Jump to content

- - - - -

ขณะนี้เฟซบุ๊คหางแดงกำลังรุมสับ ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล กันใหญ่

• Please log in to reply
62 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

*
POPULAR

เข้าไปดูลาดเลา ในเฟซบุ๊คหางแดงตอนนี้ กำลังรุมสับ ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล ที่นำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มาอรรถาธิบายให้ประชาชนได้รับทราบ

ถึงขนาดลามปามวิพากษ์วิจารณ์ แนวคิดนี้ เอ่อ...อยากจะบอกพวกมันว่า มันจะไม่ทำตามก็ไม่เป็นไรนะ เพราะพระองค์ก็เพียงชี้แนวทาง เพื่อให้ประชาชนของพระองค์อยู่รอดในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้

ไม่อยากบอกเลยว่า พวกมันโง่มาก ขอให้ได้ด่า ได้วิจารณ์ โดยไม่ดูตัวเองว่าเป็นยังไง.

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

*
POPULAR

เปรียบยังงี้ก็ได้ ว่าใครนำไปใช้ก็ได้ประโยชน์ส่วนตน และอาจส่วนรวม
แต่ถ้านำไปใช้ทุกคนแล้วเป็นไปได้ยากเพราะเกี่ยวพันกับระบบเศรษฐกิจ
แบบทุนนิยมก็ขัดกันบ้างเช่นประหยัด เราประหยัดก็ดีกับตัวเรา
แต่ถ้าหลายคนประหยัด ปริมาณการซื้อก็จะลดลง นายทุนก็ขายของไม่ได้

เหมือนพระพุทธเจ้าสอนเรื่องอริยสัจสี่ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะไปถึงกันได้หมด
ใครทำก็ได้ ก็มีพวกสุดโต่งมาคิดกันว่าบวชกันทุกคน มนุษย์ไม่สูญพันธ์หรือ
แล้วใครจะมาใส่บาตรพระบ้างล่ะ

เหตุผลแบบเดียวกันผู้ใดเห็นภัยในสังสารวัฎ ก็ออกบวชเพื่อหวังอรหัตผล
We love fender.

#3 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

ทางเตียนเวียนลงนรก ทางรกวกขึ้นสวรรค์

พวกกรรมหนักก็เห็นกงจักรเป็นดอกบัวอย่างนี้ล่ะค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

ไม่รู้ว่าในเฟสไหนครับ จขกท จะได้วิจารณ์ได้ถูก
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

*
POPULAR

ใครจะว่าจะโจมตี ก็แล้วแต่เขา
แต่..ผมได้นำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง มาใช้เป็นแนวทางดำเนินชีวิต กว่า 20 ปีแล้ว "กินทุกอย่างที่ปลูก ปลูกทุกอย่างที่กิน" นับว่าเป็นประโยชน์กับตนและครอบครัวอย่างอเนกอนันต์

อย่างน้อย ก็มีความสุขในระดับหนึ่ง หนี้ก็ไม่ท่วมหัว เหมือนวิ่งตามแนวคิดแบบทุนนิยม

ที่เขาโจมตีคงตีความหมายและไม่เข้าใจหลักปฏิบัติตามแนวเศรษฐกิจพอเพียงดีพอ ไม่เข้าใจคำว่า พอเพียง และเพียงพอ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#6 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:52

บาป ขึ้น สมอง

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#7 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

ทำใจครับ.............แถวบ้านผมก็เหมือนกัน
ได้แต่หวังว่าสักวันเขาคง สำนึกได้กัน...

#8 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

ปทปรมะ บัวเต่าถุย ปล่อยไปเถอะ

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#9 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

ไม่รู้ว่าในเฟสไหนครับ จขกท จะได้วิจารณ์ได้ถูก

แรมโบ้ อิสาน

#10 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

เปรียบยังงี้ก็ได้ ว่าใครนำไปใช้ก็ได้ประโยชน์ส่วนตน และอาจส่วนรวม
แต่ถ้านำไปใช้ทุกคนแล้วเป็นไปได้ยากเพราะเกี่ยวพันกับระบบเศรษฐกิจ
แบบทุนนิยมก็ขัดกันบ้างเช่นประหยัด เราประหยัดก็ดีกับตัวเรา
แต่ถ้าหลายคนประหยัด ปริมาณการซื้อก็จะลดลง นายทุนก็ขายของไม่ได้

เหมือนพระพุทธเจ้าสอนเรื่องอริยสัจสี่ ไม่ใช่ว่าทุกคนจะไปถึงกันได้หมด
ใครทำก็ได้ ก็มีพวกสุดโต่งมาคิดกันว่าบวชกันทุกคน มนุษย์ไม่สูญพันธ์หรือ

เหตุผลแบบเดียวกันผู้ใดเห็นภัยในสังสารวัฎ ก็ออกบวชเพื่อหวังอรหัตผล

ก็น่าจะใช่นะคะ

แต่พระองค์ทรงชี้แนะว่าจะอยู่รอดอย่างไร
จะซื้อจะหาอะไร เราต้องมีกำลังที่จะซื้อ
ไม่ใช่มี 100 อยากใช้ 200 อย่างนี้มันเดือดร้อนเรา
ไม่ต้องไปทะเยอทะยาน
อันนี้เฉพาะบุคคล
อย่าง จขบ. ก็ใช้หลักนี้เช่นกัน นี่ก็แก๊สจะขึ้นราคาอีกแล้ว ทำไงถึงจะอยู่ได้ล่ะ

#11 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

พอผมเข้าไปอ่านที่ไร ทำไมไม่รู้นะ ผมรู้สึกพวกนี้จะมีความรู้ว่า พอเพียง ของพวกเค้ามันแปล่งๆๆ อย่าง ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล น่าจะใช่ ท่านมีรถราคาแพง ก็บอกว่า ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล ไม่พอเพียงเลย ยังจะมาสอน

พอเพียง มันไม่ใช่การที่เรา ใช้ทรัพยากรของเราอย่างได้ประสิทธิภาพสูงสุด โดยไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน หรือเปล่า ผมคิดว่าความหมายรวมๆมันประมาณนี้ คือไม่ใช้เกินฐานะตัวเอง

แต่พวกนั้นกลับแค่คิดได้ว่า ต้องใช้น้อยๆ อะไรพวกนี้ คิดแล้วก็แปลก แต่คนเราก็สมองไม่เท่ากัน ผมว่าผมโง่แล้วนะ เหอๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#12 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

ตราบได.ที่พวกไม่ศึกษาหาความรู้ความเข้าใจ..ย่อมไม่มีทางเข้าใจ..หรือไม่เพียรศึกษา.ทั่วโลกเค้าต่างชื่นชม..แล้วเชื่อด้วยว่าถูกต้องแล้ว...มี่แต่คนไม่กีคนที่ต้องการทำร้ายความเชื่อของคนไทย...แล้ววันนึงคนพวกนี้จะไม่มีข้าวกิน..

#13 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

ใครจะว่าจะโจมตี ก็แล้วแต่เขา
แต่..ผมได้นำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง มาใช้เป็นแนวทางดำเนินชีวิต กว่า 20 ปีแล้ว "กินทุกอย่างที่ปลูก ปลูกทุกอย่างที่กิน" นับว่าเป็นประโยชน์กับตนและครอบครัวอย่างอเนกอนันต์

อย่างน้อย ก็มีความสุขในระดับหนึ่ง หนี้ก็ไม่ท่วมหัว เหมือนวิ่งตามแนวคิดแบบทุนนิยม

ที่เขาโจมตีคงตีความหมายและไม่เข้าใจหลักปฏิบัติตามแนวเศรษฐกิจพอเพียงดีพอ ไม่เข้าใจคำว่า พอเพียง และเพียงพอ

"สำหรับผู้ที่รู้จักเพียงพอ...ความเพียงพอ นั้น จะทำให้เขามีไปตลอดชีวิต"

​ชอบความเห็นของ คุณ ant ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๑๔ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๒๑.๓๕ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#14 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

อยากถามจริงๆๆครับ.ความหมายของคำว่าพอเพียงในความคิดของพวกที่ไม่เอาหรือไม่ยอมเข้าใจ(หรือแกล้งไม่เข้าใจ)หมายความว่างัยครับ.. ไม่ใช่ให้อยู่ให้ใช้แบบ อดๆๆอยากๆๆ.ผมอยากรู้ว่าไอ้พวกที่คิดนะจบอะไรมา...ส่วนตัวผมนะจบแค่ป.6 ผมยังคิดได้เลย...

#15 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

Cap ภาพลงมาได้ไหมครับ ผมวิจารณ์ไม่ถูกแหะ
ผมหาใน facebook เจอแต่ตัวปลอมเพียบ...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#16 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

Cap ภาพลงมาได้ไหมครับ ผมวิจารณ์ไม่ถูกแหะ
ผมหาใน facebook เจอแต่ตัวปลอมเพียบ...

#17 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

อยากก๊อปคอมเม้นท์มานะ แต่ทำไม่เป็นอ่ะ

#18 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:11

มีภาพใหญ่ไหมครับ ตัวเล็กมาก อ่านไม่ออก

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#19 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

อันนี้ความคิดคุณ หรือสมมุติเป็นฝ่ายตรงกันข้ามครับ

ถ้าเป็นความคิดคุณ ก็ขอบอกว่า ต่อให้คนบวชหมดโลก ก็ยังมีผู้ตักบาตร หรือมีอาหารใส่ไม่ได้ขาด
ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ ส่วนใครจะใส่ หรืออาหารจะมาจากไหน ก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

#20 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

เอาเป้นว่า มือใครยาว สาวได้สาวเอา(ความรู้) ดีกว่าครับ ผมน้อมรับ หลัก เศรษฐกิจพอเพียง มาใช้เต็มๆๆเลย ใช้ได้ผลด้วย ใครอยากโง่ เชิญพวกนั้นเถอะครับ

Edited by plunk, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:16.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#21 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

มีภาพใหญ่ไหมครับ ตัวเล็กมาก อ่านไม่ออก

คลิ๊กเข้าไปในรายละเอียดแล้ว ตัวโตกว่านิดนึง
แต่ก๊อปมาไม่ได้(ทำไม่เป็นด้วยมั๊ง)
;) ;)

#22 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

อันนี้ความคิดคุณ หรือสมมุติเป็นฝ่ายตรงกันข้ามครับ

ถ้าเป็นความคิดคุณ ก็ขอบอกว่า ต่อให้คนบวชหมดโลก ก็ยังมีผู้ตักบาตร หรือมีอาหารใส่ไม่ได้ขาด
ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับ ส่วนใครจะใส่ หรืออาหารจะมาจากไหน ก็ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

ผมว่าผมเขียนน่าจะเคลียร์แล้วนะ
ถ้าคุณเข้าใจเข้าใจว่าคนสุดโต่งคนนั้นเป็นผมเองก็จนใจ
ผมยกตัวอย่างว่ามีคนเคยคิดแบบนี้ก็เท่านั้น
ส่วนใครจะอ้างว่าบวชหมดโลกก็ไม่อดเพราะยังมี เทวดา อะไรก็ว่ากันไป
อาหารก็มีอาหารทิพย์ เป็นสิ่งที่ปรากฏอยู่ในพระไตรปิฎกก็จริง
แต่เป็นเรื่องที่เกินวิสัยมนุษย์จะไปสัมผัสได้
ที่แน่ๆ มนุษย์ทุกคนคลอดออกมาจากช่องคลอดของมารดา(ชลาพุชะ)
ไม่ได้มีกำเนิดแบบเทวดาหรือที่เรียกกันว่าโอปปาติกะ

Edited by phoosana, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:45.

#23 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:29

[img]http://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/s480x480/552143_349817841765743_984986612_n.

[img]http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/s480x480/215433_349819745098886_572317237_n.jpg[/img]

[img]http://a6.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/s480x480/552143_349817841765743_984986612_n.jpg[/img]

[img]http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/s480x480/215433_349819745098886_572317237_n.jpg[/img]

มายืนยันว่าท่านไม่เคยมีรถเฟอรารี่ รถที่ดีที่สุดที่ท่านใช้คือรถประจำตำแหน่ง รถส่วนตัวท่านก็รถธรรมดาๆ มาก ส่วนเรื่องอาหาร เราเห็นท่านซื้ออาหารทานมื้อละไม่กี่สิบบาท ราคาเป็นล้านเอามาจากไหน พวกนี้เอาแต่เรื่องโกหกมาเขียนทุเรศจริงๆ

#24 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ดูกระทู้คุณเด็กปากดี เคยมีลงไว้ว่า
รถคันนี้ท่านสุเมธยอมรับว่ามีจริง
แต่เป็นรถมือสองซื้อต่อเขามา

แก้ไข

ว่าเป็นท่าน ดราม่า ครับไม่ใช่ท่านเด็กปากดี ขออภัย
มีรถสปอร์ตนะไม่ทราบยี่ห้อ ราคา แค่ ห้าแสน
แต่ไม่ใช่คันในรูปที่เสื้อแดงเอามาลง
นั้นเป็นรูปตัดต่อ

http://webboard.seri...-มันตั้งกระทู้/

Edited by phoosana, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:21.

#25 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

ยังขออนุญาตยืนยันคำเดิมค่ะ

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณ phoosana รถสปอร์ตมือสองที่ท่านมีคือโตโยต้า ราคาห้าแสนบาทค่ะ

Edited by เมรีสีน้ำเงิน, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:37.

#26 ID007

ID007

ขาประจำ

ตอบ 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

จะพอเพียงได้ไง ควายอยากได้ 15,000 ค่าแรง 300 งานน้อยๆ จ่ายๆดีๆวันหยุดเยอะ

มีงานเลี้ยงทุกอาทิตย์ เหล้าฟรี กับฟรี แค่มานั่งเทิดทูนควายแดง แถมตอนกลับมีค่ารถกลับบ้าน

ถ้าพอเพียง ก็มีน้อยใช้น้อย ควายไม่พอใจหรอก ควายอยากได้อยากมี แต่ควายไม่อยากทำมาหากิน

ควายมีไม่ได้ควายก็เลือกโจรเข้าปล้นบ้าน เพื่อขอเศษกระดูกมาแทะบ้าง เข้าใจควายกันมั๊ยคน

Edited by ID007, 14 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:29.

#27 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

เรื่องเก่าเอามาเล่นกันใหม่ วนเวียนอยู่ไม่กี่เรื่อง น่าเบื่อจริง ๆ พวกแดงเนี่ย

ท่านเคยให้สัมภาษณ์เรื่องนี้ไว้นานแล้วค่ะ เอามาให้อ่านกัน

สุเมธเผย ผมขี่สปอร์ต โต้ อย่างผมน่ะหรือจะมี เฟอร์รารี่ ลำพังตัวเองหาได้แค่ โคโรลล่า

จากประชาชาติธุรกิจ Date : 2010-04-24 00:35:58

ในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา ผู้เผยแพร่แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ต้องถูกคำครหาจากชุมชนชาวออนไลน์ ถึงเรื่อง ′พอเพียง′ แต่ขับ ′เฟอร์รารี่′ วันนี้ ดร.สุเมธ มีโอกาสขึ้นกล่าวปาฐกถาพิเศษในงานครบรอบ 10 ปี ผู้ตรวจการแผ่นดิน จึงขอใช้โอกาสชี้แจงประเด็นรถหรูไปพร้อมกัน

เมื่อช่วงเช้าของวันนี้ ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา และประธานกรรมการมูลนิธิ ประเทศไทยใสสะอาด ได้ขึ้นกล่าวปาฐกถาพิเศษเรื่อง "การเสริมสร้างคุณธรรมและจริยธรรมเพื่อสังคมไทยใสสะอาด" ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของงานครบรอบ 10 ปี ผู้ตรวจการแผ่นดิน โดยจัดขึ้นที่ห้องประชุมชั้น 9 สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน อาคารรวมหน่วยราชการ ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติฯ ถนนแจ้งวัฒนะ

วันนี้ ดร.สุเมธ ในวัย 71 ปี ยังคงยืนยันการใช้ชีวิตตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง แต่ยังยอมรับว่ายังมีกิเลส มีความอยาก และยังคงต่อสู้กับกิเลสเหล่านั้นอยู่ตลอด ชนะบ้าง แพ้บ้าง ตามประสามนุษย์ปุถุชนคนหนึ่ง

ประชาชาติธุรกิจได้เข้าร่วมฟังปาฐกถาของผู้อาวุโสท่านนี้ มาดูสิว่า คุณธรรมจริยธรรมเพื่อสังคมไทยนั้นเป็นอย่างไร และพลาดไม่ได้ ถ้อยแถลงเกี่ยวกับประเด็น "เฟอร์รารี่"
...........
ณ เวลานี้ ถามว่าอะไรที่ทำให้เรามาถึงจุดนี้ เมื่อเราออกจากห้องนี้ไป เราก็จะกลับไปสู่ทุนนิยม ไม่ได้มีการคิดถึงความดี ที่เหมือนจะกลายเป็นสิ่งที่ปลูกฝังไม่ได้ ทุกอย่างกลายเป็นเรื่องเงินทอง

จริงอยู่แม้เราจะเห็นผู้คนต่อสู้ แต่เงินก็มีอิทธิพลต่อทุกสิ่งอย่างในโลก เกียรติยศก็ซื้อได้ ตำแหน่งก็ซื้อได้ ความดีก็ซื้อได้ ปริญญาก็ซื้อได้ แม้กระทั่งอนาคตของเด็ก เราก็ยังจ่ายเงินเพื่อให้พวกเขาได้เขาโรงเรียนที่ดี

และกับวันนี้ที่ออกมาเรียกร้องสิทธิ ประชาธิปไตย ผมอยากรู้ว่า ใจจริงๆ นั้นใช่หรือเปล่า
จึงไม่น่าแปลกที่ในเวลานี้ไม่ว่าผมจะไปบรรยายที่ไหนก็ดูจะเป็นเรื่องที่ซ้ำ ซาก คอมมิวนิสต์ เสรีนิยม สังคมนิยม ทุนนิยม อะไรก็แล้วแต่ เวลานี้โลกถูกครอบด้วยบริโภคนิยมแม้กระทั่งประเทศที่เชยที่ สุด ล้าหลังที่สุด ก็ยังเดินไปสู่ความเป็นบริโภคนิยม ใช้ของแบรนด์เนม แต่งเนื้อแต่งตัว จนจำกันไม่ได้แล้ว

หากจะบอกว่า บริโภคนิยมเป็นต้นตอของหายนะของโลกก็คงไม่เกินจริง เพราะทุกนาทีที่เราใช้ชีวิตอยู่ เราถูกกระตุ้นให้บริโภค ผ่านไปทางไหนก็เจอแต่สินค้าลดราคา 50% 60% 70% ถามตัวเองเถิดว่า ของในบ้านเราเยอะไหม เสื้อผ้าครึ่งตู้ ผมมั่นใจว่าคุณไม่ได้ใช้

ทีนี้ทุกสิ่งที่เราใช้ ถามว่ามาจากไหน เราระดมมาจากทรัพยากรในโลก ทุกวันนี้เราทำลายโลกทุกวินาที เอาทรัพยากรไปใช้ไม่พอ ยังคายคาร์บอนกลับคืนสู่โลก ในโลกนี้ คนอเมริกันบริโภคมากกว่าเราถึง 6 เท่า เขาบอกว่าถ้าโลกนี้ทุกประเทศบริโภคเท่ากับคนอเมริกัน เราต้องมีโลกถึง 6 ใบ

ผลพวงจากการบริโภคกระหน่ำของเราได้นำมาซึ่งภัยธรรมชาติมากมาย คล้ายเป็นสัญญาณเตือนอะไรถึงเราหรือเปล่า ครั้งหนึ่งในหลวงทรงเตือนเรา "ระวังนะ พวกเราชอบรังแกธรรมชาติ ระวังเขาจะโกรธ แล้วเขาจะทำโทษเรา"
อีกทั้งเดี๋ยวนี้คนเราไม่ได้มองต้นไม้ว่าเป็นธรรมชาติ ไม่ได้มองว่ามันมีหน้าที่ดูดคาร์บอนไดออกไซค์ สร้างออกซิเจน แต่เรามองว่าเป็นสินค้า พื้นที่ป่าวันนี้จึงเหลืออยู่ไม่มาก เผลอทีก็เหลือแค่ตอแล้ว กว่ามันจะโตต้องใช้เวลาหลายสิบปี แต่เราทำลายมันในเวลาไม่ถึง 10 นาที

ฉะนั้นหากมองลึกลงไป ทำไมจึงบริโภคนิยม ก็เพราะกิเลสตัณหา ที่มาทำลายจริยธรรม คุณธรรม ถ้าจะทำให้ได้เหมือนหัวข้อปาฐกถาวันนี้ เราจำเป็นต้องควบคุมกิเลสตัณหาของเราให้ได้ แต่ทีนี้มันก็เป็นเรื่องที่ยากมาก

การเป็นทุนนิยมนั่นหมายถึงการผูกติดกับตัวเลข จีดีพี หรือผลกำไรนานา แต่ถ้ามองย้อนกัลบไปตอนวิกฤตต้มยำกุ้งที่โอดครวญกันหนักหนา 3 ปีก่อนหน้านั้น เราเติบโต 12 กว่า 3 ปีซ้อน ไม่เคยทำไรได้มาก่อน แต่ทุกสิ่งล้วนมีสัจธรรม ลูกโป่งที่ใหญ่ขึ้นๆ วันหนึ่งมันก็ต้องแตก

ผมอยากบอกว่า ผมมีความสุขตอนที่ผมจนที่สุด มีชุด 4 ชุด มีบาตร มีห้องเล็กๆ ขนาดกวาดพื้นสี่ครั้งทั่ว กว่าจะได้ทานอาหารมื้อหนึ่งต้องเดินลงไป 3 กิโลเมตร ผมบวชวัดป่า พระวัดป่าฉันท์มื้อเดียว น้ำหนักผมลดเอาๆ ลดไป 5 กิโลกรัม แล้วมันก็อยู่ตัว นั่นหมายความว่า ตอนอยู่ในเมือง 5 กิโลกรัมที่เกินมาคือสังคม ตำแหน่งการงาน กินเลี้ยงตอนเย็น นั่นคือสิ่งที่เกินมา
ทุกวันนี้กลับมาอยู่ในเมืองต้องกินยาบรรเทากิเลส แถมยังป่วยเป็นโรคแพ้อากาศ ทั้งที่ตอนบวชนั้นไม่ป่วยไม่เป็นอะไร ไม่ต้องทานยา เดินบินฑบาต ทำวัตรเช้าเย็น กลับทำให้ร่างกายแข็งแรง

กลับมาที่กิเลส ไม่ใช่ว่าผมไม่มีนะ ก็มีอย่าง มัตซึซากะสเต็ก อยากทานนะ ชิ้นละ 9,999 บาท คำละพัน กิเลสนั้นช่างหอมหวาน

ทุก วันนี้เราติดกับซากที่ห่อหุ้มมากกว่าเนื้อแท้ที่เป็นจริง ผมขับรถแอคคอร์ดเก่าๆ ยามเห็นเขาก็ให้ผมไปจอดข้างหลัง แต่ถ้าลองเป็นเบนซ์มาเขาให้จอดข้างหน้า หรือผมไปซื้อรถโฟล์ก 37,000 บาท แต่ซ่อมไปแสนกว่าบาท แถมตอนออกจากราชการ ผมก็ใช้เงิน 5 แสน ซื้อรถสปอร์ต เพราะอยากได้ โคโรลล่า มือสอง แต่ใครไม่รู้ไปเขียนแซวมาผมถอยเฟอร์รารี่ กลายเป็นข่าวคึกโครมไปทั่ว
จะเห็นว่าทุกคนนั้นมีกิเลสอยู่ เราต้องพยายามเตือนสติตัวเองให้มาก

นอกจากนี้ความน่ากลัวของทุน ของการบริโภค คือทุกอย่างขายได้หมด ดิน น้ำ ป่าไม้ ขายได้หมด ขายคนด้วย
ล่าสุดประเทศไทยได้รับการจัดอันดับให้เป็นรองแชมป์ คอรัปชั่นมากที่สุดในเอเชีย แชมป์คืออินโดนีเซีย ขณะที่กัมพูชาได้อันดับ 3 อินเดีย เวียดนาม และฟิลิปปินส์ตามเป็นที่ 6 ขนาดฟิลิปปินส์ยังไปอยู่ที่ 6 คุณธรรมในประเทศที่มีการคอรัปชั่นมากขนาดนี้คงเป็นเรื่องที่ยากยิ่ง

ถ้าเราสำนึกแล้วว่า มันถึงเวลาที่จะต้องทำอะไรกับ ผมก็ขอยกพระบรมราโชวาทของในหลวงที่ให้ไว้ตั้งแต่ปี 2525 "การทำดีนั้นทำยาก และเห็นผลช้า แต่ก็จำเป็นต้องทำ เพราะหาไม่ความชั่วซึ่งทำได้ง่าย จะเข้ามาแทนที่และจะพอกพูนอย่างรวดเร็วโดยไม่ทันรู้สึกตัว......"
แต่สังคมเราก็สร้างคนขึ้นมาผิดรูปผิดร่าง เราชอบสร้างคนเก่ง เก่งอย่างเดียว แต่ไม่ได้มุ่งจริยธรรมคุณธรรม พอเป็นเช่นนี้ คนเก่งเหล่านี้ก็จะใช้ความเก่งในการแสวงหาผลประโยชน์ ดังพระบรมราโชวาทของในหลวงที่ให้ไว้ตั้งแต่ปี 2522

"การสอนให้คนเก่งนี้ ถ้าดูเฉพาะบางแง่บางมุม อาจเห็นว่าดี ว่าสอดคล้องต้องกับสมัยเร่งรัดพัฒนา แต่ถ้ามองให้ถี่ถ้วนรอบด้านแล้ว จะเห็นว่าการมุ่งสอนคนให้เก่งเป็นเกณฑ์ อาจทำให้เกิดจุดบกพร่องต่างๆ ขึ้นในตัวบุคคลได้ไม่น้อย
ข้อ หนึ่ง บกพร่องในความคิดพิจารณาที่รอบคอบและกว้างไกล เพราะใจร้อนเร่งจะทำการให้เสร็จโดยเร็ว เป็นเหตุให้การงานผิดพลาด ขัดข้อง และล้มเหลว

ข้อสอง บกพร่องในความนับถือและเกรงใจผู้อื่น เพราะถือว่าตนเป็นเลิศ เป็นเหตุให้เย่อหยิ่ง มองข้ามความสำคัญของบุคคลอื่น และมักก่อความขัดแย้งทำลายไมตรีจิตมิตรภาพตลอดจนความสามัคคีระหว่างกัน

ข้อสาม บกพร่องในความมัธยัสถ์พอเหมาะพอดีในการกระทำทั้งปวง เพราะมุ่งหน้าแต่จะทำตัวให้เด่น ให้ก้าวหน้า เป็นเหตุให้เห็นแก่ตัว เอารัดเอาเปรียบ

ข้อสี่ บกพร่องในจริยธรรมและความรู้จักผิดชอบชั่วดี เพราะมุ่งแต่จะแสวงหาประโยชน์เฉพาะตัวให้เพิ่มพูนขึ้น เป็นเหตุให้ทำความผิดและความชั่วทุจริตได้ โดยไม่รู้สึกสะดุ้งสะเทือน"

ฉะนั้นในยุคที่บริโภคนิยมครอบงำ เราจึงจำเป็นต้องถือคุณธรรม 4 ประการของในหลวง

ประการแรก คือ การรักษาความสัตย์ ความจริงใจต่อตัวเองที่จะประพฤติปฏิบัติแต่สิ่งที่เป็นประโยชน์และเป็นธรรม

ประการที่สอง คือ การรู้จักข่มใจตนเอง ฝึกใจตนเองให้ประพฤติปฏิบัติอยู่ในสัจจะความดีนั้น

ประการที่สาม คือ ความอดทน อดกลั้น และอดออมที่จะไม่ประพฤติล่วงความสัตย์สุจริตไม่ว่าด้วยเหตุประการใด

ประการที่สี่ คือ การรู้จักละวางความชั่ว ความทุจริต และรู้จักสละประโยชน์ส่วนน้อยของตนเพื่อประโยชน์ส่วนใหญ่ของบ้านเมือง

http://www.108acc.co...icle&qid=436333

#28 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ความพอเพียงในแง่นึงก็คือ ความสมดุล หรือ ทางสายกลางนั่นเอง เป็นหลักสากลที่พระพุทธเจ้าทรงค้นพบและใช้จนบรรลุในสัจธรรม
หากปฎิเสธความพอเพียง ก็เสมือนนึงปฎิเสธหลักทางสายกลางของพระพุทธเจ้า ส่งผลให้คนผู้นั้นมีความคิดสุดโต่งไปด้านใดด้านนึง
จนเกินพอดี ขาดความรอบคอบและแก้ปัญหาได้ยาก เพราะมองเห็นแค่มุมของตนเองเท่านั้น และถ้าหากเป็นมุมมองที่ผิดแล้ว
เขาจะต้องเจ็บหนักอย่างแน่นอน

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

ผมว่าความพอเพียงคือวินัยทางการเงินรูปแบบหนึ่งนะครับ
จะเอาชนะข้อมูลด้วยการบิดเบือนข้อมูล ไม่เลวเกินคนทำไม่ได้ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:13.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

การนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาใช้ เท่าที่อ่านพบ จะมีหลักการและวิธีการประกอบด้วยนะคะ เช่น

1. มีความพอประมาณ (ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น)
2. มีเหตุมีผล (ใช้จ่ายอย่างมีเหตุมีผลและตามฐานะ)
3. มีภูมิคุ้มกัน (เตรียมพร้อมสำหรับผลกระทบและการเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้น)

โดยอยู่บนเงื่อนไขของการปฏิบัติด้วยความรู้ (น่าจะหมายถึงมีความรู้ในเรื่องสภาพสังคมและเศรษฐกิจ เพื่อปฏิบัติได้ถูกต้องเหมาะสม - หากผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยค่ะ)
กับการมีคุณธรรมค่ะ

ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ไม่ได้ต่อต้านหรือปฏิเสธระบบทุนนิยม
เพียงแต่สอนให้เรารู้จัก "เพียงพอ" ต่อการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องเหมาะสมแก่อัตภาพของเราเอง
ไม่ฟุ้งเฟ้อเห่อเหิมเกินฐานะ

จำได้แม่นเลยว่ามีอยู่ปีนึงพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำรัสเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงซ้ำอีกครั้ง
และทรงอธิบายให้เข้าใจง่ายๆว่า พอเพียงไม่ได้หมายถึงไม่ให้มี ไม่ให้ซื้อ ซื้อได้ ถ้าฐานะเอื้ออำนวย
ในโอกาสนั้นพระองค์ท่านยังทรงอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหลายอย่าง ซึ่งเป็นประโยชน์มาก
ถ้าทุกคนน้อมนำใส่เกล้าและปฏิบัติตาม

ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#31 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

เอาปัจจุบันเลย

เศรษฐกิจพอเพียง ต่อสุ้ได้ดีกับ กิเลส ที่สร้างสรรค์จากทุนนิยม

เป็นอุปสงค์ ที่ขาดเหตุผล ด้านความพอเพียงนั่นเอง

ของแบรนด์เนม อาหารหรูๆ การใช้เครดิต ที่ไม่มีหลักประกัน (บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด)

-----------

การลงทุนมีความเสี่ยง คำนี้เป็นจริงเสมอครับ

การไม่ให้ก่อหนี้ เกินถอย เพื่อลงทุน เป็นการอยู่ได้ด้วยกำลังครับ

เมื่อเราไม่ลงทุนด้วยเงิน เราจะลงทุนด้วยสมอง โอกาส กำลัง และการทำงานจริง

ถ้าคนจำนวนมากๆ เข้าไปเล่นหุ้นแล้ว และหลงการทำกำไรหุ้น

จนละเลยงานตัวเอง อาชีพที่แท้จริง ฝีมือที่แท้จริงแล้ว

ก็จะกลับมาเป็นฟองสบู่ในตลาดไม่นานครับ

#32 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

ฝรั่งแปลว่า efficiency economy ใช่หรือเปล่าครับ ผมว่ามันก็เก๋ไก๋ดีนะ ใช้อย่างมีประสิทธิภาพ แปลว่า ประโยชน์สูงสุด ประหยัดที่สุด ชัดเจนดี จะกู้ก็ได้ ถ้าคิดว่าที่กู้มาแล้วนำไปใช้เกิดประโยชน์สูงสุดและสามารถใช้หนี้คืนเขาได้ ไม่ใช่กู้ไปซื้อของส่วนตัว แบบนี้ไม่ใช่ แต่ไม่ใช่ว่า ชีวิตนี้กูจะไม่กู้เงิน ถ้าจำเป็นต้องกู้ เพื่อการลงทุน ที่คิดมาอย่างดีแล้ว เห็นทางเติบโตแล้ว มันก็เข้าข่ายเศรษฐกิจพอเพียงนะผมว่า

#33 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:25

การที่เราจะเอาชนะนักรบไซเบอร์พวนี้ไม่ได้ยาก ถึงพวกมันจะจบป.เอก ก็เถอะ

เราต้องอธิบายให้ชาวบ้านเข้าใจว่า การที่เรามีเงินเดือนสักเเสนสอง เราจะเอามาใช้ซื้อบ้านหลังละล้าน ก็ยังพอเพียง

ถ้างั้นจะไปเรียนให้เมื่อยทำไม มีปัญญาหาเงินได้เยอะเเยะ เเล้วก็ ไม่ได้โกงเอนทร้าน ไม่ได้โกงข้อสอบ ไมได้โกงภาษี

เเต่ไม่ใช้ เอามาฝังดินไว้ กินข้าวจานละ 30 ไปจนตายหรือ มันไม่ใช่เเบบนั้น

เเต่ถ้าเรามีเงินเดือนสามหมื่น จะไปเช่าคอนโดเดือนละสองหมื่น หรืออยากได้บ้านหลังละห้าหกสิบล้าน

มันก็ลำบาก มันก็ทำให้ชีวิตไม่ราบรื่น

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#34 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:39

ผมว่าผมเขียนน่าจะเคลียร์แล้วนะ
ถ้าคุณเข้าใจเข้าใจว่าคนสุดโต่งคนนั้นเป็นผมเองก็จนใจ
ผมยกตัวอย่างว่ามีคนเคยคิดแบบนี้ก็เท่านั้น
ส่วนใครจะอ้างว่าบวชหมดโลกก็ไม่อดเพราะยังมี เทวดา อะไรก็ว่ากันไป
อาหารก็มีอาหารทิพย์ เป็นสิ่งที่ปรากฏอยู่ในพระไตรปิฎกก็จริง
แต่เป็นเรื่องที่เกินวิสัยมนุษย์จะไปสัมผัสได้
ที่แน่ๆ มนุษย์ทุกคนคลอดออกมาจากช่องคลอดของมารดา(ชลาพุชะ)
ไม่ได้มีกำเนิดแบบเทวดาหรือที่เรียกกันว่าโอปปาติกะ

เข้าใจแล้วครับ ขอโทษด้วยผมตาไม่ดีเองทำให้อ่านข้ามและจับความหมายผิด

ขอยืดอีกนิด :D

ถึงไม่มีเทวดา อาหารยังถูกใส่ในบาตรไม่ได้ขาด ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะครับข้อความส่วนนี้ ;)

#35 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

ฝรั่งแปลว่า efficiency economy ใช่หรือเปล่าครับ ผมว่ามันก็เก๋ไก๋ดีนะ ใช้อย่างมีประสิทธิภาพ แปลว่า ประโยชน์สูงสุด ประหยัดที่สุด ชัดเจนดี จะกู้ก็ได้ ถ้าคิดว่าที่กู้มาแล้วนำไปใช้เกิดประโยชน์สูงสุดและสามารถใช้หนี้คืนเขาได้ ไม่ใช่กู้ไปซื้อของส่วนตัว แบบนี้ไม่ใช่ แต่ไม่ใช่ว่า ชีวิตนี้กูจะไม่กู้เงิน ถ้าจำเป็นต้องกู้ เพื่อการลงทุน ที่คิดมาอย่างดีแล้ว เห็นทางเติบโตแล้ว มันก็เข้าข่ายเศรษฐกิจพอเพียงนะผมว่า

ใช้ sufficiency economy ค่ะ ตรงตัว

#36 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

ใช้ sufficiency economy ค่ะ ตรงตัว

อ่อ ครับ จำผิด ต้องขอบคุณครับ :)

#37 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:05

ทำใจครับ กับพวกบัวไต้ตม

#38 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:14

:mellow: ......ใช้จ่ายเท่าที่เรามี คือพอเพียง

งง...เนอะ ทำไมเข้าใจกันยากจัง.......

โกงแต่ทำงาน...อันนี้น่าจะเข้าใจยากกว่าอีก...เหอๆๆ

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#39 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

มีสลึงพึงบรรจบให้ครบบาท
อย่าให้ขาดสิ่งของต้องประสงค์
แม้นมีน้อยใช้น้อยค่อยบรรจง
อย่าจ่ายลงให้มากจะยากนาน

จาก สุนทรภู่

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#40 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

พวกควายแดงและนักวิชาการล้มเจ้าทั้งหลายนั้น ไม่ต้องเสียเวลาไปตอบโต้พวกเขามากมายหรอกครับ

เราเชื่อมั่นแนวทางที่ในหลวงวางไว้ให้ และตั้งใจแนวแน่เดินตามทางนั้นก็พอ

ใครเขาไม่ชอบหรือไม่อยากเดินก็เรื่องของเขา

บางทีพวกนี้ก็แค่เรียกร้องความสนใจ ไม่มีใครใส่ใจก็เงียบหายไปเอง เพราะแต่ละคนก็ไม่ได้มีคุณสมบัติอะไรที่น่าชื่นชม บางคนพ่อแม่ไม่รัก บางคนเป็นลูกไล่เขามาตลอดชีวิต บางคนทนไม่ได้ที่เห็นคนดีได้รับการยกย่องบูชา

อย่างเช่นพ่อหงอกเจียม แค่แกยิงฟัน เราก็เผ่นกันป่าราบแล้ว

พ่อเฒ่าอาจารย์มหาลัยเที่ยงวันเที่ยงคืนนั่น แกก็หวังหลอกฟันลูกศิษย์สาวๆไปวันๆ

แล้วยังทรเจตน์ นพเหล่ ฯลฯ ก็ดูเป็นมนุษย์นอกมดลูกกันทั้งนั้น

พวกนี้ตายไปไม่มีใครหลั่งน้ำตาให้ พวกเขาก็รู้ดี จึงพยายามเป็น somebody กันก่อนตาย

อย่าไปให้ความสนใจนักเลยครับ แค่ถ้ามีเวลาก็ตบเกรียนสักทีสองทีก็พอ

#41 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

เรื่องเก่าเอามาเล่นกันใหม่ วนเวียนอยู่ไม่กี่เรื่อง น่าเบื่อจริง ๆ พวกแดงเนี่ย

ท่านเคยให้สัมภาษณ์เรื่องนี้ไว้นานแล้วค่ะ เอามาให้อ่านกัน

สุเมธเผย ผมขี่สปอร์ต โต้ อย่างผมน่ะหรือจะมี เฟอร์รารี่ ลำพังตัวเองหาได้แค่ โคโรลล่า

จากประชาชาติธุรกิจ Date : 2010-04-24 00:35:58

ในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา ผู้เผยแพร่แนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ต้องถูกคำครหาจากชุมชนชาวออนไลน์ ถึงเรื่อง ′พอเพียง′ แต่ขับ ′เฟอร์รารี่′ วันนี้ ดร.สุเมธ มีโอกาสขึ้นกล่าวปาฐกถาพิเศษในงานครบรอบ 10 ปี ผู้ตรวจการแผ่นดิน จึงขอใช้โอกาสชี้แจงประเด็นรถหรูไปพร้อมกัน

เมื่อช่วงเช้าของวันนี้ ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา และประธานกรรมการมูลนิธิ ประเทศไทยใสสะอาด ได้ขึ้นกล่าวปาฐกถาพิเศษเรื่อง "การเสริมสร้างคุณธรรมและจริยธรรมเพื่อสังคมไทยใสสะอาด" ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของงานครบรอบ 10 ปี ผู้ตรวจการแผ่นดิน โดยจัดขึ้นที่ห้องประชุมชั้น 9 สำนักงานผู้ตรวจการแผ่นดิน อาคารรวมหน่วยราชการ ศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติฯ ถนนแจ้งวัฒนะ

วันนี้ ดร.สุเมธ ในวัย 71 ปี ยังคงยืนยันการใช้ชีวิตตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง แต่ยังยอมรับว่ายังมีกิเลส มีความอยาก และยังคงต่อสู้กับกิเลสเหล่านั้นอยู่ตลอด ชนะบ้าง แพ้บ้าง ตามประสามนุษย์ปุถุชนคนหนึ่ง

ประชาชาติธุรกิจได้เข้าร่วมฟังปาฐกถาของผู้อาวุโสท่านนี้ มาดูสิว่า คุณธรรมจริยธรรมเพื่อสังคมไทยนั้นเป็นอย่างไร และพลาดไม่ได้ ถ้อยแถลงเกี่ยวกับประเด็น "เฟอร์รารี่"
...........
ณ เวลานี้ ถามว่าอะไรที่ทำให้เรามาถึงจุดนี้ เมื่อเราออกจากห้องนี้ไป เราก็จะกลับไปสู่ทุนนิยม ไม่ได้มีการคิดถึงความดี ที่เหมือนจะกลายเป็นสิ่งที่ปลูกฝังไม่ได้ ทุกอย่างกลายเป็นเรื่องเงินทอง

จริงอยู่แม้เราจะเห็นผู้คนต่อสู้ แต่เงินก็มีอิทธิพลต่อทุกสิ่งอย่างในโลก เกียรติยศก็ซื้อได้ ตำแหน่งก็ซื้อได้ ความดีก็ซื้อได้ ปริญญาก็ซื้อได้ แม้กระทั่งอนาคตของเด็ก เราก็ยังจ่ายเงินเพื่อให้พวกเขาได้เขาโรงเรียนที่ดี

และกับวันนี้ที่ออกมาเรียกร้องสิทธิ ประชาธิปไตย ผมอยากรู้ว่า ใจจริงๆ นั้นใช่หรือเปล่า
จึงไม่น่าแปลกที่ในเวลานี้ไม่ว่าผมจะไปบรรยายที่ไหนก็ดูจะเป็นเรื่องที่ซ้ำ ซาก คอมมิวนิสต์ เสรีนิยม สังคมนิยม ทุนนิยม อะไรก็แล้วแต่ เวลานี้โลกถูกครอบด้วยบริโภคนิยมแม้กระทั่งประเทศที่เชยที่ สุด ล้าหลังที่สุด ก็ยังเดินไปสู่ความเป็นบริโภคนิยม ใช้ของแบรนด์เนม แต่งเนื้อแต่งตัว จนจำกันไม่ได้แล้ว

หากจะบอกว่า บริโภคนิยมเป็นต้นตอของหายนะของโลกก็คงไม่เกินจริง เพราะทุกนาทีที่เราใช้ชีวิตอยู่ เราถูกกระตุ้นให้บริโภค ผ่านไปทางไหนก็เจอแต่สินค้าลดราคา 50% 60% 70% ถามตัวเองเถิดว่า ของในบ้านเราเยอะไหม เสื้อผ้าครึ่งตู้ ผมมั่นใจว่าคุณไม่ได้ใช้

ทีนี้ทุกสิ่งที่เราใช้ ถามว่ามาจากไหน เราระดมมาจากทรัพยากรในโลก ทุกวันนี้เราทำลายโลกทุกวินาที เอาทรัพยากรไปใช้ไม่พอ ยังคายคาร์บอนกลับคืนสู่โลก ในโลกนี้ คนอเมริกันบริโภคมากกว่าเราถึง 6 เท่า เขาบอกว่าถ้าโลกนี้ทุกประเทศบริโภคเท่ากับคนอเมริกัน เราต้องมีโลกถึง 6 ใบ

ผลพวงจากการบริโภคกระหน่ำของเราได้นำมาซึ่งภัยธรรมชาติมากมาย คล้ายเป็นสัญญาณเตือนอะไรถึงเราหรือเปล่า ครั้งหนึ่งในหลวงทรงเตือนเรา "ระวังนะ พวกเราชอบรังแกธรรมชาติ ระวังเขาจะโกรธ แล้วเขาจะทำโทษเรา"
อีกทั้งเดี๋ยวนี้คนเราไม่ได้มองต้นไม้ว่าเป็นธรรมชาติ ไม่ได้มองว่ามันมีหน้าที่ดูดคาร์บอนไดออกไซค์ สร้างออกซิเจน แต่เรามองว่าเป็นสินค้า พื้นที่ป่าวันนี้จึงเหลืออยู่ไม่มาก เผลอทีก็เหลือแค่ตอแล้ว กว่ามันจะโตต้องใช้เวลาหลายสิบปี แต่เราทำลายมันในเวลาไม่ถึง 10 นาที

ฉะนั้นหากมองลึกลงไป ทำไมจึงบริโภคนิยม ก็เพราะกิเลสตัณหา ที่มาทำลายจริยธรรม คุณธรรม ถ้าจะทำให้ได้เหมือนหัวข้อปาฐกถาวันนี้ เราจำเป็นต้องควบคุมกิเลสตัณหาของเราให้ได้ แต่ทีนี้มันก็เป็นเรื่องที่ยากมาก

การเป็นทุนนิยมนั่นหมายถึงการผูกติดกับตัวเลข จีดีพี หรือผลกำไรนานา แต่ถ้ามองย้อนกัลบไปตอนวิกฤตต้มยำกุ้งที่โอดครวญกันหนักหนา 3 ปีก่อนหน้านั้น เราเติบโต 12 กว่า 3 ปีซ้อน ไม่เคยทำไรได้มาก่อน แต่ทุกสิ่งล้วนมีสัจธรรม ลูกโป่งที่ใหญ่ขึ้นๆ วันหนึ่งมันก็ต้องแตก

ผมอยากบอกว่า ผมมีความสุขตอนที่ผมจนที่สุด มีชุด 4 ชุด มีบาตร มีห้องเล็กๆ ขนาดกวาดพื้นสี่ครั้งทั่ว กว่าจะได้ทานอาหารมื้อหนึ่งต้องเดินลงไป 3 กิโลเมตร ผมบวชวัดป่า พระวัดป่าฉันท์มื้อเดียว น้ำหนักผมลดเอาๆ ลดไป 5 กิโลกรัม แล้วมันก็อยู่ตัว นั่นหมายความว่า ตอนอยู่ในเมือง 5 กิโลกรัมที่เกินมาคือสังคม ตำแหน่งการงาน กินเลี้ยงตอนเย็น นั่นคือสิ่งที่เกินมา
ทุกวันนี้กลับมาอยู่ในเมืองต้องกินยาบรรเทากิเลส แถมยังป่วยเป็นโรคแพ้อากาศ ทั้งที่ตอนบวชนั้นไม่ป่วยไม่เป็นอะไร ไม่ต้องทานยา เดินบินฑบาต ทำวัตรเช้าเย็น กลับทำให้ร่างกายแข็งแรง

กลับมาที่กิเลส ไม่ใช่ว่าผมไม่มีนะ ก็มีอย่าง มัตซึซากะสเต็ก อยากทานนะ ชิ้นละ 9,999 บาท คำละพัน กิเลสนั้นช่างหอมหวาน

ทุก วันนี้เราติดกับซากที่ห่อหุ้มมากกว่าเนื้อแท้ที่เป็นจริง ผมขับรถแอคคอร์ดเก่าๆ ยามเห็นเขาก็ให้ผมไปจอดข้างหลัง แต่ถ้าลองเป็นเบนซ์มาเขาให้จอดข้างหน้า หรือผมไปซื้อรถโฟล์ก 37,000 บาท แต่ซ่อมไปแสนกว่าบาท แถมตอนออกจากราชการ ผมก็ใช้เงิน 5 แสน ซื้อรถสปอร์ต เพราะอยากได้ โคโรลล่า มือสอง แต่ใครไม่รู้ไปเขียนแซวมาผมถอยเฟอร์รารี่ กลายเป็นข่าวคึกโครมไปทั่ว
จะเห็นว่าทุกคนนั้นมีกิเลสอยู่ เราต้องพยายามเตือนสติตัวเองให้มาก

นอกจากนี้ความน่ากลัวของทุน ของการบริโภค คือทุกอย่างขายได้หมด ดิน น้ำ ป่าไม้ ขายได้หมด ขายคนด้วย
ล่าสุดประเทศไทยได้รับการจัดอันดับให้เป็นรองแชมป์ คอรัปชั่นมากที่สุดในเอเชีย แชมป์คืออินโดนีเซีย ขณะที่กัมพูชาได้อันดับ 3 อินเดีย เวียดนาม และฟิลิปปินส์ตามเป็นที่ 6 ขนาดฟิลิปปินส์ยังไปอยู่ที่ 6 คุณธรรมในประเทศที่มีการคอรัปชั่นมากขนาดนี้คงเป็นเรื่องที่ยากยิ่ง

ถ้าเราสำนึกแล้วว่า มันถึงเวลาที่จะต้องทำอะไรกับ ผมก็ขอยกพระบรมราโชวาทของในหลวงที่ให้ไว้ตั้งแต่ปี 2525 "การทำดีนั้นทำยาก และเห็นผลช้า แต่ก็จำเป็นต้องทำ เพราะหาไม่ความชั่วซึ่งทำได้ง่าย จะเข้ามาแทนที่และจะพอกพูนอย่างรวดเร็วโดยไม่ทันรู้สึกตัว......"
แต่สังคมเราก็สร้างคนขึ้นมาผิดรูปผิดร่าง เราชอบสร้างคนเก่ง เก่งอย่างเดียว แต่ไม่ได้มุ่งจริยธรรมคุณธรรม พอเป็นเช่นนี้ คนเก่งเหล่านี้ก็จะใช้ความเก่งในการแสวงหาผลประโยชน์ ดังพระบรมราโชวาทของในหลวงที่ให้ไว้ตั้งแต่ปี 2522

"การสอนให้คนเก่งนี้ ถ้าดูเฉพาะบางแง่บางมุม อาจเห็นว่าดี ว่าสอดคล้องต้องกับสมัยเร่งรัดพัฒนา แต่ถ้ามองให้ถี่ถ้วนรอบด้านแล้ว จะเห็นว่าการมุ่งสอนคนให้เก่งเป็นเกณฑ์ อาจทำให้เกิดจุดบกพร่องต่างๆ ขึ้นในตัวบุคคลได้ไม่น้อย
ข้อ หนึ่ง บกพร่องในความคิดพิจารณาที่รอบคอบและกว้างไกล เพราะใจร้อนเร่งจะทำการให้เสร็จโดยเร็ว เป็นเหตุให้การงานผิดพลาด ขัดข้อง และล้มเหลว

ข้อสอง บกพร่องในความนับถือและเกรงใจผู้อื่น เพราะถือว่าตนเป็นเลิศ เป็นเหตุให้เย่อหยิ่ง มองข้ามความสำคัญของบุคคลอื่น และมักก่อความขัดแย้งทำลายไมตรีจิตมิตรภาพตลอดจนความสามัคคีระหว่างกัน

ข้อสาม บกพร่องในความมัธยัสถ์พอเหมาะพอดีในการกระทำทั้งปวง เพราะมุ่งหน้าแต่จะทำตัวให้เด่น ให้ก้าวหน้า เป็นเหตุให้เห็นแก่ตัว เอารัดเอาเปรียบ

ข้อสี่ บกพร่องในจริยธรรมและความรู้จักผิดชอบชั่วดี เพราะมุ่งแต่จะแสวงหาประโยชน์เฉพาะตัวให้เพิ่มพูนขึ้น เป็นเหตุให้ทำความผิดและความชั่วทุจริตได้ โดยไม่รู้สึกสะดุ้งสะเทือน"

ฉะนั้นในยุคที่บริโภคนิยมครอบงำ เราจึงจำเป็นต้องถือคุณธรรม 4 ประการของในหลวง

ประการแรก คือ การรักษาความสัตย์ ความจริงใจต่อตัวเองที่จะประพฤติปฏิบัติแต่สิ่งที่เป็นประโยชน์และเป็นธรรม

ประการที่สอง คือ การรู้จักข่มใจตนเอง ฝึกใจตนเองให้ประพฤติปฏิบัติอยู่ในสัจจะความดีนั้น

ประการที่สาม คือ ความอดทน อดกลั้น และอดออมที่จะไม่ประพฤติล่วงความสัตย์สุจริตไม่ว่าด้วยเหตุประการใด

ประการที่สี่ คือ การรู้จักละวางความชั่ว ความทุจริต และรู้จักสละประโยชน์ส่วนน้อยของตนเพื่อประโยชน์ส่วนใหญ่ของบ้านเมือง

http://www.108acc.co...icle&qid=436333

ขอบคุณมากค่ะที่นำมาให้อ่าน
อ่านจบไป 2 รอบ พยายามจับใจความ ที่เป็นประโยชน์
เพื่อมาประยุกต์ใช้

ท่านสุเมธบอกว่า ครั้งหนึ่งในหลวงทรงเตือนเรา "ระวังนะ พวกเราชอบรังแกธรรมชาติ ระวังเขาจะโกรธ แล้วเขาจะทำโทษเรา"
และธรรมชาติก็พิโรธเราแล้ว ทั้งน้ำท่วม ดินถล่ม พายุ มาแล้วค่ะ

#42 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 17:58

พวกใต้ตมก็คิดได้แค่ว่า พอเพียง=ประหยัด

#43 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

พวกที่ไปวิจารณ์ เข้าใจคำว่า "เศรษฐกิจพอเพียง" ว่าอย่างไร???
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#44 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:22

ทำอะไรไม่เกินตัว ถ้าจะเสี่ยง นิดหน่อยได้

#45 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

เเสดงว่ายังไม่เข้่าใจ
หลักการเเละหัวใจของปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงเลย...

จะบอกว่าเเม้เเต่!!!การกู้เงิน!!!ยังเป็นส่วนหนึ่งของหลักเศรษฐกิจพอเพียงเลยนะครับ...
ถ้าการกู้นั้นเป็นการกู้. "ที่ไม่เกินกำลัง" เเละไม่เบียดเบียนผู้อื่น
กู้ตามระบบที่ให้สถาบันการเงินตรวจสอบตามระบบเเล้วว่า

เป็นธุรกิจมีออร์เดอร์จริงมีการลงทุนหรืิอขยายกำลังผลิตตามdemandจริง

ไม่ได้ทุจริตให้เปอร์เซ็นคนอนุมัติ หรือปั่นราคาที่ ปล่อยกู้มั่วซั่ว กันจนเกิด subprime crisis

เริ่มจากการสามารถ พึ่งพาตนเองได้เเบบยั่งยืน
สู่การมีกำไรที่สมเหตุสมผล ไม่เบียดเบียนผู้อื่นเเละสิ่งเเวดล้อม
เมื่อมีกำไรมาก ก็คืนกำไรให้โลก เพื่อความเจริญที่ยั่งยืน

นี่คือสิ่งที่ปรัชญาของพ่อหลวงต้องการจะมอบให้ลูกๆทุกคน

#46 PeaceMan

PeaceMan

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

ทำอะไรไม่เกินตัว ถ้าจะเสี่ยง นิดหน่อยได้

ครับ...
ถ้าจะมีความเสี่ยงก็ต้องเป็นความเสี่ยงที่เรารับได้ เสียได้

เหมือนการเเบ่งพอร์ตนะครับ

#47 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

คนมักมองว่าเศรษฐกิจพอเพียงเป็นเรื่องที่เหมาะจะใช้กับชาวชนบท เกษตรกร แต่จริงๆแล้วภาคเอกชนหลายแห่งสามารถนำไปประยุกต์ใช้กับองค์กรอย่างได้ผล กรณีศึกษาที่ดีมากๆ คือ ชุมพรคาบานาค่ะ

#48 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

เคยฟังคนมีชื่อเสียงในวงวิชาการ มาอธิบายเรื่องนี้ เออเข้าใจมากขึ้นแฮะ ถัดมามีคนระดับเดียวกันมาแย้ง และอธิบายว่าน่าเป็น(ในความคิดของเขา) เออใช่อีกแฮะ(ของคนแรกก็ยังถูกอยู่) จึงสรุปเองว่าเรื่อง ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงนั้นกว้างมาก ทุกชนชั้น, ทุกอาชีพที่หากินด้วยสุจริต นำมาใช้ได้หมด

ความเห็นของผม(ขอเน้น) ข้อสรุปที่นำมาปฏิบัติ ผมตีความว่า
1.วัตถุประสงค์ คือหาวิธีให้ตน(และครอบครัว)กินอยู่อย่างมีความสุขในปัจจุบัน และมั่นคงถึงในอนาคต ตามอัตภาพ ไม่ว่าจะอยู่ในสถานการณ์ไหน เช่นวิกฤตต้มยำกุ้ง, แฮมเบอร์เกอร์, รัฐบาลโกงกินสุดมูมมาม ก็จะดำรงค์ตนอยู่ได้โดยไม่เดือดร้อนจากปัจจัยที่สำคัญต่อการดำรงค์ชีวิต
2."วิธีให้ตนและครอบครับ" ตามข้อ1. วิธีการนั้นจะต้องอยูในศีลธรรม,คุณธรรม และจริยธรรม ซึ่งทำให้ไม่มีใครเดือดร้อนจากวิธีการของเราด้วย

แนวทางที่ทรงพระราชทาน (ที่ทำให้เห็นภาพชัดเจนขึ้น) เช่น
1.เรามีที่1ไร่ เรามองแล้ว ทำยังไงก็ไม่พอกิน ทรงแนะนำว่าขุดบ่อเลี้ยงปลา เหนือบ่อเลี้ยงปลา ทำโรงเรือน2ชั้น ชั้นแรกเลี้ยงหมู ชั้นบนเลี้ยงไก่ โดยขุนอาหารไก่ หมูกินขี้ไก่+อาหารหมู ปลากินขี้หมู ที่ไหนว่างก็ปลูกไม้กินต่างๆ เท่านี้ถ้าใช้ชีวิตตามอัตภาพก็อยู่ได้สบายแล้ว
2.กรณีมีที่มากกว่า1ไร่ (จำขนาดไม่ได้แน่)ก็แบ่งที่เป็นปลูกบ้าน, ขุดบ่อน้ำไว้ใช้อุปโภค-เพาะปลูก ขอบบ่อปลูกพืชสวนครัว, แบ่งที่ทำนา(ไว้กินเอง), แบ่งปลูกไม้ยืนต้น(รายได้-รายปี), แบ่งที่ทำสวน รายได้รายวัน-รายสัปดาห์ ..ทั้งหมดถ้าเกินกินในครอบครัวก็แจกเพื่อนบ้าน เหลือจากนั้นก็ขาย

การกินอยู่ตามอัตภาพ /ประมาณตน คือการใช้จ่ายโดยตนเองไม่เดือดร้อน และมีหลักประกันความมั่นคงในอนาคต
การประหยัด(กิน-ใช้ตามอัตภาพ) ->ตระหนี่ ->เอาเปรียบคนอื่น

มีคนเล่าให้ฟังว่าตักขี้ กินเนื้อที่สั่งตรงจากนอก(อาจซื้อในตลาดแต่ต้องเป็นเกรดจากนอก)ผักต้องมาจากเหนือทางเครื่องบิน ไม่เป็นไรครับมีเงินเป็นแสนล้าน กินแบบนี้อีก10ชาติก็ไม่หมดก็เป็นขอบเขตพอเพียงของคนมีเงินระดับนี้ เพียงแต่ที่มาของสมบัตินั้นเบียดเบียน,ทุจริต มันเลยไม่อยู่ในระบบเศรษฐกิจพอเพียง
ลูกชายคุมงานก่อสร้าง บอกพวกคนงานกินอยู่น่าสงสาร ผมเลยซื้อพันธุ์ มะละกอ, พริก, คะน้า, ตำลึง, กะเพรา ให้ และบอกว่าให้คนงานทำแปลงปลูก และดูแลด้วย และเพื่อให้คนงานใส่ใจดูแลก็ให้บอกว่าปลูกเพื่อเอาไว้ปรุงกับแกล้มก็ได้(ลูกชายชอบสังสรรค์บ่อย) เดือนกว่าลูกมาบอกพิชผักที่คนงานดูแลนั้นงามมาก แต่โตไม่ทันกิน ผมบอกว่าทำอย่างนี้ทุกไซ้ต์งานจนกว่ามันจะทำเป็นนิสสัยมันจะช่วยค่าครองชีพเขาได้บ้าง ..น่าจะเข้าหลักปรัชญาพอเพียงบ้าง

แต่จากข้อมูล และรูปภาพจากในเวบบ์นี้แหละ ปูกินข้าวคนเดียวมื้อละ6พัน เทียบกับรูปทหารเกือบ10คน กินข้าวที่วางบนผ้าใบ/ผ้าพลาสติก ที่เห็นแต่ข้าว ไม่เห็นชามกับข้าว คาดว่าถ้าซื้อจากตลาดก็ไม่น่าเกิน500) ...ไม่รู้ว่าจะเข้าเศรษฐกิจพอเพียงไหม

แต่ทั้งหมด ตามหัวข้อกระทู้ นั้นเสื้อแดงไม่ได้คิดอะไรเกี่ยวกับทฤษฎีด้วยซ้ำ(ไม่มีสมองเหลือสำหรับไตร่ตรองข้อมูล ..จำจากคุณเอม) พอฟังชื่อท่านแล้วตัดสินเลยว่าต้องแย้ง แย้ง และแย้งงงงงงง

Attached Images

• แดง-อำมาตย์แดง - สำเนา.jpg

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#49 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

คุณIFai

เสื้อแดงบางคนอาจรู้ เพราะเสื้อแดงมีสมองหลายระดับ
แต่เพราะมีอคติกับอำมาตย์ ไม่เฉพาะท่านสุเมธ เป็นอื่นก็ตาม
ก็จะขอด่า ขอค้านไว้ก่อน

ความไม่ชอบนี่สำคัญนะ

#50 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 15 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

นักวิชาการและนักการเมืองประเทศสารขัณฑ์คงมีศีรษะเป็นเครื่องประดับบ่าจริง ๆ ด้วยสินะ พระเจ้าแผ่นดินถึงได้ทรงงานหนักเช่นนี้ ทรงต้องมาสอนพื้นฐานเอง นักวิชาการและนักการเมืองน่าจะถวายเครื่องประดับคืนหลวงให้หมด ให้เหลือประดับไว้แต่คนที่ทำงานจริง ๆ เอ..แต่จะสนใจไปทำไมกันนะนั่นไม่ใช่ประเทศไทยซะหน่อย เข้าเรื่องกันดีกว่า

ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง เป็นการเอาธรรมะมาใช้ในชีวิตประจำวันนั่นเอง เป็นการอธิบายให้เห็นภาพ ยกตัวอย่างเดียวคือชาวนา แต่ผู้ที่ฉลาดสามารถนำหลักการไปใช้ได้โดยไม่ยึดติดแค่ตัวอย่าง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน