Jump to content

- - - - -

เอแบคโพลล์ เผยคนอยากลอยกระทงกับนายกปูมากสุด

• Please log in to reply
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ดร.นพดล กรรณิกา ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยความสุขชุมชน มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ เปิดเผยผลวิจัยเชิงสำรวจ เรื่อง คำอธิษฐานเพื่อประเทศชาติและตนเองกับนักการเมืองที่ชาวบ้านอยากลอยกระทงด้วย กรณีศึกษาตัวอย่างประชาชนทั่วไปอายุ 18 ปีขึ้นไปในเขตกรุงเทพมหานคร นนทบุรี ปทุมธานี และสมุทรปราการ จำนวนทั้งสิ้น 1,258 ตัวอย่าง ดำเนินโครงการระหว่างวันที่ 23 – 26 พฤศจิกายน 2555 ที่ผ่านมา โดยใช้การเลือกตัวอย่างแบบแบ่งกลุ่มเชิงชั้นภูมิหลายชั้น ที่สุ่มเลือกจังหวัด อำเภอ ตำบล ชุมชน ครัวเรือน และประชาชนที่ตอบแบบสอบถามระดับครัวเรือน ความคลาดเคลื่อนร้อยละ 7 พบว่า

เมื่อ ถามถึงนักการเมืองทั้งฝ่ายรัฐบาลและฝ่ายค้านที่อยากจะลอยกระทงด้วยมาก ที่สุด พบว่า อันดับแรกหรือร้อยละ 55.9 อยากลอยกระทงกับ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีมากที่สุด รองลงมาคือ ร้อยละ 30.1 ระบุนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี ร้อยละ 9.8 ระบุนายชวน หลีกภัย อดีตนายกรัฐมนตรี และร้อยละ 4.2 ระบุอื่นๆ เช่น ร.ต.อ.ดร.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ หัวหน้าพรรครักประเทศไทย เป็นต้น

เมื่อ สอบถามถึง อดีตนายกรัฐมนตรีที่ประชาชนอยากลอยกระทงด้วยมากที่สุด พบว่า ร้อยละ 34.9 ระบุ พ.ต.ท.ดร.ทักษิณ ชินวัตร รองลงมาคือ ร้อยละ 31.7 ระบุนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ร้อยละ 11.4 ระบุนายชวน หลีกภัย ร้อยละ 5.8 ระบุพล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ร้อยละ 5.0 ระบุนายบรรหาร ศิลปอาชา ร้อยละ 4.3 ระบุนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ และร้อยละ 6.9 ระบุอื่นๆ เช่น นายอานันท์ ปันยารชุน และพล.อ.ชวลิต ยงใจยุทธ เป็นต้น

http://www.thairath....tent/pol/308925
I've got the moves like Jagger~~~

#2 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:22

*
POPULAR

ฟังให้เคลียร์............

คือคนเขาอยากเอา.....อีปู.............

ลอยไปไกลๆ.........พร้อมกระทง...........มากที่สุด :D
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#3 Vegeta

Vegeta

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:22

อยากลอยกระทงนายกปูมากสุด

ลอยออกทะเลไปได้ยิ่งดี
"...ไอ้อีมันผู้ใด คิดชั่วร้ายทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤากระทำการทุจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร..."=== เสด็จเตี่ย ===

#4 Nirvana

Nirvana

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:28

ลอยกระทงหรอ

อย่าง eNGO ต้องลอยอังคาร วะ!

#5 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:32

ม้ากครับ...
"in fashion one day you're in and the next you’re out"
:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#6 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:32

เหอ เหอ เหอ เชิญตามสบายเถอะ น้า Jagger 5555

อ้อ ! อย่าลืมชวน นพดล กรรณิการ์ ไปด้วยเน้อ 5555

#7 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:34

วันฮาโลวีนมีโพลมั่งป่ะครับ...

เช่น...คุณโดนนายกคนไหนหลอกมากที่สุด
1. ทักแม้ว กินนัยวัด
2. ยิ่งเละ กินนัยวัด
3. อภิสิด เวดทีวะ
4. กวน หลีกไป
5. สมคาย ตู้เย็น
6. สะมัก อิ่มอร่อย ฯลฯ

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#8 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:37

ม้ากครับ...
"in fashion one day you're in and the next you’re out"

"การด่าและทับถม สิ่งนี้และครับ ที่ทำให้คนที่เคยเลือกผิดหรือหลงผิด ยิ่งออกห่างไปอีก"

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#9 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

ตกลง พี่ แจกเกอร์นี่
มีข่าวอะไรนางยก ก็เอามาแปะหมดเลยหรือครับ

มีข่าว นางยกซื้อชุดนอนใหม่บ้างไหม??

#10 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

ม้ากครับ...

"การด่าและทับถม สิ่งนี้และครับ ที่ทำให้คนที่เคยเลือกผิดหรือหลงผิด ยิ่งออกห่างไปอีก"

เหอๆๆ ผมว่า ท่านให้เครดิตผิดคนนะครับ... เด๋วเจ้าของตัวจริงเค้าจะมาฟ้องผมฐานละเมิด... :D

เออ ลืมไป... ถ้าไม่เข้าใจ... ความหมายเนี่ย... ถาม เจ้าของคำพูดให้ดีก่อนนะครับ...

ผมพูดว่า... ม้ากครับ...
ไม่ใช่... สลิ่มครับ... ผมพูด สลิ่มแมงสาป ใน เวป สลิ่ม.. พูดต่อหน้า... ...
ยากไป ป่าวครับ... (อันนี้ซิเข้า... 55555)

Edited by hentai, 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:57.

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#11 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:59

เอามาแถลงเป็นนโยบายไหมเนี่ย
นโยบายลอยอังคารนายกฟรี อุ๊บ
ลอยกระทงฟรี กับนายกพริตตี้

#12 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:03

เขาอาจจะคิดว่าเป็น อีปู สกอยต์ข้างบ้าน อ่ะครับ
ลอยกระทงเสร็จ ก็....กัน
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#13 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:04

ม้ากครับ...

เหอๆๆ ผมว่า ท่านให้เครดิตผิดคนนะครับ... เด๋วเจ้าของตัวจริงเค้าจะมาฟ้องผมฐานละเมิด... :D

เออ ลืมไป... ถ้าไม่เข้าใจ... ความหมายเนี่ย... ถาม เจ้าของคำพูดให้ดีก่อนนะครับ...

ไม่ใช่... สลิ่มครับ... ผมพูด สลิ่มแมงสาป ใน เวป สลิ่ม.. พูดต่อหน้า... ...
ยากไป ป่าวครับ... (อันนี้ซิเข้า... 55555)

มีใครเข้าใจเค้าบ้าง ช่วยแปลให้ผมฟังที :wacko:

#14 ขะยิ่นดง

ขะยิ่นดง

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:17

รักษาประเพณีและวัฒนธรรมอันดีงามด้วยนะ....ไม่ใช่ลอยกระทงแล้วหลงไป 4SS

#15 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:19

โพล์มรึงไม่เห็นเคยถามกรูเลย แมร่งไปสำรวจแถวไหนวะ
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#16 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

อยากลอยอังคารพวกชินและขี้ข้าชินมากกว่า

#17 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:23

ม้ากครับ...

มีใครเข้าใจเค้าบ้าง ช่วยแปลให้ผมฟังที :wacko:

เข้าใจครับ ว่ามันเป็นสาวกไอ้นักโทษหนีคุก :lol:
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#18 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:24

นี่มันโพลอะไรวะ
แทนที่จะถามว่านักการเมืองคนไหนมีความสามารถที่จะรับผิดชอบเรื่องอะไร
อย่างปัญหาไฟใต้ อยากได้ใครมารับผิดชอบ ฯลฯ

ตกลงเป็นสถาบันวิจัย หรือนิตยสารทีวีพูลวะครับ

It's us against the world

#19 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:25

เอาหล่อน ไปลอยทะเล
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#20 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:26

จะไปสนใจทำไมกับข้อความตัดเเปะ โดยที่ไม่ได้สนใจเนื้อหาโดยรวมที่คนเขียนเขาต้องการเขียน
เราก็เห็นด้วยว่าอยากไปลอยกระทงกับนายกหญิงเหมือนกัน เพราะกลัวว่าบางคนจะมาเผาบ้านเรา ถ้าเราบอกว่าอยากให้นายกกลับไปขายบ้านเหมือนเดิม
เเต่ว่าก็ว่าเถอะ ไอ้คนทำโพล มันยังไม่รวยอีกเหรือเนี่ย ทำได้ทุกสามวันเลย :lol: :lol:

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#21 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:33

เสื้อแดงตามไปลอยด้วยเลย..ป้าแกออกไปรออยู่กลางทะเลตั้งแต่ตอนอภิปรายแล้ว...เหลิมกำลังออกตามไปติดๆ :lol:

#22 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:40

โพลกดปุ่มพักนี้ทำงานหนัก

บัตรเติมเงินอย่าได้น้อยหน้า :D :D

#23 Super@2

Super@2

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:55

ผมก็อยากลอยกับนายกนะ รอจังหวะกำลังก้มลอยกระทง จะยันส่งลงน้ำไปเลย... :lol:
พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ

#24 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:57

อีกหน่อยคงเป็น "เอแบคโพลล์ เผยคนไทยอยากเห็นหน้านายกปูมากที่สุดเวลาปวดขี้"กระมัง เพราะสรรค์หาเรื่องที่ทำโพลแต่ละเรื่องมีสาระดีๆทั้งนั้นเลย. เซ็งห่าน.....

#25 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:01

มันนี้ปูก็ลอยกระทงแล้วนี่ครับ ไปไหนก็ไม่รู้

---------------------------------------

#26 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:17

ผมก็อยากไปลอยกับนายกนะ

จับพลัดจับผลู ถีบแม่มตกน้ำไปเลย

จะได้เป็นคุณุปการต่อพี่น้องคนไทย
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#27 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:21

ลอยกระทงที่หมายถึงคืนเสียตัวเหรอ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#28 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:23

ใครอยากไม่อยากผมไม่รู้
ผมก็ชักจะอยากเหมือนกัน แต่ไม่ไช่ลอยกระทงนะ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#29 หลานคนสร้างชาติ

หลานคนสร้างชาติ

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:29

ผม 1 เสียงเช่นเดียวกับโพล ครับ
อันของสูงแม้ปองต้องจิต ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ ฤๅแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม

#30 tu249cm

tu249cm

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:30

เค้าคงอยากเอาแกไปลอยน้ำมั๊ง เผื่อจะลอยออกไปยังทะเลแล้วหายไปเลย

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#31 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:36

อยากรู้จักนพดล กรรณิกา

#32 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:47

ออกทะเลกันดีกว่า

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#33 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:21

ศูนย์สำรวจความคิดเห็น “นิด้าโพล” สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า) เปิดเผยผลสำรวจความคิดเห็นของประชาชนทั่วประเทศ จำนวน 1,245 หน่วยตัวอย่าง เรื่อง “วันลอยกระทง 2555” ซึ่งจากการสำรวจ พบว่า สถานที่หรือจังหวัดที่ประชาชนอยากไปเที่ยวในวันลอยกระทงมากที่สุด 5 อันดับแรก ได้แก่ จังหวัดเชียงใหม่ ร้อยละ 16.11 รองลงมา จังหวัดสุโขทัย ร้อยละ 15.92 กรุงเทพมหานคร ร้อยละ 9.57 จังหวัดชลบุรี ร้อยละ 4.98 และจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ร้อยละ 4.59 ส่วนสถานที่ที่ตั้งใจจะไปลอยกระทงในปีนี้ ร้อยละ 81.77 จะไปสถานที่ที่จัดงานใกล้บ้าน และร้อยละ 9.48 จะไปต่างจังหวัดที่มีการจัดงานประเพณีลอยกระทง

ทั้งนี้ ประชาชนเกินครึ่ง หรือร้อยละ 55.82 จะทำกระทงสำหรับลอยเอง เพื่อเป็นการประหยัดและมีความภูมิใจที่ได้ทำกระทงไว้ลอยเอง โดยในจำนวนนี้ ร้อยละ 96.55 จะทำกระทงจากใบตองหรือวัสดุที่มาจากธรรมชาติ ขณะที่ร้อยละ 37.67 จะซื้อกระทง เนื่องจาก สะดวก หาซื้อง่าย ไม่มีเวลาทำ และหาวัสดุทำเองยาก โดยในจำนวนนี้ ร้อยละ 82.09 จะเลือกซื้อกระทงที่ทำมาจากใบตองหรือวัสดุที่มาจากธรรมชาติทำกระทงเช่น เดียวกัน

สำหรับนักการเมืองที่ประชาชนอยากจะไป ลอยกระทงด้วยมากที่สุด ร้อยละ 47.84 น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี รองลงมา ร้อยละ 29.22 นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ส่วนดารา/นักแสดงที่คนไทยอยากจะไปลอยกระทงด้วยมากที่สุด ร้อยละ 18.02 อั้ม พัชราภา ไชยเชื้อ รองลงมา ร้อยละ 6.12 แพนเค้ก เขมนิจ จามิกรณ์ และ ณเดช คูกิมิยะ

ส่วนความทุกข์ที่จะใส่ลงไปในกระทงที่จะลอย พบว่า ประชาชนร้อยละ 39.04 จะใส่สิ่งที่ไม่ดีต่างๆ ในภาพรวมลงไป รองลงมา ร้อยละ 19.76 เป็นปัญหาสุขภาพ การเจ็บป่วย โรคภัยไข้เจ็บ ร้อยละ 9.08 เป็นปัญหาเศรษฐกิจปากท้อง การเงิน หนี้สินต่างๆ ร้อยละ 3.86 เป็นปัญหาในอาชีพ หน้าที่การงาน ขณะที่ร้อยละ 28.27 ระบุว่าไม่มีความทุกข์ แต่จะขอสิ่งที่ดีๆ

http://www.manager.c...D=9550000144059

โพลสองสำนักระบุผลคล้ายกันเลยอะ ;)
I've got the moves like Jagger~~~

#34 idecon

idecon

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:26

โพล์มรึงไม่เห็นเคยถามกรูเลย แมร่งไปสำรวจแถวไหนวะ

เริ่มจากซอยพระยา (ใกล้กับตึกชิน1) พหลโยธิน ถึง ซอยโยธินพัฒนา3 ครับท่าน

#35 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:59

เค้าก้อยากลอยกระทงกับปูเหมือนกัน

จะได้ถีบตกคลองไปเลย เอาคืนเล็กๆ น้อยๆ ก็ยังดี

#36 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:38

ฟังให้เคลียร์............

คือคนเขาอยากเอา.....อีปู.............

ลอยไปไกลๆ.........พร้อมกระทง...........มากที่สุด :D

+1000000 like เลยค่ะ

#37 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:49

เค้าก้อยากลอยกระทงกับปูเหมือนกัน

จะได้ถีบตกคลองไปเลย เอาคืนเล็กๆ น้อยๆ ก็ยังดี

กดลิเกเพราะใจตรงกัน

#38 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:58

ถ้าช่วยลอยอีปูไปด้วยจะดีมากครับ

#39 chorn

chorn

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:08

นายกโพล นายกโพย บริหารประเทศเค้าใช้สหมอง เค้าไม่ต้องการโพล และไม่เอาโพย
== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

#40 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:30

ใครๆ ก็รักยิ่งโง่เนอะ เลิกใช้ตำรวจ และการ์ด แล้วไปเดินตามถนนเดี่ยวๆ อิอิ จะได้รู้ว่า คนรักมันหรือเปล่า :D :D

#41 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:50

คุณกุ้งคิดคล้ายๆ ผมเลย
ผมก็อยากไปลอยกับมันเหมือนกัน จะได้เอามันยัดใส่กระทงทีี่่ทำจากถังน้ำมันเอาไปลอยทิ้งที่อ่าวไทยไงล่ะ

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#42 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:42

ไม่ถามมั่งเหรอ อยากไป 4ss กับใครมากที่สุด

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#43 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:45

ดร.นพดล กรรณิกา ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยความสุขชุมชน มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ เปิดเผยผลวิจัยเชิงสำรวจ เรื่อง คำอธิษฐานเพื่อประเทศชาติและตนเองกับนักการเมืองที่ชาวบ้านอยากลอยกระทงด้วย กรณีศึกษาตัวอย่างประชาชนทั่วไปอายุ 18 ปีขึ้นไปในเขตกรุงเทพมหานคร นนทบุรี ปทุมธานี และสมุทรปราการ จำนวนทั้งสิ้น 1,258 ตัวอย่าง ดำเนินโครงการระหว่างวันที่ 23 – 26 พฤศจิกายน 2555 ที่ผ่านมา โดยใช้การเลือกตัวอย่างแบบแบ่งกลุ่มเชิงชั้นภูมิหลายชั้น ที่สุ่มเลือกจังหวัด อำเภอ ตำบล ชุมชน ครัวเรือน และประชาชนที่ตอบแบบสอบถามระดับครัวเรือน ความคลาดเคลื่อนร้อยละ 7 พบว่า

เมื่อ ถามถึงนักการเมืองทั้งฝ่ายรัฐบาลและฝ่ายค้านที่อยากจะลอยกระทงด้วยมาก ที่สุด พบว่า อันดับแรกหรือร้อยละ 55.9 อยากลอยกระทงกับ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีมากที่สุด รองลงมาคือ ร้อยละ 30.1 ระบุนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี ร้อยละ 9.8 ระบุนายชวน หลีกภัย อดีตนายกรัฐมนตรี และร้อยละ 4.2 ระบุอื่นๆ เช่น ร.ต.อ.ดร.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี นายชูวิทย์ กมลวิศิษฎ์ หัวหน้าพรรครักประเทศไทย เป็นต้น

เมื่อ สอบถามถึง อดีตนายกรัฐมนตรีที่ประชาชนอยากลอยกระทงด้วยมากที่สุด พบว่า ร้อยละ 34.9 ระบุ พ.ต.ท.ดร.ทักษิณ ชินวัตร รองลงมาคือ ร้อยละ 31.7 ระบุนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ร้อยละ 11.4 ระบุนายชวน หลีกภัย ร้อยละ 5.8 ระบุพล.อ.เปรม ติณสูลานนท์ ร้อยละ 5.0 ระบุนายบรรหาร ศิลปอาชา ร้อยละ 4.3 ระบุนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ และร้อยละ 6.9 ระบุอื่นๆ เช่น นายอานันท์ ปันยารชุน และพล.อ.ชวลิต ยงใจยุทธ เป็นต้น

http://www.thairath....tent/pol/308925

ถ้าเป็นผม คงไม่เอามา

เพราะไม่เคยมียุคไหนที่แบบสอบถามนี้ คนที่คนอยากลอยด้วยคือนายกในตอนนั้น

ยุคอภิสิทธิ์ก็อภิสิทธิ์ สมัครก็เคยขึ้น สุรยุทธ์ก็เคย

แปลกไร?

Edited by sigree, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:47.

#44 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:28

กำ............... เข้ามาผิด นึกว่า สวนสัตว์ดุสิตโพล สำรวจ

เห้อ ขออภัย

#45 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:45

นายกฯ ดีใจคนไทยอยากลอยกระทงด้วย เป็นกำลังใจให้มุ่งมั่นทำงานต่อ

เมื่อวันที่ 27 พ.ย. น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่ผลสำรวจของนิด้าโพล และเอแบคโพลล์ พบว่าคนไทยอยากไปลอยกระทงกับนายกรัฐมนตรีมากที่สุด ว่า ก็ดีใจ และเป็นกำลังใจอย่างหนึ่งที่ตนจะได้มุ่งมั่นทำงานต่อเพื่อประชาชน

อย่างไรก็ตามในวันที่ 28 พ.ย. ตนคงไม่ได้ไปลอยกระทงที่ไหน เพราะติดภารกิจที่สภาฯ เนื่องจากในช่วงบ่าย ภายหลังจากที่มีการโหวตญัตติการอภิปรายไม่ไว้วางใจของสภาผู้แทนราษฎรแล้ว ก็จะมีการอภิปรายทั่วไปในส่วนของวุฒิสภาต่อ

น่าเสียดายนายกติดงาน ไปลอยกระทงไม่ได้ :(

#46 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:01

คุณกุ้งคิดคล้ายๆ ผมเลย
ผมก็อยากไปลอยกับมันเหมือนกัน จะได้เอามันยัดใส่กระทงทีี่่ทำจากถังน้ำมันเอาไปลอยทิ้งที่อ่าวไทยไงล่ะ

ตำรวจจับข้อหา ทิ้งขยะแปดเปื้อนสารพิษ ลงทะเลนะสิ

#47 nnnn43

nnnn43

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:12

นายกฯ ดีใจคนไทยอยากลอยกระทงด้วย เป็นกำลังใจให้มุ่งมั่นทำงานต่อ

เมื่อวันที่ 27 พ.ย. น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่ผลสำรวจของนิด้าโพล และเอแบคโพลล์ พบว่าคนไทยอยากไปลอยกระทงกับนายกรัฐมนตรีมากที่สุด ว่า ก็ดีใจ และเป็นกำลังใจอย่างหนึ่งที่ตนจะได้มุ่งมั่นทำงานต่อเพื่อประชาชน

อย่างไรก็ตามในวันที่ 28 พ.ย. ตนคงไม่ได้ไปลอยกระทงที่ไหน เพราะติดภารกิจที่สภาฯ เนื่องจากในช่วงบ่าย ภายหลังจากที่มีการโหวตญัตติการอภิปรายไม่ไว้วางใจของสภาผู้แทนราษฎรแล้ว ก็จะมีการอภิปรายทั่วไปในส่วนของวุฒิสภาต่อ

น่าเสียดายนายกติดงาน ไปลอยกระทงไม่ได้ :(

สำรวจจากจังหวัดละกี่คน :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#48 bird

bird

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:18

ถ้าจะให้ดี....จัดเป็นชุดได้มั้ย....

ขอแบบ...ลอยไปทั้งวงศ์ตระกูล....

#49 kalo

kalo

น้องเก่า

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:00

จะดูว่าเจ็แกจะนั่งอยู่ในสภารึป่าว
หญ้าแพรก overcome จ.หาดใหญ่ ประเทศซิดนี่ย์

#50 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:17

ม้ากครับ...

ผมคิดว่า คนกลางจะบอกว่า คำพูดเดียวกันใช้ไม่ได้กับทุกคน
ต้องเลือกปฏิบัติให้ถูกต้องครับ ตัวอย่างเช่น คำพูดที่คนกลางใช้ด่าคนอื่น
จะเอากลับมาด่าคนกลางเองไม่ได้เป็นอันขาด เพราะใช้จริยธรรมคนละชุดกัน
ถ้าไม่เข้าใจ จะได้รับเกียรติเป็นสลิ่มหรือแมงวาปโดยอัตโนมัติครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน