Jump to content

- - - - -

1ความคิดจากคนใกล้ตัวที่น่าเอาไปคิดต่อ

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

"การไม่ยอมแก้ไขหรือพิจารณาตัวเอง เมื่อถูกด่าหรือทับถม"

สิ่งนี้แหละครับที่ทำให้รากหญ้ายังคงเป็นรากหญ้า คนจนยังคงเป็นคนจน และไพร่ยังคงเป็นไพร่อยู่ตลอดไป

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#52 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:04

แน่ใจแล้วหรือ... ไม่คิดบ้างว่า เค้าเป็นพวก ตาสว่างแล้ว...
:D

แปลว่าอะไร? :angry:

ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม -_-

อะแหมะ
มุกไวดีจริงๆ :P

และอีกอย่าง..ถ้าทุกคนนั่งอยู่บนรถคันเดียวกันที่ชื่อ "ประเทศไทย" หากเราเห็นอยู่ชัดๆ
ว่าคนขับมันตั้งใจจะขับลงเหว ขอถามว่าเราจะรอให้รถไปจอดที่ท่าก่อนแล้วค่อยเลือกคนขับใหม่
หรือถีบคนขับลงแล้วให้คนสติดีๆ ขึ้นไปขับแทนครับ?

ถีบลงไปแล้ว จับเผานั่งยางด้วยครับ จะได้สิ้นซากไซโค.gif
gladiator 1.jpg

#53 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:59

แน่ใจแล้วหรือ... ไม่คิดบ้างว่า เค้าเป็นพวก ตาสว่างแล้ว...
:D

แปลว่าอะไร? :angry:

ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม -_-

อะแหมะ
มุกไวดีจริงๆ :P

และอีกอย่าง..ถ้าทุกคนนั่งอยู่บนรถคันเดียวกันที่ชื่อ "ประเทศไทย" หากเราเห็นอยู่ชัดๆ
ว่าคนขับมันตั้งใจจะขับลงเหว ขอถามว่าเราจะรอให้รถไปจอดที่ท่าก่อนแล้วค่อยเลือกคนขับใหม่
หรือถีบคนขับลงแล้วให้คนสติดีๆ ขึ้นไปขับแทนครับ?

ถีบลงไปแล้ว จับเผานั่งยางด้วยครับ จะได้สิ้นซาก

สำคัญ ถ้าทุกคนมันเห็นตรงกันว่าเป็นเหว ก็ไม่มีปัญหา
เกิด บางพวกเห็นเป็นทิวทัศน์สวยงาม มันก็ไม่ยอมให้ถีบคนขับอีก
นอกจาก เราจะแอบยิงหัวคนขับมันซะ

#54 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:47

แฟนคุณเขาแอ๊บแดงครับ เพียงแต่เค้าไม่บอกว่าตัวเองแดงเท่านั้นเอง

เลิกเถอะครับ ลูกหลานจะได้สบาย :P

#55 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:23

กลับไปดูแรงเงาต่อเถอะครับ

เอาไว้พ้นน้ำแล้วค่อยมาสอนกันใหม่ดีกว่า (ตอนนั้นแฟนคุณอาจไม่มีงานทำหรือประเทศเจ้งไปแล้ว ค่อยมาตื่นว่าประชาธิปไตย 3 วินาทีของไทยมันสุดยอดในสามโลกอย่างไร)

สหรัฐกว่าจะได้ผู้นำมาต้องผ่านศึกเลือกตั้งมาไม่รู้กี่หนต่อกี่หน ไม่เหมือนไทยซื้อเสียงหนเดียวจบได้เป็นผู้แทนหรือนายก นิยังไม่รวมความรู้และความเข้าใจและหน้าที่ของพลเมืองต่อการเมืองของประชากรไทยส่วนใหญ่ที่คิดถึงและเข้าใจเรื่องนี้ยังมีไม่มากพอ เพราะปากท้องตัวเองสำคัญกว่า

#56 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:05

แฟนคุณเขาแอ๊บแดงครับ เพียงแต่เค้าไม่บอกว่าตัวเองแดงเท่านั้นเอง

เลิกเถอะครับ ลูกหลานจะได้สบาย :P

ถ้าคิดเช่นนี้ คุณจะเสียมวลชนกลุ่มนี้ไปทันที
ผมย้ำแต่แรกแล้วนะครับ แฟนผมด่าหมด ไม่สนใจหรอกครับสีอะไร ใครออกมาทำวุ่นวายเค้าไม่ชอบหมด
ความคิดคล้ายๆหมอนก นี้และครับปัญหาที่ผมบอก คือผลักไสไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามทันทีที่คิดไม่ตรงกับตนเอง

เอาไว้พ้นน้ำแล้วค่อยมาสอนกันใหม่ดีกว่า (ตอนนั้นแฟนคุณอาจไม่มีงานทำหรือประเทศเจ้งไปแล้ว ค่อยมาตื่นว่าประชาธิปไตย 3 วินาทีของไทยมันสุดยอดในสามโลกอย่างไร)

สหรัฐกว่าจะได้ผู้นำมาต้องผ่านศึกเลือกตั้งมาไม่รู้กี่หนต่อกี่หน ไม่เหมือนไทยซื้อเสียงหนเดียวจบได้เป็นผู้แทนหรือนายก นิยังไม่รวมความรู้และความเข้าใจและหน้าที่ของพลเมืองต่อการเมืองของประชากรไทยส่วนใหญ่ที่คิดถึงและเข้าใจเรื่องนี้ยังมีไม่มากพอ เพราะปากท้องตัวเองสำคัญกว่า

นี้ก็เป็นอีกคอมเม้นท์นึงที่ไม่ช่วยให้คนกลุ่มนี้หันมาเลือกคนดี เข้ามาบริหาร
เพราะเอาแต่ผลักไสเค้าออกไป ผมบอกแล้วไงครับ คนกลุ่มนี้ไม่สนใจการเมือง
ไม่สนว่าบ้านเมืองเดือนร้อนยังไง ยิ่งไปพูดกระแทกแดกดัน ยิ่งทำให้เค้าออกห่าง
ถ้าจะไล่ไปดูละคร ไม่ต้องไปไล่หรอกครับ คนกลุ่มนี้พร้อมใจกันดูอยู่แล้ว
สิ่งที่ผมบอกคือ ตีโจทย์ให้แตก หาวิธีดึงคนเหล่านี้มาเป็นคนที่เลือกคนที่ดีเข้ามาบริหาร
ซุนกวน ใช้วิธีอย่างไร ถึงเอา โจรสลัด ผู้ไม่สนใจการเมือง สนใจแต่เรื่องปากท้องและเรื่องของตน
มาเป็นแม่ทัพของตนเองแถมจงรักภักดี
มันใช้วิธีด่า ถ่มถุย ผลักไส อย่างนั้นหรือ
ลองกลับไปทบทวนดูนะครับ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#57 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

ถ้าคิดเช่นนี้ คุณจะเสียมวลชนกลุ่มนี้ไปทันที
ผมย้ำแต่แรกแล้วนะครับ แฟนผมด่าหมด ไม่สนใจหรอกครับสีอะไร ใครออกมาทำวุ่นวายเค้าไม่ชอบหมด
ความคิดคล้ายๆหมอนก นี้และครับปัญหาที่ผมบอก คือผลักไสไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามทันทีที่คิดไม่ตรงกับตนเอง

นี้ก็เป็นอีกคอมเม้นท์นึงที่ไม่ช่วยให้คนกลุ่มนี้หันมาเลือกคนดี เข้ามาบริหาร
เพราะเอาแต่ผลักไสเค้าออกไป ผมบอกแล้วไงครับ คนกลุ่มนี้ไม่สนใจการเมือง
ไม่สนว่าบ้านเมืองเดือนร้อนยังไง ยิ่งไปพูดกระแทกแดกดัน ยิ่งทำให้เค้าออกห่าง
ถ้าจะไล่ไปดูละคร ไม่ต้องไปไล่หรอกครับ คนกลุ่มนี้พร้อมใจกันดูอยู่แล้ว
สิ่งที่ผมบอกคือ ตีโจทย์ให้แตก หาวิธีดึงคนเหล่านี้มาเป็นคนที่เลือกคนที่ดีเข้ามาบริหาร
ซุนกวน ใช้วิธีอย่างไร ถึงเอา โจรสลัด ผู้ไม่สนใจการเมือง สนใจแต่เรื่องปากท้องและเรื่องของตน
มาเป็นแม่ทัพของตนเองแถมจงรักภักดี
มันใช้วิธีด่า ถ่มถุย ผลักไส อย่างนั้นหรือ

ดิฉันสนับสนุนความเห็นของคุณ'MMMP'มีเหตุและผลดีมากค่ะ

ดิฉันว่าถ้าเราพบเจอคนประเภทนี้ขอให้เราใจเย็นๆ อย่าเพิ่งประชดประชันหรือผลักใสให้ไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามเลยค่ะ โดยความเชื่อหรือความคิดของคนหนึ่งๆ

เราคงไม่สามารถที่จะไปเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาสั้นๆได้ค่ะ สิ่งสำคัญเราต้องใช้ความอดทนอย่างสูงเพื่อให้ข้อมูล ข้อเท็จจริงเพื่อให้พวกเขาเห็นข้อดีข้อเสียต่างๆ ซึ่่งมันคงต้องใช้เวลาเพื่อทำความเข้าใจกับคนกลุ่มนี้ และต้องพูดบ่อยๆให้พวกเขา

ได้รู้ได้เห็นความจริงที่เกิดขึ้นอย่างน้อยถ้าเราให้ข้อมูล คนกลุ่มนี้สักสิบคนหรือยี่สิบคน

ก็อาจจะมีสักหนึ่งหรือสองคนที่ตาสว่างขึ้นมา ซึ่งก็ยังดีกว่าที่เราไม่ได้ทำอะไรเลยมันก็จะมีค่าเท่ากับศูนย์ และขอเพียงแต่เราอย่าท้อแท้หรือเบื่อหน่ายเสียก่อนนะค่ะ อย่าปล่อยให้คนชั่่วมันครองเมืองเลยค่ะ มาร่วมมือร่วมใจช่วยกันปกป้องประเทศชาติ เพื่อลูกหลานของเราเถิดค่ะ

กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็ในวันเดียว

Edited by poco, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:54.

#58 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

ด้วยความเคารพ "คุณแฟน" เป็นอย่างสูง ^_^
จึงมิอาจก้าวล่วงบุคคลอันเป็นที่รักของเพื่อนสมาชิก
เนื่องจาก ของๆใคร ใครก็รัก (งี่เง่า ขี้งอน น้อยใจ ไม่มีเหตุผล ซื่อบื้อ ไม่ได้เรื่อง หรือแม่คุณจะจอมบงการเพียงใด ...ก็คนมันรัก...ผู้ชายแพ้ทางทุกที) :wub:
ป๋มจึงขอสงบปากสงบคำ ณ จุดนี้ :P

แต่ตอบจากประสบการณ์จริงของผม... ณ วันนี้ โชคดีมากที่คนรอบตัวผมสนใจการเมืองทุกคน อย่างมากด้วย
ทว่า ณ อดีตรักดอกทองกวาว..
ผมถอนหมั้นกับคู่หมั้น และเลิกกับแฟนที่รักมาก ก็เพราะปัญหาแบบท่าน MMMP ครับ

คู่หมั้นผมดีกับผมมากๆ แต่..เธอเป็นคนไม่สนใจเรื่องบ้านเมือง ไม่ว่าจะบ้านเมืองไทยที่เธอมาใช้ชีวิตอยู่ หรือบ้านเมืองของเธอเอง
(ต้องบอกก่อนว่าเธอเป็นคนฝรั่งเศส-สวิส)
ขออนุญาตใช้คำว่า ignorant เลยก็ว่าได้ อุดมการณ์ใดๆในชีวิต หรือจิตใจที่จะ "ทำเพื่อสังคม เสียสละเพื่อบ้านเมือง" ไม่มีเลย
สนใจแต่เรื่องรายได้ ไลฟ์สไตล์ และความก้าวหน้าในชีวิต (เธอคุม marketing)
วันหนึ่ง ผมนั่งมองเธอบ่นม็อบปอดแปด ไร้สาระ รถติด บลาบลาบลา ผมก็เลยบอกเธอไปว่าชื่อผมอยู่ในสันติบาลด้วยนะ
เธอก็บอกผมว่า..เวอร์น่า ไปทำอะไรให้โดนแบบนั้น ไร้สาระสุดๆเลยเธอเนี่ย

ตอนนั้น ผมมองเธอแล้วคิดในใจว่า...ผมไม่สามารถเห็นภาพตัวเองใช้ชีวิตกับผู้หญิงคนนี้ไปได้ตลอดแน่ๆ

จนทุกวันนี้เรายังเจอกัน เป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน เธอถามผมบ่อยๆว่าทำไมเราไม่กลับมาเป็นแฟนกันอีก
ผมก็อมยิ้มแก้มตุ่ย ไม่เคยตอบเธอให้เสียน้ำใจเลยว่า...เพราะความศรัทธาเราต่างกัน

ส่วนแฟนอีกคน...ไม่กล้าเล่า กลัวถูกด่าว่าไอ้นี้ทำไมมันเยอะสิ่งยังงี้วะ :D
อุดมการณ์อยู่เหนือความรักนักรึไง... มิน่าถึงได้โสด แก่ตายไปคนเดียวเหอะมรึ้งงง

แต่เพราะผมถูกเลี้ยงดูมาให้สนใจบ้านเมืองตั้งแต่เด็ก พ่อสอนผมเสมอว่า "รักสูงสุดคือประเทศชาติ"
คนไหนแม้แต่ชาติตัวเองยังไม่รัก ก็ไม่สามารถจะรักใครได้
มันเลยทำให้เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่สำหรับผม

เพราะถ้าผมมีแฟนเป็นสาวที่ไม่สนใจบ้านเมือง ผมคงเลิกอีก
ท่าน MMMP ถือว่ามีความเข้าอกเข้าใจ และมีน้ำอดน้ำทนกว่าผมมากทีเดียวครับ :lol:

ยังมีฉาวโฉด ตรงนี้อีกคน :lol: :lol: :lol:

#59 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:08

มีเยอะนะ คนที่ไม่สนใจการเมืองแต่เลือกเพื่อไทย

เลือกเพราะคนมีคนเลือกเยอะ

เราเคยเลือกสมัครเป็นผู้ว่า กทม เพราะพ่อชอบ ตอนนั้นไม่รู้เรื่องการเมืองหรอก แต่เลือกตามพ่อ พอสมัครได้คะแนนทิ้งขาด มันก็ภูมิใจตามประสาละอ่อน ว่าเราคงคิดถูกเพราะมีคนเลือกเยอะ
แม้วก็เคยเลือกเพราะเราเบื่อพรรคเก่า แต่ปลายๆเทอม ที่มีคดีซุกหุ้น เราหันหลังให้ ไม่ใช่มีคนมากรอกหูว่าแม้วไม่ดีนะ เพราะพ่อเราเองก็ยังกรอกหูให้เลือกแม้วเหมือนเดิม แต่สำหรับเรามันไม่ใช่อ่ะ พอโตแล้วคิดเอง การตัดสินเลือกมันก็มาเองโดยอัตโนมัติ

#60 sudsud

sudsud

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

เลือกตั้งแล้ว ยกประเทศให้ไปเลย ก็ไม่ใช่ และ ทำไม่ได้
ยังไงก็ต้องติดตาม ติเตียน แสดงความคิดเห็นอยู่ดี

แต่ก็ต้องทน ให้เขาอยู่ครบเทอม หรือ ไม่ครบเทอมด้วยการยุบสภา ไม่อยากให้ปฏิวัติ

ประเทศจะเสียหาย ก็ต้องพร้อมใจกันรับผิดชอบ แม้จะเป็นเสียงส่วนน้อย
ประชาธิปไตย ไม่มีแบบถูกๆ หรอกค่ะ...ประชาธิปไตย "ราคาแพง"

แต่ยังไงๆ ก็ขอใช้สิทธิลดหย่อนภาษีเต็มที่ ทุกรูปแบบ (ที่กม.ให้ทำ) เพราะเราไม่อยากจ่ายภาษีให้นักการเมืองเอาไปทำปู้ยี่ ปู้ยำ นะจ๊ะ ^.^

#61 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:12

ดิฉันสนับสนุนความเห็นของคุณ'MMMP'มีเหตุและผลดีมากค่ะ

ดิฉันว่าถ้าเราพบเจอคนประเภทนี้ขอให้เราใจเย็นๆ อย่าเพิ่งประชดประชันหรือผลักใสให้ไปอยู่ฝ่ายตรงข้ามเลยค่ะ โดยความเชื่อหรือความคิดของคนหนึ่งๆ

เราคงไม่สามารถที่จะไปเปลี่ยนแปลงได้ในระยะเวลาสั้นๆได้ค่ะ สิ่งสำคัญเราต้องใช้ความอดทนอย่างสูงเพื่อให้ข้อมูล ข้อเท็จจริงเพื่อให้พวกเขาเห็นข้อดีข้อเสียต่างๆ ซึ่่งมันคงต้องใช้เวลาเพื่อทำความเข้าใจกับคนกลุ่มนี้ และต้องพูดบ่อยๆให้พวกเขา

ได้รู้ได้เห็นความจริงที่เกิดขึ้นอย่างน้อยถ้าเราให้ข้อมูล คนกลุ่มนี้สักสิบคนหรือยี่สิบคน

ก็อาจจะมีสักหนึ่งหรือสองคนที่ตาสว่างขึ้นมา ซึ่งก็ยังดีกว่าที่เราไม่ได้ทำอะไรเลยมันก็จะมีค่าเท่ากับศูนย์ และขอเพียงแต่เราอย่าท้อแท้หรือเบื่อหน่ายเสียก่อนนะค่ะ อย่าปล่อยให้คนชั่่วมันครองเมืองเลยค่ะ มาร่วมมือร่วมใจช่วยกันปกป้องประเทศชาติ เพื่อลูกหลานของเราเถิดค่ะ

กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็ในวันเดียว

ถ้า ปชป. คิดแบบนี้ บางที อาจไม่แพ้มากเท่าที่เป็นอยู่ก็ได้ ครับ..

#62 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:31

เมื่อเช้านี้ น้องสาวแฟน นั่งรถแท็กซี่ไปด้วยกัน
หลังจากในช่วงที่อภิปรายในสภา
บ้านผมเปิดดูทั่งวัน น้องแฟน ดูมั่งไม่ดูมั่ง เพราะไม่ได้สนใจการเมือง
เพราะสนใจละครมากกว่า เลยชอบขึ้นไปดูบนห้อง
แท็กซี่เปิดข่าว มีรายงานเกี่ยวกับการตอบคำถามของนายก
น้องแฟนพูดออกมานึงคำว่า นายกแทบไมได้เข้ามาฟังการอภิปรายเลย
นี้ขนาดคนไม่สนใจการเมือง ยังทราบถึงข้อนี้ได้
แต่ก็ไม่รู้ว่าพอถึงเวลาเลือกตั้งรอบใหม่ จะจำสิ่งที่เกิดเหล่านี้ได้หรือไม่
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#63 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:50

มีเยอะครับ แต่ผมก็พยายาม บอก ครับ การเมืองเป็นเรื่องใก้ล ตัว เพราะถ้านักการเมืองมันออกนโยบาย อะไรสักอย่างมันกระทบกับเราทั้งนั้น
ไม่เชื่อก็ดูกันไป คนแบบนี้เยอะครับ ผมเลย เลือกปู 8 ปีไปเลย ครับ ลงเหวก็ลง ไป แต่ผมเตรียมโดด ลงแน่นอน สมัยก่อน อยู่กันแบบ ไม่มีไฟฟ้า ก้ยังอยู่กันได้ มีที่ เถียงนาน้อยเป็นของตัวเองไม่ต้องเช่าใคร ประเทศจะล่มจม ยังไง ผมอยู่ได้ แต่พวกที่ไม่สนใจ หรือชอบนโยบายไม่คิดอย่ามาร้องให้ได้ยิน นะ คนพวกนี้ก็เหมือนเด็กแหละ ครับ ถ้าไม่โดนไม่รู้สึกหรอกครับ ลูกสาวผมก็เหมือนกัน(1ขวบ2เดือน)ตอนก็ชอบเอามือแหย่ พัดลมเราห้ามเผลอก็ทำอีก ผมเลยปล่อย ที่นี้โดนใบพัดตีนิ้ว ไม่เอานิ้วแหย่อีกเลย แต่เอาไม้แหย่แทน ให้มันได้ยังงี้สิ เรื่องไฟก็เหมือนกันเจอเตาแก็ส ก็เข้าไปเล่นผมเลยจับเอามือมาใกล้ เขาจะชักกลับก็แกล้ง จับไว้สักพักก็ปล่อย ไม่เข้าใกล้เตาอีกเลย ส่วนไฟก็จุดให้เขาจับเลย ที่นี้จุดไฟปุบวิ่งหนีปับ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#64 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:55

มีเยอะครับ แต่ผมก็พยายาม บอก ครับ การเมืองเป็นเรื่องใก้ล ตัว เพราะถ้านักการเมืองมันออกนโยบาย อะไรสักอย่างมันกระทบกับเราทั้งนั้น
ไม่เชื่อก็ดูกันไป คนแบบนี้เยอะครับ ผมเลย เลือกปู 8 ปีไปเลย ครับ ลงเหวก็ลง ไป แต่ผมเตรียมโดด ลงแน่นอน สมัยก่อน อยู่กันแบบ ไม่มีไฟฟ้า ก้ยังอยู่กันได้ มีที่ เถียงนาน้อยเป็นของตัวเองไม่ต้องเช่าใคร ประเทศจะล่มจม ยังไง ผมอยู่ได้ แต่พวกที่ไม่สนใจ หรือชอบนโยบายไม่คิดอย่ามาร้องให้ได้ยิน นะ คนพวกนี้ก็เหมือนเด็กแหละ ครับ ถ้าไม่โดนไม่รู้สึกหรอกครับ ลูกสาวผมก็เหมือนกัน(1ขวบ2เดือน)ตอนก็ชอบเอามือแหย่ พัดลมเราห้ามเผลอก็ทำอีก ผมเลยปล่อย ที่นี้โดนใบพัดตีนิ้ว ไม่เอานิ้วแหย่อีกเลย แต่เอาไม้แหย่แทน ให้มันได้ยังงี้สิ เรื่องไฟก็เหมือนกันเจอเตาแก็ส ก็เข้าไปเล่นผมเลยจับเอามือมาใกล้ เขาจะชักกลับก็แกล้ง จับไว้สักพักก็ปล่อย ไม่เข้าใกล้เตาอีกเลย ส่วนไฟก็จุดให้เขาจับเลย ที่นี้จุดไฟปุบวิ่งหนีปับ

อย่าเพิ่งโดดลงเหวไปก่อนนะค่ะ
ใจเย็นๆสงสารลูกๆหลานๆของเราค่ะ
ลำพังพวกเราเองเอารอดกันอยู่แล้วแต่ว่า
อนาคตลูกหลานของเราพวกเขาจะอยู่กัน
อย่างไร และถ้าอี่ปูอยู่แปดปีละก็ไม่อยากนึกภาพ ว่าในอนาคตเยาวชนของประเทศนี้จะเป็นอย่างไร

ฮึ่ม!!!อี่ปูแปดปี
นึกภาพแล้วก็สยิวกิ้วม๊ากมากค่ะ

#65 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:24

มีเยอะนะ คนที่ไม่สนใจการเมืองแต่เลือกเพื่อไทย

เราเคยเลือกสมัครเป็นผู้ว่า กทม เพราะพ่อชอบ ตอนนั้นไม่รู้เรื่องการเมืองหรอก แต่เลือกตามพ่อ พอสมัครได้คะแนนทิ้งขาด มันก็ภูมิใจตามประสาละอ่อน ว่าเราคงคิดถูกเพราะมีคนเลือกเยอะ
แม้วก็เคยเลือกเพราะเราเบื่อพรรคเก่า แต่ปลายๆเทอม ที่มีคดีซุกหุ้น เราหันหลังให้ ไม่ใช่มีคนมากรอกหูว่าแม้วไม่ดีนะ เพราะพ่อเราเองก็ยังกรอกหูให้เลือกแม้วเหมือนเดิม แต่สำหรับเรามันไม่ใช่อ่ะ พอโตแล้วคิดเอง การตัดสินเลือกมันก็มาเองโดยอัตโนมัติ

ตาย ตาย ตาย
เหตุผลเดียวกันเป๊ะๆเลยหละครับ...

อะแหม ย้อนกลับไปคิด...ก้อแสดงว่าคนที่ไม่รู้ เลือกตามน้ำอย่างเรา
ยังกลายมาเป็นคนที่สนใจบ้านเมืองอย่างเข้มข้นด้วยเลือดรักชาติได้เลยนะครับ

คนที่ไม่สนใจการเมืองแบบคุณแฟน ก็ต้องเปลี่ยนมาเป็นแบบคุณกุ้งหรือผมได้เหมือนกันครับ
gladiator 1.jpg

#66 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:41

เห็นด้วยครับ เคยคุยกับช่างของ องค์การมาซ่อมเนตที่บ้าน อายุน่าจะใกล้เกษียณแล้ว ถามว่าไปเลือกพรรคไหน ช่างคนนี้บอกว่า เลือกเผาไทย ก็เลยถามต่อว่า แล้วทำไมถึงเลือกพรรคนี้ ลุงคนนี้บอกว่า ผมเลือกตามกระแส ผมเลือกตามโพล

Edited by Bookmarks, 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:41.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน