Jump to content

- - - - -

แปลกนะครับทำไมพวกทาสถึงรับนโยบายจำนำข้าวไม่ได้

• This topic is locked กระทู้ถูกใส่กุญแจ
130 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:24

แปลกนะครับผม คนพันธ์ุเจ้าของกระทู้ชอบใช้คำที่ เขาเลิกใช้กันแล้ว เช่น ไพร่ เช่น ทาส แล้วการเที่ยวไปพยายามเรียกใครต่อใครเช่นนี้ แต่การกระทำที่เห็น ๆ มันส่อกับเข้าหาตัวเองทุกทีซิ คงรู้สึกมีปมด้อยและก็พยายามอยากให้คนอื่นเหมือนตัวเอง
คงกำลังหาเงินละซิ ตั้งกระทู้ซำ้กันในเวลาใกล้กันเลย ไม่มีปัญญาหากระทู้อื่นเล่นแล้วหรือ?
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#102 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:52

“ทาสเผด็จการ”
“ทาสนักการเมืองเลวๆ”
“ทาสอำมาตย์ชั่วๆ”

อยากให้คุณปลายอ้อฯ ได้สำนึกเสียเหลือเกิน
คำสามคำที่โพสต์ลงไปในพันทิพ
นั่นมันคือคำด่าคนที่นั่นล้วนๆ
เพียงแต่คนในที่นั้น หาได้สำนึก มิทันได้สำเหนียก

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#103 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:09

อ๋อที่บอกว่าโดนจูงจมูก อย่าง ปี 52 โดนจูงจมูกว่ามีคนตาย ..... ปี53 เลยพากันมาตายจริงๆให้ดูใช่ป่ะครับ

นั่นสิทำไมไอ้มาคหนีทหารสั่งยิงคนตายมันยังไม่ติดคุกนะ สงสัยพ่อแม่ไอ้มาคมันเส้นใหญ่เนอะ

ฮาดี :D :D

ก็พ่อแม้วเอ็งไม่มีปัญญาเอามาร์คติดคุกไง และยังไม่มีปัญญากลับมาไทยด้วย 555

Edited by หงส์แดง, 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:10.

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#104 ทองเปลว

ทองเปลว

อัครเทพ 15000

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:11

3 หน้าแล้วเอ็งหาชาวนาที่ร่ำรวยจากการจำนำข้าวได้หรือยังหล่ะ เฮ๊ย....ไม่งั้นเป็นควายนะ

#105 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:35

แดงลิ้วล้อจากราดดำนาแท้ครับ ตามสเตปวนลูปเป๊ะๆ
ขนาดทีมใหญ่มาเองยังไม่ค่อยตอบคำถามแถมแปะรูปให้คนไม่เข้าใจ แบบ แมวสนามหลวง+หลายเอ็ม
เป็นลูกน้องบริวารแปะตั้งกระทู้ได้ก็เก่งมากแล้วครับ :D :D
ไม่ตอบคำถามหรอกครับเพราะรับโพยมาแค่นี้ :wub:

#106 blackdragon

blackdragon

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:17

นโยบายรับจำนำข้าวเป็นการช่วยเหลือชาวนาโดยตรงแต่ทำไมพวกทาสถึงไม่ชอบใจนโยบายรับจำนำข้าวละครับ ผมไม่เข้าใจสติปัญญาทาสพวกนี้จริงๆ

สลิ่มควายก็ไม่ได้ถูกใช้ไปไถนาเพราะเด๋วนี้ชาวนาใช้รถไถคุโบตาแทนควายมาก้นานแล้ว ไม่น่าจะน้อยใจที่ถูกลืมควายใว้ใช้งาน

ผมไม่เข้าใจชาวนาเขาได้มีกินมีใช้สุขสบายขึ้น มันไม่ดีต่อพวกทาสตรงใหนน้อ ทั้งที่พ่อแม่พวกนี้ก็เป็นชาวนา

อาการเมาขรี้หน้าเหลี่ยม

นี่มันหนักกว่าเมายาบ้าแฮะ

...น่าจะบำบัดยาก

:D :P :lol:

#107 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:59

ตั้งชื่อ Login ว่า"กำแพง"ก็น่าจะรู้นะครับทุกท่าน .......ว่าอธิบายให้ตายมันก็ไม่ฟังหรอก ก็เหมือนพูดกับกำแพงไง :D
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#108 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:57

อธิบายโง่ๆแบบนี้ถ้าไม่ใช่สลิ่มควายก้แปลกละคับ
เท่าที่อ่านมายังไม่มีตัวใหนมีความรู้จำนำข้าวกับรัปประกันข้าวจริงๆเลยสักตัว

ดันมาสะเออะโชว์ความรู้งูๆปลาๆอีกแนะ สงสารไอ้มาคหนี สาวกทาสมันโง่ทุกตัวกิงๆ

#109 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:11

เพิ่งรู้ว่าบรรดาไพร่ไล่ บรรดาอมาตย์อย่างเราๆไปเป็นทาส

ว่าง่าย ไม่ยกให้ตัวสู้ขึ้น แค่กดหัวคนอื่นลง

Edited by sigree, 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:14.

#110 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:20

กระทู้สวะแบบนี้ เลิกตอบมันเถอะครับ เพราะให้ความรู้มันไป มันก็ไม่นำพาหรอก เพราะมันเป็นพวกรับจ้างโพสต์
ดูจากการใช้ภาษาไทยของมันแล้ว จบแค่ ป.4 ผมว่ามันยังสูงไปเลย

#111 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:45

อธิบายโง่ๆแบบนี้ถ้าไม่ใช่สลิ่มควายก้แปลกละคับ
เท่าที่อ่านมายังไม่มีตัวใหนมีความรู้จำนำข้าวกับรัปประกันข้าวจริงๆเลยสักตัว

ดันมาสะเออะโชว์ความรู้งูๆปลาๆอีกแนะ สงสารไอ้มาคหนี สาวกทาสมันโง่ทุกตัวกิงๆ

ฮ่าๆๆ พูดยังกับเมิงรู้เรื่องจำนำข้าวละเอียดนักนี่ ไอ้บัตรเติมเงิน

พวกเมิงลองหาชาวนาที่ได้เงินตันละ 15000 มาให้ดูทีดิ๊ เอาคลิปมาก็ได้

แล้วกรูจะเชื่อว่าชาวนารวยขึ้นจริง ถ้าไม่งั้นก็เป็นแค่เสียงเห่าหอนของพวกควายแดงตกมันอย่างเมิงนี่แหละ

#112 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:17

กรูเชือแระ...ว่ามรึงโง่เพราะคงแต่แดร๊กข้าว เขมรอยู่ละซิ..
คำว่าจำนำ..กับประกัน..มรึงยังโง่ไมรู้ความหมาย...
สมแล้วที*คุณ*มันเป็นได้แค่.ทาสควาย..ให้ไอ้พวกนายฮ้อยมันคอยจูงจมูก..
ไป..ไปแดร๊ก..เอื้อง..ฝั่งเขมรเถอะมรึง

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#113 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:34

ชาวนารวยยัวลง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง ชาวนารวยยัง
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#114 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:41

พวกควายมาแย่งกันตอบแฮะ

เอางี้ดีกว่า ถามว่ารับประกันราคาข้าว กับ รับจำนำข้าว แบบใหนดีกว่ากัน พวกคุลตอบมาสิ
หรือถ้าให้แน่ ท้าผมถกประเด็นนี้ตัวต่อตัวก็ได้ ส่งตัวแทนมาถกกับผม เอาคนที่คิดว่าแน่ที่สุดมาถกประเด็นกับผม

ว่างัย ใหวป่าว

#115 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:51

เอางี้ดีกว่า ถามว่ารับประกันราคาข้าว กับ รับจำนำข้าว แบบใหนดีกว่ากัน พวกคุลตอบมาสิ
หรือถ้าให้แน่ ท้าผมถกประเด็นนี้ตัวต่อตัวก็ได้ ส่งตัวแทนมาถกกับผม เอาคนที่คิดว่าแน่ที่สุดมาถกประเด็นกับผม

กรั่กๆๆๆๆ กรั่กๆๆๆๆ

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#116 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:54

นโยบายรับจำนำข้าวเป็นการช่วยเหลือชาวนาโดยตรงแต่ทำไมพวกทาสถึงไม่ชอบใจนโยบายรับจำนำข้าวละครับ ผมไม่เข้าใจสติปัญญาทาสพวกนี้จริงๆ

สลิ่มควายก็ไม่ได้ถูกใช้ไปไถนาเพราะเด๋วนี้ชาวนาใช้รถไถคุโบตาแทนควายมาก้นานแล้ว ไม่น่าจะน้อยใจที่ถูกลืมควายใว้ใช้งาน

ผมไม่เข้าใจชาวนาเขาได้มีกินมีใช้สุขสบายขึ้น มันไม่ดีต่อพวกทาสตรงใหนน้อ ทั้งที่พ่อแม่พวกนี้ก็เป็นชาวนา

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#117 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:54

2555 ชาวนาร่ำรวย
เย้ๆๆๆๆ

:D :D :D

#118 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:55

ครับพ่อคนฉลาด ^^

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#119 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:55

นั่นนะสิเลิกทาสไปตั้งนานแว้วนะ
2555 ยังมีพวกสิล่มยังอยากเป็นทาสในเรือนที่ปล่อยไม่ยอมไปอยู่อีก

ชาวนาได้รับประโยชนืตรงๆทุกเม้ดแท้ๆ กลับออกมาโวยวายทั้งที่พ่อแม่เขาเป็นชาวนาทำนาหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน

น่าสงสารทาสสลิ่มพวกนี้นะครับ ถุกเป่าหูล้างสมองจนเพ้อเจ้อไปวันๆกิงๆ

#120 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:00

ก่อนอื่นต้องหัดใช้ภาษาไทยให้ถูกก่อน

#121 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:08

โพสนี่ผมจะไม่กวนแล้วนะครับ

การจะต้องการถกเถียงกับอีกฝ่าย ถ้าคุณต้องการถกเถียงจริงๆ คุณคงไม่พิมพ์ออกมาแบบนี้ ซึ่งนั้นทำให้ไม่มีใครอยากจะเสวนาด้วยครับ

ถ้าคุณต้องการการถกเถียง คุณก็โปรดใช้คำพูดที่ใช้ในการถกเถียง อย่างมีเหตุและผล

คำพูดของคุณ เรียกว่าประชดประชัน แล้วก็ใช้คำที่มันทำให้ไม่มีใครอยากจะเสวนาด้วยครับ

ถ้าคุณต้องการถกเถียงด้วยเหตุและผล ไม่ใช่การประชดว่ากล่าวอีกฝ่าย ก็คงมีผู้ที่ต้องการถกด้วยจริงๆ ดูอย่างกระทู้ที่ถกกันเรื่องกระสุนปืน

สองฝ่ายเค้าก็ถกกันด้วยหลักฐานที่ตัวเองมี

แต่การตั้งกระทู้ของคุณ หัวข้อ คำพูด ก็ไม่มีใครอยากเสวนาด้วยแบบจริงๆจังๆแล้วล่ะครับ การโพสตอบโต้ของคุณก็ใช้แค่การประชดประชัน ด่าว่า

คงไม่มีคนดีๆมาถกด้วยหรอกครับ อันนี้ผมพูดจากใจเลย

ถ้าคุณมีความสุขกับการกระทำแบบนี้ก็ทำไปเถอะครับ สารอดีนาลินคงหลั่งดี

หมายเหตุอันนี้ผมพูดด้วยเหตุและผล ไม่ได้กวนตีนคุณแล้วนะ ถ้ารับฟังนะครับ

ลงชื่อ nunoi @ เสรีไทย

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#122 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:13

โพสนี่ผมจะไม่กวนแล้วนะครับ

การจะต้องการถกเถียงกับอีกฝ่าย ถ้าคุณต้องการถกเถียงจริงๆ คุณคงไม่พิมพ์ออกมาแบบนี้ ซึ่งนั้นทำให้ไม่มีใครอยากจะเสวนาด้วยครับ

ถ้าคุณต้องการการถกเถียง คุณก็โปรดใช้คำพูดที่ใช้ในการถกเถียง อย่างมีเหตุและผล

คำพูดของคุณ เรียกว่าประชดประชัน แล้วก็ใช้คำที่มันทำให้ไม่มีใครอยากจะเสวนาด้วยครับ

ถ้าคุณต้องการถกเถียงด้วยเหตุและผล ไม่ใช่การประชดว่ากล่าวอีกฝ่าย ก็คงมีผู้ที่ต้องการถกด้วยจริงๆ ดูอย่างกระทู้ที่ถกกันเรื่องกระสุนปืน

สองฝ่ายเค้าก็ถกกันด้วยหลักฐานที่ตัวเองมี

แต่การตั้งกระทู้ของคุณ หัวข้อ คำพูด ก็ไม่มีใครอยากเสวนาด้วยแบบจริงๆจังๆแล้วล่ะครับ การโพสตอบโต้ของคุณก็ใช้แค่การประชดประชัน ด่าว่า

คงไม่มีคนดีๆมาถกด้วยหรอกครับ อันนี้ผมพูดจากใจเลย

ถ้าคุณมีความสุขกับการกระทำแบบนี้ก็ทำไปเถอะครับ สารอดีนาลินคงหลั่งดี

หมายเหตุอันนี้ผมพูดด้วยเหตุและผล ไม่ได้กวนตีนคุณแล้วนะ ถ้ารับฟังนะครับ

ลงชื่อ nunoi @ เสรีไทย

ฮาดี

:D :D :D

#123 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:14

ก่อนอื่นต้องหัดใช้ภาษาไทยให้ถูกก่อน

นี่ก็ฮาดี :D :D

#124 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:15

กรั่กๆๆๆๆๆ

#125 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:21

กรั่กๆๆๆๆๆ

#126 sanskrit_shower

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:22

ฮาในเรื่องที่อ่อนภาษาไทยเนี่ยนะ

#127 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:31

แปลกนะ ควายแดงมันก็คือควายแดงวันยังค่ำ

บางตัวถึงกับออกมาถ่มถุย พูดภาษาคนกันไม่เป็นต้องออกมาเหยียบหัวคนอื่นว่าโง่กว่า ต่ำกว่า พวกนี้มันมีปม

จริงๆ มันก็แค่หมาเห่าเงาตัวเอง อย่าไปให้ความรู้มัน พวกนี้มันไม่เปิดเนื้อสมองออกมารับรู้หรอก

มัวแต่ดูเอเหี้ ยอาบแดงกันไป ตอนนี้เห็นควายมันดิ้นมากเหมือนจะถูกเชือด เข้าใจป่ะ พวกติดโรคตอแหลบวกความโง่

พวกปั้นน้ำเป็นภูเขา พวกเห็บห มา .....

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#128 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:41

แปลกนะ ควายแดงมันก็คือควายแดงวันยังค่ำ

บางตัวถึงกับออกมาถ่มถุย พูดภาษาคนกันไม่เป็นต้องออกมาเหยียบหัวคนอื่นว่าโง่กว่า ต่ำกว่า พวกนี้มันมีปม

จริงๆ มันก็แค่หมาเห่าเงาตัวเอง อย่าไปให้ความรู้มัน พวกนี้มันไม่เปิดเนื้อสมองออกมารับรู้หรอก

มัวแต่ดูเอเหี้ ยอาบแดงกันไป ตอนนี้เห็นควายมันดิ้นมากเหมือนจะถูกเชือด เข้าใจป่ะ พวกติดโรคตอแหลบวกความโง่

พวกปั้นน้ำเป็นภูเขา พวกเห็บห มา .....

ฮาดี ไม่ได้มีกึ๋นการเมืองรอป้อนข้อมูลโง่ๆ แล้วยังมีหน้ามาเล่นบอดการเมือง โชว์โง่เข้าไปพวกควายสลิ่ม กรั่กๆๆๆๆ

#129 กำแพง

กำแพง

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:41

ฮาในเรื่องที่อ่อนภาษาไทยเนี่ยนะ

นี่ยิ่งฮา กรั่กๆๆๆๆๆ :D :D

#130 sanskrit_shower

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:45

อืม เค้าคงเข้าใจว่าถ้าโพสเป็นคนสุดท้ายจะชนะเลิศ

#131 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:50

ผมว่าเลิกสนใจ ปล่อยตกเหอะ
Troll กากๆ ระดับนี้ไม่มีค่าพอจะเสียเวลาของชีวิต
อ่านต่อไปก็ไม่ได้ความรู้ ปล่อยแม่มโง่ดักดานนั้นแหละ
เฝ้ากระทู้นี้ต่อไปนะ เด่วคงมีคนเข้าใจมากขึ้น

พ่อแม้วเอ็ง ยังกลับบ้านไม่ได้เลย ทำไมหรอ น้องก็เป็นนายก
สงสัยทำอะไรไม่เป็น
กากเกลือมากกก 5555+

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน