Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#1451 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:38

พอคุยกันมาก ๆ เข้า...ข้อมูลเริ่มไหลเข้ากระทู้มากขึ้น...

เดี๋ยวนี้ แก็งค์แดงไม่คุยกันเรื่องคลิ๊ปไอ้ตู่เอาคลิ๊ปมาโกหกคนเสื้อแดงกันแระ..

http://www.youtube.com/watch?v=1jS07TnQWiM

Edited by 55555, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:02.

#1452 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:11

พอคุยกันมาก ๆ เข้า...ข้อมูลเริ่มไหลเข้ากระทู้มากขึ้น...

อ้าว....ท่านเบญจห้า เล่นทำแบบจำลอง 3 มิติ
555555555

แบบนี้ก็ปิดทางแถสิ

#1453 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:14

คุณ GOP ผมยิ่งเหนื่อยกับคุณเพลียมากมาย

ถ้าคุณจะดื้อดึงต่อไป ผมอายคนแทนหว่ะพวก ดื้อแต่จะเอามือ 2 ข้างอยู่นั่นแหล่ะ

บอกแล้วว่ามันอภิมหา Reriable ที่สุดใน 3 โลกแล้วพ่อเจ้าประคุณ

ผมขอให้ตัดมันออกซะไอ้มือ 2 ข้างเนี่ย จะให้ตัดขาออกมันก็คงใช่เรื่อง

เพราะมันยิงที่ขานะครับท่าน

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้ว ก้น กับ เจ้าโลก นี่มันไม่ตรงกันได้ไง

ก็เพราะ ลำของ เจ้าโลก มันเริ่มมาจากตรงนั้นแหล่ะ ตรงต่อจากก้นมานั่นแหล่ะ

เว้นแต่คุณไม่ใช่ผู้ชาย ไม่มี เจ้าโลก คุณอาจเอามือจับไม่เจอครับ อย่าแถอีกนะ

เพราะมันจะกลายเป็น 18+ แล้วทีนี้ ที่ต้องเอารูปมาให้ดู ถ้าคุณเป็นชาย

คงไม่เถียงอ่ะนะครับ ว่าเรื่องจุดกำเนิด ของลำ เจ้าโลก มันเริ่มตรงไหน

เวลาจับดูก็จับๆ ตอนมันเหี่ยวๆ ละกันครับ แก้ผ้าได้ยิ่งดีครับ

เอางี้แล้วกันนะครับ ผมยอมรับว่าผมรู้สึกไม่ค่อยดีเลย ที่มาทุ่มเถียงกันอย่างนี้

ผมขอหยุดการถกเถียงเรื่องนี้กับคุณเพียงเท่านี้แล้วกันนะครับ ผมก็เห็นของผมตามที่ผมคิด คุณก็เห็นแบบคุณก็แล้วกัน

ที่ผ่านมาผมทำอะไรให้คุณขัดข้องหมองใจ ผมขออภัยอย่างสูงมา ณ ที่นี้

ผมยินดีขอโทษคุณทุกเรื่อง ถ้าคุณชี้ให้เห็นว่าผมทำให้คุณไม่พอใจตรงไหน ประโยคไหนผมหยาบคายกับคุณ หรืออะไรก็ตาม คุณชี้มาเลย

แต่ขอสงวนสิทธิเรื่องความคิดเห็นในเนื้อหา ผมคงเปลี่ยนไม่ได้ครับ เพราะผมพิจารณาแล้ว เห็นเป็นเช่นนั้นจริงๆ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1454 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:17

บาดแผลข้างจู๋ วัดจากภาพจำลองไม่ใช่เหรอครับ อย่าไปซีเรียสมากเลยครับ

เราคงไม่ได้นำไปใช้ในศาล...

#1455 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:19

บางที่ต้องทำใจ ปล่อยให้คนที่ชอบโชว์ พาว โดยไม่มองความจริง มุ่งมั่นต่อการเอาชนะ จนดูรก
เมืองไทย ยังมีอยู่ แม้ไม่มาก แต่ น่าเบื่อมาก ครับคุณ can

Edited by susu, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:19.

#1456 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:22

ทุกคนบริสุทธิ์ใจนำเสนอ ...ให้อภัยครับ

ไปวัดอะไรจากภาพจำลอง มันก็เห็นภาพคร่าวๆ แต่อาจไม่จริงก็ได้

#1457 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:27

เห็นภาพจำลองแล้วรู้สึกว่านายวสัตน์ เดินมาเกือบๆหลังสุดของกลุ่มหน้า

มันก็ตะหงิดๆ ในใจอยู่แล้วว่า ทุกคนมองไปข้างหน้ากันหมด

แต่กระสุนดันมาโดนคนที่อยู่ท้ายๆ ขบวน แถมคนถ่ายคลิปเหมือนจงใจ

ผมทำใจว่า นายวสันต์โดนกระสุนที่มาจากทหารไม่ค่อยได้

นอกจากคิดว่า นายวสันต์คือเหยื่อ ที่นปช.จะนำเอาไปแห่ประจานว่าเป็นฝีมือทหาร

แต่ถ้าว่ากันตามกฎหมาย ทหารเข้าไปเคลียร์พื้นที่ตามคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมาย

นายวสันต์หากตายจากกระสุนเจ้าหน้าที่ ตายฟรีอยู่ดี

#1458 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:29

ที่จริงตายเพราะเหตุจราจลแบบนี้ ประกันชีวิตไม่จ่ายกระมัง

#1459 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:36

เดี๋ยวนี้ แก็งค์แดงไม่คุยกันเรื่องคลิ๊ปไอ้ตู่เอาคลิ๊ปมาโกหกคนเสื้อแดงกันแระ..

กำลัง ด่าใครอยู่ หรือ

ตกลง จังหวะ กระสุนปืนทั้ง 2 คลิป ตรง หรือ ไม่ตรงกัน (ถ้าำ ไม่ตรงกัน มีใคร ตรงนั้นถูกยิงอีก)

อ้าว....ท่านเบญจห้า เล่นทำแบบจำลอง 3 มิติ
555555555

แบบนี้ก็ปิดทางแถสิ

ตัด ประโยด ดีๆ ทิ้งทำไม

.

#1460 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:39

ผมว่าท่านทั้งสองกำลังหลงทางอยู่นิดๆ นะครับ

การคำนวนหาวิถีกระสุนที่แน่นอน 100% ต้องมาจากค่าตัวเลขที่แน่นอน 100% เช่นกัน แต่กรณีนี้ผลการชันสูตรที่เรามีเป็นการบันทึกลงในกระดาษซึ่งมีการคัดลอกมาอีกครั้งนึง จากตรงนี้เราประเมินได้แค่วิถีกระสุนคร่าวๆว่ามาจากทิศทางไหนเท่านั้นครับ และจะแคบลงเมื่อนำมาพิจารณาร่วมกับสภาพแวดล้อมในขณะนั้น เช่น ความกว้างของถนน ตำแหน่งของรถกระบะหน้าโรงเรียน ภาพจากกล้องที่เห็นระยะด้านหลังคุณวสันต์ ฯลฯ

แต่จากที่ผมเคยวิเคราะห์ไปแล้วคือถ้าพิจารณาบาดแผลที่ขามันไม่มีทางจะยิงมาจากแนวที่ทหารยืนอยู่แน่นอน (ถ้าที่หัวอาจมีการหันซ้ายหันขวาได้) แต่เดี๋ยวก่อน เดี๋ยวคุณๆ เสื้อแดงจะหาว่าผมมีธงอีก ผมบอกแค่วิถีกระสุนยังไม่ได้สรุปว่าทหารเป็นคนยิงหรือไม่ ต้องพิจารณาสภาพแวดล้อมขณะนั้นว่าคนกลุ่มใดสามารถอยู่ตรงจุดที่วิเคราะห์ว่าเป็นจุดยิงได้บ้าง (อาจจะเป็นทหารก็ได้) และวิถีกระสุนคร่าวๆ ที่ว่าก็สอดคล้องกันทั้งที่หัวและที่ขา จึงสรุปได้ว่าวิถีกระสุนเริ่มต้นจากประมาณรั้วโรงเรียนไปจนถึงบนฟุตบาทหน้าโรงเรียนครับ

ผมมีความเห็นว่าเราสามารถใช้ "ตัวเลขประมาณการ" ที่ท่านคำนวนมาใช้ในการวิเคราะห์ร่วม และควรจะข้ามระยะยิงไปได้แล้วครับ เพราะจากหลักฐานที่มีมันไม่มีทางจะคำนวนระยะยิงที่แท้จริงได้ 100% นอกจากจะมีเอกสารหรือหลักฐานที่ชัดเจนและแม่นยำมากกว่านี้ครับ

ที่ผมทำอยู่ คือกำลังเตือนว่าอย่าไปเชื่อภาพในใบชันสูตรให้มากนัก คุณเห็นที่ผมทำหรือเปล่าล่ะครับ ว่าถ้าเราเชื่อตามภาพเป๊ะๆ ผลที่ออกมามันขัดกับความเป็นจริง เราใช้ได้แค่หยาบๆเท่านั้นคือทราบว่าโดนยิงสองนัด ที่หัวหนึ่งนัด อันนี้มีภาพจริงประกอบด้วย แต่ก็ยังทำแบบสามมิติไม่ได้ ส่วนอีกนัดนั้น เข้าที่ต้นขาด้านหลัง ออกแถวโคนขาหนีบด้านหน้า แต่วิถีกระสุนแบบละเอียดนั้นบอกไม่ได้ ความจริงบอกไม่ได้ด้วยซ้ำว่ายิงเฉียงขึ้นหรือเฉียงลง เพราะคุณ Solidus เอาคลิปมาให้ดูแล้วว่า กระสุนมันสามารถเลี้ยวเบนในเนื้อสารได้ทั้งขึ้นและลง ผมถึงย้ำนักย้ำหนา ว่าอย่าไปเอาภาพในใบชันสูตรไปฟันธงว่ากระสุนพุ่งอย่างไร ผมรู้สึกว่าหลายคนฟันธงไปแล้ว ว่ายิงจากล่างขึ้นบน ทั้งที่เราไม่สามารถสรุปแบบนั้นได้ตราบไดที่ยังไม่ทราบผลชันสูตรภายใน

อ่าว ไหงวกกลับมาเตือนผมได้ล่ะนั่น ผมเห็นคุณนั่งคำนวนกันเอาเป็นเอาตายผมก็ออกมาบอกว่ามันคำนวนไม่ได้เพราะค่ามันไม่ตรง แต่ดันกลับมาเตือนผมซะได้ คุณบอกว่าค่าที่ได้เป็นค่าหยาบๆ แต่จับมาเข้าสูตรนั่งเถียงกันเป็นจริงเป็นจัง ความคิดคุณมันขัดกันเองรึเปล่าครับ

๑ ผมงงน่ะครับ สงสัยจะสื่อสารผิดพลาดหรือเปล่า??

คือผมอธิบายว่าผมกำลังทำอะไรอยู่ ไม่ได้เตือนคุณ Zilong ครับ ผมหมายถึงเตือนคนทั่วๆไป ว่าอย่ารีบไปปักใจเชื่อว่าวิถีกระสุนมันเป็นอย่างไร เพราะเพียงแค่เห็นรูปในใบชันสูตรน่ะครับ แล้วที่ผมคำนวณเสียยาวนั้น เพราะผมจะชี้ให้เห็นว่า ถ้าเชื่อภาพในใบชันสูตร คุณจะได้ผลสรุปที่ขัดแย้งกับความเป็นจริง ดังนั้นเราจึงไม่ควรเชื่อภาพนั้นอย่างละเอียด

edit คุณ Zilong ตอบไปส่วนหนึ่งแล้่ว แต่ผมไม่ทันเห็น ขออภัยครับ

Edited by Gop, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:41.

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#1461 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:03

๒ ผมมองว่า ประเด็นที่สำคัญที่สุดตอนนี้ คือการระบุตำแหน่งต่างๆ ทั้งสิ่งของ คน ฯลฯ ในเวลาที่ถูกยิงอย่างแน่ชัดให้ได้เสียก่อน เราจะได้จำกัดวงให้แคบลง ค่อยๆตัดความเป็นไปได้ออกไป อย่างเช่น ตอนนี้ผมเชื่อว่าหลายคนทราบแล้ว ว่ามีรถกระบะอยู่หน้าประตูโรงเรียนสตรีวิทยา ดังนั้นเราสามารถตัดแนวยิงหลังรถกระบะนั้นออกไปได้ หรือตรงกลางถนน มีรถถังขวางอยู่ เราก็น่าจะตัดออกได้เช่นกัน แนวคิดเรื่องโดนยิงด้านหน้า ก็ต้องตัดออกไป เพราะผลการชันสูตรนั้นชัดเจนว่ากระสุนเข้าด้านหลัง ถ้าเราระบุได้ว่า ตอนคุณวสันต์ถูกยิงนั้น เค้าหันหน้าไปทางไหน บริเวณนั้นก็จะถูกตัดออกไปอีกเช่นกัน

จุดตำแหน่งต่างๆ ของคนและสิ่งแวดล้อมมีคนทำออกมาหลายคนแล้วโดยรวมๆ ก็ใกล้เคียงกัน คุณไม่เห็นหรือครับ แล้วคุณอ่านความเห็นผมแตกรึเปล่าครับ ว่าผมบอกว่าแนววิถีกระสุนถ้าพิจารณาจากบาดแผล (ย้ำอีกรอบว่าจากบาดแผลยังไม่ได้พูดถึงสิ่งแวดล้อมอื่นๆ) ผมก้อสโคปกว้างๆ เป็นแนวตั้งแต่รั้วโรงเรียนจนถึงฟุตบาทหน้าโรงเรียน มันสุดตรงนั้นเพราะมีรถทหารบังอยู่ถัดไปจากนั้น

๓ เห็นคุณบอกว่ายิงจากหน้ารั้วโรงเรียน ยิงตรงไหนหรือครับ?? อธิบายหน่อย แล้วคุณทราบได้อย่างไรครับว่าคุณวสันต์อยู่ในท่าไหนตอนโดนยิง ถึงได้ฟันธงแบบนั้น ??

จากการวิเคราะห์แนวกระสุนข้างบน พิจารณาคร่าวๆ (ย้ำ..คร่าวๆ) ตรงจุดด้านรถทหารมีคนเสื้อแดงยืนอยู่ค่อนข้างเยอะผมตัดแนวตรงนี้ออก ตรงประมาณรั้วโรงเรียนคุณบอกว่าตัดออกเพราะมีรถกระบะแต่ผมกลับให้น้ำหนักตรงจุดนี้ เพราะรถจอดเป็นแนวเฉียงมีมุมด้านท้ายรถที่สามารถนั่งยิ่งได้และบังสายตาได้เยอะพอสมควร ไม่งั้นคุณลองบอกทีว่าแนววิถีกระสุนในความคิดคุณมีจุดไหนที่แอบยิงได้อีกบ้าง (คงไม่ประเจิดประเจ้อยิงในที่โล่งนะครับ) และจากคำว่าคร่าวๆ ของผม ผมถึงบอกต่ออีกว่า ต้องพิจารณาสภาพแวดล้อมขณะนั้นกันต่ออีก หลังจากที่เราสรุปแนวกระสุนกันได้แล้ว

๑ ผมยังยืนยันทฤษฎีเดิม ว่าทหารในคลิปเป็นคนยิง ยืนยิงครับ ไม่ได้แอบเลย เพียงแต่ตอนนี้ ผมก็ยังหาทางพิสูจน์ไม่ได้ว่า คนในคลิปฝั่งเสื่อแดงนั้นยืนบังหรือไม่??

๒ ผมไม่เข้าใจว่าคุณ Zilong หามุมยิงได้อย่างไรจากบาดแผล ผมอาจจะตามกระทู้ไม่ทัน คุณ Zilong ทราบท่ายืนของคุณวสันต์ขณะถุกยิงอย่างชัดเจนหรือครับว่าเป็นแบบไหน ถึงได้สรุปว่าแนวยิงมาจากรั้วโรงเรียน

๓ คุณ Zilong มั่นใจได้อย่างไร และใช้วิธีการอะไร ถึงได้ตัดความเป็นไปได้ที่กระสุนจะมาจากทหารออก??

๔ อันนี้ขอความกรุณา ผมเห็นคุณ Zilog และท่านอื่นๆ ได้พยายามวิเคราะห์หาตำแหน่งของคนต่างๆ ในคลิป ผมตามไม่ทัน ไม่ทราบว่าอยู่แถวหน้าไหนครับ??

#1462 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:26

๒ ผมมองว่า ประเด็นที่สำคัญที่สุดตอนนี้ คือการระบุตำแหน่งต่างๆ ทั้งสิ่งของ คน ฯลฯ ในเวลาที่ถูกยิงอย่างแน่ชัดให้ได้เสียก่อน เราจะได้จำกัดวงให้แคบลง ค่อยๆตัดความเป็นไปได้ออกไป อย่างเช่น ตอนนี้ผมเชื่อว่าหลายคนทราบแล้ว ว่ามีรถกระบะอยู่หน้าประตูโรงเรียนสตรีวิทยา ดังนั้นเราสามารถตัดแนวยิงหลังรถกระบะนั้นออกไปได้ หรือตรงกลางถนน มีรถถังขวางอยู่ เราก็น่าจะตัดออกได้เช่นกัน แนวคิดเรื่องโดนยิงด้านหน้า ก็ต้องตัดออกไป เพราะผลการชันสูตรนั้นชัดเจนว่ากระสุนเข้าด้านหลัง ถ้าเราระบุได้ว่า ตอนคุณวสันต์ถูกยิงนั้น เค้าหันหน้าไปทางไหน บริเวณนั้นก็จะถูกตัดออกไปอีกเช่นกัน

จุดตำแหน่งต่างๆ ของคนและสิ่งแวดล้อมมีคนทำออกมาหลายคนแล้วโดยรวมๆ ก็ใกล้เคียงกัน คุณไม่เห็นหรือครับ แล้วคุณอ่านความเห็นผมแตกรึเปล่าครับ ว่าผมบอกว่าแนววิถีกระสุนถ้าพิจารณาจากบาดแผล (ย้ำอีกรอบว่าจากบาดแผลยังไม่ได้พูดถึงสิ่งแวดล้อมอื่นๆ) ผมก้อสโคปกว้างๆ เป็นแนวตั้งแต่รั้วโรงเรียนจนถึงฟุตบาทหน้าโรงเรียน มันสุดตรงนั้นเพราะมีรถทหารบังอยู่ถัดไปจากนั้น

๓ เห็นคุณบอกว่ายิงจากหน้ารั้วโรงเรียน ยิงตรงไหนหรือครับ?? อธิบายหน่อย แล้วคุณทราบได้อย่างไรครับว่าคุณวสันต์อยู่ในท่าไหนตอนโดนยิง ถึงได้ฟันธงแบบนั้น ??

จากการวิเคราะห์แนวกระสุนข้างบน พิจารณาคร่าวๆ (ย้ำ..คร่าวๆ) ตรงจุดด้านรถทหารมีคนเสื้อแดงยืนอยู่ค่อนข้างเยอะผมตัดแนวตรงนี้ออก ตรงประมาณรั้วโรงเรียนคุณบอกว่าตัดออกเพราะมีรถกระบะแต่ผมกลับให้น้ำหนักตรงจุดนี้ เพราะรถจอดเป็นแนวเฉียงมีมุมด้านท้ายรถที่สามารถนั่งยิ่งได้และบังสายตาได้เยอะพอสมควร ไม่งั้นคุณลองบอกทีว่าแนววิถีกระสุนในความคิดคุณมีจุดไหนที่แอบยิงได้อีกบ้าง (คงไม่ประเจิดประเจ้อยิงในที่โล่งนะครับ) และจากคำว่าคร่าวๆ ของผม ผมถึงบอกต่ออีกว่า ต้องพิจารณาสภาพแวดล้อมขณะนั้นกันต่ออีก หลังจากที่เราสรุปแนวกระสุนกันได้แล้ว

๑ ผมยังยืนยันทฤษฎีเดิม ว่าทหารในคลิปเป็นคนยิง ยืนยิงครับ ไม่ได้แอบเลย เพียงแต่ตอนนี้ ผมก็ยังหาทางพิสูจน์ไม่ได้ว่า คนในคลิปฝั่งเสื่อแดงนั้นยืนบังหรือไม่??

๒ ผมไม่เข้าใจว่าคุณ Zilong หามุมยิงได้อย่างไรจากบาดแผล ผมอาจจะตามกระทู้ไม่ทัน คุณ Zilong ทราบท่ายืนของคุณวสันต์ขณะถุกยิงอย่างชัดเจนหรือครับว่าเป็นแบบไหน ถึงได้สรุปว่าแนวยิงมาจากรั้วโรงเรียน

๓ คุณ Zilong มั่นใจได้อย่างไร และใช้วิธีการอะไร ถึงได้ตัดความเป็นไปได้ที่กระสุนจะมาจากทหารออก??

๔ อันนี้ขอความกรุณา ผมเห็นคุณ Zilog และท่านอื่นๆ ได้พยายามวิเคราะห์หาตำแหน่งของคนต่างๆ ในคลิป ผมตามไม่ทัน ไม่ทราบว่าอยู่แถวหน้าไหนครับ??

http://www.youtube.com/watch?v=WP-6AA-0mps

ผมจะอธิบายสั้นๆ นะครับ
ในนาที 1.13 จะเห็นท่ายืนขณะถูกยิง (ลองสังเกตดูครับว่ายืนลักษณะใด) โดนยิงที่ขาก่อนมีปฏิกิริยาเขย่งเท้าซ้ายและพยายามก้มเพื่อนั่งโดยเอามือขวาค้ำพื้น และถูกยิงหัวนัดที่ 2 ขณะก้ม (ถึงได้คำนวนกันระยะยิง 2-3 เมตร)

ถ้าประกอบกับผลชันสูตรแบบหยาบๆ (แต่มีอยู่จริง) กระสุนที่ขาเป็นลักษณะ หลังไปหน้า ซ้ายไปขวา ล่างขึ้นบน ที่เหลือคงวิเคราะห์ต่อเองได้นะครับ

Edited by Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:27.

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1463 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:43

คุณ GOP ผมยิ่งเหนื่อยกับคุณเพลียมากมาย

ถ้าคุณจะดื้อดึงต่อไป ผมอายคนแทนหว่ะพวก ดื้อแต่จะเอามือ 2 ข้างอยู่นั่นแหล่ะ

บอกแล้วว่ามันอภิมหา Reriable ที่สุดใน 3 โลกแล้วพ่อเจ้าประคุณ

ผมขอให้ตัดมันออกซะไอ้มือ 2 ข้างเนี่ย จะให้ตัดขาออกมันก็คงใช่เรื่อง

เพราะมันยิงที่ขานะครับท่าน

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แล้ว ก้น กับ เจ้าโลก นี่มันไม่ตรงกันได้ไง

ก็เพราะ ลำของ เจ้าโลก มันเริ่มมาจากตรงนั้นแหล่ะ ตรงต่อจากก้นมานั่นแหล่ะ

เว้นแต่คุณไม่ใช่ผู้ชาย ไม่มี เจ้าโลก คุณอาจเอามือจับไม่เจอครับ อย่าแถอีกนะ

เพราะมันจะกลายเป็น 18+ แล้วทีนี้ ที่ต้องเอารูปมาให้ดู ถ้าคุณเป็นชาย

คงไม่เถียงอ่ะนะครับ ว่าเรื่องจุดกำเนิด ของลำ เจ้าโลก มันเริ่มตรงไหน

เวลาจับดูก็จับๆ ตอนมันเหี่ยวๆ ละกันครับ แก้ผ้าได้ยิ่งดีครับ

เอางี้แล้วกันนะครับ ผมยอมรับว่าผมรู้สึกไม่ค่อยดีเลย ที่มาทุ่มเถียงกันอย่างนี้

ผมขอหยุดการถกเถียงเรื่องนี้กับคุณเพียงเท่านี้แล้วกันนะครับ ผมก็เห็นของผมตามที่ผมคิด คุณก็เห็นแบบคุณก็แล้วกัน

ที่ผ่านมาผมทำอะไรให้คุณขัดข้องหมองใจ ผมขออภัยอย่างสูงมา ณ ที่นี้

ผมยินดีขอโทษคุณทุกเรื่อง ถ้าคุณชี้ให้เห็นว่าผมทำให้คุณไม่พอใจตรงไหน ประโยคไหนผมหยาบคายกับคุณ หรืออะไรก็ตาม คุณชี้มาเลย

แต่ขอสงวนสิทธิเรื่องความคิดเห็นในเนื้อหา ผมคงเปลี่ยนไม่ได้ครับ เพราะผมพิจารณาแล้ว เห็นเป็นเช่นนั้นจริงๆ

เอ้าจบก็จบ ปล่อยให้ดื้อต่อไปละกันครับ สงสารคุณเหมือนกัน แม้จะปวดตับกับความดื้อของคุณ

แต่ผมก็ว่าจบเรื่องนี้ไปก็ดีเหมือนกัน กระทู้จะได้ไปต่อแบบลื่นๆ

แต่อีกที ที่คุณตอบคุณ "Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน" ดันมาเตะเบ้าตาผมอีกนี่ซิ

ผมว่าตัดออกไปซะว่าทหารยิง อีโก้ที่มีไม่ช่วยอะไร

เปลี่ยนมาเป็น หาจุดประมาณการที่ยิงคุณวสันต์ดีกว่า

โดยจะตัดเรื่อง ทหาร หรือ เสื้อแดง หรือ ชุดดำ ออกไปก่อน ดีกว่าไหมครับ

ผมมีแนวคิดนะถ้ามีคนสนับสนุนช่วยกันหาจุดยิง

คือ เปรียบเทียบ 2 คลิปเฉพาะจังหวะเสียงปืนดัง

แล้วเราจะพยายามหาว่า ความห่างของจุดยิงกับกล้องที่ถ่าย

ทั้งฝั่งทหาร และฝั่งเสื้อแดงมันเป็นเท่าไหร่ อาจจะพอบอกได้ว่า

จุดที่ยิงนั้นระยะประมาณไหน แล้วเราอาจได้ จุดที่ยิง ขา และ จุดที่ยิงหัว

ของวสันต์คร่าวๆได้ ก็อาจเป็นได้ เพราะเราจะคิดว่าเสียงนั้นถูกต้องก่อน

ไม่ Error แต่ที่มันไม่ตรงกันนั้นเพราะ มันมาจากคนละจุดกัน

เพราะเสียงมันเดินทางช้ากว่าแสงมากๆ ดังนั้นเราจะเอาจุดที่มีแสงแฟลซ

ซัก 1 จุดที่ชัดเจนทั้ง 2 คลิป มาเป็นหลักในการอ้างอิงเวลาทั้งหมด

ในคลิป 2 คลิปนี้ครับ

โดยแทนความเร็วเสียงที่ระดับน้ำทะเล คือ 340 เมตร / วินาที

มันอาจเป็นจุดที่ห่างกันเล็กน้อยแต่ว่าเราจะไม่ปล่อยให้มันสูญเปล่า

ด้วยการหยุดด้วยคำว่าเป็นไปไม่ได้

Edited by joecth2003, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:50.

#1464 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:46

http://www.youtube.com/watch?v=WP-6AA-0mps

ในนาที 1.13 จะเห็นท่ายืนขณะถูกยิง (ลองสังเกตดูครับว่ายืนลักษณะใด) โดนยิงที่ขาก่อนมีปฏิกิริยาเขย่งเท้าซ้ายและพยายามก้มเพื่อนั่งโดยเอามือขวาค้ำพื้น และถูกยิงหัวนัดที่ 2 ขณะก้ม (ถึงได้คำนวนกันระยะยิง 2-3 เมตร)

ถ้าประกอบกับผลชันสูตรแบบหยาบๆ (แต่มีอยู่จริง) กระสุนที่ขาเป็นลักษณะ หลังไปหน้า ซ้ายไปขวา ล่างขึ้นบน ที่เหลือคงวิเคราะห์ต่อเองได้นะครับ

ทำไมผมดูแล้ว วินาทีที่ถูกยิง ต้องเป็น 1.16-1.17 โดยประมาณ โดยตรงกับเวลาในคลิปคือ 0.14 ไม่ใช่หรือครับ??

ผมว่าที่คุณทำคลิปมานั้นมัน sensitive มากเลยครับ ลองเปรียบเทียบกับคลิป super slow ที่คุณ Tam-mic-ra ทำดูหรือยังครับ เห็นแสงแวบสีขาวมั้ยครับ ตรงกับจังหวะเสียงปืนและการล้มตัวอย่างชัดเจน

ผมเห็นว่าจังหวะนี้เค้าหันหลังให้ทหารนะครับ ( ดูเหมือนจะเป็นอย่างนั้นนะ ผมรับรองไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์ ) ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าคลิป super slow อยู่ที่ความคิดเห็นที่เท่าไหร่ แต่อยากให้ดูมากๆ มันเห็นเป็นแสงวาบสีขาวจริงๆครับ แล้วจุดที่แสงปรากฏไม่ได้อยู่ที่ต้นขาด้านล่างครับ อยู่แถวชายเสื้อเลย

#1465 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:57

ผมว่าตัดออกไปซะว่าทหารยิง อีโก้ที่มีไม่ช่วยอะไร

เปลี่ยนมาเป็น หาจุดประมาณการที่ยิงคุณวสันต์ดีกว่า

โดยจะตัดเรื่อง ทหาร หรือ เสื้อแดง หรือ ชุดดำ ออกไปก่อน ดีกว่าไหมครับ

ผมมีแนวคิดนะถ้ามีคนสนับสนุนช่วยกันหาจุดยิง

คุณรู้มั้ย ว่าเมื่อก่อนผมก็เคยคิดว่าถูก sniper ยิง ทำไมผมถึงเปลี่ยนความคิดรู้มั้ยครับ

เพราะผมไม่เชื่อเรื่องความบังเอิญอย่างเหลือเชื่อ

ผมไม่เชื่อว่าเสียงทั้งสองคลิปจะบังเอิญตรงกันแบบนั้น

ผมไม่เชื่อว่า ทหารที่ยกปืนขึ้นยิง จะเป็นจังหวะเดียวกันกับคนอื่นยิงคุณวสันต์ เค้านัดกันมาหรือไง

พวกคุณดูคลิปแล้วไม่คิดกันบ้างหรือ ว่าอะไรมันจะบังเอิญได้ขนาดนั้น

แล้วเรื่องตำแหน่งคนต่างๆ ผมยังไม่เห็นใครฟันธงแบบมีหลักการได้เลย ว่ามีคนบังอยู่ หรือความคิดเห็นไหนแสดงให้เห็นแล้วช่วย quote มาหน่อย เผื่อผมจะได้เปลี่ยนใจบ้าง

Edited by Gop, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:05.

#1466 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:06

ทำไมผมดูแล้ว วินาทีที่ถูกยิง ต้องเป็น 1.16-1.17 โดยประมาณ โดยตรงกับเวลาในคลิปคือ 0.14 ไม่ใช่หรือครับ??

ผมว่าที่คุณทำคลิปมานั้นมัน sensitive มากเลยครับ ลองเปรียบเทียบกับคลิป super slow ที่คุณ Tam-mic-ra ทำดูหรือยังครับ เห็นแสงแวบสีขาวมั้ยครับ ตรงกับจังหวะเสียงปืนและการล้มตัวอย่างชัดเจน

1.16 คือปฏิกิริยายกเขย่งขาหลังจากที่โดนยิงแล้ว ผมต้องการให้สังเกตการยืนในเสี้ยววินาทีสุดท้ายที่เค้ายืนเพื่อดูว่าลักษณะร่างกายเป็นอย่างไร ยืนหันไปทางไหนอย่างไรครับ เพื่อนำมาพิจารณาวิถีกระสุน

ผมเห็นว่าจังหวะนี้เค้าหันหลังให้ทหารนะครับ ( ดูเหมือนจะเป็นอย่างนั้นนะ ผมรับรองไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์ ) ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าคลิป super slow อยู่ที่ความคิดเห็นที่เท่าไหร่ แต่อยากให้ดูมากๆ มันเห็นเป็นแสงวาบสีขาวจริงๆครับ แล้วจุดที่แสงปรากฏไม่ได้อยู่ที่ต้นขาด้านล่างครับ อยู่แถวชายเสื้อเลย

ลองคิดว่าถ้าคุณเจ็บขาเฉียบพลันจะปฏิกิริยาร่างกายจะตอบสนองอย่างไร ส่วนคลิปผมเนี่ยผมอธิบายว่ามันคือคลิปที่ทำแบบเฟรมต่อเฟรมในแต่ละเสี้ยววินาที ในอัตราส่วน 20 เฟรมต่อวินาที ละเอียด เห็นได้ชัดเจนแน่นอนครับ และทั้งหมดที่คุณว่าน่ะเกิดขึ้นในวินาทีที่ 14 ของคลิปต้นฉบับทั้งสิ้น ส่วนเรื่องเห็นแสงสีขาวที่คุณว่าเป็นลูกปืนน่ะ คุณคิดว่ากล้องทั่วไปในท้องตลาดจะจับภาพเห็นลูกกระสุนความเร็วสูงได้หรอครับ (ความเร็วระดับ 3000 ฟุตต่อวินาที)

"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1467 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:24

ลองคิดว่าถ้าคุณเจ็บขาเฉียบพลันจะปฏิกิริยาร่างกายจะตอบสนองอย่างไร ส่วนคลิปผมเนี่ยผมอธิบายว่ามันคือคลิปที่ทำแบบเฟรมต่อเฟรมในแต่ละเสี้ยววินาที ในอัตราส่วน 20 เฟรมต่อวินาที ละเอียด เห็นได้ชัดเจนแน่นอนครับ และทั้งหมดที่คุณว่าน่ะเกิดขึ้นในวินาทีที่ 14 ของคลิปต้นฉบับทั้งสิ้น ส่วนเรื่องเห็นแสงสีขาวที่คุณว่าเป็นลูกปืนน่ะ คุณคิดว่ากล้องทั่วไปในท้องตลาดจะจับภาพเห็นลูกกระสุนความเร็วสูงได้หรอครับ (ความเร็วระดับ 3000 ฟุตต่อวินาที)

๑ ผมว่าอันนี้เป็นการคาดเดากันแล้วมั้งครับเรื่องการตอบสนองของร่างกายเมื่อเจ็บขาเฉียบพลัน น่าจะถามแพทย์ผู้มีความรู้ดีกว่า ผมอาจจะตอบว่า เจ็บแล้วล้มตัวลงทันทีก็ได้ อย่าลืมนะครับ ว่าโดนยิงที่ต้นขา ไม่ใช่ที่เท้าหรือที่น่อง

๒ ที่ผมบอกเรื่องเวลานั้น คุณคิดว่าเป็น 1.12 ผมคิดว่าเป็น 1.16 ไม่ทราบว่าคุณมีวิธีพิสูจน์ได้อย่างไรว่าโดนยิงตอนไหนแน่? เพราะถ้าเทียบเป็นวินาที มันก็วินาทีที่ 14 เหมือนกันในคลิปต้นฉบับ ผมถึงได้บอกว่ามัน sensitive มาก เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่า กระสุนเข้า ณ ตอนไหนกันแน่ คุณ Zilong มีวิธีระบุอย่างไรครับ?

๓ ผมไม่ได้บอกว่าแสงวาบนั้นเป็นลูกกระสุนครับ คุณลองดูให้ดี ผมสันนิษฐานว่าเป็น shock wave ที่เกิดจากแรงกระแทกครับ

๔ อีกอันที่ผมรู้สึกว่าเราทำได้ยากมากๆ คือการระบุลักษณะการยืนของคุณวสันต์ เพราะภาพมันเอียง ดูเผินๆ บางครั้งเหมือนยืนขนานกับถนน แต่เราจะรู้ได้อย่างไร ว่าเค้ายืนขนานกับฟุตบาท หรือทำมุมเท่าไหร่กับฟุตบาท คุณ Zilong หรือท่านไดมีวิธีระบุมั้ยครับ??

#1468 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:32

คือ เปรียบเทียบ 2 คลิปเฉพาะจังหวะเสียงปืนดัง

แล้วเราจะพยายามหาว่า ความห่างของจุดยิงกับกล้องที่ถ่าย

ทั้งฝั่งทหาร และฝั่งเสื้อแดงมันเป็นเท่าไหร่ อาจจะพอบอกได้ว่า

จุดที่ยิงนั้นระยะประมาณไหน แล้วเราอาจได้ จุดที่ยิง ขา และ จุดที่ยิงหัว

ของวสันต์คร่าวๆได้ ก็อาจเป็นได้ เพราะเราจะคิดว่าเสียงนั้นถูกต้องก่อน

ไม่ Error แต่ที่มันไม่ตรงกันนั้นเพราะ มันมาจากคนละจุดกัน

เพราะเสียงมันเดินทางช้ากว่าแสงมากๆ ดังนั้นเราจะเอาจุดที่มีแสงแฟลซ

ซัก 1 จุดที่ชัดเจนทั้ง 2 คลิป มาเป็นหลักในการอ้างอิงเวลาทั้งหมด

โดยแทนความเร็วเสียงที่ระดับน้ำทะเล คือ 340 เมตร / วินาที

มันอาจเป็นจุดที่ห่างกันเล็กน้อยแต่ว่าเราจะไม่ปล่อยให้มันสูญเปล่า

ด้วยการหยุดด้วยคำว่าเป็นไปไม่ได้

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

คุณต้องการจะหา error ของเสียงระหว่างคลิปสองคลิปใช่มั้ยครับ??

ประมาณว่าเอาเสียงสองคลิปมาเทียบกัน แล้วดูว่ามันต่างกันเท่าไหร่ ประมาณนี้ใช่มั้ยครับ??

#1469 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:34

ที่จริงตายเพราะเหตุจราจลแบบนี้ ประกันชีวิตไม่จ่ายกระมัง

ประกันไม่จ่าย 100% ครับ คอนเฟิร์ม ^^

ส่วนเรื่องคลิปนี่ ผมว่าถ้าไม่อคติ หรือ ตั้งแง่มากจนเกินไป มันก็เห็นได้ชัดเจนแหล่ะครับ ว่า คุณ วสัน ไม่มีทางถูกยิงจากฝั่งทหารได้

อันนี้ไม่ได้พูดลอยๆนะครับ ถ้าดูจากคลิป 2 ตัว ซ้ำไปซ้ำมา แล้ว วิเคราะห์ จากหลักฐานที่มี แล้วสังเกตจุดอ้างอิงเอามาประกอบดีๆก็จะเห็นเลยว่าไม่มีทางยิงมาจากฝั่งทหารได้ ^^

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1470 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:36

ประกันไม่จ่าย 100% ครับ คอนเฟิร์ม ^^

ส่วนเรื่องคลิปนี่ ผมว่าถ้าไม่อคติ หรือ ตั้งแง่มากจนเกินไป มันก็เห็นได้ชัดเจนแหล่ะครับ ว่า คุณ วสัน ไม่มีทางถูกยิงจากฝั่งทหารได้

อันนี้ไม่ได้พูดลอยๆนะครับ ถ้าดูจากคลิป 2 ตัว ซ้ำไปซ้ำมา แล้ว วิเคราะห์ จากหลักฐานที่มี แล้วสังเกตจุดอ้างอิงเอามาประกอบดีๆก็จะเห็นเลยว่าไม่มีทางยิงมาจากฝั่งทหารได้ ^^

ลองอธิบายอย่างละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ เพราะผมไม่เห็นเช่นนั้น

#1471 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:46

ลองอธิบายอย่างละเอียดหน่อยได้มั้ยครับ เพราะผมไม่เห็นเช่นนั้น

ผมต้องถามก่อนว่า คุณพร้อมรับข้อมูลอีกด้านที่แย้งกับสิ่งที่คุณคิดแค่ไหนก่อนครับ ^^

เพราะที่ผ่านมาหลายๆหน้า ไม่ใช่ไม่มีการคิดวิเคราะห์นะครับ ผมว่ามันมีการคิดวิเคราะห์ที่น่าสนใจมากพอสมควรแล้วเหมือนกัน ^^

Edited by karasu, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:47.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#1472 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:49

ผมต้องถามก่อนว่า คุณพร้อมรับข้อมูลอีกด้านที่แย้งกับสิ่งที่คุณคิดแค่ไหนก่อนครับ ^^

เอาเลยครับ ผมเคยเปลี่ยนความคิดมาทีแล้ว ตอนแรกเชื่อ ศอฉ ว่าถูกยิงด้านหน้า พอเห็นผลการชันสูตรและการเทียบเสียงปืน ก็เปลี่ยนความคิดเพราะมีเหตุผลกว่า ถ้าของคุณมีเหตุผลกว่า ผมก็ต้องยอมรับ อย่างเรื่องโดนสองนัด ผมก็ยอมรับ ทั้งที่เมื่อก่อนผมก็คิดว่าโดนนัดเดียว

ลองว่ามาเลยครับ

#1473 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:51

๑ ที่ผมทำอยู่ คือกำลังเตือนว่าอย่าไปเชื่อภาพในใบชันสูตรให้มากนัก คุณเห็นที่ผมทำหรือเปล่าล่ะครับ ว่าถ้าเราเชื่อตามภาพเป๊ะๆ ผลที่ออกมามันขัดกับความเป็นจริง เราใช้ได้แค่หยาบๆเท่านั้นคือทราบว่าโดนยิงสองนัด ที่หัวหนึ่งนัด อันนี้มีภาพจริงประกอบด้วย แต่ก็ยังทำแบบสามมิติไม่ได้ ส่วนอีกนัดนั้น เข้าที่ต้นขาด้านหลัง ออกแถวโคนขาหนีบด้านหน้า แต่วิถีกระสุนแบบละเอียดนั้นบอกไม่ได้ ความจริงบอกไม่ได้ด้วยซ้ำว่ายิงเฉียงขึ้นหรือเฉียงลง เพราะคุณ Solidus เอาคลิปมาให้ดูแล้วว่า กระสุนมันสามารถเลี้ยวเบนในเนื้อสารได้ทั้งขึ้นและลง ผมถึงย้ำนักย้ำหนา ว่าอย่าไปเอาภาพในใบชันสูตรไปฟันธงว่ากระสุนพุ่งอย่างไร ผมรู้สึกว่าหลายคนฟันธงไปแล้ว ว่ายิงจากล่างขึ้นบน ทั้งที่เราไม่สามารถสรุปแบบนั้นได้ตราบไดที่ยังไม่ทราบผลชันสูตรภายใน

เอ่อ คุณ Gop ปกติผมถือหางข้างคุณนะ ผมค่อนข้างเชื่อในทฤษฎีหลายๆอย่างของคุณ เช่น คลิปทั้ง 2 เหตุการณ์เป็นเหตุการณ์เดียวกันเสียงและแสงตรงกัน ภาพในคลิปมันหลอกตา ฯลฯ อีกทั้งผมยังรู้สึกว่า การคำนวนของคุณน่าจะแม่นยำกว่าของคุณ joecth2003 อีกด้วย แต่ว่าผมก็เห็นแย้งท่านในหลายๆจุด เหมือนกัน

1. ในใบชันสูตร ระบุรูเข้าออกชัดเจนแล้วไม่ใช่รึ ว่าเข้าใต้ก้นออกข้างอวัยวะเพศ ดังนั้นวิถีกระสุน ล่างขึ้นบนแน่นอน
ทหารยิงในมุมกดลง แม้กระสุนจะสามารถเลี้ยวเบนได้ มันก็ไม่เบนไปจากวิถีเดิมากนักหรอกครับ ผ่านกล้ามเนื้ออาจไม่เบน
หรืออาจเบนไปจากเดิมเล็กน้อย ถ้าโดนกระดูกอาจเบนไปมากหน่อย แต่มุมยิงกดลงแล้ววิถีกระสุนเบนเลี้ยวขึ้นบน
นี่มันเบนไปจากวิถีเดิม เกือบ 90 องศาหรือมากกว่าเลยนะครับ มันไม่น่าเป็นไปได้ครับ

เว้นเสียแต่ ผลชันสูตรมันจะผิดหรือผมได้ข้อมูลมาผิด? แผลที่โคนขาไม่มี หรือมีแต่ระบุรูเข้าออกผิด
กลายเป็นเข้าด้านหน้าออกหลังไป จึงจะกลายเป็นว่าทหารยิงได้ครับ

2. ท่านตัดประเด็น มุมยิงที่หน้าประตูโรงเรียนทิ้งไป เพราะรถกระบะขวางอยู่ แต่กระผมว่าตัดไม่ได้
เพราะเราไม่สามารถระบุตำแหน่งของสิ่งของ ต่างๆ ได้ 100% ท้ายรถกระบะอาจมีช่องก็ได้
ยิ่งท่านบอกว่ากระสุนเลี้ยวเบนได้ ยิ่งแล้วใหญ่ ระยะยิงไม่จำเป็นต้องใกล้เลย
ยิงต่ำผ่านประตูรั้วโรงเรียน ในระยะไกลพอสมควร+ กรณีกระสุนเลี้ยวเบนไปจากเดิมเล็กน้อย
แค่นี้ก็สร้างบาดแผลตามผลชันสูตรได้แล้ว

แต่ในปัจจุบัน ตามขอมูลของท่าน ศรอรชุน การยิงหลังประตูร้วโรงเรียนเป็นไปได้ยากแล้ว เนื่องจากมีอุปสรรคค่อนข้างมาก
ทั้งแท่งปูนริมรั้ว และซี่ประตูที่ค่อนข้างถี่มาก รถกระบะทีเกะกะ แต่ก็ยังตัดไม่ได้อยู่ดี เพราะยังมีความเป็นไปได้อยู่
ก็เก็บไว้ว่าเป็นทฤษฎีที่เป็นไปได้แต่ความน่าจะเป็นน้อย จนกว่าจะพบทฤษฎีอื่นที่ดูน่าจะเป็นไปได้มากกว่า
หากทฤษฎีทหารยิงของท่าน สามารถหาเหตุผลสนับสนุนได้มากกว่านี้ อธิบายบาดแผลที่ขาได้
หรือสามารถพิสูจน์ได้ว่าผลชันสูตรผิดหรือผมเข้าใจผิด ทฤษฎีทหารยิงของท่าน จะมีน้ำหนักมากขึ้น
เหนือกว่าทฤษฎีรั้วโรงเรียนที่ผมเชื่อได้ และตอนนั้นผมก็จะเชื่อท่าน

3. เพราะไม่รู้ว่าหันไปทางไหนไงครับ และไม่มีทางสรุปได้ 100% ว่าคุณวสันต์หันไปทางไหนก่อนตาย จึงต้องคิดไว้หลายๆทางไงครับ ถ้าหันขวาอาจโดนทหารยิง หันตรงก็อาจโดนยิงจากรั้วโรงเรียนก็ได้ หันไปทาง NE โดนได้จากทั้ง 2 ทาง และอาจแถมแนวอื่นๆ ได้อีก

Edited by annykun, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:53.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#1474 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:52

งั้นผมจะใช้วิธีถามเพื่อปรับความเข้าใจนะครับ เพื่อให้ง่ายขึ้น

คำถามแรก คุณคิดว่าคุณ วสัน โดนยิงที่ตำแหน่งไหนก่อนครับ หัว หรือ ว่า ขา?

#1475 Gop

Gop

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:54

งั้นผมจะใช้วิธีถามเพื่อปรับความเข้าใจนะครับ เพื่อให้ง่ายขึ้น

คำถามแรก คุณคิดว่าคุณ วสัน โดนยิงที่ตำแหน่งไหนก่อนครับ หัว หรือ ว่า ขา?

สนุกดีครับ

คำตอบคือต้นขาครับ

#1476 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:57

ถือว่าเห็นตรงกันนะครับ คำถามที่ 2 เมื่อคุณ วสัน โดนยิงขาก่อน คุณสามารถชี้ได้มั้ยว่าทหารในคลิป คนไหนเป็นคนยิงครับ?

พอดีว่าผมต้องไปนอนแล้ว แต่ขอทิ้งคีย์แมนที่สำคัญเอาไว้ให้ไปจับผิดในคลิปฝั่งทหารนะครับ ในคลิปฝั่งทหารผมค่อนข้างมั่นใจเลยว่าเราสามารถเห็นชายคนนี้ได้ ช คนนี้ คือ ช รูปร่างท้วมหมายเลข 5 ครับ ^^

ลองหาดูนะครับ ^^

Edited by karasu, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:05.

#1477 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:03

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

คุณต้องการจะหา error ของเสียงระหว่างคลิปสองคลิปใช่มั้ยครับ??

ประมาณว่าเอาเสียงสองคลิปมาเทียบกัน แล้วดูว่ามันต่างกันเท่าไหร่ ประมาณนี้ใช่มั้ยครับ??

หาความต่างกันเป็น เศษของวินาที ไม่ขอใช้คำว่า Error ละกันครับ

โดยจะเอาแสง Flash ซัก 1 ครั้งที่ชัดเจน ทั้ง 2 คลิป มาเป็นหลัก เพราะแสงเดินทางเร็วมากจนเวลาคำนวณ

เราสามารถให้เท่ากันได้เลยในระยะทางสั้นๆเท่านี้ครับ

#1478 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:09

๑ ผมว่าอันนี้เป็นการคาดเดากันแล้วมั้งครับเรื่องการตอบสนองของร่างกายเมื่อเจ็บขาเฉียบพลัน น่าจะถามแพทย์ผู้มีความรู้ดีกว่า ผมอาจจะตอบว่า เจ็บแล้วล้มตัวลงทันทีก็ได้ อย่าลืมนะครับ ว่าโดนยิงที่ต้นขา ไม่ใช่ที่เท้าหรือที่น่อง

๒ ที่ผมบอกเรื่องเวลานั้น คุณคิดว่าเป็น 1.12 ผมคิดว่าเป็น 1.16 ไม่ทราบว่าคุณมีวิธีพิสูจน์ได้อย่างไรว่าโดนยิงตอนไหนแน่? เพราะถ้าเทียบเป็นวินาที มันก็วินาทีที่ 14 เหมือนกันในคลิปต้นฉบับ ผมถึงได้บอกว่ามัน sensitive มาก เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่า กระสุนเข้า ณ ตอนไหนกันแน่ คุณ Zilong มีวิธีระบุอย่างไรครับ?

๓ ผมไม่ได้บอกว่าแสงวาบนั้นเป็นลูกกระสุนครับ คุณลองดูให้ดี ผมสันนิษฐานว่าเป็น shock wave ที่เกิดจากแรงกระแทกครับ

๔ อีกอันที่ผมรู้สึกว่าเราทำได้ยากมากๆ คือการระบุลักษณะการยืนของคุณวสันต์ เพราะภาพมันเอียง ดูเผินๆ บางครั้งเหมือนยืนขนานกับถนน แต่เราจะรู้ได้อย่างไร ว่าเค้ายืนขนานกับฟุตบาท หรือทำมุมเท่าไหร่กับฟุตบาท คุณ Zilong หรือท่านไดมีวิธีระบุมั้ยครับ??

ถามถึงจุดของภาพและเสียง จัดให้แบบละเอียดครับ ต้องบอกก่อนว่าผมพิสูจน์แล้วว่ามันเฟรมนั้นจริง ดูตามรูปนี้ละกันนะครับ

ตามรูปเสียงกระสุนที่ทำให้คุณวสันต์เกิดปฏิกิริยาเสียงแรกคือ วินาทีที่ 14.55 (ทศนิยม 2 ตำแหน่งนะครับ)
คลิปผม 20 เฟรมต่อวินาที เพราะฉะนั้น 14.55 คือเฟรมที่ 11 ของวินาทีที่ 14 ของคลิปต้นฉบับ หรือเท่ากับเวลา 1.10 ของคลิปที่ผมทำ
ถ้ายังไม่เชื่อก็ลองเปิดคลิปผม พอคลิปต้นฉบับรันไปถึงวินาทีที่ 14 แล้วนับไปอีก 11 เฟรมครับ

หวังว่าคงไม่แปลกใจนะครับว่าทำไมมันไม่มีปฏิกิริยาตอนนั้น อย่าลืมว่าตอนนี้เรากำลังคุยกันในหน่วย 20 fps นะครับ

อย่าใช้แค่ตาดู อย่าใช้แค่หูฟัง ประสาทสัมผัสเราไม่เร็วขนาดนั้นครับแต่ตัวเลขพวกนี้เป็นตัวเลขจริงที่พิสูจน์ได้ครับ

และจากคลิปเวลา 1.10 คงพอระบุได้นะครับว่าคุณวสันต์ยืนอย่างไรขณะถูกยิง
  • Gop likes this

#1479 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:15

ถือว่าเห็นตรงกันนะครับ คำถามที่ 2 เมื่อคุณ วสัน โดนยิงขาก่อน คุณสามารถชี้ได้มั้ยว่าทหารในคลิป คนไหนเป็นคนยิงครับ?

พอดีว่าผมต้องไปนอนแล้ว แต่ขอทิ้งคีย์แมนที่สำคัญเอาไว้ให้ไปจับผิดในคลิปฝั่งทหารนะครับ ในคลิปฝั่งทหารผมค่อนข้างมั่นใจเลยว่าเราสามารถเห็นชายคนนี้ได้ ช คนนี้ คือ ช รูปร่างท้วมหมายเลข 5 ครับ ^^

เห็นเหมือนผมเป๊ะครับ คนใส่เสื้อแดงที่คิดว่าเป็นคุณวสันต์กัน ที่เห็นในคลิปฝั่งทหารคือชายหมายเลข 5 ครับ ว่าจะบอกนานแล้วแต่กลัวยังเถียงเรื่องเก่าไม่จบจะมีเรื่องใหม่อีก ส่วนที่เกี่ยวข้องกับคุณวสันต์สิ่งเดียวที่เห็นคือธงครับ

#1480 Gop

Gop

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:21

๑ ที่ผมทำอยู่ คือกำลังเตือนว่าอย่าไปเชื่อภาพในใบชันสูตรให้มากนัก คุณเห็นที่ผมทำหรือเปล่าล่ะครับ ว่าถ้าเราเชื่อตามภาพเป๊ะๆ ผลที่ออกมามันขัดกับความเป็นจริง เราใช้ได้แค่หยาบๆเท่านั้นคือทราบว่าโดนยิงสองนัด ที่หัวหนึ่งนัด อันนี้มีภาพจริงประกอบด้วย แต่ก็ยังทำแบบสามมิติไม่ได้ ส่วนอีกนัดนั้น เข้าที่ต้นขาด้านหลัง ออกแถวโคนขาหนีบด้านหน้า แต่วิถีกระสุนแบบละเอียดนั้นบอกไม่ได้ ความจริงบอกไม่ได้ด้วยซ้ำว่ายิงเฉียงขึ้นหรือเฉียงลง เพราะคุณ Solidus เอาคลิปมาให้ดูแล้วว่า กระสุนมันสามารถเลี้ยวเบนในเนื้อสารได้ทั้งขึ้นและลง ผมถึงย้ำนักย้ำหนา ว่าอย่าไปเอาภาพในใบชันสูตรไปฟันธงว่ากระสุนพุ่งอย่างไร ผมรู้สึกว่าหลายคนฟันธงไปแล้ว ว่ายิงจากล่างขึ้นบน ทั้งที่เราไม่สามารถสรุปแบบนั้นได้ตราบไดที่ยังไม่ทราบผลชันสูตรภายใน

เอ่อ คุณ Gop ปกติผมถือหางข้างคุณนะ ผมค่อนข้างเชื่อในทฤษฎีหลายๆอย่างของคุณ เช่น คลิปทั้ง 2 เหตุการณ์เป็นเหตุการณ์เดียวกันเสียงและแสงตรงกัน ภาพในคลิปมันหลอกตา ฯลฯ อีกทั้งผมยังรู้สึกว่า การคำนวนของคุณน่าจะแม่นยำกว่าของคุณ joecth2003 อีกด้วย แต่ว่าผมก็เห็นแย้งท่านในหลายๆจุด เหมือนกัน

1. ในใบชันสูตร ระบุรูเข้าออกชัดเจนแล้วไม่ใช่รึ ว่าเข้าใต้ก้นออกข้างอวัยวะเพศ ดังนั้นวิถีกระสุน ล่างขึ้นบนแน่นอน
ทหารยิงในมุมกดลง แม้กระสุนจะสามารถเลี้ยวเบนได้ มันก็ไม่เบนไปจากวิถีเดิมากนักหรอกครับ ผ่านกล้ามเนื้ออาจไม่เบน
หรืออาจเบนไปจากเดิมเล็กน้อย ถ้าโดนกระดูกอาจเบนไปมากหน่อย แต่มุมยิงกดลงแล้ววิถีกระสุนเบนเลี้ยวขึ้นบน
นี่มันเบนไปจากวิถีเดิม เกือบ 90 องศาหรือมากกว่าเลยนะครับ มันไม่น่าเป็นไปได้ครับ

เว้นเสียแต่ ผลชันสูตรมันจะผิดหรือผมได้ข้อมูลมาผิด? แผลที่โคนขาไม่มี หรือมีแต่ระบุรูเข้าออกผิด
กลายเป็นเข้าด้านหน้าออกหลังไป จึงจะกลายเป็นว่าทหารยิงได้ครับ

ผมก็เชื่อว่ามันเข้าด้านหลัง ออกด้านหน้าครับ เพียงแต่อยากให้ระวังเรื่องความอ่อนไหวต่างๆของข้อมูล ทีผมคำนวณนั้น ก็เพราะอยากเตือนว่า ระยะในรูป ไม่น่าจะตรงความจริ่ง ผมเชื่อว่าความแตกต่างของระดับกระสุนเข้าออกน่าจะต่างจากในรูปมากครับ ลองคิดดูนะครับ ไม่ว่าจะเป็นการคำนวณของผม หรือคุณ joecth2003 ก็ยังได้ระยะยิงไม่เกินหกเมตรเลย ซึ่งผมว่ามันเป็นไปไม่ได้ ถ้าเราเชื่อรูปเปีะๆแบบนั้น

ส่วนเรื่องการเลี้ยวเบน ผมยังแปลกใจอยู่ครับว่าทำไมมันสามารถเลี้ยวเบนได้ทั้งลงและขึ้น คุณลองดูคลิปของคุณ Solidus หรือยังครับ ผมคาดว่าการเลี้ยวเบนน่าจะเป็นปัจจัยเกี่ยวกับการวางตัวของเนื้อสารภายใน แต่อะไรจะมากำหนดว่ามันเบนไปทางไหน อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆครับ อ้อ มีอีกสิ่งที่ฝากให้คิด ถ้าระยะยิงใกลขึ้น อย่างเช่น สี่สิบถึงห้าสิบเมตร มุมกดจะน้อยมากครับ ถ้าคุณดูการคำนวณของคุณ Joecth2003 นั้น มุมน้อยแล้วนะครับแค่ประมาณ 11.5 องศาเท่านั้น แต่ระยะยิงอยู่ทีห้าเมตรกว่าๆ ถ้าเพิ่มระยะยิงมากๆเข้า มุมกดแทบจะเป็นศูนย์เลยครับ หรือแทบจะเรียกได้ว่าขนานกับพื้นได้เลยในทางปฏิบัติ

ที่ผมบอกนั้น เพราะไม่อยากให้รีบฟังธงแบบร้อยเปอร์เซนต์ ที่สำคัญผมถามแพทย์มาสองสามคน ล้วนยืนยันตรงกันว่า เราเอาภาพแบบนี้มาระบุวิถีกระสุนไม่ได้ครับ สำหรับผม เอกสารชิ้นนี้หยาบมากจนเกินกว่าจะชี้ชัดอะไรได้ นอกจากมีแผลจากการโดนยิงสองแผล ที่หัวหนึ่งแผล ที่ต้นขาอีกหนึ่งแผล เข้าด้านหลัง ออกด้านหน้า ส่วนระยะต่างๆนั้น ผมไม่คิดว่าเราควรจะ serious กับมันครีบ

2. ท่านตัดประเด็น มุมยิงที่หน้าประตูโรงเรียนทิ้งไป เพราะรถกระบะขวางอยู่ แต่กระผมว่าตัดไม่ได้
เพราะเราไม่สามารถระบุตำแหน่งของสิ่งของ ต่างๆ ได้ 100% ท้ายรถกระบะอาจมีช่องก็ได้
ยิ่งท่านบอกว่ากระสุนเลี้ยวเบนได้ ยิ่งแล้วใหญ่ ระยะยิงไม่จำเป็นต้องใกล้เลย
ยิงต่ำผ่านประตูรั้วโรงเรียน ในระยะไกลพอสมควร+ กรณีกระสุนเลี้ยวเบนไปจากเดิมเล็กน้อย
แค่นี้ก็สร้างบาดแผลตามผลชันสูตรได้แล้ว

ทราบดีครับว่าความเป็นไปได้นั้นเปิดกว้างอยู่ ที่ผมทำนั้น เพียงต้องการแย้งว่า อย่าเพิ่งรีบตัดทฤษฎีเรื่องทหารยิงออกไป ผมก็ยังไม่ตัดทฤษฎีเรื่อง sniper ออกไปเช่นกัน ผมอาจจะสรุปง่ายไปหน่อยเรื่องรถกระบะ ที่คุณ anykun พูดก็มีเหตุผลครับ อาจมีช่องว่างอยู่ตรงท้ายรถกระบะก็ได้

แต่ในปัจจุบัน ตามขอมูลของท่าน ศรอรชุน การยิงหลังประตูร้วโรงเรียนเป็นไปได้ยากแล้ว เนื่องจากมีอุปสรรคค่อนข้างมาก
ทั้งแท่งปูนริมรั้ว และซี่ประตูที่ค่อนข้างถี่มาก รถกระบะทีเกะกะ แต่ก็ยังตัดไม่ได้อยู่ดี เพราะยังมีความเป็นไปได้อยู่
ก็เก็บไว้ว่าเป็นทฤษฎีที่เป็นไปได้แต่ความน่าจะเป็นน้อย จนกว่าจะพบทฤษฎีอื่นที่ดูน่าจะเป็นไปได้มากกว่า
หากทฤษฎีทหารยิงของท่าน สามารถหาเหตุผลสนับสนุนได้มากกว่านี้ อธิบายบาดแผลที่ขาได้
หรือสามารถพิสูจน์ได้ว่าผลชันสูตรผิดหรือผมเข้าใจผิด ทฤษฎีทหารยิงของท่าน จะมีน้ำหนักมากขึ้น
เหนือกว่าทฤษฎีรั้วโรงเรียนที่ผมเชื่อได้ และตอนนั้นผมก็จะเชื่อท่าน

นอกจากเรื่องผลการชันสูตร ผมยอมรับว่าทฤษฎีผมมีจุดบอดที่ชัดเจนคือ ผมไม่สามารถทำให้คนเชื่อได้ ว่าไม่มีใครบังคุณวสันต์ตอนถูกยิง ไอเดียที่ผมคิดไว้ ไปๆมาๆ ทำท่าจะเป็นงานช้างซะแล้ว คือผมลองถามเพื่อนว่ามันพอจะทำภาพสามมิติจากภาพถ่ายสองมิติได้มั้ย มันบอกว่าน่าจะได้ แต่พอเห็นรูป เค้าทำท่าจะไม่ไหวน่ะครับ ตอนนี้ก็ลองไปถ่ายรูปมาสองรอบแล้ว ไม่แน่ใจว่าจะช่วยอะไรได้หรือเปล่า แต่จะลองถามๆเค้าดูอีกที

3. เพราะไม่รู้ว่าหันไปทางไหนไงครับ และไม่มีทางสรุปได้ 100% ว่าคุณวสันต์หันไปทางไหนก่อนตาย จึงต้องคิดไว้หลายๆทางไงครับ ถ้าหันขวาอาจโดนทหารยิง หันตรงก็อาจโดนยิงจากรั้วโรงเรียนก็ได้ หันไปทาง NE โดนได้จากทั้ง 2 ทาง และอาจแถมแนวอื่นๆ ได้อีก

อันนี้เห็นด้วย 100% ครับ ใน CSI ก็บอกครับว่า We don't rule out anything.

#1481 Gop

Gop

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:27

คิดว่าคนนี้ครับ

#1482 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:33

กระสุนสองนัดเข้าร่างชายคนเดียวกัน ระยะห่างกันกี่วินาที...

ทำไมเล็งคนๆ เดียวกัน เป็นปืนจากกระบอกเดียวกันหรือต่างกระบอกกัน

#1483 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:35

สองคลิป แตกต่างกันตรงที่คลิปแรกมองไม่เห็นกลุ่มคนเสื้อแดงด้านหน้าคนถูกยิง

ขณะที่คลิปที่ 2 คนด้านหน้านายวสันต์มีเยอะมาก ทำไมคิดว่าเป็นห้วงเวลาเดียวกัน

#1484 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:44

สองคลิป แตกต่างกันตรงที่คลิปแรกมองไม่เห็นกลุ่มคนเสื้อแดงด้านหน้าคนถูกยิง

ขณะที่คลิปที่ 2 คนด้านหน้านายวสันต์มีเยอะมาก ทำไมคิดว่าเป็นห้วงเวลาเดียวกัน

ในคลิปมุมกล้องมันหลอกตาครับ ชายเบอร์ 2 ถ้าพล๊อตตำแหน่งจริงๆ ยืนอยู่ประมาณกลางถนนพอดีครับ (กลางเลน2) และ กลุ่มคนตั้งแต่ 7-13 อยู่ด้านหลังรถทหารทั้งหมดครับ คลิปฝั่งทหารถ่ายจากข้างรถทหารแนวของภาพเฉียงไปทางรถกระบะสีขาวตรงทางม้าลายครับ

#1485 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:54

ผมไม่เคยเชื่อคลิปตามการชี้นำของไอ้ตู่

ใครเชื่อแต่ผมไม่เชื่อ มันเป็นความเชื่อส่วนตนจริง ๆ

ถ้าจะวิเคราะห์ ตัดคลิปฝั่งทหารออกไปเลยครับ

เพราะมันไม่ได้ยืนยันอะไรเลย นอกจากเอาเสียงปืนจากฝั่งทหารมาให้ดู

ลํกษณะแบบนี้เค้าเรียก "ชี้นำ"

กลยุทธ์แบบนี้ผมมองว่า "อ่อน" ครับ

หรือมีใครเห็นว่าคลิปฝั่งทหารชี้ให้เห็นคนยิง ?

#1486 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:13

รบกวนอ้างอิงจากคลิปนี้แทนได้ไหมครับ เพราะคลิปนี้คุณภาพดีกว่าตัวแรกพอสมควรครับ ^^

และรบกวนแคปภาพช่วงเวลาที่คุณคิดว่า ทหารยิงเลยนะครับ และระบุ ช่วงเวลาในคลิปให้ผมด้วยครับ ^^

นอกจากนี้ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ

1.คุณคิดว่าคุณ วสัน โดนยิง กี่นัดครับ? โดนยิงนะครับ ไม่ใช่ถูกยิง คือมีการยิงมาที่คุณวสันกี่นัดครับ?

2.คุณคิดว่าคุณวสัน ถูกยิงที่หัวตอนไหนครับ ขณะกำลังยืน หรือตอนล้มลงมานั่งกับพื้นแล้ว?

#1487 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:37

เค้ายิงยังไงครับ เล็งยังไง นัดแรกที่ขา นัดที่ 2 ยิงหัว?

#1488 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:13

3.550-3.383 = 167 mS
4.117-3.917 = 200 mS

#1489 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:24

มันบอกอะไรครับ

ปืนกระบอกเดียวกันหรือต่างกระบอกกัน

ถ้านัดแรกโดนที่ขา เป้าก็กระตุก

ทำไมยิงแม่นขนาดเจาะเข้าหัวขณะเคลื่อนไหวได้

หรือฟลุ๊ค

Edited by Can Thai, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:29.

#1490 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:46

ในคลิปมุมกล้องมันหลอกตาครับ ชายเบอร์ 2 ถ้าพล๊อตตำแหน่งจริงๆ ยืนอยู่ประมาณกลางถนนพอดีครับ (กลางเลน2) และ กลุ่มคนตั้งแต่ 7-13 อยู่ด้านหลังรถทหารทั้งหมดครับ คลิปฝั่งทหารถ่ายจากข้างรถทหารแนวของภาพเฉียงไปทางรถกระบะสีขาวตรงทางม้าลายครับ

เท้าซ้ายของลุงเบอร์7 น่าจะเหยียบที่ช่องม้าลายที่ 8 ด้วยซ้ำ

เห็นไม้ยาวๆ ที่ตกอยู่บนพื้น ตรงมุมล่างซ้ายสุดของภาพนี้ไหม? นับช่องดูนะครับ

แก้ไข พอดีไปเห็นชายใส่หมวกน๊อครองเท้าขาวที่นั่งยองๆดูคนเจ็บ จะเห็นว่ารองเท้าอยู่ที่ช่อง2

ผมขอสรุปว่า เบอร์7 ยืนตรงช่องม้าลายที่ 7 มีใครแย้งไหมครับ?

กรณีการทำภาพจำลอง จุดยืน ของผู้คนที่ยืนอยู่ในคลิปฝั่ง นปช. ในวินาทีคุณวสันต์ถูกยิง

ผมขอสรุปว่า เบอร์7 ยืนตรงช่องม้าลายที่ 7 ครับ

ใครไม่เห็นด้วย ช่วยแย้งมาให้จบ ๆ จะได้ไม่ยืดยาว ผู้ร่วมออกความคิดเห็นช่วยอ่านให้ครบๆก่อน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1491 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:10

คิดว่าคนนี้ครับ

*ถ้าจะยิงได้คงเป็นรูปล่างสุด ..แล้วเฟรมต่อไปทหารที่น่าจะเป็นคน
ยิงมีการเคลื่อนไหวไปทางไหนครับ
*ในรูปล่างสุดใครพอจะชี้จุดยืนของคุณวสันต์ ได้ไหมครับ

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1492 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:02

คุณ tam-mic-ra

*โพสท์ของคุณ #1490 คุณว่าไม้ยาวนั้นวางอยู่ที่ช่องม้าลายที่เท่าไร

*โพสท์ #1491 รูปบนสุด สายตาผมเห็นว่าชาย7
ยืนอยู่กลางเส้นม้าลายก่อนหน้าไม้ยาวที่วางอยู่1ช่อง
ดังนั้นชาย7 จะยืนบน =ช่องที่ธงวางอยู่ -1

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#1493 Gop

Gop

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:32

รบกวนอ้างอิงจากคลิปนี้แทนได้ไหมครับ เพราะคลิปนี้คุณภาพดีกว่าตัวแรกพอสมควรครับ ^^http://www.youtube.com/watch?v=QD_7IHZGizo&feature=player_embeddedและรบกวนแคปภาพช่วงเวลาที่คุณคิดว่า ทหารยิงเลยนะครับ และระบุ ช่วงเวลาในคลิปให้ผมด้วยครับ ^^

ผมทำแล้ว ภาพมันก็ไม่ค่อยชัดขึ้นเท่าไหร่น่ะครับ ขออภัยจริงๆ เวลาในคลิปของคุณ karasu มันจะคาบเกี่ยวกันระหว่าง 6.34-6.35 นะครับ ลองดูตามจังหวะเสียงปืน ผมว่าผมเห็นช่องและเห็นสีแดงแว๊บๆ ที่ล้มตามเสียงปืนนอกจากธงด้วย ลองพิจารณาดูนะครับตอนนี้คือก่อนจะยิงเล็กน้อย

อันนี้ตอนยิงนัดแรก ( โดยประมาณ )

ส่วนอันสุดท้ายอยากให้สังเกตสีแดงสองอัน อันบนเป็นธง อีกส่วนจะอยู่ด้านล่างลงมาหน่อย มีการล้มสัมพันธ์กับธง ผมสันนิษฐานว่าเป็นคุณวสันต์ครับ

Edited by Gop, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:04.

#1494 Gop

Gop

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:50

นอกจากนี้ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ

1.คุณคิดว่าคุณ วสัน โดนยิง กี่นัดครับ? โดนยิงนะครับ ไม่ใช่ถูกยิง คือมีการยิงมาที่คุณวสันกี่นัดครับ?

2.คุณคิดว่าคุณวสัน ถูกยิงที่หัวตอนไหนครับ ขณะกำลังยืน หรือตอนล้มลงมานั่งกับพื้นแล้ว?

๑ ผมสันนิษฐานว่ากลุ่มกระสุนที่พุ่งเป้าไปที่คุณวสันต์มีสามนัด โดนแค่สองนัดครับ กระสุนทั้งสามนัดยิงติดกันมากภายในเวลาประมาณ 0.8 วินาทีเท่านั้น นัดแรกห่างจากนัดที่สองประมาณ 0.5 วินาที นัดที่สามห่างจากนัดที่สองน้อยมาก แค่ 0.3 วินาทีเท่านั้น

๒ ผมสันนิษฐานว่า คุณวสันต์โดนยิงที่ขาก่อน แล้วโดนยิงนัดที่สองขณะกำลังล้มตัวลงอยู่ครับ ( ส่วนนัดที่สามคงผ่านไป ไม่รู้ว่าโดนใครหรือเปล่า )

น่าจะประมาณตามรูปนี้น่ะครับ

เดี๋ยวจะเช็คกับภาพของคุณ Zilong อีกที กำลังอยากเล่นกับคลิปนั้นอยู่เหมือนกัน แต่คอมพ์ผมมันต๊องๆอยู่ ตอนนี้เอาแบบหยาบๆไปก่อนแล้วกันครับ

#1495 กรกช

กรกช

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:54

ทหารคนที่ยืนใกล้กล้องทางฝ่ายทหารที่คุณ Gop คิดว่าเป็นคนยิง
ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่คนยิง และตรงนี้ผมเคยให้เหตุผลไว้แล้วแต่จำ คห.ไม่ได้ ก็ขอนำภาพนี้มาอธิบายอีกที

ภาพนี้เป็นวินาทีที่เสียงปืนดัง และต่อจากภาพนี้คุณวสันต์ก็ล้มลง ตรงนี้ไปพิสูจน์จากคลิปได้
จากจุดที่ทหารคนนี้ยืนไปยังทิศทางที่คุณวสันต์ยืนอยู่ จะเห็นว่ามีเพื่อนทหารอีกคนยืนบังคุณวสันต์อยู่เป็นเส้นตรง
แล้วกระสุนจะผ่านไปโดนคุณวสันต์ถึง 2 นัด ในวิถีกระสุนที่ต่างกันได้อย่างไร ?????

อย่าลืมนะครับว่า ในระยะใกล้ วัตถุมันจะใหญ่กว่าระยะไกล
ทหารคนที่ยืนอยู่ตรงกลาง น่าจะบังคุณ วสันต์แทบมิดละครับ
และการที่มีเพื่อนทหารยืนอยู่ข้างหน้า แล้วยังยิงใส่ตรงๆในระดับ ศีรษะ ในระดับลำตัวแบบนี้ มันไม่ใช่แล้วครับ
ผมว่าถ้ายิงจริงๆก็คงสติแตกจริงๆ ไม่ใช่สติแตกในมุมมองแบบที่คุณ Gop เข้าใจแล้ว

แต่ดูแล้วก็ไม่มีอะไรผิดปกติ เหตุการณ์ที่ทหารโดนระเบิดก็ผ่านมาสักระยะแล้ว
ถ้าสติแตกเพราะทหารโดนระเบิด ก็น่ายิงสวนไปตั้งแต่ตอนนั้นแล้ว

และนี่ยังไม่ได้รวมถึงมีเสื้อแดงยืนบังคุณ วสันต์หรือไม่ ?
ซึ่งถ้าดูจากคลิปในฝั่งของผู้ชุมนุม ผมคิดว่าโอกาสที่กระสุนจะผ่านเสื้อแดงมาโดนคุณ วสันต์ถึง 2 นัด
โดยวิถีกระสุนที่ต่างกันโดยไม่โดนเสื้อแดงแถวหน้าเลยมันเหลือเชื่อมากๆ

จากเหตุผลตรงนี้ ผมคิดว่าเพียงพอที่ผมจะเชื่อว่า ทหารคนนี้ไม่ได้เป็นคนยิงคุณ วสันต์อย่างแน่นอน

#1496 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:13

6.35 ทหารที่คุณ Gop บอกกำลังอยู่ในท่าเดินขึ้นไปด้านหน้านะครับ ในช่วง 6.35 จะมีเฟรมนึงที่เห็นชัดเจนเลยว่ากำลังแกว่งมือขวาลงมา

ลองดูดีๆครับ ^^

Edited by karasu, 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:54.

#1497 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:40

คุณ tam-mic-ra

*โพสท์ของคุณ #1490 คุณว่าไม้ยาวนั้นวางอยู่ที่ช่องม้าลายที่เท่าไร

*โพสท์ #1491 รูปบนสุด สายตาผมเห็นว่าชาย7
ยืนอยู่กลางเส้นม้าลายก่อนหน้าไม้ยาวที่วางอยู่1ช่อง
ดังนั้นชาย7 จะยืนบน =ช่องที่ธงวางอยู่ -1

ไม้ยาวนั้นวางอยู่ที่ช่อง 8 แน่นอน ชายเบอร์7 จึงยืนตรงช่องม้าลายขาวที่ 7

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#1498 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:30

กระสุนสองนัดเข้าร่างชายคนเดียวกัน ระยะห่างกันกี่วินาที...

ทำไมเล็งคนๆ เดียวกัน เป็นปืนจากกระบอกเดียวกันหรือต่างกระบอกกัน

เห็นด้วยกับลุงแคนครับ ทำไมทหารเล็งแต่คนๆนี้ ถ้าเป็นแบบที่คุณ GOP บอกว่า ทหารอาจจะสติแตก แต่ทำไมถึงพุ่งไปที่ชายถือธงคนเดียว ทั้งๆ ที่มีหลายๆ คนยืนอยู่ข้างๆ

#1499 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:35

ดูจากคำแถลง คอป บอกว่าวันนั้น ทหารไม่ได้ใช้อาวุธสงครามนี่ฮะ :huh:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#1500 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:52

สงสัยเอาวิชามาจากCSI กับ criminal mind เยอะ :)
ผมคิดส่วนตัวนะครับไม่ได้พยายามกวนบาทาใคร เรามาคุยกันด้วยเหตุผลและการวิเคราะห์แบบโฮมเมด30หน้าแล้วนี่
มันจะเอาไปใช้กันได้จริงๆรึเปล่า ถ้าจริง ศาลเอาไปใช้ ก็ถือว่าสุดยอด แต่ถ้าเอามาคุยกันเองในนี้แล้วจบตรงนี้

เหนื่อยกันไหมครับพี่น้อง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน