Jump to content

- - - - -

ผมผิดหรือ เขาถูก งง?

• Please log in to reply
40 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

ตามลิ๊งครับ
เข้าไปอ่านกัน
หรือ จะร่วมแสดงข้อคิดเห็นก็เชิญครับ
ผมละมึนไปหมดเลย

http://www.facebook....294669873972684

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#2 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:34

กฏหมาย เป็นสิ่งที่บัญญํติขึ้นมาเพื่อมิให้คนทำในสิ่งที่ผิด จะผิดมาก ผิดน้อย ก็ว่ากันไปตามเนื้อหา
แล้วมัน ผิดตรงไหนกับข้อห้ามในข้อนี้
ถ้าสงสัยในข้อกฏหมาย หรือ ไม่เห็นด้วย อย่าพึ่งโวยวาย ให้ลอง นึกโดยใช้ตัวเราเองเป็นคนโดนกระทำ ครับ แล้วจะรู้ว่า สมควรแก้หรือไม่
เช่นในข้อนี้ ก็ ให้คนที่ไม่เห็นด้วย ลองโดนด่า โดนว่า โดนดูถูก ให้คนเข้าไปกระทำเช่นนี้ คนที่ไม่เห็นด้วย จะยอมรับไหมครับ(ใครจะยอมมานั่งให้คนด่า คนว่า ใช่ไหมครับ)

ปล.ผมอาจจะคิดผิดก็ได้นะ เพราะไม่ใช่นักกฏหมาย

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:35.

#3 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

"ผู้ใดหมิ่นประมาท ดูหมิ่น หรือแสดงอาฆาตมาดร้าย ราชาธิบดี ราชินี ราชสามี รัชทายาท หรือประมุขแห่งรัฐต่างประเทศ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงเจ็ดปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงหนึ่งหมื่นสี่พันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ"

ก็ต้องดูว่าโอบามา, หูจินเทา, ชาเวซ, มาห์มุด เป็น ราชาธิบดี ราชินี ราชสามี รัชทายาท หรือประมุขแห่งรัฐต่างประเทศ หรือเปล่าล่ะครับ?

ประธานาธิบดี (อังกฤษ: President) คือตำแหน่งประมุขหรือผู้นำของประเทศที่ปกครองโดยระบอบสาธารณรัฐ ซึ่งประธานาธิบดีจะได้รับตำแหน่งจากการเลือกตั้งในระบอบประชาธิปไตย ปัจจุบันมีหลายประเทศที่ใช้ประธานาธิบดีเป็นประมุข

http://th.wikipedia....ki/ประธานาธิบดี

แล้วหมิ่นประมาทคนธรรมดาก็โดนฟ้องได้เหมือนกันนิ่ครับ ทำไมไม่เดือดร้อนกับกฎหมายข้อนี้บ้าง
ถ้าเอาตามตรรกะของ

โสภณ พรโชคชัย พระราชาประเทศอื่น ผมไม่นับถือ จะมาบังคับกันไม่ได้ คนออกกฎหมายเถื่อน ให้ด่าโอบามาไม่ได้ ต้องไล่พวกเขาไปอยู่ประเทศอื่น คุณ อรุณ เกิดสมิง เห็นด้วยกับพวกเขา ก็ไปอยู่ประเทศอื่นเถอะครับ

ผมก็ด่าใครก็ได้ ผมไม่นับถือ จะมาบังคับกันไม่ได้... ทำผิดกฎหมายแต่โทษกฎหมาย

เพิ่มเติม

http://www.kodmhai.c...m2-130-135.html
หมายเหตุมาตรา 133 แก้ไขเพิ่มเติมโดยคำสั่งของคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ 41 ลงวันที่ 21 ตุลาคม พ.ศ.2519

กฎหมายมีมานานแล้วแต่เพิ่งมาเดือดร้อนกันตอนนี้?

แถมเรื่องของโสภณ

http://webboard.seri...-หลงทางหาทางเข/

http://webboard.seri...ดให้แกหน่อยค่ะ/

Edited by HiddenMan, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:13.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#4 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:43

พูดได้งง วกวนเหมือนเหวงจริงๆครับ แต่ถ้าดูดีๆ หน้าเหมือนทักกี้กะเหวงผสมกันเลยนะเนี่ย

#5 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:25

กม.ออกโดยบรรพบุรุษ ที่เป็นคนไทย มันต่างหากที่กะลังเหยียดคนไทย

มองอีกด้าน กม.นี้ กลับปกป้องคนไทยเสียด้วยซ้ำ ป้องปรามนิสัยการไปหยามเหยียดผู้นำชาติอื่น

