Jump to content

- - - - -

ใครฆ่าน้องเกด

• Please log in to reply
2430 ความเห็นในกระทู้นี้

#1101 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:21

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:22.

#1102 MR.M.K.

MR.M.K.

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24

คิดถึงสิงฯ
หายไปเกือบ2ชั่วโมงแล้ว
โพสสุดท้าย18.28น.
สงสัยกลัวคุณ
redspy

#1103 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:26

ผมไม่คิดเรื่องใครยิง แต่คิดถึงคนชื่อ โคทม มันหายหัวไปไหน

จำได้ว่ามันคิดกิจกรรมเดินผ่าประเทศไถ่บาปอะไรประมาณนี้แหละครับ แล้วก็หายศีรษะไปจนทุกวันนี้

ส่วนศิริโชค เด๋วโดนสิงห์แสนรู้ตบเกรียนแน่นอน.....ฮา

#1104 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:29

สรุปรวมๆ จากท้ายรายการสายล่อฟ้า
ชวนนท์ : คือสรุปได้จากหลักฐานตรงนี้นะครับ ซึ่งเราไม่ได้บอกว่า ตามตรงว่าเราไม่สามารถจะเป็นคนสรุปได้เอง เพราะว่ากระบวนการยุติธรรมก็ต้องเดินหน้าต่อไป แต่สิ่งที่เราสามารถสรุปได้จากหลักฐานตรงนี้คือ
1. วิถีกระสุน (ผลชันสูตร)
2. ภาพข่าวสดและมติชน ภาพทหารเล็งปืนเข้าไปในวัดปทุม ไม่ใช่ภาพ 19 พฤษภาคม 2553 เป็นภาพวันที่ 20 พฤษภาคม 2553 คนละภาพกัน
3. 19 พฤษภาคม 2553 มีการปะทะกันที่แยกเฉลิมเผ่า และเชื่อได้ว่ากองกำลังติดอาวุธวิ่งหลบเข้าไปในวัดปทุม และใช้ปืนบริเวณนั้น จะต้องมีการยิงกันในวัดปทุม

ขบวนการพิสูจน์และกระบวนการยุติธรรมเดินหน้าต่อไป

นี่คือภาพจุดที่คาดว่าจะถ่ายภาพ ซึ่งผมดูมาจากบลูสกาย
(จุดถ่ายถ้าผมลากผิดช่วยติงด้วยนะครับ) (ผมขอดัดแปลงโดยยึดเจดีย์เป็นหลักนะครับ)

รักคนเสื้อแดง

#1105 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:29

redspy ทีมงานบลูสกายแน่เลย ฝากบอกสามหนุ่มด้วยว่า "พวกนายเยี่ยมมาก" :wub:

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#1106 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:30

วิญญาณน้องเกดคงจะได้ไปสู่สุคติเสียที เมื่อความจริงได้เปิดเผยออกมา เหลือแต่คนที่อยู่ข้างหลังที่อยากจะเห็นแต่สิ่งที่อยากเห็น

Edited by Stargate-1, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:24.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#1107 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:31

ผมก็ว่าคุณ redspy นี่น่าจะเป็นคุณ ศิริโชค หรือไม่ก็ทีมงาน

เพราะดู บลูสกายแล้ว แทบหงายหลังเงิบ

ต้องกลับมาดูหน้าจอคอมใหม่อีกที บ๊ระเจ้า

พึ่งสมัครใหม่ด้วย

ชักสนุกแล้วดิครับ

#1108 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:35

แถมภาพรอยกระสุนที่สถานี BTS เราหากันมาตั้งนานแต่ สายล่อฟ้า มีมาพร้อมสรรพ
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1109 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:36

สรุปรวมๆ จากท้ายรายการสายล่อฟ้า
ชวนนท์ : คือสรุปได้จากหลักฐานตรงนี้นะครับ ซึ่งเราไม่ได้บอกว่า ตามตรงว่าเราไม่สามารถจะเป็นคนสรุปได้เอง เพราะว่ากระบวนการยุติธรรมก็ต้องเดินหน้าต่อไป แต่สิ่งที่เราสามารถสรุปได้จากหลักฐานตรงนี้คือ
2. ภาพข่าวสดและมติชน ภาพทหารเล็งปืนเข้าไปในวัดปทุม ไม่ใช่ภาพ 19 พฤษภาคม 2553 เป็นภาพวันที่ 20 พฤษภาคม 2553 คนละภาพกัน
3. 19 พฤษภาคม 2553 มีการปะทะกันที่แยกเฉลิมเผ่า และเชื่อได้ว่ากองกำลังติดอาวุธวิ่งหลบเข้าไปในวัดปทุม และใช้ปืนบริเวณนั้น จะต้องมีการยิงกันในวัดปทุม

ขบวนการพิสูจน์และกระบวนการยุติธรรมเดินหน้าต่อไป

นี่คือภาพจุดที่คาดว่าจะถ่ายภาพ ซึ่งผมดูมาจากบลูสกาย
(จุดถ่ายถ้าผมลากผิดช่วยติงด้วยนะครับ) (ผมขอดัดแปลงโดยยึดเจดีย์เป็นหลักนะครับ)

มีใครดูบลูสกายแล้วสิ่งที่ผมเขียนสรุปคร่าวๆ นี่แตกต่างบ้างไหมครับ

เบื้องต้นด้วยเจตนารมณ์ของผมก่อนเลยว่า

ผมก็ไม่เอาพรบ.ปรองดองฉบับบิ๊กบังหรือฉบับใดก็แล้วแต่
ที่มีการนิรโทษกรรมระดับบิ๊กๆและไม่บิ๊กทุกฝ่ายที่กระทำผิดร้ายแรง

#1110 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:59

ปล ยังสนใจประเด็นเลือดไม่ตรงกับดีเอ็นเอ ที่ว่านะคะ
ทำไมจึงไม่ตรงซักศพ

อธิบายแบบเด็กประถมนะครับ
คนเจ็บนอนตรงใหน เลือดก็เปื้อนตรงนั้น เอาเลือดตรงนั้นไปตรวจดีเอ็นเอ มันจะต้องตรงกับศพ

ทีนี้สมมติว่า พยานบอกว่าน้องปลั๊กนอนตรงจุด A น้องเกดนอนตรงจุด B
ปรากฏว่าเก็บตัวอย่างตรงนั้นไปตรวจ มันไม่ใช่ดีเอ็นเอของน้องปลั๊กหรือน้องเกด
ก็แสดงว่า พยานปากนี้ ให้การบิดเบือน

ส่วนเรื่องเลือดถูกเจือจางนั้น
เดี๋ยวนี้วิทยาการมาถึงขั้น เจือจางแค่ใหน เขาก็แอมป์ขึ้น เป็นโปรโตคอลสากลแล้วครับ
เอาไปซักยังแอมป์ขึ้นเลย ขอให้มีดีเอ็นเอเหอะ

ดังนั้น ข้อเท็จจริงมันก็เลยสนุกว่า อ้าว....หลายศพทำไมไม่มีดีเอ็นเอตกอยู่ที่วัด
ก็แปลว่า เอามาจากที่อื่น

เอามาจากใหนล่ะ

ตอบว่าเขายิงกันโครมๆ พอร่วงลงไป ลากมาที่วัด ก็กลายเป็นผู้ชุมนุมที่บริสุทธิ์ไปน่ะสิครับ
ส่วนการตรวจเขม่าปืนไม่พบ ก็ตอบง่ายว่าพวกนี้อนามัยครับ สวมถุงกันทุกคน
ตายแล้วเพื่อนก็เอาถุงมือออก ก็กลายเป็นผู้รักประชาธิปไตยไปทุกคน

#1111 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:12

มีใครดูบลูสกายแล้วสิ่งที่ผมเขียนสรุปคร่าวๆ นี่แตกต่างบ้างไหมครับ

เบื้องต้นด้วยเจตนารมณ์ของผมก่อนเลยว่า

ผมก็ไม่เอาพรบ.ปรองดองฉบับบิ๊กบังหรือฉบับใดก็แล้วแต่
ที่มีการนิรโทษกรรมระดับบิ๊กๆและไม่บิ๊กทุกฝ่ายที่กระทำผิดร้ายแรง

กระทู้นี้เรื่อง

แหม ชิว ชิว มากเลยนะเธอ.....เถียงแพ้แล้วดำน้ำ
เหอๆๆๆๆ ที่เธอดำลงไปน่ะ ลาน คอ นก รีต ของยัยปูมัน

#1112 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:16

จุดที่พล๊อตตำแหน่งกล้องวีดีโอถูกครับ แต่กล้องที่ถ่ายรูปแนวหน้าผมคิดว่าถ่ายจากตึกในสตช.ที่เป็นจุด A (ตึกสูง)ในรูปครับ

กรณีกล้องวีดีโอ จุดอ้างอิงปลายทางที่อยู่กลางกล้องคือป้าย IMAX ที่ตึกพารากอนครับ ส่วนตำแหน่งทหารที่ผมทำรูปตามโพสนี้ครับ http://webboard.seri...000#entry402622
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1113 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:35

จุดที่พล๊อตตำแหน่งกล้องวีดีโอถูกครับ แต่กล้องที่ถ่ายรูปแนวหน้าผมคิดว่าถ่ายจากตึกในสตช.ที่เป็นจุด A (ตึกสูง)ในรูปครับ

กรณีกล้องวีดีโอ จุดอ้างอิงปลายทางที่อยู่กลางกล้องคือป้าย IMAX ที่ตึกพารากอนครับ ส่วนตำแหน่งทหารที่ผมทำรูปตามโพสนี้ครับ http://webboard.seri...000#entry402622

ขอบคุณมากครับที่ช่วยยืนยันครับ

ปล. ผมขอตัดช่วงท้ายรายการที่มีการสรุปมาให้ดูนะครับ
(ฉบับเต็มซึ่งมีหลักฐานเหมือนในกระทู้นี้ bluesky คงจะได้ลงเอง)

#1114 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:48

ไปตะโกนที่ ราดดำเนิน ดังๆ จะพิจรณาอีกครั้ง

#1115 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:48

เรื่องรูปถ่ายทหารของข่าวสด และสุเทพบอกว่าเป็นเหตุการณ์วันที่ 20 สายล่อฟ้าเอามาย้ำอีก
ผมเองก็สงสัยมานานเหมือนกัน เรื่องควันไฟ

วันนั้นไฟไหม้หนักทั้งสองด้าน คือโรงหนังสยามและเซ็น
ถ้าถ่ายวันที่ 19 ดูควันไฟในเวลาที่น่าจะเป็นครับ

Edited by amplepoor, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:11.

#1116 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:53

กระป๋องๆ เนี่ย น้ำสีเหลืองๆ ขมๆ มีฟองละมุนลิ้น ชิมิ

:angry:
กำลังเครียดนะครับ

ขอป๋องนึง :P

#1117 kuuga

kuuga

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:56

กระป๋องๆ เนี่ย น้ำสีเหลืองๆ ขมๆ มีฟองละมุนลิ้น ชิมิ

:angry:
กำลังเครียดนะครับ

ขอป๋องนึง :P

ผมก็เครียดมาแล้ววันแล้วครับ ..... จัดหลายป๋อง หัวนอนอีก 1 ขวด 555+
กระบือ=ควาย มีค่า มนุษย์มีค่า = ควาย ไร้ค่า

#1118 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:04

เมื่อคืนตีห้า ไปทำงานเที่ยง

คืนนี้ขอบายไปส่องพระเครื่องดีกว่า พอเพลิน ๆ

ข้อสงสัยเรื่องทหารบนรางรถไฟฟ้าจะมาวันไหนไม่สำคัญครับ จะเป็นวันยิงกันหรือวันถัดมาไม่ใช่สาระแล้ว

วิถีกระสุนยิงน้องเกดหรือคนในนั้นมันมาจากแนวระนาบ หรือยิงช้อนขึ้น

ทหารบนรถไฟจึงหมดข้อสงสัยว่ายิงคนในวัดหรือไม่

จบข่าว

Edited by Can Thai, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:08.

#1119 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:05

นี่เป็นหัวหน้ากลุ่มการ์ดสมิงดำ ถูกจับได้วันที่ 20 ในภาพมองไม่ออกทำอะไร แต่น่าจะอยู่ในวัดPosted Image

พูดภาษาไทยได้ไหมครับ คือ..........แต่ช่างข้ามๆไป เนอะ

#1120 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:08

ลำดับเหตุการณ์วันที่ 19 พค เพื่ออธิบายว่าทำไมทหารยังไปไม่ถึงหน้าวัดปทุมฯ เนื่องจากยังมีการต่อสู้กับกองกำลังติดอาวุธ จึงทำให้ยังไม่สามารถควบคุมพื้นที่หน้าวัดปทุมฯได้ ต้องถอยมาตั้งหลักก่อน จนกระทั่งวันที่ 20 พค จึงสามารถเข้าไปประจำการตามที่ได้ปรากฎเป็นภาพในหนังสือพิมพ์ข่าวสดและมติชน

Attached Images

#1121 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:08

กระทู้เรียกแขก

ผู้ใช้ 43 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 18 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 25 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน

Sujinno, norrakrok, Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน, susu, ฟังทั้งสองฝ่าย, สุกี้น้อย, sayapon, MR.M.K., kuuga, Akekun, Critical, เมาอยู่, redspy, Stargate-1, Can Thai, kon_thai, stand with a fist, วันดี

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#1122 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:09

จริง ๆ แล้วคลิปนี่ไม่อยากโพสต์เลยค่ะ...

ช่วงท้ายของคลิปน่ะค่ะ...

#1123 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:21

ทำเป็นขาวดำและเบลอเพื่อเคารพผู้ตายครับ
RIP

#1124 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:22

เฮ๊ย... พวกเกียนดมกาวเมาแล้วมาโพสต์อีกแล้ว มาว่าคนอื่นเป็นควาย เคยส่องกระจกมองดูตัวเองมั่งป่าว

ส่วนที่คุณ susu หยิบเรื่องถนนราชปรารภที่เอาภาพมาลง+มาถามน่ะ ช่วยดูหัวข้อกระทู้ก่อนดีไหมครับ ว่ามันประเด็นเรื่องอะไร
ผมว่าเดี๋ยวคงมีกระทู้เองแหล่ะ เรื่องถนนราชปรารภวันที่ 15 พค.53 น่ะ รอไปก่อนครับ

คุณนำคลิป สองชิ้นมา แล้วบอกว่า "ไอ่ "คนยิงที่อยู่ในร้านค้า" มันต้องยิงกี่นัดเนี่ย มันถึงจะมีรูพรุนเยอะๆแบบในคลิปนี้
แล้วไม่มีผู้ชุมนุมเห็นไอคนนี้บ้างเลยเหรอ? ทั้งที่ไอ่คนนั้นมันเดินยิง-แอบยิงคน อยู่ในวัดเนี่ยนะ !! "

ไอ้กระผมก็เปิดดูดูแล้วดูอีก ด้วยความคำพูดของคุณมีเหตุผล แต่คลิป บอกความหมาย ว่า เชื่อว่า คิดว่า
ผมเลยลงรูปให้คุณเห็นว่า มีหลายคลิปและหลายภาพ ที่นำมาลงในที่ต่างๆ มันมีละครแฝงมาด้วย และคุณถามว่า ไอ้คนที่ยิงต้องมีคนเห็น ผมเชื่อคุณพูดถูก
แต่เอามาเปรียบเทียบกับคนชุดดำภาพทั้งหลาย บอกว่า ชุดดำอยู่ร่วมกับเสือแดง แต่คุณหรือผู้ชุมนุม กลับบอกว่า ไม่มี
ผมเลยมองว่า ไอ้คลิปนั้น หลอกครับ มีใว้หลอกคนที่ มองอะไรไม่วิเคราะ ผมเป็นห่วงคุณ เลยถาม แต่ถ้าคุณตอบได้น่าฟัง ผมจะไปเป็นแดง สักทีตาจะได้สว่าง
คุณ ตอบผมได้รึยัง ว่า " ตกลงในการชุมนุมมี เสื้อดำยิงกับทหารนี้ จริงหรือปล่าว ?"
และรู้ว่าหัวกระทู้เรื่องอะไรครับ แค่แตกประเด็นจากหัวกระทู้ เพราะคุณบอก ที่ขีดเส้นครับ
ไม่ตอบไม่เป็นไรครับ แค่คิดว่าคุณรู้ดี ผมคงคิดผิดคุณไม่น่าจะรู้อะไรมากกว่า ที่เขายัดข้อมูลให้
สาเหตุที่ผมไม่ได้แดงกับเขาซะที เพราะไม่ยอมเชื่ออะไรที่เขาบอกโดยไม่ต้องคิด

บรรทัดแรกผมไม่ได้ด่าคุณครับ
ส่วนชายชุดดำในวันที่ 19 ผมยังไม่เห็นครับ รอดูจากพวกคุณอยู่น่ะครับ ขอเอาแบบถือปืนมีอาวุธครับ กำลังยิงสู้จะๆครับ ผมเห็นมีแต่คนไม่มีอาวุธโดนยิงทั้งนั้น
และผมยังยืนยันครับ ว่าโอกาสที่ชายชุดดำจะมาเดินไล่ยิงคนอย่างสนุกในวัด อย่างกับเด็กวิ่งเล่นไล่กัน มันเป็นไปได้ยากมากครับ

หมายถึง ชายชุดดำในวันที่ 19 ผมยังไม่เห็นครับ .......แสดงว่าวันอื่นเห็นชายชุดดำร่วมอยู่หรือครับ ?

เห็นครับ ดูจากในเนตนี่แหล่ะ เมธีก็คนนึง และก็คนอื่นในรูป+ในคลิป แต่เขามาหลังจากมีคนตาย เช่นวันที่ 10 เมษา

ชายชุดดำที่เป็นการ์ดมีแน่นอนครับ แต่พวกเขาส่วนใหญ่เกือบทั้งหมด ผมไม่เห็นมีหลักฐานว่าได้จับอาวุธหรอกครับ
คนที่จับอาวุธอาจไม่ใช่การ์ดก็ได้จริงไหม แต่แน่นอนว่าจับเพื่่อสู้ป้องกันพรรคพวกแน่นอน ไม่ได้จับมายิงกันเอง อย่างที่เชื่อกันไปได้ จนป่านนี้ก็ไม่เห็นหลักฐานชัดๆ

เอาดูนี้ คนที่จับอาวุธอาจไม่ใช่การ์ดก็ได้จริงไหม (แต่ไม่ใช่ทหารแน่ที่แน่คือ คน นปช. ) ดูนาทีที่ 1-1.3 และช่วงท้าย นาทีที่ 3.39-จบ ดูสิ ชายชุดดำที่เป็นการ์ดมีแน่นอนครับ แต่พวกเขาส่วนใหญ่เกือบทั้งหมด ผมไม่เห็นมีหลักฐานว่าได้จับอาวุธหรอกครับ ของคุณ หยุดภาพ แล้วซูมใกล้ นะ อย่าว่าเป็นทหารอีกละครับ

Edited by susu, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:23.

#1125 mee-sua-man

mee-sua-man

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:23

วันนั้นผมนั่งรถประจำทางไปแล้วน้ำตามันไหลออกมาโดบไม่รู้สึกตัว เมื่อเห็นเปลวไฟจากสะพานพระปิ่นเกล้า

#1126 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:31

ลองย้อนดูกระทู้ระหว่างเกิดเหตุก็ได้นี่ครับ ข้อมูลเก่าในนี้มีเยอะมาก แชร์กันไปมา

บางทีก็มีกระทู้รายงานสด ผมว่ามันเป็นบันทึกเหตุการณ์ที่ดีมาก ๆ

#1127 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:33

จริง ๆ แล้วคลิปนี่ไม่อยากโพสต์เลยค่ะ...

http://youtu.be/xq_nfKkEiGg

ผมกำลังสงสัยว่า ในภาพตอนท้ายๆ คือ ใครสามารถวางตำแหน่งใหม่ได้ ผมขอให้ช่วยหน่อยครับ เพราะ น่าจะจะขนานกับรถกระบะ
ปล.แก้ไข
ลืมบอก คือ จะได้รู้ว่าจริงๆน่าจะมาจากจุดไหนครับ
ปล.แก้ไขครั้งที่2
ต้องขอโทษอย่างแรง พอไปดูภาพนิ่งที่มีแสงสว่างพอ ก็ใกล้เคียงกัน สรุป จุดที่ร้านค้าเหมือนเดิม ครับ สำหรับผมนะ(แต่ยังติดใจยังไงไม่รู้นะครับ)
ยังไงก้ช่วยกันดูหน่อยนะครับ ว่า การวางตำแหน่ง เพื่อความแน่นอน ใน วินาที ที่ 13-17

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:51.

#1128 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:35

ใครที่ว่าเก่ง ก็นำหลักฐานมาแสดง อย่าอมภูมิ

ปอดแหกรึ แค่ ขอโทษถ้าผิด พลาด ลูกผู้ชายกลัวอะไร หมาเวลาเห่าผิดตัว มันยังรีบ สั่นหางเลย เป็นคนอย่ากลัวครับ เด่วแพ้หมา
ถ้าเป็นผมรับคำท้าไปแล้ว เพราะถ้ามั่นใจ มีแต่ชนะกับเสมอ ไม่มีแพ้ กลับบ้านเมียไม่ด่า กลัวอะไรครับ

#1129 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:47

ผมกำลังสงสัยว่า ในภาพตอนท้ายๆ คือ ใครสามารถวางตำแหน่งใหม่ได้ ผมขอให้ช่วยหน่อยครับ เพราะ น่าจะจะขนานกับรถกระบะ
ปล.แก้ไข
ลืมบอก คือ จะได้รู้ว่าจริงๆน่าจะมาจากจุดไหนครับ

ผมว่าสรุปกันให้ได้ก่อนดีกว่าครับ ว่าน้องเกดถูกยิงที่อื่นแล้วนำเข้ามาที่เต้น หรือถูกยิงตรงจุดนั้นเลย เพราะถ้าถูกยิงมาจากที่อื่นพล๊อตไปก้อไม่มีประโยชน์ครับ
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#1130 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:00

ปล.แก้ไข
ต้องขอโทษอย่างแรง พอไปดูภาพนิ่งที่มีแสงสว่างพอ ก็ใกล้เคียงกัน สรุป จุดที่ร้านค้าเหมือนเดิม ครับ สำหรับผมนะ(แต่ยังติดใจยังไงไม่รู้นะครับ)
ยังไงก้ช่วยกันดูหน่อยนะครับ ว่า การวางตำแหน่ง เพื่อความแน่นอน ใน วินาที ที่ 13-17

ตรงเสื้อสีชมพูยืนอยู่บนเสื่อข้าง ๆ รถ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1131 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:00

ปล.แก้ไข

ผมว่าสรุปกันให้ได้ก่อนดีกว่าครับ ว่าน้องเกดถูกยิงที่อื่นแล้วนำเข้ามาที่เต้น หรือถูกยิงตรงจุดนั้นเลย เพราะถ้าถูกยิงมาจากที่อื่นพล๊อตไปก้อไม่มีประโยชน์ครับ

ครับ แต่ มันติดใจยังไงไม่รู้และ ในคลิปนี้ ผมดูแล้วรู้สึกว่า น่าจะมาจากช่องว่างระหว่างรถกับโต๊ะ (แต่ในเรื่องตำแหน่งว่าจริงๆแล้วอยู่ตรงจุดนี้ หรือ ถูกย้ายมาผมก้ยังสงสัยเหมือนเดิมครับ)

#1132 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:02

ปล.แก้ไข

ตรงเสื้อสีชมพูยืนอยู่บนเสื่อข้าง ๆ รถ

ภาพนี้ยืนยันความคิดผมครับว่า น่าจะมาจากมุมที่คนถ่ายรูปนี้ ยืนไปซ้ายขวาเล็กน้อยเพื่อเพิ่ม มุมหาจุดยิง

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:03.

#1133 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:07

ปล.แก้ไข

ภาพนี้ยืนยันความคิดผมครับว่า น่าจะมาจากมุมที่คนถ่ายรูปนี้ ยืนไปซ้ายขวาเล็กน้อยเพื่อเพิ่ม มุมหาจุดยิง

ุจุดนี้อาจยิงเข้าหลังได้แต่ผลชันสูตรมีนัดนึงเข้าเอวขวา อีกนัดเข้าหน้าท้อง ถ้าตามมุมที่คนถ่ายรูปนีี้ ต้องขยับไปทางขวาอีกครับเพื่อที่จะยิงเข้าจุดนั้นได้

Edited by Solidus, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:09.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#1134 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:08

ผมเห็นด้วยว่ามุมกล้องไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อเท็จจริงเรื่องน้องเกด
อย่าไปหลงกลท่านสิงห์ขี้ขลาด

ตอนนี้ เรามีสมาชิกจากสายล่อฟ้าเข้ามา เอาข้อมูลมาแชร์ซึ่งไม่เคยปรากฏที่ใหนมาก่อน
ข้อมูลเหล่านี้ทำให้สิงห์ของเรา หลบหน้า ไม่กล้าสบตาจารชนแดงไปแล้ว

เมื่อสิงห์ไม่กล้าโต้แย้ง ผมก็คิดว่าประเด็นสำคัญๆ ที่เพิ่งเปิดออกมา ทำให้เราเขียนบทที่ชัดเจนมากขึ้นได้ คือ

1 คำให้การของพยานทั้งหลาย น่าจะสับสน และยากจะเชื่อว่าใครที่พูดจริงบ้าง

2 ทั้ง 6 ศพ หลายศพไม่ได้ถูกยิงจากที่สูง

3 หลายศพถูกนำเข้ามาจากภายนอก บางศพมีเขม่าปืนจึงอาจจะเคยไกล้ชิดกับอาวุธ

4 ทหารยังไม่สามารถเข้าถึงวัดปทุมได้ จนถึงเช้าวันที่ 20

5 ดังนั้น ถ้าจะมีการยิงคนในวัด คนยิงก็ไม่ใช่ทหาร

งานนี้ คงต้องตามกู้ภัยมากู้คำโกหกหลอกลวงของสิงห์
กลับไปถมราดดำเนินซะแล้น

#1135 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:11

ไม่มี คนชุดดำ มีแต่คนมาปกป้องพวก
อยากเป็นแดงอะ แต่แถไม่เป็นเลย ได้แค่คนดู แดงโง่ อคติ สู้แต่การเมือง เรื่องที่ดินเพื่อไพร่ หาใช่อุดมการณ์

http://www.posttoday...ลุยการเมืองก่อน
น่าแปลกตรงที่ “พรรคเพื่อไทย” ที่ก้าวขึ้นเป็นรัฐบาลจากฐานเสียงของชนชั้นล่างหรือเรียกว่าเป็นกลุ่มคนส่วนใหญ่ใน 90% ข้างต้น กลับมองข้ามช่องว่างทางสังคม ในขณะที่กลุ่มมวลชนหนุนพรรคอย่างแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) กลับทำหน้าที่องค์กรภาคประชาชนที่พร่ำเพรียกหาเพียงความเสมอภาคทางการเมืองเท่านั้น

อาจารย์ดวงมณี ให้ความเห็นกับ “โพสต์ทูเดย์” ว่า พรรคเพื่อไทยก้าวเข้ามาเป็นรัฐบาลจากฐานเสียงของประชาชนกลุ่มที่มีรายได้ต่ำหรือกลุ่มคนรากหญ้าเป็นส่วนใหญ่ จึงพยายามขับเคลื่อนนโยบายประชานิยมเพื่อแก้ไขปัญหาด้านความเป็นอยู่ให้กับประชาชน แต่ประชานิยมที่รัฐบาลกระหน่ำสร้างนั้นไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาเชิงโครงสร้างในระยะยาวให้ประชาชนยืนอยู่บนลำแข้งของตนเองได้อย่างถาวร และต่อไปข้างหน้าคาดว่ารัฐบาลจะยังคงต้องเทเม็ดเงินต่อเนื่องไม่จบสิ้น ดังนั้นจึงอยากให้รัฐบาลหันมาแก้ปัญหาเชิงโครงสร้าง โดยกระจายความเสมอภาคในการถือครองที่ดิน จึงจะแก้ปัญหาได้ถึงรากและเห็นผลระยะยาวได้

“หนึ่งปีที่ผ่านมาสะท้อนว่ารัฐบาลไม่จริงใจในการแก้ปัญหาการถือครองที่ดินเท่าที่ควร ทั้งที่เคยเขียนนโยบายว่าจะผลักดันระบบภาษีที่ดินและธนาคารที่ดิน อาจเห็นเพียงรัฐมนตรีบางคนที่ออกมาพูดบ้างประปราย แต่ไม่ได้ผลักดันอะไรให้เกิดความคืบหน้าขึ้นมา อาจเป็นเพราะว่านโยบายนี้อาจไปกระทบกลุ่มคน 10% รวมถึงนักการเมืองที่ถือครองที่ดินเอง” อาจารย์ดวงมณี กล่าว

อาจารย์ดวงมณี ยังแสดงความแปลกใจว่า เหตุใด นปช.จึงเรียกร้องสิทธิเฉพาะด้านการเมือง แต่กลับหลงลืมความเหลื่อมล้ำด้านอื่นที่ตนเองได้รับผลกระทบ “เข้าใจว่าความเหลื่อมล้ำมีหลายมิติ คนกลุ่มนี้อาจต้องการเน้นด้านการเมือง แต่หากเปรียบเทียบกับกลุ่มเสื้อเหลืองแล้ว กลุ่มคนเสื้อแดงน่าจะมีฐานะทางเศรษฐกิจที่ยังต่ำกว่า แต่เหตุใดจึงไม่เคลื่อนไหวเรื่องนี้บ้าง นับเป็นกรณีที่น่าจะศึกษาอย่างยิ่ง

“ไม่มีทางหรอก” คำยืนยันชัดเจนจากประธาน นปช. “ธิดา ถาวรเศรษฐ์” หลังถูกถามว่ากลุ่มคนเสื้อแดงจะเบนเข็มไปต่อสู้เรื่องความเหลื่อมล้ำในการถือครองที่ดินบ้างหรือไม่

ประธาน นปช. อธิบายว่า การต่อสู้ของกลุ่ม นปช.ยังโฟกัสแนวทางเคลื่อนไหวภายในขอบเขตการเรียกร้องสิทธิและเสรีภาพทางการเมือง โดยเห็นว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะแตะต้องนโยบายด้านเศรษฐกิจหรือด้านอื่นแต่อย่างใด

“เรารู้ว่าจังหวะก้าวแห่งการเปลี่ยนแปลงมันไม่ง่าย นี่ขนาดยังไม่พูดถึงเรื่องนี้เลย ยังฆ่ากันตายขนาดนี้” ธิดา เสียงเข้ม ก่อนถามย้อนมาว่า “คุณรู้ไหมว่า จอมพล ป.พิบูลสงคราม (อดีตนายกรัฐมนตรี) พอบอกว่าจะจำกัดการถือครองที่ดินได้ไม่เกิน 50 ไร่ เท่านั้นล่ะ โดนเลย แล้วถามว่ารัฐบาลของระบอบอำมาตย์หรือพรรคประชาธิปัตย์ที่ผ่านมากล้าทำเรื่องนี้ไหม ดีแต่ปฏิรูปที่ดิน แล้วมีแต่เอาที่ดินไปเป็นของคนรวย ถามว่าคุณกล้ากำหนดการถือครองที่ดินหรือ ไม่มี้ (เสียงสูง) ถามว่าเพราะอะไร ก็เพราะกลุ่มจารีตนิยมทั้งหลายเป็นเจ้าที่ดินทั้งนั้น”

ถามย้ำไปถึงเป้าหมายระยะยาวของ นปช. จะมีเรื่องการลดความเหลื่อมล้ำด้านการถือครองที่ดินหรือไม่ ธิดา ตอบไม่ต่างจากเดิมว่า รายังไม่จำเป็นต้องทำหรอก สถานการณ์มันจะทำให้พวกเขารู้เอง ขืนไปพูดเดี๋ยวก็โดนด่า

ถาม พวกคุณ สู้ เพื่อให้ใครได้รับผลประโยชน์

Attached Images

Edited by susu, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:15.

#1136 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:12

ใครตาดีช่วยมองหน่อยว่าเห็นรางรถไฟฟ้าไหมครับ

#1137 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:15

ผมเห็นด้วยว่ามุมกล้องไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อเท็จจริงเรื่องน้องเกด
อย่าไปหลงกลท่านสิงห์ขี้ขลาด

ตอนนี้ เรามีสมาชิกจากสายล่อฟ้าเข้ามา เอาข้อมูลมาแชร์ซึ่งไม่เคยปรากฏที่ใหนมาก่อน
ข้อมูลเหล่านี้ทำให้สิงห์ของเรา หลบหน้า ไม่กล้าสบตาจารชนแดงไปแล้ว

เมื่อสิงห์ไม่กล้าโต้แย้ง ผมก็คิดว่าประเด็นสำคัญๆ ที่เพิ่งเปิดออกมา ทำให้เราเขียนบทที่ชัดเจนมากขึ้นได้ คือ

1 คำให้การของพยานทั้งหลาย น่าจะสับสน และยากจะเชื่อว่าใครที่พูดจริงบ้าง

2 ทั้ง 6 ศพ หลายศพไม่ได้ถูกยิงจากที่สูง

3 หลายศพถูกนำเข้ามาจากภายนอก บางศพมีเขม่าปืนจึงอาจจะเคยไกล้ชิดกับอาวุธ

4 ทหารยังไม่สามารถเข้าถึงวัดปทุมได้ จนถึงเช้าวันที่ 20

5 ดังนั้น ถ้าจะมีการยิงคนในวัด คนยิงก็ไม่ใช่ทหาร

งานนี้ คงต้องตามกู้ภัยมากู้คำโกหกหลอกลวงของสิงห์
กลับไปถมราดดำเนินซะแล้น

ครับ ผมไม่หลงประเด็นแน่นอนครับ แต่ พยายามหาจุดยิงที่ น่าจะเป้นมากที่สุดครับ เพราะที่ดูจากคลิป ตัวน้องเกตุ เกือบขนานกับรถที่จอดอยู่ อะครับ เลยต้องหาจุดยิงที่มีความน่าจะเป็นมากที่สุด ออกมาให้ได้ก่อน
และทหาร บนรางรถไฟฟ้าเป็นคนยิง ยังไงก็ไม่สามารถทำได้แน่นอน ครับ

#1138 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:20

ลำดับเหตุการณ์วันที่ 19 พค เพื่ออธิบายว่าทำไมทหารยังไปไม่ถึงหน้าวัดปทุมฯ เนื่องจากยังมีการต่อสู้กับกองกำลังติดอาวุธ จึงทำให้ยังไม่สามารถควบคุมพื้นที่หน้าวัดปทุมฯได้ ต้องถอยมาตั้งหลักก่อน จนกระทั่งวันที่ 20 พค จึงสามารถเข้าไปประจำการตามที่ได้ปรากฎเป็นภาพในหนังสือพิมพ์ข่าวสดและมติชน

5

.

#1139 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:25

ไม่มี คนชุดดำ มีแต่คนมาปกป้องพวก
อยากเป็นแดงอะ แต่แถไม่เป็นเลย ได้แค่คนดู แดงโง่ อคติ สู้แต่การเมือง เรื่องที่ดินเพื่อไพร่ หาใช่อุดมการณ์

http://www.posttoday...ลุยการเมืองก่อน
น่าแปลกตรงที่ “พรรคเพื่อไทย” ที่ก้าวขึ้นเป็นรัฐบาลจากฐานเสียงของชนชั้นล่างหรือเรียกว่าเป็นกลุ่มคนส่วนใหญ่ใน 90% ข้างต้น กลับมองข้ามช่องว่างทางสังคม ในขณะที่กลุ่มมวลชนหนุนพรรคอย่างแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) กลับทำหน้าที่องค์กรภาคประชาชนที่พร่ำเพรียกหาเพียงความเสมอภาคทางการเมืองเท่านั้น

อาจารย์ดวงมณี ให้ความเห็นกับ “โพสต์ทูเดย์” ว่า พรรคเพื่อไทยก้าวเข้ามาเป็นรัฐบาลจากฐานเสียงของประชาชนกลุ่มที่มีรายได้ต่ำหรือกลุ่มคนรากหญ้าเป็นส่วนใหญ่ จึงพยายามขับเคลื่อนนโยบายประชานิยมเพื่อแก้ไขปัญหาด้านความเป็นอยู่ให้กับประชาชน แต่ประชานิยมที่รัฐบาลกระหน่ำสร้างนั้นไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาเชิงโครงสร้างในระยะยาวให้ประชาชนยืนอยู่บนลำแข้งของตนเองได้อย่างถาวร และต่อไปข้างหน้าคาดว่ารัฐบาลจะยังคงต้องเทเม็ดเงินต่อเนื่องไม่จบสิ้น ดังนั้นจึงอยากให้รัฐบาลหันมาแก้ปัญหาเชิงโครงสร้าง โดยกระจายความเสมอภาคในการถือครองที่ดิน จึงจะแก้ปัญหาได้ถึงรากและเห็นผลระยะยาวได้

“หนึ่งปีที่ผ่านมาสะท้อนว่ารัฐบาลไม่จริงใจในการแก้ปัญหาการถือครองที่ดินเท่าที่ควร ทั้งที่เคยเขียนนโยบายว่าจะผลักดันระบบภาษีที่ดินและธนาคารที่ดิน อาจเห็นเพียงรัฐมนตรีบางคนที่ออกมาพูดบ้างประปราย แต่ไม่ได้ผลักดันอะไรให้เกิดความคืบหน้าขึ้นมา อาจเป็นเพราะว่านโยบายนี้อาจไปกระทบกลุ่มคน 10% รวมถึงนักการเมืองที่ถือครองที่ดินเอง” อาจารย์ดวงมณี กล่าว

อาจารย์ดวงมณี ยังแสดงความแปลกใจว่า เหตุใด นปช.จึงเรียกร้องสิทธิเฉพาะด้านการเมือง แต่กลับหลงลืมความเหลื่อมล้ำด้านอื่นที่ตนเองได้รับผลกระทบ “เข้าใจว่าความเหลื่อมล้ำมีหลายมิติ คนกลุ่มนี้อาจต้องการเน้นด้านการเมือง แต่หากเปรียบเทียบกับกลุ่มเสื้อเหลืองแล้ว กลุ่มคนเสื้อแดงน่าจะมีฐานะทางเศรษฐกิจที่ยังต่ำกว่า แต่เหตุใดจึงไม่เคลื่อนไหวเรื่องนี้บ้าง นับเป็นกรณีที่น่าจะศึกษาอย่างยิ่ง

“ไม่มีทางหรอก” คำยืนยันชัดเจนจากประธาน นปช. “ธิดา ถาวรเศรษฐ์” หลังถูกถามว่ากลุ่มคนเสื้อแดงจะเบนเข็มไปต่อสู้เรื่องความเหลื่อมล้ำในการถือครองที่ดินบ้างหรือไม่

ประธาน นปช. อธิบายว่า การต่อสู้ของกลุ่ม นปช.ยังโฟกัสแนวทางเคลื่อนไหวภายในขอบเขตการเรียกร้องสิทธิและเสรีภาพทางการเมือง โดยเห็นว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะแตะต้องนโยบายด้านเศรษฐกิจหรือด้านอื่นแต่อย่างใด

“เรารู้ว่าจังหวะก้าวแห่งการเปลี่ยนแปลงมันไม่ง่าย นี่ขนาดยังไม่พูดถึงเรื่องนี้เลย ยังฆ่ากันตายขนาดนี้” ธิดา เสียงเข้ม ก่อนถามย้อนมาว่า “คุณรู้ไหมว่า จอมพล ป.พิบูลสงคราม (อดีตนายกรัฐมนตรี) พอบอกว่าจะจำกัดการถือครองที่ดินได้ไม่เกิน 50 ไร่ เท่านั้นล่ะ โดนเลย แล้วถามว่ารัฐบาลของระบอบอำมาตย์หรือพรรคประชาธิปัตย์ที่ผ่านมากล้าทำเรื่องนี้ไหม ดีแต่ปฏิรูปที่ดิน แล้วมีแต่เอาที่ดินไปเป็นของคนรวย ถามว่าคุณกล้ากำหนดการถือครองที่ดินหรือ ไม่มี้ (เสียงสูง) ถามว่าเพราะอะไร ก็เพราะกลุ่มจารีตนิยมทั้งหลายเป็นเจ้าที่ดินทั้งนั้น”

ถามย้ำไปถึงเป้าหมายระยะยาวของ นปช. จะมีเรื่องการลดความเหลื่อมล้ำด้านการถือครองที่ดินหรือไม่ ธิดา ตอบไม่ต่างจากเดิมว่า รายังไม่จำเป็นต้องทำหรอก สถานการณ์มันจะทำให้พวกเขารู้เอง ขืนไปพูดเดี๋ยวก็โดนด่า

ถาม พวกคุณ สู้ เพื่อให้ใครได้รับผลประโยชน์

.....ขอนอกเรื่องหน่อยครับ เจ้าของที่ดิน? .......เรื่อง 4ฤดูกาล มี คนที่เกี่ยวข้องมีใครบ้างครับ ทำไมกล้าพูดเช่นนี้ ยกเลิกซิครับ บอกรัฐบาลยกเลิกเลย ใครถือครองที่ดินเยอะเกิน 50ไร่ ไม่ได้ ทำเลยครับ อยากจะรู้ว่า คนสนิทของคนในรัฐบาลจะยอมไหม ไม่ใช่คนฝ่ายตรงข้ามนะ เรื่องพวกนี้ มันมีทั้งสองฝ่าย และ ถ้าตกลงกับพวกฝ่ายเดียวกันไม่ได้ ก็โยนผิดให้ฝ่ายตรงข้าม ยิ่งตอนนี้กว้านซื้อ เกือบทั้งคลองไปแล้วมั๊ง ผมสนับสนุน คุณ ธิดา ให้โวยวายเรื่องนี้ครับ ชาวนาจะได้มีที่ทำนาเป็นของตัวเองซะที เสียงข้างมากมาจากประชาชนอยู่แล้วนิครับ คุณ ธิดา จัดการเลยครับ
ปล.ขอโทษที่นอกเรื่องครับ แหะๆๆๆ

#1140 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:46

ปล.ขอโทษที่นอกเรื่องครับ แหะๆๆๆ

เตือนครั้งที่หนึ่ง....ฮา
ครั้งต่อไปใบแดง....อิอิ ล้อเล่นคร๊าบบ
ที่จริงคำถามของสูสูนี่ เป็นจุดตายของการเมืองทั้งภาคสภาและภาคประชาชน
ถ้างัยเปิดกระทู้เรื่องนี้หน่อยครับ เชื่อว่าจะได้ประโยชน์แน่นอน.....

กลับมาที่ประเด็นพยาน
ผมอยากรู้ว่า พยานสำคัญอย่างสองนักข่าวเนชั่น
ราชการเชิญไปให้ปากคำหรือเปล่า

ความน่าเชื่อถือสูงกว่ามวลชนมากมายนัก

Edited by amplepoor, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:47.

#1141 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:53

เตือนครั้งที่หนึ่ง....ฮา
ครั้งต่อไปใบแดง....อิอิ ล้อเล่นคร๊าบบ
ที่จริงคำถามของสูสูนี่ เป็นจุดตายของการเมืองทั้งภาคสภาและภาคประชาชน
ถ้างัยเปิดกระทู้เรื่องนี้หน่อยครับ เชื่อว่าจะได้ประโยชน์แน่นอน.....

กลับมาที่ประเด็นพยาน
ผมอยากรู้ว่า พยานสำคัญอย่างสองนักข่าวเนชั่น
ราชการเชิญไปให้ปากคำหรือเปล่า

ความน่าเชื่อถือสูงกว่ามวลชนมากมายนัก

ผมเห็นด้วยครับ และ ภาพบางภาพ สองท่านที่กล่าวมานั้น ก็เป็นเจ้าของแท้แน่นอน คม ชัด ลึก ......

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:54.

#1142 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:58

Started by amplepoor, 27 August 12 21:02

วันนี้"สายล่อฟ้า"ของBlue sky นำภาพและแผนผังเหตุการณ์มาเปิดเผย.....
เปรียบเทียบกับเรื่องเล่าจากvoice tv.....

อยากจะเข้าใจมากกว่านี้

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#1143 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:02

5

.

เป็นไร เยี้ยวเล็ดรึ

#1144 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:02

Started by amplepoor, 27 August 12 21:02

วันนี้"สายล่อฟ้า"ของBlue sky นำภาพและแผนผังเหตุการณ์มาเปิดเผย.....
เปรียบเทียบกับเรื่องเล่าจากvoice tv.....

โหย

ลุงปุเอาโอ๊คชนกับศิริโชค
(ว้อยกับสายล่อฟ้า)

คนนึงนักเรียนอังกฤษ
คนนึงนักเรียนลอกข้อสอบราม....

ถ้าว่ากันที่การเรียนนะ ผมว่าพ่อมันยังไม่ได้อุจาระบาทาของวอลเปเปอร์เลย

#1145 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:04

มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ เพราะต่างฝ่ายก็จะต้องเสนอในสิ่งที่ทำให้ตัวเอง พ้นข้อกล่าวหาครับ ต้องเก็บข้อมูลกันไปเรื่อยๆ
และนำข้อมูลมา วิเคราะห์ หาข้อสนับสนุน หรือ ข้อแย้ง ให้ตกผลึก แล้วคำตอบก้จะออกมาเอง อาจจะไม่ 100% แต่ก้มีความน่าจะเป็นสูง

#1146 nnnn

nnnn

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:10

ได้ดูสายล่อฟ้าวันนี้ รีบเข้ามาอ่านกระทู้โดยพลัน :D

#1147 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:27

อยากจะเข้าใจมากกว่านี้ต้องดูย้อนหลัง...

มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ เพราะต่างฝ่ายก็จะต้องเสนอในสิ่งที่ทำให้ตัวเอง พ้นข้อกล่าวหาครับ ต้องเก็บข้อมูลกันไปเรื่อยๆ
และนำข้อมูลมา วิเคราะห์ หาข้อสนับสนุน หรือ ข้อแย้ง ให้ตกผลึก แล้วคำตอบก้จะออกมาเอง อาจจะไม่ 100% แต่ก้มีความน่าจะเป็นสูง

เขาบอกให้ใช้หลักกาลามสูตรพิจารณา....
แต่ก็ต้องชั่งน้ำหนัก"ต้นทุนทางสังคม"ของแหล่งข่าวและหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ด้วย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:28.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#1148 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ฝ่ายนปฃ. ออกอาวุธมาสองปีกว่า กระบวนท่าเดิมๆ
คือ ใครๆ ก็เห็นว่าทหารยิง

แต่ครั้งนี้สายล่อฟ้าเปลี่ยนเวทีเฉยเลย
จากมวยลานวัด ชวนขึ้นเวทีโลก

เอาวิทยาศาสตร์อัดไสยศาสตร์
ใช้ดีเอ็นเอ ฆ่าความน่าเชื่อถือของพยาน ตายเกลื่อน

พอพยานกลายเป็นของปลอม
ก็เอารอยกระสุนยิงโต้ตอบกระหน่ำอีกดอก

งวดนี้ ถือว่าเตรียมงานมาดี ประเด็นน้อยแต่ชัด
ตอนนี้ตึกชินคงกำลังแก้เกมส์อยู่ เพราะราดดำเนินไม่ขยับเลย

โดยเหตุนี้ ประเด็นกระทู้ก็ยังเดินต่อไป

Edited by amplepoor, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 00:50.

#1149 วันดี

วันดี

น้องเก่า

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:14

ผมไม่คิดเรื่องใครยิง แต่คิดถึงคนชื่อ โคทม มันหายหัวไปไหน

ยุทธศาสตร์งูเหลือม การปิดล้อมสถานที่ชุมนุม ตัดเส้นทาง และการขนส่งน้ำ อาหารทั้งหมดโดยเด็ดขาด
เพื่อเป็นการ"แยกปลา ออกจากน้ำ" หรือ แยกผู้ชุมนุมปกติ
กับผู้ยืนยันร่วมกระทำผิด กล่าวคือ หลัังจากปิดดวงล้อมตัดน้ำ อาหาร ไฟฟ้าทุกอย่าง
และประกาศให้ผู้ชุมนุมออกจากการชุมนุมโดยไม่มีความผิด มีรถนำส่งกลับภูมิลำเนา...เชื่อว่าน่าจะเหลือผู้มีเจตนากระทำผิดอยู่ไม่มาก

การมีเขตอภัยทาน จะทำให้ยุทธศาสตร์"งูเหลือมรัดเหยื่อ" ไม่ได้ประสิทธิผลสูงสุด

เนื่องจากเป็นการเปิดพื้นที่เพิ่ม ทำให้ผู้ชุมนุมยังคงอยู่ในบริเวรเดียวกันอยู่ดี...ไม่แยกปลา ออกจากน้ำได้อย่างเด็ดขาด
ไม่เกิดการปิดล้อมโดยเด็ดขาด (งูเหลือมไม่ได้รัดเหยื่อ)

เขตอภัยทาน เสนอโดยนายโคระทม ซึ่งมีพฤติการณ์ส่อว่าเข้าข้างกลุ่มเสื้อแดงมาโดยตลอด

ดังนั้นผู้เสนอแนวคิดนี้ อาจเป็นกลยุทธ์ต้านยุทธศาสตร์"งูเหลือมรัดเหยื่อ"
ทำให้ทหารแยกปลาออกจากน้ำไม่ได้ คือแยกผู้บริสุทธ์ที่ต้องการออกจากการชุมนุมไม่ได้

จากเหตุผลดังกล่าว จึงตรงกับสมมติฐานว่าหากมีเขตอภัยทาน ก็อาจเป็นแหล่งกบดานของผู้ก่อการร้าย

ทำร้ายผู้บริสุทธิ์ ตามเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง ๖ ศพที่เสียชีวิตในวัด เพราะไม่สามารถแยกปลาออกจากน้ำ ได้ตามยุทธศาสตร์"งูเหลือมรัดเหยื่อ"

ถ้ายังไงโทรตามโคระทม อาจรู้ใครฆ่าน้องเกด ^^Posted Image

#1150 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:16

น่าจะออกโพล เนอะ ความน่าจะเป็นใครเป็นผู้กระทำ

ฝ่ายนปฃ. ออกอาวุธมาสองปีกว่า กระบวนท่าเดิมๆ
คือ ใครๆ ก็เห็นว่าทหารยิง

แต่ครั้งนี้สายล่อฟ้าเปลี่ยนเวทีเฉยเลย
จากมวยลานวัด ชวนขึ้นเวทีโลก

เอาวิทยาศาสตร์อัดไสยศาสตร์
ใช้ดีเอ็นเอ ฆ่าความน่าเชื่อถือของพยาน ตายเกลื่อน

พอพยานกลายเป็นของปลอม
ก็เอารอยกระสุนยิงโต้ตอบกระหน่ำอีกดอก

งวดนี้ ถือว่าเตรียมงานมาดี ประเด็นน้อยแต่ชัด
ตอนนี้ตึกชินคงกำลังแก้เกมส์อยู่ เพราะราดดำเนินไม่ขยับเลย

โดยเหตุนี้ ประเด็นกระทู้ก็ยังเดินต่อไป

ติด ตาม ต่อ ต๊ะ!!!

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 4 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:21.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน