Jump to content

- - - - -

จิรายุ ห่วงทรัพย์ ... ผู้ทำหินแตก ผู้แบ่งแยกประชาชน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
343 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:34

บ้านผมและญาติๆทุกคนท่วมครบ ทั้งดอนเมือง บางคูวัด ทวีวัฒนา และคลองสามวา

โดยเฉพาะที่ดอนเมืองสูงมาก เพราะบิ๊กแบ็คที่ "ศปภ."เป็นคนเอามาวาง ไม่ทราบว่า Hentai จะว่าอย่างไรครับ

อย่ามาบอกว่าเป็นเพราะพิจิตร พิจิตรไม่ได้มีอำนาจในการตัดสินใจอะไรทั้งสิ้น ตอนนี้เป็นแค่นักวิชาการคนหนึ่ง

คนตัดสินใจและสั่งการคือ "ศปภ." ทำไม hentai ไม่โวยบ้าง? แถมท่วมครบเดือนมาสักพักแล้วด้วย

เพราะงั้นคงไม่ด่าผมว่าเป็นคนกรุงเทพที่เดินแห้งๆนะครับ ผมออกมาทำงานทุกวันเจอน้ำทุกวัน

ดอนเมือง ปทุมธานีน้ำยังไม่ลดเพราะบิ๊กแบ็คนี่แหละ ผมเข้าใจนะเรื่องการจะชะลอน้ำเข้ากรุงเทพ

แต่ไม่เข้าใจตรรกะของคนบางคนที่ชอบโยน"ขี้"ให้คนอื่นทั้งหมด วิธีจะผันน้ำให้ปทุมธานีลดลงมีเยอะแยะ

สูบไปทางตะวันออกก็ได้ ทำไม"ศปภ."ไม่ทำ? กลับมาโทษกทม.ที่ไม่ปล่อยน้ำเข้าใจกลางเมือง

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กลับมาเรื่องประเด็นจิรายุ ที่มีมาบอกว่าทำกระจายหลายจุด ก็อยากจะเห็นเหมือนกันว่าไปอยู่ตรงไหน

ลองบอกมาสักหลายๆที่สิครับ ผมว่าผมตระเวณมาหลายแห่ง แถมมีเพื่อนอยู่หลายจุดอีกต่างหาก

ที่สำคัญไม่ได้อพยพนะครับ อยู่กับน้ำ "ทุกวัน" ถ้าบอกว่าแบ่งไปแจกจ่ายไม่ซ้ำที่ ทำไมแถวบ้านผมและเพื่อน

"ไม่เคยเห็น"

ถ้าน้ำท่วมจังหวัดอื่นแล้วให้ผู้ว่ากทม.รับผิดชอบ

จะมีนายกฯไว้ทำขี้เกลืออะไรครับ???

อันนี้ช่วยย้ำ เห็นนานละประเด็นนี้ไม่ตอบ ไม่รู้ว่าเป็นความผิดเรารึเปล่าที่ถามไม่ตรงคำตอบที่โปรแกรมมา

#152 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:35

ความจริงก็คือ ผู้ว่ากทม เห็นแก่ประโยชน์ของ คน กทม ไม่ได้นึกถึงภาพรวม

ผมสงสัยว่า ถ้า สมุทรปราการ สมุทรสงคราม สมุทรสาคร เอา Big bag มาวางที่ขอบจังหวัดตัวเอง แล้วสร้างประตูระบายน้ำ
กันไม่ให้น้ำเข้าพื่้นที่ตัวเอง คน กทม ไม่ว่าชั้นในหรือชั้นนอก จะยังใส่ส้นสูงเดินห้างได้หรือปล่าว....

แล้ว ถ้า ผู้ว่าจังหวัดเหล่านั้น พูดเหมือนผู้ว่า กทม ว่า จะต้องปิดเปิดประตูน้ำ ตามความเหมาะสม ละ.... ผู้ว่าเหล่าันั้นทำถูกหรือไม่...
คนกทมจะโวยวายเหมือน พี่น้อง ลำลูกกาหรือไม่ ....

คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ เอา Big Bag มากั้นน้ำ
คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ ทำพนังกันน้ำริมคลองรังสิต มหาสวัสดิ์
คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ ทำประตูน้ำไม่ให้ไหลเข้ากรุ่งเทพมากไป
คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ คิดว่า กรุงเทพชั้นใน เปียกน้ำไม่ได้

ที่จริงคือ ศปภ.และรัฐบาลมันไม่เป็นมวยและมันโง่ครับ
ไม่งั้นชาวเราก็ไม่ได้มานั่งถกเถียงกันอยู่อย่างนี้หรอก

#153 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:36

ผมต้องไปละครับ งานเลิก ถ้ายังจำได้ ผมเล่นเวลาราขการ...

คนไม่สุภาพ ด่าพ่อล่อแม่ พูดคำหยาบ ไม่คุยด้วย
คนที่พูดไม่รู้เรื่อง ถามซ่ำซากไม่คุยด้วย เช่นเดิม

การที่ผมไม่ตอบไม่ได้แปลว่าหนี ... ถ้าคิดได้แค่นั้นก็คิดต่อไป
ผมมีอะไรทำมากกว่า การคุยกันในเวป...

เข้าใจครับว่าไม่ตอบ ไม่ได้แปลว่าหนี แล้วแปลว่าอะไรล่ะครับ แต่การสื่อสารควรจะสื่อสารกันทั้งสองฝ่าย เมื่อผู้สื่อสารได้คำตอบแล้ว ก็จะหยุดถามซ้ำไปเอง อยากให้เข้าใจด้วย และเพื่อความยุติธรรมทั้งสองฝ่าย บางครั้งคำตอบมันจะฝืนความรู้ก็สึกตัวเองก็ตาม แต่มันก็เป็นความจริง น่าจะรับได้นะครับ

ทุกท่านที่เจริญแล้วต้องรู้จักแบ่งเวลา ผมก็มีวิธีแบ่งเวลาของผม ชีวิตผมไม่ได้ไร้สาระหรือว่างจัดที่จะมาคุยกับท่านตลอด การสนทนาปกติ เจอกันตัวเป็นๆเนี่ย เค้ายังมีคำว่า "ขอตัวก่อนนะครับ ผมมีธุระ" การที่คนพูดแบบนี้เป็นการหนี อย่างนั้นหรือ...

ท่านหิวข้าวอยากกิน ฟูิจิ ท่านไปตอน ตีสาม ฟูจิเปิดหรือปล่าวครับ ฟูจิหนีท่านหรือปล่าวครับ ฟูจิไม่อยากได้ตังท่านหรือปล่าวครับ....

ถ้าผมว่างกระทู้ยังไม่ตก ผมอ่านแล้วมีเรื่องคุยก็คุยกัน ถ้าถามซ้ำซาก หยาบคายไร้การอบรมแบบ บางท่านผมก็ไม่คุย....

อย่าลืมนะครับ ถ้าผมไม่อยากคุยกับท่าน ผมจะเข้่ามาเล่นใน สรท ทำไม...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#154 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:39

ผมต้องไปละครับ งานเลิก ถ้ายังจำได้ ผมเล่นเวลาราขการ...

คนไม่สุภาพ ด่าพ่อล่อแม่ พูดคำหยาบ ไม่คุยด้วย
คนที่พูดไม่รู้เรื่อง ถามซ่ำซากไม่คุยด้วย เช่นเดิม

การที่ผมไม่ตอบไม่ได้แปลว่าหนี ... ถ้าคิดได้แค่นั้นก็คิดต่อไป
ผมมีอะไรทำมากกว่า การคุยกันในเวป...

เข้าใจครับว่าไม่ตอบ ไม่ได้แปลว่าหนี แล้วแปลว่าอะไรล่ะครับ แต่การสื่อสารควรจะสื่อสารกันทั้งสองฝ่าย เมื่อผู้สื่อสารได้คำตอบแล้ว ก็จะหยุดถามซ้ำไปเอง อยากให้เข้าใจด้วย และเพื่อความยุติธรรมทั้งสองฝ่าย บางครั้งคำตอบมันจะฝืนความรู้ก็สึกตัวเองก็ตาม แต่มันก็เป็นความจริง น่าจะรับได้นะครับ

แสดงว่าหางจุกตูด ตอบไม่ได้ก็แถ แถมเอาเวลาทำงานมาเล่นเน็ตอีก ถามหน่อยประเเด็นนี้เรื่องเล่นเน็ตในเวลางานถ้าเป็นคนอื่นที่ตรงข้ามกับคุณทำ พวกคุณก็จะด่าเขาจนเสียหาย แต่พอคนย้อยกลับไปมั่ง พวกคุณก็จะแถๆๆๆ อย่างนี้มันเรียกสองมาตรฐานนะคะ

ถ้าผมบอกว่า ผมเปิดร้านเนต ผมเล่นตอนไม่มีคนละ เล่นได้ไหม... หรือ ผมจริงๆแล้ว ตกงานก็เลยเล่นเนตไปเรื่อยๆ จะได้ไหม....
อย่าคิดเอง เออ เองว่า ผมจะแบบโน่นนี่นั่น ไว้ผมทำก่อนค่อยมาคุยกันจะดีไหม....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#155 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:46

เรื่อง การ กั้นน้ำผมไม่เห็นด้วยกับ รัฐบาล ครับ...[/size]

ถ้าคุณยอมรับตรงนี้ ผมขอถามหน่อยว่า ทำไมถึงมีคำพูดตำหนิ กทม.และผู้ว่าออกมาจากคุณได้ ถ้าคุณไม่ตั้งธงว่าต้องตำหนิตั้งแต่ต้น ..
อย่าทำตัวเป็นเด็กไร้เหตุผลหน่อยนะ ..
..........................................................................................................................................................

โกงแต่ทำงาน ดีกว่าดีแต่พูดแล้วปล่อยเพื่อนโกง .....ดูอภิปรายแล้วคิดยังไงบ้างเรื่องโกง ...

รัฐบาลทำงานก็ต้องถามหน่วยงานต่างๆว่าจะเอาอย่างไร กทม ไม่ยอมให้น้ำผ่าน รัฐบาลก็ต้องกั้น... ก็เท่านั้น...
ผมชื่นชมผู้ว่าในฐาณะผมเป็นคน กทม ที่ น้ำท่วมแล้ว แห้งแล้ว แต่ ผมไม่ต่อว่าผู้ว่าและ รัฐบาล ในฐาณผมเป็นคน
ไทย ที่เห็น การแบ่งแยก ระหว่าง คนกทม ที่ ท่วมทีหลังแห้งก่อน หรือ ไม่ท่วม กับ คน ตวจ ที่ อยู่นอกคันกั้นน้ำที่ทำกันไว...

คันกั้นน้ำจะทำมากี่ปีไม่สำคัญ คันมนุดสร้างขึ้นไม่ใช่ ภูเขาหรือที่สูงที่มันมีเอง เมื่อเริ่มคิดสร้างคัน เมื่อนั้น การแบ่งแยกได้เริ่มขึ้น

เมื่อก่อน ชาวบ้านไม่มีปากเสียง เราก็เลยสบายจนเคยตัวนึกว่ามันต้องเป็นแบบนั้น .... แต่ถ้าเอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดว่า
จังหวัด สมุทร ทั้งสามทำแบบ กทม มั่ง ท่านอาจจะเข้าใจที่ผมพูด....

#156 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:47

อย่าเพิ่งไปคุยว่างู้นว่างี้เลย..

เอาง่าย ๆ ...ใครวางบิ๊กแบ๊ก ยังหางจุกตูด เลย ...เฮ็นตาย...

:lol:

#157 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:58

บ้านผมและญาติๆทุกคนท่วมครบ ทั้งดอนเมือง บางคูวัด ทวีวัฒนา และคลองสามวา

โดยเฉพาะที่ดอนเมืองสูงมาก เพราะบิ๊กแบ็คที่ "ศปภ."เป็นคนเอามาวาง ไม่ทราบว่า Hentai จะว่าอย่างไรครับ

อย่ามาบอกว่าเป็นเพราะพิจิตร พิจิตรไม่ได้มีอำนาจในการตัดสินใจอะไรทั้งสิ้น ตอนนี้เป็นแค่นักวิชาการคนหนึ่ง

คนตัดสินใจและสั่งการคือ "ศปภ." ทำไม hentai ไม่โวยบ้าง? แถมท่วมครบเดือนมาสักพักแล้วด้วย

เพราะงั้นคงไม่ด่าผมว่าเป็นคนกรุงเทพที่เดินแห้งๆนะครับ ผมออกมาทำงานทุกวันเจอน้ำทุกวัน

ดอนเมือง ปทุมธานีน้ำยังไม่ลดเพราะบิ๊กแบ็คนี่แหละ ผมเข้าใจนะเรื่องการจะชะลอน้ำเข้ากรุงเทพ

แต่ไม่เข้าใจตรรกะของคนบางคนที่ชอบโยน"ขี้"ให้คนอื่นทั้งหมด วิธีจะผันน้ำให้ปทุมธานีลดลงมีเยอะแยะ

สูบไปทางตะวันออกก็ได้ ทำไม"ศปภ."ไม่ทำ? กลับมาโทษกทม.ที่ไม่ปล่อยน้ำเข้าใจกลางเมือง

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กลับมาเรื่องประเด็นจิรายุ ที่มีมาบอกว่าทำกระจายหลายจุด ก็อยากจะเห็นเหมือนกันว่าไปอยู่ตรงไหน

ลองบอกมาสักหลายๆที่สิครับ ผมว่าผมตระเวณมาหลายแห่ง แถมมีเพื่อนอยู่หลายจุดอีกต่างหาก

ที่สำคัญไม่ได้อพยพนะครับ อยู่กับน้ำ "ทุกวัน" ถ้าบอกว่าแบ่งไปแจกจ่ายไม่ซ้ำที่ ทำไมแถวบ้านผมและเพื่อน

"ไม่เคยเห็น"

ถ้าน้ำท่วมจังหวัดอื่นแล้วให้ผู้ว่ากทม.รับผิดชอบ

จะมีนายกฯไว้ทำขี้เกลืออะไรครับ???

อันนี้ช่วยย้ำ เห็นนานละประเด็นนี้ไม่ตอบ ไม่รู้ว่าเป็นความผิดเรารึเปล่าที่ถามไม่ตรงคำตอบที่โปรแกรมมา

ผมเข้าใจแล้วที่ออกมาใส่ผมกันเยอะนี่เพราะผมไปว่าผู้ว่า สุดเลิฟของคน กทม นี่เอง
ฺฺBB ศปภ วางครับ (ไม่เข้าใจว่าใครวางมันจะสำคัญอะไร ยกเว้นพวกชอบหาคนผิด หรือ ปัดสวะ) โดยมี ผู้ว่าเห็นด้วย
ถ้าผู้ว่าไม่เห็นด้วยนี่ช่วยบอกหน่อยนะครับ ... เพราะมันจะตลกมากถ้าไม่เห็นด้วยแต่ พอจะรื้อทีไร โวยทุกที...

ผมไม่ด่าคน กทม ส่วนใหญ่ เำพราะผมก็เป็นคน กทม ผมเข้าใจว่า คนไม่รู้ไม่ผิด คน กทม ที่คิดว่ามีความรู้ แต่ บางที คิดน้อยไปหน่อย...

เราอยู่กทม มีคันกั้นน้ำ รอบ ผู้ว่าบอกเอาอยู่ อยู่บ้างไม่อยู่บ้างไม่เป็นไร ... แต่ คิดไหม ตรงที่อยู่บ้าง เพราะอะไร ... กั้นน้ำให้เข้ามาน้อยใช่หรือไม่
ตอนที่กั้น น้ำไปขังที่ไหน...

สมมุตินะครับ ผู้ว่า ออกทีวี บอกว่า "ชาวกทมครับ เพื่อให้ น้ำไปไวที่สุด เพื่อ พี่น้องคนไทยด้วยกัน ผมขอให้ชาว กทม เสียสละความสุขสบาย โดนอาจจะมีน้ำท่วม 10-20 ชม เป็น
เวลา xxx วัน แล้ว เราคนไทย ทั้งหมด จะได้น้ำแห้งทันปีใหม่กันทั้งประเทศ" แบบนี้จะดีกว่าไหมครับ...

ส่วนคำถามตัวใหญ่ๆ ดู #146 นะครับ ตอบไปแล้ว

#158 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:02

เออ ผมตอบมาเยอะแล้ว ทำไม ไม่มี ท่านผู้รู้สักท่าน ตอบผมมั่งว่า ถ้า จังหวัด สมุทรทั้งสาม เอา BB มาวาง รอบ จังหวัดตัวเอง แถมประตูระบางน้ำ ไม่ให้น้ำเข้าจังหวัดตัวเองเยอะ บ้าง
ชาว กทม ที่มีจิตอาสา ไม่คิดว่า จังหวัดอื่นรับน้ำแทน จะ คิดแบบเดิมหรือไม่...

ชาว กทม ที่ชอบพูดว่า "อย่าให้แบบว่า เค้าท่วมเราท่วม" จะพูดแบบเดิมหรือปล่าว....

#159 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:04

เฮ็นตาย...จะจินตนาการน้ำแตกอะไรอีก ถ้าหยั่งงั้น ถ้าหยั่งงี้....เอาไอ้ที่มันเกิดมาแล้วดีกว่า..

ตกลงใครวางบิ๊กแบ็ค ...เฮ็นตาย...

#160 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:12

เรื่อง การ กั้นน้ำผมไม่เห็นด้วยกับ รัฐบาล ครับ...[/size]

ถ้าคุณยอมรับตรงนี้ ผมขอถามหน่อยว่า ทำไมถึงมีคำพูดตำหนิ กทม.และผู้ว่าออกมาจากคุณได้ ถ้าคุณไม่ตั้งธงว่าต้องตำหนิตั้งแต่ต้น ..
อย่าทำตัวเป็นเด็กไร้เหตุผลหน่อยนะ ..
..........................................................................................................................................................

โกงแต่ทำงาน ดีกว่าดีแต่พูดแล้วปล่อยเพื่อนโกง .....ดูอภิปรายแล้วคิดยังไงบ้างเรื่องโกง ...

รัฐบาลทำงานก็ต้องถามหน่วยงานต่างๆว่าจะเอาอย่างไร กทม ไม่ยอมให้น้ำผ่าน รัฐบาลก็ต้องกั้น... ก็เท่านั้น...
ผมชื่นชมผู้ว่าในฐาณะผมเป็นคน กทม ที่ น้ำท่วมแล้ว แห้งแล้ว แต่ ผมไม่ต่อว่าผู้ว่าและ รัฐบาล ในฐาณผมเป็นคน
ไทย ที่เห็น การแบ่งแยก ระหว่าง คนกทม ที่ ท่วมทีหลังแห้งก่อน หรือ ไม่ท่วม กับ คน ตวจ ที่ อยู่นอกคันกั้นน้ำที่ทำกันไว...

คันกั้นน้ำจะทำมากี่ปีไม่สำคัญ คันมนุดสร้างขึ้นไม่ใช่ ภูเขาหรือที่สูงที่มันมีเอง เมื่อเริ่มคิดสร้างคัน เมื่อนั้น การแบ่งแยกได้เริ่มขึ้น

เมื่อก่อน ชาวบ้านไม่มีปากเสียง เราก็เลยสบายจนเคยตัวนึกว่ามันต้องเป็นแบบนั้น .... แต่ถ้าเอาใจเขามาใส่ใจเรา คิดว่า
จังหวัด สมุทร ทั้งสามทำแบบ กทม มั่ง ท่านอาจจะเข้าใจที่ผมพูด....

แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่า จังหวัด สมุทร ทั้งสาม ไม่ได้กั้นตามแนวคลองระบายน้ำทั้งหมด .. ออกจากกทม.แล้ววิ่งสำรวจดูเอาองนะ ผมขี้เกียจหารูปมาแปะให้ดู ..

ทั้งสามจังหวัดสมุทร เค้าเตรียมการได้ดีกว่ารัฐบาลและ ศปภ.อีก เค้าสูบน้ำรอมาเป็นเดือนแล้ว โดยเฉพาะทางตะวันออก ซึ่งน้ำควรจะไปตั้งนานแล้วเหมือนทุกปี แต่เพราะอะไรน้ำถึงไม่ไป แต่ดันไปลงหนักที่อยุธยาและปทุม เฮนเคยคิดบ้างไหม .. ทำไมน้ำถึงพุ่งใส่ที่ด่านรังสิตอย่างเดียว จนล้นไปทางตะวันตก บางบัวทองและฝั่งธนฯถึงลอยคอกันอยู่ขณะนี้ ..

เป็นความคิดที่เห็นแก่ตัวมากที่โยนความผิดทั้หลายลงมาที่ กทม.ที่เดียว เพราะน้ำจากเหนือที่เทลงมา ด่านสุดท้ายคือ กทม. จังหวัดซ้ายขวาของกทม. ก่อนออกสู่ทะเล ..

นี่เล่นโยนน้ำทั้งกองลงมาที่กรุงเทพฯและปริมนฑลทางเดียว กทม.รับมือได้ระดับนี้ก็สุดยอดแล้ว ข้อนี้ก็ต้องยกเครดิตให้ ศปภ.ด้วยที่ยอมชะลอน้ำไว้ที่ ด่านรังสิต เพราะไม่ยังงั้นกทม. สองเมตรแน่ .. คุณลองคำนวนดูพื้นที่กทม.ดู แล้วลองนำปริมาณน้ำที่จ่อกทม.ดู แล้วจะรู้ข้อเท็จจริง ถ้าบิ๊กแบ็คหรือพนังกั้นน้ำไม่ชลอน้ำไว้ .. และผมมั่นใจว่า ถ้าเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้น หลังปีใหม่กรุงเทพฯก็ยังต้องพายเรือเล่นกันอยู่ ไม่เว้นแม้แต่บ้านคุณ ..

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รัฐบาลก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องรับผิดชอบ เพราะการผันน้ำไปทั้งสามทิศทาง ต้องทำก่อนหน้าที่จะถล่มใส่อยุธยา ปทุมฯ รังสิต กทม. ....
ซึ่งไม่ขอลงรายละเอียด เฮนไตน่าจะค้นหาข้อมูลในนี้ได้ เพราะมีพี่น้องสมาชิกช่วยกันวิเคราะห์ไว้แล้ว ..

ไหนๆเฮนไตก็พยายามเอาเหตุผลมาโต้ตอบแล้ว ก็อยากขอให้ใช้มันด้วยความเป็นจริง ไม่ใช่เอาแต่ความรู้สึกมาวิเคราะห์วิจารณ์ .. หยิบเล็กหยิบน้อยมาคอยแหย่ มันเด็กๆครับ .. หวังดีนะครับ

#161 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:13

เฮ็นตาย...จะจินตนาการน้ำแตกอะไรอีก ถ้าหยั่งงั้น ถ้าหยั่งงี้....เอาไอ้ที่มันเกิดมาแล้วดีกว่า..

ตกลงใครวางบิ๊กแบ็ค ...เฮ็นตาย...

กรุณาอ่านหน่อยนะครับ ตอบไปแล้ว ไหนว่า อ่านเกิน สามบรรทัดกันไง...

#162 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:14

กรุณาอ่านหน่อยนะครับ ตอบไปแล้ว ไหนว่า อ่านเกิน สามบรรทัดกันไง...

ตอบว่าไงเหรอเฮ็นตาย

#163 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:19

แล้วคุณรู้ได้ยังไงว่า จังหวัด สมุทร ทั้งสาม ไม่ได้กั้นตามแนวคลองระบายน้ำทั้งหมด .. ออกจากกทม.แล้ววิ่งสำรวจดูเอาองนะ ผมขี้เกียจหารูปมาแปะให้ดู ..

ทั้งสามจังหวัดสมุทร เค้าเตรียมการได้ดีกว่ารัฐบาลและ ศปภ.อีก เค้าสูบน้ำรอมาเป็นเดือนแล้ว โดยเฉพาะทางตะวันออก ซึ่งน้ำควรจะไปตั้งนานแล้วเหมือนทุกปี แต่เพราะอะไรน้ำถึงไม่ไป แต่ดันไปลงหนักที่อยุธยาและปทุม เฮนเคยคิดบ้างไหม .. ทำไมน้ำถึงพุ่งใส่ที่ด่านรังสิตอย่างเดียว จนล้นไปทางตะวันตก บางบัวทองและฝั่งธนฯถึงลอยคอกันอยู่ขณะนี้ ..

เป็นความคิดที่เห็นแก่ตัวมากที่โยนความผิดทั้หลายลงมาที่ กทม.ที่เดียว เพราะน้ำจากเหนือที่เทลงมา ด่านสุดท้ายคือ กทม. จังหวัดซ้ายขวาของกทม. ก่อนออกสู่ทะเล ..

นี่เล่นโยนน้ำทั้งกองลงมาที่กรุงเทพฯและปริมนฑลทางเดียว กทม.รับมือได้ระดับนี้ก็สุดยอดแล้ว ข้อนี้ก็ต้องยกเครดิตให้ ศปภ.ด้วยที่ยอมชะลอน้ำไว้ที่ ด่านรังสิต เพราะไม่ยังงั้นกทม. สองเมตรแน่ .. คุณลองคำนวนดูพื้นที่กทม.ดู แล้วลองนำปริมาณน้ำที่จ่อกทม.ดู แล้วจะรู้ข้อเท็จจริง ถ้าบิ๊กแบ็คหรือพนังกั้นน้ำไม่ชลอน้ำไว้ .. และผมมั่นใจว่า ถ้าเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้น หลังปีใหม่กรุงเทพฯก็ยังต้องพายเรือเล่นกันอยู่ ไม่เว้นแม้แต่บ้านคุณ ..

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รัฐบาลก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องรับผิดชอบ เพราะการผันน้ำไปทั้งสามทิศทาง ต้องทำก่อนหน้าที่จะถล่มใส่อยุธยา ปทุมฯ รังสิต กทม. ....
ซึ่งไม่ขอลงรายละเอียด เฮนไตน่าจะค้นหาข้อมูลในนี้ได้ เพราะมีพี่น้องสมาชิกช่วยกันวิเคราะห์ไว้แล้ว ..

ไหนๆเฮนไตก็พยายามเอาเหตุผลมาโต้ตอบแล้ว ก็อยากขอให้ใช้มันด้วยความเป็นจริง ไม่ใช่เอาแต่ความรู้สึกมาวิเคราะห์วิจารณ์ .. หยิบเล็กหยิบน้อยมาคอยแหย่ มันเด็กๆครับ .. หวังดีนะครับ

สาม สมุทร เอา BB มาวางตามแนวถนน หรือ ทาง รถไฟ หรือ ปล่าวครับ
การกั้นน้ำจาก คลอง ตามแนวคลอง เป็นการทำให้ คลองใหญ่ขึ้น รับนำ้ได้มากขึ้น แบบนี้ผมเห็นด้วยครับ

น้ำอย่างไงก็ต้องมาที่ กทม ถ้า กทม ยอมให้น้ำ ผ่าน แบบควบคุมได้ (ให้ท่วมบ้างไม่ใช่ แห้ง) น้ำ ที่มาก็จะไปไวขึ้น
ที่ กทม ท่วม วันนี้ ไม่ใช่เพราะ ผู้ว่า ใจดีให้น้ำผ่าน แต่เป็นเพราะ ประตูน้ำพัง คันพัง น้ำล้น ...

หลักคิดยังเหมือนเดิมคือ กทม แห้ง ที่อื่น ไปแก้กันเอง... ความซวยคือ กทม ดันอยู่ล่างของ ปทุม นนท์ พวกนั้นก็ซวยไป

#164 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:21

ถ้าใครที่คิดว่า ไม่มีใครรับน้ำแทน กทม ช่วย ตอบ คำถามผมที่ #51 ด้วยนะครับ

#165 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:23

คนบางเขน-หลักสี่รับน้ำแทนคนปากเกร็ดนะครับ

ท่านเฮนตายไม่ออกมาโวยมั่งละ? :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#166 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:36

อ๋อ เจอแระ ...กระมิดกระเมี้ยนไปแอบตอบตรงนี้เอง..

ผมเข้าใจแล้วที่ออกมาใส่ผมกันเยอะนี่เพราะผมไปว่าผู้ว่า สุดเลิฟของคน กทม นี่เอง
ฺฺBB ศปภ วางครับ (ไม่เข้าใจว่าใครวางมันจะสำคัญอะไร ยกเว้นพวกชอบหาคนผิด หรือ ปัดสวะ) โดยมี ผู้ว่าเห็นด้วย
ถ้าผู้ว่าไม่เห็นด้วยนี่ช่วยบอกหน่อยนะครับ ... เพราะมันจะตลกมากถ้าไม่เห็นด้วยแต่ พอจะรื้อทีไร โวยทุกที...

ทีนี้ ลองดูว่าใครพยายามปัดสวะ ลองดูว่าความเห็นมันเริ่มมายังไง...ทำไมผมถึงถามเรื่องใครวางบิ๊กแบ็ก..ตรงความเห็นที่ 56

คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ เอา Big Bag มากั้นน้ำ
คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ ทำพนังกันน้ำริมคลองรังสิต มหาสวัสดิ์
คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ ทำประตูน้ำไม่ให้ไหลเข้ากรุ่งเทพมากไป
คนที่แบ่งแยกคนคือคนที่ คิดว่า กรุงเทพชั้นใน เปียกน้ำไม่ได้

สรุปแล้วไอ้พวกที่ว่าข้างบนนี่แบ่งแยกประชาชน ใช้ม่ะ เฮ็นตาย

ที่นี้ลองดูว่ากว่าจะยอมรับ ว่า ศปภ.วางบิ๊กแบ็ค...เฮ็นตายปัดสวะไปให้ใคร..

สรุปว่าถ้ามีคันมาก่อนปีนี้ ไม่เป็นไร???
เอถ้าปีหน้า สมุทรสาคร สมุทรปราการ สมุทาสงคราม ทำ คันกั้นน้ำไม่ให้เข้าจังหวัดเค้ามั่งละ ชาวกรุงเทพแสนดี
จะไปรื้อเค้าหรือไม่.... แล้วถ้าเค้าลอยหน้าลอยตาบอกว่า คนกรุงเทพไม่ได้รับน้ำแทนเค้าเพราะ เค้ามีสิทธิกั้นน้ำไม่ให้
ไหลเข้าที่เค้า บ้างละ...

มันก็แบบเดียวกับที่ กทม ทำคัน ตามแนวคลองรังสิต มหาสวัสดิ์ หรือ เอา BB ไปวางไว้ในที่ต่างๆนั้นแหละ...

อยุธยา ทำคันริมแม่น้ำ คันแบบนี้ ทำไปเถอะครับ ผมเห็นด้วย เพราะ ไม่ได้ ทำให้ใครเดือดร้อน
อยุธยา ทำคัน กัน ระหว่างจังหวัด แบบที่ กทม ทำหรือปล่าว...
แต่คันประเภท วางไว้บนดิน สองขางเป็นดิน .... แบ่งแยกประชาชนอน่างชัดเจนว่า ใครจะแห้งใครจะเปียก

ผมไม่ได้ว่า ผู้ว่ากทม สุดเลิฟของท่านคนเดียวนะครับ ผมว่าทุกคนที่ทำแบบนี้ รวมถึง ศปภ และ คุณปู

แรก ๆ ก็กะจะด่าผู้ว่า ฯ แต่พอนึกได้ว่าใครไปวางบิ๊กแบ็ค แหม๋ ทำเสียงอ่อย เอานังปูมาร่วมด้วย..

#167 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:41

แรก ๆ ก็กะจะด่าผู้ว่า ฯ แต่พอนึกได้ว่าใครไปวางบิ๊กแบ็ค แหม๋ ทำเสียงอ่อย เอานังปูมาร่วมด้วย..

สร้างภาพแอ๊บกลางไง เป็นเสื้อแดงมันน่าอาย :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#168 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:43

ความจริงก็คือ ผู้ว่ากทม เห็นแก่ประโยชน์ของ คน กทม ไม่ได้นึกถึงภาพรวม

ผมสงสัยว่า ถ้า สมุทรปราการ สมุทรสงคราม สมุทรสาคร เอา Big bag มาวางที่ขอบจังหวัดตัวเอง แล้วสร้างประตูระบายน้ำ
กันไม่ให้น้ำเข้าพื่้นที่ตัวเอง คน กทม ไม่ว่าชั้นในหรือชั้นนอก จะยังใส่ส้นสูงเดินห้างได้หรือปล่าว....

แล้ว ถ้า ผู้ว่าจังหวัดเหล่านั้น พูดเหมือนผู้ว่า กทม ว่า จะต้องปิดเปิดประตูน้ำ ตามความเหมาะสม ละ.... ผู้ว่าเหล่าันั้นทำถูกหรือไม่...
คนกทมจะโวยวายเหมือน พี่น้อง ลำลูกกาหรือไม่ ....

บ้าหรือเปล่า รู้มั้ยอยุธยากะนครสวรรค์เค้าทำคันกั้นน้ำสำหรับตัวเมืองเค้ามากี่ปีแล้วไม่ใช่เพิ่งมาทำปีนี้
แต่ละจังหวัดมีสิทธิทำคันกันน้ำของตัวเอง
คนสิงห์บุรี อ่างทอง เค้าเคยออกมาด่าคนอยุธยามั้ยหล่ะ

คนที่แบ่งแยก ก็คือไอ้คนอย่างคุณนี่แหละ เอาความจริงพื้นๆมาตีประเด็นให้คนแตกสามัคคีกัน มีความสุขมากมั้ยล่ะ :angry:

สรุปว่าถ้ามีคันมาก่อนปีนี้ ไม่เป็นไร???
เอถ้าปีหน้า สมุทรสาคร สมุทรปราการ สมุทาสงคราม ทำ คันกั้นน้ำไม่ให้เข้าจังหวัดเค้ามั่งละ ชาวกรุงเทพแสนดี
จะไปรื้อเค้าหรือไม่.... แล้วถ้าเค้าลอยหน้าลอยตาบอกว่า คนกรุงเทพไม่ได้รับน้ำแทนเค้าเพราะ เค้ามีสิทธิกั้นน้ำไม่ให้

มันก็แบบเดียวกับที่ กทม ทำคัน ตามแนวคลองรังสิต มหาสวัสดิ์ หรือ เอา BB ไปวางไว้ในที่ต่างๆนั้นแหละ...

อยุธยา ทำคันริมแม่น้ำ คันแบบนี้ ทำไปเถอะครับ ผมเห็นด้วย เพราะ ไม่ได้ ทำให้ใครเดือดร้อน
อยุธยา ทำคัน กัน ระหว่างจังหวัด แบบที่ กทม ทำหรือปล่าว...
แต่คันประเภท วางไว้บนดิน สองขางเป็นดิน .... แบ่งแยกประชาชนอน่างชัดเจนว่า ใครจะแห้งใครจะเปียก

ผมไม่ได้ว่า ผู้ว่ากทม สุดเลิฟของท่านคนเดียวนะครับ ผมว่าทุกคนที่ทำแบบนี้ รวมถึง ศปภ และ คุณปู

เอาประเด็นนี้ก่อน นี่ยังดีนะที่เฮ็นไตเริ่มรู้ตัวทีหลัง

เพราะตอนแรก สิ่งที่คุณสื่อมันชัดเจนว่าคุณติเตียนผู้ว่า/คน กทม. เท่านั้น คุณตั้งใจตีประเด็นว่ามีการแบ่งแยกคนกรุงเทพ คนต่างจังหวัด

ตกลงตอนนี้คุณชัดเจนแล้วใช่มั้ยว่า คนที่สั่งการให้กั้นน้ำโดยแบ่งแยกเขตจังหวัดไม่ใช่ผู้ว่ากทม ใครก็ตามที่สั่งการอย่างนั้นเป็นคนแบ่งแยกประชาชน เห็นแก่ประโยชน์ของ คน กทม ไม่ได้นึกถึงภาพรวม ถูกต้องมั้ย

เออ ผมตอบมาเยอะแล้ว ทำไม ไม่มี ท่านผู้รู้สักท่าน ตอบผมมั่งว่า ถ้า จังหวัด สมุทรทั้งสาม เอา BB มาวาง รอบ จังหวัดตัวเอง แถมประตูระบางน้ำ ไม่ให้น้ำเข้าจังหวัดตัวเองเยอะ บ้าง
ชาว กทม ที่มีจิตอาสา ไม่คิดว่า จังหวัดอื่นรับน้ำแทน จะ คิดแบบเดิมหรือไม่...

ชาว กทม ที่ชอบพูดว่า "อย่าให้แบบว่า เค้าท่วมเราท่วม" จะพูดแบบเดิมหรือปล่าว....

ประเด็นต่อมาคือ การกั้นน้ำในเขตรับผิดชอบของตัวเองผิดหรือไม่

หัดเข้าใจโลกซะบ้างนะว่าทำไมนิคมอุตสาหกรรม หรือ สนามบินสุวรรณภูมิ เค้าถึงต้องทำคันกั้นน้ำรอบตัวเอง อย่างนี้ นวนคร สุวรรณภูมิ เค้าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว ไม่ได้นึกถึงภาพรวมของชาวบ้านหรือเปล่า

อยุธยา เกาะเมือง เค้าทำคันกั้นน้ำรอบเกาะพ่อคุณเอ๊ยแต่มัันกั้นไม่อยู่ เค้า่แบ่งแยกชาวบ้านกับคนเกาะเมืองหรือเปล่าเล่า โถ่ถัง

http://www.krobkruak...2%E0%B8%B2.html

#169 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:47

สร้างภาพแอ๊บกลางไง เป็นเสื้อแดงมันน่าอาย :lol:

ที่แรกก็ว่าจะป้ายสีให้เต็มที่....ด่าไปด่ามามันส์จัด..ลืมไป ...ไปด่าเข้านังปูหมด...

เลยต้องมาแอ๊ป ๆ กลางหน่อย..5555555

ยังไอ้ที่อวดว่าน้ำลำลูกกาขังนานกว่าเขตดุสิตอีก...

อยากรู้จริง ๆ น๊า ปล่อยน้ำไปทางไหนดีให้น้ำลำลูกกาแห้งเหมือนดุสิต...

#170 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:49

ที่แรกก็ว่าจะป้ายสีให้เต็มที่....ด่าไปด่ามามันส์จัด..ลืมไป ...ไปด่าเข้านังปูหมด... เลยต้องมาแอ๊ป ๆ กลางหน่อย..5555555 ยังไอ้ที่อวดว่าน้ำลำลูกกาขังนานกว่าเขตดุสิตอีก... อยากรู้จริง ๆ น๊า ปล่อยน้ำไปทางไหนดีให้น้ำลำลูกกาแห้งเหมือนดุสิต... :lol:

ท่านต้องเข้าใจนะครับว่าเขาคิดว่าประเทศไทยมีแค่แม่เจ้าพระยาเท่านั้นที่ไหลลงทะเล ดังนั้นน้ำที่ท่วมประเทศไทยตอนนี้ทั้งหมดต้องผ่าน กทม เท่านั้น :D

/人 ‿‿ ◕人\

#171 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:55

เรื่องนี้ ส่วนหนึ่ง เป็นภัยธรรมชาติ
แต่ส่วนสำคัญ มันคือเกมของนักการเมืองครับ
ผมไม่อยากว่า ว่าเป็นเกมของใคร ใครผิด ใครถูก มันแล้วแต่เราจะเชื่อใคร
อภิปรายผ่านไปแล้ว ข้อมูลมากมายเยอะแยะให้เราเลือกเชื่อ
แต่ส่วนสำคัญที่ผมพยายามยกมาพูด คือประเด็นสร้างความแตกแยก
ซึ่งเป็นเรื่องเลวระ yum ที่สามารถเอาเรื่องภัยพิบัติมาแบ่งแยกกลุ่มก้อน
หากมาจากความรู้สึกของผู้คนที่อยู่ในสถานการณ์ ยังพอว่า
เพราะเขาได้รับ เขาเจอมาเอง ไม่แปลก หากเขาจะคิดอคติ อยุติธรรมไปบ้าง
แต่ไอ้พวกตัวเสี้ยมนี่ สำคัญครับ
ไอ้พวกนี้ วันๆ ไม่คิดทำอะไร
เอาแต่จะหาโอกาสเสี้ยมให้คนเกลียดกัน
หาโอกาสหาพวกจากคนที่รู้สึกตัวเองเป็นรอง

แต่การเป็นรองที่ว่านั้น มันคือเรื่องทุกข์ภัย มันคือความลำบาก มันคือปัญหาหนัก
และการเสี้ยมให้คนเหล่านั้น รู้สึกโกรธแค้น ชิงชัง ริษยา มันคือความเลวครับ
เลวที่ใช้ความทุกข์ของผู้คนเป็นเครื่องมือทำลายฝ่ายตรงกันข้าม
เลวที่ดีแต่พูด เลวที่ไม่เคยลงมือช่วยอะไรใคร เลยที่มัวคิดแต่เรื่องร้าย
เลวที่พยายามป้อนความคิดร้ายๆ ให้คนอื่น

วันนึง หากไอ้เลวพวกนั้นได้เป็นผู้ประสบภัยด้วยตัวเอง คงจะเข้าใจ

อ้อ ... แต่ไอ้พวกบ่างพวกนี้ หลายคนก็ตีนแห้งอยู่ตามห้างนะครับ

ขอร้องอะไรอย่างนะครับ
ถึงแม้คุณอาจจะมองว่า ผู้คนที่กำลังจิตอาสา ส่งข้าวน้ำ ปั้น EM ดูดัดจริต
แต่อย่างน้อย มันก็คือการช่วยเหลือด้วยความเต็มใจ
เพราะที่จริง พวกเขาดก็ไม่ได้เป็นหนี้บุญคุณอะไรต้องชดใช้นะครับ

อย่าทำให้พวกเขาต้องรู้สึกคลางแคลงใจที่จะทำไปเลยครับ
เพราะคุณไม่เกี่ยว.....

ไม่เป็นไรครับ จากสื่อทั่วไป คนเหล่านั้นไม่รู้ว่าการที่เค้าแห้งเพราะใคร...
สื่อ ไม่เคยบอกว่า ทำไมทีน้ำจะเข้า กทม ต้อง ทำให้ ช้าๆ ตอนจะออก ต้องไปไวๆ ไม่สนว่า จังหวัดล่างๆ รับได้หรือไม่...
สื่อ ไม่เคยบอกว่า ทำไมน้ำจะเข้า จังหวัดอื่นที่ ไม่ใช่ กทม ก็ เข้าๆกันไป แต่ ตอนออก ต้องดูว่า กทม รับได้หรือไม่...
ไม่รู้ไม่ผิดครับ
บางทีความไม่รู้เกิดจากการไม่มีข้อมูล
บางทีความไม่รู้ก็เกิดจากการไม่ใช้ปัญญา

พวกที่มีปัญญามีข้อมูล แต่ ทำเป็นไม่รู้ .... เหอๆ ไม่มีคำที่เหมาะสมครับ

สรุปว่า ที่ผมพุดมาทั้งหมด คุณเฮนไม่ยอมเข้าใจ?
ไม่ยอมรับรู้ ผมพุดไปอย่าง คุณเฮนตอบมาอีกอย่าง
ทั้งที่คำตอบอื่น คุณเฮนก็ยอมรับว่าการตัดสินใจเป็นของ ศปภ และผู้ว่า
แต่ก็ยังมาพยายามจุดประเด็นแบ่งแยกอยู่เช่นเมื่อวาน

หรือคุรเฮนอ่านข้อความความเห็นของผมไม่เข้าใตครับ
ผมก็เขียนภาษาไทยง่ายๆ ที่คนอ่านรู้เรื่องนะครับ
แต่คำตอบที่แย้งกับตัวเองของคุณเฮนนี่สิ ผมว่ามันดูย้อนแย้งกะตัวเองอยู่นะครับ

บางทีความไม่รู้เกิดจากการไม่มีข้อมูล
บางทีความไม่รู้ก็เกิดจากการไม่ใช้ปัญญา

..หรือการไม่ใช้ปัญญา เพราะไม่เคยมีครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#172 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:57

ปีก่อน คนกรุงเทพ คนราชประสงค์ รับไฟแทนคนอุดร เชียงใหม่ ขอนแก่น และอีกหลายพื้นที่เสื้อแดงด้วย
ในขณะที่คนบางกลุ่มเย้วๆ อยู่บนเวทีและใต้เวที คนบางพวกกำลังตกงาน คนบางพวกไม่มีโอกาสทำกิน

คุณรู้สึกยังไงครับ

คนอุดาร เชียงใหม่ ขอนแก่น ทำกำแพงกันไฟ ให้ไฟไหม้เฉพาะ ราชประสงค์ หรือ ปล่าวครับ

อ้อ แสดงว่า ถึงกุจะเผาราชประสงค์จนลุกเป็นไฟ
แต่กุก็ยังเผาบ้านตัวเองด้วยนะ
เราเท่าเทียมกันแล้วนะ

กุไม่ผิด!
กุไม่เคยผิด!
และกุไม่มีวันผิด!

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#173 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:59

น้ำที่ท่วมประเทศเรา ทิศทางต้องผ่าน กทม อยู่แล้ว มันคงไม่ไปเลี้ยวขวาขึ้น โคราช ไป แปดริ้ว แล้ว ไป ลงบางประกงเอง หรือ คงไม่เลี้ยวซ้าย ขึ้นกาญ ไปลงแม่กลอง เอง หรอก ครับ
แ่ต่ ที่มันท่วมนาน เพราะ กทม ไม่ยอมให้น้ำผ่าน มีทั่ง BB คันทั้งหลาย
ก็เหมือน มีท่อน้ำทิ้ง แต่ มีคน เอาของไป อุดไว้ไม่ให้มันไป เพราะ อยากให้คน กทม แห้ง โดยคิดเองเออเองว่า คน กทม สำคัญกว่า

ส่วนคนกทม เนี่ิองจาก ได้รับการดูแลมาอย่างดีตลอด ก็เลยคิดว่า ที่ข้าไม่ท่วมเพราะ ข้าไม่ท่วม ข้าอยู่กรุงเทพ ไม่ได้คิดว่า ตัวเอง อุดท่อระบายน้ำของประเทศอยู่

ความคิดของ กทมแห้งมาจาก ใคร...
ความคิดของ การกั้นน้ำแทนที่จะให้น้ำผ่าน มาจากใคร...

#174 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:04

สาม สมุทร เอา BB มาวางตามแนวถนน หรือ ทาง รถไฟ หรือ ปล่าวครับ
การกั้นน้ำจาก คลอง ตามแนวคลอง เป็นการทำให้ คลองใหญ่ขึ้น รับนำ้ได้มากขึ้น แบบนี้ผมเห็นด้วยครับ

น้ำอย่างไงก็ต้องมาที่ กทม ถ้า กทม ยอมให้น้ำ ผ่าน แบบควบคุมได้ (ให้ท่วมบ้างไม่ใช่ แห้ง) น้ำ ที่มาก็จะไปไวขึ้น
ที่ กทม ท่วม วันนี้ ไม่ใช่เพราะ ผู้ว่า ใจดีให้น้ำผ่าน แต่เป็นเพราะ ประตูน้ำพัง คันพัง น้ำล้น ...

หลักคิดยังเหมือนเดิมคือ กทม แห้ง ที่อื่น ไปแก้กันเอง... ความซวยคือ กทม ดันอยู่ล่างของ ปทุม นนท์ พวกนั้นก็ซวยไป

ก่อนอื่น เรามาทำความเข้าใจกันก่อน นนทบุรี ถือว่าอยู่ด้านข้างของกทม. ใต้ปทุมฯเหมือนกัน ..ถูกต้องหรือไม่

น้ำที่เข้าท่วมเมืองนนท์มาจากน้ำทุ่งจากอยุธยา ไทรน้อย บางไทร ปทุม ที่ทำให้หายนะเกิดขึ้นกับนิคมฯทั้งเจ็ด รวมถึงไซฟ่อนที่คลองเปรมแตก .. และน้ำที่ท่วมอยู่ตามหลักการต้องระบายลงแม่น้ำท่าจีน แต่ด้วยความที่พื้นที่ส่วนมากของนนทบุรีเป็นแอ่งกะทะ จึงมีผลกระทบมาก .. เห็นด้วยหรือไม่

รอคำตอบแล้วค่อยมาถกกันต่อ

#175 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:04

ถามท่าน hentai ว่าจังหวัดไหนไม่กั้นน้ำบ้างครับ? ถ้ามี แสดงว่าจังหวัดนั้นยอมรับน้ำแทนคนกรุงเทพฯ หรืออย่างไร?

แล้วตอนนี้ กทม ก็ท่วม แสดงว่า กทม รับน้ำแทนสนามบินสุวรรณภูมิใช่ไหม?

คิดนิดนึงครับท่าน hentai ผมเชื่อว่าท่านยังพอมีสมองอยู่บ้าง

ด้วยความเคารพ

เอาโมเดลง่ายๆ
ถามท่านว่า ถ้า บ้านท่านอยู่เหนือกว่า(สูงกว่า)บ้านผม โลกนี้มีเรากันแค่สองบ้าน... หุหุ
เรามีแม่น้ำเจ้าพระยาไหลผ่านที่บ้านท่านแล้วผ่านที่บ้านผม ไปออกทะเล

ปกติเวลาฝนตกก็ไม่มีปัญหาอะไร น้ำท่วมบ้านเราทั้งสองทุกปี ปีละ 1 เดือน.
วันนึง ผมมีความคิดใหม่ ทำ ประตูกั้นน้ำ (เขื่อน) ไว้ในแม่น้ำในเขตบ้านผมซะ รวมทั้ง
สร้าง BB รอบรั้วบ้านผม ในเขตบ้นผม

ปีนี้น้ำมาเยอะ ผมกลัวน้ำท่วม ก็ หรี่บานให้น้ำเข้ามาน้อยๆๆ ผมไม่ท่วม เหมือนเดิมแล้ว
ถามว่า ท่านรับน้ำแทนผมหรือไม่....

ผมทำแบบนี้ถูกหรือไม่...

อันนี้ใช่มั๊ยที่อยากให้คนตอบเหลือ

เฮ็นตายจะให้ผมตบเกรียนอีกสักครั้งมั๊ย

ถ้าร่างกายต้องการ เดี๋ยวจัดให้...ว่างตอนค่ำเข้าอ่านได้โลด..

#176 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ขอบคุณนะครับที่คุณ hentai ตอบผมคิดว่าการปล่อยน้ำเข้ากลางเมืองเลยเป็นเรื่องที่ไร้สาระมากครับ

อาจจะจริงครับที่ว่าน้ำจะลดลงเร็วขึ้น แต่ความเสียหายจะสูงขึ้นเป็นเงาตามตัว แค่น้ำผ่านไปข้าวของก็เสียหายแล้วครับไม่ว่าจะอยู่สั้นหรือยาว

และถ้าปล่อยทั้งหมดจังหวัดสมุทรทั้งหลายก็น่าจะท่วมมากกว่าปัจจุบันด้วย เพราะฉะนั้นตอนนี้กรุงเทพบางส่วนรับน้ำแทนกรุงเทพชั้นในและสมุทรทั้งหลาย

โรงงานองค์การเภสัชก็อยู่ในกรุงเทพ ยาในโครงการ(อดีต)30 บาทก็ผลิตที่นี่ซึ่งก่อนกรุงเทพรอบนอกท่วมก็มีข่าวว่าเร่งผลิตยาแจกจ่ายไม่ทัน ท่วมคงไม่ต้องพูดถึง

จริงๆการกั้นบางส่วนเพื่อช่วยทั้งหมดไม่ใช่สิ่งผิดนะครับ แต่ที่ผิดคือ จะกันแล้วกันไม่ได้ต่างหาก ถ้าทำจริงๆจังๆตั้งแต่ท่วมภาคกลางตอนบน ซึ่งส่วนใหญ่จังหวัดเสื้อแดงทั้งนั้น

ความร่วมมือคงมีมากกว่า และศปภ.ใช้อำนาจได้เต็มที่อยู่แล้วไม่ต้องมานั่งเล่นการเมืองกัน ระดมกำลังทั้งหมดกันให้อยู่ แล้วผันน้ำลงแม่น้ำทั้งหลาย จังหวัดที่รอดคงไม่ใช่แค่กทม.และสมุทรทั้งหลาย

แต่อาจจะรวมได้ถึงปทุม นนทบุรี นครปฐมถึงจะท่วมก็คงไม่เท่าปัจจุบัน ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องน้ำหรอกครับ แต่ก็คิดได้แค่นี้ว่าถ้าจริงจังกว่านี้ตั้งแต่แรก กรุงเทพคงไม่ต้องมาเป็นแพะในสายตาคนหลายๆคน

สุดท้ายแล้ว ทุกวันนีศปภ.และรัฐบาลได้ลงไปพูดคุยเรื่องการเยียวยาคนที่ต้องเสียหายหรือจมนานขึ้นรึยังครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องโดยตรงนะครับ ในการจัดสรรงบประมาณของประเทศ อย่ามัวแต่โยนทุกอย่างให้กทม.เลย

ปล.จริงๆแล้วถ้านายกส่งเป็น"หนังสือคำสั่ง" ย้ำเป็นลายลักษณ์อักษรให้เปิดประตูระบายน้ำทุกบานอย่างเต็มที่ ผู้ว่ากทม.ไม่ทำตามนี่ผู้ว่ามีความผิดตามที่รัฐบาลประกาศมาตรา 31 นะครับ แต่ที่ไม่เป็นงั้นเพราะรัฐบาลเห็นด้วยในการเปิดแบบปัจจุบันนะครับ

#177 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:06

แม้ผมจะ ดราม่า ซาบซึ้ง และเห็นด้วยบ้่างกับความคิดน้องตูนลามก และท่านจิรายุห่วงซับ
แต่ผมก็ตระหนักได้ว่า หากรัฐบาลบริหารงานด้วยความคิดเช่นนี้ บ้าจี้ทำทุกอย่างไปตามแบบที่น้องตูนลามกต้องการเห็น
ประเทศไทยคงจะชิบหายวายป่วงมากกว่านี้ เยอะ!

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#178 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:06

บ้าหรือเปล่า รู้มั้ยอยุธยากะนครสวรรค์เค้าทำคันกั้นน้ำสำหรับตัวเมืองเค้ามากี่ปีแล้วไม่ใช่เพิ่งมาทำปีนี้
แต่ละจังหวัดมีสิทธิทำคันกันน้ำของตัวเอง
คนสิงห์บุรี อ่างทอง เค้าเคยออกมาด่าคนอยุธยามั้ยหล่ะ

คนที่แบ่งแยก ก็คือไอ้คนอย่างคุณนี่แหละ เอาความจริงพื้นๆมาตีประเด็นให้คนแตกสามัคคีกัน มีความสุขมากมั้ยล่ะ :angry:

เอาประเด็นนี้ก่อน นี่ยังดีนะที่เฮ็นไตเริ่มรู้ตัวทีหลัง

เพราะตอนแรก สิ่งที่คุณสื่อมันชัดเจนว่าคุณติเตียนผู้ว่า/คน กทม. เท่านั้น คุณตั้งใจตีประเด็นว่ามีการแบ่งแยกคนกรุงเทพ คนต่างจังหวัด

ตกลงตอนนี้คุณชัดเจนแล้วใช่มั้ยว่า คนที่สั่งการให้กั้นน้ำโดยแบ่งแยกเขตจังหวัดไม่ใช่ผู้ว่ากทม ใครก็ตามที่สั่งการอย่างนั้นเป็นคนแบ่งแยกประชาชน เห็นแก่ประโยชน์ของ คน กทม ไม่ได้นึกถึงภาพรวม ถูกต้องมั้ย

ประเด็นต่อมาคือ การกั้นน้ำในเขตรับผิดชอบของตัวเองผิดหรือไม่

หัดเข้าใจโลกซะบ้างนะว่าทำไมนิคมอุตสาหกรรม หรือ สนามบินสุวรรณภูมิ เค้าถึงต้องทำคันกั้นน้ำรอบตัวเอง อย่างนี้ นวนคร สุวรรณภูมิ เค้าเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัว ไม่ได้นึกถึงภาพรวมของชาวบ้านหรือเปล่า

อยุธยา เกาะเมือง เค้าทำคันกั้นน้ำรอบเกาะพ่อคุณเอ๊ยแต่มัันกั้นไม่อยู่ เค้า่แบ่งแยกชาวบ้านกับคนเกาะเมืองหรือเปล่าเล่า โถ่ถัง

http://www.krobkruak...2%E0%B8%B2.html

"การกั้นน้ำในเขตรับผิดชอบของตัวเองผิดหรือไม่"

มันอยู่ที่ว่ากั้นยังไงครับ ช่วยไปดู #51 นะครับ ผมกั้นแบบนั้น ท่านว่า ผมทำถูกต้องหรือปล่าว ถ้าใช่ ก็แล้วไป เพราะท่านมีึความคิดที่อยู่กับร่องกับรอย
แต่ถ้าไม่ใช่ เราค่อยมาคุยกัน...

ช่วยหาที่ผมบอกว่า BB เป็น กทม เอามาวางหน่อยนะครับ ผมอาจจะลืมไป จริงๆ...

แล้วการแบ่งแยกคน BB เป็นแค่ตัวอย่างนึงเท่านั้นเอง ....

#179 tonythebest

tonythebest

สรุปว่า ไม่ว่าจะอธิบายอย่างไร คุณเฮนก็ยังเห็นว่า คนกทม ต้องสำนึกผิด
ที่บ้านตัวเอง เสื อกไม่โดนน้ำท่วม
เหมือนเช่นคนกทม ต้องยอมสละการทำงาน การท่องเที่ยว การชอปปิ้ง
เพื่อให้คนบางกลุ่มได้มีที่เรียกร้องประชาธิปไตย
ได้มีที่ขี้ เยี่ยว หลับนอน

หากคนกทม ไม่คิดเช่นนั้น มันผิด! มันเลว ! อย่านั้นใช่มั๊ยครับ คุณเฮน

#180 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:11

ก่อนอื่น เรามาทำความเข้าใจกันก่อน นนทบุรี ถือว่าอยู่ด้านข้างของกทม. ใต้ปทุมฯเหมือนกัน ..ถูกต้องหรือไม่

น้ำที่เข้าท่วมเมืองนนท์มาจากน้ำทุ่งจากอยุธยา ไทรน้อย บางไทร ปทุม ที่ทำให้หายนะเกิดขึ้นกับนิคมฯทั้งเจ็ด รวมถึงไซฟ่อนที่คลองเปรมแตก .. และน้ำที่ท่วมอยู่ตามหลักการต้องระบายลงแม่น้ำท่าจีน แต่ด้วยความที่พื้นที่ส่วนมากของนนทบุรีเป็นแอ่งกะทะ จึงมีผลกระทบมาก .. เห็นด้วยหรือไม่

รอคำตอบแล้วค่อยมาถกกันต่อ

นนท อยู่ข้าง ปทุม แต่ อยู่หนือ กทม ครับ มีบางส่วยอยู่ข้างกทมจริง แต่ มี กทมฝั่ง ตต ทั้งหมด อยู่ใต้ครับ ดูแผนที่ได้ครับ

http://maps.google.c...ved=0CEQQ8gEwAg

น้ำเข้านนท์มากจาก อยุธยาครับ เพราะ ติดกัน แต่ อาจมาจากปทุมก็ได้ เพราะ อยู่ข้างๆกัน การระบายน้ำ ใกล้ไหนลงนั่นครับ

#181 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:12

สรุปว่า ไม่ว่าจะอธิบายอย่างไร คุณเฮนก็ยังเห็นว่า คนกทม ต้องสำนึกผิด
ที่บ้านตัวเอง เสื อกไม่โดนน้ำท่วม
เหมือนเช่นคนกทม ต้องยอมสละการทำงาน การท่องเที่ยว การชอปปิ้ง
เพื่อให้คนบางกลุ่มได้มีที่เรียกร้องประชาธิปไตย
ได้มีที่ขี้ เยี่ยว หลับนอน

หากคนกทม ไม่คิดเช่นนั้น มันผิด! มันเลว ! อย่านั้นใช่มั๊ยครับ คุณเฮน

หามิได้ คนที่ไม่รู้ไม่ผิด

#182 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:13

ถ้าผรู้ แสดงว่าผมผิดงั้นสิครับ

#183 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:16

น้ำที่ท่วมประเทศเรา ทิศทางต้องผ่าน กทม อยู่แล้ว มันคงไม่ไปเลี้ยวขวาขึ้น โคราช ไป แปดริ้ว แล้ว ไป ลงบางประกงเอง หรือ คงไม่เลี้ยวซ้าย ขึ้นกาญ ไปลงแม่กลอง เอง หรอก ครับ
แ่ต่ ที่มันท่วมนาน เพราะ กทม ไม่ยอมให้น้ำผ่าน มีทั่ง BB คันทั้งหลาย
ก็เหมือน มีท่อน้ำทิ้ง แต่ มีคน เอาของไป อุดไว้ไม่ให้มันไป เพราะ อยากให้คน กทม แห้ง โดยคิดเองเออเองว่า คน กทม สำคัญกว่า

ส่วนคนกทม เนี่ิองจาก ได้รับการดูแลมาอย่างดีตลอด ก็เลยคิดว่า ที่ข้าไม่ท่วมเพราะ ข้าไม่ท่วม ข้าอยู่กรุงเทพ ไม่ได้คิดว่า ตัวเอง อุดท่อระบายน้ำของประเทศอยู่

ความคิดของ กทมแห้งมาจาก ใคร...
ความคิดของ การกั้นน้ำแทนที่จะให้น้ำผ่าน มาจากใคร...

เอะอะก็จะโทษ กทม. อย่างเดียว

มองให้กว้าง แล้วจะรู้ว่า กทม. ก็ท่วม โดยเฉพาะฝั่งตะวันตก ถามว่า ถ้ากทม. อยากให้แห้ง คงเอา BB ไปวางตรงรอยต่อนนทบุรีแล้ว

และที่สำคัญ ตัวการวาง BB ไม่ใช่ กทม. ครับ มันคือ ศปภ. จำไว้ให้มั่น แต่เวลามีปัญหา ดันให้ กทม. ไปแก้

ดังนั้นจะขี้ตู่ว่า ท่วมนานเพราะ กทม. กั้น นั้นผิด ต้องพูดว่า ท่วมนานเพราะ ศปภ. ทะลึ่งเอา BB ไปกั้นถึงจะถูก

โดยเฉพาะเขตลาดกระบัง หนองจอก ที่ชาวบ้านพร้อมรับน้ำอยู่แล้วเพราะรู้ว่าตรงนั้นเป็น ฟลัดเวย์

แต่ดันมีนักการเมืองไปยุ ศปภ. ไม่ให้เปิดประตูระบายน้ำเข้าพื้นที่ตรงนั้น เพราะกลัวสุวรรณภูมิกับฐานเสียง ท่วม

ในเมื่อระบายลงตรงนั้นไม่ได้ มันก็ขังอยู่นาน พอชาวบ้านไปทำลาย BB ผู้ว่าย่อมต้องหนักใจ เพราะน้ำเพิ่ม

ระบายลงแก้มลิงหรือฟลัดเวย์ก็ยาก พูดมากก็ไม่ได้อีก ดีไม่ดี เดี่ยวลงคลองประปาอีก

ถ้าคุณถามว่า ความคิดที่ต้องการจะให้กทม.แห้งมาจากใคร จะบอกให้ว่า คฤหาสถ์ใครที่อยู่แถวนั้นสองร้อยกว่าล้าน
ที่พยายามเหลือเกินที่จะไม่ให้ท่วม ถึงขนาดฝืนธรรมชาติน้ำโดยเอา BB ไปกั้น
และถ้าคุณถามว่า ความคิดของ การกั้นน้ำแทนที่จะให้น้ำผ่าน มาจากใคร ตอบง่ายๆ ศปภ. และผู้มีอำนาจตาม ม31ครับ

#184 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:21

เอาอย่างงี้
กระทู้ผมตั้งขึ้น เพื่อแสดงความรู้สึก หลังจากได้ฟังจิรายุ ห่วงทรัพย์พูดถึงคนกรุงเทพชั้นใน
ในกรณีที่แสดงการพยายามแบ่งแยก ว่าคนชั้นนอก กั้นน้ำให้คนกรุงเทพชั้นในได้ใส่ส้นสูงเดิน
ผมถามคุณเฮนว่า ในส่วนความคิดเห็นของคุณเฮนที่พยายามจะสื่อมาตลอดจนหน้า 4
คุณเฮนต้องการจะบอกอะไร ต้องการจะชี้อะไร

#185 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:23

ขอบคุณนะครับที่คุณ hentai ตอบผมคิดว่าการปล่อยน้ำเข้ากลางเมืองเลยเป็นเรื่องที่ไร้สาระมากครับ

อาจจะจริงครับที่ว่าน้ำจะลดลงเร็วขึ้น แต่ความเสียหายจะสูงขึ้นเป็นเงาตามตัว แค่น้ำผ่านไปข้าวของก็เสียหายแล้วครับไม่ว่าจะอยู่สั้นหรือยาว

และถ้าปล่อยทั้งหมดจังหวัดสมุทรทั้งหลายก็น่าจะท่วมมากกว่าปัจจุบันด้วย เพราะฉะนั้นตอนนี้กรุงเทพบางส่วนรับน้ำแทนกรุงเทพชั้นในและสมุทรทั้งหลาย

โรงงานองค์การเภสัชก็อยู่ในกรุงเทพ ยาในโครงการ(อดีต)30 บาทก็ผลิตที่นี่ซึ่งก่อนกรุงเทพรอบนอกท่วมก็มีข่าวว่าเร่งผลิตยาแจกจ่ายไม่ทัน ท่วมคงไม่ต้องพูดถึง

จริงๆการกั้นบางส่วนเพื่อช่วยทั้งหมดไม่ใช่สิ่งผิดนะครับ แต่ที่ผิดคือ จะกันแล้วกันไม่ได้ต่างหาก ถ้าทำจริงๆจังๆตั้งแต่ท่วมภาคกลางตอนบน ซึ่งส่วนใหญ่จังหวัดเสื้อแดงทั้งนั้น

ความร่วมมือคงมีมากกว่า และศปภ.ใช้อำนาจได้เต็มที่อยู่แล้วไม่ต้องมานั่งเล่นการเมืองกัน ระดมกำลังทั้งหมดกันให้อยู่ แล้วผันน้ำลงแม่น้ำทั้งหลาย จังหวัดที่รอดคงไม่ใช่แค่กทม.และสมุทรทั้งหลาย

แต่อาจจะรวมได้ถึงปทุม นนทบุรี นครปฐมถึงจะท่วมก็คงไม่เท่าปัจจุบัน ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องน้ำหรอกครับ แต่ก็คิดได้แค่นี้ว่าถ้าจริงจังกว่านี้ตั้งแต่แรก กรุงเทพคงไม่ต้องมาเป็นแพะในสายตาคนหลายๆคน

สุดท้ายแล้ว ทุกวันนีศปภ.และรัฐบาลได้ลงไปพูดคุยเรื่องการเยียวยาคนที่ต้องเสียหายหรือจมนานขึ้นรึยังครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องโดยตรงนะครับ ในการจัดสรรงบประมาณของประเทศ อย่ามัวแต่โยนทุกอย่างให้กทม.เลย

ปล.จริงๆแล้วถ้านายกส่งเป็น"หนังสือคำสั่ง" ย้ำเป็นลายลักษณ์อักษรให้เปิดประตูระบายน้ำทุกบานอย่างเต็มที่ ผู้ว่ากทม.ไม่ทำตามนี่ผู้ว่ามีความผิดตามที่รัฐบาลประกาศมาตรา 31 นะครับ แต่ที่ไม่เป็นงั้นเพราะรัฐบาลเห็นด้วยในการเปิดแบบปัจจุบันนะครับ

มันก็ไร้สาระแบบที่ท่านว่าจริงๆ อะครับ คงไม่มีใครทำในยามปกติ .... ตอนไม่ปกติเราก็ต้องแก้แบบไม่ปกติ
การที่จะให้น้ำผ่าน ไม่ใช่ อยู่ดีๆก็ปล่อย ถ้าเราบอกว่า ให้เวลา 3 วัน จัดเป็นวันหยุด เก็บของขึ้น สูงเกิน 1M แล้ว ก็ ค่อยปล่อยน้ำเข้ามา ทีละ น้อยให้ ท่วมไม่เกิน 10 ชม แบบนี้ ความเสียหายก็จะน้อยลง คน กทม มีเวลาเตรียมตัวครับ เพราะ คันกันน้ำส่วนใหญ่ไว้ได้พอควร ระดับ 10 ซม รถเล็กวิ่งผ่านพอได้ครับ

อย่าลืมนะครับ กทม น้ำท่วมประจำอยู่แล้ว ฝนตกน้ำ ก็ท่วม เรามี อุปกรณ์ระบายน้ำ พอควร ถ้าที่คลองใน กทม แห้ง ขณะที่รังสิต น้ำล้น มันบอกได้ว่า กทม ไม่ได้ช่วย ระบายน้ำเลย
แสดงว่า เครื่อง สูบขนาดใหญ่ ถาวรที่มีไม่ได้ทำงาน เป็นการเสีย ทรัพยากรไป เพราะ น้ำไม่มา เพราะ กลัวน้ำเข้า กทม กัน
ถ้า เครื่องสูบของ กทม ใช้ ทุกตัว มีอะไรให้สูบ ผมมั่นใจว่า พี่น้อง ลำลูกกา น้ำลดเร็วขึ้นแน่นอน...

#186 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:25

กรุงเทพฯชั้นในน้ำไม่ท่วม

http://news.thaipbs....%B8%97%E0%B8%A1

น้ำท่วมชุมชนมิตรคาม เขตดุสิต กทม.

Tue, 09/11/2010 - 12:56

ชาวชุมชนมิตรคาม เขตดุสิต กรุงเทพมหานคร ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หลังจากได้รับพระราชทานถุงยังชีพในช่วงที่ระดับน้ำเจ้าพระยาท่วมสูงเอ่อล้น เข้าบ้าน เป็นเวลากว่า 2 สัปดาห์แล้วที่นายสมศักดิ์ โสภามิตร์ ต้องสวมรองเท้าบู๊ทอยู่ในบ้านที่ถูกน้ำท่วมขัง เพื่อดูแลนางโอสถ โสภามิตร์ มารดา ที่กำลังป่วยด้วยโรคเบาหวาน ภายในชุมชนมิตรคาม ย่านดุสิต หลังจากน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาทะลักท่วมบ้านได้รับความเสียหาย
นายสมศักดิ์ เปิดเผยว่า รู้สึกซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่พระราชทานถุงยังชีพให้กับประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อน เนื่องจากในช่วงที่น้ำท่วมไม่ได้ออกไปทำงานรับจ้างซ่อมรถยนต์ เพราะว่ามารดาไม่สามารถออกจากบ้านไปซื้ออาหารรับประทานได้
เช่นเดียวกับบ้านของนายไพบูลย์ คำกิ่ง ที่ได้รับความเดือดร้อนจากน้ำท่วม นายไพบูลย์ เปิดเผยว่า ต้องใช้ชีวิตในบ้านที่ถูกน้ำท่วมโดยไม่รู้ว่าเมื่อไรระดับน้ำจะลดลง และต้องคอยระวังระดับน้ำจะเพิ่มสูงขึ้น โดยเฉพาะในช่วงเช้าและช่วงหัวค่ำ จึงต้องใช้เศษไม้ และก้อนอิฐ มาหนุนสิ่งของในบ้านให้สูงขึ้น เพื่อไม่ให้ข้าวของเสียหาย
นายไพบูลย์ กล่าวอีกว่า แม้ว่าบ้านของตนเองจะอยู่นอกคันกั้นน้ำของกรุงเทพมหานคร ซึ่งอาจได้รับผลกระทบจากระดับน้ำที่ท่วมสูงขึ้นกว่านี้ แต่ไม่คิดที่จะย้ายบ้านไปอาศัยที่อื่น เพราะว่ามีความคุ้นเคยกับวิถีชีวิตริมน้ำ และผูกพันกับบ้านหลังเดียวที่พักอาศัยมานานกว่า 60 ปี

เขตดุสิตนี่อยู่ขอบกรุงเทพรึไงวะครับ????

เหอๆๆ คิดได้เท่านี้เหรอครับ นี่คือตัวอย่างที่กรุงเทพชั้นในน้ำท่วมหรือครับ ... เอาละครับ ผมเข้าใจ...
เออ ถามว่า ท่วมก่อนหรือทีหลัง ชาวลำลูกกาครับ แล้วตอนนี้แห้งหรือยังครับ...

ท่านเข้าใจความแตกต่างระหว่าง น้ำท่วมทีี่มาจาก แม่น้ำเจ้าพระยา กับน้ำทุ่งหรือไม่ครับ...
กรุงเทพชั้นในเขตดุสิต พระนคร ได้รับน้ำทุ่งแบบ รังสิต ปทุม บางบังทองหรือปล่าว...

ถ้าจะว่าน้ำท่วมก็คือน้ำืท่วม ผมก็คงไม่เถียงท่าน เพราะ จริงๆแล้ว ฝนตกหนักก็ท่วมแล้ว ในกทม อย่างนี้ถือว่า
รับน้ำท่วมไปแล้วเช่นกันหรือไม่....

ถ้าจะว่าน้ำท่วมก็คือน้ำืท่วม ถูกต้องครับ แต่ไม่ถูกต้องคือมีคนเอาประเด็นไปบิดเบือนและขยายว่า คนกุรงเทพฯชั้นในเดินห้าง ตีนแห้ง ปล่อยให้คนอื่นน้ำท่วม

ส่วนลำลูกกา การที่จะท่วมมากท่วมน้อย ก็ต้องถามตัวเองล่ะครับว่ารัฐบาลและ ศปภ ทำอะไรบ้างนอกจากโยนขี้ให้คนกรุงเทพฯรับเต็มๆ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#187 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:28

ก็เลยคิดว่า .....คิดแทนคนกรุงเทพฯเอาเองทำไมครับ แส่อะไร เสือ-กอะไรกับความคิดคนกรุงเทพฯ
สาระแนมารู้ดีได้ไง ผมคนกรุงเทพฯผมอยากให้บ้านน้ำท่วมมั่ง
กทม.แห้งมาจากความคิดใคร ?
โรงพยาบาล เส้นทางการขนส่งความช่วยเหลือ บลาๆๆๆๆ

*** ใช้สมองมั่งสิวะ ใช้คำสุภาพแต่ดักดานกับความต้องการ
แค่อยากให้คนกรุงเทพเป็นคนผิดและต้องสำนึกบุญคุณบ้าบออะไรของแก
คิดสิ *** ก่อนจะมาสร้างวาทะกรรมปัญญาอ่อน ใส่ร้ายบ้าๆบอๆ
สร้างความแตกแยก คนเลวๆเท่านั้นแหละ ชอบบิดเบือนแบบนี้
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#188 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:28

เอะอะก็จะโทษ กทม. อย่างเดียว

มองให้กว้าง แล้วจะรู้ว่า กทม. ก็ท่วม โดยเฉพาะฝั่งตะวันตก ถามว่า ถ้ากทม. อยากให้แห้ง คงเอา BB ไปวางตรงรอยต่อนนทบุรีแล้ว

และที่สำคัญ ตัวการวาง BB ไม่ใช่ กทม. ครับ มันคือ ศปภ. จำไว้ให้มั่น แต่เวลามีปัญหา ดันให้ กทม. ไปแก้

ดังนั้นจะขี้ตู่ว่า ท่วมนานเพราะ กทม. กั้น นั้นผิด ต้องพูดว่า ท่วมนานเพราะ ศปภ. ทะลึ่งเอา BB ไปกั้นถึงจะถูก

โดยเฉพาะเขตลาดกระบัง หนองจอก ที่ชาวบ้านพร้อมรับน้ำอยู่แล้วเพราะรู้ว่าตรงนั้นเป็น ฟลัดเวย์

แต่ดันมีนักการเมืองไปยุ ศปภ. ไม่ให้เปิดประตูระบายน้ำเข้าพื้นที่ตรงนั้น เพราะกลัวสุวรรณภูมิกับฐานเสียง ท่วม

ในเมื่อระบายลงตรงนั้นไม่ได้ มันก็ขังอยู่นาน พอชาวบ้านไปทำลาย BB ผู้ว่าย่อมต้องหนักใจ เพราะน้ำเพิ่ม

ระบายลงแก้มลิงหรือฟลัดเวย์ก็ยาก พูดมากก็ไม่ได้อีก ดีไม่ดี เดี่ยวลงคลองประปาอีก

ถ้าคุณถามว่า ความคิดที่ต้องการจะให้กทม.แห้งมาจากใคร จะบอกให้ว่า คฤหาสถ์ใครที่อยู่แถวนั้นสองร้อยกว่าล้าน
ที่พยายามเหลือเกินที่จะไม่ให้ท่วม ถึงขนาดฝืนธรรมชาติน้ำโดยเอา BB ไปกั้น
และถ้าคุณถามว่า ความคิดของ การกั้นน้ำแทนที่จะให้น้ำผ่าน มาจากใคร ตอบง่ายๆ ศปภ. และผู้มีอำนาจตาม ม31ครับ

ผมว่า กทม หรือ ศปภ ก็อยากเอา BB ไปวางไว้รอยต่อ นนท์เหมือนกันครับ แต่ท่านทราบหรือไม่ครับว่าทำไม...
คน กทม ตต เป็น ลูกเมียน้อยครับ... ดีกว่า คน ปทุม นนท์ หน่อย ตรงที่ เป็นลูก แต่ คนปทุม นนท์ เป็น หลานครับ
และในทาง เทคนิค ไม่สามารถทำได้ครับ มันมีเหตุผมครับที่ทำไมวางตรงทางรถไฟ

#189 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:30

ถามจริง ในประเทศไทย ไล่มาตั้งแต่อยุธยา
มีประชาชนจังหวัดไหนบอกว่า ขอให้ท่วมเถอะ สงสารจังหวัดข้างบน บ้างครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#190 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:31

จิรายุ ห่วงทรัพย์ ... ผู้ทำหินแตก ผู้แบ่งแยกประชาชน

หัวข้อกระทู้ต้องรวมลูกชายมันเข้าไปอีกคน

จิรายุ ห่วงทรัพย์ ...และ hentai ผู้ทำหินแตก ผู้แบ่งแยกประชาชน

เลว เลวทั้งพ่อทั้งลูก ทำเลวๆแล้วใส่ร้ายป้ายสีคนอื่นอีก หน้าด้านๆ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#191 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:31

เอาอย่างงี้
กระทู้ผมตั้งขึ้น เพื่อแสดงความรู้สึก หลังจากได้ฟังจิรายุ ห่วงทรัพย์พูดถึงคนกรุงเทพชั้นใน
ในกรณีที่แสดงการพยายามแบ่งแยก ว่าคนชั้นนอก กั้นน้ำให้คนกรุงเทพชั้นในได้ใส่ส้นสูงเดิน
ผมถามคุณเฮนว่า ในส่วนความคิดเห็นของคุณเฮนที่พยายามจะสื่อมาตลอดจนหน้า 4
คุณเฮนต้องการจะบอกอะไร ต้องการจะชี้อะไร

คนที่กั้นทางเดินของน้ำ ตามธรรมชาติ เพื่อให้ตัวเองท่วมน้อยลง หรือ แห้ง กำลัง แบ่งแยกประชาชน
กทม คืิอ ตัวอย่างอันดีครับ ที่ ทุกคน กั้นน้ำ ไม่ให้เข้า กทม ยิ่งกั้นก็ยิ่งแบ่งแยก

#192 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:33

ฟังคำนึง ที่มันพูดประมาณว่า
กรุงเทพชั้นนอก ปิดน้ำให้คนชั้นในได้ใส่ส้นสูงเดิน
ประเด็นนี้ เป็นสิ่งที่จิรายุพูด ด้วยน้ำเสียงประชดประชัน แด กดันได้ดีเหลือเกินครับ

การปัดน้ำ กั้นน้ำ เป็นหน้าที่ของกรมชลฯ ของกทม. ของ ศปภ
ประชาชนทั้งหมด ไม่ว่าจะอยู่นอกคัน ในคัน กรุงเทพฯชั้นไหนๆ
ไม่มีส่วน ไม่มีอำนาจไปสั่งปิดเปิด เต็มที่ก็ไปประท้วงอะไรไป
ทำไมสำนึกของผู้จะเป็นนักการเมือง กลับสั่งการให้พล่อยปากพูดออกไป
ทั้งที่เกมการเปิดปิดคันกั้นอะไรเหล่านั้น มันเป็นเกมของพวกคุณ
ทำไมพวกมึ ง ต้องโยนความผิดไปให้ประชาชน
ทำไมต้องสร้างความแตกแยกให้ประชาชน
ทำไมต้องทำให้คนพื้นที่ต่างเสียงกัน ต้องเกลียดกัน
นี่เป็นสิ่งที่กลุ่มคนระyum อย่างพวกมึ ง ต้องการใช่มั๊ย

ใครสามารถหาคลิปประกอบได้ จะเป็นพระคุณครับ

ชัดเจน พ่อ ลูก มาในเส้นทางเดียวกัน

#193 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:34

เอาอย่างงี้

คนที่กั้นทางเดินของน้ำ ตามธรรมชาติ เพื่อให้ตัวเองท่วมน้อยลง หรือ แห้ง กำลัง แบ่งแยกประชาชน
กทม คืิอ ตัวอย่างอันดีครับ ที่ ทุกคน กั้นน้ำ ไม่ให้เข้า กทม ยิ่งกั้นก็ยิ่งแบ่งแยก

กทม และ ศปภ.โดย นายกฯมอบอำนาจให้ คืิอ ตัวอย่างอันดีครับ ที่ ทุกคน กั้นน้ำ ไม่ให้เข้า กทม ยิ่งกั้นก็ยิ่งแบ่งแยก

#194 tonythebest

tonythebest

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:35

หรือเพียงพยายามหาคนผิด หาฆาตรกร มาทดแทนการบริหารจัดการน้ำท่วมที่ผิดพลาดไปทั้งประเทศ
อยุธยา นครสวรรค์ จมน้ำกันหมด บ้านเรือน เรือกสวนไรนา นิคมอุตสาหกรรมที่ผ่านมาทั้งหมด
ไม่สามารถป้องกันอะไรได้สักแม้แต่อย่างเดียว
จนน้ำล่วงมาถึงกรุงเทพ ที่ซึ่งผู้ว่าหากลเม็ดต่างๆ จนจะสามารถกั้นน้ำได้มากกว่า
หากไม่มีใครพยายามนำคนมาพังคันกั้น จนคนกรุงเทพไม่กล้าดื่มน้ำประปาดังเช่นทุกวันนี้

การจะยอมให้ผู้ว่า ได้เป็นพระเอกอยู่คนเดียว มันเป็นไปไม่ได้
เพราะหากเป็นเช่นนั้น รัฐบาลทั้งคณะ จะต้องกลายเป็นผู้ร้ายไป
และแถมเป็นผู้ร้ายหน้าโง่ด้วยซ้ำ ที่ไม่มีปัญญาทำอะไรเลย

ดังนั้น ทางถนัดที่สุด ที่เพื่อไทยเคยทำได้ และได้ผลดีที่สุด คือการสร้างบทให้เป็นผู้ร้ายร่วมไปด้วย
ดังที่ผมพยายามยกตัวอย่างกรณีราชประสงค์
คนราชประสงค์มีความผิดอะไร คนย่าบนั้นที่ทำมาหากินอยู่ตามปกติ มีความผิดอะไร
ทั้งที่เรื่องราวที่เกิดขึ้น เป็นเพียงความคิด ความรู้สึก การกระทำของคนกลุ่มอื่น
แต่ไหงกลับมาทำร้ายคนอื่น สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง
และผู้ไม่เกี่ยวข้องพวกนั้น ทำอะไรผิด

คุณเอง ก็รับทอดแนวคิดนี้มา
สร้างความคิด ออกสื่อ การะจายความรู้สึกที่ว่านี้ต่อๆ กันไป
คนกรุงเทพไม่มีสิทธิ์ดีใจ ที่บ้านตนน้ำไม่ท่วม ไม่มีสิทธิ์จัด big cleaning เพราะจะทำร้ายจิตใจคนอื่น
ไม่มีสิทธิ์อยากให้รัฐบาล หรือผู้ว่า มากั้นน้ำให้บ้านตัวเอง
ไม่มีสิทธิ์มีความสุขที่เท้าไม่เปียกน้ำ
ในขณะที่จริงแล้ว ไม่ว่าน้ำจะผ่านไปทางไหน
คนแต่ละพื้นที่ ก็ป้องกันน้ำกันแทบตาย กันทุกจังหวัด ทุกพื้นที่
ผมไม่แน่ใจว่าบ้านคุณจะทำด้วยรึปล่าวนะครับ
แต่คิดว่าคงไม่ทำ คิดว่าคุณคงพร้อมที่จะให้น้ำท่วมบ้านคุณสูง
เท่าๆ กับที่นิคมอุตสาหกรรมต่างๆ โดน

ผมถามว่าทำไม... คนกรุงเทพ ต้องรู้สึกเช่นนั้น
มันเป็นความผิดของคนกรุงเทพหรือไม่

#195 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:35

กทม. และ ศปภ. และ รัฐบาลเื่พื่อไทย

แบบนี้รับได้

#196 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:38

ขออภัย อ่านไม่หมด เหมาเข่งแล้วนิ

#197 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:38

ก็เลยคิดว่า .....คิดแทนคนกรุงเทพฯเอาเองทำไมครับ แส่อะไร เสือ-กอะไรกับความคิดคนกรุงเทพฯ
สาระแนมารู้ดีได้ไง ผมคนกรุงเทพฯผมอยากให้บ้านน้ำท่วมมั่ง
โรงพยาบาล เส้นทางการขนส่งความช่วยเหลือ บลาๆๆๆๆ

*** ใช้สมองมั่งสิวะ ใช้คำสุภาพแต่ดักดานกับความต้องการ
แค่อยากให้คนกรุงเทพเป็นคนผิดและต้องสำนึกบุญคุณบ้าบออะไรของแก
คิดสิ *** ก่อนจะมาสร้างวาทะกรรมปัญญาอ่อน ใส่ร้ายบ้าๆบอๆ
สร้างความแตกแยก คนเลวๆเท่านั้นแหละ ชอบบิดเบือนแบบนี้

ผมไม่ได้คิดเองเออเอง ก็เอาจากท่านๆนั่นแหละ พวกท่านดูเสมือนมีความรู้กันแต่
พูดกันประหนึ่งว่า คน กทม แห้ง เพราะมันแห้งอะ... ใครทำคันไว้ไม้รู้ ไม่ได้ทำ กทม ทำ หรือ
รัฐบาลทำไว้นานแล้ว คันจะทำให้ใครน้ำท่วมนานไม่รับรู้ รู้แต่มันแห้ง ใครจะมารื้อไม่ได้ เพราะ น้ำจะมา

ที่แสบสุดคือ เืมื่อแห้งแล้ว ต้อง สงสารคนจมน้ำด้วยเหรอ จมที่อื่นผมไม่ว่ากัน เพราะ ไม่เกี่ยว พิจิตร จะจมน้ำคงไม่เกี่ยว
อยุธยาก็คงไม่เกี่ยว แต่ ปทุม นนท์ ผมว่า ท่วมนาน เพราะ กทม กั้นน้ำ

#198 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:39

เอาอย่างงี้

โอ๋ ๆ ๆ ๆ พี่เห็นแล้ว ไม่ต้องท่องซ้ำซากเป็นบทสวดมนต์หรอก

เอางี้ พี่ถามน้องสั้น ๆ น้องคิดว่าแ่ต่ละจังหวัดมีการแบ่งพื้นที่เป็นโซนสำคัญที่ต้องป้องกันเป็นพิเศษมั้ย

แล้วถ้ามี มันคือการแบ่งแยกมั้ย

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#199 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:40

ผมไม่ได้คิดเองเออเอง ก็เอาจากท่านๆนั่นแหละ พวกท่านดูเสมือนมีความรู้กันแต่
พูดกันประหนึ่งว่า คน กทม แห้ง เพราะมันแห้งอะ... ใครทำคันไว้ไม้รู้ ไม่ได้ทำ กทม ทำ หรือ
รัฐบาลทำไว้นานแล้ว คันจะทำให้ใครน้ำท่วมนานไม่รับรู้ รู้แต่มันแห้ง ใครจะมารื้อไม่ได้ เพราะ น้ำจะมา

ที่แสบสุดคือ เืมื่อแห้งแล้ว ต้อง สงสารคนจมน้ำด้วยเหรอ จมที่อื่นผมไม่ว่ากัน เพราะ ไม่เกี่ยว พิจิตร จะจมน้ำคงไม่เกี่ยว
อยุธยาก็คงไม่เกี่ยว แต่ ปทุม นนท์ ผมว่า ท่วมนาน เพราะ กทม กั้นน้ำ

จะโยงเข้าคันกั้นน้ำตามแนวพระราชดำริ...เหรอ

เอาชัดๆจะได้จัดถูก

#200 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:41

สรุปมาเลย ว่าไม่ได้ตั้งใจว่าผู้่ว่าฯ กทม. แต่ต้องการจะใส่ร้ายว่าเป็นความผิด เป็นความคิดใคร

ขอแบบชัดๆ