Jump to content

- - - - -

"บ้านหลังนี้คือแผ่นดินของผม" (ขอระบายเรื่องในบ้านสักครั้งจากความรู้สึกจากใจจริงๆ)

• Please log in to reply
77 replies to this topic

#51 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 14:09

ก็น่าคิดนะ ที่คุณผึ้งน้อยบอก.....

ถามว่าทหารอยากปฏิวัติไหม....ไม่อยากหรอกครับ เหนื่อย ลำบาก เสี่ยงคุก เสี่ยงตาย แถมโดนด่าอีกต่างหาก ....

แต่ในอีกมุมนึง ถ้าทำ

ก็ต้อง "เงียบเสียง" ฝ่ายตรงข้ามให้เด็ดขาด และจะต้องไม่มีเสียงอะไรดังกว่าเสียงของทหาร ในช่วงเวลาที่กำลังรื้อบ้านเพื่อสร้างบ้านใหม่.....
ผมถึงถามคุณโจโฉไง ว่ารับกันได้จริงหรือเปล่า

พวกผมเรียนกันมานะ ขั้นตอนการปฏิติน่ะ เรียนแบบ..เรียนจริงๆ มันมีสูตรตายตัวอยู่.ซึ่งรัฐบาลทักษิณเนี่ยเค้าพยายามถอดสลักมาแล้ว แต่ดันไม่สำเร็จ......เรียกว่าทหาร เรียนรู้วิธีการทำ ขั้นตอนต่างๆเลยล่ะ รวมไปถึงเงื่อนไขต่างๆด้วย

ผมถึงถามไงว่า ถ้าทำจริงๆ พวกเราๆท่านๆรับกันไหวหรือ.....และมองอีกมุม ผมก็ไม่รู้ว่า พี่ๆถ้าเค้าทำปฏิวัติกันจริงๆ เค้าจะทนความเย้ายวนของสิ่งที่เรียกว่า "อำนาจ" ได้หรือเปล่า หรือทนได้แค่ไหน....เพราะถ้าทหารทำรอบนี้ ผมคิดว่ามันน่าจะรุนแรงและถอนรากถอนโคน และที่สำคัญทหารจะครองยาวไปอีกพักใหญ่....

ผมว่า ถ้า ไม่เหลิงอำนาจ ก็น่าจะไปยาวครับ อย่ายึดติดกับคำว่า ประชาธิปไตย คอมมิวนิสต์ อะไรพวกนี้เลย คำพวกนี้ คนที่ไม่ชอบสังคมแบบนั้นๆ ก็เลยต้องมารวมกลุ่มให้เกิดสังคมแบบที่ตัวเองต้องการ สำหรับผม อยู่ด้วยกันช่วยเหลือกัน ไม่เอาเปรียบกัน อย่างที่ได้ยินมาในสังคมสมัยก่อนของประเทศไทย เราเนี้ยแหละ ดีที่สุด
ความเกรงใจ ความมีน้ำใจ ความซื่อสัตย์ ฯลฯ น่าอยู่มาก.ถ้าสังคมนั้นๆเป็นแบบนี้
"ส่วนที่ท่าน นารายณ์สังหาร กล่าว ว่ายอมรับได้ไหม ยอมรับได้ครับ ถ้า ทหาร ไม่เหลิงอำนาจ และ ดูแลพี่น้องประชาชนคนไทยทั้งประเทศให้อยู่ดีมีสุข"

#52 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 14:24

ยังไม่ถึงเวลา
รอหน่อย
ใกล้สุกงอมเต็มที่
แล้วสอยเลย

ทนเอาหน่อย
แข็งใจหน่อย

Edited by ก๊องส์ไข่กวน, 24 September 2012 - 14:29.

#53 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 14:28

นั่นแหละครับ คือสิ่งที่ผมกลัวในใจ...อำนาจมันไม่เข้าใครออกใคร.... กลัวว่าจะขึ้นแล้วไม่ยอมลงกันแล้วปัญหามันจะตามมาหนักกว่าเดิม..

ถ้าถามมุมมองผม คนที่จะทำปฏิวัติแล้วสำเร็จมีตำแหน่งเดียว (ผมใช้คำว่าตำแหน่งนะ เพราะตำแหน่งนี้เป็นหัวใจของปฏิวัติ ผมไม่ระบุเจาะจงว่าใคร) คือ ผบ.ทบ.

ถ้ามองในมุมปัจจุบัน ผบ.ทบ.ท่านนี้ เท่าที่ผมเคยสัมผัสท่านมาบ้าง...โดยส่วนตัวผมแอบคิดในใจดังๆว่า "นี่แหละ จอมพลสฤษฎิ์ กลับมาเกิด" .....

แน่นอนด้วยอัตตลักษณ์แบบนี้นั้น.....ถ้าทำจริงๆ ทั้งแดง ทั้งเหลือง คงโดนกวาดเรียบวุธ (เหลืองอาจจะโดนไม่หนักเท่าแดง เพราะ ณ จุดนี้เราต้องยอมรับว่า เหลืองเอง มีแบ้คดี แต่ยังไงไอ้ตัวหัวๆโดนแน่)....
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#54 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 14:45

ขอเรียนถามแบบซื่อๆ เซ่อๆค่ะ
เท่าที่อ่าน เห็นมีแต่พูดถึงการปว. ที่จะทำโดยทหารฝั่งนี้ แล้วฝั่งโน้นเค้าไม่มีโอกาสจะทำได้บ้างรึคะ ถ้าเค้าเกิดหน้ามืด ปว.ตัวเองล้มกระดานจะเป็นไปได้มั้ยคะ และถ้าทำจริง สำเร็จจริง ...พวกเรามิต้องขุดรูอยู่กันหรือคะ

#55 best

best

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 14:50

อ่านแล้วก็ตลกดี "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" พอเห็นว่าฝ่ายตนเองเลือกตั้งยังไงก็ไม่มีทางชนะก็เรียกหาปฎิวัติ เรียกหาเผด็จการ

เปลี่ยนชื่อเว็บไปซะเถอะ :lol: :lol: :lol:

Edited by best, 24 September 2012 - 14:52.

#56 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 15:48

เท่าที่อ่าน เห็นมีแต่พูดถึงการปว. ที่จะทำโดยทหารฝั่งนี้ แล้วฝั่งโน้นเค้าไม่มีโอกาสจะทำได้บ้างรึคะ ถ้าเค้าเกิดหน้ามืด ปว.ตัวเองล้มกระดานจะเป็นไปได้มั้ยคะ และถ้าทำจริง สำเร็จจริง ...พวกเรามิต้องขุดรูอยู่กันหรือคะ

การ ปว. มีกำลังหลักที่เกี่ยวข้องอยู่ไม่กี่หน่วยครับ คือผมจะอธิบายลักษณะการสั่งของทหารยังไงดีล่ะ อธิบายเป็นคำพูดไม่เก่งอ่ะ ...แต่เรื่องที่คุณกังวล สบายใจได้ในระดับนึงครับ ฝ่ายสีแดง ไม่มีกำลังทหารที่สั่งการได้ในกำลังหลักที่ว่าเลย ถึงมีก็เป็นนายทหารระดับล่างๆ ที่แทบไม่มีผลในการสั่งปฏิบัติงานครับ และโดยระบบของทหาร การขัดคำสั่งถือเป็นการผิดวินัยทัพร้ายแรง....โทษถึงยิงทิ้งครับ

ตอบคำถามที่จะ จะ ปว.เพราะพรรคการเมืองที่สนับสนุนพ่ายแพ้ ขอตอบว่าไม่ใช่ครับ แสดงว่าไม่เคยศึกษาเรื่องนี้เลยว่าเพราะอะไร..

ปว.แต่ละครั้งที่มันเกิด มันเกิดเพราะรัฐบาลสร้างเงื่อนไขให้ทหารออกมาเองครับ เพราะถ้าเงื่อนไขมันไม่ครบ ก็เข็นรถถังออกมาไม่ได้หรอก ไม่เกี่ยวกับเลือกตังฝ่ายไหนแพ้ ฝ่ายไหนชนะครับ อย่าไปฟังพวกแกนนำแดง หรือ ว๊ายทีวีมันเป่าหูเยอะนัก .
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#57 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 24 September 2012 - 15:49

อ่านแล้วก็ตลกดี "ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" พอเห็นว่าฝ่ายตนเองเลือกตั้งยังไงก็ไม่มีทางชนะก็เรียกหาปฎิวัติ เรียกหาเผด็จการ

เปลี่ยนชื่อเว็บไปซะเถอะ :lol: :lol: :lol:

อย่าเหมารวม

นิสัยชอบเหมารวมนี่-นิสัยควายแดงขี้ข้าทักษิณชัดๆเลยนะ
gladiator 1.jpg

#58 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 17:06

อ่านแล้วขำคนที่คอยแต่เชลีย
ตอนนี้อยากรู้จริง ๆ ว่าหลังผ่านการสำแดงฝีมือบริหารประเทศ
ให้เห็นกันแบบระเบิดเถิดเทิง (ฉ ห กันระเบิด)
15 ล้านเสียงที่ชอบอ้างมันจะอยู่เหมือนเดิมไหม

แต่เท่าที่ฟัง แดงรอบตัวส่วนใหญ่ตอนนี้ด่าอิปูเละตุ้มเปะแฮะ :lol: :lol: :lol: :lol:

#59 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 17:27

คุณโจโฉครับ สิ่งที่เกิดยากที่สุดคือปัญญา

ปัญญาจะเกิดได้ ก็เมื่อรู้จักตั้งคำถามที่สำคัญ และท้าทาย

สิ่งที่สองที่ยากจะเกิดคือ การท้าทายต่ออำนาจมืด(ชั่ว)

ผมเชื่อว่าช่วงมืดมนกับช่วงสว่างไสวเป็นการเคลื่อนไหวไปมาตามปรัชญาของเต๋า เมื่อสุดไปด้านหนึ่ง ก็จะเด้งไปสู่อีกด้านหนึ่ง

เมื่อมันมืดมนมาก ๆ ในช่วงนี้ ก็คงจะมีช่วงสว่างไสวมา

แต่ใครจะทำให้เกิดช่วงนั้นผมไม่รู้

รู้แต่ว่าผมรออยู่
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#60 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 24 September 2012 - 20:45

ช้าก่อน!!!!! นี่มันกระทู้ผม บทความผม ความเห็นผม ไม่ได้เกียวข้องกับ

"ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" ถ้าผมเป็น Mod หรือ webmaster ว่าไปอย่าง

อันนี้มุมมองของผมล้วนๆ ถ้าคุณไม่ชอบก็มาต่อว่า โต้แย้ง ที่ผม

ผมก็บอกชัดเจนที่บทความหัวกระทู้ว่า ใครไม่ชอบจะแลกเปลี่ยนความเห็นก็ได้

ซึ่งตอนนี้เพื่อนสมาชิกหลายๆท่านก็ได้ทำเช่นนั้นอยู่ มีมุมมองหลากหลาย

คนที่เข้ามาอ่านก็ได้มุมมอง ได้อรรถรส เหตุไฉนคุณถึงได้ไปกล่าวให้ร้าย

ต่อเวปบอร์ดซะงั้น โปรดแยกมิติให้ออกนี่คือ "ความคิดของผม"

"ไม่ใช่ ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#61 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 24 September 2012 - 20:51

เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ครับ!!!!

เหมือนการรบทัพจับศึก ต้องมีข้ออ้างในการออกรบเสมอมาส่วนใหญ่

ก็ใช้ "คุณธรรม" "ศักดิ์ศรี" เป็นธงนำ

ที่ผ่านมาเหล่าแกนนำเสื้อแดงก็ดี นักโทษชายก็ดี ปลุกระดมต่อต้านรัฐประหาร

เรียกร้องประชาธิปไตย ขับไล่อำมาตย์ อยู่ดีๆจะมาปฏิวัติตัวเองเพื่อมีอำนาจเป็นเผด็จการ

เสียเองจะเสียฐานมวลชนขนาดหนักเลยทีเดียว!!!!

มวลชน คือ "ต้นทุน" สำคัญที่ฝ่ายเสื้อแดง และ นักโทษชายมี ยิ่งมวลชนมากต้นทุนยิ่งมาก

ดังนั้นการรักษาฐานมวลชนจึงสำคัญมาก ไม่มีทางมาทำลงเสียเองเป็นแน่แท้
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#62 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 21:01

เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ครับ!!!!

เหมือนการรบทัพจับศึก ต้องมีข้ออ้างในการออกรบเสมอมาส่วนใหญ่

ก็ใช้ "คุณธรรม" "ศักดิ์ศรี" เป็นธงนำ

ที่ผ่านมาเหล่าแกนนำเสื้อแดงก็ดี นักโทษชายก็ดี ปลุกระดมต่อต้านรัฐประหาร

เรียกร้องประชาธิปไตย ขับไล่อำมาตย์ อยู่ดีๆจะมาปฏิวัติตัวเองเพื่อมีอำนาจเป็นเผด็จการ

เสียเองจะเสียฐานมวลชนขนาดหนักเลยทีเดียว!!!!

มวลชน คือ "ต้นทุน" สำคัญที่ฝ่ายเสื้อแดง และ นักโทษชายมี ยิ่งมวลชนมากต้นทุนยิ่งมาก

ดังนั้นการรักษาฐานมวลชนจึงสำคัญมาก ไม่มีทางมาทำลงเสียเองเป็นแน่แท้

ผมว่า ท่านโจโฉ กำลัง ให้เครดิต พวกแดงเกินไปครับ

พวกนี้ ไม่โง่ ไม่หลง เป็นค ว า ย แดงไม่ได้ครับ

ผมอยู่ในดงแดง เคยถาม คนระดับ ผู้จัดการ แบงค์ ธอส ระดับภาค ยังตะแบงเรื่่อง ไอเอ็มเอฟ ไม่หายแม้ว่าผมจะเอาหลักฐานมายันไว้หมด

ควาย หลง ความ รัก แบบ ขาดสติ ของคนไทยส่วนใหญ่ จะทำประเทศไทย ล่มจม แน่นอนครับ

พวกนี้ไม่สนถูกต้อง สนแต่ถูกใจพอ

ผมเชื่อโดยบริสุทธิ์ใจว่า หากเกิดทหารแตงโม ปว พวกค ว า ย แดงพร้อมจะยอมรับและสนับสนุน โดยใช้ ตรรกะ แบบ ค ว า ย ๆ แน่นอนครับ

#63 PKmaker

PKmaker

น้องเก่า

Posted 24 September 2012 - 21:03

จุดเริ่มต้น ให้เริ่มจากกระทรวงศึกษาธิการ ต้องเป็นกระทรวงเกรดเอ ให้คนเก่งคนดี เข้ามาบริหาร
ถ้าเริ่มจากตรงนี้ได้ ให้บวกไปอีก 20 ปี ประเทศไทย จะเจริญรุ่งเรือง ไม่แพ้ใครในโลก
ทั้งความมั่นคง มั่งคั่ง บุ๋น บู๊ ควบคู่ไปกับคุณธรรม จริยธรรม

แต่ทุกวันนี้ เฮ้ออออ.......... คอกใคร คอกมัน ดูแลกันเอาเอง
เอาตัวให้รอดจาก อบายทั้งหลาย ที่เหล่า พณ...แม่งฯ ทั้งหลาย จะมอมเมา

คนที่น่ากลัวที่สุด คือ คนหน้าด้าน..ที่ไม่มีความละอายต่อบาป
ยิ่งมันมีอำนาจมากเท่าไหร่ ก็ทวีคูณความหายนะไปมากเท่านั้น ...... ครับ

คนดี...... ทุกวันนี้ ไม่ต้องถึงกับ ศีล 5 ขอแค่ รักษาข้อ มุสาวาทาฯ ให้ได้ กับมีความละอายต่อบาป ก็พอแล้วครับ

#64 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

Posted 24 September 2012 - 21:10

ผมมีแนวคิด ณ ตอนนี้ว่า

"อยากให้แผ่นดิน บ้านเมือง สงบสุขจริงๆ

จะต้องบีบให้ผู้คนพบหุบเหวแห่งความมืดมิดเสียก่อน

ชนรุ่นหลังจึงจะรู้คุณค่าแห่งสันติสุข"

จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้

#65 sun

sun

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 21:25

ผมว่าสังคมส่วนใหญ่ยังมองเเค่ว่าการทำมาหากินของตัวเองเป็นหลักนะ

ไม่มองไปไกลขนาดนั้น ลองตระเวณไปดูหลายๆที่มาก ทุกคนไม่เเยเเสกันเท่าไหร่

เร่งรีบทำมาหากิน พยายามยกระดับชนชั้นของตัวเองให้ดีขึ้น

ไม่ได้มองปัญหาระดับประเทศขนาดนั้น มีบ้างบ่นด่านักการเมือง ข้าราชการ

เเต่พอถึงเวลาเรื่องของตัวเองก็พยายามหาทางใช้ช่องทางให้ได้เป็นประโยชน์กับตัวเอง

เเล้วถ้าทำปว. จริง หัวหน้าปว.เองจะกล้าทำขนาดที่เราๆท่านๆหวังเหรอ

คนที่มาถึงระดับนี้มีที่มาที่ไปนะครับ เส้นทางการเติบโตมีอดีตผู้บังคับบัญชามากมาย

บุญคุณท่วมหัวนะ เเล้วก็ปัญหาสภาพจิตใจที่ต้องกล้ายืนตรงเเน่วเเน่ในสังคมพี่ๆน้องๆเเบบไทยๆ

ลำบากมากที่จะค้นหาคนเเบบนั้นได้

ส่วนเรื่องปิดประเทศนะไม่น่าจะยากเท่าไหร่ ขอปิดปรับปรุงบริษัทที่ทำการให้ดูสวยงาม

เเล้วจะเปิดใหม่ เเจ้งเป็นทางการเลย สักห้าปี เเต่ก็ไม่ห้ามการติดต่อด้านประตูข้างทำไมจะทำไม่ได้

ใจจริงผมเองก็คิดว่ารุ่นลูกคงไม่อยู่ในประเทศนี้เเล้ว เพราะดูเหมือนอยู่ก็ต้องยอมรับระบบเลียสุดๆไม่ไหว

Edited by sun, 24 September 2012 - 21:29.

#66 nokisara

nokisara

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 21:48

ปี 52-53 ที่เป็นกรณีพิพาทกันอยู่
คิดหรือว่าไม่ใช่สงคราม ตรงนั้นแหละสงครามเราดีๆ นั่นเอง...แต่ไม่ใช่อยู่ชายแดน
เป็นสงครามในกรุงเทพ..ระหว่างทหาร+ตำรวจ 2 ฝ่าย สู้กัน
ลากเอามวลชน มาเป็นโล่ห์

วันแห่งความมืดมิด..ใกล้เข้ามาแล้วมังคะ
วันนี้ เราอาจเจ็บปวด ไม่ใช่คนต่างชาติเข้ามาเหมือนอาร์เจนติน่า
แต่เราจะทำให้ตัวเรายากจน...ด้วยมือคนไทยกันเอง

คนไทยเพียง 30% เป็นแบบเรา...มีแพ็ทเทิลดังนี้
ดีคือดี ถูกคือถูก ต้องสู้งาน อดทน มีกฎเกณฑ์ในชีวิต
ถูกเรียกว่าพวกหัวโบราณ

อีก 30% คือคนที่มองผลประโยชน์ ที่เป็นตัวเงิน เป็นทรัพย์สิน
คนพวกนี้ไม่ชอบเหนื่อย มองหาทางลัด หาโอกาส
ที่ต้องมีทรัพย์ตลอดเวลา....คนพวกนี้เรียกตัวเองว่า คนสมัยใหม่

ส่วนอีก 40% คนพวกนี้เรียกตัวเองว่าเป็นกลาง
มีชีวิตของตัวเองเรื่อย ไม่อยากมีปัญหากับใคร
ว่าไงว่าตามกัน กฎเกณฑ์ในชีวิตคือเสียงในสังคมตอนนั้น
ว่าไง ? ว่าตามกัน

ต้องทำให้คนส่วนใหญ่ในสังคมคือ 40% รู้ตัวสักที
ว่า " ตัวเองคือปัญหา ของสังคมไทย "
ทำได้ 2 อย่างคือ
1. ให้การศึกษา : แต่ก็ช้าเหลือเกิน
2. สร้างปัญหาให้เขา : อย่างคุณโจโฉพูด ความมืดมิดต้องมาถึงตัว ถึงจะรู้สึก

ใครมีแนวคิด ที่จะแซะ ให้พวกนี้ให้แอคทีฟบ้าง ก็แลกเปลี่ยนกันนะคะ
:) :) :) :)

เมื่อศึกษาประวัติศาสตร์การปกครองอย่างจริงจัง
คน 3 พวกนี้มีมาตลอด ในทุกยุคนะคะ
แต่การจัดการในแต่สมัยต่างกัน

#67 nokisara

nokisara

ขาประจำ

Posted 24 September 2012 - 22:03

แล้วมีเรื่องจริงอีกอย่างหนึ่งค่ะ

ประเทศมหาอำนาจทุกวันนี้ ที่มีเศรษฐ โครงสร้างประเทศแข็งแกร่ง

ญี่ปุ่น สวิส สแกนดิเนเวีย มาเลเซีย เยอรมัน

ผ่านการปิดประเทศมาแล้วทั้งนั้น....ช่วยสร้างชาติ...สร้างฐาน ลงเสาเข็ม ต้องปิด

ประเทศที่เปิดอ้าซ่าทุกประเทศ...โครงสร้างเศรษฐกิจอ่อนแอทั้งนั้น

อย่างว่าแต่ใครเลย อเมริกา ช่วงที่เกิดวิกฤติ ปิดหรือเปิดคะ
เขาไม่ประกาศ แต่นโยบายทางการเงินทุกอย่างปิดค่ะ....ปิดทางออก
เปิดให้เงินไหลเข้าอย่างเดียว...ธุรกรรม หลายอย่างสร้างขึ้นมาไม่เห็นมีใครโวยวาย

ใช่หรือไม่ใช่คะ ?

#68 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

Posted 25 September 2012 - 01:14

ปฏิวัติประชาชน..ด้วยประชาชน.เพื่อประชาชนและพ่อหลวงครับ..เพราะตอนนี้ใครๆก็มองแต่ผลประโยชน์.แล้วยิ่งปล่อยให่เป็นแบบนี้ไปนานๆๆฝ่ายโกงกินชาติก็จะกอบโกยเงินและมีทุนมากขึ้นเลื่อยๆจากไม่มีก็มีเป็นร้อยเป็นพัน..จากมีร้อยมีพันก็มีเป็นหมื่นๆ..ถึงตอนนั้น.เราจะเอาอะไรไปสู้กับพวกเค้าครับ..ถามว่าการศูนย์เสียมีไหม.มีแน่นอน..แต่ถ้าเรารู้จักวางหมากดีๆ..รู้เค้ารู้เรา..ไม่ต้องเอาแบบเสื้อแดง(ผมไม่เห็นด้วยกับการทำแบบเสื้อแดง)เราไม่ต้องชุมนุมนาน.ไม่ต้องเผาบ้านเผาเมือง.สามวันเจ็ดวัน..เอาให้จบ(แต่ในสุดท้ายทหารก็ต้องเลือกข้าง).เรามาหาจุดอ่อนของรัฐบาลนี้กัน.แล้วจุดอ่อนของประเทศ.แล้วเราเอาสองจุดนี้มาเป็นอาวุธ..ผมว่ามีทาง..ปัญหาที่ใหญ่กว่า.ในความคิดของผม..เราจะเอาใครมาเป็นผู้นำ..และเราจะเอาใครมาเป็นนายก..ใจผมเองยังมองไม่เห็นเลย..เพราะเราต้องได้คนที่เข้มแข็งเด็ดเดียวกล้าตัดสินใจ.ในช่วงเปลี่ยนพ่านประเทศ...ท่าโจโฉจะเสนอตัวหรือเปล่าครับ..

#69 promotion

promotion

ขาประจำ

Posted 25 September 2012 - 02:57

กระทู้นี้ได้สาระและแง่คิดที่ดีและหลากหลายมากครับ ส่วนตัวผมก็กลุ้มใจกับบ้านเมืองยุคนี้สมัยนี้เหมือนกัน คนเลวมันดูได้ใจกันเหลือเกิน บางทีเรารู้สึกเลยว่า เออ ทำไมมันถึงเลวได้ถึงขนาดนั้นนะ แบบไม่รู้ว่าจะด่าว่าอะไรเลยครับ ผมคิดว่าทางออกที่ดีที่พอจะเป็นไปได้ตอนนี้ก็คือ รอเวลาให้ความเลวมันแพ้ภัยตัวเองไปครับ แต่ก็กลัวเหมือนกันนะว่าอะไรๆมันจะสายเกินแก้ เป็นห่วงประเทศชาติครับ

#70 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 25 September 2012 - 05:54

ช้าก่อน!!!!! นี่มันกระทู้ผม บทความผม ความเห็นผม ไม่ได้เกียวข้องกับ

"ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด" ถ้าผมเป็น Mod หรือ webmaster ว่าไปอย่าง

อันนี้มุมมองของผมล้วนๆ ถ้าคุณไม่ชอบก็มาต่อว่า โต้แย้ง ที่ผม

ผมก็บอกชัดเจนที่บทความหัวกระทู้ว่า ใครไม่ชอบจะแลกเปลี่ยนความเห็นก็ได้

ซึ่งตอนนี้เพื่อนสมาชิกหลายๆท่านก็ได้ทำเช่นนั้นอยู่ มีมุมมองหลากหลาย

คนที่เข้ามาอ่านก็ได้มุมมอง ได้อรรถรส เหตุไฉนคุณถึงได้ไปกล่าวให้ร้าย

ต่อเวปบอร์ดซะงั้น โปรดแยกมิติให้ออกนี่คือ "ความคิดของผม"

"ไม่ใช่ ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด"

ป๋าโจฯ เท่มั่กมั่ก :lol:

#71 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

Posted 25 September 2012 - 06:30

ผมว่าตอนนี้มันเลยจุดที่จะปฏิวัติใดๆ มาแล้ว และไม่ได้เรียกร้องให้ปฏิวัติด้วย
สิ่งที่ผมพูดในความเห็นแรก คือต้องการให้ "อภิสิทธิ์" เข้าใจถึงอำนาจที่มี และรู้จักการใช้อำนาจให้เต็มประสิทธิภาพ
ส่วนเรื่องเสียงครหาที่จะตามมานั้น ขอบอกว่า "มีแน่นอน" แต่ด้วยหน้าที่ที่คุณอาสามา บทมันต้องเล่นแบบนี้ก็ต้องทำครับ
ผู้นำที่ผมว่า "อภิสิทธิ์" ควรเอาเป็นตัวอย่างคือ "ปักจุงฮี" ทำทุกสิ่งไม่สนใจเสียงครหา แต่ที่ทำทุกอย่างก็เพื่อประเทศชาติ

Edited by Ricebeanoil, 25 September 2012 - 18:35.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#72 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 25 September 2012 - 07:17

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ..เน้นจริงๆๆ

*ใน3ปีถัดไป ถ้าตักขี้ยังกลับมาไม่ได้ อาจเกิดปว.ครับ
แต่เกิดจากการบงการของตักขี้เอง ..ปว.น้องตัวเอง ดำเนิน
การโดยทหารที่ตักขี้ วางตัวไว้

*เกิน5ปี เกิดปว. แต่ปว.โดยปชช.ที่ทนไม่ไหว ทหาร
จริงๆจะออกมาช่วยปชช. ..ทหารที่อยู่นอกกลุ่มข้างบน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#73 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 25 September 2012 - 07:31

ผมว่าตอนนี้มันเลยจุดที่จะปฏิวัติใดๆ มาแล้ว และไม่ได้เรียกร้องให้ปฏิวัติด้วย
สิ่งที่ผมพูดในความเห็นแรก คือต้องการให้ "อภิสิทธิ์" เข้าใจถึงอำนาจที่มี และรู้จักการใช้อำนาจให้เต็มประสิทธิภาพ
ส่วนเรื่องเสียงครหาที่จะตามมานั้น ขอบอกว่า "มีแน่นอน" แต่ด้วยหน้าที่ที่คุณอาสามา บทมันต้องเลยแบบนี้ก็ต้องทำครับ
ผู้นำที่ผมว่า "อภิสิทธิ์" ควรเอาเป็นตัวอย่างคือ "ปักจุงฮี" ทำทุกสิ่งไม่สนใจเสียงครหา แต่ทุกอย่างเพื่อประเทศชาติ

เห็นด้วยครับ
และผมว่า นี่คือจุดทลายกรอบจำกัด(Breakthrough)ของคุณอภิสิทธิ์เลยละ
คือต้องยอมละวางภาพคนดีมีความรู้ลงให้หมดจด แล้วกล้าทำทุกอย่างเพื่อประเทศชาติโดยไม่สนคำครหา
(เพราะยังไงก็โดนอยู่ดี)
ผมว่าช่วงเวลาสะบักสะบอมนี้ของเขาคือช่วงเวลา "ฝึกตน" ของเขาละครับ

ในหลวงทรงเคยตรัสไว้
ดาบเนื้อดีไม่ถูกตี ถูกทุบ ถูกหลอม ก็เป็นดาบดีไม่ได้

"จะเห็นว่ากว่าที่เศษเหล็กไม่มีคุณค่ามากนัก จะกลายเป็นดาบอันงดงามนั้น

ต้องผ่านอุปสรรคมามากมาย ทั้งความเจ็บปวดต่างๆ กว่าจะประสบความสำเร็จ

ดังนั้น ขอให้จำไว้อย่างหนึ่งว่า

"ใครไม่เคยถูกตี ถูกทุบ หรือเจอเรื่องเลวร้ายในชีวิตมาเลยนั้น จงอย่าได้หาญทำการใหญ่ ""

#74 puggi

puggi

ขาประจำ

Posted 25 September 2012 - 09:00

ส่วนเรื่องเสียงครหาที่จะตามมานั้น ขอบอกว่า "มีแน่นอน" แต่ด้วยหน้าที่ที่คุณอาสามา บทมันต้องเล่นแบบนี้ก็ต้องทำครับ
ผู้นำที่ผมว่า "อภิสิทธิ์" ควรเอาเป็นตัวอย่างคือ "ปักจุงฮี" ทำทุกสิ่งไม่สนใจเสียงครหา แต่ทุกอย่างเพื่อประเทศชาติ

ผมว่า อภิสิทธิ์ ตอนนี้ เหมือนกับปรีดี ที่เคยพูดประมาณว่า เมื่อมีอำนาจ ก็ยังใช้ไม่เป็น แต่ ว่าพอหมดอำนาจถึงเข้าใจว่าจะใช้ยังไง ประมาณนั้น

สำหรับผม อภิสิทธิ์ น่าจะหมดไปแล้่วครับ โดยความเห็นส่วนตัว

จะว่าไป คุยในหัวข้อนี้ ประเทศไทยมัน มืดๆ มัวๆ ยังไงก็ไม่รู้
  • sun likes this

#75 Ricebeanoil

Ricebeanoil

Posted 25 September 2012 - 09:22

ผมว่า อภิสิทธิ์ ตอนนี้ เหมือนกับปรีดี ที่เคยพูดประมาณว่า เมื่อมีอำนาจ ก็ยังใช้ไม่เป็น แต่ ว่าพอหมดอำนาจถึงเข้าใจว่าจะใช้ยังไง ประมาณนั้น

สำหรับผม อภิสิทธิ์ น่าจะหมดไปแล้่วครับ โดยความเห็นส่วนตัว

จะว่าไป คุยในหัวข้อนี้ ประเทศไทยมัน มืดๆ มัวๆ ยังไงก็ไม่รู้

ตราบใดที่เค้ายังยืนอยู่บน "เส้นทางแห่งการก้าวสู่อำนาจ" เค้ายังมีโอกาสอยู่ครับ
เหมือนคุณซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลแม้เพียงใบเดียวจากคนซื้อล้านคน คุณก็ยังมีโอกาสถูกรางวัลอยู่นั้นเองละครับ
ต่างจากปรีดี ที่พูดตอนที่ไม่ได้อยู่บน "เส้นทางแห่งการก้าวสู่อำนาจ" นั่นเอง

Edited by Ricebeanoil, 25 September 2012 - 09:23.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#76 เทพธิดาผ้าซิ่น

เทพธิดาผ้าซิ่น

น้องใหม่

Posted 25 September 2012 - 13:16

-_- เฮ้อออ...เพิ่งนั่งคุยกับพันยาเมื่อคืน เราชอบถกกันเรื่อง ปชต แบบไทยๆกันก่อนจะถกอย่างอื่นต่อ... :blink:

<_< ถึงวันนี้จะบอกว่าการศึกษามีผลมั้ยทำให้คนในแผ่นดินจะรักที่จะ "มักง่าย" กันอย่างทุกวันนี้ ... ไม่น่าจะใช่แล้ว ... เทคโนโลยี, การสื่อสารคมนาคมต่างๆมันกระจายไปทั่วถึงแทบทุกหย่อมหญ้าแล้ว การศึกษาแบบฉาบฉวยเรียนเพื่อให้รู้ว่าจบก็กระจายไปทั่วทุกสารทิศแล้ว นี่แหละน่าจะเป็นการเปิดหูเปิดตาให้ ปชช กันอย่างทั่วถึงกันแล้วมากกว่า ฉะนั้นมันจะเป็นที่อะไร?

:mellow: ยังบอกแฟนเลยว่ามันคือ "***" ของเราที่มันถูกจริตกับ "ทุนนิยม" มากกว่า ซึ่งสันดานดังกล่าวนักการเมืองย่อมรู้ดี แต่ที่รู้จริงที่สุดคือไอ้เหลี่ยม แล้วก็ใช้วิธีเดิมๆแบบแผนการตลาดใหม่ๆมาหลอกล่อให้ ปชช งมงายกับวัตถุกันต่อไป... "บ้านเราเป็นเมืองพุทธฯ" มันก็แค่ลมตูดที่ออกจากปาก ถ้าคนส่วนใหญ่ที่เป็นพุทธ ใช้แค่วิถีอย่างพุทธจริงๆ เอาแค่ศีลห้าก็พอแล้วไม่ต้องไปอ้างโลกุตรธรรมให้คิดลึกซึ้งปานเป็นพระอรหันต์ แค่ศีลห้า, กับมรรค 8 เนี่ยก็ครอบคลุมวิถีการดำเนินชีวิตอย่างสงบสุขทั่วกันยิ่งกว่ารัฐธรรมนูญฉบับไหนๆแล้วล่ะ... แต่ทุกวันนี้มันก็แค่ "พุทธตามทะเบียนบ้าน" มันถึงเป็นเช่นนี้...

สาธุ :) :D
ตราบใดที่ยังไม่สามารถซื้อลอตเตอรี่ได้ในราคา 80 บาท ก็อย่าไปหวังอะไรอย่างอื่นให้มันมากมายกันเลย ครับพี่...น้อง

#77 sun

sun

ขาประจำ

Posted 25 September 2012 - 14:18

ตราบใดที่เค้ายังยืนอยู่บน "เส้นทางแห่งการก้าวสู่อำนาจ" เค้ายังมีโอกาสอยู่ครับ
เหมือนคุณซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลแม้เพียงใบเดียวจากคนซื้อล้านคน คุณก็ยังมีโอกาสถูกรางวัลอยู่นั้นเองละครับ
ต่างจากปรีดี ที่พูดตอนที่ไม่ได้อยู่บน "เส้นทางแห่งการก้าวสู่อำนาจ" นั่นเอง

อภิสิทธิ์ไม่เหมาะกับสถานการณ์เเบบนั้นครับ โดยอุปนิสัยไม่นิยมการเเก้ไขปัญหาด้วยวิธีการเเบบนั้น

เเละยังเชื่อว่ามีคนที่เหมาะสมมากกว่าเเละกล้าได้กล้าเสียมากกว่า

รอครับรอต่อไป ฤาสยามสิ้นเเล้วคนดีเเละคนกล้า

#78 Ricebeanoil

Ricebeanoil

Posted 25 September 2012 - 18:43

อภิสิทธิ์ไม่เหมาะกับสถานการณ์เเบบนั้นครับ โดยอุปนิสัยไม่นิยมการเเก้ไขปัญหาด้วยวิธีการเเบบนั้น

เเละยังเชื่อว่ามีคนที่เหมาะสมมากกว่าเเละกล้าได้กล้าเสียมากกว่า

รอครับรอต่อไป ฤาสยามสิ้นเเล้วคนดีเเละคนกล้า

โดยนิสัยคนไทย ไม่ถูกจริตกับการบริหารแบบอังกฤษครับ ที่ต้องฟังทุกความเห็นแล้วมาสรุปเป็นคำสั่ง การบริหารของอภิสิทธิ์เลยไม่ถูกใจคนไทย
การบริหารที่คนไทยชอบ คือ ใครก็ได้ ที่เข้ามาแล้วสามารถทำสิ่งที่ตัวเองถูกใจ โดยที่ตัวเองไม่ต้องพูด
เพราะคนไทยไม่ชอบออกความเห็น ดังนั้นช่วงที่อภิสิทธิ์เป็นฝ่ายค้านอยู่ ก็ไปถามความเห็นความต้องการของคนไทยให้มากที่สุด
แล้วสรุปเป็นนโยบายซะ เมื่อถึงเวลาได้มีอำนาจ ก็ทำอย่างเดียว ไม่ต้องถามอีก เพราะถ้าถามอีกคนไทยจะรำคาญ

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users