Jump to content

- - - - -

1ความคิดจากคนใกล้ตัวที่น่าเอาไปคิดต่อ

• Please log in to reply
65 replies to this topic

#1 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 25 November 2012 - 20:24

แฟนผมเป็นคนไม่สนใจการเมือง
แต่ไม่ชอบความวุ่นวายในบ้านเมือง รถติด เดินทางลำบาก
การที่มีคนออกมาก่อม็อบ ไม่ว่าม็อบใดๆ
แฟนผมบอกว่า จะออกมาทำไม
ออกมาแล้วก็ทำรถติด บ้านเมืองวุ่นวาย
ปชป เป็นรัฐบาล เสื้อแดงก็ออกมา
พท เป็นรัฐบาล สีเหลือง หลากสีก็ออกมา
แล้วเมื่อไรทุกอย่างจะสิ้นสุด

ผมก็ลองอธิบาย ว่ามันเป็นสิทธิตามประชาธิปไตยนะ
แฟนผมก็บอกว่า เพราะสิทธิแบบนี้ มันถึงไม่มีการยุติ
และสนับสนุนตำรวจให้ใช้ความรุนแรงในการจัดการ กับทุกม็อบ
เพราะ มันมีแต่ความเดือดร้อน

และอีกประเด็นนึงที่ แฟนผมพูดคือ ทำไมต้องลากเอาพระบรมฉายาลักษณ์ มาในม็อบ
มันเหมือนเอามาเป็นข้ออ้างในการก่อม็อบ เอาพระองค์ลงมาเกี่ยวกับการเมือง
ตัวผมเข้าใจ ก็อธิบายว่า รัฐบาลปล่อยให้มีการเปิดเวบไซด์ หมิ่น โดยไม่กำจัดทิ้งเยอะมากๆ
เวบที่เป็นแง่ร้ายกับรัฐบาลต่างๆ ไล่ปิดได้โดยไว
แฟนก็ตอบกลับมาอีกว่า มันก็ไม่ควรดึงมาเกี่ยวอยู่ดี มันทำให้พระองค์สบายใจเหรอ ที่ตัวพระองค์เอง
เป็นข้ออ้างในการก่อม็อบ
ผมฟังละอึ้งเลย ว่าการขับไล่รัฐบาลโดยข้ออ้างนี้ มันถูกต้องแล้วเหรอ

แฟนผมบอกว่า เลือกกันมาแล้ว ก็ปล่อยให้คนเลือกมารับสิ่งที่เลือกไป จะพังจะเจ๊ง ก็ปล่อยเค้าไป
ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง
นี้คือความคิดของคนที่ไม่สนใจการเมือง ไม่ได้สนใจข่าวสาร
และผมเชื่อว่าคนจำนวนนี้คือคนที่มีเยอะที่สุดในประเทศไทย

เลือกตั้งรอบที่ผ่านมา แฟนผมเลือก พท เพราะคนอื่นบอกให้เลือก ด้วยคำว่าเค้าเก่ง
เคยถามว่าเก่งเรื่องอะไร คำตอบที่ได้คือ เค้าบอกมา

เป็นการบ้านของ การเลือกตั้งในครั้งต่อไปนะครับ ว่า กลุ่มคนที่ไม่สนใจการเมือง ซึ่งมีจำนวนมากกว่าคนที่สนใจ
จะทำอย่างไรให้เข้าถึงกลุ่มคนเหล่านี้ได้ ไม่ต้องทำให้กลุ่มเหล่านี้หันมาสนใจการเมือง
แต่ต้องทำให้เค้าหันมา เลือกคนดีเข้าสภาให้ได้
เพราะ รอบที่ผ่านมา เราได้คนเผาเมืองมาเป็นรัฐบาล ด้วยกำลังคนกลุ่มนี้
คำว่าโง่ และการดูถูก กลุ่มคนที่เลือก ว่าโดนเค้าหลอก มันไม่ทำให้บ้านเมืองดีขึ้นมาหรอกครับ
สิ่งที่ทำให้บ้านเมืองดีขึ้นมาได้ คือการหาวิธีให้คนที่ไม่รู้และไม่สนใจการเมือง
หันมาส่งเสริมคนดีเข้ามาบริหารบ้านเมือง โดยที่ไม่ต้องไปทำให้เค้าเข้าใจยากๆ และต้องหันมาสนใจแบบจริงๆตะหาก
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#2 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 22:49

*
POPULAR

ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง...

ปัญหาคือ คนไทยโง่และลืมง่ายพอที่จะเลือกเข้ามาอีก
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#3 thebriza

thebriza

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:00

*
POPULAR

ปัญหาคือ คนไทยโง่และลืมง่ายพอที่จะเลือกเข้ามาอีก

ชัดเจนครับ สังคมทุกวันนี้มันก็มองแค่ว่า

-สิ้นปีจะได้โบนัสเท่าไหร่
-เงินเดือนขึ้นกี่เปอร์เซนต์
-วันหยุดฉันจะไปเที่ยวไหนดี
-เที่ยวเสร็จมานั่งอัพรูปลงเฟสฯ
-เลิกงานไปตีแบตดีกว่า
-กลับมานั่งดูละคร
-ประท้วงไปก็ไม่ทำให้เงินเดือนฉันเพิ่มขึ้น ใครเป็นนายกก็เหมือนกัน
ฯลฯ
มีแค่นี้แหละ ชีวิตมนุษย์เงินเดือน (ส่วนใหญ่) ที่ไม่ได้สนใจสังคม ไม่สนใจการเมือง ไม่สนใจอะไรแล้วนอกจากตัวเอง
พฤติกรรมที่กล่าวมา เป็นพฤติกรรมของคนรอบตัวผมหลายคน ที่ไม่สนใจเรื่องการเมืองเลยแม้แต่นิดเดียว

Edited by thebriza, 25 November 2012 - 23:03.

#4 ragnarokbeta1

ragnarokbeta1

น้องใหม่

Posted 25 November 2012 - 23:04

เอายังงี้นะ ถ้าคุณเป็นเจ้าของบรรษัท จ้างซีอีโอ เดือนละล้าน สัญญาการทำงาน4ปี ทำงาน2ปีทุนสำรองเกือบหมด แถมก่อหนี้สูงกว่ารายได้ของบรรษัท คุณจะรอให้หมดสัญญาก่อนไหม
การชุมนุมเป็นสิทธิของหุ้นส่วนเล็กๆอย่างเรา เพราะเราไม่ใช่เจ้าของบรรษัท ไม่มีอำนาจไปเลิกจ้างพวกกาลีบ้านกาลีเมืองได้ เราก็เรียกประชุมผู้ถือหุ้นรายย่อยเพื่อมาตกลงกัน ซาวเสียงว่าคนที่เห็นด้วยกับเราเยอะไหม
การประท้วงครั้งนี้จบลงค่อนข้างสวยงาม ไม่ได้ตั้งเป้าจะเหยียบศพคนขึ้นยึดอำนาจเหมือนการประท้วงครั้งก่อนๆ ขอขอบคุณเสธอ้ายอีกครั้งครับ
ประท้วงครั้งนี้ผมไม่ออกไปเพราะผมไม่ต้องการเป็นศพให้ใครเหยียบขึ้นไปครองอำนาจหรือผลประโยชน์ แต่ครั้งหน้าถ้าเสธอ้ายจัด หรือให้การรับรองผมจะไป

#5 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:18

ที่บอกว่า "ถ้ารัฐบาลบริหารไม่ดี คราวหน้าก็ไม่ต้องเลือกมาอีก" ผมขอบอกเลยว่าใช้ไม่ได้กับประเทศไทยแน่นอนหากประชาชนยังเป็นอย่างทุกวันนี้

แบบไหนหรือครับ ก็เป็นแบบที่ชอบสิ่งฉาบฉวยมากกว่าสิ่งยั่งยืน ชอบฟังมากกว่าคิด ชอบความบันเทิงมากกว่าเรื่องสาระ เห็นนักการเมืองสกปรกโสโครก แต่ถ้าได้ประโยชน์จากพวกมันก็ไม่เป็นไร สิ่งเหล่านี้พวกนักการเมืองเลวมันรู้ดีครับ และเป็นสิ่งที่จะเอามาล่อหรอกให้ประชาชนไปใช้ประชาธิปไตย 4 วินาทีตอนเลือกตั้งนี่แหละ

#6 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:25

แฟนเจ้าของทู้ถึงจะบอกว่าไม่สนใจการเมือง
แต่มันจะ Innocent ไปมั้ย การที่บอกว่า
เลือกตั้งรอบที่ผ่านมา แฟนผมเลือก พท เพราะคนอื่นบอกให้เลือก ด้วยคำว่าเค้าเก่ง
เคยถามว่าเก่งเรื่องอะไร คำตอบที่ได้คือ เค้าบอกมา

ไม่รู้จริง ๆ เหรอว่าพรรคที่ตัวเองเลือก กับกลุ่มที่เผาบ้านเผาเมือง มีความเกี่ยวข้องกันยังไง :blink:
ไม่สนใจการเมืองยังพอเข้าใจ แต่ไม่สนใจว่าประเทศถูกใครเผาเนี่ย เกินไปหรือเปล่า

#7 Maruay

Maruay

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:26

*
POPULAR

ขออภัยที่ต้องพูดตรง ๆ ว่า นี่เป็นนิสัยของคนไทยส่วนใหญ่
คือ "เอาตัวรอด" "หยวน ๆ ให้อภัยกัน"
อะไรที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรา เราก็ไม่ยุ่ง เพิกเฉย ไม่สนใจ
จากประวัติศาสตร์อันยาวนานของเรา บ่งบอกได้ว่า เรามักทำอะไรก็ได้เพื่อให้ตัวเองมีความสุข และไม่ค่อยคำนึงถึงส่วนรวม

ดังนั้น ผมถึงอยากให้รัฐบาลอยู่นาน ๆ รอให้ถึงวันที่เรือหาย จะได้เห็นกัน
ฝากไว้นิดเดียวครับ "เจ็บแล้วจำคือ คน เจ็บแล้วทนคือ ค-ว-า-ย" ถ้าถึงวันที่ล่มจมขึ้นมาผมอยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่จะกลับมาเป็นคน หรือจะทนเป็นค-ว-า-ย ต่อไปครับ
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#8 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 25 November 2012 - 23:35

300 บาท ไม่ต้องคิดอะไรทั้งนั้น
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#9 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:35

ใช่ครับที่พระองค์ไม่สบายใจที่มีคนดึงพระองค์ให้มายุ่งกับการเมือง แต่จะมีกี่คนที่ปกป้องท่านอย่างแท้จริง ทั้งที่เห็นอยู่ว่ามีกระบวนการทำลายท่าน และรัฐบาลนิ่งเฉย อย่างนี้ผมว่ามันเจ็บปวดมากกว่าอีก

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#10 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 25 November 2012 - 23:36

แฟนเจ้าของทู้ถึงจะบอกว่าไม่สนใจการเมือง
แต่มันจะ Innocent ไปมั้ย การที่บอกว่า

ไม่รู้จริง ๆ เหรอว่าพรรคที่ตัวเองเลือก กับกลุ่มที่เผาบ้านเผาเมือง มีความเกี่ยวข้องกันยังไง :blink:
ไม่สนใจการเมืองยังพอเข้าใจ แต่ไม่สนใจว่าประเทศถูกใครเผาเนี่ย เกินไปหรือเปล่า

เป็นไปได้ครับที่เธออาจจะไม่รู้จริงๆ เพราะตรงกับช่วงสงกรานต์พอดี อาจจะสนุกอยู่ช่วงเทศกาลก็ได้

แต่เธอก็ยังโชคดีนะที่มีแฟนสนใจการเมือง

#11 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:38

คุณต้องบอกแฟนคุณว่า..จะมาบ่นทำไม ก็เมื่อเวลาเลือกคุณเลือกตามที่เค้าบอกมา..หือ(หือไม่มีก็ได้) :D :D :D

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#12 thebriza

thebriza

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:39

"เจ็บแล้วจำคือ คน เจ็บแล้วทนคือ ค-ว-า-ย" ถ้าถึงวันที่ล่มจมขึ้นมาผมอยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่จะกลับมาเป็นคน หรือจะทนเป็นค-ว-า-ย ต่อไปครับ

คาราวะ 1 จอก...

ขอยืมไปใช้หน่อยนะ ประโยคนี้มันเร้ามาก

#13 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:46

ผมเห็นด้วยในบางเรื่อง ที่แฟนคุณ กล่าวมา
แต่.....แฟนคุณอาจจะ ต้องมามองโลกความจริงในทางการเมืองสักหน่อยครับ
ในเรื่องที่ว่า
เลือกกันมาแล้ว ก็ปล่อยให้คนเลือกมารับสิ่งที่เลือกไป จะพังจะเจ๊ง ก็ปล่อยเค้าไป
ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง
ภาระมันจะตกหนักกลับมาที่ ผู้ที่ต้องเสียภาษีครับ (ภาษีมูลค่าเพิ่ม ยกเว้น เพราะทุกคนต้องเสีย) ซึ่งไม่ได้รับผลกลับคืนมาจากการเสียภาษีนั้นๆเลย แต่คนที่ไม่เสียภาษีกลับได้รับในส่วนนี้ในการช่วยเหลือ สนับสนุนต่างๆนานา ลองคิดดูนะครับ หมู่บ้านเสื้อแดง ถ้าปลูกข้าวกันทั้งหมู่บ้าน ภาษีไม่ต้องเสีย เพราะได้รับการยกเว้น ก็จะกลายเป็นหมู่บ้านที่ ไม่ต้องเสียเงินเข้ารัฐเพื่อพัฒนาประเทศ ปลูกข้าวก็ได้เงินสนับสนุนจากรัฐ (พอถึงช่วงเลือกตั้งก็อาจจะได้เงินอีก แต่อันนี้ตัดทิ้งไปไม่นำมาคิดแล้วกัน)
สบายแบบนี้ พวกคนเหล่านี้จะยอมไม่เลือกต่อหรือ แต่ผลของการทำนโยบายเช่นนี้ จะกลับมาตกหนักที่ คนที่เสียภาษีให้ไปช่วยเหลือชาวนา และ ยังต้องมาซื้อข้าวแพง
ผมอาจจะอธิบายไม่เก่ง แต่คงไม่ต่างกับ"ขออัฐยาย ซื้อขนมยาย"

#14 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

Posted 25 November 2012 - 23:49

คุณต้องบอกแฟนคุณว่า..จะมาบ่นทำไม ก็เมื่อเวลาเลือกคุณเลือกตามที่เค้าบอกมา..หือ(หือไม่มีก็ได้) :D :D :D

ผมว่า คำนี้ จะรุนแรงนะครับ เพราะแฟน เจ้าของกระทู้ จะย้อนกลับมาว่า อย่ามา หือ......... :lol: :lol: :lol:

#15 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 00:02

นี่ก็เป็น ตัวอย่าง ของคนกลุ่มหนึ่ง ที่ยังมีท้ศนคติทางการเมือง ที่ไม่ถูกต้องนัก...

เราต้องไปดูสาเหตุว่า ทำไมเขาถึงมีความคิดอย่างนั้น...
เป็นเพราะเขาถูกปลูกฝ้งมาอย่างไม่ถูกต้องใช่ หรือ ไม่

มันมีวาทกรรมต่างๆที่เป็นยาพิษใส่ให้ประชาชน โดยที่คนไม่รู้ตัว
(ผมเดาว่าต้นตอคือ มาจากพวกที่อยากมีอำนาจทางการเมือง)

ประชาธิปไตยต้องเลือกตั้ง
เสียงข้างมาก เป็นใหญ่คือ ความถูกต้อง
เลือกไปแล้ว 4ปีค่อยว่ากันใหม่
ถ้าไม่ดี อีกหน่อยก็ไม่ต้องเลือก แต่ยังไงก็ต้องเลือกคนที่คิดว่าดีสักคนนะ ห้าม Vote NO
การเมืองเป็นเรื่องน่าเบื่อ น่ากลัว แย่
คนสนใจการเมืองคือ คนหัวรุนแรง
พวกประท้วง ม็อบ คือ พวกก่อความวุ่นวาย ไม่เล่นตามกติกา
ฯลฯ

เหล่านี้ ทำให้ประชาชน ไม่เคยเข้าใจ ไม่เคยรู้สึกว่า การเมืองทำให้เขาเสียอะไร เขาได้อะไร
ทั้งๆที่ความจริง การเมืองที่แย่ ทำให้เขาเสียอำนาจไปให้นักการเมืองใช้กันสบาย
เสียเงินภาษีไปให้พวกผู้มีอำนาจเอาไปละเลง เข้ากระเป๋าตัวเอง
ประชาชนไม่เคยตระหนักว่า หากเขาสนใจ ดูแลการเมืองมากกว่านี้ เขาจะได้ประโยชน์เพิ่มขึ้นแน่นอน
(ได้คืนจากส่วนที่เสียอยู่ในปัจจุบัน)

การเมืองมันเป็นเรื่อง นามธรรม ที่เข้าใจได้ยาก จับต้องได้ยาก...
หากไม่ลองตั้งใจ ทำความเข้าใจจริงๆ จะไม่มีวันรู้ได้เลยว่า คืออะไรกันแน่

นักธุรกิจการเมือง จึงชอบที่จะลงทุนทางการเมืองไงล่ะ
เพราะ เป็นธุรกิจที่หากชนะแล้วกินรวบ มาร์จินสูง ความเสี่ยงต่ำ กินทีก้อนใหญ่...

นักธุรกิจการเมือง จึงไม่ชอบ ที่จะให้ ประชาชนเข้าใจการเมืองเลย
เขาจึงเลี้ยง คนกลางๆ กลวงๆ พลังเงียบเอาไว้ เพราะพวกนี้ ไม่มีวันเป็นอันตรายต่อเขา
เขาจึงเลี้ยง พวกแฟนคลับเอาไว้ เพราะคนพวกนี้นอกจากไม่อันตรายต่อเขา ยังช่วยเขาได้อีกแรง

เก็ตมั้ยครับบบบบบบบบ....

Edited by bangkaa, 26 November 2012 - 00:04.

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#16 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 26 November 2012 - 00:04

ผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่ไม่สนใจข่าวสารการเมืองนะครับ

อย่างที่ท่าน จขกท. เล่ามานั้น เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงในสังคม

"คนที่ไม่สนใจและไม่ใส่ใจ" ก็จะมองว่ามันเป็นเรื่องไกลตัว

คนประเภทนี้จะถูกชักจูงง่ายที่สุดในบรรดาประชากรทั้งหมด

ยิ่งมีเพื่อนมาคอยพูดชักจูง ก็จะทำให้คล้อยตามได้โดยง่ายดาย

สุดท้าย ถ้ามีการให้เงินเพื่อเป็นค่าจ้างซื้อเสียงด้วยแล้ว ยิ่งง่ายเข้าไปอีก.... -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#17 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 00:18

ถือว่าเป็นโจทย์ที่ยากพอสมควร

แต่ไม่ได้หมายถึง เป็นไปไม่ได้

ผมหมายถึง เราจัดการกับคนใกล้ตัวก่อน ทำให้เขาเข้าใจให้ได้ก่อน

เพราะ เราอยู่กับเขา โอกาศมีมากกว่า แล้วก้อหวังต่อไปว่า เมื่อเข้าใจแล้ว เขาก็จะทำแบบเรา
โดยไป คุยกับคนในครอบครัวเขา เช่นกัน

#18 Alone

Alone

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 02:49

จากที่เล่ามาผมว่าแฟนจขกท. จะมองการเมือง "ไม่ใช่เรื่องของตัวเอง"
ทั้งๆ ที่ทุกวันนี้นักการเมืองที่นั่งกันอยู่ในสภานี่แหละสามารถบันดาลความซวย
แผ่ซ่านไปทั่วทั้งประเทศอย่างบูรณาการได้ เดี๋ยวนี้คนที่คิดแบบนี้ก็มีเยอะซะด้วย
คงต้องรอเขาโดนยื่นซองขาวหรือธุรกิจเจ๊งคามือซะก่อนมั้งครับถึงจะตาสว่าง

ส่วนเรื่อง "ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง" ผมเกรงว่าเธอคงลืมคิดไป
ว่า "มันอาจจะไม่มีรอบหน้ามาให้เลือกกันอีกแล้ว" แค่นี้ประเทศเราก็จะกลายเป็น
เผด็จการทั้งในและนอกสภาแล้ว ในสภาก็มีเสียงเยอะยกมือกี่ครั้งก็ชนะ นอกสภาก็
มีกองกำลังส่วนตัวเที่ยวไปข่มขู่ไล่ฆ่าคนเห็นต่าง ต่อไปประเทศเราอาจเป็น
ประชาธิปไตยแบบเขมรก็ได้ (หรือไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็คือ ยังมีคนอีกมากที่เจ็บแล้ว
ไม่จำ พอเจอคำสัญญาว่าจะให้นู่นให้นี่ก็ซมซานกลับไปเลือกเขามาอีก ก็วนลูปนรก
เหมือนเดิม)

และอีกอย่าง..ถ้าทุกคนนั่งอยู่บนรถคันเดียวกันที่ชื่อ "ประเทศไทย" หากเราเห็นอยู่ชัดๆ
ว่าคนขับมันตั้งใจจะขับลงเหว ขอถามว่าเราจะรอให้รถไปจอดที่ท่าก่อนแล้วค่อยเลือกคนขับใหม่
หรือถีบคนขับลงแล้วให้คนสติดีๆ ขึ้นไปขับแทนครับ?

#19 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

Posted 26 November 2012 - 03:13

มันไม่ใช่คนไทยลืมง่ายหรอกครับ....
แต่เป็นนิสัยที่ไม่ชอบวางแผนอะไรล่วงหน้ามากที่สุด
มองแค่สิ่งที่อยู่เฉพาะหน้าเท่านั้น มองแค่ ๔ ปี
แต่ไม่มองอีก ๑๐ หรือ ๒๐ ปี ดูได้จากคนส่วนใหญ่

ดูจากการวางแผนชีวิตของเขาก็ได้
มีประกันไหม ใช้เงินอย่างไร ใช้ชีวิตอย่างไร
แล้วจะเหลืออะไรให้ลูกหลาน?

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#20 ดอกไม้

ดอกไม้

น้องเก่า

Posted 26 November 2012 - 05:03

คนไทยมีนิสัย ให้ในสิ่งที่คิดว่าเค้าชอบ เพื่อให้ตัวเองได้รับ และรับในสิ่งที่ตัวเองชอบ ตอบสนองในสิ่งที่คิดว่าคนให้ชอบ โดยทั้งคนรับและคนให้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว

สิ่งที่จะต้องจัดการกับคนไทยคือ นิสัยเห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้

ถ้าจากตัวอย่างพวกเสื้อแดง ที่ออกมาก่อม๊อบ ก่อความวุ่นวาย ขี่มอเตอร์ไซค์ รถแท็กซี่ เต็มท้องถนนนั้น เชื่อว่าพวกนี้มีจำนวนไม่น้อยที่ได้รับความกระทบกระเทือนเดือดร้อนจากรัฐบาลยิ่งลักษณ์ แต่ก็ยังออกมาร่วมก่อม๊อบเพราะอะไร
。◕‿◕。⊹⊱✲ จงเชื่อมั่นในการทำดี ✲⊰⊹

#21 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 05:14

เหอๆๆๆๆ จะบอกว่ายังมีเยอะครับ เผลอๆเป็นกลุ่มคนที่มีมากที่สุดด้วยในสังคม นี่แหละครับคือปัจจัยสำคัญที่ทำให้สังคมเราไปไม่ถึงไหน การเมืองไม่เคยพัฒนาซะที แล้วเราก็โทษแต่นักการเมือง ผมว่าก่อนจะไปโทษนักการเมืิอง โทษคนเหล่านี้ก่อนดีไหมครับ ไม่มีคนแบบนี้ แล้วมีเหรอนักการเมืองแบบนี้จะเข้ามาในสภาได้

นักการเมืองเลวๆก็ไม่ต้องทำอะไรมาก แค่สร้างเรื่องให้มันปั่นให้มันป่วนไปเรื่อยก็พอ ให้คนรำคาญ เบื่อหน่าย เสร็จแล้วก็ออกมานโยบายเอาใจคน คนก็เฮ อย่างการเผาบ้านเผาเมือง 2 ปีที่แล้ว พวกที่เลือกเผาไทยไม่รู้เหรอว่าใครเผา รู้สิ รู้ดีด้วย แต่ทำไมถึงเลือก คำตอบก็คือ เลือกเพราะกลัวถ้ามันไม่ได้ เดี๋ยวมันก็กลับมาเผาอีกรอบ

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#22 monin

monin

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 05:45

แฟนผมเป็นคนไม่สนใจการเมือง
แต่ไม่ชอบความวุ่นวายในบ้านเมือง รถติด เดินทางลำบาก
การที่มีคนออกมาก่อม็อบ ไม่ว่าม็อบใดๆ
แฟนผมบอกว่า จะออกมาทำไม
ออกมาแล้วก็ทำรถติด บ้านเมืองวุ่นวาย
ปชป เป็นรัฐบาล เสื้อแดงก็ออกมา
พท เป็นรัฐบาล สีเหลือง หลากสีก็ออกมา
แล้วเมื่อไรทุกอย่างจะสิ้นสุด

ผมก็ลองอธิบาย ว่ามันเป็นสิทธิตามประชาธิปไตยนะ
แฟนผมก็บอกว่า เพราะสิทธิแบบนี้ มันถึงไม่มีการยุติ
และสนับสนุนตำรวจให้ใช้ความรุนแรงในการจัดการ กับทุกม็อบ
เพราะ มันมีแต่ความเดือดร้อน

และอีกประเด็นนึงที่ แฟนผมพูดคือ ทำไมต้องลากเอาพระบรมฉายาลักษณ์ มาในม็อบ
มันเหมือนเอามาเป็นข้ออ้างในการก่อม็อบ เอาพระองค์ลงมาเกี่ยวกับการเมือง
ตัวผมเข้าใจ ก็อธิบายว่า รัฐบาลปล่อยให้มีการเปิดเวบไซด์ หมิ่น โดยไม่กำจัดทิ้งเยอะมากๆ
เวบที่เป็นแง่ร้ายกับรัฐบาลต่างๆ ไล่ปิดได้โดยไว
แฟนก็ตอบกลับมาอีกว่า มันก็ไม่ควรดึงมาเกี่ยวอยู่ดี มันทำให้พระองค์สบายใจเหรอ ที่ตัวพระองค์เอง
เป็นข้ออ้างในการก่อม็อบ
ผมฟังละอึ้งเลย ว่าการขับไล่รัฐบาลโดยข้ออ้างนี้ มันถูกต้องแล้วเหรอ

แฟนผมบอกว่า เลือกกันมาแล้ว ก็ปล่อยให้คนเลือกมารับสิ่งที่เลือกไป จะพังจะเจ๊ง ก็ปล่อยเค้าไป
นี้คือความคิดของคนที่ไม่สนใจการเมือง ไม่ได้สนใจข่าวสาร
และผมเชื่อว่าคนจำนวนนี้คือคนที่มีเยอะที่สุดในประเทศไทย

เป็นการบ้านของ การเลือกตั้งในครั้งต่อไปนะครับ ว่า กลุ่มคนที่ไม่สนใจการเมือง ซึ่งมีจำนวนมากกว่าคนที่สนใจ
จะทำอย่างไรให้เข้าถึงกลุ่มคนเหล่านี้ได้ ไม่ต้องทำให้กลุ่มเหล่านี้หันมาสนใจการเมือง
แต่ต้องทำให้เค้าหันมา เลือกคนดีเข้าสภาให้ได้
เพราะ รอบที่ผ่านมา เราได้คนเผาเมืองมาเป็นรัฐบาล ด้วยกำลังคนกลุ่มนี้
คำว่าโง่ และการดูถูก กลุ่มคนที่เลือก ว่าโดนเค้าหลอก มันไม่ทำให้บ้านเมืองดีขึ้นมาหรอกครับ
สิ่งที่ทำให้บ้านเมืองดีขึ้นมาได้ คือการหาวิธีให้คนที่ไม่รู้และไม่สนใจการเมือง
หันมาส่งเสริมคนดีเข้ามาบริหารบ้านเมือง โดยที่ไม่ต้องไปทำให้เค้าเข้าใจยากๆ และต้องหันมาสนใจแบบจริงๆตะหาก

ต่อให้มันสูบเลือดคนทั้งประเทศ คนอย่างแฟนคุณก็จะเลือกมันเข้ามาอีก
ไม่ใช่เพราะเธอโง่
แต่เพราะ........
คุณไปเติมเอาเองล่ะกัน

ยกประเทศให้ตระกูลชินไปเถอะ เปลี่ยนเลยเป็นรัฐไทยใหม่

เหนื่อย..เพราะคนประเภทนี้มีเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#23 Super@2

Super@2

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 06:10

"เลือกกันมาแล้ว ก็ปล่อยให้คนเลือกมารับสิ่งที่เลือกไป จะพังจะเจ๊ง ก็ปล่อยเค้าไป"
คุณไม่ได้เลือก ผมก็ไม่ได้เลือก แต่ต้องมาจำทนกับสิ่งบ้าๆที่รัฐบาลนี้มันทำรึ ทั้งกิน ทั้งโกงอย่างน่าเกลียด
ดูตัวอย่างโตๆเช่น เฉลิม คนแบบนี้เหมาะสมไหมที่จะมาเป็นนักการเมือง โกหก ปลิ้นปล้อนหน้าด้านๆ คนแถวบ้านยังไม่เอาเลย
สิ่งที่ทำได้ก็คือ ประชาสัมพันธ์ บอกกล่าวให้รู้ ว่าการเมืองไม่ใช่เรื่องไกลตัว มันเป็นเรื่องใกล้ตัว
ที่เกี่ยวกับชีวิต ความเป็นอยู่ เงินภาษี และประเทศที่รักของเราๆท่านๆทุกคน ถ้าคนไทยทุกคนไม่ช่วยกัน อีกหน่อย
เราจะไม่มีประเทศอยู่ เราจะไม่เหลืออะไรเลย จะกลายเป็นขี้ข้าสมใจอยาก
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#24 IFai

IFai

รักในหลวง

Posted 26 November 2012 - 07:32

***ต้องขอโทษจขกท. นะครับ ที่ขอวิจารณ์"สิ่งคุณต้องเคารพ"
เหมือนๆผมละครับ หมอรามานัดวันจันทร์ คุณเธอไปตั้งแต่บ่ายวันศุกร์ ทั้งที่
ผมบอกแล้วว่า ม๊อบคราวนี้ เฮียคุมนะ ไม่ใช่ทหารมาคุม ก็ยังดื้อดึงไป

***ถ้าคุณอยู่แถวบ้านผม ผมไม่แปลกใจละครับ ตย.ผัวเป็นกรรมกร
ก่อสร้าง มีงานบ้างไม่มีบ้าง ลูกสาวท้องไม่มีพ่อ ยังหน้าระรื่นอยู่ได้ พอพูด
เรื่องการเมือง ร้องไห้สงสารตักขี้

***ผมว่าคนไทยเรา มีข้อด้อยคือ มองจากคนรอบตัว เป็นต้นเหตุ
แต่ไม่เคยมองออกจากตัวว่าเป็นต้นเหตุไหมเหตุที่ไม่มองออกจากตัว เพราะ
กลัวว่าตัวเองจะเป็น/ร่วมเป็นต้นเหตุเอง

***"แฟนผมบอกว่า จะออกมาทำไม ออกมาแล้วก็ทำรถติด บ้าน
เมืองวุ่นวาย ปชป เป็นรัฐบาล เสื้อแดงก็ออกมา พท เป็นรัฐบาล สีเหลือง
หลากสีก็ออกมา แล้วเมื่อไรทุกอย่างจะสิ้นสุด" ..ใครเป็นต้นเหตุ

***"เลือกตั้งรอบที่ผ่านมา แฟนผมเลือก พท เพราะคนอื่นบอก
ให้เลือก ด้วยคำว่าเค้าเก่งเคยถามว่าเก่งเรื่องอะไร คำตอบที่ได้คือ เค้า
บอกมา" .."เค้า" เป็นต้นเหตุ

***ฝากบอกเธอด้วย ว่าที่เธอเชื่อว่าตักขี้ ค้าขายเก่งผมเห็นด้วย
**ค้าขายเก่ง ..เป็นมหาเศรษฐีในช่วงอายุคนสมัยเดียว ..รวยทั้งโคตรSIN
**ค้าขายเก่ง ..สามารถเอาทรัพยากรณ์ชาติไปทำกำไรให้ตัวเอง โดยถูกกม.
**ค้าขายเก่ง ..เอาน้องสาวออกมาขาย ยังมีคนซื้อ
**ค้าขายเก่ง ..เพราะมันเฮี่ยม ค้าความตายจากชีวิตชาวบ้าน
**ค้าขายเก่ง ..มันขายทุกอย่างรอบตัวมัน จนหมดแล้ว ที่ยังขายอยู่
และไม่มีวันวันหมดจากมัน คือความ***

***วันนี้เนตต์ดี ..อารมณ์เลยดี

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#25 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

Posted 26 November 2012 - 09:18

*
POPULAR

ด้วยความเคารพ "คุณแฟน" เป็นอย่างสูง ^_^
จึงมิอาจก้าวล่วงบุคคลอันเป็นที่รักของเพื่อนสมาชิก
เนื่องจาก ของๆใคร ใครก็รัก (งี่เง่า ขี้งอน น้อยใจ ไม่มีเหตุผล ซื่อบื้อ ไม่ได้เรื่อง หรือแม่คุณจะจอมบงการเพียงใด ...ก็คนมันรัก...ผู้ชายแพ้ทางทุกที) :wub:
ป๋มจึงขอสงบปากสงบคำ ณ จุดนี้ :P

แต่ตอบจากประสบการณ์จริงของผม... ณ วันนี้ โชคดีมากที่คนรอบตัวผมสนใจการเมืองทุกคน อย่างมากด้วย
ทว่า ณ อดีตรักดอกทองกวาว..
ผมถอนหมั้นกับคู่หมั้น และเลิกกับแฟนที่รักมาก ก็เพราะปัญหาแบบท่าน MMMP ครับ

คู่หมั้นผมดีกับผมมากๆ แต่..เธอเป็นคนไม่สนใจเรื่องบ้านเมือง ไม่ว่าจะบ้านเมืองไทยที่เธอมาใช้ชีวิตอยู่ หรือบ้านเมืองของเธอเอง
(ต้องบอกก่อนว่าเธอเป็นคนฝรั่งเศส-สวิส)
ขออนุญาตใช้คำว่า ignorant เลยก็ว่าได้ อุดมการณ์ใดๆในชีวิต หรือจิตใจที่จะ "ทำเพื่อสังคม เสียสละเพื่อบ้านเมือง" ไม่มีเลย
สนใจแต่เรื่องรายได้ ไลฟ์สไตล์ และความก้าวหน้าในชีวิต (เธอคุม marketing)
วันหนึ่ง ผมนั่งมองเธอบ่นม็อบปอดแปด ไร้สาระ รถติด บลาบลาบลา ผมก็เลยบอกเธอไปว่าชื่อผมอยู่ในสันติบาลด้วยนะ
เธอก็บอกผมว่า..เวอร์น่า ไปทำอะไรให้โดนแบบนั้น ไร้สาระสุดๆเลยเธอเนี่ย

ตอนนั้น ผมมองเธอแล้วคิดในใจว่า...ผมไม่สามารถเห็นภาพตัวเองใช้ชีวิตกับผู้หญิงคนนี้ไปได้ตลอดแน่ๆ

จนทุกวันนี้เรายังเจอกัน เป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน เธอถามผมบ่อยๆว่าทำไมเราไม่กลับมาเป็นแฟนกันอีก
ผมก็อมยิ้มแก้มตุ่ย ไม่เคยตอบเธอให้เสียน้ำใจเลยว่า...เพราะความศรัทธาเราต่างกัน

ส่วนแฟนอีกคน...ไม่กล้าเล่า กลัวถูกด่าว่าไอ้นี้ทำไมมันเยอะสิ่งยังงี้วะ :D
อุดมการณ์อยู่เหนือความรักนักรึไง... มิน่าถึงได้โสด แก่ตายไปคนเดียวเหอะมรึ้งงง

แต่เพราะผมถูกเลี้ยงดูมาให้สนใจบ้านเมืองตั้งแต่เด็ก พ่อสอนผมเสมอว่า "รักสูงสุดคือประเทศชาติ"
คนไหนแม้แต่ชาติตัวเองยังไม่รัก ก็ไม่สามารถจะรักใครได้
มันเลยทำให้เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่สำหรับผม

เพราะถ้าผมมีแฟนเป็นสาวที่ไม่สนใจบ้านเมือง ผมคงเลิกอีก
ท่าน MMMP ถือว่ามีความเข้าอกเข้าใจ และมีน้ำอดน้ำทนกว่าผมมากทีเดียวครับ :lol:
gladiator 1.jpg

#26 hinotori

hinotori

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 09:34

นั่นแหละครับ ธรรมชาติของผู้หญิง

แต่ถ้าถามว่า ทำไมต้องดึงพระองค์ท่านมาเกี่ยวข้อง คงต้องอธิบายให้เธอฟังว่า

เพราะมีการกระทำที่ลบหลู่พระองค์ก่อน คนทั่วไปจึงไม่อาจนิ่งดูดายได้

การเอ่ยถึง หรือนำพระบรมฉายาลักษณ์มาใช้ ไม่ได้มีจุดหมายเพื่อดึงฟ้าต่ำหรือโหนฟ้า

แต่เพื่อประกาศให้ประชาชนได้ทราบว่าพระองค์คือศูนย์รวมความดีงามแห่งแผ่นดินนี้ ที่ใครจะมาหมิ่นพระเกียรติมิได้

เท่านั้นครับ คล้ายๆกับเราใส่เสื้อเหลือง หรือเสื้อชมพูนั่นแหละครับ

#27 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

Posted 26 November 2012 - 09:47

เมียผม จบ โท ยังบอกเลยว่าเบื่อมาก ไม่ไอยากได้ยิน แต่เลือกตั้งหล่อนก็ไม่เอา เผาไทยนะ

ส่วนผมก็บอกตลอดเวลาว่า เบื่อไม่ได้หรอก พวกนักการเมืองห่านพวกนี้ มันอยากให้เราเบื่อจะตาย เบื่อพวกมันไม่ได้

#28 Charlie

Charlie

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 10:08

นักการเมืองโกงยิ่งอยู่นานก็ยิ่งมีทุนและวางเครือข่ายในการหาคะแนนเสียงได้ง่ายครับ ถ้าคนสนใจการเมืองจริงๆ จะเข้าใจว่าทำไมนักการเมืองถึงผูกขาดกับตระกูลเดิมๆ จังหวัดเดิมๆ แต่ก็ไม่เสมอไปครับ แล้วกว่าคนพวกนี้จะรู้ว่าเค้าโกง แล้วไปเรียกร้องอะไรได้ครับ มีให้เห็นเยอะครับว่ามีการยิงแกนนำประท้วงในท้องที่ต่างจังหวัดเพราะมาแฉเรื่องการโกงกินครับ ที่ผมรับรู้มาคือกินกันตั้งแต่ผู้ว่ายันอบต งบช่วยเหลือประชาชนจริงๆไม่เคยพอเลยครับ

Edited by Charlie, 26 November 2012 - 10:08.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#29 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 26 November 2012 - 12:27

จากที่ผมอ่านทุกท่านที่คอมเมนท์มา
สิ่งนึงที่ผมยังพบเจอนะครับ
คือการด่าและทับถม สิ่งนี้และครับ ที่ทำให้คนที่เคยเลือกผิดหรือหลงผิด
ยิ่งออกห่างไปอีก ผมก็ย้ำในช่วงแรกแล้วว่า
อย่าด่าหรือทับถม ใส่กันอีกเลย
ไม่ได้แสวงหาความปรองดอง แต่ แสวงหาวิธีจูงใจให้คนกลับมายืนข้างที่ถูกต้อง
เรื่องเผาเมืองนั้น ผมลืมถามไปว่าเธอรู้หรือไม่รู้
แต่จากไลฟ์สไตล์ แล้วผมคืดว่าไม่ได้อยู่ในส่วนที่เธอสนใจแน่นอน
สนใจแต่การหาเงิน รักสวย ดูละคร
ข่าวนี้ดูแต่สรยุทธ ซึ่งอย่าถามว่าทำไมผมไม่บอกว่าอะไรเป็นอะไร
คนเรามีวิธีการเลือกรับสารที่แตกต่างกัน ถ้าบังคับให้คนรับสาร เค้าจะไม่ยอมรับนะครับ
คนที่รับสาร จะเลือกรับเฉพาะสิ่งที่ตนสนใจ
นั้นคือโจทย์ที่ผมตั้งไว้ให้สำหรับคนรักดีที่อยากได้คนบริหารดีๆ
มาหาทางแก้ปัญหา ว่าทำอย่างไร จึงทำให้คนเหล่านี้กลับมาเลือกทางที่ควร
จะเสนออย่างไรให้เค้าสนใจ ไม่ใช่การออกมาด่าคนที่หลงผิดว่าโง่ ควาย ไปตายซะ
ตีโจทย์ให้แตกครับ คำตอบของมันย่อมไม่ใช่การให้ความรู้ที่ถูกต้อง
เพราะคนเราเลือกรับสารไม่เหมือนกัน
และยิ่งไม่ใช่การถ่มถุยใส่กัน มันจะยิ่งทำให้เค้าถอยห่าง
ลองหัดศึกษาคนกลุ่มนี้ดู แล้วจะทำอย่างไรให้คนกลุ่มนี้เลือกคนดีจริงๆเข้ามาบริหารให้ได้มากกว่า
เพราะหลายๆท่านก็มองเหมือนผมว่า คนกลุ่มนี้มีเยอะที่สุดในประเทศไทยแน่นอน
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 26 November 2012 - 12:38

จะเสนออย่างไรให้เค้าสนใจ ไม่ใช่การออกมาด่าคนที่หลงผิดว่าโง่ ควาย ไปตายซะ
ตีโจทย์ให้แตกครับ คำตอบของมันย่อมไม่ใช่การให้ความรู้ที่ถูกต้อง
เพราะคนเราเลือกรับสารไม่เหมือนกัน
และยิ่งไม่ใช่การถ่มถุยใส่กัน มันจะยิ่งทำให้เค้าถอยห่าง
ลองหัดศึกษาคนกลุ่มนี้ดู แล้วจะทำอย่างไรให้คนกลุ่มนี้เลือกคนดีจริงๆเข้ามาบริหารให้ได้มากกว่า
เพราะหลายๆท่านก็มองเหมือนผมว่า คนกลุ่มนี้มีเยอะที่สุดในประเทศไทยแน่นอน

นี่คือสาเหตุสำคัญที่เราไม่สามารถเพ้อฝันตามนักวิชาการบ้าเสรีภาพแบบอเมริกันได้
อย่าได้คิดนำเอาระบบของสหรัฐมายัดใส่ประเทศไทย
เพราะประชาชนของเขากระตือรือร้นสนใจการเมืองในทุกระดับชั้น
ความรู้สึกเป็นเจ้าของประเทศ เป็นเจ้าของนโยบายร่วมกันของประชาชนของเขา
หยั่งรากลึกมายาวนานกว่าบ้านเรามากนัก

นั้นคือโจทย์ที่ผมตั้งไว้ให้สำหรับคนรักดีที่อยากได้คนบริหารดีๆ
มาหาทางแก้ปัญหา ว่าทำอย่างไร จึงทำให้คนเหล่านี้กลับมาเลือกทางที่ควร

สำหรับแฟนนะ...

กระชากเข้ามาจูบอย่างหนักหน่วง แล้วบอกว่า "เลือกปชป.สิจ๊ะที่รัก"ไอ้ปิ๊ก-จับหันมาจูบซะเลย.gif

เจ๊ยยยย ม่ายช่าย...... ล้อเล่นนนน

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 26 November 2012 - 12:39.

#31 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 12:44

จริงๆ เจ้าของกระทู้เอง สนใจเรื่องการเมืองขนาดนี้ น่าจะลองหาวิธีอธิบายให้คุณแฟนเข้าใจ ว่าทำไมเราถึงต้องใส่ใจการเมือง เราพอเข้าใจเพราะแฟนเราไม่ค่อยสนใจเหมือนกัน แต่การเมืองบ้านเรากับการเมืองบ้านเขามันต่างกัน เลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#32 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 26 November 2012 - 12:54

จริงๆ เจ้าของกระทู้เอง สนใจเรื่องการเมืองขนาดนี้ น่าจะลองหาวิธีอธิบายให้คุณแฟนเข้าใจ ว่าทำไมเราถึงต้องใส่ใจการเมือง เราพอเข้าใจเพราะแฟนเราไม่ค่อยสนใจเหมือนกัน แต่การเมืองบ้านเรากับการเมืองบ้านเขามันต่างกัน เลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่

ผมเคยพูดไว้คำนึงครับ
คนเราไม่เดือนร้อน จะยังไม่สนใจ
ตามภาษิต วัวหายล้อมคอก
นั้นคือตราบใดที่ไม่ว่าเราจะอธิบายทางที่ถูกที่ควรอย่างไร มันจะไม่เข้าหัวเด็ดขาด
ถ้าสิ่งที่เกี่ยวข้องยังไม่เดือดร้อน
ตัวผมเอง หันมาสนใจตอนที่แดงมาราชประสงค์ เพราะผมขายของอยู่ที่นั้นและครับ
ธรุกิจ จบเหลงทั้งที่เพิ่งเปิดได้สองเดือน ตัวแดงมาตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้
เข้าหลักสูตรที่ผมเรียนมาอีกตะหาก เกี่ยวกับการเมือง
ผู้สนใจเพียงน้อยนิด ผู้ดำรงชีวิตเป็นไพร่ฟ้า ประชาชนผู้สนใจ
นั้นจึงเป็นที่มาของความล้มเหลวในการเลือกคนดีมาบริหารไงครับ
ตัวผมเองก็ไม่ได้ดีเด้ เจอปัญหาแล้วจึงหันมาสนใจเช่นกัน
เช่นโดนตำรวจจับข้อหานั้นข้อหานี้ ผมก็ไปศึกษากฏหมายมางัดข้อกับตำรวจเอง
แต่ไม่เคยศึกษามาก่อนล่วงหน้า ไม่ใช่เพราะมองว่าไกลตัว แต่เพราะมองว่าทุกวันนี้มีเรื่องให้รับรู้และรับผิดชอบเยอะ
จนบ้างครั้งมันลืมและให้ความสำคัญกับสิ่งที่ควรรู้ไว้น้อยเกินไป
ก็เลย มีปัญหากับตำรวจบ่อยไปหน่อย 555

#33 novem

novem

น้องเก่า

Posted 26 November 2012 - 13:16

คนบางกลุ่มต้องทำใจอย่างเดียว

#34 annykun

annykun

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 13:42

ฟันเฟริมครับ คนแบบแฟนของเจ้าของกระทู้นี่ล่ะคือ คนส่วนใหญ่แห่งประเทศสารขัณฑ์แลนด์ แดนไทยแลนด์ Oniy จริงๆ
น้องผม หรือแม้แต่พี่ชายผม ก็เป็น แม้ว่าจะเลือกพรรค ปชป. ก็ตาม

สำหรับวาทกรรม
" เลือกกันมาแล้ว ก็ปล่อยให้คนเลือกมารับสิ่งที่เลือกไป จะพังจะเจ๊ง ก็ปล่อยเค้าไป ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง"
สำหรับผม เห็นด้วยครับ เพราะมันก็จริงของเขา และเป็นสิ่งเดียวที่ผมเห็นด้วยกับเสื้อแดงเสมอมานับตั้งแต่เกิดเรื่องบ้าๆ นี้ขึ้น
ไม่งั้นจะทำไงล่ะครับ ไล่มันออกก็แล้ว ขัดขวางทุกวิถีทางก็แล้ว บทเรียนที่ผ่านมามันสำเร็จบ้างรึเปล่าว ไม่เลย บ้านเมืองก็ไม่ได้ดีขึ้นด้วย
ยอมรับซะเถอะไม่มีวิธีไหนจะดีไปกว่า ปล่อยให้พวกเขาได้บทเรียนแห่งประชาธิปไตยไปซะ ไม่งั้นไม่มีทางสำนึกกันหรอกครับ
ส่วนไอ้คนที่พูดป่าวๆ ว่าเป็นไปตามประชาธิปไตยอะไรนั่น พอบ้านเมืองชิบหายจริงๆขึ้นมา มันจะทำใจรับบทเรียนประชาธิปไตยโดยสดุดี
หรือ โอดครวญเป็นหมาถูกเชือด ก็ช่างหัวมันเถอะครับ! :angry:

โดยส่วนตัว ผมไม่เชื่อว่า บ้านเมืองจะเสียหายจนฟื้นฟูไม่ได้ อโยธยาเน่าเฟะจนถูกทำลายย่อยยับ บรรพบุรุษไทยก็กอบกู้เอกราชกันมาจนได้ แม้มันไม่อาจเหมือนเดิมได้ แต่เราก็ทำอนาคตให้ดีได้ในแบบที่ต่างออกไปได้ อย่าดูถูกคนไทยว่าโง่ แล้วจะโง่ซ้ำซากเสมอไป ไม่งั้นไอ้จิ๋วคงได้เป็นนายกอีกรอบไปแล้ว หากมัวแต่คิดว่าคนไทยจะโง่ซ้ำซาก ขนาดเลือกคนที่ทำให้ประเทศบรรลัยกลับมาอีกครั้ง ล่ะก็ เชิญพวกท่านสู้กันบนความเชื่อแบบนั้น ไปเหอะสู้ให้ตายก็ไม่มีวันชนะหรอก

สรุปนะ ปล่อยคนส่วนใหญ่ได้รับบทเรียนแห่งประชาธิปไตย ไปซะเถอะ เมื่อถึงคราวแล้ว ปชป. จงทำตัวเป็นฮีโร่ กอบกู้บ้านเมืองให้ได้ก็แล้วกัน หากทำไม่ได้ ก็จงภาวนาต่อเทวดาฟ้าดินให้ มีวีรบุรุษที่เป็นคนดี มากอบกู้ซะ และอย่าให้ประชาชนต้องกล้ำกลืนฝืนใจ แสร้งโง่กลับไปเลือกตระกูลชินอีกเลย

Edited by annykun, 26 November 2012 - 15:56.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#35 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 26 November 2012 - 13:57

ไม่เข้าใจว่าคุณจขกททำไมถึงคิดว่าเเฟนตัวเองไม่สนใจการเมือง เราว่าเขาสนใจ
ก็ขอเป็นกำลังใจ ทำในสิ่งที่คิดเเละเขียน เพราะอาจจะเป็นทางรอดทางเดียวที่เหลืออยุ่ การสร้างสรรค์สังคม มันอาจจะเหนื่อยกว่าทางอื่น ไม่ได้มีโอกาสพบข้อความทางอินเทอร์เน็ทที่มีสาระเเละความหวังเเบบนี้มานานเเล้วเหมือนกัน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#36 hentai

hentai

เมพ

Posted 26 November 2012 - 14:04

ขอเก็บเอาเฉพาะคำคม.. ของ จขกท... มาให้สติ....

"การด่าและทับถม สิ่งนี้และครับ ที่ทำให้คนที่เคยเลือกผิดหรือหลงผิด ยิ่งออกห่างไปอีก"
"คนเราเลือกรับสารไม่เหมือนกัน และยิ่งไม่ใช่การถ่มถุยใส่กัน มันจะยิ่งทำให้เค้าถอยห่าง"

ผมอยากจะเสริมแค่ว่า... ไอ้ที่ว่าเค้าผิด... เค้าไม่เข้าใจ... เราต้องให้ความรู้...
แน่ใจแล้วหรือ... ไม่คิดบ้างว่า เค้าเป็นพวก ตาสว่างแล้ว...
:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#37 หลานคนสร้างชาติ

หลานคนสร้างชาติ

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 14:05

ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง...

สาเหตุ และผลลัพธ์ คือ คนไทยฉลาด และจำแม่น ว่าต้องเลือก พรรคเพื่อไทย

เพราะทำงาน ดี ถูกใจ
อันของสูงแม้ปองต้องจิต ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ ฤๅแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม

#38 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

Posted 26 November 2012 - 14:06

แน่ใจแล้วหรือ... ไม่คิดบ้างว่า เค้าเป็นพวก ตาสว่างแล้ว...

แปลว่าอะไร? :angry:

#39 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 26 November 2012 - 14:06

กลายพันแน่กระทู้นี้
เจอตัวเรียกแขกมาสองหน่อ

#40 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 26 November 2012 - 14:10

แปลว่าอะไร? :angry:

ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม -_-

#41 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

Posted 26 November 2012 - 14:20

:lol: :lol: คนที่ตาสว่าง คือพวกสนับสนุนการเผาบ้านเผาเมืองเเละหมิ่นสถาบันเท่านั้น :lol: :lol: เพราะฉะนั้นรายนี้ไม่เข้าข่าย :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#42 idolation

idolation

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 14:35

สาเหตุ และผลลัพธ์ คือ คนไทยฉลาด และจำแม่น ว่าต้องเลือก พรรคเพื่อไทย

เพราะทำงาน ดี ถูกใจ

ถูกใจประชานิยม.. :D :D :D

ถ้าเผาไทยไม่ใช้นโยบายประชานิยมแจกเงินแจกของคิดว่าจะได้รับเลือกตั้งเหรอจ๊ะ

พรรคอื่นเขาไม่ทำนะจ๊ะ ไม่เสียใจหรอกที่ไม่แจกเงิน แจกของ แล้วเควี่ยไม่เลือก.. :D :D :D
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#43 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 14:38

เกรงว่ากว่าจะรอให้ควายฉลาด ชาติจะบรรลัยสะก่อน ลำบากสุดคือคนรุ่นต่อไป

#44 kisa

kisa

ขาประจำ

Posted 26 November 2012 - 14:40

และอีกอย่าง..ถ้าทุกคนนั่งอยู่บนรถคันเดียวกันที่ชื่อ "ประเทศไทย" หากเราเห็นอยู่ชัดๆ
ว่าคนขับมันตั้งใจจะขับลงเหว ขอถามว่าเราจะรอให้รถไปจอดที่ท่าก่อนแล้วค่อยเลือกคนขับใหม่
หรือถีบคนขับลงแล้วให้คนสติดีๆ ขึ้นไปขับแทนครับ?

ชอบชอบ
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#45 hentai

hentai

เมพ

Posted 26 November 2012 - 14:41

:lol: :lol: คนที่ตาสว่าง คือพวกสนับสนุนการเผาบ้านเผาเมืองเเละหมิ่นสถาบันเท่านั้น :lol: :lol: เพราะฉะนั้นรายนี้ไม่เข้าข่าย :lol: :lol:

"การด่าและทับถม สิ่งนี้และครับ ที่ทำให้คนที่เคยเลือกผิดหรือหลงผิด ยิ่งออกห่างไปอีก"

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#46 hentai

hentai

เมพ

Posted 26 November 2012 - 14:41

เกรงว่ากว่าจะรอให้ควายฉลาด ชาติจะบรรลัยสะก่อน ลำบากสุดคือคนรุ่นต่อไป

#47 MMMP

MMMP

ราชาโพย

Posted 26 November 2012 - 14:52

จากที่เล่ามาผมว่าแฟนจขกท. จะมองการเมือง "ไม่ใช่เรื่องของตัวเอง"
ทั้งๆ ที่ทุกวันนี้นักการเมืองที่นั่งกันอยู่ในสภานี่แหละสามารถบันดาลความซวย
แผ่ซ่านไปทั่วทั้งประเทศอย่างบูรณาการได้ เดี๋ยวนี้คนที่คิดแบบนี้ก็มีเยอะซะด้วย
คงต้องรอเขาโดนยื่นซองขาวหรือธุรกิจเจ๊งคามือซะก่อนมั้งครับถึงจะตาสว่าง

ส่วนเรื่อง "ถ้ามันไม่ดี รอบหน้าคนก็จะไม่เลือกเอง" ผมเกรงว่าเธอคงลืมคิดไป
ว่า "มันอาจจะไม่มีรอบหน้ามาให้เลือกกันอีกแล้ว" แค่นี้ประเทศเราก็จะกลายเป็น
เผด็จการทั้งในและนอกสภาแล้ว ในสภาก็มีเสียงเยอะยกมือกี่ครั้งก็ชนะ นอกสภาก็
มีกองกำลังส่วนตัวเที่ยวไปข่มขู่ไล่ฆ่าคนเห็นต่าง ต่อไปประเทศเราอาจเป็น
ประชาธิปไตยแบบเขมรก็ได้ (หรือไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็คือ ยังมีคนอีกมากที่เจ็บแล้ว
ไม่จำ พอเจอคำสัญญาว่าจะให้นู่นให้นี่ก็ซมซานกลับไปเลือกเขามาอีก ก็วนลูปนรก
เหมือนเดิม)

ผมจะอธิบายถึงกลุ่มคนที่อยู่บนรถ ที่เป้นส่วนใหญ่ที่สุดนะครับ
1 คือหูหนวก ตาบอด ไม่เจ็บจะไม่รู้เลยว่ามีเรื่องแล้ว ส่วนใหญ่บนรถเลยครับ

2 ส่วนที่หูไม่หนวกได้ยินคนเตือน ก็อาจหาทางหนีออกไป
3 ส่วนที่ตาไม่บอด ก็อาจวิ่งไปถีบคนขับออกแล้วมาขับเอง สมุตติว่าขับไม่เป็น แต่ยังดีกว่ามุงลงเหว
แต่จะเบรกตรงไหน หยุดตรงไหน ยังต้องหาทางลุ้นต่อ
4 พวกที่สมบูรณ์ดี มีสติมีทุกอย่าง ก็อาจจะช่วยให้ทุกคนรอดได้ถ้า เค้าได้เป็นคนขับ

ปัญหาคือข้อที่ผมบอกนี้และครับ ทำยังให้คนตาบอด หูหนวก กลุ่มใหญ่นั้น
รู้ตัวว่า ควรให้ใครเป็นคนขับ คิดละเหนือยครับ

#48 UncleSam

UncleSam

เด็กชายชุดฟ้า ผู้น่ารัก

Posted 26 November 2012 - 15:34

ก็อย่างที่บอกว่าเธอโชคดีนะที่มีคุณเป็นแฟน

เพราะก่อนรถจะวิ่งลงเหว ส่วนตัวผมก็คงจะอุ้มคนรักโดดลงก่อน

อาจจะเจ็บตัวบ้าง แต่ก็ยังดีกว่าไปนอนอยู่ก้นเหว

ออกแนวเห็นแก่ตัว คงไม่ว่ากันนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้ ^_^

#49 sanskrit_shower

sanskrit_shower

Posted 26 November 2012 - 15:41

ถึงแม้จะแค่บรรทัดเดียว แต่ผมต้องอ่าน วนไปมาถึง 3 รอบ

สุดท้าย ต้องรบกวนเฮนไตช่วยขยายความหน่อยครับ ผมอยากคุยด้วยนะในประเด็นนี้

#50 วิท

วิท

ขาแพง

Posted 26 November 2012 - 15:54

เสื้อแดง/คนเลือกเผาไทย มันต้องเจอแบบสมัยเขมรแดงปกครองประเทศ ประชากรตายเป็นล้านถึงจะสำนึกว่ากรูเลือกผิด

ถ้าเป็นแบบประเทศไทยผมมองว่าด้วยนิสัยคนไทย ลืมง่ายไม่สนใจส่วนรวม จะโวยก็ต่อตนเองเสียผลประโยชน์. ถ้าจะให้สำนึกต้องเจอหนักกว่ากรีซ ประเทศต้องล่มจมแบบเหลือแค่ซาก

ต้องมีการขายรัฐวิสาหกิจจนหมด/แบ่งขายที่ดินให้ต่างชาติเพื่อใช้หนี้ ตัดสวัสดิการทุกอย่าง ลดเงินเดือนข้าราชการ จึงจะทำให้"คนไทยบางส่วน"คิดได้ว่าเรื่องการเมืองเป็นเรื่องใกล้ตัวละส่งผลต่อชีวิตความเป็นอยู่

ส่วนควายแดงที่เหลือไม่มีทางสำนึกต่อให้ไอ้แม้วเอาลูกชาย/ลูกสาวที่บ้านไปขายเป็นทาสแม่งก็ยัง ชาบู ชาบู ตลอดกาล

Edited by วิชญ์, 26 November 2012 - 15:55.

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users