Jump to content

- - - - -

สุขเถิดปวงประชา ทหารกล้าจะคุ้มภัย

• Please log in to reply
167 replies to this topic

#51 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 11 October 2012 - 16:10

เหตุเพราะสมาชิกในบอร์ดนี้
ตั้งกระทู้ร้องขอ
ให้ออกทะเล

ได้ผลจริงๆ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#52 Benten

Benten

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:11

ถ้าพวกควายไม่ออกมาปิดถนน ยึดราชประสงค์ สร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้อื่น

ทหารก็คงไม่ต้องออกมาหรอก

#53 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 16:11

อ่ะ ดอนยอ ผมจะแถตาม สไตล์เสื้อแดงบ้างนะ ...

ทหารเล็งปืนและทำการยิงไปที่คนที่ล้มหรือเปล่าครับ??? เห็นเพียงการขึ้นคันรั้ง และเล็งยิง แต่ไม่รู้ยิงไปไหน ......
และภาพก็ตัดมาที่เสื้อแดงกำลังกลิ้งยางเพื่อเผาหรือทำอะไรไม่ทราบแล้วก็โดนกระสุนที่ไหนไม่รู้ยิงเอา ... ภาพไม่มีความต่อเนื่อง และยังชี้ชัดไม่ได้ว่าทหารเป็นผู้ยิงครับ ........

เนี่ยสไตล์ที่พวกคุณชอบใช้แถเวลาคนอื่นเค้าโพสต์ด้วยเหตุผล รู้สึกไงบ้าง?? ^^" นี่ยังไม่ได้เศษเสี้ยวของ "เสื้อกาชาดสวมในใจ" เลยนะ :D

แต่คนที่โดนยิง คนที่ตาย โดนลูกปืนนะครับ ไม่ไช่โดนลูกหิน แล้วจะให้ผมคิดอย่างไรล่ะครับ
คิดว่าเสื้อแดงยิงกันเองเหรอครับ :D

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#54 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:13

#55 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

Posted 11 October 2012 - 16:13

แต่คนที่โดนยิง คนที่ตาย โดนลูกปืนนะครับ ไม่ไช่โดนลูกหิน แล้วจะให้ผมคิดอย่างไรล่ะครับ
คิดว่าเสื้อแดงยิงกันเองเหรอครับ :D

อาจโดนชาวบ้านที่ไม่พอใจพวกปิดถนนเผาเมืองและสร้างความเดือดร้อนรำคาญ ยิงเอาก็ได้นี่ครับ

ไม่ใช่แค่ทหารที่มีปืนนะครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#56 ypk

ypk

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:16

เหอ เหอ เหอ น้าตอนก็พูดเกินไป ว่าทหารไม่แยกแยะ น้าตอนคิดว่าถ้าทหารยิง
แบบ เอามัน จะตายแค่นี้เหรอ แล้วตัวเลขที่ตายน่ะ มั่วเอาทหารและคนไม่เกี่ยวข้อง
กับการชุมนุมเข้าไปอีกต่างหาก แถมยังมั่วหนักเอาไอ้ที่กองกำลังที่บอกว่าจะมาช่วย
แต่ดันมายิงพวกตัวเอง เพื่อสร้างสถานการณ์ มารวมอีก

ถ้าน้าตอนคิดว่าที่ผมพูดข้างต้นนั้น มั่ว น้าตอนลองนึกย้อนหลังไปอีกหน่อยหนึ่งนะ
เหตุการณ์นี้ เกิดขึ้นต่อเนื่อง สองปี ปีแรก ทหารก็มารักษาความสงบ แต่ ไอ้ตู่ไอ้เต้น
ไอ้เหวง ควานหาศพ พี่น้องของน้าไม่ได้สักคน เหตุการยุติด้วยดี น้าคิดหรือเปล่าว่า
เพราะอะไร เพราะมันไม่มีกองกำลังมาช่วยฆ่าพี่น้องที่ชุมนุมไง 555555

ปีต่อมา เอาอีก แต่คราวนี้ มาเต็มรูปแบบ ตามที่ไอ้กี้ ประกาศบนเวที ก็ทหารอีกแหละ
ที่มารักษาความสงบ แต่คราวนี้มันมีการตายทั้งทหารทั้งผู้ชุมนุม ถ้าน้ารักความเป็นธรรม
รักประชาธิปไตย คงพอมองออกนะ ว่ามันเพราะอะไร ถ้าไม่ใช่เพราะไอ้กองกำลังที่เอา
มาสร้างวาทะกรรมบิดเบือนว่า เป็นทหารนั่นแหละ 555555

#57 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 16:17

ดอนยอ ผมเคยเห็นลายเซ็นของสมาชิกคนนึงในที่นี้นะ ผมว่ามันเป็นจริงและผมจะมาขยายให้คนเสื้อแดงแบบคุณฟัง

"เถียงกับความจริง ...ยังไงก็ไม่ชนะ"

คุณนารายฯ ครับ ผมไม่คิดว่าผมเถียงกับความจริงนะครับ ผมคิดว่าผมกำลังเถียงกับ
หลายคนที่ไม่ยอมรับความจริงตะหาก และกำลังช่วยกันบิดเบือนข้อเท็จจริง

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#58 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:19

"สุขเถิดปวงประชา ทหารกล้าจะคุ้มภัย"
คำพูดนี้ได้ยินครั้งแรกเมื่อไหร่ไม่รู้ ไม่สำคัญ แต่รู้สึกอบอุ่นทุกครั้งที่ได้ยิน
รู้สึกมีความมั่นใจเสมอว่า ไม่ว่าเราจะอยู่ในสถานการณ์ใด เราจะได้รับการปกป้อง
จากคนที่เรียกตัวเองว่าทหาร เราจะได้รับการปกป้องจากคนที่สัญญากับเราว่า
จะปกป้องเรา เพราะเราคือประชาชนที่มีเลือดเนื้อเชื้อใข มีเชื้อชาติ มีวัฒนธรรม
มีภาษา และมีรากเหง้าเดียวกันกับพวกเขา
ถึงวันหนึ่ง วันที่พวกเราหลายคนออกไปเรียกร้อง ออกไปแสดงความคิดเห็น
ตามสิทธิของเราที่พึงมีตาม รธน. แน่ใจหรือครับว่า รธน.บอกว่าทำได้ถึงขนาดที่ทำกัน..ผมว่าไม่ใช่.ไม่เชื่อเอา รธน มากางอ่านกันเลย.ผมว่าไม่ได้ให้ทำถึงขนาดนั้น..
เราออกไปเรียกร้องให้คนกลุ่มหนึ่ง คืนอำนาจที่ได้มา
คืนสู่ประชาชน เพราะเราเห็นว่าพวกเขาเหล่านั้น ได้อำนาจมาจาก การใช้เล่ห์เพทุบาย
ได้มาจากการแย่งชิง โดยมิได้คำนึง และเคารพต่อเสียงส่วนใหญ่ของประชาชน..แช่งชิงยังงัยครับช่วยบอก.ไปถามพรรคร่วมซิว่าพวกเค้าเป็นคนตัดสินใจกันเอง..
ตามระบอบประชาธิปไตย ถึงแม้การออกไปเรียกร้องของเรา จะทำให้คนอื่นบางส่วนเดือดร้อนบ้าง...ผมว่าคุณดอนยาเข้าใจผิดแล้วครับไม่ใช่บางส่วนครับ..ผมว่าส่วนใหญ่ของประเทศครับ.ที่ได้รับผลจากสิ่งที่พวกแดงทำ..
แต่เราก็ไม่เคยคิดเคยฝันว่า จะโดนคนที่เคยบอกว่าจะปกป้องเราทำร้าย เข่นฆ่า
จนเสียชีวิตและบาดเจ็บจำนวนมาก โดยที่เขาไม่เคยนึกเลยว่า พวกเราคือส่วนหนึ่งของคนที่เขา
บอกว่าจะคุ้มภัยให้ จนถึงวันนี้น่าจะถึงเวลาที่เราจะคอยเตือนตัวเองว่า
"ระวังตัวด้วยนะปวงประชา ทหารกล้าจะยิงเอา" ใช่แน่นอนครับทหารกล้าจะต้องออกมายิงคนที่มีอาวุธคิดร้ายต่อประเทศโดยปิดล้อมเมืองเอาประชาชนมาเป็นตัวประกัน.ไม่พอใจก็เผาบ้านเผาเมือง..ผมว่าสมควรแล้วครับ..
(ผมหมายถึงทหารบางส่วนที่เกี่ยวข้อง ไม่ไช่ทหารทุกคนในกองทัพ)
http://www.youtube.com/watch?v=7fvpagq0QEA

http://www.youtube.com/watch?v=czWbY6XZpIk&feature=related

Edited by kon_thai, 11 October 2012 - 16:20.

#59 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:19

#60 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:21

งั้นดอนยอกเชื่อจินตนาการของดอนยอต่อไปก็ได้ครับ เพราะมันท่าจะเกินเยียวยาแล้ว ไม่มีประโยชน์กับการพยายามให้เลือดคนที่กำลังจะตาย สู้เก็บไว้ให้คนที่เค้าพอมีทางรอดดีกว่า
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#61 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:23

ขอตอบแบบเสื้อแดงได้ไหมครับ???

"มีหลักฐานว่าทหารยิงคนไหนล้มตายคาตาบ้างไหมครับ??" :)

หลายครั้งที่อ่านๆเยคิดว่าดอนยอใช้เหตุผลต่างๆเก่งกว่าสิงห์นะ อืม แต่แท้จริงแล้วไม่ต่างกัน พอจนด้วยหลักฐานก็หาทางออกด้วยการด่า ประชดประชัน เหน็บแนม ฝ่ายตรงข้ามประจำ

กลุ่มผู้ชุมนุม ติดอาวุธ อยู่กลางกรุงเทพ....ขัดขวางการดำเนินชีวิตตามปกติของผู้อื่น...และมีทีท่าก้าวร้าวทั้งวาจาและการกระทำ ....สมควรที่จะปล่อยไว้หรือไม่??

และถามอีกครั้ง...

"แน่ใจนะว่าทหารยิงทั้งหมด??" ถ้ามีก็เอาหลักฐานมายืนยันว่า ยิง - ล้ม ให้เห็นจะจะ ...
(ผมเห้นเสื้อแดงขอหลักฐานแนวๆนี้บ่อย เลยขอบ้าง เผื่อจะมี) :D

ก็ลองเอาไปพิจารณาดูนะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=U1bwRYdUNO4&feature=related

ก็ว่าหายไปไหนตั้งนานนะคุณดอนยอ พยายามนั่งทำคลิปภาพซ้ำไปมานี่เอง
ส่วนคลิปจากสำนักข่าวเมืองนอกนี้
ยิงจริง ล้มจริง ครับ แต่กระสุนอะไรอ่า เลือดไม่มีซักหมด มีแต่รอยน้ำมันที่มันจะเผาเมือง คือที่คุณทำคลิปจะกล่าวหาทหารฆ่าประชาชนไม่ใช่หรือ
สิ่งที่เห็นไม่ได้ตอบโจทย์ที่คุณกะลังพยายามสื่อเลยแม้แต่น้อย
แต่กลับทำให้คุณดูเป็นไอ้โง่ยิ่งกว่าเดิมด้วยการเอาภาพผู้ก่อความไม่สงบ หรือก่อการร้ายแล้วถูกทหารระงับการก่อการร้าย ไม่ใช่ประปาชนที่รักสงบ ตาดำๆที่ต้องอยู่บ้านแบบหวาดกลัว
ปชช.เค้ากลัวรู้มั้ย เพราะอะไร? เพราะไฟดับ เพราะพวกก่อการร้ายไปเผาไฟฟ้าที่คลองเตยต่อ หลังจากเผายางตรงใต้ทางด่วนที่บ่อนไก่ ไฟไม่มีใช้ พวกแก๊งมอไซแดงก็ไปเผาตึกปล้นเซเว่น จะอ้างว่าไม่รู้หรอ ใช่สิ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์หนิ แต่ที่กรูรู้ เพราะกรูต้องออกมาดูเพราะที่บ้านมีน้องสาวกะพ่อแม่ที่ต้องทนอยู่เพราะย้ายไปไหนไม่ทัน แถมคนแก่เค้าดื้อไม่ทิ้งบ้านเพราะกลัวโดนเผา จะอ้างว่าอะไรอีก? เพื่อพวกมรึง กรูต้องอยู่อย่างหวาดกลัว ต้องเสียสละให้พวกมรึงที่ไม่เคยถามความเห็นพวกกรูหรอ? เห็นคลิปนี้แล้วอย่ากให้ทหารใช้กระสุนจริงยิงเจาะหัวเลยด้วยซ้ำ
ไอ้กาฝากประเทศ
ถ้าคุณดอนยอยังมาพยายามปกป้องคนพรรคนี้ คุณก็ไม่ต่างอะไรกับพวกมันที่ผมต้องการให้ทหารยิงทิ้งให้หมด

#62 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 16:28

เขาไปทำอะไรให้ไม่ทราบ ถึงยิงโดยไม่พูดไม่จา

#63 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

Posted 11 October 2012 - 16:31

เกินเยียวยาจริงๆด้วย :lol:

#64 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

Posted 11 October 2012 - 16:32

ท่านสมาชิก ดอนยอ ควรเห็นใจ เจ้าหน้าที่ ที่ออกมาปฏิบัติการด้วยนะครับ สาเหตุก็เพราะ

1.คนเสื้อแดง ที่ออกมาชุมนุม และอาจรวมถึง พวกที่ออกมาผสมโรงนั้น ประกอบด้วยคนหลายกลุ่ม และมีจุดประสงค์ในการออกมาแตกต่างกัน ซึ่งคูณดอนยอ คงเห็นแล้ว ถ้าไม่เข้าข้างพวกเดียวกันจนเกินไป ว่าหลายคนใช้อาวุธ และสิ่งอันอาจก่ออันตรายให้คนอื่นได้
2.การที่มีผู้บริสุทธิ ประปน ไปตามสถานที่ต่าง ๆ ที่ไม่ได้เกี่ยวกับการชุมนุม แต่จำเป็นต้องผ่านสถานที่เหล่านั้น อาจเป็นด้วยหน้าที่การงาน หรือ เหตุผลด้านที่อยู่อาศัย
3.สถานที่เกิดเหตุ มีสถานที่เฉพาะอยู่ เช่น วัด โรงพยาบาล อันควรต้องได้รับการปกป้องคุ้มครอง เป็นพิเศษ
4.สถานการณ์ที่เกิดขึ้น มีหลายสถานการณ์ที่ค่อนข้างสับสน อันประกอบไปด้วย ข่าวลือ ข่าวปล่อย และการสร้างภาพให้ดูเหมือนเป็นเช่นนั้น

ด้วยสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ประกอบกัน ก็สามารถสร้างความยากลำบากในการทำหน้าของเจ้าหน้าที่ ให้เกิดความยุ่งยาก และหลายคนขาดประสบการณ์ ในสถานที่ หรือ สถานการณ์ซึ่งไม่เคยเจอ

เอาง่าย ๆ เวลา เราเล่นเกมออนไลน์ คิดว่าคงเคยเล่น เกม shooting สไตล์ die hard อยู่บ้างใช่ไหมครับ หลายครั้งที่เราซึ่ง เป็นเซียนเกมแนวนี้อยู่แล้ว ยังยิงพลาดไปโดน ผุ้บริสุทธิ ด้วยเวลาที่กระชั้น และความสับสนอลหม่าน รวมทั้งต้องระวังภัยให้ตัวเอง

แล้วคุณดอนยอ จะไม่ให้อภัย ในความเป็นปุถุชน ไม่ใช่ genius อย่างกับ พวก hunter ในการ์ตูน ซึ่งสามารถจำแนกศัตรูออกจากมิตร ได้โดยอาศัยสัญชาตญาณ หรือครับ และอย่าลืมนะครับ ว่าปืนของทหาร ไม่ใช่ sychogun อย่างกับของ cobra ที่ใช้ในการ์ตูน จะได้เปลี่ยนวิถีกระสุน เมื่อออกจากลำกล้องได้

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#65 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 11 October 2012 - 16:34

งั้นดอนยอกเชื่อจินตนาการของดอนยอต่อไปก็ได้ครับ เพราะมันท่าจะเกินเยียวยาแล้ว ไม่มีประโยชน์กับการพยายามให้เลือดคนที่กำลังจะตาย สู้เก็บไว้ให้คนที่เค้าพอมีทางรอดดีกว่า

สรุปได้ยอดเยี่ยมมากครับท่านนารายณ์ฯ

"มันโง่และงมงาย เกินกว่าจะเยียวยา" จริงๆครับ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#66 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:40

เขาไปทำอะไรให้ไม่ทราบ ถึงยิงโดยไม่พูดไม่จา
http://www.youtube.com/watch?v=n9Jsk-dVnUo&feature=related

มีคนตายในทิศที่ทหารยิงไปไหมครับ และทำอะไรก่อนหน้านั้นทหารถึงยิงครับ ทำไมไม่ถ่ายมาให้หมดล่ะ?? หรือถ้าถ่ายมาทั้งหมดมันทำโฆษณาหลอกควายแดงไม่ได้??

.....ว่าแต่ นี่วิญญาณสิงห์สนามหลวงเขาสิงป่ะ??? แปะคลิปแล้วก็โพสต์ชี้นำเนี่ย สไตล์เดียวกันเลย

Edited by นารายณ์สังหาร, 11 October 2012 - 16:42.

ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#67 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 16:55

ดอนไม่ต้องแปะรูปหรอก ดอนตอบคำถามก่อนว่า

ทำไมพวกที่ตายไม่ใช่คนราชประสงค์ ทำไมตายได้... ส่วนคนราชประสงค์แท้ๆ ไม่มีใครตายสักคน
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#68 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 11 October 2012 - 17:02

สงสัยดิ้นเรื่องชายชุดดำ เลยขุดเรื่องเรื่องทหารฆ่าประชาชน(หรือ โจรกบฏ ?)

มีที่ไหน ที่ชุมนุมแล้วก่อการจราจล เจตนาให้มีคนตายเพื่อดิสเครดิตรัฐบาล

เสียงปืนแตก ทหารยิงประชาชนไปกี่นัด เจ็บไปแล้วกี่คน ทำไมแกนนำตัวจริงไม่ออกมานำทัพ สู้ด้วยตัวเองในสนามรบ(?)

ขอปักป้าย ยาวแน่ๆ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 11 October 2012 - 17:05.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#69 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 17:05

ถ้าพวกควายไม่ออกมาปิดถนน ยึดราชประสงค์ สร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้อื่น

ถ้าใช้ตรรกะแบบนี้ ผมก็เห็นมีคนบางกลุ่มยึดสนามบิน ยึดสถานที่ราชการ
ปิดถนนเกือบสองร้อยวัน แต่ผมไม่เห็นทหารต้องออกมานะครับ

#70 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 17:08

ปากบอกว่าทหารยิง
แล้วทหารที่เสียชีวิตใครยิงวะครับ

#71 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 11 October 2012 - 17:09

พวกเขาเหล่านี้ สมควรตายหรือ เขาทำอะไรผิด

เดี๋ยวนะ เท่าที่อ่านๆ ดู คนที่ตายมีคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการชุมนุมอยู่ด้วย แต่ไหงไปเหมาว่าเขาเป็นเสื้อแดงทั้งหมด แล้วทหารที่ตายไปล่ะ โอ๊ย เรื่องเก่าๆ เอามาเล่าเป็นแผ่นเสียงตกร่องก็ไม่ยอมเข้าใจ จับจดหรืออัลไซเมอร์รับทาน ถามจริง

#72 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

Posted 11 October 2012 - 17:11

ถ้าใช้ตรรกะแบบนี้ ผมก็เห็นมีคนบางกลุ่มยึดสนามบิน ยึดสถานที่ราชการ
ปิดถนนเกือบสองร้อยวัน แต่ผมไม่เห็นทหารต้องออกมานะครับ

เอ๋า....จบกัน มาพันธมิตรปิดสนามบินซะแล้ว :lol:

#73 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

Posted 11 October 2012 - 17:13

ทำไปทำมาก็นึกขึ้นได้ ในประเทศอื่นมีกรณีเอาปืนไปไล่ยิงคนบริสุทธ์ ฆาตกรแค่คนเดียวฆ่าได้เป็นสิบ ถ้าทหารตั้งใจยิงต้องได้แยะกว่านั้น ไม่ตายกันแค่ 98 คนแน่

#74 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 11 October 2012 - 17:19

แล้วทหารที่ตายเพราะโดน m79 แล้วชาวนางเลิ้งที่โดนเสื้อแดงยิงตาย ไม่เห็นจะพูดถึงเลยแหะ

เออ...เรื่องทหารเข้ามารักษาความสงบเคยเกิดขึ้นแล้วที่อเมริกา ทหารมีอาวุธครบมือเข้าระงับเหตุการประท้วงทั่วเมือง ผมว่าไม่เห็นแปลก
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#75 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 17:21

ดอนไม่ต้องแปะรูปหรอก ดอนตอบคำถามก่อนว่า

ทำไมพวกที่ตายไม่ใช่คนราชประสงค์ ทำไมตายได้... ส่วนคนราชประสงค์แท้ๆ ไม่มีใครตายสักคน

ประเด็นไม่ไช่คนราษฎ์ประสงค์หรือคนที่ไหนตาย ประเด็นคือมีผู้ชุมนุมๆเรียกร้องให้ให้ รบ.
ยุบสภา แต่กลับโดนทหารปิดล้อมและเข้าสลายการชุมนุม โดนใช้กระสุนจริง ทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บจำนวนมาก
ไม่มีประเทศอารยะที่ไหนเขาทำกัน

#76 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 17:25

ถึงวันหนึ่ง วันที่พวกเราหลายคนออกไปเรียกร้อง ออกไปแสดงความคิดเห็น
ตามสิทธิของเราที่พึงมีตาม รธน. เราออกไปเรียกร้องให้คนกลุ่มหนึ่ง คืนอำนาจที่ได้มา
คืนสู่ประชาชน เพราะเราเห็นว่าพวกเขาเหล่านั้น ได้อำนาจมาจาก การใช้เล่ห์เพทุบาย
ได้มาจากการแย่งชิง โดยมิได้คำนึง และเคารพต่อเสียงส่วนใหญ่ของประชาชน
ตามระบอบประชาธิปไตย ถึงแม้การออกไปเรียกร้องของเรา จะทำให้คนอื่นบางส่วนเดือดร้อนบ้าง

แต่เราก็ไม่เคยคิดเคยฝันว่า จะโดนคนที่เคยบอกว่าจะปกป้องเราทำร้าย เข่นฆ่า

รัฐบาล สมัคร ักับ สมชาย ทำมั้ยไม่ออกมา :lol:

เพราะมาโดยชอบธรรม มาด้วยเสียงส่วนมากของประชาชน

มารค์ก็มาจากเสียงส่วนมากเหมือนกับสมัคร สมขาย มีรัฐธรรมนูญมาตราไหนบอกว่า เสียงไม่เกินครึ่งหนึ่งของ สส เป็นนายกได้ :lol: :lol:

ถามไปทำไม่ครับ ฟายแดง มัน บวก ลบ คูณ หาร เลขเป็นด้วยหรือครับ ทั้งที่เสียงตอน นั้น มัน ก็เกินตาม ที่ำำกำหนด ที่เป็นนายก ได้
แล้วเขาก็ ยกมือกันใน สภา ไม่ใช่หรือ ไม่เห็น รอบๆๆมี่ สห รถถัง เครืองบิน อยู่ในนั้นเลย ล่ะอ่อนใจ 555555555555

Edited by คนไทย916, 11 October 2012 - 17:26.

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#77 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 17:26

ประเด็นไม่ไช่คนราษฎ์ประสงค์หรือคนที่ไหนตาย ประเด็นคือมีผู้ชุมนุมๆเรียกร้องให้ให้ รบ.
ยุบสภา แต่กลับโดนทหารปิดล้อมและเข้าสลายการชุมนุม โดนใช้กระสุนจริง ทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บจำนวนมาก
ไม่มีประเทศอารยะที่ไหนเขาทำกัน

ยุบสภาเพื่อ????

:huh: :huh: :huh:

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#78 kwun

kwun

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 17:27

ระดับดอนยอก็ด้วยเหรอเนี่ย ต้องประเมินใหม่

#79 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

Posted 11 October 2012 - 17:30

ถ้าไม่มีผู้ชุมนุมเอาอาวุธออกมาไล่ยิงทหารก่อน แล้วก็ไม่ได้ไม่ได้ก่อความเดืิอดร้อนให้คนอื่น ทหารคงไม่ออกมานะครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#80 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 11 October 2012 - 17:32

:lol: ต้องเริ่มจากยอมรับความจริงก่อนว่า พวกที่ออกมาชุมนุม ไม่ได้ชุมนุมด้วยความสงบ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#81 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

Posted 11 October 2012 - 17:36

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=nH4rWirm03Q
ดูตามรูปการณ์ ประชาชนบุกเข้าไปใกล้กลุ่มแดง หน้าแนวทหาร
ตำรวจเลยไล่ออกมา แถมจับกุมตัว...ไล่ประชาชนมาจนถึงแนวทหาร ตำรวจจึงหยุด
เสียงประชาชนก่นด่าตำรวจ

สุขเถิดปวงประชา ทหารกล้าจะคุ้มภัย จากตำรวจ

Edited by Stargate-1, 11 October 2012 - 17:53.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#82 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 17:37

มือนี้ไม่มีอาวุธ แต่ถูกยิงตาย

#83 นิติรั่ว

นิติรั่ว

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 17:38

ประชา มาลีนนท์ หรือ ประชา พรหมนอกละที่ดอนยออยากให้เป็นสุข
ผมไม่ใช่คนเก่งกฎหมาย แค่รู้กฎหมาย แต่ไม่เคยคิดใช้ช่องว่างของกฎหมายมาทำให้กฎหมายขาดความเป็นธรรม

#84 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 17:42

ใจกลางที่ชุมนุมทั้งที่ สะพานผ่านฟ้า และแยกราชประสงค์ ไม่มีใครตาย...

ไอ้ที่ตายน่ะ นอกเขตที่ชุมนุมทั้งนั้น...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#85 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 17:42

:lol: ต้องเริ่มจากยอมรับความจริงก่อนว่า พวกที่ออกมาชุมนุม ไม่ได้ชุมนุมด้วยความสงบ

ก็ต้องยอมรับความจริงด้วยนะว่า การชุมนุมชุมนุมด้วยความสงบมาตลอด
ก่อนที่จะถูกสลาย ด้วยวิธีการที่รุนแรง

#86 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 17:44

มือนี้ไม่มีอาวุธ แต่ถูกยิงตาย

คนนี้ตายเพราะใครล่ะ เอาหลักฐานมาดูซิ...

#87 สวรรค์ชั้น7

สวรรค์ชั้น7

น้องเก่า

Posted 11 October 2012 - 17:44

พวกเขาเหล่านี้ สมควรตายหรือ เขาทำอะไรผิด

ทั้งหมดนี้ถูกลูกน้องไอ้เอี้ยแดงยิงตาย
ไม่ต้องถามหาหลักฐานนะเพราะ... ใคร ๆ ก็รู้
พาโล อปริณายโก : คนโง่ คนพาล ไม่ควรเป็นผู้นำ

#88 zeus

zeus

Posted 11 October 2012 - 17:49

แล้วทหารที่ตายเขามีลูกมีเมีย มีครอบครัวไหมครับ ทำไมไม่รู้จักสำเหนียกบ้าง ไม่เป็นญาติพี่น้องเพื่อนฝูง คุณ คุณก็พูดได้ ผมใช้คำว่า ทุเรษ กับคุณ คงเหมาะสมแล้ว เหน็บแต่ทหารว่าทำอย่างนู้นอย่างนี้

#89 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

Posted 11 October 2012 - 17:50

ก็ต้องยอมรับความจริงด้วยนะว่า การชุมนุมชุมนุมด้วยความสงบมาตลอด
ก่อนที่จะถูกสลาย ด้วยวิธีการที่รุนแรง

สงบยังไง ไม่ทำลายสิทธิเสรีภาพคนอื่นหรือเปล่า ไม่มีอาวุธหรือเปล่า
ชุมนุมตั้งแต่เมื่อไหร่ สลายการชุมนุมเมื่อไหร่หรอ :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#90 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 17:58

บอกให้ก็ได้นะ จขกท.

ถ้าวิเคราะห์กันง่ายๆเลยนะ
มันเป็นความโง่หรือก็ปัญญาอ่อนของฝ่ายวางแผนของกลุ่มแกนนำ นปช.ทุกๆฝ่ายเอง

ถ้า...พวกกลุ่มผู่ก่อการร้ายที่แฝงตัวอยู่ในการชุมนุม...
ไม่ยิงอาวุธต่างๆใส่จนทหารบาดเจ็บและเสียชีวิต พวกเอ็งชนะเบ็ดเสร็จเด็ดขาดไปแล้ว...เพราะอะไรน่าจะคิดได้นะ...
ถ้า...มีแต่ผู้ชุมนุม นปช.ตาย และ ไม่มีทหารบาดเจ็บและเสียชีวิตเลย อะไรจะเกิดขึ้น...

แต่...นี่มันมีการต่อสู้กันด้วยจึงมีการสูญเสียทั้งสองฝ่าย
และใครได้ใครเสีย จากการเสียชีวิตของฝ่ายต่างๆ
รัฐบาลมาร์ค หรือ น.ช.ทักษิณ

คำตอบคือ ทักษิณต้องการให้มีคนตายเพื่อโหมความรุนแรง ส่วนรัฐบาลมาร์ค ไม่ต้องการให้มีคนตาย เพราะไม่ได้ประโยชน์อะไร มีแต่เสียกับเสีย

#91 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 18:01

นั่นแหละประเด็น ผมถามดอนว่า โจรก่อการร้ายเผาเมืองพวกนี้โดนใครยิงตาย
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#92 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 18:03

#93 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 18:05

#94 serithai11

serithai11

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 18:07

คราวหน้า ให้เสื้อแดงใช้ปืนจริง กระสุนจริงได้ฝ่ายเดียว ให้ทหารใช้หนังสติ๊ก

#95 mar

mar

ขาประจำ

Posted 11 October 2012 - 18:09

เหตุการณ์ผ่านมานาน จนชักจะลืมเลือน มาก่อกวนกัน ชักจะหงุดหงิด

ขอให้พลเมืองดี ที่ติดตามรู้เห็นเหตุการณ์ ช่วยกันเป็นพยานให้มาร์คด้วย

ยังไม่ลืมความรู้สึกที่ ทหารที่ถูกสั่งให้มารักษาความสงบโดยไม่ใช้กระสุนจริง
ต้องมาตาย บาดเจ็บ พิการ หลายร้อยคน ว่ามันเศร้า มันหดหู่แค่ไหน

วันนั้น มาร์คโดนด่าแหลก ว่าหน่อมแน้ม อ่อน ขี้ขลาด ว่าไม่เหมาะเป็นนายก
ในสถานการณ์ฉุกเฉิน พลเมืองดีมีความเครียด ความสพรึงกลัว ความทรมานจาก
ความทุกข์ใจต่อการกระทำของ กองกำลังของคนที่ต้องการล้มล้างรัฐบาล
จนจำได้ว่ามีใครคนหนึ่งที่นี่ขอร้องมาร์ค ว่าถ้าการรักษาความสงบของมาร์คทำให้
ผู้ก่อการบาดเจ็บล้มตายแล้วทำให้มาร์ค ต้องตกนรกขุมไหน เขาจะยอมไปลงนรก
เป็นเพื่อน

ถ้าคนดีปล่อยให้การสร้างสถานการณ์ จัดฉากให้คนกลายเป็นฆาตกรทำได้ง่ายๆ
ประเทศนี้จะอยู่ต่อไปกันยังไง

#96 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

Posted 11 October 2012 - 18:10

อันที่จริง การชุมนุมนั้นเป็นการชุมนุมที่ผิดกฏหมาย โดยศาลปกครองตัดสินว่าการชุมนุมที่ราษฎรประสงค์เป็นสิ่งที่ผิดกฏหมายเพราะละเมิดสิทธิผู้อื่น
ดังนั้นจึงอ้างไม่ได้ว่าชุมนุมอย่างสงบและถูกกฏหมายและถูกหลักประชาธิปไตย...
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#97 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 18:15

พวกกลุ่มนปช.เคยคิดบ้างมั๊ยว่า กลุ่มพวกนปช.ถึงไม่มีประชาชนชั้นกลางๆ ลงไปเป็นแนวร่วมกับพวกนปช.
และทำไม กระแสคนกรุงเทพ ถึงไม่เอาด้วย ถึงแม้จะรีบเอาศพมาแห่ ก็มุขแป๊กปลุกกระแสไม่ขึ้น

เพราะคนตามหัวเมืองต่างๆ มีการเข้าถึงด้านการสื่อสารหลายแหล่ง ทำให้มีการคิดวิเคราะห์แยกแยะผิดถูกชั่วดี
ไม่เหมือนกลุ่มนปช.ที่โดนสื่อสารทางเดียวด้วยคำโกหกล้างสมอง
เช่น...ใช้คลิปตัดต่อใส่ร้ายมาร์ค แบบว่าชั่วช้าโสมมที่สุด...

#98 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

Posted 11 October 2012 - 18:20

ดูรูปแล้ว ระหว่างเสื้อแดงและทหาร ประชาชนทั่วไปจะเลือกอยู่ฝั่งไหน...

#99 notcomeng

notcomeng

Posted 11 October 2012 - 18:30

ชุมนุมด้วยความสงบ แต่คลุมกล้องวงจรปิดด้วยถุงดำเพื่อ??? :lol: :lol: :lol:

#100 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

Posted 11 October 2012 - 18:32

ยามปกติทหารต้องออกมาช่วยเหลือประชาชน เมื่อมีภัยพิบัติ เหมือนกับนาๆอารยะประเทศ เพราะทหารมีเครื่องมือ
และกำลังพลพร้อมยังไงก็ขอชื่นชม แต่ถึงยังไงไม่ว่าเหตุผลใดก็แล้วแต่ ทหารก็ไม่มีความชอบธรรมใดๆที่จะเอาอาุวุธ
ออกมาสังหารประชาชนร่วมประเทศตัวเอง

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users