Jump to content

- - - - -

"บ้านหลังนี้คือแผ่นดินของผม" (ขอระบายเรื่องในบ้านสักครั้งจากความรู้สึกจากใจจริงๆ)

• Please log in to reply
77 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:02

*
POPULAR

บ้านไม่เป็นบ้าน เมืองไม่เป็นเมือง นี่มันโลกอะไรของมัน?

แผ่นดินเหมือนบ้านเก่าผุๆหลังหนึ่งเต็มไปด้วยรูโหว่ทั่วไปหมด

เสาหลัก ยังคงค้ำจุนตัวบ้านอยู่ภายนอกก็ดูดีก็งาม แต่เปลือก

แกนทรุดโทรม บ้านหลังนี้คือแผ่นดินของผม ส่วนแผ่นดินของ

เหล่านักการเมืองมีแต่กิเลสที่ตัดไม่ขาด กิเลสก็เหมือนปลวก

ที่คอยกัดกินเสาหลักของแผ่นดิน เสาหลักเมื่อผุแล้วจะซ่อมให้ดี

ยังไงก็คือบ้านที่ใกล้พัง จะสร้างบ้านขึ้นมาใหม่ก็ต้องลงเสาหลักต้นใหม่

แต่ว่า "บางคนขี้เกียจไม่ยอมย้ายออก"

"บางคนทะนงตนว่าเป็นปราชญ์คอยอาสาซ่อมบ้านแต่มองการณ์ไม่ไกล"

"โจรก็พยายามแก่งแย่งจ้องยึดครองบ้านเสียเอง"

ยิ่งทำให้คนในบ้านกลายเป็นวิญญาณเฝ้าซากปรักหักพัง

"แผ่นดินกำลังขาดแคลนคนที่บังคับให้คนย้ายออก ไม่ได้ขาดผู้มีคุณธรรม

ที่ไม่รู้จักมองการณ์ไกล"

เสียดายที่ครั้งก่อนคนที่มีกำลังย้ายคนออกจากบ้าน

ดันหน่อมแน้ม ปัญญานิ่ม ไม่เด็ดขาด พอได้อำนาจกลับใช้ไม่เป็น

ไล่โจรไปได้แต่กลับไม่รู้จักเปลี่ยนแปลงไล่คนในบ้านเพื่อสร้างบ้านใหม่ด้วย

พอสุดท้ายโจรพาน้องสาวกลับมาครองบ้านก็ดันไปจูบปากปรองดองกับโจรด้วย

เสียดายที่ครั้งที่แล้วคนดีๆได้ครองบ้าน แต่เหนื่อยยากลำบากไล่พวกสมุนโจร

ที่มันกำลังเผาบ้านเผาเมือง พวกโจรมันก็คอยตามรังควาญป่วนไล่ทำร้าย

จนตอนนี้มันก็ยังทำให้คนดี เป็น "ฆาตกร 90 กว่าศพ"

คำว่า "ปฏิวัติ" ต้องทำจากรากฐาน ผู้เป็นอุปสรรคต้องถูกถอนรากถอนโคน

ไม่ใช่แค่ "จำกัด" สิทธิ์โจร แต่ยังให้มันคอยป่วนอยู่หลังบ้าน

โจร กับ ผู้มีคุณธรรมใครบ้างมือไม่เปื้อนเลือด

"ชนะเป็นเจ้า แพ้เป็นโจร"

ต้องใช้ "ยาแรง" จริงๆสักครั้ง กับพวกโจร แล้วลงมือ

"ลงเสาหลัก ปลูกบ้านใหม่"

ขอระบายเพียงเท่านี้ จากความรู้สึกล้วนๆ

ใครไม่ชอบไม่เห็นด้วยก็แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ

ใครมีมุมมองอื่นๆก็อยากรับฟังครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 juicekung

juicekung

น้องเก่า

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:06

คิดไม่ออกเลยครับ ว่าจะแก้ยังไง กับระบบให้นายกเลือกคนที่โง่กว่าปลัดกระทรวง มาสั่งการปลัดกระทรวงได้ สุดยิดแล้วครับ

#3 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:19

ประชาธิปไตยคืออะไร!!!!???

ตอนนี้สำหรับผมคือ กุศโลบายของโจรหนีคุกที่ส่งให้คนไปตายแทนตัวเองเสียแล้ว
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#4 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:19

*
POPULAR

ข้อคิดที่อยากให้อภิสิทธิ์กลับไปคิดอีกครั้งก่อนมีอำนาจครั้งต่อไป
"ไม่มีโอ่งที่สวยงามอันใด ที่ไม่ได้ทำให้ช่างปั้นมือเปื้อนดิน"
เส้นทางแห่งอำนาจก็เป็นสัจธรรมเช่นนี้แล
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#5 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:22

ยังไม่เห็นทาง แต่ต้องช่วยกันประคับประคอง

ตอนผลการเลือกตั้งออกมา เคยคิดขนาดจะย้ายไปเป็นพลเมืองประเทศอื่น
แต่รุ่นลูกคงไปแน่เขาเบื่อการเมืองไทยมากๆ

#6 butadad

butadad

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:24

งง ตรงที่คนไทยทำไมมันทนกันจังครับ

#7 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ประชาธิปไตยคืออะไร!!!!???

ตอนนี้สำหรับผมคือ กุศโลบายของโจรหนีคุกที่ส่งให้คนไปตายแทนตัวเองเสียแล้ว

เป็นคำถามที่ ตอบยากที่สุดเท่าที่เคยมีมา ประชาธิปไตยคืออะไร
ผมถามข้ามไปหลายเดือน กลับ ไม่มีใครตอบใด้เลยสักครั้ง
นอกจากปลิ้นไปปลิ้นมา
หลายคำถามที่ผมถามไป ไม่มีใครตอบเลยเช่น
พธม เป็นอย่างไรในสายตาท่าน หรือ
ปชป เป็นอย่างไร ในสายตาท่าน
ถามไปหลายเดือน ไม่มีใครตอบ
มีแต่พูดกันอยู่เสมอว่า มันไม่ดีอย่างนั้น มันเลวอย่างนี้
ไม่เคยมองว่าเป็นคนดีเลย
แต่พอพวกตัวเองทำบ้าง กลับไปยก พธม หรือ ปชป มาเปรียบเทียบ
สำหรับหัวข้อกระทู้ ผมเชื่อว่า บ้านหลังนี้ พัง อย่างแน่นอน
ตราบใดที่คนในบ้าน ไม่สนใจบ้านของตัวเอง
ตราบใดที่คนในบ้าน เป็นเพียงอาศัยอยู่ไปวันๆ
ตราบใดที่คนส่วนใหญ่ ยังเอาหูไปนาเอาตาไปไร่
ถึงวันนั้น จะมาโอดครวญเหมือนลาวเหมือนพม่าเหมือนเขมร ก็เท่านั้น
เพราะจะให้มันกลับไปอย่างเก่าก็เป็นไปไม่ใด้แล้ว

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#8 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:37

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่านโจโฉ
ตัวผมเองก็รู้สึกอึดอัดและทุกข์ใจไม่น้อยกับสภาพบ้านเมืองในปัจจุบัน
นึกจะทำอะไรก็ทำ ไม่สนใจขื่อแป ดำกลับเป็นขาว ขาวกลับเป็นดำ

เคยคิดตามหลักสูงสุดคืนสู่สามัญ ก็ชักหวั่นเกรงว่าเที่ยวลงของบ้านเมืองครั้งนี้คงจะเจ็บไม่น้อย:
ก็ได้แต่พูดปลอบใจแกมประชดกันเล่นๆ ว่าให้รัฐบาลอยู่ 8 ปี แต่ในใจกลับกังวลว่าผ่านไปแต่ละนาที รัฐบาลก็ขยันสร้างแต่ความฉิบหายให้บ้านเมือง

ลึกๆ ก็คิดเช่นเดียวกับท่านโจโฉ น่าจะใช้ยาแรงหน่อย ถอนรากถอนโคน "ตายยกรัง"

Edited by noswords, 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:39.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#9 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:46

*
POPULAR

งง ตรงที่คนไทยทำไมมันทนกันจังครับ

คนไทยไม่ได้ทนครับ ... ไม่งั้นพวกนั้นมันไม่จูงจมูกมาเผา มาตายได้เป็นหลายหน ผมว่าคนไทยใจร้อนด่วนได้ ไม่อดทน สุกเอาเผากิน ไม่มองการณ์ไกล ใกล้มือคว้า ....

คนไทยส่วนใหญ่เห็นแก่ตัวและมีค่านิยมห่วยๆครับ เช่น ไม่ใช่เรื่องของเรา ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ การทำงานที่ฉลาดคือทำเพื่อเจ้านาย นักการเมืองคือเทวดาที่จะบันดาลทุกอย่างให้ได้ โกงได้ถ้าแบ่งให้เรา เก่งไม่กลัวกลัวช้า เงินคือพระเจ้า ตัวกู-พวกกูมาก่อนความถูกต้อง บราๆๆๆๆ บรรยายไม่รู้จบสิ้น

Edited by HWD, 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:21.

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 20:49

"วิญญูชนไม่ยืนใกล้กำแพงผุ แต่ทั่วบ้านล้วนมีแต่กำแพงผุ"

#11 nokisara

nokisara

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:31

*
POPULAR

เราก็อึดอัดเหมือนกัน..ก็เราอยู่บ้านเดียวกันนะคะ

คนที่อยู่ในบ้าน...ไม่ใช่ไม่ตระหนักว่าบ้านผุนะคะ

แต่เพราะ..คนในบ้าน เอาแต่นั่งบ่น และไม่พอใจว่าบ้านไม่ดี

แต่ก็ไม่ทำอะไร...ต่างหาก

คิดว่าหน้าที่การซ่อม สร้างบ้านใหม่ เป็นหน้าที่ของคนอีกคนหนึ่ง

ที่ไม่ใช่ตัวเอง

ตอนนี้ในสังคมเราเป็นแบบนี้ค่ะ...ในหน่วยงาน ในสังคม ในประเทศ
เป็นแบบนี้หมด...จะพยายามหาเรื่องได้ทุกอย่าง...ที่จะบอกว่า

" พอดีวันนี้....ฉันไม่ว่าง"

#12 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:31

การเลือกตั้ง เลือกอย่างไรก็ได้อย่างนั้น

หลายคนคิดได้ว่า เมื่อเลือกมาแล้ว ผลที่ได้รับเป็นอย่างไร ชีวิตดีขึ้นไหม

หลายคนได้แต่สังเวชใจ เพราะเราไม่ได้เลือก เราเป็นเสียงส่วนน้อย แต่ก็ต้องร่วมชะตากรรมกับเสียงส่วนใหญ่ที่เลือกมาแล้ว

หลายคนยังลำพองใจ เพราะเราเป็นเสียงข้างมาก แม้เห็นความเจ็บช้ำจากสิ่งที่เลือกมาอยู่ตำตา แต่ไม่กล้าที่จะยอมรับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:39.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#13 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 22:54

"เวลาเท่านั้น ที่จะเป็นเครื่องพิสูจน์"

ทุกวันนี้ มีคนอยู่จำนวนไม่น้อยเลย

ที่พยายามจะ "ปฏิเสธความต้องการของใจตน"

เพียงเพื่อคิดที่จะ "เอาชนะใจของตน" กับ "สิ่งที่ตนได้ตัดสินใจผิดไป"

ก็เลยต้องตกอยู่ในสภาพที่ "ต้องทน" กับสิ่งที่ได้ "กระทำลงไป" :( :( :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#14 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:11

นั้นแหละท่าน "มันเลยเผา บ้านมันเองเลย"
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#15 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:12

เห็นด้วยกับท่านโจโฉครับ

#16 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:34

ถ้าจุดที่พลาดในช่วงเหตุการณ์ที่พลิกผันมาย่ำแย่อย่างทุกวันนี้คือ

เหตุการณ์ 19 กันยา ย้อนกลับไปดูประวัติศาสตร์ย้อนหลังไปเป็นพันๆปี

ทั้งไทยและเทศดูก็ได้ มีการยึดอำนาจที่ไหน ที่ทำแบบประเภท

"ล้างกอ ยังไว้หน่อ" ของไทยก็ดูได้สมัยอยุธยา ครั้งท้าวศรีสุดาจันทร์

และ ขุนวรวงศาครองเมืองนั่นไง วางยาพระไชยราชาธิราช ตามด้วยพระยอดฟ้าราชโอรส

กำจัดหมดสิ้น ยังไม่วายโดนโค่นลงได้ พอครั้นโค่นล้มขุนวรวงศา กับ ท้าวศรีสุดาจันทร์ได้

ก็ยังละพระศรีศิลป์ โอรสไว้ก่อกบฎภายภาคหน้าอีก

ของต่างประเทศก็เช่นกันดูของยุคจีนฮั่นแบ่งเป็นสามก๊กนั่นไง

สุมาอี้ ก่อรัฐประหารยึดอำนาจ ราชสกุล เฉา(โจ) สั่งประหาร

เชื้อพระวงศ์เสียมิน้อย จนภายหลังลูกหลานได้ครองบัลลังก์โดยปราศจากเสี้ยนหนาม

ยังไม่นับเหตุการณ์จตุรัสเทียนอันเหมินอีก

ผู้ที่ครองแผ่นดินคนไหนบ้างมือไม่เปื้อนเลือด!!!!???

แมวจะดำ หรือ ขาว ขอให้จับหนูได้ก็พอ

#17 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:44

*
POPULAR

ไม่ได้สนับสนุน หรือ ส่งเสริม ให้ใช้ความรุนแรงถึงขั้นเอาชีวิต

แต่ถ้าย้อนไป 19 กันยา ผู้นำตอนนั้นใจแข็ง และ ใจถึงพอ

สั่งจับกุมทั้งหมด รอการตัดสินโทษ ทั้งระดับคีย์แมนรัฐบาลนักโทษ

และ แกนนำ นปก. ที่เคลื่อนไหวอย่างเฉียบขาดชัดเจน

เรื่องราวคงไม่บานปลายมาขนาดนี้หรอก

"ในเมื่อมีใจคิดปฏิวัติแผ่นดิน ไยต้องหวั่นเกรงสายตาผู้คน"

#18 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:48

การทำให้ผู้คน (เสื้อแดง) หูตาสว่างรู้เท่าทันว่าโดนนักโทษชาย

หลอกใช้ มันก็ยังเป็นสิ่งที่เลือนลอย และต่อให้ทำสำเร็จ

ตราบใดที่พวกโง่เง่าคิดสั้นอยู่ด้วยกัน แผ่นดินและประเทศชาติก็ไร้อนาคตอยู่ดี

ไม่เชื่อดูได้จากพวกเสื้อแดงในเสรีไทยนี้ก็ได้.........................

#19 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 23 กันยายน พ.ศ. 2555 - 23:50

19 กันยา ปฏิวัติไปงั้นๆ แบบไม่เต็มใจนี่ครับ เลยไม่ล้างบาง ไม่เอาจริง

ถึงตอนนี้ เลยกลับมาจูบปากกันอีก

เหมือนบ้านไม้ ปลวกกิน แต่ทำได้แค่กวาดๆ ปลวกมันก็กินหนีลงไปลึกขึ้นๆ

บ้านตอนนี้ทรุดโทรมเกินเยียวยา ต้องรื้อแล้วโบกปูนสร้างใหม่อย่างเดียวเลย

กลัวแต่ว่า กว่าจะได้รื้อ จะได้สร้าง สมาชิกในบ้านจะตีกันตายซะก่อน

#20 best

best

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:38

19 กันยา ปฏิวัติไปงั้นๆ แบบไม่เต็มใจนี่ครับ เลยไม่ล้างบาง ไม่เอาจริง

ถึงตอนนี้ เลยกลับมาจูบปากกันอีก

เหมือนบ้านไม้ ปลวกกิน แต่ทำได้แค่กวาดๆ ปลวกมันก็กินหนีลงไปลึกขึ้นๆ

บ้านตอนนี้ทรุดโทรมเกินเยียวยา ต้องรื้อแล้วโบกปูนสร้างใหม่อย่างเดียวเลย

กลัวแต่ว่า กว่าจะได้รื้อ จะได้สร้าง สมาชิกในบ้านจะตีกันตายซะก่อน

ตกลง 19 ก.ย. เป็นการปฏิวัติแบบไม่เต็มใจ ปฏิวัติไปงั้นๆหรือครับ

เพิ่งรู้นะเนี่ย :lol:

#21 stt99

stt99

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:49

ผมว่า ไม่มีใครคิดว่า นักโทษชาย ทักษิณ จะเลวได้ขนาดนี้

เมื่อมองย้อนไปอดีต จบก็คือจบ

บ้านเมืองตอนนี้เป็นแบบนี้ เพราะ นักโทษหนีคดีคนนี้คนเดียว

ส่วนที่เห็นๆ อยู่มันเป็นพวก หมัดไรริ้นเห็บปลิงที่คอย ดูด พวกนี้อย่างเก่ง ก็กระโดดไปดูดคนอื่น ต่อ แต่ใครล่ะที่มีให้ดูดยินยอมให้ดูดได้ มากมายเท่านักโทษชายทักษิณ

หมดนักโทษชายทักษิณ พวกหมัดไรริ้นเห็บปลิง ก็คงไม่หนีเข้าป่าเหมือนในอดีต เพราะกลัวลำบาก พวกนี้มันไม่มีอุดมการณ์ เป็นได้เต็มที่ คือ ***ท้องถิ่นที่ คนดี ๆ ต้องช่วยกันกำจัด นั่นแหละครับ

#22 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 08:55

-_- เฮ้อออ...เพิ่งนั่งคุยกับพันยาเมื่อคืน เราชอบถกกันเรื่อง ปชต แบบไทยๆกันก่อนจะถกอย่างอื่นต่อ... :blink:

<_< ถึงวันนี้จะบอกว่าการศึกษามีผลมั้ยทำให้คนในแผ่นดินจะรักที่จะ "มักง่าย" กันอย่างทุกวันนี้ ... ไม่น่าจะใช่แล้ว ... เทคโนโลยี, การสื่อสารคมนาคมต่างๆมันกระจายไปทั่วถึงแทบทุกหย่อมหญ้าแล้ว การศึกษาแบบฉาบฉวยเรียนเพื่อให้รู้ว่าจบก็กระจายไปทั่วทุกสารทิศแล้ว นี่แหละน่าจะเป็นการเปิดหูเปิดตาให้ ปชช กันอย่างทั่วถึงกันแล้วมากกว่า ฉะนั้นมันจะเป็นที่อะไร?

:mellow: ยังบอกแฟนเลยว่ามันคือ "***" ของเราที่มันถูกจริตกับ "ทุนนิยม" มากกว่า ซึ่งสันดานดังกล่าวนักการเมืองย่อมรู้ดี แต่ที่รู้จริงที่สุดคือไอ้เหลี่ยม แล้วก็ใช้วิธีเดิมๆแบบแผนการตลาดใหม่ๆมาหลอกล่อให้ ปชช งมงายกับวัตถุกันต่อไป... "บ้านเราเป็นเมืองพุทธฯ" มันก็แค่ลมตูดที่ออกจากปาก ถ้าคนส่วนใหญ่ที่เป็นพุทธ ใช้แค่วิถีอย่างพุทธจริงๆ เอาแค่ศีลห้าก็พอแล้วไม่ต้องไปอ้างโลกุตรธรรมให้คิดลึกซึ้งปานเป็นพระอรหันต์ แค่ศีลห้า, กับมรรค 8 เนี่ยก็ครอบคลุมวิถีการดำเนินชีวิตอย่างสงบสุขทั่วกันยิ่งกว่ารัฐธรรมนูญฉบับไหนๆแล้วล่ะ... แต่ทุกวันนี้มันก็แค่ "พุทธตามทะเบียนบ้าน" มันถึงเป็นเช่นนี้...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#23 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:12

แทงใจมากครับพี่โจโฉ!!!!!!!!!!!!

ความจริงในใจผมเลยนะครับพี่โจโฉ

วันนี้ผมพร้อมต่อสู้กับไอ้พวกประชาธิปไตยที่กินได้ แม้ไม่มีกองกำลังทหารคอยหนุน
ยอมสู้ตายกับโจร ดีกว่าให้พวกมันมาข่มขืนใจ ปล้นสะดมภ์ทรัพย์สินคนในครอบครัว

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#24 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:19

ความรู้สึกตอนนี้เหมือนลูกหลานตัวเองกำลังติดยาค่ะ
เพื่อให้ได้ยามา เขาทำได้ทุกอย่าง
แต่พ่อแม่ก็รักลูก เกินกว่าจะทำอะไรให้เด็ดขาดไป
ญาติพี่น้องที่อยู่ร่วมบ้านก็เลยอับจนปัญญา ทนๆกันไป
ตกอยู่ในสภาพกลืนไม่เข้า คายไม่ออก
เหลือทางเลือกแค่ ทนได้ก็ทน ทนไม่ได้ก็ย้ายออกไปอยู่ที่อื่น

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#25 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:42

อืมมม งั้นถามกันตรงๆ

ถ้าทหารปฏิวัติ....."ถ้า" นะ แล้วเป็นการปฏิวัติแบบเต็มรูปแบบ คือฝ่ายตรงข้ามจะหายไปเงียบๆ หรือเป็นการเสียชีวิตแบบไม่ปกติทีละคน...
คนไทย โลกสวย ณ ทุกวันนี้จะรับได้เหรอครับ??

ฝ่ายตรงข้ามในที่นี้หมายถึงทั้ง 2 สีเลยนะ เพราะมันพิสูจน์แล้วว่าทั้ง 2 สี ทำเพื่อผลประโยชน์แกนนำตัวเองทั้งสิ้น ....ถ้าจะขุดรากถอนโคน ก้ต้องขุดทั้ง 2 สี เพราะเป็นต้นตอความแตกแยก..

ทหารจะครองยาว จนกว่าจะล้างพวกแกนนำหมด (ผมยังเชื่อทฤษฎี ถ้าจะล้างบ่อน ต้องจับเจ้า) ...แล้วเราย้อนกลับไปยุคของ จอมพลสฤษดิ์ ... พวกท่านทั้งหลายรับได้หรือไม่....

(ท่านเป็นนายกในใจผมเลยนะ บ้านเมืองสงบ เรียบร้อยมาก....หรือคนไทยมันเหมาะกับอะไรแบบนี้จริงๆ...)

"ทั้งหมดนี้ ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว" <<< ผมชอบผู้นำแบบนี้จริงๆ ...
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#26 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 09:58

เห็นด้วยกับคุณโจโฉ บ้านหลังนี้โดนปลวกและสัตว์ที่อาศัยมันกัดแทะจนผุพังเกินซ่อมแซม ทางเดียวที่เห็นคือ รื้อทิ้งแล้วสร้างใหม่ คราวนี้ต้องวางรากฐานให้ดี มั่นคงแข็งแรง ป้องกันพวกสัตว์สกปรกไม่ให้มากัดแทะ ปัญหาคือ ใครล่ะจะอาสาเป็นคนรื้อ ???

ป.ล. พูดถึง 19 กันยา ยังเสียดายไม่หาย ปฎิวัติเสียของจริงๆ
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#27 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:08

ไม่มีใครสงสัยเรื่องปฏิวัติ 19 ก.ย. เลยหรือครับ แต่ผมสงสัยมานาน มันพิลึกๆ ชอบกล กระแสต้านขณะนั้นแรงมาก มีวิธีไหนแก้ไขได้ และในปัจจุบัน ฝ่ายถูกปฏิวัติ กับผู้ปฏิวัติเป็นไง ก็เห็น ๆ กันอยู่ :rolleyes:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#28 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:12

ถ้าทหารปฏิวัติ....."ถ้า" นะ แล้วเป็นการปฏิวัติแบบเต็มรูปแบบ คือฝ่ายตรงข้ามจะหายไปเงียบๆ หรือเป็นการเสียชีวิตแบบไม่ปกติทีละคน...
คนไทย โลกสวย ณ ทุกวันนี้จะรับได้เหรอครับ??

ฝ่ายตรงข้ามในที่นี้หมายถึงทั้ง 2 สีเลยนะ เพราะมันพิสูจน์แล้วว่าทั้ง 2 สี ทำเพื่อผลประโยชน์แกนนำตัวเองทั้งสิ้น ....ถ้าจะขุดรากถอนโคน ก้ต้องขุดทั้ง 2 สี เพราะเป็นต้นตอความแตกแยก..

ทหารจะครองยาว จนกว่าจะล้างพวกแกนนำหมด (ผมยังเชื่อทฤษฎี ถ้าจะล้างบ่อน ต้องจับเจ้า) ...แล้วเราย้อนกลับไปยุคของ จอมพลสฤษดิ์ ... พวกท่านทั้งหลายรับได้หรือไม่....

(ท่านเป็นนายกในใจผมเลยนะ บ้านเมืองสงบ เรียบร้อยมาก....หรือคนไทยมันเหมาะกับอะไรแบบนี้จริงๆ...)

"ทั้งหมดนี้ ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว" <<< ผมชอบผู้นำแบบนี้จริงๆ ...

"ผมรับได้" มีใครบ้างมือไม่เปื้อนเลือด ในการก่อร่างสร้างบ้านใหม่

"ในเมื่อมีใจคิดปฏิวัติแผ่นดิน ไยต้องหวั่นเกรงสายตาผู้คน"

#29 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:12

เห็นด้วยกับท่านโจฯ ช่วงนี้เราเบื่อการเมืองสุดๆ เหมือนไม่มีทางออกเป็นทางตันอย่างไรก็ไม่รู้
ไม่อยากรู้ก็ต้องรู้ ไม่อยากเห็นก็ต้องเห็น แต่คนไทยก็เก่งนะ ที่ขณะนี้ไม่มีนายกฯ
มาหนึ่งปีแล้ว เรือลำนี้ก็ยังสามารถลอยอยู่ได้โดยไม่มีหางเสือไร้ทิศทาง จอดรอวันจม
ถ้ายังจอดรออยู่ในจุดจุดนี้ ด้วยความเป็นไปของสถานการณ์โลก
หรือแม้แต่สภาพแวดล้อมรอบข้างของประเทศ โอกาสที่จะเหลือพื้นที่ให้ประเทศไทยได้ยืนหยัดอยู่นั้น
มันแทบจะน้อยลงๆ ไปทุกที...

ที่แปลกคือระบบยุติธรรมของเราไม่แข็งแกร่งเทียบเท่าญี่ปุ่นหรือเกาหลีใต้ ลองย้อนกลับไป
สมัยที่แม้วต้องคดีซุกหุ้น หากวันนั้นแม้วโดนคดี ก็จะหลุดจากตำแหน่งไม่ได้เป็นนายกฯที่จะกลับ
มาสร้างความแตกแยกให้พี่น้องคนไทยเข่นฆ่ากัน และไม่สามารถกลับคืนมาสงบสุขเหมือนเก่าได้อีกต่อไป
เพียงเพราะมี 15 ล้านเสียงอยู่ในมือ และอีกกว่า 40 ล้านเสียงละ ต้องทนทุกข์อย่างนั้นหรือ

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตามสิ่งที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจในการทำคุณความดีคือ

“ประชาชนชาวไทยยังรักและจะรักพระเจ้าอยู่หัวตลอดไป” !!!!

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#30 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:15

<_< ห๊ะๆๆ เคยคิดอย่างนี้เหมือนกัลลลล... บ้านเรามันต้องล้มกระดาน, ล้างบาง, ขุดรากถอนโคนให้***นแล้วนับหนึ่งใหม่หมด...มันจึงจะเจริญได้... แต่ในความเป็นจริง...อำนาจรัฐฯที่กลายเป็นมรดกตกทอดจากตระกูลหนึ่ง แผ่ขยายด้วยการผสมพันธุ์กับตระกูลหนึ่งๆๆๆๆ...ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลนั้นทุกวันนี้คือ "นายทุนผู้กุมเศรษฐกิจแผ่นดิน" กันทั้งนั้น อีกทั้งโยงไปกับทุนข้ามชาติ สัญญิงสัญญาว่าจะให้ ว่าจะได้ผลประโยชน์จากทรัพย์บนและใต้แผ่นดิน ฯลฯ คนกลุ่มนี้จะยอมหรือ...

-_- ลองง่ายๆเลย...เอาแค่ปฏิวัติละเลงเลือดกันไปข้างเลย (เลือดชั่วๆ...พอรับได้ ซาดิสพอ) แล้วลองไปยึด ปตท กลับมาให้เป็นของแผ่นดินดังเดิม, รัฐฯกำหนดราคาเองเล๊ย... แค่นี้ก็คงเจอสารพัดโคตรนายทุนเอาเรือบรรทุกเครื่องบินมาลอยคอเล่นแถวทะเลจีนใต้แล้วล่ะมั้ง...

:mellow: แต่ถึงยังไง เอาเลือดชั่วๆออกไปให้แผ่นดินมันสูงขึ้นซะบ้างนั่นก็สมควรอยู่นะ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#31 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:27

"ผมรับได้" มีใครบ้างมือไม่เปื้อนเลือด ในการก่อร่างสร้างบ้านใหม่

ผมก็รับได้ครับ ยังเคยคิดเลยว่าถ้าต่างประเทศมันไม่ยอมรับ

เราปิดประเทศเลยจะได้ไม๊ คงไม่ถึงกับอดตายกันหรอกมั้ง

#32 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:37

ภาษิตโบราณ มีอยู่ประโยคหนึ่งว่า " Cut The Gordian Knot " เป็นวิธีแก้ปัญหาที่ อเล็กซานเดอร์มหาราช ใช้แก้ไขปัญหายุ่งยาก :rolleyes:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#33 บังทอง

บังทอง

น้องเก่า

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:39

ประวัติศาสตร์มักเขียนด้วยเลือด

#34 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:40

<_< ห๊ะๆๆ เคยคิดอย่างนี้เหมือนกัลลลล... บ้านเรามันต้องล้มกระดาน, ล้างบาง, ขุดรากถอนโคนให้***นแล้วนับหนึ่งใหม่หมด...มันจึงจะเจริญได้... แต่ในความเป็นจริง...อำนาจรัฐฯที่กลายเป็นมรดกตกทอดจากตระกูลหนึ่ง แผ่ขยายด้วยการผสมพันธุ์กับตระกูลหนึ่งๆๆๆๆ...ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลนั้นทุกวันนี้คือ "นายทุนผู้กุมเศรษฐกิจแผ่นดิน" กันทั้งนั้น อีกทั้งโยงไปกับทุนข้ามชาติ สัญญิงสัญญาว่าจะให้ ว่าจะได้ผลประโยชน์จากทรัพย์บนและใต้แผ่นดิน ฯลฯ คนกลุ่มนี้จะยอมหรือ...

-_- ลองง่ายๆเลย...เอาแค่ปฏิวัติละเลงเลือดกันไปข้างเลย (เลือดชั่วๆ...พอรับได้ ซาดิสพอ) แล้วลองไปยึด ปตท กลับมาให้เป็นของแผ่นดินดังเดิม, รัฐฯกำหนดราคาเองเล๊ย... แค่นี้ก็คงเจอสารพัดโคตรนายทุนเอาเรือบรรทุกเครื่องบินมาลอยคอเล่นแถวทะเลจีนใต้แล้วล่ะมั้ง...

:mellow: แต่ถึงยังไง เอาเลือดชั่วๆออกไปให้แผ่นดินมันสูงขึ้นซะบ้างนั่นก็สมควรอยู่นะ...

ไอ้ที่ว่าเอาเรือบรรทุกเครื่องบินมาลอยลำเล่นแถวทะเลจีนใต้ ผมคิดว่าคุณน่าจะหมายถึงสหรัฐอเมริกา.... ถ้าเช่นนั้นสบายใจได้ครับ โดยธรรมชาติของสหรัฐ เค้าทำทุกอย่างเพื่อผลประโยชน์ของตัวเอง......ถ้าทหารครองอำนาจเต็มตัวและขุดรากถอนโคนพวกเก่าๆหมด คุณคิดว่าสหรัฐจะเข้าข้างไหน?????? สหรัฐ....สนิทกับประเทศไทยที่สุดในแง่ของอะไรครับ?? เศรษฐกิจหรือการทหาร??? คิดดูดีๆ ^^" และผมเชือสุดใจเลยว่างานนี้ ๆไอ้กันไม่เข้ามายุ่งหรอก ต่อให้เราฆ่าล้างแผ่นดินกันก้ตามเพราะผลประโยชน์ที่เรามีต่อเขา มันไม่มีค่ามากขนาดส่งทหารมาบุกครับ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#35 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:48

ผมก็รับได้ครับ ยังเคยคิดเลยว่าถ้าต่างประเทศมันไม่ยอมรับ

เราปิดประเทศเลยจะได้ไม๊ คงไม่ถึงกับอดตายกันหรอกมั้ง

ถ้าควบคุมดูแลได้ไม่ต้องถึงขั้นปิดประเทศหรอกครับ

ถ้าเป็นผมจะส่งสัญญาณดังๆ และ ชัดเจน ว่า

"บ้านของผมอยู่ระหว่างการก่อสร้าง ใครไม่มีกิจเกี่ยวข้องถอยไป

ดูห่างๆไม่ใช่เรื่องของท่าน ส่วนใครจะมาให้กำลังใจ หรือ จะเป็นเพื่อนบ้านที่ดี

ต่อไปหลังสร้างบ้านเสร็จ ก็เชิญแวะมาเยี่ยมบ้าง"

ใครบนโลกนี้บัญญัติไว้ว่าการปกครองบริหารบ้านเมืองต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้

เท่านั้น เป็นประชาธิปไตย เป็นคอมมิวนิสต์ เป็นเผด็จการ

เป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์ การปกครองบนโลกนี้ต้องจำกัดแบบนั้นแบบนี้

ประชาธิปไตยดีที่สุดในโลกแล้วหรือ? ..............

จุดประสงค์ของผู้ที่บัญญัติการปกครองระบอบประชาธิปไตยคงไม่ใช่

แบบที่พี่ไทยกำลังทำกันอยู่ในบ้านของตัวเองกระมัง

คอมมิวนิสต์ดีที่สุดในโลกแล้วหรือ? ................

ทุกวันนี้เห็นแล้วเป็นไง จีนยังต้องเปิดประเทศยอมรับการค้าขาย

แต่การปกครองเหมือนเดิม

ดังนั้น การปกครองในบ้านเราเอง ถ้าเราไม่วางกฎวางระเบียบเอง

เอาแต่ไปแอบลอกการบ้านพวกฝรั่งอั๊งม้อ แบบพวก "คณะราษฎร์"

พอลอกมามาแล้ว ก็หลงคิดว่าสิ่งที่ลอกมาเป็น "บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป"

ฉีกซองใส่น้ำร้อนรอสามนาทีกินได้เลย ผลที่ตามมาก็เรื้อรัง

ฝังเนื้อมายาวนานกว่า 70 กว่าปี

ขออภัยที่ความคิดผมในขณะนี้ออกจะนอกกรอบหลุดโลกสักนิด

คิดซะว่า "วัยกลับ" ก็แล้วกัน ท่านทั้งหลาย

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:49.

#36 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:51

ทำลายเพื่อสร้างใหม่ เป็นแนวคิดที่ใครกล้าทำก็ต้องกล้ารับชะตากรรมที่ตามมาครับ ผลของมันไม่สวยแน่
แต่ถ้าเทียบกับตอนนี้ผมว่าเราได้แต่ดูนักการเมืองโกงกินกันจนเป็นเรื่องปกติไปแล้ว
พอจะเห็นผลได้คือต้องออกมาชุมนุมประทวงกันเยอะๆครับ ต้องทำให้เกิดกระแสการต่อต้านและจับจุดการทุจริตต่างๆให้ติด
ต้องสามัคคีกันเท่านั้นครับ อย่ามามัวทะเลาะกันเรื่องพวกหรือฝ่าย จุดหมายต้องชัดเจนครับ
เช่นเรื่องต่อต้านทุจริตก็ต้องเอาให้อยู่ เพราะเป็นเรื่องชอบธรรมในการชุมนุมต่อต้านรัฐบาลที่ได้ผล แล้วที่เหลือมันจะตามมาเอง

Edited by Charlie, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:53.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#37 wat

wat

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 10:58

ถ้าควบคุมดูแลได้ไม่ต้องถึงขั้นปิดประเทศหรอกครับ

ถ้าเป็นผมจะส่งสัญญาณดังๆ และ ชัดเจน ว่า

"บ้านของผมอยู่ระหว่างการก่อสร้าง ใครไม่มีกิจเกี่ยวข้องถอยไป

ดูห่างๆไม่ใช่เรื่องของท่าน ส่วนใครจะมาให้กำลังใจ หรือ จะเป็นเพื่อนบ้านที่ดี

ต่อไปหลังสร้างบ้านเสร็จ ก็เชิญแวะมาเยี่ยมบ้าง"

ใครบนโลกนี้บัญญัติไว้ว่าการปกครองบริหารบ้านเมืองต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้

เท่านั้น เป็นประชาธิปไตย เป็นคอมมิวนิสต์ เป็นเผด็จการ

เป็นสมบูรณาญาสิทธิราชย์ การปกครองบนโลกนี้ต้องจำกัดแบบนั้นแบบนี้

ประชาธิปไตยดีที่สุดในโลกแล้วหรือ? ..............

จุดประสงค์ของผู้ที่บัญญัติการปกครองระบอบประชาธิปไตยคงไม่ใช่

แบบที่พี่ไทยกำลังทำกันอยู่ในบ้านของตัวเองกระมัง

คอมมิวนิสต์ดีที่สุดในโลกแล้วหรือ? ................

ทุกวันนี้เห็นแล้วเป็นไง จีนยังต้องเปิดประเทศยอมรับการค้าขาย

แต่การปกครองเหมือนเดิม

ดังนั้น การปกครองในบ้านเราเอง ถ้าเราไม่วางกฎวางระเบียบเอง

เอาแต่ไปแอบลอกการบ้านพวกฝรั่งอั๊งม้อ แบบพวก "คณะราษฎร์"

พอลอกมามาแล้ว ก็หลงคิดว่าสิ่งที่ลอกมาเป็น "บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป"

ฉีกซองใส่น้ำร้อนรอสามนาทีกินได้เลย ผลที่ตามมาก็เรื้อรัง

ฝังเนื้อมายาวนานกว่า 70 กว่าปี

ขออภัยที่ความคิดผมในขณะนี้ออกจะนอกกรอบหลุดโลกสักนิด

คิดซะว่า "วัยกลับ" ก็แล้วกัน ท่านทั้งหลาย

^_^ วัยยูเทิร์นๆๆ ตรงใจเป็นที่ซู๊ดดดดด เอิ๊กๆๆๆ ถ้ามีสิทธิเลือกได้ จะเลือกกลับไปสมบูรณาญาสิทธิราชย์เลย อย่างน้อยพิสูจน์มาแล้วว่าบ้านเมืองร่มเย็นเป็นสุขเพราะ "พระมหากษัตริย์" ...

#38 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:10

ดิฉันก็มีความรู้สึกไม่ต่างกับคุณโจโฉและหลายท่านข้างบนนะคะ
แต่ทำยังไงได้หล่ะค่ะ ระบบประชาธิปไตย อยู่บนรากฐานของเสียงส่วนมากนี่ค่ะ
และเราต้องปฏิเสธไม่ได้ว่า เสียงส่วนมากของประเทศเรา ยังไม่มีคุณภาพ แถมไม่รู้ด้วยว่าสิ่งที่ตัวเองเลือกจะส่งผลต่อบ้านเมืองยังไงคิดแต่เรื่องใกล้ตัว เพื่อตัวเอง เพื่อพวกพ้อง ขาดดุลยพินิจในการเลือกกลั่นกรองคนดีเข้ามาบริหารประเทศ ก็คงต้องทนรับสภาพไปแบบนี้หล่ะค่ะ ...หวังว่าพวกเค้าคงสำนึกได้ว่าสิ่งที่พวกเค้าเลือก สะท้อนมาสู่ชีวิต ความเป้นอยู่ของพวก เค้ายังไงในอนาคต

แต่ไม่ว่าอะไรเกิดขึ้น ดิฉันก็ยังรักและต้องการอยู่บนแผ่นดินนี้..แผ่นดินแม่..แผ่นดินของเราตลอดไปหล่ะค่ะ

Edited by ช่อมัลลิกา, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 11:11.

#39 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 12:48

ถ้าจุดที่พลาดในช่วงเหตุการณ์ที่พลิกผันมาย่ำแย่อย่างทุกวันนี้คือ

เหตุการณ์ 19 กันยา ย้อนกลับไปดูประวัติศาสตร์ย้อนหลังไปเป็นพันๆปี

ทั้งไทยและเทศดูก็ได้ มีการยึดอำนาจที่ไหน ที่ทำแบบประเภท

"ล้างกอ ยังไว้หน่อ" ของไทยก็ดูได้สมัยอยุธยา ครั้งท้าวศรีสุดาจันทร์

และ ขุนวรวงศาครองเมืองนั่นไง วางยาพระไชยราชาธิราช ตามด้วยพระยอดฟ้าราชโอรส

กำจัดหมดสิ้น ยังไม่วายโดนโค่นลงได้ พอครั้นโค่นล้มขุนวรวงศา กับ ท้าวศรีสุดาจันทร์ได้

ก็ยังละพระศรีศิลป์ โอรสไว้ก่อกบฎภายภาคหน้าอีก

ของต่างประเทศก็เช่นกันดูของยุคจีนฮั่นแบ่งเป็นสามก๊กนั่นไง

สุมาอี้ ก่อรัฐประหารยึดอำนาจ ราชสกุล เฉา(โจ) สั่งประหาร

เชื้อพระวงศ์เสียมิน้อย จนภายหลังลูกหลานได้ครองบัลลังก์โดยปราศจากเสี้ยนหนาม

ยังไม่นับเหตุการณ์จตุรัสเทียนอันเหมินอีก

ผู้ที่ครองแผ่นดินคนไหนบ้างมือไม่เปื้อนเลือด!!!!???

แมวจะดำ หรือ ขาว ขอให้จับหนูได้ก็พอ

ผมขอเห็นต่างกับท่านโจโฉ นิดว่า จุดที่พลาดไม่ใช่ ปฎิวัติ 19 กันยา

จุดที่พลาย และเป็นจุดเริ่มต้น ของความฉิบหายของประเทศไทย คือ ตอน ศาลรัฐธรรมนูญตัดสินให้พ้นผิดซุกหุ้น

ซึ่งถือเป็นการตบหน้ากระบวนการยุติธรรมอย่างชัดเจน หักดิบกฎหมาย และนั่นคือ ต้นกำเนิด ปีศาจหน้าเหลี่ยมที่ กระทำกับประเทศไทย

สำหรับผม คงแก้ไขอะไรไม่ได้นอกจาก รอให้มัน พัง ไปก่อน คนไทยส่วนใหญ่ ตอนนี้ ลุ่มหลง ในสิ่งมัวเมาที่โดนป้อนเข้าปากมาหลายปีแล้ว

แก้ไขไม่ง่าย ต้องให้ มันเละเทะถึงขีดสุด

สำหรับอภิสิทธิ์ การทำตัว ที่ผ่านมา ถือว่า แย่ในการประนีประนอมกับ พวกชั่วเ่ช่นนี้ ในประวัติศาสตร์ ผู้ปกครองที่ดี ก็มือเปื้อนเลือดทั้่งนั้น แต่

เปื้อนเลือด ช่วง กำลังจัดการกับสิ่งต่างๆ สำหรับผม โอกาศของอภิสิทธิ์ คงยากครับ หากยังมองโลกในแง่ดี เห็นแก่เพื่อนมนุษย์ นั่นใช้่ไม่ได้กับ

ประเทศไทย คนไทยส่วนใหญ่ ยังไม่มีความคิดอย่างดีแบบเมืองนอก

ผมเคยพูดกับเพื่อนผมว่า ช่วงนี้ของไทย เหมือน ปลายสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช กษัตริย์ที่ทำแผ่นดินให้สงบ ปราศจากสงคราม

ประชาชนอยู่ในยุคที่เรียกว่าสงบสุข แต่ว่า บั้นปลาย ของท่าน กับมี คนล้มล้างท่าน แบบท่านต้องกระอักเลือด จนสิ้น

ผม สงสารในหลวงครับ

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:30

*
POPULAR

ผมเองก็หัวอกเดียวกับท่านโจและพี่น้องเสรีไทยทุกคนครับ
คือสะเทือนใจกับชะตากรรมประเทศชาติ แต่จนปัญญา ไม่รู้จะแก้อย่างไร
ต้องหายไปขบคิดทำใจสักพัก รอวันที่ตัวเองฟื้นความรู้สึกขึ้นมาอีกครั้งถึงกลับมาเมนท์ได้ใหม่

แต่หลังจากได้อ่านทุกความเห็นกระทู้นี้ ผมกลับเห็นแสงสว่างรำไรที่ผมไม่เห็นอยู่พักหนึ่งนะครับ

1. บ้านเมืองของเรายังไม่ล่มจม เห็นได้ชัดว่าเราเจอเรื่องร้ายแรงมากแต่ยังประคับประคองอยู่ได้นานกว่าที่คิด
แสดงว่าโครงสร้างเดิมของบ้าน แข็งแรงทนทานมากทีเดียว ดังนั้นถ้าเราฟื้นตัวได้ เราจะฟื้นตัวเร็ว

2. บ้านเมืองเราวันนี้ "ดูเหมือน" เราถูกกลืนกินด้วยระบบจัญ-ไร แต่จริงๆไม่ใช่ครับ
เรากำลังอยู่ในช่วง "คานดีดคานงัดระหว่างความดีกับความชั่ว" ต่างหากครับ ผลยังไม่ออก และความดียังไม่แพ้
ความดีแม้จำนวนน้อยและดูเหมือนถูกย่ำยีถอยร่นสุดๆ แต่...ถ้าความดีแรงน้อยกว่าจริงๆ...
ป่านนี้ทักษิณได้กลับบ้าน คดียงยุทธจะถูกเป่าทิ้ง-ไม่ถูกด่าระงมแบบนี้ และคำรณวิทย์ก็จะไม่แพ้กระแสขนาดนี้หรอกครับ
ลองพิจารณาดูนะครับ

3. ศึกสงครามในบ้านเมืองเราวันนี้ ชัดเจนมากเลยว่าเรากำลังเกิดศึกที่ไม่ใช่"ความขัดแย้งทางการเมือง" เลยครับ
ที่จริงเรากำลังเปิดศึกที่มีความขัดแย้งทางการเมืองเป็นเพียงผลพ่วงมาเท่านั้น คือศึกระหว่าง
"ความเห็นแก่ตัว" กับ "คุณธรรม"
ทักษิณและพรรคพวก เป็นตัวแทนของความโลภแบบเบ็ดเสร็จ ซึ่งเผยแพร่เชื้อนี้เข้าสู่ใจประชาชนที่มีความเห็นแก่ตัวเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
จึงก่อให้เกิดทัศนคติมะเร็งร้ายดังนี้ "โกงได้ ขอให้กรูได้ด้วย" และ "ความดีมีจริงหรือ จับต้องได้หรือ"
ซึ่งเป็นความขัดแย้งอย่างหนักกับกลุ่มคนไทยอีกจำพวกที่ยึดคุณธรรมเป็นที่ตั้งมาตั้งแต่แรก
โดยตัวแทนผู้ยึดคุณธรรมคือ สถาบัน ป๋าเปรม คุณอภิสิทธิ์ คุณชวน คุณถวิล ปปช. ฯลฯ

ซึ่งถ้าเราเข้าใจต้นเหตุการปะทะคะคานกันว่ามันไม่ได้มาจากความขัดแย้งทางการเมือง เราจะรู้เลยว่าศึกนี้ปรองดองไม่ได้
เพราะต้นเหตุของศึกครั้งนี้มันใหญ่และลึกกว่าอุดมการณ์ทางการเมืองมากนัก
อย่างที่บอก Political agenda มันเป็นเพียงสัญลักษณ์ของ Spiritual War ครับ

เหมือนกรณีสงครามล้างชาติพันธ์ที่ประเทศรวันดา มันไม่ใช่แค่ศึกที่ชาติพันธุ์หนึ่งฆ่าล้างอีกชาติพันธุ์หนึ่ง
แต่เป็นศึกที่เกิดจากความเกลียดชังสะสม แล้วถูกยั่วยุด้วยกลุ่มคนที่เห็นแก่ตัว
ทำให้คนตายไปเป็นล้านๆ กว่าที่ยูเอ็นจะตกลงผลประโยชน์กันได้ แล้วเข้าไปช่วย
หรืออย่างศึกสงครามฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ยิว ก็ไม่ใช่แค่ฮิตเลอร์ต้องการเป็นใหญ่ในยุโรป แต่เพราะความเกลียดชัง
ปัญหามันถึงแก้ยากกว่าการแค่บอกว่า"ปรองดอง"

ประเทศชาติเราตอนนี้ หากเดินหน้าเวลาไปอีกสัก 50 ปี เราคงได้เจอข้อความในตำราเรียนว่า
"เข้าสู่กลียุคที่บ้านเมืองไร้ขื่อแป ขุนนางโฉดชั่วปกครองบ้านเมือง
และเหล่าข้าราชการล้วนถวายตนเข้าสวามิภักดิ์ และประจบสอพลอมิได้ห่าง
ข้าราชการที่คัดค้านไม่เห็นด้วย ล้วนถูกปลดจากตำแหน่ง บ้างถูกกลั่นแกล้งจนไม่มีที่ยืน"

โดยความเห็นส่วนตัวอันอ่อนด้อยของผม ผมมองทางออกของปัญหาว่า...
เราไม่ต้องการฮีโร่ที่ยอมมือเปื้อนดินเพื่อมาปฏิวัติแบบเด็ดขาด หรือมากอบกู้บ้านเมืองครับ
เพราะฮีโร่จะตายเดี่ยว เนื่องจาก "คนของประเทศเรา" ไม่มีพื้นฐานที่หนักแน่นพอจะสนับสนุนฮีโร่
หากเขาปฏิวัติได้สำเร็จแล้ว ก็จะมีนักสิทธิฯ มีสื่อมวลชนของอำนาจเก่า สื่อโลกสวย หรือสื่อเทพเจ้า รุมประณาม
คนไทยก็จะ "มีใจโน้มเอียงเชื่อความเห็นอีกด้าน"
ก็จะกลายเป็นปฏิวัติเยี่ยวไม่สะเด็ดน้ำ แล้วเราก็จะวนกลับไปที่เดิมอีกครับ

ผมเชื่อว่าถ้าตราบใดคนไทยไม่พร้อมพอ เราต้องปล่อยให้บ้านเมืองพังให้เห็นๆ เพื่อที่จะเกิด "ความตระหนักรู้ร่วมกัน
แล้วเราจะจูนความคิดตรงกันติดว่า "แบบนี้ไม่เอาอีกแล้วโว้ย" แล้วปฏิเสธการปกครองที่เห็นแก่ตัว ไร้คุณธรรม
แล้ววลีว่า "โกงได้แต่กรูได้ด้วย" ก็จะจุดไม่ติด พวกสิทธิมนุษยชนโลกสวยก็จะไม่มีใครรับฟัง เพราะเห็นแล้วว่าความเชื่อนี้ใช้กับคนชั่วไม่ได้
ทุกท่านลองสังเกตว่า...คำพูดของพวกโฉดชั่ว เดี๋ยวนี้คนไทยเริ่มไม่เชื่อ ไม่ฟังมากขึ้น เพราะการกระทำมันฟ้องอยู่ว่า..ไม่จริง

ของที่ยังไม่แตกหัก ไปบอกว่าต้องซ่อม คนไม่เชื่อครับ
ต้องยอมให้แหลกราญลงกับมือ ถึงได้ตาลีตาเหลือก
gladiator 1.jpg

#41 sudsud

sudsud

น้องเก่า

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:37

ยังไม่เห็นด้วยกับการปฏิวัติโดยทหารนะคะ แม้ความตั้งใจแรกอาจจะดี แต่ไม่เชื่อว่าอำนาจจะไม่กัดกร่อน เราต้องอดทนกันต่อไป แม้จะไม่เห็นด้วยกับรัฐบาลปัจจุบัน แต่ถ้านี่ คือ สิ่งที่คนส่วนมากเลือกแล้ว ถึงจะอัดอั้นตันใจแค่ไหน เราก็ต้องอยู่กับมันไป

บางทีก็นึกนะคะว่า บ้านเมืองจะล่มจม ฉิบหาย ก็เพราะเสียงส่วนใหญ่ที่แปลกๆ แต่วันหนึ่งเมื่อเสียงส่วนใหญ่เหล่านี้ ทนกับความเหลวแหลกไม่ได้ ถึงวันนั้น บ้านเมืองก็จะผ่องอำไพ หน้าที่ของเรา จึงอยู่ที่ว่า รักษาหลักการของตัวเองไว้ให้ได้ ไม่ไหลรวมกับสิ่งที่ไม่ถูกต้อง และสั่งสอนอบรมลูกหลานเรา ให้รู้ถึงสิ่งถูกผิด ต่างหาก

ประชาธิปไตย ไม่มีใครได้มาอย่างรวดเร็ว ต้องใช้เวลา ไม่ใช่เหรอคะ

#42 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:47

ส่วนตัวก็เห็นด้วยกับคุณผึ้งน้อยด้านบน
แต่สิ่งที่ทำได้ปัจจุบันคือ

ทำลายเพื่อสร้างใหม่ เป็นแนวคิดที่ใครกล้าทำก็ต้องกล้ารับชะตากรรมที่ตามมาครับ ผลของมันไม่สวยแน่
แต่ถ้าเทียบกับตอนนี้ผมว่าเราได้แต่ดูนักการเมืองโกงกินกันจนเป็นเรื่องปกติไปแล้ว
พอจะเห็นผลได้คือต้องออกมาชุมนุมประทวงกันเยอะๆครับ ต้องทำให้เกิดกระแสการต่อต้านและจับจุดการทุจริตต่างๆให้ติด
ต้องสามัคคีกันเท่านั้นครับ อย่ามามัวทะเลาะกันเรื่องพวกหรือฝ่าย จุดหมายต้องชัดเจนครับ
เช่นเรื่องต่อต้านทุจริตก็ต้องเอาให้อยู่ เพราะเป็นเรื่องชอบธรรมในการชุมนุมต่อต้านรัฐบาลที่ได้ผล แล้วที่เหลือมันจะตามมาเอง

นี่คือสิ่งสำคัญที่พวกเราต้องทำในตอนนี้

#43 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:52

"ยามนี้ศัตรูไม่ใช่คนเสื้อแดง ไม่ใช่ตัวทักษิณ

แต่เป็นเหล่านักการเมือง และขนบธรรมเนียมเก่าๆ ที่เป็นโซ่ตรวนจองจำเราไว้"

#44 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:54

ก็น่าคิดนะ ที่คุณผึ้งน้อยบอก.....

ถามว่าทหารอยากปฏิวัติไหม....ไม่อยากหรอกครับ เหนื่อย ลำบาก เสี่ยงคุก เสี่ยงตาย แถมโดนด่าอีกต่างหาก ....

แต่ในอีกมุมนึง ถ้าทำ

ก็ต้อง "เงียบเสียง" ฝ่ายตรงข้ามให้เด็ดขาด และจะต้องไม่มีเสียงอะไรดังกว่าเสียงของทหาร ในช่วงเวลาที่กำลังรื้อบ้านเพื่อสร้างบ้านใหม่.....
ผมถึงถามคุณโจโฉไง ว่ารับกันได้จริงหรือเปล่า

พวกผมเรียนกันมานะ ขั้นตอนการปฏิติน่ะ เรียนแบบ..เรียนจริงๆ มันมีสูตรตายตัวอยู่.ซึ่งรัฐบาลทักษิณเนี่ยเค้าพยายามถอดสลักมาแล้ว แต่ดันไม่สำเร็จ......เรียกว่าทหาร เรียนรู้วิธีการทำ ขั้นตอนต่างๆเลยล่ะ รวมไปถึงเงื่อนไขต่างๆด้วย

ผมถึงถามไงว่า ถ้าทำจริงๆ พวกเราๆท่านๆรับกันไหวหรือ.....และมองอีกมุม ผมก็ไม่รู้ว่า พี่ๆถ้าเค้าทำปฏิวัติกันจริงๆ เค้าจะทนความเย้ายวนของสิ่งที่เรียกว่า "อำนาจ" ได้หรือเปล่า หรือทนได้แค่ไหน....เพราะถ้าทหารทำรอบนี้ ผมคิดว่ามันน่าจะรุนแรงและถอนรากถอนโคน และที่สำคัญทหารจะครองยาวไปอีกพักใหญ่....

Edited by นารายณ์สังหาร, 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:54.

#45 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:54

ขออภัยที่เริ่มคิดนอกกรอบ ศีลธรรม ขนบธรรมเนียมเก่าๆ

ทำให้ผู้คนสร้างจินตภาพว่า "ผู้ที่เป็นผู้นำจำเป็นต้องมีเมตตาธรรม"

ทำให้การตัดสินเรื่องต่างๆไม่สามารถเด็ดขาดได้ เพียงเพราะเกรงข้อครหา

#46 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:56

เหตุเพราะไอ้ชั่วตัวนั้นตัวเดียว
มันมาเล่นกสรเมืองตอนแรกใครๆก็ว่าใสซื่อ
หลังจากที่มันสะสมทุนพอสมควรแล้ว
มีหลายบริษัทอยู่ในครอบครอง
ส่วนใหญ่เป็นบริษัททั่ผูกขาด กำไรบานเบอะ

มันคิดการใหญ่ โดยคิดว่าประเทศไทยคือบริษัทที่มันจะทำอะไรก็ได้
มาพบปะกับนักการเมืองหิวเงิน
จะสั่งให้ทำอะไรก็ได้ ขอเพียงนายจ่ายเงินอย่างเดียว
บ้านเมืองจึงวิกฤติ
แม้สัตว์นรกตัวนั้นไม่สามารถเข้าประเทศได้
ก็ยังมีไอ้หมักจอมอาสา ซึ่งอาสาจนตัวตาย
มีน้องเขย มีน้องตัวเอง มาทำหน้าที่แทน

คนในพรรคนั้นทำไมรับได้
ก็มันจ่ายถึงอ่ะ

ต้องถอนรากเด็ดขั้วต้นไม้พิษ
เพราะผลของมันย่อมเป็นพิษครับ
  • sun likes this
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#47 นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 13:58

ผมมองว่า ผู้นำ สำหรับกลุ่มคนที่ไร้ระเบียบในตัวเอง และรักสบาย เช่นคนไทย ต้องเป้นผู้นำที่เข้มแข็ง และเด็ดขาดครับ

ความเมตตา ถ้านำไปใช้ปกครองคนที่หย่อนยานอยู่แล้ว มันมีแต่จะทำให้สิ่งต่างๆแย่ลง

#48 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:03

ผมมองว่าทักษิณเป็นแค่หัวโขนและเป็นเสี้ยวหนึ่งของปัญหา

ชนชั้นนำของประเทศหลายคนต่างหากที่ยังอยู่และคอยสนับสนุน

อยู่เบื้องหลังจนลืมนึกความถูกต้องและคุณธรรมในการอยู่ร่วมกัน

แต่ท่านโจโฉคงรู้ว่าหลายคนก็ถอนตัวจากการสนับสนุนนี้แล้ว
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#49 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:03

ผมมองว่า ผู้นำ สำหรับกลุ่มคนที่ไร้ระเบียบในตัวเอง และรักสบาย เช่นคนไทย ต้องเป้นผู้นำที่เข้มแข็ง และเด็ดขาดครับ

ความเมตตา ถ้านำไปใช้ปกครองคนที่หย่อนยานอยู่แล้ว มันมีแต่จะทำให้สิ่งต่างๆแย่ลง

ผมเห็นด้วยกับท่านนารายณ์ฯข้อที่ว่า "ผู้นำที่ปราบปรามได้ราบคาบ และคุมเสียงต่อต้านได้อย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาด"
น่ากลัวมากเพราะ Absolute power can corrupt absolutely
เราจะมีทหารแบบป๋าเปรมที่กุมอำนาจเบ็ดเสร็จเพียงผู้เดียว แล้วยอมทำทุกอย่างเพื่อสร้างชาติ ไม่นึกถึงตนเอง สักกี่คนกัน?

ถ้าได้คนที่หัวใจแบบป๋าเปรม ปฏิวัติคราวนี้ชาติเจริญแน่นอนครับ
gladiator 1.jpg

#50 wat

wat

ตอบ 24 กันยายน พ.ศ. 2555 - 14:09

:huh: เอ่อ... จะปฏิแว๊ตกันแย้ว ใครจะเข็นรถถังออกมาง่ะ...

^_^ อยากเอาไก่ห้าดาวไปแจกทหารอีก

:wacko: เสียวสันหลังแว๊บๆไงไม่รู้วุ๊ย...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน