Jump to content

- - - - -

vote yes แล้ว ปชป.จะเอาชนะเพื่อไทยได้อย่างไร

• Please log in to reply
131 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

หาก Vote Yes คือต้องเลือกพรรคใดพรรคหนึ้ง ต้องระบุหรือเปล่าว่า Vote Yes คือเลือกพรรคใด
แต่ถ้า Vote No คือไม่เลือกพรรคใดเลย ยกเว้นแต่ มีพรรคชื่อพรรค Vote No ซึ่งก็เทียบเท่าพรรคการเมืองอื่นๆ
ถ้าผลออกมาว่า พรรค Vote No ได้เสียงมากสุดในสภา สิ่งที่ควรจะน่าถามพรรคอื่นๆที่ได้เสียงมากสุดในสภา ควรถามพรรค Vote No ว่า แล้วจะเอาอย่างไรต่อ

เมือไหร่คุณ Bangkaa จะตั้งพรรค Vote No ขึ้นมาล่ะครับ การต่อสู้ก็เป็นไปตามรัฐธรรมนูญด้วย

Edited by Stargate-1, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#52 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ถามยังงั้นได้ไง เมื่อโหวตให้ ปชป.สัก 20 ล้านคะแนน ทำไมจะชนะไม่ได้เล่า

สมัยเลือกตั้งครั้งหน้าก็กาให้ ปชป.สิ ชนะ พท. แน่ เชื่อสิ ;)

คิดว่าจะให้ ปชปทีอ้างตนว่าเกลียดแม้วเข้ามารึครับไม่เอาแล้วพอกันที่ระบบ การเลือกตั้งและสภา ผมล้ม สภาเลือกตั้งแล้วตั้งรัฐบาลเฉพาะกาลใช้สรรหาดีกว่าไอ้ระบบแบบนี้มันตันล้มเหลวไปหมดแล้ว

แล้วหนู phat21 คิดว่าเมื่อไหร่จะได้รัฐบาลเทวดาที่ว่าน่ะ หือ?
โลกแห่งความจริง มันก็โหดร้ายอย่างนี้แหละหนู phat21 เอ๊ย ;)

#53 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ถามยังงั้นได้ไง เมื่อโหวตให้ ปชป.สัก 20 ล้านคะแนน ทำไมจะชนะไม่ได้เล่า

สมัยเลือกตั้งครั้งหน้าก็กาให้ ปชป.สิ ชนะ พท. แน่ เชื่อสิ ;)

คิดว่าจะให้ ปชปทีอ้างตนว่าเกลียดแม้วเข้ามารึครับไม่เอาแล้วพอกันที่ระบบ การเลือกตั้งและสภา ผมล้ม สภาเลือกตั้งแล้วตั้งรัฐบาลเฉพาะกาลใช้สรรหาดีกว่าไอ้ระบบแบบนี้มันตันล้มเหลวไปหมดแล้ว

แล้วหนู phat21 คิดว่าเมื่อไหร่จะได้รัฐบาลเทวดาที่ว่าน่ะ หือ?
โลกแห่งความจริง มันก็โหดร้ายอย่างนี้แหละหนู phat21 เอ๊ย ;)

โหดร้ายยังไงก็ต้องสู้และฟันฝ่าไปให้ได้ครับ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#54 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:56

สู้กับนักเลือกตั้ง โดยหาคนดี มีชื่อเสียงในพื้นที่ มาสมัครรับเลือกตั้ง และตั้งพรรคการเมืองของแต่ละจังหวัด มีเครือข่ายทุกอำเภอ ติดอุปกรณ์นักสืบ เช่นกล้อง เทป ให้กับเครือข่าย เพื่อจับผิดการทุจริตของหาเสียง แล้วส่งให้ กกต. และหน่วยงานอื่นๆ เพื่อตรวจสอบการทำงานของ กกต.ด้วย ที่ขาดตอนนี้คือ กลุ่มทุนสนับสนุน เพราะต้องใช้เงินเยอะ

#55 phat21

phat21

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

ถ้าจะให้เป็น ปชตที่แท้จริงต้องอย่าให้คนรวยเล่นการเมือง ครับอํานาจรัฐก็ต้องลดลงด้วยถ้าเป็นแบบนี้ไม่ใช่ประชาธิปไตยแล้ว ครับมันไม่ใช่ ปชชเป็นใหญ่แล้ว
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#56 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

เเม้ว่า.... คุณphat จะมีความคิดทางการเมือง เเตกต่างจาก หนูจินนี่

เเต่ถ้าลองสังเกต พินิจ พิจารณา ดู ไม่เคยเห็น คุณphat ด่าท่านนายกสุดสวย... รวมถึง ไม่เคยเห็น คุณ phat ใช้ วาจา ถ่อย หยาบคาย ก้าวร้าว ต่อสุภาพสตรีท่านใด

หนูจินนี่ คิดว่า นี่คือข้อดี ที่เยี่ยมยอด ของคุณ phat :) :) :)

Edited by คุณหนูจินนี่, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:08.

#57 Lilith Tear

Lilith Tear

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

ตีวงกิน บีบหรือชักชวนให้้คน โหวตโน แต่ไม่มีเส้นทางเดินต่อที่มองเห็นความก้าวหน้าของ การโหวตโน
หากจะชักชวนคนให้ โหวตโน น่าจะมี ร่างแปลน มาให้ดูเลย จะได้ชักชวนคนได้นี้ มาแบบ

ต้องทำตามนะ ต้องทำตาม เชื่อผม >>>กรณีนี้คล้ายกับบางฝั่ง

สาเหตุบางประการที่ ปชป ลุยแถบอีสานยากเพราะ มันมีวิทยุ ย้อมสมอง ให้เกิด โรค ควายแดงขึ้นสมอง คนเหล่านั้น ไม่รุ้เรื่องราวมากนักต้องไปให้ข้อมูลเค้า
ขนาดรูป อภิสิทธิื์ ที่ตั้งไว้โชว์นโยบายแถวบ้านผมยังโดน มือดีไปกรีดหน้าให้เป็นรูหรือเอาสีทา ป้าย
สาเหตุน่าจะมาจากการปลูกฝังให้เกิดความเกลียดชังต่อ ปชป

เรื่องนี้แบบนี้ก็ต้องค่อยเป็นค่อยไป ถ้าหากจะหักมุมเลย คงมีแต่ พรรคเพื่อฟาย เข้าคุกกับเรียงคนจะได้ตีแผ่ความชั่วให้ประขาขนรับทราบ

ส่วนตัวเลือกตั้งรอบที่แล้วผม ไม่เลือกใครในเขต แต่ บัญชีรายชื่อเลือก ชูวิทย์ เพราะไม่รุ้ว่า ปชป อยู่เบอร์อะไร แปลกดีไหมครับ

ในส่วนตัว ผมไม่ยอมรับการโนโหวต มันไม่ได้อะไรขึ้นมาเป็นแค่แนวคิดเพ้อฝันพอๆ กับ ประขาชนทุกคนเท่าเทียมกันหมดแบบคอมมิวนิสต์

#58 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

เวลาไม่กา ลงคะเเนนให้พรรค ปชป :mellow:

พวกสาวก ก็มักจะมา ด่า ชาวบ้านที่เลือกพรรคอื่น อย่างอื่น ว่า โง่,ควาย,การศึกษาต่ำ,เห็นเเก่ประโยน์ตนเอง, ดูถูกกันสารพัด :( :( :(

20 ล้านเสียง รอชาติหน้าเถอะจ่ะ :P :P :lol: :lol:

ตลกดี

#59 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

เวลาไม่กา ลงคะเเนนให้พรรค ปชป :mellow:

พวกสาวก ก็มักจะมา ด่า ชาวบ้านที่เลือกพรรคอื่น อย่างอื่น
ว่า โง่,ควาย,การศึกษาต่ำ,เห็นเเก่ประโยน์ตนเอง, ดูถูกกันสารพัด :( :( :(

20 ล้านเสียง รอชาติหน้าเถอะจ่ะ :P :P :lol: :lol:

ตลกดี

แสดงว่า คุณจินนี่ก็เลือกบรรจุตัวเองอยู่ในกลุ่มชาวบ้านที่ว่า
เพราะคุณจินนี่ไม่คิดจะอ่านให้แตก
ว่าที่เค้าว่าเช่นนั้น มันหมายถึงอะไร
และมันสื่อส่อถึงอะไร

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#60 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

พวกสาวก ก็มักจะมา ด่า ชาวบ้านที่เลือกพรรคอื่น อย่างอื่น
ว่า โง่,ควาย,การศึกษาต่ำ,เห็นเเก่ประโยน์ตนเอง, ดูถูกกันสารพัด :( :( :(

ตลกดี

แสดงว่า คุณจินนี่ก็เลือกบรรจุตัวเองอยู่ในกลุ่มชาวบ้านที่ว่า
เพราะคุณจินนี่ไม่คิดจะอ่านให้แตก
ว่าที่เค้าว่าเช่นนั้น มันหมายถึงอะไร
และมันสื่อส่อถึงอะไร

คิดว่าเหตุผล ของพี่ โทนี่ ที่พยายามยกมาอ้างน่ะ

ชาวบ้านกว่า 15 ล้าน เสียง เขาจะเข้าใจหรือจ๊ะ? :)

ถึงบอกไงค๊ะ ว่า ดูถูก... ผู้อื่น เหน็บเเนม....ผู้อื่น ถ้าเเฟนคลับ สาวกปชป ยังคิดได้เเค่นี้...

อย่างไรก็ม่ายชนะหรอกจ่ะ เเพ้อยู่ร่ำไป :lol:

#61 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ถ้าลองลดตัวลงมาคลุกคลี กับ คนเสื้อเเดงจริงๆ พยายามเข้าถึงวิธีคิด จิตใจของพวกเข้าบ้าง

สลัดคำว่า สาวกปชป ทิ้งซะ

อาจจะเจอทางออกก็ได้น๊ะค๊ะ :rolleyes: :rolleyes: :lol: :lol:

#62 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

พวกสาวก ก็มักจะมา ด่า ชาวบ้านที่เลือกพรรคอื่น อย่างอื่น ว่า โง่,ควาย,การศึกษาต่ำ,เห็นเเก่ประโยน์ตนเอง, ดูถูกกันสารพัด :( :( :(

ตลกดี

อ่าคำถาม คำตอบชัดเจนหรือยังละหนู แล้วมาเสรือกนี่

คุณไม่เลือกก็ช่างหัวคุณสิ คุณจะเลือกใครหรือเป็นขี้ข้าใครก็ช่างหัวคุณสิ ผมไม่ได้เดือดร้อน

อีกอย่างนะ ไอ้คำว่าตลกดีนี่ อย่าเอามาใช้ดีกว่า เพราะมันบ่งบอกถึงการไม่รู้จักกาละ เทศะ ของหนูนะ

Edited by pream, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:44.

#63 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

ไม่เป็นไรครับ ผมรู้ ว่าชาวบ้านไม่เข้าใจ
คุณจินนี่ไม่เข้าใจด้วยซ้ำไปว่าผมจะสื่อถึงอะไร
ก็เหน็บแนมต่อไปเรื่อยๆ เถอะครับ สนุกดีไม่ใช่หรือ
สบายๆ นะครับ อย่าซีเรียส

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#64 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

พวกสาวก ก็มักจะมา ด่า ชาวบ้านที่เลือกพรรคอื่น อย่างอื่น ว่า โง่,ควาย,การศึกษาต่ำ,เห็นเเก่ประโยน์ตนเอง, ดูถูกกันสารพัด :(

ตลกดี

อ่าคำถาม คำตอบชัดเจนหรือยังละหนู แล้วมาเสรือกนี่

คุณไม่เลือกก็ช่างหัวคุณสิ คุณจะเลือกใครหรือเป็นขี้ข้าใครก็ช่างหัวคุณสิ ผมไม่ได้เดือดร้อน

เเค่เเสดงความเห็นเเค่นี้ โดน ด่าว่า เสรือก เลย :o :o

สงสัย หนูจินนี่ คงพูดจา เเทงใจดำ ใครบางคนเข้าน๊ะ :D

ตลกดี

#65 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

เห็นคนตาบอด ยื่นไฟฉายให้ เค้าก็ไม่เอาหรอกครับ

#66 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

บังเอิญ ... คนตาบอดบางคน ยังไม่รู้ว่าตัวเองตาบอด

....ตลกดีมั๊ยครับ

#67 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

ไม่เป็นไรครับ ผมรู้ ว่าชาวบ้านไม่เข้าใจ
คุณจินนี่ไม่เข้าใจด้วยซ้ำไปว่าผมจะสื่อถึงอะไร
ก็เหน็บแนมต่อไปเรื่อยๆ เถอะครับ สนุกดีไม่ใช่หรือ

เเล้วคิด ว่า ตัวพี่โทนี่ เข้าใจ จินนี่.... ซั๊ก เเค่ไหนกันค๊ะ? :rolleyes: :rolleyes:

เเล๊ะ ตัว จินนี่ ม่ายเคย ซีเรียส.... ซีเครียด....ชิวๆ สิวๆ จ้าาาาา :lol:

หนูจินนี่ ขอตัวไปทำธุระ ก่อนน๊ะค๊ะ เย็นๆ เดี๋ยวมาใหม่

บายจ้า ทุกคน จุ๊บๆ :P :P

Edited by คุณหนูจินนี่, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:53.

#68 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

เหอ เหอ เหอ ความจริงกระทู้นี้น่าจะ ตั้งชื่อว่า ปชป ดี หรือ ห่วยแตก นะ น่าจะ
ตรงตามวัติถุประสงค์มากกว่า ไม่น่าเหนียมมาตั้งโหวตโน โหวตเยส เลย 555

#69 tonythebest

tonythebest

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

ทำไมผมจะต้องไปทำความเข้าใจกับตัวคุณล่ะครับ
สำคัญอะไรกะผมเหรอ

#70 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ถ้าลองลดตัวลงมาคลุกคลี กับ คนเสื้อเเดงจริงๆ พยายามเข้าถึงวิธีคิด จิตใจของพวกเข้าบ้าง

อาจจะเจอทางออกก็ได้น๊ะค๊ะ

empathy with your animals ใช่ป่ะ

#71 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

รำคาญเรื่องเสียภาษี จริงๆ ทุกคนเค้าเข้าใจทั้งนั้นแหละว่า ทุกคนเสียภา๋ษีมูลค่าเพิ่มกันทั้งนั้น

มากน้อยตามกำลังการใช้จ่าย รายได้มาก จ่ายมาก ย่อมเสียมูลค่าเพิ่มมากกว่าอีก

เพราะฉะนั้นคำว่าผู้เสียภาษี ย่อมหมายถึง ผู้ยื่นแบบ ภงด 90 หรือ 91 เลิกแถเรื่องนี้เสียทีเถอะ

#72 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

อาจจะเจอทางออกก็ได้น๊ะค๊ะ :rolleyes: :rolleyes: :lol: :lol:

#73 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

เลือกแบบเขตเดียวเบอร์เดียว

ไม่นับจำนวนประชากรเป็นหลัก

คือทางออก และ เป็นทางที่ นช. กลัวที่สุด!!! -_- -_-

ถ้าตอนนี้ ม้ากผูกปิ่นโตชนะ... ยังจะคิดเปลียนวิธีเลือกตั้งหรือป่าว... :P

ผมไม่สนว่าใครผูกปิ่นโตชนะ หรืออย่างไรครับ

แต่ผมกลับมองว่า "คุณภาพ" ของประชากร

น่าจะมาวัดกันที่ "ความรู้ - ความเข้าใจ"

มากกว่า "ปริมาณ - จำนวนประชากร" เท่านั้นครับ :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#74 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

โพสต์ไว้แต่เช้า กลับมาตอนเย็น ก็ยังไม่เห็นมีใครตอบได้ว่า
1. vote no แล้วยังไงต่อ ?
2. vote no จะป้องกันเผด็จการรัฐสภาที่กำลังขยายอำนาจจนทำอะไรก็ไม่ผิด หรือแม้แต่คิดจะนิรโทษกรรม ได้อย่างไร ?

มี phat ที่พอจะเข้าเค้าว่าตั้งรัฐบาลเฉพาะกาล รัฐบาลที่มาจากการแต่งตั้ง หรือออกกฎห้ามคนรวยมาเป็นสส.

ซึ่งคนอื่นเห็นอย่างไรกันบ้าง ???

สำหรับผมคิดว่าปัญหาศีลธรรมไม่เกี่ยวกับเรื่องรวยหรือจน และไม่ควรดึงฟ้าลงต่ำให้พวกแดงมาด่าอีกครับ ผมยังยินดีกับการเลือกตั้ง และยอมรับผลการเลือกตั้งได้ไม่ว่าพรรคที่ผมเลือกจะเป็นรัฐบาลหรือไม่ เพราะผมเชื่อว่าทุกอย่างไม่ได้จบแค่การเลือกตั้ง แต่สิ่งสำคัญคือกระบวนการตรวจสอบ และพลังความสามัคคีของประชาชนที่จะต้องช่วยกันให้พึ่งพาตัวเองได้มากกว่า

ผมถึงได้ถามว่า vote no แล้วจะยังไง จะทำประโยชน์อย่างไรต่อประเทศชาติ(ให้คุ้มกับงบประมาณในช่วงเลือกตั้ง) ถ้าคนเขาเห็นว่าการโหวตโนมีประโยชน์จริง(และอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริง) ก็ย่อมจะเห็นด้วย

ไม่ใช่ตอบแค่ว่าโหวตโนเป็นการขจัดคอรัปชั่น เป็นการล้างสส.ที่มีอยู่(ซึ่งเลวหมด) แล้วจะได้คนดีเข้ามาแทน แบบนั้นผมว่ามันยังมองไม่เห็นภาพและดูจะเพ้อฝันไปหน่อยนะ

ปล. เช่นเดียวกับฝั่งปชป. คุณจะรอให้ประชาชนมีความรู้(ทั้งที่อีกฝ่ายซึ่งมีอำนาจมากกว่ากำลังทำให้คนโง่ลง) จะรอให้คนเลิกเป็นเสื้อแดง จะรอให้ปชป.ชนะการเลือกตั้ง หรือควรจะหันมาช่วยกันแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นในปัจจุบันโดยไม่ต้องรอ ซึ่งผมก็ชื่นชมปชป.ตอนน้ำท่วมที่ลงไปในพื้นที่ นำของบริจาคไปให้ (ก่อนรัฐบาลด้วยซ้ำ) หรือช่วยกันกำจัดผักตบชวา และทำหน้าที่ของฝ่ายค้านได้เป็นอย่างดี แต่ถ้าอยากชนะก็ต้องทำการบ้านให้ดีกว่านี้ เข้าใจความต้องการของคนให้มากกว่านี้
.

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:45.

#75 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:06

ทำไมผมจะต้องไปทำความเข้าใจกับตัวคุณล่ะครับ
สำคัญอะไรกะผมเหรอ

จินนี่ ไม่ได้หมายถึง ทำความเข้าใจในตัวจินนี่จ้า

จินนี่ หมายถึง พี่โทนี่ เข้าใจในสิ่งที่ จินนี่สื่อออกมา ซักเเค่ไหนกัน... ตามบทสทนาก่อนนี้ ที่จินนี่ ย้อนถามพี่โทนี่ ยังไงล่ะ อันนี้

ข้อความพี่โทนี่

จินนี่ตอบ
เเล้วคิด ว่า ตัวพี่โทนี่ เข้าใจ จินนี่.... ซั๊ก เเค่ไหนกันค๊ะ? :rolleyes: :rolleyes:

เเล๊ะ ตัว จินนี่ ม่ายเคย ซีเรียส.... ซีเครียด....ชิวๆ สิวๆ จ้าาาาา :lol:

สรุปน๊ะจ๊ะ

ไม่เเปลกใจเลย ว่าทำไมเราถึงคุยกันไม่รู้เรื่อง...

เวลาโต้ตอบกับฝ่ายตรงข้าม จิตพี่โทนี่ ชอบหมกมุ่น เคียดเเค้น อคติ ฝ่ายตรงข้าม

คิดเเต่จะ ตอดเล็ก ตอดน้อย อยากเอาชนะ หน้ามืด ตามัว

จนจับใจความสำคัญที่ จินนี่นำเสนอไม่ได้...

จินนี่ ถึงได้ไม่อยากสนทนา โต้ตอบ กับ คนเช่นพี่โทนี่ยังไงค๊ะ เสียเวลา เปล่าประโยชน์ :) :) :)

#76 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

สวัสดีค่ะ พี่ จุ๊เอมมี่ :D

#77 โคนัน

โคนัน

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

ว่าจะพักผ่อนสมองต่ออีกหน่อย แต่เห็นกระทู้ ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว ของท่าน bangkaa

พวกปชป.มักจะถามว่า vote no แล้วไงต่อ

เพื่อไม่ให้กระทู้นั้นเสียบรรยากาศ ผมจึงมาตั้งประทู้ใหม่ เพื่อให้ปชป.ตอบบ้าง

ในเมื่อที่ผ่านมา

-ตั้งแต่แม้วตั้งพรรคเพื่อไทยจนถึงตอนนี้ ปชป.ไม่เคยชนะมันได้เลย
ขนาดมันเผาบ้านเผาเมืองไป 2 รอบ คะแนนสส.เพื่อแม้วในตอนนี้ก็ยังเกินครึ่ง

-ตั้งแต่ตั้งพรรคปชป.มา 60 ปี แม้จะไม่มีเพื่อแม้ว ปชป.ก็ไม่เคยได้เสียงเกินครึ่งเพื่อตั้งรัฐบาลเหมือนเพื่อแม้ว

อดีตที่ผ่านมา 60 ปียังไม่มีปัญญาได้เกินครึ่ง ตอนนี้สถานการณ์หนักกว่าเดิม

อยากทราบว่า

ถ้าเห็นว่า vote yes ดีกว่า vote no

vote yes แล้วไงต่อ ปชป.ถึงจะได้เป็นรัฐบาล

ถามแค่นี้แหละ ว่างแล้วจะมาอ่าน ตอนนี้นอนก่อน

จะโหวตโนทำไมละครับ ก็ให้ไอ้แป๊ะตั้งพรรค ASSTV ซิครับ แล้วก็โหวตให้ไอ้แป๊ะ หรือจะให้ไอ้แป๊ะ ไปขอสัปทานพรรคการเมืองใหม่คืนมาก็ได้นะ แป็ะมันดีจริง เด๊วก็มีคนเลือกมันเองนั้นแหละ หรือตอนนี้มันเลวจนไม่มีใครเลือก คริคริ

อีกอย่าง ที่ตอนเลือก สก สข ทำไม ไม่ออกมารณรงค์ vote no กันบ้างนะ เห็นตอนนั้นมีแต่ดันให้โหวต yes เลือก พรรคการเมืองใหม่ทั้งนั้น คริคริ

Edited by โคนัน, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:28.

#78 finder

finder

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

ผมตอบได้เพียงคนเดียว เพราะเวลามีแคนั้น

ผมตอบคุณโทนี่เพราะผมใช้บริการเรียกเสียงหัวเราะอยู่เป็นประจำ

ต้องเอาใจแกหน่อย คนอื่นอย่าน้อยใจนะครับ :D

ย้อนกลับมาที่เป้าประสงค์ของการโหวตโน
ผมถามคำถามไปว่า โหวตโนแล้วยังไงต่อ
เพราะพ้นจากการกาโหวตโนไป มีมาตรการอะไรรองรับจากนั้น
มีการวางแผนอย่างไร เพื่อเอาคะแนนโหวตโนไปใช้
มีการกำหนดท่าทีและเป้าหมายที่จะเพิ่มเสียงให้ดังพอได้แค่ไหน
นอกจากจะลดจำนวนลงไปเรื่อยๆ พร้อมกับการถีบหัวส่งคนคิดต่างออกไปเรื่อยๆ
แล้วเมื่อไหร่ ที่การโหวตโนจะสำเร็จผล

ที่ผมตั้งคำถาม เพราะเชื่อว่า
หากการโหวตโน ไม่ถึงระดับที่ใช้ได้ มันก็กลายเป็นสิ่งไร้ค่า
ไม่มีทางไปถึงจุดหมายที่พวกคุณฝันไว้อย่างแน่นอน
แต่จะทำอย่างไร ให้การโหวตโนมันได้จำนวนตามที่จะนำไปใช้ประโยชน์ได้ล่ะครับ
พูดกันตรงๆ ผมไม่เห็นครับ

เรื่องนี้ผมเคยตอบไปแล้วอย่างสมบูรณ์ ตอนเถึยงกันเรื่องโหวตโน แต่ติดที่คำตัดสินของกกต.
ที่ออกมาว่าโหวตโนไม่มีผล แต่ดูเหมือนพธม.เคยขอให้ศาลตัดสินเรื่องนี้ ซึ่งผมไม่ทราบว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว

แต่ผมเชื่อว่า ในอนาคตอันใกล้ คำตัดสินของกกต.ในเรื่องนี้ จะปิดหนทางสู้ของปชป.ไปอีกทางด้วยเช่นกัน

ผมขี้เกียจ(นิสัยเสียของผมตั้งแต่เด็ก :lol: :lol: )ไปค้นในบอร์ดเก่า จึงเอาจากบอร์ดประชาทนที่ผมแสดงความเห็นไว้มาให้ดูแทน

ขอเอาความเห็นเก่ามาฉายซ้ำนะครับ ผมเคยแย้งเรื่องเหล่านี้กับพวกสมุนไอ้ตอแหล แต่มันก็ยังถามกันจัง

-รัฐธรรมนูญกำหนดว่า หลังเลือกตั้ง กกต.ต้องรับรองสส.ให้ครบ95% จึงจะเปิดประชุมสภาได้
ถ้าโหวตโนมีคะแนนมากกว่าคะแนนของสส.คนที่ได้สูงสุด เขตนั้นมีสส.ไม่ได้
เรื่องนี้เถียงกันโดยนักกฎหมายก่อนการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว แต่กกต.กลับบอกว่าโหวตโนไม่มีผล
เห็นว่าทางพธม.จะฟ้องกกต.ในเรื่องนี้ ไม่ทราบไปถึงไหน
ส่วนตัวผมเชื่อเช่นนั้น หลังจากได้โต้แย้งกับพวกไอ้ตอแหลอย่างหนัก มันก็อ้างแต่คำพูดกกต.
เนื้อหาในกฎหมายได้รับการตีความจากนักฎหมายหลายท่านว่าโหวตโนมีผล

มีคนถาม มีชัย ฤชุพันธ์ว่า ใครตีความถูกต้อง แกตอบประมาณว่า ก็ต้องฟังกกต. เพราะรับผิดชอบเรื่องนี้
แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ผมสังกตุว่า ถ้าแกเห็นว่ากกต.ถูก ก็แค่บอกว่า กกต.ตีความถูกต้องแล้ว แค่นี้ก็จบ
แต่แกกลับบอกให้ฟังกกต. เพราะเรื่องนี้กกต.รับผิดชอบ
อีกอย่างหนึ่ง แกคงเห็นแล้วว่ากกต.ผิด แต่แกพูดไม่ได้ แกจึงสำทับไปว่า แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ถ้ากกต.ถูก ไม่มีเหตุผลต้องสำทับไปเช่นนั้นให้เสียแรงเปล่า จริงไหมครับ

-ถ้าเหตุการณ์ข้างต้นเกิดขึ้น เปิดประชุมสภาไม่ได้ ก็เลือกนายกไม่ได้ เกิดสูญญากาศ
ก็ใช้เหตุการณ์การแต่งตั้งนายกฯหลังเหตุการณ์14 ตุลา 2516 นำมาใช้
ในขณะนั้น มีรองประธานสภานิติบัญญัติเป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการแต่งคั้งนายกฯคนใหม่
เรื่องนี้ในหลวงออกมาตรัสผ่านสื่อ เพื่อบอกว่า วิธีแต่งตั้งนายกฯตอนนั้นเป็นอย่างไร
เราก็ล้อตามวิธีนั้น โดยประธานวุฒิฯในตอนนี้เป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการแต่งตั้งนายกฯคนใหม่
แค่นี้ก็จบในส่วนบริหาร

-ส่วนวุฒิสภาทำหน้าที่แทนสภาสส.ไปด้วย แต่ต้องยกเลิกการใช้รัฐธรรมนูญบางมาตรา
เพื่อให้การทำงานของทั้งฝ่ายบริหารและสภาฯไม่ติดขัด
จึงต้องใช้มาตรา7 ในรัฐธรรมนูญ เพื่ออ้างการยกเลิกการใช้รัฐธรรมนูญบางมาตราที่รัฐบาลในอดีตเคยทำมาก่อนแล้ว
และรัฐบาลใหม่จะขอใช้วิธีนี้โดยอาศัยอำนาจของรัฐธรรมนูญในมาตรา7 โดยเสนอเข้าสภาฯ

ปัญหาที่จะมีต่อมาหลังเหตุกาณ์ข้างต้นเกิดขึ้นคือ นักการเมืองเลวทั้งหลายจะป่วนประเทศแน่นอน
วิธีแก้คือ คุมสื่อของนักการเมืองพวกนี้ให้ได้

แค่นี้แหละ จบ

ไม่ต้องมาเอาไปแกะหาข้อผิดนะครับ ผมไม่ว่างจะมาเถียง

ทั้งหมดก็บอกอยู่แล้วว่า พธม.อย่างผมมีวิธีคิดแบบของผม และมันเป็นไปได้

ทำแบบนี้ดีมั๊ยครับ
เมื่อคุณรังเกียจ ปชป นัก และประสงค์จะให้ทุกคนโหวตโนตามคิด
เพิ่มจำนวนได้มากๆ
คุณไปหาข้อมูล หาหลักฐาน ที่ชี้ถึงความเลวขอบ ปชป มาลงในนี้
เพื่อให้พวกเราได้รับรู้ข้อมูลที่พวกเราอาจไม่รู้
เผื่อเราจะได้ตาสว่าง....ดีมั๊ยครับ

อย่าเอาแต่ท่องพร่ำแต่โหวตโน โหวตโน
เพราะไม่มีประโยชน์ ไม่มีใครเห็นประโยชน์ใดๆ ทั้งนั้น

ดีครับ ผมยกมาเรื่องเดียวก็เห็นชัด ว่าแต่คุณจะยอมรับและทำตามที่พูดหรือเปล่า :lol: :lol:
ดูวันที่นะครับ ตอนนั้นใครเป็นรัฐบาล มันปล่อยให้เรื่องนี้เกิดขึ้นได้อย่างไร มันสมควรตายไหม

มันปล่อยให้เรื่องนี้เกิดขึ้นได้อย่างไร

ไอ้ตอแหลยุบสภา 5 สิงหาคม พ.ศ. 2554 (ข้อมูล)

“ฟ้าหญิงจุฬาภรณฯ” ประทานสัมภาษณ์ “ขอความเป็นธรรม-ไม่อยากให้ฟังข่าวลือ” โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 31 มีนาคม 2554 19:37 น.

http://www2.manager....D=9540000040943

“ฟ้าหญิงจุฬาภรณฯ” ประทานสัมภาษณ์พิเศษครั้งแรก ในรายการ “วู้ดดี้เกิดมาคุย” ออกอากาศทางโมเดิร์นไนน์ทีวี ทรงเผยพระทัย “ในหลวง-ราชินี” ทรงเป็นห่วงเรื่องความสามัคคีของคนไทย อยากให้ทุกคนกลมเกลียวกัน ชาติจะได้เจริญก้าวหน้า และอยากให้ทั้ง 2 พระองค์ทรงได้รับความยุติธรรมตามที่พระองค์ท่านควรจะได้รับ

เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 29 มีนาคม สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ประทานพระวโรกาสพิเศษให้สัมภาษณ์แก่รายการโทรทัศน์ “วู้ดดี้เกิดมาคุย” ณ โรงพยาบาลจุฬาภรณ์ ถ.วิภาวดี โดยมี “วู้ดดี้ วุฒิธร มิลินทจินดา” ทำหน้าที่ในการสัมภาษณ์ ในการนี้ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ฉลองพระองค์ในชุดกาวน์สีขาว ด้านในยังคงเป็นชุดผู้ป่วยของโรงพยาบาลศิริราช โดยประทานสัมภาษณ์ว่า “อยากให้คนที่ติดตามชมรายการได้รู้จักตัวตนของฉันอย่างแท้จริง ไม่อยากให้ไปฟังข่าวลือ หรือข่าวที่พูดๆ กันไป ณ วันนี้ คือตัวตนที่แท้จริงของฉัน ไม่มีบิดเบือน” พร้อมกันนี้ยังแนะวิธีเอาชนะปัญหาที่ผ่านมาในชีวิต “15 ปีที่ผ่านมา เป็นเด็กวัด กินนอน ทำสมาธิอยู่ในกุฏิเล็กๆ ที่วัด กับหลวงตามหาบัว ทุกวันนี้ก็ยังเป็นเด็กวัด”

---------

----------

“ใจจริงของฉัน อยากจะขอเวลาจากรายการทีวีช่วงสั้นๆ แค่ 5 นาที 10 นาที ฉายพระราชกรณียกิจที่ท่านทำ สงสารท่านเถอะ ท่านทุ่มเทเต็มที่ เอาใจใส่ทุกรายละเอียดทุกงานที่ทำทั้ง 2 พระองค์ ซึ่งทั้ง 2 พระองค์ทรงเป็นห่วงเรื่องความสามัคคีของคนไทย อยากให้กลมเกลียว คนไทยต้องเข้มแข็ง ชาติจะได้เจริญก้าวหน้าต่อไป ฉันอยากให้ทั้ง 2 พระองค์ได้รับความยุติธรรมตามที่ท่านควรจะได้รับ”

เรื่องนี้ฟ้าหญิงให้สัมภาษณ์เพราะอึดอัดใจที่พวกเสื้อแดงจาบจ้วงในหลวงและพระราชินีทางสื่อต่างๆ

และเด็กรุ่นใหม่ไม่ค่อยทราบพระราชกรณียกิจของทั้งสองพระองค์ เนื่องจากช่วงหลังทั้งสองพระองค์ชราภาพมากแล้ว

ก่อนการเลือกตั้งสื่อไปถามท่านตอแหลว่า จะร่วมจัดตั้งรัฐบาลกับเพื่อไทยได้ไหม ท่านตอแหลตอบว่า

"ต้องไม่เอาจำนำข้าว และไม่แก้รัฐธรรมนูญ ก็มาคุยกันได้"

ไม่มีเรื่องจาบจ้วงเลย เห็นไหม

เรื่องหลังนี่ผมไม่ได้พูดลอยๆนะ ถ้าจะเอาลิ้งค์ผมจะหาให้

คุณก็ทราบว่า ผมไม่เคยเต้าข่าวเหมือนพวกปชป.ในนี้ที่ทำประจำ นี่แหละข้อเด่นของพธม.อย่างผม :lol: :lol: :lol:

ทีนี้จะว่าไงครับ

Edited by finder, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:16.

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#79 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

เหอ เหอ เหอ สรุป โหวตโน จะมีผลก็ต่อเมื่อ

ไม่ฟัง กกต

นำเหตุการณ์ 14 ตค 16 มาใช้อ้างอิง

555

#80 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ขอบคุณ คุณ finder ที่ตอบ และบอกข้อเสียของ ปชป
ในเรื่องการปล่อยให้เรื่องการหมิ่นฯ หรือไม่ใ้ห้ความยุติธรรมต่อสถาบันเท่าที่ควรมาเล่า

ส่วนประเด็นเรื่องการโหวตโน คงต้องขอคุยตามความเข้าใจสักนิด
ขอยกเอาที่ผมเจอในเนตมาประกอบนะครับ

โหวตโนปี 2554 ก็ยังไม่มีผลทางนิตินัย
เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน 2554 กรุงเทพธุรกิจออนไลน์และโดยคมชัดลึกได้นำเสนอบทความ “ผลทางนิตินัยของบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน (VOTE NO)” ของคุณอนุรักษ์ สง่าอารีย์กูล เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา ซึ่งมีข้อความสนับสนุนผลทางนิตินัยของการโหวตโนโดยการอ้างมาตรา 88 และ มาตรา 89 ของ พรบ. การเลือกตั้งปี 2550 ดังนี้
“มาตรา 89 บัญญัติให้อยู่ภายใต้บังคับของมาตรา 88 ซึ่งเป็นเทคนิคการร่างกฎหมายที่ต้องการให้มาตรา 89 นำหลักการตามมาตรา 88 มาใช้บังคับด้วยโดยไม่ระบุซ้ำลงไปในมาตรา 89 อีก จึงหมายความว่า ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครหลายคน ผู้สมัครที่จะถือว่าเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง จะต้องผ่านองค์ประกอบของกฎหมายทั้งมาตรามาตรา 88 และมาตรา 89 กล่าวคือ1)ได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น 2)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง และ 3)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้น
ผมเห็นไปทางเดียวกับ วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ นิติศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ที่ตั้งข้อสังเกตว่าการตีความคำว่า “ภายใต้บังคับ” เช่นนี้เป็นการตีความที่ผิดที่ทำให้เข้าใจผิดได้ว่าการโหวตโนในการเลือกตั้งในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ซึ่งมีผู้สมัครรับเลือกตั้ง 2 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้ง มีผลทางนิตินัย คำว่า“ภายใต้บังคับ”เป็นวลีที่มีนัยพิเศษทางกฎหมาย โดยในบริบทนี้หมายความว่า “ยกเว้นในกรณีตาม” จึงขอยกมาตรา 88 และ 89 จากพรบ. การเลือกตั้ง 2550 ขึ้นมาอธิบายให้กระจ่างดังนี้
มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียวผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง
มาตรา 89 ภายใต้บังคับมาตรา 88 ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง…
จากตัวบทข้างต้นในหนึ่งเขตเลือกตั้งจะเกิดสถานการณ์ได้ 2 สถานการณ์คือ เป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัคร 1 คน และเป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คน ในกรณีทั่วไปที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คนความตามมาตรา 89 “ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง” จะถูกบังคับใช้ในเขตเลือกตั้งนั้นไม่ว่าจะมีคะแนนโหวตโนมากน้อยเท่าใด ส่วนเขตเลือกตั้งใดมีผู้สมัครเพียง 1 คน ความตามมาตรา 88 “ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิในเขต และมากกว่าจำนวนบัตรโหวตโน” จะถูกบังคับใช้
ดังนั้น กรณีมาตรา 88 กับ มาตรา 89 จะนำมาปะปนกันไม่ได้ เพราะในเขตเลือกตั้งเดียวกันย่อมเป็นได้เพียงกรณีใดกรณีหนึ่ง คือมีผู้สมัครหลายคนตามกรณีมาตรา 89 หรือไม่ก็มีผู้สมัครเพียงคนเดียวตามกรณีมาตรา 88 ทั้งสองกรณีไม่สามารถเกิดขึ้นพร้อมกันได้ ดังนั้นกฎหมายทั้ง 2 มาตราจึงไม่สามารถบังคับใช้พร้อมกันในเขตเลือกตั้งเดียวกัน
จากการแถลงการณ์ของคณะกรรมการการเลือกตั้งในเวปไซต์คณะกรรมการการเลือกตั้งพบว่ามีผู้ลงสมัครรับเลือกตั้งมากกว่า 1 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้งทั้ง 375 เขต ดังนั้นในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ความในมาตรา 89 จึงมีผลบังคับใช้ในทุกเขตการเลือกตั้งและผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้งไม่ว่าจะมีเสียงโหวตโนเท่าใดในเขตนั้น การโหวตโนในการเลือกตั้งครั้งนี้จึงไม่มีผลทางนิตินัยตามที่หลายคนเข้าใจ
ดร. ไกรยส ภัทราวาท
นักวิชาการด้านเศรษฐศาสตร์การเมือง
Institute for Quantitative Social Science
(Visiting Fellow in Residence 2009-2010)
มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด
http://www.siamintel...ty-for-vote-no/

อันนี้ที่ยกมา ผมไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน เพราะผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องสาระแบบนี้
แต่ถ้าเป็นตามที่ข้างบนบอกไว้ ก็หมายความว่า
การโหวตโน จะมีผลก็ต่อเมื่อในเขตนั้น มีผู้สมัครเพียง 1 คน
และคะแนนโหวตโน มีมากกว่าคะแนนที่ผู้สมัครได้รับเท่านั้น
แถมคะแนนโหวตโน จะต้องมากกว่า 20% และเกินกว่าคะแนนของผู้สมัคร

ในกระทู้นั้น
http://webboard.serithai.net/topic/25490-ถ้า-vote-no-กันทั้งประเทศจริง-ป่านนี/page__st__550
ผมจึงพยายามถามคุณ bangkaa ว่า มันจะมีทางเป็นจริงได้หรือไม่
สมมุติว่า ภาคใต้ ปชป ถอนตัวไม่ลงสมัคร ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเหลือแต่พรรคเพื่อไทยเพียงพรรคเดียว
อาจมีชาติไทย ภูมิใจไทย หรือพรรคอะไรอีกก็ได้
แถมคราวนี้ อาจไม่ต้องว่าจ้างกันเหมือนคราวก่อนก็เป็นได้
เพราะมันเป็นเรื่องง่าย ที่เพียงแค่แบ่งปันผลประโยชน์กันได้อยู่แล้ว

เอาเป็นว่า ผมขอถอนคำพูด ที่ว่า มันจะเป็นไปไม่ได้
แต่แค่ความเป็นไปได้ มันมีซักแค่ไหน
อันนี้ต้องถามคุณ finder อีกที

เข้าใจว่าไม่อยากมาตอบ
แต่รบกวนเถอะครับ ช่วยตอบหน่อย

#81 tonythebest

tonythebest

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

สรุปน๊ะจ๊ะ

ไม่เเปลกใจเลย ว่าทำไมเราถึงคุยกันไม่รู้เรื่อง...
เวลาโต้ตอบกับฝ่ายตรงข้าม จิตพี่โทนี่ ชอบหมกมุ่น เคียดเเค้น อคติ ฝ่ายตรงข้าม
คิดเเต่จะ ตอดเล็ก ตอดน้อย อยากเอาชนะ หน้ามืด ตามัว
จนจับใจความสำคัญที่ จินนี่นำเสนอไม่ได้...

จินนี่ ถึงได้ไม่อยากสนทนา โต้ตอบ กับ คนเช่นพี่โทนี่ยังไงค๊ะ เสียเวลา เปล่าประโยชน์ :) :) :)

โอเคครับ ต้องขออภัย ถ้าทำให้คุณจินนี้คิดเช่นนั้น
เอาเป็นว่า ผมจะพยายามไม่ยุ่งเกี่ยวกับคุณจินนี่ก็แล้วกัน

ตามนี้นะครับ

#82 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:39

ผมว่าจะโหวตให้ ปชปชนะไม่ไม่ใช่เรื่องสําคัญ แต่สําคัญว่าเมื่อ ปชปเป็นรัฐบาลแล้ว ทําไรให้เกิดประโยชน์กับชาติมั่ง ครับ ที่ผ่านมาไม่ โกง สปก ออกกฏหมายแปรรูปรัฐวิสาหกิจเปิดทางแม้วแปรรูป ปตท ปชปจะแก้ตัวไงก็ช่างแต่เมื่อ ปชปมาอีกแทนที่จะเอา ปตท คืนหรือเลิกกฏหมาย 11 ฉบับ ปชปไม่ทํา นี่แสดงว่า ปชปจงใจแดรกเงินที่ได้จากการแปรรุปรัฐวิสาหกิจใช่ไหม ปชปจงใจยกดินแดนไทยให้เขมรเองตั้งแต่ต้นโดยเจตนาใช่ไหม ถ้า ปชปเกลียดแม้วจริงควรเลิกสิ่งเหล่านี้นอกจากแค่ด่าแม้ว ปชปนี่เป็นคนตอกเสาเข็มให้แม้วมาโกงอยู่เรื่อย จริงไหม ครับ การปฏิรูปการเมืองอะไรของมาร์คผมไม่เคยเห็นเลย

อันนี้ ตรงประเด็น... เลยขอเสริม นิดนึงครับ

แม้ ปชป จะชนะ Vote YES ได้อำนาจไปเป็นรัฐบาลแล้ว

ปชป จะทำอะไรได้.....

เพราะที่ผ่านมา ก็ไม่ได้ทำอะไรโดดเด่น โดยเฉพาะ รัฐบาลพี่มาร์คกว่า 3 ปี...

หมามีดีอยู่อย่าง และเรียนรู้ได้ ว่าเราเหมือนหมา ตรงที่ หมาจะไม่กัดเจ้าของ ดูง่ายถ้าคนไหน เจ้าของหมาจะไม่กัด

#83 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

ตั้งแต่ตั้งพรรคปชป.มา 60 ปี แม้จะไม่มีเพื่อแม้ว ปชป.ก็ไม่เคยได้เสียงเกินครึ่งเพื่อตั้งรัฐบาลเหมือนเพื่อแม้ว

การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ครั้งที่ 6 วันที่ 29 มกราคม 2491
มีจำนวนผู้แทนราษฎรในการเลือกตั้งครั้งนี้จำนวน 99 คน
ผลการเลือกตั้งพบว่า พรรคประชาธิปัตย์ ได้ 53 ที่นั่ง พรรคประชาชน ได้ 12 ที่นั่ง พรรคธรรมาธิปัตย์ ได้ 5 ที่นั่ง และผู้สมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไม่สังกัดพรรคใด จำนวน 3 ที่นั่ง ซึ่งต่อมาสมาชิกที่ไม่สังกัดพรรคใดได้เข้าร่วมกับพรรคประชาธิปัตย์ซึ่งเป็นพรรคแกนนำจัดตั้งรัฐบาลในสภา
http://www.kpi.ac.th..._29_มกราคม_2491

จำนวน สส. 99 คน ปชป ได้ 53 คน เกินครึ่งป่าว ได้เป็นรัฐบาลป่าว???

ฟายเด๋อ ตรรกะพิการซ้ำซ้อน นับเลขไม่ถูก ประวัติศาสตร์ไม่แม่น
:lol: :lol:

จาก 2491 ถึง 2551 ก็ 60 ปีพอดี ซึ่งก็คงเป็นที่มาของคำว่า 60 ปีไม่เคยชนะเลือกตั้ง

อนึ่ง ชัยชนะของ ปชป ในปี 2491 นั้นมาจากการเลือกตั้งที่ถือว่า unfair เกิดจากรัฐบาลของนายปรีดีถูกทหารปฏิวัติในปี 2490 คณะรัฐประหารซึ่งโปรพรรคประชาธิปัตย์ได้ตั้งให้ นายควง อภัยวงศ์ หัวหน้าพรรค ปชป ซึ่งเป็นพรรคฝ่ายค้านเป็นรัฐบาลรักษาการณ์ และจัดเลือกตั้งขึ้นตาม รธน ชั่วคราวที่รู้จักกันในชื่อ "รธน.ฉบับใต้ตุ่ม"

การเลือกตั้ง 2491 เป็นการเลือกตั้งที่ประชาชนรู้สึกว่า unfair เป็นการเลือกตั้งที่ถูกต่อต้านมากที่สุดครั้งหนึ่ง สส. เก่าในสมัยรัฐบาลปรีดีหลายคนไม่ได้ลงเลือกตั้ง ทำให้ ปชป มีคู่แข่งน้อยลง ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ไปใช้สิทธิ์ ทำให้กลายเป็นการเลือกตั้งที่มีประชาชนมาใช้สิทธิ์น้อยที่สุดเป็นประวัติการณ์คือ 26% เท่านั้น ผลการเลือกตั้งที่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ออกมาใช้สิทธิ์ ทำให้พรรคประชาธิปัตย์ชนะอย่างถล่มทลาย ได้เสียงเกินครึ่งเป็นครั้งแรก นายควง อภัยวงศ์ ได้รับเลือกให้เป็นนายกรัฐมนตรี แต่เป็นรัฐบาลได้แค่ 2 เดือนก็ถูกทหารปฏิวัติเงียบ

การเลือกตั้ง 2491 จึงมีความคล้ายคลึงกับการเลือกตั้ง 2549 ที่ถูกบอยค๊อตในระดับกว้าง เนื่องจากการเลือกตั้ง 2491 เป็นการเลือกตั้งที่ unfair รวมทั้งรัฐบาล ปชป ก็อยู่ได้สั้นมาก แวดวงการเมืองมักจะมองข้าม และไม่นับว่าประชาธิปัตย์เคยชนะเลือกตั้ง

Edited by กาลามชน, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:36.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#84 nnnn43

nnnn43

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

จะโหวต YES หรือ NO ... มันก็เป็นสิทธิ ของเรา... ที่ตลกคืิอ คนที่ เริ่มถามว่า Vote No แล้วได้อะไร..
พวกนี้เป็นพวกที่ ไม่เคารพความคิดคนอื่น... ความคิดข้านั้น เลิศเลอใน สามโลก
"ข้ารู้ ข้าจึงตื่น ข้าเลยเลือก ม้าก... กรักๆๆ"

คนที่ฟังก็ได้แต่ สมเพศ และคิดในใจ...
สงสัยมันไม่เข้าใจว่า... เราไม่ต้องคิดเหมือนกันก็ได้... :P

Edited by nnnn43, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:19.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#85 nnnn43

nnnn43

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

เหอ เหอ เหอ การเลือกตั้งมันเป็นสิทธิของพลเมืองที่มีเท่าเทียมกัน จะไปเอา
รายได้ หรือการเสียภาษีมาเป็นตัวกำหนดคงไม่ได้

แต่น้า hentai อย่าไปห่วงม้าก เขาเลยครับว่าเขาจะไปทำอะไรแบบนั้น เพราะนั่น
เขาประชาธิปไตยสากลเลยนะ ขนาดโดนตามรังควาญตามฆ่า ยังไปเจรเจากับเขาเลย
ม้ากเขายอมไม่ได้อยุ่เรื่องเดียวเท่านั้น คือมันมีคนจ้องทำลายระบบนิติรัฐน่ะ

555555555555

"เขาประชาธิปไตยสากลเลยนะ ขนาดโดนตามรังควาญตามฆ่า ยังไปเจรเจากับเขาเลย"

จริงๆแล้วผมว่าสิ่งที่เค้าทำถูกนะ... เป็นการพยายาม แก้ปัญหานอกกรอบ... เผอิญที่ มันไม่สำเร็จ ถ้าสำเร็จ ป่านนี้ ดีไม่ดีี ได้ โนเบล...
สาขาสันติภาพ เนื่อง จาก นำความ สงบมาสู่ประเทศไทยโดนไม่มีการ นองเลือด...

ที่น่าตำหนิก็คือ... ผมว่า เค้่าก็รู้ว่าไม่มีทางสำเร็จ... แค่ อยาก แสดงให้ คนเห็นว่าเค้า พยายามแล้ว...
:D

hentai จินตนาการน้ำแดกวันละ 3 เวลา :lol: :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#86 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

เหอ เหอ เหอ น้า กาลามชน ลำดับเรื่องปี 49 ตกไปอ๊ะป่่ะ 555
unfair 49 มันเกิดก่อนบอยคอตเลือกตั้งนะ 555 เพราะมัน unfair
จึงเกิดการบอยคอตไง ไม่ใช่ unfair เพราะบอยคอตเลือกตั้งอย่าง
กว้างขวางนะ เดี๋ยวประวัติศาสตร์ไทยจะเพี้ยน 55555

#87 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

ทุกอย่างเป็นอนัตตา แล้วใยท่านถึงได้คิดแต่เรื่องผ่านไปแล้ว

ชีวิตมีแต่ปัจจุบันขณะเท่านั้น

#88 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

ทุกอย่างเป็นอนัตตา แล้วใยท่านถึงได้คิดแต่เรื่องผ่านไปแล้ว

ชีวิตมีแต่ปัจจุบันขณะเท่านั้น

เราต้องคิดว่าเราจะ นิพพาน อย่างไร

Edited by Bill Shankly16, 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:22.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#89 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

ตั้งแต่ตั้งพรรคปชป.มา 60 ปี แม้จะไม่มีเพื่อแม้ว ปชป.ก็ไม่เคยได้เสียงเกินครึ่งเพื่อตั้งรัฐบาลเหมือนเพื่อแม้ว

การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ครั้งที่ 6 วันที่ 29 มกราคม 2491
มีจำนวนผู้แทนราษฎรในการเลือกตั้งครั้งนี้จำนวน 99 คน
ผลการเลือกตั้งพบว่า พรรคประชาธิปัตย์ ได้ 53 ที่นั่ง พรรคประชาชน ได้ 12 ที่นั่ง พรรคธรรมาธิปัตย์ ได้ 5 ที่นั่ง และผู้สมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไม่สังกัดพรรคใด จำนวน 3 ที่นั่ง ซึ่งต่อมาสมาชิกที่ไม่สังกัดพรรคใดได้เข้าร่วมกับพรรคประชาธิปัตย์ซึ่งเป็นพรรคแกนนำจัดตั้งรัฐบาลในสภา
http://www.kpi.ac.th..._29_มกราคม_2491

จำนวน สส. 99 คน ปชป ได้ 53 คน เกินครึ่งป่าว ได้เป็นรัฐบาลป่าว???

ฟายเด๋อ ตรรกะพิการซ้ำซ้อน นับเลขไม่ถูก ประวัติศาสตร์ไม่แม่น

จาก 2491 ถึง 2551 ก็ 60 ปีพอดี ซึ่งก็คงเป็นที่มาของคำว่า 60 ปีไม่เคยชนะเลือกตั้ง

อนึ่ง ชัยชนะของ ปชป ในปี 2491 นั้นมาจากการเลือกตั้งที่ถือว่า unfair เกิดจากรัฐบาลของนายปรีดีถูกทหารปฏิวัติในปี 2490 คณะรัฐประหารซึ่งโปรพรรคประชาธิปัตย์ได้ตั้งให้ นายควง อภัยวงศ์ หัวหน้าพรรค ปชป ซึ่งเป็นพรรคฝ่ายค้านเป็นรัฐบาลรักษาการณ์ และจัดเลือกตั้งขึ้นตาม รธน ชั่วคราวที่รู้จักกันในชื่อ "รธน.ฉบับใต้ตุ่ม"

การเลือกตั้ง 2491 เป็นการเลือกตั้งที่ประชาชนรู้สึกว่า unfair เป็นการเลือกตั้งที่ถูกต่อต้านมากที่สุดครั้งหนึ่ง สส. เก่าในสมัยรัฐบาลปรีดีหลายคนไม่ได้ลงเลือกตั้ง ทำให้ ปชป มีคู่แข่งน้อยลง ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ไปใช้สิทธิ์ ทำให้กลายเป็นการเลือกตั้งที่มีประชาชนมาใช้สิทธิ์น้อยที่สุดเป็นประวัติการณ์คือ 26% เท่านั้น ผลการเลือกตั้งที่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ออกมาใช้สิทธิ์ ทำให้พรรคประชาธิปัตย์ชนะอย่างถล่มทลาย ได้เสียงเกินครึ่งเป็นครั้งแรก นายควง อภัยวงศ์ ได้รับเลือกให้เป็นนายกรัฐมนตรี แต่เป็นรัฐบาลได้แค่ 2 เดือนก็ถูกทหารปฏิวัติเงียบ

การเลือกตั้ง 2491 จึงมีความคล้ายคลึงกับการเลือกตั้ง 2549 ที่ถูกบอยค๊อตในระดับกว้าง เนื่องจากการเลือกตั้ง 2491 เป็นการเลือกตั้งที่ unfair รวมทั้งรัฐบาล ปชป ก็อยู่ได้สั้นมาก แวดวงการเมืองมักจะมองข้าม และไม่นับว่าประชาธิปัตย์เคยชนะเลือกตั้ง

แวดวงการเมืองนี่ใครเหรอหนูขี้ข้าแม้ว หรือใคร ๆ ก็รู้ :lol:

หรือแวดวงการเมืองคือขี้ข้าแม้วที่จำได้แต่ผลการเลือกตั้งที่ศาสดาแม้วชนะ

จำไม่ได้ว่าปี 2529 2535 พรรคไหนไ้ด้ ส.ส. มากที่สุด

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#90 finder

finder

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

ขอบคุณ คุณ finder ที่ตอบ และบอกข้อเสียของ ปชป
ในเรื่องการปล่อยให้เรื่องการหมิ่นฯ หรือไม่ใ้ห้ความยุติธรรมต่อสถาบันเท่าที่ควรมาเล่า

ส่วนประเด็นเรื่องการโหวตโน คงต้องขอคุยตามความเข้าใจสักนิด
ขอยกเอาที่ผมเจอในเนตมาประกอบนะครับ

โหวตโนปี 2554 ก็ยังไม่มีผลทางนิตินัย
เมื่อวันที่ 19 มิถุนายน 2554 กรุงเทพธุรกิจออนไลน์และโดยคมชัดลึกได้นำเสนอบทความ “ผลทางนิตินัยของบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน (VOTE NO)” ของคุณอนุรักษ์ สง่าอารีย์กูล เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา ซึ่งมีข้อความสนับสนุนผลทางนิตินัยของการโหวตโนโดยการอ้างมาตรา 88 และ มาตรา 89 ของ พรบ. การเลือกตั้งปี 2550 ดังนี้
“มาตรา 89 บัญญัติให้อยู่ภายใต้บังคับของมาตรา 88 ซึ่งเป็นเทคนิคการร่างกฎหมายที่ต้องการให้มาตรา 89 นำหลักการตามมาตรา 88 มาใช้บังคับด้วยโดยไม่ระบุซ้ำลงไปในมาตรา 89 อีก จึงหมายความว่า ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครหลายคน ผู้สมัครที่จะถือว่าเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง จะต้องผ่านองค์ประกอบของกฎหมายทั้งมาตรามาตรา 88 และมาตรา 89 กล่าวคือ1)ได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น 2)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง และ 3)ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้น
ผมเห็นไปทางเดียวกับ วีรพัฒน์ ปริยวงศ์ นิติศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ที่ตั้งข้อสังเกตว่าการตีความคำว่า “ภายใต้บังคับ” เช่นนี้เป็นการตีความที่ผิดที่ทำให้เข้าใจผิดได้ว่าการโหวตโนในการเลือกตั้งในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ซึ่งมีผู้สมัครรับเลือกตั้ง 2 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้ง มีผลทางนิตินัย คำว่า“ภายใต้บังคับ”เป็นวลีที่มีนัยพิเศษทางกฎหมาย โดยในบริบทนี้หมายความว่า “ยกเว้นในกรณีตาม” จึงขอยกมาตรา 88 และ 89 จากพรบ. การเลือกตั้ง 2550 ขึ้นมาอธิบายให้กระจ่างดังนี้
มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียวผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง
มาตรา 89 ภายใต้บังคับมาตรา 88 ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง…
จากตัวบทข้างต้นในหนึ่งเขตเลือกตั้งจะเกิดสถานการณ์ได้ 2 สถานการณ์คือ เป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัคร 1 คน และเป็นเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คน ในกรณีทั่วไปที่มีผู้สมัครมากกว่า 1 คนความตามมาตรา 89 “ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง” จะถูกบังคับใช้ในเขตเลือกตั้งนั้นไม่ว่าจะมีคะแนนโหวตโนมากน้อยเท่าใด ส่วนเขตเลือกตั้งใดมีผู้สมัครเพียง 1 คน ความตามมาตรา 88 “ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิในเขต และมากกว่าจำนวนบัตรโหวตโน” จะถูกบังคับใช้
ดังนั้น กรณีมาตรา 88 กับ มาตรา 89 จะนำมาปะปนกันไม่ได้ เพราะในเขตเลือกตั้งเดียวกันย่อมเป็นได้เพียงกรณีใดกรณีหนึ่ง คือมีผู้สมัครหลายคนตามกรณีมาตรา 89 หรือไม่ก็มีผู้สมัครเพียงคนเดียวตามกรณีมาตรา 88 ทั้งสองกรณีไม่สามารถเกิดขึ้นพร้อมกันได้ ดังนั้นกฎหมายทั้ง 2 มาตราจึงไม่สามารถบังคับใช้พร้อมกันในเขตเลือกตั้งเดียวกัน
จากการแถลงการณ์ของคณะกรรมการการเลือกตั้งในเวปไซต์คณะกรรมการการเลือกตั้งพบว่ามีผู้ลงสมัครรับเลือกตั้งมากกว่า 1 คนขึ้นไปในทุกเขตเลือกตั้งทั้ง 375 เขต ดังนั้นในวันที่ 3 กรกฎาคมนี้ ความในมาตรา 89 จึงมีผลบังคับใช้ในทุกเขตการเลือกตั้งและผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นย่อมเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้งไม่ว่าจะมีเสียงโหวตโนเท่าใดในเขตนั้น การโหวตโนในการเลือกตั้งครั้งนี้จึงไม่มีผลทางนิตินัยตามที่หลายคนเข้าใจ
ดร. ไกรยส ภัทราวาท
นักวิชาการด้านเศรษฐศาสตร์การเมือง
Institute for Quantitative Social Science
(Visiting Fellow in Residence 2009-2010)
มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด
http://www.siamintel...ty-for-vote-no/

อันนี้ที่ยกมา ผมไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน เพราะผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องสาระแบบนี้
แต่ถ้าเป็นตามที่ข้างบนบอกไว้ ก็หมายความว่า
การโหวตโน จะมีผลก็ต่อเมื่อในเขตนั้น มีผู้สมัครเพียง 1 คน
และคะแนนโหวตโน มีมากกว่าคะแนนที่ผู้สมัครได้รับเท่านั้น
แถมคะแนนโหวตโน จะต้องมากกว่า 20% และเกินกว่าคะแนนของผู้สมัคร

ในกระทู้นั้น
http://webboard.seri...ี/page__st__550
ผมจึงพยายามถามคุณ bangkaa ว่า มันจะมีทางเป็นจริงได้หรือไม่
สมมุติว่า ภาคใต้ ปชป ถอนตัวไม่ลงสมัคร ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเหลือแต่พรรคเพื่อไทยเพียงพรรคเดียว
อาจมีชาติไทย ภูมิใจไทย หรือพรรคอะไรอีกก็ได้
แถมคราวนี้ อาจไม่ต้องว่าจ้างกันเหมือนคราวก่อนก็เป็นได้
เพราะมันเป็นเรื่องง่าย ที่เพียงแค่แบ่งปันผลประโยชน์กันได้อยู่แล้ว

เอาเป็นว่า ผมขอถอนคำพูด ที่ว่า มันจะเป็นไปไม่ได้
แต่แค่ความเป็นไปได้ มันมีซักแค่ไหน
อันนี้ต้องถามคุณ finder อีกที

เข้าใจว่าไม่อยากมาตอบ
แต่รบกวนเถอะครับ ช่วยตอบหน่อย

ความจริงแล้ว เรื่องที่ผมจะแปะให้อ่านต่อไปนี้ เคยมีพธม.ท่านอื่นนำมาแปะให้อ่านกันแล้ว

ต้องขออภัยที่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นใคร อยากตาสว่างก็เชิญ B) B)

พบแล้ว! เจตนารมณ์ “โหวตโน” - “มีชัย” เสนอเองให้มีผลทางกฎหมาย
โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 30 มิถุนายน 2554

http://www.manager.c...D=9540000080201

เผย “มีชัย ฤชุพันธุ์” เสนอในเวทีสัมมนาร่าง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และ ส.ว.ให้นำโหวตโนมาคำนวณด้วย ชี้เป็นเจตนารมณ์ของผู้ใช้สิทธิ ระบุจะทำให้สังคมมีทางออกมากขึ้น

กรณีที่มีการระบุถึงคะแนนของผู้ประสงค์ไม่เลือกใคร หรือโหวตโน ในมาตรา 88 และ 89 ของ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และการได้มาซึ่ง ส.ว.พ.ศ.2550 นั้น เมื่อมีการตรวจสอบข่าวย้อนหลัง พบว่า นายมีชัย ฤชุพันธุ์ ประธานสภานิติบัญญัติแห่งชาติ เป็นผู้เสนอในการสัมมนาร่าง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และ ส.ว. ว่า ควรแก้ไขกฎหมายเกี่ยวกับการกำหนดฐานคะแนนเสียงของ ส.ส.เพื่อให้คะแนนโนโหวตมีผลทางกฎหมาย โดยเฉพาะช่องไม่ลงคะแนน เพราะการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว คะแนนโหวตโนสูงมาก แต่ไม่มีผลทางกฎหมาย กลายเป็นเพียงแค่บัตรเสียเท่านั้น เป็นไปได้หรือไม่ว่า จะต้องแก้กฎหมายให้ ส.ส.ที่ได้รับการเลือกตั้งต้องได้คะแนนสูงกว่าคะแนนโหวตโน หากไม่ผ่านต้องมีการเลือกตั้งใหม่ เพื่อให้ได้ตัวแทนที่ประชาชนยอมรับมากที่สุด

“ถ้าได้คะแนนน้อยกว่าคะแนนโหวตโน จะเป็นตัวแทนของประชาชนได้อย่างไร เพราะคะแนนดังกล่าวเป็นเจตนารมณ์ของประชาชนที่ใช้สิทธิแสดงความไม่เห็นด้วย กับตัวผู้สมัคร โดยส่วนตัวเชื่อว่า การเขียนไว้จะทำให้สังคมมีทางออกมากขึ้น” นายมีชัยกล่าว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ข้อเสนอของนายมีชัยทำให้สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) อภิปรายกันอย่างกว้างขวาง โดยส่วนใหญ่สนับสนุน อย่างไรก็ตาม นายวิริยะ นามศิริพงศ์พันธุ์ แสดงความกังวลว่า หากบัญญัติไว้เช่นนั้น อาจจะเป็นการเปิดช่องทาง ให้มีการรณรงค์โหวตโน จนทำให้ได้ ส.ส.ไม่ครบ 400 คน โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคอีสาน และภาคเหนือ เราจะแก้ปัญหาอย่างไร ขณะที่ นายสำราญ รอดเพชร เสนอว่าถ้าจะให้คะแนนโหวตโนมีผลทางกฎหมาย ต้องนำคะแนนโหวตโนทั้งหมดมาเปรียบเทียบกับคะแนน ส.ส.ทั้งหมดของประเทศ หากมีคะแนนน้อยกว่าคะแนนโหวตโน ต้องมีการเลือกตั้งใหม่

ด้าน นายณรงค์ โชควัฒนา กล่าวว่า เห็นด้วยที่ให้คะแนนโหวตโนมีผลทางกฎหมาย และจะเป็นการเปิดโอกาสให้พรรคเล็กมีโอกาสในการแข่งขันมากขึ้น และขอเสนอว่า ผู้สมัครคนใดที่ได้คะแนนเสียงน้อยกว่าคะแนนโหวตโนควรตัดสิทธิ์ผู้สมัครคนดัง กล่าวออกจากพื้นที่ไปเลย เพราะถือว่าประชาชนไม่ยอมรับแล้ว และยังเสนอในส่วนของการเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งว่า หากนักการเมืองคนใดถูกเพิกถอนสิทธิ ด้วยข้อหาการทุจริต ไม่ควรถูกจำกัดสิทธิเพียง 5 ปี แต่ควรเพิกถอนสิทธิตลอดชีวิต เพราะการจับคนโกงไม่ใช่เรื่องง่าย จึงควรลงโทษให้หนักให้หมดอาชีพนักการเมืองไปเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากที่ผมยกข้อความที่นายมีชัยพูดไว้ในเรพที่แล้วว่า

มีคนถาม มีชัย ฤชุพันธ์ว่า ใครตีความถูกต้อง แกตอบประมาณว่า ก็ต้องฟังกกต. เพราะรับผิดชอบเรื่องนี้
แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ผมสังกตุว่า ถ้าแกเห็นว่ากกต.ถูก ก็แค่บอกว่า กกต.ตีความถูกต้องแล้ว แค่นี้ก็จบ
แต่แกกลับบอกให้ฟังกกต. เพราะเรื่องนี้กกต.รับผิดชอบ
อีกอย่างหนึ่ง แกคงเห็นแล้วว่ากกต.ผิด แต่แกพูดไม่ได้ แกจึงสำทับไปว่า แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ถ้ากกต.ถูก ไม่มีเหตุผลต้องสำทับไปเช่นนั้นให้เสียแรงเปล่า จริงไหมครับ

ผมวิเคราะห์คำพูดของนายมีชัยโดยยังไม่เห็นข่าวนี้ ความจริงแล้วผมลืมเนื้อหาของข่าวนี้ไปแล้ว แค่จำได้ว่า เคยมีข่าวนี้เท่านั้น
จึงลองใช้อากู่หาดู ปรากฎว่า มันเป็นเหตุเป็นผลกันกับข่าว
นายมีชัยรู้ว่ากกต.ตีความเพื่อบิดเบือนเจตนารมณ์ของกฎหมาย แต่พูดไม่ได้

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#91 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

เหอ เหอ เหอ ที่ อ มีชัยพูด น่าจะหมายถึง เจตนารมณ์ ของผู้ใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
มากกว่านะน้า 555

เพราะถ้าหมายถึง ตีความบิดเบือนเจตนารมณ์ของกฎหมาย คงไม่ต้องไปเสนอให้แก้
กฎหมายหรอก และไอ้สองมาตรานี่ มันก็ชัดเจนในตัวเองอยู่แล้ว ว่าอะไรเป็นอะไร แต่
ไปตีความโดยจับเอาสองมาตรามารวมกัน มันก็มีคำโต้แย้งอย่างที่ น้า tony นำมาลงไว้
นั่นแหละ 55555

#92 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

แวะมาช่วยพายเรือในอ่างครับ ^_^
  • aya likes this
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#93 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:33

จุดกระแสโหวตโน เพื่อให้เพื่อไทย มี สส มากขึ้นในสภา :lol:

#94 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

แพ้ ไอ่แม้ว อีกยาว ดูทรงแล้ว ตอน นี้ ถ้าเลือกตั้งเมื่อไหร่ ไอแม้วมีแต่ชนะเพิ่มขึ้นๆจากสถิติ
ยากมาก มันแบ่งเป็นภาคกันไปแล้ว เลือกตั้งปีที่แล้ว สุพรรณ ที่ใครๆก็คิดว่า บรรหารต้องได้ยกจังหวัด ก็โดน เจาะมา1 บุรีรัมย์ เนวินต้องยก โดนเจาะ1
กระแส ยิ่งลักษณ์แรงมาก แต่ภาคใต้กระแสไม่เอาไอ่แม้วก็ยังแรง ก็ไม่ได้เลยสักคน ที่ปชป.ต้องดีใจที่ว่า คะแนน เลือกตั้งแบบแบ่งเขตในฐานเพื่อไทย เหนือ อีสาน ได้หลักหมื่น
แต่เพื่อไทยภาคใต้ได้แค่หลักพัน สถานะปชป.ตอน นี้ รักษา 160ที่ก็ยากแล้ว ไม่ต้องไปคิดเรื่องชนะหรอก

ในเมื่อคนใต้และอีกหลายจังหวัดในภาคกลางและภาคตะวันออกเค้าไม่ได้เลือกเพื่อไทย ก็น่าจะมีระบบที่ให้เค้ามีสิทธิ์บริหารเงินภาษีของพวกเค้าเองบ้าง ไม่ใช่บังคับให้เค้าต้องมายอมรับนโยบายจากส่วนกลางที่เค้าไม่ได้เลือกมา คือให้พวกเสียงส่วนน้อยได้มีที่ยืนของพวกเค้าบ้าง เหมือนเราไปกินร้านอาหารกัน10คน เสียงส่วนใหญ่ 6 คนอยากกินอาหารแบบหนึ่งในขณะที่ อีก 4คน อยากกินอีกแบบหนึ่ง ก็แยกสั่ง แยกบิล แต่กินร้านเดียวกัน จบ

#95 honglaksi

honglaksi

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

ลองให้สิทธิ์คนเสียภาษีมากกว่าคนไม่ได้เสียภาษีสิ.. พรรคเพื่อแม้วจะเห็นนรกของจริง

เช่น คนเสียภาษีจะได้สิทธิ์ 2 อย่างคือ เลือก สส.เขต กับ สส.บัญชีรายชื่อ

แต่คนที่ไม่ได้เสียภาษีจะได้สิทธิ์แค่ สส.เขตเท่านั้น

ซึ่งดูจะยุติธรรมกับคนเสียภาษีมากกว่านะครับ

เอางี้ดีมั๊ย ยกเลิกภาษีเงินได้ เปลี่ยนเป็น ภาษีมูลค่าเพิ่มอย่างเดียว แล้วเพิ่มจำนวนจาก 7% ขึ้นไปจนกว่าจะได้จำนวนที่ทดแทนภาษีเงินได้ อาจจะ 25% อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่า จะได้เหมาะสมกับแนวคิด oneman onevote ทุกคนเท่าเทียมกัน เสมอภาคถ้วนหน้า คนเสียภาษีเงินได้จะได้ไม่ต้องรู้สึกว่าตัวเองโดนเอาเปรียบ

#96 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

โหวตเยส ถ้ามากพอ ปชป. ก็ได้เป็นรัฐบาล
ถึง ปชป. ไม่ชนะ แต่ก็ได้สัดส่วน ส.ส. มากขึ้น ฝ่ายค้านก็มีเสียงมากขึ้น ไม่เป็นเผด็จการรัฐสภา ที่รัฐบาลมีเสียงข้างมากเกินไปจนครอบงำทั้งหมด
แค่เนี้ยะแหละ
ไม่ยาก เป็นรูปธรรมจับต้องได้มากกว่า

ว่าแต่โหวตโน แล้วจะเป็นยังไง มีความเป็นไปได้มากแค่ไหน? ทำอย่างไร คนจึงจะโหวตโนทั้งประเทศ
แน่นอน นั่นต้องหมายถึงทำให้เสื้อแดงอย่างน้อยครึ่งหนึ่งหันมาโหวตโนด้วย
มีความเป็นไปได้?
ผมว่าไม่

แล้วกระบวนการหลังจากโหวตโนแล้วจะทำอย่างไรต่อ?
กติกาที่รองรับ ที่จะทำให้คนยอมรับได้มันคืออะไร

สุดท้าย สมมุติโคดๆ ในสิ่งที่ไม่มีวันเป็นจริงว่า พอโหวตโนชนะ จะเป็นอย่างไร
มันก็คงจะวุ่นวายสักพัก จากนั้น มันก็จะมีการเลือกตั้งใหม่จนกว่าจะมีคนชนะสักคนอยู่ดีนั่นแหละ

Edited by ดาร์ค สวอน, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:44.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#97 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

กะลาชนเอาข้อมูลมาแย้งแต่ไม่ลงที่มาที่ไป ใครๆก็เขียนได้
เอาล่ะ ทีนี้จะแย้งกะลาชนให้เห็นกันจะจะ
1 จขกท. บอกว่า

กะลาชนอ่านภาษาไทยให้แตกด้วย โดยเฉพาะตัวแดงๆขีดเส้นใต้
จขกท. บอกว่าตั้งแต่ตั้งพรรค
ดันมาแย้งว่า

จาก 2491 ถึง 2551 ก็ 60 ปีพอดี

ไม่ตลกไปหน่อยเหรอ

2 การกล่าวหาว่า

แวดวงการเมืองมักจะมองข้าม และไม่นับว่าประชาธิปัตย์เคยชนะเลือกตั้ง

ขอถามกะลาชนว่า
การเลือกตั้งครั้งนี้ซึ่งถูกต้องตามบทบัญญัติรัฐธรรมนูญ และจัดขึ้นเนื่องจาก สส.ชุดที่แล้วถึงคราวพ้นจากตำแหน่งตามวาระ
ถูกลบออกจากประวัติศาสตร์ชาติไทยหรือไม่
การเลือกตั้งครั้งนี้ ให้ถือเสมือนว่าไม่เคยเกิดขึ้นในประเทศไทยหรือไม่

3 ตั้งแต่การเลือกตั้งครั้งแรกในเดือน พย. 2476
มีผู้มาใช้สิทธิ์
พย 2476 ร้อยละ 41.45
พย 2480 ร้อยละ 40.22
พย 2481 ร้อยละ 35.05
มค 2489 ร้อยละ 32.52
สค 2489 ร้อยละ 34.92 (เลือกตั้งเพิ่มเติมตามจำนวนพลเมือง)
มค 2491 ร้อยละ 29.50
มิย 2492 ร้อยละ 24.27 (เลือกตั้งเพิ่มเติมตามจำนวนพลเมือง)
กพ 2495 ร้อยละ 38.95

เห็นไหม ว่า ครั้งแรก ครั้งที่สอง มีประชาชนมาใช้สิทธิ์ ประมาณ 40% แต่หลังจากนั้น ก็ไม่เคยเกิน 40% อีกจน ปี 2500
http://th.wikipedia....ตั้งในประเทศไทย

แสดงว่า นอกจากสองครั้งแรก ทุกครั้งที่ผ่านมาก็ unfair ด้วยน่ะสิ ผู้มาใช้สิทธิ์พอๆกันเลยนะ

4

รวมทั้งรัฐบาล ปชป ก็อยู่ได้สั้นมาก แวดวงการเมืองมักจะมองข้าม และไม่นับว่าประชาธิปัตย์เคยชนะเลือกตั้ง

การที่ รัฐบาล ปชป อยู่ได้สั้นมากเพราอะไร
เพราะถูกรัฐประหาร!!!

เนื่องจากรัฐประหารครั้งนี้ กระทำเป็นการภายในใช้นายทหารเพียงไม่กี่คน โดยไม่มีการเคลื่ยนย้ายกำลังพลใด ๆ ทำให้ได้ชื่อว่า "รัฐประหารเงียบ" ซึ่งสื่อมวลชนในขณะนั้นเรียกเหตุการณ์ครั้งนี้ว่าเป็น "การจี้นายกรัฐมนตรี"
http://th.wikipedia....ทศไทย_พ.ศ._2491

#98 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:02

จะโหวต YES หรือ NO ... มันก็เป็นสิทธิ ของเรา... ที่ตลกคืิอ คนที่ เริ่มถามว่า Vote No แล้วได้อะไร..
พวกนี้เป็นพวกที่ ไม่เคารพความคิดคนอื่น... ความคิดข้านั้น เลิศเลอใน สามโลก
"ข้ารู้ ข้าจึงตื่น ข้าเลยเลือก ม้าก... กรักๆๆ"

เพราะ ตรรกในการ ถาม มันไม่ต่างจาก..

เลือกปูน้องแม้วได้อะไร..
เลือกม้ากชั้งไข่ได้อะไร...
เลือกชูรสได้อะไร...
เลือก บรรหารแ่จ่มใส..ได้อะไร...
เลือก ปราชัย ได้อะไร...

ถามเพราะ.. เค้าไม่ได้เลือกเหมือนเรา... เสียงเราเลยไม่พอ..
ถามเพราะ.. อยากจะบอกว่า สิ่งที่เองทำมันไม่ได้เรื่อง... ทำไมไม่เลือก หัวถุงยาง. ละดีกว่าทุกทาง..

คนที่ฟังก็ได้แต่ สมเพศ และคิดในใจ...
สงสัยมันไม่เข้าใจว่า... เราไม่ต้องคิดเหมือนกันก็ได้... :P

คนนะครับไม่ใช่ควาย จะได้ทำอะไรโดยไม่ต้องถามเหตุผล

#99 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

เอามาฝาก

"ไม่สามารถต่อสู้ได้ ไม่ใช่เหตุผลที่จะยอมแพ้"

#100 finder

finder

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

เหอ เหอ เหอ ที่ อ มีชัยพูด น่าจะหมายถึง เจตนารมณ์ ของผู้ใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
มากกว่านะน้า 555
หลาน เหอ เหอ เหอ ครับ อย่าตีความเองครับ เอามาให้อ่านอีกทีว่า นายมีชัยมีความเห็นอย่างไร

เพราะการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว คะแนนโหวตโนสูงมาก แต่ไม่มีผลทางกฎหมาย กลายเป็นเพียงแค่บัตรเสียเท่านั้น
เป็นไปได้หรือไม่ว่า จะต้องแก้กฎหมายให้ ส.ส.ที่ได้รับการเลือกตั้งต้องได้คะแนนสูงกว่าคะแนนโหวตโน
หากไม่ผ่านต้องมีการเลือกตั้งใหม่ เพื่อให้ได้ตัวแทนที่ประชาชนยอมรับมากที่สุด

เพราะถ้าหมายถึง ตีความบิดเบือนเจตนารมณ์ของกฎหมาย คงไม่ต้องไปเสนอให้แก้
กฎหมายหรอก และไอ้สองมาตรานี่ มันก็ชัดเจนในตัวเองอยู่แล้ว ว่าอะไรเป็นอะไร แต่
ไปตีความโดยจับเอาสองมาตรามารวมกัน มันก็มีคำโต้แย้งอย่างที่ น้า tony นำมาลงไว้
นั่นแหละ 55555
ตอนนั้นมีการโต้แย้งจากนักกฎหมายดังๆหลายคนทั้งสนับสนุนและคัดค้าน

จะมาอ้างการตีความของใครก็ไม่มีน้ำหนักเท่า เจตนารมณ์ของการร่างกฎหมายนี้ขึ้นมาหรอก

เพราะฉนั้น อย่าพยายาม 55555 เลย :P :P :P

คอยดูน้าโทนี่ เดอะ เปร๊ต ของคุณว่า จะพยายามเอาอะไรมาคุยกับผมดีกว่า

เป็นเด็กอย่าเสียมารยาทพูดแทรก ผู้ใหญ่เขากำลังคุยกัน

เชื่อน้านะ หลาน :lol: :lol: :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน