Jump to content

- - - - -

คุณสิงห์สนามหลวง...คุณ 18 มงกุฏ..ช่วยมาตบเกรียนผมหน่อยครับ..

• Please log in to reply
309 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

อีแต๋มยังไม่ตายเหรอวะ ไอ้ขายชาติทาสหน้าเหลี่ยม

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#52 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

อ้าว Book คู่หูคู่เกย์ นาย 55555 มาช่วยดูทู้ละ ผู้ใหญ่ 55555 คงสบายใจขึ้น :D

แล้ว55โพสเสียทีสิ่ เด็กอย่างนู๋แต๋มรออ่านผู้ใหญ่อยู้ข้างเวทีนานแล้วเนี่ย เดี๋ยวโดดเข้าเวทีเองเลยนิ
ตกลงตอนนี้ใครรอใครเนี่ย งง จังหวะน่าจะเป็นแมงหวี่55555 นะ ไปเอาข้อมูลที่ #8 ของเขามาหักล้างเสียสิ่ :unsure:

ถ้าจะเข้ามาบ้าน้ำลายฟูมปาก..โดยไม่ได้แสดงความเห็นอะไร ...ถอยไปก่อนดีม่ะแต๋ม...

:lol:

ก็ถอยอยู่เนี่ยไง ที่โพสๆไปก็ยังไม่ได้ยุ่งกะประเด็นนายวสันต์ที่ผู้ใหญ่คุยกันอยู่สักหน่อย.. Bookmarks ดูแลแฟนตัวเองหน่อยดิ๊ :D

กระทู้นี้ แต๋ม อยู่เฉยๆ ก็ได้นะ เดี๋ยวกระทู้จะออกทะเลซะเปล่าๆ

#53 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:29

อ้าว Book คู่หูคู่เกย์ นาย 55555 มาช่วยดูทู้ละ ผู้ใหญ่ 55555 คงสบายใจขึ้น :D

แล้ว55โพสเสียทีสิ่ เด็กอย่างนู๋แต๋มรออ่านผู้ใหญ่อยู้ข้างเวทีนานแล้วเนี่ย เดี๋ยวโดดเข้าเวทีเองเลยนิ
ตกลงตอนนี้ใครรอใครเนี่ย งง จังหวะน่าจะเป็นแมงหวี่55555 นะ ไปเอาข้อมูลที่ #8 ของเขามาหักล้างเสียสิ่ :unsure:

แต๋มจะโดดเข้าเวทีจริงอ่ะ มีปัญญารึ...กลวงซะขนาดนั้น..

ส่วนไอ้ rep 8 มั่วทั้งนั้น..ถึงได้ถามไง...

http://www.youtube.com/watch?v=1jS07TnQWiM

ผมสงสัยทำไมยังมีควายเชื่อไอ้คางคกว่าทหารเป็นคนยิงนายวสันต์ ภู่ทองครับ..

:lol: :lol: :lol:

ถ้าโดนตบเกรียนอีก ต้องสัญญาน๊ะว่าจะยกก้นให้ผม 55555

Edited by 55555, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:39.

#54 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

อืม แปลกดี บอกว่า ศอฉ หาหลักฐานไม่ได้ว่าเสื้อแดงยิงหรือเปล่า แต่นักข่าวญี่ปุ่นโดนยิง ควายแดงบอกว่า ทหารยิงมันเชื่อกันได้เนอะ
และที่จำได้ ทหารไม่เคยบอกว่า เป็นคนช่วยนักข่าวญี่ปุ่นออกมา มีแต่คลิปเสื้อแดงบอกว่า คนยิงไม่ใช่ทหารว่ะ

สรุปแล้ว ไอ้แกนนำเผาเมืองบอกทหารยิง....ทหารต้องพิสูจน์ว่าไม่ได้ยิง

ทหารบอกเสื้อแดงยิงกันเอง.....ทหารก็ต้องพิสูจน์ว่าเสื้อแดงยิง..

นี่ตกลง...ไม่ว่าเสื้อแดงทำห่าไร ก็ไม่ต้องมีหลักฐานเลยนิ

อ้าวไม่งั้นเขาจะเป็นควายแดงเร้อ

อิ อิ

;) :P :D

#55 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

มาดูกันชัดๆ ใครลั่นไกยิงเสื้อแดง (กะโหลกเปิด) +...?
http://topicstock.pa...6/P9121816.html

สิงห์สนามหลวงหนี่ไปไหนก็ไม่รู้...

ถามนังแต๋มก็ได้....รูปที่ 6 ในลิ้งค์ของ rep 8 ฝีมือมั่วของ สิงห์สนามหลวงซะด้วย

เดี๋ยวจะหาว่าเราไม่แก้ต่าง ตามใจหน่อย พวกตุ๊ด พวกแต๋ว อารมณ์น่ากลัว

เขียนบอกเสื้อแดงล้มลงเมื่อถูกยิง

ไหนลองบอกดิ....มันยิงอยู่ท่านั้น...ลูกปืน จะเข้าท้ายทอย ออกกะโหลกได้ม่ะ..

:)

Edited by 55555, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:04.

#56 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

ประจันหน้ากับทหาร แต่อยู่กลางม๊อบบอกยิงด้านหลังทะลุด้านหน้า แปลว่าทหารเป็นนินจาหลบมายิงในม๊อบแล้วก็กลับไปเข้าฝั่งทหารใหม่ :lol: :lol: :lol:

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#57 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

ไอ้ตัวนี้แหละ ไอ้ตัวหน้าโง่ ที่เอารูปคนที่ตาย แล้วมีเสื้อแดงสะพายปืน M16 หรา กลางวงคนเสื้อแดง
เออ พวกมึงมีอาวุธ จะไม่ให้ทหารเขายิงสู้เหรอ *** เอาปืนมาสะพายเล่นกลางม๊อบ

เป็นกุ กุก็ยิง

ข้อความของคุณจะกลายเป็นตัวหนังสือล่องหนสำหรับพี่น้องเสื้อแดงครับ -_-
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#58 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

คลิ๊ปนี้ ปี 52 ทหารยิงประชาชนกันใหญ่เลย...แต่ไม่มีคนตาย..

#59 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

#55 ผมว่าคุณ 55555 ยังอ่านกระทู้ผมไม่จบ จึงถามออกมาเช่นนั้น
ดังนั้นผมรอให้คุณ 55555 อ่านกระทู้ใน link #8 ผมให้จบก่อนดีกว่าดีไหมครับ

สำหรับประเด็นคำถามของคุณ 55555 ที่ถามว่า

#1 ผมสงสัยทำไมยังมีควายเชื่อไอ้คางคกว่าทหารเป็นคนยิงนายวสันต์ ภู่ทองครับ..

และ

#2 แล้วทำไมยังมีควายเชื่อว่า น้องเกตุ ถูกทหารยิงจากบนรางรถไฟฟ้า บีทีเอสครับ...

คำว่า "ควาย" เชื่อว่าน่ะ ผมขอตัดทิ้งไปนะครับ ที่ถูกต้องคือ "คนเสื้อแดง" เชื่อว่า

กรณีนายวสันต์ ภู่ทอง จตุพรไม่ได้เป็นคนพิสูจน์เรื่องนี้เป็นคนแรกครับ

ที่ห้องราชดำเนิน พันทิป มีการถกการตายของนายวสันต์ตั้งแต่ช่วงที่มีคลิปมาลงใหม่ๆ แล้วครับ
ก็มีการตั้งข้อสันนิษฐานกันไปต่างๆ นานา แต่มันมาบังเอิญตอนที่ผมมาดูคลิประเบิดลงที่ศอฉ.นำมาฉายซ้ำ
แล้วผมถึงจับข้อสังเกตเรื่องสเตปของเสียงปืนได้ ผมจึงตั้งกระทู้เพื่อแสดงข้อสันนิษฐานนั้น
เมื่อผมตั้งกระทู้ ก็มีคนเข้ามาช่วยกันหาเหตุผลมาหักล้าง โต้แย้งกัน มีการพิสูจน์เบื้องต้นกันหลายทาง
ดังนั้นความเชื่อของคนเสื้อแดงที่คิดว่านายวสันต์ถูกยิงตาย คงไม่ใช่เป็นการเชื่อจากปากของจตุพรโดยตรง
และคนที่เพิ่งมาฟังจากปากจตุพร เขาก็แค่เปิดรับข้อมูลอีกด้านหนึ่ง การจะเลือกเชื่อหรือไม่เชื่อ
มันเป็นวิจารณญานของคนเสื้อแดงแต่ละคน คงไม่มีใครสามารถไปบังคับใครให้เชื่อได้หรอกครับ

กรณีที่สอง น้องเกด เนื่องจากว่ามันมีหลักฐานที่สามารถพิสูจน์ได้ มีทั้งคลิป ภาพถ่าย และประจักษ์พยานต่างๆ
รวมถึงคำให้การของฝ่ายทหารที่รับผิดชอบมาให้ปากคำ ซึ่งถูกบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร
จนจนท. DSI สามารถสรุปว่าเป็นฝีมือของจนท. และสามารถนำเรื่องส่งอัยการ
เพื่อให้อัยการดำเนินการต่อในชั้นศาล เพื่อไต่สวนหาสาเหตุการตายได้ในที่สุด

ดังนั้นทั้งสองกรณีของนายวสันต์และน้องเกด หรือกรณีการตายอื่นๆ ของคนเสื้อแดง คนเสื้อหลากสี หรือแม้แต่ของทหารเอง
ถ้ามันมีหลักฐานสามารถมาพิสูจน์หักล้างสิ่งที่คนเสื้อแดงเชื่อได้ คนเสื้อแดงส่วนใหญ่ก็จะเปลี่ยนความคิดครับ

การที่แกนนำคนเสื้อแดงคนใดคนหนึ่งมีความเชื่ออย่างไรในเรื่องหนึ่งเรื่องใดนั้น นั่นไม่ได้หมายความว่าคนเสื้อแดงทั้งหมดต้องเชื่อตามนะครับ
แกนนำอาจเชื่ออย่างหนึ่ง คิดอย่างหนึ่ง แต่มวลชนอาจเชื่ออีกอย่างหนึ่ง และคิดอีกอย่างที่อยู่ตรงข้ามกันเลยก็ว่าได้ครับ

สุดท้าย การแสดงความคิดเห็นของผมทั้งหมดก็ไม่ได้เป็นตัวแทนของคนเสื้อแดงทั้งหมด
สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นมันก็เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมเพียงคนเดียวเท่านั้นครับ
รักคนเสื้อแดง

#60 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:17

http://www.youtube.com/watch?v=NCsjvYg6G3Q

Rep นี้ คงตอบได้หมด

สังเกตุ 0.14 นายวสันต์ หันหลังพอดีก่อนถูกยิงล้มลง เพราะไปดูทหารบาดเจ็บนายหนึ่ง ที่อยู่ฝั่งขวามือที่ไม่เห็นในคลิป(มุมบน) มีทหารนอนบาดเจ็บอยู่ท้ายรถกระบะคันหนึ่งที่มีคนเสื้อแดงกำลังมุงช่วยเหลืออยู่

อย่างนี้ จะเข้าท้ายทอย ออกกะโหลกได้ม่ะ..

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#61 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

เสริมนิด ถ้าคนอ่านไปหาดู ทั้ง2 คลิปแบบดูแยกกัน จะมีแสงแฟลช และเสียงปืนเหมือนกัน จริง ตามที่เจ้าของคลิปใน Rep 60 นำไปรวมกันแสดงให้ดู

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#62 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

#55 ผมว่าคุณ 55555 ยังอ่านกระทู้ผมไม่จบ จึงถามออกมาเช่นนั้น
ดังนั้นผมรอให้คุณ 55555 อ่านกระทู้ใน link #8 ผมให้จบก่อนดีกว่าดีไหมครับ

สำหรับประเด็นคำถามของคุณ 55555 ที่ถามว่า

#1 ผมสงสัยทำไมยังมีควายเชื่อไอ้คางคกว่าทหารเป็นคนยิงนายวสันต์ ภู่ทองครับ..

และ

#2 แล้วทำไมยังมีควายเชื่อว่า น้องเกตุ ถูกทหารยิงจากบนรางรถไฟฟ้า บีทีเอสครับ...

คำว่า "ควาย" เชื่อว่าน่ะ ผมขอตัดทิ้งไปนะครับ ที่ถูกต้องคือ "คนเสื้อแดง" เชื่อว่า

กรณีนายวสันต์ ภู่ทอง จตุพรไม่ได้เป็นคนพิสูจน์เรื่องนี้เป็นคนแรกครับ

ที่ห้องราชดำเนิน พันทิป มีการถกการตายของนายวสันต์ตั้งแต่ช่วงที่มีคลิปมาลงใหม่ๆ แล้วครับ
ก็มีการตั้งข้อสันนิษฐานกันไปต่างๆ นานา แต่มันมาบังเอิญตอนที่ผมมาดูคลิประเบิดลงที่ศอฉ.นำมาฉายซ้ำ
แล้วผมถึงจับข้อสังเกตเรื่องสเตปของเสียงปืนได้ ผมจึงตั้งกระทู้เพื่อแสดงข้อสันนิษฐานนั้น
เมื่อผมตั้งกระทู้ ก็มีคนเข้ามาช่วยกันหาเหตุผลมาหักล้าง โต้แย้งกัน มีการพิสูจน์เบื้องต้นกันหลายทาง
ดังนั้นความเชื่อของคนเสื้อแดงที่คิดว่านายวสันต์ถูกยิงตาย คงไม่ใช่เป็นการเชื่อจากปากของจตุพรโดยตรง
และคนที่เพิ่งมาฟังจากปากจตุพร เขาก็แค่เปิดรับข้อมูลอีกด้านหนึ่ง การจะเลือกเชื่อหรือไม่เชื่อ
มันเป็นวิจารณญานของคนเสื้อแดงแต่ละคน คงไม่มีใครสามารถไปบังคับใครให้เชื่อได้หรอกครับ

กรณีที่สอง น้องเกด เนื่องจากว่ามันมีหลักฐานที่สามารถพิสูจน์ได้ มีทั้งคลิป ภาพถ่าย และประจักษ์พยานต่างๆ
รวมถึงคำให้การของฝ่ายทหารที่รับผิดชอบมาให้ปากคำ ซึ่งถูกบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร
จนจนท. DSI สามารถสรุปว่าเป็นฝีมือของจนท. และสามารถนำเรื่องส่งอัยการ
เพื่อให้อัยการดำเนินการต่อในชั้นศาล เพื่อไต่สวนหาสาเหตุการตายได้ในที่สุด

ดังนั้นทั้งสองกรณีของนายวสันต์และน้องเกด หรือกรณีการตายอื่นๆ ของคนเสื้อแดง คนเสื้อหลากสี หรือแม้แต่ของทหารเอง
ถ้ามันมีหลักฐานสามารถมาพิสูจน์หักล้างสิ่งที่คนเสื้อแดงเชื่อได้ คนเสื้อแดงส่วนใหญ่ก็จะเปลี่ยนความคิดครับ

การที่แกนนำคนเสื้อแดงคนใดคนหนึ่งมีความเชื่ออย่างไรในเรื่องหนึ่งเรื่องใดนั้น นั่นไม่ได้หมายความว่าคนเสื้อแดงทั้งหมดต้องเชื่อตามนะครับ
แกนนำอาจเชื่ออย่างหนึ่ง คิดอย่างหนึ่ง แต่มวลชนอาจเชื่ออีกอย่างหนึ่ง และคิดอีกอย่างที่อยู่ตรงข้ามกันเลยก็ว่าได้ครับ

สุดท้าย การแสดงความคิดเห็นของผมทั้งหมดก็ไม่ได้เป็นตัวแทนของคนเสื้อแดงทั้งหมด
สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นมันก็เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมเพียงคนเดียวเท่านั้นครับ

ไม่ใช่ครับ...ใครจะสรุปยังไง...ก็ได้...

แต่หลักฐานมันทั้งภาพและเสียง...เห็นกระทั่งศพ..

มันมั่วตั้งแต่ตอนคุณสิงห์สนามหลวงเอารูปมาแปะตั้งทู้ที่ห้องราดแล้วครับ.....

ผมถึงถามไง..." ทหารยืนยิงอยู่ท่านั้น (รูปที่ 6 ก็ของคุณแปะเองอีกแหละ)

ยิงยังไง มันถึงได้เข้าท้ายทอยทะลุสมอง" รูปศพนายวสันต์ คุณก็เอามาแปะ แล้วก็บอกอีกว่า เข้าท้ายทอยแล้วทะลุไปเปิดกะโหลก

ถ้าคุณอธิบายเป็นตุเป็นตะที่ห้องราดได้ ทำไมตรงนี้อธิบายไม่ได้ครับ

#63 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

คุณสิงห์สนามหลวง นาย55555 มันชื่อจริงว่าแมงหวี่ครับ คอยดูเหอะ มันตอมกระทู้ไม่เลิกหรอก กระทู้นี้อีกนานกว่าจะจบ

#64 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

http://www.youtube.com/watch?v=NCsjvYg6G3Q

สังเกตุ 0.14 นายวสันต์ หันหลังพอดีก่อนถูกยิงล้มลง เพราะไปดูทหารบาดเจ็บนายหนึ่ง ที่อยู่ฝั่งขวามือที่ไม่เห็นในคลิป(มุมบน) มีทหารนอนบาดเจ็บอยู่ท้ายรถกระบะคันหนึ่งที่มีคนเสื้อแดงกำลังมุงช่วยเหลืออยู่

อย่างนี้ จะเข้าท้ายทอย ออกกะโหลกได้ม่ะ..

จะคิดอย่างนั้นก็ได้...แต่นายวสันต์ น่าจะต้องสูงซัก 3 เมตรขึ้นไป...

:D

#65 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

คุณสิงห์สนามหลวง นาย55555 มันชื่อจริงว่าแมงหวี่ครับ คอยดูเหอะ มันตอมกระทู้ไม่เลิกหรอก กระทู้นี้อีกนานกว่าจะจบ

ไม่นานหรอกนังแต๋มแก้ rep ช้าไม่หน่อย..ผมโค๊ตไว้แล้ว

มันมีหลักฐานเป็นภาพและเสียง ไม่ใช่เรื่องตีความ

แถไม่ออกละเซ่.....

Edited by 55555, 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:28.

#66 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

ประจันหน้ากับทหาร แต่อยู่กลางม๊อบบอกยิงด้านหลังทะลุด้านหน้า แปลว่าทหารเป็นนินจาหลบมายิงในม๊อบแล้วก็กลับไปเข้าฝั่งทหารใหม่ :lol: :lol: :lol:

มันไม่ใช่แค่นั้น....สรุปได้เลยแหละว่า ยิงกันเอง...

:lol:

#67 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

ประเด็นคำถามตามเจตนาของคุณ 55555 คงจบแล้วนะครับ

ต่อไปก็คงเป็นประเด็นการตายของนายวสันต์ ภู่ทอง ซึ่งคดีความก็ขึ้นสู่ชั้นศาลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

คราวนี้มาถึงสิ่งที่ศอฉ.และเพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยเชื่อกันว่า "คนเสื้อแดงยิงกันเอง" นั้น
เพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยมีหลักฐานอะไรที่จะนำมาแสดงให้ผมดูเพื่อพิจารณาบ้างครับ

#68 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

ประเด็นคำถามตามเจตนาของคุณ 55555 คงจบแล้วนะครับ

ต่อไปก็คงเป็นประเด็นการตายของนายวสันต์ ภู่ทอง ซึ่งคดีความก็ขึ้นสู่ชั้นศาลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

คราวนี้มาถึงสิ่งที่ศอฉ.และเพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยเชื่อกันว่า "คนเสื้อแดงยิงกันเอง" นั้น
เพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยมีหลักฐานอะไรที่จะนำมาแสดงให้ผมดูเพื่อพิจารณาบ้างครับ

คลิปที่เสื้อแดงบอกว่า ไม่ใช่ทหารยิงไง มีเสียงไอ้กี้บอกว่า เห็นอะไร อย่าพูดให้เงียบไว้

#69 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

คลิปที่เสื้อแดงบอกว่า ไม่ใช่ทหารยิงไง มีเสียงไอ้กี้บอกว่า เห็นอะไร อย่าพูดให้เงียบไว้

:D :D :D

#70 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

เหตุผลใด ไอ้กี้ ถึงบอกให้เสื้อแดงเห็นอะไร ให้เงียบไว้ พอเสื้อแดงบอกว่า ไม่ใช่ทหาร ทำไมมีเสื้อแดงมาบอกว่า ไม่ให้พูด ช่วยหาเหตุผลให้หน่อยสิ แต๋ม :lol: :lol:

#71 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:08

นังแต๋มสงสัยจะบ้า

ไม่สังเกตุว่ามีกลุ่มคนอยู่ข้างหลังใอ้สัน

ทำไมกระสุนนัดที่ปลิดชีพใอ้สันมันไม่โดนคนอื่น ทำไมต้องมาโดนไอ้สัน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#72 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

เนื้อหาส่วนใหญ่ผมเห็นด้วยกับคุณสิงห์สนามหลวงนะ

อย่างไรก็ตาม ฝากถามเพิ่มอีกหน่อย คุณสิงห์สนามหลวง คิดว่าทหารยิงเพราะอะไรครับ

๑ อยากเข่นฆ่าประชาชน

๒ บันดาลโทสะ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#73 Gop

Gop

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:21

คนในนี้ลองฟังผมแทนคุณสิงห์สนามหลวงหน่อยแล้วกัน

ผมคิดว่าหลักฐานค่อนข้างชัดเจนคือ

๑ วิถีกระสุนวิ่งจากท้ายทอย ออกที่หน้าผาก ไม่ได้เข้าที่หน้าผากอย่างที่หลายคนเข้าใจ

๒ ขณะที่โดนยิง คุณวสันต์ กำลังหันหน้าเข้าฟุตบาท แล้วหันมองไปทางขวา จึงสอดคล้องกับทิศทางกระสุนที่มาจากทหาร

๓ คุณวสันต์ ล้มตัวสอดคล้องกับเสียงปืนที่มาจากฝั่งทหาร

๔ ถ้าสังเกตดีๆ คนที่อยู่หน้าคุณวสันต์ นั้นอยู่ในท่ากึ่งหมอบ ส่วนคุณวสันต์ ตัวค่อนข้างสูงและกำลังยืนอยู่ ทำให้ถูกยิงได้ โดยไม่โดนคนข้างหน้า

๕ การล้มของคุณวสันต์ ไม่จำเป็นต้องสอดคล้องกับวิถีกระสุน เพราะกระสุนความเร็วสูง อำนาจทะลุทะลวงสูง แรงถีบต่ำ

เมื่อพิจารณาตามหลักฐานเหล่านี้ ทำให้เหตุผลเรื่องคุณวสันต์ถูกยิงด้วยทหารมีน้ำหนักมากกว่าถูกยิงด้วยเสื้อแดงกันเองครับ

อย่างไรก็ตาม ผมย้ำว่า ที่ถนนดินสอนั้น ศพแรกที่ตาย ไม่ใช่คุณวสันต์ แต่เป็นทหารครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#74 Gop

Gop

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

ไม่สังเกตุว่ามีกลุ่มคนอยู่ข้างหลังใอ้สัน

ทำไมกระสุนนัดที่ปลิดชีพใอ้สันมันไม่โดนคนอื่น ทำไมต้องมาโดนไอ้สัน

ลองดูหลายๆรอบครับ แล้วจะเห็นว่ามันมีมุมยิงจริงๆ อย่าลืมว่าทหารประทับบ่ายิง แล้ววิถีกระสุนนั้นเฉียงขึ้นด้านบน

สิ่งสำคัญที่สุดที่ทำให้ผมเชื่อคือ การล้มนั้นสอดคล้องกับเสียงปืนอย่างชัดเจนครับ

#75 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:50

เหตุผลใด ไอ้กี้ ถึงบอกให้เสื้อแดงเห็นอะไร ให้เงียบไว้ พอเสื้อแดงบอกว่า ไม่ใช่ทหาร ทำไมมีเสื้อแดงมาบอกว่า ไม่ให้พูด ช่วยหาเหตุผลให้หน่อยสิ แต๋ม :lol: :lol:

ไม่น่าใช่เสียงกี้นะ และคลิปนั้นถ่ายตรงถนนดินสอ ฝั่งตรงข้ามกับจุดที่ปะทะกันน่ะ ไปดู street view เทียบกะคลิปได้
http://www.youtube.com/watch?v=QI_gYF8sWGc

ส่วนที่เขาพูดแบบนั้นน่ะ เพราะมีชุดดำมาช่วย หลังจากเสื้อแดงโดนยิงตายก่อน ที่คอกวัว (กรณีนี้ มีกระทู้หลักฐานที่คุณสิงห์ฯตั้งไว้ที่พันทิปแล้ว)
ชุดดำส่วนนึงมารถตู้ทาง ถ.ตะนาว และผมคาดเองว่ามีชุดดำมาจากม๊อป( ภาพนั่นแหล่ะนายเมธีน่ะ) คว้าปืนที่ยึดทหารมาได้ ที่กองไว้บริเวณเวที (หรืออาจจะเอาปืนจากที่อื่น ไม่แน่ใจ) เข้าไปตรงจุดปะทะที่แยกคอกวัว ก็เลยเดินผ่าน ถ.ดินสอ จุดที่เป็นคลิปนั่นเอง

แต่การตอบโต้ไม่ใช่มติของแกนนำแน่นอน แต่เกิดจากความโมโหของบางคน ที่เห็นว่ามีผู้ชุมนุมบาดเจ็บ+ตายตั้งแต่บ่ายแล้ว

#76 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:55

:) คุณ Gop มารอบดึกเหมือนเดิมนะครับ แต่ผมกำลังจะไปนอนล่ะครับ ผมปรับเวลาพักผ่อนใหม่แล้ว ไว้มาถกกันใหม่

#77 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:11

ไม่น่าใช่เสียงกี้นะ และคลิปนั้นถ่ายตรงถนนดินสอ ฝั่งตรงข้ามกับจุดที่ปะทะกันน่ะ ไปดู street view เทียบกะคลิปได้
http://www.youtube.com/watch?v=QI_gYF8sWGc

ส่วนที่เขาพูดแบบนั้นน่ะ เพราะมีชุดดำมาช่วย หลังจากเสื้อแดงโดนยิงตายก่อน ที่คอกวัว (กรณีนี้ มีกระทู้หลักฐานที่คุณสิงห์ฯตั้งไว้ที่พันทิปแล้ว)
ชุดดำส่วนนึงมารถตู้ทาง ถ.ตะนาว และผมคาดเองว่ามีชุดดำมาจากม๊อป( ภาพนั่นแหล่ะนายเมธีน่ะ) คว้าปืนที่ยึดทหารมาได้ ที่กองไว้บริเวณเวที (หรืออาจจะเอาปืนจากที่อื่น ไม่แน่ใจ) เข้าไปตรงจุดปะทะที่แยกคอกวัว ก็เลยเดินผ่าน ถ.ดินสอ จุดที่เป็นคลิปนั่นเอง

แต่การตอบโต้ไม่ใช่มติของแกนนำแน่นอน แต่เกิดจากความโมโหของบางคน ที่เห็นว่ามีผู้ชุมนุมบาดเจ็บ+ตายตั้งแต่บ่ายแล้ว

ไปอ้างว่า คนละจุดกับทีถูกยิง ก็ใช่สิว่ะ เค้าจะไปยืนตรงที่คนโดนยิงทำไมว่ะ แต๋ม ในคลิปมีเสียงพูดมาจากเวทีฟังดูแล้วก็เป็นเสียงไอ้กี้นั่นแหละ รวมทั้งยังมีคนเสื้อแดงที่มายืนข้างๆ สะกิดว่าไม่ให้คนเสื้อแดงพูดเรื่องใครยิงด้วยว่ะ เหตุการณ์เหมือนมีการรู้เหตุล่วงหน้าแล้ว เหอๆ
การตอบโต้ไม่ใช่มติแกนนำหรือ ไอ้เสธแดงเนี่ย แกนนำป่าวว่ะ หุหุ

#78 5250401101

5250401101

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:14

:) คุณ Gop มารอบดึกเหมือนเดิมนะครับ แต่ผมกำลังจะไปนอนล่ะครับ ผมปรับเวลาพักผ่อนใหม่แล้ว ไว้มาถกกันใหม่

สงสัยจะกลับไปถามไอ้คางคกก่อนแน่ ๆ เลย ฝันดีนะครับ
จงเชื่อในฝัน จงฝันในสิ่งที่จะเชื่อ(นะจ๊ะ) :P

#79 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:51

ลองดูหลายๆรอบครับ แล้วจะเห็นว่ามันมีมุมยิงจริงๆ อย่าลืมว่าทหารประทับบ่ายิง แล้ววิถีกระสุนนั้นเฉียงขึ้นด้านบน

สิ่งสำคัญที่สุดที่ทำให้ผมเชื่อคือ การล้มนั้นสอดคล้องกับเสียงปืนอย่างชัดเจนครับ

คำถามก็คือ แล้วทหารยิงนายวสันต์ทำไมครับ?

๑. ต้องการเอาชนะ?
๒. บันดาลโทสะ?
๓. อยากฆ่าคนเล่นๆ?
๔. นายสั่งให้ยิงขาแต่ทหารดันไปยิงหัว เพราะเข้าใจผิดคิดว่าหัวเป็นขา?
๕. นายวสันต์เคยมีคู่อริเป็นทหาร?
๖. นายวสันต์เป็นแกนนำม็อบ จึงต้องโดนกำจัดก่อนคนอื่นเพราะถือธง?

Edited by ทัชชี่, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:09.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#80 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:55

พ่องอิเดีย ยิง

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#81 Gop

Gop

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 01:59

คำถามก็คือ แล้วทหารยิงนายวสันต์ทำไมครับ?

๔. นายสั่งให้ยิง?
๕. นายวสันต์เคยมีคู่อริเป็นทหาร?
๖. นายวสันต์เป็นแกนนำม็อบ จึงต้องโดนกำจัดก่อนคนอื่นเพราะถือธง?

สำหรับผม คำตอบคือข้อสองครับ เพราะยิงไปไม่น้อยเลย แต่ร่วงแค่คนเดียว ( หรือสองคน อันนี้ไม่แน่ใจ )

สิ่งสำคัญคือ เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นหลังจากทหารโดนระเบิดแล้ว ซึ่ง พอ.ร่มเกล้า และ พล.ต วลิต ได้เสียชีวิตและบาดเจ็บสาหัส ทำให้ไม่มีผู้บังคับบัญชาระดับสูงคอยควบคุม ทหารนายนั้นจึงบันดาบโทสะ ใช้กระสุนจริงกับผู้ชุมนุม

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

#82 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 02:06

495 โพสของนู๋แต๋ม แถไปซะ 3/4 โพส ....
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#83 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:14

๔. นายสั่งให้ยิง?

สำหรับผม คำตอบคือข้อสองครับ เพราะยิงไปไม่น้อยเลย แต่ร่วงแค่คนเดียว ( หรือสองคน อันนี้ไม่แน่ใจ )

สิ่งสำคัญคือ เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นหลังจากทหารโดนระเบิดแล้ว ซึ่ง พอ.ร่มเกล้า และ พล.ต วลิต ได้เสียชีวิตและบาดเจ็บสาหัส ทำให้ไม่มีผู้บังคับบัญชาระดับสูงคอยควบคุม ทหารนายนั้นจึงบันดาบโทสะ ใช้กระสุนจริงกับผู้ชุมนุม

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

โดนกันหลายคนครับ นักข่าวญี่ปุ่นก็โดนในเวลาไล่เลี่ยกับนายวสันต์ ภู่ทอง คนเสื้อแดงที่เข้าไปช่วยทหารที่ได้รับบาดเจ็บก็โดนลูกหลงด้วย
หลังคลิปของนายวสันต์ บริเวณเดียวกัน มันมีอีกคลิปหนึ่งที่คนเสื้อแดงไปนั่งล่อกระสุนกลางถนน แล้วก็ถูกยิงล้มลง (คลิปนี้คนไม่ค่อยได้เห็นกัน)

สำหรับความคิดเห็นของผม การที่ทหารยิงใส่คนเสื้อแดงที่บริเวณหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ ผมก็ว่ามาจากการบันดาลโทสะครับ
แต่เราต้องมาดูเป้าหมายของการสลายการชุมนุมในตอนนั้นด้วยว่า ทำไมเลย 6 โมงเย็นแล้ว ยังมีการสั่งการให้สลายการชุมนุมในช่วงค่ำคืนต่อ
ทั้งที่การสลายการชุมนุมในช่วงเวลากลางคืนจะทำให้ยากต่อการควบคุมสถานการณ์ และง่ายต่อการสร้างสถานการณ์จากฝ่ายที่ไม่หวังดี
ระหว่างผู้ชุมนซึ่งเป็นมวลชน คงไม่มีใครต้องการให้เกิดการปะทะและสูญเสียจนต้องบาดเจ็บล้มตายกันทั้งสองฝ่ายหรอกครับ

#84 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:41

ทหารยิงขึ้นฟ้า ตามหลัก Projectile กระสุนลงโดนหัวคุณวสัน

Projectile แปลว่าไร เปิด dic เอง

ใคร ๆ เรียนวิทย์ มา ก็รู้ครับ B)

น่าสนใจครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้

ใครรู้บอกทีครับ ว่ายิงปืนขึ้นฟ้า พอกระสุนตกลงมา มันแรงพอที่จะเจาะหัวคน หรือทะลุร่างกายได้จริง

ไม่รู้จริง ๆ ครับ วานผู้รู้ช่วยบอกที

ตามหลัก projectile แล้วที่จุดเดียวกัน ขาขึ้นกับขาลง ความเร็วจะเท่ากันครับ

สมมติว่าปากกระบอกปืนอยู่สูงเท่าหัว ยิงขึ้นไป ถ้าตกลงมาแล้วโดนหัว ความเร็วกระสุนที่ตกลงมาก็เท่ากับตรงปลายกระบอกปืนนั่นเอง

ปล. เพิ่งเห็นโพสต์ของท่านต่อจากนั้น ขออภัยด้วยครับ รีบตอบไปหน่อย :lol:

Edited by Critical, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 03:46.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#85 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:13

คลิปนายวสันต์ ภู่ทอง ถูกยิงที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ ที่จตุพรนำมาอธิบายบนเวทีนั้น
คลิปนี้ได้ทำการต่อยอดจากกระทู้ในราชดำเนิน พันทิปที่ผมตั้งขึ้นเองครับ (ผมเทียบเคียงแค่ 2 คลิป)

ณ บริเวณถนนดินสอ หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ หรือบริเวณอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ไม่ปรากฎภาพชายชุดดำติดหรือใช้อาวุธ

มาดูกันชัดๆ ใครลั่นไกยิงเสื้อแดง (กะโหลกเปิด) +...?
http://topicstock.pa...6/P9121816.html

เหมือนเช่นการพิสูจน์สถานที่เสียชีวิตของนายฮิโรยูกิ มุราโมโต้ ช่างภาพชาวญี่ปุ่นที่ถูกยิงเสียชีวิต
ซึ่งในขณะนั้นเจ้าหน้าที่รัฐยังระบุไม่ได้เลยว่าถูกยิงเสียชีวิตที่ไหน และศอฉ.ก็ยังมั่วว่า ทหารเป็นคนนำร่างฮิโรยูกิส่งโรงพยาบาล

เครือข่ายตั้งกระทู้เบิกตัง 55555555 มาใหม่สร้างผลงานหน่อยจะได้เบิกตังได้
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#86 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 06:58

555

ผมเข้าไปนอน นังแต๋ม เขียนใหญ่เลย..

#87 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:00

ตกลงเคลียร์แล้วน๊ะครับ...ว่า คลิ๊ปไอ้คางคกมันโกหก...

#88 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:12

ที่นี้ กรณี คนเสื้อแดงยิงกัน.....

เอางี้....หลายคนในนี้เคยดูหนัง CSI แน่ะ ว่าไปโน่น...เดี๋ยวนังแต๋มมาอ่านมันคงหาว่าผมจินตนาการ...

เข้าเรื่องเลย...

สมมติ ให้ นายวสันต์ ซึ่งน่าจะความสูง ซัก 170-175 ซม ตามมาตรฐานชายไทย...ๆไม่ใช่กระเทยแบบนังแต๋ม..

ยืนขึ้นในท่าก่อนถูกยิง แล้ว เอา อะไร ยาว ๆ เสียบจากหน้าผาก ทะลุผ่านท้าย ยาวลงมา ให้ถึงพื้น...(ผมพยายามมวาดรูปแปะแล้วแต่ไม่สำเร็จ)

ยำน๊ะครับ..ต้องหน้าผาก ทะลุผ่านท้ายทอยตามที่เห็นสภาพศพในภาพ ......

เราจะได้แนววิถีกระสุน จุดที่เส้นลากผ่านถึงพื้น ก็คือที่มาของปืน...

ถ้าใช้วิธีนี้ จะเห็นได้เลยว่า จุดที่มือปืนลั่นกระสุน ไม่น่าจะเกิน 3-5 เมตร.

ในคืนวันนั้น.....1. เป็นไปไม่ได้เลย ว่า หทารจะเข้าไปอยู่ในระยะที่ใกล้ขนาดนั้น

2. คนที่อยู่ใกล้ๆ แถวนั้นก็มีแต่คนเสื้อแดง กับคนชุดดำแค่นั้นแหละครับ.....ก็จะมีแต่ 2 คนนี้แหละที่เป็นคนยิง

มันก็แค่ตรรกะง่าย ๆ ...ซึ่งผมว่าก่อนเขียน rep นี้เพื่อนสมาชิก หลายคนก็รู้แล้วด้วยซ้ำ

Edited by 55555, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:13.

#89 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:50

เข้าไปตามลิ้งค์ แล้วเหมือนกับตัวเองอยู่ในหน่วย CSI ของฝรั่งเลย ไม่ใช่DSI ของไทยนะครับ อันนั้นทำงานด้วยหูกับมือ

มีข้อสงสัยครับ ...ความคิดเห็นส่วนตัว
1.ในภาพตอนเล็งปืน (ไม่รู้ว่าตัดจากคลิปมา หรือต้นฉบับเป็นภาพนิ่ง) ..จนถึงผู้ถูกยิงล้มลง
1.1 ถ้าเป็นในคลิป เห็นประกายไฟจากปืนตอนยิงไหมครับ ..ในชุดนี้ไม่เห็น
1.2 จากมุมของรูป จะเห็นทั้งผู้ยิง และเป้าหมาย คือถ่ายแบบเฉียงๆ แต่ไม่เห็นส่วนของปืนเลย ..สงสัยใช้ปืนอะไรยิง
1.3 ถ้าในรูปที่บอกว่า "เล็งปืน" คนยิงยืนท่านั้น แล้วยิงโดนหัว ผมว่าแม่นกว่าสไนเปอร์
*ผมเห็นรูปตร. ยิงแกสน้ำตา ใส่เสื้อเหลือง บางคนยังเล็งแบบประทับบ่าเลย

2.ภาพบาดแผล ผมว่าแนวกระสุนออก ยังอยู่ต่ำไปด้วยซ้ำ (ถ้าลากเส้นแนวออกอยู่กลางบาดแผลออก) ...ไม่เป็นไรครับ เมื่อพิจารณาท่าเล็งปืนข้อหนึ่ง รูเข้ามีโอกาสต่ำกว่ารูออกสักกี่เปอร์เซ็นต์

3.ภาพสเก็ตช์ สถานที่เกิดเหตุ แถมให้ครับ

****ถ้าเห็นว่ารูปไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ ***************

Attached Images

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#90 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ผมพยายามใช้ข้อพิจารณาที่ค่อนข้างพื้นที่สุด....คนทั่วไปเข้าใจง่ายที่สุดไม่ได้เป็นเทคนิคอะไรมากมาย

โอกาสที่รูเข้าจะสูงกว่ารูออกเป็นไปไม่ได้เลยครับ..หากยิงจากฝั่งทหารตามในคลิ๊ป

ซึ่งเมื่อพิจารณาจากหลักเหตุผลง่ายแบบนี้แล้ว ก็ไม่ต้องไปดูเหตุผลอื่นแล้วครับ

เรื่องแสงเรื่องเสียง มันเป็นเรื่องแวดล้อมที่ไม่ได้ทำให้ความจริง เรื่องวิถีกระสุนเปลี่ยนไป

ความจริง ถ้าดูจากแผลที่เปิดทางด้านหน้า กับ รูเข้าที่ท้ายทอย...มุมมันจะเฉียงกว่า ที่คุณ IFAI รูปมาแปะ

ถ้าลองขีดเส้น จากหน้าไปหลัง ย้อนวิถีกระสุนไปจนถึงจุดยิง...จะพบว่า ปืนอยู่ไม่ไกลจากกลุ่มคนเสื้อแดง

ซึ่งเป็นไปไม่ได้ว่า ทหารจะเข้าไปยิงในระยะนั้น...มีแต่คนชุดดำ กับ คนเสื้อแดงเท่านั้นแหละครับที่เป็นคนยิง

Edited by 55555, 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 21:50.

#91 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

อยากให้พิจารณา ความเกี่ยวข้องทั้2รูป จากตำแหน่งผู้ยิง, ตำแหน่งผู้ตาย, มุมของแสงสว่าง
ผมว่ามันผิดปรกติ แต่ยังชี้ไม่ได้ ..เมียบอกให้ไปกินข้าต้มกลางวัน

Attached Images

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#92 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

#rep 89

คนถือธงตาย อยู่หลัง คนชุมนุมนะ ต้องอยู่ในกลุ่มแดง

แล้วไอ้คนยิง ทำไมไม่โดน แดงจับ ล่ะครับ B)

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#93 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

อยากให้พิจารณา ความเกี่ยวข้องทั้2รูป จากตำแหน่งผู้ยิง, ตำแหน่งผู้ตาย, มุมของแสงสว่าง
ผมว่ามันผิดปรกติ แต่ยังชี้ไม่ได้ ..เมียบอกให้ไปกินข้าต้มกลางวัน

ความจริงผมก็ว่ามันผิดปรกติ ผมคิดว่า 2 รูปอาจถ่ายกันคนละที่ หรือ อาจจะเวลา

รูปที่ทหารเล็งปืน อาจถ่ายหลังเสื้อแดงถูกยิงไปซักแป๊บแล้วลองดูจากมุมที่ถ่ายจากกลุ่มเสื้อแดงสิครับ

ขณะถูกยิง คนที่ยืนอยู่ระหว่างทหารกับนายวสันต์ ยังยืนกันอยู่อื้อเลย ถ้าทหารใช้กระสุนจริง พวกนั้นตายหมดครับ

แต่ผมไม่อยากใช้เป็นข้อถกเถียง เพราะ จะทำให้แถกกันไปอีกหลายหน้า เดี๋ยวนังแต๋มมันจะโกรธเอา

ประเด็นเรื่องวิถีกระสุน เรื่องเดียวก็สรุปได้แล้วครับ...

#94 19 มงกุฎ

19 มงกุฎ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

ครั้งก่อนยังไม่เข็ดหลาบ นึกว่าจะเข้าใจอะไรแล้ว
มาเจอความคิดเหตุผลข้างๆคูๆแบบเดิมอีกแล้วหรือเนี้ย

ผมคงต่อกรตบเกรียนท่าน 5555 ไม่ไหวหรอกครับ
กลัวเจ็บมือ ขี้เกียจเถียงกับคนไม่ยอมเข้าใจอะไรซักอย่าง
บื้อให้น้อยก็ได้นะท่าน 5555 :lol: :lol:
เพชรแท้ย่อมไม่หวั่นไหวกระเเสธารที่ถาโถมเพราะ "เพชรก็คือเพชร" เหลืองยังไง ตอนนี้ก็เหลือง มิแปรเปลี่ยน

#95 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ความจริงผมก็ว่ามันผิดปรกติ ผมคิดว่า 2 รูปอาจถ่ายกันคนละที่ หรือ อาจจะเวลา

รูปที่ทหารเล็งปืน อาจถ่ายหลังเสื้อแดงถูกยิงไปซักแป๊บแล้วลองดูจากมุมที่ถ่ายจากกลุ่มเสื้อแดงสิครับ

ขณะถูกยิง คนที่ยืนอยู่ระหว่างทหารกับนายวสันต์ ยังยืนกันอยู่อื้อเลย ถ้าทหารใช้กระสุนจริง พวกนั้นตายหมดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=GgYai22eGwc&feature=related

แต่ผมไม่อยากใช้เป็นข้อถกเถียง เพราะ จะทำให้แถกกันไปอีกหลายหน้า เดี๋ยวนังแต๋มมันจะโกรธเอา

ประเด็นเรื่องวิถีกระสุน เรื่องเดียวก็สรุปได้แล้วครับ...

คลิปนี้ชัดเจน ครับว่า กระสุนไม่ใช่จากทหารแน่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#96 Wuddy

Wuddy

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 12:55

เสียงตรงกันแปลว่าเป็นสถานที่เดียวกัน เป็น logic ที่แปลกมากแต่ก็นยังมี... เชื่อ

#97 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

เข้าไปตามลิ้งค์ แล้วเหมือนกับตัวเองอยู่ในหน่วย CSI ของฝรั่งเลย ไม่ใช่DSI ของไทยนะครับ อันนั้นทำงานด้วยหูกับมือ

มีข้อสงสัยครับ ...ความคิดเห็นส่วนตัว
1.ในภาพตอนเล็งปืน (ไม่รู้ว่าตัดจากคลิปมา หรือต้นฉบับเป็นภาพนิ่ง) ..จนถึงผู้ถูกยิงล้มลง
1.1 ถ้าเป็นในคลิป เห็นประกายไฟจากปืนตอนยิงไหมครับ ..ในชุดนี้ไม่เห็น
1.2 จากมุมของรูป จะเห็นทั้งผู้ยิง และเป้าหมาย คือถ่ายแบบเฉียงๆ แต่ไม่เห็นส่วนของปืนเลย ..สงสัยใช้ปืนอะไรยิง
1.3 ถ้าในรูปที่บอกว่า "เล็งปืน" คนยิงยืนท่านั้น แล้วยิงโดนหัว ผมว่าแม่นกว่าสไนเปอร์
*ผมเห็นรูปตร. ยิงแกสน้ำตา ใส่เสื้อเหลือง บางคนยังเล็งแบบประทับบ่าเลย

2.ภาพบาดแผล ผมว่าแนวกระสุนออก ยังอยู่ต่ำไปด้วยซ้ำ (ถ้าลากเส้นแนวออกอยู่กลางบาดแผลออก) ...ไม่เป็นไรครับ เมื่อพิจารณาท่าเล็งปืนข้อหนึ่ง รูเข้ามีโอกาสต่ำกว่ารูออกสักกี่เปอร์เซ็นต์

3.ภาพสเก็ตช์ สถานที่เกิดเหตุ แถมให้ครับ

****ถ้าเห็นว่ารูปไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ ***************

เยี่ยมครับ มีภาพจำลองแบบนี้ เข้าใจเหตุการณ์ได้ง่ายๆ เลยครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#98 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

คนในนี้ลองฟังผมแทนคุณสิงห์สนามหลวงหน่อยแล้วกัน

ผมคิดว่าหลักฐานค่อนข้างชัดเจนคือ

๑ วิถีกระสุนวิ่งจากท้ายทอย ออกที่หน้าผาก ไม่ได้เข้าที่หน้าผากอย่างที่หลายคนเข้าใจ

๒ ขณะที่โดนยิง คุณวสันต์ กำลังหันหน้าเข้าฟุตบาท แล้วหันมองไปทางขวา จึงสอดคล้องกับทิศทางกระสุนที่มาจากทหาร

๓ คุณวสันต์ ล้มตัวสอดคล้องกับเสียงปืนที่มาจากฝั่งทหาร

๔ ถ้าสังเกตดีๆ คนที่อยู่หน้าคุณวสันต์ นั้นอยู่ในท่ากึ่งหมอบ ส่วนคุณวสันต์ ตัวค่อนข้างสูงและกำลังยืนอยู่ ทำให้ถูกยิงได้ โดยไม่โดนคนข้างหน้า

๕ การล้มของคุณวสันต์ ไม่จำเป็นต้องสอดคล้องกับวิถีกระสุน เพราะกระสุนความเร็วสูง อำนาจทะลุทะลวงสูง แรงถีบต่ำ

เมื่อพิจารณาตามหลักฐานเหล่านี้ ทำให้เหตุผลเรื่องคุณวสันต์ถูกยิงด้วยทหารมีน้ำหนักมากกว่าถูกยิงด้วยเสื้อแดงกันเองครับ

อย่างไรก็ตาม ผมย้ำว่า ที่ถนนดินสอนั้น ศพแรกที่ตาย ไม่ใช่คุณวสันต์ แต่เป็นทหารครับ

ดูคลิปไหนกัน ผมเห็นคนทีอยู่ข้างหน้า
ยืนอยู่หลายคน เป็นไปไม่ได้ที่ยิงแล้วโดนแค่คนเดียว
ที่ถือคนอยู่ข้างหลัง เพราะคนข้างหน้าบังหมด
ยิ่งบอกว่า มุมยิงอยู่ต่ำด้วยแล้ว ยิ่งเป็นไปไมได้

มีคนอยู่ข้างหน้าหลายคน ยืนอยู่ครับ
แถมขณะยิง กล้องแพนหลบเหมือนรู้
เสร็จแล้วมีคนตะโกนว่า "ทหารยิงประชาชนมือเปล่า"
ผมเห็นว่าเป็นละคร ที่ใช้ชีวิตคนเป็นฉากประกอบเสียมากกว่า

๔ ถ้าสังเกตดีๆ คนที่อยู่หน้าคุณวสันต์ นั้นอยู่ในท่ากึ่งหมอบ ส่วนคุณวสันต์
ตัวค่อนข้างสูงและกำลังยืนอยู่ ทำให้ถูกยิงได้ โดยไม่โดนคนข้างหน้า

ผมเห็นว่าข้อความนี้ขัดกับความเป็นจริงตามคลิปอย่างชัดเจน

#99 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

:unsure: นายแมงหวี่ 55555 นี่เล่นอยู่ค่ายคณะไหนเหรอ เชิญยิ้ม หรือซูเปอร์โจ๊ก :D :D

#100 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 15:14

คลิปจะจริงจะเท็จ ทหารจะยิงโจร หรือโจรจะยิงกันเองก็ว่ากันไป

แต่สถานการณ์นั้น ไอ้พวกนี้มาแถวบ้าน เจอยิงกลางกบาลแน่

ผมนี่แหละ ชาวบ้านธรรมดาๆ ที่จะต้องป้องกันตัวเองจากไอ้พวกแก๊งโจรชั่ว... แล้วมันผิดป่าวล่ะ?
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน