Jump to content

- - - - -

ศึกน้ำดำ โค๊ก, เป๊ปซี่, เอส, บิ๊กโคล่า

• Please log in to reply
202 replies to this topic

#1 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 18:20

*
POPULAR

เจ๊ไม่เห็นกระทู้ว่ามีคนตั้งเรื่องนี้ไปยัง แต่อยากให้มีในเสรีไทยค่ะ เพราะเรื่องนี้น่าสนุกมากๆ ว่าใครจะมีชัยในสมรภูมิน้ำดำนี้ หลังจากที่เป๊ปซีแตกหักกับเสริมสุขไป จนเสริมสุขตั้งแบรนด์น้ำดำของตัวเองมาในชื่อ "เอส" ทำให้สงครามน้ำดำในประเทศไทยมีอยู่สี่ค่ายหลักๆ ได้แก่ โค๊ก, เป๊ปซี่, เอส, บิ๊กโคล่า ว่าใครจะแย่งส่วนแบ่งทางการตลาดไปได้กี่มากน้อย

เป๊ปซี่ที่ยอดขายในประเทศไทยสามารถเอาชนะโค๊กได้ แต่วันนี้ต้องออกมาเล่นคนเดียวแล้ว จะทำได้ดีแค่ไหน เมื่อเจอกับคู่ปรับเก่าคือเสริมสุขที่มีเบียร์ช้างหนุนหลังอยู่

สำหรับเป๊ปซี่ตอนนี้ได้ซื้อโรงงานซานมิเกลที่ จ.ระยอง ในอมตะซิตี้ไปตั้งแต่กลางๆปี ตอนนี้จึงผลิตได้แค่ ขวด PET กับกระป๋องเท่านั้น ดังนั้นยอดขายที่หายไปก็คือขวดแก้ว ซึ่งถือเป็นพระเอกในร้านอาหาร ดังนั้นเจ๊จึงคือว่าเป๊ปซี่น่าจะกระทบพอสมควรเลยค่ะ

เรื่องการกระจายสินค้า อันนี้เจ๊ไม่แน่ใจว่าเค้ากระจายยังไง? ให้เบียร์สิงห์ช่วยไปส่งตามร้านเอเยนต์,ตัวแทนจำหน่าย แล้วให้ DHL ส่งตามร้านอาหาร ร้านขายของชำอีกทอดหรือเปล่า ยังไม่เห็นความชัดเจนในจุดนี้ค่ะ

ผิดกับทางด้านเสริมสุขที่ร้านอาหาร ตู้กดน้ำ ฯลฯ มีสัญญากันอยู่ ประกอบกับด้านโลจีสติกที่พร้อมเอามากๆ ดังนั้นจึงส่งแทนได้ทันที แต่ปัญหาคือเรื่องรสชาติที่ตัว "เอส" มีหลายเสียงเหลือเกิน คนชอบก็คงชอบไปเลย ถ้าไม่ชอบก็จะไม่ชอบเลย 50/50 ค่ะ ต้องดูกันว่ากลุ่มที่ยึดติดกับแบรนด์ กับอีกกลุ่มที่น้ำดำยี่ห้อไหนก็ได้ ขอแค่กินได้ก็พอ อันไหนจะมากกว่ากัน

โค๊ก อันนี้ไม่ต้องพูดถึงค่ะ อยู่ๆคู่แข่งสะดุดหัวแม่ตีนตัวเองล้มแบบนี้ ยังไงๆก็น่าจะได้ส่วนแบ่งมากที่สุดไปเป็นครั้งแรกเลยมั้ง... สำหรับยอดขายในประเทศไทย ยิ่งอัดเม็ดเงินโฆษณา กับแจกฟรีด้วยแล้ว น่าจะคว้าเหรียญทองไปได้ไม่ยาก โอกาสมาถึงแล้วยังไงก็ต้องทำให้ได้ค่ะ

บิ๊กโึคล่า ยังเงียบๆอยู่ไม่เห็นอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน อาจจะเน้นไปที่ตลาดภูธรหรือเปล่า ไม่ทราบจริงๆค่ะ

แล้วชาวเสรีไทยคิดเห็นยังไงกันบ้างคะ ลองมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดูค่ะ

Edited by -เจ๊ม้าม-, 7 November 2012 - 19:29.

#2 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 18:24

น่าสนใจตรงที่ว่า เป๊ปซี่คิดถูกหรือคิดผิด ที่ไม่เอาเสริมสุข ก็นะไปบีบเค้าให้ขายหุ้นราคาถูกขนาดนั้น เลยเสร็จเจ้าสัวเจริญไปซะ... ประเทศไทยยิ่งเป็นประเทศไม่กี่ประเทศด้วยที่ยอดขายเป๊ปซี่สามารถเอาชนะโค๊กได้ การบอกเลิกสัญญาของเสริมสุขครั้งนี้ อาจจะทำให้ยอดขายของโค๊กชนะเป๊ปซี่แบบผูดขาดไปเลยก็ได้ กรณี Pizza Hut Vs. Pizza Company มาแล้ว เอาแนวความคิดตะวันตกทั้งดุ้นมาใช้ในประเทศไทย เล่นเอาเกือบพังซะทุกรายเลยค่ะ

Edited by -เจ๊ม้าม-, 7 November 2012 - 18:24.

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

Posted 7 November 2012 - 18:26

ยังไม่เคยมีคนตั้งกระทู้เลยครับ คุณเพิ่งจะตั้งนี่แหละ

อาเจ บิ๊กโคล่า รู้สึกว่าจะเพิ่งเปลี่ยนฉลากใหม่ครับ แล้วยังมีน้ำหวานรสอื่นด้วย อย่างน้ำส้ม, น้ำแดง(รสชาติคล้ายๆ ท็อฟฟี่หรือหมากฝรั่งรสสตรอเบอรี่), น้ำมะนาว (ขวดสีเขียว น้ำใส รสชาติยังกับสไปรท์)

อาเจ ออกมาหลายปีแล้ว เท่าที่ทราบเขาชูจุดขายว่า ไม่มีคาเฟอีน

น่าสนใจตรงที่ว่า เป๊ปซี่คิดถูกหรือคิดผิด ที่ไม่เอาเสริมสุข ก็นะไปบีบเค้าให้ขายหุ้นราคาถูกขนาดนั้น เลยเสร็จเจ้าสัวเจริญไปซะ... ประเทศไทยยิ่งเป็นประเทศไม่กี่ประเทศด้วยที่ยอดขายเป๊ปซี่สามารถเอาชนะโค๊กได้ การบอกเลิกสัญญาของเสริมสุขครั้งนี้ อาจจะทำให้ยอดขายของโค๊กชนะเป๊ปซี่แบบผูกขาดไปเลยก็ได้ กรณี Pizza Hut Vs. Pizza Company มาแล้ว เอาแนวความคิดตะวันตกทั้งดุ้นมาใช้ในประเทศไทย เล่นเอาเกือบพังซะทุกรายเลยค่ะ

ใช่ครับ เป็ปซี่ขายดีกว่าโค้กครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

Posted 7 November 2012 - 18:29

งานนี้ โค๊ก ยิ้มร่าเลย

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

Posted 7 November 2012 - 18:30

ส่วน เอสโคล่า ที่เขียนว่า EST นั่นน่ะ หลายกระแสหลายลิ้นก็พูดถึงรสชาติในมุมมองและความรู้สึกที่ต่างกันไป ถ้าเป็นผม ผมจะบอกว่า ถ้ากินแบบใส่ถุงอัดน้ำแข็ง รสชาติจะต่างจากเป๊ปซี่เพราะรสซ่านำ ไม่ค่อยหวานเท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะลิขสิทธิ์ของเป๊ปซี่หรือเปล่า ผมเองก็ยังไม่ได้กินแบบกระป๋องกับขวด PET นะครับ

ที่เซเว่นตอนนี้ยังไม่มีขายเลยครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 November 2012 - 18:31.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 November 2012 - 18:32

เป็บซี่ดีที่สุด

โค้กจืด ซ่าอย่างเดียว
เอสอาจต้องใช้เวลา แต่สายป่านยาวก็ต้องรอเมื่อกระจายตัวดู ส่วนตัวลองชิมแล้ว ยังไม่ช๊อต

บิ๊กโคลาแพ็กเกจไม่ดี ดูเหมือนตัวตลก

ลึกกว่านี้ รอตามอ่านของเพื่อนๆค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#7 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

Posted 7 November 2012 - 19:02

ไม่ดื่มน้ำอัดลม เลยให้ความเห็นมิได้ T^T

#8 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:03

ยังไง ณ ตอนนี้สำหรับ est ก็ึคงไม่ถึงกับขาดทุนจนเจ๊งนะค่ะ เพราะเสริมสุขโดยเบียร์ช้างยังมีกลยุทธ์ขายพ่วงอยู่ อาจจะเอาเหล้า,เีบียร์,ชาเขียว มาพ่วงกับเอสโคล่า

ใน 7-11 คิดว่าไม่เกินสัปดาห์นี้น่าจะเห็น est วางขายกันแล้วค่ะ ในแฟนเพจเค้าบอกมาอย่างนี้

"est" พร้อมวางจำหน่ายในห้างร้านต่างๆ ทั่วประเทศ ดังนี้
10 พ.ย. - เทสโก้โลตัส บิ๊กซี
12 พ.ย. - 7-11 ท๊อปส์ แม็คโคร จัสโก้
14 พ.ย. - วิลล่า ตั้งฮั้วเส็ง ปตท.
16 พ.ย. - ปั้มน้ำมันทุกแห่ง (ยกเว้น ปตท.)
3 ธ.ค. - กูรเม่ต์มาร์เก็ต โฮมเฟรชมาร์ท ฟู้ดแลนด์

------------------------------------------------------
ขอได้เปรียบของเป๊ปซี่ตอนนี้คือตัวแบรนด์ และมาร์เก็ตติ้งค่ะที่เลือกเอากีฬาดังๆ, คนดนตรีที่มีชื่อเสียงอย่าง บอดี้สแลม, ตูน มาเป็นพรีเซนเตอร์ อันนี้เป๊ปซี่สามารถสานต่อจากของเดิมได้เลย เพราะสัญญาพวกนี้อยู่กับเป๊ปซี่ โคฯ อยู่แล้วค่ะ

est นี่สิ ที่ต้องลงมาทำการตลาดเอาเองใหม่ทั้งหมด...

#9 notcomeng

notcomeng

Posted 7 November 2012 - 19:08

est รสชาดไม่โดนอ่ะครับ เกือบๆเป๊บซี่แต่เหมือนซ่าไม่สุด :lol:

ถ้าดื่มตอนกินข้าว ผมเลือกเป๊บซี่
ถ้าผสมกับเหล้า ผมเลือกโค้ก
ถ้าดื่มตอนกระหายน้ำช่วงแดดร้อน ผมเลือกบิ้กโคล่า

ส่วน est นี่ต้องทำความคุ้นเคยกันอีกนาน ^_^

#10 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 7 November 2012 - 19:09

ผมเหมือนพ่อทุกเรื่อง ยกเว้น...ศึกน้ำดำครับ 5555
พ่อผมสาวกเป๊ปซี่ ไม่ดื่มไม่ได้ จะหงุดหงิด
แต่ผมติดโค้ก เพราะเป๊ปซี่เผ็ดไป เอาเป๊ปซี่มาผสมลงโค้กนี่ไม่ได้เลยนะผม รู้เลยว่ามันแปลกๆ
ตอนจนเคยลองบิ๊กโคล่าแล้ว เพราะมันขายถูกกว่ากันเยอะ ตอนหลังขายถูกกว่าแค่บาทเดียว ก็เลิก เพราะไม่อร่อย

ยอมรับว่าเป๊ปซี่ขายดีกว่าโค้กในไทยเพราะการตลาดโค้กห่วยแตกมาก
ตอนนั้นโค้กไปเจาะแกรมมี่ เป๊ปซี่ไปเจาะอาร์เอส ศิลปินอาร์เอสตอนนั้นจับตลาดวัยรุ่นทั้งนั้น
โค้กเลยดูแก่งั่กไปเลย สมน้ำหน้าโค้กแล้วหละ

แต่ตอนนี้ โค้กหลังน้ำท่วมและของแพงนี่ ไม่หวานเข้มเหมือนก่อนนะครับ ออกแนวซ่าแบบเป๊ปซี่เลย
ลองส่องขวดกับไฟดู โห...สีจางลงกว่าก่อนเยอะเลย

ปล. ถึงวงสุดเลิฟของผมจะมาโฆษณาให้เป๊ปซี่ แต่ผมก็ไม่เปลี่ยนใจครับ

gladiator 1.jpg

#11 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

Posted 7 November 2012 - 19:11

...อยู่ๆคู่แข่งสะดุดหัวแม่ตีนตัวเองล้ม...

ฮ่า ฮ่า... ชอบคำนี้ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#12 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

Posted 7 November 2012 - 19:12

เป๊ปซี่ที่เซเว่นหน้าบ้านผมไม่มีแล้วนะ est ก็ยังไม่เข้า ... โอ้ยยย เหงาปาก

ปล. ทำไมเสริมสุขไม่ตั้งชื่ออื่นที่มันเท่กว่านี้นะ -_-

Edited by แสนยานุภาพ, 7 November 2012 - 19:39.

#13 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 7 November 2012 - 19:15

ผมว่า โค้ก มันหวานไปนะ ... พยายามแล้ว แต่ถ้าเป็น โค้กแคน ก็ซ่าใช้ได้ ทำให้ลืมความหวานไปได้หน่อย

บิ๊กโคล่า ไม่อร่อยเลย น้ำท่วมปีทีแล้ว ทั้งเซเว่นมีแต่ บิ๊กโคล่า โอ้ย หลอนๆ

สไปร์ท พอได้ แต่แสบท้องชิปเป๋ง

ส่วนตัวชอบ เป๊ปซี่ทวิส แต่ไม่เห็นมีขายเลยวุ้ย = =

#14 thebriza

thebriza

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:15

ทางใต้โค้กขายดีกว่าเป๊ปซี่นะ

เพราะเคยถามวัยรุ่น ได้ความมาว่า...

"โค้กผสมน้ำกระท่อม อร่อยกว่า เป๊ปซี่ผสมน้ำกระท่อม"

ผสมเป๊ปซี่ไม่ได้ เดี๋ยวผิดสูตร... เอากะมันสิ :D :D

ปล. ผมไม่เคยกินกับมันนะ เคยถามมันเฉยๆ

Edited by thebriza, 7 November 2012 - 19:17.

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 7 November 2012 - 19:18

ตอบทีละข้อ

ผมว่า โค้ก มันหวานไปนะ ... พยายามแล้ว

คำพูดเดียวกะป๋าผมเป๊ะๆเลยค้าบ

สไปร์ท พอได้ แต่แสบท้องชิปเป๋ง

ตอนผมเป็นโรคกระเพาะเมื่อเดือนที่แล้ว กินโค้กไม่ได้ ผมปวดท้องแทบขาดใจตายทันที
แต่กินสไปรท์ได้ พอทนไหวครับ
ตอนนี้หายกระเพาะ เริ่มมากินโค้ก ก็รู้สึกว่ามันแสบท้องกว่าสไปรท์นะครับ

ส่วนตัวชอบ เป๊ปซี่ทวิส แต่ไม่เห็นมีขายเลยวุ้ย = =

บีบมะนาวเอาครับพี่ บีบมะนาว :lol: :lol:

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 7 November 2012 - 19:19

อ้อ ลืมไป
จะเข้ามาบอกว่าคิดถึงเจ๊ม้าม กับคุณ IAMDA พอดีเลยวันนี้ :)
บังเอิญจริงๆครับ

#17 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 7 November 2012 - 19:23

คืองี้ เมื่อก่อนผมจะแสบท้องไงเวลากินสไปรท แต่ตอนนี้คือเป็นโรคกระเพาะ ถ้าวันไหนกำเริบขึ้นมาก็น้ำอัดลมทุกอย่างก็แตะไม่ได้เหมือนกันครับ อืดท้องมาก :o

แล้ว เป๊ปซี่ผสม มะนาว รสชาติ จะเหมือน เป๊ปซี่ผสมกระท่อม รึป่าวน๊ออ :P

#18 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:23

น้ำสีๆ เซเว่นอัพ มิรินด้า ก็ของเป๊ปซี่โึคฯนะคะ เครือเดียวกัน ไม่มีขวดแก้วแน่ๆอยู่แล้ว
แต่น้ำพวกนี้อาจจะขาดตลาดไปก่อน เพราะเป๊ปซี่คงเน้นไปที่น้ำสีดำมากกว่า น้ำสีอื่นๆอาจจะนำเข้า...

จากที่เจ๊เคยอ่านข่าว ยังไงเป๊ปซี่ก็คงอยากจะมาทำบรรจุขวดแก้วอยู่แล้ว และพวกขวดแก้วอาจจะวางตลาดได้ตอนเดือน มิ.ย.56 นะคะ แต่ก็ยังไม่มีความชัดเจนค่ะ ว่าจะทำได้ตามกำหนดการเดิมหรือไม่ แต่ยังไงเป๊ปซี่คงไม่น่าจะทิ้งขวดแก้ว(แม้จะให้ข่าวว่าสนแต่ขวดPET[พลาสติกก็เถอะ]) เพราะส่วนแบ่งการตลาดตรงจุดนี้เยอะมากค่ะ

จากการสอบถามร้านแถวบ้านเจ๊คนเข้าชอบใส่ถุงน้ำแข็งถือดื่มกันมากกว่าค่ะ พวกกระป๋อง,ขวดพลาสติกจะขายได้น้อยกว่า

อ้อ ลืมไป
จะเข้ามาบอกว่าคิดถึงเจ๊ม้าม กับคุณ IAMDA พอดีเลยวันนี้ :)
บังเอิญจริงๆครับ

ขอบคุณมากค่ะ :D

Edited by -เจ๊ม้าม-, 7 November 2012 - 19:28.

#19 toomtaam

toomtaam

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:24

บ้านผมนี่ไงเพิ่งมาส่ง 4 ลัง จะดื่ม est ต้องแช่เย็นเจี๊ยบๆ ถึงจะอร่อย ถ้าเอาไปรินดื่มกับน้ำแข็งจบเห่เลย จืดชืด ต้องชูราคาถูกกับชาตินิยมว่าของไทย นี่แหละครับถึงจะตรงจุด เรื่องรสชาติหลายคนบอกว่าสู้ 2 เจ้าเก่าไม่ได้เลย

#20 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

Posted 7 November 2012 - 19:31

พูดถึงโฆษณาของ เครื่องดื่มน้ำดำ แล้ว ดูเหมือนว่า

ค่ายใหญ่ ทั้ง สองค่าย ดูจะทุ่มให้กับ งบโฆษณา อย่างมหาศาล

http://www.youtube.com/watch?v=W7jkygJ_QNo

โฆษณา อันแรกนี้ ใช้ ดารา-นักร้องดัง ถึง ๔ คน ไม่ว่าจะเป็น

Britney Spears; Beyonce; Pink และ Enrique Igelsias

ส่วนอันหลังนี้ถ้าใครเกิดทัน เป็นต้องเคยฟังเพลงนี้แน่นอน

http://www.youtube.com/watch?v=m1NeogMh1JI&feature=related

I'd like to teach the world to sing ต้นฉบับจะเป็นใครร้องนั้น

ตะนิ่นตาญี ต้องขออภัย จำไม่ได้จริงจริง แต่ น้ำดำ ยี่ห้อหนึ่ง

นำเอามาเป็นเพลงโฆษณา จนหลายหลายคนร้องได้ติดปาก.....

เมื่อวานนี้เล่าให้ คุณโจโฉฯ เธอฟังใน facebook ของเธอว่า

ตะนิ่นตาญี ไปซื้อ pepsi ที่ไหนก็ไม่มี แม้กระทั่งที่ แมคโคร

แถมเมื่อวันอาทิตย์ ไปทานข้าวที่ ตลาดนัด อตก. สั่ง pepsi แต่กลับได้ est. :D

แข่งกันเถอะครับ "ผู้บริโภค" ได้ แต่ ถ้า "เหยียบตีน" กันเมื่อไหร่ "ผู้บริโภค" ก็มีแต่เสียเท่านั้นเอง :lol:

ตะนิ่นตาญี

วันพุธที่ ๗ พฤษจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๓๑ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 7 November 2012 - 19:36

^
^
ท่านตะนินเป็นสาวกเป๊ปซี่สินะครับ!

อา...ท่านเป็นศัตรูกับผม..สาวกโค้ก
5555555555555555555555555 :D :D

#22 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:39

เดี๋ยว ไป ลองชิม Est แป๊ปปป แถวบ้านเพิ่งมาขาย อิอิ

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#23 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 7 November 2012 - 19:40

*
POPULAR

ส่วน เอสโคล่า ที่เขียนว่า EST นั่นน่ะ หลายกระแสหลายลิ้นก็พูดถึงรสชาติในมุมมองและความรู้สึกที่ต่างกันไป ถ้าเป็นผม ผมจะบอกว่า ถ้ากินแบบใส่ถุงอัดน้ำแข็ง รสชาติจะต่างจากเป๊ปซี่เพราะรสซ่านำ ไม่ค่อยหวานเท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะลิขสิทธิ์ของเป๊ปซี่หรือเปล่า ผมเองก็ยังไม่ได้กินแบบกระป๋องกับขวด PET นะครับ

ที่เซเว่นตอนนี้ยังไม่มีขายเลยครับ

สูตรของ pepsi กับ coca cola เป็นความลับทางการค้า ที่ไม่มีกฎหมายคุ้มครองครับ
ลิขสิทธิ์ ตามความหมายใน พรบ.ลิขสิทธิ์ ก็ไม่ครอบคลุมถึงสูตรอาหารหรือเครื่องดื่ม
ดังนั้น หากใครทำออกมาได้เหมือน pepsi หรือ coca cola เป๊ะ ก็สามารถขายได้โดยไม่ผิดกฎหมาย

ถามว่าทำไมไม่จดสิทธิบัตร ก็เพราะว่าการจดสิทธิบัตรจะทำให้ต้องเปิดเผยสูตรที่ใช้อย่างละเอียด
สาธารณชนก็จะรู้หมดว่าผสมอย่างไร ไปผสมเองกินที่บ้านก็ยังได้เลย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#24 GODarmy

GODarmy

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:41

บิ๊กโคล่า ผมเห็นว่าขายดีตามร้านอาหารในโรงงานนะ มันราคาถูก หวานๆซ่าๆ ดำๆเหมือนกัน
พวกใช้แรงงานค่าแรงไม่เยอะผมเห็นกิน บื๊กโคล่า

ผมว่าเค้าตีตลาดส่วนนี้ได้นะ

ส่วนพวกทำ Office กินพวก เป๊ปซี่ โค้ก ชาเขียว

#25 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

Posted 7 November 2012 - 19:48

บ้านผมนี่ไงเพิ่งมาส่ง 4 ลัง จะดื่ม est ต้องแช่เย็นเจี๊ยบๆ ถึงจะอร่อย ถ้าเอาไปรินดื่มกับน้ำแข็งจบเห่เลย จืดชืด ต้องชูราคาถูกกับชาตินิยมว่าของไทย นี่แหละครับถึงจะตรงจุด เรื่องรสชาติหลายคนบอกว่าสู้ 2 เจ้าเก่าไม่ได้เลย

+like

#26 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 7 November 2012 - 19:48

เป้นกระทู้ ที่ดีมากๆครับ ส่วนตัว ไม่กินน้ำอัดลม ผมเลยไม่ทราบ ข่าวและข็อมูลเลย ครับ

แต่พอเจ๊มาตั้งแบบนี้ จะลองไปหา ของใหม่มาลองชิมดูครับ

Edited by plunk, 7 November 2012 - 19:52.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 7 November 2012 - 19:51

ส่วนพวกทำ Office กินพวก เป๊ปซี่ โค้ก ชาเขียว

ขอยาดเมาท์ต่อยอดครับ

รุ่นน้องฝึกงานผม มีแฟนสวยน่ารักมาก
แต่ผมเห็นปัญหารำไร แค่ไม่บอกกับน้องเท่านั้น
คือแฟนน้องเป็นนศ.(ก็นศ.ทั้งคู่แหละ) สวยน่ารักมาก
แต่รสนิยมน้องคือดื่มชาเขียวตลอดทุกมื้อ อ้างว่าทานน้ำอื่นไม่ได้
ปัญหาคือ 1. เธอไม่เคยซื้อกินเอง ให้แฟนไปซื้อให้
2. เรียนจบเธอก็ไม่หางานทำ มาอยู่กินกับรุ่นน้อง และยังกินชาเขียวทุกมื้อเหมือนเดิม โดยใช้เงินแฟนซื้อ

ให้ทายสิครับว่าความรักจะทำให้คู่นี้ไปรอดมั้ย

#28 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 19:54

แต่ก่อนผมดื่มแต่เป็ปซี่แม๊กซ์ (ตอนที่มันยังเป็น "ไดเอ็ทเป็ปซี่" รสชาตไม่ได้เรื่องเลย
พอเป็น "แม็กซ์" ถึงรสชาตดีขึ้นมาหน่อย) แต่เดี๋ยวนี้นานๆ ดื่มทีแต่ไงๆ ก็ยังเป็ปซี่แม็กซ์อยู่

แต่ถ้าไม่มีเป็ปซี่แม็กซ์ก็ดื่มโค้กซีโร่แทนได้เหมือนกัน บิ๊กโคล่าตอนแรกก็อคตินะว่ารสชาต
จะสู้น้ำดำเจ้าตลาดได้เหรอแถมราคาก็ถูกกว่าเจ้าอื่นพอควร แต่พอลองชิมดูก็รสชาตพอสู้ได้อยู่
เสียอย่างเดียวคือ "มันไม่มีแบบไดเอ็ท" เลยไม่ได้ช่วยอุดหนุนเท่าไหร่

ฉะนั้นสำหรับ "เอส" (ที่ผมยังไม่ได้ชิม) ยังไงก็ได้ขอให้ออกไดเอ็ทมาด้วยเหอะ

ว่าแต่พรีเซนเตอร์ล็อตแรกของเอสน่าจะมีสาวๆ น่ารักซักคนนะ (หรือจะสาวแนวลุยๆ ก็ได้)
มีแต่พรีเซนเตอร์หนุ่มๆ แล้วดูแห้งแล้งไปหน่อย :P

ปล. ปกติผมเป็นสาวกเป็ปซี่ แต่ก็มีโค๊กตัวหนึ่งที่ผมดื่มแล้วรู้สึกว่าเจ๋งกว่าเป็ปซี่
นั่นคือ "โค้กวนิลา" รสชาตของมันแซงเป็ปซี่ลาเต้ไปไกลลิบเลยแซ่บสุดยอด
เสียดายที่มันไม่ฮิต ตอนช่วงที่มันวางขายจะดื่มทีต้องไปเหมาจากซุปเปอร์มาตุนไว้
ตอนนี้ก็ไม่มีขายแล้วด้วย เฮ้อ...

#29 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 7 November 2012 - 20:01

:mellow: เสริมสุขคงอ่านเกมขาดแล้ว เท่าที่เคยอ่านช้อมูลเค้าเยี่ยมเรื่องการจัดส่ง ทางเป๊บซี่จึงหวังจะฮุบ เสริมสุขดูตลาดแล้วขนาดบิ๊กโคล่ายังแชร์ตลาดได้ เค้าเป็นผู้บุกเบิก, มีการจัดส่งที่ดีอยู่ในมืออยู่แล้ว ก็แชร์ตลาดเอาดีกว่า อย่างน้อยลูกค้าที่อยู่ในมือมาตั้งสามสิบสี่สิบปีก็ไม่น่าจะมีสายสัมพันธ์ต่อกันบ้าง...

<_< เคสนี้นักการตลาดน่าเอาไปทำวิจัยเป็นกรณีตัวอย่างไว้ศึกษาเลยนะเนี่ย...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#30 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 7 November 2012 - 20:02

จริงๆ ผมเป็นสาวกเป๊ปซี่ตั้งแต่มี The next ของค่ายอาร์เอสนะฮะ ... ตอนนั้นสมัยวัยรุ่น the next ดังมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=BJo6MkNy77c

http://www.youtube.com/watch?v=Fh6Lz2NNVOU

#31 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 7 November 2012 - 20:03

ขอยาดเมาท์ต่อยอดครับ

รุ่นน้องฝึกงานผม มีแฟนสวยน่ารักมาก
แต่ผมเห็นปัญหารำไร แค่ไม่บอกกับน้องเท่านั้น
คือแฟนน้องเป็นนศ.(ก็นศ.ทั้งคู่แหละ) สวยน่ารักมาก
แต่รสนิยมน้องคือดื่มชาเขียวตลอดทุกมื้อ อ้างว่าทานน้ำอื่นไม่ได้
ปัญหาคือ 1. เธอไม่เคยซื้อกินเอง ให้แฟนไปซื้อให้
2. เรียนจบเธอก็ไม่หางานทำ มาอยู่กินกับรุ่นน้อง และยังกินชาเขียวทุกมื้อเหมือนเดิม โดยใช้เงินแฟนซื้อ

ให้ทายสิครับว่าความรักจะทำให้คู่นี้ไปรอดมั้ย

<_< สมัยก่อนกัดก้อนเกลือกินยังพอใช้... สมัยนี้แรกรัก น้ำชาเขียวก็ว่าหวาน...พอเริ่มบานน้ำเปล่าวานก็อย่าหวัง...

:huh:
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#32 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

Posted 7 November 2012 - 20:04

แต่ก่อนผมดื่มแต่เป็ปซี่แม๊กซ์ (ตอนที่มันยังเป็น "ไดเอ็ทเป็ปซี่" รสชาตไม่ได้เรื่องเลย
พอเป็น "แม็กซ์" ถึงรสชาตดีขึ้นมาหน่อย) แต่เดี๋ยวนี้นานๆ ดื่มทีแต่ไงๆ ก็ยังเป็ปซี่แม็กซ์อยู่

แต่ถ้าไม่มีเป็ปซี่แม็กซ์ก็ดื่มโค้กซีโร่แทนได้เหมือนกัน บิ๊กโคล่าตอนแรกก็อคตินะว่ารสชาต
จะสู้น้ำดำเจ้าตลาดได้เหรอแถมราคาก็ถูกกว่าเจ้าอื่นพอควร แต่พอลองชิมดูก็รสชาตพอสู้ได้อยู่
เสียอย่างเดียวคือ "มันไม่มีแบบไดเอ็ท" เลยไม่ได้ช่วยอุดหนุนเท่าไหร่

ฉะนั้นสำหรับ "เอส" (ที่ผมยังไม่ได้ชิม) ยังไงก็ได้ขอให้ออกไดเอ็ทมาด้วยเหอะ

ว่าแต่พรีเซนเตอร์ล็อตแรกของเอสน่าจะมีสาวๆ น่ารักซักคนนะ (หรือจะสาวแนวลุยๆ ก็ได้)
มีแต่พรีเซนเตอร์หนุ่มๆ แล้วดูแห้งแล้งไปหน่อย :P

ปล. ปกติผมเป็นสาวกเป็ปซี่ แต่ก็มีโค๊กตัวหนึ่งที่ผมดื่มแล้วรู้สึกว่าเจ๋งกว่าเป็ปซี่
นั่นคือ "โค้กวนิลา" รสชาตของมันแซงเป็ปซี่ลาเต้ไปไกลลิบเลยแซ่บสุดยอด
เสียดายที่มันไม่ฮิต ตอนช่วงที่มันวางขายจะดื่มทีต้องไปเหมาจากซุปเปอร์มาตุนไว้
ตอนนี้ก็ไม่มีขายแล้วด้วย เฮ้อ...

MAX เหมือนกัน :wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#33 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

Posted 7 November 2012 - 20:12

พูดถึงเป๊ปซี่รสอื่นๆ ผมนึกถึง เป๊ปซี่ไอซ์ น้ำสีฟ้าคล้ายๆ น้ำมันก๊าด กับเป๊ปซี่ไฟร์ น้ำสีแดง

#34 zeus

zeus

Posted 7 November 2012 - 20:15

ผมชอบกินโค้กที่สุดแหละ

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 7 November 2012 - 20:16

จริงๆ ผมเป็นสาวกเป๊ปซี่ตั้งแต่มี The next ของค่ายอาร์เอสนะฮะ ... ตอนนั้นสมัยวัยรุ่น the next ดังมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=BJo6MkNy77c

http://www.youtube.com/watch?v=Fh6Lz2NNVOU

จำได้เลยว่าตอนนั้นมีโฆษณาข้างรถเมลด้วย
กระป๋องก็เท่มากๆ แย่งกันสะสมเลยละครับ

โค้กไทยแลนด์ ผู้บริหารเป็นแฟนพี่ติ๊นา จับแต่กีฬา ไม่ยอมไปสายมิวสิก

สมเลย สม!

#36 cassava

cassava

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:18

เมื่อกอ่นสำหรับผมเป้ปซี่ขวดแก้วเย็นๆ ชายเสื้อเช็ดปากขวดแล้วกระดกอึกๆๆๆ รสชาดที่เอาโค้กมาแทนไม่ได้ พอมีอาเจบิ๊กออกมา ช่างเป็นรสชาดแบบไทยๆจริงๆ ขวดpet ไม่ต้องคืน ได้ปริมาณเยอะ ราคาก็ไม่แพง พอมีโอกาสลองเป้ปซี่แต่รสชาดช่างอ่อนด้อยกว่าอาเจมากมาย

#37 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:18

หลังจาก ที่ได้ชิม est แบบขวดแก้วมา โดยสั่งคู่กับอาหารยอดฮิต กระเพราไข่ดาว
จิบแรกหลังจากเปิดขวด คือ ซ่าๆ หวานคล้ายๆโค้ก แต่ไม่ถึงกับหวานมาก แต่ความซ่าให้ผ่าน Frist blood !
late game พอหลังจากเปิดขวดไปสักพัก ความซ่าเริ่มลดลง น้ำเริ่มจืด รสชาติประมาณ อาเจ
สรุป ผม คิดว่า 50/50 นะ
เหลือบไปเห็น โปสเตอร์ est พอเห็น แบบขวดพลาสติกแล้ว รู้สึกว่ามัน ทื่อๆ ไงไม่รู้อ่ะ มองๆไป เหมือน เอาขวดน้ำเปล่ามากรอกใส่ 555555

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#38 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:22

ส่วน ตัวผม ชอบ โค๊ก มากกว่า เป๊ปซี่ นิดๆ นะ
เพราะช่วงบอลโลก โค๊กทำได้ดีมาก ชอบเพลง wavin flag มากๆ ทั้งเวอร์ชั่น ไทย และ ของ K'naan(สะกดงี้ป่ะ)

#39 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:24

ชอบเพลงนี้มาก ๆ ที่โค๊กเอามาใช้ช่วงบอลโลก

#40 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

Posted 7 November 2012 - 20:26

ผมอยากให้มันแข่งกันดุเดือดจนชิบหายกันหมดทุกเจ้าเลยครับ

ของทำลายสุขภาพค้ากำไรเกินควรพรรค์นี้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#41 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 7 November 2012 - 20:26

http://www.youtube.com/watch?v=He5w-14aieM

โฆษณามาทีไร ตั้งตาดูยิ่งกว่าแรงเงา :D

#42 odyssey

odyssey

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:30

กินเป็บซี่เพราะรสชาติ

#43 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 7 November 2012 - 20:36

ไม่ดื่มน้ำอัดลมค่ะ

กระเพาะไม่ดี แถมกลัวกระดูกผุตอนแก่ เพราะ น้ำอัดลมทำให้ร่างกายขับแคลเซียมออกมากกว่าปกติ

ชาเขียวไม่ดื่ม เหตุผลเดิมคือกระเพาะไม่ดี หมอแนะนำไม่ให้ดื่ม

น้ำเย็นก็ไม่ดื่ม ดื่มน้ำเปล่าที่อุณหภูมิห้อง

จะบ้าสุขภาพไปไหมเีนี่ย????

#44 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:39

แต่ช่วง โค๊กแจกฟรี สะใจมากกกกก
ยืนกินกันหน้า เซ็นทรัล กินหมดขออีก แถมขอเค้าหอบมา 7-8 ขวด มากินกันต่อ ตรงแม๊ค 555

#45 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 7 November 2012 - 20:40

ดูความฉลาดของทีมโฆษณาเป๊ปซี่นะครับ
จับโลกกีฬามาเจอกับโลกศิลปินไอด้อล
วง One Direction บอยแบนด์หน้าใหม่ที่แม้ไม่ชนะ The X-Factor แต่ดันดังสุดๆ
มาเจอกับยอดนักกีฬาว่าใครจะเจ๋งกว่ากัน
ขอบอกว่า..ฮาตอนจบครับ คิดได้งายง่า

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 7 November 2012 - 20:53.

#46 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:44

ถ้าเอา พี่แม้ว (เลวติด top5 ของโลก) มาโฆษณา pepsi บ้างหละ 55555555

#47 Nong Adis

Nong Adis

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:48

เมื่อไหร่จีนจะก๊อปน้ำดำให้เหมือนต้นตำหรับ จะได้ไม่ต้องดื่มของฝรั่ง

#48 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:50

เมื่อไหร่จีนจะก๊อปน้ำดำให้เหมือนต้นตำหรับ จะได้ไม่ต้องดื่มของฝรั่ง

ถ้าก๊อปมาแล้วขาย ประมาณ ขวด ละ 8 บาท นี่ รุ่งแน่นอน

#49 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 20:51

แต่ ผมว่า Pepsi มาเสียตอน ทำ pepsi fire กับ pepsi ice นะ
pepsi ice นี่ ก็พอกินได้
แต่ pepsi fire นี่ หมาไม่แดรกกก

#50 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

Posted 7 November 2012 - 20:52

ถ้าก๊อปมาแล้วขาย ประมาณ ขวด ละ 8 บาท นี่ รุ่งแน่นอน

เกรงว่าสภาพโรงงานจะดูไม่จืดนะครับ :lol:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users