาตลอด ไม่รู้จักใครเป็นการส่วนตัว ถึงตอนนี้ น้ำหนักไปทางนายชด ว่า เสงี่ยมที่พูดถึง เป็นคนละคน ส่วนสมสากจะวิ่งซื้อโอเลี้ยงจริงไหม ก็อยากรู้เหมือนกัน

หลังๆ เริ่มรู้สึกว่า สมาชิกหลายๆ ท่าน เริ่มเอาความเชื่อ และธงที่ตั้งในใจมาวิเคราะห์ ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น เถียงกันโลกแตกก็คงไม่จบเสียที ต่างคนต่างจับคำพูดเล็กๆ น้อยๆ มากระทบกระเทียบกันไปมา ถ้าลดตรงนี้ได้ น่าจะทำให้การถกเถียงเป็นไปด้วยบรรยากาศที่ดีกว่านี้นะคะ
เป็นสมาชิกไม่นาน แต่ชอบเสรีไทยมาก อยากให้ทุกคนอยู่กันแบบเพื่อนๆ คิดต่างก็คุยกัน เถียงกันด้วยเหตุผล ด่าเฉพาะพวกหางแดงล้มเจ้าดีกว่า อย่ามาด่ากันเองเลย
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#824 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ดีครับ หยุดออกความเห็นกันหน่อยก็ดี เผื่อจะได้คิดอะไรกันได้บ้างนะครับว่าที่ทำหรือโพสท์กันนั้นทำร้ายจิตใจหรือว่ากันรุนแรงแค่ไหน

#825 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

เข้ามาอ่านอีกที .... ก็ไม่แปลกใจเลย ว่าทำไมประเด็นของเรื่องมันถึง เอนไปทางนั้นที เอนมาทางนี้ที

บางท่านที่มาร่วมถกปัญหา ต่างอ่านหนังสือไม่แตกนิเอง ไม่เว้นแม้แต่ตัวคุณแอมเปิ้ล ผู้ตั้งกระทู้นี้

ไหนๆ ก็ยกคำพูดมากันแล้ว ก็ขอยกคำพูดอีกสักหน่อย

ดิฉันอ่านข้อความของคุณ H-edge แล้วเหวอมาก

การที่ดิฉันแสดงความเห็นไปในทางที่เป็นบวกกับนายชด กลับกลายเป็นว่าดิฉันเป็น คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้

ขอบอกว่า ดิฉันมีความคิดเป็นของตนเอง จะผิดจะถูกดิฉันก็รับผิดชอบในความเห็นของตนเอง คุณแอมไม่ได้เลือกสรรดิฉันมา และถึงคุณแอมเลือกสรรดิฉัน คิดหรือว่า ดิฉันจะยอมเป็นเครื่องมือของใคร
คุณค่าในตัวตนของดิฉัน ดิฉันภาคภูมิใจ ไม่จำเป็นต้องลดตัวเป็นผู้ถูกเลือกสรร เพื่อมาแก้ต่างให้กับคนที่ดิฉันไม่รู้จัก และได้รับการกระแนะกระแหนเป็นสิ่งตอบแทน

อันที่จริงแล้ว ดิฉันคาดการณ์ไว้ว่าตัวเองจะต้องโดนข้อกล่าวหาเช่นนี้ ในตอนแรกดิฉันจึงไม่ได้โพสต์อะไร เป็นเพียงคนมุงดูที่คันมือยิบๆอยากแสดงความเห็น แต่เพราะช่วงที่กระทู้ร้อนแรง มอดล็อคเป็นระยะๆ ดิฉันเกรงว่าถ้าไม่โพสต์ความเห็นของตัวเอง กระทู้ถูกล็อคไป ก็น่าเสียดาย จึงโพสต์ความเห็น 4 ข้อ ลงไป หลังจากนั้น ดิฉันก็โดนสมาชิกบางท่านกระแนะกระแหนแบบลอยๆ โดยเฉพาะ เรื่องน้ำหนักมือในการวาดภาพเพื่อโรเนียว ดิฉันจึงตัดสินใจหยุดเข้า สรท ไป 1 สัปดาห์

กลับมาอีกครั้ง คราวนี้ดิฉันกลายเป็น ผู้ถูกเลือกสรรไปเสียแล้ว เหอ เหอ
แต่ถ้าสังเกตให้ดี อ่านให้ครบถ้วน ดิฉัน ไม่เคยฟันธงว่านายชดโกหก และก็ไม่เคยฟันธงว่านายชดเล่าเรื่องจริง
ดิฉันบอกแต่ว่า "มีความเป็นไปได้" ที่จะมี 2 เสงี่ยม ด้วยข้อสังเกตที่ดิฉันยกมา
ซึ่งต้องพิสูจน์ตัวตนของ "ยัยเหงี่ยม" ว่า match กับเรื่องราวที่นายชดเล่า จึงสามารถสรุปฟันธงได้ว่าจริงหรือเท็จ

ที่ดิฉันไม่ชอบใจเลยคือความคิดของบางท่านที่วาง position คนที่เห็นแตกต่างว่าเป็นศัตรู
ดิฉันเคารพความเห็นของทุกท่าน ดิฉันโต้แย้งในเนื้อหา แสดงจุดสังเกตของเรื่องราว ไม่พยายามสร้างความขัดแย้ง ใช้ถ้อยคำสุภาพ
เพราะดิฉันเห็นว่า สมาชิกส่วนใหญ่ที่นี่เป็นมิตรของดิฉัน
และทุกวันนี้ ถึงเวลานี้ก็ยังเป็นมิตรอยู่

แก้ไขเน้นคำ

คุณวันศุกร์ และคุณ asawinee อาจเข้าใจผิดอะไรบางอย่าง หรือไม่ก็อ่านมากจนมึน หรือไม่ก็ไม่ได้ติดตามเนื้อหาให้ละเอียดแต่ต้นดีพอ จึงตีความหมายไปผิดๆ เช่นนั้น

กรุณาอ่านใหม่ดีๆ อีกสักรอบ ... ขอยกมาทั้งประโยค แบบไม่ได้ตัดตอน เพื่อกันการเข้าใจผิดอันนี้เป็นการพูดคุยกับคุณแอมเปิ้ล

เหมือนอย่างที่คุณพยายามฝืนธรรมชาติให้ คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว มาตอบกระทู้นี้ ... แต่ความจริงแล้วมันเป็นไปไม่ได้

การกระแนะกระแหน มันเป็นธรรมชาติของบอร์ดสาธารณะ คุณแอมเปิ้ล ห้ามมันไม่ได้หรอก จริงไหม

เพราะแม้แต่ตัวคุณเองยังทำไม่ได้ ... อย่าบอกนะ ตั้งแต่ เข้ามาเล่นที่นี่ไม่เคยกระแนะกระแหนใคร ... (อันนี้ยังไม่รวมที่ .org นะ :lol: )

คุณแอมเปิ้ล คงใหม่มากกับบอร์ดสาธารณะละมั้ง ... ถึงได้ไม่ค่อยเข้าใจอะไรสะเลย

และนี่คือโควทบางตอน ที่เกิดขึ้นในกระทู้แห่งนี้ ..

ถ้าอ่านดีๆ ตรงตัวสีน้ำเงิน จะเห็นได้ชัดว่า

ใครกัน ที่แยกเพื่อนสมาชิก ที่ออกมาแสดงความคิดเห็นเป็นสองฝ่าย

ผมขอล็อคกระทู้เป็นเวลา 1 ชั่วโมงนะครับ

ขอให้เพื่อนสมาชิกใช้เวลาตรงนี้ไปสงบสติอารมณ์กันก่อน พักดื่มกาแฟ หรืออาบน้ำทำใจให้เย็นขึ้นแล้วค่อยมาคุยกันใหม่

หลังจากเปิดกระทู้ ผมอยากขอความร่วมมือเพื่อนสมาชิกที่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับกรณีนี้ งดโพสต์นะครับ ขอให้ติดตามข้อมูลจากทั้งสองฝั่งแล้วพิจารณาตามดุลพินิจของท่าน

สำหรับท่านที่มีประเด็นระหว่างกันผมขอแนะนำให้ใช้ PM แทนการพิมพ์ลงมาบนพื้นที่นี้เพราะเดี๋ยวประเด็นเดิมไม่จบประเด็นใหม่เพิ่มเข้ามาอีกมันจะไม่ไหวนะครับ ขอความร่วมมือตรงนี้ไว้ด้วย

คคห อื่น นอกเหนือจากคู่กรณี นับตั้งแต่ คคห ของผมลงไปผมขออนุญาตลบล่วงหน้าโดยไม่ต้องแจ้งล่วงหน้านะครับ เพราะผมถือว่าผมขอความร่วมมือแล้ว

ขอบคุณครับ ^^

Update กระทู้เปิดตามปกติ ผมขอแจ้งให้ทราบผู้เกี่ยวข้องที่สามารถโพสต์บนพื้นที่ตรงนี้ได้โดยจะไม่โดนลบตามรายชื่อดังนี้นะครับ ^^

ตามที่ผมเข้าใจ คณะคุณหมี น่าจะมี 3 คน ประกอบด้วย
คุณหมี
คุณแมวกระป๋อง
คุณ H

คนกลางคือคุณพิงค์

นายชด เป็นผู้ถูกกล่าวหา

ผม(คุณ amplepoor)เป็นเจ้าของกระทู้

อนึ่งรายชื่อข้างต้น ผมถือตามที่คุณ amplepoor ให้มาเป็นหลักนะครับ

ในเบื้องต้นขอความร่วมมือสมาชิกท่านอื่นๆงดแสดง คคห ทุกกรณีครับ หากมีการค้นหรือพบข้อเท็จจริงในเรื่องใดก็ตาม ผมขอให้สมาชิกแจ้งทาง PM ผ่านรายชื่อคู่กรณีข้างต้นเพื่อนำมาใช้อ้างอิงได้ตามความเหมาะสมนะครับ

ขอบคุณที่ช่วยกันสร้างสรรเสรีไทยเวบบอร์ดนะครับ ^^

ป.ล. ระวังการใช้คำพูดเสียดสีหรือชวนทะเลาะก็ดีนะครับ ผู้ดูแลจะได้ไม่ต้องทำงานหนักมากเกินไป LOL

เห็นหรือยังว่าใครทีแบ่งกลุ่มสมาชิกเป็นพวก

ถ้าจะเหว่อ หรือ ออกมาประนามการ คัดสรร ... ต้องไปถามคุณแอมเปิ้ล อย่าถามผิดคน
คนต้นคิด คือ คุณแอมเปิ้ล

สิ่งที่คุณวันศุกร์ และคุณ asawinee เข้าใจผิดพอเป็นไปได้ อย่างที่บอกว่า

ข้อมูลที่เยอะ การโต้ตอบที่มาไกลถึง 17 หน้า ถ้าไม่ได้ตามแต่ต้น คงยากที่จะเข้าใจ

แต่ คุณแอมเปิ้ล คนที่ ตั้งกฏการตอบกระทู้นี้เองนี่สิ เหตุไฉน ลืมสิ่งที่ตัวเองกระทำได้

ดูเหมือนคุณมุ่งมั่นเหลือเกิน ที่จะกระทำดังที่นายชด เคยพูดไว้

ตอบไม่ตรง ครับ สิ่งที่คุณอ้างก็ไม่มีอะไรมายืนยัน

คุณเพียงใช้โวหารมาเพื่อดิสเครดิตเท่านั้น เพียงหวังสนองอคติส่วนตนและยกตนขึ้นมา นั่นก็ไม่ต่างจากสมศักดิ์อีกนั่นแหละ
น่าเสียดายที่อัตตามาครอบงำสิ่งที่ส่วนรวม

คุณไม่รู้จริงแน่ๆ เพราะตอบไม่ได้ และคุณก็ไม่เคยอยู่ในเหตุการณ์ใดๆ แต่คุณเลี่ยงที่จะไปสร้างเรื่องใหม่(เหมือนสมศักดิ์อีกแล้ว)

หยุดสร้างเรื่องใหม่ไปเรื่อยเถอะ คุณแอมเปิ้ล ... เพราะมันยิ่งเผยธาตุแท้ ว่าคุณคิดเช่นไร

นี่บอกในฐานะ เพื่อนสมาชิกร่วมบอร์ดนะ

จริงๆ ประเด็นของกระทู้นี้พุ่งเป้าไปที่ ยัยเหงี่ยม ...

ไม่เห็นจำเป็นที่จะต้องดึง ไอ้หงอกมาเกี่ยวอะไรด้วยเลยสักนิด

แต่คุณแอมเปิ้ล พยายามลาก ไอ้หงอกมาเกี่ยวด้วยเพื่อจุดประสงค์อันใด

คาดว่า สมาชิกท่านอื่นที่ได้ติดตามอ่าน ด้วยความสงบ คงมีคำตอบในใจอยู่แล้ว

อันนี้ไม่ขอพูดถึง ... เพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคล

และการที่ใคร คนใด ออกมาแสดงความคิดเห็น ... ย่อมถือว่าเป็นสิทธิพื้นฐานของสมาชิก

ใครจะเห็นด้วยกับใคร ... หรือ ไม่เห็นด้วยกับใคร ... มันเป็นวิจารณญาณส่วนตัว

คุณแอมเปิ้ล จะมาทำตัวเป็นศาลเตี้ย ​ ...​

ผลักให้คนมีความคิดตรงกัน ไปอยู่ข้างเดียวกัน

แบบนี้ ... เหมือนอยากจะแยกปลาออกจากน้ำ ใครขวางข้า ข้าถือเป็นคู่กรณี...

ถ้าไม่อยากเป็นคู่กรณี สงสัยอะไร ไม่เห็นด้วยอย่างไร

ห้ามพูด ห้ามถาม ห้ามแสดงความคิดเห็นอื่นใด ...

มิเช่นนั้นจะถูกเลื่อนขึ้นสู่สถานพิเศษ คือ คู่กรณี ขบวนการดิสเครดิต

พฤติกรรมแบบนี้ ... มันคุ้นๆ ไหม
<<< ส่วนสีน้ำเงินนี้กรุณาอ่านด้วยวิจารณญาณมากเป็นพิเศษ เพราะไม่อยากให้เกิดความเข้าใจผิดซ้ำซาก :D

โควทข้อความข้างล่างมาหนหนึ่งแล้ว
สงสัยคุณ แอมเปิ้ล จะมองไม่เห็น ของซ้ำอีกที

ถ้าถูกหาว่าโกหก เขาต้องแก้ด้วยการเอามาให้ดู
ไม่ใช่บอกว่า ไม่เอาละ หนูจนกลางกระดาน

ถ้า นายชด เป็น jaidee20

คุณแอมเปิ้ล คงใช้มาตราฐานเดียวกันนี้ กับ นายชดแน่ๆ

กรณีใกล้เคียงกัน ขนาดนี้ ... แต่กลับใช้ตรรกะ แตกต่างกัน ลิบลิ่ว ...

คุณแอมเปิ้ล ไม่กลัวว่า เวลากลับไปตบ jaidee20 แล้วจะเจอสวนกลับเหรอ

เอ๊ะ ... หรือคุณแอมเปิ้ล คิดรอบคอบแล้ว ว่า

คนโง่ อย่าง jaidee20 มันไม่ทันมุกนี้ของคุณแอมเปิ้ล หรอก ... จริงป่ะ ^_^

ตกลง นายชด หายไปไหน ... ยังมีคนรอคำตอบเรื่อง 2 เหงี่ยมอยู่นะ

ถ้าใช้ตรรกะเดียวกับที่ คุณ แอมเปิ้ล เคยใช้ ...​ เงียบ คือการยอมรับว่าโกหก สินะ
-_-

Edited by H-edge, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:08.

"=== โกหก คนได้ทั่วโลก แต่ โกหกตัวเอง ไม่ได้ ==="

#826 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ไม่ได้เข้ามาร่วมแสดงความเห็น แต่มาตาม like คนที่คิด้หมือนเรา จะโดนนับเป็น 'กลุ่มคนที่เลือกสรรแล้ว' ด้วยหรือเปล่า :D

ต้องถามคุณ แอมเปิ้ล สะละมั้ง ... เพราะแกเป็นคนเลือก 555 :lol:

#827 asawinee

asawinee

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

ถามคุณ H-edge ค่ะ

ประโยคที่ว่า

แปลความหมายได้อย่างไรคะ
ดิฉันจะได้เข้าใจตรงกันกับที่คุณ H-edge ต้องการจะสื่อสาร

#828 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

ดีครับ หยุดออกความเห็นกันหน่อยก็ดี เผื่อจะได้คิดอะไรกันได้บ้างนะครับว่าที่ทำหรือโพสท์กันนั้นทำร้ายจิตใจหรือว่ากันรุนแรงแค่ไหน

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10
เรื่องบางเรื่อง เหมือนจะไม่จบแต่ก็จบแล้ว เรื่องบางแล้วจบแล้วแต่ดูไม่จบ สำหรับเรื่องนี้เหมือนไม่จบแต่เกือบทุกคนเหมือนมีข้อสรุปแล้วนะครับว่ายังไง สรุปคือจบแล้วครับ สำหรับผม

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:10
ขอพูดตรงๆนะครับ นอกจากนายชด และหมี ผมว่าพวกคุณทุกคนกำลังทำให้เสรีไทยน่าทุเรศ เพราะทิฐิที่ไม่ยอมกัน ผมเริ่มจะอ้วกแล้วว่ะ อวดเก่งจนไม่ยอมรับฟังความเห็นกัน

ที่ข้าพเจ้าขอยุติบทบาทไปช่วงหนึ่งเพราะเริ่มมีการลากความเห็นข้าพเจ้าที่โพสที่กระทู้อื่นมาท้าทายจริยธรรมสมาชิกให้คุ้ยเรื่องคนโกหกถึงที่สุด อย่าซุกขยะไว้ที่ใต้พรม
แต่ไม่อาจหยุดยั้งความท้าทาย ทั้งยังมาแปรเจตนาข้าพเจ้าผิด ว่าขอความเป็นส่วนตัวให้ยัยเหงี่ยม 2 จึงขอบังอาจสวนอ้วกของท่าน suratation ขอโพสเรื่องน่าอ้วกอีกครั้งส่งผ่านไปยังคนที่อ่านแล้วเข้าใจผิด

ใครก็ได้ไปตามยัยเหงี่ยม 2 ที ก็ในเมื่อนายชดไม่ทำ จะด้วยเหตุผลใดก็ตามแต่ ..หายัยเหงี่ยมออกมา แล้วถามความสัมพันธ์กับอาจารย์สมศักดิ์สมัยนั้น แล้วมาโพส

ถ้าข้าพเจ้าอยู่กรุงเทพฯรับรองไม่จบแค่นี้แน่ ข้าพเจ้าจะลุยต่อ ถึงคุณป้าขอไว้ หากข้าพเจ้าดั้นด้นไปจนได้ คุณป้าก็ได้แค่ทำตาปริบๆ

แต่มันไม่ง่าย จะต้องเริ่มจากหาเบอร์โทร.ที่เป็นปัจจุบัน เพราะท่านไม่ได้เป็นบุคคลที่ทำการค้าเหมือนคุณเสงี่ยม 1 และท่านจะให้ความร่วมมือแค่ไหนไม่แน่ใจเพราะจากเบาะแสที่ได้มา ..ระดับการเป็น activist ของท่านอาจไม่อยากยุ่งกับการเมืองแล้วก็เป็นได้

เรื่องการกระทบกับความเป็นตัวตนของบุคคลอื่นทางเน็ต ข้าพเจ้าได้เรียนรู้มาแล้ว 2 ครั้ง นั่นคือครั้งแรก ข้าพเจ้าสนทนากับนายเวรแล้วโพสคุย วิชาการกันเรื่องจีน รัสเซีย คิวบา ฯลฯในกระทู้ “ถังน้ำมัน”

ข้าพเจ้ายกข้อความของดร.นพนันท์ จากเว็บโต๊ะสวน มาโพส โดยให้เครดิตว่าเป็นงานเขียนของดร.นพนันท์ จากนั้นมีสมาชิกท่านหนึ่งของเว็บเรานี่แหละขอร้องข้าพเจ้าว่าให้ลบชื่อเพื่อนสวนกุหลาบของท่านคือดร.นพนันท์ ออกจากคอมเมนท์ของข้าพเจ้า เพราะดร.ขณะนั้นทำงานเป็นผู้เชี่ยวชาญให้รัฐบาลจีน จึงไม่อยากมามีชื่อขึ้นในเว็บการเมือง เพราะเกี่ยวกับความน่าเชื่อถือ ข้าพเจ้าเดาว่าอาจเป็นช่องทางให้คนที่ไม่หวังดีเลื่อยขาเก้าอี้จนท่านต้องเดือดร้อน จึงรีบลบชื่อท่านที่เราโพสไว้เป็นเครดิตว่าค้นข้อมูลได้จากบทความนั้น ข้าพเจ้าเริ่มต้นจากเจตนาดีที่ไม่แอบอ้างว่าเป็นงานเขียนของเรา แต่เมื่อมีหลังไมค์มาขอกัน ข้าพเจ้าก็รีบลบให้โดยเร็วและกล่าวขอโทษ

อีกครั้งหนึ่งมีการถกเถียงเรื่องมีการโพสข้อความเลือกข้างจากบุคคลที่เป็น elite ท่านหนึ่งและอาจทำลายความน่าเชื่อถือของพล.ต.จำลอง ศรีเมืองได้ สมาชิกเราก็ถกเถียงกันวนไปวนมาในกระทู้นั้น ข้าพเจ้าเห็นรูปสตรีท่านหนึ่งที่มีคนเอามาโพสในกระทู้ ดูแล้วเป็นคนที่ครอบครัวข้าพเจ้ารู้จัก จึงรับอาสาเจาะไปถึง elite ท่านนั้น โดยคุยนอกรอบกับพี่บุญปลีก (หรือท่านคนไปทั่ว) ..ในที่สุด การติดต่อไปทางคอนเน็กชั่นที่ข้าพเจ้ามี ไม่บรรลุผล เดาได้อย่างมีเหตุผลว่า ไม่มีใครอยากมาเปลืองตัวในสถานการณ์การเมืองล่อแหลม เมล์ของข้าพเจ้าว่างเปล่า ไม่มีการตอบกลับ

ข้าพเจ้าจึงได้คุยกับพี่บุญปลีกว่า ได้แค่นี้แหละพี่ ซึ่งแกก็เข้าใจ

มาครั้งนี้ ทีแรกข้าพเจ้าเจอ black wall นึกว่าจะตัน แต่ยึดมั่นกับคำว่า “สู้ถวายหัว” ในที่สุดก็โป๊ะเช๊ะอย่างไม่คาดฝัน มาเหมือนจะตันอีกที ณ.วินาทีนี้ แต่มันแค่เป็น grey wall เพราะเรายังอาจเจาะต่อไปได้อีกโดยไม่ต้องพึ่งพานายชด ใครจะถาม จะกดดันนายชดว่า ออกมาสิ ออกมาสิ ออกมาสิ ถ้านายชดไม่ออกมา ก็ไม่มีใครไปทำไรแกได้ แต่แกก็...นะ

ข้าพเจ้าหายัยเหงี่ยม 2 แต่สถานการณ์มาตันตรงนี้ แต่อย่างที่บอกคือถึงหาเจอก็ไม่ได้ไปรับประกันนายชด ซึ่งข้าพเจ้าโพสอย่างให้เกียรติในฐานะที่ท่านเป็นผู้ใหญ่กว่า ขอให้พวกท่านอ่านกันดีๆอีกที ไม่มีคำว่าโกหกจากข้าพเจ้าสำหรับนายชด ข้าพเจ้าโพสว่าไม่ได้พูดความจริง 100 % ไม่ใช่เท่ากับ โกหกนะ

ข้าพเจ้าไม่ได้เล่นสำนวน แต่เลือกคำที่จะใช้กับบุคคลที่เป็นผู้ใหญ่กว่าอย่างเหมาะสม ท่านดูโพสของข้าพเจ้าตลอดมา จะเรียกอาจารย์สมศักดิ์ อาจารย์นิธิ อาจารย์ธงชัย ตลอดเวลา ไม่ล่วงเกินด้วยวาจา แม้ใจจะล่วงเกิน

แม้ในกระทู้นี้ก็ตาม ข้าพเจ้าไม่เคยกด like ให้ใคร และการโพสอะไรจะไม่อีดิท ถ้ามีอีดิทก็จะหมายเหตุไว้ว่าได้แก้ไขอะไรที่ตรงไหน เพราะถ้าสู้กันด้วยข้อมูล ไม่ใช้อารมณ์ ข้าพเจ้าคิดว่าเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องที่สำคัญต่อความเชื่อถือ รวมทั้งการใช้วาจาที่ไม่สุภาพทั้งอย่างเข้มคือการด่าทอกัน หรืออย่างอ่อนที่เสียดสีเพื่อทำลายความน่าเชื่อถือของผู้อื่นด้วย สิ่งเหล่านี้จะไม่ทำให้บรรลุเป้าหมายที่ต้องการ

สุดท้ายข้าพเจ้าไม่ได้เคยหลังไมค์ไปหาเพื่อนสมาชิก ขอให้ท่านริดกุนผู้แวะมาตรวจการณ์บ่อยๆได้กรุณาเข้าไปตรวจสอบหลังไมค์ของข้าพเจ้าด้วยว่าได้พีเอ็มออกไปหาท่านใดรึเปล่าในช่วงเดือนกค.ที่ผ่านมา โดยเฉพาะกับบุคคลทุกคนที่มาโพสในกระทู้นี้เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ข้าพเจ้าไม่ได้รู้จักใครที่เกี่ยวข้องเรื่องนี้เป็นการส่วนตัวไม่ว่าจะเป็นนายหมี นายชด หรือท่านแอมเจ้าของกระทู้ ข้าพเจ้ามารู้จักชื่อล็อกอินกันก็ที่นี่ ไม่มีเบอร์ส่วนตัวโทร.หากัน

กับพี่ juemmy ซะอีก(ขออภัยที่ต้องเอ่ยชื่อ) ข้าพเจ้ายังเคยเล่าลึกถึงประวัติส่วนตัวว่าคุณแม่ว่าถูกจับหกตุลาที่บอร์ดเก่า แต่เพราะเป็นบอร์ดเก่าจึงไม่อาจล็อกอินเพื่อยกข้อความหลังไมค์ครั้งนั้นมาแสดงได้

สำหรับข้าพเจ้าก็คล้ายๆกับความรู้สึกของหลายๆท่านว่า มันมาหยุดตรงจุดที่จะไปสืบจากยัยเหงี่ยม 2 อย่างไร ไม่มีการห้ามใดๆทั้งสิ้น ข้าพเจ้าชอบการปฏิบัติ - ไม่ชอบเถียงวนไปมา จึงบอกกับตัวเองว่าถ้ายังไม่สุดทางตันก็จะก้าวต่อไป ไม่ว่าช้าหรือเร็วต้องหาเจอ เพียงแต่วันนี้มันยังไปไม่ได้ เพราะไม่ง่ายเลยที่จะหาเบอร์คนใดคนหนึ่งที่ไม่ใช่บุคคลสาธารณะ

ข้าพเจ้าไม่ขอร้องอะไรใครทั้งนั้น เพราะทุกคนโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ได้แค่ขอแสดงจุดยืนส่วนตัวอีกครั้งเมื่อสถานการณ์มันเคลื่อนมาถึงจุดนี้ในวันนี้ ไม่ได้อวดดีกับใคร ไม่ได้ต้องการอยากดัง ของดเว้น like

ดีหรือชั่วข้าพเจ้ารู้อยู่แก่ใจตัวเอง

ต้องขออภัยอีกครั้งต่อท่านที่ผะอืดผะอมกับเรื่องนี้เต็มที

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#829 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

หึหึ.....ผมเข้าใจคุณหมีซินโดรมแล้วละ คือโรคคิดตามที่ตัวเองเชื่อ

ข้อความที่ผมกล่าว ที่แบ่งสมาชิกเป็นฝ่ายนั้น เกิดเพราะมอดเข้ามาล๊อคกระทู้
ผมเองเห็นด้วยที่จะล๊อค แต่แล้วก็เปิดใหม่ ผมจึงเสนอมอดว่า คนที่เกี่ยวข้องน่าจะมี 3 กลุ่ม ให้คุยจำกัดวงได้ใหม
คือฝ่ายคุณหมี และผม ในขณะที่ผมถือว่าคุณพิงค์เป็นคนกลาง....ทั้งหมดเป็นผู้ขับเคลื่อนกระทู้
เพราะเป็นฝ่ายตรวจสอบ และฝ่ายโต้แย้ง

มอดตอบว่า คงห้ามคนอื่นไม่ได้...ในที่สุดก็ปล่อยให้กระทู้เดินไปตามธรรมชาติ

แต่เมื่อคุณเอามาใช้ นอกจากจะตัดแต่งข้อความแล้ว
ยังเห็นชัดว่าอ่านหนังสือไม่แตก เพราะไม่เข้าใจบริบท เอามาแต่คำที่ตัวเองชอบ ผลก็คือทำให้เพื่อนสมาชิกคิดไปอีกทาง
นี่แหละครับ อาการคุณหมีซินโดรม ไม่ไตร่ตรอง ไม่มองให้รอบด้าน ออกความเห็นมาแล้วทำให้เกิดความร้าวฉาน

เอาละ อาจจะเรียกว่า หลุมพรางของนายชดก็ได้มั้ง
ปล่อยประโยคที่ก่อให้เกิดความเข้าใจผิดออกมา แล้วซ่อนไพ่ตายเอาไว้กินรอยวงทีหลัง.....ฮา

#830 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

บ๊วยเค็ม กับ ยาดม สักหน่อยไหมค่ะ หนูอ้อย เผื่อจะหายผะอืดผะอม :D

ดูๆ ไป ชักจะยืดจนย้วย เหมือนละคร ช่อง 7 ว่ามะ

#831 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ขอเสริมอีกนิดว่า ข้อความนี้

ตามที่ผมเข้าใจ คณะคุณหมี น่าจะมี 3 คน ประกอบด้วย
คุณหมี
คุณแมวกระป๋อง
คุณ H
คนกลางคือคุณพิงค์
นายชด เป็นผู้ถูกกล่าวหา
ผม(คุณ amplepoor)เป็นเจ้าของกระทู้

เป็นpm ที่ส่งถึงมอด จะถือว่าเป็นข้อความส่วนตัวก็ได้ เพราะมันมาจากการสนทนาในอีกสถานะการณ์หนึ่ง พอเอามาใช้ในอีกสถานะการณ์หนึ่ง คนอ่านหนังสือไม่แตกก็จะออกอาการ....ดังจะเห็นว่า ข้อความนี้ผ่านมานานมากแล้ว ไม่มีใครสนใจ มีแต่บางคนที่สนใจและเลือกเอามาใช้ในส่วนที่จะทำให้คนอื่นเสีย

ขอเน้นว่า มอดกำกับตัวแดงไว้ ผมคิดว่าที่สมาชิกไม่สนใจจะคิดว่าผมทำการแบ่งแยกคน ก็เพราะอ่านตัวแดงนี้เข้าใจกระมัง
อนึ่งรายชื่อข้างต้น ผมถือตามที่คุณ amplepoor ให้มาเป็นหลักนะครับ

ผมยังยืนยนว่า กระทู้นี้ มีประโยชน์ ถ้าอ่านแล้วแยกแยะได้ ความกำกวมของทุกประโยค ถ้าเราไม่มองว่าน่ารำคาญ มันก็คือบททดสอบทั้งนั้น ผมไม่เคยคิดไปในทางเลวร้ายว่านายชดทิ้งเพื่อนหรือหลอกใช้คนอื่น จึงได้นิ่งเฉยในหลายๆ กรณี

ผมมองว่า เราจะสู้กับทักษิณ เราต้องเอาชนะกระทู้แบบนี้ให้ได้
จะสู้พวกล้มเจ้า กระทู้แบบนี้คือบททดสอบชั้นดี....

อิอิ แต่คนอื่นอาจจะมองต่างออกไป ก็เรื่องของใครของมันละครับ

#832 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

อ่านหนังสือไม่แตก เช่นที่คุณแอมเปิ้ล เป็นอยู่ตอนนี้งั้นสิ :D

ถ้าคุณแอมเปิ้ล หยุดพูดจากระแนะกระแหน กระทบกระเทียบ คุณจะดูดีกว่านี้เยอะเลย

ขอแนะนำให้คุณแอมเปิ้ล ไปอ่านใหม่อีกรอบ ตั้งแต่ เรพ 802 ไล่ลงมา

อาจทำให้คุณแอมเปิ้ลเข้าใจข้อความประโยคนี้มากขึ้น

นั่งอ่านความเห็นคุณแอมเปิ้ล แล้วให้รู้สึกขำ ว่า ตีความไปได้ขนาดนั้น

บังเอิญที่ตีความมา มันไม่ตรงกับเจตนาทีสื่อออกไป

แต่คิดว่า สมาชิกท่านอื่นที่อ่านอยู่ ด้วยความสงบ คงเข้าใจ

แต่ เข้าใจแตกต่างไปจากที่คุณแอมเปิ้ล ตีความอยู่เป็นแน่

ผมมองว่า เราจะสู้กับทักษิณ เราต้องเอาชนะกระทู้แบบนี้ให้ได้
จะสู้พวกล้มเจ้า กระทู้แบบนี้คือบททดสอบชั้นดี....

เป็นคำพูด ที่พูดได้ดี ... แต่ไม่น่าเชื่อว่าคนอย่างคุณแอมเปิ้ลกับคิดว่า

การต่อสู้ของคุณแอมเปิ้ล ต่อ ข้อกล่าวหาของนายชด คือการ "เอาชนะ"

ไม่คิดว่าความคิดของคุณแอมเปิ้ล จะมีสั้นๆ แค่นี้

จะบอกให้นะคุณแอมเปิ้ล ... ถ้าจะสู้กับพวกทักษิณ และพวกล้มเจ้าให้ชนะ

ไม่ใช่การชนะกันเอง ... แต่คุณต้อง สู้กับมันด้วยความจริง และความถูกต้อง

ทุกวันนี้ พวกนี้จะปั่นหัวคน จะสร้างเรื่องบิดเบือน สุดท้ายก็เจอทางตัน

เพราะพวกมัน ใช้เรื่องโกหก และบิดเบือนเป็นเครื่องมือ

ถ้าคุณแอมเปิ้ล ชนะความคิดแบบนี้ไม่ได้ .... ก็อย่าหวังว่าจะชนะ ไอ้แม้ว และพวกล้มเจ้า

หรือแม้แต่ ไอ้หงอกเลย ... สู้ให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

ขอจบประเด็นคุณแอมเปิ้ล ไว้เพียงแค่นี้

ต่อด้วยประเด็น ยัยเหงี่ยม 2 คน เถอะ เรื่องจะได้จบ

กระทู้นี้มันมายาวเกินไปแล้ว เดี๋ยวจะมีคนเข้าอ่าน นับแสน เหมือนกระทู้ jaidee20

#833 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

ดิฉันจะได้เข้าใจตรงกันกับที่คุณ H-edge ต้องการจะสื่อสาร

แล้วคุณเข้าใจว่าคำว่า "คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว" หมายความว่าอะไร

มีใครว่าคุณว่าเป็นผู้ถูกเลือกสรรหรือ ...

ปกติ ถ้าคนติดตามอ่านมาแต่ต้นน่าจะพอเข้าใจได้ ... ว่าประโยคดังกล่าวหมายถึงอะไร

คุณได้อยู่ช่วงที่มอด ล๊อกกระทู้หรือเปล่าล่ะ ...

ถ้าอยู่คุณจะเข้าใจ ว่าเหตุการณ์จริงๆ ลำดับก่อนหลังมันดำเนินอย่างไร

ตามที่ยกมาให้คุณอ่าน ในเรพข้างบน ...

และพลาดไม่ได้ คุณต้องไปอ่าน ที่กระทู้ร้องเรียนด้วย

ขอยกบางตอนมาล่ะกัน

ช่วงล็อคกระทู้ ผมจึงดำเนินการส่วนการพิจารณาในส่วนของการจำกัดคู่กรณีเพื่อให้เกิดความเรียบร้อย ด้วยเหตุผลดังนี้

1.ตอบอยู่คนเดียวถามหลายคนคงไม่ไหว
2.กันประเด็นอื่นและคู่กรณีอื่นเพิ่มขึ้นมาอีก

เมื่อ จขกท ให้รายชื่อมา แล้วผมพิจารณาแล้วคิดว่ากำลังพอดีและค่อนข้างเหมาะสม ผมจึงประกาศขอความร่วมมือและเปิดกระทู้ให้ถกกันต่อ

ผลเป็นยังไงลองดูเองนะครับ

... คุณแอมเปิ้ล เลือกคนที่จะเข้ามาตอบกระทู้นี้ ในตอนแรก

ก่อนที่กระทู้จะถูกปลดล็อก อ่านแล้ว พอเข้าใจแล้วนะ

อย่างที่บอกไว้ ...ว่ามันฝืนธรรมชาติของบอร์ดสาธารณะ

ปล. ลืมบอกไปว่า ถ้าคุณ asawinee เลือกอ่านแค่ประโยคเดียว คงเข้าใจยากสักหน่อย ... ลองอ่านใจความทั้งหมด คุณจะเข้าใจว่า มันเป็นการยกเหตุการณ์มาเปรียบเทียบ .. เห็นคำว่า "ฉันใดก็ฉันนั้นไหม" ... ลองอ่านดูดีๆ นะ ....
แต่อย่างไรสะ ก็ไม่เคยคาดคิดมาก่อนว่า คนที่บอกว่าคนอื่นอ่านไม่แตก จะอ่านแล้วไม่เข้าใจ เอาไปเป็นประเด็นวัดจริยธรรม ปลอกเปลือก ลอกคราบ แสดงตัวตนแท้จริงกันให้วุ่นวายแบบนี้ ... เขาเรียก บุคคลประเภทนี้ว่า Over acting หรือจะให้เรียกว่า ชดซินโดรม ดี 555

Edited by H-edge, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:40.

#834 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

แล้วคุณเข้าใจว่าคำว่า "คนบางกลุ่มที่คุณเลือกสรรแล้ว" หมายความว่าอะไร

มีใครว่าคุณว่าเป็นผู้ถูกเลือกสรรหรือ ...

ปกติ ถ้าคนติดตามอ่านมาแต่ต้นน่าจะพอเข้าใจได้ ... ว่าประโยคดังกล่าวหมายถึงอะไร

คุณได้อยู่ช่วงที่มอด ล๊อกกระทู้หรือเปล่าล่ะ ...

ถ้าอยู่คุณจะเข้าใจ ว่าเหตุการณ์จริงๆ ลำดับก่อนหลังมันดำเนินอย่างไร

ตามที่ยกมาให้คุณอ่าน ในเรพข้างบน ...

และพลาดไม่ได้ คุณต้องไปอ่าน ที่กระทู้ร้องเรียนด้วย

ช่วงล็อคกระทู้ ผมจึงดำเนินการส่วนการพิจารณาในส่วนของการจำกัดคู่กรณีเพื่อให้เกิดความเรียบร้อย ด้วยเหตุผลดังนี้

1.ตอบอยู่คนเดียวถามหลายคนคงไม่ไหว
2.กันประเด็นอื่นและคู่กรณีอื่นเพิ่มขึ้นมาอีก

เมื่อ จขกท ให้รายชื่อมา แล้วผมพิจารณาแล้วคิดว่ากำลังพอดีและค่อนข้างเหมาะสม ผมจึงประกาศขอความร่วมมือและเปิดกระทู้ให้ถกกันต่อ

... คุณแอมเปิ้ล เลือกคนที่จะเข้ามาตอบกระทู้นี้ ในตอนแรก

ก่อนที่กระทู้จะถูกปลดล็อก อ่านแล้ว พอเข้าใจแล้วนะ

อย่างที่บอกไว้ ...ว่ามันฝืนธรรมชาติของบอร์ดสาธารณะ

ปล. ลืมบอกไปว่า ถ้าคุณ asawinee เลือกอ่านแค่ประโยคเดียว คงเข้าใจยากสักหน่อย ... ลองอ่านใจความทั้งหมด คุณจะเข้าใจว่า มันเป็นการยกเหตุการณ์มาเปรียบเทียบ .. เห็นคำว่า "ฉันใดก็ฉันนั้นไหม" ... ลองอ่านดูดีๆ นะ ....
แต่อย่างไรสะ ก็ไม่เคยคาดคิดมาก่อนว่า คนที่บอกว่าคนอื่นอ่านไม่แตก จะอ่านแล้วไม่เข้าใจ เอาไปเป็นประเด็นวัดจริยธรรม ปลอกเปลือก ลอกคราบ แสดงตัวตนแท้จริงกันให้วุ่นวายแบบนี้ ... เขาเรียก บุคคลประเภทนี้ว่า Over acting หรือจะให้เรียกว่า ชดซินโดรม ดี 555

ขออธิบายอย่างนุ่มนวลว่า มอดต้องการให้ผู้เกี่ยวข้อง มาถกกันเอง ตามที่คุณแอมเสนอมาตามรายชื่อ
มันจึงเป็นประเด็นอย่างที่คุณเอช กล่าวไว้ในความเห็นตัวเอง ค่ะ

อย่าให้ตัวอักษรที่เราอ่าน มาทำให้เราขุ่นมัวเพิ่มดีกว่า นะคะ

ปล. ไอ้กุ้งก็ตกสำรวจเหมือนกัน <_< ทำไงได้ :lol: หาสาระจากไอ้กุ้งมันไม่ได้อยู่แล้วนี่เนอะ -_-

#835 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

โควทข้อความข้างล่างมาหนหนึ่งแล้ว
สงสัยคุณ แอมเปิ้ล จะมองไม่เห็น ของซ้ำอีกที

Posted Imageamplepoor, on 26 มกราคม พ.ศ. 2555 - 14:10, said:

-------------------
นี่ละครับ เทคนิคแบบหมีๆ...คือฆ่าตัดตอน เอาแต่ตรงที่ใช้ได้มาใช้ ทั้งๆ ที่ข้อความนี้เป็นบทสรุปของการกล่าวหาเกี่ยวกับ "หลักฐานที่เป็นวัตถุ" ไม่ใช่หลักฐานจากการตีความ

ใจดีเอาสลิปเงินเดือนมาโชว์ บอกว่าบริษัทของเขา แจ้งเงินเดือนออนไลน์ ใครอยากได้ก็สั่งปริ้นท์ออกมา อย่างที่เขาเอามาอวด มันจึงเป็นกระดาษ A4
เมื่อมีหลักฐานพยานแบบนี้ การโต้แย้งก็ง่าย คือใช้เอกสารมาตรฐานของระบบบัญชีมาใช้ ผมได้ชี้จุดที่ผิดปกติออกมาหลายข้อ ล้วจึงใช้คำพูดที่ว่า ใจดีต้องเอาหลักฐานมาให้ดูว่าไม่โกหก

เหมือนผมกล่าวหาว่าคุณไม่ใช่คนไทย เพราะคุณเอาใบเหลืองที่ผิดปกติมาอวด.และถูกจับพิรุธได้.. เราย่อมสามารถพูดได้ว่า ถ้าถูกหาว่าโกหก เขาต้องแก้ด้วยการเอามาให้ดู ..... หรือประสงค์เอาเอกสารระบุว่าคนใช้ คนยาม ต้นห้องของทักษิณเป็นเจ้าของหุ้นชินวัตรกรุ๊ปนับหมื่นล้าน ทั้งๆ ที่เป็นคนยากจน ประสงค์ก็มีสิทธิ์ที่จะชี้ว่านี่คือการโกหก และสามารถกล่าวได้ว่า ถ้าถูกหาว่าโกหก เขาต้องแก้ด้วยการเอามาให้ดู .

เน้นตรงตำว่า .เอามาให้ดู อีกที
เพื่อจะถามว่า พวกคุณเอาอะไรมาให้ดูหรือเปล่า ถ้าเอามา ผมย่อมเรียกร้องให้นายชดแก้ตัวในสิ่งที่ถูก นำมาให้ดู แต่นี่เป็นแค่คำพูด จะเอาอะไรมาดูกันล่ะ

คงเข้าใจแล้วนะครับ ที่ผมบอกว่าพวกคุณอ่านหนังสือไม่แตกน่ะ

#836 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ผมมานึกๆ ดู คณะคุณหมีนี่คือเทคนิคแอนนี่ของแท้เลย
กล่าวหาจากพยานแวดล้อมว่า ฟิล์มเป็นพ่อเด็ก
ฟิล์มบอกว่า พ่อเด็กน่ะอีกคน ท้าพิสูจน์ดีเอ็นเอ

หึหึ
....แอนนี่ก็บอกว่า ดีเอ็นเออยู่บนหน้าเด็ก

#837 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

คุณหมี ใช้ร่องรอยจากคำของนายชด เรื่องยัยเสงี่ยมถนัดพิมพ์
กล่าวหาว่า คุณเสงี่ยมไม่ใช่ยัยเหงี่ยม.....หึหึ
ก็กล่าวหาได้ถูกต้องแล้วละ

เพียงแต่นายชดไม่ได้หมายถึงคุณเสงี่ยม นายชดก็เลยไม่ได้โกหก
แต่คุณหมีต้องการทำให้นายชดเป็นคนโกหก...จึงไม่ยอมรับว่าตัวเองติดกับดักเข้าให้
ได้แต่อ้างว่า ดีเอ็นเออยู่บนหน้า....เอ้ย ม่ายช่าย
อ้างว่า นายชดไม่ได้โกหกในคำพูดหนึ่ง แต่โกหกในอีกคำพูดหนึ่ีง แล้วคำที่ไม่ได้โกหกน่ะ มันเป็นการโกหก....5555

เฮ้อ...ทั้งหมดนี้ มันเป็นเรื่องของคนอ่านหนังสือไม่แตก เขาใช้สรรพนามเรียกคนสองคน ต่างกันชัดขนาดนี้ แต่ความมืดบอดที่อยากจะใส่ไคล้คน ทำให้ดันทุรังหยุดอยู่ที่คุณเสงี่ยมการะเกด

เหมือนแอนนี่ ตั้งใจหยุดที่ฟิล์ม เพราะเป้าคือฟิล์ม ไม่ใช่ความจริง
เช่นกัน เป้าคุณหมีคือนายชด ไม่ใช่ความจริง

Edited by amplepoor, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:41.

#838 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:21

ตอบ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10
เรื่องบางเรื่อง เหมือนจะไม่จบแต่ก็จบแล้ว เรื่องบางแล้วจบแล้วแต่ดูไม่จบ สำหรับเรื่องนี้เหมือนไม่จบแต่เกือบทุกคนเหมือนมีข้อสรุปแล้วนะครับว่ายังไง สรุปคือจบแล้วครับ สำหรับผม

ตอบ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:10
ขอพูดตรงๆนะครับ นอกจากนายชด และหมี ผมว่าพวกคุณทุกคนกำลังทำให้เสรีไทยน่าทุเรศ เพราะทิฐิที่ไม่ยอมกัน ผมเริ่มจะอ้วกแล้วว่ะ อวดเก่งจนไม่ยอมรับฟังความเห็นกัน

ที่ข้าพเจ้าขอยุติบทบาทไปช่วงหนึ่งเพราะเริ่มมีการลากความเห็นข้าพเจ้าที่โพสที่กระทู้อื่นมาท้าทายจริยธรรมสมาชิกให้คุ้ยเรื่องคนโกหกถึงที่สุด อย่าซุกขยะไว้ที่ใต้พรม
แต่ไม่อาจหยุดยั้งความท้าทาย ทั้งยังมาแปรเจตนาข้าพเจ้าผิด ว่าขอความเป็นส่วนตัวให้ยัยเหงี่ยม 2 จึงขอบังอาจสวนอ้วกของท่าน suratation ขอโพสเรื่องน่าอ้วกอีกครั้งส่งผ่านไปยังคนที่อ่านแล้วเข้าใจผิด

ใครก็ได้ไปตามยัยเหงี่ยม 2 ที ก็ในเมื่อนายชดไม่ทำ จะด้วยเหตุผลใดก็ตามแต่ ..หายัยเหงี่ยมออกมา แล้วถามความสัมพันธ์กับอาจารย์สมศักดิ์สมัยนั้น แล้วมาโพส

ถ้าข้าพเจ้าอยู่กรุงเทพฯรับรองไม่จบแค่นี้แน่ ข้าพเจ้าจะลุยต่อ ถึงคุณป้าขอไว้ หากข้าพเจ้าดั้นด้นไปจนได้ คุณป้าก็ได้แค่ทำตาปริบๆ

แต่มันไม่ง่าย จะต้องเริ่มจากหาเบอร์โทร.ที่เป็นปัจจุบัน เพราะท่านไม่ได้เป็นบุคคลที่ทำการค้าเหมือนคุณเสงี่ยม 1 และท่านจะให้ความร่วมมือแค่ไหนไม่แน่ใจเพราะจากเบาะแสที่ได้มา ..ระดับการเป็น activist ของท่านอาจไม่อยากยุ่งกับการเมืองแล้วก็เป็นได้

เรื่องการกระทบกับความเป็นตัวตนของบุคคลอื่นทางเน็ต ข้าพเจ้าได้เรียนรู้มาแล้ว 2 ครั้ง นั่นคือครั้งแรก ข้าพเจ้าสนทนากับนายเวรแล้วโพสคุย วิชาการกันเรื่องจีน รัสเซีย คิวบา ฯลฯในกระทู้ “ถังน้ำมัน”

ข้าพเจ้ายกข้อความของดร.นพนันท์ จากเว็บโต๊ะสวน มาโพส โดยให้เครดิตว่าเป็นงานเขียนของดร.นพนันท์ จากนั้นมีสมาชิกท่านหนึ่งของเว็บเรานี่แหละขอร้องข้าพเจ้าว่าให้ลบชื่อเพื่อนสวนกุหลาบของท่านคือดร.นพนันท์ ออกจากคอมเมนท์ของข้าพเจ้า เพราะดร.ขณะนั้นทำงานเป็นผู้เชี่ยวชาญให้รัฐบาลจีน จึงไม่อยากมามีชื่อขึ้นในเว็บการเมือง เพราะเกี่ยวกับความน่าเชื่อถือ ข้าพเจ้าเดาว่าอาจเป็นช่องทางให้คนที่ไม่หวังดีเลื่อยขาเก้าอี้จนท่านต้องเดือดร้อน จึงรีบลบชื่อท่านที่เราโพสไว้เป็นเครดิตว่าค้นข้อมูลได้จากบทความนั้น ข้าพเจ้าเริ่มต้นจากเจตนาดีที่ไม่แอบอ้างว่าเป็นงานเขียนของเรา แต่เมื่อมีหลังไมค์มาขอกัน ข้าพเจ้าก็รีบลบให้โดยเร็วและกล่าวขอโทษ

อีกครั้งหนึ่งมีการถกเถียงเรื่องมีการโพสข้อความเลือกข้างจากบุคคลที่เป็น elite ท่านหนึ่งและอาจทำลายความน่าเชื่อถือของพล.ต.จำลอง ศรีเมืองได้ สมาชิกเราก็ถกเถียงกันวนไปวนมาในกระทู้นั้น ข้าพเจ้าเห็นรูปสตรีท่านหนึ่งที่มีคนเอามาโพสในกระทู้ ดูแล้วเป็นคนที่ครอบครัวข้าพเจ้ารู้จัก จึงรับอาสาเจาะไปถึง elite ท่านนั้น โดยคุยนอกรอบกับพี่บุญปลีก (หรือท่านคนไปทั่ว) ..ในที่สุด การติดต่อไปทางคอนเน็กชั่นที่ข้าพเจ้ามี ไม่บรรลุผล เดาได้อย่างมีเหตุผลว่า ไม่มีใครอยากมาเปลืองตัวในสถานการณ์การเมืองล่อแหลม เมล์ของข้าพเจ้าว่างเปล่า ไม่มีการตอบกลับ

ข้าพเจ้าจึงได้คุยกับพี่บุญปลีกว่า ได้แค่นี้แหละพี่ ซึ่งแกก็เข้าใจ

มาครั้งนี้ ทีแรกข้าพเจ้าเจอ black wall นึกว่าจะตัน แต่ยึดมั่นกับคำว่า “สู้ถวายหัว” ในที่สุดก็โป๊ะเช๊ะอย่างไม่คาดฝัน มาเหมือนจะตันอีกที ณ.วินาทีนี้ แต่มันแค่เป็น grey wall เพราะเรายังอาจเจาะต่อไปได้อีกโดยไม่ต้องพึ่งพานายชด ใครจะถาม จะกดดันนายชดว่า ออกมาสิ ออกมาสิ ออกมาสิ ถ้านายชดไม่ออกมา ก็ไม่มีใครไปทำไรแกได้ แต่แกก็...นะ

ข้าพเจ้าหายัยเหงี่ยม 2 แต่สถานการณ์มาตันตรงนี้ แต่อย่างที่บอกคือถึงหาเจอก็ไม่ได้ไปรับประกันนายชด ซึ่งข้าพเจ้าโพสอย่างให้เกียรติในฐานะที่ท่านเป็นผู้ใหญ่กว่า ขอให้พวกท่านอ่านกันดีๆอีกที ไม่มีคำว่าโกหกจากข้าพเจ้าสำหรับนายชด ข้าพเจ้าโพสว่าไม่ได้พูดความจริง 100 % ไม่ใช่เท่ากับ โกหกนะ

ข้าพเจ้าไม่ได้เล่นสำนวน แต่เลือกคำที่จะใช้กับบุคคลที่เป็นผู้ใหญ่กว่าอย่างเหมาะสม ท่านดูโพสของข้าพเจ้าตลอดมา จะเรียกอาจารย์สมศักดิ์ อาจารย์นิธิ อาจารย์ธงชัย ตลอดเวลา ไม่ล่วงเกินด้วยวาจา แม้ใจจะล่วงเกิน

แม้ในกระทู้นี้ก็ตาม ข้าพเจ้าไม่เคยกด like ให้ใคร และการโพสอะไรจะไม่อีดิท ถ้ามีอีดิทก็จะหมายเหตุไว้ว่าได้แก้ไขอะไรที่ตรงไหน เพราะถ้าสู้กันด้วยข้อมูล ไม่ใช้อารมณ์ ข้าพเจ้าคิดว่าเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องที่สำคัญต่อความเชื่อถือ รวมทั้งการใช้วาจาที่ไม่สุภาพทั้งอย่างเข้มคือการด่าทอกัน หรืออย่างอ่อนที่เสียดสีเพื่อทำลายความน่าเชื่อถือของผู้อื่นด้วย สิ่งเหล่านี้จะไม่ทำให้บรรลุเป้าหมายที่ต้องการ

สุดท้ายข้าพเจ้าไม่ได้เคยหลังไมค์ไปหาเพื่อนสมาชิก ขอให้ท่านริดกุนผู้แวะมาตรวจการณ์บ่อยๆได้กรุณาเข้าไปตรวจสอบหลังไมค์ของข้าพเจ้าด้วยว่าได้พีเอ็มออกไปหาท่านใดรึเปล่าในช่วงเดือนกค.ที่ผ่านมา โดยเฉพาะกับบุคคลทุกคนที่มาโพสในกระทู้นี้เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ข้าพเจ้าไม่ได้รู้จักใครที่เกี่ยวข้องเรื่องนี้เป็นการส่วนตัวไม่ว่าจะเป็นนายหมี นายชด หรือท่านแอมเจ้าของกระทู้ ข้าพเจ้ามารู้จักชื่อล็อกอินกันก็ที่นี่ ไม่มีเบอร์ส่วนตัวโทร.หากัน

กับพี่ juemmy ซะอีก(ขออภัยที่ต้องเอ่ยชื่อ) ข้าพเจ้ายังเคยเล่าลึกถึงประวัติส่วนตัวว่าคุณแม่ว่าถูกจับหกตุลาที่บอร์ดเก่า แต่เพราะเป็นบอร์ดเก่าจึงไม่อาจล็อกอินเพื่อยกข้อความหลังไมค์ครั้งนั้นมาแสดงได้

สำหรับข้าพเจ้าก็คล้ายๆกับความรู้สึกของหลายๆท่านว่า มันมาหยุดตรงจุดที่จะไปสืบจากยัยเหงี่ยม 2 อย่างไร ไม่มีการห้ามใดๆทั้งสิ้น ข้าพเจ้าชอบการปฏิบัติ - ไม่ชอบเถียงวนไปมา จึงบอกกับตัวเองว่าถ้ายังไม่สุดทางตันก็จะก้าวต่อไป ไม่ว่าช้าหรือเร็วต้องหาเจอ เพียงแต่วันนี้มันยังไปไม่ได้ เพราะไม่ง่ายเลยที่จะหาเบอร์คนใดคนหนึ่งที่ไม่ใช่บุคคลสาธารณะ

ข้าพเจ้าไม่ขอร้องอะไรใครทั้งนั้น เพราะทุกคนโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ได้แค่ขอแสดงจุดยืนส่วนตัวอีกครั้งเมื่อสถานการณ์มันเคลื่อนมาถึงจุดนี้ในวันนี้ ไม่ได้อวดดีกับใคร ไม่ได้ต้องการอยากดัง ของดเว้น like

ดีหรือชั่วข้าพเจ้ารู้อยู่แก่ใจตัวเอง

ต้องขออภัยอีกครั้งต่อท่านที่ผะอืดผะอมกับเรื่องนี้เต็มที

ต้องขอโทษคุณอ้อยครับ หากทำให้คุณอ้อยรู้สึกไม่ดี แต่ผมไม่ได้ว่าคุณอ้อยครับ ตอนที่ผมอ่านที่คุณอ้อยหามาทำให้ผมรู้สึกเห็นใจคุณอ้อยด้วยซ้ำ ที่อยู่ๆมีคนมารุมว่าคุณอ้อย ผมเคยเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกันตอนที่ผมไปช่วยสมาคมรีพอร์ทเกี่ยวกับกรณีเพจของศาสดา ผมบอกเค้าว่าน่าจะหยุดๆกันได้แล้ว เดี๋ยวเค้าก็ออกมาขอโทษ ไปมาผมกับโดนรุมด่า หาว่าเป็นแอดมินหรือเพื่อนแอดมิน เล่นเอางงเลย

#839 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

ต้องขอโทษคุณอ้อยครับ หากทำให้คุณอ้อยรู้สึกไม่ดี แต่ผมไม่ได้ว่าคุณอ้อยครับ ตอนที่ผมอ่านที่คุณอ้อยหามาทำให้ผมรู้สึกเห็นใจคุณอ้อยด้วยซ้ำ ที่อยู่ๆมีคนมารุมว่าคุณอ้อย ผมเคยเจอเรื่องแบบนี้เหมือนกันตอนที่ผมไปช่วยสมาคมรีพอร์ทเกี่ยวกับกรณีเพจของศาสดา ผมบอกเค้าว่าน่าจะหยุดๆกันได้แล้ว เดี๋ยวเค้าก็ออกมาขอโทษ ไปมาผมกับโดนรุมด่า หาว่าเป็นแอดมินหรือเพื่อนแอดมิน เล่นเอางงเลย

หนูอ้อยเข้าใจพี่ค่ะ แค่ยืมความคิดเห็นของพี่เป็น introduction เพราะเป็นตัวแทนคนอีกกลุ่มหนึ่งที่ เฮ้อ เบื่อเต็มทีกระทู้นี้ ไรว้า ไม่จบไม่สิ้นซักที
ขอโทษนะคะที่ทำให้ต้องเหนื่อยมาโพส ;)

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#840 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

ผมอ่านมาตั้งนานก็ไม่เห็นจะมีข้อเท็จจริงอะไรมาสนับสนุนคำกล่าวอ้างของ naichod ที่ว่ามีสองเหงี่ยม

นอกจากสันนิษฐานด้นกันไปเป็นหมู่คณะ นำโดย amplepoor ว่าถ้าเขียนแบบนี้ หมายความว่าแบบนั้น

ซึ่งล้วนแต่เป็นเรื่องที่มาคิดกันทีหลังทั้งเพ

เพราะถ้าเข้าใจกันได้ก่อน อย่างที่คุยนักคุยหนาว่าเป็นผู้หยั่งรู้เห็นหลุมดัก amplepoor จะเอาเบอร์โทรคุณเสงี่ยม แจ่มดวงมาแปะหรากลางบอร์ดทำไม

เรื่องของเรื่องก็คือ พอด้นต่อในเรื่องเดิมไม่ไหว มันก็เกิดเรื่องใหม่ เหงี่ยมปริศนาคนที่สองขึ้นมา

ตามด้วยข้อมูลของคุณหนูอ้อย ว่าด้วยคุณ XXXX XXXXXXXXX

ซึ่งผมเองไม่เคยว่าคุณหนูอ้อยแต่ประการใด

เพียงแต่ให้ความเห็นเกี่ยวกับข้อมูลว่า

มันเบาโหวง ถ้าอยู่ ๆ จะให้เชื่อสมการที่ว่า XXXX XXXXXXXXX = เหงี่ยมสอง

บอร์ดล้มเจ้าเห็น หรือไอ้หงอกเห็น มันคงขำตายชัก ว่าเนี่ยหรือที่เรียกหลักฐาน

แค่มีล็อกอินหนึ่งเล่าว่าได้สอบถามคนรู้จัก และได้ความมาเช่นนี้ ก็เป็นหลักฐานได้แล้ว?

แต่ถึงจะเบาโหวงแค่ไหน บรรดาผู้ที่อยากได้บทสรุปว่า naichod พูดความจริง

ก็พากันปั่นราคาเรื่องราวตรงนี้ จนเกินเลยเจตนาของคุณหนูอ้อยผู้นำเสนอข้อมูลเสียอีก

ทำเป็นเขียนเบี่ยงประเด็น เล่นสำบัดสำนวนมันไม่อยากหรอกครับ amplepoor

(ที่ดูเหมือนจะ poor สมชื่อ)

เพราะสิ่งที่คุณเคยพูดน่ะ ที่จริงแล้วมันต้องบอกว่า

"จะพิสูจน์ว่า naichod พูดความจริง ต้องทำมากกว่าที่คุณหนูอ้อยทำ" ต่างหาก

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:59.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#841 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

หนูอ้อยเข้าใจพี่ค่ะ แค่ยืมความคิดเห็นของพี่เป็น introduction เพราะเป็นตัวแทนคนอีกกลุ่มหนึ่งที่ เฮ้อ เบื่อเต็มทีกระทู้นี้ ไรว้า ไม่จบไม่สิ้นซักที
ขอโทษนะคะที่ทำให้ต้องเหนื่อยมาโพส ;)

ขอบคุณครับ ผมก็เข้าใจคุณอ้อยครับ

#842 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

ถ้าผมเป็นพวกนายชด ผมก็ต้องรู้ว่านายชดโกหก ....อ้าว แล้วผมเอาเบอร์ที่จับโกหกนายชดมาลงทำไม
ตรรกะแค่นี้ คนอ่านหนังสือไม่แตก ย่อมคิดไม่เห็น

คนเราถ้ามีเจตนาบริสุทธิ์ คงจะเข้ามาเพื่อบอกว่า ผมตามไปคุยกับคุณเสงี่ยมมาแล้ว ท่านบอกว่าไม่รู้จักกับสมศักดิ์ ไม่เคยร่วมงานกัน....นายชดเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า....นี่คือวิธีของคนที่เห็นแก่ส่วนรวม การสนทนาก็จะเดินไปด้วยไมตรี

แต่ท่านเข้ามาแบบหักดิบ ส่งหน้าม้ามาก่อน แล้วโพสต์แรกก็แสดงความไม่เป็นมิตร แค่นี้ก็ชัดแล้วว่าอยากจะทำอะไร ส่อเจตนาว่าอยากจะหักหน้านายชด ด้วยการใส่หน้ากากคุณธรรม ทำเป็นทนการโกหกไม่ได้......ทั้งๆที่จริงๆแล้ว สิ่งที่ท่านพบ มันบอกเพียงว่า คุณการะเกดไม่ใช่ยัยเหงี่ยม ไม่ได้บอกว่านายชดโกหก

แต่ท่านก็ใช้เทคนิคกล่าวหา เหมือนแอนนี่ทำ คืออาศัยสิ่งแวดล้อมโน้มน้าวคนอ่าน แล้วพอมีข้อมูลชุดใหม่เข้ามา ก็ทำเป็นเมินเฉย

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by คนกวาดขยะ, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:25.

#843 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

ซึ่งผมเองไม่เคยว่าคุณหนูอ้อยแต่ประการใด

เพียงแต่ให้ความเห็นเกี่ยวกับข้อมูลว่า

มันเบาโหวง ถ้าอยู่ ๆ จะให้เชื่อสมการที่ว่า XXXX XXXXXXXXX = เหงี่ยมสอง

บอร์ดล้มเจ้าเห็น หรือไอ้หงอกเห็น มันคงขำตายชัก ว่าเนี่ยหรือที่เรียกหลักฐาน

แค่มีล็อกอินหนึ่งเล่าว่าได้สอบถามคนรู้จัก และได้ความมาเช่นนี้ ก็เป็นหลักฐานได้แล้ว?

ขอโทษนะครับถ้าล่วงเกิน คือคุณเพื่อนร่วมชาติได้โทรไปสอบถามคุณการะเกดด้วยตัวเองรึเปล่าครับ?
ถ้าใช่ก็นับว่ามีน้ำหนักพอที่จะทำให้คุณคิดอย่างนั้น แต่ถ้าไม่ใช่ทำไมคุณถึงเลือกที่จะเชื่อ "คำบอกเล่า"
ของคุณหมีกับคุณเดวิลมากกว่า "คำบอกเล่า" ของคุณหนูอ้อย?

ปล. ความจริงคุณหนูอ้อยเธอก็ให้ลายแทงมาแล้วหากใครอยากพิสูจน์ความจริงผมคิดว่าถ้าไปที่หอสมุดมธ.
ก็น่าจะไม่ยากเท่าไร
ปล. 2 ไลค์ผมหมดเลยกดไลค์คคห. คุณหนูอ้อยไม่ได้ขอแปะไว้ก่อนนะครับ :)

#844 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

วนไป วนมา อยู่ที่ "ความเชื่อ"

พอเริ่มมีคนสงสัยในเป้าหมายก็ "แยกปลาออกจากน้ำ"

ซ้ำด้วยถ้อยคำหลายอย่างจนเริ่มมีคนรู้สึกไม่ดีมากขึ้น..

ก็ทำให้กลายเป็นว่าคนที่รู้สึกไม่ดีและตลกกับความเลอะเทอะในการใช้"ความเชื่อ"ของตนเอง

ว่ามันคือ "ข้อเท็จจริง" ในการสรุปเรื่องจากคำบอกเล่า ให้เป็นพวกที่..

" บรรดาผู้ที่อยากได้บทสรุปว่า naichod พูดความจริง "

โดนเหมาเข่งกันไปอีก จากที่เป็น "ผู้ถูกเลือกสรร"

โอ....

#845 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

บางทีการที่โดนคำถากถางดักคอในสิ่งที่ไม่ได้เป็นอย่างนั้น

บางคนอาจกลัวโดนเข้าใจผิดก็จะไม่เข้าไปยุ่ง แต่บางคนกลับรู้สึกว่า

"เฮ้ย!! แบบนี้มันไม่ถูกต้องนะ" อ้างคุณธรรม อ้างความฉลาดล้ำโลกของตัวเอง

แล้วทำไมสิ่งที่ยกตัวเองให้อยู่เหนือผู้อื่นมันมีแค่ "ความเชื่อ" ล่ะ

#846 H-edge

H-edge

ขาประจำ

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

ดูเหมือนคุณแอมเปิ้ลพยายามจะหลุดประเด็นอย่างกู่ไม่กลับ

ด้วยคำว่า "อ่านหนังสือไม่แตก" ...​ ไม่รู้เหมือนกันว่า คุณแอมเปิ้ล คิดว่าตนอ่านหนังสือแตกหรือเปล่า

ท่านบอกว่าไม่รู้จักกับสมศักดิ์

ช่วยหามาให้หน่อย ตรงไหนที่คุณหมีคอมมานโด บอกว่า คุณการะเกดไม่รู้จักกับสมศักดิ์

นี่หาไม่เจอจริงๆ นะเนี่ย ... วานบอกด้วย

ขอตอบในฐานะคนติดตามอ่าน กระทู้ลูกจีนบ้าง

และคนที่ติดตามการกล่าวหานายชด ของคุณหมีคอมมานโด

ตนเองตามอ่านก็เห็น จุดน่าสังเกต อย่างที่คุณ Gop ได้เกริ่นมาแล้ว

ขอนำกลับมาให้อ่านอีกทีตามลิงค์ข้างล่าง

goo.gl/sHXtt

แต่ naichod ก็แก้ต่างว่า จริงๆ แล้ว เพื่อนของตน ไม่ใช่ ยัยเหงี่ยม คนนี้ ... เป็นอีกคน

แต่คุณ Gop ได้ตั้งข้อสังเกต ถึงจุดที่ทำให้เชื่อว่า naichod ไม่ได้พูดถึง ยัยเหงี่ยม 2 คน

ดังที่ สมาชิกหลายๆ ท่าน ได้ตามอ่าน เรื่องราว และเห็นตรงกับคุณ Gop

และส่วนตัว ก็เห็นจุดดังกล่าวเช่นเดียวกับคุณ Gop ตามลิงค์ข้างล่าง

goo.gl/71oiE

แต่หลังจากนั้น ไร้คำโต้แย้งใดๆ จาก naichod มีเพียงแต่ คุณ แอมเปิ้ล

พยายามตั้งข้อสันนิษฐาน ข้อมูลแวดล้อม หาช่องลอด ต่างๆ ให้ naichod
(ขออภัยที่ต้องใช้คำเช่นนี้ เพราะการกระทำของคุณแอมเปิ้ล
มันส่อให้เห็นแบบนี้จริงๆ เชื่อว่าสมาชิกที่ตามอ่านอยู่หลายคนคงเห็นเช่นกัน)

หนำซ้ำ ยังจะให้ คุณหมีคอมมานโด ไปหาหลักฐานที่ naichod กล่าวอ้าง

ซึ่งไม่รู้ว่า มียัยเหงี่ยมอีกคนจริงหรือเปล่าว่าให้มาพิสูจน์

โดยอ้างเหตุผลว่า คุณกล่าวหา คุณก็ต้องหาหลักฐาน

โดยลืมไปว่า naichod ได้แก้ข้อกล่าวหาแล้ว ต้องนำหลักฐานมายืนยัน

ส่วนคุณหมีคอมมานโด จะหาหลักฐานอันใด มาหักล้างหลักฐานของ naichod อีกที หรือเปล่านั้น

คงต้องรอให้ naichod หาหลักฐานมายืนยันเสียก่อน แล้วคงจะพอรู้กัน ว่าเรื่องราวมันจะดำเนินต่อไปอย่างไร

ตามหลักการพิสูจน์ความจริง ควรเป็นเช่นนี้มิใช่หรือ ...

ไม่ใช่การพยายามออกมาแก้ต่าง ใช้ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ใช้ข้อเท็จจริง

บ่ายเบี่ยง เอนไปทางซ้ายที ขวาที

โดยเฉพาะการยกกรณี ไอ้แม้ว ออกมาอ้าง ...

คุณแอมเปิ้ล คงลืมไปว่า

กรณีไอ้แม้วมันคือการฉ้อฉล ฉ้อโกง ด้วยการกระทำ

แต่กรณีนายชด นี่คือการโกหก ด้วยวาจา ด้วยตัวอักษรที่พิมพ์

คุณแอมเปิ้ลแถมาแบบนี้ ... จบเห่เลยครับท่าน

การหาช่องลอดให้ naichod คงยังไม่หนำใจ ... คุณ แอมเปิ้ล ยังได้พยายาม

ใส่ความคิดเห็นส่วนตัว ตั้งข้อสันนิษฐาน โดยปราศจากข้อเท็จจริง และหลักฐาน เพื่อดิสเครดิต

คนที่ สงสัยในข้อมูลต่างๆ ที่ naichod เขียนไว้ในกระทู้ ลูกจีนเนรคุณ

ถ้าคุณแอมเปิ้ล คิดว่าข้อกล่าวหาของคุณหมีคอมมานโด เป็นการอ่านอย่างเดียว

แล้วจับแพะชนแกะ เพื่อมาเล่นงาน และจับผิด naichod แล้วสิ่งที่คุณ แอมเปิ้ล กำลังทำอยู่เรียกว่าอะไร..?

ใช่การอ่านอย่างเดียว แล้วจับแพะชนแกะ เพื่อมาเล่นงาน และจับผิด คุณหมีคอมมานโดหรือไม่...?

อย่าลืมว่า คุณหมีคอมมานโด กล่าวหาคุณชด คุณหมีคอมมานโด หาข้อมูลที่พิสูจน์ได้มากล่าวหานะ

ส่วนคุณหนูอ้อย ... ส่วนตัวไม่เคยท้าทาย ไม่เคยตำหนิข้อมูลคุณหนูอ้อยเลยสักนิดว่าไม่จริง ลองไปย้อนอ่านดูได้

เพียงเห็นตรงตาม คุณเพื่อนร่วมชาติ คือ ข้อมูลที่คุณหนูอ้อย ให้มานั้น ช่างเบาเหลือเกิน

และขออภัยจริง ถ้านำคำพูดคุณหนูอ้อย มาใช้ โดยผิดเจตนารมณ์ของคุณหนูอ้อย

เห็น คุณ หนูอ้อย ไปพูดทิ้งท้ายไว้ที่กระทู้ ที่เกี่ยวกับการจับโกหกของ jaidee20 ...

ว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควรนำมาซุกไว้ใต้พรม ควรที่จัดการปัญหานี้ให้จบๆ ไปสะ

พอได้อ่านเจตนารมณ์ของคุณหนูอ้อย ในกระทู้นั้น เกิดความชื่นชม

ที่คุณหนูอ้อย เห็นว่าการโกหกในบอร์ดการเมืองเป็น "ปัญหา"

เลยได้ยกมาในกระทู้นี้ ให้คนอื่นๆ ได้ชื่นชม คำพูดคุณหนูอ้อย บ้าง

ขออภัยที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ... ว่าปัญหาการโกหก ถ้าต่างกระทู้ .. เจตนาก็จะแตกต่างออกไป

ขออภัยอีกครั้ง

สรุปประเด็นตอนนี้ คือ ยัยเหงี่ยม 2 มีจริงหรือไม่
เพราะแม้แต่คุณหนูอ้อย ผู้ค้นหาข้อมูลมาสนับสนุน
ยังไม่รับประกัน 100%

(หวังว่าที่สรุปนี่ คงไม่ผิดเจตนาของคุณหนูอ้อย)

#847 peefanta

peefanta

น้องใหม่

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ขอถามคุณ เอช ครับ คุณโทรไปหาคุณการะเกดหรือยัง ถ้าโทรแล้วช่วยแสดงข้อมูลให้ทราบด้วยครับ ถ้ายังแล้วไฉนจึงเชื่อคุณหมี หรือคุณเดวิล แต่ทำไม่ถึงไม่เชื่อคุณหนูอ้อย กรุณาช่วยตอบด้วยครับ

#848 Gop

Gop

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

ขอแก้ให้นิดนึงนะครับคุณ H-edge คุณหนูอ้อยยืนยันว่ามีเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์อยู่จริง แต่ไม่สามารถยืนยันว่าสิ่งที่ naichod พูดเกี่ยวกับสมศักดิ์นั้นเป็นจริงหรือไม่ครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#849 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

สรุปประเด็นตอนนี้ คือ ยัยเหงี่ยม 2 มีจริงหรือไม่
เพราะแม้แต่คุณหนูอ้อย ผู้ค้นหาข้อมูลมาสนับสนุน
ยังไม่รับประกัน 100%

(หวังว่าที่สรุปนี่ คงไม่ผิดเจตนาของคุณหนูอ้อย)

ยัยเหงี่ยมเศรษฐศาสตร์มีจริง ข้าพเจ้าผู้ค้นหาข้อมูลรับประกันร้อยเปอร์เซ็นต์ว่ามีตัวตน
ชื่อของท่านคือ XXXX XXXXXXXXX รหัส 17 มธ.

แต่การหายัยเหงี่ยมได้ไม่สามารถยืนยันว่าสิ่งที่ naichod พูดเกี่ยวกับสมศักดิ์นั้นเป็นจริงร้อยเปอร์เซ็นต์
confirm คำโพสของท่าน Gop ^ ^ อีกทีว่าเข้าใจตรงกันกับข้าพเจ้า

จะเบาหวิวอย่างขนนก หรือหนักแน่นดั่งภูผา สุดแล้วแต่ท่านสมาชิก
ของด like เช่นเดิม อย่าให้เป็นเรื่องใหญ่โต ขอเป็นเรื่องที่มิตรคุยกับมิตร

#850 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 23 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:24

และข้าพเจ้ากำลังหาหนทางที่จะเข้าใกล้ท่านให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
เหมือนกับที่สามารถเข้าถึงคุณเสงี่ยม แจ่มดวงได้

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน