Jump to content

- - - - -

ความเหมาะสมของนายกปู กับการถวายรายงาน

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 บัวริมบึง

บัวริมบึง

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:55

ก่อนอื่นชมภาพประกอบก่อนครับ เป็นพระราชพิธีเสด็จพระราชดำเนิน ถวายผ้าพระกฐินโดยกระบวนพยุหยาตราชลมารค ประจำปี 2555 นะครับ ภาพนี้ cap มาจาก http://www.manager.c...D=9550000137222
เข้าไปดูต้นฉบับได้ครับ คลิปที่ 1 เลยครับ

ภาพที่ 1 สมเด็จพระบรมฯ เสด็จมาถึงท่าวาสุกรี (เหตุการณ์ยังปกติ)

ภาพที่ 2 นายกฯถวายรายงาน (เหตุการณ์ยังปกติ)

ภาพที่ 3 สมเด็จพระบรมฯ ฟังถวายรายงานจบ เสด็จต่อไปยังท่าเทียบเรือ (เหตุการณ์ยังปกติ)

ภาพที่ 4 ท่านยังเสด็จไม่ทันคล้อยหลัง นายกฯ ก็รีบถอดหมวกเสียแล้ว (เหมาะสมแล้วหรือ?)

ภาพที่ 5 นายกฯ ถอดหมวกแล้ว ยืนมึนๆนิดหน่อย

ภาพที่ 6 นายกฯ กำลังจัดการกับหมวก

ภาพที่ 7 มีข้าราชการท่านนึงรีบวิ่งมารับหมวกจากมือนายกฯ

ภาพที่ 8 นายกยืนชิว สบาย ในขณะที่สมเด็จพระบรมฯ ยังไม่ทันฟังถวายรายงานจากผู้บัญชาการกระบวนเรือ และเสด็จประทับในเรือเสียด้วยซ้ำ !!!

ประเด็นคือ

1.พระราชพิธีในส่วนของท่าวาสุกรียังไม่เสร็จสิ้น สมควรแล้วหรือที่ทำแบบนั้น
2.ทำไมความอดทอนของนายกฯ ถึงต่ำนัก แค่ใส่หมวกจบเสร็จพิธียังทำไม่ได้
3.ถ้า "ท่าน" เกิดหันมาเห็นพอดีจะเป็นเช่นไร??
4.บรรดาเจ้าหน้าที่พิธีการไม่มีแนะนำแบบธรรมเนียมการปฏิบัติตน ในงานพระราชพิธีระดับนี้ให้กับนายกบ้างเลยหรือ?

เชิญแสดงความคิดเห็นที่เกี่ยวกับนายกปู ตามอัธยาศัยครับ <_<

#2 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:07

ผมว่าไอเรื่อง bipolar ที่เป็นข่าวก่อนเป็นนายกนี่มันมีมูลนะ ดูจากสภาพแล้ว 1 ปีที่ผ่านมานี่เหมือนเจ๊แกจะสับสนและหงุดหงิดค่อนข้างบ่อย ผมลองไปหาข้อมูลมาว่า Bipolar Disorder เนี่ยมีการใช้ยาประมาณ 4 ชนิดในการรักษา และ 3 ใน 4 ของยาแต่ละชนิดมีผลข้างเคียงทางด้านอารมณ์ เช่น หงุดหงิด สับสน เวียนศีรษะ

ก็แค่คาดเดานะครับ

อ้างอิง : http://www.pharmacy-....php?topic=91.0
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#3 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:27

เฮ้อ ....เสียศักดิ์ศรีข้าราชการไทย
ขนาด ช้าราชการไปรับเสด็จตามต่างจังหวัดยัง ระเบียบเข้มข้นกว่านี้
สั้นๆ
ไม่รู้กาละเทศะ

#4 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:34

ไม่เหมาะ

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#5 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 10 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:56

เอาอีกแล้วเหรอนี่

ไม่รู้ว่าภาพเหล่านี้ ต่างประเทศที่มาขอซื้อลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสด

ไปอีกกว่าร้อยประเทศจะมีภาพเหล่านี้ติดไปด้วยหรือเปล่า!!!

ภาวนาให้ถ่ายทอดเฉพาะการเห่เรือก็แล้วกัน...ไม่งั้นหล่ะ "งามไส้" <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:04

อีเชี่ยปูมันรูจักกาละเทศะเสียที่ไหนล่ะ

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#7 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:09

*
POPULAR

ผมโกรธนะครับ

ผมโกรธทักษิณ ที่เหยียดหยามคนไทยทั้งแผ่นดิน ด้วยการเอาน้องสาวซึ่งประสบการณ์ไม่มา สติปัญญาไม่มี
แถมเจ้าตัวเองก็ไม่เคยสนใจจะทำงาน เอามาบริหารประเทศ

แต่ผมโกรธยิ่งกว่า ที่คนไทยปล่อยให้ตระกูลทักษิณมันหยามน้ำหน้าได้ขนาดนี้
gladiator 1.jpg

#8 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:36

*
POPULAR

ถ้าจะให้พูด นางคงทนใส่หมวกนานๆ ไำม่ได้นะครับ

มันใส่แล้วมันเคือง เขาบนหัว ทำให้หันซ้ายหันขวาได้ไม่ถนัด
:(

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#9 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:43

หมวกทำผมเสียทรงจ้ะ ถ่ายรูปออกมาก็จะไม่สวย นางจึงรีบถอก

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#10 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:07

สังเกตุหลายครั้งแล้วว่าผู้หญิงคนนี้ไม่ค่อยอยู่กับร่องกับรอย ไม่รู้จักเรื่องความเหมาะสมในการวางตัวให้สมกับตำแหน่ง

วันที่ไปเป็นประธานเดินเฉลิมพระเกียรติวันแม่แห่งชาติ ข้าราชการเค้าใส่โปโลฟ้ามากันเรียบร้อย แต่ป้าต้องขอเปรี้ยว ทำปกตั้งกลัวไม่ทันสมัย

อายุปูนนี้แล้ว ยังชอบหงายหน้าหัวเราะร่า บางเรื่องไม่เห็นขำหัวเราะจะเป็นจะตายเหมือนลืมกินยาระงับประสาทมาเลยเก็บอาการไม่อยู่ :ph34r:

ไม่รู้สิ ถ้ายังเด็กอยู่เค้าเรียกพ่อแม่ไม่อบรมสั่งสอน แต่แก่วัยดึกขนาดนี้ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี <_<
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#11 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:07

ถ้าเกิดทำอะไรมีปัญหา ก็เอาข้ออ้างที่ว่า มีอาการ.......เอาตัวรอดไปได้
คาดว่าคงวางหมากมาแบบนี้ อาจจะไม่ใช่เบี้ย แต่เป็นโคน ที่พร้อมจะเด็ดทิ้งได้เหมือนกัน

#12 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:55

โห แล้วคิดดู อย่างเงี้ยจะเข้าเฝ้าควีนอลิซาเบธ งานนี้มีขายหน้าแหงๆ

#13 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:35

มันบ้าออกกล้อง ถ่ายรูปเกินไปป่ะนี่ อีปู.....

#14 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:48

สงสัยมันคันหู

#15 บัวริมบึง

บัวริมบึง

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:59

อาการหนัก

#16 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:07

รังแกผู้หญิง ....

#17 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:13

แปลกใจ ใส่หมวกก็ดูดีออก ทำไมเธอถึงอยากจะรีบถอดนัก

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:28

ไม่รู้สิ ถ้ายังเด็กอยู่เค้าเรียกพ่อแม่ไม่อบรมสั่งสอน แต่แก่วัยดึกขนาดนี้ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรดี <_<

อีป้ากะโหลกกะลา

highly recommend ^_^
gladiator 1.jpg

#19 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:06

แปลกใจ ใส่หมวกก็ดูดีออก ทำไมเธอถึงอยากจะรีบถอดนัก

+like

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#20 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:33

กลัวผมเสียทรงมั้ง
แต่แม่มไม่เคยรู้ตัวหรอก จริง ๆ หน้าตาแม่มอัปลักษณ์ตายห่ะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#21 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:00

ภาพที่ 7 นายกทำท่าทุเรศที่สุด :angry:

#22 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:04

ภาพที่ 7 นายกทำท่าทุเรศที่สุด :angry:

อันนั้นข้าราชการที่วิ่งมาจะรับหมวกจากนางยกครับ

ว่าแต่ นางถอดหมวกทำไม??

#23 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:06

ถ้าท่านมาเห็นได้มีการลงโทษแน่ๆ
เป็นนายกแท้ๆ แต่ทำตัวปัญ..อ่อน

#24 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:07

อันนั้นข้าราชการที่วิ่งมาจะรับหมวกจากนางยกครับ

ข้าราชการคนนี้เหมือนกัน จะเดือนเข้าไปรับหมวกทำไม ฟ้าชายท่านยังเดินไปไม่ถึงไหนเลย
ไม่ให้พระเกียรติท่านเลย

#25 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:08

เห็นแล้วก็อุทานกับตัวเองว่ามันทำได้กันถึงขนาดนี้เลยเหรอ
นี่ไม่เห็นชาวบ้านเขาถอดหมวกกันเลย
ชีกล้าถอดนี่ ไอ้คนประสานงานไม่รู้เรื่องกันเลยเหรอ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#26 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:10

อันนี้ไม่ทราบ แต่เห็นภาพ เบื้องหน้าแต่ละคนอยู่ในตำแหน่งของตัวเอง แต่นายกปู หันตัวหมุนไปมา อะไรดูแล้ว ภาพไม่งามเลย

#27 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:12

ป้าแก่ทำแอ๊บแบ๊ว...............สมองกลวง.........ปัญหาอ่อน......หน้ามึน

อยู่ในตัวอีเชี่ยนี้.....ครบทุกอย่าง
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#28 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:54

ข้าราชการที่สวมหมวกจะถอดหมวกเมื่ออยู่ภายในอาคาร
ยิ่งเป็นพระราชพิธีด้วยแล้ว ก็ไม่รู้ว่าเธอจะถอดด้วยเหตุผลอะไร
คัน ร้อน ขี้กลากขึ้นหัว หรือไงนะ
We love fender.

#29 Vegeta

Vegeta

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:33

ผิดแบบธรรมเนียมอย่างแรง สมควรมีหนังสือขอพระราชทานอภัยโทษทันที
"...ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤากระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร..."=== เสด็จเตี่ย ===

#30 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:19

ข้าราชการคนนี้เหมือนกัน จะเดือนเข้าไปรับหมวกทำไม ฟ้าชายท่านยังเดินไปไม่ถึงไหนเลย
ไม่ให้พระเกียรติท่านเลย

เข้าตำรานายว่า ขี้ข้าพลอย

#31 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:46

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณบัวริมบึงเจ้าของกระทู้นี้เป็นอย่างสูงค่ะ
ที่ได้เปิดโอกาสให้แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอี่ปู (ต้องขอใช้สรรพนามแทนนายกของปรเทศไทยว่าอี่ปูนะคะ เพราะดิฉันไม่สามารถที่จะเรียกชื่อหรือให้เกียรติอี่นังคนนี้ได้)
และหวังว่าเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้อาจเป็นประโยชน์ ให้กับพวกควายแดงที่หลงผิดโดยไม่ลืมหูลืมตา มีแต่คนโง่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆตาบอดหูหนวกกันหมด ไม่รับรู้ความจริงของข่าวสารจิตใจคับแคบ เห็นแก่ตัวฯลฯ
เพราะเรื่องที่จะเล่าให้ท่านสมาชิกสรท. ได้ทราบนี้ดิฉันได้ประสบมากับตัวเองค่ะ
และได้เก็บความอัดอัันกับเรื่องนี้มาเกือบสิบปีแล้ว
วันนี้ดีใจมากที่จะได้มีโอกาสเล่าให้ท่านสมาชิกสรท.
ดิฉันเองก็พอได้มีโอกาสอ่านในบอร์ดอื่นๆบ้าง
แต่บอร์ดที่มีสาระ มีเหตุมีผล มีผู้มีปัญญาฯลฯ
(ไม่ได้ยกยอนะคะแต่เรียนด้วยความสัตย์จริง)
ก็คือบอร์ดสรท.นี่แหละค่ะ

Edited by poco, 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:47.

#32 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:56

เรื่องจริงครับ เอาง่ายๆนะครับงานพิธีที่ผ่านมา
ขนาดวันปิยะมหาราชข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ที่ได้รับหมวก
งานยังไม่เริ่มกิจกรรม ผมไม่เห็นมีใครถอดหมวกเลยซักคน
จนงานเลิกก็ไม่มี คิดเอาง่ายๆตามประสาชาวบ้านนะครับ

นี้แค่รูปปั้น หรือรูปภาพ ข้าราชการไทย ยังรู้จักความ มีจิตสำนึก
ในการเป็นข้าราชการรับใช้แผ่นดินไทย และพระองค์ท่าน
แต่นี้Eปูมันเหมือนเด็กมากๆ ไม่รู้การรู้งานอะไรเลย

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#33 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:10

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณบัวริมบึงเจ้าของกระทู้นี้เป็นอย่างสูงค่ะ
ที่ได้เปิดโอกาสให้แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอี่ปู (ต้องขอใช้สรรพนามแทนนายกของปรเทศไทยว่าอี่ปูนะคะ เพราะดิฉันไม่สามารถที่จะเรียกชื่อหรือให้เกียรติอี่นังคนนี้ได้)
และหวังว่าเรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้อาจเป็นประโยชน์ ให้กับพวกควายแดงที่หลงผิดโดยไม่ลืมหูลืมตา มีแต่คนโง่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆตาบอดหูหนวกกันหมด ไม่รับรู้ความจริงของข่าวสารจิตใจคับแคบ เห็นแก่ตัวฯลฯ
เพราะเรื่องที่จะเล่าให้ท่านสมาชิกสรท. ได้ทราบนี้ดิฉันได้ประสบมากับตัวเองค่ะ
และได้เก็บความอัดอัันกับเรื่องนี้มาเกือบสิบปีแล้ว
วันนี้ดีใจมากที่จะได้มีโอกาสเล่าให้ท่านสมาชิกสรท.
ดิฉันเองก็พอได้มีโอกาสอ่านในบอร์ดอื่นๆบ้าง
แต่บอร์ดที่มีสาระ มีเหตุมีผล มีผู้มีปัญญาฯลฯ
(ไม่ได้ยกยอนะคะแต่เรียนด้วยความสัตย์จริง)
ก็คือบอร์ดสรท.นี่แหละค่ะ

เข้ามาปูเสื่อรอ..ฟังเรื่องเลวๆของ..อีนางกลวงมุสายก :D
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#34 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:37

กาละเทศะ นะ นางโยก รู้จักไหมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#35 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

และเรื่องที่จะเล่านี้ต้องขอความกรุณาจาก MOD ด้วยค่ะ
ว่าจะเห็นสมควรหรือไม่สมควรประการใด
แต่ก็จะพยายามหลีกเลี่ยงคำหรือภาษาที่ใช้ที่จะทำให้ระคาย
เคืองเบื้องพระยุคลพระบาทค่ะ เกี่ยวกับเรื่องการถอดหมวกหรือการนั่งหลับ
หรือการกดโทรศัพท์เล่นในขบวนพระราชพิธีต่างๆฯลฯของอี่ปูนี้่มันส่อให้เห็น
อะไรบางอย่างภายในจิตใต้สำนึกของตัวมันเอง
ไม่ว่าพฤติกรรมหรือการกระทำทุกอย่างที่มันแสดงออกมาทั้งหมดนั้น มันอยู่ภายใต้สำนึกของคนนั้นๆว่าจิตใต้สำนึกที่มีอยู่ในขณะนั้นเป็นอย่างไร
ไม่ว่าจะเสแสร้งแกล้งทำอย่างไรมันก็ไม่เหมือนจริง
ดิฉันไม่แปลกประหลาดใจนักที่เห็นสิ่งที่พี่ชายน้องสาวหรือ
คนในตระกูลพวกนี้แสดงพฤติกรรมไม่บังควรออกมาให้เห็นกันเป็นประจำ
เพราะมันเป็นสันดานเลวที่ฝังอยู่ในสายเลือดของตระกูลพวกมันเอง
ถ้าคนที่มีความจงรักภักดีอย่าว่าแต่ใส่หมวกเลย
ต่อให้ต้องให้ยืนตากฝนตากแดดเป็นวันๆก็ทนได้
เพียงเพื่อที่จะให้ได้เห็นพระองค์ท่านหรือพระบรมวงศานุวงศ์
ที่เราเคารพรักและเทิดทูล
หลายเหตุการณ์ที่ผ่านมาตัวพี่ชายมันก็พยายามทำตัวตี
เสมอพระองค์ท่านอยู่แล้วดิฉันขอบอกเลยว่ามัน***ทั้งตระกูลค่ะ

#36 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ศาลยังไม่ตัดสินครับ -_-

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#37 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:18

ข้าราชการเมื่ออยู่ในเครื่องแบบ จะรู้สึกภาคภูมิใจ
ในชีวิตหนึ่งที่เกิดมา ภูมิใจมากที่ได้เป็นข้าราชการ
รับใช้แผ่นดิน

แต่ในกรณี นายก วิเคราะห์ได้ว่าเธอไม่เอาใจใส่
คิดแต่จะกอบโกย อย่าคิดนะว่าหล่อนโง่
หล่อนฉลาดต่างหาก
ฉลาดในทางฉ้อฉล

ตอนนี้หล่อนก็เริ่มสร้างอาณจักรของตัวเอง
เริ่มหาเข้าพก เข้าห่อตัวเองบ้างแล้ว
เศร้ามั๊ย ประเทศไทย

#38 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:25

เข้าเรื่องนะค่ะ
เมือเกือบสิบปีที่ผ่านมามีคนงานของดิฉัน
คนหนึ่งเล่าให้ฟังว่าได้มีโอกาสเข้าไปทำงานในกรุงเทพฯ
โดยที่มีคนงานไปด้วยกันอีกหลายคน
คนงานหลายคนไม่มีบัตรต่างด้าวหรือเอกสารใดๆเลย
แต่ก็สามารถผ่านด่านไปได้ฉลุยไม่มีปัญหา
ซึ่งมีพวกคนงานและตำรวจที่เป็นลูกน้องของ ย.ย.(ตู้เย็น)
เป็นคนพาไปโดยใช้รถตู้เป็นพาหนะ
ทราบใช่ไหมค่ะว่ามันผู้นี้คือใครมันอยู่เชียงรายค่ะใหญ่คับฟ้า
วันหลังจะเล่าความเลวระยำของมันเมียมันลูกมันให้ทราบค่ะ
เมือผ่านด่านตรวจแต่ละด่านคนที่คุมไปก็ลงไปเคลียร์
และบอกว่านี่เด็กนายๆสรุปก็ผ่านโล้ดดดดดดดด
สมัยนั้นคงจำกันได้ว่าเป็นยุคของเทพบุตรซึ่งอยู่ใน
คราบของปีศาจซาตานจากอเวจีเป็นใหญ่ในประเทศนี้
ทุกลมหายใจเข้าออกของคนเกือบครึ่งหนึ่งของประเทศนี้
ที่ยกย่องสรรเสริญมันรวมทั้งตัวดิฉันเองด้วยค่ะ
ขอนอกเรื่องค่ะอดไม่ได้ที่จะอวยไอ้คนพวกนี้
คนงานที่ไปนั้นก็ไม่ทราบหรอกว่าตัวเองจะต้องไปอยู่กับใคร
จนรถมาถึงกรุงเทพฯคนที่พาไปจึงบอกว่าจะให้ไปทำงาน
ที่บ้านน้องสาวของไอ้แม้วชื่ออี่คุงยิ้งงงลัก(สะกดตามภาษา
ของคนงานต่างด้าวค่ะ)
ขอพักครู่นะค่ะคนแก่เริ่มมึนหัวแล้วค่ะ

#39 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:27

ต่อเลยนะค่ะ
เมื่อเกือบสิบปีที่แล้วแทบจะไม่มีใครรู้จัก
หรือแทบจะไม่มีใครได้ยินแม้แต่ชื่อของอี่ปู
เมื่อเข้าไปในอาณาบริเวณของคฤหาสน์หลังงาม
ประหนึ่งว่าเป็นบ้านทรายทองก็ไม่ปาน
คนงานเล่าให้ฟังว่าในบริเวณคฤหาสน์นั้น
ด้านหลังจะมีบ้านพักของคนงานอาศัยอยู่
คนงานเก่าๆก็จะได้รับใช้พวกนายบนคฤหาสน์
เข้านอกออกในได้เหมือนในละครน้ำเน่าเปี้ยบเลยค่ะ
ส่วนคนงานอื่นก็จะทำงานอยู่หลังบ้านอย่าได้เสนอ
หน้ามาหน้าบ้านเด็ดขาดและให้อยู่แต่ในบริเวณบ้าน
ไม่ให้ออกไปนอกบ้าน ให้ทำงานและอยู่แต่ในบ้าน
รวมคนงานหญิงชายที่อยู่ในบ้านก็สิบกว่าคน
เมื่อผ่านไปสักพักพอคนงานเริ่มทำงานเป็นบ้างแล้ว
ก็ได้มีโอกาสเข้าไปทำความสะอาด
ในคฤหาสน์บ้าง คนงานเล่าว่าถ้าวันไหน
แม่สามีอี่ปูมาบ้านแล้วหากคนงานวิ่งไปรับของช้า
ก็จะโดนด่าแบบว่าด่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่รู้จบ
จนไม่มีใครกล้าเข้าใกล้
ส่วนตัวคนงานเมื่อมีโอกาสเข้าไปในคฤหาสน์หลังงาม
ก็นึกสงสัยในใจว่าทำไมนะบ้านหลังใหญ่โตมโหฬารขนาดนี้
จึงไม่มีรูปของพระองค์ท่านซึ่งเรามีบูชากันไว้ทุกบ้าน
ไม่มีแม้นแต่รูปเดียวทั้งรูปที่ถ่ายเดี่ยวของพระองค์ท่าน หรือรูปที่ถ่ายร่วมกับพระบรมวงศานุวงศ์
จนมาวันหนึ่งคนงานได้มีโอกาสเข้าไปทำความสะอาด
ในห้องเก็บรองเท้าของคฤหาสน์หลังนี้ก็ได้ไปเจอกับ
รูปภาพอยู่รูปหนึ่งแขวนไว้ข้างผนังในห้องเก็บรองเท้า (ถ้าเขียนตามคำพูดของคนงานต่างด้าวจะเป็นภาษาไทย
แบบโบราณหรือเป็นศัพท์ชาวบ้านๆกลัวว่าจะไม่สุภาพค่ะ) เมื่อเข้าไปดูใกล้ๆจึงเห็นว่าเป็นรูปของพระองค์ท่าน
ที่ถ่ายร่วมกับพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์
เมื่อได้ยินดังนั้นดิฉันน้ำตาไหลโดยไม่รู้ตัว
ที่หน้าอกและในลำคอเหมือนมีก้อนหินหนักๆมาทับอยู่
แม้นแต่น้ำลายของตัวเองก็ยังไม่สามารถกลืน
ลงคอได้ ความรู้สึกในตอนนั้นมันหนาวๆร้อนๆ
มันจุกและแน่น นึกอะไรไม่ออกมันตื้อไปหมด
คนงานก็เล่าต่อไปว่าตอนเห็นรูปพระองค์ท่านใน
คร้ังแรกก็ร้องให้บอกว่าสงสารพระองค์ท่านมาก
และก็บอกว่าไม่ชอบใจเลยทำไมต้องเอารูป พระองค์ท่านมาแขวนไว้ในห้องเก็บรองเท้าด้วย
คนงานเล่าว่าไม่อยากทำงานที่คฤหาสน์นัั้นอีกต่อไปแล้ว
พอตั้งสติได้ดิฉันจึงถามต่อว่าทำไมจึงไม่อยากทำงานต่อ
คนงานบอกว่าไม่ชอบที่คนพวกนั้นเอารูปของพระองค์ท่าน ไปแขวนไว้ในห้องเก็บรองเท้าของบ้าน

Edited by poco, 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:56.

#40 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:31

คืนนี้หรือไม่ก็พรุ่งนี้จะมาปิดท้ายเรื่อง
ให้กับท่านสมาชิกสรท.นะคะและขอน้อมรับทุก
ความเห็นที่แนะนำมาค่ะ

#41 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:35

ข้าราชการเมื่ออยู่ในเครื่องแบบ จะรู้สึกภาคภูมิใจ
ในชีวิตหนึ่งที่เกิดมา ภูมิใจมากที่ได้เป็นข้าราชการ
รับใช้แผ่นดิน

แต่ในกรณี นายก วิเคราะห์ได้ว่าเธอไม่เอาใจใส่
คิดแต่จะกอบโกย อย่าคิดนะว่าหล่อนโง่
หล่อนฉลาดต่างหาก
ฉลาดในทางฉ้อฉล

ตอนนี้หล่อนก็เริ่มสร้างอาณจักรของตัวเอง
เริ่มหาเข้าพก เข้าห่อตัวเองบ้างแล้ว
เศร้ามั๊ย ประเทศไทย

เห็นด้วยอย่างยิ่่งค่ะ

#42 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

สงสัยคันเขา

#43 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:49

poco ถนัดพิมพ์ :D
ขอบคุณเจ้าของมุกอีกที <3 <3

#44 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:03

สงสัยคันเขา

หัวเป็นเหาด้วยคะ
อากาศร้อนเหารุมกินหัว

#45 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:07

poco ถนัดพิมพ์ :D
ขอบคุณเจ้าของมุกอีกที <3 <3

ไม่ถนัดพิมพ์หรอกคะแต่อยากแชร์สิ่งที่
ไม่ถูกไม่สมควรให้สังคมรับรู้ความจานไรของคนพวกนี้ับ้าง

#46 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

สังเกตุหลายครั้งแล้วว่าผู้หญิงคนนี้ไม่ค่อยอยู่กับร่องกับรอย ไม่รู้จักเรื่องความเหมาะสมในการวางตัวให้สมกับตำแหน่ง

วันที่ไปเป็นประธานเดินเฉลิมพระเกียรติวันแม่แห่งชาติ ข้าราชการเค้าใส่โปโลฟ้ามากันเรียบร้อย แต่ป้าต้องขอเปรี้ยว ทำปกตั้งกลัวไม่ทันสมัย

อายุปูนนี้แล้ว ยังชอบหงายหน้าหัวเราะร่า บางเรื่องไม่เห็นขำหัวเราะจะเป็นจะตายเหมือนลืมกินยาระงับประสาทมาเลยเก็บอาการไม่อยู่ :ph34r:

เค้าเรียกป้าแก่ว่า ไม่เต็มบาท

#47 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:57

คนงานเล่าให้ฟังว่าคนในบ้านไม่ได้สนใจกับเรื่องนี้
พวกมันไม่ได้ใส่ใจหรือให้ความเคารพนับถือเลย
หลายท่านคิดว่าอี่ปูโง่ หรือว่าไม่รู้กาละเทศะฯ
แต่ในความเป็นจริงมันไม่ได้โง่เลยมันรู้ดีว่างานพิธีต่างๆ
ควรปฎิบัตตัวอย่างไร แต่ในจิตใต้สำนึกหรือสันดานของมัน
ไม่ได้มีความเคารพศรัทธาเลย มันจึงหลุดกริยาเลวๆออกมาเสมอ
อย่างสม่ำเสมอและก็เป็นกันทั้งตระกูล
ถ้ามองดูผิวเผินก็เป็นเรื่องตลกหรื่่อขำๆแต่ทั้งหมดทั้งสิ้นมันนัยที่แอบแฝงอยู่

เรื่องอื่นมันอาจโง่เง่าโดยไม่ได้มีเจตนาแต่เรื่องนี้มันมีเจตนาแต่แกล้งโง่
หลายๆคร้้งที่มันทำการอันไม่สมควรหรือไม่เหมาะสมแต่พอผ่านไปสักสองสามวัน คนก็จะลืมหรือไม่สนใจกันแล้ว และต่อไปเมื่อมีเหตุการณ์ หรือการกระทำของคนเลวพวกนี้อีก
ดิฉันหวังไว้ว่าคนในสังคมที่ยังรักและเทิดทูลสถาบันควรช่วยกันรุมประณาม
หรือประจาณให้หนักไม่อย่างนัั้นต่อไปในอนาคตพวกเราอาจต้องเสียใจในภายหลัง

คนที่เลวก็สมควรที่จะช่วยกันประณาม ส่วนคนที่ดีก็สมควรช่วยกันยกย่องสรรเสรืญ
คนงานต่างด้าวไม่ใช่คนไทยไม่มีเชึ้อชาติไทยหรือสัญชาติไทย เข้ามารับจ้างในประเทศไทยยังทนรับไม่ได้กับการการทำ
ของคนเลวพวกนั้น เมื่อดิฉันถามคนงานว่าชอบไอ้เหลี่ยมหรือเปล่าคำตอบที่ได้
คือบอกว่าชอบเพราะคนอื่นบอกว่าเขาดี ดิฉันถามกลับว่าไม่เข้าใจความหมาย หรือนัยอะไรบ้างหรือ คนงานตอบด้วยสีหน้าซื่อๆว่าไม่รู้ ไม่เข้าใจอะไร....
ในทุกๆเรื่องตามความเข้าใจของคนงานหรือชาวบ้านๆก็ไม่ต่างกันมากนัก
เรื่องอะไรก็ตามถ้าต้องใช้ความคิดที่ซับซ้อนแล้วพวกเขาจะไม่เข้าใจ
หรือรับรู้ได้ และมันก็ค่อนข้างยากที่จะอธิบายเหตุผลต่างๆให้กับพวกเขาได้เข้าใจ.

Edited by poco, 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:09.

#48 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ระวังความเห็น ดำๆ แดงๆ เล็กๆใหญ่ๆ ชวนปวดตา ถามหา "หลักฐาน" แล้วก็จบด้วยอีโมหน้ายิ้ม นะครับ

#49 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:02

เค้าเรียกป้าแก่ว่า ไม่เต็มบาท

เรื่่องอื่นมีอยู่สลึงเดียว
แต่เรื่องนี้เกินบาทแน่นอนค่ะ
แต่เพราะมันอยู่ในกมลสันดานของหล่อน

#50 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:03

ขอให้เป็นแค่ความไร้เดียงสา สติไม่รู้ คุณหนูงง อารมย์แอ๊บแบ๊ว หรือในโพยไม่ได้บอกไว้ .... แต่ .... อย่าให้เป็นการตั้งใจทำเลยจริงๆ เพราะถ้าเป็นการตั้งใจทำจริง ก้อแสดงว่า ... เค้าคงพร้อมแล้วที่จะทำอะไรก้อได้กับประเทศไทย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน