Jump to content

* * * - - 1 votes

ใครยิงวสันต์ ภู่ทอง

• Please log in to reply
1787 ความเห็นในกระทู้นี้

#851 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:11

กลับที่เสียงกระสุน กันอีก

มาูดู กัน ว่า เสียงกระสุน 9 นัด มีเจ็บตาย ไปเท่าไร จาก หลักฐาน ภาพ+คลิป
-------------------------------------------------

ด้านซ้าย ทหารบาดเจ็บ+คนเสื้อแดง อย่างน้อย 3 คน
ด้านซ้าย คนเสื้อแดง โดนกระสุน -นอนฟุบอยู่ริมถนน ข้างฟุตบาท
ตรงกลาง นาย วสันต์ ตาย และ ตรงรถลำเลียง ใกล้จุดระเบิดเยื้องมาทางซ้าย -มี- ทหาร ตาย
ด้านขวา นักข่าวญี่ปุ่น ตาย

ต้องใช้มีคนยิง -กี่-คน จากกระสุน 9 นัด
เพราะมี สิ่งกีดขวางอยู่ ทั้ง ซ้าย และ ขวา

ก่อนไปเรื่องอื่นผมว่าคุณควรแจ้งก่อนว่า เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับแนววิถีกระสุนที่วิเคราะห์กันออกมาในตอนนี้นะครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#852 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:15

ของฝาก ผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป

จะคอยดูไปเรื่อย ผู้เชี่ยวชาญ 1 คลิป จะใช้จินตนาการ(55) ไปอย่างไรต่อ
บังขนาดนี้ จะเอากล้องหรือ ศูนย์เล็ง-หลัง-ออกมาอย่างไร
ถ้าเอาออกได้ จะจัดท่าทางอย่างไร

Edited by mmmmm, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:28.

#853 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:20

ตกลงคุณเอ็มจะให้มีกระสุน 7 8 หรือ 9 นัดกันแน่ครับเนี่ย
แต่กี่นัดก็ช่างเถอะ กระทู้นี้สนใจแค่กระสุนที่สังหารนายวสันต์

ถ้าคุณเอ็มมีข้อมูลเยอะ อยากปล่อย ก็ไปตั้งกระทู้แยกสิครับ
"ภาพเหตุการณ์ 10 เมษา" หรือจะอะไรก็ว่าไปครับ

ถ้าไม่ตั้งกระทู้แยก ก็ช่วยเอามาแปะแค่เฉพาะที่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ
เห็นใจสมาชิกท่านอื่นๆที่ตามมอ่าน แล้วมาเจออะไรแปะๆเยอะแยะไปหมดก็ไม่รู้
ขอร้องอีกครั้งนะครับ เวลาตัดแปะช่วยเอามาเฉพาะที่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#854 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:25

เอาแค่วงกลมสีเขียวที่คุณวงไฟไว้นะครับ

สังเกตดูว่ารูปที่มีทหารจะมีเหล็กหรืออะไรซักอย่างตรงๆ ยื่นไปทางซ้าย แล้วถึงจะมีแหลมๆขึ้นไปคล้ายๆประตูในภาพด้านขวา
แต่ถาพด้านขวาไม่เห็นมีแท่งตรงๆยื่นออกไปก่อนจะเป็นประตูเลยครับ ไฟกับประตูติดกันเลย

ขอถามอีกครั้งนะครับ ยังยืนยันว่าวงกลมเขียวๆนั่น คือจุดเดียวกันมั้ยครับ?

Edited by Critical, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:26.

"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#855 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:56

ถ้ายอมรับการวิเคราะห์กันในตอนนี้คือวิถีกระสุนมาจากประตูโรงเรียน ถ้าจะชี้ชัดตำแหน่งผู้ยิง ผมเห็นว่าเป็นไปได้ 3 ลักษณะครับ

1 ยิงจากในรั้วโรงเรียนตามที่คุณ amplepoor วิเคราะห์ไว้ ส่วนตำแหน่งการวางปืนต้องวิเคราะห์จากลักษณะของรั้วประกอบ
2 การนอนยิงใต้รถด้านหลังล้อหลัง แต่ยังติดตรงที่ว่า คนไทยส่วนใหญ่ถนัดขวา การนอนยิงในแนวที่ไม่เอื้อกับคนถนัดขวาสามารถยิงได้ถนัดหรือไม่ หรือ คนยิงเป็นคนถนัดซ้าย
3 ถ้าไม่คำนึงถึงเรื่องความปลอดภัยจากสายตาอย่างยิ่งยวด นั่งยิงตรงจุดด้านหลังรถกระบะ แล้วใช้ตัวคนยืนบังสายตา
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#856 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:22

เอาแค่วงกลมสีเขียวที่คุณวงไฟไว้นะครับ

สังเกตดูว่ารูปที่มีทหารจะมีเหล็กหรืออะไรซักอย่างตรงๆ ยื่นไปทางซ้าย แล้วถึงจะมีแหลมๆขึ้นไปคล้ายๆประตูในภาพด้านขวา
แต่ถาพด้านขวาไม่เห็นมีแท่งตรงๆยื่นออกไปก่อนจะเป็นประตูเลยครับ ไฟกับประตูติดกันเลย

ขอถามอีกครั้งนะครับ ยังยืนยันว่าวงกลมเขียวๆนั่น คือจุดเดียวกันมั้ยครับ?

อะไรซักอย่างตรงๆ ยื่นไปทางซ้าย ..... มันก็คือเหล๊กรั้วประตูนั่นแหล่ะครับ ดูภาพประกอบผมครับ :lol:

Edited by Tam-mic-ra., 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:54.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#857 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:35

แน่ใจหรือว่ากระสุน 9 นัดมาจากปืนกระบอกเดียว

แล้วทำไมต้องเล็งที่คนถือธง?

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:40.

#858 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:37

รูป เก่า ทำไว้นาน ตั้งแต่ เมษา 53 เรื่อง hiro ถูกยิงตายตรงใหน กระทู้ที่ pt

Edited by mmmmm, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:39.

#859 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:49

ก่อนนอนคืนนี้ขอทิ้งคำถามไว้หน่อยนะครับ เผื่อเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในอนาคต

1. ใครพอมีข้อมูลมั่งไหมครับ ว่าในโซนทางขวาของภาพนี้ มันมีอะไรอยู่มั่ง

2. ส่วนตัวผมคิดว่ามีแนวยิงที่พอจะเป็นไปได้อยู่ 2 แนว แนวที่คุณศรอรชุนให้มา เป็นแนวรองที่ผมคิดว่าอาจจะเป็นไปได้ แต่ส่วนตัวผมให้น้ำหนักแนวด้านหน้าของ ช สวมหมวกมากกว่านะ แต่ข้อมูลที่คุณ ศรอรชุน ให้มาน่าสนใจมาก แต่มีข้อสังเกตนิดนึงลองดูนะครับ

ถ้าเป็นตามนี้

คำถามที่ตามมาคือกระสุนที่เข้าหัวจากแนวนี้ผมว่ามันมันมีความเป็นไปได้มากเลยนะครับที่มันน่าจะเลื่อนไปอยู่ทางหัวฝั่งขวามากกว่าจะไปอยู่ทางด้านซ้ายนะครับ คิดว่ายังไงกันบ้าง ลองดูจากองค์ศาของการวางตัวของคุณวสันประกอบ

3. ภาพที่คุณ Tam-mic-ra ให้มา ในวงกลมสีเหลือง เป็นไปได้หรือเปล่าว่าเป็นชิ้นส่วนเนื้อสมอง สมมติถ้ามันเป็นชิ้นส่วนเนื้อสมองที่กระเด็นออกมาตามแรงกระสุนที่พุ่งทะลุผ่านหัวคุณ วสันไป ทิศทางของเศษเนื้อสมองนี้จะสามารถบอกองค์ศาการยิงได้มั้ย?

ลองดูกันนะครับ

ผมว่าตรงที่กระสุนทะลุมาแฉลบโดนนั้น ไม่น่าใช่ครับ
ผมว่าชิ้นส่วนของสมองที่กระจายมากกว่า

#860 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 03:49

มีใครสามารถทำแผนที่แบบมุมสูง ชี้ตำแหน่งคนเจ็บคนตายได้บ้างครับ

ถ้าได้แบบกูเกิ้ลได้ยิ่งชัดเจน

#861 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 04:07

ผมเองไม่แปลกใจกับเรื่องนี้เลย

หากจะมองกันให้ดี ๆ น่าจะเห็นคำตอบได้ตั้งแต่ต้นแล้วว่าเจตนาของการกระทำในครั้งนี้คืออะไร

หากทหารยิง ย่อมต้องถามต่อไปว่า เพื่ออะไร

แต่เท่าที่สังเกต ไม่มีเหตุผลอะไรที่ทหารจะยิงคนที่ไม่มีอาวุธ จะมีก็แต่คำบอกเล่าที่หามูลเหตุจูงใจในเรื่องนี้ไม่ได้

หากนปชยิง ในกรณีนี้ มีเหตุจูงใจอยู่ 2 - 3 ข้อ

1.เพื่อนำไปขยายผลความเกลียดชังต่ออีกฝ่ายหนึ่ง

2.เพราะเป้าหมายไปรับรู้อะไรบางเรื่องที่ไม่ควรรู้ในเหตุการณ์นี้ จึงถูกฆ่าปิดปาก

3.เหตุผลอื่น ๆ

กล่าวโดยสรุปคือ ไม่อาจจะชี้เป้าไปยังทหารได้ แต่กับ นปช แล้วกลับมีเหตุผลมากเพียงพอที่จะเชื่อได้ว่าพวกเขาเป็นผู้ลงมือในครั้งนี้
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#862 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 05:13

สมมติฐานของศรอรชุนเป็นไปไม่ได้ ยิ่งไหนจะมีรถจอดขวางหน้ารั้วประตูอีก จะยิงลอดมาได้ยังไง :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#863 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:43

ผมขอตอบตามความน่าจะเป็นที่ผมคิดนะครับ อาจจะมีผิดหรือถูกก็ได้ลองพิจารณาดู

ผมเริ่มเทียบตอนเสียงปืนนัดแรก ก็น่าจะเป็นวิธีเทียบที่ดีที่สุดแล้วไม่ใช่หรือครับ

ผมลองตั้งคำถามกลับนะครับ ว่า เสียงที่คุณคิดว่าเป็นเสียงแรกเนี่ยะ คุณมั่นใจแค่ไหนว่าตัวถ่ายวิดิโอทั้ง 2 ตัวสามารถบรรทึกเสียงแรกนี้ได้ทั้งคู่ ถ้าตอบว่า 100% อันนี้ก็เป็นวิธีที่ใช้ได้ครับ ถ้าไม่แน่ใจ วิธีนี้ก็ใช้ไม่ได้แล้วจริงมั้ยครับ ^^

ส่วนที่คุณบอกให้ย้อนไปหน่อย เท่าที่ผมได้ยิน ก็มีเสียงเหมือนปลดเซฟปืนของทหารคนนั้นเท่านั้น

ถ้าท่านมีอะไรเพิ่มเติม โปรดชี้แนะด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

ลองดูที่สภาพแวดล้อมโดยรวมทั้งหมดสิครับ ในคลิปฝั่งทหาร หลายคนยืนยันว่าเห็นคุณวสันถูกยิงโดยสังเกตจากคนถือธงที่ล้มลงไป ช่วงที่คนถือธงล้มลงไปนี่แหล่ะครับสำคัญ ถ้าลองดูจากคลิปฝั่งเสื้อแดงจะเห็นว่าช่วงเวลาที่คุณวสันโดนยิงลงไปกอง มีแค่ 2 วินาทีเท่านั้น ดังนั้นช่วงคลิปฝั่งทหารมันก็จะมีช่วงที่คุณวสันโดนยิงลงไปกองแค่ 2 วินาทีเช่นกันแหล่ะครับ และใน 2 วินาทีนั้น มีเสียงปืนที่เด่นชัดเลย 3 เสียง

ดังนั้น ถ้าคุณเจอวินาทีที่ธงล้มลงไป ในช่วง 2-3 วินาทีใกล้ๆกัน ณ จุดนั้น คุณก็น่าจะได้ยินเสียงปืน 3 นัดนี้จริงไหมครับ ^^

ลองดูครับ ตอนนี้คุณอาจจะไม่ต้องใช้โปรแกรมวิเคราะห์เสียงแล้วก็ได้

ผมนึกว่าอะไร

ชัวร์ครับ เสียงแรกเป็นเสียงเดียวกันชัวร์ๆ ความจริงมีอีกเสียงให้เทียบด้วยซ้ำ แต่ผมเห็นว่าเสียงจากทหารคนนั้นสำคัญที่สุด และเสียงปืนชุดนั้นมีเจ็ดนัดเป็นข้อมูลที่สำคัญที่สุด

๒ ก็ใช่นี่ครับ เอ่อ ไม่ทราบว่าคุณลองดูแล้วหรือครับ ลองเอามาเปรียบเทียบให้ดูหน่อย ว่าช่วงที่ล้มนั้นตรงกันหรือเปล่า ผมเห็นว่าตรงกันครับ

๓ ที่ผมทำนั้น ผมเทียบกระสุนตั้งหกนัด ต่างกันหลัก 10 ms เท่านั้น แถมความต่างนั้น ค่อนข้างชัดว่าเกิดจากการกะระยะด้วยสายตาในกราฟ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#864 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 06:48

คุณ Gop ผมทำมาแล้วนะครับ ภาพที่ใช้โปรแกรม goldwave ไงครับ อยู่ rep ก่อนหน้านี้แต่จำไม่ได้หน้าไหน หาว่าผมยังไม่ได้ทำได้ไง :huh:

ผมหมายถึงคุณเอาข้อมูลคุณนั่นแหละ มาเทียบดีๆ ที่คุณทำนั้นมันมีปัญหา กราฟสองกราฟที่คุณเอามาทาบนั้น timescale คงไม่ตรงกัน ผมเชื่อว่าคุณคงย่อ หรือ ขยายหน้าจอนิดหน่อยแล้วเอามาทาบ เลยทำให้เกิดการเหลื่อมของกราฟ แต่ถ้าคุณลองทำแบบผม ปัญหาเรื่องการเหลื่อมของ scale จะหมดไป เพราะเราวัดกันที่ตัวเลขโดยตรง

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#865 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:06

ดังนั้น ถ้าคุณเจอวินาทีที่ธงล้มลงไป ในช่วง 2-3 วินาทีใกล้ๆกัน ณ จุดนั้น คุณก็น่าจะได้ยินเสียงปืน 3 นัดนี้จริงไหมครับ ^^

ลองดูครับ ตอนนี้คุณอาจจะไม่ต้องใช้โปรแกรมวิเคราะห์เสียงแล้วก็ได้

ก็ที่วิเคราะห์ไปนั้น คุณเห็นหรือเปล่าครับว่าเสียงปืนสามนัดนั้น มันเกิดขึ้นภายในวินาทีเดียว( ความจริงไม่ถึงด้วยซ้ำ ) ในคลิปก็เห็นคนล้มลงทั้งสองคลิปภายในเวลาเดียวกัน ถามจริงๆ คุณเห็นหรือเปล่า?

#866 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 07:14

To คุณ Gop

ว่ากันตรงๆ ผมไม่รับร้องเรียนได้มั้ยเนี่ยะ หุหุ ^^

แต่ผมชื่นชมคุณอย่างนึงนะครับ ที่ถ้าลองจะค้นหาแล้วก็พยายามจนถึงที่สุด^^

เพียงแต่ในกรณีนี้ คุณยึดติดมากไป เพราะถ้าดูกันจริงๆนะครับ ถ้าคุณค่อยๆเก็บข้อมูลจากทุกชิ้นส่วนในกระทู้นี้ คุณจะได้ชิ้นส่วนที่เรียกว่าอัลตร้าแรร์จากผมที่วางเอาไว้ให้เลยตั้งแต่ 2-3 หน้าที่แล้ว แล้วนะครับ^^

จริงๆ ผมมีความเชื่อประมาณ 80-90 % ว่าทั้ง 2 คลิป มีเหตุการณ์ร่วมกันอยู่ครับ แต่มันต้องมีองค์ประกอบที่สามารถอธิบายได้อย่างเด่นชัดจริงๆไม่ใช่แค่เสียงครับ แล้วโดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้ถนัดเรื่องเสียงมากนัก เอาจริงๆถ้าว่ากันเรื่องเสียงนี่มันรายละเอียดเยอะครับ เริ่มตั้งแต่ สภาพแวดล้อม การเกิดเสียงการบันทึกเสียงเลย อุปกรณ์มีผลมากครับ เคยคุยกับเพื่อนไมค์ที่เค้าใช้บันทึกเสียงภาคสนามนี่ตัวหลักพันหลักหมื่น เอามาเก็บเสียงไปทำงานไปใช้งานกันบางทียังต้องมาบันทึกใหม่กันเลยครับ

แล้วอันนี้มานั่งวิเคราะห์เสียงจากพวก คลิปมือถือ หรือคลิปวิดิโอจากกล้องนี่ผมว่ามันยิ่งยากอ่ะครับ

แล้วจริงๆข้อสังเกตจากที่ผมเสนอไปนี่ช่วงที่ผมทำการค้นหาทั้งหมด ผมปิดเสียงนะครับ พอได้ชอทที่ผมแน่ใจจริงๆผมถึงลองไปเล่นวิดิโอที่ตัดมาโดยฟังเสียงดู เลยโป๊ะเชะกับ 3 เสียงก็แค่นั้นเอง

แต่ถ้ามีโอกาสจะลองทำดูนะครับ 2 วันนี้ยุ่งมากเลยครับ ไม่ได้ทำอะไรเลย = =

ป.ล.1 อยากจะบอกว่าเข้ากระทู้มาเหมือนเจอคุณ ศรอรชุน แย่งซีนเลย

ป.ล.2 ไม่พอ เหมือนเจอคุณ Tam-mic-ra. แย่งไปอีกชอทหน้าสตรีวิทยา LOL

ป.ล.3 ว่ากันตรงๆ ผมชื่นชมคุณ Tam-mic-ra. นะ อย่างน้อยใน คคห ล่าสุด คุณยังกล้าที่จะยอมรับ คคห ของคุณ ศรอรชุน ตามข้อมูลเหตุผลและความเป็นไปได้ ตรงนี้ขอชื่นชมจริงๆนะครับ และถ้ามีโอกาสหวังว่า คุณ Tam-mic-ra. จะไปกระจายข้อมูลที่น่าสนใจต่อเพื่อนๆต่อไป

มาถึงจุดนี้แล้ว ผมว่าน่าจะลองจูนความเข้าใจกันก่อนนะครับ ว่าตอนนี้ฟันธงได้หรือยังว่าคุณ วสัน ถูกยิง นัดแรกที่ขาก่อน เราจะได้มีข้อเท็จจริงแบบเป็นชิ้นเป็นอันเพิ่มขึ้น ^^

๑ เรื่องโดนที่ขาก่อนนั้นผมทราบแล้วครับ ผมเห็นไปในทางเดียวกับคุณ Solidus ครับ

๒ ผมว่าคุณเข้าใจเรื่องเสียงให้ดีนะครับ ที่ผมทำนั้น ผมเทียบระยะเวลาระหว่างเสียงของสองคลิป ปรากฏว่า error น้อยมากๆ ผมไม่ได้เอามาทำสารคดี ไม่ได้ต้องการที่คุณภาพเสียง เพียงแต่ต้องการวัดว่า pulse แต่ละ pulse ห่างกันเท่าไหร่ แล้วเอามาเปรียบเทียบกัน

๓ ตกลงคุณยังไม่ได้เทียบเสียงเหรอเนี่ย ????

#867 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:04

สมมติฐานของศรอรชุนเป็นไปไม่ได้ ยิ่งไหนจะมีรถจอดขวางหน้ารั้วประตูอีก จะยิงลอดมาได้ยังไง :unsure:

ใจเย็นๆครับคุณ tam อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่าเป็นไปไม่ได้ ถ้ายังหาทิศทางยิงที่ดีกว่านี้ไม่ได้
ตอนนี้เราได้ทิศทางยิงและวิถีกระสุน ที่เป็นไปได้มากที่สุดแล้ว
ต่อไปก็ต้องหาจุดวางตัวของมือยิงครับ ที่เป็นไปได้ก็หลายจุด

หลังกำแพงภายในโรงเรียน เพิ่งเป็นจุดเริ่มในการพิสูจน์สมมติฐาน ยังมีอีกหลายจุดใกล้ๆบริเวณนั้นครับ

แต่จากการชันสูตร ผมสรุปได้ 2 ประการ

1. มือยิงใช้ท่านอนยิง รัศมีไม่เกิน 10 ม. จากคุณวสันต์ และวางตัวในกรอบระยะไม่เกิน 5 ม. ตามยาวกำแพง โดยมีจุดเริ่ม ตรงขอบประตู
2. วิถีการยิง หรือวิถีการเล็งน่าจะจำกัด ทัศนะวิสัยด้านบนจำกัด ทำให้มองเป้าหมาย(คุณวสันต์) แค่ช่วงท้องลงมา

Edited by ศรอรชุน, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:15.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#868 Gop

Gop

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:37

ผมถามทุกท่านอีกครั้งหนึ่งเรื่องการวิเคราะห์วิถีกระสุน

มีใครหาวิธี plot ตำแหน่งต่างๆ ของสิ่งของ หรือ ตำแหน่งของคนในภาพ รวมถึงคุณวสันต์ ได้แบบมีหลักการรองรับอย่างหนาแน่นบ้างครับ ???

บอกตรงๆครับ ผมยังไม่เห็นใครทำได้เลย

ผมยังไม่เห็นใครระบุชัดๆได้เลย ว่าท่ายืนของคุณวสันต์เป็นอย่างไรในมุมมอง top eye view ว่ายืนทำมุมอย่างไรกับถนน

ผมยังไม่เห็นใครระบุได้ว่า คนหลายๆคนในภาพ วินาทีที่คุณวสันต์ถูกยิงนั้น ยืนอยู่ตรงไหนบนถนน ในมุมมองแบบ top eye view เช่นกัน

ถ้ายังทำตรงนี้ไม่ได้ การด่วนสรุปว่า ตรงนั้นเป็นไปได้ ตรงไหนเป็นไปไม่ได้ ผมว่าเป็นเรื่องไม่สมเหตุสมผลเลย เราควรเริ่มจากหลักฐานบางอย่างที่เป็น solid evidence เสียก่อนไม่ใช่หรือ ผมเห็นว่าเรื่องเสียงเป็น solid evidence เลยพยายามทำให้ทุกท่านเชื่อให้ได้ว่า เสียงทั้งสองคลิปเป็นเสียงเดียวกันจริงๆ ภาพจากทั้งสองมุมมอง เป็นภาพของเหตุการณ์เดียวกัน เวลาเดียวกัน ขอให้ทุกท่านลองพิจารณาด้วยครับ

#869 กรกช

กรกช

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:21

เมื่อไรจะสรุปกันได้เสียที แล้วอ้าวคุณกรกช #694มาทฤษฏีใหม่อีก ว่าชายใส่หมวก เป็นคนยิง :unsure:.... :D

เข้าใจผิดแล้ว ภาพคนใส่หมวก ผมสังเกตว่าเขาจะประกบคุณ วสันต์ไว้ เหมือนล็อคเป้าไม่ให้หลุดหายไปจากจุดนี้ ไม่ได้หมายความว่าเขาเป็นคนยิง

ชายใส่หมวกกำลังมองไปที่ฝั่งทหาร และพอเหลียวหันกลับมาเห็นคุณวสันต์กำลังเดินห่างจากจุดที่ยืนทีแรกไป ชายใส่หมวกปรี่ตามทันทีแบบชนิดว่ากลัวคุณวสันต์จะหายไป

แถมตอนคุณวสันต์ถูกยิงล้มลงมาในทิศทางที่ชายใส่หมวกยืนอยู่ ชนิดหัวเกือบโดนเท้า แถมสมองก็กระเด็นออกมาอย่างน่าสยดสยอง
ตรงนี้ถ้าเป็นคนปกติทั่วไปก็คงต้องตกใจสุดขีด และคงถอยกรูดออกมา แล้วก็ต้องหาที่หลบ เพราะอาจมีกระสุนตามมาอีก

แต่ชายที่ใส่หมวกเหมือนไม่ตกใจอะไรมากมาย แค่ถอยออกมาแค่ก้าว สองก้าว แล้วก็เรียกช่างภาพมาถ่ายรูป

ตรงนี้ลองย้อนดูคลิปอีกครั้งได้ว่ามันผิดปกติจริงๆ

#870 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:04

ขอโทษทีครับที่ไม่ได้ตอบให้กระจ่าง

จาก#701

ช่วยดูหน่อยครับ แบบช้าๆ ช่วงแรกผู้ชุมนุมแตกฮือกันออกมามีเหตุก่รณ์อะไรครับ ก่อนถึงตอนถูกยิง

http://www.youtube.com/watch?v=etXEE0HnVPU&feature=plcp

เพิ่มเติม
ดูตอนที่ผู้ตายถูกยิงล้มลงด้วยครับ หนึ่งในผู้ชายแต่งตัวแปลกๆ2คนเดินเข้าไปถึงตัววสันต์พอดีแล้วก็ถูกยิงล้มลง

แปลกมาก ตอนยิงนายวสันต์กลุ่มที่อยู่ด้านหน้าแนวเสื้อแดงไม่มีใครก้มหลบลูกปืนเลย แต่ข้างหลังวิ่งกันกระจาย

ดูกันดีๆครับน่าจะเห็นคนยิงแล้ว เดินไปด้านหลังดึงแขนให้หันมาหาแล้วก็ตูม

ผมหมายถึงคนในภาพวงกลมสีแดงครับ

ลองลืมหลักฐานเก่าๆที่ไม่ใช่หลักฐานที่เป็นทางการ

ดูที่ชายคนดังกล่าว ตั้งแต่วินาทีที่16ครับ มีการล้วงหยิบของบางอย่างจากด้านหลังเอวแล้วเดินเข้าไปดึงแขนผู้ตายให้หันมาหา แล้วผู้ตายก็ถูกยิงล้มลง (ผมว่าคนนี้เป็นคนยิงจ่อหน้าผากในแนวเฉียง ทำให้กะโหลกเปิด สมองไหลออกมาตอนที่ล้มลงครับ)

ดูความเฃื่อมโยงของคนถ่ายคลิป มีการเลื่อนมุมกล้องเจตนาให้ผู้ชายคนนี้ให้ตกเฟรม

ดูคนใส่หมวกกลับข้างกลางภาพที่ยืนและเคลื่่อนตามนายวสันต์เพื่อเป็นโฟกัสของภาพครับ

ดูจากคลิปเหตุการณ์ยิงในวสันต์บางคลิปไม่มีชายคนนี้ปรากฏอยู่เหมือนเจตนาตัดตรงขอบทิ้งไปครับ

ดูที่ผู้ชุมนุมเสื้อแดงด้านหน้าแนว ว่ากระสุนนัดที่ยิงนายวสันต์ด้านหน้าไม่มีใครก้มหลบเหมือนนัดอื่น แต่ด้านหลังวิ่งกันผุ่นตลบ

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:13.

#871 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:31

ขอโทษทีครับที่ไม่ได้ตอบให้กระจ่าง

จาก#701

ช่วยดูหน่อยครับ แบบช้าๆ ช่วงแรกผู้ชุมนุมแตกฮือกันออกมามีเหตุก่รณ์อะไรครับ ก่อนถึงตอนถูกยิง

http://www.youtube.com/watch?v=etXEE0HnVPU&feature=plcp

เพิ่มเติม
ดูตอนที่ผู้ตายถูกยิงล้มลงด้วยครับ หนึ่งในผู้ชายแต่งตัวแปลกๆ2คนเดินเข้าไปถึงตัววสันต์พอดีแล้วก็ถูกยิงล้มลง

แปลกมาก ตอนยิงนายวสันต์กลุ่มที่อยู่ด้านหน้าแนวเสื้อแดงไม่มีใครก้มหลบลูกปืนเลย แต่ข้างหลังวิ่งกันกระจาย

ดูกันดีๆครับน่าจะเห็นคนยิงแล้ว เดินไปด้านหลังดึงแขนให้หันมาหาแล้วก็ตูม

ผมหมายถึงคนในภาพวงกลมสีแดงครับ

ลองลืมหลักฐานเก่าๆที่ไม่ใช่หลักฐานที่เป็นทางการ

ดูที่ชายคนดังกล่าว ตั้งแต่วินาทีที่16ครับ มีการล้วงหยิบของบางอย่างจากด้านหลังเอวแล้วเดินเข้าไปดึงแขนผู้ตายให้หันมาหา แล้วผู้ตายก็ถูกยิงล้มลง (ผมว่าคนนี้เป็นคนยิงจ่อหน้าผากในแนวเฉียง ทำให้กะโหลกเปิด สมองไหลออกมาตอนที่ล้มลงครับ)

ดูความเฃื่อมโยงของคนถ่ายคลิป มีการเลื่อนมุมกล้องเจตนาให้ผู้ชายคนนี้ให้ตกเฟรม

ดูคนใส่หมวกกลับข้างกลางภาพที่ยืนและเคลื่่อนตามนายวสันต์เพื่อเป็นโฟกัสของภาพครับ

ดูจากคลิปเหตุการณ์ยิงในวสันต์บางคลิปไม่มีชายคนนี้ปรากฏอยู่เหมือนเจตนาตัดตรงขอบทิ้งไปครับ

ดูที่ผู้ชุมนุมเสื้อแดงด้านหน้าแนว ว่ากระสุนนัดที่ยิงนายวสันต์ด้านหน้าไม่มีใครก้มหลบเหมือนนัดอื่น แต่ด้านหลังวิ่งกันผุ่นตลบ

เห็นด้วยเลยไม่ว่าตกเฟรม แล้วยังถ่ายไกลไปที่อื่น ยังชายสองคนนี้หายคือวิ่งหายไปอีก
น่าจะมีการเตรียมการมาอย่างดี มือกล้อง ทุกอย่าง ชายคทที่ไปฉุดเรียกเสื้อแขนยาวสีเทาในวงกลมท่าน
น่าสงสัยมากที่สุด มีคนยืนคุมเชิง แถมล้มทิศทางได้หมด

#872 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:42

จาก#701

เพิ่มเติม

เห็นด้วยเลยไม่ว่าตกเฟรม แล้วยังถ่ายไกลไปที่อื่น ยังชายสองคนนี้หายคือวิ่งหายไปอีก
น่าจะมีการเตรียมการมาอย่างดี มือกล้อง ทุกอย่าง ชายคทที่ไปฉุดเรียกเสื้อแขนยาวสีเทาในวงกลมท่าน
น่าสงสัยมากที่สุด มีคนยืนคุมเชิง แถมล้มทิศทางได้หมด

ใช่ครับ เพียงแต่ว่ามันจะขัดๆกับหลักฐานเก่าๆที่ถกเถียงกันมาเป็นปีๆแล้ว ทั้งเรื่องเสียง เรื่องภาพคนที่มีวิถีกระสุนเข้าออก ซึ่งทำให้ผมสงสัยว่าถูกใครปล่อยออกมาเพื่อบิดข้อเท็จจริงให้ผิดเพี๊ยนไป เพื่อเจตนาจะป้ายความผิดให้ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งครับ

เพิ่มเติม
ดูการแต่งตัวว่าเหมือนคนไปชุมนุมเรียกร้องประชาธิปไตยหรือไม่ครับ ผมว่าเหมือนไอ้พวกคนขับรถหรือคนตุ้มกันพวกเดินตามนักการเมืองมากกว่า

เสื้อคลุมใส่มาเพื่อคลุมอะไรบางอย่างใต้เสื้อที่ไม่อยากให้ใครเห็น ซึ่งเหน็บอยู่ที่เอวด้านหลังครับ

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:49.

#873 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:03

ทีมงานยิงคุณวสันต์ เท่าที่จับพิรุธได้ มีอย่างน้อย 4 ราย
1. มือยิง
2. ตากล้อง ตัวถ่ายคลิป
3. อ้ายสวมหมวกเสื้อชมพู(แดง) ที่คอยเฝ้า และขยับ จะเข้าหา และคุณวสันต์นอนเสียชีวิตใกล้เท้ามัน
4. อ้ายตัวใส่เสื้อแขนยาวสีเขียว ที่ล็อคเป้าคุณวสันต์ ในจังหวะสุดท้าย ก่อนถูกยิง
แต่ความเป็นไปได้มีน้อยที่ตัวนี้จะเป็นคนยิง เนื่องจากมีกระสุน 2 นัด โดยเฉพาะนัดเข้าที่ขา
ตามคลิปไม่สามารถยิงในระยะนั้นได้

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#874 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:12

quote 'ศรอรชุน'
ทีมงานยิงคุณวสันต์ เท่าที่จับพิรุธได้ มีอย่างน้อย 4 ราย
1. มือยิง.......................................(ขออนุญาตเติมว่า มีมือยิงอย่างน้อย 2 คน)
3. อ้ายสวมหมวกเสื้อชมพู(แดง) ที่คอยเฝ้า และขยับ จะเข้าหา และคุณวสันต์นอนเสียชีวิตใกล้เท้ามัน
4. อ้ายตัวใส่เสื้อแขนยาวสีเขียว ที่ล็อคเป้าคุณวสันต์ ในจังหวะสุดท้าย ก่อนถูกยิง
แต่ความเป็นไปได้มีน้อยที่ตัวนี้จะเป็นคนยิง เนื่องจากมีกระสุน 2 นัด โดยเฉพาะนัดเข้าที่ขา
ตามคลิปไม่สามารถยิงในระยะนั้นได้

และเติมอีก 2 แผนกครับ
5 คนอัพโหลดลงยูทุป
6 ทีมป้ายสีทหารผ่านเว็บ ซึ่งมีผลงานสำคัญคือ การป้อนข้อมูลให้จตุพรเอาไปใช้เรื่องเสียงยิงปืนของสองคลิบตรงกัน

Edited by amplepoor, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:13.

#875 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:13

คุณ ศรอรชุน

ถ้าความจริงมันมีนัดเดียวล่ะครับ ไม่มีนัดที่ขาล่ะครับ เพราะไม่มีข่าวรายงานว่าโดนที่ขาครับ

ผมถึงบอกให้ลืมหลักฐานเก่าๆที่ไม่เป็นทางการก่อนครับ แล้วค่อยดูคลิป เพราะมันอาจจะถูกปล่อยมาจากไหนไม่รู้ก็ได้

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:21.

#876 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:19

แถมให้อีกคนนึงไม่รู้ยิงอะไรออกไปเสียงเบากว่าทุกนัด วิินาทีที่11

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:23.

#877 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:21

คุณ ศรอรชุน

ถ้าความจริงมันมีนัดเดียวล่ะครับ ไม่มีนัดที่ขาล่ะครับ เพราะไม่มีข่าวรายงานว่าโดนที่ขาครับ

ผลการชันสูตรระบุเป็นกระสุน ความเร็วสูง ครับ

ผลการชันสูตร โดน 2 นัด ครับ

#878 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:31

คุณ ศรอรชุน

ผลการชันสูตรระบุเป็นกระสุน ความเร็วสูง ครับ

ผลการชันสูตร โดน 2 นัด ครับ

รูปปืนพก 9มมที่ยกมามันเป็นการยิงตรงๆเข้ากลางลูกครับ เห็นรูที่เข้ามั๊ยครับว่าเปลือกแตงโมมันแตกด้วย แต่ผมเข้าใจว่ามันเป็นมุมจ่อที่กลางหน้าผากเฉียงออกข้างๆครับมันเลยทำให้กะโหลกแตกเปิดไปข้างนึงครับ คือแตกตั้งแต่ตรงที่เข้าเลยครับ

ส่วนรูปภาพล่าง ผลชัณสูตร ผมสงสัยว่าเอามาจากไหนครับแผ่นนี้เองที่ทำให้เกิดสมมติฐานสองนัดขึ้นมา มันมาจากไหนครับ ไม่มีแม้แต่ลายเซ้นต์กำกับใดๆทั้งสิ้น ตอนแรกๆไม่มีข่าวเลยว่าถูกยิงขาด้วย

เพิ่มเติมครับ
กระสุน เอ็ม16 หรือ อาก้า มีขนาด 5.56หรือ7.62 ครับ หน้าตัดมันเล็กกว่า 9 มม. ขนาด9มม.ยังทำให้แตงโมแตกตั้งแต่เข้าไปถึงอีกฝั่งนึงได้เลย ถ้ายิงแนวเฉียงออกข้างน่าจะทำให้สมองทะลักออกมาได้ครับ เห็นมีภาพสมองทะลักออกมายังเป็นก้อนๆอยู่เลย ถ้าเป็นเอ็ม16 เนื้อสมองน่าจะเป็นแบบเนื้อแตงโมไปหมดแล้ว

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:53.

#879 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:37

ทำเป็นเล่นไป
เผลอๆ คนที่ยิง อ๋อ...ทีมที่ยิงคุณวสันต์
น่าจะเก็บ ช่างภาพญี่ปุ่นซะด้วยซ้ำ

เพราะแกน่าจะถ่ายอะไรดีดี ได้

ปล. ความคิดส่วนตัวนะครับ

#880 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

เผลอๆ คนที่ยิง อ๋อ...ทีมที่ยิงคุณวสันต์
น่าจะเก็บ ช่างภาพญี่ปุ่นซะด้วยซ้ำ

ช่างภาพมืออาชีพ

มาถึงสมรภูมิจริง

ถ่ายไปแค่ 7นาที

ตรรกะมันเพี้ยนไหมครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#881 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:42

ผมแนะให้สังเกตคนถ่ายนานแล้ว...มันจงใจเอาคนถือธงเป็นเป้า...มาร์คตัวกันไว้แล้ว

#882 บัวทอง...

บัวทอง...

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:24

1. มือยิง

สังเกตุเสื้อดำแขนสั้น ถือหมวกกันน็อคส่นตาจับจ้องผู้ตายจนถึงวินาทีที่ล้มลง อีกคนที่น่ารู้ดี

#883 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:10

แนวยิงของคุณศรอรชุน ดูเป็นไปได้มากที่สุดแล้ว เพียงแต่ในมุมนั้นมันมีรถกระบะบังอยู่ บดบังทัศนวิสัยในการยิงพอสมควร คงต้องไปดูว่ารถกระบะ ตอนนั้นจอดบังมุมด้านซ้ายของกำแพงโรงเรียนมิดหรือไม่ หรือจริงๆแล้วขยับไปทางขวาเล็กน้อย หากรถกระบะขยับไปทางขวา จะเกิดช่องที่ทำให้ยิงโดนคุณวสันต์ใด้พอดีเป๊ะ และได้บาดแผลเช่นเดียวกับผลชันสูตร ทั้ง 2 แผล

แต่ผมเห็นต่างกับคุณศรอรชุนเล็กน้อย ว่า คนร้ายอาจไม่ได้อยู่ประชิดติดกำแพงโรงเรียน แต่อาจอยู่ลึกเข้าไปอีก ซ่อนตัวในมุมมืด อาจเป็นพุ่มไม้ หรือสิ่งกำบังภายในโรงเรียน คนร้ายอาจนั่งคุกเข่าหรือนอนยิงก็ได้

เป็นไปได้ไหมว่านัดแรกยิงหัวก่อน แต่คนร้ายยิงนัดที่ 2-3 ต่อนื่องทันที แบบไม่ได้เล็งปราณีตมากนัก บังเอิญกระสุนนัดที่ 2 จึงโดนโคนขาก่อน ที่คุณวสัตน์จะล้มลง หรือโดนตอนย่อตัวล้มลง หรือแม้แต่กระสุนโดนพื้นแล้วกระเด๊งไปโดนโคนขาของคุณวสัตน์ก็ยังเป็นไปได้

ฮิโรยูกิ ป้วนเปี้ยนอยู่แถวๆ ประตูโรงเรียนช่วงนั้นอีกต่างหาก

Edited by annykun, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:15.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#884 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 15:48

#885 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ช่องเท่านี้ก็ยิงได้ ห่า m ไม่ได้เหนนือบ่ากว่าแรงอะไรเลยทั้งช่องบนไง

ระยะในแนวตั้งเยอะพอสมควรที่จะยิงได้ สูงจากพื้นไม่เกินครึ่งเมตรหรอก

#886 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:04

ช่องเท่านี้ก็ยิงได้ ห่า m ไม่ได้เหนนือบ่ากว่าแรงอะไรเลยทั้งช่องบนไง

ระยะในแนวตั้งเยอะพอสมควรที่จะยิงได้ สูงจากพื้นไม่เกินครึ่งเมตรหรอก

5

.

#887 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:06

ไอสมมติฐาน จ่อยิงกันเอง โดยคนที่อยู่ในคลิปเนี่ย

เอาส่วนไหนของร่างกายคิดกันครับเนี่ย ยิ่งคุยยิ่งพากระทู้ลงคลองน่ะ :D :unsure: ( ฮาปนเซ็ง)

คนคิดจะยิงกันเอง ใครมันจะบ้าเดินไปจ่อยิงใกล้ๆ คนเยอะแยะแบบนั้น บ้าชิ๊ป

#888 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:07

ถามทุกท่านครับ ท่านคิดว่าภาพนี้เป็นผลชัณสูตรศพนายวสันต์จริงหรือไม่ครับ เพราะอะไร

คุณคืดว่าใครเป็นผู้ฃัณสูตรภาพนี้ครับ

ผมตอบก่อนคนแรก
ดูแล้วมันไม่น่าจะใช่เอกสารที่ใช้ในราชการได้เลยครับ
ผมลองค้นในgoogleดูก็ไม่พบว่ามีข่าวในวสันต์ถูกยิงที่ขาเลยนอกจากที่เสรีไทยที่เดียวครับ ลองค้นดูย้อนไปประมาณสิบหน้าได้ครับ

#889 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:12

ไอสมมติฐาน จ่อยิงกันเอง โดยคนที่อยู่ในคลิปเนี่ย

เอาส่วนไหนของร่างกายคิดกันครับเนี่ย ยิ่งคุยยิ่งพากระทู้ลงคลองน่ะ :D :unsure: ( ฮาปนเซ็ง)

คนคิดจะยิงกันเอง ใครมันจะบ้าเดินไปจ่อยิงใกล้ๆ คนเยอะแยะแบบนั้น บ้าชิ๊ป

ถามคุณแต๋มครับ ดูคลิปพร้อมคำอธิบายที่ผมลงไว้หรือยังครับ #870 ถ้าดูแล้วนี่ไม่เห็นด้วยตรงไหนครับ

Edited by turbora, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:14.

#890 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:16

ถามทุกท่านครับ ท่านคิดว่าภาพนี้เป็นผลชัณสูตรศพนายวสันต์จริงหรือไม่ครับ เพราะอะไร

คุณคืดว่าใครเป็นผู้ฃัณสูตรภาพนี้ครับ

ดูแล้วมันไม่น่าจะใช่เอกสารที่ใช้ในราชการได้เลยครับ
ผมลองค้นในgoogleดูก็ไม่พบว่ามีข่าวในวสันต์ถูกยิงที่ขาเลยนอกจากที่เสรีไทยที่เดียวครับ ลองค้นดูย้อนไปประมาณสิบหน้าได้ครับ

ไม่มีข่าวเพราะไม่ได้เล่นประเด็นนี้ไงครับ สนใจแต่ถูกยิงที่หัวกัน
ลองดูของศพอื่น ๆ ก็มีครับ

http://www.prachatal...สตร์-10-เมษา-53

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#891 turbora

turbora

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:26

ไม่มีข่าวเพราะไม่ได้เล่นประเด็นนี้ไงครับ สนใจแต่ถูกยิงที่หัวกัน

http://www.prachatal...สตร์-10-เมษา-53

ขอบคุณมากครับที่เอาลิ้งค์มาให้ครับ ทำให้ได้รู้ว่าหน่วยงานใดเป็นผู้ชัณสูตร ประชาไทยนี่เอง

ผมสงสัยว่าถ้าเป็นของหน่วยราชการที่เกี่ยวข้องจริงนี่ไม่เซ็นต์ชิ่อกำกับได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่ผมว่าอย่าเอามาพิจรณาเลยครับ

เอาโดนยิงนัดเดียวเหมือนเดิมที่หัวดีกว่าครับ

#892 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:28

ขอบคุณมากครับที่เอาลิ้งค์มาให้ครับ ทำให้ได้รู้ว่าหน่วยงานใดเป็นผู้ชัณสูตร ประชาไทยนี่เอง

ผมสงสัยว่าถ้าเป็นของหน่วยราชการที่เกี่ยวข้องจริงนี่ไม่เซ็นต์ชิ่อกำกับได้หรือไม่ครับ ถ้าไม่ใช่ผมว่าอย่าเอามาพิจรณาเลยครับ

เอาโดนยิงนัดเดียวเหมือนเดิมที่หัวดีกว่าครับ

คาดว่าคงเป็นชันสูตรแบบดิบ ๆ ครับ ยังไม่สรุปและเขียนรายงานส่ง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#893 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:32

ถามคุณแต๋มครับ ดูคลิปพร้อมคำอธิบายที่ผมลงไว้หรือยังครับ #870 ถ้าดูแล้วนี่ไม่เห็นด้วยตรงไหนครับ

เฟรมขวาสุดของคลิป มีทหารนอนบาดเจ็บอยู่
เป็นธรรมดา ที่นายวสันต์จะเดินไปดู และคนๆอื่นๆ จะไปมุง

ข้อนี้ ในกระทู้เขาแสดงภาพให้เห็นกันมาตั้งนานแล้ว พวกมาทีหลังแล้วไม่อ่าน นี่ต้องทบทวนตัวเองบ้าง

ส่วนที่ผมว่ามันโอเว่อเกินมันคือประโยคอันนี้ของคุณแล้วหล่ะ มาจากตั้งแต่ #701 แล้วหล่ะ ฮามากๆ

ส่วน #870 นี่ ผมไม่เห็นด้วยแทบทุกบรรทัด ส่วนคลิปวสันต์ล้มนั้นผมว่ามันมีที่มาอยู่เดี๋ยวค่อยบอก

แล้วที่คุณบอก คลิปบางอันถูกเจตนาตัดชายคนนั้นให้ตกขอบภาพไป ไหนเอาคลิปมาสิ๊มีไหม

Edited by Tam-mic-ra., 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:35.

#894 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:40

ผมเสนอประเด็นนี้ไว้สัก 2-3 หน้าที่แล้ว
เชื่อว่ามูราโมโต้จะถ่ายอะไรที่สำคัญไว้ เขาจึงต้องตาย

ทีวีญี่ปุ่น ที่ผมได้ข้อมูลมาจากพันทิพก็ตั้งคำถามว่า นอกจาก 7 นาทีนี้ ที่เหลือหายไปใหน
เรื่องนี้แปลกมาก ทั้งรอยเตอร์ ทั้งรัฐบาลญี่ปุ่น ไม่ตามประเด็นนี้เลย

อนึ่ง
เหตุผลที่ยิงเหยื่อหลายนัด
น่าจะต้องการอำพรางว่าทหารยิงมั่ว แต่คณะกรรมการชัณสูตรเองก็ลงความเห็นว่า ส่วนมาก ถูก"เลือก"ยิง
นี่คือคำเรียกการถูกเด็ดหัวอย่างเป็นทางการที่สุดแล้วละ

#895 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:46

ผมเสนอประเด็นนี้ไว้สัก 2-3 หน้าที่แล้ว
เชื่อว่ามูราโมโต้จะถ่ายอะไรที่สำคัญไว้ เขาจึงต้องตาย

ทีวีญี่ปุ่น ที่ผมได้ข้อมูลมาจากพันทิพก็ตั้งคำถามว่า นอกจาก 7 นาทีนี้ ที่เหลือหายไปใหน
เรื่องนี้แปลกมาก ทั้งรอยเตอร์ ทั้งรัฐบาลญี่ปุ่น ไม่ตามประเด็นนี้เลย

อนึ่ง
เหตุผลที่ยิงเหยื่อหลายนัด
น่าจะต้องการอำพรางว่าทหารยิงมั่ว แต่คณะกรรมการชัณสูตรเองก็ลงความเห็นว่า ส่วนมาก ถูก"เลือก"ยิง
นี่คือคำเรียกการถูกเด็ดหัวอย่างเป็นทางการที่สุดแล้วละ

ผิดปรกติตั้งแต่จ่ายเงินล้างบาป 7.5 ล้านแล้ว แถมยังมีการชดเชยการจัด Event ที่เซ็นทรัลตลอดชาติอีก

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#896 กรกช

กรกช

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:58

ผลจากกระสุน 9 นัด ตามที่คุณ m ว่า

1. คนเสื้อแดงตาย 2 คน
2. นักข่าวชาวญี่ปุ่นตาย 1 คน
3. ทหารตาย 1 คน
4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

รวมแล้วมีผู้ถูกกระสุน 7 คน

ฝ่ายเสื้อแดงตาย 2
ฝ่ายที่ไม่ใช่เสื้อแดงมีทหารตาย 1 นักข่าวญี่ปุ่นตาย 1 รวม 2 คน

ทหาร+เสื้อแดงบาดเจ็บ 3

คิดเป็นเปอร์เซนต์ระหว่างเสื้อแดงกับคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง มันแทบจะ 50-50

ผมก็มีข้อสงสัยว่า การที่มีกระสุนหลายนัด ยิงใส่กลุ่มมวลชนเสื้อแดงมากมายหลาย 10 คน
แต่กระสุนกลับโดนได้ทั้ง เสื้อแดง ทหาร และนักข่าว ตปท. ในปริมาณเฉลี่ย 50-50 ระหว่างเสื้อแดง กับคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง

จากจำนวนเสื้อแดงที่เห็นในคลิป จากจำนวนกระสุน และผลของผู้ถูกกระสุนปืน

ผมคิดว่ามันไม่สมเหตุสมผลมากๆ

#897 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:12

เหลือเฟือ สำหรับการจัดท่านอนยิง และเล็งประณีต ขอบใจห้าเอ็ม ที่เอารูปมาให้ดู
ผมนะได้ตัดในเรื่องเส้นเล็ง จากแนวนั้น เพราะเล็งและยิงได้แน่นอน ทั้งช่องบน และล่าง

เหลือแต่พิสูจน์ว่า มุมยิง และวิถีกระสุนที่โดนคุณวสันต์ เป็นไปได้หรือไม่ ???

#898 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:13

ผลจากกระสุน 9 นัด ตามที่คุณ m ว่า

4. มีทหาร+เสื้อแดง บาดเจ็บอย่างน้อย 3 คน

รวมแล้วมีผู้ถูกกระสุน 7 คน

ฝ่ายเสื้อแดงตาย 2
ฝ่ายที่ไม่ใช่เสื้อแดงมีทหารตาย 1 นักข่าวญี่ปุ่นตาย 1 รวม 2 คน

ทหาร+เสื้อแดงบาดเจ็บ 3

คิดเป็นเปอร์เซนต์ระหว่างเสื้อแดงกับคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง มันแทบจะ 50-50

ผมก็มีข้อสงสัยว่า การที่มีกระสุนหลายนัด ยิงใส่กลุ่มมวลชนเสื้อแดงมากมายหลาย 10 คน
แต่กระสุนกลับโดนได้ทั้ง เสื้อแดง ทหาร และนักข่าว ตปท. ในปริมาณเฉลี่ย 50-50 ระหว่างเสื้อแดง กับคนที่ไม่ใช่เสื้อแดง

จากจำนวนเสื้อแดงที่เห็นในคลิป จากจำนวนกระสุน และผลของผู้ถูกกระสุนปืน

ผมคิดว่ามันไม่สมเหตุสมผลมากๆ

มันไม่สมเหตุสมผลมากๆ กำลัง กล่าวหาใครหรือ
-----------------------------------------------------------------------

ไม่เช่น เรื่องสมเหตุ สมผล

แต่ คือการใช้หลักฐานภาพอ้างอิงเวลาสถานที่ + คลิป อ้างอิิง จังหวะกระสุน+สถานที่ ลำดับ บริเวณ ก่อนและ เสียงกระสุน
จำนวน คนบาดเจ็บและตาย อ้างอิงจากภาำพ+คลิป ในคลิป

ในคลิป ในภาพ มีปรากฎ เท่าไร ก็๋บอกเท่านั้น

ไม่ได้ -ใช้- จินตนาการ55

เอามาให้ดูอีก นับได้เลยจากในรูป

มีการ กลับที่เสียงกระสุน กันอีก

มาูดู กัน ว่า เสียงกระสุน 9 นัด มีเจ็บตาย ไปเท่าไร จาก หลักฐาน ภาพ+คลิป
-------------------------------------------------

ด้านซ้าย ทหารบาดเจ็บ+คนเสื้อแดง อย่างน้อย 3 คน
ด้านซ้าย คนเสื้อแดง โดนกระสุน -นอนฟุบอยู่ริมถนน ข้างฟุตบาท
ตรงกลาง นาย วสันต์ ตาย และ ตรงรถลำเลียง ใกล้จุดระเบิดเยื้องมาทางซ้าย -มี- ทหาร ตาย
ด้านขวา นักข่าวญี่ปุ่น ตาย

ต้องใช้มีคนยิง -กี่-คน จากกระสุน 9 นัด
เพราะมี สิ่งกีดขวางอยู่ ทั้ง ซ้าย และ ขวา

น่าขัน แค่ 1 คลิป วิเคราะห์ อย่างกับ ผู้เชี่ยวชาญ ว่าถูกล็อกเป้า

มาบอกความจริงให้ทราบ

กระสุน 7-8 นัด ใน 3-4 วินาทีนั้น จาก 4 คลิป และ ภาพที่มีทั้งหมด

มีคนตาย 4 คนและบาดเจ็บ 3 คน

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

ทุกอย่าง มี การอ้างอิงจาก คลิป,ภาพ และลำดับเวลา

เมื่อ ตั้งตนเป็นผู้เชี่ยวชาญใน 1 คลิป
ลองมาแย้ง หลักฐานจาก คลิปและภาพ 1,2,3,4 กัน
ว่าภาพใหน ไม่เกิดจาก กระสุน 7-8 นัด นั้น
เป็นการตาย หรือ บาดเจ็บก่อน หน้านั้น

การ ตอบกระทู้นี้ ก่อนนี้จะัเป็นยืนยันจากคลิปอื่น

รูปต่อไป เป็นการ ยืนยันจาก รูปต้นฉบับ ที่เรามีอยู่

http://www.pantip.co...2410597.html#50

#899 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:19

เหลือเฟือ สำหรับการจัดท่านอนยิง และเล็งประณีต ขอบใจห้าเอ็ม ที่เอารูปมาให้ดู
ผมนะได้ตัดในเรื่องเส้นเล็ง จากแนวนั้น เพราะเล็งและยิงได้แน่นอน ทั้งช่องบน และล่าง

เหลือแต่พิสูจน์ว่า มุมยิง และวิถีกระสุนที่โดนคุณวสันต์ เป็นไปได้หรือไม่ ???

5

ไปปรับแสง และคิดเสียก่อน เทียบกับ ภาพรวม #850 ว่าเราเสนออะำไร

แก้ไข

เพื่อ กันเข้าใจผิดเเรื่องปรับแสง เสนออีกรูป

.

.

Edited by mmmmm, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:45.

#900 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:36

5

ไปปรับแสง และคิดเสียก่อน เทียบกับ ภาพรวม #850 ว่าเราเสนออะำไร
.

ขอหยุดสนทนากับห่าเอ็ม ตั้งแต่ คห. นี้เป็นต้นไป เอารูปมาแปะ จะสื่อบร้าไรก็ไม่บอก
ให้คนดูตีความเอาเอง... บอกตรงๆ รำคาญ !!! ว่ะ ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน