Jump to content

- - - - -

พี่ๆ เตรียมรับวิกฤตเศรษฐกิจไทย ที่จะเกิดขึ้นในอนาคตยัีงไงครับ

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

คนที่ผ่านปี 40 มาคงยังไม่ลืมกันหรอก
ว่ามัน "ทุกข์ร้อนทุกภาคส่วน" มันเป็นยังไง

อย่าประมาทเลยครับเพื่อนๆ
เราจะได้เห็นอีกครั้งแน่ๆ...เร็วๆนี้!

#52 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

คราวนี้คงไม่แย่อย่างปี40 แน่นอน เพราะสถานะของธนาคารไทยแข็งแรงมาก และธนาคารก็มีบทเรียนจากปี 40 มาเหมือนเรา(ลูกค้า) เช่นตอนน้ำท่วม ธนาคารลงมาช่วยลูกค้าอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ดูแลลูกค้าที่ประสพภัยเทียบเท่าลูกค้ารายใหญ่ กล้าพูดได้ว่าธนาคารดูแลลูกค้าดีกว่ารัฐบาลดูแลประชาชน ด้วยเหตุที่ธนาคารพานิชแข็งแรงมากนี้ ความเสียหายน่าจะเป็นในรูปการขยายตัวของเศรษฐกิจหดตัว ดอกเบี้ยถูก แต่ไม่มีการขยายการลงทุน ความสามารถในการแข่งขันตกต่ำ เงินทุนภายในของไทยเองอาจจะไหลออกไปลงทุนในเพื่อนบ้านแทน และหมายถึงเงินทุนต่างชาติเองก็ไม่เข้าไทย (ไม่ได้รวมถึงเงินไหลเข้าระยะสั่น) ทำให้อัตราว่างงานสูง รายได้ลดลง เกิดสภาพขาดสภาพคล่อง ธุระกิจจะมีผลประกอบการไม่วือหวา
ทุกคนมองคล้ายกันว่า เร็วๆนี้ซวยแน่ แต่มันจะกลับมาดีได้อีกหรือเปล่า หรือซวยแล้วซวยเลย

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#53 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

คราวนี้คงไม่แย่อย่างปี40 แน่นอน เพราะสถานะของธนาคารไทยแข็งแรงมาก และธนาคารก็มีบทเรียนจากปี 40 มาเหมือนเรา(ลูกค้า) เช่นตอนน้ำท่วม ธนาคารลงมาช่วยลูกค้าอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ดูแลลูกค้าที่ประสพภัยเทียบเท่าลูกค้ารายใหญ่ กล้าพูดได้ว่าธนาคารดูแลลูกค้าดีกว่ารัฐบาลดูแลประชาชน ด้วยเหตุที่ธนาคารพานิชแข็งแรงมากนี้ ความเสียหายน่าจะเป็นในรูปการขยายตัวของเศรษฐกิจหดตัว ดอกเบี้ยถูก แต่ไม่มีการขยายการลงทุน ความสามารถในการแข่งขันตกต่ำ เงินทุนภายในของไทยเองอาจจะไหลออกไปลงทุนในเพื่อนบ้านแทน และหมายถึงเงินทุนต่างชาติเองก็ไม่เข้าไทย (ไม่ได้รวมถึงเงินไหลเข้าระยะสั่น) ทำให้อัตราว่างงานสูง รายได้ลดลง เกิดสภาพขาดสภาพคล่อง ธุระกิจจะมีผลประกอบการไม่วือหวา
ทุกคนมองคล้ายกันว่า เร็วๆนี้ซวยแน่ แต่มันจะกลับมาดีได้อีกหรือเปล่า หรือซวยแล้วซวยเลย

มีเหตุผลอย่างมากครับ

ส่วนจะกลับมาดีหรือเปล่านั้น..ผมเชื่อคุณสมบัติติดเผ่าพันธุ์ของคนไทยครับ
คือคนไทยเป็นคนที่ฟื้นตัวจากบาดแผลหรือวิกฤตได้ง่ายและเร็วมาก นั่นคือเอกลักษณ์เฉพาะตัวไม่มีใครเลียนแบบชาติเราได้
ปัญหาคือแม้เราจะฟื้นตัวเร็วมาก(ภาษาปะกิดเรียกว่า resilience) แต่ถ้ารัฐบาลแม้วอยู่ยาว ปัญหาจะยืดเยื้อไม่จบสิ้นน่ะจิครับ
gladiator 1.jpg

#54 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:04

ช่วงนั้นผมกำลังจับเรื่องการพัฒนาที่ดิน และเรื่องโครงการของรัฐ พอเกิดการเปลี่ยนแปลงค่าเงินในช่วงเวลากระพริบตาเดียว ผมเป็นหนี้ทันที 200 เปอร์เซ็นต์ของราคาที่ลงทุนไป ช่วงนั้นเคว้งคว้างอยู่พักใหญ่ ช่วงนั้นอดออมอย่างที่สุดขายทุกสิ่งทุกอย่างที่มี พอใช้หนี้ได้บ้าง และก็มาจำกัดชีวิตตัวเอง ประหยัดทุกทาง ลูกชายต้องออกจากโรงเรียนอันดับ 1 ของจังหวัด มาเรียนโรงเรียนวัด บ้า่นต้องเช่าเขาอยู่ ไม่สู้หน้าคน ไม่เข้าสังคม ต่อมาก็เริ่มทำงานโปรเจ็คบ้างเล็กๆ น้อย จนกระทั่งพอที่จะประคองตัวได้ ไม่ถึงกับมีมาก แค่พอมีพอกิน และใช้ชีวิตพอเพียง และเตือนสติตัวเองอยู่ทุกวันว่า เคยล้มมาแล้ว ต้องไม่ล้มอีก ถ้าเราค่อยๆ เดิน

#55 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

โอย...คุณ วิชญ์ # 31 ยิ่งพูดแบบนี้..

( ยิ่งอยากตายก่อน ถึงวันนั้น)ไม่อยากเห็น -_- <_<

#56 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

ผมเก็บคอนโดระดับกลางครับ ถ้าคนไทยมันขายชาติจนเศรษกิจล่ม ให้ต่างชาติมากว้านซื้อ มาแย่งงาน
อย่างน้อยผมก็เป็น Landlord ให้ต่างชาติเช่าคอนโดได้ละฟะ :D

อีกแนวทางนึงก็คืองานในคอมพิวเตอร์แบบที่ข้ามชาติได้ อย่างงานกราฟฟิคส์ งานเขียน App
งาน 3 D งานอาร์ต หรือขายของผ่าน Ebay ถ้าใครทำได้ ต่อให้เศรษฐกิจล้มก็ไม่กระทบ
หรือไม่ก็กลับต่างจังหวัด ทำเศรษฐกิจพอเพียงไปเลย :)

หรือปลูกผักพื้นบ้านขายก็น่าสนใจนะครับ มีที่สัก 2 ไร่ ปลูกชะอม กระถิน มะขาม ปลูกทำเป็นรั้วบ้านสักสองแถว
ตัดขายพลางๆทุกวัน ถ้ามี่ใกล้กรุงเทพฯก็แหล่มเลย :)

ต่างชาติอะส่วนน้อยครับ กลุ่ม เครือญาติ ตระกูลนั้น เพื่อนสนิทมิตรสหาย จะทำการเข้าช้อนซื้อ ไว้หมด ด้วยราคาถูกๆ เหมือนที่เคยทำมามากกว่าครับ.......

#57 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

ผมเก็บคอนโดระดับกลางครับ ถ้าคนไทยมันขายชาติจนเศรษกิจล่ม ให้ต่างชาติมากว้านซื้อ มาแย่งงาน
อย่างน้อยผมก็เป็น Landlord ให้ต่างชาติเช่าคอนโดได้ละฟะ :D

อา...รับบัทเลอร์มั้ยครับท่าน?
ขอฉะหมักบัดเด๋วนี้ :lol:

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:24.

#58 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

จริงๆอยากจะแนะนำกลุ่มผู้ลงทุึนมือใหม่หน่อยนะครับ
การลงทุนก็เหมือนการปลูกต้นไม้ต้องใช้ระยะเวลาเวลาเติบโต ที่สำคัญก็ขึ้นอยู่กับสภาพดินและน้ำด้วย
อยากจะให้นักลงทุนมือใหม่ลองคาดการณ์เหตุการณ์ที่น่าจะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า หากว่ามีอณาคตที่เกิดขึ้นแล้ว
นั้นหากสมมุติฐานของพวกท่านตรงกับความเป็นจริง ก็หมายถึงเส้นแนวโน้มที่หยั่งเชิงกันอยู่จะเลือกทางใดทางหนึ่งเเล้ว
การลงทุนก็ต้องการสัญญาณนะครับ เพราะเราจะต้องเลือกจังหวะให้ดี หากพลาดท่าอาจมีจุกเหมือนกัน
และหากสมมุติฐานไม่ตรงกับความเป็นจริงเราก็ลองหาสาเหตุการผันผวน ซึ่งประโยชน์มันคือการได้ความรู้ใหม่ๆนั่นเอง
และสุดท้ายเมื่อปักลงดินแล้วก็หมั่นรดน้ำต้นไม้พรวนดินด้วยนะครับ :)

Edited by Oreki Houtarou, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:49.

คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#59 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:35

ใชงบลับที่ปลอดการตรวจสอบของหัวหน้าครอบครัว B)
ซื้อทองไว้ดูเล่นเดือนบาทสองบาท... :D

ฮั่่นแน่ ซุกเก่งหรา

ไม่ใช่ซุกเก่งหรอกครับ
ถ้าเก่งต้องซิ้อมาดูเล่นเดือนละบาตรสองบาตรพระ :P
เป็นเพราะเจ้านายใหญ่ท่านสบายใจ
มั่นใจที่ได้ยึดเงินเดือนผมบัญชีเงินเดือนไปหมดทุกบาททุกสตางค์
แล้วค่อยเจียดให้ผมใช้แบบพอเพียง
แต่...ฮ่า ฮ่า ฮ่า พูดไม่ได้เผื่อเจ๊มาเปิดดู ;)

#60 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:40

ใชงบลับที่ปลอดการตรวจสอบของหัวหน้าครอบครัว B)
ซื้อทองไว้ดูเล่นเดือนบาทสองบาท... :D

ฮั่่นแน่ ซุกเก่งหรา

ไม่ใช่ซุกเก่งหรอกครับ
ถ้าเก่งต้องซิ้อมาดูเล่นเดือนละบาตรสองบาตรพระ :P
เป็นเพราะเจ้านายใหญ่ท่านสบายใจ
มั่นใจที่ได้ยึดเงินเดือนผมบัญชีเงินเดือนไปหมดทุกบาททุกสตางค์
แล้วค่อยเจียดให้ผมใช้แบบพอเพียง
แต่...ฮ่า ฮ่า ฮ่า พูดไม่ได้เผื่อเจ๊มาเปิดดู ;)

เอาป้ายนี้แขวนไว้ ปลอดภัยแน่ครับ :rolleyes:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#61 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

ตกลงเพื่อนๆว่าเราควรทำไงดีครับ ลงทุนไปเถอะ เสี่ยงเอา
หรือลงทุนไปเถอะ มันไม่น่าจะเลวร้ายขนาดนั้น
หรือหยุดเถอะ มีเงินดีกว่าไม่มีนะตอนนี้

หลังจากจบ ผมเป็นลูกจ้างอยู่ปีครึ่ง ถัดจากนั้นก็เป็นนายตัวเองตลอด

ตามประสบการณ์ ผมว่าอาชีพค้าขายดีที่สุด

ใส่การบริการด้วยใจและความซื่อสัตย์ เข้าไปด้วย รับประกันไม่เจ๊งง่ายๆ

ส่วนสินค้าต้องเลือกหาตามที่คิดว่าจะไปได้ มีอนาคต ลงน้อยๆลองตลาดก่อนก็ได้

อย่าลงทุนเกินตัว ไปรอดแน่

#62 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

ส่วนจะกลับมาดีหรือเปล่านั้น..ผมเชื่อคุณสมบัติติดเผ่าพันธุ์ของคนไทยครับ
คือคนไทยเป็นคนที่ฟื้นตัวจากบาดแผลหรือวิกฤตได้ง่ายและเร็วมาก นั่นคือเอกลักษณ์เฉพาะตัวไม่มีใครเลียนแบบชาติเราได้
ปัญหาคือแม้เราจะฟื้นตัวเร็วมาก(ภาษาปะกิดเรียกว่า resilience) แต่ถ้ารัฐบาลแม้วอยู่ยาว ปัญหาจะยืดเยื้อไม่จบสิ้นน่ะจิครับ

เหตุผลหนึ่ง คือ คนไทยชอบใช้จ่าย เก็บอ้อมน้อย
ทำให้เิงินหมุนในระบบอย่างรวดเร็ว กระตุ้นเศรษฐกิจ
ตรงข้ามกับคนญีุ่ปุ่น เก็บอ้อมเยอะ
เศรษฐกิจเลยฟุบ เป็นสิบ ๆ ปี

#63 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

เหตุผลหนึ่ง คือ คนไทยชอบใช้จ่าย เก็บอ้อมน้อย
ทำให้เิงินหมุนในระบบอย่างรวดเร็ว กระตุ้นเศรษฐกิจ
ตรงข้ามกับคนญีุ่ปุ่น เก็บอ้อมเยอะ
เศรษฐกิจเลยฟุบ เป็นสิบ ๆ ปี

เห็นด้วยเลยครับ

คนไทยทำงานเพื่อใช้จ่าย เอาความสุขในวันนี้
ส่วนคนจีนประหยัดวันนี้ เอาความสุขในภายหน้า

สังเกตุดูพวกเจ้าสัว 1 ใน 50 อันดับต้นๆ ของไทย เป็นคนโพ้นทะัเล หอบเสื่อผืน หมอนใบ มาก่อนทั้งนั้น

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#64 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

เท่าที่ผมศึกษาเรื่อง ตุ้มยำกุ้ง ปี 40 มาเทียบกับ วิกฤตตอนนี้นะครับ

ผมมองว่า ครั้งนี้ค่อยข้างหนักหนาอยู่เพราะว่า เรากู้เงินมามากแล้ว แถมโครงการแต่ละโครงการใช้เงินมหาศาล

โดยเฉพาะ โครงการจำนำข้าวและ รถคันแรก

ถ้ายังทำต่อไป ผมว่า เราเละจากงานนี้แน่ครับ

ไหนจะยังต้องรับมือกับ วิกฤตหนี้ยุโรบอีก

รัฐบาลก้อไม่ได้ออกมาตราการรับมือวิกฤตอะไรเลยขนาดตัวเลข GDP ยังต้องโกหก แล้วเราจะเชื่อรัฐได้ยังไง

ตอนนี้ ยุโรบเริ่มวิกฤตหนักเข้าไปอีก ถึงขั้นโคม่า

จีนตอนนี้ผลกระทบจาก ศก ของตัวเองที่เติบโตเร็วเกินไป และจากยุโรบกลายเป็นภาวะถดถอยไปเสียแล้ว

เมกา ไม่ต้องพูดถึง ยังไม่พื้นตัวเลย

ขนาดประเทศใหญ่ ๆยังเอาตัวไม่รอด แล้วประเทศเราละ คงเละ แน่ ๆ

ปล.ความคิดเป็นส่วนตัว ครับ

ปล2. ผมไม่เก่งเรื่อง ศก อ่ะ อาจจะดูผิดไปบ้าง

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#65 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

เท่าที่ผมศึกษาเรื่อง ตุ้มยำกุ้ง ปี 40 มาเทียบกับ วิกฤตตอนนี้นะครับ

ผมมองว่า ครั้งนี้ค่อยข้างหนักหนาอยู่เพราะว่า เรากู้เงินมามากแล้ว แถมโครงการแต่ละโครงการใช้เงินมหาศาล

โดยเฉพาะ โครงการจำนำข้าวและ รถคันแรก

ถ้ายังทำต่อไป ผมว่า เราเละจากงานนี้แน่ครับ

ไหนจะยังต้องรับมือกับ วิกฤตหนี้ยุโรบอีก

รัฐบาลก้อไม่ได้ออกมาตราการรับมือวิกฤตอะไรเลยขนาดตัวเลข GDP ยังต้องโกหก แล้วเราจะเชื่อรัฐได้ยังไง

ตอนนี้ ยุโรบเริ่มวิกฤตหนักเข้าไปอีก ถึงขั้นโคม่า

จีนตอนนี้ผลกระทบจาก ศก ของตัวเองที่เติบโตเร็วเกินไป และจากยุโรบกลายเป็นภาวะถดถอยไปเสียแล้ว

เมกา ไม่ต้องพูดถึง ยังไม่พื้นตัวเลย

ขนาดประเทศใหญ่ ๆยังเอาตัวไม่รอด แล้วประเทศเราละ คงเละ แน่ ๆ

ปล2. ผมไม่เก่งเรื่อง ศก อ่ะ อาจจะดูผิดไปบ้าง

ตอนนี้ต้องเตรียมพร้อมค่ะ

คลื่นกระแทกจากฝ่ั่งขาเศรษฐกิจใหญ่ดูท่าทางมันจะรุนแรงมาก

และ รบ ไม่ทำอะไรเลย นอกจากกู้ กอบ แล้วก็โกย อย่างเดียว

#66 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

ต่างกันครับ ช่วง 40 วิกฤติจากการเปลี่ยนแปลงค่าเงินตรากระทันหัน และปัจจัยอื่น ส่วน ปัจจุบัน จากการกู้แบบถล่มทลายเพื่อมาใช้ในโครงการประชานิยม และ ระบบเศรษฐกิจของโลกฝั่งตะวันตก

#67 union18j

union18j

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

อย่าลืมว่า แผ่นดินนี้คือ แผ่นดินทอง หาประโยชน์จากสิ่งนี้ให้มากที่สุด ไม่เหมือนเมกาถ้าไม่มีเงินเดือน หรือรายได้ ก็ไม่รู้จะกินอะไร สภาวะที่โน้นเศร้ากว่าเราเยอะ
แต่แผ่นดินทองแห่งนี้ ให้ความมั่นใจว่า ไม่อดตาย

#68 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

ดูเหมือนว่าการประหยัด ดูเป็นแนวทางที่ชัดเจนที่ดีที่สุด

ช่วงนี้คงจะพยายามเก็บเิงินไว้ให้มากที่สุด

ถ้าเกิดจริงๆจะได้รอด แต่ถ้าไม่เกิดคงเอาไปลงทุนต่อยอดอีกที
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน