Jump to content

- - - - -

ซักฟอกยิ่งลักษณ์วันที่3 ลอยตัวหนีปัญหา ปล่อยให้มีการโกงชาติ คนในรัฐบาลตั้งบริษัทซื้อข้าวงาบเงินชาวนา ออกวีซ่าให้นักโทษ

• Please log in to reply
1262 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:36

ยุพราช บัวอินทร์ ส.ส.เพชรบูรณ์ อภิปราย มีคลิปด้วยโปรดรอชม
อภิปรายดุเดือดด้วยคำว่ายิ่งลักษณ์ทำนาบนหลังคน
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#252 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

ส.ส.เพื่อไทยวันนี้ความอดทนต่ำ เกียรติ อภิปรายก็ประท้วง 2 คน ยุพราช เพิ่งอภิปราย ก็มีคนประท้วงทันที
แต่ก็เงิบทั้งหมด เมื่อประธานบอกว่าท่านผู้อภิปรายกำลังอยู่ในประเด็น :D
เสียงส่วนมากบริหารประเทศด้วยการมีเสียงที่เหลือตรวจสอบ ไม่ใช่มีเสียงเยอะแล้วไม่เห็นหัวใครและไม่สามารถใช้เสียงส่วนมากทำเรื่องที่ผิดกฎหมาย จริยธรรมได้

#253 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:38

โง่จริง ๆ ๆ ๆ

กรูละเบื่อ

กับ นางยกฯ จบก็โท

ลิ่วล้อ ก็ช่วยเต็มที่

ประธานกลุ่มราษฎรอาสาปกป้อง 3 สถาบัน ยื่น ป.ป.ช.ฟันนายกฯ-ครม.-ผบ.ตร.ตามม.157 ใช้ พ.ร.บ.มั่นคงจัดการม็อบเสธ.อ้าย ขัดหลักสากล ทำเกินกว่าเหตุ ใช้แก๊สน้ำตาลุย จี้รัฐจ่ายค่าเสียหายด้วย จ่อยื่นกรรมการสิทธิฯ ต่อ หลังเช็กข้อกฎหมายพบยื่นศาลปกครองเล่นงานไม่ได้

http://www.manager.c...D=9550000144120

สนุกอีกแล้ว ปปช ต่อได้เลย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#254 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตกลงปูต้องตอบเองใช่ไม๊

#255 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:40

ตกลงปูต้องตอบเองใช่ไม๊

อยู่ที่วินิจฉัยของประธานสภาครับว่าจะให้ตอบเองหรือให้รมต.ตอบแทน

#256 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:43

นายกไม่ได้ ทำนาบนหลังคน นะครับ เถียงแทนนายกครับ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
เพราะนายก ทำนาไม่เป็นครับ

#257 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:47

นายกไม่ได้ ทำนาบนหลังคน นะครับ เถียงแทนนายกครับ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

เป็น

ทำนาผืนน้อย
gladiator 1.jpg

#258 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:50

จากปากชาวนา
มาตรฐานเดียวการวัดความชื้นของโรงสีคือไม่ได้ใช้เครื่องวัดความชื้น
ทางโรงสีจับแล้วบอกเลยว่าชื้น 35% มาตรฐานเดียวกันทั้งหมดทุกคนที่เอามาขายให้โรงสี :blink:

#259 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:50

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

เป็น

ทำนาผืนน้อย

นาผืนน้อย เนี่ย ...

ทำ 4 ฤดู ได้เลยรึเปล่าครับ :blink:

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#260 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

เป็น

ทำนาผืนน้อย

ว้าว โอ้ แม่เจ้า คิดได้ไงนี่ทั่นผึ้งน้อย ล้ำลึกล้ำลึก :)

#261 kop16

kop16

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:51

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

เป็น

ทำนาผืนน้อย

ทำ 4 ฤดู ได้เลยรึเปล่าครับ :blink:

โม้แล้วครับ

ทำแค่ 2 วันครับ

วันฝนตก กับ วันฝนไม่ตก

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#262 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:52

เข้าด้วยโครมได้ค่ะ แต่ข้อมูลมีไม่ทั่วประเทศ ไม่ทราบว่าน้ำมันเลือกท่วมเป็นหย่อมๆ เหรอคะ

ฮาเรย

สำหรับรัฐบาลนางอ้อล้อ "เป็นหย่อมๆ" เสมอ
ช่วยเหลือ ก็ช่วยเป็นหย่อมๆเฉพาะพี่ชายและพวก
จัดสรรงบ ก็จัดสรรเป็นหย่อมๆ เฉพาะภาคที่เลือกตัวเอง
ปราบปรามอาชญากรรมก็ปราบเป็นหย่อมๆ ภาคใต้ไม่ส่งจนท.ไปเลย แห่มากระจุกกันที่ม็อบเสธอ้าย
ตอบคำถาม ก็ตอบเป็นหย่อมๆ เฉพาะที่โพยเขียนล่วงหน้าเท่านั้น
อ่อยผู้ชาย ก็อ่อยเป็นหย่อมๆ เฉพาะหนุ่มใหญ่ผิวดำหน้าตาดี แก่และตาตี่ไม่ยอมอ่อย
:lol: :lol:
gladiator 1.jpg

#263 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:53

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

เป็น

ทำนาผืนน้อย

ทำ หรือ โดนทำ

ครับ เจ้านาย

#264 kop16

kop16

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:54

เข้าด้วยโครมได้ค่ะ แต่ข้อมูลมีไม่ทั่วประเทศ ไม่ทราบว่าน้ำมันเลือกท่วมเป็นหย่อมๆ เหรอคะ

ฮาเรย

สำหรับรัฐบาลนางอ้อล้อ "เป็นหย่อมๆ" เสมอ
ช่วยเหลือ ก็ช่วยเป็นหย่อมๆเฉพาะพี่ชายและพวก
จัดสรรงบ ก็จัดสรรเป็นหย่อมๆ เฉพาะภาคที่เลือกตัวเอง
ปราบปรามอาชญากรรมก็ปราบเป็นหย่อมๆ ภาคใต้ไม่ส่งจนท.ไปเลย แห่มากระจุกกันที่ม็อบเสธอ้าย
ตอบคำถาม ก็ตอบเป็นหย่อมๆ เฉพาะที่โพยเขียนล่วงหน้าเท่านั้น
อ่อยผู้ชาย ก็อ่อยเป็นหย่อมๆ เฉพาะหนุ่มใหญ่ผิวดำหน้าตาดี แก่และตาตี่ไม่ยอมอ่อย
:lol: :lol:

ของ คุณเธอ ก็มีอยู่หย่อม เดียว ก็ต้องดูแลเป็นพิเศษ

#265 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:55

นายกฯหาโพยไม่เจอหยุดชี้แจงซะงั้น ในระหว่างอภิปราย
มีเพื่อนเคยบอกว่า เคยไปที่รัฐสภาฯเพื่อส่งเอกสารทําอะไรบางอย่าง เห็นแต่รองฯนายกฯออกมารับเอกสารแทน ส่วนตัวนายกฯเอง นั่งเล่นเกมเฉย ไม่สนใจอะไร นางเป็นแค่หุ่นเชิดจริงๆ
Lynn Evelyne

ยื่น ป.ป.ช.เอาผิด ครม.-ผบ.ตร.ประกาศ พ.ร.บ.มั่นคง
http://www.dailynews...politics/168977

บวร ยื่น ป.ป.ช.ดำเนินคดีอาญานายกฯครม.-ผบ.ตร.ประกาศ พ.ร.บ.มั่นคง พร้อมเรียกร้องค่าเสียหายให้ผู้บาดเจ็บด้วย
ยกเลิกยื่นศาลปกครองเตรียมศึกษายื่นต่อกรรมการสิทธิแทน

โดนทั้งชุด...คดีอาญาด้วย เอาเรื่องมันจนถึงที่สุด
นายกจะรู้หรือยังเนี่ย ว่าจะโดนฟ้องคดีอาญา
คดีนี้จะทำให้ต้องไปอยู่กับพี่ชายหรือเปล่านะ

♥ ApPle ♥ @apple_kawin
ปชปแย่มากเป็น รบ.ก็ไม่เด็ดขาดเป็นฝ่ายค้านก็ไม่แน่ เก็งคำตอบนายกไม่ถูก เชอะ!!!

>>>>>>>>> แย่มากๆๆๆๆ

#266 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:56

เปล่งมณี เร่งสมบูรณ์สุข ส.ส.เลย (เมียปรีชา เร่งฯมีเอี่ยวจำนำข้าวด้วยหรือเปล่า) ประท้วงยุพราช ประธานวินิจฉัยเป็นวิธีอภิปรายของผู้อภิปรายให้พูดต่อได้

Edited by Kepler-22b, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:00.

#267 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:57

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

เป็น

ทำนาผืนน้อย

โม้แล้วครับ

ทำแค่ 2 วันครับ

วันฝนตก กับ วันฝนไม่ตก

ทำทั้งปีเลย :D

#268 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:57

โรงสี จิ๊งจอกสังคม

เจ็บไหม่นั้น

#269 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:00

ตลกจริง ประท้วงบอกให้เอาหลักฐานไปแจ้งตำรวจ แล้วจะเปิดอภิปลายกันทำไม 5555

#270 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:01

สงสัย จ่า พึ่ง ตื่น

#271 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:01

จ่าประสิทธิ์ประท้วงซ้ำซ้อนกับเปล่งมณีที่ประธานวินิจฉัยไปแล้ว มันจะประท้วงซ้ำๆ กันอย่างนี้ทั้งวันหรือเปล่า

#272 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:03

จ่าประสิทธิ์ประท้วงซ้ำซ้อนกับเปล่งมณีที่ประธานวินิจฉัยไปแล้ว มันจะประท้วงซ้ำๆ กันอย่างนี้ทั้งวันหรือเปล่า

เค้าก็บอกแล้ว ว่า เจ้าของโรงสีถูกจับ ดำเนินคดีแล้ว

จ่ามันบอกให้ไปฟ้อง ตำรวจ อีกทำไม

ไม่เข้าใจ จ่านกเอี้ยง เลยจริงๆ

#273 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:03

ส.ส.หญิงประท้วงเรื่องกิริยาของผู้อภิปราย ประธานเชิญท่านผู้อภิปรายพูดต่อ พร้อมบอกส.ส.เพื่อไทยอย่าประท้วงอีกเลย :D

#274 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:05

มีผู้ประท้วงอีกแล้ว พิเชษฐ์ เชื้อเมืองพาน ลุกขึ้นมาบอกว่าผมก็ไม่อยากประท้วง ประธานบอกว่าไม่อยากประท้วงก็นั่งลง
ประท้วงเรื่องราคาข้าวบอกว่าในชาร์ตได้เก้าพันกว่า แต่ในคลิปได้หนึ่งหมื่น

แต่ที่ผมดูในชาร์ตเก้าพันมันคือต้นทุนไม่ใช่เหรอ ประท้วงมั่วหรือเปล่า

#275 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ประท้วงกันบ่อย ส.ส.เพื่อไทยมีเอี่ยวทุจริตจำนำข้าวกันหมดหรือเปล่าเนี่ย

#276 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:07

ในชาร์ตประมาณ 9,000 แต่ผู้อภิปรายก็ได้บอกแล้วว่า สูงสุดประมาณ 11,000

แสดงว่า พิเชษฐ์ ไม่ได้ฟัง

#277 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

ให้ท่านประธานควบคุมคนตอบด้วยนะครับ เดี๋ยวจะว่าผมถามไม่ตรงคำตอบ กร๊ากกกกกก มุขนี้คิดได้ไงคร้าาา คุณเกียรติ

#278 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:13

ประธานดีเกินไปจนน่าแปลกใจ

#279 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:14

เฉลิมขอตอบเกี่ยวกับเป็นผู้ดูแลเรื่องทุจริตจำนำข้าว ประธานอนุญาตให้ตอบ

#280 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:18

ส.ส.ประเสริฐ ลุกขึ้นประท้วง ประธานบอกวินิจฉัยไปแล้ว
ส.ส.เจ๊ะอามิง ประท้วง ประธานขอวินิจฉัย
ส.ส.รัชดาภรณ์ ประท้วง ประธานตัดไมค์
ส.ส.เจือ ประท้วงประธานตามข้อบังคับที่ 8

#281 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:28

ถาวร เสนเนียม มาพร้อมเอกสารการประชุมครั้งก่อน พร้อมชี้แจงเกี่ยวกับการตอบการอภิปรายในสมัยนายกอภิสิทธิ์

#282 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:29

เจอ นักกฎหมาย มือหนึ่ง สวนกลับทันควัน

#283 Kepler-22b

Kepler-22b

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:32

เจอ นักกฎหมาย มือหนึ่ง สวนกลับทันควัน

เงิบไป ครั้งนั้นถาวรไม่ได้ชี้แจง แล้วเมื่อเช้าที่เพื่อไทยมันบอกว่าชี้แจงแทนอภิสิทธิ์มันเอาจากไหน :o

#284 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:34

ขี้ข้าทักษิณ เจอกับ ขี้ข้าประชาชน

#285 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:38

ทำไม รัฐบาล ไม่เอาชาวนาที่ได้ 15000 มาดูเป็นตัวอย่างสัก 4-5 คน
ให้ฝ่ายค้าน หงายเงิบ ไปเลย

#286 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:39

ลูกค้าที่ทำงานเกี่ยวกับการส่งออกข้าว
บอกว่า งานไม่มีส่งออกถึงสิ้นปี
เออ มันแปลว่าอะไรหวา งง
และบอกอีกคำนึงว่า ข้าวล้นประเทศแล้ว
ถ้าใครเข้ามารับช่วงต่อ บริหารต่อตอนนี้
ก็เหมือนรับขี้เต็มๆ เพราะต้องหาทางระบายข้าวที่สต๊อกไว้ออก
ได้ยินละคิดเลยว่า ถ้าชุดนี้เป็นต่อ ก็ต้องหาทางระบายข้าวให้มีกำไรให้ได้
ชุดใหม่ที่เข้ามาก็ต้องหาวิธีคิดว่าทำอย่างไรจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้
เหนื่อยแน่ๆ ประเทศไทย
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#287 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:41

ทำไม รัฐบาล ไม่เอาชาวนาที่ได้ 15000 มาดูเป็นตัวอย่างสัก 4-5 คน

เกรงว่าจะไม่ได้ครับ เพราะมีกฎห้ามเอาคนนอกเข้าสภา

อีกอย่าง ถ้ามาจริงๆ กลัวว่าสภาจะไม่พอรองรับหนะครับ ^_^
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#288 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:44

ลูกค้าที่ทำงานเกี่ยวกับการส่งออกข้าว
บอกว่า งานไม่มีส่งออกถึงสิ้นปี
เออ มันแปลว่าอะไรหวา งง
และบอกอีกคำนึงว่า ข้าวล้นประเทศแล้ว
ถ้าใครเข้ามารับช่วงต่อ บริหารต่อตอนนี้
ก็เหมือนรับขี้เต็มๆ เพราะต้องหาทางระบายข้าวที่สต๊อกไว้ออก
ได้ยินละคิดเลยว่า ถ้าชุดนี้เป็นต่อ ก็ต้องหาทางระบายข้าวให้มีกำไรให้ได้
ชุดใหม่ที่เข้ามาก็ต้องหาวิธีคิดว่าทำอย่างไรจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้
เหนื่อยแน่ๆ ประเทศไทย

ก็ให้ท่านปู บริหารต่อค่ะ...8 ปีไปเลยครับท่าน

#289 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:45

ฮาเว้ย ประท้วงบอกว่าจะข้าวเขมร ข้าวลาวก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องจำนำข้าว แล้วมิทราบไทยอนุญาตให้นำเข้าข้าวเปลือกจากต่างประเทศตอนไหน เอาข้าวเปลือกจากต่างประเทศมาทำอะไร

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#290 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

ข่าว 3 มิติ ตีแผ่เอง

จะแถว่ายังงัยดีครับ

#291 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:47

เกรงว่าจะไม่ได้ครับ เพราะมีกฎห้ามเอาคนนอกเข้าสภา

อีกอย่าง ถ้ามาจริงๆ กลัวว่าสภาจะไม่พอรองรับหนะครับ ^_^

แหมท่าน เอามาเป็นคลิป ก็ได้ นิครับ

#292 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:51

เงิบไป ครั้งนั้นถาวรไม่ได้ชี้แจง แล้วเมื่อเช้าที่เพื่อไทยมันบอกว่าชี้แจงแทนอภิสิทธิ์มันเอาจากไหน :o

น่าจะเป็น สุนัย รึเปล่า
ไอ้หมอนี่ เชื่ออะไรไม่ได้จริงๆ พูดเอาแต่ได้ พูดไม่ครบ ครึ่งๆกลางๆ

#293 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:52

เพื่อไทยป่วนอีกแล้ว รู้กันกับประธานหรือเปล่าเนี่ย
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#294 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:53

สังเกตุ นะครับ
พวกประท้วงนี่ มีไม่กี่คนครับ น่าเดิมๆ

ทีมพิทักษ์ องครักษ์นายก

#295 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:53

อุบลไม่มีการจำนำข้าวเหนียวรึนั่น :o :o :o

จังหวัดอุบลฯ อนุมัติโรงสีเข้าร่วมโครงการรับจำนำข้าวฤดูการผลิต 2555/2556 แล้วจำนวน 41 แห่ง

นายปัญญา สรรพวงศ์ รักษาการการค้าภายในจังหวัดอุบลราชธานี ในฐานะคณะอนุกรรมการนโยบายข้าวระดับจังหวัดได้ให้สัมภาษณ์กับเจ้าหน้าที่ Farmer info ประจำสถานีวิทยุร่วมด้วยช่วยกัน จ.อุบลราชธานี FM 102.75 MHz. กล่าวว่า จังหวัดอุบลราชธานีได้ดำเนินการเปิดรับจำนำข้าวเปลือก ปี 2555/56 ตามนโยบายของรัฐบาล ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555-15 กันยายน 2556 ระยะเวลาการไถ่ถอน 4 เดือนนับถัดจากเดือนที่เกษตรกรนำข้าวไปจำนำ โดยเกษตรกรสามารถเข้าร่วมโครงการได้ 2 ครั้ง ครอบคลุมทั้งข้าวเปลือกนาปีและข้าวเปลือกนาปรัง ปัจจุบันคณะอนุกรรมการนโยบายข้าวจังหวัดอุบลราชธานีอนุมัติผู้ประกอบการค้า ข้าว/โรงสีที่เข้าร่วมโครงการฯแล้ว จำนวน 41 แห่ง (ข้อมูล ณ วันที่ 1 พ.ย.2555) แบ่งออกเป็นผู้ประกอบการค้าข้าว/โรงสีที่เข้าร่วมโครงการกับองค์การคลัง สินค้า( อคส.) จำนวน 30 แห่ง ดังนี้
1. หจก.เดชอุดมศิริโชค ต.ทุ่งเทิง อ.เดชอุดม
2. หจก.โรงสีกิจไพบูลย์อุบล ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม
3. บจก.ประสิทธิ์ชัยอุบล2001 ต.นาส่วง อ.เดชอุดม
4. หจก.โรงสีไทยธงเฮง ต.ทุ่งเทิง อ.เดชอุดม
5. บจก.สินรุ่งเรืองโภคภัณฑ์ ต.นากระแซง อ.เดชอุดม
6. สหกรณ์การเกษตรเดชอุดม จก. ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม
7. บจก.อีสาณใต้ค้าข้าว ต.หนองไข่นก อ.ม่วงสามสิบ
8. บจก.โรงสีข้าวเกษตรธัญอุบล ต.ยางโยภาพ อ.ม่วงสามสิบ
9. บจก.เม้งไต๋ ต.หนองเมือง อ.ม่วงสามสิบ
10. บจก.โรงสีข้าวแหลมทองบุณฑริก ต.หนองสะโน อ.บุณฑริก
11. หจก.โรงสีเทิดไทย ต.แสนสุข อ.วารินชำราบ
12. บจก.โรงสีข้าวแหลมทองอุบล ต.แสนสุข อ.วารินชำราบ
13. หจก.โรงสีข้าวเอกไพบูลย์ ต.ธาตุ อ.วารินชำราบ
14. ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรอุบลราชธานี ต.สระสมิง อ.วารินชำราบ
15. บจก.โรงสีข้าวยิ่งไพบูลย์ ต.สำโรง อ.สำโรง
16. บจก.อุบลธัญชาติ ต.หนองไฮ อ.สำโรง
17. หจก.พรเจริญทวีโชค ต.กุดชุมภู อ.พิบูลมังสาหาร
18. หจก.โรงสีอุบลอินเตอร์ไรซ์ ต.กุดชมพู อ.พิบูลมังสาหาร
19. บจก.ไทรหิรัญ 2555 ต.กุดชมพู อ.พิบูลมังสาหาร
20. บจก. โกลควอลลิทิมิล ต.คอนสาย อ.ตระการพืชผล
21. หจก.โรงสีอุดมชัย ต.คำเจริญ อ.ตระการพืชผล
22. หจก.โรงสีข้าวทองพืชผล ต.ขุหลุ อ.ตระการพืชผล
23. หจก.โรงสีข้าวกิจอุดม ต.ขุหลุ อ.ตระการพืชผล
24. หจก.โรงสีข้าวชัยมงคล ต.ขุหลุ อ.ตระการพืชผล
25. หจก.โรงสีข้าวเลี่ยงฮง ต.ขุหลุ อ.ตระการพืชผล
26. สหกรณ์การเกษตรตระการพืชผล จก. ต.ขุหลุ อ.ตระการพืชผล
27. โรงสีแสงรุ่ง ต.คำเจริญ อ.ตระการพืชผล
28. หจก.ข้าวหอมมะลิอุบล ต.แก้งกอก อ.ศรีเมืองใหม่
29. บจก. เอส.เค.กรีนอโกรโปรดักส์ ต.หัวนา อ.เขมราฐ
30. สหกรณ์การเกษตรบุณฑริก จก. ต.บุณฑริก อ.บุณฑริก
และ ผู้ประกอบการค้าข้าว/โรงสีที่เข้าร่วมโครงการกับองค์การตลาดเพื่อเกษตรกร( อตก.) จำนวน 11 แห่ง ดังนี้
1. หจก.โรงสีเดชอุดมเกษตรไพบูลย์ ต.กลาง อ.เดชอุดม
2. หจก.โรงสีข้าวสินสมบูรณ์ ต.กลาง อ.เดชอุดม
3. หจก.โรงสีข้าวเกียรติอนันต์ ต.กลาง อ.เดชอุดม
4. หจก.โรงสีข้าวอุบลธัญกิจ ต.กลาง อ.เดชอุดม
5. หจก.โรงสีข้าววิเชียรทรัพย์ ต.แสนสุข อ.วารินชำราบ
6. หจก.อุบลชัยรุ่งเรือง ต.แสนสุข อ.วารินชำราบ
7. หจก.โรงสีข้าวอุบลสหรุ่งเรือง ต.โนนโหนน อ.วารินชำราบ
8. บจก.โรงสีเนรมิต ต.คำเจริญ อ.ตระการพืชผล
9. บจก.โรงสีข้าวอุบลแสงเจริญรุ่งเรือง2009 ต.ยางขี้นก อ.เขื่องใน
10. บจก.โรงสีธัญญาทรัพย์ ต.หนองผือ อ.เขมราฐ
11. โรงสีโพธิ์เจริญ ต.แก่งโดม อ.สว่างวีระวงศ์

นายปัญญา สรรพวงศ์ กล่าวเพิ่มเติมว่า สำหรับราคารับจำนำข้าวเปลือกฤดูการผลิต 2555/2556 ยังคงใช้เกณฑ์เดียวกันกับโครงการฯที่ผ่านมาโดยจะเปิดรับจำนำข้าวเปลือกใบ ประทวนและยุ้งฉาง ณ ความชื้นไม่เกิน 15% ดังนี้
- ข้าวเปลือกหอมมะลิ(42 กรัม) ตันละ 20,000 บาท
- ข้าวเปลือกหอมจังหวัด(40 กรัม) ตันละ 18,000 บาท
- ข้าวเปลือกปทุมธานี1 ต้นข้าว 42 กรัม ตันละ 16,000 บาท
- ข้าวเปลือกเหนียว 10% เมล็ดยาว(42 กรัม) ตันละ 16,000 บาท
- ข้าวเปลือกเหนียว 10% เมล็ดสั้น(40 กรัม) ตันละ 15,000 บาท
- ข้าวเปลือกเจ้า 100% ตันละ 15,000 บาท
ทั้งนี้ ราคารับจำนำข้าวเปลือกหอมมะลิ,ข้าวเปลือกหอมจังหวัดและข้าวเปลือกปทุมธานี1 ให้ปรับเพิ่ม-ลด ตามจำนวนกรัม อัตรากรัมละ 200 บาท ส่วนข้าวเปลือกเหนียวเมล็ดยาวให้ปรับเพิ่ม-ลด อัตรากรัมละ 160 บาท และข้าวเปลือกเหนียวเมล็ดสั้นปรับเพิ่ม-ลด อัตรากรัมละ 150 บาท หากเกษตรกรมีผลผลิตข้าวที่ปลูกในฤดูกาลผลิต 2555/2556 เป็นของตัวเองและพร้อมที่จะเข้าร่วมโครงการฯแล้ว เกษตรกรจะต้องเตรียมเอกสารหลักฐาน อันประกอบไปด้วยบัตรประชาชนพร้อมสำเนา,ทะเบียนบ้านพร้อมสำเนา, ใบขึ้นทะเบียนเกษตรกรรับรองโดยกรมส่งเสริมการเกษตรที่ผ่านการทำประชาคมเรียบ ร้อยแล้ว ,สมุดบัญชีเงินฝาก ธ.ก.ส. โดยนำเอกสารดังกล่าวไปติดต่อกับเจ้าหน้าที่ ณ จุดรับจำนำด้วยตัวเอง

นายปัญญา สรรพวงศ์ กล่าวทิ้งท้ายว่า ปัจจุบันมีผู้ประกอบการค้าข้าว/โรงสีที่มีความพร้อมเป็นจุดรับจำนำข้าวแล้ว จำนวน 20 จุด โดยเกษตรกรสังเกตได้จากสัญลักษณ์ธงสีฟ้าของ กขช.ปักไว้ ณ จุดรับจำนำอย่างชัดเจน และจะเร่งให้ผู้ประกอบการฯพร้อมเปิดเป็นจุดรับจำนำให้ครบทั้ง 41 แห่งในเร็วๆนี้ และก่อนที่เกษตรกรจะนำข้าวเข้าร่วมโครงการฯตนอยากจะให้เกษตรกรสอบถามไปยัง ผู้ประกอบการ/โรงสี ว่ามีความพร้อมในการรับจำนำหรือไม่ เนื่องจากว่าหากผู้ประกอบการฯยังไม่มีความพร้อมทั้งด้านเครื่องมือและ บุคลากรจะทำให้เกษตรกรเสียเวลานำข้าวไปจำนำหลายรอบ หรือ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานการค้าภายในจังหวัดอุบลราชธานี เลขที่ 346-348 ถ.หลวง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.อุบลราชธานี โทร. 045-245027,045-246114 ในวันและเวลาราชการ

แหล่งที่มาของข้อมูล : ปัญญา สรรพวงศ์. รักษาการการค้าภายในจังหวัดอุบลราชธานี. สัมภาษณ์, 1 พฤศจิกายน 2555.
เรียบเรียงโดย : อภัย นามเพ็ง เจ้าหน้าที่สถานีวิทยุร่วมด้วยช่วยกัน จ.อุบลราชธานี.

Edited by Solidus, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:02.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#296 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:56

ไม่น่า จ่านกเอี้ยง ถึงลุกขึ้นประท้วง
.
.
.
.
ร้อนก้น

#297 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:58

อภิปรายครั้งนี้ ทีมงาน ปชป สุดยอดค่ะ
ชัดเจน เป็น รูปธรรม
คงมีคนลืมตาตื่น จากการหลับไหล
หลุดจากมนต์สะกด..นารี...หลายคน

#298 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

เจอคลิปนี้ไม่กล้าประท้วงเลย หนาวแน่
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#299 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:01

สงสัย หมอ วรงค์ คอยตอกตะปูปิดฝาโลง

#300 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:02

อภิปรายครั้งนี้ ทีมงาน ปชป สุดยอดค่ะ
ชัดเจน เป็น รูปธรรม
คงมีคนลืมตาตื่น จากการหลับไหล
หลุดจากมนต์สะกด..นารี...หลายคน

หวังว่านะคะ..แต่ในใจลึก ๆ คิดว่าคงยากมาก

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน