Jump to content

- - - - -

พี่ๆ เตรียมรับวิกฤตเศรษฐกิจไทย ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตยัีงไงครับ

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:27

ผมว่าไม่ช้าก็เร็ว ได้เกิดขึ้นอีกรอบแน่นอน

เพราะเพื่อไทย มันแย่กว่าที่เราคาดการณ์ไว้อีก!!!

พี่ๆ มีแนวทางเตรียมพร้อมรับมือวิกฤตเศรษฐกิจยังไงกันบ้างครัีบ
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#2 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

เศรษฐกิจพอเพียงไงน้องเอ๋ย อดออม ประหยัด อย่าเป็นหนี้ แค่นี้ก็สบายและ

#3 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ช่วงนี้ต้องใช้จ่าย อย่างประหยัด ที่สุด เท่าที่จะทำได้ครับ หากไม่อยากเป็นหนี้เป็นสิน ในอนาคต

และก็แนวทางในการเพิ่มรายได้ ซึ่งปัจจุบัน ตัวผมยอมรับเลย ว่ารายได้น้อยมาก ขนาดใช้จ่ายอย่างประหยัดที่สุดแล้ว ยังแทบไม่เหลือ แต่ยังดีที่ ผมสามารถเล่น internet ในที่ทำงานได้

ตอนนี้ก็เลย พยายามหาความรู้จาก internet ให้มากที่สุดครับ บ้างดูจาก web site ที่เป็นเจ้าของความรู้นั้น ๆ และที่ขาดไม่ได้เลย ก็คือ คำแนะนำ สั่งสอน โดยไม่เห็นแก่ค่าจ้าง ของเหล่าผู้เสียสละใน youtube ครับ โดยเฉพาะคนไทย เพราะผมไม่ค่อยเก่งภาษาอังกฤษ

เพราะมีพวกเขาเหล่านี้ ทำให้เราได้เรียนรู้ สิ่งที่ไม่เคยรู้ และสิ่งที่เราจะสามารถเรียนรู้ต่อจากที่ท่านเหล่านี้ได้สอนเราไว้ครับ ส่วนตัว ขอบคุณ อาจารย์ นรินทร จันทวงศ์ มาก ๆ ครับ

ท่านสมาชิก ท่านอื่น ก็สามารถหาความรู้เพิ่มเติมได้ครับ หรือจะลงเรียนตามสถาบันก็ได้ แต่ตัวผมไม่มีเงินเลยครับ จำเป็นต้องเรียนรู้ทาง internet

ก็ขอให้ทุกท่าน โชคดี เอาตัวรอดให้ได้ ตาม signature ที่ผมลงไว้ข้างล่างนะครับ ถ้าว่าง ๆ ก็หาความรู้ติดตัวไว้ครับ (ขอบคุณส่วนตัวกับ phoebus ที่ให้ข้อคิดดี ๆ ช่วยสลัดตัวขี้เกียจของผมออกได้)

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ผ่านต้มยำกุ้งรสมือจิ๋วมาแล้ว รอบนี้ชิว ๆ ต้มยำปูเตรียมเปิดท้ายขายของกันอีกรอบได้ :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

อืมนะ ยังไม่คิดอะไร -_-

#6 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

เอ่อ....
อาจต้องหัดถือศีลกิน 2 มื้อ

ส่วนตัวชอบแนวคิดและวิธีปฏิบัติ
เกี่ยวกับการเกษตรของอ.ทองธรรมดา ศรีเลอจันทร์ มาก
เรามีพืื้นที่เล็ก ๆ ก็ทำได้

#7 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

ผมเก็บคอนโดระดับกลางครับ ถ้าคนไทยมันขายชาติจนเศรษกิจล่ม ให้ต่างชาติมากว้านซื้อ มาแย่งงาน
อย่างน้อยผมก็เป็น Landlord ให้ต่างชาติเช่าคอนโดได้ละฟะ :D

อีกแนวทางนึงก็คืองานในคอมพิวเตอร์แบบที่ข้ามชาติได้ อย่างงานกราฟฟิคส์ งานเขียน App
งาน 3 D งานอาร์ต หรือขายของผ่าน Ebay ถ้าใครทำได้ ต่อให้เศรษฐกิจล้มก็ไม่กระทบ
หรือไม่ก็กลับต่างจังหวัด ทำเศรษฐกิจพอเพียงไปเลย :)

หรือปลูกผักพื้นบ้านขายก็น่าสนใจนะครับ มีที่สัก 2 ไร่ ปลูกชะอม กระถิน มะขาม ปลูกทำเป็นรั้วบ้านสักสองแถว
ตัดขายพลางๆทุกวัน ถ้ามี่ใกล้กรุงเทพฯก็แหล่มเลย :)

#8 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ผมว่าไม่ช้าก็เร็ว ได้เกิดขึ้นอีกรอบแน่นอน

เพราะเพื่อไทย มันแย่กว่าที่เราคาดการณ์ไว้อีก!!!

พี่ๆ มีแนวทางเตรียมพร้อมรับมือวิกฤตเศรษฐกิจยังไงกันบ้างครัีบ

ไม่เห็นต้องคิดไรมากนี่

ถ้าวั้นนั้นมาถึงจริงๆ กฏมงกฏหมายอะไรไม่จำเป็นต้องเคารพ มิคสัญญีเกิดแน่ๆ

คนเราเมื่อความทุกยากแร้นแค้นเกิดขึ้นมันทำได้ทุกอย่างแหละ .

ไม่จำเป็นต้องแคร์ใคร

ใครจะเป็นจะตายช่างแม่ง เน้นเอาตนเองและพรรคพ้องรอดไว้เก่อนเป็นพอ

คิดอย่างเดียวบ้านไหนเป็นควายแดง

ถ้าฐานะบ้านมันพอมีอันจะกินหน่อย มิงโดนแน่ๆ

#9 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

วิกฤติปีหน้าขอตั้งชื่อว่า "ส้มตำปู"

เตรียมตัวไว้ คืออย่าสร้างหนี้

#10 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

ไม่คิด..!!!! คิดทำไม..( ตายก่อน ) !!!

#11 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

วิกฤตเศรษฐกิจไทยพังในตอนนั้น
ยุคนั้นอาหารไทย ต้มยำ(กุ้ง)ทำให้คนทั่วโลกรู้จักกันมากขึ้น
วิกฤตเศรษฐกิจไทยถ้าพังในยุคนี้
อาหารไทยที่จะดังก็คงเป็น ส้มตำ(ปู) ก็จะเป็นเมนูใหม่ที่คนทั่วโลกรู้จักมากขึ้นเช่นกันแน่ๆ

#12 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

ผมเก็บคอนโดระดับกลางครับ ถ้าคนไทยมันขายชาติจนเศรษกิจล่ม ให้ต่างชาติมากว้านซื้อ มาแย่งงาน
อย่างน้อยผมก็เป็น Landlord ให้ต่างชาติเช่าคอนโดได้ละฟะ :D

อีกแนวทางนึงก็คืองานในคอมพิวเตอร์แบบที่ข้ามชาติได้ อย่างงานกราฟฟิคส์ งานเขียน App
งาน 3 D งานอาร์ต หรือขายของผ่าน Ebay ถ้าใครทำได้ ต่อให้เศรษฐกิจล้มก็ไม่กระทบ
หรือไม่ก็กลับต่างจังหวัด ทำเศรษฐกิจพอเพียงไปเลย :)

หรือปลูกผักพื้นบ้านขายก็น่าสนใจนะครับ มีที่สัก 2 ไร่ ปลูกชะอม กระถิน มะขาม ปลูกทำเป็นรั้วบ้านสักสองแถว
ตัดขายพลางๆทุกวัน ถ้ามี่ใกล้กรุงเทพฯก็แหล่มเลย :)

ความคิดเหมือนผมเลยครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#13 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

เก็บทอง ไม่ด้อยค่าตามค่าเงินบาท แถมอาจจะได้มากกว่าฝากธนาคารอีก

Edited by Majestic, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:19.

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

หัดพึ่งพาตัวเองให้มากที่สุดก่อนเลยครับตอนนี้

ถ้าไม่ต้องพึ่งพาคนอื่นมากเท่าไร ก็ได้รับผลกระทบน้อยเท่านั้น

#15 nnnn43

nnnn43

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

เอาอยู่ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#16 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

ถ้าไม่แบมือขอ จนชิน ติดเป็นนิสัย ก็ไม่น่าจะกระทบมากนัก
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#17 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

ความคิดเหมือนผมเลยครับ

อำมาตย์ทั้งคู่....ชิส์ <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#18 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

ในนี้มีแต่อำมาตย์ไม่เดือดร้อนหรอก :lol: :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#19 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

ปลดคนงาน (จ่ายค่าชดเชยตามกฎหมาย)
ลดขนาดโครงการ ประหยัดรายจ่ายให้มากที่สุด เช่นค่าพลังงาน

ตัวใครตัวมัน ช่วยอะไรใครไม่ได้
ตัวเองรอดก่อนจึงจะมีแรงขยับไปช่วยคนอื่น :angry:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#20 thaidotcom

thaidotcom

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:49

เก็บเงิน เก็บเงิน และเก็บเงิน เอาไว้แลกเงินบาท

#21 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

ใชงบลับที่ปลอดการตรวจสอบของหัวหน้าครอบครัว B)
ซื้อทองไว้ดูเล่นเดือนบาทสองบาท... :D

#22 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

ไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือย และงดสร้างหนี้ใหม่ครับ

#23 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

หันไปเป็นชาวนาครับ ... นั่งๆนอนๆ ขายขาดทุนได้เงินน้อยก็ให้รัฐช่วย อยู่กินลำบากแต่ก็ไม่ต้องดิ้นรน :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#24 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

ถ้าถึงเวลานั้นจริงผมคงไปอยู่เมกา เพราะว่า ขณะนั้นมันมีแต่ชนชั้นแรงงานกะนายทุน
วิธีที่ดีที่สุดคือ ขัดขวางไม่ให้มันทำได้ครับ :P
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#25 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

ผมมีสวน...........มีคนมาแวะขอซื้อทำบ้านจัดสรร 4-5 รายแล้ว....

ผมว่าผมคงไม่ขาย จะซื้อเพิ่ม

ไม่มีตัง แต่มีสวน ไม่อดครับ

#26 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:39

กำลังสงสัย

ประเทศที่ก่อหนี้มากทั้งหลายก็ล้วนแล้วแต่ไม่ยอม hair cut ซึ่งเป็นทางเดียวที่จะแก้ปัญหาจริงๆจังๆ แปลง่ายๆว่าไม่ยอมลำบาก เพียงแค่ยึดเวลาชำระหนี้ แน่นอนว่าการแก้ปัญหาของประชาชนก็คงเหมือนกัน การประหยัดไม่น่าจะเป็นหนทางของนักลงทุนที่ดีนัก เหมือนไปต้านกระแส กำลังคิดวิธีอื่น

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#27 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

http://www.oknation....0/03/21/entry-1

ถ้ามีที่ดินเยอะๆหน่อยก็อยากจะทำแบบนี้ครับ :)

#28 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

ปกติไม่เคยทำตัวฟุ่มเฟือยอะไรนะ ข้าวเเกงริมถนนก็กินเป็น จานละพันก็กิน ถ้ามีคนเลี้ยง คือ ไม่มีอะไรเเย่กว่าบ้านเมืองโดนเผาปีกก่อนในความคิดเรา ไอ้เรื่องจะวิกฤติอะไรเนี่ย ไม่รู้หรอก มีกินไปวันก็พอใจเเล้ว รถก็ติดเเก้ส อีกหน่อยจะให้เด็กนาซ่ามันติดเเสงอาทิตย์ให้ ถ้าเบื่อจริงๆอาจจะไปรับจ้างสอนเด็กที่โตเกียว หรือนั่งคุยกับเพื่อนที่นาซ่าไปวันๆ อ่านหนังสือทุกวัน ไม่เคยคิดว่าจะเดือดร้อน สมัยคุณเเม่เป็นสาว ก็ไปขายส้มตำกับเเม่มาเเล้ว เเม่เป็นวิศวกรนะ เเต่ขายประกันเป็น ทำข้าวเเกงขายเป็น ถ้าจำเป็น เราก็ได้รับสิ่งดีๆจากครอบครัวมาเยอะ หมายถึงวิธีคิด ไม่ใช่ตรรกะบ้าบอเเบบเด็กสมัยนี้ :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#29 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

ไม่เห็นต้องคิดไรมากนี่

ถ้าวั้นนั้นมาถึงจริงๆ กฏมงกฏหมายอะไรไม่จำเป็นต้องเคารพ มิคสัญญีเกิดแน่ๆ

คนเราเมื่อความทุกยากแร้นแค้นเกิดขึ้นมันทำได้ทุกอย่างแหละ .

ไม่จำเป็นต้องแคร์ใคร

ใครจะเป็นจะตายช่างแม่ง เน้นเอาตนเองและพรรคพ้องรอดไว้เก่อนเป็นพอ

คิดอย่างเดียวบ้านไหนเป็นควายแดง

ถ้าฐานะบ้านมันพอมีอันจะกินหน่อย มิงโดนแน่ๆ

ใจร้ายยยยยยยยยย. :ph34r:

#30 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

ทำล่วงหน้าไปก่อนแล้วครับ
ปิดบริษัท เลิกจ้างพนักงาน ลดค่าใช้จ่ายเรื่องคน เรื่องค่าเช่าสำนักงาน เรื่องภาษี
หันมาทำงานแบบกองโจร
เพราะผมเชื่อว่าในช่วงวิกฤติคราวนี้น่าจะหนักหนากว่าต้มยำกุ้งของบิ๊กจิ๋วหลายเท่า

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#31 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

ไม่คิด..!!!! คิดทำไม..( ตายก่อน ) !!!

แหมคุณตาอะไรก็ไม่แน่ไม่นอน คุณตาอาจได้อยู่จนเห็นความวิบัติของชาติก็อาจเป็นได้ และผมคิดว่าไม่นานด้วย

#32 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

ปกติไม่เคยทำตัวฟุ่มเฟือยอะไรนะ ข้าวเเกงริมถนนก็กินเป็น จานละพันก็กิน ถ้ามีคนเลี้ยง คือ ไม่มีอะไรเเย่กว่าบ้านเมืองโดนเผาปีกก่อนในความคิดเรา ไอ้เรื่องจะวิกฤติอะไรเนี่ย ไม่รู้หรอก มีกินไปวันก็พอใจเเล้ว รถก็ติดเเก้ส อีกหน่อยจะให้เด็กนาซ่ามันติดเเสงอาทิตย์ให้ ถ้าเบื่อจริงๆอาจจะไปรับจ้างสอนเด็กที่โตเกียว หรือนั่งคุยกับเพื่อนที่นาซ่าไปวันๆ อ่านหนังสือทุกวัน ไม่เคยคิดว่าจะเดือดร้อน สมัยคุณเเม่เป็นสาว ก็ไปขายส้มตำกับเเม่มาเเล้ว เเม่เป็นวิศวกรนะ เเต่ขายประกันเป็น ทำข้าวเเกงขายเป็น ถ้าจำเป็น เราก็ได้รับสิ่งดีๆจากครอบครัวมาเยอะ หมายถึงวิธีคิด ไม่ใช่ตรรกะบ้าบอเเบบเด็กสมัยนี้ :lol: :lol:

วิธีคิด .. สำคัญนักแล
เศรษฐกิจ ต่อให้ไม่มีวิกฤติ หากคิดไม่เป็น ก็ตายเหมือนกัน
ชอบความเห็นคุณจีรนุชค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#33 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:20

:ph34r:

Edited by ควันหลง, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:34.

#34 idecon

idecon

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

อะไรที่ไม่จำเป็น และไม่มีประโยชน์ อย่าจ่ายเด็ดขาด
เช่น ภาษี เป็นต้น

จะซวยมั๊ยเรา

#35 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

จัดอีเว้นตุลไว้เยอะ เหมือนเสื้อแดงไง ไม่มีทักษิณคงไม่มีอะไร แด ก แน่นอน.....

#36 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:16

ถ้าเศรษฐกิจล่ม ค่าเงินบาทตก แล้วอย่างนี้ นักท่องเที่ยวจะเข้ามามากขึ้นรึเปล่า?

#37 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

เศรษฐกิจพอเพียงไงน้องเอ๋ย อดออม ประหยัด อย่าเป็นหนี้ แค่นี้ก็สบายและ

หัดพึ่งพาตัวเองให้มากที่สุดก่อนเลยครับตอนนี้

ถ้าไม่ต้องพึ่งพาคนอื่นมากเท่าไร ก็ได้รับผลกระทบน้อยเท่านั้น

ทำตาม 2 โพสต์นี้เถอะครับ

เอาตัวรอดได้ทุกสถานการณ์

#38 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:31

ใชงบลับที่ปลอดการตรวจสอบของหัวหน้าครอบครัว B)
ซื้อทองไว้ดูเล่นเดือนบาทสองบาท... :D

ฮั่่นแน่ ซุกเก่งหรา

#39 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

ประหยัด กินสองมื้อ

ต่อไปย้ายงานไปอยู่ ตจว กะซื้อบ้านหลังเล็กชั้นเดียวอยู่ แต่เน้นมีที่เอาไว้ปลูกผัก

ของฟุ่มเฟือยตัดไป

พยายามเก็บเงินเอาไว้ซื้อทองเก็บไว้ทีละนิดๆ

ยึดหลักพอเพียงค่ะ

#40 esamso

esamso

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

เก็บเงินอย่างเดียวครับ ใครจะลงทุนอะไรช่วงนี้ตามสบายเลย ไม่เอาด้วย อีก 3 ปี เขมร ลาว พม่า เวียตนาม เต็มเมือง

#41 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:14

ลงทุนบางอย่าง

ซื้อที่ ซื้อทอง ถ้ามันใกล้แตกจริงๆก็เตรียมเปลี่ยนเป็นเงินสกุลอื่น

#42 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

ถ้ามันจะเกิดขึ้น.ก็ไม่ใช่จากพายนอกนะครับ..รัฐบาลนี้ละเป็นคนทำ.ดูดเงินจากทุกที่ๆมีเงินเหลือ.กู้เงินมาจนกว่าจะติดลบ..จนไม่มีใครให้กู้อีก..แล้วเอาไปแบ่งกันในพวกพ้อง..ทำประเทศชาติให้มันอ่อนแอ.เหมือนคนป่วยใกล้ตาย..เสร็จแล้วก็ไป.ให้คนใหม่เข้ามารักษาต่อ..โยนความผิดให้คนอื่น..แต่พวกตัวเองมีความสุขบนความทุกข์ของประชาชนทั้งประเทศ.. :angry:

#43 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

ไม่ค่อยได้เตรียมอะไรเท่าไหร่
ตามคำพังเพย มีวิชาเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสน
แต่คนที่ทำมาค้าขายอาจจะต้องเริ่มคิดหาลู่ทางแล้ว -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

เศรษฐกิจล่มคราวที่แล้ว ไม่มีการแจ้งล่วงหน้าเลย ผมโดนไปเต็มๆ
งานหลุดทีละงานจาก 7 โครงการจนไม่เหลือเลย
ไม่มีเงินจ่ายค่าบ้านเดือนละ สี่หมื่นเก้าแล้ว เลยบอกให้ธนาคารยึดไปซะ-จบ
แต่ธนาคารก็ยึดบ้านไม่ได้ เพราะแบงก์เองก็แย่ แบงก์เลยยื้อกับลูกหนี้ที่พอจะมีโอกาสลืมตาอ้าปากได้ เช่น ผมเป็นต้น
ผมไม่มีทางเลือก (เพราะแบงก์ไม่ยอมยึดง่า) ก็ต้องส่งแต่ดอกไปเรื่อยๆ
แถมพอลืมตาอ้าปากได้ ดอกเบี้ยคงค้างจากหนี้ก็พอกพูนขึ้น ธนาคารก็ไม่ลดหย่อนให้เลย แม้เศรษฐกิจจะตกต่ำโดยไม่ใช่ความผิดเราเลยก็ตาม
ตกลงผมต้องแบกหนี้บ้านทั้งเงินต้น และดอกเบี้ย 7 ล้าน 5
(เงินต้นจริงๆ 3 ล้านหก ส่งต้นไปแล้วเหลือ 2 ล้าน 7 ที่เหลือห้าล้านคือดอกเบี้ยปรับผิดนัดทั้งหมดครับ)
ตอนนั้นผมได้ข่าวว่ารัฐพักหนี้ชาวนา และต่อมาก็ยกหนี้ให้หมด...
ผมเจ็บจนจุกเลยครับ เพราะชนชั้นกลางเสียภาษีอย่างผมกลับต้องแบกภาระความผิดที่ตัวเองไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วยเลย

ผมจะบอกให้เลยนะ แบงก์ไม่มารับรู้นะว่าเศรษฐกิจพังเพราะรัฐบาล
เราคือลูกหนี้ เราก็ต้องก้มหน้าก้มตาจ่ายทุกบาททุกสตางค์แบบโวยวายไม่ได้

มาคราวนี้ผมถึงไม่ประมาทแล้วครับ ผมเตรียมเก็บออมไว้เผื่อแล้วครับ
ไม่จำเป็นผมจะไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือยเลย ออมเงินอย่างเดียวเพื่อวันเกษียณ
ช่วงรัฐบาลมาร์ค เศรษฐกิจแย่มาก ผมก็ลงทุึนแหลก และช็อปปิ้งเยอะมาก
เพราะผมอยากเอาเงินออมนี้กระจายไปถึงผู้อื่นให้มากที่สุด เป็นการช่วยชาติทางอ้อม
พอเศรษฐกิจฟื้น ผมก็หยุด เก็บออมเงินต่อครับ

ประเด็นคือ ช่วงปลายปีนี้ผมจะต้องลงทุนอีกเกือบล้าน แต่ผมเสียวมากๆเลยว่าเศรษฐกิจไทยจะหายนะ
ผมไม่อยากเป็นคนขี้กลัวนะ แต่มันโคตรเข็ดจากช่วงปี 40 ตอนนั้นเด็กด้วย ไม่มีใครแนะนำอะไรเลยเพราะทุกคนก็ตายกันหมดเหมือนผมแหละ
รุ่นพี่ผมแทบทุกคนเลือกหนีหนี้หมด แล้วพวกหนีหนี้ก็แบบเอกยุทธน่ะครับ รอพ้น 10 ปีก็กลับมาทำธุรกิจใหม่แบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ลูกหนี้ผมหนีหนี้ไปอยู่ต่างประเทศหลายราย ทิ้งผมใช้หนี้คนอื่นอยู่คนเดีียว
เพราะผมหนีไม่ได้เนื่องจากแบงก์เล่นปล่อยผมไปเรื่อยๆ รอกินดอกผมอย่างเดียว
ผมกินข้าวกับไข่ต้ม น้ำก็ต้มกินเอา ไม่มีเงินซื้อย้ำเปล่าบรรจุขวดกิน คิดดู

ผมไม่อยากตีโพยตีพายเกินเหตุ
ว่าประเทศชาติภายใต้การนำของอีปูโง่กับไอ้แม้วชั่ว สองพี่น้องจะพาเราไปสู่หายนะแบบกรีซ แบบสเปนหรือโปรตุเกส
แต่ผมก็อดเสียวกับเงินลงทุนไม่ได้
คิดแล้วก็เสียวสุดๆว่าเราควรเก็บเงินไว้ก่อนดีไหม แต่คิดอีกทีมันก็ดูโง่ๆอยู่นะถ้า "หยุดการใช้ชีวิตเพียงเพราะความกลัว"

ตกลงเพื่อนๆว่าเราควรทำไงดีครับ ลงทุนไปเถอะ เสี่ยงเอา
หรือลงทุนไปเถอะ มันไม่น่าจะเลวร้ายขนาดนั้น
หรือหยุดเถอะ มีเงินดีกว่าไม่มีนะตอนนี้
gladiator 1.jpg

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:30

ถ้าเศรษฐกิจล่ม ค่าเงินบาทตก แล้วอย่างนี้ นักท่องเที่ยวจะเข้ามามากขึ้นรึเปล่า?

นักท่องเที่ยวจะมาจากไหนล่ะพี่น้องคร้าบ
จีนก็เริ่มแย่แล้ว ยุโรปนี่เหมือนคนไข้ไอซียู
แขกของเราตอนนี้จนกรอบกันถ้วนหน้า จะเอาเงินที่หนายมาเที่ยว????

ประเทศไทยพึ่งพิงแหล่งรายได้จากการส่งออกอันดับหนึ่ง ที่สองคือท่องเที่ยวครับ

หากเจอปัญหาสองอย่างนี้....แย่แน่ครับ

#46 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

เศรษฐกิจล่มคราวที่แล้ว ไม่มีการแจ้งล่วงหน้าเลย ผมโดนไปเต็มๆ
งานหลุดทีละงานจาก 7 โครงการจนไม่เหลือเลย
ไม่มีเงินจ่ายค่าบ้านเดือนละ สี่หมื่นเก้าแล้ว เลยบอกให้ธนาคารยึดไปซะ-จบ
แต่ธนาคารก็ยึดบ้านไม่ได้ เพราะแบงก์เองก็แย่ แบงก์เลยยื้อกับลูกหนี้ที่พอจะมีโอกาสลืมตาอ้าปากได้ เช่น ผมเป็นต้น
ผมไม่มีทางเลือก (เพราะแบงก์ไม่ยอมยึดง่า) ก็ต้องส่งแต่ดอกไปเรื่อยๆ
แถมพอลืมตาอ้าปากได้ ดอกเบี้ยคงค้างจากหนี้ก็พอกพูนขึ้น ธนาคารก็ไม่ลดหย่อนให้เลย แม้เศรษฐกิจจะตกต่ำโดยไม่ใช่ความผิดเราเลยก็ตาม
ตกลงผมต้องแบกหนี้บ้านทั้งเงินต้น และดอกเบี้ย 7 ล้าน 5
(เงินต้นจริงๆ 3 ล้านหก ส่งต้นไปแล้วเหลือ 2 ล้าน 7 ที่เหลือห้าล้านคือดอกเบี้ยปรับผิดนัดทั้งหมดครับ)
ตอนนั้นผมได้ข่าวว่ารัฐพักหนี้ชาวนา และต่อมาก็ยกหนี้ให้หมด...
ผมเจ็บจนจุกเลยครับ เพราะชนชั้นกลางเสียภาษีอย่างผมกลับต้องแบกภาระความผิดที่ตัวเองไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วยเลย

ผมจะบอกให้เลยนะ แบงก์ไม่มารับรู้นะว่าเศรษฐกิจพังเพราะรัฐบาล
เราคือลูกหนี้ เราก็ต้องก้มหน้าก้มตาจ่ายทุกบาททุกสตางค์แบบโวยวายไม่ได้

มาคราวนี้ผมถึงไม่ประมาทแล้วครับ ผมเตรียมเก็บออมไว้เผื่อแล้วครับ
ไม่จำเป็นผมจะไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือยเลย ออมเงินอย่างเดียวเพื่อวันเกษียณ
ช่วงรัฐบาลมาร์ค เศรษฐกิจแย่มาก ผมก็ลงทุึนแหลก และช็อปปิ้งเยอะมาก
เพราะผมอยากเอาเงินออมนี้กระจายไปถึงผู้อื่นให้มากที่สุด เป็นการช่วยชาติทางอ้อม
พอเศรษฐกิจฟื้น ผมก็หยุด เก็บออมเงินต่อครับ

ประเด็นคือ ช่วงปลายปีนี้ผมจะต้องลงทุนอีกเกือบล้าน แต่ผมเสียวมากๆเลยว่าเศรษฐกิจไทยจะหายนะ
ผมไม่อยากเป็นคนขี้กลัวนะ แต่มันโคตรเข็ดจากช่วงปี 40 ตอนนั้นเด็กด้วย ไม่มีใครแนะนำอะไรเลยเพราะทุกคนก็ตายกันหมดเหมือนผมแหละ
รุ่นพี่ผมแทบทุกคนเลือกหนีหนี้หมด แล้วพวกหนีหนี้ก็แบบเอกยุทธน่ะครับ รอพ้น 10 ปีก็กลับมาทำธุรกิจใหม่แบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ลูกหนี้ผมหนีหนี้ไปอยู่ต่างประเทศหลายราย ทิ้งผมใช้หนี้คนอื่นอยู่คนเดีียว
เพราะผมหนีไม่ได้เนื่องจากแบงก์เล่นปล่อยผมไปเรื่อยๆ รอกินดอกผมอย่างเดียว
ผมกินข้าวกับไข่ต้ม น้ำก็ต้มกินเอา ไม่มีเงินซื้อย้ำเปล่าบรรจุขวดกิน คิดดู

ผมไม่อยากตีโพยตีพายเกินเหตุ
ว่าประเทศชาติภายใต้การนำของอีปูโง่กับไอ้แม้วชั่ว สองพี่น้องจะพาเราไปสู่หายนะแบบกรีซ แบบสเปนหรือโปรตุเกส
แต่ผมก็อดเสียวกับเงินลงทุนไม่ได้
คิดแล้วก็เสียวสุดๆว่าเราควรเก็บเงินไว้ก่อนดีไหม แต่คิดอีกทีมันก็ดูโง่ๆอยู่นะถ้า "หยุดการใช้ชีวิตเพียงเพราะความกลัว"

ตกลงเพื่อนๆว่าเราควรทำไงดีครับ ลงทุนไปเถอะ เสี่ยงเอา
หรือลงทุนไปเถอะ มันไม่น่าจะเลวร้ายขนาดนั้น
หรือหยุดเถอะ มีเงินดีกว่าไม่มีนะตอนนี้

แทนความรู้สึกของผม เมื่อ 2540

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#47 gu_view

gu_view

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

ขอเดาว่า อนาคตจะขึ้นภาษีมูลเพิ่มเป็น 10% ครับ เพราะรัฐถังแตก

#48 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

ขอเดาว่า อนาคตจะขึ้นภาษีมูลเพิ่มเป็น 10% ครับ เพราะรัฐถังแตก

ยิ่งแย่เลย เพราะจะคืนภาษีที่ไม่จำเป็นต้องคืนจากโครงการนรกแตกอย่างรถคันแรก
แถมลดภาษีนิติบุคคลให้บริษัทใหญ่ๆอีก

แมร่ม ผล่าญเงินยังไม่พอ ยังลดรายได้อีก...........กลุ้มจริงๆเมื่อชาติอยู่ในมือโจร

ชอบจังเลยเจ้าตัวนี้!!! จริงใจ-ชัดเจนคร้าบ

แล้วท่านกีโฆเต้พ้นมาได้ยังไงน่ะครับ ลำบากมั้ยครับท่าน

#49 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

ยิ่งแย่เลย เพราะจะคืนภาษีที่ไม่จำเป็นต้องคืนจากโครงการนรกแตกอย่างรถคันแรก
แถมลดภาษีนิติบุคคลให้บริษัทใหญ่ๆอีก

แมร่ม ผล่าญเงินยังไม่พอ ยังลดรายได้อีก...........กลุ้มจริงๆเมื่อชาติอยู่ในมือโจร

ชอบจังเลยเจ้าตัวนี้!!! จริงใจ-ชัดเจนคร้าบ

แล้วท่านกีโฆเต้พ้นมาได้ยังไงน่ะครับ ลำบากมั้ยครับท่าน

ช่วงนั้นผมกำลังจับเรื่องการพัฒนาที่ดิน และเรื่องโครงการของรัฐ พอเกิดการเปลี่ยนแปลงค่าเงินในช่วงเวลากระพริบตาเดียว ผมเป็นหนี้ทันที 200 เปอร์เซ็นต์ของราคาที่ลงทุนไป ช่วงนั้นเคว้งคว้างอยู่พักใหญ่ ช่วงนั้นอดออมอย่างที่สุดขายทุกสิ่งทุกอย่างที่มี พอใช้หนี้ได้บ้าง และก็มาจำกัดชีวิตตัวเอง ประหยัดทุกทาง ลูกชายต้องออกจากโรงเรียนอันดับ 1 ของจังหวัด มาเรียนโรงเรียนวัด บ้า่นต้องเช่าเขาอยู่ ไม่สู้หน้าคน ไม่เข้าสังคม ต่อมาก็เริ่มทำงานโปรเจ็คบ้างเล็กๆ น้อย จนกระทั่งพอที่จะประคองตัวได้ ไม่ถึงกับมีมาก แค่พอมีพอกิน และใช้ชีวิตพอเพียง และเตือนสติตัวเองอยู่ทุกวันว่า เคยล้มมาแล้ว ต้องไม่ล้มอีก ถ้าเราค่อยๆ เดิน

Edited by กีโฆเต้, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:09.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#50 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

ช่วงนั้นผมกำลังจับเรื่องการพัฒนาที่ดิน และเรื่องโครงการของรัฐ พอเกิดการเปลี่ยนแปลงค่าเงินในช่วงเวลากระพริบตาเดียว ผมเป็นหนี้ทันที 200 เปอร์เซ็นต์ของราคาที่ลงทุนไป ช่วงนั้นเคว้งคว้างอยู่พักใหญ่ ช่วงนั้นอดออมอย่างที่สุดขายทุกสิ่งทุกอย่างที่มี พอใช้หนี้ได้บ้าง และก็มาจำกัดชีวิตตัวเอง ประหยัดทุกทาง ลูกชายต้องออกจากโรงเรียนอันดับ 1 ของจังหวัด มาเรียนโรงเรียนวัด บ้า่นต้องเช่าเขาอยู่ ไม่สู้หน้าคน ไม่เข้าสังคม ต่อมาก็เริ่มทำงานโปรเจ็คบ้างเล็กๆ น้อย จนกระทั่งพอที่จะประคองตัวได้ ไม่ถึงกับมีมาก แค่พอมีพอกิน และใช้ชีวิตพอเพียง และเตือนสติตัวเองอยู่ทุกวันว่า เคยล้มมาแล้ว ต้องไม่ล้มอีก ถ้าเราค่อยๆ เดิน

คนเคยล้ม ม้กจะกลับมาแข็งแกร่งและยิ่งใหญ่เสมอ

เพรราะสิ่งที่เจอคือบทเรียนชีวิตที่มีค่าเกินกว่าจะประเมินราคาได้

และเราอยากให้บทเรียนนี้กับคนไทยกลุ่มที่เห็นแก่ตัวด้วย ให้มันล้ม แต่ไม่ต้องช่วย ให้มันลุกเอง เจ็บแล้วจะได้จำ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน