Jump to content

- - - - -

แปลกนะครับทำไมพวกทาสถึงรับนโยบายจำนำข้าวไม่ได้

• This topic is locked กระทู้ถูกใส่กุญแจ
130 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:38

นโยบายรับจำนำข้าวเป็นการช่วยเหลือชาวนาโดยตรงแต่ทำไมพวกทาสถึงไม่ชอบใจนโยบายรับจำนำข้าวละครับ ผมไม่เข้าใจสติปัญญาทาสพวกนี้จริงๆ

สลิ่มควายก็ไม่ได้ถูกใช้ไปไถนาเพราะเด๋วนี้ชาวนาใช้รถไถคุโบตาแทนควายมาก้นานแล้ว ไม่น่าจะน้อยใจที่ถูกลืมควายใว้ใช้งาน

ผมไม่เข้าใจชาวนาเขาได้มีกินมีใช้สุขสบายขึ้น มันไม่ดีต่อพวกทาสตรงใหนน้อ ทั้งที่พ่อแม่พวกนี้ก็เป็นชาวนา

#2 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:39

2555 ชาวนาร่ำรวย
เย้ๆๆๆๆ

:D :D :D

#3 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:41

สมช สรท.

ช่วยกันหน่อยครับ

แบบนี้ยังเบิกตังค์ไม่ได้ :huh:
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#4 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:42

มีที่ไหนรับจำนำแล้วให้ราคาสูงกว่าราคาขายตามท้องตลาดบ้างครับ
ผมจะได้เอาบ้านเอารถไปจำนำให้หมด ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#5 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

ถ้าชาวนารวยจริง ทำไมต้องไปออกบัตรเครดิตให้เค้าใช้อีกล่ะฮะ?
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#6 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

ใครก็ได้ รบกวนนำรูป รวมๆสื่อทาสนอกประเทศ
พวก cnn บลาๆ

มาเป่าขี้เลื่อยควายตัวนี้ที
ไม่อ่านหนังสือ มันจะรู้เรื่องเหรออออ

#7 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:44

ทาส ? เขาเลิกทาสตั้งแต่ ร.๕ แล้วนี่ครับ สมัยนี้มีแต่ไพร่กับอำหมาดนะ ไพร่ก็แบบไอ้ตู่ไง อำหมาด ก็พวก ไอ้เต้น แบบเงี้ยะ

#8 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

7 Reply รวมอันนี้ก็ 8

เบิกตังค์ได้ยัง

ช่วยเค้าหน่อย :huh:
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

gladiator 1.jpg

#10 ปลายแสง

ปลายแสง

ขาประจำ

กระทู้ควายๆ ...สงสัยจะช็ิอต

#11 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:47

นั่นนะสิเลิกทาสไปตั้งนานแว้วนะ
2555 ยังมีพวกสิล่มยังอยากเป็นทาสในเรือนที่ปล่อยไม่ยอมไปอยู่อีก

ชาวนาได้รับประโยชนืตรงๆทุกเม้ดแท้ๆ กลับออกมาโวยวายทั้งที่พ่อแม่เขาเป็นชาวนาทำนาหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน

น่าสงสารทาสสลิ่มพวกนี้นะครับ ถุกเป่าหูล้างสมองจนเพ้อเจ้อไปวันๆกิงๆ

#12 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:49

กรั่กๆๆๆๆ

สงสัยจะเป็นเรื่องเดียวที่ควายสลิ่มตอบไม่ได้ว่ารับจำนำข้าวดีต่อชาวนาจริงๆจนไม่รู้จะตอบอะไรได้แต่ออกมาดิ้นเป็นควายติดปลัก

กรั่กๆๆๆ

#13 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:52

อยากเป็นสมาชิก สรท. ก็จงหาหลักฐานที่แสดงว่า ชาวนาได้ประโยชน์มาหน่อยเหอะ

อย่าเอาขี้ปากนักการเมืองเล้ย

มันเหม็นว่ะ

http://www.thairath....price_guarantee

Edited by ทัชชี่, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:01.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#14 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:52

เอามาให้กำแพงอ่าน

แต่ก็คงอ่านไม่รู้เรื่องละนะ

--- ขอโทษสมาชิกท่านอื่นๆนะคะ ขอลบ link ที่แปะไว้ออกนะคะ

ไม่มีประโยชน์ที่เอาไว้ในกระทู้ขยะๆแบบนี้ ---

Edited by b..., 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:23.

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:57

อยากเป็นสมาชิก สรท. ก็จงหาหลักฐานที่แสดงว่า ชาวนาได้ประโยชน์มาหน่อยเหอะ

อย่าเอาขี้ปากนักการเมืองเล้ย

มันเหม็นว่ะ

มันมาแว้วครับ
อยู่กระทู้บนๆ
gladiator 1.jpg

#16 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:58

โอ้ยยย ขำ คนไทยกินข้าวน้อยลงทุกปี กรั่กๆๆๆๆๆๆ

คนที่ตัดแปะอ่านบ้างมั้ยครับ เขาว่ายังงัย เขาว่าคนไทยบางส่วนกินข้าวน้อยลงทุกปี เพราะมีพวกทาสบางส่วนเช่นควายสลิ่มหันไปกินหญ้าแทน
5555555555

ขำสุดๆ ด่าพวกทาสเดียวกันเองยังมะรู้ตัว 55555

#17 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

2555 ชาวนาร่ำรวย
เย้ๆๆๆๆ

:D :D :D

ไปบอกป้าปูด้วย ไปหาเงินจ่ายข้าวให้ชาวนาก่อนถึงจะรวย

ชาวนาสุพรรณประกาศเคลื่อนไหวกดดันรัฐบาลเพื่อทวงถามเงินจำนำข้าวกรณีพิเศษกว่า 500 ล้านบาท

Edited by aumstar, 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:03.

#18 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

"อยากเป็นสมาชิก สรท. ก็จงหาหลักฐานที่แสดงว่า ชาวนาได้ประโยชน์มาหน่อยเหอะ"

http://webboard.seri...องพรรคเพื่อไทย/

เห็นมั้ยว่าเป็นทาสมันใช้สมองไม่เป็น
เอามาให้อ่านแล้วนะ อย่ามัวแต่กินหญ้าเพลินจนลืมใช้สมอง กรั่กๆๆๆ

#19 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:02

ไปป้าปูด้วย ไปหาเงินจ่ายข้าวให้ชาวนาก่อนถึงจะรวย

ชาวนาสุพรรณประกาศเคลื่อนไหวกดดันรัฐบาลเพื่อทวงถามเงินจำนำข้าวกรณีพิเศษกว่า 500 ล้านบาท

โง่อีกคนแระ เขาจ่ายเงินกันไปแล้ว ไปอยู่ใหนมาน้อ

เฮ้ออ สรุปว่าไม่มีพวกควายสลิ่มตัวใหนรู้จักนโยบายนี้จริงๆสักตัว แย่จังประเทศไทย
:wacko: :wacko:

#20 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:05

เออออ พวกแดงใน ราดดำนา อีกแล้วหรอออ

มาชงเอง จิ้นเอง แดร๊กเองง
งง กับ แม่มมม
ไม่มีข้อมูล ไม่ถก ไม่ฟัง ไม่ชี้แจง

มาตรฐานจิงๆ

#21 10APR10

10APR10

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:05

นอกจากชาวนาไทยจะรวยเละแล้ว
ชาวนาเวียตนามชาวนาเขมรและพ่อค้าขายข้าวทั้ง2ประเทศนี้ก็รวยเละเหมือนกัน
สุดยอดนโยบายเลย อนาคตผู้นำอาเซียนเลยน้องปูเนี่ย :lol: :lol:

#22 ทัชชี่

ทัชชี่

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:06

"อยากเป็นสมาชิก สรท. ก็จงหาหลักฐานที่แสดงว่า ชาวนาได้ประโยชน์มาหน่อยเหอะ"

http://webboard.seri...องพรรคเพื่อไทย/

เห็นมั้ยว่าเป็นทาสมันใช้สมองไม่เป็น
เอามาให้อ่านแล้วนะ อย่ามัวแต่กินหญ้าเพลินจนลืมใช้สมอง กรั่กๆๆๆ

ควายเอ๊ย...

ถามหาหลักฐานชาวนาได้ประโยชน์ ***เอานโยบายมาโชว์ ถุยยย

อ่านหนังสือไม่แตกนี่หว่า

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#23 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:06

ควายสลิ่มไม่เคยได้ยิน รู้จักแต่ควายแดงครับ :lol:

It's us against the world

#24 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:07

อยากถกข้อมูลเหรอออออ

ไม่เห็นมีควายสลิ่มตัวใหนกล้าถกสักตัวเรยนิ เห็นแต่ออกมาเล่นหนึ่งฉองฉามปัญญาอ่อนทั้งนั้น
กรั่กๆๆๆ โง่ๆแบบพวกทาสสลิ่มนี่อะนะจะกล้าถกนโยบายจำนำข้าวววววว วู้ววว ขำ กรั่กๆๆๆๆ

#25 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:08

ดิ้นกันใหญ่พวกควายสลิ่ม โง่ไม่ลืมบ้านกิงๆเรยพวกนี้ น่าเศร้าใจประเทศไทยของฉัน

#26 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ดิ้นกันใหญ่พวกควายสลิ่ม โง่ไม่ลืมบ้านกิงๆเรยพวกนี้ น่าเศร้าใจประเทศไทยของฉัน

^^ ฮาดีแหะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#27 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ไปเรียกตัวที่เจ๋งๆมาถกจำนำข้าวก้ได้นะ บอดนี้เป็นบอดของพวกควายปชป มะใช่เหรอ ฮี่ๆๆๆๆ

#28 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:11

ไปเรียกตัวที่เจ๋งๆมาถกจำนำข้าวก้ได้นะ บอดนี้เป็นบอดของพวกควายปชป มะใช่เหรอ ฮี่ๆๆๆๆ

^^ ฮาดีแหะ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#29 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:13

นั่นดิ ฮากิงๆ

#30 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:15

^^ ฮาดีแหะ ^^

#31 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:17

นโยบายรับจำนำข้าวเป็นการช่วยเหลือชาวนาโดยตรงแต่ทำไมพวกทาสถึงไม่ชอบใจนโยบายรับจำนำข้าวละครับ ผมไม่เข้าใจสติปัญญาทาสพวกนี้จริงๆ

สลิ่มควายก็ไม่ได้ถูกใช้ไปไถนาเพราะเด๋วนี้ชาวนาใช้รถไถคุโบตาแทนควายมาก้นานแล้ว ไม่น่าจะน้อยใจที่ถูกลืมควายใว้ใช้งาน

ผมไม่เข้าใจชาวนาเขาได้มีกินมีใช้สุขสบายขึ้น มันไม่ดีต่อพวกทาสตรงใหนน้อ ทั้งที่พ่อแม่พวกนี้ก็เป็นชาวนา

ผมว่าเป็นการตั้งกระทู้ที่ดูปัญญานิ่มหรือเขลาไปหน่อย

การที่รัฐจะส่งเสริมให้ชาวนามีฐานะที่ดีขึ้น ทุกคนย่อมสนับสนุนอยู่แล้ว

แต่ด้วยนโยบายจำนำข้าว โดยให้ราคารับจำนำสูงกว่าราคาตลาด มันให้ผลเสียที่ร้ายแรงในระยะยาวมากกว่าผลดีที่ชาวนาได้รับ

อีกทั้งยังเปิดช่องทางการทุจริตมากมาย ส่งผลให้ชาวนาไม่ได้รับประโยชน์จากการรับจำนำข้าวในครั้งนี้อย่างที่คาดหวัง

#32 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:21

ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่เต็มบาทครับ พูดจาไม่รู้เรื่อง พูดจากวน .... คงจะอยากเข้ามาป่วนมั้งครับ

#33 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24

ควายดิ้นแระ มาหาว่าป่วน ไม่มีปัญญาเรื่องการเมืองยังจะมารวมตัวหาหญ้ากินกันแบบนี้ กำจริงๆประเทศไทย :lol: :lol:

#34 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:25

ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่เต็มบาทครับ พูดจาไม่รู้เรื่อง พูดจากวน .... คงจะอยากเข้ามาป่วนมั้งครับ

สงสัยเมายาฆ่าหญ้าอยู่ชัวร์ พูดวนไปวนมา -_-
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#35 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:25

กรั่กๆๆๆๆ

สงสัยจะเป็นเรื่องเดียวที่ควายสลิ่มตอบไม่ได้ว่ารับจำนำข้าวดีต่อชาวนาจริงๆจนไม่รู้จะตอบอะไรได้แต่ออกมาดิ้นเป็นควายติดปลัก

กรั่กๆๆๆ

ถ้าดีต่อชาวนาจริง ทำไม แค่ตันละ 15000 บาทละครับ ตันละแสนไปเลยดีไหม หรือว่าทำไมได้ ก๊ากๆๆ

#36 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:27

โคนันโชว์โง่ไม่บันยะบันยัง โง่แบบนี้นะสิถึงได้โดนไอ้เมือกไอ้มาคหนีทหารจูงตะหมูกทุกวัน กรั่กๆๆๆ

#37 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ปวดตับ เชื่อมมะ พอมีคนเอาข้อมูลมาลงเต็ม
แม่ม หายหัวแน่นอน

เหอๆๆ

#38 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:30

บอร์ดนี้มีกฎเรื่องการป่วนบอร์ดหรือเปล่าครับ แค่อยากรู้ เพราะถ้าผมเป็นแอดามิน คิดว่าน่าจะมีกฎเกี่ยวกับการกระทำแบบนี้ อันนี้ไม่ได้เรียกว่าการตั้งกระทู้ถกเลยนะครับ

#39 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:31

วอชิงตัน นิ เลวจริง

(10ต.ค.54) เว็บไซต์ www.foreignpolicy.com ของนิตยสาร “ฟอรีน โพลิซี” (Foreign Policy) เจ้าของเดียวกับหนังสือพิมพ์เดอะวอชิงตันโพสต์  ได้ตีพิมพ์บทความที่ชื่อว่า Bad Exes หรือ “อดีตผู้นำที่เลว” โดยผู้เขียนที่ชื่อ Joshua E.Keating (http://www.foreignpo..._exes?page=0,4 )เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2554 ที่ผ่านมา ซึ่งเนื้อหาในเว็บไซต์สามารถอ่านได้  7 ภาษา ได้แก่ อารบิก บูกาเรีย ฝรั่งเศส ญี่ปุ่น โปรตุเกส เกาหลี และ สเปน

บทความดังกล่าวมีเนื้อหาโดยสรุประบุถึงพฤติกรรมผู้นำประเทศ ที่เป็นตัวอย่างไม่ดีในการบริหารประเทศ 5 คน  ได้แก่ นายแกร์ฮาร์ด ชโรเดอร์ อดีตนายกรัฐมนตรีของเยอรมนี, นายโคเซ มารีอา อัซนาร์ อดีตนายกรัฐมนตรีของสเปน, นายโอลูเซกัน โอบาซันโจ อดีตประธานาธิบดีของไนจีเรีย, นายโจเซฟ เอสตราดา อดีตประธานาธิบดีของฟิลิปปินส์ และ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีของไทย

ในปี2553 กลุ่มเสื้อแดง ผู้สนับสนุน พ.ต.ท.ทักษิณ ได้ยึดพื้นที่ใจกลางกรุงเทพฯ และสร้างความโกลาหลเผาทำลายศาลากลางจังหวัดทั่วประเทศ นี่คือ ความโกรธเกรี้ยวที่ตอบโต้ความพยายามของรัฐบาลในการสลายการชุมนุม ในการปะทะระหว่างผู้ชุมนุมที่ติดอาวุธกับตำรวจก่อนที่ทั้งสองฝ่ายจะยินยอมยุติ ทำให้มีผู้เสียชีวิตราว 90 คน ศาลได้พิพากษา พ.ต.ท.ทักษิณผู้หลบหนีคดี ว่า ยุยงปลุกปั่นให้เกิดการชุมนุมประท้วง แม้ครั้งหนึ่ง พ.ต.ท.ทักษิณ เคยเดินสายบอกกับชาวบ้าน ว่า ผมจะทำให้คนไทยทุกคนเป็นคนรวย ถ้าหากพวกผมได้กลับมามีอำนาจทางการเมือง แต่ทักษิณก็ยังคงปฏิเสธว่าเขาให้เงินทุนแก่กลุ่มเสื้อแดง แม้ว่าทักษิณจะอ้างว่า ทุกข้อกล่าวหาที่เขาได้รับเป็นแรงกดดันทางการเมือง แต่เขาก็ได้ถูกตัดสินไปแล้วว่ามีความผิดฐานคอร์รัปชันจริง นับแต่วันที่เขาหลบหนีออกนอกประเทศ

คมชัดลึก

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#40 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:31

กลับไปเล่นปลักที่บอร์ดสถุลตาย่านเถอะ

#41 Buffalo_

Buffalo_

น้องเก่า

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:33

สงสัยเมายาฆ่าหญ้าอยู่ชัวร์ พูดวนไปวนมา -_-

คงจะเป็นงั้นเเหละครับ ถ้าเข้ามาจะถกเถียงหาความรู้ก้น่าจะพูดกันดีๆ จะมาพูดจาเสียดสีหาเรื่องทำไม
ปล. คนที่มีอาการแบบนี้แถวบ้านเรีกยกว่า หิว teen วัยรุ่นครับ

#42 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:35

สมัยนี้มีทาสด้วยหรือคะ?

link : http://www.oknation.net/blog/buddha2600

วันเสาร์ ที่ 3 พฤศจิกายน 2555
ใคร? คือผู้ที่ตามเราไปทุกหนทุกแห่ง....Posted by อินทรีย์ภูเขา , ผู้อ่าน : 56 , 09:29:22 น.
หมวด : ศาสนา
Posted Image พิมพ์หน้านี้ Posted ImagePosted Image โหวต 1 คน พันธุ์สังหยด โหวตเรื่องนี้

ใครคือผู้ที่ติดตามเรามาตลอด ไม่ว่าเราจะสุขหรือทุกข์ จะอยู่เคียงข้างเราไม่หลีกเร้น
ไปไหน เป็นเพื่อนผูู้้ซื่อสัตย์ หาผู้ใดเสมอเหมือนได้ ใคร?ผู้นั้นคือ
กรรม

ดูพระสูตรนี้ครับ

ดูกรมาณพ สัตว์ทั้งหลาย มีกรรมเป็น ของตน เป็นทายาท
แห่งกรรม มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย กรรมย่อมจำแนก
สัตว์ให้เลวและประณีต ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย สัตว์ทั้งหลายเป็นผู้มีกรรมเป็นของๆ ตนเป็นผู้รับผลของกรรม เป็น
ผู้มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นพวกพ้อง มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัยทำกรรมอันใดไว้ เป็นกรรมดี
หรือกรรมชั่วก็ตาม ย่อมเป็นผู้รับผลของกรรมนั้นดูกรภิกษุทั้งหลาย ธรรมปริยายอันเป็นเหตุ
แห่งกระเสือกกระสนเป็นดังนี้แล ฯ

กรรมไม่ได้เพิ่งจะมีในปัจุบัน กรรมไม่มีมีในอนาคต แต่กรรมมีมาแล้วตั้งแต่อดีตที่ยาวไกล เพราะฉนั้นการที่คิดจะ

แก้กรรมด้วยวิธีง่ายอย่าง รดด้วยน้ำศักดิ์สิทธิ์ นอนในโลง การสะเดาะเคราะห์ จึงเป็นไปไม่ได้

วิธีแก้กรรมมีวิธีเดียวคือ ต้องพาตัวเองออกจากกรรมให้ได้ นั่นคือการถอนอุปทานจากขันธ์ห้า ด้วยวิธีที่

พระศาสดาบัญญัติคือ มรรคแปดเท่านั้น...

และถ้ายังแก้กรรมไม่ได้ ก็ควรใช้วิธีแทรกแซงกรรม นั่นคือ การที่กรรมไม่ดีกำลังจะส่งผล ให้ทำกรรมดีในปัจุบัน

ที่พร้อมจะส่งผลก่อนนั่นคือ

1. ศีลห้า

2. ให้ทาน

3. สัมมาสมาธิ ตั้งแต่ ปฐมฌาน ทุติยฌาน ตติยฌาน จตุตถฌาน

เพราะกรรมดีในส่วนนี้จะส่งผลก่อน ส่วนกรรมไม่ดี ถ้าไม่ใช่ อนัตตยกรรม จะส่งผลที่หลัง...

****กรรมเก่าแก้ไขไม่ได้อย่าไปสนใจ กรรมใหม่ให้ทำแต่กรรมดี ไว้

มากๆ กรรมดีที่มีผลมากจะให้ผลก่อน..

ทำบุญเยอะๆ ค่ะ จะได้เกิดปัญญา ไม่สับสนแบบนี้

#43 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:37

คงจะเป็นงั้นเเหละครับ ถ้าเข้ามาจะถกเถียงหาความรู้ก้น่าจะพูดกันดีๆ จะมาพูดจาเสียดสีหาเรื่องทำไม
ปล. คนที่มีอาการแบบนี้แถวบ้านเรีกยกว่า หิว teen วัยรุ่นครับ

รับโพยมาก็ต้องทำพอเข้าใจได้ อยากรู้เหมือนกันถ้าได้ค่าจ้างเป็นข้าวเปลือกมันจะทำหน้ายังไง :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#44 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:38

นั่นนะสิเลิกทาสไปตั้งนานแว้วนะ
2555 ยังมีพวกสิล่มยังอยากเป็นทาสในเรือนที่ปล่อยไม่ยอมไปอยู่อีก

ชาวนาได้รับประโยชนืตรงๆทุกเม้ดแท้ๆ กลับออกมาโวยวายทั้งที่พ่อแม่เขาเป็นชาวนาทำนาหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน

น่าสงสารทาสสลิ่มพวกนี้นะครับ ถุกเป่าหูล้างสมองจนเพ้อเจ้อไปวันๆกิงๆ

มีหลักฐานมั้ยคะว่าใครเป็นทาส ทาสคืออะไร

แต่ใจเรา ถ้าเป็นทาส

เราอยากเป็นทาสแห่งพุทธศาสนาค่ะ เพื่อแสงสว่างแห่งปัญญา

ที่คุณตั้งกระทู้มานี่ บ่งบอกเลยค่ะว่า คุณไร้ปัญญา ไปนั่งสมาธิบ้าง ฝึกหัดการเป็นพหูสูตรบ้าง

อายแทนคุณพ่อคุณแม่ ที่มีลูกโตแต่ตัว แต่สมองไร้ความรู้ความสามารถค่ะ ^_^

#45 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:41

^^ ฮาดีแหะ ^^

เนียนได้อีก ;) ;) ;)
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#46 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:42

'มีหลักฐานมั้ยคะว่าใครเป็นทาส ทาสคืออะไร"

ทาสที่ปล่อยไม่ยอมไป ก็คือ พวกสลิ่มหน้าโง่ยังงัยละครับ

เพราะการถูกจูงจมุกจากพวกศักดินาหน้าโง่
ไม่ว่าจะเป็นข่าวลวงข่าวลือข่าวเท็จ ก็สามารถสนตะพายใช้งานให้เดินตามไปทางใหนก้ได้ ไม่ได้รุ้เรื่องราวข้อเท็จจริง

พวกนี้ไม่ค่อยชอบใช้สมองครับ โง่ไปวันๆ :D :D

#47 ทัชชี่

ทัชชี่

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:45

'มีหลักฐานมั้ยคะว่าใครเป็นทาส ทาสคืออะไร"

ทาสที่ปล่อยไม่ยอมไป ก็คือ พวกสลิ่มหน้าโง่ยังงัยละครับ

เพราะการถูกจูงจมุกจากพวกศักดินาหน้าโง่
ไม่ว่าจะเป็นข่าวลวงข่าวลือข่าวเท็จ ก็สามารถสนตะพายใช้งานให้เดินตามไปทางใหนก้ได้ ไม่ได้รุ้เรื่องราวข้อเท็จจริง

พวกนี้ไม่ค่อยชอบใช้สมองครับ โง่ไปวันๆ :D :D

มันด่าตัวเองก็เป็นวุ้ย

#48 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:46

เห็นแต่คนโง่มาเลียรัฐบาล ไหนลองอธิบายให้เข้าใจหน่อยซิ ตามผังเนี่ยะ

.......

ถ้าอธิบายไม่ได้เบิกตังค์ไม่ได้นะ :lol:

#49 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

อ่านเองดิ :D :D

#50 mOOgrOb'pm'

mOOgrOb'pm'

ขาประจำ

ตอบ 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:51

อ๋อที่บอกว่าโดนจูงจมูก อย่าง ปี 52 โดนจูงจมูกว่ามีคนตาย ..... ปี53 เลยพากันมาตายจริงๆให้ดูใช่ป่ะครับ

นี่ๆ เห็นว่าเค้าจะรวมตัวกันไปตายแทน+เลียตีนไอ้แม้วที่ท่าขี้เหล็ก สมัครไปรึยังครับ

รีบหน่อยนะครับ ดีไม่ดีเลียถึงใจอาจได้เป็น แกนนำ หรือ รมช ก็ได้นา

ปล. แต่ถ้าวาสนาต่ำต้อยอย่างคางคกล่ะก็ เลียให้ลิ้นแหกก็ได้เท่านี้แหละครับ
ปล2. จำนำอะไรแพงกว่าราคาขายจริง ทำไมไม่กล้าๆประกาศรับซื้อไปเลย เพราะมันก็คือๆกันแหละครับ

Edited by mOOgrOb'pm', 3 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:58.

RED = Ready to use Enslaved Dumb

แดง = ทาสโง่ๆพร้อมใช้

youtube.com/watch?v=W5wOyorY3cM

youtube.com/watch?v=-DP5-tjgbck&list=PLC886308BCE409164

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน