Jump to content

- - - - -

"กลาโหม" ปลด "อภิสิทธิ์" ออกจากนายทหารสัญญาบัตรแล้ว!

• Please log in to reply
381 ความเห็นในกระทู้นี้

#201 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:17

และแล้ว 4หน้า 196โพสท์ ซึ่งเรื่องนี้ต้นเรื่องจากแกนนำเสื้อแดง เมื่อกว่า2ปีมาแล้ว
ยังไม่นับรวมที่ผ่านมา มีกท.เกี่ยวกับเรื่องนี้อีกเท่าไร

*ทุกรรมพล ได้เป็นเจ้า กห. ก็ด้วยจุดประสงค์นี้(จะเอาผิดมาร์กให้ได้)ดำเนินการ
อย่างเต็มที่ใช้คน-เวลา ไปไม่รู้เท่าไร จนเรื่องถึงศาล นักรบไซเบอร์ ก็ยังประดาบกันอยู่

*ไม่มีใครสนใจ เรื่องในกห.ที่เป็นเทปมาประจานในการอภิปรายไม่ไว้วางใจ ทุกรรมพล
ที่ทุกรรมพล กำลังแก้ไข โดยไม่แก้แค้นอยู่
*ไม่มีใครสนใจ เรื่องในกองทัพเรือ ที่ซื้อเครื่องยิงเป้าลวง(???) โดยนำรุ่นที่ใช้ในสงคราม
โลกครั้งที่2 มาใส่แทนรุ่นใหม่ ที่ประมูลได้ โดยลดราคาลงกะจิ๊ดเดียว

***หรือตอนนี้ เรายังงงกับเป้าลวง ของขี้ข้าทักษิณอยู่

ใช่ค่ะ เพราะน้ำเต็มแก้วยังไงก็เติมให้เต็มอีกไม่ได้นอกจากล้น

พวกเขาพยายามบ่ายเบี่ยง นี่คือวิถีของคนไม่กล้ายอมรับความจริง หรือรับผิดชอบชั่วดีค่ะ

#202 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:22

ถ้าเชื่อแต๋ม แล้วผมได้ตังค์สัก 5 หมื่น ผมเชื่อทันทีเลย

อ๊ะๆ

แต่เสื้อแดงเชื่อแม้ว เพราะคิดว่า จะได้ 300 กับหมื่นห้า ก็ยังเชื่อลง

ไม่รู้ เชื่อหรือ เชื่อง กันแน่
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#203 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:28

สุกำกวมน่ะวางแผนไว้ลึกมาก...ต้องการให้มาร์คยังอยู่ในกำมือของกลาโหม เพื่อจะได้มีอำนาจเข้าไปใช้วินัยทหารจัดการได้
ปลดออกจากรับราชการมาเป็นกองหนุน
สั่งปลดยศถอดยศ แล้วจะตามมาด้วยการเรียกเงินคืน
ประการต่อมา คือให้ยึดโยงไปถึงข้อกฎหมายว่า ต้องหลุดจาก สส.ด้วย ไม่รู้ไอ้พวกนี้มันจะกลัวมาร์คไปถึงไหน

แต่มันไม่ได้ตามที่ฝันหรอก เพราะทหารกองเกิน และกองหนุน หลุดจากวงโคจรวินัยทหารออกมาแล้ว อำนาจเอื้อมไปไม่ถึง
มันจึงได้แค่ยืนชักว่าวเล่นเพลินๆแค่นั้นเอง ดีไม่ดีโดนลมหวลว่าวหล่นใส่หัวหน้าตาแหกซะเปล่าๆ

ทั้งหมดที่มันทำมาศูนย์เปล่า เป็นคำสั่งที่ไม่มีกฎหมายใดๆมารองรับ เป็นแค่กระดาษแผ่นเดียวที่ทำอะไรไม่ได้...

ปล.บอกเป็นความรู้นิดนึงสำหรับคนไม่รู้ กรณี พรบ.จราจร
ถ้าผู้ใดโดนยึดใบขับขี่ แล้วตร.ออกใบสั่งมาให้ ถ้าครบหนึ่งปีแล้ว คุณกลับเข้าไปที่โรงพักนั้น เอาใบสั่งไปขอคืนใบขับขี่ได้เลย บาทเดียวก็ไม่เสีย เพราะหมดอายุความ
.
..คล้ายๆเรื่องมาร์คน่ะ หมดอายุความไปแล้วไอ้พวกนี้ก็ยังแผ่นเสียงตกร่องเอามาเล่นอยู่ได้...

Edited by คนกรุงธน, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:34.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#204 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:32

เมื่อต่างมีความเชื่อมั่นในข้อมูลของตน ก็รอคำตัดสินจากศาลดีกว่า นี่ก็ล่อไป 5 หน้าแล้ว น่าเหนื่อยใจกับคนบางคน

#205 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:00

ผมจะได้มีหัวหน้าพรรค ที่เป็นประชาชนเสียที และที่สำคัญ ไม่เป็นสามีของลูกสาวนายพล ที่เที่ยวใช้อิทธิพลทางการทหารให้มีการปฏิวัติเพื่อยึดอำนาจน้าชาติ จนได้ดาวเทียมไทคมมาเป็นของตระกูล อันนี้ ผมกับพวกควรภูมิใจครับที่มีหัวหน้าพรรคแบบที่ไม่ต้องใช้อิทธิพลทางการทหารมาก่อตั้งพรรคการเมืองครับ
.
แล้วจะได้หยุดกันเสียที่ที่บอก่า มาร์คราบ 11 เพราะความจริง คนที่ไม่ว่าจะอยู่ในฐานะโจรหนีคดีแล้วก็ตาม แต่ยังคงมีเส้นสายทั้งฝั่งเมียฝั่งพี่ฝั่งน้องเขยพี่สะไภ้เพื่อใช้อิทธิพลของคนระดับสูงมากดดันประเทศชาติ และหลอกใช้ประชาชนอยู่ในขณะนี้ คนคนนั้นต่างหากครับที่น่าไม่อาย เหมือนคนที่ไม่รู้จักพอ ทั้งๆ ที่มีเงินมากมายมหาศาล ยังหลอกกินกับประชาชนคนจนๆ อย่างไม่เลือกหน้า ขนาดคนที่ตาย และบาดเจ็บในการชุมนุมประท้วง ที่ถูกกองกำลังติดอาวุธเสื้อดำผ้าพันคอแดงยิงตาย ยังไม่ได้เงินเยียวยาเลยครับพี่น้อง ไม่รู้จะเก็บเงินของพวกเขาไปออกดอกให้ทบตนเสียก่อนจึงค่อยจ่ายหรือเปล่าก็ไม่รู้เนอะ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#206 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:01

เห็นข่าว ศาลปกครองรับคำร้องมี่มาร์คฟ้องสุกำพลแล้ว รอดูกันต่อไปใครจะโดนปลด :lol:

#207 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:07

เห็นข่าว ศาลปกครองรับคำร้องมี่มาร์คฟ้องสุกำพลแล้ว รอดูกันต่อไปใครจะโดนปลด :lol:

ถ้ารับจริง แสดงว่าศาลมีวินิฉัยเบื้องต้นแล้วว่า
การอ้าง "วินัยทหาร" มีปัญหาแน่ๆ ถึงได้รับไว้พิจารณา

#208 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

มันตลกตรงที่ คนที่ตัดแปะ ไม่ได้เรียนกฎหมาย ไม่จบเนติ ไม่รู้อะไรนอกจากตัดแปะจำเขามา อ้างผิดๆถูกๆ

ดันทะลึ่งเถียงนักกฎหมายที่ทำงานมา

มันถึงแพ้ในศาลซ้ำซาก

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#209 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:10

อารายวะ

คนกรุงธน #170

นั่นแหล่ะ
นส.รับรองฉบับนั้น มันก็ผิดปรกติครับ คือการผ่อนผันมันไม่มีอยู่จริงครับ(ตามการสอบสวนจากกรรมการ)
คุณช่วยเอาธงที่เชื่อว่าเอกสารนั้นมันถูกต้อง ออกไปจากใจก่อนนะครับ :unsure:

มันต้องผิดปกติแน่นอน คนเซ็นมันจะมาพูดชุ่ยๆแบบนี้ไม่ได้
***พันเอกไพโรจน์ แก้ววงศ์ ผู้ที่ออกเอกสารรับรองที่กห.๐๔๘๑.๖๒/๕๐๕๓ โดยนายอภิสิทธิ์ฯได้นำไปใช้เป็นหลักฐานในการเข้าเป็นทหาร
ให้การว่า***
"ตนเองได้ออกใบรับรองการผ่อนผันให้นายอภิสิทธิ์ฯจริง โดยที่ตนไม่เคยเห็นเรื่องการขอผ่อนผัน และบิดามารดาหรือญาติของนายอภิสิทธิ์ฯ ก็ไม่เคยมาขอผ่อนผันเลย"

ไม่มีใครมาขอ?????? แล้วเมิงออกให้ใคร??????? นั่งอยู่ว่างๆ เขียนเล่นรึไง เล่นประทับตรามีลายเซนซะเต็มยศเลยนะ

นั่นแหล่ะ คุณคิดกว้างๆสิ่ครับ ว่าทำไม จนท.ที่อยู่ดีๆ ไม่เคยเห็นเรื่องการขอผ่อนผัน แต่ดันเสี่ยงคุก ไปออก นส.รับรอง ให้เขา
มันหมายความว่ายังไงล่ะ ??? และจะบอกว่าเจ้าตัวไม่รู้ไม่เห็นอีกหรือ :unsure:

ก็คิดได้แค่เนี้ย...
เรื่อง 20 ปี มาแล้ว..เค้ากลัวคุกด้วยรึ
แถมยืนอยู่ข้าง รมต.กลาโหม.
จะบอกว่าทำตามคำสั่งก็เดี๋ยวจะให้หาคลิ๊ปวีดีโออีก..

:lol:

โอ๊ยๆ...จะเอาไงดีเนี่ย? คนเซ็นในหนังสือนี่ ถ้าพูดแบบนี้มันสมควรเป็นลูกผู้ชายมั๊ยเนี่ย?
มันลืมอะไร หรือมันแกล้งลืมอะไรหรือเปล่า...นี่ถ้าอยู่ในศาล ทนายโจทย์ของอภิสิทธิ์ ตีตายเลยนะเนี่ย...แล้วคุณออกให้ใคร...อะไรมีเหตุจูงใจให้ออกหนังสือฉบับนี้...

ตายห่าละไอ้คนนี้ ถ้ามันไปเซนหนังสือกู้ยืมเงินใคร แล้วอยู่ๆมันมาบอกว่า ทำขึ้นมาลอยๆเล่นๆไม่ได้เอาตังมา...เฮ้ออออออออออออออ

คือ แต๋มเขาคิดให้เข้าข้างพวกตัวเองน่ะครับ ผมว่าเป็นความคิดที่อคิติแบบสุดกู่ และวิบัติพอสมควร

เข้าใจว่าแต๋มคิดว่า เอกสารออกมาเเล้วลายเซ็นก็มีเเล้ว เเต่คนเซ็นบอกไม่รู้เรื่อง = เอกสารปลอม

ถ้าคิดแบบแต๋ม ผมไปเซ็นกู้แต๋มมา 100 ล้าน พอถึงเวลาคืนผมบอก ไม่รู้ไม่เคยเซ็น หวังว่าแต๋มคงเข้าใจว่าเอกปลอมนะครับ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#210 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:13

โอ้โฮ...โกหกหน้าด้าน...เป็นไปได้ไง อภิสิทธิ์ร้องขอให้เขียนตามนั้น ลูกน้องก็เขียนตามที่ร้องขอ
และโบ้ยหน้าตาเฉย ใช้ไม่ได้...มันไม่ง่ายไปรึท่านแตงโม คำให้การแบบนี้ใครๆก็ปั้นแต่งได้
ไม่มีผลหรอก ใครจะไปรับฟัง...

อยู่ๆมาร์คเดินขึ้นไปหาสัสดี แล้วบอกว่าท่านๆเขียนอย่างนี้นะ
555+ บ้าไปแล้ว

อดีตสัสดี เป็นแตงโมเหรอครับ มีข้อมูลหลักฐานประกอบไหม หรือคิดเองครับ โบ้ยไปเองหรือเปล่า

แล้วที่เจ้าตัวมองไม่เห็นจุดผิดปรกติของเอกสารที่ตัวเองรับมานี่ มันไม่ใช่เอกสาร สด.9 อย่างเดียวนะ ตรงนี้คุณจะแก้ต่างแทนว่าไงอีก ดี

ตกลง 1ถอดยศ
2 ปลดจากทหารสัญญาบัตร
3 หนีทหาร
4 ใช้เอกสารปลอมยื่นรับราชการน่าจะเป็นคนละเรื่อง แม้นจะอยู่ในเรื่อง การรับราชการทหารของมาคร์
สรุปให้ได้ก่อนดีกว่า Tam ดีใจ ที่ Tam โต้ตอบโดยวิเคราะห์ข้อมูล ว่าง หัดไปวิเคราะห์เรื่อง ผัวไม่ผิดเพราะเมียซื้อด้วยละ

#211 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:31

วันที่ 29 พฤศจิกายน 2555 (go6TV) พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รมว.กลาโหม กล่าวว่า การถอดยศนายอภิสิทธิ์ เวชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ และผู้นำฝ่ายค้าน จะดำเนินการต่อให้แล้วเสร็จ แต่ขณะนี้เรื่องอยู่ในขั้นตอนของศาลปกครอง ดังนั้นต้องรอการพิจารณาให้เสร็จสิ้นก่อน หากศาลปกครองชี้ว่าเป็นเรื่องของวินัยทหารจะดำเนินการในขั้นตอนต่อไป

ขณะนี้คำสั่งที่ 2 ได้ออกมาแล้ว คือ การปลดนายอภิสิทธิ์ ออกจากการเป็นนายทหารสัญญาบัตร อย่างไรก็ตาม ไม่อยากพูดว่า การดำเนินการของฝ่ายค้านในช่วงของการอภิปรายไม่ไว้วางใจที่กล่าวหาใน3เรื่อง เป็นการผูกใจเจ็บหรือไม่ เพราะเป็นลูกผู้ชายพอจึงอยากให้ดูกันเอาเอง

ปกติสถานะ อภิสิทธิ์ก็เป็นไปตามนั้นอยู่แล้วจะไปปลดทำมั้ยกัน งงกับมันจริงๆๆ :lol:

แล้วจะดิ้นทำไม

กรูว่า..ที่จะดิ้นน่ะ..ไอ้หมีแพนด้ามากกว่า.. :lol: :lol:

อย่าทำเป็นได้ใจไป ตราชั่งยุคนี้ ไม่เหมือนยุค คมช หมัค-สมชาย

ให้รอดูของดี จะกลายเป็นเข็มขัดสั้น หรือเปล่า โปรดติดตามชม

ตราชั่งยุคนี้ ไม่เหมือนยุค คมช หมัค-สมชาย ไม่ดียังไง นั่นยุค ดรีมทีมนะนั่น 55

แหม...วันนี้ยุ่งกับการงาน..แต่ว่าได้ข่าวมามีแต่ข่าวดีทั้งนั้น.. :lol: :lol:
ไอ้รูเวอร์...กรูว่ามรึงไปบอกไอ้หมีแพนด้าเถอะ..อย่ารีบตายห่านไปก่อนศาลตัดสินล่ะ.. :lol: :lol:
ศาลปกครองรับวินิจฉัย “มาร์ค” ฟ้อง “บิ๊กโอ๋” สั่งออกจากราชการมิชอบแล้ว
http://www.manager.c...D=9550000146248
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#212 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ศาลปกครองสั่งรับคำฟ้อง “อภิสิทธิ์” หน.ปชป.ฟ้อง “สุกำพล” รมว.กห.ขอให้เพิกถอนคำสั่งปลดออกจากราชการไว้พิจารณาวินิจฉัยแล้ว สั่งเจ้าตัวยื่นบันทึกแจงใน 30 วัน

วันนี้ (30 พ.ย.) ศาลปกครองกลางมีคำสั่งรับคำฟ้องกรณีที่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ยื่นฟ้อง พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม กรณีขอให้เพิกถอนคำสั่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ฉบับลงวันที่ 8 พ.ย. 55 ที่สั่งปลด ร.ต.อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ออกจากราชการฐานใช้เอกสารปลอมเข้ารับราชการทหารที่โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า ไว้พิจารณาวินิจฉัยแล้ว โดยเป็นคดีหมายเลขดำที่ 2900/2555 และมีคำสั่งถึง พล.อ.อ.สุกำพล ผู้ถูกฟ้องคดีให้จัดทำคำให้การยื่นต่อศาลปกครองภายใน 30 วันนับแต่วันนี้

ทั้งนี้ คดีดังกล่าว นายบัณฑิต ศิริพันธุ์ ทนายความของนายอภิสิทธิ์ได้เข้ายื่นคำฟ้องต่อศาลปกครองกลางเมื่อวันที่ 12 พ.ย. และศาลได้เรียกนายอภิสิทธิ์ และ พล.อ.อ.สุกำพล เข้าให้ถ้อยคำเพื่อพิจารณาว่าจะรับคำฟ้องดังกล่าวไว้พิจารณาวินิจฉัยหรือไม่เมื่อวันที่ 20 พ.ย.ที่ผ่านมา และศาลได้ให้คู่กรณีจัดส่งเอกสารเพื่อประกอบการพิจารณาภายในวันที่ 26 พ.ย. จนในวันนี้ศาลได้มีคำสั่งรับคำฟ้องดังกล่าวไว้พิจารณาวินิจฉัยแล้ว

http://www.manager.c...D=9550000146248

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#213 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:02

งานนี้ สุกำขี้ นอนคุก แน่

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#214 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:32

คือ จะบอกตรงนี้ว่า เราทำงานราชการ แล้วมีหนังสือออกจากหน่วยงาน

หากมีการเซ็นต์คำสั่งจากผู้ว่าการ ซึ่งเป็นบุคคลที่ถือว่ามีศักดิ์และสิทธิ์เต็มที่ เพราะฉะนั้นเอกสารนั้นจึงถูกต้อง

ตามที่แต่ละหน่วยงานระบุ

จึงงงว่าสุกำพล ก็รับราชการมานาน ทำไมถึงได้ตะแบงอย่างนี้ หรือว่าเงินที่คุณมีอยู่มากมาย มันไม่พอหรือคะ

ถึงได้ทำแบบนี้ให้คนเขาดูหมิ่นได้

อนิจจา แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นานจริงๆ

แทนที่แก่มาจะรับใช้แผ่นดิน กลับมาทำงานรับใช้คนอื่น

ผมสงสัยว่า.. เคยได้ยิน คดี พระพยอม กับ กรมที่ดิน หรือป่าวครับ...
โฉนดที่พระพยอมมีเนี่ย... ถูกต้องทุกประการ หรือ ป่าว...
แล้ว ทำไมต้องคืน ตามคำสังศาลละครับ....

เคยได้ยินคดี เพิก ถอน นส3 หรือป่าวครับ... ออกมาเรียบร้อง เป็น เอกสารราชการ
มีศักดิสิทธิ ถูกต้อง...
แล้ว โดนเพิกถอนได้ยังไง...

งง :D

ดังนั้น พระพยอมจึงผิดวินัยสงฆ์ร้ายแรง ต้องปลดไปเป็นไอ้ทิด ทันที..

#215 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:38

อารายวะ

คนกรุงธน #170

นั่นแหล่ะ
นส.รับรองฉบับนั้น มันก็ผิดปรกติครับ คือการผ่อนผันมันไม่มีอยู่จริงครับ(ตามการสอบสวนจากกรรมการ)
คุณช่วยเอาธงที่เชื่อว่าเอกสารนั้นมันถูกต้อง ออกไปจากใจก่อนนะครับ :unsure:

มันต้องผิดปกติแน่นอน คนเซ็นมันจะมาพูดชุ่ยๆแบบนี้ไม่ได้
***พันเอกไพโรจน์ แก้ววงศ์ ผู้ที่ออกเอกสารรับรองที่กห.๐๔๘๑.๖๒/๕๐๕๓ โดยนายอภิสิทธิ์ฯได้นำไปใช้เป็นหลักฐานในการเข้าเป็นทหาร
ให้การว่า***
"ตนเองได้ออกใบรับรองการผ่อนผันให้นายอภิสิทธิ์ฯจริง โดยที่ตนไม่เคยเห็นเรื่องการขอผ่อนผัน และบิดามารดาหรือญาติของนายอภิสิทธิ์ฯ ก็ไม่เคยมาขอผ่อนผันเลย"

ไม่มีใครมาขอ?????? แล้วเมิงออกให้ใคร??????? นั่งอยู่ว่างๆ เขียนเล่นรึไง เล่นประทับตรามีลายเซนซะเต็มยศเลยนะ

นั่นแหล่ะ คุณคิดกว้างๆสิ่ครับ ว่าทำไม จนท.ที่อยู่ดีๆ ไม่เคยเห็นเรื่องการขอผ่อนผัน แต่ดันเสี่ยงคุก ไปออก นส.รับรอง ให้เขา
มันหมายความว่ายังไงล่ะ ??? และจะบอกว่าเจ้าตัวไม่รู้ไม่เห็นอีกหรือ :unsure:

ก็คิดได้แค่เนี้ย...
เรื่อง 20 ปี มาแล้ว..เค้ากลัวคุกด้วยรึ
แถมยืนอยู่ข้าง รมต.กลาโหม.
จะบอกว่าทำตามคำสั่งก็เดี๋ยวจะให้หาคลิ๊ปวีดีโออีก..

โอ๊ยๆ...จะเอาไงดีเนี่ย? คนเซ็นในหนังสือนี่ ถ้าพูดแบบนี้มันสมควรเป็นลูกผู้ชายมั๊ยเนี่ย?
มันลืมอะไร หรือมันแกล้งลืมอะไรหรือเปล่า...นี่ถ้าอยู่ในศาล ทนายโจทย์ของอภิสิทธิ์ ตีตายเลยนะเนี่ย...แล้วคุณออกให้ใคร...อะไรมีเหตุจูงใจให้ออกหนังสือฉบับนี้...

ตายห่าละไอ้คนนี้ ถ้ามันไปเซนหนังสือกู้ยืมเงินใคร แล้วอยู่ๆมันมาบอกว่า ทำขึ้นมาลอยๆเล่นๆไม่ได้เอาตังมา...เฮ้ออออออออออออออ

สมัยก่อนคนเซ็นต์มียศเป็นพันเอก...เรื่อง 20 กว่าปีที่แล้ว...เดาว่าตอนนี้ น่าจะอายุ 60 ขึ้นไป

ตอนนั้น นายอภิสิทธิ์ ก็เป็นเด็กนักเรียนนอกธรรมดาคนนึง

ท่านอดีตผู้การต้องเป็นคนที่มีความจำเป็นเลิศแน่ ๆ ..

จำได้กระทั่งว่าไม่เห็นใบผ่อนผัน... ไอ้คนเชื่อ ก็เชื่อเข้าไปด้ายยย

Edited by 55555, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:38.

#216 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:12

งั้นผมก็ต้องวนไปถามว่า มีการผ่อนผันยังไงหรือ? และใช้มาตราไหน?

ขอถามหลายข้อนะว่า

1. มาร์ค จอผ่อนผันในปีไหนบ้าง และ ปีไหนไปด้วยตัวเอง ปีไหนให้ กพ ไปทำเรื่อง เอาตามที่แต๋มเข้าใจ

2. มาร์คจบ ปตรี จบ อังกฤษในปีใด และเรียนต่อรามในปีใด

เอา 2 ข้่อก่อนนะ

อิอิ

โป๊คุง ผมพูดไปหยกๆ ว่าไม่มีการผ่อนผัน แม้จะเรียนที่ไหนก็ตาม และมาร์คก็ไม่เคยชี้แจงหรือนำเอกสารใดๆมาใ้ห้ดูได้ มีแต่สำเนาใบ สด.20ลึกลับ แค่นั้นเอง

อันนี้เป็นข้อกฏหมาย เพิ่งโพสต์ไปหยกๆ ผมเมื่อยนิ้วแล้วนะเนี่ย :unsure:

หมวด ๔

การเรียกคนเข้ากองประจำการ

มาตรา ๒๒ บุคคลที่อยู่ในกำหนดออกหมายเรียกมาตรวจเลือกเข้าเป็นทหารกองประจำการนั้น คือ ผู้ที่เป็นทหารกองเกิน

:unsure: ผู้ที่เป็นทหารกองเกินคือผู้ไปแสดงตนลงบัญชีทำ สด9 แต่นี่มาร์คไม่ได้ไปลงบัญชีตามอายุย่าง 18 ที่ พรบ.กำหนด และเพิ่งมาลง สด.9 เมื่อ 2529 "ซึ่งเลยอายุ 21 ที่ต้องไปคัดเลือก ไปแล้ว"
จะไปอ้างเอกสาร นส.รับรองผิดๆ เพื่อแก้ตัวมั่วๆ ว่าผ่อนผันอยู่ ได้อย่างไร เพราะตอนนั้น(2529 ก่อนรับ สด9.+ก่อนสมัคร จปร.) เขาไม่ได้เป็นกองเกิน และไม่ได้ถูกเรียกมาคัดเลือก :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#217 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:34

มารายงานตัวว่ายังไม่ตายครับ...

http://webboard.seri...150#entry518740

ส่วนคำถามของนังแต๋ม (นี่ดิแมลงหวี่ทั้งตัวทั้งหัวใจจริง ๆ )เม้นท์ข้างบน..

ใครก็ได้ช่วย เอาคำตอบจากลิ้งค์ข้างล่างมาแปะให้แต๋มอ่านหน่อยครับ

http://webboard.seri...ลดอภิสิทธิ์-กฤ/

แต่พอซักพัก นังแต๋มจะบอก ผ่อนผันผิดมาตรา ก็ช่วยก๊อบของผมมาแปะตอบให้ด้วยน๊ะครับ.

http://webboard.seri...150#entry518740

ผมคิดถึงตอนลูก 3-4 ขวบ...มันจัมไม จัมไม ทั้งวัน..

#218 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:52

จบแบบฮามากๆ ดำไปแบบน้ำขุ่นๆ

ตลกโปกฮาทั้งนั้น ไม่มีเหตุผลอะไรให้่เชื่อถือได้เลย :D :D :D :D :D :D :D :D :D

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :wacko:

Edited by Stargate-1, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:53.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#219 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:17

คุณรถเก๋งStargate-1 ละเมิดลิขสิทธินะ นั่นมันข้อความผม ที่ท้ายกระทู้แตงโมรางรถไฟ :unsure:

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#220 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:20

คุณรถเก๋งStargate-1 ละเมิดลิขสิทธินะ นั่นมันข้อความผม ที่ท้ายกระทู้แตงโมรางรถไฟ :unsure:

ยังไม่จบอีกหรือ คุณไม่รวยแต้ม ศาลปกครองรับเรื่องหมายความว่าอย่างไร?

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#221 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:22

ขอไปดูบอลก่อนคุณเก๋ง ส่วนไอ๊หวี่ผมขอผ่าน เพราะคุยแล้วมันวนเวียนเกิน :D :D

#222 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:52

นี่นังแต๋มมันยังคิดว่า มันเก่งอีกน๊ะเนี่ย

#223 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:55

กร๊ากก

แต๋ม เอ็งน่ะมันมั่ว ไม่ได้รู้หลักการห่าเหวอะไรเลย สักแต่จับยัดตัดแปะตามที่เค้าว่ากันมา

เถียงต่อไม่ได้ก็บอก ไม่สนใจมันละ โธ่ๆๆๆๆ

คุณภาพต่ำเตี้ยเรี่ยดินเลยว่ะแต๋มเอ๊ย

ไม่อายตัวเองก็อายหมามั่งเหอะวะ
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#224 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:14

นี่นังแต๋มมันยังคิดว่า มันเก่งอีกน๊ะเนี่ย

ลักษณะคล้ายๆ ไอ้มารอะเกนมั้ย :D :D

#225 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:17

งั้นผมก็ต้องวนไปถามว่า มีการผ่อนผันยังไงหรือ? และใช้มาตราไหน?

ขอถามหลายข้อนะว่า

1. มาร์ค จอผ่อนผันในปีไหนบ้าง และ ปีไหนไปด้วยตัวเอง ปีไหนให้ กพ ไปทำเรื่อง เอาตามที่แต๋มเข้าใจ

2. มาร์คจบ ปตรี จบ อังกฤษในปีใด และเรียนต่อรามในปีใด

เอา 2 ข้่อก่อนนะ

อิอิ

โป๊คุง ผมพูดไปหยกๆ ว่าไม่มีการผ่อนผัน แม้จะเรียนที่ไหนก็ตาม และมาร์คก็ไม่เคยชี้แจงหรือนำเอกสารใดๆมาใ้ห้ดูได้ มีแต่สำเนาใบ สด.20ลึกลับ แค่นั้นเอง

อันนี้เป็นข้อกฏหมาย เพิ่งโพสต์ไปหยกๆ ผมเมื่อยนิ้วแล้วนะเนี่ย :unsure:

หมวด ๔

การเรียกคนเข้ากองประจำการ

มาตรา ๒๒ บุคคลที่อยู่ในกำหนดออกหมายเรียกมาตรวจเลือกเข้าเป็นทหารกองประจำการนั้น คือ ผู้ที่เป็นทหารกองเกิน

:unsure: ผู้ที่เป็นทหารกองเกินคือผู้ไปแสดงตนลงบัญชีทำ สด9 แต่นี่มาร์คไม่ได้ไปลงบัญชีตามอายุย่าง 18 ที่ พรบ.กำหนด และเพิ่งมาลง สด.9 เมื่อ 2529 "ซึ่งเลยอายุ 21 ที่ต้องไปคัดเลือก ไปแล้ว"
จะไปอ้างเอกสาร นส.รับรองผิดๆ เพื่อแก้ตัวมั่วๆ ว่าผ่อนผันอยู่ ได้อย่างไร เพราะตอนนั้น(2529 ก่อนรับ สด9.+ก่อนสมัคร จปร.) เขาไม่ได้เป็นกองเกิน และไม่ได้ถูกเรียกมาคัดเลือก :unsure:

ทำไมไม่มีการผ่อนผัน ละ ในเมื่อเค้าเรียก ตั้งแต่ปี 29 31 31 นิ

ถึงถามไงว่า ไม่ผ่อนผันในปีไหน

ช่วยตอบที หรือว่าไม่ผ่อนผัน ทั้ง 3 ปี

ฮ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#226 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:21

ขนาดแค่ง่าย ๆ โปก ยังไม่ยอมตอบผมเลย

ตอบข้อ 2 ก้อได้ เด๋วจะได้ต่อข้อ 1 เลย

ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#227 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:22

ดีค่ะ ปลดเลย แล้วก็อยากให้ดำเนินคดีจบไวไวด้วย พวกสุนัขทั้งหลายจะได้ไม่ต้องมาเห่าหอน
คอยดูตอนจบด้วยว่า หมู่หรือจ่า หรือนายพลจะโดนปลดไปนอนกินข้าวในมุ้งสายบัว

Edited by busaba, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:23.

อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#228 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:25

ลักษณะคล้ายๆ ไอ้มารอะเกนมั้ย :D :D

คล้ายฮับ

:D

#229 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:26

สงสัยโปก มันไม่เคยไปคัดเลือกทหาร อะครับ มันยัง งง ๆ อยู่ว่า ถ้าไม่ถึง อายุ 21 ปี แล้วยังเรียนหนังสือ ไม่้ต้องทำเรื่องผ่อนผัน จนกว่าจะครบเกณฑ์กำหนด 21 ปี

ถ้าหากอยากจะทำการคัดเลือกก่อนอายุ 21 ปีก้อไปได้เลย

ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

#230 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:47

ขอสัก 1 คำนะครับ เรื่องนี้ ไปถึงศาลแล้ว ครับ เลิกต่อล้อต่อเถียงกันเถอะครับ

--------------------------------------------------------
เรื่องแบบนี้จะออกมากลบกระแส อะไรอีกละ

Edited by dec9h, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:47.

#231 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:58

http://webboard.seri...200#entry491272

ไม่มีไร อยากแปะเฉย ๆ ..

เห็นตรงหัวมุมซ้ายเขียนว่า..." ให้มารับหมายเรียก มกรา 30" เลยไม่รู้ว่าอะไร

#232 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:40

ดีมากๆหวี่ เอกสารนั้นแหล่ะ ให้ไอ๊โป๊คุงดูสะ

คือ 2530 มันไม่มีการผ่อนผันไง ซึ่ง มาร์คไปขึ้น สด.9 ณ.ตอน ช่วง กค. 2529 ปุ๊ป เขาก็ออกหมายเรียกตรวจเลือกปั๊ปเพราะอายุเกิน 21แล้ว (ถ้ามีการขอผ่อนผัน ทางสถานศึกษาจะส่งเรื่องให้ ก็จะไม่มีการเรียก)
แต่พอถึง 7 เมษา 2530 ก็หนีสะงั้น :D :D

Edited by Tam-mic-ra., 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:41.

#233 osamu

osamu

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:58

"แต๋ม-วน-เวียน"มาจุดเทียนเวียนวนกันอีกแล้วครับพี่น้อง!

เห็นข่าวแว้บๆว่าสุกำตดออกมายืนยันว่ายังไม่ปลด....อารายของมันหว่า

#234 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

"บิ๊กโอ๋"ยันยังไม่มีการถอดยศ"อภิสิทธิ์"

พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต รัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม กล่าวถึงกรณีการถอดยศ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ว่า ยืนยัน ยังไม่มีการถอดยศเกิดขึ้น เนื่องจากต้องรอขอความชัดเจนจาก ศาลปกครองก่อน

ทั้งนี้ สำหรับการประชุมกองอำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร หรือ กอ.รมน. ยังไม่มีการหารือในเรื่องของการยกเลิก พ.ร.ก.ฉุกเฉิน ในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ ที่จะหมดอายุลงดือนหน้า และส่วนตัวไม่อยากให้มีการประกาศใช้ พ.ร.ก.ดังกล่าว หากไม่มีความจำเป็น ซึ่งหากจะยกเลิก จะต้องมีการศึกษาข้อมูลในพื้นที่ก่อน

http://www.thaiday.c...D=9550000146242

นึกว่าข่าวจากไหน เจ้าเก่านี่เอง

#235 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:10

ดีมากๆหวี่ เอกสารนั้นแหล่ะ ให้ไอ๊โป๊คุงดูสะ

คือ 2530 มันไม่มีการผ่อนผันไง ซึ่ง มาร์คไปขึ้น สด.9 ณ.ตอน ช่วง กค. 2529 ปุ๊ป เขาก็ออกหมายเรียกตรวจเลือกปั๊ปเพราะอายุเกิน 21แล้ว (ถ้ามีการขอผ่อนผัน ทางสถานศึกษาจะส่งเรื่องให้ ก็จะไม่มีการเรียก)
แต่พอถึง 7 เมษา 2530 ก็หนีสะงั้น :D :D

ผมถึงถามว่า มาร์ค จบจาก อังกฤษ แล้วมาต่อรามเมื่อไหร่ ปีไหน

ก้อไม่ตอบ

ตอบมาดิ

อิอิ

#236 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:03

ยอมรับพรรคเพื่อไทยจริง ลงทุนขุดเรื่องหยุมหยิม ที่ผ่านกว่า 20 ปี สืบเสาะอย่างยากลำบาก
แม้จะรู้ว่ายากที่จะทำอะไรเขาได้ เพราะคดีความอายุความไปนานแล้ว และมีข้อแก้ต่างมากมาย
แต่ก็ลงทุนทำ แม้จะมีประโยชน์แค่ดิสเครดิตคนคนนึงเท่านั้น สุดยอด

เออ แล้วตาผู้พันอะไรนั่น แค่พูดว่าไม่รู้เรื่องขอผ่อนผัน ของอภิสิทธิ์ แต๋มก็เชื่อแล้วว่าปลอมเอกสาร
ทั้งๆ ที่เรื่องมันผ่านมานานแล้ว แกอาจจะเลอะเลือนจำอะไรไม่ได้ก็ได้ หากผมเป็นสัสดี ผมคงจำไม่ได้
หรอกว่าออกเอกสารให้ใครไปบ้าง เมื่อ 20 ก่อน แม้เห็นหน้าอภิสิทธิ์ในทีวี ก็ยังจำไม่ได้เลยมั๊งว่ากรู
เคยออกเอกสารให้มันด้วย หรือถ้าคิดอีกด้านว่าอาจมีใครเอาเงินยัดปากแกให้พูดแบบนั้น ก็ยังได้
ที่สำคัญมีเอกสารผ่อนผันของอภิสิทธิ์ ลงลายมือชื่อแกเรียบร้อย ด้วย

มาแนวเดียวกับกระทู้วสันต์และน้องเกตุเลย เชื่อทุกคำพูดของพยาน โดยไม่ฉุกคิดแม้แต่นิดเดียวว่า
พยานอาจเข้าใจผิด หรือโม้แดกได้ ไม่สนใจว่าคำให้การณ์ของพยานจะขัดกับหลักฐานอื่นอย่างไร
รู้แต่ว่า หลักฐานขัดกับพยาน แสดงว่าหลักฐานปลอม??? ตรรกะวิบัติสิคร้าบ

เอาเหอะ ไปพิสูจน์กันในศาล หากสามารถพิสูจน์ได้ว่า เอกสารที่ออกโดยส่วนราชการมันปลอม
พิสูจน์ได้ว่าอภิสิทธิ์มีส่วนเกี่ยวข้อง ให้ปลอมแปลงเอกสาร และไม่ใช่การออกเอกสารผิดพลาด
ของส่วนราชการเอง และพืสูจน์ได้ว่ามีอำนาจนอกระบบมาสั่งให้ออกเอกสารโดยมิชอบ
ก็ยินดีกับเหล่าเสื้อแดงด้วย แต่คงยาก อย่างว่าคดีมันหมดอายุความไปนานล่ะ เสื้อแดงเสนอ
แต่ความผิดปกติแต่ไม่มีหลักฐานแน่ชัดอะไรซักอย่าง ที่จะเอาผิดอภิสิทธิ์ได้

ว่าแต่ไอ้เรื่องหนีทหารเนี่ย ให้อารมณ์เดียวกับ ตอนที่ ปชป. ขุดบรรพบุรุษบรรหารมาเล่น
แบบที่เสื้อแดงตามด่า ปชป. เสมอมาเลยนะ ตอนนี้ทำแบบเดียวกันซะเองรึ?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#237 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:03

ถ้าที่สุดของคดีความมาร์คต้องถูกปลดจริง

ผมว่า ปชป.ก็คงต้องเปลี่ยนตัวหัวหน้าพรรคใหม่ล่ะครับ

เพราะคุณอภิสิทธิ์มีมลทินไปแล้ว พวกเราก็ควรยอมรับผลของคดีแบบไม่มีเงื่อนไข

แต่ถ้าเรื่องกลับกลายเป็นสุกำพลใช้อำนาจรัฐมิชอบ

แค่สุกำพลออกจากตำแหน่งนี่คงไม่พอหรอกครับ

คนแต่งตั้งสุกำพลมาเช็คบิลมาร์คควรต้องรับผิดชอบด้วย

รมต.กลาโหม ประสาอะไร เรื่องไฟใต้ไม่คืบหน้าดีแต่เอาเวลามาหาเรื่องกลั่นแกล้งผู้นำฝ่ายค้าน

และหากปูบอกว่าตนเองเป็นคนตั้ง ครม.ปูจะรับผิดชอบอย่างไร

เสื้อแดงจะมีความเป็นลูกผู้ชายพอยอมรับผลสิ้นสุดของคดีหรือไม่?
(ซึ่งผมว่ายาก เอาแค่คดีทักษิณหนีคุกมีคนเสื้อแดงสักกี่คนที่เห็นว่าทักษิณต้องกลับมารับโทษ
ส่วนตัวผมมองว่าคนเสื้อแดงแอบสวมกระโปรงกันเกือบทุกคนจนชาชินนะครับ เลยไม่กล้าหวังให้พวกเขามีสำนึกในเรื่องใดๆ)

Edited by คลำปม, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:05.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#238 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:41

หลายๆท่านตอบมาชัดเจนมากครับ นึกถึงตอนเรียนกฎหมายที่มหาลัยเลย วิชาพระธรรมนูญศาลทหาร น่าจะจำไม่ผิด 555 :D
ผมว่าคุณ จะ Tam แต๋ว แต้ว อะไรก็ตาม อย่าเถียงตะแบงไปเลยครับ ผุ้รู้หลายๆท่านอธิบายจนแจ่มแจ้ง ขนาดนี้คุณยังเถียงข้างๆคูๆเลย :wub:
:Dถ้าเป็นครูก็สอนจนหมดใส้หมดพุงหมดเปลืกแล้ว สอบไม่ได้ก้ไม่ต้องโทษใคร มองดูตัวบ้าง B) โผล่พ้นน้ำบางเถอะนะ อย่าเป็นบัวเหล่าที่ ๕ เลย รับรู้แสงแดด อากาศ และโลกกว้างบ้างนะ :o ขอร้อง :ph34r:
:rolleyes: ผมหลงเข้ามาเพราะ ท่านกูรูนะครับ เลยต้องอ่านยิ่งอ่านยิ่งมัน เหมือนได้เรียนใหม่อีกรอ :D

#239 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:45

ผมถึงถามว่า มาร์ค จบจาก อังกฤษ แล้วมาต่อรามเมื่อไหร่ ปีไหน

ก้อไม่ตอบ

ตอบมาดิ

อิอิ

ขอบคุณโป๊คุงมากๆครับ ผมไม่เคยหัวเราะแบบสุดๆมาเป็นปีเลย

มาร์คจบนอกแล้วมาต่อราม 555555 :D :lol: :D :lol:

คือว่ารามนะ ถ้าจบเทียบ 6. มันก็เรียนควบได้ครับ ไม่ต้องรอจบนอกหรอก

ปีไหน เรียนไหน ผมไม่สนใจครับ แต่ข้อเท็จจริงคือว่า มันไม่มีการทำเรื่องผ่อนผันน่ะ เข้าใจยัง

และไหนจะไม่ได้เป็นบัญชีกองเกินอีก จะผ่อนผันได้ไง ผมอธิบายข้อ กม. หลายรอบแล้ว :D :D :D

#240 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:47

หลายๆท่านตอบมาชัดเจนมากครับ นึกถึงตอนเรียนกฎหมายที่มหาลัยเลย วิชาพระธรรมนูญศาลทหาร น่าจะจำไม่ผิด 555 :D
ผมว่าคุณ จะ Tam แต๋ว แต้ว อะไรก็ตาม อย่าเถียงตะแบงไปเลยครับ ผุ้รู้หลายๆท่านอธิบายจนแจ่มแจ้ง ขนาดนี้คุณยังเถียงข้างๆคูๆเลย :wub:
:Dถ้าเป็นครูก็สอนจนหมดใส้หมดพุงหมดเปลืกแล้ว สอบไม่ได้ก้ไม่ต้องโทษใคร มองดูตัวบ้าง B) โผล่พ้นน้ำบางเถอะนะ อย่าเป็นบัวเหล่าที่ ๕ เลย รับรู้แสงแดด อากาศ และโลกกว้างบ้างนะ :o ขอร้อง :ph34r:
:rolleyes: ผมหลงเข้ามาเพราะ ท่านกูรูนะครับ เลยต้องอ่านยิ่งอ่านยิ่งมัน เหมือนได้เรียนใหม่อีกรอ :D

ผมตะแบงจุดไหนครับ ลองบอกหน่อยได้ไหม :D :D

#241 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:57

ก้อไม่ตอบ

ตอบมาดิ

อิอิ

ขอบคุณโป๊คุงมากๆครับ ผมไม่เคยหัวเราะแบบสุดๆมาเป็นปีเลย

มาร์คจบนอกแล้วมาต่อราม 555555 :D :lol: :D :lol:

คือว่ารามนะ ถ้าจบเทียบ 6. มันก็เรียนควบได้ครับ ไม่ต้องรอจบนอกหรอก

ปีไหน เรียนไหน ผมไม่สนใจครับ แต่ข้อเท็จจริงคือว่า มันไม่มีการทำเรื่องผ่อนผันน่ะ เข้าใจยัง

และไหนจะไม่ได้เป็นบัญชีกองเกินอีก จะผ่อนผันได้ไง ผมอธิบายข้อ กม. หลายรอบแล้ว :D :D :D

แต๋มเอ๊ย ไปหาอ่านประวัติมาร์คมันหน่อยไป๊

มาร์คมันจบตรี-โท จากอ๊อกฟอร์ด แล้วค่อยมาต่อตรี นิติฯ รามฯ ว่ะแต๋ม

ความรู้ไม่มี ยังแค่นจะมาทำหัวร่อเขาเนี่ยนะ?

อายหมามันมั่งเหอะว้า
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#242 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:19

ผมละเชื่อเลยนะ

ว่าแต๋มนี่ ไม่โง่ก้อบ้าว่ะ

ไม่รู้ประวัติเค้าแต่เสือกว่าเค้าไม่ผ่อนผันทหาร

แล้วยังมาเถียงอีก

#243 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

ใครไม่เข้าใจว่า นิทานหมาป่ากับลูกแกะ หมายถึงอะไร
แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#244 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:08

คุยกะคนโง่ยังไม่น่าเบื่อเท่า "คุยกะคนโง่แต่คิดว่าตัวเองฉลาด"

#245 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

:lol: :lol: :lol:

มันเริ่มแล้ว...ปรี๊ด...ออกตัวได้..

http://webboard.seri...200#entry519155

:lol: :lol: :lol:

Edited by 55555, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:30.

#246 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

ใครไม่เข้าใจว่า นิทานหมาป่ากับลูกแกะ หมายถึงอะไร
แนะนำให้อ่านกระทู้นี้ครับ -_-

รูเฟ้อตั้งทู้มาเพื่อฆ่าแต๋ม

#247 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

ไปหาข้อมูลมาให้แล้ว....
http://www.thaigov.g...mponent&print=1
วันนี้ เวลา 19.00 น. ณ หอประชุมพ่อขุนรามคำแหงมหาราช นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี ร่วมงานสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยรามคำแหง พร้อมปาฐกถาพิเศษในหัวข้อ “การเมืองไทย ไปทางไหนดี”โดย มี นายชัย ชิดชอบ ประธานรัฐสภา ผู้บริหารมหาวิทยาลัย นักการเมือง นายกสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยรามคำแหง คณะกรรมการสมาคม และสมาชิก เข้าร่วมงานเป็นจำนวนมาก

ทั้งนี้ ทางมหาวิทยาลัยได้มอบรางวัลศิษย์เก่าดีเด่น และอ่านคำประกาศเกียรติคุณศิษย์เก่าดีเด่นให้กับนายกรัฐมนตรีซึ่งเคยศึกษาที่
คณะนิติศาสตร์ รหัส 26103922 เมื่อปี พ.ศ. 2526
และรองศาสตราจารย์คิม ชัยแสง อธิการบดีมหาวิทยาลัยรามคำแหงด้วย

เท่าที่รู้ และรู้จากลูกชายที่เรียนจบแล้ว การผ่อนผันทหารในการเรียน ผ่อนผันได้จนถึงอายุ 25ปี และทำหนังสือผ่อนผันแค่ครั้งเดียว

Edited by คนกรุงธน, 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:37.

#248 soco

soco

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

แค่ศาลรับฟ้อง ก็แสดงว่า

มิใช่ เรื่องวินัยทหาร ที่มันแต่งกันขึ้นมา

คุกอยู่แค่เอื้อมแล้ว
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#249 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

สำหรับเนื้อหาของการปาฐกถาพิเศษของ นายกรัฐมนตรีครั้งนี้ มีใจความว่า ตนเคยเข้าศึกษาที่ม.รามคำแหง ในช่วงปี 2526 โดยมีรหัสศึกษา 26103922 ซึ่งในระหว่างที่ศึกษาที่นี่ก็ศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรีที่ประเทศอังกฤษด้วย แต่เนื่องจากเป็นช่วงปิดเทอมจึงใช้เวลามาเรียนที่นี่ควบคู่ไปด้วย ซึ่งใช้เวลาทั้งหมด 4-5 ปี ก็สำเร็จการศึกษา ต่อจากนั้นได้มีโอกาสนำความรู้ที่ได้รับกลับมาสอนวิชาเศรษฐศาสตร์ ทั้งนี้ ต้องยอมรับการศึกษาที่ ม.รามคำแหง ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง ตนจึงมุ่งมั่นอยากสร้างโอกาสทางการศึกษาให้แก่ประชาชนทุกคนที่มุ่งใฝ่หาความรู้

#250 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

สำหรับเนื้อหาของการปาฐกถาพิเศษของ นายกรัฐมนตรีครั้งนี้ มีใจความว่า ตนเคยเข้าศึกษาที่ม.รามคำแหง ในช่วงปี 2526 โดยมีรหัสศึกษา 26103922 ซึ่งในระหว่างที่ศึกษาที่นี่ก็ศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรีที่ประเทศอังกฤษด้วย แต่เนื่องจากเป็นช่วงปิดเทอมจึงใช้เวลามาเรียนที่นี่ควบคู่ไปด้วย ซึ่งใช้เวลาทั้งหมด 4-5 ปี ก็สำเร็จการศึกษา ต่อจากนั้นได้มีโอกาสนำความรู้ที่ได้รับกลับมาสอนวิชาเศรษฐศาสตร์ ทั้งนี้ ต้องยอมรับการศึกษาที่ ม.รามคำแหง ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง ตนจึงมุ่งมั่นอยากสร้างโอกาสทางการศึกษาให้แก่ประชาชนทุกคนที่มุ่งใฝ่หาความรู้

http://webboard.seri...100#entry487716

ต้องขอโทษ คุณ Tam-mic-ra ด้วยที่เข้ามาตอบช้านะครับ เมื่อคืนก่อนหลังเข้ามาดู
กระทู้ ตอนตี 1 ผมก็ไปตามดูคลิปย้อนหลัง "ผ่าความจริง ปราณบุรี" ยังไม่จบดีก็ง่วง
แล้วเข้านอนไปไม่ได้แวะมาดูกระทู้ เลยไม่รู้ว่ามีการมาตั้งคำถามตอนตี 2 จนทำให้
คุณ Tam-mic-ra บ่นน้อยอกน้อยใจ พอเมื่อวานนี้มีเวลาเข้ามาดูตอนบ่ายก็ปรากฏว่า
เข้าบอร์ดไม่ได้อีก เพิ่งไว้แวะมาดูกระทู้อีกตอนนี้เองครับ

ผมไม่สะดวกค้นข้อมูลเพิ่ม ขออนุญาตเอาข้อมูลเก่าที่เคยตอบในกระทู้คุณ pooyong
ตั้งแต่เดือนสิงหา มาลงให้อ่านไปก่อนนะครับ เกี่ยวกับหนังสือรับรองที่กำลังคุยกัน
สรุปสั้นๆ ก็คือ

"k.อภิสิทธิ์ กำลังศึกษาระดับปริญญาตรีขณะที่มีการออกหนังสือรับรอง"

ดังนั้นการอ้าง มาตรา 29 (3) ในหนังสือรับรองฉบับนี้จึงไม่ได้อ้างผิดครับ ^_^

....

ประเด็นที่น่าสนใจคือ ตามแถลงของ พล.อ.อ.สุกำพล ระบุว่าข้อความในหนังสือรับรอง
ฉบับนี้ผิดจากความเป็นจริง "ซึ่งตามความจริง นายอภิสิทธิ์จะต้องไม่ได้รับการผ่อนผัน
เนื่องจากไม่ได้เป็นผู้กำลังศึกษาหรือมีสิทธิขอผ่อนผันตาม พ.ร.บ.รับราชการทหาร
พ.ศ.2497 มาตรา 29(3)"
- ข่าวสดออนไลน์ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555
http://www.khaosod.c...qYzVPREU0Tnc9PQ

จากการค้นข้อมูลของผมกลายเป็นว่าในปี พ.ศ.2530 k.อภิสิทธิ์ กำลังศึกษาและมีสิทธิ
ขอผ่อนผันครับ เพราะขณะนั้นกำลังศึกษาอยู่ คณะนิติศาสตร์ ม.รามคำแหง โดยสมัคร
เข้าเรียนตั้งแต่ปี พ.ศ. 2526 มีรหัสนักศึกษา 26103922 และไทยรัฐลงประวัติเมื่อวันเกิด
3 ส.ค.ที่ผ่านมาว่าเรียนจบปี 2531 http://www.thairath....e/view/pol/5430

ข้อมูลการเรียนที่ ม.รามคำแหง ของ k.อภิสิทธิ์ มาจากข่าวการไปเป็นประธานในพิธีเปิด
สมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยรามคำแหง และเป็นองค์ปาฐกถาพิเศษ เมื่อปี 2552 ครับ
ซึ่ง k.อภิสิทธิ์ ได้พูดชัดเจนว่าสมัครเข้าเรียนรามฯ ระหว่างกำลังศึกษา ป.ตรี ที่อังกฤษ
โดยใช้เวลาช่วงปิดเทอมที่อังกฤษมาเรียนรามฯควบคู่กันไป และใช้เวลาเรียนอยู่ 4-5 ปี
เอาเนื้อข่าวมาลงให้ดูบางส่วนนะครับ...

---

http://www.manager.c...D=9520000075165

วันนี้ (2 ก.ค.) นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เดินทางไปยังหอประชุมพ่อขุนรามคำแหงมหาราช มหาวิทยาลัยรามคำแหง เพื่อเป็นประธานในพิธีเปิดสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยรามคำแหง และเป็นองค์ปาฐกถาพิเศษ ในหัวข้อ “การเมืองไทย ไปทางไหนดี?" โดยในโอกาสนี้ นายกรัฐมนตรีได้รับรางวัลศิษย์เก่าดีเด่นร่วมกับนายคิม แสงทองสุข อธิการบดีมหาวิทยาลัยรามคำแหง เนื่องจากนายอภิสิทธิ์เป็นศิษย์เก่าคณะนิติศาสตร์ ในปี 2526 ทั้งนี้ งานดังกล่าว นายชัย ชิดชอบ ประธานสภาฯ มาร่วมงานด้วย

สำหรับเนื้อหาของการปาฐกถาพิเศษของนายกรัฐมนตรีครั้งนี้ มีใจความว่า ตนเคยเข้าศึกษาที่ม.รามคำแหง ในช่วงปี 2526 โดยมีรหัสศึกษา 26103922 ซึ่งในระหว่างที่ศึกษาที่นี่ก็ศึกษาอยู่ในระดับปริญญาตรีที่ประเทศอังกฤษด้วย แต่เนื่องจากเป็นช่วงปิดเทอมจึงใช้เวลามาเรียนที่นี่ควบคู่ไปด้วย ซึ่งใช้เวลาทั้งหมด 4-5 ปี ก็สำเร็จการศึกษา ต่อจากนั้นได้มีโอกาสนำความรู้ที่ได้รับกลับมาสอนวิชาเศรษฐศาสตร์ ทั้งนี้ ต้องยอมรับการศึกษาที่ ม.รามคำแหง ต้องเรียนรู้ด้วยตัวเอง ตนจึงมุ่งมั่นอยากสร้างโอกาสทางการศึกษาให้แก่ประชาชนทุกคนที่มุ่งใฝ่หาความรู้

นายอภิสิทธิ์กล่าวต่อว่า ตนสนใจการเมืองจากการเริ่มฟังการอภิปรายในสภาที่ถ่ายทอดผ่านทางวิทยุตั้งแต่ ปี 2518-2519 โดยรู้ทันทีว่าหากใครมาทำงานการเมืองแล้วขาดความรู้ทางกฎหมายนับเป็นยากที่จะทำงานได้ แม้ ส.ส.จะจบการศึกษาด้านใดก็ตาม หากมีความรู้ด้านกฎหมายก็จะทำให้ทำหน้าที่ ส.ส.ได้มีประสิทธิภาพและดียิ่งขึ้น ทั้งนี้ ในพรรคประชาธิปัตย์ ได้มีการปฐมนิเทศ ส.ส. คือ ให้ไปศึกษารัฐธรรมนูญ รวมทั้งข้อบังคับการประชุมของสภา เพื่อให้มีความเข้าใจภาครวมการเมืองและวิธีทำงานในรัฐสภา

---

ไทยรัฐก็มีลงข่าว เรื่องการไปเปิดสมาคมศิษย์เก่ารามคำแหง นี้เหมือนกัน
แต่ไม่ลงรายละเอียดเรื่องการเรียนของ k.อภิสิทธิ์ มากนัก อย่างไรก็ตาม-
น่าจะสรุปได้ว่า k.อภิสิทธิ์ กำลังเรียนอยู่ที่ ม.รามฯ ในช่วงนั้นจริงๆ ครับ ^_^
http://www.thairath....ntent/pol/16976

คุยกันตั้งหลายครั้งแล้วครับเรื่องนี้ มีบางคนมองไม่เห็น ^_^

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน