Jump to content

- - - - -

vote yes แล้ว ปชป.จะเอาชนะเพื่อไทยได้อย่างไร

• Please log in to reply
131 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 finder

finder

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ว่าจะพักผ่อนสมองต่ออีกหน่อย แต่เห็นกระทู้ ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว ของท่าน bangkaa

พวกปชป.มักจะถามว่า vote no แล้วไงต่อ

เพื่อไม่ให้กระทู้นั้นเสียบรรยากาศ ผมจึงมาตั้งประทู้ใหม่ เพื่อให้ปชป.ตอบบ้าง

ในเมื่อที่ผ่านมา

-ตั้งแต่แม้วตั้งพรรคเพื่อไทยจนถึงตอนนี้ ปชป.ไม่เคยชนะมันได้เลย
ขนาดมันเผาบ้านเผาเมืองไป 2 รอบ คะแนนสส.เพื่อแม้วในตอนนี้ก็ยังเกินครึ่ง

-ตั้งแต่ตั้งพรรคปชป.มา 60 ปี แม้จะไม่มีเพื่อแม้ว ปชป.ก็ไม่เคยได้เสียงเกินครึ่งเพื่อตั้งรัฐบาลเหมือนเพื่อแม้ว

อดีตที่ผ่านมา 60 ปียังไม่มีปัญญาได้เกินครึ่ง ตอนนี้สถานการณ์หนักกว่าเดิม

อยากทราบว่า

ถ้าเห็นว่า vote yes ดีกว่า vote no

vote yes แล้วไงต่อ ปชป.ถึงจะได้เป็นรัฐบาล

ถามแค่นี้แหละ ว่างแล้วจะมาอ่าน ตอนนี้นอนก่อน

ยังไม่เรียนรู้จากความอับอายขายหน้าอีกเหรอน้องฟายเด๋อ

ช่วงเลือกตั้งมาโชว์มันสมองลูกแป๊ะลิ้มเรื่องกฎหมายขึ้นต้นด้วยคำว่ามาตราไปแล้ว

พี่ยังขำไม่หาย กะจะให้พี่หัวเราะตายให้ได้ซักวันใช่มั้ยวะ

:lol: :lol: :lol:

ขำผมได้ไง ในเมื่อนายมีชัยพูดแสดงเจตนารมณ์ในการออกกฎหมายไว้ชัดซะขนาดนั้น

เสียดายว่าขี้เกียจหากระทู้เก่า ไม่งั้นจะได้นับตัวหัวเราะกัน ว่าของใครมีมากกว่า

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: เห็นไหม ขนาดตอนนี้ผมยังมากกว่าเลย หัวเราะอีกที
:lol:

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:50.

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#102 finder

finder

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ว่าจะพักผ่อนสมองต่ออีกหน่อย แต่เห็นกระทู้ ถ้า Vote No กันทั้งประเทศจริง ป่านนี้ก็เจริญไปแล้ว ของท่าน bangkaa

พวกปชป.มักจะถามว่า vote no แล้วไงต่อ

เพื่อไม่ให้กระทู้นั้นเสียบรรยากาศ ผมจึงมาตั้งประทู้ใหม่ เพื่อให้ปชป.ตอบบ้าง

-ตั้งแต่แม้วตั้งพรรคเพื่อไทยจนถึงตอนนี้ ปชป.ไม่เคยชนะมันได้เลย
ขนาดมันเผาบ้านเผาเมืองไป 2 รอบ คะแนนสส.เพื่อแม้วในตอนนี้ก็ยังเกินครึ่ง

-ตั้งแต่ตั้งพรรคปชป.มา 60 ปี แม้จะไม่มีเพื่อแม้ว ปชป.ก็ไม่เคยได้เสียงเกินครึ่งเพื่อตั้งรัฐบาลเหมือนเพื่อแม้ว

อดีตที่ผ่านมา 60 ปียังไม่มีปัญญาได้เกินครึ่ง ตอนนี้สถานการณ์หนักกว่าเดิม

อยากทราบว่า

ถ้าเห็นว่า vote yes ดีกว่า vote no

vote yes แล้วไงต่อ ปชป.ถึงจะได้เป็นรัฐบาล

ถามแค่นี้แหละ ว่างแล้วจะมาอ่าน ตอนนี้นอนก่อน

ยังไม่เรียนรู้จากความอับอายขายหน้าอีกเหรอน้องฟายเด๋อ

ช่วงเลือกตั้งมาโชว์มันสมองลูกแป๊ะลิ้มเรื่องกฎหมายขึ้นต้นด้วยคำว่ามาตราไปแล้ว

พี่ยังขำไม่หาย กะจะให้พี่หัวเราะตายให้ได้ซักวันใช่มั้ยวะ

ขำผมได้ไง ในเมื่อนายมีชัยพูดแสดงเจตนารมณ์ในการออกกฎหมายไว้ชัดซะขนาดนั้น

เสียดายว่าขี้เกียจหากระทู้เก่า ไม่งั้นจะได้นับตัวหัวเราะกัน ว่าของใครมีมากกว่า

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: เห็นไหม ขนาดตอนนี้ผมยังมากกว่าเลย หัวเราะอีกที
:lol:

icon_lol.gif     icon_mrgreen.gif    rolleyes.gif   BangHead.gif    violent1.gif     occasion14.gif   director.gif    toothy2.gif      Ohaha.gif

#103 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

จะโหวตอะไรก็โหวตไปเถอะ แต่ที่ต้องการตอนนี้ คือ

อยากให้ ดีเบต ผู้ลงสมัครเป็นนายก เอาออกมาแสดงวิสัยทัศน์

เห็น เมกา เขาทำแล้วมันยิ่งใหญ่เหลือเกิน อยากให้เราได้กาลงคะแนนเลือกนายกเอง

บอกตรงๆ ตอนนี้ ส.ส. มันมีมากเกินความจำเป็น มีกันเยอะเกินไป มีเยอะแต่คุณภาพ

ต่ำมาก สู้มีกันน้อยๆ แต่แน่นๆ ดีกว่า ในสภาก็ทำหน้าที่โครตแย่ ประท้วงเป็นอาชีพ

มี ส.ส. มาแล้ว ส.ส. ต้องมี จิตสำนึก ทำเพื่อบ้านเมืองเป็นสำคัญด้วย

ไม่ใช่พวกมากลากไป โหวต 100 อย่าง รบ. ก็ชนะ 100 อย่าง 1 คน 1 ความคิด

สมองใครสมองมัน มีเหตุมีผล เป็นของตัวเอง ให้สมกับเงินเดือน และ งบเลือกตั้ง

#104 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

อยากทราบว่า

เห็นไหม ขนาดตอนนี้ผมยังมากกว่าเลย หัวเราะอีกที

ตกลงหนูฟายเด๋ออ่านแล้วคิดว่ามีชัยออกความเห็นไปในทางเดียวกัีบลัทธิโหวตโนอยู่อีกเหรอวะเนี่ย

หนูฟายเด๋อจบโรงเรียนไรวะ หรือยังเรียนประถมอยู่

พี่จะได้เตือนว่าอย่าส่งเด็กเข้าโรงเีรียนนี้ :lol: :D :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#105 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

เหอ เหอ เหอ ขออภัย น้า finder ที่ผมดันเข้ามายุ่ง 5555
เชิญน้า คุยกับ น้า tony ตามสบายต่อไปเถอะครับ แต่สงสัย
นิดเดียว ว่า ใจคอ น้าจะไม่อ่านพาดหัวข่าว Manager ที่น้า
เอามาลงไว้เลยเหรอครับ 55555

#106 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

.....พบแล้ว! เจตนารมณ์ “โหวตโน” - “มีชัย” เสนอเองให้มีผลทางกฎหมาย.....

ครับ ตรงที่บอกว่า โหวตโน มีผลตามกฏหมาย ผมอ่านมาและทราบแล้ว
จึงขอถอนคำพูดไปแล้วในความเห็นเก่า

เอาเป็นว่า ผมขอถอนคำพูด ที่ว่า มันจะเป็นไปไม่ได้”

ปัญหาหลังจากนั้นที่ผมตั้งข้อสงสัย
คือความเป็นไปได้ ต่อการถึงเงื่อนไขที่จะใช้ผลนั้นต่างหาก

เพราะมาตรา 89 ระบุว่า
แม้จะมีคะแนนโหวตโนมากเท่าไหร่ แต่ถ้าผู้สมัครจำนวนเกิน 2 คน
การโหวตโนก็ไม่มีผล ตรงนี้ที่ผมสงสัย เพราะคำตอบคุณ finder ก็ไม่ได้พูดถึงตรงนี้
ไปอ่านในกี่ข้อความเห็นของพวกคุณ ก็ไม่ได้บอก
เว้รแต่ในมาตรา 88 ที่คะแนนโหวตโนจะมีผลได้
ก็ต่อเมื่อมีผู้สมัครเพียงคนเดียว รวมถึงต้องได้คะแนนต่ำกว่าโหวตโนเท่านั้น
ซึ่งหมายความว่า ในแต่ละเขตเลือกตั้ง
ผู้สมัครต้องคะแนนต่ำติดดินอยู่เพียงลำพัง
และคะแนนโหวตโน ต้องได้มากกว่า 20% เท่านั้น

มันเกิดขึ้นได้นะครับ ไม่ใช่ชาตินี้ เราจะไม่ได้เห็น
แต่เมื่อวัดกันที่ต้องได้ สส เกิน 400 เสียง ก็เปิดสภาได้
(ถ้าผมจำข้อมูลมั่วมาก็ท้วงกันได้นะครับ เพราะผมก็ไม่ค่อยจำ)
หมายความว่า อย่างน้อย 100 เขต (อาจรวมบัญชีรายชื่อ)
ต้องมีผู้สมัครเพียง 1 คน และคะแนนโหวตโนต้องได้เกิน 20%
จะเป็นคะแนนเสียง จำนวนเท่าไหร่

โอกาสเกิด จะมีแค่ไหนครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#107 finder

finder

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

ตั้งแต่ตั้งพรรคปชป.มา 60 ปี แม้จะไม่มีเพื่อแม้ว ปชป.ก็ไม่เคยได้เสียงเกินครึ่งเพื่อตั้งรัฐบาลเหมือนเพื่อแม้ว

การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ครั้งที่ 6 วันที่ 29 มกราคม 2491
มีจำนวนผู้แทนราษฎรในการเลือกตั้งครั้งนี้จำนวน 99 คน
ผลการเลือกตั้งพบว่า พรรคประชาธิปัตย์ ได้ 53 ที่นั่ง พรรคประชาชน ได้ 12 ที่นั่ง พรรคธรรมาธิปัตย์ ได้ 5 ที่นั่ง และผู้สมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไม่สังกัดพรรคใด จำนวน 3 ที่นั่ง ซึ่งต่อมาสมาชิกที่ไม่สังกัดพรรคใดได้เข้าร่วมกับพรรคประชาธิปัตย์ซึ่งเป็นพรรคแกนนำจัดตั้งรัฐบาลในสภา
http://www.kpi.ac.th..._29_มกราคม_2491

จำนวน สส. 99 คน ปชป ได้ 53 คน เกินครึ่งป่าว ได้เป็นรัฐบาลป่าว???

ฟายเด๋อ ตรรกะพิการซ้ำซ้อน นับเลขไม่ถูก ประวัติศาสตร์ไม่แม่น

คุณสาวซ่าท้าสิบทิศครับ

- ขอขอบคุณที่อุตส่าห์ตามตรวจสอบการตอบของผมตามกระทู้ต่างๆว่ามีข้อผิดตรงไหนบ้าง ทำให้ผมรู้สึกเหมือนมีเลขาส่วนตัวไงไม่รู้ :lol: :lol:
ตอนอยู่บอร์ดเก่าก็มีสมาชิก pon231 ที่คอยทำหน้าที่นี้แหละ แต่ตอนนี้หายศีรษะไปไหนแล้วไมรู้ ก็โชคดีที่มีคุณมาแทน ทันเวลาพอดี :lol: :lol:

- กระทู้ที่ผมตั้งนี้ ไม่ใช่กระทู้ทางวิชาการ เวลาผมตั้งกระทู้นี้ ผมใช้ความรู้เท่าที่ผมจำได้ในสมอง มันจึงไม่รับรองว่า ถูกต้อง100%
แต่ข้อผิดพลาดที่คุณชี้ ก็คงไม่ใช่ผมคนเดียวที่ไม่ทราบ

แม้แต่คุณและปชป.ในนี้ก็ไม่รู้ เพราะคำพูดที่ผมพูดนี้ ผมไม่ได้พูดเป็นครั้งแรก

มิเช่นนั้นแล้ว ทำไมการพูดประโยคนี้ในครั้งก่อนๆของผม จึงไม่มีใครแย้ง

- การต่อว่าผมว่า ตรรกะพิการซ้ำซ้อน นับเลขไม่ถูก ประวัติศาสตร์ไม่แม่น คุณคงไม่ได้มองตัวเองว่า
คุณเองก็ไม่ทราบเรื่องนี้ เพราะถ้าคุณทราบ ทำไมต้องอ้างอิงวิกิพีเดีย
แต่ถ้าคุณทราบมาก่อนโดยได้อยู่ในเหตุการณ์ ตอนนี้คุณก็ต้องแก่กว่าพรรคปชป.เสียอีก คงเป็นย่าทวดแล้ว :lol: :lol:
คำต่อว่าของคุณที่ว่า
ประวัติศาสตร์ไม่แม่น จึงผิด เพราะผมไม่เคยรู้มาก่อน คำนี้ต้องใช้กรณีที่ผมรู้มาก่อนแล้วเท่านั้น
ตรรกะพิการซ้ำซ้อน นับเลขไม่ถูก จึงผิดด้วย เพราะเป็นเหตุเกี่ยวเนื่องกับประโยคข้างต้น

ถ้าคุณบอกว่า ข้อมูลของผมผิด ผมจะยอมรับ แต่คุณตำหนิผมเกินเหตุขนาดนี้ ผมเห็นแล้วว่า

เพราะสมองของคุณมีปัญหาในการคิดแบบมีเหตุผล เหตุที่ทำให้สมองของคุณเป็นเช่นนี้เพราะ

http://webboard.serithai.net/topic/20790-%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%AD%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99-father-%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%90%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%88/page__st__150

รับรองว่า หมอ finder วิเคราะห์ไม่ผิด :lol: :lol:

- และนี่คือข้อมูลส่วนที่คุณสาวซ่าท้าสิบทิศเอามาไม่หมด

การเลือกตั้งครั้งนี้เป็นไปตามบทบัญญัติรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย ฉบับชั่วคราว พ.ศ. 2490 ซึ่งประกาศใช้โดยคณะรัฐประหารนำโดยพลโทผิน ชุณหวัณ โดยการเลือกตั้งครั้งนี้จัดขึ้นภายใต้รัฐบาล นำโดยนายควง อภัยวงศ์ นายกรัฐมนตรี ซึ่งได้รับการแต่งตั้งโดยคณะรัฐประหาร เพื่อทำหน้าที่ดำเนินการจัดการเลือกตั้งตามบทเฉพาะกาลของรัฐธรรมนูญฉบับชั่วคราว

ต้องยอมรับว่า เป็นไปตามที่ท่าน กาลามชน บรรยายไว้

จาก 2491 ถึง 2551 ก็ 60 ปีพอดี ซึ่งก็คงเป็นที่มาของคำว่า 60 ปีไม่เคยชนะเลือกตั้ง

อนึ่ง ชัยชนะของ ปชป ในปี 2491 นั้นมาจากการเลือกตั้งที่ถือว่า unfair เกิดจากรัฐบาลของนายปรีดีถูกทหารปฏิวัติในปี 2490 คณะรัฐประหารซึ่งโปรพรรคประชาธิปัตย์ได้ตั้งให้ นายควง อภัยวงศ์ หัวหน้าพรรค ปชป ซึ่งเป็นพรรคฝ่ายค้านเป็นรัฐบาลรักษาการณ์ และจัดเลือกตั้งขึ้นตาม รธน ชั่วคราวที่รู้จักกันในชื่อ "รธน.ฉบับใต้ตุ่ม"

การ เลือกตั้ง 2491 เป็นการเลือกตั้งที่ประชาชนรู้สึกว่า unfair เป็นการเลือกตั้งที่ถูกต่อต้านมากที่สุดครั้งหนึ่ง สส. เก่าในสมัยรัฐบาลปรีดีหลายคนไม่ได้ลงเลือกตั้ง ทำให้ ปชป มีคู่แข่งน้อยลง ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ไปใช้สิทธิ์ ทำให้กลายเป็นการเลือกตั้งที่มีประชาชนมาใช้สิทธิ์น้อยที่สุดเป็น ประวัติการณ์คือ 26% เท่านั้น ผลการเลือกตั้งที่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่ออกมาใช้สิทธิ์ ทำให้พรรคประชาธิปัตย์ชนะอย่างถล่มทลาย ได้เสียงเกินครึ่งเป็นครั้งแรก นายควง อภัยวงศ์ ได้รับเลือกให้เป็นนายกรัฐมนตรี แต่เป็นรัฐบาลได้แค่ 2 เดือนก็ถูกทหารปฏิวัติเงียบ

ที่เอามา เพราะเขาพูดได้ถูกต้อง

ครบถ้วนนะครับ

แค่นี้แหละ จบ :P

#108 tonythebest

tonythebest

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ขออภัยจริงๆ ที่จริง ผมไม่ค่อยกล้าจะแสดงความเห็นอะไรที่เกี่ยวกับกฏหมายอะไรมากมายนัก
เหตุเพราะผมแทบไม่มีความรู้เรื่องนี้เอาเลย ได้แต่เพียงตั้งข้อสงสัยเอาเองไปตามคิด

แต่เมื่ออ่านในมาตรา 88 ผมก็เกิดข้อสงสัย
สมมุติว่า ถ้า คนเสื้อฟ้า พร้อมใจกันโหวตโน
พรรคประชาธิปัตย์ลุกออกจากเก้าอี้และไม่ยอมลงสมัครอีก
พรรคเพื่อไทย หันมาขยิบตากับพรรคชาติไทย
ลงสมัครคู่กัน 2 พรรคมันทุกจังหวัด

จะเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#109 finder

finder

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:39

อยากทราบว่า

เห็นไหม ขนาดตอนนี้ผมยังมากกว่าเลย หัวเราะอีกที

ตกลงหนูฟายเด๋ออ่านแล้วคิดว่ามีชัยออกความเห็นไปในทางเดียวกัีบลัทธิโหวตโนอยู่อีกเหรอวะเนี่ย

หนูฟายเด๋อจบโรงเรียนไรวะ หรือยังเรียนประถมอยู่

พี่จะได้เตือนว่าอย่าส่งเด็กเข้าโรงเีรียนนี้ :lol: :D :lol:

บอกเด็กที่บ้านคุณว่าอย่าเรียนอะไรเลยดีที่สุด

เรียนไปก็ไม่มีทางฉลาดกว่าผม

เพราะยีนส์คุณมันห่วย :lol: :lol:

สร้างกรรมให้เด็กแท้ๆ :lol: :lol:

#110 phat21

phat21

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

ขออภัยจริงๆ ที่จริง ผมไม่ค่อยกล้าจะแสดงความเห็นอะไรที่เกี่ยวกับกฏหมายอะไรมากมายนัก
เหตุเพราะผมแทบไม่มีความรู้เรื่องนี้เอาเลย ได้แต่เพียงตั้งข้อสงสัยเอาเองไปตามคิด

แต่เมื่ออ่านในมาตรา 88 ผมก็เกิดข้อสงสัย
สมมุติว่า ถ้า คนเสื้อฟ้า พร้อมใจกันโหวตโน
พรรคประชาธิปัตย์ลุกออกจากเก้าอี้และไม่ยอมลงสมัครอีก
พรรคเพื่อไทย หันมาขยิบตากับพรรคชาติไทย
ลงสมัครคู่กัน 2 พรรคมันทุกจังหวัด

ไม่ต้องรอให้มันลงเลือกตั้งหรอกในเมื่อการเลือกตั้งไทยมันตายไปแล้วเมื่อคนไทยรู้ว่าเลือกไปมีแต่จะเลวประชาชนมีแต่จะลุกฮือ ขับไล่นักการเมืองเลวๆทุกพรรคหยุดระบบเลือกตั้งจอมปลอมอย่างถาวร แล้วใช้ปัญญากับความดีมากกว่า เสียงส่วนใหญ่ที่เลวๆปกครองชาติ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#111 tonythebest

tonythebest

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

ไม่ต้องรอให้มันลงเลือกตั้งหรอกในเมื่อการเลือกตั้งไทยมันตายไปแล้วเมื่อคนไทยรู้ว่าเลือกไปมีแต่จะเลวประชาชนมีแต่จะลุกฮือ ขับไล่นักการเมืองเลวๆทุกพรรคหยุดระบบเลือกตั้งจอมปลอมอย่างถาวร แล้วใช้ปัญญากับความดีมากกว่า เสียงส่วนใหญ่ที่เลวๆปกครองชาติ

phat ครับ
กุอ่านมรึงพูดเนื้อหาประมาณนี้
มาแล้วไม่รู้กี่ร้อยรอบ
รบกวน phat ไปหาคำพูดอะไรใหม่ๆ บ้างนะครับ
หรือถ้าไม่มี
ลองเป็นผู้อ่านดูมั่ง
ฟังเสียงตัวเองตะโกน
มันจะไม่ได้ยินเสียงคนอื่นนะครับ

#112 finder

finder

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

ตอบแล้วผมก็ไปนอนละ อ่านและทำความเข้าใจเอง ผมขี้เกียจขยายความ เพราะเคยบอกมาเยอะมากแล้ว

เป็นบทความของท่าน อนุรักษ์ สง่าอารีย์กูล เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา

สอดคล้องกับเจตนารมณ์ของการออกกฎหมายตามความคิดของนายมีชัย

ผลทางนิตินัยของบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน (VOTE NO)
20 มิถุนายน 2554

http://www.manager.c...D=9540000074994

ผู้คนในสังคมโดย ทั่วไปส่วนใหญ่ยังเข้าใจว่า การเลือกตั้ง ส.ส.ที่ผู้สมัครรับเลือกตั้งต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละ ยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น จะเกิดขึ้นได้เฉพาะในกรณีที่มีผู้สมัครรับเลือกตั้งเพียงคนเดียวในเขตเลือก ตั้งนั้นเท่านั้น มิฉะนั้น กกต.จะต้องจัดให้มีการเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นใหม่ โดยสังคมไทยมีประสบการณ์จากการเลือกตั้งเมื่อวันที่ 2 เมษายน 2549 ซึ่งหลายเขตเลือกตั้งมีผู้สมัครของพรรคไทยรักไทยเพียงพรรคเดียว เพราะพรรคประชาธิปัตย์ พรรคชาติไทย และพรรคมหาชนได้บอยคอตการเลือกตั้ง (Election boycott) จนนำไปสู่ปรากฏการณ์พรรคใหญ่จ้างพรรคเล็ก และถูกคณะตุลาการรัฐธรรมนูญวินิจฉัยให้ยุบพรรคไทยรักไทย เพราะถือว่าเป็นการกระทำเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการ ซึ่งมิได้เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ ตาม พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยพรรคการเมือง พ.ศ. 2540 มาตรา 66 (1) และเป็นภัยต่อความมั่นคงของรัฐ หรือขัดต่อกฎหมายหรือขัดต่อความสงบเรียบร้อยหรือศีลธรรมอันดีของประชาชนตาม มาตรา 66 (3) (คำวินิจฉัยคณะตุลาการรัฐธรรมนูญที่ 3-5/2550)

แท้จริงแล้ว แม้ในเขตเลือกตั้งใดมีผู้สมัครมากกว่าหนึ่งคน ผู้สมัครที่จะเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น ไม่เพียงแต่จะต้องเป็นผู้ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดแล้ว ยังจะต้องได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิ เลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้งอีกด้วย ทั้งนี้ เป็นไปตามบทบัญญัติของ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส. และการได้มาซึ่ง ส.ว. พ.ศ. 2550 มาตรา 89 ประกอบมาตรา 88 ซึ่งบัญญัติไว้ ดังนี้ มาตรา 89 ภายใต้บังคับมาตรา 88 ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้ง ให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้ รับการเลือกตั้ง ในกรณีที่มีผู้ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดเท่ากันหลายคน ให้ใช้วิธีการจับสลากซึ่งต้องกระทำต่อหน้าคณะกรรมการการเลือกตั้งประจำเขต เลือกตั้งตามวิธีการที่คณะกรรมการการเลือกตั้งกำหนด

มาตรา 88 ในเขตเลือกตั้งใด ถ้าในวันเลือกตั้งมีผู้สมัครแบบแบ่งเขตเลือกตั้งคนเดียว ผู้สมัครจะได้รับเลือกตั้งต่อเมื่อได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละ ยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง

ในกรณีที่ผู้สมัครได้รับคะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวน ผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้น หรือไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนน ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่ในเขตเลือกตั้งนั้น โดยให้รับสมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งใหม่ และให้นำความในมาตรา 9 มาใช้บังคับ

ในการเลือกตั้งใหม่ตามวรรคสอง ถ้ามีผู้สมัครคนเดียว ให้นำความในวรรคหนึ่งมาใช้บังคับโดยอนุโลม และถ้าผู้สมัครได้คะแนนเลือกตั้งน้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิ เลือกตั้งในเขตเลือกตั้งนั้นอีก หรือได้ไม่มากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง ให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่ โดยให้ดำเนินการตามวรรคสองอีกครั้งหนึ่ง

ในการเลือกตั้งใหม่ตามวรรคสาม ถ้ามีผู้สมัครคนเดียว ให้ผู้สมัครซึ่งได้คะแนนเลือกตั้งเป็นผู้ได้รับเลือกตั้ง โดยให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศผลการเลือกตั้งให้ผู้ได้รับเลือกตั้งภาย ในระยะเวลาตามมาตรา 8

ในกรณีที่มีการจัดให้มีการเลือกตั้งใหม่ตามวรรคสาม หากปรากฏว่าไม่มีผู้สมัครให้คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศให้มีการเลือกตั้ง สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเพิ่มเติม เพื่อให้ได้สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และให้นำความในวรรคสอง และวรรคสาม และความในส่วนที่ 5 ผู้สมัครและการสมัครรับเลือกตั้ง 2.การสมัครรับเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้ง มาใช้บังคับโดยอนุโลม

จากบทบัญญัติของกฎหมายดังกล่าวจะเห็นได้ว่า มาตรา 89 บัญญัติให้อยู่ภายใต้บังคับของมาตรา 88 ซึ่งเป็นเทคนิคการร่างกฎหมายที่ต้องการให้มาตรา 89 นำหลักการตามมาตรา 88 มาใช้บังคับด้วยโดยไม่ระบุซ้ำลงไปในมาตรา 89 อีก จึงหมายความว่า ในเขตเลือกตั้งที่มีผู้สมัครหลายคน ผู้สมัครที่จะถือว่าเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง จะต้องผ่านองค์ประกอบของกฎหมายทั้งมาตรามาตรา 88 และมาตรา 89 กล่าวคือ

1.ได้รับคะแนนเลือกตั้งไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขต
เลือกตั้งนั้น

2.ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง และ

3.ได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้น

ทั้งนี้ เนื่องจากหลักการพื้นฐานของระบอบประชาธิปไตย คือ การถือเสียงข้างมากของประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้ง และเกณฑ์มาตรฐานเสียงข้างมากขั้นต่ำตาม พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และการได้มาซึ่ง ส.ว. พ.ศ. 2550 ก็คือไม่น้อยกว่าร้อยละยี่สิบของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในเขตเลือกตั้ง นั้น และมากกว่าจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง

ดังนั้น จำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง (VOTE NO) จึงมีผลทางนิตินัยตามบทบัญญัติของกฎหมายดังกล่าว และหากในเขตเลือกตั้งใดมีจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือก ตั้งมากกว่าคะแนนเลือกตั้งของผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดใน เขตเลือกตั้งนั้น ผู้สมัครผู้นั้นก็ไม่ถือว่าเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง ซึ่งคณะกรรมการการเลือกตั้งต้องประกาศให้มีการเลือกตั้งใหม่ในเขตเลือกตั้ง นั้น โดยให้รับสมัครรับเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งใหม่ ตามมาตรา 88 วรรคสองถึงวรรคห้า

การที่มาตรา 61 ของกฎหมายเลือกตั้งดังกล่าวบัญญัติไว้ให้บัตรเลือกตั้งมีช่องทำเครื่องหมาย ว่าไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้งด้วยนั้น ก็เพื่อเป็นหลักประกันแก่ผู้มีสิทธิเลือกตั้งที่จะสงวนสิทธิ์ไม่เลือกผู้ใด ในกรณีที่เห็นว่าไม่มีพรรคการเมืองหรือผู้สมัครรับเลือกตั้งรายใดมี คุณสมบัติดีเพียงพอที่จะได้รับเลือกให้เป็น ส.ส. ยิ่งถ้าบรรดาพรรคการเมืองและนักการเมืองที่มีอยู่และลงสมัครรับเลือกตั้งใน ปัจจุบันได้พยายามสื่อสารกับสังคมว่าขอให้เลือกพรรคหรือผู้สมัครที่เลวน้อย ที่สุด กรณีการที่มีการรณรงค์ให้ประชาชนไปใช้สิทธิเลือกตั้งโดยกาบัตรเลือกตั้งใน ช่องไม่ประสงค์จะลงคะแนน (VOTE NO) ด้วยเหตุผลว่าระบบที่เป็นอยู่ในปัจจุบันไม่สามารถสร้างพรรคการเมืองและ นักการเมืองที่ดีได้ ด้วยวาทะที่ว่า “อย่าปล่อยสัตว์เข้าสภา” และข้อกล่าวหาว่า “มีแต่พรรคการเมืองเผาบ้านเผาเมืองจาบจ้วง ล้มเจ้า พรรคการเมืองปล่อยคนเผาบ้านเผาเมืองขายชาติหลอกเจ้า และพรรคการเมืองโกงชาติกินเมืองโหนเจ้า” จึงสามารถกระทำได้โดยชอบ และมีผลต่อการเลือกตั้งตามกฎหมายดังกล่าว

หากมีจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง (VOTE NO) มากกว่าคะแนนของผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดจำนวนมากๆ หรือแม้แต่คะแนนของจำนวนบัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง (VOTE NO) รวมกับคะแนนของผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนในลำดับรองๆ ลงไป มากกว่าคะแนนของผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุด ก็อาจทำให้การเลือกตั้งครั้งนั้นเป็นโมฆะได้ เพราะผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดย่อมไม่ใช่ตัวแทนของประชาชน เสียงข้างมากไปในตัว และน่าจะต้องถือว่าขัดต่อหลักการพื้นฐานของการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอัน มีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ที่ต้องยอมรับเสียข้างมาก แต่มีหลักประกันสำหรับเสียงข้างน้อย เมื่อเทียบกับการเลือกตั้งเมื่อวันที่ 2 เมษายน 2549 ที่ กกต.เพียงแต่จัดการเลือกตั้งโดยหันคูหากลับด้านทำให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัย ว่า การเลือกตั้งที่จัดคูหาให้ผู้เลือกตั้งหันหน้าเข้าคูหาและหันหลังให้กรรมการ ประจำหน่วยเลือกตั้งและประชาชน ไม่เป็นการลงคะแนนโดยลับ (รัฐธรรมนูญฯ มาตรา 93 วรรคสอง) เป็นเหตุให้การเลือกตั้งครั้งนั้นเป็นโมฆะ

(คำวินิจฉัยศาลรัฐธรรมนูญที่ 9/2549) แล้ว การเลือกตั้งกรณีนี้อาจจะต้องถือว่านั้นเป็นโมฆะยิ่งกว่าบรรทัดฐานที่ศาลรัฐ ธรรมนูญเคยวินิฉัยไว้ดังกล่าวเสียอีก ทั้งหากพรรคการเมืองใดยังฝืนส่งคนไม่ดีที่ประชาชนปฏิเสธลงสมัครรับเลือกตั้ง อีก อาจถึงขั้นถือได้ว่า เป็นการกระทำเพื่อให้ได้มาซึ่งอำนาจในการปกครองประเทศโดยวิธีการซึ่งมิได้ เป็นไปตามวิถีทางที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ จนนำไปสู่การถูกยุบพรรคการเมืองนั้นก็เป็นได้ (รัฐธรรมนูญฯ มาตรา 68)

ท้ายที่สุดนี้ ขอยืนยันอีกครั้งหนึ่งว่า บัตรเลือกตั้งที่ไม่ประสงค์จะลงคะแนนเลือกตั้ง (VOTE NO) มีผลทางนิตินัยตามกฎหมายดังที่ได้อธิบายไว้ข้างต้นอย่างแน่นนอน

อนุรักษ์ สง่าอารีย์กูล
เลขานุการแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองในศาลฎีกา

#113 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

ไม่เป็นไรครับ คุณ finder ไปนอนแล้ว ก็ค่อยกลับมาอ่านอีกทีพรุ่งนี้ก้ได้
ผมมีข้อสงสัยในคำตอบของคุณ finder 2 ประเด็นครับ

ประเด็นแรก
ความไม่รู้ในแง่กฏหมายของผม ทำให้เกิดคำถาม
ในโควทที่ผมยกมา
อ้างมาตรา 88 และ 89 เป็นคนละประเด็นหัวข้อกัน
แต่ส่วนในเนื้อหาคำพูดของคุณอนุรักษ์ ที่คุณยกมา
มันเป็นประเด็นสืบเนื่องกัน
ข้อนี้คงต้องหาคำตอบครับ ว่าเราจะแยกแยะได้อย่างไร
ทำไมไม่แยกเป็น 88.1 หรืออะไรไป ทำไมถึงแยกเป็น 89 ไปเสีย

ประเด็นที่สอง
ผมพยายามคิดหาตัวเลขคร่าวๆ ของจำนวนโหวตโน
ที่จะทำให้ได้ สส ไม่เกิน 400 คนในสภา เพื่อจะนำมาถึงการส่งผลของกาณโหวตโน
แต่คิดไม่ออก เพราะไม่รู้ตัวเลขรายละเอียดมากนัก
เนื่องจากวัดจากจำนวน สส ทั้งบัญชีรายชื่อและแบบแบ่งเขต
เลยประมาณการไม่ได้ง่ายนัก
ข้อสงสัยผมเกิดประเด็นย่อย 2 ข้อ

ข้อแรก
ถ้าเป็นการแยกมาตราตามที่ผมว่า

ข้อสอง
ถึงจะเป็นการรวมมาตรา ตามที่คุณยกมา

ทำอย่างไร จึงจะได้จำนวนโหวตโนได้จำนวนเท่าที่จะส่งผล
เพราะจำนวนโหวตโนที่ผ่านมาก็คงพอเห็นจำนวนกันแล้ว
คนเสื้อแดงไม่ต้องพูดถึง
คนเสื้อฟ้าก็จะมีเพิ่มได้สักเท่าไหร่จากจำนวนเดิม
ข้อนี้ หรือคุณ finder คิดว่ามันจะเป็นไปได้ง่ายๆ

** ทุกคำตอบที่ผมได้อ่านมา
มักตอบแต่ผลของการโหวตโน ถ้าถึงจำนวนนั้น
แต่ไม่ยักมีคำตอบที่ว่า จะทำยังไงให้มันถึงจำนวนนั้น

#114 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:00

เหอ เหอ เหอ มาตรา 89 เขาบอกไว้ชัดเจน "ให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้ง
มากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้รับการเลือกตั้ง"

การไปเอามาตรา 88 มาตีความรวมกับมาตรา 89 เพื่อจะบอกว่า ถ้าโหวตโน ใน
มาตรา 89 ได้คะแนนสูงสุด ให้โหวตโนเป็นผู้ชนะ มันก็ไปขัดแย้งกับที่เขียนไว้
ว่า "ให้ผู้สมัครซึ่งได้รับคะแนนเลือกตั้งมากที่สุดในเขตเลือกตั้งนั้นเป็นผู้ได้รับการ
เลือกตั้ง" เพราะ โหวตโน มันไม่มีใครที่ได้รับคะแนนโหวตโนสูงสุดแม้คะแนนโหวตโน
จะสูงที่สุดก็ตาม 555

การบอกว่าเป็นเทคนิคในการร่างกฎหมายเพื่อให้รับองค์ประกอบของมาตรา 88 มาใช้
โดยไม่ต้องมาพูดซ้ำมันจึงเป็นไปไม่ได้ เพราะถ้าเอาองค์ประกอบของมาตรา 88 ที่อ้าง
มาใช้กับมาตรา 89 มันก็ไปขัดแย้งกับมาตรา 89 ที่เขียนไว้นั่นแหละ

ความหมายของคำว่าภายใต้บังคับของ มาตรา 88 น่าจะหมายถึงองค์ประกอบคือ ผู้สมัคร
ลงเลือกตั้งในแต่ละเขตที่แตกต่างกันมากกว่า เพราะถ้าจะยึดถือเอาองค์ประกอบ 3 ข้อที่
อ้างมา ก็ไม่มีความจำเป็นต้องไปแยกเป็นคนละมาตราก็ได้ 555

#115 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:06

ฟังเสียงตัวเองตะโกน
มันจะไม่ได้ยินเสียงคนอื่นนะครับ

like ไง้ไง้ไง้.jpg
gladiator 1.jpg

#116 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

ความจริงแล้ว เรื่องที่ผมจะแปะให้อ่านต่อไปนี้ เคยมีพธม.ท่านอื่นนำมาแปะให้อ่านกันแล้ว

ต้องขออภัยที่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นใคร อยากตาสว่างก็เชิญ B) B)

พบแล้ว! เจตนารมณ์ “โหวตโน” - “มีชัย” เสนอเองให้มีผลทางกฎหมาย
โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 30 มิถุนายน 2554

http://www.manager.c...D=9540000080201

เผย “มีชัย ฤชุพันธุ์” เสนอในเวทีสัมมนาร่าง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และ ส.ว.ให้นำโหวตโนมาคำนวณด้วย ชี้เป็นเจตนารมณ์ของผู้ใช้สิทธิ ระบุจะทำให้สังคมมีทางออกมากขึ้น

กรณีที่มีการระบุถึงคะแนนของผู้ประสงค์ไม่เลือกใคร หรือโหวตโน ในมาตรา 88 และ 89 ของ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และการได้มาซึ่ง ส.ว.พ.ศ.2550 นั้น เมื่อมีการตรวจสอบข่าวย้อนหลัง พบว่า นายมีชัย ฤชุพันธุ์ ประธานสภานิติบัญญัติแห่งชาติ เป็นผู้เสนอในการสัมมนาร่าง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และ ส.ว. ว่า ควรแก้ไขกฎหมายเกี่ยวกับการกำหนดฐานคะแนนเสียงของ ส.ส.เพื่อให้คะแนนโนโหวตมีผลทางกฎหมาย โดยเฉพาะช่องไม่ลงคะแนน เพราะการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว คะแนนโหวตโนสูงมาก แต่ไม่มีผลทางกฎหมาย กลายเป็นเพียงแค่บัตรเสียเท่านั้น เป็นไปได้หรือไม่ว่า จะต้องแก้กฎหมายให้ ส.ส.ที่ได้รับการเลือกตั้งต้องได้คะแนนสูงกว่าคะแนนโหวตโน หากไม่ผ่านต้องมีการเลือกตั้งใหม่ เพื่อให้ได้ตัวแทนที่ประชาชนยอมรับมากที่สุด

“ถ้าได้คะแนนน้อยกว่าคะแนนโหวตโน จะเป็นตัวแทนของประชาชนได้อย่างไร เพราะคะแนนดังกล่าวเป็นเจตนารมณ์ของประชาชนที่ใช้สิทธิแสดงความไม่เห็นด้วย กับตัวผู้สมัคร โดยส่วนตัวเชื่อว่า การเขียนไว้จะทำให้สังคมมีทางออกมากขึ้น” นายมีชัยกล่าว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ข้อเสนอของนายมีชัยทำให้สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) อภิปรายกันอย่างกว้างขวาง โดยส่วนใหญ่สนับสนุน อย่างไรก็ตาม นายวิริยะ นามศิริพงศ์พันธุ์ แสดงความกังวลว่า หากบัญญัติไว้เช่นนั้น อาจจะเป็นการเปิดช่องทาง ให้มีการรณรงค์โหวตโน จนทำให้ได้ ส.ส.ไม่ครบ 400 คน โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคอีสาน และภาคเหนือ เราจะแก้ปัญหาอย่างไร ขณะที่ นายสำราญ รอดเพชร เสนอว่าถ้าจะให้คะแนนโหวตโนมีผลทางกฎหมาย ต้องนำคะแนนโหวตโนทั้งหมดมาเปรียบเทียบกับคะแนน ส.ส.ทั้งหมดของประเทศ หากมีคะแนนน้อยกว่าคะแนนโหวตโน ต้องมีการเลือกตั้งใหม่

ด้าน นายณรงค์ โชควัฒนา กล่าวว่า เห็นด้วยที่ให้คะแนนโหวตโนมีผลทางกฎหมาย และจะเป็นการเปิดโอกาสให้พรรคเล็กมีโอกาสในการแข่งขันมากขึ้น และขอเสนอว่า ผู้สมัครคนใดที่ได้คะแนนเสียงน้อยกว่าคะแนนโหวตโนควรตัดสิทธิ์ผู้สมัครคนดัง กล่าวออกจากพื้นที่ไปเลย เพราะถือว่าประชาชนไม่ยอมรับแล้ว และยังเสนอในส่วนของการเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งว่า หากนักการเมืองคนใดถูกเพิกถอนสิทธิ ด้วยข้อหาการทุจริต ไม่ควรถูกจำกัดสิทธิเพียง 5 ปี แต่ควรเพิกถอนสิทธิตลอดชีวิต เพราะการจับคนโกงไม่ใช่เรื่องง่าย จึงควรลงโทษให้หนักให้หมดอาชีพนักการเมืองไปเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากที่ผมยกข้อความที่นายมีชัยพูดไว้ในเรพที่แล้วว่า

มีคนถาม มีชัย ฤชุพันธ์ว่า ใครตีความถูกต้อง แกตอบประมาณว่า ก็ต้องฟังกกต. เพราะรับผิดชอบเรื่องนี้
แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ผมสังกตุว่า ถ้าแกเห็นว่ากกต.ถูก ก็แค่บอกว่า กกต.ตีความถูกต้องแล้ว แค่นี้ก็จบ
แต่แกกลับบอกให้ฟังกกต. เพราะเรื่องนี้กกต.รับผิดชอบ
อีกอย่างหนึ่ง แกคงเห็นแล้วว่ากกต.ผิด แต่แกพูดไม่ได้ แกจึงสำทับไปว่า แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ถ้ากกต.ถูก ไม่มีเหตุผลต้องสำทับไปเช่นนั้นให้เสียแรงเปล่า จริงไหมครับ

ผมวิเคราะห์คำพูดของนายมีชัยโดยยังไม่เห็นข่าวนี้ ความจริงแล้วผมลืมเนื้อหาของข่าวนี้ไปแล้ว แค่จำได้ว่า เคยมีข่าวนี้เท่านั้น
จึงลองใช้อากู่หาดู ปรากฎว่า มันเป็นเหตุเป็นผลกันกับข่าว
นายมีชัยรู้ว่ากกต.ตีความเพื่อบิดเบือนเจตนารมณ์ของกฎหมาย แต่พูดไม่ได้

ผม ขอประท้วง คุณ finder ครับ
กระทู้นี้ เป็น กระทู้ Vote YES
ดังนั้น อย่าเพิ่งออกทะเล ไปหา Vote NO 5555

ผมขอนำพากลับสู่เส้นทาง....

คือ ไม่รู้ว่า มีใครเป็น แฟนลิเวอร์พูล บ้างครับ....
เอ... ลิเวอร์พูล นี่ไม่ได้เป็น แชมป์ลีค มากี่ปี แล้วนะ..
10 ปี 20 ปี หรือเท่าไรกัน...

แล้ว เอ... ปชป นี่ ไม่ชนะเลือกตั้ง มากี่ปีแล้วนะ
5 ปี 10 ปี หรือ เท่าไรกัน

แฟนๆ ลิเวอร์พูล กับ แฟนๆ ปชป... อย่าเพิ่งโกรธ ผมอะไรนักหนานะ
ผมแซวเล่นๆ

แต่อยากจะชี้ให้เห็นว่า... ผลที่เกิดให้เราเห็นมา มันก็มีแต่เหตุปัจจัย...

ผู้ถือหุ้น สมาชิก แฟนคลับ ฯลฯ
ของ ทั้ง ลิเวอร์พูล หรือ ปชป...

ควรจะลุก ขึ้นถาม หัวหน้า ผู้บริหาร ขององค์กร...
ว่าทำไม....

เราถึง ไม่ชนะ มาเป็นเวลา นับสิบปีแล้ว

และ มีวิสัยทัศน์ อย่างไร ที่จะทำให้ เรากลับมาชนะ อีกครั้งนึง

จบข่าว..........
ขอบคุณครับ...
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#117 tonythebest

tonythebest

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:49

ผมเป็นคนไม่ชอบดูบอล ไม่รู้จักอะไรเกี่ยวกับบอลเลย
แต่ผมรู้จักลิเวอร์พูล เคยได้ยินชื่ออยู่นะ

เมื่อเขาไม่เคยชนะ ถ้าเป็นคุณ Bangkaa คงเลิกเล่นไป
แต่ทุกวันนี้ ผมยังได้ยิน ได้เห็นคำว่าลิเวอร์พูลอยู่นะครับ

#118 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

กำลังรอเลือก ส.ส จากพรรคตั้งใหม่ ที่นโยบายดี ส.ส คุณภาพ ไม่ฝักใฝ่ทักษิณ

#119 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

ผมเป็นคนไม่ชอบดูบอล ไม่รู้จักอะไรเกี่ยวกับบอลเลย
แต่ผมรู้จักลิเวอร์พูล เคยได้ยินชื่ออยู่นะ

เมื่อเขาไม่เคยชนะ ถ้าเป็นคุณ Bangkaa คงเลิกเล่นไป
แต่ทุกวันนี้ ผมยังได้ยิน ได้เห็นคำว่าลิเวอร์พูลอยู่นะครับ

ถ้าคุณโทนี่ เป็นคนดูบอลสโมสรยุโรป
คุณโทนี่ จะเข้าใจ ในสิ่งที่ผมเปรียบเทียบครับ

ถ้าถามว่า ให้บอกชื่อสโมสรฟุตบอลที่ยอดเยี่ยมในปัจจุบัน มาสัก 3-4 สโมสร เรานึกถึงสโมสรไหน

ทำไม บางสโมสร ที่เคยยิ่งใหญ่ในอดีต ถึงไม่สามารถ คงความสม่ำเสมอ ในคุณภาพได้
แต่ บางสโมสร อยู่มาเป็น หลายสิบปี เป็นร้อยปี แล้ว แต่ยัง คงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่ได้อย่างต่อเนื่องจวบจนวันนี้

มันต้องมี อะไรแตกต่างกัน แน่นอน ระหว่าง... ผู้ชนะ กับ ผู้แพ้...
ผู้แพ้ คงต้องคิดให้หนักมากกว่านี้ เพื่อจะ พยายามกลับมาเป็นผู้ชนะได้อีกครั้ง
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#120 tonythebest

tonythebest

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

ผมเพียงจะพูดถึงความตั้งใจ ใส่ใจ
โอกาสที่จะกอบโกย ยามเมื่อเป็นรัฐบาลของประชาธิปัตย์
มันมีน้อยครั้งมาก หากเทียบกับพรรคอื่น
ผมจึงไม่เห็นสาเหตุการดื้อด้าน พยายามจะเล่นการเมือง
เพียงเพื่อหวังจะกอบโกย ยามเมื่อได้เป็นรัฐบาล

แต่ทำไมลิเวอร์พูลยังเล่น
ทำไมประชาธิปัตย์ ถึงดื้อด้าน อยู่ในแวดวงการเมืองมา 60 ปี
ไม่คิดดูเหรอครับ

ในขณะที่อีกฝ่าย (ที่ถูกมองว่าเลวเท่ากัน)
ไม่ยี่หระต่อการยุบพรรค กรรมการพรรคแต่ละคน
ก็ไปเอาเดนๆ กากๆ ที่เอาไปงั้นๆ เพื่อตัวสำคัญจะไม่ถูกตัดสิทธิ์ไป
นั่นเท่ากับเป็นการเตรียมตัว เมื่อรู้ว่ามีโอกาสจะโดนยุบพรรค
แสดงว่า รู้ตัวถึงความเลว

ในขณะที่อีกฝ่าย ไม่เลือกที่จะสู้บนหนทางที่ชอบธรรมและเป็นที่ยอมรับด้วยซ้ำ
เพียงเพราะรู้ตัวว่า จะสู้เขาไม่ได้ หรือรู้สึกถึงความไม่มีปัญญา ตามที่คุณ bangkaa ว่า

เพียงเงื่อนไขเท่านี้ คุณยังไม่คิดทำตามระบบ
แล้วจะสามารถทำให้ใครยอมรับและคิดตามไปได้ มันเป็นเรื่องยากเย็น
มันตีความไปได้ถึงความเป็นไปได้ ถึงการเพิ่มจำนวนเสียด้วยซ้ำ

พูดตรงๆ นะครับ
คุณไม่คิดเหรอครับ ว่ามันเป็นการยอมรับความพ่ายแพ้ในระบบ
จึงเลือกที่จะถอยออกมานอกระบบเสียแทน

ผู้เล่นนอกระบบ ในยามที่บ้านเมืองดิ่งลงเหว (แบบที่พี่กรกชว่า)
คุณ bangkaa ไม่คิดเหรอว่า
ภาพที่ออกมา มันอาจกลายเป็นภาพตรงข้าม
แทนที่จะให้คนเห็นว่าเป็นอัศวินมืดมากู้โลกยามวิกฤติ
แต่อาจกลายเป็นตัวป่วน ที่ทำให้คนนึกรำคาญเสียแทน

#121 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

ทำไม บางสโมสร ที่เคยยิ่งใหญ่ในอดีต ถึงไม่สามารถ คงความสม่ำเสมอ ในคุณภาพได้
แต่ บางสโมสร อยู่มาเป็น หลายสิบปี เป็นร้อยปี แล้ว แต่ยัง คงไว้ซึ่งความยิ่งใหญ่ได้อย่างต่อเนื่องจวบจนวันนี้

มันต้องมี อะไรแตกต่างกัน แน่นอน ระหว่าง... ผู้ชนะ กับ ผู้แพ้...
ผู้แพ้ คงต้องคิดให้หนักมากกว่านี้ เพื่อจะ พยายามกลับมาเป็นผู้ชนะได้อีกครั้ง

สรุปให้ง่ายคือประชาธิปัตย์ตอนนี้มันห่วย ต้องเปลี่ยนตัวหัวหน้าพรรค เอาไอ้เทพเทือกออก ปรับเปลี่ยนความคิด บลา ๆๆๆ

ส่วนพรรคที่เคยชนะประชาธิปัตย์ อย่าง ชาติไทย ความหวังใหม่ ไทยรักไทย ไอ้พวกนี้เป็นเทวดาละมั้ง :lol: :lol: :lol:

#122 finder

finder

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

ความจริงแล้ว เรื่องที่ผมจะแปะให้อ่านต่อไปนี้ เคยมีพธม.ท่านอื่นนำมาแปะให้อ่านกันแล้ว

ต้องขออภัยที่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นใคร อยากตาสว่างก็เชิญ B) B)

พบแล้ว! เจตนารมณ์ “โหวตโน” - “มีชัย” เสนอเองให้มีผลทางกฎหมาย
โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 30 มิถุนายน 2554

http://www.manager.c...D=9540000080201

เผย “มีชัย ฤชุพันธุ์” เสนอในเวทีสัมมนาร่าง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และ ส.ว.ให้นำโหวตโนมาคำนวณด้วย ชี้เป็นเจตนารมณ์ของผู้ใช้สิทธิ ระบุจะทำให้สังคมมีทางออกมากขึ้น

กรณีที่มีการระบุถึงคะแนนของผู้ประสงค์ไม่เลือกใคร หรือโหวตโน ในมาตรา 88 และ 89 ของ พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และการได้มาซึ่ง ส.ว.พ.ศ.2550 นั้น เมื่อมีการตรวจสอบข่าวย้อนหลัง พบว่า นายมีชัย ฤชุพันธุ์ ประธานสภานิติบัญญัติแห่งชาติ เป็นผู้เสนอในการสัมมนาร่าง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการเลือกตั้ง ส.ส.และ ส.ว. ว่า ควรแก้ไขกฎหมายเกี่ยวกับการกำหนดฐานคะแนนเสียงของ ส.ส.เพื่อให้คะแนนโนโหวตมีผลทางกฎหมาย โดยเฉพาะช่องไม่ลงคะแนน เพราะการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว คะแนนโหวตโนสูงมาก แต่ไม่มีผลทางกฎหมาย กลายเป็นเพียงแค่บัตรเสียเท่านั้น เป็นไปได้หรือไม่ว่า จะต้องแก้กฎหมายให้ ส.ส.ที่ได้รับการเลือกตั้งต้องได้คะแนนสูงกว่าคะแนนโหวตโน หากไม่ผ่านต้องมีการเลือกตั้งใหม่ เพื่อให้ได้ตัวแทนที่ประชาชนยอมรับมากที่สุด

“ถ้าได้คะแนนน้อยกว่าคะแนนโหวตโน จะเป็นตัวแทนของประชาชนได้อย่างไร เพราะคะแนนดังกล่าวเป็นเจตนารมณ์ของประชาชนที่ใช้สิทธิแสดงความไม่เห็นด้วย กับตัวผู้สมัคร โดยส่วนตัวเชื่อว่า การเขียนไว้จะทำให้สังคมมีทางออกมากขึ้น” นายมีชัยกล่าว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ข้อเสนอของนายมีชัยทำให้สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ (สนช.) อภิปรายกันอย่างกว้างขวาง โดยส่วนใหญ่สนับสนุน อย่างไรก็ตาม นายวิริยะ นามศิริพงศ์พันธุ์ แสดงความกังวลว่า หากบัญญัติไว้เช่นนั้น อาจจะเป็นการเปิดช่องทาง ให้มีการรณรงค์โหวตโน จนทำให้ได้ ส.ส.ไม่ครบ 400 คน โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคอีสาน และภาคเหนือ เราจะแก้ปัญหาอย่างไร ขณะที่ นายสำราญ รอดเพชร เสนอว่าถ้าจะให้คะแนนโหวตโนมีผลทางกฎหมาย ต้องนำคะแนนโหวตโนทั้งหมดมาเปรียบเทียบกับคะแนน ส.ส.ทั้งหมดของประเทศ หากมีคะแนนน้อยกว่าคะแนนโหวตโน ต้องมีการเลือกตั้งใหม่

ด้าน นายณรงค์ โชควัฒนา กล่าวว่า เห็นด้วยที่ให้คะแนนโหวตโนมีผลทางกฎหมาย และจะเป็นการเปิดโอกาสให้พรรคเล็กมีโอกาสในการแข่งขันมากขึ้น และขอเสนอว่า ผู้สมัครคนใดที่ได้คะแนนเสียงน้อยกว่าคะแนนโหวตโนควรตัดสิทธิ์ผู้สมัครคนดัง กล่าวออกจากพื้นที่ไปเลย เพราะถือว่าประชาชนไม่ยอมรับแล้ว และยังเสนอในส่วนของการเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งว่า หากนักการเมืองคนใดถูกเพิกถอนสิทธิ ด้วยข้อหาการทุจริต ไม่ควรถูกจำกัดสิทธิเพียง 5 ปี แต่ควรเพิกถอนสิทธิตลอดชีวิต เพราะการจับคนโกงไม่ใช่เรื่องง่าย จึงควรลงโทษให้หนักให้หมดอาชีพนักการเมืองไปเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากที่ผมยกข้อความที่นายมีชัยพูดไว้ในเรพที่แล้วว่า

มีคนถาม มีชัย ฤชุพันธ์ว่า ใครตีความถูกต้อง แกตอบประมาณว่า ก็ต้องฟังกกต. เพราะรับผิดชอบเรื่องนี้
แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ผมสังกตุว่า ถ้าแกเห็นว่ากกต.ถูก ก็แค่บอกว่า กกต.ตีความถูกต้องแล้ว แค่นี้ก็จบ
แต่แกกลับบอกให้ฟังกกต. เพราะเรื่องนี้กกต.รับผิดชอบ
อีกอย่างหนึ่ง แกคงเห็นแล้วว่ากกต.ผิด แต่แกพูดไม่ได้ แกจึงสำทับไปว่า แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ถ้ากกต.ถูก ไม่มีเหตุผลต้องสำทับไปเช่นนั้นให้เสียแรงเปล่า จริงไหมครับ

ผมวิเคราะห์คำพูดของนายมีชัยโดยยังไม่เห็นข่าวนี้ ความจริงแล้วผมลืมเนื้อหาของข่าวนี้ไปแล้ว แค่จำได้ว่า เคยมีข่าวนี้เท่านั้น
จึงลองใช้อากู่หาดู ปรากฎว่า มันเป็นเหตุเป็นผลกันกับข่าว
นายมีชัยรู้ว่ากกต.ตีความเพื่อบิดเบือนเจตนารมณ์ของกฎหมาย แต่พูดไม่ได้

ผม ขอประท้วง คุณ finder ครับ
กระทู้นี้ เป็น กระทู้ Vote YES
ดังนั้น อย่าเพิ่งออกทะเล ไปหา Vote NO 5555

ผมขอนำพากลับสู่เส้นทาง....

คือ ไม่รู้ว่า มีใครเป็น แฟนลิเวอร์พูล บ้างครับ....
เอ... ลิเวอร์พูล นี่ไม่ได้เป็น แชมป์ลีค มากี่ปี แล้วนะ..
10 ปี 20 ปี หรือเท่าไรกัน...

แล้ว เอ... ปชป นี่ ไม่ชนะเลือกตั้ง มากี่ปีแล้วนะ
5 ปี 10 ปี หรือ เท่าไรกัน

แฟนๆ ลิเวอร์พูล กับ แฟนๆ ปชป... อย่าเพิ่งโกรธ ผมอะไรนักหนานะ
ผมแซวเล่นๆ

แต่อยากจะชี้ให้เห็นว่า... ผลที่เกิดให้เราเห็นมา มันก็มีแต่เหตุปัจจัย...

ผู้ถือหุ้น สมาชิก แฟนคลับ ฯลฯ
ของ ทั้ง ลิเวอร์พูล หรือ ปชป...

ควรจะลุก ขึ้นถาม หัวหน้า ผู้บริหาร ขององค์กร...
ว่าทำไม....

เราถึง ไม่ชนะ มาเป็นเวลา นับสิบปีแล้ว

และ มีวิสัยทัศน์ อย่างไร ที่จะทำให้ เรากลับมาชนะ อีกครั้งนึง

จบข่าว..........
ขอบคุณครับ...

แหะ แหะ ผมออกมหาสมุทรจริงๆด้วย :lol:

ที่ต้องออก เพราะ ไม่มีใครในนี้มีปัญญาตอบคำถามของผมได้อย่างสมบูรณ์

นอกจากตอบไม่ได้แล้ว   ยังมาถามกลับอีกเพื่อแก้เกี้ยว :lol:

ผมจึงฆ่าเวลาด้วยการให้ความรู้เป็นวิทยาทาน  พระท่านว่า ได้บุญหนัก :D

#123 finder

finder

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:05

ไม่เป็นไรครับ คุณ finder ไปนอนแล้ว ก็ค่อยกลับมาอ่านอีกทีพรุ่งนี้ก้ได้
ผมมีข้อสงสัยในคำตอบของคุณ finder 2 ประเด็นครับ

ประเด็นแรก
ความไม่รู้ในแง่กฏหมายของผม ทำให้เกิดคำถาม
ในโควทที่ผมยกมา
อ้างมาตรา 88 และ 89 เป็นคนละประเด็นหัวข้อกัน
แต่ส่วนในเนื้อหาคำพูดของคุณอนุรักษ์ ที่คุณยกมา
มันเป็นประเด็นสืบเนื่องกัน
ข้อนี้คงต้องหาคำตอบครับ ว่าเราจะแยกแยะได้อย่างไร
ทำไมไม่แยกเป็น 88.1 หรืออะไรไป ทำไมถึงแยกเป็น 89 ไปเสีย

ประเด็นที่สอง
ผมพยายามคิดหาตัวเลขคร่าวๆ ของจำนวนโหวตโน
ที่จะทำให้ได้ สส ไม่เกิน 400 คนในสภา เพื่อจะนำมาถึงการส่งผลของกาณโหวตโน
แต่คิดไม่ออก เพราะไม่รู้ตัวเลขรายละเอียดมากนัก
เนื่องจากวัดจากจำนวน สส ทั้งบัญชีรายชื่อและแบบแบ่งเขต
เลยประมาณการไม่ได้ง่ายนัก
ข้อสงสัยผมเกิดประเด็นย่อย 2 ข้อ

ข้อแรก
ถ้าเป็นการแยกมาตราตามที่ผมว่า

ข้อสอง
ถึงจะเป็นการรวมมาตรา ตามที่คุณยกมา

ทำอย่างไร จึงจะได้จำนวนโหวตโนได้จำนวนเท่าที่จะส่งผล
เพราะจำนวนโหวตโนที่ผ่านมาก็คงพอเห็นจำนวนกันแล้ว
คนเสื้อแดงไม่ต้องพูดถึง
คนเสื้อฟ้าก็จะมีเพิ่มได้สักเท่าไหร่จากจำนวนเดิม
ข้อนี้ หรือคุณ finder คิดว่ามันจะเป็นไปได้ง่ายๆ

** ทุกคำตอบที่ผมได้อ่านมา
มักตอบแต่ผลของการโหวตโน ถ้าถึงจำนวนนั้น
แต่ไม่ยักมีคำตอบที่ว่า จะทำยังไงให้มันถึงจำนวนนั้น

เพราะคุณไปเอาการตีความของนักกฎหมายที่สนัยสนุนไอ้ตอแหลมาอ่าน ก็สับสนสิ

มันตีความแล้วขัดเจตนารมณ์ของกฎหมายก็ใช้ไม่ได้ครับ

ผมจึงไม่อยากตอบคำถามที่หลงทางของคุณให้เสียเวลา

ผมใช้วิธีนี้ง่ายกว่า แปะให้อ่านอีกที

-รัฐธรรมนูญกำหนดว่า หลังเลือกตั้ง  กกต.ต้องรับรองสส.ให้ครบ95%  จึงจะเปิดประชุมสภาได้  
ถ้าโหวตโนมีคะแนนมากกว่าคะแนนของสส.คนที่ได้สูงสุด  เขตนั้นมีสส.ไม่ได้  
เรื่องนี้เถียงกันโดยนักกฎหมายก่อนการเลือกตั้งครั้งที่แล้ว  แต่กกต.กลับบอกว่าโหวตโนไม่มีผล
เห็นว่าทางพธม.จะฟ้องกกต.ในเรื่องนี้  ไม่ทราบไปถึงไหน
ส่วนตัวผมเชื่อเช่นนั้น หลังจากได้โต้แย้งกับพวกไอ้ตอแหลอย่างหนัก  มันก็อ้างแต่คำพูดกกต.
เนื้อหาในกฎหมายได้รับการตีความจากนักฎหมายหลายท่านว่าโหวตโนมีผล

มีคนถาม มีชัย ฤชุพันธ์ว่า ใครตีความถูกต้อง แกตอบประมาณว่า ก็ต้องฟังกกต.  เพราะรับผิดชอบเรื่องนี้  
อีกอย่างหนึ่ง แกคงเห็นแล้วว่ากกต.ผิด  แต่แกพูดไม่ได้ แกจึงสำทับไปว่า  แต่กกต.ต้องรับผิดชอบการกระทำของตนนะ
ถ้ากกต.ถูก  ไม่มีเหตุผลต้องสำทับไปเช่นนั้นให้เสียแรงเปล่า  จริงไหมครับ

-ถ้าเหตุการณ์ข้างต้นเกิดขึ้น  เปิดประชุมสภาไม่ได้ ก็เลือกนายกไม่ได้  เกิดสูญญากาศ
ก็ใช้เหตุการณ์การแต่งตั้งนายกฯหลังเหตุการณ์14 ตุลา 2516 นำมาใช้  
ในขณะนั้น มีรองประธานสภานิติบัญญัติเป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการแต่งคั้งนายกฯคนใหม่
เรื่องนี้ในหลวงออกมาตรัสผ่านสื่อ  เพื่อบอกว่า วิธีแต่งตั้งนายกฯตอนนั้นเป็นอย่างไร
เราก็ล้อตามวิธีนั้น โดยประธานวุฒิฯในตอนนี้เป็นผู้รับสนองพระบรมราชโองการแต่งตั้งนายกฯคนใหม่
แค่นี้ก็จบในส่วนบริหาร

-ส่วนวุฒิสภาทำหน้าที่แทนสภาสส.ไปด้วย  แต่ต้องยกเลิกการใช้รัฐธรรมนูญบางมาตรา
เพื่อให้การทำงานของทั้งฝ่ายบริหารและสภาฯไม่ติดขัด
จึงต้องใช้มาตรา7 ในรัฐธรรมนูญ เพื่ออ้างการยกเลิกการใช้รัฐธรรมนูญบางมาตราที่รัฐบาลในอดีตเคยทำมาก่อนแล้ว
และรัฐบาลใหม่จะขอใช้วิธีนี้โดยอาศัยอำนาจของรัฐธรรมนูญในมาตรา7 โดยเสนอเข้าสภาฯ

ปัญหาที่จะมีต่อมาหลังเหตุกาณ์ข้างต้นเกิดขึ้นคือ นักการเมืองเลวทั้งหลายจะป่วนประเทศแน่นอน
วิธีแก้คือ คุมสื่อของนักการเมืองพวกนี้ให้ได้

แค่นี้แหละ จบ

#124 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

........

Edited by tonythebest, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:15.

#125 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

ขออภัยครับ รู้สึกบอร์ดจะรวนๆ
ผมโควทข้อความข้างบนมา พร้อมพิมพ์ข้อความเพิ่มเติมเป็นคำถามและความเห็นไป
แต่ไม่ขึ้น

ไว้พรุ่งนี้ ผมจะลองมาดูใหม่อีกครั้ง
ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับ

#126 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

ผ่านมา 3 หน้า กับอีกไม่รู้กี่วัน

เข้าใจว่าคุณ finder คงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาอ่านความเห็นต่างๆ
จนมาสรุปจากความเห็นของคุณ Bangkaa ในตอนสุดท้าย
(แอบนึกถึงเกมที่ใครเคยพูด ถึงการเป็นคนปิดกระทู้.....)

ผมนึกไปถึงนายเวร ที่เข้ามาตั้งคำถาม 
และเมื่อคำตอบไม่ได้ดังใจ ก็จะพยายามถามซ้ำซากจนกว่าจะได้คำตอบที่ต้องการ

ถ้าบังเอิญ คำตอบที่คุณ finder ได้รับไปในกระทู้นี้ไม่เป็นที่ต้องใจ
ผมก็คงต้องขออภัยในส่วนของผม แต่ผมยืนยันว่า ผมได้ตอบไปแล้วตั้งแต่หน้าแรก
จนไล่มาถึงคำถามที่ผมถามกลับไป และยังไม่มีคำตอบ นอกจากคำตอบของ phat

ผมเป็นคนชอบเปรียบเทียบครับ
ผมนึกไปถึงคนประเภทนึงครับ ที่พอมีตังค์ ก็เอาไปเล่นล็อตเตอร์รี่
แล้วก็นั่งรอ นอนรอวันล็อตเตอร์รี่ออก 
ระหว่างนั้น ก็นึกถึงการใช้เงิน ถ้าถูกรางวัลที่ 1
จะซื้อบ้าน จะซื้อรถ จะเอาเงินไปให้พ่อแม่ จะซื้อแหวนเพชรให้แฟน
งวดก่อน ก็เอาเงินที่มีทั้งหมด ไปทุ่มซื้อเลขชุด 
แต่กลับไม่ไกล้เคียงเลยซักนิด

ตอนนี้ เงินไม่เหลือติดตัวซักบาท 
แต่ยังนั่งฝัน นอนฝัน ถึงการถูกล็อตเตอร์รี่รางวัลที่ 1 ชุดใหญ่

ส่วนตัวผม ผมว่าโอกาสที่คนเราจะถูกรางวัลที่ 1 ชุดใหญ่ มันมีครับ
แต่ชาตินี้ผมจะถูกรึปล่าวไม่รุ้
ทุกวัน เวลานี้ ผมถึงต้องทำงานหนักพอสมควร
พึ่งมาสบายขึ้นหน่อยช่วงหลังๆ
แต่ก็ยังไม่สบายเป็นเศรษฐี แค่พอมีกินมีใช้
ยังไม่มีถึงขนาดเศรษฐีหวย หรือรางวัลที่ 1

ผมว่า นี่คือทางที่เป็นไปได้ครับ
ผลพยายามแย้ง พยายามอธิบาย พยายามถาม เพื่อจะให้เห็นถึงความเป็นไปได้
แต่ผมรู้ ว่าเมื่อคำตอบคำถามนั้นไม่ใช่เรื่องล็อตเตอร์รี่ ไม่ใช่เรื่องโชค
คุณคงไม่อ่าน ไม่ฟัง

คุณจึงยังไม่ได้คำตอบที่คุณรู้สึกถึงความสมบูรณ์

รู้สึกยังไงกับคำถามของผมข้างบนครับ...อยากตอบมั๊ยครับ
ไม่ตอบก็ไม่เป็นไร ผมเข้าใจตั้งแต่ก่อนผมจะพิมพ์ความเห็นนี้แล้วล่ะครับ

****ขออภัย เมื่อกี๊ผมทำผิดวิธีไปเอง ตอนนี้ทำได้แล้ว
ขอฝากความเห็นนี้ไว้ก่อนนอนนะครับ

Edited by tonythebest, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:33.

#127 tonythebest

tonythebest

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:37

ในความเห็นต้นๆ ของผม

ผมได้ยอมรับไปแล้วนะครับ เรื่องผลของการโหวตโน

ว่ามันสามารถเป็นจริง เกิดขึ้นจริงได้ครับ

ผมเพียงแค่สงสัยว่า แม้นว่ามันเกิดขึ้นได้

แต่มันคงไม่ง่าย แทบไม่ต่างกับการถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1 

การเลือกตั้งครั้งก่อน ก็พิสูจน์ให้คุณเห็นมาแล้ว

โอกาศที่่คุณจะสามารถเข้าไกล้รางวัลที่ 1 แทบไม่เห็นเลย

ถ้าผมถูกรางวัลที่ 1 ผมจะ.......

#128 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

สรุปน๊ะจ๊ะ

ไม่เเปลกใจเลย ว่าทำไมเราถึงคุยกันไม่รู้เรื่อง...
เวลาโต้ตอบกับฝ่ายตรงข้าม จิตพี่โทนี่ ชอบหมกมุ่น เคียดเเค้น อคติ ฝ่ายตรงข้าม
คิดเเต่จะ ตอดเล็ก ตอดน้อย อยากเอาชนะ หน้ามืด ตามัว
จนจับใจความสำคัญที่ จินนี่นำเสนอไม่ได้...

จินนี่ ถึงได้ไม่อยากสนทนา โต้ตอบ กับ คนเช่นพี่โทนี่ยังไงค๊ะ เสียเวลา เปล่าประโยชน์ :) :) :)

โอเคครับ ต้องขออภัย ถ้าทำให้คุณจินนี้คิดเช่นนั้น
เอาเป็นว่า ผมจะพยายามไม่ยุ่งเกี่ยวกับคุณจินนี่ก็แล้วกัน

ตามนี้นะครับ

เล่นกับหมา หมาเลียปาก ครับ คุณโทนี่ อย่าไปสนใจเลย

#129 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:16

อย่างน้อย ฝ่ายค้านก็มีเสียงในสภามากขึ้น เพื่อถ่วงแข้งถ่วงขาไอ้แม้ว ไม่ใช่หรือ?

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#130 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

ในความเห็นต้นๆ ของผม

ผมได้ยอมรับไปแล้วนะครับ เรื่องผลของการโหวตโน

ว่ามันสามารถเป็นจริง เกิดขึ้นจริงได้ครับ

ผมเพียงแค่สงสัยว่า แม้นว่ามันเกิดขึ้นได้

แต่มันคงไม่ง่าย แทบไม่ต่างกับการถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1 

การเลือกตั้งครั้งก่อน ก็พิสูจน์ให้คุณเห็นมาแล้ว

โอกาศที่่คุณจะสามารถเข้าไกล้รางวัลที่ 1 แทบไม่เห็นเลย

ถ้าผมถูกรางวัลที่ 1 ผมจะ.......

ถามต่อ  ถ้าคุณคิดว่า สถานภาพจากการทำงานหนักของคุณทำให้คุณดีขึ้น

แต่ทำไมสถานภาพจากการทำงานหนักของพรรคปชป.กลับแย่ลง

คำตอบคือ คุณใช้วิธีที่ถูกต้อง(แต่อาจมิใช่วิธีที่ดีที่สุด  แต่เพราะคุณทำได้แค่นี้ )

แต่พรรคปชป.ใช้วิธีที่ผิด หรือ ที่ผมเคยบอกไว้ 

พรรคปชป.ยังไม่พ้นขีดเลวขึ้นมาเลย ไงครับ

ไม่เช่นนั้น  ทำไมพรรคการเมืองที่เก่าแก่ที่สุด  จึงแพ้พรรคการเมืองที่ตั้งขึ้นมาไม่กี่ปี

ถ้าเก่าแก่ขนาดนี้  ฐานมวลชนควรมากมายมหาศาล ทั้งจากผลงานที่ทำไว้

และการขยายสาขาพรรค  เรียกได้ว่า กวาดกันครึ่งค่อนประเทศไปแล้ว

เมื่อพรรคนี้ใช้วิธีที่ผิด  จึงควรหาแนวทางใหม่ที่จะใช้เดินในสถานการณ์เช่นนี้

การโหวตโน คือ อีกวิธีที่ใช้ได้  หรือคุณมีมากกว่านี้ 

แน่นอนว่าปชป.ไม่ยอมใช้   เพราะมันได้ปฏิเสธวิธีนี้ไปแล้ว  ถ้ามากลับลำตอนนี้  ปชป.เสียหมาเลยนะ

แม้พธม.จะไม่ได้รางวัลที่1  หรือ ไม่ใกล้เลย  แต่พธม.แค่เสมอตัว   แต่ปชป.ที่คาดว่าจะเข้าวิน

ก็กลับคว่ำไม่เป็นท่า  เสียหายมากมาย  ยุบสภาเพื่อมาแพ้  อย่างนี้เรีนกว่าถูกหวยกิน

ปชป.มีวิธีอื่นให้เลือกอีกไหม  ในเมื่อตามกติกามีอยู่แค่นี้  ถ้าไม่นับการให้ทหารช่วยตั้งรัฐบาลนะ

Edited by finder, 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:17.

#131 finder

finder

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:21

อย่างน้อย ฝ่ายค้านก็มีเสียงในสภามากขึ้น เพื่อถ่วงแข้งถ่วงขาไอ้แม้ว ไม่ใช่หรือ?

มากขึ้นหรือครับ icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif  icon_lol.gif

ทำอะไรได้บ้างอะครับ  อภิปรายไม่ไว้วางใจ เจ๊ปูและคนอื่นๆในรัฐบาล  ปชป.ทำอะไรได้บ้าง

คนฟังทางบ้านมาร่วมกัยเสธฯอ้ายกี่คนครับ  ม๊อบถึงล่ม 

#132 tonythebest

tonythebest

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:43

ผมมองว่าแบบนี้นะครับ คุณ finder

อย่างแรก 

ผมไม่ได้เปรียบเทียบระหว่างพันธมิตรกับ ปชป เพื่อให้คุณหันมาเลือก ปชป

ผมเพียงพยายามบอกถึงความเป็นไปได้ ของกลยุทธ์การโหวตโน

จไม่ว่าการโหวตโนจะมีผลหรือไม่มีกับ ปชป นั่นเป็นอีกเรื่อง

แต่เรื่องที่สำคัญก็คือ การโหวตโน หาได้ผลักดันให้เกิดอะไรขึ้นได้เลย

ในความเป็นไปได้เท่ากับการซื้อล็อตเตอรี่

ดังนั้น หากจะพยายามเชื่อมโยงกับปชป ผมไม่คิดว่าจัเดี่ยวกัน

ผมไม่มองด้วยซ้ำไปว่า ปชป จะคิดหันมาหาการโหวตโน หรือเดินถอยหลังออกมาจากสภา

เพราะสิ่งนี้หาได้เป็นประโยชน์อะไรอันใดกับประเทศ

เพราะมันทำอะไรฝ่ายเพื่อไทยไม่ได้เลย แม้แต่ระคายผิว

สิ่งเหล่านี้ ถูกพิสูจน์มาครั้งแล้วครั้งเล่า

แม้แต่ที่ไกล้เคียงที่สุด ที่ปชป เคยทำ คือไม่เข้าร่วมสังคกรรม

ในความเป็นจริง ก้หาได้ระคายเคืองอะไรกับไทยรักไทยสมัยนั้นได้

ถ้ามันไม่ไปจ้างพรรคเล็กมาให้ผิดกฏเสียเองจนโดนยุบพรรค

ประการที่สอง

อันนี้ ผมเคยถกกับพี่กรกช

ในมุมมองที่ว่า ปชป เลว รวมไปถึงข้อกล่าวหามากมาย ที่คุณเคยว่าและกำลังว่า

ผมมองเหมือนที่คุณมองคณะแกนนำพันธมิตรนั่นแหละครับ

บนสรรพเสียงที่ฝ่ายตรงข้ามด่าว่า หรือใส่ข้อมูล

ผมยังเลือกจะเชื่อนัการเมืองฝั่งนี้ และคุณยังเลือกจะเชื่อแกนนำฝั่งนั้น

เราทั้งคู่ ต่างมีอะไรยืนยันต่อคนเดินนำเรามากแค่ไหน

ที่จะทำให้เราชัดเจนในความเชื่อนั้น

คุณคงเคยได้ยินมาบ้าง ถึงข้อกล่าวหาต่างๆ ที่มีต่อแกนนำของคุณ

แต่คุณเลือกที่จะไม่เชื่อ และพร้อมจะรอเดินตามมติแกนนำด้วยซ้ำ

เพื่อหวังผลบางอย่าง (ดังที่คุณพูดไว้ในเวปโน้น)

ดังนั้น ถ้าผมจะเถียงคุณล่ะครับ 

ว่าผมไม่เห็นความชั่วช้าสามานย์ของปชป รุนแรงเท่าที่พวกคุณว่า

ยอมรับว่าอาจมีบ้าง แต่ยังอยู่ในระดับนึงที่พอน่าเชื่อถือ

เช่นเดียวกับที่คุรเองก็เลือกจะเดินตามมติของคนที่คุณเชื่อถือแหละครับ

ปชป และอภิสิทธิ์ อาจไม่ใช่เทวดา

เราจึงอาจเห็นข้อผิด ข้อพลาดได้บ้าง

แต่ในอีกมุม เราก็เห็นข้อดี ความรู้ความสามารถ ที่พอเปนประโยชน์อยู่

ผมจำตัวเลขไม่ได้แน่ชัด แต่เท่าที่พอจำได้

ปชป ไม่ใช่พรรคหวือหวา หรือเป็นที่นิยมสูงสุกมาก่อน

แต่ดูเหมือน อย่างน้อยในสมัยอภิสิทธิ์ คะแนนที่ได้รับเลือกตั้ง

ดูเหมือนจะดีที่สุด เท่าที่พรรคนี้มีมา

ถ้าผมพูดแบบคนหลงหล่อว่า มันก็ดูจะดีขึ้นเรื่อยๆ ผมน่าจะพูดได้นะ

ประการที่สาม

อย่างน้อยที่สุด แม้ว่าตอนนี้ เราไม่อาจสู้ฝั่งโน้นได้

คุณ finder อาจเลือกใช้การโหวตโน และเดินออกมาจากเวที

นั่งซุบซิบกันตามเบาะผู้ชมข้างๆ สนาม

ในขณะที่เพื่อไทย เดินวนเวียนอยู่รอบสนามตามลำพัง

เวลานั้น เพื่อไทยจะทำอะไรก็ได้ครับ เพราะไม่มีคนขัดคอ

เพราะคุณปฏิเสธนักการเมืองได้เพียงบางกลุ่ม

และวิธีการปฏิเสธกับบางกลุ่ม มันจะยิ่งย้อนให้อีกกลุ่มยิ่งอข็ง

ซึ่งนอกจากจะไม่เห็นประโยน์อะไรใดๆ ผมมองว่ามันจะยิ่งเป้นโทษเสียด้วยซ้ำ

เพราะทุกวันนี้ พวกคุณก็ทำอะไรไม่ได้เลย

เด็ก phat ยังเคยพยายามจะให้พันธมิตรออกไปชุมนุม

ได้คำตอบแต่ว่า ยังไม่ถึงเวลา

แน่นอนครับ

ในเวลาที่รัฐแข็งแกร่ง ฝ่ายตรงข้ามก็ยิ่งอ่อนแรง

ผมเชื่อว่า ถ้าคุณไม่ขาดสติจนเกินไป คุณน่าจะประเมินขุมกำลังของตนเองได้

คุณถึงได้แค่บอกเด็กให้ รอ รอ รอ

ผมไม่ได้พูดเพื่อเยาะเย้ยหรอกนะครับ

แต่วันนี้ ผมคิด (ในมุมของผมเอง) ว่าพันธมิตรยิ่งอ่อนกำลังลงไปเรื่อยๆ

ฝ่ายตรงข้ามแข็งแกร่งยิ่งขึ้นเรื่อยๆ โอกาสเดียวสำหรับผ

น่าจะเป้นก่ีต่อสู้ ที่อ้างอิงกติกาเดียวกันเสียมากกว่าครับ

ลองคิดเล่นๆ ดู

ถ้าวันนึง คุณทำให้คนจำนวนมากขึ้น หันมาเดินตามคุณ

ผมก็มองว่ามันก็ไม่มีวันจบความขัดแย้งจะไม่หายไปไหน

กลายเป็นเรื่องความขัดแย้งระดับนานาชาติไปเสีย

นี่ความเห็นต่างครับ และผมเพียงแค่คิดนำเสนอข้อแตกต่าง

หาได้ใส่ใจจะกล่าวอ้างและยกแม่น้ำ เพื่อให้คุณหันมาโหวตให้

แต่หากเราจะสามารถทำให้ความเข้าใจตรงกันได้

บนความเห็นต่าง ผมว่าเรายังมีมุมมองร่วมอยู่บางประการครับ

แต่ถ้าหากคุณไม่คิดสังฆกรรมกับชาวคิดต่าง

ผมก็ทำได้แต่เท่านั้น แยกกันเดิน แ ยกกันตี แยกกันเช็ดเลือด

และก็ได้แต่แยกย้ายกันไปคนละทาง

• aya likes this

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน