Jump to content

- - - - -

ขอคารวะหัวใจของ "ผู้ที่รู้ว่าแพ้ แต่ก็ยังสู้บนวิถีทางของประชาธิปไตย" ท่านชนะมานานแล้วในหัวใจคนไทยหลายๆคนรวมทั้งผม!!!

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:08

ลองคิดว่า ถ้า2คนนี้ ยอมสบาย ลอยตัว หนีปัญหา
เข้ากระบวนการปรองดอง รับเงินทอง+ความสุขสบาย
ทั้งๆที่เลือกจะเป็นแบบนั้นเมื่อไรก็ได้

แล้วจะมีใครยืนหยัดต่อสู้เพื่อความถูกต้องและบ้านเมืองอีก

บ้านเมืองที่ โดนเผา เหลือเถ้าถ่าน
รัฐบาล โกงโครงการ ชาติชิบหาย
คงถึงครา ไทยลำเค็ญ มิเว้นวาย
เดือนร้อนตาย ทุกหย่อมหญ้า ทั่วหน้ากัน
คนโกงกิน บินหนีออก นอกประเทศ
น่าสมเพช เสื้อแดงชอบ ตอบสร้างสรร
น้ำไฟข้าว เกลือแกงแพง ช่างแม่งมัน
อยากจะรู้ ถึงวันนั้น ใครบรรลัย

#52 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

อยากจะเขียนไรบ้าง แต่เพื่อนสมาชิกเขียนไปหมดแว้ววว :D

#53 คนชายแดน

คนชายแดน

น้องเก่า

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

#54 แมกซิมัส

แมกซิมัส

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

ตราบใดที่เสียงส่วนใหญ่ที่มาเลือกตั้งยังเป็นควาย เราก็จะไม่มีทางได้คนมาบริหารประเทศ ประชาธิปไตยต้องใช้วิวัฒนาการและการเรียนรู้ ไม่มีวิถีทางอย่างอื่นที่จะไปสู่ประชาธิปไตยที่ถูกต้องได้ อย่าตัดตอนการเรียนรู้ของสัตว์สีแดง
เราคงต้องรอเวลาให้สัตว์พวกนั้นพัฒนาการให้มาเทียบเท่าหรือใกล้เคียงเราในวันนี้(อย่างน้อยน่าจะอีก100 ปี)
ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจที่พวกเราในนี้ส่วนใหญ่รู้สึกภูมิใจที่มีผู้แทนทางความคิดอย่างคุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ

#55 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

พวกพรรคแมงสาบไม่เคยชนะเลือกตั้งมา ๒๐ ปี
แต่เวลาเกิดความเสียหายอะไรมา พวกพรรคแมงสาบอยู่มาตั้ง ๖๐ ปีไม่ทำอะไร?
เอ้าเฮ้ย!! เดี๋ยวไม่เคยชนะ เดี๋ยวพรรคเก่าแก่ ตกลงพวกแดงจะเอายังไง

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#56 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:37

ครั้งที่ผ่านมาผมกาบัตรให้เสีย เพราะไม่ประทับใจใครเลย....

ครั้งนี้ผมจะเลือกเขา... ไม่ใช่เพราะไม่มีใคร แต่อยากให้เขามีคะแนนเสียงมากพอที่จะบริหารประเทศนี้ได้อย่างเต็มที่สักที
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#57 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:42

สำหรับผมแล้ว ผมมองด้วยสายตาที่มองโลกในความเป็นจริง ไม่ใช่อุดมคติ

ปชป. คือสิ่งที่เป็นรูปธรรม จับต้องได้มากที่สุดแล้ว เพราะก็ไม่เห็นแนวทางของใครที่จับต้องได้เป็นรูปธรรมเหมือน ปชป. เพราะที่พูดๆกันนั้น นามธรรมล้วนๆ

ถ้าใครสามารถทำนามธรรมให้เป็นรูปธรรมเห็นชัดๆกว่า ผมก็พร้อมจะหันเลือกไปเขา แต่ถ้าไม่มี ก็ กา ปชป.ตลอดไปนั่นแหละ B)

Edited by ภูผาหมอก, 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:43.

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#58 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:59

นโยบายลด แลก แจก แถม (ประชานิยม) คงจะเป็นสิ่งที่มอมเมาคนไทยไปอีกพอสมควร ... ยังคิดไม่ออกว่าอะไรจะทำให้เราคิดไปได้ไกลมากขึ้น ว่าความมั่นคงของประเทศมันสำคัญกว่าการลด แลก แจก แถม .... ณ.ปัจจุบัน เหมือนเป็นการซื้อเสียงระดับประเทศ และก็ซื้อด้วยเงินภาษีของเราๆท่านๆซะด้วย ... อาจจะต้องรอให้เหมือนกรีซก่อน แบบประเทศจะล้มละลาย ถึงค่อยคิดกันได้น่ะครับ แต่หวังว่าคงจะไม่มีวันนั้น วันที่ประเทศเราล้มละลายน่ะครับ ... ขอให้อย่าถึงวันนั้นเลย .. สาธุ

#59 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ไม่ตอแหลเลยนะ...

แต่ก่อน...

ไม่ชอบ ไม่สนใจ คิดว่าใครก็เหมือนกัน บ้านอยู่ ตจว. สส. กทม. คนนี้เป็นใคร? แค่รู้จัก เพราะเขาว่าหล่อ

แค่นั้น...

ตอนปี 51...

ชนะโหวตเป็นนายก(แอบเชียร์ อยากให้ผลิกขั้ว เบื่อ).. แดงมาป่วน เริ่มเถียงกะแดง เริ่มศึกษา เริ่มดูข่าว ถึงขั้นไปดูเขาชุมนุม

เออ... เห็นเลย... อะไรจริง อะไรเฟก...

ปี 52 ...

แดงเผาเมือง ศก.แย่ ทุกอย่างแย่ สลายม็อป ไม่มีตาย ศก. ตีตื้น

รู้สึกได้เลย คนนี้ "เก่ง" จริง

ปี 53...

สงครามไม่จบ แดงตาย โดนโจมตีสารพัด ตกเป็นจำเลยข้อหาสลายแดง มองว่าพลาดไปเยอะนะ แต่รู้ว่าแค่นั้น

ด้านอื่นๆ โดยรวมถือว่าผ่าน สำหรับสถานะการณ์อย่างงี้ ด้วยเฉพาะ ขรก. ใส่เกียร์ว่าง...

แต่ผลออกมา... แพ้...

แต่ก็นั่นแหล่ะ คนอื่นจะเลือกท่านเพราะท่านเป็นคนดี หรือไม่เลือกเพราะเป็นคนไม่ดี ก็ตามเหอะ
ผมเลือกท่าน เพราะเชื่อว่า ในบรรดาทั้งหลาย ที่มีให้เลือกเหล่านี้ ท่านมีความสามารถที่สุด

ท่านเป็นนักการเมือง ท่านต้องแข่งขัน ถึงบางครั้งต้องทำเรื่องไม่ดี ผมเข้าใจ..
เพราะถึงสิ่งที่ท่านทำ จะเข้าเป้าบ้าง ไม่เข้าเป้าบ้าง จะดีบ้าง เลวบ้าง
ถึงทำแล้วคะแนนจะหด :D แต่สิ่งที่ท่านทำ เป็นการทำเพื่อส่วนรวม

ผมไม่ว่าท่านดีที่สุด แต่ว่าท่านดีพอ
ผมไม่ว่าท่านฉลาดที่สุด แต่ในบรรดาคนฉลาด ท่านมาดมั่นพอ
ผมไม่ว่าท่านเก่งที่สุด แต่หากเก่งที่สุดมาเจอท่าน ก็กลายเป็นธรรมดาไป

และประเทศอาจไปได้ช้าในยุคท่าน แต่อย่างน้อย อนาคตก็ยังเหลือประเทศไว้ให้ลูกให้หลาน
ซึ่งผม ไม่แน่ใจว่า รัฐบาลชุดนี้บริหารแล้ว อนาคตจะเป็นอย่างนั้นไหม

#60 desert

desert

น้องเก่า

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

ทำไมเพิ่งเจอกระทู้นี้ที่ทำให้มีกำลังใจ ชื่นใจและมีพลังใจมากยิ่งขึ้น
ขอบคุณทุกไอดอลแห่งความดีที่เข้มแข็ง
และการรักษาความถูกต้องตามหลักการ

#61 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

ความรู้ ความสามารถ เหตุผล สถานะ สภาวะ ความเป็นผู้นำ ยังหาคนเทียบอภิสิทธิ์ยากครับ
ถ้าหากคนเสื้อแดง ใช้หลักนี้คิด ก็มองเห็นอะไรได้ง่ายขึ้น ชัดเจนขึ้น
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#62 nhum

nhum

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

ไม่ตอบโต้ใช้ความรุนแรงกับแดงไม่ใช่ขี้ขลาดนะครับ ถ้าไม่ใช่ว่าเห็นเป็นพี่น้องคนไทยด้วยกัน คงนองเลือดกันนานแล้ว
จะได้จบๆ

#63 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

กระทุ้นี้ ทำให้เรียนรู้อีกอย่าง "like" จงใช้สอยอย่างประหยัด แต่ไม่รู้ว่า เค้าให้ like วันละกี่ครั้ง... จะได้ประหยัดเป็น

#64 mrloveking

mrloveking

น้องใหม่

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:46

ขอบคุณที่ยังอยู่ ขอจงเคียงข้างเราตลอดไปครับ
ผมตามท่านมา 10 กว่าปีล่ะ ยังเข้าใจ
และศรัทธาวิถีทางของท่านเสมอครับ

#65 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

แป๊ะลิ้มไม่ชอบครับ มาร์คทำให้แป๊ะลิ้มกลายเป็นไอ้สารเลวไปในทันที
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#66 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

ผมรอดูบทสุดท้ายของ ธานิต มันจะจบย่างไรสิบปีก็จะรอดูสำหรับสันดานคนนี้

ยังมีคนอยากเห็นอีกหลายคน

#67 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 29 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

แดงเข้ามาอ่านกระทู้นี้....เห็นจะอัดใจตาย

แต่ชอบคนที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้นะคะ

:wub: :wub:

#68 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:47

บทเพลงพระราชนิพนท์ (ขออภัยถ้าสกดผิด) ความฝันอันสูงสุด
เป็นบทเพลงที่ผมเอามาร้องปลอบใจตัวเองทุกครั้ง ยามที่เกิดท้อแท้กับชีวิต
ตั้งแต่หนุ่มๆจนป่านนี้ ทำให้ผมมีแรงต่อสู้กับชีวิตตลอดไม่ท้อถอย
ทั้งร้องในใจ บางอารมณ์ก็ดังลั่น จนคนรอบข้างรำคาญ
เฉกเช่นกับพรรค ปชป. ที่เป็นสถาบันการเมืองเสาหลักของประเทศเพียงหนึ่งเดียว
ที่ยืนหยัดมาได้จนทุกวันนี้ ก็หวังว่าท่านทั้งหลายคงจะปกป้องเสาอันนี้ให้มั่นคงตลอดไป
ยามเมื่อใดที่เสาจะโดนกระแทกให้โยกคลอนบ้าง ก็ให้นึกถึงบทเพลงอันนี้
และช่วยกันร้องประสานเสียงให้ก้องกังวาล ใครจะรำคาญก็ช่างมัน
ท่านๆจะช่วยกันร้องมั๊ยครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน