Jump to content

ฟังดนตรีเถิดชื่นใจ

• Please log in to reply
1401 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:47

ในช่วงชีวิตวัยรุ่น  มีใครเคยร้องให้ฟัง หรือ เคยร้องให้ใครฟัง บ้างกันไหมค่ะ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#202 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:07

ของเฉลียงก็ชอบค่ะ  เที่ยวละไม-เจี๊ยบ วัชระ,   กว้างคูณยาว-เกี๊ยง,  เข้าใจ-เกี๊ยง

แต่วันนี้ขอใช้พื้นที่นี้สำหรับ เพลง นิทานหิ่งห้อย นะค่ะ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#203 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 18 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:33

ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

ตะนิ่นตาญี นั่งดู MV. โลกมายา ที่ คุณ huey นำมาให้ชมแล้ว

ก็ให้นึกถึงสมัยก่อน ขามอด-ขาเดฟ วัยสะรุ่น มักจะเดินเล่นกันที่ ไทยไดมารู

บางครั้งก็แวะไปชั้นใต้ดิน นั่งฟัง folk song ที่ ร้อง และ เล่น โดย Agnes Chan

วางท่า หล่อหล่อ หวังจะให้สาวเจ้ามองมาบ้าง แต่ก็ แห้ว กิน เสีย เกือบ ทุกครั้งไป   :D 

ไม่ทราบว่า คุณ huey เคยฟังเพลงนี้หรือไม่ครับ

nobody's child ร้องโดย Agnes Chan 

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๘ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๖.๓๘ นาฬิกา

สวัสดีครับท่านตะนิ่นตาญี โห...ห้างไดมารูนี่ผมจำโฆษณาเป็นภาพนิ่งในโทรทัศน์ได้อยู่ครับ นานมากๆแล้ว

และบรรดา ขามอด-ขาเดฟ ที่กล่าวมานี่ผมจินตนาการเอาว่าคงจะคล้ายๆในภาพยนต์เรื่อง เก๋า เก๋า เลยนะครับ

เพลงของ Agnes Chan ผมก็เคยฟังครับ ตอนนั้นยังเป็นเทปคาสเซ็ทอยู่ แต่ไม่ถึงขนาดเทป 8 Track นะครับ :)   

และขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีที่ได้กรุณาเล่าเรื่องราวบางแง่มุมให้ฟังด้วยเช่นกันครับ ผมเพิ่งทราบจริงๆว่า

Agnes Chan นั้นเคยมาเล่นอยู่ที่บ้านเราด้วย ถ้าหากมีเวลาและไม่เป็นการรบกวนมากเกินไปก็ขอความกรุณา

ช่วยนำเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ

ป.ล.  ผมขออนุญาตตัดเอาเฉพาะข้อความล่าสุดมาอ้างอิงนะครับ เนื่องจากผมเกรงว่าจะยาวเกินไปครับ :D  

และนี่เป็นเพลงแรกของเธอที่ผมได้ฟังครับ

#204 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:05

แล้วจำ ได้ไหมค่ะว่า คณนกสินจัย เป็น Presenter ไทยไดมารู สวยมาก ๆ  ๆ  ๆ

แล้วก็มีเกี๊ยวซ่า ไดมารู อร่อยที่สุด ดังที่สุด ด้วยค่ะ

#205 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:07

ขออนุญาตแอบแทรกเพลงนี้นะค่ะ 

จดหมายถึงพ่อ โอย อี๊ด วงฟุตบาธ

ขอเปลี่ยนเป็นคลิปนี้นะค่ะ

เคยเห็นเค้ากับลูกสาวเล่นที่สวนสาธารณะ

ตอนนั้นลูกสาวเค้ายังเล็ก ๆ อยู่เลย เสียงเด็ก ๆ น่ารักก็เลยชอบตั้งแต่นั้นมาค่ะ

Edited by kwan_kao, 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:12.

#206 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:31

ตะนิ่นตาญี นั่งดู MV. โลกมายา ที่ คุณ huey นำมาให้ชมแล้ว

ก็ให้นึกถึงสมัยก่อน ขามอด-ขาเดฟ วัยสะรุ่น มักจะเดินเล่นกันที่ ไทยไดมารู

บางครั้งก็แวะไปชั้นใต้ดิน นั่งฟัง folk song ที่ ร้อง และ เล่น โดย Agnes Chan

วางท่า หล่อหล่อ หวังจะให้สาวเจ้ามองมาบ้าง แต่ก็ แห้ว กิน เสีย เกือบ ทุกครั้งไป   :D 

......................

ไม่ทราบว่า คุณ huey เคยฟังเพลงนี้หรือไม่ครับ

nobody's child ร้องโดย Agnes Chan 

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๘ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๖.๓๘ นาฬิกา

สวัสดีครับท่านตะนิ่นตาญี โห...ห้างไดมารูนี่ผมจำโฆษณาเป็นภาพนิ่งในโทรทัศน์ได้อยู่ครับ นานมากๆแล้ว

และบรรดา ขามอด-ขาเดฟ ที่กล่าวมานี่ผมจินตนาการเอาว่าคงจะคล้ายๆในภาพยนต์เรื่อง เก๋า เก๋า เลยนะครับ

เพลงของ Agnes Chan ผมก็เคยฟังครับ ตอนนั้นยังเป็นเทปคาสเซ็ทอยู่ แต่ไม่ถึงขนาดเทป 8 Track นะครับ :)   

และขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีที่ได้กรุณาเล่าเรื่องราวบางแง่มุมให้ฟังด้วยเช่นกันครับ ผมเพิ่งทราบจริงๆว่า

Agnes Chan นั้นเคยมาเล่นอยู่ที่บ้านเราด้วย ถ้าหากมีเวลาและไม่เป็นการรบกวนมากเกินไปก็ขอความกรุณา

ช่วยนำเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ

ป.ล.  ผมขออนุญาตตัดเอาเฉพาะข้อความล่าสุดมาอ้างอิงนะครับ เนื่องจากผมเกรงว่าจะยาวเกินไปครับ :D  

...............

และนี่เป็นเพลงแรกของเธอที่ผมได้ฟังครับ

:D  ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

เคยมี นักร้อง-นักดนตรี ชาวฮ่องกง หลายคน ครับ ที่เข้ามาเล่น ดนตรี ใน กรุงเทพ ครับ

ไทยไดมารู ตั้งอยู่บน ถนนราชดำริ ทั้งสองฝั่ง ตะนิ่นตาญี ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ฝั่งไหนเปิดก่อน

แต่ตอนที่ไปประท้วง ญี่ปุ่น เรื่องดุลการค้า เมื่อประมาณ ปี ๒๕๑๖ นั้น ไปกันที่ หน้าห้างฯ ฝั่งที่อยู่ติด ริม ถนนราชดำริ

ก่อนหน้าที่จะมีการประท้วงกันนั้น ตะนิ่นตาญี ชอบไปนั่งดูสาวสาว ตามบันได ข้างหน้าห้างฯ

จำได้ว่า ตัวเอง นั้นไป หลงรัก สาวคนหนึ่งซึ่ง เธอ ชอบใส่ ชุด จินนี่ ไปนั่งรอ เธอ ทุกวันที่ข้างหน้า ห้างฯ 

ตามแล้ว-ตามอีก ทุกวัน จนถูก สาวเจ้า มองว่า ตะนิ่นตาญี เป็น ฆาตกรโรคจิต แบบ ซีอุย

และเมื่อกลับมาคิดแล้วก็เหมือนเป็น คนบ้า จริงจริง อย่างที่ สาวเจ้า มอง อย่างไร-อย่างนั้น   :lol: 

มีกิจกรรมอีกอย่างหนึ่งที่ค่อนข้างจะ โด่งดัง ของ หนุ่มหนุ่ม ที่ชอบ ยืน-นั่ง ข้างหน้า ห้างไทยไดมารู ในเวลานั้น

นั่นก็คือ ผู้ชายขายตัว มีจริงจริงนะครับ ไม่ได้พูดเล่น... :blink: 

Love me tender โดย Elvis Presley   :P

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖ 

เวลา ๗.๓๑ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#207 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:52

มีใครฟัง Hot Pepper, ต้อม เรนโบว์ บ้างไหมค่ะ

รุ่นที่นำทำนองเพลงจีนมาใส่เนื้อไทย

ฟังแล้วเย็น ๆ เศร้า ๆ ค่ะ

.....................

ขอบพระคุณ คุณ kwan_kao มากครับ

หาก ตะนิ่นตาญี จำได้ไม่ผิด วง Hot Pepper นั้น ตั้งขึ้นมาโดย มี คุณปราจีน ทรงเผ่า 

เป็น หัวเรี่ยว-หัวแรงใหญ่ ในการตั้ง วง Hot Pepper นี้ขึ้นมา

ตะนิ่นตาญี เคยไปนั่งฟัง Hot Pepper ที่ cocktail lounge ใน โรงแรมแมนดาริน แถวแถวสามย่าน

ลมรัก ขับร้อง โดย hot pepper singers

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๑๙ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๗.๕๒ นาฬิกา

Edited by ตะนิ่นตาญี, 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 07:54.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#208 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:16

คุณตะนิ่นตาญี  ขอโทษด้วยรนะค่ะ ที่นำเสนอเพลงแบบข้างทาง

รุ่นเรา ๆ คงต้องได้ยินกันบ้างหล่ะค่ะ  เพลง กระบี่ไร้เทียมทาน, ผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ

แต่วันนี้ขอเสนอคลิปนี้ (ดูครั้งแรก น้ำตาซึม ไม่แนใจเป็นเพราะเพลงซึ่ง หรือ เพราะหน้าอาจารย์สมศักดิ์ เกตุเพชร)

บรรเลงขลุ่ยผิวเพลงกระบี่ไร้เทียมทานโดยอาจารย์สมศักดิ์ เกตุเพชร

Edited by kwan_kao, 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:22.

#209 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 10:55

อ้า...!!!  มีแต่คนแก่ ๆ  คุยอะไรก็ไม่รู้  ( เกิดไม่ทันอ๊ะ )

เอาเพลงมาฝาก  พระราชนิพนธ์ ร.๖ ...

#210 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:27

^^^ 

ตอนไทยไดมารูเปิดใหม่ ๆ มั่นใจว่าท่านพระฤาษีต้องไปแน่ ๆ ใช่ไหมค่ะ

ถ้าจำไม่ผิด เป็นห้างที่มีบันไดเลื่อนเป็นแห่งแรกในประเทศไทย

Edited by kwan_kao, 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:28.

#211 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:44

นึกไม่ออกว่า ( เกิดทันรึเปล่า)  ??? จำได้นิดๆ ว่า ข้างหน้า

มันเป็น ( ราชดำริอาเขต )  เข้าไป เดินข้ามสะพานจึงเข้า--

..ไทยไดมารู ..จำได้นิดๆ ว่าเข้าไปครั้งแรก ซื้อเสื้อยืด  ลูกศร 1.

นก.อะไร ไม่รู้ ยืนกางปีก อีก 1  .  กางเกงยีนส์ ตราระฆัง 1 ..

ตอนนั้นนะ  ตัวแค่ 100 กว่าเอง ของแท้นำเข้าเลยนะ..เจ้ขวัญฯ..

--------------------------------------------------------------------------

อ้อ...บอก คุณตะนิ่นตาญี...ให้แล้วนะ...

#212 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:26

นักร้องไทย เสียงคุณภาพอีกท่านหนึ่ง

เพลงนี้เวลาเหนื่อย ทำเอาน้ำตาไหลเหมือนกันค่ะ

#213 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:38

คิดว่าที่นี่ พอจะเป็นแหล่งรวมเพลง ที่หายากได้ แต่ผมมีปัญหาเรื่อง(ใช้)คอม(ไม่เก่ง)  ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

1. เพลงที่ทุกคนแนบมานั้น หน้าจอของผม ขึ้นเป็น4เหลี่ยมดำ กลาง4เหลี่ยมบอกว่า  This plugin is disabled .....

Manage plugins   .....จะแก้ไขยังไงครับ

2.ถ้าแก้ปัญหาข้อ1 ได้ ......ผมจะโหลดไฟล์เก็บไว้ในคอมได้ไหม  ด้วยวิธีใด

3.ถ้าผมจะแนบเพลง มาให้ฟังบ้าง ...จะทำไงครับ (MP3)

****ถ้าไม่เป็นการรบกวน เวลาแนบเพลง ช่วยบอกชื่อเพลงด้วยครับ

ใครมีเพลง สายทิพย์ กับตำรวจชายแดน หรือตำรวจตระเวณชายแดน บ้างไหมครับ ...ขอเป็นต้นฉบับนะครับ ..ชอบ

สะสมของโบราณ  ....เพลงหลังเคยฟังอภันตรี(ไม่แน่ใจเขียนถูกไหม) รองนส.ไทย น่าจะสมัยเดียวกับที่อาภัสรา เป็น

นส.ไทย   ตอนนั้นอภันตรี ร้องออกทีวีหลายครั้ง เลยชอบ   ยิ่งฟังต้นฉบับ(น่าจะ) จินตนา ยิ่งเพราะ  ...ผมหาในเวบบ์ได้

แต่เป็นแบบ คอร์รัส น่าจะนำเสนอโดย สตช.

เหตุที่อภันตรี ร้องได้เพราะ น่าเป็นเพราะเสียงเพราะอยู่แล้ว และต่อมา(รู้ว่า)แต่งงานกับตำรวจ ...เคยไปนั่งกินที่ร้าน

ของเธอครั้งสองครั้ง น่าจะแถวๆวัดเสมียนนารี แต่ไม่เจอตัวจริง

****ขอบคุณครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#214 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:47

"คนรับจ้างสอน" 

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๑๗ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๖.๒๘ นาฬิกา

รับจ้างโพสท์

รับจ้างประท้วง

รับจ้างเลือกตั้ง

…………

แม้จนสุดท้าย

รับจ้างฆ่า

คุณ ตะนิ่นฯ คิดเหมือนผมหรือไม่ว่า

บรรดาพวกรับจ้างทั้งหลาย ทำไป ก็เพื่อ เงิน

ไม่มีจิตวิญญาณ แห่งคาวมเป็น คน หลงเหลืออยู่กันบ้างเลยหรือ

จนผมอดที่จะคิดต่อไม่ได้ว่า บรรดาสิ่งมหัศจรรย์ของโลกที่จัดอันดับกันมา น่าจะผิดทั้งหมด

สำหรับผมแล้ว เงิน คือสิ่งมหัศจรรย์อันดับหนึ่ง ของโลก ครับ

ขอเปิดเพลง

Money For Nothing

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=iwDDswGsJ60

Edited by chackrapbong, 19 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:52.

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#215 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:05

แล้วจำ ได้ไหมค่ะว่า คณนกสินจัย เป็น Presenter ไทยไดมารู สวยมาก ๆ  ๆ  ๆ

แล้วก็มีเกี๊ยวซ่า ไดมารู อร่อยที่สุด ดังที่สุด ด้วยค่ะ

สวัสดีครับท่าน kwan_kao ผมเห็นคำถามนี้ก็มานั่งตรึกตรองดูอยู่พอสมควร ด้วยความไม่แน่ใจน่ะครับ

ว่าถามผู้ใด จนกระทั่งท่านตะนิ่นตาญีเข้ามาก็เห็นท่านไม่ได้ตอบอะไรตรงนี้ ผมจึงเข้าใจเอาเองว่าคงจะถามตัวผม

ถ้าเป็นดังนั้นผมต้องขออภัยที่ตอบช้าด้วยครับ  สำหรับคุณนก สินจัย นั้นผมรู้จักครั้งแรกก็จากภาพยนต์เรื่อง

นวลฉวี น่ะครับ ก่อนหน้านั้นก็ไม่เคยได้ชมผลงานต่างๆของเธอมาก่อนเลยครับ

#216 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 01:11

^^^

คุณ Huey ไม่เป็นไรค่ะ มากระทู้นี้คลายเครียด พักผ่อนสบาย ๆ ฟังเพลงเพราะ ๆ

ไม่ต้องกังวลใด ๆ ค่ะ

คุณตะนิ่นฯ กับ คุณ Chackraphong แนวสากล

คุณพระฤาษี กับ ขวัญข้าว ยังเอาเพลงไทยมาแจม โดยไม่ขออนุญาตจขกท ด้วยซ้ำไปค่ะ :P  

#217 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:01

ขอบพระคุณครับท่าน ขวัญข้าว คอมพิวเตอร์ของผมก็รีสตาร์ทบ่อยจริงๆ คงใกล้จะหมดอายุแล้ว :D

เห็นท่าน ขวัญข้าว นำเพลงของวง ฮอทเปปเปอร์ ที่เป็นทำนองเพลงจีนมาให้เพื่อนๆฟัง (รวมทั้งเพลงของวง เรนโบว์ ด้วย)

ผมเลยนึกถึงเพลงนี้ของวง เรนโบว์ ครับ ถ้าผมจำไม่ผิดผมว่านี่เป็นทำนองเพลงจีนเพราะผมเคยได้ยินพ่อเปิดเพลงบรรเลง

เป็นเทป 8 Track สมัยนั้นอยู่ครับ

#218 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:25

:D  ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

เคยมี นักร้อง-นักดนตรี ชาวฮ่องกง หลายคน ครับ ที่เข้ามาเล่น ดนตรี ใน กรุงเทพ ครับ

ไทยไดมารู ตั้งอยู่บน ถนนราชดำริ ทั้งสองฝั่ง ตะนิ่นตาญี ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ฝั่งไหนเปิดก่อน

แต่ตอนที่ไปประท้วง ญี่ปุ่น เรื่องดุลการค้า เมื่อประมาณ ปี ๒๕๑๖ นั้น ไปกันที่ หน้าห้างฯ ฝั่งที่อยู่ติด ริม ถนนราชดำริ

ก่อนหน้าที่จะมีการประท้วงกันนั้น ตะนิ่นตาญี ชอบไปนั่งดูสาวสาว ตามบันได ข้างหน้าห้างฯ

จำได้ว่า ตัวเอง นั้นไป หลงรัก สาวคนหนึ่งซึ่ง เธอ ชอบใส่ ชุด จินนี่ ไปนั่งรอ เธอ ทุกวันที่ข้างหน้า ห้างฯ 

ตามแล้ว-ตามอีก ทุกวัน จนถูก สาวเจ้า มองว่า ตะนิ่นตาญี เป็น ฆาตกรโรคจิต แบบ ซีอุย

และเมื่อกลับมาคิดแล้วก็เหมือนเป็น คนบ้า จริงจริง อย่างที่ สาวเจ้า มอง อย่างไร-อย่างนั้น   :lol: 

มีกิจกรรมอีกอย่างหนึ่งที่ค่อนข้างจะ โด่งดัง ของ หนุ่มหนุ่ม ที่ชอบ ยืน-นั่ง ข้างหน้า ห้างไทยไดมารู ในเวลานั้น

นั่นก็คือ ผู้ชายขายตัว มีจริงจริงนะครับ ไม่ได้พูดเล่น... :blink: 

Love me tender โดย Elvis Presley   :P

ตะนิ่นตาญี

ขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีเป็นอย่างสูงครับที่ได้กรุณาเล่าเรื่องราวต่างๆเพิ่มเติมให้ได้รับทราบอีก

ผมเองก็มีโอกาสได้ฟัง นักร้อง-นักดนตรี ชาวฮ่องกง อีกหลายๆท่านมาบ้างครับ ก็ฟังเพราะไปอีกแบบ

จนบางทีคนรุ่นผมก็พาลคิดเอาเองไปว่าเพราะกว่าต้นฉบับเสียอีกครับ... :D 

ที่ท่านตะนิ่นตาญีบรรยายมานี่ก็แทบจะมองเห็นภาพเลยครับ ถึงขนาดจะเป็น ซีอุย เลย 555555

พูดถึงเรื่องการตามจีบสาว หรือแอบชอบสาวๆ แล้วผมก็มาคิดๆดูมันคงจะเหมือนกัน ทุกยุค ทุกสมัย นะครับ

รักเขา ชอบเขา ก็พยายามทำอะไรทุกๆอย่างเพื่อที่จะให้ตัวเราเองสมหวัง ก็มีทั้งดีใจที่สมหวัง

เสียใจที่ไม่เป็นดังหวัง ทุกวันนี้มามองย้อนกลับไปแล้วก็นั่งขำตัวเองนะครับ เหมือนคนบ้าจริงๆนั่นแหละครับ :) 

พูดแล้วผมก็นึกถึงเพลงนี้ครับ ผมก็คงจะทันของวง แกรนด์เอ็กซ์ นี่แหละครับ

ส่วนเรื่อง ผู้ชายขายตัว นี่เขายืนกันโจ่งแจ้งแบบนั้นเลยเหรอครับ ลูกค้าที่มาเจรจากันนี่เขาจะทำยังไงกันนะครับ

คงดูท่าจะขลุกขลักน่าดูเลย :lol: 

เห็นเพลงของ เอลวิส แล้วผมก็มีเรื่องอยากจะเล่าบ้าง แต่ดูเวลาก็ ตี 3 กว่าแล้ว และผมมีงานค้างที่ต้องสะสางอีก

จึงขออนุญาตยกยอดไปก่อนครับ  ขอราตรีสวัสดิ์ไว้ ณ เวลานี้เลยครับ

Edited by huey, 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 03:29.

#219 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:37

คุณ  IF ai    เพลงเก่า ๆ ที่คุณชอบ ( รึเป่า?)  ผมมีแยะ

เดี๋ยวจะให้คุณสักเพลง ( ดร.ดุษฏี  สว่างวิบูลย์พงศ์ )

เป็นผู้ขับร้องเลยนะ  เสียงดี..ลูกคอแจ๋ว  เสียงนุ่มมาก..ฟังดูนะ

#220 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:24

คุณ  IF ai    เพลงเก่า ๆ ที่คุณชอบ ( รึเป่า?)  ผมมีแยะ

เดี๋ยวจะให้คุณสักเพลง ( ดร.ดุษฏี  สว่างวิบูลย์พงศ์ )

เป็นผู้ขับร้องเลยนะ  เสียงดี..ลูกคอแจ๋ว  เสียงนุ่มมาก..ฟังดูนะ

ขอบคุณไว้ก่อนครับ เครื่องผมยังเปิดฟังไม่ได้ ตามเหตุข้อ1 (#213)  ...กำลังศึกษาวิธีการ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#221 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:32

คั่นเวลา ในช่วงรอเสริมความสามารถให้คอม

"นักแต่งเพลงที่เก่งที่สุดของไทยคนหนึ่ง ดีทั้งหลักภาษา(กลอน) ทั้งสละสลวย และสัมผัส ได้เนื้อความ

ในเพลงครบ แต่น่าเสียดายที่ไม่แต่งให้นักร้องอื่นร้อง เขาคือ พร ภิรมย์"  มรว.คึกฤทธิ์ ปราโมช

อ่านเจอหลายสิบปีแล้ว อาจไม่ตรงตามตัวอักษร แต่เนื้อความครบ

#222 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:34

คุณตะนิ่นตาญี  ขอโทษด้วยรนะค่ะ ที่นำเสนอเพลงแบบข้างทาง

รุ่นเรา ๆ คงต้องได้ยินกันบ้างหล่ะค่ะ  เพลง กระบี่ไร้เทียมทาน, ผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ

แต่วันนี้ขอเสนอคลิปนี้ (ดูครั้งแรก น้ำตาซึม ไม่แนใจเป็นเพราะเพลงซึ่ง หรือ เพราะหน้าอาจารย์สมศักดิ์ เกตุเพชร)

บรรเลงขลุ่ยผิวเพลงกระบี่ไร้เทียมทานโดยอาจารย์สมศักดิ์ เกตุเพชร

.....

สมัยที่ ตะนิ่นตาญี ยังเรียน หนังสือ อยู่มีโอกาสได้ไปเข้า ค่ายอาสาชมรมพัฒนาฯ ของ มหาลัยฯ

ตอนนั้นเราไปกันที่ จังหวัดนครราชสีมา-โคราช ครับ กลางวัน ตะนิ่นตาญี มีหน้าที่ ช่วย กันกับ เพื่อนเพื่อน

ปลูก โรงเรือน เพื่อทำเป็น โรงเรียน ให้กับ เด็กเด็ก ใน ถิ่นทุรกันดาร ถ้าจำได้ไม่ผิดคิดว่า น่าจะที่ อำเภอพิมาย

ตกเย็นเราก็ อาบน้ำ-อาบท่า ที่ ลำกระโดง กัน ส่งเสียง เฮฮา ตามประสา เด็กหนุ่ม เพื่อน ของ ตะนิ่นตาญี คนหนึ่ง

มีความสามารถในทางด้าน ดนตรีไทย เหลือเกิน มันพก ขลุ่ย ไปช่วย พวกเรา ไม่ให้เงียบเหงากันจนเกินไป

จริงจริงแล้ว เสียงของพวกเราดังกว่าเสียง ขลุ่ย เยอะครับ   :D 

ในขณะที่พวกเรากำลังเฮฮากันนั้น ได้มีเสียง ขลุ่ย อีก เลาหนึ่ง ดังแทรก ขึ้นมา เริ่มด้วยเป่าประสานกับ ขลุ่ย ของ เพื่อน

แล้ว เป่า ตาม จนกระทั่ง เป่า นำ เรียน คุณขวัญฯ ตรงตรง ตะนิ่นตาญี ได้ยินแล้ว ขนลุกซู่ เพราะเสียงขลุ่ยที่ เป่า ออกมานั้น

มีทั้ง ลูกหยด-ลูกไล่-ลูกนำ ดึง ให้ เสียง ขลุ่ย ของ เพื่อน ตะนิ่นตาญี ต้องไล่ไปเสียทุกครั้ง เสียง ขลุ่ย นั้น มาจาก ชาวบ้าน ท่านหนึ่ง ซึ่ง สูงวัยแล้ว

เมื่อการเล่นครั้งนั้นสิ้นสุดลง เพื่อน ของ ตะนิ่นตาญี คลานไปกราบ ชาวบ้าน ท่านนั้น แล้ว เรียก ท่าน ว่า ครู ทันที

คุณขวัญฯ ว่าไหมครับ มนุษย์เรานั้นเมื่อมีด้านหนึ่งที่ เจริญ อีกด้านหนึ่งก็มักที่จะตกต่ำในทันที

ในตอนนั้น พวกเรา ถื่อตนว่าเป็น คนหนุ่ม มีความรู้ มักจะดูแคลน คนอื่นอื่น เสียร่ำไปว่า พวกบ้านนอก

แต่เนื้อแท้แล้ว พวกเขามีความเจิญในด้าน จิตใจ และ วัฒนธรรม สูงกว่า พวกเราที่ถือตัวกันว่าเจริญเสียนักหนาในด้าน วัตถุ

น่าอายเสียเหลือเกิน นะครับ คุณขวัญฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๐ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๕.๓๔ นาฬิกา

#223 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 15:58

อ้า...!!!  มีแต่คนแก่ ๆ  คุยอะไรก็ไม่รู้  ( เกิดไม่ทันอ๊ะ )

เอาเพลงมาฝาก  พระราชนิพนธ์ ร.๖ ...

..........

555+ :lol:  ขอบพระคุณ คุณพี่พระฤๅษี มากครับ

พูด ถึง เพลงโยสลัม แล้ว ก็ให้ สงสัย คำว่า โยสลัม นั้น มีความหมายว่าอย่างไร?

แต่ก็เห็นมีเพียง ข้อถกเถียง กันอยู่ ยังหาบทสุปไม่ได้ บ้างก็ว่า ไม่มีความหมายอะไร

อีกฝ่ายหนึ่งก็ว่า มาจาก ภาษาอาหรับ อัสลัมมาเลกุม นั่นเอง เถียงกันไปมา หาข้อสรุปจริงจริงไม่ได้เสียที

แต่ที่แน่แน่นั้น เพลงโยสลัม มาจาก บทละครเรื่อง วิวาห์พระสมุทร ซึ่งเป็นบทพระราชนิพนธ์ ของ ล้นเกล้าล้นกระหม่อม ใน รัชกาลที่ ๖

พระองค์ได้ทรงพระราชนิพนธ์ไว้เมื่อปี พ.ศ. ๒๔๖๑ มีการแสดงเก็บเงินบำรุง ราชนาวีสมาคม แห่ง กรุงสยาม ณ พระราชวังสนามจันทร์

ตะนิ่นตาญี ไม่ทราบว่าจะหาเพลงไหนมาให้ คนหนุ่มหนุ่ม อย่าง คุณพี่พระฤๅษี ฟังดี

ก็เลยจัดเพลงใหม่ล่าสุด ติด top ten music charts 2012 ของ UK. มาให้ คุณพี่พระฤๅษี ฟัง

โยสลัม บรรเลงโดย วงเครื่องสายผสมเปียโน คณะ คุณพระสุจริตสุดา ขับร้องโดย นางสาวแนบ เนตรานนท์

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๒๐ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๑๕.๕๘ นาฬิกา

#224 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:27

คิดว่าที่นี่ พอจะเป็นแหล่งรวมเพลง ที่หายากได้ แต่ผมมีปัญหาเรื่อง(ใช้)คอม(ไม่เก่ง)  ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

1. เพลงที่ทุกคนแนบมานั้น หน้าจอของผม ขึ้นเป็น4เหลี่ยมดำ กลาง4เหลี่ยมบอกว่า  This plugin is disabled .....

Manage plugins   .....จะแก้ไขยังไงครับ

2.ถ้าแก้ปัญหาข้อ1 ได้ ......ผมจะโหลดไฟล์เก็บไว้ในคอมได้ไหม  ด้วยวิธีใด

3.ถ้าผมจะแนบเพลง มาให้ฟังบ้าง ...จะทำไงครับ (MP3)

****ถ้าไม่เป็นการรบกวน เวลาแนบเพลง ช่วยบอกชื่อเพลงด้วยครับ

ใครมีเพลง สายทิพย์ กับตำรวจชายแดน หรือตำรวจตระเวณชายแดน บ้างไหมครับ ...ขอเป็นต้นฉบับนะครับ ..ชอบ

สะสมของโบราณ  ....เพลงหลังเคยฟังอภันตรี(ไม่แน่ใจเขียนถูกไหม) รองนส.ไทย น่าจะสมัยเดียวกับที่อาภัสรา เป็น

นส.ไทย   ตอนนั้นอภันตรี ร้องออกทีวีหลายครั้ง เลยชอบ   ยิ่งฟังต้นฉบับ(น่าจะ) จินตนา ยิ่งเพราะ  ...ผมหาในเวบบ์ได้

แต่เป็นแบบ คอร์รัส น่าจะนำเสนอโดย สตช.

เหตุที่อภันตรี ร้องได้เพราะ น่าเป็นเพราะเสียงเพราะอยู่แล้ว และต่อมา(รู้ว่า)แต่งงานกับตำรวจ ...เคยไปนั่งกินที่ร้าน

ของเธอครั้งสองครั้ง น่าจะแถวๆวัดเสมียนนารี แต่ไม่เจอตัวจริง

****ขอบคุณครับ

ขอบพระคุณ คุณพี่ IFai มากครับ 

แหะแหะแหะ ข้อ ๑ และ ข้อ ๒ จนปัญญา ครับ คุณพี่ฯ ครับ

สำหรับ ข้อ ๓ นั้น ให้ คุณพี่ฯ เข้าไปใน youtube หาเพลงที่ คุณพี่ฯ ชอบ

แล้ว copy address ของมัน ที่อยู่ช่องบนสุด ทางด้านซ้ายมือ ของ จอ มาวางก็ใช้ได้แล้ว ครับ

เมื่อพูดถึง รองนางสาวไทย ใน สมัยที่ คุณอาภัสรา หงสกุล ได้เป็น นางสาวไทย แล้ว

ถ้าจำได้ไม่ผิดไม่น่าจะมี ที่ชื่อ อภันตรี นะครับ ตะนิ่นตาญี คิดว่า คุณพี่ฯ น่าจะหมายความถึง คุณอรัญญา นามวงศ์ กระมังครับ?

ตอนนั้น รองนางสาวไทย มีทั้งหมด ๔ คน คือ คุณอรัญญา นามวงศ์ คุณเนาวรัตน์ วัชรา คุณเสาวนีย์ วรปัญญากุล และคุณละอองดาว กิริยา

สำหรับ เพลงสายทิพย์ ต้นฉบับ นั้น หาไม่เจอ ตะนิ่นตาญี เลยนำเอา ประสานเสียง มาให้ คุณพี่ฟัง

ลองฟังดูครับ เพราะไปอีกแบบหนึ่งครับ คุณ IFai ครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๖.๒๗ นาฬิกา

#225 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:44

"คนรับจ้างสอน" 

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๑๗ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๖.๒๘ นาฬิกา

รับจ้างโพสท์

รับจ้างประท้วง

รับจ้างเลือกตั้ง

…………

แม้จนสุดท้าย

รับจ้างฆ่า

คุณ ตะนิ่นฯ คิดเหมือนผมหรือไม่ว่า

บรรดาพวกรับจ้างทั้งหลาย ทำไป ก็เพื่อ เงิน

ไม่มีจิตวิญญาณ แห่งคาวมเป็น คน หลงเหลืออยู่กันบ้างเลยหรือ

จนผมอดที่จะคิดต่อไม่ได้ว่า บรรดาสิ่งมหัศจรรย์ของโลกที่จัดอันดับกันมา น่าจะผิดทั้งหมด

สำหรับผมแล้ว เงิน คือสิ่งมหัศจรรย์อันดับหนึ่ง ของโลก ครับ

ขอเปิดเพลง

Money For Nothing

...............................

ขอบพระคุณ คุณ chackrapbong มากครับ

ส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี เห็นด้วยกับ คุณ chackrapbong ครับ

เงิน กลายเป็นตัวแทนในการแลกเปลี่ยน วัตถุ และ เมื่อ มนุษย์ เราเชื่อว่า

วัตถุ นั้นเป็นเครื่องกำหนดค่า ของ ความดี มีมาก ก็ ดีมาก

นั่นจึงทำให้ เรา ดิ้นรน ทุกวิถีทาง เพื่อให้ได้เงินมา 

ด้วยคำว่า ทุกวิถีทาง นั้น ทำให้ มนุษย์ บางกลุ่ม บางพวก

ยินดีที่แม้แต่จะ ขาย จิตวิญญาณ ขาย ความเป็น ฅน เสียสิ้นไป

อาจเป็นเพราะว่า "มันง่ายดี" กระมังครับ คุณ chackrapbong ครับ

money money ขับร้อง และ บรรเลง โดย ABBA

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๖.๔๔ นาฬิกา

#226 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 17:00

ตะนิ่นตาญี

ขอบพระคุณท่านตะนิ่นตาญีเป็นอย่างสูงครับที่ได้กรุณาเล่าเรื่องราวต่างๆเพิ่มเติมให้ได้รับทราบอีก

ผมเองก็มีโอกาสได้ฟัง นักร้อง-นักดนตรี ชาวฮ่องกง อีกหลายๆท่านมาบ้างครับ ก็ฟังเพราะไปอีกแบบ

จนบางทีคนรุ่นผมก็พาลคิดเอาเองไปว่าเพราะกว่าต้นฉบับเสียอีกครับ... :D 

ที่ท่านตะนิ่นตาญีบรรยายมานี่ก็แทบจะมองเห็นภาพเลยครับ ถึงขนาดจะเป็น ซีอุย เลย 555555

พูดถึงเรื่องการตามจีบสาว หรือแอบชอบสาวๆ แล้วผมก็มาคิดๆดูมันคงจะเหมือนกัน ทุกยุค ทุกสมัย นะครับ

รักเขา ชอบเขา ก็พยายามทำอะไรทุกๆอย่างเพื่อที่จะให้ตัวเราเองสมหวัง ก็มีทั้งดีใจที่สมหวัง

เสียใจที่ไม่เป็นดังหวัง ทุกวันนี้มามองย้อนกลับไปแล้วก็นั่งขำตัวเองนะครับ เหมือนคนบ้าจริงๆนั่นแหละครับ :) 

พูดแล้วผมก็นึกถึงเพลงนี้ครับ ผมก็คงจะทันของวง แกรนด์เอ็กซ์ นี่แหละครับ

...................

ส่วนเรื่อง ผู้ชายขายตัว นี่เขายืนกันโจ่งแจ้งแบบนั้นเลยเหรอครับ ลูกค้าที่มาเจรจากันนี่เขาจะทำยังไงกันนะครับ

คงดูท่าจะขลุกขลักน่าดูเลย :lol: 

เห็นเพลงของ เอลวิส แล้วผมก็มีเรื่องอยากจะเล่าบ้าง แต่ดูเวลาก็ ตี 3 กว่าแล้ว และผมมีงานค้างที่ต้องสะสางอีก

จึงขออนุญาตยกยอดไปก่อนครับ  ขอราตรีสวัสดิ์ไว้ ณ เวลานี้เลยครับ

555+  :D  ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

คริคริคริๆๆๆ ไม่ลำบาก-ไม่ขลุกขลัก เลยครับ ยิ้มให้หล่อเข้าไว้ เดี๋ยว มีคนมาเชิญไปนั่ง

ปรึกษาหารือเรื่องธุรกิจ ข้างใน coffee shop เองครับ 555+  :lol:

ที่เล่าให้ฟังนี่ไม่ใช่เพราะเคย "ขาย" นะครับ หากแต่ไปรอ เพื่อน แล้วมีคนเชิญเข้าไปนั่งปรึกษาด้วยตะหากครับ   :wub:

แหม...ขนาดลง เรือ ข้าง ไทยไดมารู  ในเวลานั้น ค่าเรือ ๕๐.-บาท ถึง ๑๐๐.-บาท ยัง "หน้ามืด" ลงมาแล้ว แค่นี้ จิ๊บจิ๊บ ครับ  :P

โล้เรือ sailing ไปกับ Rod Stewart กันครับ   :D

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๗.๐๐ นาฬิกา

#227 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:48

ยกเลิก ไม่ได้ดั่งใจครับ เดี๋ยวโพสท์ใหม่

Edited by IFai, 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 19:58.

#228 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:09

ผมชอบเพลงในยุคเก่าๆ มาก เลยครับ ผมชอบทำนองนุ่มๆ หวานๆ คลาสสิค พร้อมกับเสียงคอรัส ที่เป็นเอกลักษณ์ในรูปแบบของยุคนั้น (สมัยนี้แทบไม่ได้ยินเลย) 
แต่ก็ไม่ทราบจริงๆ ว่า เพลงแนวทำนองแบบนี้เค้าเรียกว่าทำนองอะไรเหรอครับ? โฟลค์? บลูส์?

Background information Birth name John Gale Horton Also known as The Singing American Born April 30, 1925 Origin Los Angeles, California, United States Died November 5, 1960 (aged 35)
Milano, Texas, United States Genres Country music, folk music, rockabilly Occupations Singer Years active 1950–1960 Notable instruments                                Guitar

"ผมชอบเพลงในยุคเก่าๆ มาก เลยครับ"  ... ถ้าอยากฟังเพลงคนในรูป แนะนำ Mansion you stole,  All for a love of a girl,  Every time

I kissing you  ฟังนอกบ้าน เปิดดังพอประมาณ ให้เหมือนเสียงมันลอยมาบนอากาศน่ะครับ

Johnny Horton นี่แหละนักร้องเพลงฝรั่งคนแรกของผมที่ได้ฟังเลย ฟังตั้งแต่อายุยังไม่10ขวบ (ยังไม่จบป.4)  ได้ฟังแล้วเป็นนักร้องที่ฝัง

กะโหลกเลยครับ  ...เพราะฟังตั้งแต่10ขวบ แล้วหลังจากนั้นอีกเป็น10ปี จึงได้ฟังต็มๆ

ผมเป็นเด็กบ้านนอก แม้จะเข้าตัวจ. อย่างเก่งปีละ2ครั้ง งานไหว้วัดป่า กับงานทิ้งกระจาด  จะดูหนังขายยาบางทีเดินไต่คันนา 4-5กม.

ถ้ามีคนดูเยอะ ขายยาได้เยอะก็ได้ดู2เรื่อง

เคยได้ไปดูลิเกยอดนิยมมาประชันกันที่อยุธยา คณะสายน้อย กับคณะทองใบ รุ่งเรือง  ไปทางเรือ รวมกลุ่มเหมาครับออกจากบ้าน

ตั้งแต่บ่าย3โมงกว่า กลับถึงบ้านตี3กว่าๆ (พอมาถึงบ้านเข้าครัวหุงข้าวต่อเลย)

วันนั้นมีหนังขายยา มาฉายที่วัด ผมก็ไปเป็นผู้สื่อข่าวด้วย ไปตั้งแต่4-5โมงเย็น เขาเปิดเพลง ของHorton ครับจำได้แม่นคือ I’m a

one woman man, Honky tonk man, Battle of New-Orlene(ไม่แน่ใจเขียนถูกไหม ..รัฐนิวออลีนส์)  ตอนนั้นน่ะไม่รู้หรอกครับใครร้อง

ชื่อเพลงอะไร มารู้หลังจากนั้นอีกหลายปี กระนั้น มันจารึกในกะโหลกแล้ว …เกิดมาก็เพิ่งเห็นหนังเร่รายนั้นแหละครับ  ที่เปิดเพลงฝรั่ง

*บ้านผมมีวิทยุเครื่องแรกหลังจากนั้นอีกหลายปี ได้มาในช่วง โผน กิ่งเพชร ชกกับ เปเรซ (กิ่งไผ่) จำได้ว่าบนบ้านมีคนมาฟังถ่าย

ทอดสดเป็นสิบ

*บ้านผมมีโทรทัศน์ เครื่องแรก ตอนอยู่ม.ต้น(ย้ายมาอยู่กทม.แล้ว) ช่วงนี้แหละที่เพิ่งฟังเพลง(ฝรั่ง)มากขึ้น

*มีเพลงของฮอร์ตัน มากที่สุดก็หลังนั้นอีกหลายปี คือยุคเทปแคเซ็ท รุ่งเรือง ...จนวันนี้ก็ยังเป็นนักร้องเดี่ยว ยอดนิยมคนหนึ่ง ใน

ใจมาจนถึงวันนี้

#229 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:28

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี มากครับที่ตอบ

"สำหรับ ข้อ ๓ นั้น ให้ คุณพี่ฯ เข้าไปใน youtube หาเพลงที่ คุณพี่ฯ ชอบแล้ว copy address ของมัน ที่อยู่ช่องบนสุด ทางด้านซ้ายมือ

ของ จอ มาวางก็ใช้ได้แล้ว ครับ"  ...โชว์โง่อีกแล้ว คงไกล้ได้เป็นด็อกเตอร์แล้ว ผมนึกว่าเอาเพลงที่อยู่ในกรุของเรามาแชร์ครับ   

"เมื่อพูดถึง รองนางสาวไทย ใน สมัยที่ คุณอาภัสรา หงสกุล ได้เป็น นางสาวไทย แล้วถ้าจำได้ไม่ผิดไม่น่าจะมี ที่ชื่อ อภันตรี นะครับ

ตะนิ่นตาญี คิดว่า คุณพี่ฯ น่าจะหมายความถึง คุณอรัญญา นามวงศ์ กระมังครับ?ตอนนั้น รองนางสาวไทย มีทั้งหมด ๔ คน คือ

คุณอรัญญา นามวงศ์ คุณเนาวรัตน์ วัชรา คุณเสาวนีย์ วรปัญญากุล และคุณละอองดาว กิริยา"  ถ้างั้นเธอเป็น นส.ไทยเองหรือเปล่า หรือ

เป็นรองปีอื่น อภันตรี ประยุทธเสนี ครับ(ในโพสท์ไม่กล้าเขียนนามสกุล ..กลัวเขียนผิด) ...ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่ค้นมาให้

สำหรับ อรัญญา นามวงศ์ เล่นหนังโปรดเรื่องหนึ่ง(หนังไทย) เล่นเรื่องโทน คู่กับไชยา สุริยันต์ เล่นเอาเลือดวัยรุ่นแล่นพล่านครับ

#230 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:48

ทดสอบ ตามที่คุณตะนิ่นตาญี แนะนำวิธีครับ

I really don't want to know  ...by Eddy Arnold   ....ถ้าเป็น Connie Francis /Elvis ก็ได้อารมณ์อีกแบบ

"How many arms have held you  And hated to let you go

......
      Just let it remain your secret But darling I love you so
      No wonder, no wonder I wonder   No, I really don't want to know..."

I really want you to know  ...by Skeeter Davis

"How many arms have held me   And hated to let me go
       .......
       No reason to keep a secret    What happened long ago
       Don't wonder, my darling, don't wonder    'Cause I really want you to know..."

www.youtube.com/watch?v=tGrtWHPei5k

นางดิท เพลงหลังไม่มา ....ใช้วิธีลากมาวาง

นางดิท2 สำเร็จ ต้องใช้ Copy/Paste

Edited by IFai, 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:52.

#231 chackrapbong

chackrapbong

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:19

The Mozart Effects

คำว่า “Mozart Effect” ตั้งขึ้นโดย Don Campbell เขาให้ความหมายไว้ว่า

“อิทธิพล ของเสียง สีสัน และจังหวะของดนตรีไม่ว่าจะเป็นของโมสาร์ต

เพลงสวดแบบเกรกอเรียน แจ๊ส นิวเอจ ละติน ป๊อปปูล่า หรือแม้แต่ร็อค

ที่มีต่อร่างกาย จิตใจ และความคิดของมนุษย์”

สังคมที่ดีนอกจาก ต้องเก่งแล้ว ยังต้องมีความดี

สุนทรียภาพ จินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ด้วย

“อันดนตรีมีคุณทุกอย่างไป ย่อมใช้ได้ดั่งจินดาค่าบุรินทร์”      
(พระอภัยมณี โดย สุนทรภู่)

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=-hJf4ZffkoI

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#232 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 02:52

555+  :D  ขอบพระคุณ คุณ huey มากครับ

คริคริคริๆๆๆ ไม่ลำบาก-ไม่ขลุกขลัก เลยครับ ยิ้มให้หล่อเข้าไว้ เดี๋ยว มีคนมาเชิญไปนั่ง

ปรึกษาหารือเรื่องธุรกิจ ข้างใน coffee shop เองครับ 555+  :lol:

ที่เล่าให้ฟังนี่ไม่ใช่เพราะเคย "ขาย" นะครับ หากแต่ไปรอ เพื่อน แล้วมีคนเชิญเข้าไปนั่งปรึกษาด้วยตะหากครับ   :wub:

แหม...ขนาดลง เรือ ข้าง ไทยไดมารู  ในเวลานั้น ค่าเรือ ๕๐.-บาท ถึง ๑๐๐.-บาท ยัง "หน้ามืด" ลงมาแล้ว แค่นี้ จิ๊บจิ๊บ ครับ  :P

โล้เรือ sailing ไปกับ Rod Stewart กันครับ   :D

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๑๗.๐๐ นาฬิกา

ขอบพระคุณเช่นกันครับท่านตะนิ่นตาญี เฮ้อ....ค่อยยังชั่วครับ ผมลุ้นแทนซะแทบแย่เลย 55555

แล้วค่าโดยสารเรือทำไมราคาแพงจังเลยครับ ตั้ง 50 - 100 บาทแน่ะครับ ผมเคยทราบว่าราคาทองช่วงนั้น

ราคายังไม่กี่ร้อยเอง ที่ทราบเพราะว่าตอนที่ผมโตแล้วแม่ผมท่านชอบว่าผมว่าเกิดมาก็ข้าวของแพง

ราคาทองจากบาทละ 400 ก็ขึ้นไปเรื่อยๆไม่ยอมลง ก็ไม่ทราบว่าท่านจะหาเรื่องหลอกด่าผมหรือเปล่านะครับ :D  :D

พูดถึง Rod Stewart แล้วก็นึกถึง Jeff Beck ครับ ผมเคยอ่านประวัติของพวกเขามาบ้าง เลยได้ทราบว่า

Rod Stewart เคยเป็นนักร้องนำให้กับ Jeff Beck Group มาก่อน แต่ต่อมา Jeff Beck หันเหความสนใจไปในเรื่อง

การแข่งรถ พอเบื่อรถก็กลับมาเล่นดนตรีอีก คราวนี้กลับต้องมาเป็นมือกีต้าร์แบคอัพให้กับ Rod Stewart เสียนี่ครับ :huh:

อยู่ดีๆไม่ว่าดีแท้ๆ.......

สำหรับคืนนี้เชิญฟังเสียง แฮมมอนด์ ออร์แกน เพราะๆกันบ้างครับ

#233 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 05:12

แฮะๆๆ แฮมมอนด์ ออร์แกน นี่อะไรครับ หีบเพลงชักใช่ไหม

#234 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 11:14

ฟังคนแก่เค้าคุยกัน ..วัยรุ่นเซ็ง..เพลง คลาสสิค.เพลงบลู นุ่มๆเย็นๆ

หนังสือก็..ตัวเล็กนิ๊ดเดียว.วัยรุ่นเพ่งมากปวดตา..ก็เลยเอามาฝาก

สักเพลง  เดี๋ยวจะหาเราแอบมาฟังแต่ของเขา. เอาเพลงชอบๆ ฟังกัน

#235 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 16:50

^^^^   หุ  หุ  หุ   :D 

โห เห็นใจวัยรุ่นพระฤาษี จังค่ะ

แนะนำให้ซื้อแว่นขยายเท่าหน้าจอ

มาแปะหน้าจอค่ะ  -_- 

จริง ๆ ไม่รู้เป็นอะไร Font ไม่ยอมใหญ่ค่ะ

#236 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:15

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี มากครับที่ตอบ

คุณ IFAI ขา อย่าได้น้อยอกน้อยใจที่ไม่ได้ตอบนะค่ะ

เพราะว่าไม่มีความรู้ที่จะตอบค่ะ เลยต้องผ่าน

เครื่องที่บ้านก็เปิดเพลงฟังไม่ได้ เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

ต้องมาใช้เครื่องที่ทำงาน ถึงจะเปิดเพลงฟังได้ค่ะ :(

ทุกวันนี้ เพลงที่เอามาแปะเนี่ย ก็มั่วไปมั่วมา แปะ link ได้บ้างไม่ได้บ้างค่ะ :P

Edited by kwan_kao, 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:15.

#237 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 18:22

เป็นผู้ชายนี่น่าสนุกนะค่ะ ได้ทำอะไรเยอะแยะ

มีอยู่ช่วงหนึ่งในชีวิต ขวัญข้าวได้ไปทำงานที่เชียงใหม่

พักอยู่หลัง มช. กำลัง Plan ว่าเสาร์-อาทิตย์ จะไปเป็นครูสอนหนังสือเด็กชาวเขาบนดอยสุเทพ

พอดีมีเหตุการณ์พลิกผัน เลยอดไปหาความสงบสุขส่วนตัว

ณ ตอนนั้น อยู่กับพวกเค้า คงจะมีความสุข

แต่ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง

เพราะความเจริญทางวัตถุคงแผ่ไปเกือบทั่วประเทศแล้วกระมังค่ะ

คุณตะนิ่นตาญีค่ะ

เพิ่งจะได้ดู Clip อ.ธนิส

ร้องไห้อีกแล้วค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันทำไมบ่อน้ำตาถึงได้ตื้นขนาดนี้

สงสารพระองค์มาก ที่เหน็ดเหนื่อยมาเป็นเวลายาวนาน

ทำไม คนไทยบางคนถึงได้ใจดำ ใจร้าย

ที่กล่าวร้ายพระองค์ขนาดนั้น

คนพวกนั้นเคยทำอะไรให้ชาติบ้านเมืองบ้าง

Edited by kwan_kao, 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:06.

#238 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:09

ผมชอบเพลงในยุคเก่าๆ มาก เลยครับ ผมชอบทำนองนุ่มๆ หวานๆ คลาสสิค พร้อมกับเสียงคอรัส ที่เป็นเอกลักษณ์ในรูปแบบของยุคนั้น (สมัยนี้แทบไม่ได้ยินเลย) 
แต่ก็ไม่ทราบจริงๆ ว่า เพลงแนวทำนองแบบนี้เค้าเรียกว่าทำนองอะไรเหรอครับ? โฟลค์? บลูส์?

Background information Birth name John Gale Horton Also known as The Singing American Born April 30, 1925 Origin Los Angeles, California, United States Died November 5, 1960 (aged 35)
Milano, Texas, United States Genres Country music, folk music, rockabilly Occupations Singer Years active 1950–1960 Notable instruments                                Guitar

"ผมชอบเพลงในยุคเก่าๆ มาก เลยครับ"  ... ถ้าอยากฟังเพลงคนในรูป แนะนำ Mansion you stole,  All for a love of a girl,  Every time

I kissing you  ฟังนอกบ้าน เปิดดังพอประมาณ ให้เหมือนเสียงมันลอยมาบนอากาศน่ะครับ

Johnny Horton นี่แหละนักร้องเพลงฝรั่งคนแรกของผมที่ได้ฟังเลย ฟังตั้งแต่อายุยังไม่10ขวบ (ยังไม่จบป.4)  ได้ฟังแล้วเป็นนักร้องที่ฝัง

กะโหลกเลยครับ  ...เพราะฟังตั้งแต่10ขวบ แล้วหลังจากนั้นอีกเป็น10ปี จึงได้ฟังต็มๆ

ผมเป็นเด็กบ้านนอก แม้จะเข้าตัวจ. อย่างเก่งปีละ2ครั้ง งานไหว้วัดป่า กับงานทิ้งกระจาด  จะดูหนังขายยาบางทีเดินไต่คันนา 4-5กม.

ถ้ามีคนดูเยอะ ขายยาได้เยอะก็ได้ดู2เรื่อง

เคยได้ไปดูลิเกยอดนิยมมาประชันกันที่อยุธยา คณะสายน้อย กับคณะทองใบ รุ่งเรือง  ไปทางเรือ รวมกลุ่มเหมาครับออกจากบ้าน

ตั้งแต่บ่าย3โมงกว่า กลับถึงบ้านตี3กว่าๆ (พอมาถึงบ้านเข้าครัวหุงข้าวต่อเลย)

วันนั้นมีหนังขายยา มาฉายที่วัด ผมก็ไปเป็นผู้สื่อข่าวด้วย ไปตั้งแต่4-5โมงเย็น เขาเปิดเพลง ของHorton ครับจำได้แม่นคือ I’m a

one woman man, Honky tonk man, Battle of New-Orlene(ไม่แน่ใจเขียนถูกไหม ..รัฐนิวออลีนส์)  ตอนนั้นน่ะไม่รู้หรอกครับใครร้อง

ชื่อเพลงอะไร มารู้หลังจากนั้นอีกหลายปี กระนั้น มันจารึกในกะโหลกแล้ว …เกิดมาก็เพิ่งเห็นหนังเร่รายนั้นแหละครับ  ที่เปิดเพลงฝรั่ง

*บ้านผมมีวิทยุเครื่องแรกหลังจากนั้นอีกหลายปี ได้มาในช่วง โผน กิ่งเพชร ชกกับ เปเรซ (กิ่งไผ่) จำได้ว่าบนบ้านมีคนมาฟังถ่าย

ทอดสดเป็นสิบ

*บ้านผมมีโทรทัศน์ เครื่องแรก ตอนอยู่ม.ต้น(ย้ายมาอยู่กทม.แล้ว) ช่วงนี้แหละที่เพิ่งฟังเพลง(ฝรั่ง)มากขึ้น

*มีเพลงของฮอร์ตัน มากที่สุดก็หลังนั้นอีกหลายปี คือยุคเทปแคเซ็ท รุ่งเรือง ...จนวันนี้ก็ยังเป็นนักร้องเดี่ยว ยอดนิยมคนหนึ่ง ใน

ใจมาจนถึงวันนี้

ขอบพระคุณ คุณพี่ IFai มากครับ

พูดถึง โผน กิ่งเพชร แล้ว อดเสียไม่ได้ที่จะนึกถึง เสียงเชียร์ ของ คนไทย ในยุคนั้นสมัยนั้น

โผน กิ่งเพชร เปเรซ กิ่งไผ่ โผน มือไว จับ ไข่ เปเรซ   :D 

เป็นอะไรที่ได้ยินเมื่อไหร่ก็อดที่จะหัวเราะเสียไม่ได้ 

โผน กิ่งเพชร VS. ปัสคาล เปเรซ

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๐๙ นาฬิกา

#239 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:31

The Mozart Effects

คำว่า “Mozart Effect” ตั้งขึ้นโดย Don Campbell เขาให้ความหมายไว้ว่า

“อิทธิพล ของเสียง สีสัน และจังหวะของดนตรีไม่ว่าจะเป็นของโมสาร์ต

เพลงสวดแบบเกรกอเรียน แจ๊ส นิวเอจ ละติน ป๊อปปูล่า หรือแม้แต่ร็อค

ที่มีต่อร่างกาย จิตใจ และความคิดของมนุษย์”

สังคมที่ดีนอกจาก ต้องเก่งแล้ว ยังต้องมีความดี

สุนทรียภาพ จินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ด้วย

“อันดนตรีมีคุณทุกอย่างไป ย่อมใช้ได้ดั่งจินดาค่าบุรินทร์”      
(พระอภัยมณี โดย สุนทรภู่)

.......

ขอบพระคุณ คุณ chackrapbong มากครับ

ตะนิ่นตาญี เห็นด้วย กับ คุณ chackrapbong นะครับ ที่บอกว่า

"สังคมที่ดีนอกจาก ต้องเก่งแล้ว ยังต้องมีความดี่ สุนทรียภาพ

จินตนาการ และความคิดสร้างสรรด้วย"

แต่ ตะนิ่นตาญี ไม่เห็นด้วยกับ "วิธีการสร้างแนวความคิด" ของ Don Campbell 

เพราะ ตะนิ่นตาญี เชื่อว่า เสียงเพลง-เสียงดนตรี นั้น เป็นอารมณ์-เป็นความรู้สึก ของเรา

ในขณะที่ ผล แห่งการเกิดขึ้นของ เสียงเพลง-เสียงดนตรี ที่มีต่อ "ร่างกาย" มนุษย์เรานั้น

เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ซึ่ง ไม่ใช่เรื่อง ของ ความสุนทรีย์ แต่อย่างใด

Feeling โดย Andy Williams

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๖

เวลา ๒๐.๓๑ นาฬิกา

#240 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:41

แฮะๆๆ แฮมมอนด์ ออร์แกน นี่อะไรครับ หีบเพลงชักใช่ไหม

สวัสดีครับท่าน IFai แฮมมอนด์ ออร์แกน ก็คือเครื่องดนตรีประเภทลิ่มกดที่ใช้พลังงานไฟฟ้าครับ

ส่วนหีบเพลงนั้นเป็นเครื่องดนตรีที่ใช้พลังงานกลครับ คือใช้ลมวิ่งผ่านช่องที่เป็นลิ้นเสียงน่ะครับ

แล้วไม่ทราบว่าแก้ปัญหาเรื่องการดูคลิปวิดีโอได้หรือยังครับ 

#241 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:44

.....

ขอบพระคุณเช่นกันครับท่านตะนิ่นตาญี เฮ้อ....ค่อยยังชั่วครับ ผมลุ้นแทนซะแทบแย่เลย 55555

แล้วค่าโดยสารเรือทำไมราคาแพงจังเลยครับ ตั้ง 50 - 100 บาทแน่ะครับ ผมเคยทราบว่าราคาทองช่วงนั้น

ราคายังไม่กี่ร้อยเอง ที่ทราบเพราะว่าตอนที่ผมโตแล้วแม่ผมท่านชอบว่าผมว่าเกิดมาก็ข้าวของแพง

ราคาทองจากบาทละ 400 ก็ขึ้นไปเรื่อยๆไม่ยอมลง ก็ไม่ทราบว่าท่านจะหาเรื่องหลอกด่าผมหรือเปล่านะครับ :D  :D

พูดถึง Rod Stewart แล้วก็นึกถึง Jeff Beck ครับ ผมเคยอ่านประวัติของพวกเขามาบ้าง เลยได้ทราบว่า

Rod Stewart เคยเป็นนักร้องนำให้กับ Jeff Beck Group มาก่อน แต่ต่อมา Jeff Beck หันเหความสนใจไปในเรื่อง

การแข่งรถ พอเบื่อรถก็กลับมาเล่นดนตรีอีก คราวนี้กลับต้องมาเป็นมือกีต้าร์แบคอัพให้กับ Rod Stewart เสียนี่ครับ :huh:

อยู่ดีๆไม่ว่าดีแท้ๆ.......

สำหรับคืนนี้เชิญฟังเสียง แฮมมอนด์ ออร์แกน เพราะๆกันบ้างครับ

Procol Harum กับ A whiter shade of pale เป็นบทเพลงที่บ่งบอก อายุ ของ ผู้ฟัง ได้เป็นอย่างดี  :D 

ทุกครั้งที่ได้ฟัง procol harum ทีไร ใจ มันมักนึกไปถึง เพลงนี้อีกเพลงหนึ่ง

He ain't heavy he's my brother ของ Hollies ครับ

อีเลคโทน ครับ คุณพี่ฯ ครับ

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๐.๔๔ นาฬิกา

#242 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 20:53

ฟังคนแก่เค้าคุยกัน ..วัยรุ่นเซ็ง..เพลง คลาสสิค.เพลงบลู นุ่มๆเย็นๆ

หนังสือก็..ตัวเล็กนิ๊ดเดียว.วัยรุ่นเพ่งมากปวดตา..ก็เลยเอามาฝาก

สักเพลง  เดี๋ยวจะหาเราแอบมาฟังแต่ของเขา. เอาเพลงชอบๆ ฟังกัน

.....

ขอบพระคุณ คุณพี่พระฤๅษี มากครับ

ช่ายช่ายๆๆๆ แล้วครับ คุณพี่ฯ มีแต่ "คนแก่" ท้างน้านนนน

มีเราสองคนยังเป็นหนุ่มกันอยู่มากเนอะครับ คุณพี่ฯ ครับ  :D 

เปิดกันแต่เพลงคนแก่ ตะนิ่นตาญี เลยเอา เพลงใหม่ล่าสุด

ติด Top Chart ฝั่ง เมกัน มากฝาก คุณพี่ฯ ด้วย เพลงนี้ครับ คุณพี่ฯ ครับ

ไทยดำรำพัน โดย ก.วิเสส

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๐.๕๓ นาฬิกา

#243 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:07

เป็นผู้ชายนี่น่าสนุกนะค่ะ ได้ทำอะไรเยอะแยะ

มีอยู่ช่วงหนึ่งในชีวิต ขวัญข้าวได้ไปทำงานที่เชียงใหม่

พักอยู่หลัง มช. กำลัง Plan ว่าเสาร์-อาทิตย์ จะไปเป็นครูสอนหนังสือเด็กชาวเขาบนดอยสุเทพ

พอดีมีเหตุการณ์พลิกผัน เลยอดไปหาความสงบสุขส่วนตัว

ณ ตอนนั้น อยู่กับพวกเค้า คงจะมีความสุข

แต่ตอนนี้ไม่ทราบว่าเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้าง

เพราะความเจริญทางวัตถุคงแผ่ไปเกือบทั่วประเทศแล้วกระมังค่ะ

คุณตะนิ่นตาญีค่ะ

เพิ่งจะได้ดู Clip อ.ธนิส

ร้องไห้อีกแล้วค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันทำไมบ่อน้ำตาถึงได้ตื้นขนาดนี้

สงสารพระองค์มาก ที่เหน็ดเหนื่อยมาเป็นเวลายาวนาน

ทำไม คนไทยบางคนถึงได้ใจดำ ใจร้าย

ที่กล่าวร้ายพระองค์ขนาดนั้น

คนพวกนั้นเคยทำอะไรให้ชาติบ้านเมืองบ้าง

ขอบพระคุณ คุณขวัญฯ มากครับ

น้องสาว ของ ตะนิ่นตาญี เรียนจบ คณะมนุษย์ฯ มช. ครับ

ตะนิ่นตาญี ชอบล้อเธอ กับ เพื่อนเพื่อน ของ เธอ ว่า พวก ลูกช้างโดดร่ม เป็นที่เฮฮากันมาก

มีอยู่ปีหนึ่ง ตะนิ่นตาญี ไปเยี่ยมน้องสาว ที่ มช. แล้วได้ไปนอนที่ ดอยเต่า ครับ

คุณขวัญฯ ครับ ตะนิ่นตาญี ไม่เคยเห็นพระจันทร์ที่ไหน สวย เท่าที่ ดอยเต่า อีกแล้ว

ใครบอกว่า พระจันทร์ ที่ central park สวย หรือที่อื่นอื่น ซึ่ง ตะนิ่นตาญี ได้เห็นมา "คิดว่า" ทั่วแล้ว

ไม่มีที่ไหนสวยได้เท่าที่ ดอยเต่า อีกแล้วครับ พระจันทร์ ข้างแรม ที่เป็นรูปเสี้ยว จะค่อยค่อโผล่พ้นแนวหน้าผาขึ้นมา

เป็นรูป สามเหลี่ยม...สามเหลี่ยม ที่ เจิดจ้า ท่ามกลางความมืด ค่อยค่อยโผล่ขึ้นมาทีละนิดทีละนิด

ภาพนั้นยังคงติดตาอยู่จนถึงทุกวันนี้ เลยครับ คุณขวัญฯ ครับ

Blue Moon โดย Elvis Presley

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๑.๐๗ นาฬิกา

#244 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:09

คำร้อง : ชาลี อินทรวิจิตร
ทำนอง : สมาน กาญจนผลิน

นี่คือสถานแห่งบ้านทรายทอง ที่ฉันปองมาสู่
ฉันยังไม้รู้ เขาจะต้อนรับขับสู้เพียงไหน
อาจมียิ้มอาบ ฉาบบนสีหน้าว่ามีน้ำใจ
แต่สิ่งซ่อนไว้ในดวงจิต คือความริษยา

(*) เขตรั้วไพศาล โอบบ้านทรายทอง คือแขนของพระเจ้า
ขอจงเอื้อมมือและโอบกอดเรา ผู้ผ่านเข้ามา
เพียงเดียวดาย อาจตายเพราะโง่ โอ้ อนิจจา
โปรดอย่าอิจฉา สมาชิกใหม่ ของบ้านทรายทอง

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#245 huey

huey

น้องเก่า

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:15

Procol Harum กับ A whiter shade of pale เป็นบทเพลงที่บ่งบอก อายุ ของ ผู้ฟัง ได้เป็นอย่างดี  :D 

ทุกครั้งที่ได้ฟัง procol harum ทีไร ใจ มันมักนึกไปถึง เพลงนี้อีกเพลงหนึ่ง

He ain't heavy he's my brother ของ Hollies ครับ

ตะนิ่นตาญี

ขอบพระคุณเช่นกันครับท่านตะนิ่นตาญี ครับ ผมก็พยายามทำตัวให้กลมกลืนกับทุกๆท่านที่สุดน่ะครับ

เนียนมั่งไม่เนี่ยนมั่งก็ได้โปรดอภัยให้ด้วยครับ :wub: 

He ain't heavy he's my brother นี่เพลงโปรดจากโฆษณายาง Michelin เลยครับ 

ส่วน A whiter shade of pale ที่ผมเอามานั่นก็จากโฆษณาสี ICI ในช่วงเวลาไล่ๆกันครับ

ประมาณปี 2527-29 น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด :D  :D  

#246 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:18

น้องสาว ของ ตะนิ่นตาญี เรียนจบ คณะมนุษย์ฯ มช. ครับ

ตะนิ่นตาญี ชอบล้อเธอ กับ เพื่อนเพื่อน ของ เธอ ว่า พวก ลูกช้างโดดร่ม เป็นที่เฮฮากันมาก

มีอยู่ปีหนึ่ง ตะนิ่นตาญี ไปเยี่ยมน้องสาว ที่ มช. แล้วได้ไปนอนที่ ดอยเต่า ครับ

คุณขวัญฯ ครับ ตะนิ่นตาญี ไม่เคยเห็นพระจันทร์ที่ไหน สวย เท่าที่ ดอยเต่า อีกแล้ว

ใครบอกว่า พระจันทร์ ที่ central park สวย หรือที่อื่นอื่น ซึ่ง ตะนิ่นตาญี ได้เห็นมา "คิดว่า" ทั่วแล้ว

ไม่มีที่ไหนสวยได้เท่าที่ ดอยเต่า อีกแล้วครับ พระจันทร์ ข้างแรม ที่เป็นรูปเสี้ยว จะค่อยค่อโผล่พ้นแนวหน้าผาขึ้นมา

เป็นรูป สามเหลี่ยม...สามเหลี่ยม ที่ เจิดจ้า ท่ามกลางความมืด ค่อยค่อยโผล่ขึ้นมาทีละนิดทีละนิด

ภาพนั้นยังคงติดตาอยู่จนถึงทุกวันนี้ เลยครับ คุณขวัญฯ ครับ

ตอนที่อยู่ก็ไปทานข้าวเย็นที่อ่างแก้วในมช.บ่อยค่ะ

เพื่อนเคยบอกว่าดูพระจันทร์ที่อียิปต์ สวยมาก

ถ้าคุณตะนิ่นฯ ได้มีโอกาสไปอียิปต์ลองเปรียบเทียบดูนะค่ะ

ตอนอยู่ที่เชียงใหม่ชอบเทศกาลลอยยี่เป็งมากกว่าสงกรานต์อีกค่ะ

ดูแห่กระทง แล้วก็จุดผางประทีบตามรั้วบ้าน (เทียนที่อยู่บนคล้าย ๆ ถ้วยน้ำจิ้มเล็กแต่เป็นดิน)

แล้วก็ชอบประเพณีเดินขึ้นดอยสุเทพด้วย

แต่ตัวเองเดินขึ้นไปแค่อนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัย พอมีรถสองแถวมา

ทิ้งเพื่อนโดดขึ้นสองแถวไปหน้าตาเฉยเลยค่ะ

ทั้ง ๆ ที่ก่อนขึ้น เสียงเป็นมั่นเป็นเหมาะว่า จะเดินให้ถึง

แก้ไข ขออนุญาตตัด Quote บางส่วนนะค่ะ  มิเช่นนั้นจะยาวไปค่ะ

Edited by kwan_kao, 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:21.

#247 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:23

***ลูกชายพาไปเที่ยวงานฟาร์มโคนม เพิ่งกลับมาถึง เดินเหนื่อยนั่งกินเบียร์สด บนฟ่อนฟาง ฟังการ

แสดงดนตรีคณะ"ฆ่าเวลา ...(เหมือนไม่เคยเล่นด้วยกัน ตั้งเครื่อง เทียบเสียงเกือบชม.)" คุยกัน3คนพ่อ

แม่ลูก ความสุขที่คนมีเงินเป็นหมื่นล้านยังไม่มี

**ตำรวจเกือบ20 ที่ตรวจในบริเวณงาน ไม่มีใครกล้าพกปืน เพราะมีคาวบอย3-4คน เดินในงาน คาด

ปืนทุกคน

**ในงาน มีเสียงเพลง2ประเภท คือเพลงภาษาอีสาน กับลูกทุ่งฝรั่ง รู้จักแน่ชัด 2เพลงคือ Sutter's mill

กับ Hey good lookin'

**แปลกนะ ในหนังสือ/รายการวิทยุ ถ้าพูดถึงเพลง "คันหูที่..." ของฝรั่ง ...กว่า95% จะต้องเอ่ยถึง

Sutter's mill เป็นเพลง "คันที่..." ยอดนิยม (Top Ten) ไม่ค่อยตรงกับผมแฮะ ...อาจรสนิยมมั๊ง

Sutter's Mill ...by Dan Forgelberg

In the Spring of Forty-seven,    So the story, it is told,
Old John Sutter went to the mill site    Found a piece of shining gold. ........

Hey good lookin' ...by Hank Williams

Hey, hey, good lookin' Whatcha got cookin'? How's about cookin' Somethin' up with me? .....

I'll keep it 'Til it's covered with age 'Cause I'm writin' your name Down on every page ....

#248 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:26

คำร้อง : ชาลี อินทรวิจิตร
ทำนอง : สมาน กาญจนผลิน

นี่คือสถานแห่งบ้านทรายทอง ที่ฉันปองมาสู่
ฉันยังไม้รู้ เขาจะต้อนรับขับสู้เพียงไหน
อาจมียิ้มอาบ ฉาบบนสีหน้าว่ามีน้ำใจ
แต่สิ่งซ่อนไว้ในดวงจิต คือความริษยา

(*) เขตรั้วไพศาล โอบบ้านทรายทอง คือแขนของพระเจ้า
ขอจงเอื้อมมือและโอบกอดเรา ผู้ผ่านเข้ามา
เพียงเดียวดาย อาจตายเพราะโง่ โอ้ อนิจจา
โปรดอย่าอิจฉา สมาชิกใหม่ ของบ้านทรายทอง

ตอนจบของพดจะมาร  แห่งบ้านจันสีเลือด จะเหมือนกับ

พจมาน สว่างวงศ์ แห่งบ้านทรายทองไหม

#249 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:32

ตอนจบของพดจะมาร  แห่งบ้านจันสีเลือด จะเหมือนกับ

พจมาน สว่างวงศ์ แห่งบ้านทรายทองไหม

:lol:  :D  :lol:

#250 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 21:52

สวัสดีครับท่าน IFai แฮมมอนด์ ออร์แกน ก็คือเครื่องดนตรีประเภทลิ่มกดที่ใช้พลังงานไฟฟ้าครับ

ส่วนหีบเพลงนั้นเป็นเครื่องดนตรีที่ใช้พลังงานกลครับ คือใช้ลมวิ่งผ่านช่องที่เป็นลิ้นเสียงน่ะครับ

แล้วไม่ทราบว่าแก้ปัญหาเรื่องการดูคลิปวิดีโอได้หรือยังครับ 

อย่าเรียกท่านเลยครับ เดี๋ยวเมียจะต้องคลานเข่ามาพบ แบบบางคนในทำเนียบ ...คุณ ก็พอครับ

เรื่องเปิดคลิปดู ยังทำไม่ได้เลยครับ ...เรื่องแปะเป็นแล้ว จากที่คุณตะนิ่น ..แนะนำ

ตะนิ่นตาญี

ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ

ขอบพระคุณเช่นกันครับท่านตะนิ่นตาญี ครับ ผมก็พยายามทำตัวให้กลมกลืนกับทุกๆท่านที่สุดน่ะครับ

เนียนมั่งไม่เนี่ยนมั่งก็ได้โปรดอภัยให้ด้วยครับ

He ain't heavy he's my brother นี่เพลงโปรดจากโฆษณายาง Michelin เลยครับ 

ส่วน A whiter shade of pale ที่ผมเอามานั่นก็จากโฆษณาสี ICI ในช่วงเวลาไล่ๆกันครับ

ประมาณปี 2527-29 น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด

2เพลงนี่ เพลงประกอบโฆษณา หรือครับ คนทำโฆษณาเก่งจังครับ

ขอบพระคุณ คุณขวัญฯ มากครับ ....

ภาพนั้นยังคงติดตาอยู่จนถึงทุกวันนี้ เลยครับ คุณขวัญฯ ครับ ...

ตะนิ่นตาญี

เวลา ๒๑.๐๗ นาฬิกา

บรรยายเสีย นึกถึงตักขี้ระพิน รอที่ชายแดน ถันพระอุมากำลังรอพระจันทร์ขึ้น เพื่อส่องทางปีนขึ้นเขาพระวิหาร ศิวะเลยครับ

....คุณขวัญฯ ครับ ตะนิ่นตาญี ไม่เคยเห็นพระจันทร์ที่ไหน สวย เท่าที่ ดอยเต่า อีกแล้ว....

ตอนที่อยู่ก็ไปทานข้าวเย็นที่อ่างแก้วในมช.บ่อยค่ะ ...

แก้ไข ขออนุญาตตัด Quote บางส่วนนะค่ะ  มิเช่นนั้นจะยาวไปค่ะ

ร้านกาแลหรือเปล่า วิวสวยครับ เพื่อนรุ่นพี่จะเอาชีวิตไปทิ้งที่อ่างนั้นซะแล้ว

Edited by IFai, 21 มกราคม พ.ศ. 2556 - 22:04.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน