Jump to content

- - - - -

Update...สถานการณ์น้ำ 2555

• Please log in to reply
118 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:27

จากสุโขทัย 09 กย. 55

Published on Sep 9, 2012 by tretsakit hemthanapat

http://youtu.be/tI5YbZockmE

http://youtu.be/M22Hf28Lu54

#52 bird

bird

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:28

#53 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:43

เริ่มท่วมแล้ว

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#54 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:47

บรรลัยกว่าที่คิดครับ นี่ขนาดปีนี้ฝนตกไม่มากเท่าปีทีแล้วนะครับ รบ.นี้ทำเรือหายได้ทุกเรื่องจริงๆ

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#55 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:29

http://hydrology.rid.go.th/wmsc/

ระวังน้ำท่วมฉับพลัน อำเภอผักไห่ อำเภอบางบาล และอำเภอเสนา จังหวัดอยุธยา

#56 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:02

อีกประมาน กี่วัน จะเดินทางมาถึง กทม ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#57 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:18

ปีนี้น้ำยมบริเวณจังหวัดแพร่ ไม่มาก น้อยกว่าที่แล้วตั้งครึ่่ง แต่สุโขทัยท่วม งงมาก ๆ ประเทศไทยมันเกิดอะไรขึ้น

#58 bird

bird

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:20

http://77.nationchan...m/video/295432/

น้ำท่วมเทศบาลเมืองสุโขทัยธานียังคงท่วมหนักแถมด้วยยังขยายวงกว้าง ส่วนการนำเอาถุงบิ๊กแบ๊คทิ้งลงอุดรูรั่วของน้ำจุดถูกกัดเซาะก็ยังไม่เห็นผล ขณะที่กำลังทหารจากกองทัพภาคที่ 3 ลงพื้นที่ช่วยเหลือในการขนย้ายข้าวของผู้ประสบภัยและล่าสุดมีสถานศึกษาอย่างน้อย 4 แห่งในพื้นที่น้ำท่วมต้องปิดการเรียนการสอนชั่วคราวแล้ว

เมื่อเวลา 11.00 น. ( 10 ก.ย 55 ) ผู้สื่อข่าวรายงานจากจังหวัดสุโขทัยว่า ถุงบรรจุทรายขนาดใหญ่หรือที่เรียกกันว่า บิ๊กแบ๊ค น้ำหนักกว่า 1 ตัน จำนวน 50 ถุง ได้ถูกเจ้าหน้าที่เทศบาลเมืองสุโขทัยธานีหย่อนลงอุดรูรั่วขนาดใหญ่จุดที่เป็นสาเหตุให้น้ำท่วมทะลักนับแต่เช้าที่ผ่านมา ล่าสุดยังไม่เห็นผลยังไม่สามารถหยุดยั้งกระแสน้ำที่ทะลักเชี่ยวกรากได้ ขณะที่ภาวะน้ำท่วมยังคงขยายวงกว้างอย่างต่อเนื่องออกไปเต็มพื้นที่เทศบาล ฯ สร้างผลกระทบกับโรงเรียนประถมศึกษา 2 แห่ง และ มัธยมศึกษา 1 แห่ง , วิทยาลัยอีก 1 แห่ง รวมทั้งสิ้น 4 แห่งด้วยกันต้องปิดการเรียนการสอนเนื่องจากอยู่ในพื้นที่น้ำท่วม

นายพิเชฐ ไทยกล้า นายกเทศมนตรีเมืองสุโขทัยธานีได้เปิดเผยว่า เจ้าหน้าที่เทศบาลยังคงบรรจุกระสอบทรายบิ๊กแบ๊คอย่างต่อเนื่องอีกอย่างน้อย 100 ลูก และ จะพยายามหย่อนทิ้งอุดรูรั่วให้เอาอยู่ให้ได้แม้การทำงานของเจ้าหน้าที่จะลำบากเนื่องจากพื้นที่คับแคบต้องใช้เครื่องจักรขนาดใหญ่ในการขนส่งและยังต้องเผชิญกับกระแสน้ำที่เชี่ยวกรากรุนแรงคาดว่าภายในค่ำวันนี้น่าจะสามารถทิ้งบิ๊กแบ๊คอุดรูรั่วของน้ำได้ตามเป้าหมายที่วางไว้

ขณะเดียวกันการอพยพผู้ประสบภัยและข้าวของเครื่องใช้หนีออกจากพื้นที่น้ำท่วมยังคงดำเนินการอย่างต่อเนื่องโดยมีกำลังทหารจากกองทัพภาคที่ 3 จำนวน 100 นายลงพื้นที่ช่วยเหลืออพยพผู้ประสบภัยแล้วพร้อมเรือท้องแบนจากตำรวจตระเวรชายแดนค่ายรามคำแหงสุโขทัยอีก 3 ลำและกำลัง 24 นาย

#59 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:39

ไร้สาระ เรื่อง น้ำท่วมไป ที่อื่นเถอะวะอ่านไทยให้ออก

สภากาแฟเรื่องการเมืองโว้ยยยยยยยย

เป็นไรมากมั้ยครับ ไร้มารยาทมากเลยจริงๆ ไอ้พวก "ควายแดง" ไปเปรี้ยวที่อื่นดีกว่าครับ อย่าสดให้มากเดี๋ยวมีโดน ^^

*ลองถามตัวเองดูสักนิดนะครับ ว่าเคยทำประโยชน์อะไรให้คนอื่นมั่ง นอกจากกวน... ไปวันๆ ชีวิตบัดซบจริงๆ นะไอ้อ่าง

Edited by Strangerman, 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:53.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#60 conservative

conservative

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ไร้สาระ เรื่อง น้ำท่วมไป ที่อื่นเถอะวะอ่านไทยให้ออก

สภากาแฟเรื่องการเมืองโว้ยยยยยยยย

เป็นไรมากมั้ยครับ ไร้มารยาทมากเลยจริงๆ ไอ้พวก "ควายแดง" ไปเปรี้ยวที่อื่นดีกว่าครับ อย่าสดให้มากเดี๋ยวมีโดน ^^

*ลองถามตัวเองดูสักนิดนะครับ ว่าเคยทำประโยชน์อะไรให้คนอื่นมั่ง นอกจากกวน... ไปวันๆ ชีวิตบัดซบจริงๆ นะไอ้อ่าง

"สิงห์ติดอ่าง" ผ่านคิวซีแล้ว
  • Gop likes this

#61 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 10 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:46

มังจะกวงทามมาย ว๊าาาาา อิอิ

อิปูขยับก้นยัง ประกาศ ๆ ๆ ใครที่แอบฮุบเรือบริจาคไปปลายปีที่ผ่านมา บัดนี้ได้เวลาสำรอกออกมาแล้ว

จึงประกาศให้ทราบโดยทั้วกัน. :lol:

#62 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:38

เกรงว่าจะต้องขนของขึ้นที่สูงอีกแล้วสินะ บวกกับเตรียมหาที่อยู่ใหม่ระหว่างน้ำท่วมครั้งใหม่ เหอะๆ

ผมว่าจะทำบ้านแบบคนสมัยก่อนดีกว่า ใต้ถุนสัก 2 เมตร ไม่ต้องมีไรมากแค่โต๊ะหินตัวเดียว <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#63 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 11 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:32

สวัสดีคุณ bird ปีนี้ไม่อยากให้ท่วมเลย
เซ็งกับวิธีจัดการน้ำแบบโง่ๆ ของรัฐบาลอีปลวกจัง

#64 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 13 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:29

ดันกระทู้ครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#65 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 13 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:32

ตาตุ่มคับ น้ำแฉะ มีคนไปพังพนังกันน้ำคับ

#66 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 13 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:42

งวดนี้ ถ้าบ้านผมน้ำท่วม

ผมจะไปเผาบ้านยิ่งลักษณ์

แน่เหมือนครั่วคริ้งไม่ครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#67 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 13 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:43

ตาปลอด บอกแค่แฉะ ดูในรูปแล้วแฉะไข่ทั้งนั้น .....
แกงค์แดงบอก โดนพังเขื่อน ดูตามรูปถ้าจะพังต้องลงไปขุดในแม่น้ำเข้ามาใต้แผงร้านค้า......คิดว่ายังมีคนเชื่อนะ เพราะขนาดยิงจรวดให้ฝนตกตรงที่ชุมนุม มันยังเชื่อกันมาแล้ว...... :D :D :D

#68 Chocolate

Chocolate

น้องเก่า

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 01:13

ขนาดแค่เริ่มยังปานนี้ ไม่รู้ปีนี้จะเละเทะแค่ไหน..
สงสารและเอาใจทุกคนที่ต้องช่วยเหลือตัวเองเพราะหวังพึ่งทางการคงไม่ได้ .. เฮ่อออ

ปล. ตาอ่าง..สละชีพจริงๆ
คุณเป็นศิลปะที่ช็อคแลตให้ผ่าน!

#69 bird

bird

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:03

ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา

"ฝนตกหนักถึงหนักมากบริเวณประเทศไทย"
ฉบับที่ 9 ลงวันที่ 14 กันยายน 2555

บริเวณความกดอากาศสูงได้แผ่ลิ่มลงมาปกคลุมตอนบนของประเทศไทยทำให้ร่องมรสุมกำลังแรง เลื่อนลงมาพาดผ่านภาคเหนือตอนล่าง ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคตะวันออกเฉียงตอนล่าง ประกอบกับมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทยมีกำลังค่อนข้างแรง ลักษณะเช่นนี้ทำให้ประเทศไทยมีฝนตกชุกหนาแน่น และมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางแห่งในภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ตอนบน ขอให้ประชาชนบริเวณดังกล่าวระวังอันตรายจากฝนตกหนักในช่วงวันที่ 14–18 กันยายน 2555 ส่วนคลื่นลมในทะเลอันดามัน และอ่าวไทยตอนบนมีกำลังค่อนข้างแรง โดยมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังในช่วงวันเวลาดังกล่าวไว้ด้วย

อนึ่ง พายุไต้ฝุ่น “ซันปา” (SANBA) บริเวณด้านตะวันออกของประเทศฟิลิปปินส์ มีความเร็วลมสูงสุดใกล้ศูนย์กลาง ประมาณ 200 กิโลเมตรต่อชั่วโมง คาดว่าจะเคลื่อนตัวผ่านเกาะโอกินาวา ประเทศญี่ปุ่น และเคลื่อนตัวเข้าสู่คาบสมุทรเกาหลี ในช่วงวันที่ 15-17 กันยายน 2555 พายุนี้ไม่มีผลกระทบต่อประเทศไทย

ประกาศ ณ วันที่ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 เวลา 11.30 น.

(ลงชื่อ) สมศรี ฮั่นตระกูล
(นางสาวสมศรี ฮั่นตระกูล)
อธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา

#70 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 14 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:48

งวดนี้ ถ้าบ้านผมน้ำท่วม

ผมจะไปเผาบ้านยิ่งลักษณ์

น้าแอมดีแต่พูด เหมือนมาร์คเลย
เจ๋งจริงต้องเผาศาลากลาง ขโมยของห้าง บุกค้นโรงพยาบาล ทุบรถนายก ล้มการประชุม ถึงจะชั่วจริง

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#71 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:15

ปากเกร็ด ล่าสุด

16 กย. 2555 12.02.56

16 กย. 2555 13.02.43

#72 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:28

16 กย. 55 13.15

บนซ้าย - บริเวณปากคลองบางโผงเผง (บางหลวง)
บนขวา - บริเวณปากคลองบางบาล
ล่างซ้าย - บางบาล
ล่างขวา - เขื่อนป่าสัก

#73 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:43

16 กย. 55 13.40 บริเวณหน้าโรงเรียนประชาอุทิศ ศรีสำโรง จ.สุโขทัย (NNA News)

#74 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:56

รายงานที่คับ ได้ข่าวมีน้ำมาเพิ่มที่สุโขทัยอีกระลอกล่ะเหรอคับ

#75 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:09

สถานการณ์น้ำสุโขทัย ล่าสุด

http://bit.ly/OsPOI0

#76 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:11

http://www.krobkruak...ัยระลอกสอง.html

วันอาทิตย์ ที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2555

น้ำเหนือจากจังหวัดแพร่ ล้นตลิ่งเข้าท่วมบ้านเรือนประชาชนในตำบลปากแคว อำเภอเมืองสุโขทัย เดือดร้อนหนักกว่า 2 พันครอบครัว ขณะที่พื้นที่ด้านเหนือของจังหวัดยังมีน้ำเหนือไหลลงมาสมทบอย่างต่อเนื่องมากกว่าน้ำท่วมครั้งก่อน

สถานการณ์น้ำท่วมจังหวัดสุโขทัยวิกฤติอีกครั้ง หลังจากมวลน้ำเหนือจากจังหวัดแพร่สมทบกับน้ำป่าที่ไหลล้นสปีลเวย์อ่างเก็บน้ำแม่เทิน ตำบลแม่สิน อำเภอศรีสัชนาลัย ตั้งแต่วานนี้ ส่งผลให้ระดับน้ำยมในตัวเมืองสุโขทัยเพิ่มสูงขึ้น และ ไหลล้นตลิ่งเข้าท่วมบ้านประชาชน 4 หมู่บ้าน ในตำบลปากแคว อำเภอเมืองสุโขทัย ชาวบ้านกว่า 2,000 ครอบครัวได้รับความเดือดร้อนหนัก ขณะที่ถนนสายศรีสำโรง-สุโขทัย ถูกน้ำท่วมตลอดทั้งสาย โดยเฉพาะที่หน้าการประปาสุโขทัย ระดับน้ำสูงกว่า 1 เมตร รถเล็กไม่สามารถสัญจรผ่านไปมาได้ เจ้าหน้าที่เร่งให้ความช่วยเหลืออพยพประชาชนขึ้นมาอยู่พื้นที่สูง ขณะที่พื้นที่ทางด้านเหนือของจังหวัดสุโขทัย ยังมีน้ำเหนือไหลลงมาสมทบอย่างต่อเนื่อง วัดได้ 1,500 ลูกบาศก์เมตร/วินาที ซึ่งถือว่ามีปริมาณมากกว่าครั้งก่อน ซึ่งวัดได้เพียง 600 ลูกบาศก์เมตร/วินาที โดยมวลน้ำทั้งหมดจะไหลหลากเข้าท่วมพื้นที่ ตำบลตาลเตี้ย ตำบลบ้านสวน และตำบลบ้านหลุม อำเภอเมือง จังหวัดสุโขทัยต่อไป

#77 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:16

ลำปาง...

น้ำวัง ล้น ท่วมบ้านปชช. จม 100 หลัง (ไอเอ็นเอ็น)

น้ำวัง ไหลทะลัก เอ่อล้นเข้าท่วมพื้นที่ อ.เกาะคา จ.ลำปาง บ้านประชาชน จมแล้ว 100 หลัง
ขณะบางจุด น้ำท่วมสูงถึง 1.50 เมตร

น้ำจากแม่น้ำวัง ไหลทะลัก เอ่อล้นเข้าท่วมพื้นที่ ต.นาแส่ง อ.เกาะคา จ.ลำปาง มีพื้นที่ 3 หมู่บ้านของ ต.นาแส่ง
ถูกน้ำท่วม ได้แก่ หมู่ที่ 2 บ้านแม่ไฮ หมู่ที่ 6 บ้านนาแส่ง หมู่ที่ 7 บ้านนากิ๋ม รวมบ้านเรือนราษฎรได้รับผลกระทบ
ทั้งหมด กว่า 100 หลังคาเรือน บางจุดมีน้ำท่วมตั้งแต่ 80 เซนติเมตร - 1.50 เมตร

ส่วนที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ต.นาแส่ง ถูกน้ำท่วมได้รับความเสียหายเสียหายทั้งหมด และโรงเรียนนาแส่ง
แม่ไฮนากิ๋ม ถูกน้ำท่วมได้รับความเสียหายเช่นเดียวกัน

ส่วนน้ำวังที่เข้าท่วมเป็นน้ำจากลำน้ำจาง ลำน้ำตุ๋ย และน้ำลำแม่ยาว ซึ่งเป็นน้ำก้อนใหญ่ ไหลมาจากทางทิศเหนือ
ของ จ.ลำปาง ที่ฝนตกหนักและน้ำท่วมเมื่อวานก่อน ส่งผลให้ลำน้ำวัง มีสภาพที่ไหลเชี่ยวแรง

#78 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:18

มาชวนท่านสมาชิกร่วมแข่งขัน...ธาราลิมปิก 2012 :) :)

http://www.facebook....mn#!/Taralympic

ปีนี้เกาหลีมี กังนำสไตล์
ประเทศไทยไม่น้อยหน้า...เรามี...กลางน้ำสไตล์

เครดิต http://www.facebook....&type=1

Edited by bird, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:22.

#79 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:30

สุโขทัย... 16 กย. 55

ระดับน้ำล่าสุด...ยังวิกฤติ

#80 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:35

ช่วยตัวเองเท่านั้นครับ อย่าไปหวังอะำไรกับ รัฐบาลนังโง่ พูดยังผิดๆถูกๆทุกวัน มันก็ไปชี้นิ้วให้ช่างภาพถ่ายรูปงั้นแหละ ไม่รู้เรื่องอะไรหรอก

Edited by Robin, 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:36.

#81 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:35

สุโขทัย...ฝั่งตะวันตกแม่น้ำยม

บริเวณหน้า ธ.กสิกรไทย อ.เมือง เวลาประมาณ 13.30 น.
เครดิต...ภาพจาก Facebook

#82 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:38

ปริมานน้ำปีนี้ก่ะปีที่เเล้วต่างกันเยอะไหมคับ เเล้วท่าทีว่าจะท่วมเเบบไหลผ่านไปหรือท่วมขังคับเนี้ย

#83 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:40

บทพิสุจน์...

บริเวณหน้าจวนผู้ว่า จ.สุโขทัย ระดับน้ำสูงกว่าปี 2554

#84 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:44

ปริมานน้ำปีนี้ก่ะปีที่เเล้วต่างกันเยอะไหมคับ เเล้วท่าทีว่าจะท่วมเเบบไหลผ่านไปหรือท่วมขังคับเนี้ย

ตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะ...เพราะปีนี้มีผนังกั้นน้ำใหม่ ๆ ขึ้นหลายจุด..
ผ่านไปคงยาก...ท่วมขัง..ก็มีโอกาส..ปริมาณพายุน้อยกว่าปี 2554
แต่ทางระบายน้ำน้อยกว่าเดิม...

คุณรอยล..แจ้งว่า...ปีนี้ถ้าจะท่วมอย่างปี 2554 ต้องมีพายุอีก 14 ลูก

ส่วนจะเชื่อหรือไม่...มอบให้เป็นสิทธิส่วนตัวน่ะค่ะ... :)

#85 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:47

เพราะการบริหารจัดการในกทมไม่ดี

เราต้องเลือกดนดีเข้ามา

อีกสองเดือนทนไป

สุโขทัยก็ใช่ ยุดยาก็ใช่

#86 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:52

ทำไงดีคนจะรู้ว่าการเอาน้ำมาทางเจ้าพระยา ไม่ไปบางปะกงและท่าจีน

เค้าทำอะไร

คิดอะไรอยุ่

#87 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:45

ปากเกร็ดริมแม่น้ำ 16-09-2555 เวลา 18.42 น. วันนี้น้ำขึ้นมากกว่าทุกวันครับวัดจากพื้นดินประมาณ 1 เมตร

#88 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:08

ดูจากภาพของแต่ละที่แล้วน่ากลัวว่าจะเอาอยู่จนน้ำแตกเหมือนปีที่แล้ว
เป็นกำลังใจให้คุณเบิร์ดและทุกๆ ท่านที่อยู่เขตน้ำท่วมและเสียงน้ำท่วม
ขอให้น้ำลดเร็วๆ และทรัพย์สินไม่เสียหายนะครับ

#89 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:19

น่าจะปักหมุดไว้ก็ดีนะ.....คนที่อยู่ในเขตที่เจ็บมาแล้วจะได้รับรู้และupdateข้อมูลเผื่อแผ่กันได้......

#90 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:36

จำได้ไหมวันที่จะทดลองปล่อยน้ำฝั่งตะวันตกของกรุงเทพ..วันนั้นน้ำผ่านสถานีบางไทร 900กว่าๆลบม./วิ(คนในรัฐบาลให้ข่าว)
แต่วันนี้ 1863 m3/sec. ผมว่าเพิ่มไวไปไหม....แต่ปีที่แล้ว ณ วันนี้ประมาณ 2400m3/sec. ข้อมูลพอมีแต่คอมที่บ้านไม่ค่อยดีทำไรก็ยาก

#91 bird

bird

ตอบ 16 กันยายน พ.ศ. 2555 - 21:46

จาก สุโขทัย...

16 กย. 55 เวลาประมาณ 15.00 น. บริเวณชุมชนบางแก้ว (สี่แยกโตโยต้า)
ระดับน้ำสูงกว่าปี 2554 จากรูปอีกประมาณ 5-6 นิ้วจะล้นแนวคันกั้นน้ำ
ผ่านมา 6 ชั่วโมง...เป็นอย่างไรบ้างหนอ

#92 bird

bird

ตอบ 17 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:41

ศูนย์อำนวยการบรรเทาสาธารณภัย กมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กระทรวงมหาดไทย

สรุป รายงาน วันที่ 17 กย.2555 เวลา 7.00 น.

อุทกภัย :

มีพื้นที่ประสบอุทกภัย 11 จังหวัด ได้แก่ ลำปาง อุตรดิตถ์ สุโขทัย พิษณุโลก นครสวรรค์
ชัยนาท สุพรรณบุรี อ่างทอง พระนครศรีอยุธยา ชัยภูมิ และ ปราจีนบุรี
รวม 43 อำเภอ 232 ตำบล 1,278 หมู่บ้าน
ราษฎรได้รับความเดือดร้อน 57,729 ครัวเรือน 142,537 คน

รายละเอียดติดตามได้จาก

http://61.19.100.58/...p/morning17.pdf

#93 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:48

รายชื่อล่าสุด (18 ก.ย.) ถนนในกรุงเทพที่มี"น้ำท่วมขัง"
สรุปภาษาชาวบ้านว่า จมไปแล้ว นั่นแหละ

ที่มา

@panraphee
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#94 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 17:53

อันนี้หน้ารพ.รามา ณ ตอนนี้ครับ
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#95 zeus

zeus

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:06

MOD ครับ เอาไปปักหมุด ดีไหมครับ เหมือนกระทู้ปีที่แล้ว

#96 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:20

MOD ครับ เอาไปปักหมุด ดีไหมครับ เหมือนกระทู้ปีที่แล้ว

เห็นด้วยครับ

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#97 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:29

@panraphee แถวซอยอารีย์ นะครับ ประมาณเกือบชม ผ่านมา

Edited by ramboboy26, 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 18:32.

#98 MWM

MWM

น้องเก่า

ตอบ 18 กันยายน พ.ศ. 2555 - 19:41

ตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะ...เพราะปีนี้มีผนังกั้นน้ำใหม่ ๆ ขึ้นหลายจุด..
ผ่านไปคงยาก...ท่วมขัง..ก็มีโอกาส..ปริมาณพายุน้อยกว่าปี 2554
แต่ทางระบายน้ำน้อยกว่าเดิม...

คุณรอยล..แจ้งว่า...ปีนี้ถ้าจะท่วมอย่างปี 2554 ต้องมีพายุอีก 14 ลูก

ส่วนจะเชื่อหรือไม่...มอบให้เป็นสิทธิส่วนตัวน่ะค่ะ... :)

ไม่ต้องพายุหรอกครับ แค่ร่องความกดอากาศต่ำแช่อยู่แถวภาคกลางหรือเหนือ แค่นี้ก็อ่วมแล้ว

#99 bird

bird

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:09

น้ำเจ้าพระยาสูง บ้านกลางเตือนชาวบ้าน ขนของขึ้นที่สูง

ปทุมธานี - ระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาเพิ่มระดับสูงขึ้น นายกเทศบาลตำบลบ้านกลาง
เตือนชาวบ้านขนของขึ้นที่สูง

เมื่อวันที่ 19 กันยายน นายสายัณ นพขำ นายกเทศบาลตำบลบ้านกลาง อ.เมือง จ.ปทุมธานี
ได้ตรวจสอบระดับในแม่น้ำเจ้าพระยา บริเวณประตูระบายน้ำบางหลวง-เชียงราก(วัดศาลเจ้า)
ต.บ้านกลาง อ.เมือง จ.ปทุมธานี และบริเวณโรงเรียนวัดมะขามซึ่งอยู่ติดกับวัดศาลเจ้า ระดับน้ำ
ในแม่น้ำเจ้าพระยาที่เพิ่มระดับสูงขึ้นได้เริ่มไหลเข้าท่วมลานโรงเรียนวัดมะขาม และวัดศาลเจ้า
ในขณะที่เครื่องสูบน้ำที่ติดตั้งจำนวน 8 ตัวของประตูระบายน้ำยังไม่สามารถใช้การได้ทั้งหมด
ใช้ได้เพียง 2 เครื่อง

นายสายัณ นพขำ กล่าวว่า ประตูระบายน้ำบางหลวง-เชียงราก ที่วัดศาลเจ้าแห่งนี้ ระดับน้ำใน
แม่น้ำเจ้าพระยาสูงกว่าระดับน้ำในคลอง 1.5 เมตร ไม่มีคนดูแลและดำเนินการสูบน้ำออก ขณะที่
ชาวบ้านเริ่มหวาดผวา เนื่องจากฐานกำแพงกั้นน้ำใต้เขื่อนมีรอยรั่วจำนวนหลายจุด และอาจเป็น
เหมือนกับที่สุโขทัย ถ้าระดับน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆแรงดันที่มีจำนวนเพิ่มขึ้น
ก็จะดันดินใต้ฐานกำแพงของเขื่อนกว้างมากขึ้น น้ำก็ไหลเข้าท่วมพื้นที่วัดศาลเจ้าวัดมะขาม
อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ในส่วนของวัดมะขาม และบริเวณโรงเรียนวัดมะขาม น้ำเริ่มเอ่อล้นไหลเข้าท่วมบ้างแล้ว แต่ยัง
ไม่ได้มีการป้องกันเลย เนื่องจากนายอำเภอเมืองปทุมธานี ซึ่งได้รับงบประมาณป้องกันน้ำท่วม
จากอดีตผู้ว่าพีระศักดิ์ หินเมืองเก่า ตั้งแต่ปี 54 ไว้ 15 ล้านบาทในการป้องกันวัด และโรงเรียน
ตรงนี้ ขณะนี้ยังไม่ได้ดำเนินการอะไรเลย จนน้ำจะท่วมอีกแล้ว วันนี้เมื่อเห็นสถานการณ์น้ำแล้ว
จะต้องดำเนินการป้องกันเอง ไม่ต้องการให้ชาวบ้านต้องเดือดร้อนอีก ซึ่งจะนำแท่งแบริเออร์
เข้ามาวางเป็นแนวป้องกันน้ำท่วมไว้ก่อน ถ้าจะรอการดำเนินการของนายอำเภอ คงไม่ทันแน่นอน.

เครดิต : เครือข่ายระวังภัย
http://www.rawangpai...9/3484/details/

#100 bird

bird

ตอบ 19 กันยายน พ.ศ. 2555 - 16:41

จ. สระแก้ว

ภาพข่าวจาก Beer Aran #สถานการณ์น้ำ..สระแก้ว

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน