Jump to content

- - - - -

ตามล่า ชายชุดดำ

• Please log in to reply
477 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

เรื่องพลซุ่มยิงจะมีรูปและจากปากคำ คำให้การของนายมานพ ชาญช่างทอง (คนที่ถูกกล่าวหาว่าเป็นชายชุดดำใช้อาวุธปืนยิงทหาร)
ผู้ซึ่งทำการขอปลดอาวุธทหารเพื่อความปลอดภัยของทั้งสองฝ่าย และได้ให้นายทหารสองนายทำการเจรจากับพลซุ่มยิงบนตึกหยุดยิง
หลังจากนั้นก็นำอาวุธ และนำตัวทหารที่ถูกควบคุมตัวนำไปที่เวทีครับ (ผมขอติดรูปอีกครั้งครับ)

ถ้า ข่าวนี้เป็นจริง ต้องเป็นผลงานที่เสื้อแดงเอามากระพือแน่ๆ ทำไมมันเงียบๆจังเลยล่ะครับ อย่างไรก็ตาม เอารูปมาลงพร้อมหลักฐานต่างๆ ที่ยืนยันว่าเป็นทหารหน่อยสิครับ พูดลอยๆอย่างนี้ใครจะไปเชื่อ

ขอให้ทุกท่านใช้วิจารณญาณพิจารณากันเอาเองแล้วกัน

สำหรับ ผม สิ่งเหล่านี้คือหลักฐานกำมะลอ มีแต่คำพูดลอยๆ ไม่มีหลักฐานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย แต่คุณสิงห์สนามหลวงก็เอามาให้ร้ายคนอื่นแบบหน้าด้านๆ พอโดนแย้ง กลับไม่ยอมรับว่าสิ่งที่ตนเองเอามาลงนั้นขาดความน่าเชื่อถือ เห็นเที่ยวว่าคนอื่นได้แต่จินตนาการ พอตัวเองโดนว่าเข้าบ้างกลับทำเป็นไม่เห็น ยังกล่าวหาคนอื่นแบบหน้าด้านๆเหมือนเดิม

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#252 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:10

ผมเคยมาโพสต์ที่นี่ด้วยซ้ำครับว่า สนับสนุนให้จนท.รัฐตามจับชายชุดดำที่ถือและได้ใช้อาวุธปืนอาก้าที่สี่แยกคอกวัวถนนตะนาว
ถึงแม้ว่าชายชุดดำดังกล่าวจะไม่ได้ยิงโดนใครตายก็ตาม คุ้นๆ กันบ้างหรือไม่ครับ

ผมก็ตามล่าหาชายชุดดำนะครับ อิอิ

จำได้ครับ คุณยังกล่าวหาทหารแบบไม่มีหลักฐานอีกด้วย

แล้วตอนนี้ยอมรับหรือยังครับ ว่าคุณกล่าวหาทหารอย่างโดยไม่มีหลักฐาน ว่าทหารเป็นคนซุ่มยิงอยู่บนตึกกองสลาก

เมื่อไหร่คุณจะถอนข้อกล่าวหานี้เสียที มันน่าเกลียดนะครับ เอารูป เอาหน้าเค้ามาลง หาว่าเป็นคนยิงประชาชน โดยที่ตัวเองไม่มีหลักฐานเลย อายบ้างมั้ยครับ???

ผมว่าคุณ Gop กลับไปอ่านกระทู้ใหม่ให้ครบอีกรอบดีกว่า

ขอให้ทุกคนรับทราบตรงนี้ไว้ คุณสิงห์สนามหลวงกล่าวหาแบบหน้าด้านๆ โดยปราศจากหลักฐาน ว่าพลคุมรถสายพานลำเลียงที่ถนนดินสอ เป็นคนซุ่มยิงที่อยู่บนตึกกองสลากที่แยกคอกวัว คนละสถานที่กันเลย

ผมถามย้ำไม่รู้กี่รอบ

ตอบแบบแถๆแบบนี้มาเป็นสิบรอบแล้วมั้ง ผมขอหลักฐานอะไร ก็ไม่มีให้ซักอย่างที่มีสาระ มีแต่ภาพที่ถนนราชดำเนิน อ้างว่ากำลังจับตัวมา แล้วก็อ้างคำพูดลอยๆในเว็บพันทิพ ว่าจับได้คาหนังคาเขา ไม่มีหลักฐานอะไรซักอย่างที่เป็นสิ่งยืนยันได้เลย

ผมย้ำหลายครั้ง เพราะหวังว่าคุณจะมีสามัญสำนึก หยุดกล่าวหาคนอื่นแบบไม่มีหลักฐาน แต่ที่คุณทำ คือทำหน้าด้านหน้าทน ไม่ยอมรับความผิดพลาดไดๆทั้งสิ้น

น่าอาย น่าอาย น่าอาย ชีวิตคุณมันฝืดเคืองถึงขนาดต้องให้ร้ายคนอื่นแบบไม่มีหลักฐานเลยหรือ??

เชิญตามสบายครับ คุณจะคิดอย่างไรเกี่ยวกับผมก็ตามสบาย
ผมขอนำบทสนทนาระหว่างผมกับคุณมานำแสดงประกอบก็พอ

ปล. ช่วงแรกที่ผมเข้ามา ผมไม่ค่อยคุ้นกับวัฒนธรรมของสมาชิกที่นี่เท่าที่ควร
แต่ตอนนี้ผมพอทราบแนวทางแล้วครับ โดยมีการสนทนากับคุณ Gop นี่ล่ะครับเป็นครู
รักคนเสื้อแดง

#253 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:19

ภาพที่คลุมกล้องวงจรปิดน่ะ มันเป็นภาพสี่แยกคอกวัว ถนนตะนาว
ส่วนคลิปที่มีคนพูดว่า มีอะไรบอกไม่รู้ไม่เห็นน่ะ มันอยู่ที่ถนนดินสอ อนุสาวรีย์
ผมว่าเพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยลองไปไล่เรียงลำดับเหตุการณ์
แล้วแยกเหตุการณ์กันให้ถูกก่อนจะดีกว่าไหม
อย่าจับมาปนกันมั่ว เดี๋ยวมันจะไม่มีบทสรุป ปิดกระทู้ไม่ลง

ประเด็นมันไม่ใช่ว่าคลุมกล้องที่ไหนหรือพูดว่า "มีอะไรบอกๆไม่รู้ไม่เห็น" ที่ไหน
ประเด็นคือ ถ้าผู้ชุมนุมคือผู้บริสุทธิ์ที่คิดว่าตัวเองกำลังถูกทหารไล่ต้อนทำร้ายจริง
การกระทำมันขัดกับสิ่งที่ควรจะทำตามสามัญสำนึกของคนทั่วไปไหม?

หากผมอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุมที่เสี่ยงว่าจะโดนทหารโดนโจมตี ผมคงจะอยากให้มีกล้องที่ใช้ได้
จำนวนมากที่สุดเท่าที่จะมีได้บันทึกภาพไว้เป็นหลักฐานว่าทหารทำระยำตำบอนอะไรบ้าง
เพื่อว่าจะได้ใช้เล่นงานทหารให้ดิ้นไม่หลุดในภายหลัง ไม่ใช่พยายามเอาถุงคลุมกล้อง
ดันกล้องไปทางอื่นหรือทำลายกล้องทิ้ง

และหากผมอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุมที่เสี่ยงว่าจะโดนทหารโดนโจมตี ผมคงอยากให้ทุกคนในที่นั้น
ช่วยจำเหตุการณ์ไว้ให้หมด จำหน้าทหารหรือเพื่อนตัวเองที่อยู่แถวนั้นว่าใครทำอะไรได้ยิ่งดี
เพื่อตอนจะเอาผิดทหารที่บุกมาโจมตีจะได้ช่วยกันให้การเป็นพยานได้แม่นๆ ไม่ใช่บอกทุกคนว่า
"มีอะไรเก็บไว้ในใจบอกไม่รู้ไม่เห็น"

การทำให้กล้องไม่อยู่ในสภาพใช้งานได้กับการขอให้ทุกคนช่วยกันปิดบังความจริงจึงคิดได้อย่างเดียว
คือ "เสื้อแดงที่ทำกับชายชุดดำเป็นพวกเดียวกัน"

#254 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

ทหารถูกระเบิด 20.03 แล้วใครโยนเหรอสิงห์

:D

ระเบิดเพลิง ถังแก๊ส ประทัดยักษ์

#255 bird

bird

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

จากคลิป

http://youtu.be/bGN8SUcDDXI

เพื่อนคนหนึ่ง (เสื้อแดงแบบแดงแท้ ๆ) มีโอกาสได้ชม พร้อม ๆ กับบรรยาย
สถานการณ์ตามเนื้อหาในคลิป พอจับใจความได้ว่า

" บนเวที อนุสาวรีย์ ประกาศขอชายฉกรรจ์ จำนวนหนึ่งให้ไปที่แยกคอกวัว
ก็เลยชักชวนกัน ตอนนั้นทหารตั้งแถวอยู่ด้านใน ส่วนผู้ชุมนุมอยู่บริเวณ
ถนนสี่แยก...เพื่อนคนนี้ (เคยหนีตายจากรถแก็สระเบิดที่ถนนเพชรบุรีมาแล้ว)
เป็นคนช่างสงสัย...บอกว่าเห็น

บุคคลกลุ่มหนึ่งประมาณ 10-15 คน ใส่แจ็กเก็ต หมวกไหมพรม มีสัญญลักษณ์
เป็นผ้าสี่แดง ขนาดเท่า ๆ กับผ้าพันคอลูกเสื้อ จะกระจายเป็นกลุ่มปะปนอยู่กับ
ผู้ชุมนุม..น่าจะพกอาวุธด้วย เพราะจะจับชายเสื้อแจ็กเก็ตอยู่ตลอด..

ก่อนเกิดเหตุที่แยกคอกวัว 2 กลุ่มจะเดินป่วนเปื้ยนอยู่ด้านข้างโซนหน้าซ้าย-ขวา
อีกกลุ่มอยู่ด้านหลัง..."

เพื่อนคนนี้เห็นท่าไม่ดี ก็เลยหลบลี้ ทั้งเดิน ทั้งวิ่ง จากแยกคอกวัว ไปบริเวณอนุสาวรีย์
แต่ยังไม่ทันถึง ก็เกิดการปะทะกันเสียก่อน...

มาถึงบริเวณ อนุสาวรีย์..ก็เห็นกลุ่มคนที่มีลักษณะ แบบนี้อีก...เห็นมอร์ไซค์ขับมาส่ง
เดาว่าน่าจะมาจากแยกคอกวัว...มีประมาณ 6-7 คน...

ยิ่งบนเวทีประกาศ...เห็นอะไรเก็บไว้ในใจ บอกไม่รู้ไม่เห็น...ก็ยิ่งน่ากังวล..
ก็เลยตัดสินใจ...พากันเดินเท้าจาก อนุสาวรีย์มุ่งหน้าถนนหลานหลวง...
แต่ยังไม่ทันถึง....ก็ได้ยินเสียง ตูม สนั่น...หันไปดูเห็นแต่กลุ่มควัน...

มองหน้ากันไปมา....ทั้งเดิน ทั้งวิ่ง...เลี้ยวขวาเข้าไปแยกประปาแม้นศรี....
ผ่านถนนยุคล 2 ข้ามสะพาน เลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าสู่ถนนเพชรบุรี เลี้ยวขวามุ่งหน้าแยกราชเทวี
แยกย้ายกันกลับบ้าน...แล้วไม่เคยไปชุมนุมอีกเลย..

อ่านผ่านแล้ว..ก็ผ่านไป...ก็แค่เรื่องเล่าจากคนธรรมดาคนหนึ่ง...ที่ไม่มีหลักฐานอ้างอิง
โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน...เพราะคนเล่าเคยเป็นอดีตผู้ชุมนุม

#256 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

ทหารถูกระเบิด 20.03 แล้วใครโยนเหรอสิงห์

ระเบิดเพลิง ถังแก๊ส ประทัดยักษ์

มั่วได้อีก...555555

ฮา มั่ก มาก..

:lol: :lol: :lol:

แผนเปลี่ยนแล้วยังปรับตัวไม่ทันอีกรึ..

:lol:

#257 Gop

Gop

55555

ขำดี เอาเป็นว่าผมสรุปให้สั้นๆ แล้วให้ทุกท่านพิจารณาเองนะครับ

คุณสิงห์สนามหลวงเอาภาพทหารกำลังถูกควบคุมตัวมาลง แล้วบอกว่าเป็นพลซุ่มยิงที่ตึกกองสลาก หัวมุมแยกคอกวัว ผมแย้งว่า มันมีแต่ภาพทหารที่ถนนดินสอ แถมเป็นพลประจำรถหุ้มเกราะที่ถนนดินสอ มันคนละสถานที่กัน ดังนั้นผมต้องการหลักฐานที่แน่นหนากว่านี้เพื่อให้เชื่อว่าทหารสองคนนั้น เป็นพลซุ่มยิงจริงๆ เพราะอ้างว่าจับได้คาหนังคาเขา แต่ทำไมไม่มีรูปซักรูปเลย

แล้วคุณสิงห์สนามหลวง ก็ได้แต่อ้างคำพูดลอยๆ เอามาจากเว็บบอร์ดบ้าง หรือในข่าวสด ที่ไม่มีรูปอะไรอ้างอิงทั้งสิ้น แต่กลับยังยืนยันเหมือนเดิมว่าทหารทั้งสองคนเป็นพลซุ่มยิงที่แยกคอกวัว

คิดเอาเองแล้วกันครับ ว่าพฤติกรรมแบบนี้ควรหรือไม่ควรทำ??

คนที่ทำแบบนี้เป็นคนแบบไหน??

ฝากทุกท่านที่เข้ามาอ่านพิจารณากันเอาเอง ผมคงไม่ถามย้ำให้เค้าไม่มีที่ยืนอีกแล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#258 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

ประเทศนี้ โยนประทัดยักษ์ใส่ทหารจนตาย ต้่องได้รับโทษหรือเปล่า ระเบิดขวด ถังเเก้ส ด้วย

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#259 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

ภาพที่คลุมกล้องวงจรปิดน่ะ มันเป็นภาพสี่แยกคอกวัว ถนนตะนาว
ส่วนคลิปที่มีคนพูดว่า มีอะไรบอกไม่รู้ไม่เห็นน่ะ มันอยู่ที่ถนนดินสอ อนุสาวรีย์
ผมว่าเพื่อนสมาชิกชาวเสรีไทยลองไปไล่เรียงลำดับเหตุการณ์
แล้วแยกเหตุการณ์กันให้ถูกก่อนจะดีกว่าไหม
อย่าจับมาปนกันมั่ว เดี๋ยวมันจะไม่มีบทสรุป ปิดกระทู้ไม่ลง

ประเด็นมันไม่ใช่ว่าคลุมกล้องที่ไหนหรือพูดว่า "มีอะไรบอกๆไม่รู้ไม่เห็น" ที่ไหน
ประเด็นคือ ถ้าผู้ชุมนุมคือผู้บริสุทธิ์ที่คิดว่าตัวเองกำลังถูกทหารไล่ต้อนทำร้ายจริง
การกระทำมันขัดกับสิ่งที่ควรจะทำตามสามัญสำนึกของคนทั่วไปไหม?

หากผมอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุมที่เสี่ยงว่าจะโดนทหารโดนโจมตี ผมคงจะอยากให้มีกล้องที่ใช้ได้
จำนวนมากที่สุดเท่าที่จะมีได้บันทึกภาพไว้เป็นหลักฐานว่าทหารทำระยำตำบอนอะไรบ้าง
เพื่อว่าจะได้ใช้เล่นงานทหารให้ดิ้นไม่หลุดในภายหลัง ไม่ใช่พยายามเอาถุงคลุมกล้อง
ดันกล้องไปทางอื่นหรือทำลายกล้องทิ้ง

และหากผมอยู่ในกลุ่มผู้ชุมนุมที่เสี่ยงว่าจะโดนทหารโดนโจมตี ผมคงอยากให้ทุกคนในที่นั้น
ช่วยจำเหตุการณ์ไว้ให้หมด จำหน้าทหารหรือเพื่อนตัวเองที่อยู่แถวนั้นว่าใครทำอะไรได้ยิ่งดี
เพื่อตอนจะเอาผิดทหารที่บุกมาโจมตีจะได้ช่วยกันให้การเป็นพยานได้แม่นๆ ไม่ใช่บอกทุกคนว่า
"มีอะไรเก็บไว้ในใจบอกไม่รู้ไม่เห็น"

การทำให้กล้องไม่อยู่ในสภาพใช้งานได้กับการขอให้ทุกคนช่วยกันปิดบังความจริงจึงคิดได้อย่างเดียว
คือ "เสื้อแดงที่ทำกับชายชุดดำเป็นพวกเดียวกัน"

ใครก็ไม่รู้มาพูดในคลิปมีคนรับรู้ไม่กี่คนท่ามกลางคนนับพันนับหมื่น ผมว่ามันแทบจะไม่ส่งผลอะไรเลย
ถ้าดูจากในเหตุการณ์จริงที่มีทั้งสื่อไทยและสื่อต่างประเทศนับสิบนับร้อย

ภาพชายชุดดำที่สี่แยกคอกวัวจึงปรากฎออกมาให้เห็น

และโดยเฉพาะคลิปที่สื่อสมัครเล่นทางฝั่งเสื้อแดงถ่ายสัมภาษณ์ผู้ชุมนุมเองด้วย
ศอฉ.จึงหยิบนำมาใช้แก้เรื่องชายชุดดำ
แต่ผมก็มีคำอธิบายเพิ่มเติมของบุคคลในภาพมาชี้แจงดังนี้

#260 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

หึหึ ตกลงจะให้ไอ้รถตู้คันนี้ ทำทุกอย่างที่เกิดขึ้นในคืนวันที่ 10 เมษาเลยหรือ

ส่วนรายชื่อผู้เสียชีวิต ถ้าจริง
สิงห์ก็ต้องไปแก้คำโฆษณาเรื่องนายสวาท วางามเป็นศพแรกแล้วละ

อวยกันไปจนระดับชาติแล้วนะนั่น

#261 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

อ้าว....ผู้การกับทหารโดนประทัดยักษ์เหรอ
ทหารอีกครึ่งพันก็โดนถังแก๊ส กับคาราบาวแดงติดไฟ

โหย นี่เปลี่ยนลทกันตอนใหนน่ะ

#262 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

#263 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

คลิ๊ปนี้มี่ใครเอามาแปะยังครับ...

#264 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

จากคลิป เวลาที่เริ่มรายงาน เริ่ม 20:15 น. ที่สี่แยกคอกวัว (ดูที่มุมซ้ายบนในวงเล็บ[20:15])
เวลาที่เริ่มโยนระเบิดในคลิปสองน่าจะประมาณหลังจากนั้น 7 นาทีขึ้นไปจากที่รายงานในคลิปแรก คือ ประมาณ 20:22 น.ขึ้นไป หลังจากนั้นก็มีการระดมยิงใส่กัน

ทหารถูกระเบิด 20.03 น่าจะคนละสถานที่นะ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#265 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

อ้าว....ผู้การกับทหารโดนประทัดยักษ์เหรอ
ทหารอีกครึ่งพันก็โดนถังแก๊ส กับคาราบาวแดงติดไฟ

เขากำลังคุยกันที่สี่แยกคอกวัว ถนนตะนาว
ถ้าพ.อ.ร่มเกล้ากับทหารอีก 4 นายที่เสียชีวิตน่ะ คือ หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ

#266 redspy

redspy

น้องเก่า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

*
POPULAR

ผมว่าตรรกะของคุณสิงห์สนามหลวงเอียงมากนะครับ รถตู้คันนั้นมาส่งชายชุดดำตั้งแต่ช่วงเย็นแล้ว พอกลุ่มคนชุดดำลงจากรถ ก็แยกออกเป็นสองกลุ่ม โดยมีรถมอเดอร์ไซค์ โดยการประสานงานของนัทสนามหลวง รับกลุ่มชายชุดดำไปปฎิบัติหน้าที่ๆคอกวัว โดยชุดนี้มีนายหรั่งเป็นหัวหน้าชุด ส่วนอีกชุดประกอบไปด้วยนายเจมส์ นายพล และนายสุกเสข นั่งรถมอเตอร์ไซค์เช่นเดียวกันไปที่ถนนดินสอ และเข้าไปแฝงตัวในบ้านไทยโบราณ เพราะเจ้าของบ้านสนิทกับเสธแดง และขว้างระเบิด m67ใส่ทหาร หลังจากปฎิบัติหน้าที่เสร็จ ก็มารายงานเสธแดงที่ร้านแมค หลังจากนั้นก็แยกย้ายกันกลับ
สำหรับชุดนายหรั่งนั้น รถตู้คันเดิมที่มาส่ง กลับมารับโดยใช้เส้นทางผ่านแยกสี่กั๊ก (ตามที่ปรากฎในกล้องวงจรปิด) ตอนสองทุ่มสิบเก้านาที และเมื่อรับชุดนายหรั่งเสร็จก็ขับผ่านแยกสี่กั๊ก(ตามที่ปรากฎในกล้องวงจรปิด) ตอนสามทุ่มเศษๆ
วันรุ่งขึ้นราวๆ 10 โมงเศษ นายพลกับนายสุกเสขก็กลับมาที่บ้านไทยโบราณเพื่อเก็บลูกกระเดื่อง m67 ตามคำสั่งของเสธแดง
นี่คือข้อเท็จจริง และเป็นความจริงอีกด้านที่คุณสิงห์สนามหลวงไม่พยายามที่จะรับรู้

#267 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

เขากำลังคุยกันที่สี่แยกคอกวัว ถนนตะนาว
ถ้าพ.อ.ร่มเกล้ากับทหารอีก 4 นายที่เสียชีวิตน่ะ คือ หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ

แล้วชายชุดดำมันเกิดที่ถนนอะไร ไม่ใช่ที่สี่แยกคอกวัวหรือ ที่มากับรถตู้ใช่ไหม

Edited by Stargate-1, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:51.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#268 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ผมถามทหารในรูป #249

ถ้าคนละสถานที่ คนละเรื่อง แล้วเอาไปปนเปกับเรื่องรถตู้ทำไม

จะมั่วไปถึงไหน..เพิ่งเอารูปมาแปะไปหยก ๆ

ไอ้นิสัยบิดเบือนเนี่ยอยู่ในดีเอ็นเอเลยป่าว..

Edited by 55555, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:56.

#269 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

แล้วกลุ่มที่ยิงอาวุธใส่ทหารหล่ะครับ ท่านสิงห์ การ์ดหายไปไหนหมด ทำไมถึงไม่จับกุมตัว(ผมว่าเพราะการ์ดรู้กันอยุ่แล้ว เลยหนีไป หลบก่อน ให้ผู้ชุมนุมเป็นเกราะกำบัง) เพราะ พวกท่านป่าวประกาศว่า ชุมนุมอย่างสันติ ถ้ามีคนใช้อาวุธแอบแฝงเข้ามา ต้องจับกุมตัวไว้ หรือว่า "มีกองกำลังติดอาวุธ"ในฝ่ายผู้ชุมนุมจริงๆ
ปล.ของผมไว้ตอบทีหลังก็ได้นะครับ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:56.

#270 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:56

ผมว่าตรรกะของคุณสิงห์สนามหลวงเอียงมากนะครับ รถตู้คันนั้นมาส่งชายชุดดำตั้งแต่ช่วงเย็นแล้ว พอกลุ่มคนชุดดำลงจากรถ ก็แยกออกเป็นสองกลุ่ม โดยมีรถมอเดอร์ไซค์ โดยการประสานงานของนัทสนามหลวง รับกลุ่มชายชุดดำไปปฎิบัติหน้าที่ๆคอกวัว โดยชุดนี้มีนายหรั่งเป็นหัวหน้าชุด ส่วนอีกชุดประกอบไปด้วยนายเจมส์ นายพล และนายสุกเสข นั่งรถมอเตอร์ไซค์เช่นเดียวกันไปที่ถนนดินสอ และเข้าไปแฝงตัวในบ้านไทยโบราณ เพราะเจ้าของบ้านสนิทกับเสธแดง และขว้างระเบิด m67ใส่ทหาร หลังจากปฎิบัติหน้าที่เสร็จ ก็มารายงานเสธแดงที่ร้านแมค หลังจากนั้นก็แยกย้ายกันกลับ
สำหรับชุดนายหรั่งนั้น รถตู้คันเดิมที่มาส่ง กลับมารับโดยใช้เส้นทางผ่านแยกสี่กั๊ก (ตามที่ปรากฎในกล้องวงจรปิด) ตอนสองทุ่มสิบเก้านาที และเมื่อรับชุดนายหรั่งเสร็จก็ขับผ่านแยกสี่กั๊ก(ตามที่ปรากฎในกล้องวงจรปิด) ตอนสามทุ่มเศษๆ
วันรุ่งขึ้นราวๆ 10 โมงเศษ นายพลกับนายสุกเสขก็กลับมาที่บ้านไทยโบราณเพื่อเก็บลูกกระเดื่อง m67 ตามคำสั่งของเสธแดง
นี่คือข้อเท็จจริง และเป็นความจริงอีกด้านที่คุณสิงห์สนามหลวงไม่พยายามที่จะรับรู้

ภาพและข้อความตามรูปภาพรถตู้ที่ปรากฎนี่มาจากทางฝั่งรัฐบาลนะครับ
ไม่ใช่ผมเป็นคนเขียน แถมมีการนำไปใช้อภิปรายในสภาด้วย

ถ้าข้อเท็จจริงมันไม่ใช่อย่างที่ระบุในภาพที่ถูกนำมาใช้เผยแพร่เกือบสองปี
นั่นก็คือภาระหน้าที่ของทางฝ่ายคุณ redspy ต้องออกมาทำการชี้แจง
เพื่อแก้ข้อมูลนั้นเอง โดยต้องนำหลักฐานมาแสดงเพื่อพิสูจน์เนื้อเรื่องที่เปลี่ยนแปลงไป

Edited by สิงห์สนามหลวง, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:59.

#271 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

ใครก็ไม่รู้มาพูดในคลิปมีคนรับรู้ไม่กี่คนท่ามกลางคนนับพันนับหมื่น ผมว่ามันแทบจะไม่ส่งผลอะไรเลย
ถ้าดูจากในเหตุการณ์จริงที่มีทั้งสื่อไทยและสื่อต่างประเทศนับสิบนับร้อย

ภาพชายชุดดำที่สี่แยกคอกวัวจึงปรากฎออกมาให้เห็น

และโดยเฉพาะคลิปที่สื่อสมัครเล่นทางฝั่งเสื้อแดงถ่ายสัมภาษณ์ผู้ชุมนุมเองด้วย
ศอฉ.จึงหยิบนำมาใช้แก้เรื่องชายชุดดำ
แต่ผมก็มีคำอธิบายเพิ่มเติมของบุคคลในภาพมาชี้แจงดังนี้

ประเด็นที่ทางศอฉ. ใช้คลิปของทางเสื้อแดงมาชี้แจงเรื่องชายชุดดำ
เหตุผลง่ายๆ คือถ้าทางศอฉ. ใช้คลิปของตัวเองทางฝั่งเสื้อแดงก็จะบอกว่า "จัดฉาก" ใช้มั้ยครับ?
นี่ขนาดมีคลิปจากทางเสื้อแดงที่เห็นชายชุดดำถืออาวุธ+ยิงปืนจังๆ ตั้งหลายคลิปรูปถ่ายอีกเป็นร้อย
เสื้อแดงยังไม่ยอมรับเลยว่ามีชายชุดดำและยังหาว่ารัฐบาลจัดฉากอยู่เลย

ส่วนรายละเอียดที่คุณแคปรูปมาให้อ่าน ขอโทษนะครับนิยาย+ดราม่ามากไปหน่อย (ถ้าทหารโหด
ขนาดยิงกราดแบบที่คุณบรรยายมาละก็เสื้อแดงคงตายยกฝูงและทหารคงไม่มีคนตายแล้วละครับ)
ผมจะไม่ถามคุณละกันว่า "คุณรู้ได้ไงว่ากระสุนจริงที่ยิงมาเป็นของทหาร" เพราะผมคงไม่ได้คำตอบ
ที่ฟังดูแล้วสมเหตุสมผลแน่ๆ แต่แหม..คุณยกชายชุดดำที่บุกมายิงทหารเป็นฮีโร่เลย
ถ้าเสื้อแดงคิดแบบคุณกันหมดผมก็คงไม่แปลกใจแล้วล่ะว่าทำไมชายชุดดำถึงไปเนียน
อยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดงได้โดยไม่มีใครโวยวาย

ที่ผมจะถามคงมีแค่คำถามเดียวและกรุณาตอบให้ตรงคำถามด้วยนะครับ

"เสื้อแดงทำให้กล้องใช้งานไม่ได้ทำไม"

ปล. คงไม่ต้องถึงกับต้องตั้งเป็นกระทู้ทวงคำตอบนะครับ :rolleyes:

#272 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

เอาละซี สิงห์สนามหลวงทะเลาะกันเอง
ที่ราดดำเนิน สิงห์บอกว่า คนตายที่คอกวัวเกิดก่อนตรงถนนดินสอหลายสิบนาที คือราวๆ สองทุ่ม
http://topicstock.pa.../P12545385.html
ศพแรกที่ถนนดินสอหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ก็คงจะเป็นทหาร 5 นาย ศพคนเสื้อแดงจึงเกิดขึ้นไล่หลังตามติดกันมา แต่การตายของคนเสื้อแดงที่สี่แยกคอกวัวถนนตะนาวเกิดขึ้นก่อนเหตุการณ์ตรงถนนดินสอหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์หลายสิบนาที
ที่ถนนดินสอหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ช่วงเวลาที่มีการปะทะกันอย่างรุนแรงซึ่งเป็นเหตุที่ทำให้มีผู้สูญเสียชีวิตทั้งพลเรือนและทหารคือช่วงเวลาเกือบสามทุ่มถึงสามทุ่มเศษโดยประมาณ

----------------------------
แต่มานี่ สิงห์บอกว่า คนตายชุดแรกที่คอกวัว เกิดก่อน 19.00 น. มันห่างกันแยะนะ
นายธวัฒนะชัย กลัดสุข และ นายอำพน ตติยรัตน์
วัน/เวลาเกิดเหตุ : วันที่ 10 เม.ย. 53 ก่อน 19.00 น. เล็กน้อย
สถานที่เกิดเหตุ : สี่แยกคอกวัว

นายเทิดศักดิ์ ฟุ้งกลิ่นจันทร์
วัน/เวลาเกิดเหตุ : วันที่ 10 เม.ย. 53 ประมาณ 20.00 น.
สถานที่เกิดเหตุ : สี่แยกคอกวัว
นายสวาท วางาม
วัน/เวลาเกิดเหตุ : วันที่ 10 เม.ย. 53 เวลา 20.10 น.
-------------------------
จะให้เชื่อใครดีล่ะ
แล้วที่คอกวัวนี่ ยิงกันเป็นชั่วโมงเลยหรือ
ทำไมตายน้อยจัง ที่ก็แคบ ระยะก็ไกล้

#273 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

มั่วได้อีก...555555

ฮา มั่ก มาก..

:lol: :lol: :lol:

แผนเปลี่ยนแล้วยังปรับตัวไม่ทันอีกรึ..

เค้าถามว่าใครโยน ดันไม่กล้าตอบ แถตอบคนละเรื่องว่า ระเบิดเพลิง ประทัด เห็นแล้วอนาถคนโกหก มักไม่กล้าตอบให้ตรงคำถามเสมอ เหมือนอีปูเน่าเลย นิสัยเหมือนกันจนน่าแปลก

Edited by Bookmarks, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:02.

#274 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

ที่ผมจะถามคงมีแค่คำถามเดียวและกรุณาตอบให้ตรงคำถามด้วยนะครับ

"เสื้อแดงทำให้กล้องใช้งานไม่ได้ทำไม"

ปล. คงไม่ต้องถึงกับต้องตั้งเป็นกระทู้ทวงคำตอบนะครับ :rolleyes:

ถ้าจะให้ตอบตรงคำถาม ผมก็ต้องตอบว่าผมไม่รู้ เพราะผมไม่ใช่คนคลุมกล้อง
ผมจึงไม่ทราบวัตถุประสงค์ที่แท้จริงของคนที่ขึ้นไปคลุมว่าทำไปทำไม
ถ้าอยากได้คำตอบที่แท้จริงก็ต้องไปถามคนคลุม ถูกต้องไหมครับ (ไม่ใช่ยียวนนะครับ)

#275 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:07

เอาละซี สิงห์สนามหลวงทะเลาะกันเอง
ที่ราดดำเนิน สิงห์บอกว่า คนตายที่คอกวัวเกิดก่อนตรงถนนดินสอหลายสิบนาที คือราวๆ สองทุ่ม
http://topicstock.pa.../P12545385.html
ศพแรกที่ถนนดินสอหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ก็คงจะเป็นทหาร 5 นาย ศพคนเสื้อแดงจึงเกิดขึ้นไล่หลังตามติดกันมา แต่การตายของคนเสื้อแดงที่สี่แยกคอกวัวถนนตะนาวเกิดขึ้นก่อนเหตุการณ์ตรงถนนดินสอหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์หลายสิบนาที
ที่ถนนดินสอหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ช่วงเวลาที่มีการปะทะกันอย่างรุนแรงซึ่งเป็นเหตุที่ทำให้มีผู้สูญเสียชีวิตทั้งพลเรือนและทหารคือช่วงเวลาเกือบสามทุ่มถึงสามทุ่มเศษโดยประมาณ

แต่มานี่ สิงห์บอกว่า คนตายชุดแรกที่คอกวัว เกิดก่อน 19.00 น. มันห่างกันแยะนะ
นายธวัฒนะชัย กลัดสุข และ นายอำพน ตติยรัตน์
วัน/เวลาเกิดเหตุ : วันที่ 10 เม.ย. 53 ก่อน 19.00 น. เล็กน้อย

วัน/เวลาเกิดเหตุ : วันที่ 10 เม.ย. 53 ประมาณ 20.00 น.
วัน/เวลาเกิดเหตุ : วันที่ 10 เม.ย. 53 เวลา 20.10 น.
แล้วที่คอกวัวนี่ ยิงกันเป็นชั่วโมงเลยหรือ
ทำไมตายน้อยจัง ที่ก็แคบ ระยะก็ไกล้

ศพแรกที่เกิดขึ้นที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ถนนดินสอ
ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นทหารจากเหตุ m67 ลงนะครับ

แต่พอผมมาเห็นรายละเอียดชุดข้อมูลใหม่ ประกอบกับคลิปบางคลิป
ตอนนี้ผมเชื่อว่าศพแรกและหลายศพต่อมาที่ถนนดินสอเป็นคนเสื้อแดงครับ

#276 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ภาพและข้อความตามรูปภาพรถตู้ที่ปรากฎนี่มาจากทางฝั่งรัฐบาลนะครับ
ไม่ใช่ผมเป็นคนเขียน แถมมีการนำไปใช้อภิปรายในสภาด้วย

ถ้าข้อเท็จจริงมันไม่ใช่อย่างที่ระบุในภาพที่ถูกนำมาใช้เผยแพร่เกือบสองปี
นั่นก็คือภาระหน้าที่ของทางฝ่ายคุณ redspy ต้องออกมาทำการชี้แจง
เพื่อแก้ข้อมูลนั้นเอง โดยต้องนำหลักฐานมาแสดงเพื่อพิสูจน์เนื้อเรื่องที่เปลี่ยนแปลงไป

ขยายมาเพื่อให้อ่านกันชัดๆ ครับ
คุณสายลับแดง เล่าเรื่องต่อเนื่อง เข้าใจชัดเจน นั่นคือบอกพฤติกรรมของรถตู้และกองกำลังของเศธแดง (ผมขอเรียกอย่างนี้เลยละกัน เพราะในสำนวนนั้น ระบุชัดเจนแล้ว หวังว่าน้องเดียร์จะรับได้ ที่พ่อเป็นโจรฆ่าทหาร)

แต่คุณสิงห์ เปรอะครับ มาย้อนว่าข้อมูลมาจากฝั่งรัฐบาล
บอกทำไม เรื่องนี้ใครๆ ก็รู้ ไม่ใช่รัฐบาลจะมีอำนาจเรียกข้อมูลกล้องมาได้หรือ ชัดเป๊ะด้วย
ไม่ได้เบลอเหมือนเสื้อแดงทำกับคลิบของมูราโมโต้

แถมมาย้อนว่า ถ้าข้อเท็จจริงไม่ใช่อย่างทที่ระบุในภาพ....จะต้องชี้แจง
นี่ก็ตบปากตัวเองอีก เพราะใช้จินตนาการ ใครก็พูดได้ครับ ว่าข้อเท็จจริงของรัฐบาลมันผิด แต่พูดแล้วต้องเสนอหลักฐาน ไม่ใช่บอกว่ารัฐบาลเก่ต้องนำหลักฐานมาแสดง เพื่อพิสูจน์เนื้อเรื่องที่เปลี่ยนแปลงไป
กรรมเอ้ย ไม่บอกว่าเรื่องเปลี่ยนไปอย่างไร ดันมาให้เขาเอาหลักฐานมาแสดงเพื่อพิสูจน์เนื้อเรื่องที่เปลี่ยนไป

พูดเอาเท่ แต่มันโง่นะครับ

#277 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

มีคนเสียชีวิตก่อนเวลา 20:15 น. ก่อนนักข่าวรายงานสดอีกหรือ ไม่เห็นนักข่าวกล่าวถึงเลย
เริ่มมีการโยนระเบิดหลังเวลา 20:22 น. แล้วจึงมีการยิงกัน ไม่ใช่หรือ

#278 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

โพสต์นี้ผมอ่านหลายรอบแล้ว ยังงงว่าเขาก็ยังยืนยันว่าที่พูดในคลิปเป็นเรื่องจริง
มีชายชุดดำจริง ชายชุดดำมีอาวุธมาช่วยเสื้อแดงยิงทหารจริง
ผมก็ไม่เห็นว่า ศอฉ จะเอาคลิปนี้ไปยืนยันว่า มีชายชุดดำจริง จะผิดอะไร
ชั่วแต่ว่า คนในคลิปรู้สึกแย่ที่ยังไม่ได้เล่าความโหดร้ายของทหารให้ฟังเท่านั้นเอง เลยอยากเล่าเพิ่ม
โพสต์นี้ไม่ได้ช่วยหักล้างข้อมูลอะไรเลย

Edited by aunaun, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:15.

#279 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

จะมั่วไปใหนอีกละนี่
------------
ศพแรกที่เกิดขึ้นที่หน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ถนนดินสอ
ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นทหารจากเหตุ m67 ลงนะครับ

แต่พอผมมาเห็นรายละเอียดชุดข้อมูลใหม่ ประกอบกับคลิปบางคลิป
ตอนนี้ผมเชื่อว่าศพแรกและหลายศพต่อมาที่ถนนดินสอเป็นคนเสื้อแดงครับ

---------------
ตอนแรกคุณบอกว่าศพแรกเกิด 19.00-20.00น. ที่คอกงัว
มาตอนนี้แถไปอีกว่า ศพแรกเกิดที่หน้าสตรีวิทย์

คุณลืมไปแล้วหรือว่า คุณน่ะอยู่กับทหารที่หน้าสตรีวิทย์
ซึ่งคุณไม่เคยบอกเลยว่า ก่อนผู้การร่มเกล้าล้ม...มีเสื้อแดงตายตรงนั้น

อย่าโกหกรอบตัวสิครับ รักษาศักดิศรีเสื้อแดงคุณภาพหน่อย

Edited by amplepoor, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:16.

#280 Get_Backer

Get_Backer

น้องเก่า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:22

กำลังรออยู่ว่าเมื่อไหร่คุณสิงห์สนามหลวงจะยอมรับว่ามี"ชายชุดดำ"และก็มาถึงจุดนี้จนได้

คุณสิงห์สนามหลวงยอมรับเรื่อง"ชายชุดดำ"ปั้บ คุณredspyก็เริ่มรุกหนักทันที
งานนี้สงสัยจะเข้าทางคุณredspyเต็มตีนเลยนะครับ

ผมรอรูปที่จะปิดปากคุณสิงห์สนามหลวงจากคุณredspyอยู่นะครับ

เพราะตอนนี้ผู้ร้ายปากแข็งก็ยอมรับในการมีตัวตนของ"ชายชุดดำ"แล้ว :D

ป.ล.พรุ่งนี้ที่สวนลุมขอให้ระวังไว้หน่อย

*เรื่องชายชุดดำนี้แกนนำ นปช.หลายคน คอขาดได้เลยนะครับ

#281 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

จนถึงหน้า 6 ควายแดงเข้ามาดิ้นแถๆ แต่ก็ยังไม่มีอะไรต่างจากเดิมคือกรูถูกเสมอ ไม่ได้ทำ ไม่ได้เผา ไม่มีควายชุดดำ บลาๆๆๆ

ผมถามจริงๆ เถอะครับ จะตอแหลฯ ปั้นน้ำเป็นตัวขนาดไหนก็ทำได้ครับ

แต่ความเป็นจริงมันก็ปรากฎให้เห็นชัดๆ ผมถามจริงเถอะครับ มีสักครั้งมั้ยที่ควายแดงไม่โกหกฯ (ตอบให้เลยว่าไม่มี)

แล้วคุณ "สิงห์ปัญญาอ่อน" จะพยายามตะแบงแก้ตัวให้เหล่าพวกพ้องควายอีกนานแค่ไหน ก็ไม่มีใครเค้าเชื่อคุณหรอกครับ

เพราะความจริงก็คือความจริงวันยังค่ำ ^^

ปล. เข้ามาดูวิ่งควายในกระทู้ :D :D :D

อ่อ อย่ามาวุ่นวายกับผมนะ ถ้าจะด่าก็ด่าได้ แต่อย่าท้าเรื่องข้อมูล เพราะเสียเวลาเปล่ากับขยะอย่างเอ็ง "สิงห์ปัญญาอ่อน"

แต่ถ้าอยากวิวาท หลังไมค์ครับ ;)

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#282 zeus

zeus

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

เอาง่ายๆมีเรื่องไหน ที่เสื้อแดง เคยยอมรับ ว่าผิด จริงหรือไม่ ขนาดศาลตัดสินแล้ว มันยังบอกเลยว่า อำมาตย์ กลั่นแกล้ง ตัดสินไม่ยุติธรรม

#283 bird

bird

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:56

จัดให้อีก 2 คลิป (วันนี้ net ไม่ค่อยเป็นใจ)

สี่แยกคอกวัว 19.25

บริเวณถนนดินสอ 19.26

#284 Gop

Gop

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:00

อยากเอาให้มันส์กว่านี้ผมก็เขียนได้นะครับ

ประมาณว่า มันกำลังยิงพี่น้องเราอยู่ ผมโดดไปคว้าปืน สู้กับมันอยู่ตั้งนาน กระสุนลั่นไปหลายนัด เฉี่ยวหัวผมไปหวุดหวิด แต่ในที่สุดก็จับตัวได้ บลา บลา บลา

สุดยอดไปเลย อะไรประมาณนี้

แต่ขอโทษครับ เรื่องเหลือเชื่อก็เกิดขึ้น เสื้อแดงเป็นร้อยล้อมตึกกองสลาก แต่ไม่มีแม้แต่ภาพถ่ายตอนจับคนซุ่มยิงได้

เหลือเชื่อมั้ยครับ??

คุณสิงห์สนามหลวงก็เหลือเชื่อเช่นกันครับ แค่ตัวหนังสือจากแป้นพิมพ์ ก็สามารถใช้เป็นหลักฐานกล่าวหาทหารว่าเป็นคนซุ่มยิงได้แล้ว สุดยอดไปเลย!!!

#285 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:13

โหย นี่เปลี่ยนบทกันตอนใหนน่ะ

แปลกดีนะ ที่สีแยกคอกวัว เสื้อแดงตายหลายคน แต่สู้ด้วยประทัดยักษ์
ที่หน้าสตรีวิทย์ ไม่มีอะไรเลย ระเบิดลงซะงั้น ทำไมไม่มีประทัดยักษ์ ถังแก๊สอะไรพวกนี้บ้างล่ะ
แล้วที่คอกวัว มีคลิบชุดดำยิงอาก้า สิงห์บอกว่าจัดฉาก เพราะที่นั่นไม่มีทหารตาย
อ้าว ถ้ามีการยิง แล้วไม่มีทหารตาย ทำไมไม่คิดว่า คนตายคือมวลชนล่ะ
นีมันคิดแบบเดินรถทางเดียวเลยนี่หว่า คือทุกเรื่องต้องคิดไปในทางเสื้อแดงได้เปรียบ
ทั้งๆ ที่มันอาจจะมองไปอีกทางก็ได้

แต่ที่น่าสังเวชที่สุดคือ ยืนยันอยู่นั่นแหละว่า จัดฉาก ทั้งๆ ที่ตัวเองไม่มีหลักฐานเลย
แต่กลับไปกล่าวหาคนอื่น ที่เอาหลักฐานมาลงให้เห็นกัน ว่า ใช้จินตนาการ

ตรรกะวิบัติจนเกินเยียวยาแล้วละ

ปล เรียถามสปายแดง
บ้านไม้ที่สนิทกับเสธแดง คือบ้านที่เจออาวุธสงครามแล้วอ้างว่าชอบสะสมหรือเปล่าครับ

#286 aunaun

aunaun

ขาประจำ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:05

ผมสรุปที่คุณ Gop โต้กับคุณสิงห์ได้ว่า
คุณสิงห์บอกว่าทหารในรูปเป็นพลซุ่มยิงบนตึกกองสลาก เพราะคนที่ถ่ายรูปมาบอก
คุณ Gop บอกว่า แต่ทหารคนนี้เป็นพลลำเลียง บางทีเสื้อแดงอาจจะจับเขาในพื้นราบ มาแต่งนิยายเพิ่มเองภายหลัง

ทีนี้ผมก็เลยเกิดคำถาม ในฐานะคนที่ไม่รู้เรื่องปืนว่า
ปืนที่ถูกยึดไปจากทหารคนนี้ ที่ในรูปเห็นการ์ดสะพายอยู่ เป็นปืนอะไร เป็นปืน sniper หรือ M16
ถ้าเป็น M16 มันมีระยะหวังผลเท่าไหร่ ปกติเขาใช้ M16 ยิงจากบนตึกหรือไม่
แล้วถ้าเปรียบเทียบกับอาก้าที่มีภาพว่าเป็นอาวุธของชุดดำ อาก้ายิงจากยอดตึกเป็นอย่างไร
วานคนรู้เรื่องปืนตอบให้กระจ่าง

Edited by aunaun, 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:06.

#287 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:41

ถ้าจะให้ตอบตรงคำถาม ผมก็ต้องตอบว่าผมไม่รู้ เพราะผมไม่ใช่คนคลุมกล้อง
ผมจึงไม่ทราบวัตถุประสงค์ที่แท้จริงของคนที่ขึ้นไปคลุมว่าทำไปทำไม
ถ้าอยากได้คำตอบที่แท้จริงก็ต้องไปถามคนคลุม ถูกต้องไหมครับ (ไม่ใช่ยียวนนะครับ)

ผมผิดหวังกับคำตอบนี้ของคุณสิงห์นะ แปลว่าเสื้อแดงที่ตระเวนกับไปคลุมกล้อง เขี่ยกล้อง ฯลฯ
สารพัดที่จะทำกับกล้องคือ "ทำกันเองไม่ใช่มติแกนนำ" เหรอครับคุณสิงห์ที่เป็นแดงวงในถึงไม่รู้

งั้นผมคิดว่าคุณสิงห์ควรช่วยชาวเสรีไทยตามล่าคนที่ทำให้กล้องใช้ไม่ได้แล้วล่ะเพราะคนพวกนั้น
ทำให้เสื้อแดงเสียผลประโยชน์เต็มๆ การที่กล้องใช้ไม่ได้ทำให้เสื้อแดงพลาดโอกาสที่จะเก็บหลักฐาน
เอาผิดทหารที่ไล่เข่นฆ่าเสื้อแดง พูดตรงๆ นะ ถ้าทหารเข่นฆ่าเสื้อแดงจริง มีกล้องวงจรปิด
บันทึกเหตุการณ์อยู่ทั่วอย่างนั้นคุณอภิสิทธิ์กับทหารเข้าคุกไปนานแล้ว

ว่าแต่..ถ้ามีคนขึ้นไปคลุมกล้องแล้วเสื้อแดงไม่เห็นด้วยหรือไม่รู้เรื่องด้วยจริง ทำไมไม่มีคนเสื้อแดง
คนอื่นแสดงอาการห้ามเลยซักคนละครับ? ที่ยืนดูยืนเชียร์กันนั่นไม่ใช่สนับสนุนให้ทำเพราะรู้ว่าทำไปทำไม
หรอกเหรอ?

#288 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

อันนี้เป็นข่าวแปะ

http://www.thaipost....ws/250912/62803
แฉ‘ชายชุดดำ’ซุกห้องสมุดพท.

ขณะที่นายชวนนท์ อินทรโกมาลย์สุต โฆษกพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวเมื่อวันจันทร์ พร้อมนำเอกสารซึ่งเป็นรายงานสมุดปกขาวของนายโรเบิร์ต อัมสเตอร์ดัม ทนายความ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ที่สนับสนุนกลุ่มคนเสื้อแดง มายืนยันว่ามีชายชุดดำก่อความรุนแรงจริง
รายงานสมุดปกขาวดังกล่าว ในหน้าที่ 44 ระบุไว้ว่า "คนจำนวนมากถูกสังหารในช่วงที่เกิดเหตุรุนแรงช่วงวันที่ 10 เมษายน มีผู้เสียชีวิต 27 คน ประกอบด้วย นปช. 21 ราย และเจ้าหน้าที่ทหารอีกจำนวนหนึ่ง ซึ่งถูกสังหารโดยกลุ่มคนลึกลับที่เรียกว่าชายชุดดำ”
นายชวนนท์กล่าวว่า แม้แต่รายงานที่ทำขึ้นเพื่อปรักปรำรัฐบาลชุดที่แล้ว ยังหนีความจริงไม่พ้นว่า คนที่สังหารทหารในวันที่ 10 เม.ย. บริเวณสี่แยกคอกวัว ก็คือกลุ่มชายชุดดำ ดังนั้น ขอเรียกร้องว่าหากเราจะเอาความจริง เพื่อมาหาทางออกให้กับประเทศนั้น จุดแรกที่เราจะต้องยอมรับคือ มีชายชุดดำทำร้ายทหารในวันนั้นจริง หากทุกคนยอมรับตรงนี้ ก็จะเป็นจุดเริ่มต้นในการหาความจริงเพิ่มเติม ซึ่งเชื่อว่าพรรคฝ่ายค้านและประชาชนส่วนใหญ่พร้อมที่จะร่วมมือกับรัฐบาล แต่หากรัฐบาลยังยืนยันกระต่ายขาเดียวปฏิเสธการมีอยู่ของชายชุดดำ คงจะทำให้ความปรองดองเกิดขึ้นยาก
"ควรเริ่มต้นหาว่าใครคือชายชุดดำ ซึ่งตรงนี้กรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) มีข้อมูลอยู่แล้ว เหตุใดจึงไม่ดำเนินการ อย่าเดินหน้าเฉพาะในส่วนที่ฝ่ายการเมืองกดดันมา ควรเดินหน้าทุกคดี อย่าเดินหน้าเฉพาะคดีเกมการเมือง” นายชวนนท์กล่าว
ก่อนหน้านี้ "ศูนย์ข่าวอิศรา” ได้นำเสนอรายงานพิเศษใช้ชื่อว่า "เมื่อ 'ชายชุดดำ' ซ่อนอยู่ใต้ที่ทำการพรรคเพื่อไทย?” โดยเนื้อหาระบุถึงห้องสมุดทักษิณ ชินวัตร (Thaksin Shinawatra Library) ซึ่งเปิดให้บริการตั้งแต่วันที่ 26 กรกฎาคม เนื่องในวันเกิดครบ 63 ปีของ พ.ต.ท.ทักษิณ ตั้งอยู่ใต้อาคารโอ.เอ.ไอ. ที่ทำการพรรคเพื่อไทย (พท.) นั่นเอง

ตบหน้าเพื่อไทย-เสื้อแดง
ศูนย์ข่าวอิศราระบุว่า กระทั่งหนังสือบางเล่มที่อยู่ในห้องสมุดทักษิณ ชินวัตร ซึ่งอยู่ใต้พรรคเพื่อไทยเอง ก็ยังเขียนถึงเรื่อง "ชายชุดดำ” ระหว่างการชุมนุมของ ปช.ในปี 2553 เช่นกัน อาทิ

1."สมุดปกขาวการสังหารหมู่ที่กรุงเทพฯ : ข้อเรียกร้องต่อการแสดงความรับผิดชอบภายใต้พันธกรณีระหว่างประเทศ ที่ประเทศไทยมีหน้าที่ในการนำตัวฆาตกรเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม” ซึ่งจัดทำโดยสำนักกฎหมายอัมสเตอร์ดัม แอนด์ เปรอฟ พูดง่ายๆ ก็คือ หนังสือที่นายโรเบิร์ต อัมสเตอร์ดัม ที่ปรึกษาด้านกฎหมายของ พ.ต.ท.ทักษิณจัดทำขึ้น
โดยในหน้าที่ 94-95 ในหัวข้อ 6.3 การบดขยี้คนเสื้อแดง ได้เขียนเอาไว้ว่า "มีผู้เสียชีวิตจำนวนมากในช่วงที่เหตุรุนแรงเริ่มปะทุเมื่อวันที่ 10 เม.ย. ในวันนั้นคนเสื้อแดงใช้ก้อนหิน ประทัด ระเบิดขวด และอาวุธที่ประกอบขึ้นเองอย่างง่ายๆ ตอบโต้กับกองทัพที่ติดอาวุธพร้อมมือ กว่าที่รัฐบาลจะยอมหยุดยิงก็มีผู้เสียชีวิตไป 27 คน ประกอบด้วยสมาชิก นปช. 21 ราย และเจ้าหน้าที่ทหารอีกจำนวนหนึ่งที่ถูกสังหารโดยกลุ่มคนลึกลับที่เรียกกัน ว่า "ชายชุดดำ” ซึ่งยังไม่ชัดเจนว่าคนกลุ่มนี้มีแรงจูงใจอย่างไร หรืออยู่ฝ่ายใดกันแน่...”

และ 2."วีรชน 10 เมษา : คนที่ตายมีใบหน้า คนที่ถูกฆ่ามีชีวิต” ซึ่งจัดพิมพ์โดย มูลนิธีวีรชนประชาธิปไตย ผู้เขียน กรกช เพียงใด บรรณาธิการ ไอดา อรุณวงศ์ วริศา กิตติคุณเสรี เรียบเรียงข้อมูลโดยกองบรรณาธิการประชาไท ดำเนินการผลิตโดยสำนักพิมพ์อ่าน โดยในหน้าที่ 10-11 ในหัวข้อ "ชายชุดดำถึงผู้ก่อการร้าย” ได้เขียนเอาไว้ว่า
"หลังเหตุการณ์ ‘ชายชุดดำ’ ที่ใช้อาวุธหนักตอบโต้ จนทำให้มีทหารระดับผู้บังคับบัญชาพร้อมพลทหารเสียชีวิตได้กลายเป็น ‘ทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์’ โทรทัศน์ทุกช่องมีรายการพิเศษของ ศอฉ. เพื่อชี้แจงข้อเท็จจริงจากฝ่ายรัฐวันละหลายครั้ง ตอบโต้การกล่าวหาว่ารัฐคือผู้ลั่นกระสุนใส่พลเรือน ทั้งปฏิเสธว่าไม่มี ‘สไนเปอร์’ บนอาคารสูงที่ซุ่มยิงผู้ชุมนุมจนสมองออกมากองบนถนนอย่างที่มีการโจษจัน อย่างไรก็ตาม ภายหลังเหตุการณ์เจ้าหน้าที่ทหารจากกองทัพภาคที่ 1 ซึ่งคุมกำลังบริเวณโรงเรียนสตรีวิทยาได้ไปให้ปากคำต่อ คอป. โดยยอมรับว่ามีทหารหน่วยคุ้มกันประจำการบนตึกด้วยส่วนหนึ่ง...”
ในส่วนของลำดับเหตุการณ์หนังสือเล่มนี้ ยังเขียนถึงการยิงอาวุธสงครามใส่เจ้าหน้าที่ทหารเอาไว้ว่า "ในเวลา 20.45 น. (ของวันที่ 10 เม.ย.2553) บริเวณฝั่งถนนพระสุเมรุ เหตุการณ์ตึงเครียดขึ้นเมื่อทหารเปิดฉากยิงปืนขึ้นฟ้าเพื่อสกัดผู้ชุมนุม จากนั้นไม่นานมีระเบิด M79 ยิงสวนเข้าใส่กลุ่มทหาร จำนวน 2-3 ลูกติดกัน ทำให้กลุ่มทหารแตกฮือ และถอยกำลังร่นไปตั้งหลักที่บริเวณสี่แยกถนนดินสอตัดกับถนนพระสุเมรุ ทางผู้บังคับบัญชามีคำสั่งยิงกระสุนจริงขึ้นฟ้าเพื่อข่มขวัญผู้ชุมนุมเป็น ระยะ ขณะเดียวกันพบว่ามีทหารถูกสะเก็ดระเบิดสาหัสอย่างน้อย 2 ราย...”
นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ กล่าวถึงกรณีสวนดุสิตโพลทำการสำรวจความคิดเห็นคน กทม.และปริมณฑล ซึ่งมี 53.70% เห็นด้วยกับรายงาน คอป. ว่าน่าจะเป็นเสียงที่สะท้อนความต้องการพื้นฐานของสังคม ว่าถึงเวลาแล้วที่เราจะต้องหาทางเดินไปข้างหน้า ส่วนคนที่ไม่เห็นด้วยก็สามารถโต้แย้งได้ ซึ่งอาจจะยังมีหลายประเด็นที่ยังไม่ชัดเจน ก็ต้องมีการทำให้เกิดความชัดเจนต่อไป แต่ขณะเดียวกันคนบางกลุ่มที่ไม่ยอมรับ ก็มีความพยายามในการสร้างกระแสในเรื่องของความจริงบางเรื่อง เช่น สื่อมวลชนบางค่ายยังยืนยันว่า ชายชุดดำยังเป็นเพียงวาทกรรม เห็นภาพ วิดีโอ ตลอดจนสำนวนคดีก็ไม่ยอมรับ ซึ่งไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรถึงจะยอมรับ นอกจากจะสรุปได้ว่าเขามีธงในเรื่องนี้
"มีการพยายามดิสเครดิตของนายคณิต ซึ่งชัดเจนในส่วนของพรรคเพื่อไทยและแกนนำเสื้อแดง เพราะงานหลายชิ้นที่ คอป.ทำมา พอจะได้ประโยชน์ก็เอาไปทำแล้วอ้าง คอป. แต่เวลาที่รายงานที่สมบูรณ์ออกมามีกระทบผลประโยชน์ของตัวเองก็ไม่ยอมรับ และพยายามใช้วิธีการดิสเครดิตทำลายงานชิ้นนี้ ซึ่งจะเป็นเรื่องน่าเสียดายมาก เพราะรายงานดังกล่าวประชาคมโลก, องค์กรระหว่างประเทศยอมรับว่าเป็นจุดเริ่มต้น หรือเป็นจุดอ้างอิงในการทำงานเรื่องของความปรองดองได้” นายอภิสิทธิ์กล่าว
นายอนุสรณ์ เอี่ยมสะอาด รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า รัฐบาลไม่ได้ดิสเครดิตคอป. เพียงแต่แสดงความเห็นตามข้อเท็จจริงอย่างบริสุทธิ์ใจ และสนับสนุนการทำงานของ คอป.มาโดยตลอด ส่วนใครจะแสดงความเห็นใดๆ ต่อรายงานของ คอป. ก็เป็นสิทธิ์พื้นฐานที่สามารถกระทำได้ในสังคมประชาธิปไตย

DSI ยังหาชายชุดดำไม่เจอ
ที่กรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) นายปณิธาน วัฒนายากร อดีตรองเลขาธิการนายกรัฐมนตรี ฝ่ายการเมือง และอดีตโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เข้าพบ พ.ต.อ.ประเวศน์ มูลประมุข รองอธิบดีดีเอสไอ ในฐานะหัวหน้าพนักงานสอบสวนคดีการเสียชีวิตของเจ้าหน้าที่ทหาร ตำรวจ และประชาชน 91 ศพ ในเหตุการณ์ความรุนแรงเมื่อปี 2553
นายปณิธานกล่าวว่า มายืนยันข้อเท็จจริงในฐานะผู้ปฏิบัติหน้าที่โฆษกของรัฐบาลขณะนั้นว่า รัฐบาลมีนโยบายที่จะแก้ไขสถานการณ์ความไม่สงบ โดยมีเจตนารมณ์จะทำงานให้บ้านเมืองสงบตามกฎหมาย ไม่มีเจตนาให้ใครบาดเจ็บ ทำไปตามหลักการตั้งแต่แรก มีกฎหมายรองรับ มีวิธีการทำงานเป็นระบบ แต่อาจเกิดปัญหาอุปสรรคบ้าง สิ่งที่จะชี้แจงวันนี้ดีเอสไอทราบดี เพราะบางส่วนก็ร่วมทำงานเป็น กรรมการ ศอฉ.
นายปณิธานกล่าวถึงชายชุดดำว่า วันนี้ไม่ต้องถกเถียงกันมากแล้ว เพราะมีรายงานทั้งของไทยและต่างประเทศ รวมทั้ง คอป.ด้วย ส่วนเรื่องชายชุดดำว่า ที่ผ่านมามีชื่อบุคคลตัวตน รวมทั้งคำให้สัมภาษณ์ปรากฏแล้วในหลายสื่อ ซึ่งบางคดีศาลมีคำตัดสินแล้ว แต่วันนี้เรื่องชายชุดดำที่ว่ามีชายชุดดำหรือไม่มี เป็นประเด็นการเมืองมากกว่า
ขณะที่ พ.ต.อ.ประเวศน์กล่าวว่า ได้ทำหนังสือถึง คอป.เพื่อขอข้อมูลการให้ปากคำของพยานทุกคนที่ คอป.เคยสอบปากคำไปทั้งหมดในขณะนั้น และขอหลักฐานอ้างอิงตามที่ปรากฏอยู่ในรายงานของ คอป. เพื่อนำมาประกอบกับสำนวนของดีเอสไอที่มีอยู่แล้ว หากได้รายงานจาก คอป. ตนจะพิจารณาทุกหัวข้อ รวมทั้งจะรอรายงานของคณะกรรมการสิทธิมนุษยชนฯ ที่จะสรุปออกมาด้วยว่า แต่ละส่วนมีความเหมือนหรือขัดแย้งกันอย่างไร มีพยานหลักฐานอะไรที่ใช้สรุป
"ส่วนเรื่องชายชุดดำ อยากให้ คอป.ส่งหลักฐานมาให้ดีเอสไอ เพราะ คอป.ยืนยันว่าชายชุดดำมีจริง ก็ให้ส่งหลักฐานที่ระบุชัดว่า ชายชุดดำทำอะไร อยู่จุดไหน มีกี่คน ถือปืนทำอะไร ไม่ใช่คิดว่ามันมีแต่ในภาพ ก็ให้ช่วยหามาเพราะดีเอสไอยังหาไม่เจอ” พ.ต.อ.ประเวศน์กล่าว
เขากล่าวว่า ส่วนการระบุว่าชายชุดดำอยู่ถนนตะนาวศรีตัดแยกคอกวัว ดีเอสไอได้ลงพื้นที่ตรวจแล้วก็ไม่พบว่ามีชายชุดดำตรงนั้น เพราะการทำสำนวนคดีจะใช้พยานหลักฐาน ไม่เหมือนกับรายงานที่ใช้คำพูดคนสรุปในระดับหนึ่ง แต่พนักงานสอบสวนต้องมีหลักฐานชัดเจนพิสูจน์ได้ คนพูดต้องมีตัวตน พวกสายลับหรือการข่าวก็ใช้ในสำนวนไม่ได้
ส่วนกรณี คอป.ระบุว่า ชายชุดดำเป็นการ์ด นปช. และเป็นคนสนิทของเสธ.แดงนั้น รองอธิบดีดีเอสไอกล่าวว่า คำว่าเสธ.แดง หมายถึงสัญลักษณ์อะไร แล้วลูกน้องที่บอกว่าสนิทกับเสธ.แดง ต้องเป็นคนที่ฆ่าคนเหรอ แม้จะมีชื่อเสธ.แดง แต่ก็ไม่ปรากฏว่าเสธ.แดงไปยิงใคร แล้วถ้าบอกว่าลูกน้องเสธ.แดงเป็นชายชุดดำยิงใส่ผู้ชุมนุม จะสรุปแบบนั้นไม่ได้ ถ้าคิดเองเดาเองนั้นได้ แต่ในสำนวนหลักฐานมันทำไม่ได้ ถ้าชายชุดดำเป็นคนของเสธ. แล้วทำไมมันไม่ยิงไปฝ่ายทหาร ทุกอย่างต้องมีเหตุผล เพราะถ้าจะฟังแค่คำพูดแบบนี้มันไม่น่าเชื่อ เพราะดีเอสไอจะสรุปทุกอย่างตามพยานหลักฐานเท่านั้น ยืนยันว่าดีเอสไอจะเดินหน้าค้นหาความจริงประเด็นชายชุดดำต่อไป

#289 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

อันนี้คือต้นฉบับครับ

---------------------

เมื่อ “ชายชุดดำ” ซ่อนอยู่ใต้ที่ทำการพรรคเพื่อไทย???

วันอาทิตย์ที่ 23 กันยายน 2012 เวลา 10:00 น. เขียนโดย isranews หมวด เวทีทัศน์

เปิดตัว "ชายชุดดำ" ที่ซุกอยู่ใต้จมูก พท. แถมยังมีความเชื่อมโยงกับ "ทักษิณ ชินวัตร" อีกต่างหาก !
ห้องสมุดทักษิณ ชินวัตร (Thaksin Shinawatra Library) เปิดให้บริการตั้งแต่วันที่ 26 ก.ค.2555 เนื่องในวันเกิดครบ 63 ปี ของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ผู้มีบารมีเหนือรัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร
ห้องสมุดแห่งนี้ ตั้งอยู่ใต้อาคาร โอ.เอ.ไอ. ที่ทำการพรรคเพื่อไทย (พท.) ด้านหน้ามีร้านกาแฟ ฝั่งตรงข้ามเป็นห้องแถลงข่าวและห้องทำงานของสื่อมวลชน และเปิดให้บริการทุกวันจันทร์-วันศุกร์ ตั้งแต่เวลา 10.00-16.00 น.
สำหรับหนังสือมีการแบ่งเป็นหมวดหมู่ อาทิ การเมือง เศรษฐกิจ สังคม ฯลฯ แต่มีการกันชั้นหนึ่งไว้ 2 ล็อค ให้กับหนังสือที่เขียนถึง ชีวิต แนวคิด ประวิติ และผลงาน ของ พ.ต.ท.ทักษิณโดยเฉพาะ ขณะที่อีกมุมของห้องมสุดจะมีการเปิดสถานีโทรทัศน์ของ นปช. อาทิ เอเชียอัพเดท คาไว้ตลอดเวลา
ขณะที่การเมืองไทยกำลังระอุ หลังจาก คอป.เปิดรายงานฉบับสมบูรณ์ ที่มีการยืนยันถึง “ชายชุดดำ” หรือกองกำลังติดอาวุธไม่ทราบฝ่าย ที่ออกมาเคลื่อนไหวปะปนอยู่ในหมู่ผู้ชุมนุม นปช.ตั้งแต่วันที่ 10 เม.ย.-19 พ.ค.2553 พร้อมใช้อาวุธสงครามตอบโต้กับทหารในเหตุการณ์สำคัญๆ ทั้งสี่แยกคอกวัว-โรงเรียนสตรีวิทยา ไปจนถึงวันปทุมวนาราม นำไปสู่ความสูญเสียทั้งชีวิตและทรัพย์สินในเวลาต่อมา
แต่แม้ว่า คอป.จะอ้างพยานหลักฐานจำนวนมาก พท.และ นปช.ก็ยังยืนกรานว่า การชุมนุมของคนเสื้อแดง เมื่อกว่า 2 ปีก่อน ไม่เคยมีกองกำลังติดอาวุธที่ว่าออกมาเพ่นพ่านแต่อย่างใด

(ไปดูว่า คอป.อ้างพยานหลักฐานอะไรบ้างใน เปิดภาพ-ที่มา "ชายชุดดำ" ในรายงานฉบับสมบูรณ์ คอป.)

โดย นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ รมช.กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในฐานะแกนนำ นปช.กล่าวว่า ข้อมูล คอป.นั้นผิวเผิน และเหมือนกับสิ่งที่พรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.) พูดมาตลอด
ขณะที่ ส.ส.พท.จำนวน 3 คน ประกอบด้วย นพ.เหวง โตจิราการ น.ส.จารุพรรณ กุลดิลก และ น.ส.ขัตติยา สวัสดิผล ได้ตั้งโต๊ะแถลงปฏิเสธเรื่องการมีอยู่จริงของชายชุดดำ รวมถึงความเชื่อมโยงกับ พล.ต.ขัตติยะ สวัสดิผล หรือ “เสธ.แดง” พร้อมฉีกรายงานฉบับสมบูรณ์ของ คอป.ต่อหน้าสื่อ
อย่างไรก็ตาม ใช่จะมีแต่รายงานของคณะกรรมการชุดของ “นายคณิต ณ นคร” ที่ทั้งรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ และรัฐบาล น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ยอมให้ทำหน้าที่ค้นหา “ความจริง” เท่านั้น ที่กล่าวถึงการมีอยู่จริงของ “ชายชุดดำ”
กระทั่งหนังสือบางเล่มที่อยู่ในห้องสมุดทักษิณ ชินวัตร ซึ่งอยู่ใต้ พท.เอง ก็ยังเขียนถึงเรื่อง “ชายชุดดำ” ระหว่างการชุมนุมของ นปช.ในปี 2553 เช่นกัน อาทิ
(1) “สมุดปกขาวการสังหาร หมู่ที่กรุงเทพฯ:ข้อเรียกร้องต่อการแสดงความรับผิดชอบภายใต้พันธกรณีระหว่าง ประเทศ ที่ประเทศไทยมีหน้าที่ในการนำตัวฆาตกรเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม” ซึ่งจัดทำโดยสำนักกฎหมายอัมสเตอร์ดัม แอนด์ เปรอฟ พูดง่ายๆ ก็คือ หนังสือที่นายโรเบิร์ต อัมสเตอร์ดัม ที่ปรึกษาด้านกฎหมายของ พ.ต.ท.ทักษิณจัดทำขึ้น
โดยในหน้าที่ 94-95 ในหัวข้อ 6.3 การบดขยี้คนเสื้อแดง ได้เขียนเอาไว้ว่า
“มีผู้เสียชีวิตจำนวนมากในช่วงที่เหตุรุนแรงเรื่มประทุเมื่อวันที่ 10 เม.ย. ในวันนั้นคนเสื้อแดงใช้ก้อนหิน ประทัด ระเบิดขวด และอาวุธที่ประกอบขึ้นเองอย่างง่ายๆ ตอบโต้กับกองทัพที่ติดอาวุธพร้อมมือ กว่าที่รัฐบาลจะยอมหยุดยิง ก็มีผู้เสียชีวิตไป 27 คน ประกอบด้วยสมาชิก นปช. 21 ราย และเจ้าหน้าที่ทหารอีกจำนวนหนึ่งที่ถูกสังหารโดยกลุ่มคนลึกลับที่เรียกกัน ว่า ’ชายชุดดำ’ ซึ่งยังไม่ชัดเจนว่าคนกลุ่มนี้มีแรงจูงใจอย่างไรหรืออยู่ฝ่ายใดกันแน่...”
และ (2) “วีรชน 10 เมษา:คนที่ตายมีใบหน้า คนที่ถูกฆ่ามีชีวิต” ซึ่งจัดพิมพ์โดย มูลนิธีวีชนประชาธิปไตย ผู้เขียน กรกช เพียงใด บรรณาธิการ ไอดา อรุณวงศ์ วริศา กิตติคุณเสรี เรียบเรียงข้อมูลโดย กองบรรณาธิการประชาไท ดำเนินการผลิตโดย สำนักพิมพ์อ่าน
โดยในหน้าที่ 10-11 ในหัวข้อ “ชายชุดดำถึงผู้ก่อการร้าย”ได้เขียนเอาไว้ว่า
“หลังเหตุการณ์ ‘ชายชุดดำ’ ที่ใช้อาวุธหนักตอบโต้จนทำให้มีทหารระดับผู้บังคับบัญชาพร้อมพลทหารเสีย ชีวิตได้กลายเป้น ‘ทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์’ โทรทัศน์ทุกช่องมีรายการพิเศษของ ศอฉ. เพื่อชี้แจงข้อเท็จจริงจากฝ่ายรัฐวันละหลายครั้ง ตอบโต้การกล่าวหาว่ารัฐคือผู้ลั่นกระสุนใส่พลเรือน ทั้งปฏิเสธว่าไม่มี ‘สไนเปอร์’ บนอาคารสูงที่ซุ่มยิงผู้ชุมนุมจนสมองออกมากองบนถนนอย่างที่มีการโจษจัน อย่างไรก็ตาม ภายหลังเหตุการณ์เจ้าหน้าที่ทหารจากกองทัพภาคที่ 1 ซึ่งคุมกำลังบริเวณโรงเรียนสตรีวิทยาได้ไปให้ปากคำต่อ คอป.โดยยอมรับว่ามีทหารหน่วยคุ้มกันประจำการบนตึกด้วยส่วนหนึ่ง...”
ในส่วนของลำดับเหตุการณ์หนังสือเล่มนี้ ยังเขียนถึงการยิงอาวุธสงครามใส่เจ้าหน้าที่ทหารเอาไว้ว่า
“ในเวลา 20.45 น. (ของวันที่ 10 เม.ย.2553) บริเวณฝั่งถนนพระสุเมรุ เหตุการณ์ตึงเครียดขึ้นเมื่อทหารปิดฉากยิงปืนขึ้นฟ้าเพื่อสกัดผู้ชุมนุม จากนั้นไม่นานมีระเบิด M79 ยิงสวนเข้าใส่กลุ่มทหาร จำนวน 2-3 ลูกติดกัน ทำให้กลุ่มทหารแตกฮอืและถอยกำลังร่นไปตั้งหลักที่บริเวณสี่แยกถนนดินสอตัด กับถนนพระสุเมรุ ทางผู้บังคับบัญชามีคำสั่งยิงกระสุนจริงขึ้นฟ้าเพื่อข่มขวัญผู้ชุมนุมเป็น ระยะ ขณะเดียวกันพบว่ามีทหารถูกสะเก็ดระเบิดสาหัส อย่างน้อย 2 ราย...”
นี่คือตัวอย่าง “ชายชุดดำ” ที่แฝงตัวอยู่แค่ปลายจมูกของคน พท.และ นปช. !!!

#290 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

#291 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

โอ๊ โอ

มีห้องสมุดเป็นของตัวเองด้วย เตรียมปวศ พร้อม

อยากทราบว่าห้องสมุดเนี่ย มีข้อมูลครบรอบด้านมั้ยคะ

หรือมีแต่ความจริงวันนี้แบบแดงๆ

#292 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ผมผิดหวังกับคำตอบนี้ของคุณสิงห์นะ แปลว่าเสื้อแดงที่ตระเวนกับไปคลุมกล้อง เขี่ยกล้อง ฯลฯ
สารพัดที่จะทำกับกล้องคือ "ทำกันเองไม่ใช่มติแกนนำ" เหรอครับคุณสิงห์ที่เป็นแดงวงในถึงไม่รู้

งั้นผมคิดว่าคุณสิงห์ควรช่วยชาวเสรีไทยตามล่าคนที่ทำให้กล้องใช้ไม่ได้แล้วล่ะเพราะคนพวกนั้น
ทำให้เสื้อแดงเสียผลประโยชน์เต็มๆ การที่กล้องใช้ไม่ได้ทำให้เสื้อแดงพลาดโอกาสที่จะเก็บหลักฐาน
เอาผิดทหารที่ไล่เข่นฆ่าเสื้อแดง พูดตรงๆ นะ ถ้าทหารเข่นฆ่าเสื้อแดงจริง มีกล้องวงจรปิด
บันทึกเหตุการณ์อยู่ทั่วอย่างนั้นคุณอภิสิทธิ์กับทหารเข้าคุกไปนานแล้ว

ว่าแต่..ถ้ามีคนขึ้นไปคลุมกล้องแล้วเสื้อแดงไม่เห็นด้วยหรือไม่รู้เรื่องด้วยจริง ทำไมไม่มีคนเสื้อแดง
คนอื่นแสดงอาการห้ามเลยซักคนละครับ? ที่ยืนดูยืนเชียร์กันนั่นไม่ใช่สนับสนุนให้ทำเพราะรู้ว่าทำไปทำไม
หรอกเหรอ?

ถ้าไม่มีอะไรอธิบายเหตุแห่งการปิดกล้อง

ผมขอสรุปเหตุผลง่ายๆ

เสื้อแดงโง่ แกนนำโง่

ทำลายเครื่องมือที่จะเป็นหลักฐานจัดการกับมาร์ค 92 ศพ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#293 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

นี่คือหลักฐานชัดเจน ว่า กองกำลังไม่ทราบฝ่าย มีจริง จากปากคำของเสธ.แดงเอง

http://akecity.blogs...01_archive.html
เว็บนี้จัดเต็มเสธแดง
คุณต้องอ่าน!!

Posted Image@ทำไมต้องฆ่าเสธ.แดง นักรบชุดดำคือใคร?
Posted Imageเหวง เสธ.แดง และกองกำลังไม่ทราบฝ่าย
Posted Image*ทหารยิงเสื้อแดงตายจริงหรือ?กำมะลอ *

Posted Imageตอบโอ๊ค ใครฆ่า98ศพ??
Posted Imageเดียร์ ขัตติยามาดูคลิปนี้ซะ จะได้หายโง่!!

#294 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

อาจจะนอกเรื่องหน่อยนะครับ.ใครพอจะทราบว่าทหารที่บาดเจ็บจากการโดนยิงมีจำนวนกี่คนครับ.หรือว่าผมจะไปหาข้อมูลได้ที่ไหน.. :rolleyes:

#295 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ดันครับ อย่าให้ตก

#296 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:09

ปล เรียนถามสปายแดง
บ้านไม้ที่สนิทกับเสธแดง คือบ้านที่เจออาวุธสงครามแล้วอ้างว่าชอบสะสมหรือเปล่าครับ

จากที่ดูคุณศิริโชคพูดในสายล่อฟ้า กับเม้นท์นี้ของคุณ redspy

บ้านเรือนไทยโบราณ ที่เจ้าของบ้านสนิทกับเสธแดงนั้น อยู่ต้นถนนดินสอ ติดกับอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
บ้านนี้คุณศิริโชคระบุในรายการสายล่อฟ้า่ว่าเป็นจุดที่ขว้างระเบิด m67
คนขว้างปฏิบัติภารกิจเสร็ต ก็ไปรายงานที่ร้านแม็คโดนัลด์
วันรุ่งขึ้น ก็ไปเก็บกระเดื่อง

ส่วนบ้านที่ตำรวจพบอาวุธสงครามจำนวนมาก อยู่ถนนดินสอเหมือนกันแต่อยู่ใกล้ศาลาว่าการ กทม. ค่ะ

#297 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

ปล เรียนถามสปายแดง

จากที่ดูคุณศิริโชคพูดในสายล่อฟ้า กับเม้นท์นี้ของคุณ redspy

บ้านเรือนไทยโบราณ ที่เจ้าของบ้านสนิทกับเสธแดงนั้น อยู่ต้นถนนดินสอ ติดกับอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
บ้านนี้คุณศิริโชคระบุในรายการสายล่อฟ้า่ว่าเป็นจุดที่ขว้างระเบิด m67
คนขว้างปฏิบัติภารกิจเสร็ต ก็ไปรายงานที่ร้านแม็คโดนัลด์
วันรุ่งขึ้น ก็ไปเก็บกระเดื่อง

ส่วนบ้านที่ตำรวจพบอาวุธสงครามจำนวนมาก อยู่ถนนดินสอเหมือนกันแต่อยู่ใกล้ศาลาว่าการ กทม. ค่ะ

ขอบคุณคำตอบจากสปายอัศวินี....ฮิฮิ

ดังนั้น ถ้าค้นบ้านที่ถนนดินสอ คงจะเจออะไรใมากมาย
ถ้าแถวนั้น มี CCTV ก็จะเห็นอะไรมากด้วย

แต่มันผ่านมาสองปี...อะไรที่เคยมากก็หายหมด

#298 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

ข้อมูลเรื่องรถตู้ถูกรัฐบาลอภิสิทธิ์แอนด์เดอะแก๊งนำมาใช้สองปี มวลชนก็เชื่อโดยไม่เอะใจ
พอผมเอาข้อมูลด้านเวลามาแย้ง คุณ redspy ก็ออกมาโต้แสดงความคิดเห็นเดียว

ผลปรากฎว่า คุณ amplepoor ดันบอกว่า คุณ redspy เล่าเรื่องต่อเนื่อง เข้าใจชัดเจน บลาๆๆๆ
คุณ app ไม่สงสัย ไม่ซักถาม ไม่ตรวจสอบ นำมาพิมพ์ให้เครดิต
พฤติกรรมอย่างนี้น่าจะเรียกว่า เป็นการเชื่อโดยไม่ต้องคิด หรือ การเชื่อโดยทันทีก็แทบจะว่าได้

ส่วนประเด็น ศพแรกของคอกวัว ถนนตะนาว กับ ศพแรกของหน้าโรงเรียนสตรีวิทย์ ถนนดินสอ
การบอกเล่าระบุเหตุการณ์เฉพาะจุด หรือ การจำแนกเหตุการณ์เฉพาะจุด เรื่องง่ายๆ ทำเป็นไม่เข้าใจ

ส่วนเรื่องหนังสือปกขาวที่ไปอยู่ห้องสมุดแล้วเอามาแค่นโพสต์นี่ nc

เย็นนี้ว่างๆ และไม่ติดธุระอะไร ผมก็กะว่าจะไปเดินดูลาดเลา เก็บข้อมูลชายชุดดำที่สวนลุม
ถ้าเห็นใครใส่เสื้อสีเหลือง ใส่ลิสต์แบรนด์สีชมพูก็เข้ามาทักกันบ้างนะครับ อิอิ

#299 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

รูปจากมติชน

http://www.matichon....pid=10&catid=02

วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2553 เวลา 13:06:19 น.
มีภาพชายชุดดำโพกหน้าพร้อมถือกระบอกเหล็กทรงกลมคาดว่าเป็นอาวุธยิงระเบิดยืนปะปนอยู่กับประชาชนถูกส่งต่อทางฟอเวิร์ดเมลเป็นจำนวนมาก

#300 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:29

รูปจากมติชน

http://www.matichon....pid=10&catid=02

วันที่ 31 พฤษภาคม พ.ศ. 2553 เวลา 13:06:19 น.
มีภาพชายชุดดำโพกหน้าพร้อมถือกระบอกเหล็กทรงกลมคาดว่าเป็นอาวุธยิงระเบิดยืนปะปนอยู่กับประชาชนถูกส่งต่อทางฟอเวิร์ดเมลเป็นจำนวนมาก

รูปนี้ จากงานแรลลี่เมื่อวาน ผมก็เห็นนำภาพชายคนนี้มาใช้ทำเป็นพร็อพไปเรียบร้อยแล้ว
ผมก็จะรอดูการเปิดเผยข้อมูลจากสวนลุมพินีดูว่าชายคนนี้ทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน