Jump to content

- - - - -

ถามตรงๆ คิดจริงๆเหรอว่าการชุมนุมวันที่ 24 จะล้มรัฐบาลได้

• Please log in to reply
60 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:00

ออกไปถึงล้าน ที่เหลือเป็นหน้าที่ของงูเห่า

#52 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:06

ผมไม่ค่อยเข้าใจ จขกท. นะครับ
ทำไม ออกไปแล้วต้องล้มรัฐบาล ได้ คุณถึงจะออกหรือครับ
หรือต้องการมาหาข่าวครับ
คนไทย เห็นชาติบ้านเมืองเป็นอย่างนี้
มีคนนำ แค่เดินออกมาเพื่อแสดงตัวว่า กุก็เป็นหนึ่งเสียงที่ไม่พอใจนะ
แค่นี้แหละ
ชนะอะไร ล้มรัฐบาลอะไร
ทุกอย่างมันเป็นไปตามวิถีทางของมันอยู่แล้ว

นี่เราคิดอะไรกันมากมายเกินไปไหม
เพราะสิ่งสำคัญที่จะพัฒนาการเมืองไทยได้
นั่นคือ ทุกคนจะต้องตื่นตัว และ มีส่วนร่วมทางการเมือง
ไม่ใช่หดหัวอยู่แบบปัจเจกชนนิยมกันอย่างนี้
นี่คือนิสัยของคนไทย ที่กษัตริย์ทุกรัชกาล ต้องการจะพระราชทานรัฐธรรมนูญก็ทำไม่ได้
เพราะคนไทยไม่ตื่นตัว ไม่สนใจ มีความสุขตามอัตตภาพก็โอเคแล้ว
นักการเมืองจะชั่ว จะโกงกินยังไง ไม่สนใจหรอก ตราบที่ไม่กระทบตัวเองโดยตรง

วอลล์สตรีท ที่เขาออกมาชุมนุมกัน ก็ไม่ใช่จะล้มรัฐบาล
แค่ไม่เห็นด้วย เขาก็รวมกลุ่มกันแล้ว
แล้วเมืองไทยล่ะ

ถ้าไม่ชนะ ถ้าล้มรัฐบาลไม่ได้ ผมไม่ออก
อ้าว อย่างนี้ก็รอให้เสื้อแดงมาเผา มายิง ครอบครัวคุณก่อนหรือ
เวลามันเผา มันยิง มันสนใจว่าคนเป็นคนร่วมชาติกับมันเหรอ
ใครจะมาปกป้อง และ พิทักษ์ชีวิต และครอบครัวคุณได้ล่ะ
ถ้าคุณไม่ออกมาปกป้องเอง
ถ้าคิดแต่จะชนะยังไง ไม่เห็นทางชนะก็ไม่ออก ก็จบเห่
นี่แหละครับ
ทำไมเสื้อแดงถึงได้เป็นใหญ่ เพราะออกมาแล้วได้เงิน ตายก็ได้เงิน ถึงออกมากันเป็นหมื่น
แล้วตอนนี้เป็นไง
เขาก็ถอนทุนคืนด้วยการยักยอกเอาจากภาษีของคุณที่จ่าย นั่นแหละ
ไม่เห็นหรือว่างบประมาณเป็นล้านล้านบาท น่ะมันมากแค่ไหน
เขาสามารถทำม๊อบเสื้อแดงเผาเมืองได้อีก ทุกปีเลย
แล้วคุณล่ะ
นั่งรอมันมาเผาบ้านคุณไง
เพราะ ถ้าไม่ชนะ ก็ไม่ออก

คุณมังกือดำ แสดงความเห็น ได้ถูกใจผมจริงๆ สุดยอดด...
ใครไม่นอนอยู่บ้าน และไปช่วยกันแสดงออก
ผมกด like ให้ทุกท่านนะครับ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#53 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:21

ในการเรียกชุมนุมครั้งใหญ่ของเสธอ้ายผมยังมองไม่ออกเลยว่ารัฐบาลจะล้มได้อย่างไรต่อให้คนมาชุมนุมถึง 1 ล้านจริง!!

และต่อให้มีคนตายเป็น 100 ผมก็ไม่เชื่อว่ารัฐบาลจะลาออก เพราะขนาดน้ำท่วมมีคนตายเกือบพัน มีความเสียหายทางศ.ก.นับ ล้านล้าน ผมยังไม่ได้ยินคำว่า"เสียใจ" จากปากของยิ่งลักษณ์เลย ดังนั้นการยุบสภาหรือลาออกไม่มีทางเป็นไปได้

และที่เสธอ้ายพูดว่าม้วนเดียวจบผมเลยไม่เชื่อถือ และทำให้ผมไม่คิดที่จะออกไปร่วมชมนุม.

ดังนั้นผมถึงมาถามคนในนี้ว่ามีเหตุผลหรือโอกาสขนาดไหนที่รัฐบาลของนางปูจะล้ม? โดยเป็นผลมาจากการชุมนุมครั้งนี้ ถ้าเพื่อนๆให้เหตุผลได้ผมจะได้เปลี่ยนใจไปร่วมการชุมนุมในครั้งนี้ครับ

ยืนยัน 100% ครับ ม็อบกระจอกนี้ไม่สามารถทำอะไรรัฐบาลนี้ได้หรอก

ถ้าตราบใดยังใช้แนวทางสันติอยู่

อยู่กับบ้านทำมาหากินไปตามเดิมนะดีแล้ว

อย่าออกมาเสียเวลาเปล่าๆเลย

เรื่องความหน้าด้านไร้ยางอาย โหดเหี้ ยม ไม่มีใครเกินไอเหลี่ยม

ต่อให้มาเยอะขนาดไหนเป็น10ล้านคนแต่ยังใช้แนวทางสันติ มันก็ไม่สะทกสะท้านหรอก

มันคิดอยู่อย่างเดียวอำนาจต้องอยู่ในมือมันแล้วหาทางช่วยมันให้กลับมาได้แค่นั้น

คนอื่นจะเป็นจะตายยังไงก็ช่างถ้าไม่ใช่มวลชนควายแดงของมัน จ้างมันก็ไม่สน

ขนาดม็อบ พธม คราวที่คนมาเยอะสุดๆยังทำอะไรมันไมไ่ด้เลย นับประสาอะไรกับม้อบของนายพลแก่บ้าแข่งม้าคนนี้

แต่ถ้าใช้ความรุนแรงก่อจลาจลอาจจะพลิกล้มรัฐบาลนี้ได้ เพราะแนวทางนี้ไม่จำเป็นต้องใช้คนจำนวนเยอะ

รัฐบาลนี้มันยังไม่เคยเจอม็อบประเภทฮาดคอร์ตาต่อตาฟันต่อฟัน เอ็งแรงมาข้าแรงไป

ม็อบแบบนี้มันไม่เคยเจอมาก่อน

มันเคยเจอแต่ม็อบขี้ขลาดตาขาว เช่น ม็อบ พธม หลากสี เป็นต้น

ม็อบพวกนี้มีแต่พวกปัญญาชนขี้ขลาดตาขาวทัง้นั้น มาเป็น 10 ล้านคนมันก็ไม่สะท้าน

#54 ตี๋เล็ก

ตี๋เล็ก

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:23

ชุมนุมไล่รัฐบาล คงไม่ใช่เรื่องใหม่ และยังไม่มีการชุมนุมครั้งไหนไล่รัฐบาลได้
ยกเว้น เกิดเหตุอื่นขึ้นมา

#55 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:45

ทำไม ออกไปแล้วต้องล้มรัฐบาล ได้ คุณถึงจะออกหรือครับ
คนไทย เห็นชาติบ้านเมืองเป็นอย่างนี้
มีคนนำ แค่เดินออกมาเพื่อแสดงตัวว่า กุก็เป็นหนึ่งเสียงที่ไม่พอใจนะ
แค่นี้แหละ
ทุกอย่างมันเป็นไปตามวิถีทางของมันอยู่แล้ว

นี่เราคิดอะไรกันมากมายเกินไปไหม
เพราะสิ่งสำคัญที่จะพัฒนาการเมืองไทยได้
นั่นคือ ทุกคนจะต้องตื่นตัว และ มีส่วนร่วมทางการเมือง
ไม่ใช่หดหัวอยู่แบบปัจเจกชนนิยมกันอย่างนี้
นี่คือนิสัยของคนไทย ที่กษัตริย์ทุกรัชกาล ต้องการจะพระราชทานรัฐธรรมนูญก็ทำไม่ได้
เพราะคนไทยไม่ตื่นตัว ไม่สนใจ มีความสุขตามอัตตภาพก็โอเคแล้ว
นักการเมืองจะชั่ว จะโกงกินยังไง ไม่สนใจหรอก ตราบที่ไม่กระทบตัวเองโดยตรง

วอลล์สตรีท ที่เขาออกมาชุมนุมกัน ก็ไม่ใช่จะล้มรัฐบาล
แค่ไม่เห็นด้วย เขาก็รวมกลุ่มกันแล้ว

ถ้าไม่ชนะ ถ้าล้มรัฐบาลไม่ได้ ผมไม่ออก
อ้าว อย่างนี้ก็รอให้เสื้อแดงมาเผา มายิง ครอบครัวคุณก่อนหรือ
เวลามันเผา มันยิง มันสนใจว่าคนเป็นคนร่วมชาติกับมันเหรอ
ใครจะมาปกป้อง และ พิทักษ์ชีวิต และครอบครัวคุณได้ล่ะ
ถ้าคิดแต่จะชนะยังไง ไม่เห็นทางชนะก็ไม่ออก ก็จบเห่
นี่แหละครับ
ทำไมเสื้อแดงถึงได้เป็นใหญ่ เพราะออกมาแล้วได้เงิน ตายก็ได้เงิน ถึงออกมากันเป็นหมื่น
เขาก็ถอนทุนคืนด้วยการยักยอกเอาจากภาษีของคุณที่จ่าย นั่นแหละ
ไม่เห็นหรือว่างบประมาณเป็นล้านล้านบาท น่ะมันมากแค่ไหน
เขาสามารถทำม๊อบเสื้อแดงเผาเมืองได้อีก ทุกปีเลย

แล้วคุณล่ะ

เห็นด้วยกับคุณมังกือดำอย่างยิ่งครับ

คนประเภทนี้มีเยอะครับ ข้างไหนชนะขออยู่ข้างนั้นแล้วกัน

Edited by Benten, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:45.

#56 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:37

เอาเป็นว่าผมไปด้วยก็ล่ะกัน แต่อย่างไรก็ตามผมไม่สนับสนุนวิธีนอกกฎหมายทุกรูปแบบ หากเสธอ้ายแค่เช็คกำลังพล แค่แสดงออกว่าไม่ชอบรัฐบาลเฉยๆ ผมก็คงไม่ขัดข้องอะไร แต่ถ้าคิดจะล้มรัฐบาลกันจริงจัง จนล้ำเส้น ใช้วิธีนอกกฎหมายทำชาวบ้านชาวช่องเขาเดือดร้อนล่ะก็ ผมก็คงต้องขอถอนตัว

อันที่จริงที่ผมอิดออดไม่อยากไปร่วมในตอนแรก ก็เพราะเสธแกมีท่าทีแข็งกร้าวประหนึ่งว่า จะล้มรัฐบาลให้ได้ตอนนี้เดี๋ยวนี้ นั่นล่ะ ซึ่งมันสุ่มเสี่ยงต่อการละเมิดกฎหมายมาก ผมจึงไม่เห็นด้วยที่จะทำแบบนั้น ในช่วงเวลาเช่นนี้ เร็วไป แพ้แล้วจะซวยกันหมด

แต่ถ้าเสธประกาศออกมาเลยตรงๆว่า แค่แสดงออกธรรมดา ผมก็คงไปร่วมด้วยความยินดี ไม่ต้องไปแบบระแวงหลังแบบนี้ แต่ก็นะ ประกาศออกไปแบบนั้น พวกฮาดร์คอร์ก็ว่าหน่อมแน้ม พาลจะไม่ไปกันอีก

Edited by annykun, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:40.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#57 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

แค่นี้แหละ

นี่แหละครับ

แล้วคุณล่ะ

ตัวผมไปร่วมชุมนุมตั้งแต่ปี 49-51 ไปยืนตากฝน ไปกินไปนอนที่สนามหลวงและลานพระรูปก็หลายครั้ง ไปไล่ตั้งแต่ทักษิณ/สมัคร/สมชายจนในที่สุดอภิสิทธิ์ก็ได้เป็นนายกสมใจ

แต่ไม่ทันไรผลเลือกตั้งก็ออกมาว่าประชาชนที่ลงคะแแนนกลับเลือกที่จะสวามิภักดิ์ภายใต้สนตีนของตระกูล ชินวัตร เหตุที่ทักษิณชนะเลือกตั้งเพราะคนไทยส่วนใหญ่ยังโง่ ยังเห็นแก่ผลประโยชน์เฉพาะหน้า ไม่มีปัญญาแยกแยะว่าคนไหนชั่วคนไหนดี ผมจึงมองว่าก็ในเมื่อคนไทยส่วนใหญ่โง่ วิธีที่จะทำให้หายโง่มีวิธีเดียวคือให้พวกเสื้อแดงได้เรียนรู้ถึงความฉิบหายของชาติบ้านเมืองด้วยตนเอง

วิธีการนี้แม้จะต้องสูญเสียประเทศชาติอาจถึงขั้นล้มละลาย แต่ผมก็เชื่อว่าเสื้อแดงจำนวนมากจะได้รับการเรียนรู้ และก็จะฝ่าฟันเสี้ยนหนามของชาติอย่างไอ้แม้วไปได้ในที่สุด

ซึ่งวิธีการนิ่งเฉยที่ว่าก็คือการวาง"อุเบกขา" ก็ในเมื่อเราได้พยายามชี้ถึงความชั่วร้ายของไอ้แม้วและพยามยามทำทุกอย่าเพื่อไม่ให้ไอ้แม้วกลับมา แต่คนจำนวนมากไม่เชื่อเมื่อถึงจุดๆนึงคนเราก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไปตามครรลองของธรรมชาติ การไปฝืนในสิ่งที่คนสวนมากไม่เชื่อไม่เข้าใจมีแต่จะทำให้ตัวเราลำบากเปล่า ซึ่งผมมองว่าการปล่อยให้อีปูบริหารจนชาติเจ๊งคือวิธีการที่ตรงและดีที่สุดในการสอนพวกเสื้อแดงที่หลงผิด แล้วต่อไปในอนาคตคนอย่างทักษิณก็จะไม่ผุดขึ้นมาเป็นทักษิณ 2 ทักษิณ 3 เพราะคนไทยได้รับการเรียนรู้้แล้ว

ปล.แต่ถ้ามีใครจะหาทางกำจัดไอ้แม้วให้หายไปจากโลกผมก็มองว่าเป็นการแก้ปัญหาที่่ดีในจุดหนึ่ง แต่เราก็ไม่สามารถทำให้เสื้อแดงได้เรียนรู้อะไรเลย

#58 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:34

ก็นี่ไงครับ
คุณวิชญ์บอกว่า ออกไปก็ตั้งหลายครั้งแล้ว
คุณกำลังรู้สึก เบื่อ ใช่ไหมครับ

ผมอยากจะบอกแค่ว่า
การมีส่วนร่วมทางการเมือง และการแสดงออกทางการเมืองนั้น
มันเบื่อไม่ได้ครับ
ถ้าเราทำครั้งนี้ แล้ว ยังมีพวกชั่วเข้ามาอีก ก็ต้อง ทำต่อไป ทำต่อเนื่องครับ
นี่มันเป็นหน้าที่ไงครับ
เหนื่อยไหมครับ แน่นอนครับว่าต้องเหนื่อย
แต่เพราะพวกเขา แย่งอำนาจจากพระหัตถ์ของกษัตริย์
ลงมาเพื่อยัดปากประชาชนขี้เบื่ออย่างพวกเราแล้ว
เราก็ต้องรับกันให้หมดครับ
นี่แค่ส่วนเดียวนะ
คุณรู้ไหมล่ะว่า องค์กษัตริย์ที่ปกครองบ้านเมือง ท่านต้องเหนื่อยขนาดไหน
ท่านโอนอำนาจให้ประชาชน อย่างคุณอย่างผม ก็เพื่อให้เรารับผิดชอบปกครองกันเอง
เราเองนั่นแหละ ที่มีหน้าที่ต้องแสดงออก ต้องไล่บี้นักการเมืองชั่วๆให้ออกไปให้ได้
ต้องทำทุกครั้ง จนวันตายนั่นแหละ

นี่คือความจริงครับ
เราแย่งอำนาจจากพระองค์มาในขณะที่ประชาชนคนขี้เบื่อขี้กลัวและคิดมากถึงแต่ตัวเอง
ยังไม่พร้อมจะรับอำนาจนั้นเลย
มันก็ต้องอย่างนี้แหละครับ ต้องยอมรับ
อย่าเบื่อไปเสียก่อน

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#59 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ทำไมเสธ.อ้าย ต้องบอกด้วยว่า ไม่ถึงล้าน ก็จบ ไม่มีการชุมนุมอีก
มีเหตุผลอะไร
หาทางลงอะไรหรือเปล่า
ผมแค่สงสัยนะ
ทำไมไม่บอกว่าไม่ถึงล้าน เราก็รวมกันใหม่ แต่นี่บอกว่าจะเลิกเลย ไม่เข้าใจ

#60 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:28

ผมว่ารัฐบาลกลัวการชุมนุมครั้งนี้มากๆเลยนะ ก็ดูดิ จะชุมนุมวันที่ 24 โน้นนนนน แต่นี่อะไร มันทำยังกะจะชุมนุมอยู่วันนี้ วันพรุ่งแล้ว...

ขนาดรัฐบา่ลทักษิณเอง เจอกับพธม. ที่ใหญ่กว่านี้ มีอะไรๆมากกว่านี้ ผมก็ยังไม่เห็นท่าทีลนลานแบบนี้มาก่อนเลย

ฉะนั้น ใครที่คิดว่าจะล้มรัฐบาลได้ยังไง ไม่รู้นะ...นี่ตอบจากเซนส์ล้วนๆเลย ผมว่า คิดผิด คิดใหม่ได้นะ ;)

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#61 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:33

ความเห็นผม ล้มไม่ได้ ขนาดพันธมิตร หลักแสน ทั้งยึดทำเนียบ ทั้งยึดสนามบิน ก็ยังล้มรัฐบาลไม่ได้
หรือจะ แนวร่วมเผด็จการ หลักแสน ที่ยึดราชประสงค์ เผาบ้านเผาเมือง รัฐบาลก็ยังอยู่ได้ครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน