Jump to content

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

• Please log in to reply
1401 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

หลายท่านนำเสนอศิลปินที่ค่อนข้างจะมีชื่อเสียง

ผมเลยอยากนำเสนอศิลปินมากฝีมือแต่ไร้ชื่อเสียง

ผู้นำเอาบทเพลง Little Wing ของ Jimi Hendrix

มาเล่นในแบบ Two Hands Tapping ได้อย่างไร้เทียมทาน

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#102 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

นำมาบรรเลงได้อย่างเร้าใจ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#103 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:45

หลายท่านนำเสนอศิลปินที่ค่อนข้างจะมีชื่อเสียง

ผมเลยอยากนำเสนอศิลปินมากฝีมือแต่ไร้ชื่อเสียง

ผู้นำเอาบทเพลง Little Wing ของ Jimi Hendrix

มาเล่นในแบบ Two Hands Tapping ได้อย่างไร้เทียมทาน

...

...

นำมาบรรเลงได้อย่างเร้าใจ

ขอบพระคุณ คุณ Shariff มากครับ โดยส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี ชอบ ความสามารถ ของ คนแรก

มากกว่าคนที่สองที่ใช้ ukelele ครับ อาจเป็นเพราะมีความรู้สึกว่า Bohemian Rhapsody ควรที่จะ

หนักแน่นมากกว่านี้ เครื่องดนตรี ก็อาจจะมีส่วนกับ ความรู้สึกชอบไม่ชอบด้วยกระมังครับ...

เมื่อเราพูดถึงใครสักคน ที่ไม่เป็นที่รู้จัก ไม่ได้เป็น focus ของสังคม แต่พลังที่เหลือล้นของเขานั้น

พร้อมที่จะเปล่งประกายออกมา ตะนิ่นตาญี นึกถึง สาววัย ๔๗ ปี คนนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=RxPZh4AnWyk

เมื่อโน้ตตัวแรกถูกเปล่งออกมาจากลำคอของ แม่บ้าน วัย ๔๗ ปี ที่มี ความฝัน

ความฝัน อันยิ่งใหญ่ของเธอคือ การได้เป็น นักร้อง จากสายตาอันเหยียดหยาม

ทั้งของ กรรมการ และผู้ชม ใน Hall ได้แปรเปลี่ยนไป จาก เหยียดหยาม เป็นชื่นชม

ตะนิ่นตาญี ชอบ ประโยคสุดท้ายของ กรรมการคนสุดท้าย เขาบอกว่า

คุณ...คุณ กลับบ้านได้อย่างไม่ต้องอายใคร...

จากบทเพลง I dreamed a dream ขับร้องโดย Susan Boyle

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๙ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๔๕ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#104 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:11

เพลงนี้ฟังมานาน แต่ไม่คิดว่าจะเก่าแก่กว่าอายุเราซะอีก

เพลงนี้ไม่ได้ฟังมานานมากแล้ว จนลืมไปแล้วนะ

Edited by eAT, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:26.

#105 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:00

เพลงนี้ฟังมานาน แต่ไม่คิดว่าจะเก่าแก่กว่าอายุเราซะอีก

...

เพลงนี้ไม่ได้ฟังมานานมากแล้ว จนลืมไปแล้วนะ
...

ขอบพระคุณ คุณ eAT มากครับ

video แรกเป็นเพลงประกอบภาพยนต์ หรือ เป็น mv. ครับ?

ตะนิ่นตาญี ไม่เคยดูเลย หาก คุณ eAT จะกรุณาเล่าให้ฟัง ก็จะขอบพระคุณยิ่ง

สำหรับ I hate myself for loving you โดย Joan Jett นั้น ชอบฟังอยู่เหมือนกันครับ

โดยเฉพาะกับ ภาษาที่เขาใช้ hate กับ love มาต่อเนื่องเป็นรูปประโยคที่น่าฟังดี

เวลา ตะนิ่นตาญี เห็น rocker-สาว ทีไร อดที่จะหนึ่งถึง คนคนนี้เสียไม่ได้

http://www.youtube.com/watch?v=7SXWgC0SLCA

suzie quatro ตอนที่ ตะนิ่นตาญี ยังเรียนหนังสืออยู่มี poster ของ suzie quatro ใบเบ้อเริ่ม

ในชุดหนัง กำลัง solo bass guitar ติดอยู่ในห้องนอน คิดแล้วก็ให้ขำกับพฤติกรรมของตัวเอง

ในช่วงวัยที่ผ่านมานะครับ คุณ eAT ครับ...ขอบพระคุณ คุณ eAT มากครับที่กรุณา

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๖.๐๐ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#106 eAT

eAT

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

video แรกเป็นเพลงประกอบภาพยนต์ หรือ เป็น mv. ครับ?

ตะนิ่นตาญี ไม่เคยดูเลย หาก คุณ eAT จะกรุณาเล่าให้ฟัง ก็จะขอบพระคุณยิ่ง

ผมก็ไม่เคยดู รู้จักแต่เพลง เขาว่าเป็น clip จากหนัง
ตอนฟังทีแรก ผมคิดว่าเป็นเพลงที่มาเล่นใหม่ ไม่ใช่ Original
เพลงนี่อมตะ หลายสิบปีแล้ว ก็ฟังแล้วก็ยังทันสมัยอยู่
ขณะที่นักร้องหลายคนเอามาร้องใหม่ อย่างไดแอนน่า ครอล
มาเป็นสไตล์แจ็ส ก็ยังสู้ของเก่าไม่ได้

นึกถึงอีกเพลงหนึ่ง one way or another ที่มาโผล่ในเรื่อง
coyote ugly นึกว่ามาใส่ดนตรใหม่ กลายเป็นว่ามันเป็นของเก่าล้วนๆ
หาคลิปเสียงดีๆ ไม่ได้เลย เข้าใจว่ามันคงเป็นเทป เก็บนานคุณภาพตก
เลยเอาที่เป็นภาพนิ่งมาให้ฟัง ปี 1978 ดนตรียังฟังทันสมัยอยู่เลย

#107 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ผมก็ไม่เคยดู รู้จักแต่เพลง เขาว่าเป็น clip จากหนัง
ตอนฟังทีแรก ผมคิดว่าเป็นเพลงที่มาเล่นใหม่ ไม่ใช่ Original
เพลงนี่อมตะ หลายสิบปีแล้ว ก็ฟังแล้วก็ยังทันสมัยอยู่
ขณะที่นักร้องหลายคนเอามาร้องใหม่ อย่างไดแอนน่า ครอล
มาเป็นสไตล์แจ็ส ก็ยังสู้ของเก่าไม่ได้

นึกถึงอีกเพลงหนึ่ง one way or another ที่มาโผล่ในเรื่อง
coyote ugly นึกว่ามาใส่ดนตรใหม่ กลายเป็นว่ามันเป็นของเก่าล้วนๆ
หาคลิปเสียงดีๆ ไม่ได้เลย เข้าใจว่ามันคงเป็นเทป เก็บนานคุณภาพตก
เลยเอาที่เป็นภาพนิ่งมาให้ฟัง ปี 1978 ดนตรียังฟังทันสมัยอยู่เลย
...

ขอบพระคุณ คุณ eAT มากครับ กับ สิ่งละอัน-พันละน้อย ที่นำมา เล่าสู่กันฟัง

ตะนิ่นตาญี นึกอยู่นานทีเดียวว่าจะเอาเพลงอะไรมา ขอบพระคุณ คุณ eAT ดี

นึกไปนึกมานึกถึง เพื่อนสาวผมแดง สมัยที่ยังเรียนอยู่คนหนึ่ง ผู้ที่เคยนั่งฟังเพลงนี้ด้วยกัน

http://www.youtube.com/watch?v=qGfVOdTiUEc

เธอ คนนั้นบอกกับ ตะนิ่นตาญี ด้วย สายตาปรอยปรอย ว่า...

"นี่ คือ คำว่า ถ้า ที่ไม่สามารถเป็นไปได้"

If จากการ ขับร้อง และ บรรเลง โดย Bread ขอบพระคุณ คุณ eAT มากครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๒๙ นาฬิกา

#108 eAT

eAT

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ยอดไปเลย
ฟังเพลงไปด้วย ดื่มด่ำกับเนื้่อร้องไปด้วยกัน ผมอ่อนภาษาเลยไม่ค่อยสนใจเนื้อร้องเท่าไหร่
จะว่าไป ขนาดเพลงไทย ยังไม่ค่อยจะนึกถึงเนื้อเพลงเลยว่ามันมีความหมายยังไงบ้าง
นานๆ จะสนใจเนื้อเพลงสักนิดหนึง อย่างเพลง "คนตีเหล็ก" ของหงา ส่วนใหญ่ฟังทำนอง
อย่างเพลงข้างล่างนี้ ไม่เคยดู mv ก็เลยคิดว่ามันเป็นเพลงแขกมาตั้งนาน จนได้เห็นจาก
ยูทูปว่าไม่ใช่ "แขก"

ส่วนเพลงนี้เป็นเพลงประกอบเกมส์ญี่ปุ่น ตอนเล่นชอบมาก ถือว่าเป็นเพลงโปรดเพลงหนึ่งเลย
พยายามหาโหลดแล้ว ได้แต่เวอร์ชั่นสั้นๆ ประกอบในเกมส์ แต่เจอยูทูปเป็นเวอร์ชั่นเต็ม

#109 eAT

eAT

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

เปิดไปดูเพลงที่มาแปะ อีกรอบ
เห็น bye bye boy ซึ่งเพลงจริงๆ แค่ bye bye อย่างเดียว
มีเป็นเทปแล้วเน่า ฟังไม่ได้ คุยกับรุ่นน้องแป๊บเดียว มันบอกจะซื้อซีดีมาให้
(แต่เราจ่ายตังค์ ไม่ฟรี) เลยขอเอานักร้องต้นฉบับ nanase มาปะ
ระลึกความหลังสักหน่อย

#110 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:09

สวัสดีครับคุณตะนิ่นตาญี ,คุณ eAT และทุกท่าน เห็นเป็นกระทู้ดนตรีเลยเข้ามาแจมด้วยครับ เอาแบบเก่าๆเลย :)

#111 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

สวัสดีครับคุณตะนิ่นตาญี ,คุณ eAT และทุกท่าน เห็นเป็นกระทู้ดนตรีเลยเข้ามาแจมด้วยครับ เอาแบบเก่าๆเลย :)

...

ขอบพระคุณ คุณ A DESIGN FOR LIFE มากครับ

พูดถึงเพลง blue แล้ว ตะนิ่นตาญี ไม่ค่อยฉลาดเอาเสียเลย

สมัยก่อนเคยถามถามผู้รู้อยู่เหมือนกันว่า jazz กับ blue นั้นต่างกันอย่างไร

แต่ก็ไม่เคยมีใครอธิบายให้เข้าใจได้อย่าง ถ่องแท้ เสียที จนกระทั่ง เมื่อ ๒๕-๒๖ ปีที่แล้ว

ก่อนที่ ตะนิ่นตาญี กลับมาจากเรียนหนังสือ ตะนิ่นตาญี มีโอกาสได้นั่งฟังเพลง

ใน jazz club ที่มี ฟารั้งผิวสี แก่แก่ ๓-๔ คน นั่ง หลับหู-หลับตา เล่นเพลง jazz อยู่

บอกตรงตรงครับ คุณ A DESIGN FOR LIFE ครับ ตะนิ่นตาญี โคตรรำคาญเลยครับ

แต่ก็เกรงใจเพื่อนฟารั้งที่ไปด้วยกันไม่กล้าพูดอะไรเพราะดูมันดื่มด่ำเอาเสียเหลือเกิน

พอจบรอบจะชวนมันกลับ ปรากฎว่า นักดนตรี ๓-๔ คน นั่น ลงมานั่งร่วมโต๊ะ เพราะรู้จักกับ เพื่อน ของ ตะนิ่นตาญี

say hello ทักทายกันให้วุ่นวายไปหมด คุยกัน ล้งเล้ง-ล้งเล้ง คุยไปคุยมา ฟารั้งนักดนตรี มันหันมาถาม

"เฮ้ย...ยู ชอบดนตรีที่ไอเล่นไหมฟร่ะ" ตะนิ่นตาญี ได้แต่ยิ้มแห้งแห้งตอบมันไปว่า "ไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ ลุง"

ทีนี้มันหันขวับกันมาทั้งโต๊ะเลยครับ มอง ตะนิ่นตาญี เหมือนเวลาเรามอง กระเหรี่ยง เข้ากรุงอย่างไรอย่างนั้น

อีตาลุง คนที่คุยกะ ตะนิ่นตาญี หันไปบอกเพื่อนมันประมาณว่า เออ..ไอ้หนูนี่มันซื่อดีว่ะ จากนั้นมันก็อธิบายถึง

scale ฯลฯ บลาบลาๆๆๆๆ ฟั่งมั่ง-ไม่ฟังมั่ง ตามประสา หนุ่มไทย ใจหาญ ที่บอกว่า ฟังมั่ง-ไม่ฟังมั่ง ก็เพราะไม่มีความรู้นั่นเอง

ดังนั้น การที่ ฟารั้ง ๓-๔ คน มาแย่งกันอธิบายให้ฟัง จึงเหมือนการ สีซอ ให้ ควายฟัง นั่นเอง

อย่างไรก็ตามมีประโยคหนึ่งที่ ตะนิ่นตาญี จำได้แม่นแม่นนั่นก็คือ "jazz คือ การเดินทาง blue คือ เรื่องเล่า"

http://www.youtube.com/watch?v=pow4C16Xegg

Atlantic Five Jazz Band - Take Five - JazzAndBluesExperience

ลองฟังดูครับ คุณ A DESIGN OF LIFE ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๔ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๓๓ นาฬิกา

#112 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:33

...

ซ้ำครับ

Edited by ตะนิ่นตาญี, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:34.

#113 A DESIGN FOR LIFE

A DESIGN FOR LIFE

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:02

เอ่อ สำหรับแจ๊สนั้นผมก็ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ :P ถ้าเป็นภาคดนตรีเพียวๆไม่มีเนื้อร้องจะชอบในทางร็อคหรือทำนองเพราะๆแบบคิทาโร่อย่างนั้น ถ้าดนตรีคลาสสิคหรือแจ๊สผมหูม่ายถึง คงคล้ายๆคุณตะนิ่นตาญี่ตอนอยู่ร่วมโต๊ะกับนักดนตรีแจ๊สนั่นแหละครับ ขอชื่นชมคุณตะนิ่นตาญี่นะครับ เหมือนคุณสัมผัสกับเพลงมากกว่าใช้แค่หูฟัง เลยอยากจะขอมอบเพลงที่งดงามปนเศร้าอีกเพลงครับ

#114 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:56

เอ่อ สำหรับแจ๊สนั้นผมก็ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ :P ถ้าเป็นภาคดนตรีเพียวๆไม่มีเนื้อร้องจะชอบในทางร็อคหรือทำนองเพราะๆแบบคิทาโร่อย่างนั้น ถ้าดนตรีคลาสสิคหรือแจ๊สผมหูม่ายถึง คงคล้ายๆคุณตะนิ่นตาญี่ตอนอยู่ร่วมโต๊ะกับนักดนตรีแจ๊สนั่นแหละครับ ขอชื่นชมคุณตะนิ่นตาญี่นะครับ เหมือนคุณสัมผัสกับเพลงมากกว่าใช้แค่หูฟัง เลยอยากจะขอมอบเพลงที่งดงามปนเศร้าอีกเพลงครับ

...

ตะนิ่นตาญี ไม่ทราบจะใช้คำพูดอย่างไร จึงจะอธิบาย ความรู้สึก ขอบคุณ

ที่ เพื่อนเพื่อน ทุกท่านได้กรุณา ต่อ ตะนิ่นตาญี ไม่ว่าจะเป็น คุณจีรนุช, คุณอู๋ ฮานามิ,

คุณ MIRO, คุณ asawinee, คุณ chackrapbong, คุณ Gop, คุณ phoosana, คุณผึ้งน้อยฯ,

คุณคนสึ่งตึง, คุณ stormtrooper, คุณ Shariff, คุณ eAT, คุณ A DESIGN FOR LIFE และอีกหลายหลายคน

ไม่ใช่เพียงแต่เฉพาะใน กระทู้ นี้ แต่ในอีกหลายหลายกระทู้ ที่ได้ กรุณา ต่อ ตะนิ่นตาญี

เมื่อแรกที่ตั้ง กระทู้ นี้ ก็เพียงแต่คิดจะเอาเพลงที่ตัวเองฟัง ยามเหงา-ยามทุกข์

มาเปิดฟังซ้ำ-มาเขียนหนังสือ เพื่อให้ ตัวเอง ได้ คลายเหงา-คลายทุกข์ ลงบ้าง

แต่ที่ ตะนิ่นตาญี ได้รับ กลายเป็น ความกรุณา ที่เพื่อนเพื่อนทุกคนสละเวลาของตัวเอง

มาเป็น เพื่อนพูด-พูดคุย ให้ ตะนิ่นตาญี คลายทุกข์ลงไป ตะนิ่นตาญี ไม่ทราบจะใช้คำพูดใด

แทนคำว่า ขอบคุณ นอกจากบทเพลงบทเพลงนี้...

The best I can do. My gift is my song and this one is for you.

And you can tell everybody this is your song.

http://www.youtube.com/watch?v=Ufs-K9BmQfw

Your song บทเพลงจาก หนึ่งในอัจฉริยะ แห่ง โลกดนตรี Elton John

ตะนิ่นตาญี ชอบ๓ บรรทัดสุดท้ายของ music video นี้เสียเหลือเกิน

เขาเขียนไว้ว่า...

Thanks to those who helped

Thanks to those who will

Together we can make life wonderful

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๔ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๕๖ นาฬิกา

#115 patama

patama

น้องใหม่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

การฟังดนตรีที่เราชอบช่วยบำบัดโรคร้ายได้หลายโรคเลยนะคะ
หาคู่,หาเพื่อน,หาแฟน,บริษัทจัดหาคู่,นัดเดท

#116 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:33

การฟังดนตรีที่เราชอบช่วยบำบัดโรคร้ายได้หลายโรคเลยนะคะ

ขอบพระคุณ คุณ patama มากครับที่กรุณา

จริงด้วยสินะครับ ดนตรี นั้นมีคุณทุกสิ่งไป

เหมือนดังที่ ท่านสุนทร(ภู่) ได้ กล่าวไว้ใน พระอภัยมณี ดังนี้ครับ

อันดนตรีมีคุณทุกอย่างไป..........ย่อมใช้ได้ดังจินดาค่าบุรินทร์

ถึงมนุษย์ครุฑ ธา เทวราช..........จัตุบาทกลางป่าพนาสิน

แม้นปี่เราเป่าไปให้ได้ยิน..........ก็สุดสิ้นโทโสที่โกรธา

ให้ใจอ่อนนอนหลับลืมสติ..........อันลัทธิดนตรีดีนักหนา

ซึ่งสงไสยไม่สิ้นในวิญญา..........จงนิทราเถิดจะเป่าให้เจ้าฟัง

ลองฟังเพลงนี้ เพลงที่ ตะนิ่นตาญี อยากให้ลองฟังดูนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=dTCNwgzM2rQ

The Sound of Silence ส่ำสำเนียงที่ไร้เสียง จาก Simon & Garfunkel

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑๕ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๓๓ นาฬิกา

#117 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

สวัสดีครับ คุณ ตะนิ่นฯ

มีเหตุที่อยากเปิดเพลงฟัง

เป็นเพราะ ผมทำโทรศัพท์หาย เมื่อวานจำต้องไปซ้อใหม่มา 1 เครื่อง

หลังจากจ่ายเงินเสร็จ น้องที่ขายโทรศัพท์พูดว่า พี่ รุ่นนี้ James Bond ใช้

พอกลับมาถึงบ้าน เปิดหนังสือพิพพ์อ่านข่าว ก็เจอข่าวนี้

"มาร์ค"เผยขบวนการดิสเครดิต หยัน"มติชั่ว"หยั่งรู้ข่าวล่วงหน้า

อภิสิทธิ์" เผยไอ้ปี๊ดป่วนพบนักศึกษาไทยในลอนดอน อึ้ง"มติชั่ว"หยั่งรู้ลงข่าวล่วงหน้า ซัด"ธาริต"ความจำสั้นกลับขาวเป็นดำ บรรยายฟ้องครอบคลุม 98 ศพ แต่ฟ้องแค่คดี"พัน คำกอง" หมายปั่นเป็นหลายคดี เชื่อไม่แจ้งข้อหาในฐานะนายกฯเหตุกลัวคดีอยู่ในมือ ป.ป.ช.ที่คุมไม่ได้ เย้ยวิปริต"ดีเอสไอ" คดีใหญ่ไม่ ดันทำคดีหักเงินเดือนส.ส.เข้าพรรค ท้า"แม้ว"กลับมาติดคุก บ้านเมืองจะได้เดินได้

ด้วย 2 เหตุนี้ ขอเปิดเพลง สักสองเพลง จาก หนัง James Bond

เพลงนี้ มอบให้พี่มาร์คและคุณเทพเทือก
James Bond - Tomorrow Never Dies

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=Wk6FvamLiHg

เพลงนี้ มอบให้ คุณ ทาริด

James Bond - Live And Let Die

http://www.youtube.com/watch?v=FOv9QlLIAvU&feature=player_detailpage

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#118 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ดีใจ มากครับ คิดคิดอยู่ว่า คุณ chackrapbong ไม่สบายหรือเปล่า ไม่เห็นเลย

http://www.youtube.com/watch?v=PgJQ6LQ8x1E

คงไม่ต้องอธิบายถึง สรรพคุณ ของบทเพลง เพลงนี้อีกแล้ว :lol:

เอาเป็นว่า ตะนิ่นตาญี อยากเปิดเพลงนี้ให้ คุณ chackrapbong

Hey Jude โดย Paul McCartney, Eric Clapton, Sting, Phil Collins, Mark Knopfler, Elton John

และสุดยอดฝีมือแห่งยุคอีกหลายหลายคน

ดีใจ มากครับ คุณ chackrapbong ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๑๖ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๓.๓๐ นาฬิกา

#119 chackrapbong

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ขอบคุณครับ ที่เปิดเพลง Hey Jude ให้ฟัง

หลายคนวิจารณ์เพลงนี้ ส่วนใหญ่ พูดไปทำนองเดียวกันหมด ว่า

Pual แต่งเพลงนี้ให้ Julian ลูกชาย

ความเห็นส่วนตัวผม คิดว่า ถูกเพียงแค่ครึ่งเดียว

ผมฟังเพลงนี้แล้ว รู้สึกอะไรบางอย่าง ที่เกี่ยวพันกับยาเสพติดเสียมากกว่า

Hey Jude, don't make it bad.

Take a sad song and make it better.

Remember to let her under your skin,

Then you'll begin to make it

better better better better better better,

อยากรู้ลองโทรไปถาม Pual Mccartney ก็ได้ครับ

วันนี้เข้ามาสองรอบ

เพื่อไม่ให้เสียเที่ยว ขอเปิดเพลงอีกสักเพลง

เพื่อเป็นการตอบแทนคุณ ตะนิ่นฯ

และฝากถึงเพื่อนทุกคนที่เข้ามาฟัง

ขอเลือก เพลงอีกหนึ่งเพลงที่ติดโผในใจผม

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=xzGV9Bl6CGg

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#120 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:10

กระทู้บอกอายุ
ในโลกนี้มีเพลงมากมายนับล้านๆ เพลง
จะแปะทุกเพลงที่ชอบก็เกรงใจจริงๆ :D

We love fender.

#121 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

กระทู้บอกอายุ
ในโลกนี้มีเพลงมากมายนับล้านๆ เพลง
จะแปะทุกเพลงที่ชอบก็เกรงใจจริงๆ :D

.....

555+ :D ขอบพระคุณ คุณ phoosana มากครับ

ที่กรุณาช่วย เน้น และ ย้ำ ให้รู้ถึง วัย ที่ สูง แล้ว :D

http://www.youtube.com/watch?v=Vef03k5i8VI

old man โดย Neil Young...

เชอะ...ไม่แก่บ้าง ให้มันรู้ ป๊ายยยย.... :lol:

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๑๖ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๘.๓๔ นาฬิกา

#122 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:19

บทเพลงพระราชนิพนธ์ใน สมเด็จพระเทพฯ ขับร้องโดย พุ่มพวง ดวงจันทร์

งาน" กึ่งศตวรรษเพลงลูกทุ่งไทย ภาค ๒ "

การแสดงสดหน้าพระที่นั่ง สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

ณ. หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

วันอาทิตย์ ที่ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2534

http://www.youtube.com/watch?v=IuyZafTuLU4

เพลงพระราชนิพนธ์ ส้มตำ เป็นเพลงลูกทุ่ง พระราชนิพนธ์ใน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี

บรรเลงครั้งแรกโดยวง อ.ส. วันศุกร์ โดยทรงขับร้องด้วยพระองค์เอง

ต่อมามีผู้ขอพระราชทานนำเพลงนี้ไปประกอบภาพยนตร์ เรื่อง ส้มตำ (พ.ศ. 2516 และ 2551)

ขับร้องโดย บุปผา สายชล และนำไปขับร้องโดย พุ่มพวง ดวงจันทร์

ในงาน กึ่งศตวรรษเพลงลูกทุ่งไทย เมื่อวันที่ 7 กรกฎาคม พ.ศ. 2534 และขับร้องบันทึกเสียงโดยสุนารี ราชสีมา

คัดลอกมาจาก วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๙ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๖.๑๙ นาฬิกา

#123 ทำดี

ทำดี

น้องใหม่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:51

เรียน ท่านตะนิ่น ฯ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณท่านตะนิ่นฯ ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ มีบทเพลงน่าฟัง
มากมายเลยครับ หลายเพลงต่างประเทศ ที่เพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่านนำเสนอ
ขึ้นมานั้น แม้ผมฟังแล้วจะไม่เข้าใจความหมาย แต่กลับรู้สึกได้ในท่วงทำนอง
และจังหวะของเพลงครับ ฟังแล้วชอบครับ อีกทั้งได้ความรู้และประวัติของเพลงด้วยครับ

ขอบคุณหลาย ๆ คร้าบ

ผมคงได้แต่เสนอเพลงไทยละครับ โดยส่วนตัวผมชอบ สไตล์
บันทึกการแสดงสดจะเป็นเพลงไทยลูกทุ่ง หรือไทยสากลก็ได้ แต่เจาะจงเฉพาะที่
มีวงออเคสตร้าเล่น ไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับ ผมเองก็ไม่ได้เป็นนักดนตรี
อีกทั้งเครื่องดนตรีที่เขาเล่น ผมก็รู้จักแค่ สอง-สาม ชิ้น เช่น ไวโอลิน
กลองชุด กีตาร์ เท่านี้ครับ แล้วก็ไม่เคยฟังออกว่าเวลาเขาเดี่ยวดนตรีบางชิ้น
ขึ้นมามันเป็นเสียงของเครื่องดนตรีอะไร

ขอเสนอเพลงที่ผมต้องเปิดฟังเกิอบทุกเช้าครับ ราว ๆตอนตีห้า
นั่งจิบกาแฟไป ฟังเพลงนี้ไปแบบไม่เคยเบื่อ ลองฟังดูนะครับ
“แม่ค้าตาคม” ขับร้องโดย “เอกราช สุวรรณภูมิ”

เพลงนี้คนที่ชอบฟังลูกทุ่งจะทราบดีอยู่แล้วครับ ต้นฉบับเดิม
ขับร้องโดย “ศรคีรี ศรีประจวบ” ผมยังมีเทปคลาสเซ็ทเอาไว้เลยครับ (แต่หาย
ไปนานแล้ว) แต่ผมฟังเพลงนี้ครั้งแรกระหว่างเดินทางบนรถโดยสารประจำทาง
ต่างจังหวัดครับ ตอนนั้น พขร เขาเปิดชุดที่ ขับร้องโดยคุณ “อ๊อด โอภาส ทศพร”
หลังจากนั้น ผมกลับจึงหาต้นฉบับมาฟังอีกทีในภายหลัง

แล้วจะแวะมาบ่อย ๆ ครับ

#124 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

เรียน ท่านตะนิ่น ฯ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ขอบคุณท่านตะนิ่นฯ ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ มีบทเพลงน่าฟัง
มากมายเลยครับ หลายเพลงต่างประเทศ ที่เพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่านนำเสนอ
ขึ้นมานั้น แม้ผมฟังแล้วจะไม่เข้าใจความหมาย แต่กลับรู้สึกได้ในท่วงทำนอง
และจังหวะของเพลงครับ ฟังแล้วชอบครับ อีกทั้งได้ความรู้และประวัติของเพลงด้วยครับ

ขอบคุณหลาย ๆ คร้าบ

ผมคงได้แต่เสนอเพลงไทยละครับ โดยส่วนตัวผมชอบ สไตล์
บันทึกการแสดงสดจะเป็นเพลงไทยลูกทุ่ง หรือไทยสากลก็ได้ แต่เจาะจงเฉพาะที่
มีวงออเคสตร้าเล่น ไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับ ผมเองก็ไม่ได้เป็นนักดนตรี
อีกทั้งเครื่องดนตรีที่เขาเล่น ผมก็รู้จักแค่ สอง-สาม ชิ้น เช่น ไวโอลิน
กลองชุด กีตาร์ เท่านี้ครับ แล้วก็ไม่เคยฟังออกว่าเวลาเขาเดี่ยวดนตรีบางชิ้น
ขึ้นมามันเป็นเสียงของเครื่องดนตรีอะไร

ขอเสนอเพลงที่ผมต้องเปิดฟังเกิอบทุกเช้าครับ ราว ๆตอนตีห้า
นั่งจิบกาแฟไป ฟังเพลงนี้ไปแบบไม่เคยเบื่อ ลองฟังดูนะครับ
“แม่ค้าตาคม” ขับร้องโดย “เอกราช สุวรรณภูมิ”
.................

เพลงนี้คนที่ชอบฟังลูกทุ่งจะทราบดีอยู่แล้วครับ ต้นฉบับเดิม
ขับร้องโดย “ศรคีรี ศรีประจวบ” ผมยังมีเทปคลาสเซ็ทเอาไว้เลยครับ (แต่หาย
ไปนานแล้ว) แต่ผมฟังเพลงนี้ครั้งแรกระหว่างเดินทางบนรถโดยสารประจำทาง
ต่างจังหวัดครับ ตอนนั้น พขร เขาเปิดชุดที่ ขับร้องโดยคุณ “อ๊อด โอภาส ทศพร”
หลังจากนั้น ผมกลับจึงหาต้นฉบับมาฟังอีกทีในภายหลัง

แล้วจะแวะมาบ่อย ๆ ครับ

ขอบพระคุณ คุณทำดี มากครับ

พูดถึง เพลงลูกทุ่ง แล้ว ตะนิ่นตาญี มักจะนึกถึง เส้นสายลายไทย

และ ความเป็นไทย ตั้งแต่ อดีต มาจนถึง ปัจจุบัน บรรยากาศแห่ง ท้องทุ่ง-ท้องนา

ที่เรียบไหลประดุจ สายน้ำที่หล่อเลี้ยง เมืองไทย-คนไทย มาแต่อดีต

ความสุขอันได้รับมา แต่วันวานที่เคยผ่านมา ความสุขอันไม่แสวงหาได้อีกแล้ว

อย่าง เพลงแม่สาวตาคม นี้ ทำให้ ตะนิ่นตาญี นึกถึง เรือด่วน นายเขียว

ที่วิ่งจาก ปากน้ำโพ ล่องลงมาถึง กรุงเทพ นึกถึง สายน้ำที่สาดกระเซ็น จนเห็นเป็น ละอองรุ้ง พาดผ่าน

อีกครั้งที่ต้อง ขอขอบพระคุณ คุณทำดี ที่ช่วยให้ ตะนิ่นตาญี แต่งแต้มเติม ภาพ ใน อดีต ที่ขาดหายไปบ้างแล้วเหตุจาก กาลเวลา

ขอบพระคุณ คุณทำดี มากครับ และ ตะนิ่นตาญี ได้นำเอาเพลงนี้ มา ขอบพระคุณ คุณทำดี ลองฟังดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=P03lolab_ec

เห็ดตับเต่า ขึ้นอยู่ ริม เถาย่านาง.....เห็ดตับเต่า ตะนิ่นตาญี เคย ทาน สมัยเด็กเด็ก

แต่ เถาย่านาง นั้น นึกภาพไม่ออก :D

มนต์รักลูกทุ่ง ขับร้องโดย ยอดรัก สลักใจ

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๑๙ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๓๗ นาฬิกา

#125 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

เอาเพลงของเด็กเล่นเวบโป็มาฝากคุณตาค่ะ

ไม่ได้เล่นบ่อยๆ ใส่ยุทุบไม่เป็น

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#126 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:55

เอาเพลงของเด็กเล่นเวบโป็มาฝากคุณตาค่ะ

ไม่ได้เล่นบ่อยๆ ใส่ยุทุบไม่เป็น
. ตะนิ่นตาญี ต้องขออภัย คุณจีรนุช ด้วยครับ สงสัย com. ของ ตะนิ่นตาญี จะถูกไวรัส ไม่อาจ โพสต์ ข้อความได้ จึงจำเป็นต้องใช้ iPad แทน และเมื่อใช้ iPad ทำให้เขียนหนังสือได้ไม่เรียบร้อย รวมทั้งไม่อาจนำเพลงเพราะเพราะ มาให้ฟังกัน ดังนั้น ตะนิ่นตาญี ขออนุญาต ทุเลาการบังคับไว้ก่อน แก้ไข com. เสร็จเรียบร้อยเมื่อใด จะหาเพลงเพราะเพราะ มาให้ฟังอีกทีหนึ่ง ขออภัย คุณจีรนุช มากครับ

#127 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

เพิ่งจะหลงเข้ามา โดยไม่รู้ตัว ( เปลี่ยนอักษร+ เปลี่ยนสี ก็ไม่ได้ ) ต้องพิมพ์ตัวเล็กแค่นี้

ดูเองยังมองไม่ค่อยเห็นเลย ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น เรียนถามผู้คุมกฏแล้ว

เรื่องเพลง เห็นจะ ชอบกันคนละแนว ผมชอบเพลง ( ไทยเดิม ) ทั้งร้องทั้งบรรเลง

ทั้ง..เครื่องสายไทย...ทั้ง.มโหรี. ไม้แข็ง.ไม้นวม. ฟังเพลง สุนทราภรณ์ ก็ทำนองไทยเดิม

ทั้งนั้น.. ฟังเพลงลูกกรุงก็ ส่วนใหญ่ ทำนองไทยเดิม ลูกทุ่งเก่า ๆ ก็ทำนองไทยเดิม..

คือ คนฟังเดี๋ยวนี้ ( ว่าเพลงไทยสากล ) แต่ไม่รู้ว่าทำนองคือ ไทยเดิม ส่วนไหญ่เลย....

#128 chackrapbong

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

เรื่องเพลงที่ชอบ เป็นการส่วนตัว นานาจิตตัง ครับ

Music is enough for a life — but a life is too short for music.

Richard Strauss

#129 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

ใช่เลยคุณ..นานาจิตตัง.. เพลงสากลก็มีชอบบ้าง เพลงเก่า ๆ

#130 chackrapbong

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

เปลี่ยนแนวเพลงบ้างครับ

วันนี้มาฟังเพลง จากละครเวทีกันบ้าง

เพลงนี้ เป็นเพลงบังคับ สำหรับผู้ชื่นชอบละครเวที

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=S88rkpPu8_g

#131 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:39

เปลี่ยนแนวเพลงบ้างครับ

วันนี้มาฟังเพลง จากละครเวทีกันบ้าง

เพลงนี้ เป็นเพลงบังคับ สำหรับผู้ชื่นชอบละครเวที

...

ตำนาน การขายวิญญาณ ให้กับ ปีศาจ นั้นมีมา ทุกยุค-ทุกสมัย

แม้แต่ในปัจจุบันเราก็ยังอาจเห็นได้ ไม่ต้องดูไหนไกล ตำรวจใหญ่ ใน กทม. นั่นปะไร คนนี้ที่พี่ให้ นั่นแหละ

ขาย วิญญาณ ให้ ปีศาจ ไปเสียแล้วกระมัง? เราจึงเห็น ประชาชน เดินข้างถนน ถูก ตำรวจ ตีเสียปางตาย

พูดก็พูดเถอะครับ ขายวิญญาณ เสียขนาดนี้ Faust ของ Johann Wolfgang von Goethe ยังต้องชิดซ้าย

อายม้วนแผ่นดิน ไปเสียสิ้น...

สำหรับ ละครเวที นั้น ตะนิ่นตาญี มีเรื่องที่ชอบอยู่บอกชื่อไป คุณ chackrapbong และ เพื่อนเพื่อน ต้องร้อง อ๋อ...

ก็ Man of La Mancha เรื่องเล่าถึง "อัศวินบ้า" ผู้หยิ่งในเกียรติแห่งตน Don Quixote ยอมให้คนอื่นชี้หน้าว่า ไอ้บ้า

เออ...บ้าก็บ้าวะ บ้า ใน เกียรติแห่งตน จะต้องไปอายคนอื่นทำไม

To reach the unreachable star...บทเพลง The Impossible Dream ขับร้องโดย Frank Sinatra

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๘.๓๘ นาฬิกา

#132 chackrapbong

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

...

ตำนาน การขายวิญญาณ ให้กับ ปีศาจ นั้นมีมา ทุกยุค-ทุกสมัย

แม้แต่ในปัจจุบันเราก็ยังอาจเห็นได้ ไม่ต้องดูไหนไกล ตำรวจใหญ่ ใน กทม. นั่นปะไร คนนี้ที่พี่ให้ นั่นแหละ

ขาย วิญญาณ ให้ ปีศาจ ไปเสียแล้วกระมัง? เราจึงเห็น ประชาชน เดินข้างถนน ถูก ตำรวจ ตีเสียปางตาย

พูดก็พูดเถอะครับ ขายวิญญาณ เสียขนาดนี้ Faust ของ Johann Wolfgang von Goethe ยังต้องชิดซ้าย

วันนี้รู้สึกสนุกครับ คุณตะนิ่นฯ

ได้อ่านความเห็นคุณตะนิ่นฯ  ทำให้หยุดไม่อยู่

มีเรื่องที่อยากเล่าสู่กันฟังสักเล็กน้อย เกียวกับ ละครเวที

ละครเวที ที่ฝาหรั่ง (สำนวนคุณตะนิ่นฯ) แสดงกันนั้น ส่วนใหญ๋แล้วยาวนานมาก

เช่น The Phantom of the Opera บันทึกว่า แสดงมาแล้วไม่ต่ำกว่า 7,486 รอบ

นักแสดงบางคนไม่สามารถออกจากบทละครที่ตัวเองแสดง ในเรื่องนั้นได้   

ดำเนินชีวิตเป็น ตัวละครในบทนั้นทั้งการแสดง และส่วนตัว เพราะหลงไปว่า

ตัวเองเป็นตัวละครตัวนั้น เสียเอง                                                                                                    

เราจึงไม่ต้องสงสัยเลยว่า ทำไมจีงเห็น นักการเมืองเลว ตำรวจชั่ว ข้าราชการ

ทุจริต เต็มบ้าน เต็มเมือง ไปหมด เหตุเพราะ บรรดาคนเหล่านี้ ออกจากบทไม่

ได้ เพราะแสดงบท เลวๆ กันมาทั้งชีวิต เหมือนนักแสดงละครเวที ที่แสดงกัน

มายาวนาน จนไม่สามารถออกจากบทได้                                                 

ขออีกสักเพลง ที่เป็นเพลง ติดโผในใจผมจากเรื่อง THE CATS

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=RhlJZdQDz5E

Without music, life would be a mistake.

Friedrich Nietzsche

#133 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:34

...

วันนี้รู้สึกสนุกครับ คุณตะนิ่นฯ

ได้อ่านความเห็นคุณตะนิ่นฯ  ทำให้หยุดไม่อยู่

มีเรื่องที่อยากเล่าสู่กันฟังสักเล็กน้อย เกียวกับ ละครเวที

ละครเวที ที่ฝาหรั่ง (สำนวนคุณตะนิ่นฯ) แสดงกันนั้น ส่วนใหญ๋แล้วยาวนานมาก

เช่น The Phantom of the Opera บันทึกว่า แสดงมาแล้วไม่ต่ำกว่า 7,486 รอบ

นักแสดงบางคนไม่สามารถออกจากบทละครที่ตัวเองแสดง ในเรื่องนั้นได้   

ดำเนินชีวิตเป็น ตัวละครในบทนั้นทั้งการแสดง และส่วนตัว เพราะหลงไปว่า

ตัวเองเป็นตัวละครตัวนั้น เสียเอง                                                                                                    

เราจึงไม่ต้องสงสัยเลยว่า ทำไมจีงเห็น นักการเมืองเลว ตำรวจชั่ว ข้าราชการ

ทุจริต เต็มบ้าน เต็มเมือง ไปหมด เหตุเพราะ บรรดาคนเหล่านี้ ออกจากบทไม่

ได้ เพราะแสดงบท เลวๆ กันมาทั้งชีวิต เหมือนนักแสดงละครเวที ที่แสดงกัน

มายาวนาน จนไม่สามารถออกจากบทได้                                                 

ขออีกสักเพลง ที่เป็นเพลง ติดโผในใจผมจากเรื่อง THE CATS

...

Without music, life would be a mistake.

Friedrich Nietzsche

โลก นี้คือ โรงละคร กระมังครับ คุณ chackrapbong พอถูก spotlight สาดใส่หน้า

หูก็อื้อ-ตาก็ลาย ไม่เห็น-ไม่ได้ยิน ว่า คนดู เขา ตะโกนด่า ว่ากระไรบ้าง นึกแต่ว่า

กูเก่ง-กูเจ๋ง-ห้าวป้าง ระวังให้ดีเถอะ โดนเขา รื้อ โรงละคร เมื่อไหร่ จะไม่มีใครเขา พุทโธ 

เห็นชื่อเพลงนี้แล้ว ตะนิ่นตาญี อยากแปลว่า บิดเบื่อน และ ตอแหล เสียจริง   :lol:

ถ้าไม่มีใครว่ากระไรกับ คำแปล นี้ ของ ตะนิ่นตาญี ก็ขอมอบ เพลงนี้ให้แก่

ตำรวจใหญ่ คนนั้น และ นักการเมืองชั่ว ข้าราชการเลว ทุกคน

โอ้...ไอ้หนุ เอ็งมัน "บิดเบือน และ ตอแหล" 

Twist and Shout ขับร้องโดย John Lennon บรรเลงโดย The Beatles

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๑ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๕.๓๔ นาฬิกา

#134 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:49

เรื่องเพลงสากล ไม่ค่อยชำนาญ..ไม่ค่อยรอบรู้  คือรู้น้อย

กว่าเพลงไทยเดิม..แต่ก็หาเพื่อนคุยยาก...วันนี้มาแต่เช้า

ฝากให้รองฟังกันสักเพลง  ( เป็นเพลงพระราชนิพนธ์ ร.๗ )

#135 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

ถูกเด็กดุแต่เช้าเลย ( ลองฟัง )  แบบนี้  ข้างบนผิด

อ้าว..แล้วกัน  นังตัวเล็กปากเสีย  มันเห็นเรากำลัง

โพสต์พอดี  งั้นแถมอีกเพลง ( พระราชนิพนธ์ ร.๗ )

เหมือนกัน..ไพเราะมาก

#136 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ไม่รู้มาขัดจังหวะเขาคุยกันรึเปล่า ???  เดี๋ยวจะว่า เอ..

ตาแก่นี่ ..เอาอะไรมาให้ฟังไม่รู้ ( จะหลับแล้ว..!!)

เราคงคุยด้วยไม่รู้เรื่องนะ  ไปละ.. :rolleyes:      

#137 gobura

gobura

น้องใหม่

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

#138 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:47

ไม่รู้มาขัดจังหวะเขาคุยกันรึเปล่า ???  เดี๋ยวจะว่า เอ..

ตาแก่นี่ ..เอาอะไรมาให้ฟังไม่รู้ ( จะหลับแล้ว..!!)

เราคงคุยด้วยไม่รู้เรื่องนะ  ไปละ.. :rolleyes:      

ไม่ขัดคอหรอกครับ คุณพี่พระฤๅษี ครับ

ตะนิ่นตาญี ชอบฟังเพลงที่ คุณพี่ฯ ได้จัดลงไว้ ใน facebook ของ คุณพี่ฯ

หลายหลายเพลงฟังแล้วก็แปลกใจเสียไม่ได้ กับ ความงาม ของ ดนตรีไทย

แม้จะได้จางหายลงไปบ้าง เพราะเหตุแห่ง กาลเวลา

แต่ก็ยัง คงอยู่ และ คงความงดงาม ในใจ ของ คนไทย อีกหลายหลายคน

ตะนิ่นตาญี เลือกบทเพลงเพลงนี้มาฝาก คุณพี่พระฤๅษี

จาก เถา มาเป็น ตัวโน๊ต

จาก ตัวโน๊ต มาเป็น เถา

เมื่อ เถา และ โน๊ต มาผสมผสานกัน บันดาลให้เกิด อัศจรรย์ แห่ง เสียงเพลง

อัศจรรย์ เพลงประกอบภาพยนต์เรื่อง โหมโรง

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒๑ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๒๐.๔๗ นาฬิกา

#139 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

...

ขอบพระคุณ คุณ gobura มากครับ 

บทเพลงข้างถนน-ศิลปินริมทาง เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่ง ของ สังคม ฟารั้งหนังหมู

ที่จะต้องหยุดยืนฟัง และ มีเศษสตางค์ ให้ไว้ เพื่อแสดงความขอบคุณ

ขอบคุณที่ แต่งแต้ม-ต่อเติม สีสรร ให้แก่ โลกที่สวยงาม ใบนี้

Blue Moon โดย Nat King Cole

ตะนิ่นตาญี เลือกเพลงนี้ เพื่อแสดงความขอบคุณ คุณ gobura ที่ได้เข้ามาเยี่ยมเยียน

พื้นที่ แห่ง เสียงเพลง ขอบพระคุณ คุณ gobura มากครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๑.๑๙ นาฬิกา

#140 chackrapbong

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:01

คิดถึง เวลาเก่าๆ ที่ผ่านมา

คิดถึง พ่อ ในสมัยที่ผมยังไม่รู้เดียงสา

สมัยที่ใช้แผ่นเสียง พวกเราเป็นเด็ก ตัวเล็กๆ จะต้องระวังในการเปิดแผ่น

เพราะหัวเข็ม จะหักง่ายมาก ถ้าไม่ระวัง พ่อจึงไปซื้อเครื่องเล่นแผ่น เมื่อเข็ม

วนไปจนสุดแผ่น หัวเข็ม ก็จะถูกยก กลับมาตั้งในตำแหน่งเริ่มต้นใหม่       

เป็นลักษณะกลไก พวกเราตื่นเต้นมากกับลักษณะกลไกเครื่องเล่นนี้        

ในใจคอยเฝ้ารอให้จบสุดแผ่น เพื่อจะได้เห็น หัวเข็ม ถูกยกกลับมาเริ่มต้น 

ด้วยความทึ่ง และสนุก เราทุกคน จะมีรอยยิ้ม ทุกครั้งที่กลไกนี้ทำงาน     

คิดถึงเสียงเพลงในสมัยพ่อ ยังหนุ่ม แม่ยังเป็นสาวสวยอยู่

วันนี้ขอเปิดเพลงที่พ่อชื่นชอบhttp://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=lgEy6rrYo3Y

#141 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

โหมโรง..ก็เพลง ..แสนคำนึง...ซิดัง  ขุนอิน..  ( ไม่รู้ขุนอิน โตสง่า )

เป็นอะไรกับ (นพ.สุพจน์ โตสง่า ) ก่อนนี้มีวงดนตรีไทยดังอยู่ ๒ วง

( วงหมอสุพจน์ ) ( วง ดร.อุทิตย์ นาคสวัสดิ์ ) วงของนายฉลาด เค้า-

มูลคดี..ก็ไม่ค่อยได้มีดนตรีไทย...เขาดังเรื่อง ....ละครพันทาง.....

ภาคบันเทิงหลังข่าว....ก่อนนี้นะ.ตั้งแต่ยังไม่มี T V  ฟังวิทยุ กรมประ-

ชาสัมพันธ์..บางคืนก็เพลงกรมศิลปากร.......พอแล้วนะ  คุยแล้วยาว

ไม่รูจะมีใครฟังรึเปล่า  ????

#142 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

ผมชอบเพลงในยุคเก่าๆ มาก เลยครับ ผมชอบทำนองนุ่มๆ หวานๆ คลาสสิค พร้อมกับเสียงคอรัส ที่เป็นเอกลักษณ์ในรูปแบบของยุคนั้น (สมัยนี้แทบไม่ได้ยินเลย) 
แต่ก็ไม่ทราบจริงๆ ว่า เพลงแนวทำนองแบบนี้เค้าเรียกว่าทำนองอะไรเหรอครับ? โฟลค์? บลูส์?

http://www.youtube.com/watch?v=0AFoRyR32jc

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#143 chackrapbong

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ผมชอบเพลงในยุคเก่าๆ มาก เลยครับ ผมชอบทำนองนุ่มๆ หวานๆ คลาสสิค พร้อมกับเสียงคอรัส ที่เป็นเอกลักษณ์ในรูปแบบของยุคนั้น (สมัยนี้แทบไม่ได้ยินเลย) 
แต่ก็ไม่ทราบจริงๆ ว่า เพลงแนวทำนองแบบนี้เค้าเรียกว่าทำนองอะไรเหรอครับ? โฟลค์? บลูส์?

Background information Birth name John Gale Horton Also known as The Singing American Born April 30, 1925 Origin Los Angeles, California, United States Died November 5, 1960 (aged 35)
Milano, Texas, United States Genres Country music, folk music, rockabilly Occupations Singer Years active 1950–1960 Notable instruments                                Guitar

#144 chackrapbong

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

แม่จะไม่เคยเปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงเอง

มักจะให้ลูกๆเปิดให้ฟัง พวกเราเด็กๆ ก็

จะรีบวิ่งไปเปิดให้แม่ฟัง ใครถึงก่อนจะ

ได้เปิดก่อน เป็นที่สนุกสนาน

และนี้เป็นเพลงที่ผมเปิดให้แม่ฟัง บ่อยๆ

………………………….

นี่แหละที่นัดพบ แต่เราไม่พบกับใคร
เพียงแต่พบกับธรรมชาติ
แล้วเราก็อาจจะสุขใจ
ไม่ต้องไปพบกับใคร ที่ไหน
เพลินใจ เพลินตา

…………………………

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=cNXlvJpWKeI

#145 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:16

โหมโรง..ก็เพลง ..แสนคำนึง...ซิดัง  ขุนอิน..  ( ไม่รู้ขุนอิน โตสง่า )

เป็นอะไรกับ (นพ.สุพจน์ โตสง่า ) ก่อนนี้มีวงดนตรีไทยดังอยู่ ๒ วง

( วงหมอสุพจน์ ) ( วง ดร.อุทิตย์ นาคสวัสดิ์ ) วงของนายฉลาด เค้า-

มูลคดี..ก็ไม่ค่อยได้มีดนตรีไทย...เขาดังเรื่อง ....ละครพันทาง.....

ภาคบันเทิงหลังข่าว....ก่อนนี้นะ.ตั้งแต่ยังไม่มี T V  ฟังวิทยุ กรมประ-

ชาสัมพันธ์..บางคืนก็เพลงกรมศิลปากร.......พอแล้วนะ  คุยแล้วยาว

ไม่รูจะมีใครฟังรึเปล่า  ????

วงดนตรีไทย ของ ดร.อุทิตย์ นาคสวัสดิ์ เคยดู-เคยฟัง เหมือนกันครับ

เมื่อก่อนนี้เห็นออก ทีวี. อยู่บ่อยบ่อย สมัยก่อนที่ดูนั้น ไม่ใช่เป็นเพราะนิยมชมชอบ ดนตรีไทย แต่อย่างใด

แต่เป็นเพราะถูก คุณยาย ท่านบังคับให้นั่งดูเป็นเพื่อน ดูไปสัปปะหงกไป เพราะฟังไม่รู้เรื่อง

พึ่งจะรู้ว่า สิ่งนั้นมันมีค่าก็เมื่อตอนหลงทางไปอยู่ เมืองฟารั้ง

ถูก ฟารั้ง-หนังหมู มันชี้หน้าด่าว่าเอ็งมัน กระเหรี่ยง หลงเมือง ไร้แล้วซึ่ง ความศิวิไลซ์

เลยต้องหันมาฟังอย่างจริงจริงจังจัง รู้เรื่องบ้าง-ไม่รู้เรื่องบ้าง แต่ก็ยังพอมีเรื่องจะโม้ให้ ฟารั้ง มันนั่ง ปากอ้า-ตาค้าง

ถึงขนาดตามมาเมืองไทยไป นั่งฟัง-นั่งดู ดนตรีไทย และ โขน ที่ โรงละครแห่งชาติ

จน ฟารั้ง มันร้อง oh god...oh god ตลอดเวลาของการแสดง จน ร่ำร่ำ นึกอยาก ถีบ มันอยู่ในใจ

เพราะรำคาญมันเหลือกำลังจะลากไหว นึกอยู่ว่า มึงดู-มึงฟัง รู้เรื่องด้วยหรือ? กู คนไทย ยังดูไม่ใคร่จะรู้เรื่องเลย เป็นเสียอย่างนั้นไป

ลาวดำเนินทราย บรรเลงโดย Thailand Philharmonic Orchestra 

จาก เถา มาเป็น โน๊ต...จาก ชั้น มาเป็น rhythm ครับ คุณพี่ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๓ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๗.๑๖ นาฬิกา

#146 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

ขอบพระคุณ คุณดาร์ค สวอน มากครับ

เรียน คุณดาร์ค สวอน ตรงตรง ตะนิ่นตาญี ก็แยกไม่ใคร่ออกเหมือนกันครับว่าเป็น

folk, blues หรือ country เพราะเมื่อตั้งคำถามถึง ประเภท หรือ ชนิด ของเพลงแล้ว

องค์ประกอบมันเยอะเสียเหลือเกิน ไม่ว่าจะเป็น โน๊ต ทำนอง จังหวะ ฯลฯ รวมทั้ง เนื้อเพลง ด้วย

สำหรับ บทเพลงที่ได้ชื่อว่า oldies but goodies นั้น ไม่ทราบว่า คุณดาร์ค สวอน เคยได้ยินเพลงนี้ไหมครับ

blue moon ขับร้อง และ บรรเลง โดย sha na na

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๓ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๘.๑๔ นาฬิกา

#147 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:27

แม่จะไม่เคยเปิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงเอง

มักจะให้ลูกๆเปิดให้ฟัง พวกเราเด็กๆ ก็

จะรีบวิ่งไปเปิดให้แม่ฟัง ใครถึงก่อนจะ

ได้เปิดก่อน เป็นที่สนุกสนาน

และนี้เป็นเพลงที่ผมเปิดให้แม่ฟัง บ่อยๆ

………………………….

นี่แหละที่นัดพบ แต่เราไม่พบกับใคร
เพียงแต่พบกับธรรมชาติ
แล้วเราก็อาจจะสุขใจ
ไม่ต้องไปพบกับใคร ที่ไหน
เพลินใจ เพลินตา

…………………………

พูดถึง เครื่องเล่นแผ่นเสียง แล้ว ตะนิ่นตาญี มักจะคิดถึง

เครื่องเล่นแผ่นเสียง รุ่นที่มี สำโพง เป็นคล้ายคล้าย แตรวง อันใหญ่ใหญ่

ติดอยู่กับเครื่อง เข็มอ่านแผ่น จะเป็นแบบ พับขึ้น-พับลง 

ส่วนแผ่นเสียงนั้นก็จะเป็น แผ่นแบบ LP. และ single

เพลงไทยสากล เพลงแรกแรกที่ ตะนิ่นตาญี ร้องได้เห็นจะเป็นเพลงนี้ครับ

ขอให้เหมือนเดิม ขับร้องโดย ครูเอื้อ สุนทรสนาน บรรเลงโดย วงดนตรีสุนทราภรณ์

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๘.๒๗ นาฬิกา

#148 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

ตอนแรกคิดว่า หลงเข้ามาใน..ฮอร์ลิวูต.(เขียนถูกเปล่าไม่รู้ด้วย..??)

พอดีวันนี้วันหยุด  อยากจะให้ เปลียบเทียบ  ๒ เพลงนี้ดู ๑ ฝรั่ง ๑ ไทย

#149 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

#150 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

เช้าวันหยุด  ฟังกันดู  เอามาฝาก  ( ค้างคาวกินกล้วย )

แค่ภาพของ อ. เฉลิมชัย  ก็กินขาดแล้ว.

Beautiful   sunday    ก็สนุกวันหยุดกันนะครับ  ........

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน