Jump to content

- - - - -

ขอท้าล็อกอิน father แสดงหลักฐานกล่าวหาดิฉันว่าเป็น "ขี้ข้าทำงานรายวัน" ของประชาธิปัตย์

• Please log in to reply
281 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:57

ผมสงสัยอย่างเดียว...

ว่า มันจะเปลี่ยนชื่อ ล็อคอินทำห่าไรของมัน..

ล็อคอิน finder ก็ไม่ได้โดนแบน ไม่ใช่รึ..

เวลาโดนเค้าจับได้ หน้าแหกซะปล่าว ๆ

หรือ หน้าด้านผมก็มิอาจรู้ได้..

ปรกติ ตามนิสัย หรือ *** ของคน .

เวลาเขียนความเห็น มันมักจะมีอะไรที่เป็น signature ของตัวเอง

ยิ่งพล่ามมาก ๆ อย่างไอ้ฟายเด๋อ เนี่ย เขียนไปซัก วันสองวัน เดี๋ยวหางก็ออกมาให้เห็นแล้ว

:lol:

#202 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:01

บอกแล้วว่าจะไม่สนทนากับคนมีปัญหา
แค่เข้ามาขำคนที่มีปัญหาการใช้ภาษาไทย
ประโยคความรวม ประโยคความซ้อน ยังไม่รู้จัก

เอิ๊ก เอิ๊ก

ย้อนไปที่กระทู้ ใครฆ่าน้องเกด
เสื้อแดงยืนยันกันเสียงเดียวเลยว่า ทหารยิงลงมาจากรางรถไฟฟ้าหน้าวัดปทุม ทำให้น้องเกดเสียชีวิต
แต่พอ สรท แย้งว่า วิถีกระสุนจากรางรถไฟฟ้า ยิงยังไงก็ไม่มีทางเข้าร่างกายจากสะบักย้อนขึ้นสมอง
สายล่อฟ้า เอาไปนำเสนอผ่านรายการ
เท่านั้นแหละ
2 ปีเศษผ่านไป เก่ง กู้ภัย พยานปากเอก ดันออกมาเพิ่มข้อมูลว่า มีทหารเดินเท้าเข้ามาทางแนวราบ เข้ามายิงคนในวัดปทุม

เหอ เหอ
พอยิงแนวสูงแล้ววิถีกระสุนไม่เข้ากับบาดแผล เลยต้องแถเพิ่มแนวราบซะงั้น

วันนี้ก็เลยได้เจอคนเข้ามาแถ เพิ่มเติมรายละเอียดการโพสต์ไปเรื่อยๆ แก้ตัวพัลวันจนอดขำไม่ได้

ครั้งที่1 บอกว่า
ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย

ครั้งที่ 2 แถเป็น
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อยจนหาหลักฐานไม่ได้

ครั้งที่ 3 มีกลายพันธุ์อีก
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย,ใช่ไหม

ครั้งล่าสุด ยังอุตส่าห์แถไปได้ว่า
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย มากๆๆๆๆๆๆ

ฮะ ฮะ ฮะ

เสื้อแดงกับสาวกแปะลิ้มนี่มันพันธุ์เดียวกันรึนี่
:D :D :lol: :lol:
แถ แถ แถ

#203 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03

อ้อ ฟายเด้อจอมอ้างอิงนี่เอง

หยาบเกินเหตุก็แบนๆ ทิ้งไปเถอะครับ รกบอร์ดเปล่า ๆ

#204 finder

finder

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

บอกแล้วว่าจะไม่สนทนากับคนมีปัญหา
แค่เข้ามาขำคนที่มีปัญหาการใช้ภาษาไทย
ประโยคความรวม ประโยคความซ้อน ยังไม่รู้จัก

เอิ๊ก เอิ๊ก

ย้อนไปที่กระทู้ ใครฆ่าน้องเกด
เสื้อแดงยืนยันกันเสียงเดียวเลยว่า ทหารยิงลงมาจากรางรถไฟฟ้าหน้าวัดปทุม ทำให้น้องเกดเสียชีวิต
แต่พอ สรท แย้งว่า วิถีกระสุนจากรางรถไฟฟ้า ยิงยังไงก็ไม่มีทางเข้าร่างกายจากสะบักย้อนขึ้นสมอง
สายล่อฟ้า เอาไปนำเสนอผ่านรายการ
เท่านั้นแหละ
2 ปีเศษผ่านไป เก่ง กู้ภัย พยานปากเอก ดันออกมาเพิ่มข้อมูลว่า มีทหารเดินเท้าเข้ามาทางแนวราบ เข้ามายิงคนในวัดปทุม

เหอ เหอ
พอยิงแนวสูงแล้ววิถีกระสุนไม่เข้ากับบาดแผล เลยต้องแถเพิ่มแนวราบซะงั้น

วันนี้ก็เลยได้เจอคนเข้ามาแถ เพิ่มเติมรายละเอียดการโพสต์ไปเรื่อยๆ แก้ตัวพัลวันจนอดขำไม่ได้

ครั้งที่1 บอกว่า
ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย

เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อยจนหาหลักฐานไม่ได้

เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย,ใช่ไหม

ครั้งล่าสุด ยังอุตส่าห์แถไปได้ว่า
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย มากๆๆๆๆๆๆ

ฮะ ฮะ ฮะ

เสื้อแดงกับสาวกแปะลิ้มนี่มันพันธุ์เดียวกันรึนี่

แถ แถ แถ

ไม่คิดว่าคุณยังกล้าสร้างความละอายให้กับตัวเองอีก icon_lol.gif icon_lol.gif

เอามาให้อ่านกันอีกทีก็ได้

ผมแย้งตรงนี้ ก็ชี้ได้หมด  ข้อตวามทั้งหมดคือ

“ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย (น้อยจนผมหาหลักฐานไม่ได้)

คำว่า "ผมหาหลักฐานไม่ได้" มันบอกในตัวอยู่แล้วว่า ทำน้อยมากๆๆๆๆๆ ผมใช้ขึ้นต้นเลย

สองประโยคนี้เป็นเหตุเป็นผลกัน ชัดเจนในความหมายอยู่แล้ว

แต่คุณเอามาแยกวิเคราะห์ทีละประโยคทีละคำ

มีเจตนาลดหรือเปลี่ยนความหมายของมัน

ซึ่งคุณชอบที่จะทำเช่นนี้ เพื่อที่จะเอาชนะผม

จากที่ผมแย้งคุณที่ผ่านมา มันชี้เช่นนั้นมาตลอด

กรุณาอย่าทำเรื่องน่ารังเกียจเช่นนี้บ่อยๆ

มันแสดงถึงความไม่มีศักดิ์ศรี ซึ่งคุณบอกใครๆว่าต้องการปกป้องในตอนตั้งกระทู้

แต่วิธีการที่คุณใช้โต้ตอบ มันฟ้องว่า คุณไม่มีศักดิ์ศรีเลยครับ

นอกจากนี้ยังพยายามเอาเรื่องข่มขู่ทางเพศมากล่าวหาผม

รู้สึกว่าคุณนี่นอกจากไม่มีศักดิ์ศรีแล้ว ยังน่ารังเกียจอย่างมากนะครับ

วิธีอื่นไม่มีแล้วหรือครับ ถึงต้องงัดเอาเรื่องนี้มาสู้

เป็นท่าไม้ตายที่นิยมใช้เวลาเข้าตาจนสินะ
icon_lol.gif icon_lol.gif

แค่นี้ก็ชี้ชัดว่าคุณเป็นคนแบบไหน

ตั้งแต่ยกเรื่อง ตรรกศาสตร์มาใช้  พอถูกแย้งจนไปต่อไม่เป็น

ตอนนี้เอาภาษาไทยมาแทน  icon_lol.gif icon_lol.gif

ที่จะเกี่ยวก็คือการอ่านให้เข้าใจความหมาย  ไม่ใช่ว่ามันเป็นประโยคประเภทไหน

คุณอ่านและเข้าใจภาษาไทยยังสู้เด็กประถมโรงเรียนผมไม่ได้เลย icon_lol.gif 

ไม่น่าบอกเลยว่าเรียนม.4 มา  รู้จักอายเด็กประถมบ้างนะครับ

อ้อ,เรื่องฟ้องมด ผมไม่ถิอสานะ  เพราะคนที่เข้าตาจนอย่างคุณก็ต้องใช้ทุกวิธีมาสู้

แต่ถ้าผมเป็นคุณ  ผมจะไม่ทำ 

ไม่ทราบว่า วิชาต่อไปที่คุณจะใช้คืออะไรครับ icon_lol.gif

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#205 New Canthai

New Canthai

น้องใหม่

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:28

มหากาพย์อีกแล้วครับท่าน

#206 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:02

Finder นี่ เป็นผู้ชายที่เหมือนไม่ใช่ผู้ชายเลยนะ

เรื่องผ่านมาตั้งเดือนนึงแล้วยังขุดขึ้นมาจิก มาจี้อยู่ได้ ไม่รู้จักเลิกรา

จ้าคิดเจ้าแค้น จุกจิก หยุมหยิม  

"เยอะ" เกิน

หาความแมนไม่เจอ

gladiator 1.jpg

#207 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:26

ไม่ทราบว่า วิชาต่อไปที่คุณจะใช้คืออะไรครับ icon_lol.gif

ตอบแทนให้ก็ได้ครับ "วิชาหน้าด้าน" ชนะทุกอย่าง ^_^

#208 asawinee

asawinee

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ขำ ขำ ขำ อีกแระ
:lol:  :lol:  :lol:

เนื้อความดั้งเดิมคือแบบนี้
เพราะเมื่อคุณถามหาหลักฐาน แสดงว่า คุณมั่นใจแน่ว่าผมหาไม่ได้ ไม่เช่นนั้นคงไม่ท้าผม
ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้  เพราะคุณไม่ได้ทำหรืออาจทำ  แต่ทำน้อย
ผมอ่านคุณออกตั้งแต่กระทู้ต้นเรื่องแล้ว

มาดูการตะแบงแถของคนไม่รู้จักประโยคความซ้อน ความรวม

ครั้งที่1 ความเดิมบอกว่า

ครั้งที่ 4  ยังอุตส่าห์แถไปได้ว่า

ครั้งล่าสุด อุตส่าห์ว่างมาขุดกระทู้ เพื่อแถๆๆๆๆๆๆๆ 
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย (น้อยจนผมหาหลักฐานไม่ได้)

(สงสัยเพิ่งคิดออกว่า ประธานของกริยา "ทำน้อย" คือใคร เลยเติมประธาน "ผม" ลงในส่วนขยายประโยค จนหาหลักฐานไม่ได้ ซะหน่อย คริ คริ )

5555555555555
เอ้า!!!แถเข้าไป แถเข้าไป

ตลกดี

เพิ่งนึกขึ้นได้เลยขอเพิ่มเติม
คือนอกจากจะแถๆๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยแล้ว
ยังใช้คำฟุ่มเฟือยอีก
อย่างคำว่า "อาจ" ไง
ดันมาใช้ในประโยคความรวมจนความหมายขัดแย้งกันเอง

อาจ แปลว่า คำช่วยที่บอกการคาดคะเน
คาด แปลว่า นึกไว้ หมายไว้ มักใช้เข้าคู่กับคำ คะเน หรือ หมาย เป็น คาดคะเน คาดหมาย
(พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542)

ดังนั้น ความหมายของการใช้ “อาจ” คือ
1 “ตรงตามรูปประโยค” ก็ได้
2 “ตรงข้ามรูปประโยค” ก็ได้
โดยที่ผู้พูดนึกไว้ หมายไว้ว่าน่าจะเป็นไปตามกรณีที่ 1

ดูประโยคที่มีคำว่า อาจ

โดยที่ผู้พูดนึกไว้ หมายไว้ว่าน่าจะเป็นไปตามกรณีที่ 1 นั่นคือ
กรณีที่ 1 เพราะคุณไม่ได้ทำ หรือทำ แต่ทำน้อย

หันมาดูกรณีที่ 2
กรณีที่ 2 เพราะคุณไม่ได้ทำ หรือไม่ทำ
กรณีที่ 2 นี้ขาดความสมเหตุสมผล จึงใช้ไม่ได้

ประโยคความรวมนี้ จึงเป็นไปได้ตามกรณีที่ 1 เท่านั้น
คือ เพราะคุณไม่ได้ทำ หรือทำ แต่ทำน้อย
เอามาวิเคราะห์ตรรกศาสตร์ได้แล้ว
ทำเป็นมองข้าม ไม่เห็นซะงั้น

ทั้งบกพร่ิอง ทั้งฟุ่มเฟือย
หึ หึ หึ

Edited by asawinee, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:40.

#209 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

เอาเป็นว่าหาหลักฐานกันได้รึยังอ่ะ

#210 asawinee

asawinee

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ข่มขู่ทางเพศ
กระทู้นี้มีการข่มขู่ทางเพศด้วยเหรอ??????
:o  :o

"ถ้าผมฝันว่านอนกับคุณรังสิมา...จะว่าอย่างไร" 

• จ่าประสิทธิ์ คุกคามทางเพศ เจ้รังสิมา
  • จ่าประสิทธิ์ ข่มขู่ทางเพศ เจ้รังสิมา

ตายล่ะ 1 กับ 2 เหมือนกันเหรอเนี่ย??????
คนที่บกพร่องภาษาไทยในกระทู้นี้ ถึงเอามาใช้แทนกันได้หน้าตาเฉย

55555555555555
คุกคามทางเพศ ดันบอกว่า ข่มขู่ทางเพศ

เพี้ยนอีกแล้ว
มีปัญหาการใช้ภาษาไทยอีกแล้ว
เหอ เหอ เหอ

เข้ามาเพิ่มเติม
ไม่เห็นจ่าประสิทธิ์แก้เกี้ยว ว่า เจ๊รังสิมา แบบนี้เลยอ่ะ

พยายามเอาเรื่องข่มขู่ทางเพศมากล่าวหาผม
รู้สึกว่าคุณนี่นอกจากไม่มีศักดิ์ศรีแล้ว ยังน่ารังเกียจอย่างมากนะครับ
วิธีอื่นไม่มีแล้วหรือครับ ถึงต้องงัดเอาเรื่องนี้มาสู้

คนบางคน อายจ่าประสิทธิ์มั่งก็ดีนะ
คริ คริ

Edited by asawinee, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:25.

#211 finder

finder

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

ขำ ขำ ขำ อีกแระ
:lol:  :lol:  :lol:

เนื้อความดั้งเดิมคือแบบนี้

เพราะเมื่อคุณถามหาหลักฐาน แสดงว่า คุณมั่นใจแน่ว่าผมหาไม่ได้ ไม่เช่นนั้นคงไม่ท้าผม
ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้  เพราะคุณไม่ได้ทำหรืออาจทำ  แต่ทำน้อย
ผมอ่านคุณออกตั้งแต่กระทู้ต้นเรื่องแล้ว

มาดูการตะแบงแถของคนไม่รู้จักประโยคความซ้อน ความรวม

ครั้งที่1 ความเดิมบอกว่า

ครั้งที่ 4  ยังอุตส่าห์แถไปได้ว่า

ครั้งล่าสุด อุตส่าห์ว่างมาขุดกระทู้ เพื่อแถๆๆๆๆๆๆๆ 
เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย (น้อยจนผมหาหลักฐานไม่ได้)

(สงสัยเพิ่งคิดออกว่า ประธานของกริยา "ทำน้อย" คือใคร เลยเติมประธาน "ผม" ลงในส่วนขยายประโยค จนหาหลักฐานไม่ได้ ซะหน่อย คริ คริ )

5555555555555
เอ้า!!!แถเข้าไป แถเข้าไป

ตลกดี

เพิ่งนึกขึ้นได้เลยขอเพิ่มเติม
คือนอกจากจะแถๆๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยแล้ว
ยังใช้คำฟุ่มเฟือยอีก
อย่างคำว่า "อาจ" ไง
ดันมาใช้ในประโยคความรวมจนความหมายขัดแย้งกันเอง

อาจ แปลว่า คำช่วยที่บอกการคาดคะเน
คาด แปลว่า นึกไว้ หมายไว้ มักใช้เข้าคู่กับคำ คะเน หรือ หมาย เป็น คาดคะเน คาดหมาย
(พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542)

ดังนั้น ความหมายของการใช้ “อาจ” คือ
1 “ตรงตามรูปประโยค” ก็ได้
2 “ตรงข้ามรูปประโยค” ก็ได้
โดยที่ผู้พูดนึกไว้ หมายไว้ว่าน่าจะเป็นไปตามกรณีที่ 1

ดูประโยคที่มีคำว่า อาจ

โดยที่ผู้พูดนึกไว้ หมายไว้ว่าน่าจะเป็นไปตามกรณีที่ 1 นั่นคือ
กรณีที่ 1 เพราะคุณไม่ได้ทำ หรือทำ แต่ทำน้อย

หันมาดูกรณีที่ 2
กรณีที่ 2 เพราะคุณไม่ได้ทำ หรือไม่ทำ
กรณีที่ 2 นี้ขาดความสมเหตุสมผล จึงใช้ไม่ได้

ประโยคความรวมนี้ จึงเป็นไปได้ตามกรณีที่ 1 เท่านั้น
คือ เพราะคุณไม่ได้ทำ หรือทำ แต่ทำน้อย
เอามาวิเคราะห์ตรรกศาสตร์ได้แล้ว
ทำเป็นมองข้าม ไม่เห็นซะงั้น

ทั้งบกพร่ิอง ทั้งฟุ่มเฟือย
หึ หึ หึ

อีกทีนะครับ  เผื่อไม่เห็น
ที่จะเกี่ยวก็คือการอ่านให้เข้าใจความหมาย  ไม่ใช่ว่ามันเป็นประโยคประเภทไหน

คุณอ่านและเข้าใจภาษาไทยยังสู้เด็กประถมโรงเรียนผมไม่ได้เลย icon_lol.gif

ไม่น่าบอกเลยว่าเรียนม.4 มา  รู้จักอายเด็กประถมบ้างนะครับ

ไม่น่าเชื่อว่า ข้อตวามภาษาไทยธรรมดาที่มีความหมายชัดเจน  แต่คุณกลับเอามาแปลความทีละส่วน  ทีละคำ

จนความหมายเปลี่ยนไป  ตามที่คุณต้องการให้เป็น 

ไม่ต้องสงสัยว่า ทำไมคุณถึงเชียร์ไอ้ตอแหล 

ทางพุทธท่านกล่าวว่า  คนจำพวกเดียวกันก็มักจะอยู่ด้วยกัน

อันนี้จริงแล  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

อ้อ,ไอดอลของคุณคือ รังสิมา สินะ  เจ๊แกทำรูปหัวใจกับจ่าประสิทธิ์ได้เก๋มาก คุณว่าไหม icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

แล้วตอนที่เจ๊แกออกมาแก้ตัว  ผมว่าเจ๊แกพยายามใช้วิธีอธิบายแบบของคุณอะ  เหมือนกันเป๊ะ

คุณเอาวิชาภาษาไทยของคุณไปสอนแกตอนไหนอะ  เจ๊แกถึงตอบซะพริ้วขนาดนั้น icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:48.

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#212 finder

finder

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:59

ตอบแทนให้ก็ได้ครับ "วิชาหน้าด้าน" ชนะทุกอย่าง ^_^

ไม่มีใครกดไลท์ให้กับข้อความนี้เลยเหรอ   ไม่เป็นไร  เดี๋ยวผมกดให้  หวังว่าจขกท.จะไม่โกรธนะ

icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:20.

#213 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

Finder นี่ เป็นผู้ชายที่เหมือนไม่ใช่ผู้ชายเลยนะ

เรื่องผ่านมาตั้งเดือนนึงแล้วยังขุดขึ้นมาจิก มาจี้อยู่ได้ ไม่รู้จักเลิกรา

จ้าคิดเจ้าแค้น จุกจิก หยุมหยิม  

"เยอะ" เกิน

หาความแมนไม่เจอ

ควายครับ เวลาคุณจะตอบอะไรในกระทู้ กรุณาถ่างตาอ่านดูก่อนว่า

คุณเธอแถข้างๆคูๆไม่เลิกเองนะครับ

เถึยงด้วยเหตุผลธรรมดาก็รู้แล้วว่าใครถูกใครผิด  เพราะมีคนกลางมาตัดสินให้แล้ว

แต่คุณเธอก็ไม่ยอมรับ  และพยายามเอาตรรกศาสตร์ ม.4 และวิชาภาษาไทยมาแถต่อ

งานนี้ถ้าเธอไม่ชนะเธอคงไม่เลิกแถ  ผมจะดูว่าเธอมีความพยายามมากแค่ไหน

หวังว่าเธอจะไม่เป็นโรคประสาทก่อนจะชนะผมนะ  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

เพราะคงต้องใช้สมองมากกว่าทุกครั้งในชีวิต เพื่อคิดหาเคล็ดวิชาใหม่ๆมาใช้

ส่วนตัวคุณควายเอง  อุตส่าห์มาทางสายนักวิชาการ  แต่แนวคิดและความเห็นมีอคติมากนะครับ

เวลาที่คนเรามีอคติ  จะแสดงความคิดเห็นผิดเพี้ยน  ความผิดเพี้ยนทำให้ผิดพลาด

เห็นหรือยังว่า  ทำไมพรรคปชป.ที่คุณเชียร์ถึงตกต่ำลงเรื่อยๆ 

เพราะฟังความเห็นจากนักวิชาการที่มีอคติอย่างพวกคุณไงล่ะ

ฝากให้คิด  ไม่คิดก็ได้นะ 

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:16.

#214 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

มหากาพย์อีกแล้วครับท่าน

ฝีกความอึดให้คุณเธอ  icon_lol.gif

หรือกระป๋องจะเล่นเองก็ได้นะ  เพื่อรำลึกความหลัง 

แผลแหกที่หน้าหายยังอะ icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

#215 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

มีบางคนยังไม่รู้ว่า เรื่องนี้ตัดสินแล้วตั้งแต่หน้าที่ 3  ตอนต้น 

แต่คุณเธอคงตั้งปณิธานไว้ว่า  งานนี้ยอมรับความพ่ายแพ้ไม่ได้

เพราะตั้งกระทู้ท้าผม  แต่ตัวเองกลับเป็นฝ่ายผิด  มันเสียหน้า  icon_lol.gif  icon_lol.gif

เอาอย่างงี้ มองอย่างกลางๆ Rep61 ผมคงไม่โควทนะ เพราะยาว
ด้วยตรรกะที่ว่า... คุณ father พูดถูก

-------

--------

ผมอ่านข้อความคุณดูแล้ว คุณก็ค่อนข้างมีทักษะในการตอบ ไม่เห็นจะต้องเสียเวลายืดยาวเลย
เรื่องมันก็ง่ายๆ

เห็นไหมครับ  สุดท้ายกรรมการยังชมผมเลย  เจอตัวต้องเลี้ยงข้าวสักมื้อ icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:49.

#216 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:57

มาตามเชียร์คุณ finder ครับ

ผมเองก็เคยประฝีปากกับคุณ finder หลายต่อหลายครั้ง

ต้องยอมรับว่า หากเป็นเรื่องแบบนี้ ผมสู้ไม่ได้จริงๆ

วันนี้ ก็เลยได้แต่ตามเชียร์ ในฐานะผู้ชมครับ

ความจริง การเป็นผู้ดู มันก็เป็นประโยชน์ไม่น้อยนะครับ

เพราะมันได้เห็นรอบด้าน จากเคยเห็นด้านหน้า

เราก็ได้เห้นด้านข้าง ด้านหลัง

ถึงจะสามาถเห็นได้ว่า กริยาท่วงท่าที่ปล่อยออกมา

ในหัวใจคิดเช่นไร

นึกไปถึงสมัยก่อน ก็เสียดายเวลาอยู่ไม่น้อย

ในขณะที่นั่งอยู่ตรงนี้ ผมยังจะได้เห็นอะไรชัดเจนกว่าอยู่ในวงในเสียด้วยซ้ำ

เชียร์ครับ คุณ finder

อย่างน้อย จะได้กลับไปแล้วมีอะไรคุยครับ

Edited by tonythebest, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:02.

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#217 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

มีบางคนยังไม่รู้ว่า เรื่องนี้ตัดสินแล้วตั้งแต่หน้าที่ 3  ตอนต้น 

แต่คุณเธอคงตั้งปณิธานไว้ว่า  งานนี้ยอมรับความพ่ายแพ้ไม่ได้

เพราะตั้งกระทู้ท้าผม  แต่ตัวเองกลับเป็นฝ่ายผิด  มันเสียหน้า  icon_lol.gif  icon_lol.gif

เอาอย่างงี้ มองอย่างกลางๆ Rep61 ผมคงไม่โควทนะ เพราะยาว
ด้วยตรรกะที่ว่า... คุณ father พูดถูก

-------

--------

ผมอ่านข้อความคุณดูแล้ว คุณก็ค่อนข้างมีทักษะในการตอบ ไม่เห็นจะต้องเสียเวลายืดยาวเลย
เรื่องมันก็ง่ายๆ

เห็นไหมครับ  สุดท้ายกรรมการยังชมผมเลย  เจอตัวต้องเลี้ยงข้าวสักมื้อ icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

#218 กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

ไม่มีใครกดไลท์ให้กับข้อความนี้เลยเหรอ   ไม่เป็นไร  เดี๋ยวผมกดให้  หวังว่าจขกท.จะไม่โกรธนะ

icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

:o  :o  เหอๆๆๆ ไม่รู้ตัว.......ตลกดี

Edited by กากจริงไรจริง, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:39.

#219 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

เจ้าของข้อความที่ผมโควทมา

ด้วยข้อความนี้ พอมีสมาชิก 1 ท่าน ตีความสอดคล้องกับตนเอง
จัดแจงพิมพ์บอกว่า
สมาชิกท่านนั้น “อาสาเป็นคนกลาง แจกแจงแล้วว่า ผมพูดถูก”
“หลังจากผมได้รับการตัดสินว่า เป็นฝ่ายถูก.....”

แล้วที่มีสมาชิกตีความตรงข้าม กลับเหมารวมว่าเขาไม่ได้อ่าน เข้ามารุมด่า.......

ประเด็นนี้ สมาชิกตีความแตกต่างกัน ยังตัดสินไม่ได้ ก็รีบเข้าข้างตัวเองว่าเป็นฝ่ายถูก

อย่างนี้คนที่บอกว่าได้รับการตัดสินแล้ว มีปัญหาการใช้วิจารณญาณแล้ว

เจ้าของข้อความที่ผมโควทมา

ประเด็นนี้ เมื่อสมาชิกมีความเห็นไม่ตรงกัน นั่นยิ่งแสดงให้เห็นว่า วลีดังกล่าวมีความคลุมเครือ ไม่เจาะจง
ตีความได้สองอย่าง

อย่างนี้คนที่พิมพ์ข้อความข้างต้น มีปัญหาการสื่อสารภาษาไทยให้ชัดเจนแล้ว

#220 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

เรื่องสมมติ อ่านกันเล่นๆ ขำๆ

น้องนางบ้านนา เป็นขี้ข้าแมงสาบ ในจำนวนโพสต์ 2000 กว่าโพสต์ มีความเห็นอวย เชลียร์ แมงสาบ อยู่ 5 โพสต์ กระจัดกระจายอยู่ทั่วไป

เจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลน ด่าน้องนางบ้านนาว่าเป็นขี้ข้าแมงสาบ

น้องนางบ้านนาเลยท้าเจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลนว่า ให้หาหลักฐานมา

แต่ทว่า เจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลนมันโง่ เซ่อ ไม่รู้วิธีหา แถมยังขี้เกียจอีก เลยเสาะหาความเห็นทั้ง 5 ที่น้องนางบ้านนาโพสต์อวยแมงสาบไม่เจอ

เจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลนเลยพิมพ์ข้อความนี้ขึ้นมา

ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้ทำหรืออาจทำ แต่ทำน้อย

น้องนางบ้านนา พิมพ์อวยแมงสาบ 5 โพสต์ ใน 2000 กว่าโพสต์
น้องนางบ้านนา ทำ แต่ทำน้อย

เ้จ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลน หาหลักฐานไม่ได้ เพราะมันโง่ เซ่อ ไม่รู้วิธีหา แถมยังขี้เกียจหา

น้องนางบ้านนามั่นใจว่า เจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลนหาหลักฐานไม่ได้

เหอ เหอ
เรื่องสมมติ แต่ไหงเนื้อเรื่อง เข้ากั๊น เข้ากัน กับข้อความที่ qoute เป๊ะเลย

ปล ย้ำอีกที น้องนางบ้านนา เป็นเรื่่องแต่งขำๆ
เพราะคำว่า "หาหลักฐานไม่ได้" มันทำให้บางคนทุรนทุราย
เคระ เคระ
(หัวเราะภาษาเกาหลี)

แก้ไขคำผิด

Edited by asawinee, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:04.

#221 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

เรื่่องสมมติ อีกเรื่อง

ตัวละครเดิม

ในจำนวนโพสต์ 2000 กว่าโพสต์ ของน้องนางบ้านนา มีความเห็นอวย เชลียร์ แมงสาบ อยู่ ประมาณว่า "เห็นด้วยกับ......"  "แน่นอนว่า........" "ดีแล้วที่....."  "ชอบมากที่....."

ข้อความที่น้องนางบ้านนาโพสต์ไป จะบอกว่า อวย เชลียร์ แมงสาบ เต็มเหนี่ยว สุดฤทธิ์สุดเดชก็ไม่ถนัด 

จะบอกว่า ไม่อวย ไม่เชลียร์ ก็ไม่ใช่

เจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลน ด่าน้องนางบ้านนาว่าเป็นขี้ข้าแมงสาบ

น้องนางบ้านนาเลยท้าเจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลนว่า ให้หาหลักฐานมา

เจ้าทุยตุ๊ดในปลักโคลนเลยพิมพ์ข้อความนี้ขึ้นมา

ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้  เพราะคุณไม่ได้ทำหรืออาจทำ  แต่ทำน้อยมากๆๆๆๆๆจนผมหาหลักฐานไม่ได้

น้องนางบ้านนา ทำ แต่ทำน้อยมากๆๆๆๆๆ จนใครก็หาหลักฐานไม่ได้

เหอ เหอ

เรื่องสมมติ แต่ไหงเนื้อเรื่อง เข้ากั๊น เข้ากัน กับข้อความที่ qoute เป๊ะเลย

หุ หุ หุ

#222 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:10

ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้ เพราะคุณไม่ได้ทำหรืออาจทำ แต่ทำน้อย

ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้  เพราะคุณไม่ได้ทำหรืออาจทำ  แต่ทำน้อยมากๆๆๆๆๆจนผมหาหลักฐานไม่ได้

#223 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:37

หนอนในม๊อบส้วม กับ คุณหนูนั่งเกวียน เป็นเพื่อนบ้านกัน แต่ไม่ถูกกัน

วันหนึ่ง คุณหนูนั่งเกวียนเห็นหนอนในม็อบส้วมเมาแล้วขับรถส่ายไปมาในซอย

คุณหนูนั่งเกวียนจึงโทรแจ้งตำรวจให้จัดการซิวหนอนในม็อบส้วมไปสงบสติอารมณ์ที่โรงพัก

ถูกจับ ถูกปรับ อะไรก็ว่ากันไปตามกฎหมาย

หนอนในม็อบส้วม เจอหน้า คุณหนูนั่งเกวียน แล้วบอกว่า 

อ้อ,เรื่องฟ้องตำรวจ ผมไม่ถิอสานะ  เพราะคนที่เข้าตาจนอย่างคุณก็ต้องใช้ทุกวิธีมาสู้

ใครเจอคนทำผิดกฎ แจ้งผู้มีหน้าที่รับผิดชอบ

ผิดตรงไหน?????

เหอ เหอ เหอ

ปล เจอคำว่า "สู้" อีกแระ

ว่าแต่ .....นับถูกรึยังว่า มีคำว่า สู้ กี่คำในหนึ่งโพสต์

กร๊ากกกกกกกกก

#224 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

พูดถึงเรื่องแจ้งมอด แล้วนึกขึ้นมาได้

มีความ สะตอเบอร์แหล ของคนบางคน มาให้ดู

ปากก็เที่ยวไปด่าคนโน้นคนนี้ ว่า "ตอ แหล" 

แต่ไม่ดูหนังหน้าตัวเองเล้ยยยยย......ว่าเข้าขั้นเทพ 

ดูภาพแรก ลงวันที่ 17 ตค 55

สะตอเบอร์แหลขั้นเทพ สนทนากับคุณตะนิ่นตาญี (กราบขออภัยคุณตะนิ่นตาญีด้วยนะคะที่พาดพิง) ในกระทู้นี้แหละ

มีข้อความยาวมาก แต่ที่เด็ดดวงคือในภาพต่อไป

สะตอเบอร์แหลขั้นเทพยอมรับเองว่า สรุปกันเองผิดๆว่า คุณริดกุนไม่ให้เข้ามา เลยสมัครล็อกอินในชื่อใหม่

แต่ในกระทู้อื่น ผ่านมาหนึ่งเดือนพอดี สะตอเบอร์แหลขั้นเทพ กลับใส่ร้าย จนท ของ สรท.

แหล ได้เมพขิงขิง

แหล จุงเบย

#225 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

ต่อมาเรื่อง

นี่คือประโยคที่พิมพ์ถามเอง- ตอบเอง ดั้งเดิม

พิจารณาประโยคคำถาม “ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้”
เป็นประโยคความซ้อน

• ทำไม- คำถาม
  • คุณถึงคิด - ประโยคหลัก (คุณเป็นประธาน คิด เป็นกริยา ถึง เป็นคำช่วย)
  • ว่า เป็น คำเชื่อม
  • ผมหาหลักฐานไม่ได้ - ประโยคย่อย (ผมเป็นประธาน หา เป็นกริยา หลักฐานเป็นกรรม ไม่ได้เป็นปฏิเสธ)

พิจารณาประโยคคำตอบ
“เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย”
เป็นประโยคความรวม 2 ประโยคเท่าเทียมกัน
  • เพราะ - ตอบคำถามที่ว่า “ทำไม”
  • ประโยคที่ 1 คุณไม่ได้ทำ
  • หรือ -คำเชื่อม
  • ประโยคที่ 2 คุณอาจทำ แต่ทำน้อย

พิมพ์แก้ตัวภายหลังไปได้ว่า

“จนหาหลักฐานไม่ได้” มาจากไหน

เอาข้อความจาก ประโยคย่อยของประโยคความซ้อน ซึ่งอยู่ในรูปคำถาม
มาใส่เติมลงในประโยคความรวม ซึ่งอยู่ในรูปคำตอบ

เอา ส่วนขยายภาคแสดงของ “ผม” มาใส่เป็นส่วนขยายภาคแสดงของ “คุณ”

อย่างนี้คนพิมพ์มีปัญหาการใช้ภาษาไทยแล้ว

เทียบประโยคดั้งเดิม กับประโยคที่แก้ตัวภายหลัง

“น้อย” แตกต่างจาก “น้อยจนหาหลักฐานไม่ได้”
น้อย เทียบได้กับ a few
น้อยจนหาหลักฐานไม่ได้ เทียบได้กับ trace

ทำน้อย แปลว่ามีการกระทำเป็นเรื่องเป็นราว มีหลักฐานเป็นชิ้นเป็นอัน แต่ทำไม่มาก อาจแค่หนึ่งชิ้น หรือสองชิ้น ทว่า “ผม” ควานหาหลักฐานการกระทำนั้นในเว็บบอร์ดไม่เจอ

ทำน้อยจนหาหลักฐานไม่ได้ แปลว่า มีแต่เป็นเศษๆ ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน นำมาเป็นหลักฐานไม่ได้

แยกแยะ “น้อย” กับ “น้อยจนหาหลักฐานไม่ได้” ไม่ถูก
อย่างนี้คนพิมพ์มีปัญหาการใช้ภาษาไทยแล้ว

ยังมีอีก

คุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย- เป็นเหตุ
คุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้ - เป็นผล

พิมพ์แก้ตัวไปได้ว่า
คุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อยจนหาหลักฐานไม่ได้

เอาข้อความในส่วนเหตุ มาใส่ในส่วนผล

เติมเอาเอง ดัดแปลงเอาเองเพื่อแก้ตัวในภายหลัง
อย่างนี้คนพิมพ์มีปัญหาการใช้เหตุผลแล้ว

#226 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:33

ชื่อเดิม "finder"สามารถใช้งานได้และไม่เคยถูกปิดกั้นใดๆโดยผู้ดูแลบอร์ด

ดังนั้นจึงขอระงับไอดีที่สมัครใหม่ (father)

เหตุที่ยังไม่จัดการในทันทีเพราะ ระยะหลัง 1ktip จะทำหน้าที่วินิจฉัยในกระทู้ร้องเรียนเพียงผู้เดียว
แต่เมื่อรอเวลาระยะหนึ่งและได้รับคำร้องซ้ำ ผมจึงจำต้องจัดการไปก่อนเพื่อความเหมาะสม

ขอบคุณที่พิจารณาค่ะ

#227 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

อย่างน้อยจากกระทู้นี้ ผมก็เลยทราบว่า

มนุษย์ 100 ล็อคอิน ไม่ได้มีแค่เพียงเสื้อแดงเท่านั้น

#228 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

เผื่อสมาชิกท่านที่จับสังเกตจนพบว่า ล็อกอิน "ประเสริฐ" คือใจดี20 คนกลับใจ และได้รายงานมอด จนมอดพิจารณาแบน ใจดี 20 เพิ่มอีก 1 เดือน จากที่โดนแบนไปแล้ว และท่านบังเอิญมาอ่านกระทู้นี้เข้า

โปรดทราบว่าท่านโชคดีมากที่ จับสังเกตใจดี แทนที่จะเป็นคนบางคนในกระทู้นี้ เพราะมิฉะนั้น ท่านจะโดนโจมตีว่า

อ้อ,เรื่องฟ้องมด ผมไม่ถิอสานะ  เพราะคนที่เข้าตาจนอย่างคุณก็ต้องใช้ทุกวิธีมาสู้

#229 asawinee

asawinee

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

ถ้ามีสมาชิกท่านใดให้ขอทำท่าซารังเฮโยคู่กับคนที่โพสต์คุกคามทางเพศ 

แบบเดียวกับที่เจ๊รังสิมา ทำท่าทางคู่กับจ่าประสิทธิ์

ขอบอกว่า "ไม่โดยเด็ดขาด"

ไม่ได้เซ่อซ่าแบบเจ๊รังสิมานี่คะ 

บังเอิญไม่ใช่ขี้ข้าประชาธิปัตย์ซะด้วย จะได้โพสต์อวย เชลียร์ แผล็บๆเป็นอย่างเดียว

#230 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

:o  :o  เหอๆๆๆ ไม่รู้ตัว.......ตลกดี

นั่นนะสิ  ยังอุตส่าห์เอานิทานมาเล่าให้พวกที่เชียร์ท่านตอแหลอ่าน

แต่งเอง  ตัดสินเอง  นี่แหละวิถีของสาวซ่า

คนกลางตัดสินเดี๊ยนไม่ยอมรับ   ต้องเดี๊ยนตัดสินเอง icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:36.

#231 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

พูดถึงเรื่องแจ้งมอด แล้วนึกขึ้นมาได้

มีความ สะตอเบอร์แหล ของคนบางคน มาให้ดู

ปากก็เที่ยวไปด่าคนโน้นคนนี้ ว่า "ตอ แหล" 

แต่ไม่ดูหนังหน้าตัวเองเล้ยยยยย......ว่าเข้าขั้นเทพ 

สะตอเบอร์แหลขั้นเทพ สนทนากับคุณตะนิ่นตาญี (กราบขออภัยคุณตะนิ่นตาญีด้วยนะคะที่พาดพิง) ในกระทู้นี้แหละ

มีข้อความยาวมาก แต่ที่เด็ดดวงคือในภาพต่อไป

สะตอเบอร์แหลขั้นเทพยอมรับเองว่า สรุปกันเองผิดๆว่า คุณริดกุนไม่ให้เข้ามา เลยสมัครล็อกอินในชื่อใหม่

แต่ในกระทู้อื่น ผ่านมาหนึ่งเดือนพอดี สะตอเบอร์แหลขั้นเทพ กลับใส่ร้าย จนท ของ สรท.

แหล จุงเบย

พยายามทุกอย่างนะครับ  ถ้าคุณซ่าขนาดท้าผมให้มาแฉหลักฐานสู้กับคุณ

การไปฟ้องมดเพื่อให้มดแบนผม  เป็นวิธีที่คุณไม่ควรทำ 

เพราะเป็นการเล่นนอกประเด็นในกระทู้

และผมก็ไม่ได้เอาล๊อกอินซ้อนมาเอาเปรียบคุณ  

ถ้าคุณเป็นผู้ชาย  ผมจะบอกว่า

คุณไม่ใช่ลูกผู้ชาย  เหมือนอย่างที่ผมว่า amplepoor ไป  เพราะการที่ผมคุยอย่างออกรสออกชาติกับมันอยู่ดีๆ

แต่มันกลับเชียร์ให้คุณออกหน้ามาคุยกับผม  กรณีนี้เทียบเคียงแล้วก็เหมือนกัน

ผิดกันที่คุณเป็นผู้หญิง  ถ้าผมบอกว่า คุณไม่ใช่ลูกผู้หญิงที่ทำอย่างนี้  น่าจะถูกต้องกว่าicon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

กรณีที่ผมคุยกับ ohm_dgo มันผิดตรงไหนมิทราบ  ก็อย่างที่ผมบอก 

ตั้งแต่ตอนแรกที่ย้ายบอร์ดมา

ผมล๊อกอินชื่อ finder ไม่ได้มาตลอด  

ผมจึงสมัครด้วยชื่อ father แต่ปรากฎว่า

หลังจากสมัครแล้วจึงทราบว่า ริดกุนแก้ไขให้ล๊อคอินด้วยชื่อ finder เข้ามาได้แล้ว

มาแปะหลักฐานเพิ่ม

กรณีนี้ผมผิดอะไรครับ  คุณเมล์ไปถามริดกุนเองก็ได้ว่า 

มีการปลดล๊อกให้ผมจริงหรือเปล่า

การที่คุณทำอย่างนี้ แสดงว่าจนตรอกเต็มที่เลยนะครับ  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

คงหวังว่า  ขอสักวิธีที่จะแบนผมได้  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:58.

#232 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:53

ต่อมาเรื่อง

นี่คือประโยคที่พิมพ์ถามเอง- ตอบเอง ดั้งเดิม

พิจารณาประโยคคำถาม “ทำไมคุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้”
เป็นประโยคความซ้อน

• ทำไม- คำถาม
  • คุณถึงคิด - ประโยคหลัก (คุณเป็นประธาน คิด เป็นกริยา ถึง เป็นคำช่วย)
  • ว่า เป็น คำเชื่อม
  • ผมหาหลักฐานไม่ได้ - ประโยคย่อย (ผมเป็นประธาน หา เป็นกริยา หลักฐานเป็นกรรม ไม่ได้เป็นปฏิเสธ)

พิจารณาประโยคคำตอบ
“เพราะคุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย”
เป็นประโยคความรวม 2 ประโยคเท่าเทียมกัน
  • เพราะ - ตอบคำถามที่ว่า “ทำไม”
  • ประโยคที่ 1 คุณไม่ได้ทำ
  • หรือ -คำเชื่อม
  • ประโยคที่ 2 คุณอาจทำ แต่ทำน้อย

พิมพ์แก้ตัวภายหลังไปได้ว่า

เอาข้อความจาก ประโยคย่อยของประโยคความซ้อน ซึ่งอยู่ในรูปคำถาม
มาใส่เติมลงในประโยคความรวม ซึ่งอยู่ในรูปคำตอบ

เอา ส่วนขยายภาคแสดงของ “ผม” มาใส่เป็นส่วนขยายภาคแสดงของ “คุณ”

เทียบประโยคดั้งเดิม กับประโยคที่แก้ตัวภายหลัง

“น้อย” แตกต่างจาก “น้อยจนหาหลักฐานไม่ได้”
น้อย เทียบได้กับ a few
น้อยจนหาหลักฐานไม่ได้ เทียบได้กับ trace

ทำน้อย แปลว่ามีการกระทำเป็นเรื่องเป็นราว มีหลักฐานเป็นชิ้นเป็นอัน แต่ทำไม่มาก อาจแค่หนึ่งชิ้น หรือสองชิ้น ทว่า “ผม” ควานหาหลักฐานการกระทำนั้นในเว็บบอร์ดไม่เจอ

ทำน้อยจนหาหลักฐานไม่ได้ แปลว่า มีแต่เป็นเศษๆ ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน นำมาเป็นหลักฐานไม่ได้

แยกแยะ “น้อย” กับ “น้อยจนหาหลักฐานไม่ได้” ไม่ถูก

ยังมีอีก

คุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อย- เป็นเหตุ
คุณถึงคิดว่าผมหาหลักฐานไม่ได้ - เป็นผล

พิมพ์แก้ตัวไปได้ว่า
คุณไม่ได้ทำ หรืออาจทำ แต่ทำน้อยจนหาหลักฐานไม่ได้

เอาข้อความในส่วนเหตุ มาใส่ในส่วนผล

เติมเอาเอง ดัดแปลงเอาเองเพื่อแก้ตัวในภายหลัง
อย่างนี้คนพิมพ์มีปัญหาการใช้เหตุผลแล้ว

ลองดูประโยคเปรียบเทียบ

ขยะในบ้านมี่ตั้งแต่ชิ้นใหญ่ๆจนเล็กเป็นผงละอองที่ปลิวไปตามลมได้

ทำไมผมถึงไม่เห็นขยะ  เพราะไม่มีขยะหรืออาจมี  แต่มีน้อย

ช่วยอธิบายทีสิครับว่า  อาจมี  แต่มีน้อย นั้น  มันน้อยแค่ไหนจึงทำให้ผมมองไม่เห็น , Please    icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:54.

#233 Anna Nonnun

Anna Nonnun

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:22

ผมนึกชื่อตั้งนานนึกไม่ออก จนคุณโทนี่เขียนใบ้เลยนึกชื่อออก
ขอรับรองว่า ไม่ใช่แดงแน่นอน ถ้าไม่เหลืองก็ส้ม (ผสมพันธุ์เสร็จแล้ว)
เล่นเว็บที่มีอำนาจเหนือ "เสรีไทย" เช่น

ถ้าเป็นสมาชิกธรรมดา เขึยนคำหยาบ 2-3 ครั้งเจอเตือน เจอลบ
แต่ถ้ามาจากเว็บสุดยอดนี้ ต้องเขียนนับ 10-20 ครั้งบ้าง หรือต้อง
เจอสมาชิกที่นี่รุมด่ามากๆ ม๊อดถึงค่อยกล้าจัดการ ด้วยเหตุผล
ไม่อยากให้มีการทะเลาะข้ามบอร์ด ห้ามด่าบอร์ดนั้นโดยเด็ดขาด
ทำให้บอร์ดนั้นมีชื่อเล่นว่า "บอร์ดรัสเซีย" เพราะห้ามเอ่ยถึงตรงๆ เด็ดขาด
(หมายเหตุ: เมื่อก่อนเว็บมาสเตอร์เป็นคนเดียวกัน ตอนนี้ไม่รู้แล้ว)

อ่านถึงตรงนี้เลย ... อ๋อ ... เห้อ คิดตั้งนาน .../ :lol:

... ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา... แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น./ (กรมหลวงชุมพร เขตรอุดมศักดิ์)

#234 asawinee

asawinee

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

วันนี้มีเรื่องขำแต่เช้า  :D  :D  :lol:  :lol:

การที่คุณทำอย่างนี้ แสดงว่าจนตรอกเต็มที่เลยนะครับ 

คงหวังว่า  ขอสักวิธีที่จะแบนผมได้  

โพสต์มาไม่ดูตาม้าตาเรือเลยวุ้ย

โพสต์ข้างต้นวันที่ 14 พย ร้องเรียนมอด แต่ก็เงียบ
วันนี้ เอาหลักฐานมาแสดงต่อว่า finder มี 2 ล็อกอิน
ยังเล่นได้ทั้งคู่
ตกลงว่ามอดจะให้สมาชิกสามารถมีล็อกอินซ้อนกันได้เหรอคะ
finder ก็ได้ father ก็ได้ ตามแต่สะดวกตามแต่ความต้องการเหรอคะ

แค่นี้ก็ชี้ชัดว่าคุณเป็นคนแบบไหน คนที่มีใจเป็นธรรมมาอ่านเข้าก็จะทราบได้

ตกลงมี 2 ล็อกอินใช่ไหม ทำไมไม่เคลียร์ข้อนี้ก่อน

ปล่อยให้แป๊ะไซโคเป็นปีขนาดนี้ น่าสงสารเหมือนกัน
หายไปจากบอร์ดซะนาน เพิ่งจะโผล่มา
ผมเล่นบอร์ดการเมืองของอีกเว็บนึงอยู่ แนว ๆ เดียวกันเนี่ยแหละ
พอเลือกตั้งเสร็จ Vote No เปลี่ยนอะไรประเทศไม่ได้เลยก็หายหัวจ้อย
พอแป๊ะมี Event หน่อยนึง เหมือนกินยาม้า ลุกขึ้นมาตั้งกระทู้
พอแป๊ะเงียบ ก็หายจ้อยจากบอร์ดเหมือนกัน แป๊ะมันมียาดีอะไรน๊า
ถึงได้กล่อมสาวกซะอยู่หมัดขนาดนี้ <_<

มันก็แปลกนะ แกนนำพันธมิตรเคยบอกว่าถ้า Vote No ไม่มีผลอะไร จะฟ้องเอาผิด กกต.
นี่ผ่านมาเป็นปีแล้ว ไม่เคยเห็นไปฟ้องเอาผิดใครซักคน ทีงี้ไม่ว่าแกนนำตอแหลมั่งล่ะครับ ^_^

ขอแจ้งให้ทราบว่า ที่ผมหายไป เพราะมีหมาเฝ้าทางเข้าไม่ยอมให้ผมล๊อกอินเข้ามา ผมจึงต้องสมัครด้วยชื่อใหม่

ผมจึงไม่ได้เป็นอย่างทีคุณพูด แต่คุณต่างหากที่ผมสงสัย ที่น่าจะเป็นสมาชิกเก่า เพราะเหมือนจะรู้จักผม

แต่ทำไมต้องเปลี่ยนชื่อ

เปลี่ยนเพราะแพ้เสื้อแดงเหรอ

หรือเพราะชื่อเก่ามันเน่าซะละ

ทั้งสองกรณีจึงต้องใช้ชื่อใหม่ เพราะกลัวขายหน้า icon_lol.gif icon_lol.gif icon_lol.gif icon_lol.gif

นอนละ

ทำไมไม่ให้เขาใช้เฉพาะอันใดอันหนึ่ง แล้วแบนอีกอันล่ะค่ะ

ข้องใจมากมาย

jaidee20  ใช้ล็อกอินซ้อนกับ "ประเสริฐ" ถูกแบนทั้ง 2 ล็อกอิน

สะตอเบอร์แหลขั้นเทพไม่ดูตาม้าตาเรือเล้ยยยย

คิดว่าคนอืนจะจนตรอกไปฟ้องมอดให้ถูกแบนทั้ง 2 ล็อกอิน

กระทู้ร้องเรียนมีก็ไม่เข้าไปดู จะได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร

แถมมอด ก็ใจดี ให้ตามที่ขอไป คือ แบนแค่ 1 ล็อกอิน

จะได้เท่าเทียมกับสมาชิกคนอื่น ไม่ใช่เป็นอภิสิทธิ์ชน

1คน 1  ล็อกอิน

อ้อ!  ใครว่า เรื่องถูกแบน 1 ล็อกอินไม่เกี่ยวกับกระทู้

เกี่ยวตั้งแต่คุณโทนี คุณ eAT มาเปรยๆว่า สะตอขั้นเทพเป็นใคร

เกี่ยวตั้งแต่สะตอขั้นเทพยอมรับกับคุณตะนิ่นตาญีในกระทู้นี้เองว่า คือใคร 

เนื้อหาอยู่ในกระทู้ ดูก็เห็น

แจ้งมอดว่าเจอคนผิดกฎ แล้วมันผิดตรงไหน

แจ้งแล้วเอามาปะในกระทู้ต้นเรื่อง มันผิดตรงไหน

นอกจากจะสะตอขั้นเทพแล้ว ยังดิ้นพราดๆทุรนทุรายเพราะผิดกฎ

กิ๋ว กิ๋ว หน้าไม่อาย

#235 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

ยอมรับว่าอ่านเมนท์ควายเด้อ aka ฝาท่อด้วยความทึ่ง...

ผ่านมาจะ 3 เดือนแล้ว  ยังสามารถตอบได้ยาวยืด และไม่มีทีท่าว่าจะสิ้นสุดง่ายๆ

ชีวิตส่วนตัวมันจะเป็นไงมั่งหว่านี่?  ขนาดแค่ในบอร์ดยังมีเวลามาทุ่มเทกับการเถียงคำไม่ตกฟากขนาดนี้

#236 asawinee

asawinee

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

แหล จุงเบย

ทำให้เข้าใจว่า ทางridkun ไม่ยอมตอบกลับ จึงสรุปกันเองแบบผิดๆว่า ridkunไม่ให้เข้ามา

ขอแจ้งให้ทราบว่า ที่ผมหายไป เพราะมีหมาเฝ้าทางไม่ยอมให้ผมล๊อกอินเข้ามา ผมจึงต้องสมัครด้วยชื่อใหม่

ว้าว! สองข้อความนี่ สอดคล้อง ตรงกันเป๊ะเรยนิ

ความคิดเห็นของสะตอขั้นเทพ คงเ้ส้นคงวาดีแท้

ยังมีหน้ามาถามอีกว่า กรณีนี้ผมผิดอะไร

ยังไมรู้อีกนะว่า ตัวเองถูกแบนไป 1 ล็อกอินไปแล้ว เรื่องถูกแบนจบไปแล้ว

แต่เรื่องของการแบนที่ยังมีอยู่คือ ความสะตอเบอร์แหลขั้นเทพตะหาก

คนมีปัญหาการใช้ภาษาไทยก็เป็นเช่นนี้แล

กร๊ากกกกกกก

#237 asawinee

asawinee

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

ยอมรับว่าอ่านเมนท์ควายเด้อ aka ฝาท่อด้วยความทึ่ง...

ผ่านมาจะ 3 เดือนแล้ว  ยังสามารถตอบได้ยาวยืด และไม่มีทีท่าว่าจะสิ้นสุดง่ายๆ

ชีวิตส่วนตัวมันจะเป็นไงมั่งหว่านี่?  ขนาดแค่ในบอร์ดยังมีเวลามาทุ่มเทกับการเถียงคำไม่ตกฟากขนาดนี้

คุณโทนีเคยเปรยไว้ที่ไหนซักแห่ง  ว่า

สะตอขั้นเทพจะต้องพูดเป็นคนสุดท้าย จึงจะพอใจ

ประมาณนี้อ่ะค่ะ

#238 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

คุณโทนีเคยเปรยไว้ที่ไหนซักแห่ง  ว่า

สะตอขั้นเทพจะต้องพูดเป็นคนสุดท้าย จึงจะพอใจ

หูย คนแบบนี้ผมกลัวมากเลยครับคุณอัศวินี... โรคจิตง่ะ

#239 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

หูย คนแบบนี้ผมกลัวมากเลยครับคุณอัศวินี... โรคจิตง่ะ

พวกเสื้อเหลืองเขาคิดว่า ถ้าตอบเป็นคนสุดท้าย

แสดงว่าเขาชนะ เขาถูกต้อง นะครับ แบบเดียว

กับกอนกด

#240 asawinee

asawinee

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

ขออนุญาตขำก่อน

555555555555555555555555555555555555555555555555

ขยะในบ้านมี่ตั้งแต่ชิ้นใหญ่ๆจนเล็กเป็นผงละอองที่ปลิวไปตามลมได้

ทำไมผมถึงไม่เห็นขยะ  เพราะไม่มีขยะหรืออาจมี  แต่มีน้อย

เหอ เหอ เหอ 

กล้ายกตัวอย่างสั่วๆมานี่ ไม่อายหนังหน้าเล้ยยยยยยยย :lol:  :D

ขยะในบ้านมีตั้งแต่ชิ้นใหญ่ๆจนเล็กเป็นผงละอองที่ปลิวไปตามลมได้

ขยะในบ้านมี = ในบ้านมีขยะ

มีขยะชิ้นใหญ่

มีขยะชิ้นเล็กจนเป็นผงละอองที่ปลิวไปตามลมได้

ประโยคความรวม 2 ประโยค

1. ทำไมผมไม่เห็นขยะ เพราะไม่มีขยะ
  2. ทำไมผมไม่เห็นขยะ เพราะอาจมี แต่มีน้อย

ว่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ

วลีแรกบอกว่า  ขยะในบ้านมี

แต่ประโยคถัดมา ดันบอกว่า ทำไมผมไม่เห็นขยะ เพราะไม่มีขยะ

สะตอขั้นเทพ มีตรรกะ ความเป็นเหตุเป็นผลจุงเบย

เดี๋ยวมีขยะ เดี๋ยวไม่มี เอาให้แน่ก่อนดีฝ่า

คริ คริ 

แล้วก็นะ

อาจมี  แต่มีน้อย นั้น  มันน้อยแค่ไหนจึงทำให้ผมมองไม่เห็น

ภาษาไทยมีคำขยายหลายแบบให้ใช้ ยังสับสน

ใหญ่ เล็ก บอกขนาด

มี  ไม่มี มีน้อย บอกปริมาณ

ยังเอาปนเปกันอีกเว้ยเฮ้ย

ใครสั่งใครสอนเนี่ยว่า

ใหญ่ แปลว่า มีมาก

เล็ก แปลว่า มีน้อย

อาจมี  แต่มีน้อย นั้น  มันน้อยแค่ไหนจึงทำให้ผมมองไม่เห็น

เมื่อเทียบกับบ้านทั้งหลัง

มีขยะชิ้นใหญ่ 1 ชิ้น อยู่ในบ้าน ก็แปลว่า ขยะชิ้นใหญ่มีน้อย จึงทำให้ผมมองไม่เห็น (ผมมันตาถั่ว / ขี้เกียจหา/ ขยะอยู่ในซอก / ขยะอยู่ห้องอื่น ฯลฯ)

มีขยะชิ้นเล็กเป็นผงละอองที่ปลิวไปตามลมได้ 500 อนุภาค ปลิวไปทั่วบ้าน ก็แปลว่า อนุภาคนั้นมีมาก  แต่ผมมองไม่เห็น (มันเล็กมาก / มันกระจายไปทั่ว / ฯลฯ)

ปล สะตอขั้นเทพ ยังใช้คำฟุ่มเฟือยว่า "อาจ" ในประโยคความรวมอีกเหรอเนี่ย :o  :o
ความเป็นเหตุเป็นผลของประโยคความรวมเสียไปเพราะคำว่า "อาจ" 
ยังไม่เข็ด

เข้าขั้นภาษาไทยพิการแล้วนะเนี่ย

#241 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

^^

สรุป คือแก "มั่ว" ว่างั้นขำตีพื้นสะใจ.gif

#242 asawinee

asawinee

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

^^

สรุป คือแก "มั่ว" ว่างั้น

#243 กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

ตอนนี้ผมพูดคนสุดท้าย งั้นขอ
"ประกาศชัยชนะ" ปิดกระทู้

วะ ฮะ ฮะ ฮ่า ฮ่า

#244 finder

finder

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

แหล จุงเบย

ทำให้เข้าใจว่า ทางridkun ไม่ยอมตอบกลับ จึงสรุปกันเองแบบผิดๆว่า ridkunไม่ให้เข้ามา

ขอแจ้งให้ทราบว่า ที่ผมหายไป เพราะมีหมาเฝ้าทางไม่ยอมให้ผมล๊อกอินเข้ามา ผมจึงต้องสมัครด้วยชื่อใหม่

ว้าว! สองข้อความนี่ สอดคล้อง ตรงกันเป๊ะเรยนิ

ความคิดเห็นของสะตอขั้นเทพ คงเ้ส้นคงวาดีแท้

ยังมีหน้ามาถามอีกว่า กรณีนี้ผมผิดอะไร

ยังไมรู้อีกนะว่า ตัวเองถูกแบนไป 1 ล็อกอินไปแล้ว เรื่องถูกแบนจบไปแล้ว

แต่เรื่องของการแบนที่ยังมีอยู่คือ ความสะตอเบอร์แหลขั้นเทพตะหาก

คนมีปัญหาการใช้ภาษาไทยก็เป็นเช่นนี้แล

กร๊ากกกกกกก

icon_lol.gif  icon_lol.gif     จากที่อ่านมา

คนอย่างคุณไม่เคยตอบตรงประเด็น และ ยังลบหลักฐานของผมทิ้งซะด้วย

แต่พยายามบอกว่า  ผมมีปัญหาการใช้ภาษาไทย

ลองอ่านข้างล่างที่ผมตอบไว้ เพื่อเห็นแก่ศักดิ์ศรีที่คุณไม่มีเหลือแล้ว

อยากรู้ว่า  คุณจะเพิ่มประเด็นอะไรใหม่ๆอีก  icon_lol.gif  icon_lol.gif 

อ้อ,พยายามเอา ใจดี มาเทียบกับผมเหรอ  บอกให้นะ  เอาไอ้กระป๋องหรือ amplepoor มาก็ยังไม่ได้เท่าผม

ถามมันทั้งสองคนก็ได้ว่า  หนีเปิดก้นไปจากกระทู้ผมกี่ครั้งแล้ว  เพราะหลักฐานผมเด็ดกว่า

ไม่เชื่อเมล์ไปถาม  หรือจะเอาลิ้งค์  จะแปะให้ไปอ่าน 

แต่ผมว่า คุณไม่กล้าไปอ่านหรอก มันบาดใจ icon_lol.gif icon_lol.gif

แหล จุงเบย

พยายามทุกอย่างนะครับ  ถ้าคุณซ่าขนาดท้าผมให้มาแฉหลักฐานสู้กับคุณ

การไปฟ้องมดเพื่อให้มดแบนผม  เป็นวิธีที่คุณไม่ควรทำ 

เพราะเป็นการเล่นนอกประเด็นในกระทู้

และผมก็ไม่ได้เอาล๊อกอินซ้อนมาเอาเปรียบคุณ  

ถ้าคุณเป็นผู้ชาย  ผมจะบอกว่า

คุณไม่ใช่ลูกผู้ชาย  เหมือนอย่างที่ผมว่า amplepoor ไป  เพราะการที่ผมคุยอย่างออกรสออกชาติกับมันอยู่ดีๆ

แต่มันกลับเชียร์ให้คุณออกหน้ามาคุยกับผม  กรณีนี้เทียบเคียงแล้วก็เหมือนกัน

ผิดกันที่คุณเป็นผู้หญิง  ถ้าผมบอกว่า คุณไม่ใช่ลูกผู้หญิงที่ทำอย่างนี้  น่าจะถูกต้องกว่าicon_lol.gif

กรณีที่ผมคุยกับ ohm_dgo มันผิดตรงไหนมิทราบ  ก็อย่างที่ผมบอก 

ตั้งแต่ตอนแรกที่ย้ายบอร์ดมา

ผมล๊อกอินชื่อ finder ไม่ได้มาตลอด  

ผมจึงสมัครด้วยชื่อ father แต่ปรากฎว่า

หลังจากสมัครแล้วจึงทราบว่า ริดกุนแก้ไขให้ล๊อคอินด้วยชื่อ finder เข้ามาได้แล้ว

มาแปะหลักฐานเพิ่ม

กรณีนี้ผมผิดอะไรครับ  คุณเมล์ไปถามริดกุนเองก็ได้ว่า 

มีการปลดล๊อกให้ผมจริงหรือเปล่า

การที่คุณทำอย่างนี้ แสดงว่าจนตรอกเต็มที่เลยนะครับ  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

คงหวังว่า  ขอสักวิธีที่จะแบนผมได้  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

#245 finder

finder

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:23

แล้วจะมาตอบเรื่อง น้อยจนมองไม่เห็น  อีกที

ตอนนี้ไปสูดอากาศบริสุทธิ์อยู่แถวสวนผึ้ง 

อากาศดีมาก 

ไม่เจอพวกปากสุนัขคอยเห่าช่วยพวกเดียวกันมาอยู่แถวนี้

ทำให้สูดอากาศได้เต็มที่หน่อย 

ดีจริงๆ  icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif  icon_mrgreen.gif

#246 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:38

^

^

#247 asawinee

asawinee

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

ตอนนี้ผมพูดคนสุดท้าย งั้นขอ
"ประกาศชัยชนะ" ปิดกระทู้

วะ ฮะ ฮะ ฮ่า ฮ่า

เสียใจด้วยนะคร้าาาาาาาาา

อดเป็นคนพูดคนสุดท้ายแว้ววววว

วะ ฮะ ฮะ ฮ่า  ฮ่า

#248 asawinee

asawinee

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

หึ หึ หึ

ตั้งแต่ย้ายบอร์ด

ปัญหาเข้าบอร์ดไม่ได้ อาจเกิดจากสาเหตุหลายอย่าง

บางคนเป็นถึงดอกเตอร์แต่เข้าบอร์ดใหม่ไม่ได้ ไประบายใน FB ตัวเอง ขนาดคนที่นี่บอกทางเข้าให้แล้วก็ยังเข้าไม่ถูก

บางช่วงบอร์ดเองก็มีปัญหาทางเทคนิค  สมาชิกเข้ามาได้บ้างไม่ได้บ้าง

สะตอขั้นเทพดันโทษว่า "มีหมาเฝ้าทางไม่ยอมให้ผมล๊อกอินเข้ามา"

ประการแรก

ถ้ามีหมาเฝ้าทางไม่ให้เข้ามาจริง

กีดกันไม่ให้เข้ามาจริง

หรือแบนไม่ให้เข้ามาจริง

ทำไมเมื่อแจ้งปัญหาเข้าล็อกอินไม่ได้ไปยังคุณริดกุนแล้ว คุณริดกุนได้แก้ปัญหาในทันที จนสามารถล็อกอินเข้ามาได้ล่ะ

ถ้ามีหมาเฝ้าทางจริง

เจตนาไม่ให้เข้าบอร์ดจริง

จะเสียเวลาแก้ไขให้เข้ามาล็อกอินได้ทำไม

ถึงตอนนี้ล็อกอินนั้นก็ยังต้องถูกปิดกั้น จนเข้าบอร์ดไม่ได้สิ

ประการที่สอง

เมื่อมีปัญหาล็อกอินเข้ามาไม่ได้

คุณ personal jesus ถามว่า "อยากทราบว่า ทำไมชื่อล็อกอิน finder ไม่สามารถเข้าใช้งานได้"

คุณริดกุนตอบว่า "แก้ไขให้แล้วครับ ลองดูครับ"

คุณริดกุนไม่ได้บอกว่า "จะปลดล็อกให้" ซะหน่อย

แสดงว่าปัญหาล็อกอินไม่ได้ ไ่ม่ใช่อยู่ที่มีใครเฝ้าทางไม่ให้เข้ามา

สังเกตดู คุณริดกุน ใช้คำว่า "แก้ไข" แสดงว่า ปัญหาเกิดจากบอร์ดเอง ไม่ใช่มีใครไปปิดกั้น

และสังเกตอีกที คุณริดกุน ตอบกลับในวันรุ่งขึ้น แสดงว่า แก้ไขปัญหาให้ในทันที  จึงไม่มีเจตนาจะปิดกั้นใดๆ

ประการที่สาม

มอด "คนกวาดขยะ" เอง ก็บอกว่า ไม่เคยปิดกั้นใดๆ

ชื่อเดิม "finder"สามารถใช้งานได้และไม่เคยถูกปิดกั้นใดๆโดยผู้ดูแลบอร์ด

ดังนั้นจึงขอระงับไอดีที่สมัครใหม่ (father)

เหตุที่ยังไม่จัดการในทันทีเพราะ ระยะหลัง 1ktip จะทำหน้าที่วินิจฉัยในกระทู้ร้องเรียนเพียงผู้เดียว
แต่เมื่อรอเวลาระยะหนึ่งและได้รับคำร้องซ้ำ ผมจึงจำต้องจัดการไปก่อนเพื่อความเหมาะสม

ขอบคุณที่พิจารณาค่ะ

เรื่องสะตอเบอร์แหล

เมื่อคุณ personal jesus เมล์ถามไปแล้ว เกิดปัญหาทางเทคนิค (ตามที่อ้าง)

แต่พอทราบว่า คุณริดกุนตอบมาในวันรุ่งขึ้นหลังจากที่ถามไป พร้อมแก้ไขปัญหาให้เรียบร้อยแล้ว

ข้อความต่อไปนี้จึงตามมา

จึงสรุปกันเองแบบผิดๆว่า ridkunไม่ให้เข้ามา แปลว่าอะไร

แปลว่า ยอมรับว่า คุณริดกุนไม่ได้ปิดกั้น

แล้วหลังจากนั้น ดันมาโพสต์ด่าว่า

สองข้อความ สอดคล้อง เป็นเนื้อเดียวกันจริงๆเล้ยยยยยยยย

วันหนึ่ง ยอมรับว่า สรุปไปเองแบบผิดๆ

อีกวันหนึ่ง ดันโทษว่า มีคนปิดกั้น ซะงั้น

#249 asawinee

asawinee

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

ดูไปดูมา นางโพยสมองกลวง กับ สะตอขั้นเทพ นี่มี "อะไรๆ" คล้ายกันหลายอย่าง

ปัญญาในการคิดข้อความขึ้นเอง

นางโพยสมองกลวง อ่านโพยจากธงไชย ไม่มีโพย อ่านไม่ถูก

สะตอขั้นเทพ ลอกข้อความคนอื่นมาแบบ "หนอนสะท้อนเสียง" ทื่อๆ ไม่ดูบริบท

คำในภาษาไทย

นางโพยสมองกลวง หญ้าแฝก เป็น หญ้าแพรก

สะตอขั้นเทพ คุกคามทางเพศ เป็น ข่มขู่ทางเพศ

คำฟุ่มเฟือยในภาษาไทย

นางโพยสมองกลวง จริงๆแล้ว ..... ในส่วนของ........

สะตอขั้นเทพ  ใช้ "อาจ" ในประโยคความรวม

คณิตศาสตร์

นางโพยสมองกลวง ห้าหมื่นสามแสน

สะตอขั้นเทพ พิมพ์คำว่า "สู้" ทั้งหมด 3 ครั้ง ดันบอกว่า 2 ครั้ง น้อย

สะตอ

นางโพยสมองกลวง ชูนโยบายยกเลิกการเก็บกองทุนน้ำมัน แต่กลับมาเก็บอีก

สะตอขั้นเทพ ยอมรับเองว่า สรุปผิดๆว่า มีคนไม่ให้เข้ามา แล้ว มาด่าทีหลังว่า มีคนปิดกั้นไม่ให้เข้ามา

#250 asawinee

asawinee

ตอบ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

ล็อกอินเข้าบอร์ดไม่ได้ แสดงว่า

มีหมาเฝ้าทางไม่ยอมให้ล็อกอินเข้ามา

ตรรกะขั้นเทพ จริง จริง

มีคนแก้ไขปัญหา การเข้าบอร์ดไม่ได้ให้ แสดงว่า

เขาปลดล็อก ให้แล้ว

ตรรกะขั้นเทพ จริง จริง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน