Jump to content

- - - - -

สะอิดสะเอียนมาก ...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
816 ความเห็นในกระทู้นี้

#801 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 04:21

คุณhalfmoon ความรู้ใหม่เลยครับว่าเหมาก็เคยผ่านการเลือกตั้งมาด้วย

อ๋อ ผมหมายถึงแนวทางปั้นประเทศให้เป็นประชาธิปไตยครับ ส่วนรายละเอียดในสมัยนั้นเขาเลือกหรือลากกันอย่างไรผมไม่รู้ และในความหมายของผม เหมา หมายถึง ลัทธิ แนวทางเหมาและผู้สืบทอดแนวทางการเมืองครับ
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#802 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 04:25

คุณ Mark lover ยังเข้าใจว่าสิ่งที่ทักษิณ และ นปช.ทำมาและกำลังดำเนินไปอยู่นี่ เป็นประชาธิปไตย อย่าว่าแต่จะให้เป็นประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขเลย ประชาธิปไตยโดดๆ ก็ไม่ได้เป็นสักหน่อย ประชาธิปไตยไม่มีสีแดงหรอกครับ ประชาธิปไตยไม่ใช่เสียงส่วนมากครับ หลงผิดไปแล้ว ประชาธิปไตยเป็นของทุกคน ทุกขณะจิต ผู้ชนะในการเลือกตั้งก็ต้องจบที่การเลือกตั้ง แน่นอนในสภาก็ว่าที่เสียงที่มากกว่า แต่ทุกอย่างที่กระทำไปทั้งในส่วน อำนาจนิติบัญญัติและอำนาจบริหาร ต้องเป็นไปเพื่อทุกคน

จริงอยู่ พวกคุณมักจะอ้างว่า เหมาแย่งชิงอำนาจมาจากเจียง ไคเช็ก และเหมา อ้างต่อว่าเจียง ไคเช็ก คือเผด็จการ แล้วเหมาก็ชุบตัวในเปลือกประชาธิปไตย อ้างว่าเป็นสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนจีน แล้วนำพรรคคอมมิวนิสต์เข้าสู่การเลือกตั้ง ในระบบรัฐสภา แต่เมื่อพรรคคอมมิวนิสต์ชนะการเลือกตั้ง เหมาก็ใช้รูปแบบวิธีการของระบบคอมมิวนิสต์มาใช้ เอาระบบคอมมิวนิสต์มาซ่อนไว้ในระบอบประชาธิปไตย อันนี้ใครก็รู้ทั้งโลก แล้วพวกคุณยังโกหกตัวเองอยู่อีกหรือ ทั้งที่โกหกคนทั้งโลกไม่ได้ คุณอย่าลืมนะว่าปรากฏการณ์ของจีน อยู่ในสายตาของคนทั้งโลกข้ามชั่วอายุคนแล้ว มันเป็นสิ่งที่โกหกไม่ได้ คุณเลิกหลอกตัวเองซะ เพราะหลอกใครไม่ได้อยู่แล้ว

เช่นเดียวกัน ขณะนี้ทักษิณและพวกคุณก็เอาระบบระบอบธนาธิปไตยมาซ่อนไว้ในเปลือกประชาธิปไตย พวกคุณกล้าโกหกคนที่เขารู้มากเข้าใจดีกว่าพวกกคุณอยู่รึ ไหนจะเที่ยวไปอ้างกับคนอิสาน โถ คุณ Mark lover คนอิสานรู้จักลัทธิคอมมิวนิสต์ดี เขาแยกแยะออก เพียงแต่เขานิยมลัทธิ ระบบ ระบอบ ธนาธิปไตย แบบสมคบคิดพึงพิง เท่านั้นเอง เขาอยากให้ทักษิณมาขโมยเงินไปแบ่งพวกเขาเท่านั้น ไอ้ที่จะล้มเจ้าล้มระบอบมีไม่ถึงสองพันคนหรอกครับ อย่าหลงทาง เพียงแต่พรรคการเมืองอื่นไม่คิดจะเอาวิธีแบบทักษิณ หรือหนักกว่า มาเอาชนะพวกคุณ เพื่อให้ถูกใจชาวบ้านเท่านั้นแหละ พวกคุณจึงชนะการเลือกตั้ง แล้วอย่ามาถือว่าการที่พวกเขายอมกับพวกคุณในการแลกเปลี่ยนพึ่งพิงบางอย่าง อย่าคิดว่าเขาเอากับคุณทุกอย่าง คนอิสานรู้ด้วยซ้ำว่าหัวคอมมิวนิวส์จริงๆทั้งเก่าและใหม่มีไม่กี่คน เขาจึงไม่ต่อต้าน และเขาก็รู้ว่าทักษิณไม่เอาคอมมิวนิสต์ด้วยเขาถึงไม่กลัว และรู้ด้วยว่าทักษิณกำลังหยิบยื่นของหวานให้เขาผ่านภาชนะถ้วยจานในระบอบธนาธิปไตย คือเอาเงินเป็นใหญ่แลกเปลี่ยนพึ่งพิง นี่คือลัทธิสมคบคิดในระบอบธนาธิปไตยที่ซ่อนเอาไว้ในระบอบประชาธิปไตย คนอิสานรู้ดีและชอบด้วย คุณก็คงชอบและฝันแบบไม่ลืมหูลืมตา เชียร์มวยตู้อย่างไรก็เชียร์ทักษิณอย่างนั้นแหละ พรรคเพื่อไทยก็เป็นเพียงค่ายมวยในสายตาของคนอิสานครับ

ถ้าจะคุยเรื่อง แม้ว มาร์ค ปู เทพ เน ตุลย์ ลื้ม เชิญกระทู้อื่นครับ

ถ้าแบบนี้ผมคงต้องเลิกเสวนากับท่านนักต่อสู้แล้วหละครับ ไม่มีความชัดเจน มันจะต่างอะไรกับ หมาดมตูดกัน ไม่รู้ว่าที่ชอบนั่น ชอบเหม็นหรือชอบหอม เงยหน้ามั่ง
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#803 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 04:33

คุณ Mark lover ผมว่าคุณควรอธิบาย ประชาธิปไตย ในความหมายและความเข้าใจของคุณบ้าง คุณอย่าลอยตัวเกินไป เหมือนขี้ควายแห้งลอยน้ำ

ความเข้าใจของผม ประชาธิปไตย คือ การที่ให้ประชาชน เค้าปกครองกันเอง ตัดสินใจเรื่องต่างๆ ของเค้าเอง ผ่านทางตัวแทนปวงชน
ตัวแทนปวงชน เมื่อได้รับสิทธิ ได้รับ ฉันทานุมัติ ในการบริหารบ้านเมือง แล้ว ก็ควรบริหาร หรือ ปกครอง บ้านเมือง โดยใช้ คุณธรรม เป็นตัวตั้ง
หากแม้นพบว่า ตัวแทนปวงชน บริหาร บ้านเมืองผิดพลาด หรือ ทุจริต หน้าที่ในการขับไล่ตัวแทนสารเลวพวกนี้ คือ หน้าที่ของประชาชน เท่านั้น
ให้ประชาชนเค้าตัดสินกันเอง
กระบอกปืนไม่ต้องมายุ่ง
ประชาชนบางกลุ่ม ก็ไม่ควรไปเรียกร้องกระบอกปืนให้มายุ่ง

ผมเข้าใจแบบนี้ OK ไหมลุง

แล้วถ้านักการเมือง เอาประชาชนฝ่ายตัวเองมาทำร้ายประชาชนอีกฝ่ายล่ะว่ะ ไอ้ที่เค้าออกมารัฐประหารไอ้แม้ว ก็เพราะไอ้แม้ัวมันพาคนของมันมาทำร้ายอีกฝ่ายนั่นแหละ ควายเอ้ย ไม่เห็นหรือไง ควายแดง ฝั่งไอ้แม้วที่ไปปิดเนชั่น กับเข้ามาทำร้ายพันธมิตรน่ะ
ปากกระบอกปืนน่ะ ไอ้แม้วพ่อเอ็ง ไอ้สมหญิงปากเบี้ยว มันก็ใช้มาก่อน มันไม่เคยใช้กระบอกปืนทำร้ายประชาชน เอ็ม 79 ที่ลงพันธมิตรทุกวัน ตอนชุมนุมน่ะ เอ็งคิดหรือว่าไม่ใช่พวกไอ้แม้วทำ
แบบนี้เค้าเรียกว่า เป็นการเรียกหาประชาธิปไตยแบบควายๆ

ถ้าจะคุย เรื่องสีเสื้อ เชิญกระทู้อื่น

ลาก่อนเจ้าลัทธิเผด็จการ ปัญญาอ่อนสุดขั้ว ไม่ต่างอะไรกับสิบโทฮิตเลอร์ กับมุสโสลินี ไม่เอาอะไรทั้งนั้นนอกจากความเชื่อด้วยปัญญาที่อ่อนเกินวัย ใจแคบโลกก็แคบ แต่ถามหาทางกว้าง สายตาสั้นแต่อยากมองทางไกล พวกนี้หากไม่สติแตก ก็พิการทางจิต หรืออาจจะมีหำเท่ากับลูกมะเขือพวง เลยมาพล่ามหาแต่มะเขือยาวข่มมะเขือเปราะ เชิญพล่ามต่อไปพ่อหำมะเขือพวง

#804 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:05

นอกจากอุดมการณ์แล้ว

เราได้ทำอะไรในการต้อต้าน สิ่งที่ตรงข้ามกับประชาธิปไตย

ได้อย่างเป็นรูปธรรมบ้างหรือเปล่า ตรงนี้สำคัญกว่าอุดมการณ์เยอะ

เราก็เป็นแค่ สามัญชน คนเดินดิน มีแค่มือเปล่า ปาก คีย์บอร์ด

ก็คงทำเท่าที่ เราพอจะทำได้ครับ

เช่น รณรงค์ ชักชวน บอกต่อๆกันไป ให้มาร่วมต่อสู้

ให้คนไทยตาสว่าง ละวางความเกลียดชัง

อย่างที่ผมกำลังพยายามบอกคุณ อยู่นี่ไงครับ

นอกจากพล่ามที่นี่แล้ว โลกความจริง

คุณได้ทำอะไรกับพวกที่ทำลายประชาธิปไตยบ้างหรือยัง

หรือคุณยังแยกถูกผิดไม่ถูกว่าอันไหน อยู่ตรงข้ามประชาธิปไตย

หรือมีแค่กระบอกปืนเท่านั้น ที่อยู่ตรงข้ามประชาธิปไตย อย่างอื่นไม่มีแล้ว ตามความเข้าใจของคุณ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#805 democrazy

democrazy

น้องใหม่

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:22

ผมไม่เข้าใจแฮะ คนในนี้ก็มีความรู้กันเยอะแยะ แต่หลายคนเลยนะยังไม่เข้าใจคำว่าประชาธิปไตยแฮะ

ประชาธิปไตย ตำราเล่มไหนก็บอกว่า อำนาจของประชาชน โดยประชาชน เพื่อประชาชน

แต่ทุกวันนี้ที่ประเทศไหนๆ ในโลกก็ตามไม่มีประชาธิปไตยแท้ๆ หรอกครับ ของแท้คือ ทุกเรื่องต้องผ่านการเลือกตั้งโดยประชาชนทุกครั้งไป

ไม่ว่าจะผ่านกฏหมาย นโยบาย งบประมาณ ต้องให้ประชาชนโหวตทุกครั้ง ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ในยุคปัจจุบัน เลยมีการเลือกตั้งตัวแทนขึ้นมา

ให้จัดการแทน เฮ้ยใครบอกว่าการเลือกตั้งก็จบที่เลือกตั้ง ไม่จบหรอกครับ ไอ้ที่นั่งอยู่ในสภานั่นคือประชาชนครับ คนนึงตัวแทนแสนกว่าคน

เข้ามาทำหน้าที่ มาเลือกฝ่ายบริหาร คนไม่เห็นด้วยก็ว่ากันไป คนเห็นด้วยเค้าก็มี อย่ามาอ้างว่า ซื้อเสียง ก็ซื้อกันทุกพรรค หรือหาว่าไม่มีความรู้

รากหญ้า ก็ไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณไม่อยากให้เค้าเลือก คุณก็ไปให้ความรู้เค้าสิครับ เก่งแต่ประท้วง ไล่คนอื่นเค้า แล้วอ้างกู้ชาติ กู้ให้ใครครับ

กู้ให้คนส่วนน้อยกว่า เอาตรรกอะไรคิดครับ ผลเลือกตั้งก็บอกอยู่ พอฝั่งคนส่วนใหญ่เห็นว่าปล้นอำนาจไปจากประชาชน ขอประท้วงแค่ยุบสภา

คืนอำนาจมากลับต้องใช้ความรุนแรง พอเลือกตั้งแพ้ ลิ่วล้อก็ออกมาแก้ตัวน้ำขุ่นๆ ถ้าอยากเอาตามใจเชิญ ออกไปประท้วงครับ แล้ว ข้อที่จะประท้วง

คือเปลี่ยนจากกู้ชาติเป็นเปลี่ยนแปลงจากประชาธิปไตย เป็นระบอบอื่นซะครับ หมดเรื่องไป ปากบอกรักประชาธิปไตย แต่ไม่เข้าใจ คงแกล้งโง่สินะ

อ่านมาตั้งแต่แรกหรือยัง ถึงเสล่อเข้ามาโพสต์แบบนี้ กระทู้แรก ที่ไอ้ mark lover มันไปอ้างถึงเค้า คุณอ่านหรือยัง เสล่อว่ะ
งั้นถามกลับว่า ถ้ามาจากเสียงของประชาชน แล้วสามารถแก้กฎหมายให้ตัวเองพ้นผิด กรณีโกงได้ ถามว่า ประชาธิปไตยแบบนี้ทำได้หรือ
ถ้าบอกว่า มาจากเสียงของประชาชนส่วนใหญ่ ออกกฎหมายว่า ประเทศนี้ เป็นประเทศชินวัตร ถามว่าทำได้มั้ย
อย่ามาอ้างเสียงส่วนใหญ่ แล้วไม่คำนึงถึงกฎหมายอย่างนี้ บอกว่า เสียงส่วนใหญ่เป็นใหญ่ มันออกกฎหมายว่า ให้จัดสรรผลประโยชน์ประเทศนี้ ให้เฉพาะกับกลุ่มคนที่สนับสนุนรัฐบาลก็ทำได้สิ เอาแผ่นดินไปหารแบ่งกัน โดยเสียงส่วนใหญ่ก็ยินยอม เพราะได้ประโยชน์ด้วย อย่างนั้นก็ทำได้หรือ

ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับใครเลยที่ผมโพสเนี่ย แล้วนี่บอร์ดสาธารณะ โพสต์ด่าคนอื่นแบบคุณยังโพสต์ได้ ใครก็โพสต์ได้ครับ แค่สงสัยวิธิคิดบางคน

ว่า เข้าใจประชาธิปไตยรึเปล่าเท่านั้นครับ กฏหมายทำไมจะแก้ไม่ได้ครับ ในเมื่อเขาเป็นเสียงส่วนใหญ่ครับ เอาเป็นว่าถามว่าทำได้ไหม ตอบว่าทำ

ได้ครับ แต่ดีหรือเปล่าอีกเรื่องครับ ซึ่งที่พูดเว่อร์ๆมานี่ ถามจริงว่าใครที่ไหนเค้าจะทำครับไม่มีครับ "ให้จัดสรรผลประโยชน์ประเทศนี้ ให้เฉพาะกับกลุ่มคนที่สนับสนุนรัฐบาลก็ทำได้สิ เอาแผ่นดินไปหารแบ่งกัน โดยเสียงส่วนใหญ่ก็ยินยอม เพราะได้ประโยชน์ด้วย อย่างนั้นก็ทำได้หรือ"

ประโยคนี้รัฐบาลประเทศไหนไม่ทำก็ใช้ไม่ได้ครับ ที่จะมาเห็นประโยชน์กับคนกลุ่มเล็กๆ พวกชนชั้นสูง แต่ไปเอาเปรียบชนชั้นล่าง ไปดูครับแผ่นดินส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นของคน ไม่ถึง 10เปอร์เซนต์ ไปดูครับ คนรวยเงินเกินร้อยร้านในประเทศนี้มีไม่ถึง 10เปอร์เซนต์ ถ้าทำได้แบบนั้นจะดีมากเลยครับ นี่คือประชาธิปไตยครับ อย่าแต่หลับหูหลับตาครับ
คุยกันด้วยเหตุผลผมเห็นล่ิวล้อเถียงแพ้ทีไรก็ ขุดคำมาด่าคนอื่นทุกทีสิน่า ด่าได้กระทั่งเพศแม่ตัวเองสมเพชครับ

#806 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:31

ท่านประกินครับ ผมขอเสนออีก1ข้อในบทสรุป :angry:

ต่อต้านนักการเมืองคอรัปชั่นทุกรูปแบบ

ต่อต้านการนำสืบทอดอำนาจของนักการเมือง

โทษสูงสุดของการคอรัปชั่นคือประหารชีวิต
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#807 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:58

ผมไม่เข้าใจแฮะ คนในนี้ก็มีความรู้กันเยอะแยะ แต่หลายคนเลยนะยังไม่เข้าใจคำว่าประชาธิปไตยแฮะ

ประชาธิปไตย ตำราเล่มไหนก็บอกว่า อำนาจของประชาชน โดยประชาชน เพื่อประชาชน

แต่ทุกวันนี้ที่ประเทศไหนๆ ในโลกก็ตามไม่มีประชาธิปไตยแท้ๆ หรอกครับ ของแท้คือ ทุกเรื่องต้องผ่านการเลือกตั้งโดยประชาชนทุกครั้งไป

ไม่ว่าจะผ่านกฏหมาย นโยบาย งบประมาณ ต้องให้ประชาชนโหวตทุกครั้ง ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ในยุคปัจจุบัน เลยมีการเลือกตั้งตัวแทนขึ้นมา

ให้จัดการแทน เฮ้ยใครบอกว่าการเลือกตั้งก็จบที่เลือกตั้ง ไม่จบหรอกครับ ไอ้ที่นั่งอยู่ในสภานั่นคือประชาชนครับ คนนึงตัวแทนแสนกว่าคน

เข้ามาทำหน้าที่ มาเลือกฝ่ายบริหาร คนไม่เห็นด้วยก็ว่ากันไป คนเห็นด้วยเค้าก็มี อย่ามาอ้างว่า ซื้อเสียง ก็ซื้อกันทุกพรรค หรือหาว่าไม่มีความรู้

รากหญ้า ก็ไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณไม่อยากให้เค้าเลือก คุณก็ไปให้ความรู้เค้าสิครับ เก่งแต่ประท้วง ไล่คนอื่นเค้า แล้วอ้างกู้ชาติ กู้ให้ใครครับ

กู้ให้คนส่วนน้อยกว่า เอาตรรกอะไรคิดครับ ผลเลือกตั้งก็บอกอยู่ พอฝั่งคนส่วนใหญ่เห็นว่าปล้นอำนาจไปจากประชาชน ขอประท้วงแค่ยุบสภา

คืนอำนาจมากลับต้องใช้ความรุนแรง พอเลือกตั้งแพ้ ลิ่วล้อก็ออกมาแก้ตัวน้ำขุ่นๆ ถ้าอยากเอาตามใจเชิญ ออกไปประท้วงครับ แล้ว ข้อที่จะประท้วง

คือเปลี่ยนจากกู้ชาติเป็นเปลี่ยนแปลงจากประชาธิปไตย เป็นระบอบอื่นซะครับ หมดเรื่องไป ปากบอกรักประชาธิปไตย แต่ไม่เข้าใจ คงแกล้งโง่สินะ

อ่านมาตั้งแต่แรกหรือยัง ถึงเสล่อเข้ามาโพสต์แบบนี้ กระทู้แรก ที่ไอ้ mark lover มันไปอ้างถึงเค้า คุณอ่านหรือยัง เสล่อว่ะ
งั้นถามกลับว่า ถ้ามาจากเสียงของประชาชน แล้วสามารถแก้กฎหมายให้ตัวเองพ้นผิด กรณีโกงได้ ถามว่า ประชาธิปไตยแบบนี้ทำได้หรือ
ถ้าบอกว่า มาจากเสียงของประชาชนส่วนใหญ่ ออกกฎหมายว่า ประเทศนี้ เป็นประเทศชินวัตร ถามว่าทำได้มั้ย
อย่ามาอ้างเสียงส่วนใหญ่ แล้วไม่คำนึงถึงกฎหมายอย่างนี้ บอกว่า เสียงส่วนใหญ่เป็นใหญ่ มันออกกฎหมายว่า ให้จัดสรรผลประโยชน์ประเทศนี้ ให้เฉพาะกับกลุ่มคนที่สนับสนุนรัฐบาลก็ทำได้สิ เอาแผ่นดินไปหารแบ่งกัน โดยเสียงส่วนใหญ่ก็ยินยอม เพราะได้ประโยชน์ด้วย อย่างนั้นก็ทำได้หรือ

ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับใครเลยที่ผมโพสเนี่ย แล้วนี่บอร์ดสาธารณะ โพสต์ด่าคนอื่นแบบคุณยังโพสต์ได้ ใครก็โพสต์ได้ครับ แค่สงสัยวิธิคิดบางคน

ว่า เข้าใจประชาธิปไตยรึเปล่าเท่านั้นครับ กฏหมายทำไมจะแก้ไม่ได้ครับ ในเมื่อเขาเป็นเสียงส่วนใหญ่ครับ เอาเป็นว่าถามว่าทำได้ไหม ตอบว่าทำ

ได้ครับ แต่ดีหรือเปล่าอีกเรื่องครับ ซึ่งที่พูดเว่อร์ๆมานี่ ถามจริงว่าใครที่ไหนเค้าจะทำครับไม่มีครับ "ให้จัดสรรผลประโยชน์ประเทศนี้ ให้เฉพาะกับกลุ่มคนที่สนับสนุนรัฐบาลก็ทำได้สิ เอาแผ่นดินไปหารแบ่งกัน โดยเสียงส่วนใหญ่ก็ยินยอม เพราะได้ประโยชน์ด้วย อย่างนั้นก็ทำได้หรือ"

ประโยคนี้รัฐบาลประเทศไหนไม่ทำก็ใช้ไม่ได้ครับ ที่จะมาเห็นประโยชน์กับคนกลุ่มเล็กๆ พวกชนชั้นสูง แต่ไปเอาเปรียบชนชั้นล่าง ไปดูครับแผ่นดินส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นของคน ไม่ถึง 10เปอร์เซนต์ ไปดูครับ คนรวยเงินเกินร้อยร้านในประเทศนี้มีไม่ถึง 10เปอร์เซนต์ ถ้าทำได้แบบนั้นจะดีมากเลยครับ นี่คือประชาธิปไตยครับ อย่าแต่หลับหูหลับตาครับ
คุยกันด้วยเหตุผลผมเห็นล่ิวล้อเถียงแพ้ทีไรก็ ขุดคำมาด่าคนอื่นทุกทีสิน่า ด่าได้กระทั่งเพศแม่ตัวเองสมเพชครับ

คนขี้โม้มาอีกแล้ว พวกแดงนี่แต่ละตัว ชอบคุยโม้โอ้อวดว่ารู้ประชาธิปไตยซะจริง แต่ทำตรงข้ามทุกที
เรื่องแก้กฎหมาย ถ้าให้อ้างเสียงว่าเสียงส่วนใหญ่ เลือกมา รัฐบาลสามารถแก้กฎหมายได้ ถ้าให้อ้างกันแบบนี้ ผมเชื่อว่ามีคนทำแน่ และก็มีคนทำมาแล้วด้วย แก้กฎหมายเอื้อประโยชน์ให้ตัวมันเองก็มีมาแล้ว ไม่ต้องอ้างว่า มีรัฐบาลไหนกล้าทำ รัฐบาลมันชั่ว ทำได้หมดครับ ถ้ายังอ้างเสียงส่วนใหญ่ กันอยู่อย่างนี้ โดยไม่สนใจจริยธรรม คุณธรรม ไอ้ที่จะแก้กฎหมายให้คนโกงชาติพ้นผิด ไม่ต้องติดคุก ก็กำลังจะแก้อยู่ไม่ใช่หรือ
อ้อ เลิกเหอะ จะอ้างไม่ให้ด่าผู้หญิงเนี่ย ด่าเพศแม่ไม่ได้ ด่าเพศพ่อไ้ด้หรือ อ้างแบบนี้ ไม่อยากจะด่าความง่อยสติปัญญาของควายแดง ลอกความคิดกันมาหมดเลย หุย

#808 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:51

ไม่ไหวจะตามแล้ว มันเยอะมาก สิบเจ็ดหน้าแล้วครับ

อ่านไปอ่านมามันก็วนอยู่ที่เก่า อะ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#809 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:06

อ่านไป ขำไป อย่าไปใส่ใจมากคัับ ^^

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#810 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:16

สวัสดีครับ กลับมาพบกันอีกครั้ง ไม่ต้องพูดพล่ามทำเพลงนะครับ ว่ากันเรย

ชาวเสรีไทยที่หัวใจประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิต :

ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตย

ปกป้องไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน

ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ

ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

#811 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:16

อยากถามท่านสมาชิก democrazy ว่า ถ้าทุกอย่างต้องทำตามคนส่วนใหญ่
แล้วความเป็นเจ้าของประเทศของคนส่วนน้อย อยู่ที่ไหนครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#812 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:24

สวัสดีครับ กลับมาพบกันอีกครั้ง ไม่ต้องพูดพล่ามทำเพลงนะครับ ว่ากันเรย

ชาวเสรีไทยที่หัวใจประชาธิปไตย จะขอทุ่มเทด้วยชีวิต :

ปกปักรักษาระบอบประชาธิปไตย

ปกป้องไม่ให้มีการเข่นฆ่าชีวิตประชาชน

ต่อต้านการฉีกรัฐธรรมนูญ

ต่อต้านอำนาจเผด็จการทรราชกระบอกปืน

ยังไม่ตอบกรรูเลย กรรูรอคำตอบอยู่ :angry:

#813 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:26

louis vuitton / bastille day / hermes

คนไทยที่เป็นเสียงส่วนใหญรู้จักอะไรมากที่สุด ติ๊กต๊อกๆ ๆ ๆ
To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#814 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:47

ไอ้ mark lover มรรึงตอบกรรูไม่ได้ใช่มั้ย กรรูรอคำตอบมรรึงอยู่นะ :angry: กรรูถามว่า ถ้ารัฐบาลมันแก้กฎหมายเพื่อประโยชน์ตัวเอง มันออกกฎหมายว่าโกง แล้วไม่ต้องรับโทษ เอ็งจะใช้กฎหมาย อะไรตัดสินรัฐบาลชั่ว

นักกฎหมายที่ใจเป็นธรรม ทั้งประเทศ มีตั้งหลายคน คุณก็ไปถามเค้าสิครับ

หลักคิด ง่ายๆ ใช้กฎหมาย ใช้คุณธรรม กำจัดนักการเมือง

แต่อย่ามาอ้างเหตุผล ในการกำจัดนักการเมือง จึงต้องมาทำลายกฎหมาย ทำลายรัฐธรรมนูญ เพราะมันทุเรศ !!

#815 เมพเชือก

เมพเชือก

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:51

คนขี้โม้มาอีกแล้ว พวกแดงนี่แต่ละตัว ชอบคุยโม้โอ้อวดว่ารู้ประชาธิปไตยซะจริง แต่ทำตรงข้ามทุกที
เรื่องแก้กฎหมาย ถ้าให้อ้างเสียงว่าเสียงส่วนใหญ่ เลือกมา รัฐบาลสามารถแก้กฎหมายได้ ถ้าให้อ้างกันแบบนี้ ผมเชื่อว่ามีคนทำแน่ และก็มีคนทำมาแล้วด้วย แก้กฎหมายเอื้อประโยชน์ให้ตัวมันเองก็มีมาแล้ว ไม่ต้องอ้างว่า มีรัฐบาลไหนกล้าทำ รัฐบาลมันชั่ว ทำได้หมดครับ ถ้ายังอ้างเสียงส่วนใหญ่ กันอยู่อย่างนี้ โดยไม่สนใจจริยธรรม คุณธรรม ไอ้ที่จะแก้กฎหมายให้คนโกงชาติพ้นผิด ไม่ต้องติดคุก ก็กำลังจะแก้อยู่ไม่ใช่หรือ
อ้อ เลิกเหอะ จะอ้างไม่ให้ด่าผู้หญิงเนี่ย ด่าเพศแม่ไม่ได้ ด่าเพศพ่อไ้ด้หรือ อ้างแบบนี้ ไม่อยากจะด่าความง่อยสติปัญญาของควายแดง ลอกความคิดกันมาหมดเลย หุย

ถ้าจะคุย เรื่องสีเสื้อ เชิญกระทู้อื่น

#816 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:55

ไอ้ mark lover มรรึงตอบกรรูไม่ได้ใช่มั้ย กรรูรอคำตอบมรรึงอยู่นะ :angry: กรรูถามว่า ถ้ารัฐบาลมันแก้กฎหมายเพื่อประโยชน์ตัวเอง มันออกกฎหมายว่าโกง แล้วไม่ต้องรับโทษ เอ็งจะใช้กฎหมาย อะไรตัดสินรัฐบาลชั่ว

นักกฎหมายที่ใจเป็นธรรม ทั้งประเทศ มีตั้งหลายคน คุณก็ไปถามเค้าสิครับ

หลักคิด ง่ายๆ ใช้กฎหมาย ใช้คุณธรรม กำจัดนักการเมือง

แต่อย่ามาอ้างเหตุผล ในการกำจัดนักการเมือง จึงต้องมาทำลายกฎหมาย ทำลายรัฐธรรมนูญ เพราะมันทุเรศ !!

แสดงว่าไม่เข้าใจภาษาคน ก็ถามเอ็ง จะให้ไปถามนักกฎหมาย ให้ถามศาล ศาลก็คงตอบว่าไม่ผิด เพราะมันแก้กฎหมายในสภา เอ็งนี่ท่าจะโง่จริงๆ ถามว่า จะแก้ปัญหารัฐบาลชั่วนี้ยังไง

#817 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:12

ปิดกระทู้เหอะครับ เริ่มจะไร้สาระเข้าไปทุกที โดยเฉพาะ จขกท