จะได้ไม่เกิดการเกลียดโกรธข้ามชาติ เป็นปัญหาระหว่างประเทศต่อไป

#6 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:51

ไอ้นี่พวกไม่เอา 112 นี่หว่า ตรรกะมันตลก บอกว่ามันเกิดอายขึ้นมากับเรื่องนี้

ชาวบ้านทั่วไปกฏหมายหมิ่นก็มีเรื่องแบบนี้ เชื่อว่าลึก ๆ ไอ้ที่อายเป็นเพราะ

รับจ๊อบมาหรือเปล่า เท่าที่เคยติดตามเหตุผลน้ำหนักมันน้อยมาก เถียงแบบวนลูปอีกตัว
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#7 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:58

แค่วางหนังสือพิมพ์ที่มีรูปใกล้เท้าตอนยืนอ่านข่าวในบ้านเขา ยังโดนเขาด่าเละ ต้องกลับมากราบขอขมากันทีเดียว
ประมุขของรัฐทุกรัฐ ต้องมีคนรักมากมายอยู่แล้ว ทุกชาติคงโกรธแค้นถ้ามีใครไปลบหลู่คนที่เขารักและศรัทธา
ยิ่งถ้าลบหลู่ศาสนาละก็ เห็นประกาศไล่ล่ากันข้ามโลกเลยก็มี

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#8 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:12

ผมคิดว่าคนแบบนี้เป็นพวกหาความเด่นใส่ตัวครับ เพราะเรื่องนี้เถียงกันแบบไม่รู้จบแน่ๆ ถ้าพูดมาลอยๆแค่สองสามบรรทัดแบบนั้น ถ้าจะวิจารณ์ก็เขียนให้มันชัดเจน บอกไปถึงเหตุผลเลยว่าทำไม เขียนให้มันละเอียดไปเลย แต่นี้เขียนแค่นี้ก็เหมือนกับกระทู้ล่อเป้าละครับ

#9 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:54

ลองให้ ดร. จอมขี้โม้ไปยืนเหยียบรูปสีหนุเหมือนนักข่าวช่องสามมั่งซิ -_-

It's us against the world

#10 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:33

นั่นสิ ผมก็ งง
ผมเอง มองอย่างที่สนทนากับเขาั่นั่นแหละครับ
คือไม่ได้อยากไปด่าประมุขด่าผู้นำหรือพระราชาพระราชินีของคนอื่นบ้านอื่นเมืองอื่น
และผมก็ไม่ได้อยากไปด่าคนอื่นเขาด้วย
แล้วทำไมคนระดับอาจารย์จึงได้อยากไปด่าคนอื่น?
อย่าว่าแต่พระราชาหรือผู้นำชาติอื่นเลย
เอาแค่ผมซึ่งเป็นคนธรรมดานี่แหละ ถ้ามาด่าผม ผมก็ด่าสวนเหมือนกัน
หรืออาจจะเอาหมัด ไปกระทบปากแรงๆเอาก็ได้ หรือหากหาตัวกันไม่เจอ ก็แจ้งความเอาผิดอยู่ดี
ทำไมจึงอยากจะล่วงสิทธิ์ของผู้อื่นจัง แปลก
อย่างโอบาม่า หากทำไม่ถูกต้อง ผมก็มีสิทธิ์ที่จะตำหนิเหมือนกัน
แต่ ไม่ไช่ด่าว่า ไอ้หน้านั่น ไอ้หน้านี่ตามใจ
หรือไปด่าพระราชาของคนอื่นเพียงแค่ไม่เคารพพ่อคนอื่นแม่คนอื่น
ผมไม่เคารพ ผมก็อยู่ของผมเฉยๆ ผม อาจจะไม่ชอบประมุขของเขมร ผมก็เฉยๆ
ไม่ไปดุด่าว่าข้ามประเทศให้หมางใจกัน
ทำไมอาจารย์คนนี้ จึงอยากจะไปด่าคนอื่นเขาจัง
ทำไม กฏหมายข้อนี้ มันไปริดรอนสิทธิอ ะไรของใครตรงไหน งง

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#11 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:38

พวกขวางโลก พวกกฏมีไว้แหก รู้สึกว่าการทำอะไรตามกรอบ ตามครรลองคลองธรรม มันเป้นเรื่องน่าอับอาย เรื่องไร้สาระ
ต้องเกรีัยน ต้องขวางตีนชาวบ้าน ใครชื่นชมใคร ใครยกย่องใคร จะต้องเสนอหน้าเข้าไปทันที บอกว่า ผมเนี่ยนะ ไม่เห็นว่าจะเป็นอย่างนั้นเลย บลาๆ
รู้สึกว่าการทำเฮี่ยๆ แบบนั้น มันเท่ห์มาก ก้าวหน้า มันเลิศ มันเจ๋ง
พวกโรคจิตเช่นนี้สงสัยจริงๆ ทำไมมันมีมากขึ้นทุกวัน
-_-

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#12 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

อ้ายด๊อกเตอร์เบื๊อกคนนี้ ช่วยยืนยันสมมติฐานได้ 2 ประการ

1. การจบด๊อกเตอร์ ไม่จำเป็นเสมอไปว่าจะต้องเป็นคนเก่ง หรือฉลาด
แค่มีเงินกับเวลา ก็จบได้

2. อัจฉริยะ กับ ปัญญาอ่อน มีแค่เส้นบางๆคั่นอยู่ จริงๆ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#13 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

มีอีกคนบอก กฏหมายมันออกมาตั้งแต่ พศ. ไหนแล้วครับ - ใช่แล้วครับ ถูกต้องที่สุด

สาระมันอยู่ที่ว่า ยุคก่อนไม่มีเน็ต ดังนั้นการหมิ่นประมาท ดูหมิ่น หรือแสดงอาฆาตมาดร้าย

มันต้องทำกันต่อหน้าจะๆ ครับถึงจะทำได้ แล้วเมื่อเราเป็นเจ้าภาพ เขาเป็นแขกบ้านแขกเมือง

เกิดมีคนไปตะโกนด่าทอ เสียๆ หายๆ หรือ เอามีด เอาปืน จะไปทำร้าย แขกบ้านแขกเมือง

แล้วจะไม่ให้ลงโทษ คนกระทำการนั้นๆ เลยเหรอครับ แล้วทุกวันนี้ก็ต้องเป็นเช่นเดียวกัน

มันไม่เห็นมีอะไรเกินเลยไปนี่ครับ ไม่ว่าชาติไหนๆ เขาก็ต้องทำยังนี้ทั้งนั้นแหล่ะ

แล้วเขาออกกฏหมายมามันก็ถูกต้องแล้วครับ ไม่ได้เป็นการดูหมิ่นคนไทยหรอกครับ

ไม่ยังนั้นคงไม่ต้องมีกฎหมายซักข้อเลยสำหรับไทยครับ เพราะคนไทยไม่คิดที่จะทำผิดศีลธรรม

และความถูกต้องเลยแม้แต่อย่างเดียว

Edited by joecth2003, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:47.

#14 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

ไอ้ด๊อกนี้เหวงตัวพ่อเลย อย่าไปยุ่งกับบมันมันบ้า บ้าไม่พอเสืืือกโง่อีก

#15 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

อ้ายด๊อกเตอร์เบื๊อกคนนี้ ช่วยยืนยันสมมติฐานได้ 2 ประการ

1. การจบด๊อกเตอร์ ไม่จำเป็นเสมอไปว่าจะต้องเป็นคนเก่ง หรือฉลาด
แค่มีเงินกับเวลา ก็จบได้

2. อัจฉริยะ กับ ปัญญาอ่อน มีแค่เส้นบางๆคั่นอยู่ จริงๆ

ผมไม่รู้ว่คนในนี้มีใครเรียนถึง ป.เอกหรือเปล่านะครับ จะบอกว่าคนจบ ป.เอกไม่ใช่อัจฉริยะที่จะรู้ไปหมดนะครับ แต่จะเป็นผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางเท่านั้น โลกทัศน์จะแคบสุดๆ ครับ ประมาณว่ารู้กระจ่างแต่อย่างเดียว เรื่องอื่นๆ ช่างแมร่งครับ ไม่รู้ด้วยหรอก นอกจากคนเก่งและอัจฉริยะจริงๆ เท่านั้นแหล่ะจึงจะสามารถมี ป.เอกได้หลายๆ ใบ หลายๆ สาขา

ลองนึก ถึงยอดปิรามิดนะครับ จากฐานถึงยอดของปิรามิด ก็คือวิชาการชั้น อนุบาล --> ประถม --> มัธยม -> ป.ตรี -> ป.โท -> ป.เอก ช่วงวิชาที่กว้างและหลากหลายที่สุดอยู่ในช่วงประถมครับ ส่วนช่วงวิชาที่แคบที่สุด (รู้แค่วิชาเดียว) คือ ป.เอก

ไม่ได้แปลว่า ผู้ที่จบ ป.เอกจะเก่งฉลาดไปเสียทุกเรื่องนะครับ มันอาจจะเป็น เรื่องอื่นๆ ไม่รู้ห่าอะไรเลยก็ได้ จึงไม่แปลกที่คนระดับ doctor บางทีก็แสดงความเห็นอะไรโง่ๆ ออกมา เพราะโลกทัศน์เขามันแคบเฉพาะวิชาที่เขาจบมานั่นเอง

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#16 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

เราคิดง่าย ๆ แบบนี้นะ

บ้านเรา กะข้างบ้าน พ่อแม่ ลุง ป้า น้า อา ท้ง 2 บ้านสนิทกันมาก ช่วยเหลือ จุนเจือกันและกันมาตลอดหลายสิบปี ก่อนเราเกิด
วันหนึ่ง เรากับลูกข้างบ้าน เกิดเขม่นกัน เราเลยตะโกน ถ้อยคำหยายคายต่อบรรพบุรุษ พ่อแม่ ลูกข้างบ้าน พร้อมแสดงกิริยาไม่เหมาะ ไม่ควร

คิดว่า พ่อ แม่ ลุง ป้า น้า อา ที่บ้านเรา ควรทำอย่างไร ?

แล้วถ้าเกิดว่า เรา ทำแบบนั้น กับ ที่บ้านเราเอง คิดว่า ครอบครัว คนข้างบ้าน เขาจะมอง และ คิดอย่างไร

#17 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

เราคิดง่าย ๆ แบบนี้นะ

บ้านเรา กะข้างบ้าน พ่อแม่ ลุง ป้า น้า อา ท้ง 2 บ้านสนิทกันมาก ช่วยเหลือ จุนเจือกันและกันมาตลอดหลายสิบปี ก่อนเราเกิด
วันหนึ่ง เรากับลูกข้างบ้าน เกิดเขม่นกัน เราเลยตะโกน ถ้อยคำหยายคายต่อบรรพบุรุษ พ่อแม่ ลูกข้างบ้าน พร้อมแสดงกิริยาไม่เหมาะ ไม่ควร

คิดว่า พ่อ แม่ ลุง ป้า น้า อา ที่บ้านเรา ควรทำอย่างไร ?

แล้วถ้าเกิดว่า เรา ทำแบบนั้น กับ ที่บ้านเราเอง คิดว่า ครอบครัว คนข้างบ้าน เขาจะมอง และ คิดอย่างไร

ยกตัวอย่างไ้ไกล้ตัวมาก
ไม่รู้ว่าทนายสติเฟื่องคนนั้น จะเข้าใจบ้างหรือเปล่า
หากใครมีเฟสบุ๊ค ก็เข้าไปร่วมกันหน่อยนะครับ
จะได้ช่วยกันสอนให้คนระดับนั้น มีทัศนะคติที่ดีขึ้นมาบ้าง

#18 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:53

ด๊อกเตอร์เหวง :D :D :D

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:26

อ่านกฎหมายไม่แตกฉานก็เงี้ย ถึงแยกแยะการวิพากษ์วิจารณ์ ติชม กับ การด่า จาบจ้วง ข่มขู่อาฆาต ไม่ได้

ตีความเข้าข้างตัวเองอย่างเดียว

Edited by อู๋ ฮานามิ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:26.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

มันก็เเปลกที่ รัดทำบาน ชอบให้เครดิสพวกอาจาร์และดอก เตอร์ พวกนี้จัง โดยเฉพาะกลุ่มพวกนิติราด
แต่กับกลุ่มอื่น กลับแอนตี้กันเหลอเกิน ทั้งๆที่คณะอาจารย์บางกลุ่ม เขาก็ทำเพื่อผลประโยชน์ของคนทุกคนแท้ๆ

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

แนะนำ ไอ้ด๊อกโสนะ เคยใส่ร้าย ทำลาย กฎหมาย 112 ยังไง ก็ลองทำกับกฎหมายมาตรา 133 นี้ดูสิ อย่างเ่ช่น ด่า เจ้าสีหนุ ด่่าโอบาม่า ด่าผู้นำประเทศอื่น แล้วให้ทนายเสื้อแดงมันว่าความให้ติดคุก เหมือนไอ้อำพล อีดา ตอปิดา แล้วดราม่า ตายในคุกดู ต่อจากนั้นก็ให้ควายแดงรับลูกไป แพร่กระจายข่าวว่า กฎหมาย 133 นี้ไม่ยุติธรรม ส่งลูกให้นักสิทธิมนุษย์ชนทั่วโลก ว่า ด่าโอบาม่า ด่าเจ้าสีหนุ และผู้นำคนอื่น ทำไมต้องติดคุก :D
เชื่อว่า นักสิทธิมนุษย์ชน อย่างไอ้ Blad Adams มันรับลูกไปเล่นแน่ ว่าจำกัดสิทธิในการแสดงออก เพราะมันเคยส่งเรื่องถึงอีปู ว่า กฎหมาย 112 จำกัดสิทธิ์ ในการแสดงออก มาตรา 133 นี้ ก็เข้าข่ายเช่นกัน

#22 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

เจอแยะ...เรื่องแบบนี้ เราว่าควรให้เป็นไปตามกฏหมาย

ดีที่สุด มันแถ เพราะไม่มีอะไรจะพูด ไม่มีอะไรจะทำ.

พวกนี้จะยึด..อัตตา.. เป็นตัวกำหนด มองเห็นสิ่งที่ตัว

ไม่ชอบใจ เป็นไม้วัด. ไม่ได้เรียนรู้ กฏของประเทศ-

กฏของโลก..เราพูดเปรียบเทียบให้ฟัง ว่าประเทศ

นั้น-นี้ เขาก็มี. มันก็รู้ แต่มันก็จะแถกไถไปตามประสา

ของมัน เราเก็บมาคิดจะปวดหัวมาก กับคนพวกนี้....

#23 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

ผมว่าอ.พรชัย แกโดนคุณอรุณตอกกลับ แบบนิ่มๆ

จนชักไปไม่ถูกนะครับ

Edited by kokkai, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:35.

#24 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

อ้อ คนที่ตั้ง กระทู้ดังในอดีต หรือเปล่า ครับ เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง หรือคนที่ไป โพธนาว่า เสรีไทยบล็อก ไม่ให้แกโพส เพราะเขา ย้ายเปลี่ยนเว็บใหม่ ลองแกล้งแหย่ แกหน่อยก็ได้ ครับว่า ชาวเสรีไทยเขา ฝากถามมา ตกลง ว่า ดร.หาทางเข้าถูกหรือยัง แล้วขอโทษที่กล่าวหาเขาว่ากีดกั้น บล็อก แล้วหรือยัง

Edited by ter162525, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:28.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#25 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

เออ ตกลงท่าน ด๊อกเตอร์ หาทางเข้าที่นี่ได้ หรือ ยังครับ

ส่วนเรื่อง กฎหมายคุ้มครองผู้นำของประเทศ บ้านเมืองไหนมันก็มี คุณไม่เคารพก็อยู่เฉยๆ เขาไม่ได้บังคับ
แต่เขาห้าม หมิ่นประมาท ขู่อาฆาตมาดร้าย ไม่ต้อง กษัตริย์หรอก คนธรรมดา คุณยังไม่มีสิทธิ์ ไปทำกับเขาแบบนั้นเลย มันจบ ด๊อกเตอร์จากไหนมาฟร่ะ

#26 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

เราว่า กฎหมายจะมีเจตนารมย์ของกฎหมาย ที่ก่อนหน้านั้นทุกคนจะดูเจตนารมย์ของกฎหมายด้วย มาสมัยเอี้ยดูไบที่ไม่เคยสนใจถึงเจตนารมย์กฎหมาย ตีความตามสิ่งที่ตนต้องการตามคำของกฎหมาย ที่เขาว่า spirit of the law ไม่ใช่ wording of the law ฉะนั้นเมื่อเราดูมาตรา 133 ของประมวลกฎหมายอาญา เราก็จะเห็นว่าอยู่ภายใต้หมวด 4 ความผิดต่อสัมพันธไมตรีกับต่างประเทศ ซึ่งถ้าใช้สมองคิดก็เพื่อป้องกันประเทศ ถ้าไม่มีมาตรานี้แล้วเกิดคนไทยไปซี้ซั้วด่าเขาขึ้นมาก็ลองคิดกันดูเอง ยิ่งเวลานี้มีแต่คนไร้สมองที่เก่งกล้าสามารถโกหกสร้างเรื่องทำร้ายบ้านเมืองตัวเองอยู่เสมอ เราว่าคนที่ออกกฎหมายนี้มีวิสัยทัศน์มาก ใครจะรู้ว่าการเปิดเสรีภาพในการพูดจะมีคนที่พูดเลยเถิดไป เพราะเราก็เห็น ๆ คนที่ออกมาพูดทำเพื่อเงินเพื่อตนเองมากมายจะมีสักกี่คนที่ทำเพื่อชาติเพื่อประโยชน์ส่วนตัว ประเทศตัวเองยังเผาได้เลย
ฉะนั้นคนอย่าง โสภณ เป็นถึงประธานกรรมการบริหาร บริษัท และมูลนิธิประเมินค่าทรัพย์สินแห่งประเทศไทย มาตั้งคำถามเช่นนี้ มันสมควรแล้วที่ต้องมีกฎหมายห้ามไว้ มีคนเช่นนี้คอยจุดฉนวนความแตกแยก การศึกษามิได้ทำให้คนมีความคิดครับผม
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#27 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

เออ ตกลงท่าน ด๊อกเตอร์ หาทางเข้าที่นี่ได้ หรือ ยังครับ

ส่วนเรื่อง กฎหมายคุ้มครองผู้นำของประเทศ บ้านเมืองไหนมันก็มี คุณไม่เคารพก็อยู่เฉยๆ เขาไม่ได้บังคับ
แต่เขาห้าม หมิ่นประมาท ขู่อาฆาตมาดร้าย ไม่ต้อง กษัตริย์หรอก คนธรรมดา คุณยังไม่มีสิทธิ์ ไปทำกับเขาแบบนั้นเลย มันจบ ด๊อกเตอร์จากไหนมาฟร่ะ

สงสัยจะที่เดียวกับไอปื๊ดละมั๊งครับ

#28 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:59

ไม่เคารพกฎหมาย แล้วบ้านเมืองมันจะมีระบบระเบียบได้ยังไง

เอาแค่เรื่องนี้ ซึ่งเป็น สามัญสำนึกส่วนตัวของบุคล มันยังไม่คิดที่จะทำ

ฉะนั้น เรื่องที่ใหญ่โต และ ร้ายแรงกว่านี้ เชื่อเหอะ....มันไม่ทำตามหรอกไอ้คนพวกนี้ -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#29 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

ประเทศตอแหลแลนด์ มีอาจารย์ที่บรมโง่แบบนี้ไง ถึงได้ไม่เจริญแบบประเทศอื่นสักที :D

#30 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

ผมมีตรรกะ(พิการ ?) จากแฟนเพจแห่งหนึ่งมาฝาก

Fuck You

แอดมินได้ประเด็นนี้จะการพูดคุยเรื่องนี้ในโพสในเพจนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงเอามาแชร์ให้ดูกัน พวกนิยมเจ้าที่มักจะบอกว่าประมุขของประเทศต้องได้รับการคุ้มครอง จะหมิ่น จะด่าว่าอะไรไม่ได้ ในประเทศประชาธิปไตย หากบุคคลเป็นบุคคลสาธารณะ บุคคลนั้นไม่มีสิทธิเท่ากับบุคคลทั่วไป ต้องโดนวิพากษ์วิจารณ์ ด่าว่าได้ หากเป็น public interest (ประโยชน์สาธารณะ) แอดมินจึงเอาเพลง Fuck You โดย Lily Allen นักร้องสาวชาวอังกฤษ ซึ่งเธอก็ได้ประกาศในทางสาธารณะว่าแต่งให้กับอดีตประธานาธิบดี Gorge W. Bush เนื้อหาในเพลงมีการใช้คำว่า Fuck You (คำด่าที่หยาบมากในภาษาอังกฤษ) ถึง 42 ครั้ง ซึ่งถูกเผยแพร่ครั้งแรกในปี 2008 ช่วงที่ Bush อยู่ในตำแหน่งด้วย แต่ Lily ก็ไม่เคยถูกดำเนินคดีแต่อย่างใด และสามารถเข้าไปแสดงคอนเสิร์ตในอเมริกาได้อย่างไม่มีปัญหา ไม่มีคนคลั่ง Bush ออกมาเอาเก้าอี้ไล่ตีไล่ฟาดแต่อย่างใด

ซึ่งกรณีนี้ต่างกับการใช้ "การข่มขู่/คุกคาม/ขู่ฆ่า/Hate Crime" ซึ่งในประเทศประชาธิปไตยที่มีความเป็นนิติรัฐย่อมไม่สามารถทำได้ บุคคลย่อมมีสิทธิในการวิพากษ์วิจารณ์ แต่ไม่มีสิทธิในการข่มขู่ใช้กำลัง เพราะรัฐมีหน้าที่ทำให้บุคคลมีเสรีภาพในการแสดงออกและมีความปลอดภัยจากการความรุนแรง

แต่ในประเทศที่ขาดๆเกินๆในทางประชาธิปไตย สิทธิในการวิพากษ์วิจารณ์ประมุข (บุคคลสาธารณะ) จะถูกริดรอน โดยอ้างว่าเป็นเรื่องความรัก/มั่นคงอย่างไม่สมเหตุสมผล และลดทอนสิทธิของผู้อื่นที่จะวิพากษ์วิจารณ์เพื่อประโยชน์สาธารณะ

นี่คือตัวอย่างหนึ่งของคนที่อ่านกฎหมายไทยไม่แตกฉาน แล้วยังตีความให้เข้ากับจริตของตัวเอง โดยการเอากรณีของอเมริกามาพูด

แต่แอดมิน(แกล้ง)ลืมไปว่า กฎหมายไทยใช้คำว่า "ดูหมิ่น หมิ่นประมาท แสดงความอาฆาตมาดร้าย" ไม่ได้ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ใดๆ

กฎหมายไม่ผิด แต่คนที่ตีความกฎหมาย บังคับใช้กฎหมายต่างหากที่ต้องระวังในการบังคับใช้ ตัดสิน ลงโทษ

เพราะกรณีของไทย ผมเห็นว่ามีการโพสต์ข้อความถึงขั้นข่มขู่เอาชีวิต และถ้าสิ้นชีวิตจะดีใจ
ส่วนประเด็นที่เป็นประโยชน์สาธารณะ ก็ดันมีวาระซ่อนเร้นเพื่อรับใช้การเมืองฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เช่น ภาษี...
รวมถึงการแต่งเติมเนื้อหาที่เกินจริง และข่าวลือต่างๆ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:39.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#31 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

ผู้สร้างหนัง อินโนเซ้นท์ ออฟ มุสลิม ยังโดนจับเลย อเมริกามันก็จำกัดสิทธิืในการแสดงออกเหมือนกันนั่นแหละ
ประเทศอื่นๆ เค้าแสดงออกได้อย่างเสรีทุกอย่างเลยหรือ ไอ้ด๊อกโส :blink:

#32 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

โสภณ พรโชคชัย น่ะหรือครับ

เขาว่าไว้เองเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
(ตอนที่เสียงส่วนใหญ่เชื่อว่าโลกแบนโลกก็คงแบนจริงๆ แล้วพอเสียงส่วนใหญ่เชื่อว่าโลกกลมโลกค่อยมากลมมั้ง)

ต้องปล่อยให้เสียงส่วนใหญ่ลากไปกินในน้ำให้เข็ดครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#33 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

มันเป็นปัญหาระหว่างประเทศที่พวกมึงไม่ผิดแต่ประเทศไทยผิดแทน
ชัดมั้ย? ชอบหรอกับการที่ตัวเองทำแล้วประเทศรับผิด
พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า การเหยียดหยามศาสนาอื่น ก็เปรียบดั่งเหยียดหยามศาสนาตน
ผมก็คิดว่าในกรณีนี้ก็เหมือนกัน

ผมมีตรรกะ(พิการ ?) จากแฟนเพจแห่งหนึ่งมาฝาก

Fuck You

แอดมินได้ประเด็นนี้จะการพูดคุยเรื่องนี้ในโพสในเพจนี้เห็นว่ามีประโยชน์จึงเอามาแชร์ให้ดูกัน พวกนิยมเจ้าที่มักจะบอกว่าประมุขของประเทศต้องได้รับการคุ้มครอง จะหมิ่น จะด่าว่าอะไรไม่ได้ ในประเทศประชาธิปไตย หากบุคคลเป็นบุคคลสาธารณะ บุคคลนั้นไม่มีสิทธิเท่ากับบุคคลทั่วไป ต้องโดนวิพากษ์วิจารณ์ ด่าว่าได้ หากเป็น public interest (ประโยชน์สาธารณะ) แอดมินจึงเอาเพลง Fuck You โดย Lily Allen นักร้องสาวชาวอังกฤษ ซึ่งเธอก็ได้ประกาศในทางสาธารณะว่าแต่งให้กับอดีตประธานาธิบดี Gorge W. Bush เนื้อหาในเพลงมีการใช้คำว่า Fuck You (คำด่าที่หยาบมากในภาษาอังกฤษ) ถึง 42 ครั้ง ซึ่งถูกเผยแพร่ครั้งแรกในปี 2008 ช่วงที่ Bush อยู่ในตำแหน่งด้วย แต่ Lily ก็ไม่เคยถูกดำเนินคดีแต่อย่างใด และสามารถเข้าไปแสดงคอนเสิร์ตในอเมริกาได้อย่างไม่มีปัญหา ไม่มีคนคลั่ง Bush ออกมาเอาเก้าอี้ไล่ตีไล่ฟาดแต่อย่างใด

ซึ่งกรณีนี้ต่างกับการใช้ "การข่มขู่/คุกคาม/ขู่ฆ่า/Hate Crime" ซึ่งในประเทศประชาธิปไตยที่มีความเป็นนิติรัฐย่อมไม่สามารถทำได้ บุคคลย่อมมีสิทธิในการวิพากษ์วิจารณ์ แต่ไม่มีสิทธิในการข่มขู่ใช้กำลัง เพราะรัฐมีหน้าที่ทำให้บุคคลมีเสรีภาพในการแสดงออกและมีความปลอดภัยจากการความรุนแรง

แต่ในประเทศที่ขาดๆเกินๆในทางประชาธิปไตย สิทธิในการวิพากษ์วิจารณ์ประมุข (บุคคลสาธารณะ) จะถูกริดรอน โดยอ้างว่าเป็นเรื่องความรัก/มั่นคงอย่างไม่สมเหตุสมผล และลดทอนสิทธิของผู้อื่นที่จะวิพากษ์วิจารณ์เพื่อประโยชน์สาธารณะ

นี่คือตัวอย่างหนึ่งของคนที่อ่านกฎหมายไทยไม่แตกฉาน แล้วยังตีความให้เข้ากับจริตของตัวเอง โดยการเอากรณีของอเมริกามาพูด

แต่แอดมิน(แกล้ง)ลืมไปว่า กฎหมายไทยใช้คำว่า "ดูหมิ่น หมิ่นประมาท แสดงความอาฆาตมาดร้าย" ไม่ได้ห้ามวิพากษ์วิจารณ์ใดๆ

กฎหมายไม่ผิด แต่คนที่ตีความกฎหมาย บังคับใช้กฎหมายต่างหากที่ต้องระวังในการบังคับใช้ ตัดสิน ลงโทษ

เพราะกรณีของไทย ผมเห็นว่ามีการโพสต์ข้อความถึงขั้นข่มขู่เอาชีวิต และถ้าสิ้นชีวิตจะดีใจ
ส่วนประเด็นที่เป็นประโยชน์สาธารณะ ก็ดันมีวาระซ่อนเร้นเพื่อรับใช้การเมืองฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เช่น ภาษี...
รวมถึงการแต่งเติมเนื้อหาที่เกินจริง และข่าวลือต่างๆ

จริงๆลองให้ศิลปินคนนี้ไป่ด่าองค์ราชินีสิครับ รับรองคนอังกฤษไม่ปล่อยไวแน่้ อีกอย่างนั่นก็แค่ประธานาธิบดี คนที่ด่าประธานาธิบดีประเทศตนเองตัวเองมีถมไป
ซึ่งผมก็หนึ่งในนั้น แต่ลืมไป She เป็นคนอังกฤษนี่หว่า งั้นลองไอ้กันด่าองราชินีอังกฤษละกัน อาจมึนๆบ้างเพราะง่วง

Edited by Oreki Houtarou, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:37.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#34 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:37

ที่ผมคุยกับเขาในเฟส แกทิ้งไปเลยไม่มาต่อเลยครับ
มิหนำซ้ำ ผมเข้าไปในไม่ได้แล้ว
สงสัยโดนบล็อกหรือลบหน้านั้นทิ้งไปแล้วละมั๊งครับ เหอๆๆ

Edited by arun sound, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:38.

#35 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:52

ยังเข้าได้อยู่นะครับ

#36 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:23

ยังเข้าได้อยู่นะครับ

งั้นผม ถูกแกบล็อกไปแล้วละ
แล้วเพื่อนผมในเฟสอีกคนก็เข้าไม่ได้
มันจะบอกที่หน้าจอว่า ไม่พบหน้าที่คุณต้องการ
เวรกรรม

ถ้าท่านยังเข้าได้อยู่ วานจับภาพที่สนทนามาให้ด้วยครับ
มันมีข้อความท้ายๆที่มีคนเข้าไปต่ออยู่ด้วย
ดูสิว่า แกจะแถว่ายังไงอีกครับ

Edited by arun sound, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:26.

#37 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:33

ครับ

#38 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

ปกติการดูหมิ่น หรือหมิ่นประมาท ก็มีโทษตามกฎหมายอยู่แล้ว
ถ้าจะมีการคุ้มครองแบบนี้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก โดยเฉพาะยุคที่ต่อสู้กับคอมมิวนิสต์

แต่ความจริงกฎหมายก็อาจจะล้าสมัยแล้วก็ได้
เพราะไม่เคยได้ยินเลยว่ามีการบังคับใช้กฎหมายมาตรานี้แต่อย่างใด

ความจริง มันก็เป็นตัวอย่างที่ดีว่า ถ้าคนในสังคมไม่มีใครเลยที่คิดว่ากฎหมายนั้นสมควรใช้
กฎหมายมันก็ไม่มีความหมายแม้จะเขียนไว้ชัดๆ ก็ตาม

ไม่มีใครแจ้งความ ไม่มีใครดำเนินคดี ไม่มีใครนำมาบังคับใช้
ทางปฏิบัติมันเป็นแบบนี้ แล้วใครจะเดือดร้อนอะไร

หรือแค่ร้อนวิชา อยากโชว์ว่าข้าเหนือ
ทำเป็นเดือดร้อนว่าถูกจำกัดสิทธิ ทั้งที่ไม่มีเรื่อง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#39 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

ลิ๊งที่ผมวางเอาไว้มันเข้าไม่ได้ ใครก็ได้ ช่วยก็อปลิ๊งมาวางไหม่ทีครับ
ผมจะลองเข้าไปไหม่เผื่อเข้าได้
ขอบคุณท่านที่จับภาพมาวางด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

#40 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:20

ลิ๊งที่ผมวางเอาไว้มันเข้าไม่ได้ ใครก็ได้ ช่วยก็อปลิ๊งมาวางไหม่ทีครับ
ผมจะลองเข้าไปไหม่เผื่อเข้าได้
ขอบคุณท่านที่จับภาพมาวางด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

http://www.facebook....294669873972684

ครับ

#41 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

แง
มันเข้าไม่ได้
มันบอกว่า ไม่พบหน้าที่คุณต้องการ
มันเป็นยังไงกันหว่า

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน