Jump to content

- - - - -

จิรายุ ห่วงทรัพย์ ... ผู้ทำหินแตก ผู้แบ่งแยกประชาชน

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
343 ความเห็นในกระทู้นี้

#251 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:18

ก็ตอนแรกท่านเล่นเปิดประเด็นว่าไม่ควรกั้นเลยนิครับ :( ก็เลยต้องตอบแบบนั้น

แต่ถ้าเป็นเรื่องกั้นให้แฉะๆแค่ 10 CM ผมคิดว่าคนกทม.ทุกคนน่าจะยอมแต่จะกั้นยังไงให้แค่ 10 CM ล่ะครับ

ถนน 10CM แต่พื้นที่กรุงเทพมันสูงต่ำไม่เท่ากันนี่สิครับ มันไม่สามารถควบคุมได้

และการปล่อยมาแค่นั้นมันไม่ทำให้ปทุมธานีหรือนนทบุรีน้ำลดลงเลยนะครับ เพราะน้ำมันเข้ามาแค่ส่วนหนึ่งซึ่งน้อยมาก

ที่พี่น้องลำลูกกาควรไปโวยคือเครื่องสูบน้ำทางตะวันออกนะครับ ที่ไม่ยอมสูบถ้าที่นั่นสูบลำลูกกาลดเร็วแน่ๆครับเครื่องสูบน้ำตรงนั้นก็ใหญ่พอสมควรเลยล่ะ

ส่วนที่บางซื่อทุกวันนี้สูบตลอดนะครับ สูบจนเครื่องสูบน้ำมีห้องแอร์ไปแล้ว และที่สูบตลอดก็เป็นน้ำที่รับมาจากพี่น้องปริมณฑลนี่แหละครับ ยิ่งบางซื่อสูบได้ต่อเนื่องเท่าไหร่

ปริมณฑลก็ยิ่งลดลงเร็วเท่านั้นนะครับ แต่ความสามารถของเครื่องสูบน้ำก็มีจำกัดของมันอยู่แล้ว ต่อให้ปล่อยเข้ามา 10CM มันก็สูบได้เท่านี้แหละ

สรุปสั้นๆอีกรอบคือ การปล่อยเข้ามา 10CM ควบคุมยากและไม่ได้ช่วยให้น้ำปริมณฑลลดลงครับ กลับจะเพิ่มปัญหาในการจัดการของทางศปถ.และกทม.ด้วยซ้ำ

กทม ศปภ ก็คิดแบบท่าน ก็เลย เป็นแบบทุกวันนี้ ... ทางแก้ทุกทางมีข้อดีข้อเสีย มีทางยากและง่าย บางทางยาก แต่ ให้ผลดีกว่าก็ไม่ได้รับการเลือกเพราะ
เราชอบทำอะไรง่ายกัน

ที่ผมติดใจมีนิดเดียวคือที่ท่านว่า ปล่อยมาแค่นั้น ไม่ได้ทำให้ น้ำ ปทุม นนท์ ลด... จริงๆแล้ว ก็ไม่ลดหรอกครับ แต่ น้ำจะไปไวขึ้นเพราะ ใช้ กทม ทั้งคลองและที่สูบ
น้ำที่มี ช่วยระบาย คือคิดง่ายๆ พลังสูบ กทม มีเท่าไร น้ำก็ลดไวเท่านั้น ถ้า กทม ไม่มี พลังสูบน้ำ ผมเห็นด้วยว่า โง่มากที่ จะเอาน้ำเข้ามา ... แต่ผมว่า กทมมี
ไม่งั้น ฝนตกน้ำท่วม ถนน ถายใน 2 ชม น้ำแห้งได้อย่างไร ทรัพยากรตรงนั้นเราไม่ได้ใช้กันเลย ใน เหตุการณ์นี้

อวดฉลาดแบบโง่ ๆ อีกแล้วน้อง

ฝนตกน่ะมันตกเป็นชั่วโมง ๆ แล้วหยุดเว้ยไอ้น้อง

แต่น้ำเหนือไหลท่วมมันไหลมาสามสี่ชั่วโมงแล้วหยุดรอให้สูบจนแห้งก่อนเหรอ

การ์ตูนวิตถารน่ะดูให้มันน้อย ๆ เผื่อจะฉลาดขึ้นมั่ง

ไม่ใช่เที่ยวยกตัวอย่างเปรียบเทียบเพ้อเจ้อ เลอะเทอะไปหมดแบบนี้

หยุดหรือไม่หยุด กทม ก็มีพลังสูบน้ำ อยู่ปริมาณนึงครับ คุณพี่ แต่พลังนั้น ตอนนี้ ไม่ได้ใช้ เพราะ น้ำไม่ผ่านครับ เพราะ กทม
กลัว เปียก... จะมากจะน้อยถ้าได้ใช้ช่วยชาว ปทุม ให้น้ำลดลงเร็วขึ้น...

พี่ครับ คิดง่ายๆนะครับ เราเสียเวลาไปกับการ ดันน้ำ ทั้งๆที่พี่ก็ว่ามันไม่ได้เรื่อง แต่ เครื่องสูบภาวร ขนาดใหญ่ที่ กทม มี กลับ ไม่คิดจะเอามาใช้ เพราะ
น้ำมันมาไม่ถึงครับ ... พี่ว่า ระหว่าง ดันน้ำกับ เครื่อง สูบน้ำตอนฝนตกของ กทม อย่างไหน น้ำไปไวกว่ากันละครับ

พี่ไม่เปรียบเทียบสองอย่างที่น้องให้เลือกได้มั้ย

เพราะพี่ความรู้เยอะกว่า

พี่ไม่เปรียบหรอก เรือดันน้ำกลางแม่น้ำแบบที่อีเหี่ยวไปทำพิธีสร้างภาพน่ะ

พี่จะเปรียบอุโมงค์ยักษ์พระรามเก้า กับคลองลัดโพธิ์ ซึ่งเป็นแค่ส่วนหนึ่งของแม่น้ำเจ้าพระยา

เฉพาะคลองลัดโพธิ์น่ะ ระบายน้ำได้มากกว่าอุโมงค์ยักษ์เป็นสิบเท่า นี่ขนาดอุปกรณ์ทรงพลังที่สุดของ กทม. นะน้อง ยังได้แค่หนึ่งในสิบของคลองลัดโพธิ์

เข้าใจรึยังล่ะว่าทำไมคนทำงานด้านน้ำเขาถึงไม่คิดแบบน้อง

เขาถึงพยายามใช้แม่น้ำและคลองใหญ่ ๆ ระบายน้ำ ไม่ใช่ให้ท่วมเมืองแล้วไหลลงท่อไปสูบออกแบบที่น้องอยากให้ทำ :lol:

พี่ไม่เปรียบเทียบเครื่องสูบน้ำของน้อง กับ แม่น้ำเจ้าพระยาเลยละครับ ของน้องสู้ไม่ได้เห็นๆๆ
ถามว่า เครื่องสูบน้ำของกทม ที่มี ที่ใช้ตอนผนตก น้ำท่วมอะ ใช้กันหรือปล่าว... คงไม่ใช่เครื่องสูบน้ำ หลอก...
ถ้าเอามาใช้ น้ำก็จะลดไว้ขึ้นหรือปล่าว...

ตรงจุดที่ท่วมเขาก็ใช้อยู่แล้วนี่

ถามพิลึก

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#252 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:36

ตรงจุดที่ท่วมเขาก็ใช้อยู่แล้วนี่

ถามพิลึก

จุดที่ไม่ได้ท่วมก็ไม่ได้ใช้ใช่ไหม กทม มีจุดไม่ได้ท่วมกี่จุด เครื่อง สูบน้ำที่มีไม่ได้ใช้ เพราะ น้ำไม่ท่วม น้ำไม่มา
เพราะอะไร ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#253 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:36

สรุปว่า หากน้องตูนวิตถารต้องการแก้ปัญหานำ้ท่วมด้วยวิธีการ ปล่อยให้กรุงเทพท่วม 10-20 cm อะไรนั่น ก็เชิญวิ่งโร่ไปบอกแม่ปู ให้ออกแถลงการณ์ขอความร่วมมือจากชาวกรุงเทพฯ ให้ยอมนำ้ท่วมนิดหน่อย รับรองได้ว่าชาวกรุงเทพฯเมืองฟ้าอมรส่วนใหญ่คงยินยอมแน่ ไม่ใช่มานั่งด่าคนกรุงเทพฯ เสี้ยมให้เกิดความแตกแยกอยู่แบบนี้ แต่แม่ปูจะยอมหรอ แค่กั้นเฉยๆก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้ว ยังต้องมาควบคุมปริมาณน้ำ และดูแลประชาชนในกรุงเทพฯอีก ไหนจะต้องควบคุมความเสียหายของรงพยาบาล สถานที่สำคัญ ศูนย์กลางทางเศณษฐกิจ รวมทั้งระบบสาธารนูปโภคทั้งหลายไม่ให้ท่วมมากจนใช้การไม่ได้ แล้วไหนจะคะแนนเสียง โอ๊ยปวดหัว ปัญญาอย่างปูจะทำได้มั้ยเนี่ย?พี่จ๋า.......

ok ม่ะ น้องตูนวิตภารพอใจรึยัง

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#254 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:41

ถามพิลึก

จุดที่ไม่ได้ท่วมก็ไม่ได้ใช้ใช่ไหม กทม มีจุดไม่ได้ท่วมกี่จุด เครื่อง สูบน้ำที่มีไม่ได้ใช้ เพราะ น้ำไม่ท่วม น้ำไม่มา
เพราะอะไร ...

แล้วจะให้ท่วมทุกจุดไปทำไมล่ะ

เพื่อจะสนองต่อมดัดจริตรักความยุติธรรมของน้องเหรอ :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#255 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:52

แนะนำท่าน hentai ว่า

ปล่อยวางเรื่องสองมาตรฐานบ้างก็ได้ เพราะหากทุกคนท่วมเหมือนกันหมด โอเค เป็นมาตรฐานเดียวก็จริง แต่การช่วยเหลือจะน้อยลงกว่านี้มากนะครับ เพราะต้องช่วยตัวเองก่อน เอางั้นเหรอ?
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#256 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:09

น่าสงสารแท้ๆ สาวกผู้สัตว์ซื่อ
ตะแบงมาจนหน้า 6 ไม่นับไหลไปกระทู้อื่นอีกต่างหาก
ชอบสร้างความแตกแยก แยกคน แยกแผ่นดิน อยากจะแยกชาติด้วยมั๊ยไม่รู้
ไม่ว่าเหตุผลจะยังไง ก็ไม่พยายามหนีไปจากการพยายามแยกคนกรุงเทพออกไป
ผมว่า ถ้าคุณรังเกียจคนกรุงเทพนักหนาสาหัสเอาขนาดนี้ ลองยักย้ายนิวาสถานไปอยู่ตามแหล่งเสื้อแดงดีมั๊ยครับ
ถึงแม้คุณจะไม่ใช่คนเสื้อแดง แต่คนที่นั่นคงยินดี ที่ได้คนแบบคุณไปเป้นเพื่อนบ้าน
คนกรุงเทพมันเห็นแก่ตัวครับ มันแย่ ทำอะไรไม่คิดเผื่อแผ่ใคร
เห็นคนอื่นเค้าป้องกันตัวเอง ก็เสือ กอยากจะทำอย่างเค้าบ้าง
ทั้งที่รู้ว่าไม่ถูก ไม่ควร คนกรุงเทพ ต้องรับเดนคนอื่นสิ
ไม่ว่าจะน้ำ หรือไฟ หรือเดนคนจะมาชุมนุมโดยสงบ ปราบศจากอาวุธ
ไม่มีหน้าที่และไม่มีสิทธิ์ปฏิเสธิะไรทั้งนั้น

แต่คนกรุงเทพก็แย่ครับ ยังเลือกจะปฏิเสธ เลือกที่จะป้องกันตัวเอง
อย่าอยู่กรุงเทพ อย่าเป็นคนกรุงเทพไปเลยครับ คุณเฮน
ไม่งั้น คุณก้ต้องกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวไปด้วย
แม้จะพยายามเปิดประตูบ้านรับน้ำเท่าไหร่ ศปภและกทม ก็ไม่ยอมปล่อยน้ำมาขังที่บ้านคุณ
ปล่อยให้คุณเดินห้าง ชอปปิ้งแบบเท้าแห้งเหมือนอีกหลายคน

ผมไม่มีสิทธิ์ไล่อะไรคุณหรอกนะครับ แค่เชิญชวน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#257 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:16

เห็นรัฐบาลชุดนี้แล้ว บ้าๆ บอๆ ปากพูดอย่าง ทำอีกอย่าง อีปูโง่ บอกว่า จะสร้างความปรองดองของคนในชาติ แต่ยั่วยุให้คนในชาติแตกแยก ยังมีหน้ามาว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์ ล้มเหลวในการสร้างความปรองดอง
อยากจะขากถุยใส่ พวกควายแดง และรัฐบาลอีปูโง่ จริงๆ

#258 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:27

เฮนตาย ชอบพูดถึงเรื่องการกั้นน้ำไม่ให้เข้าบ้านตัวเอง..

ทีนี้ลองดู...

คนปทุม ส่วนใหญ่ต้องด่าคนปทุมด้วยกันเอง เพราะดันไปรื้อพนังกั้นน้ำด้วยเหตุผลที่ว่า " บ้านกูท่วม บ้านมึงก็ต้องท่วมด้วย"

พนังกั้นน้ำ เข้าทำกั้นไว้ให้ท่วมเฉพาะตามแนวริมน้ำ แต่กันเสือกไปช่วยกันปล่อยน้ำมาลงในแอ่งน้ำ...ทีนี้เลยได้แช่กันเป็นเดือน

คนที่ไม่ควรเดือดร้อน ก็ต้องเดือดร้อน...ส่วนคนที่ท่วมก็ยังท่วมต่อ.... :lol: ด้วยวิธีคิดแบบเฮนตายนี่แหละ !!!!

http://www.naewna.co...s.asp?ID=283595

ศปภ. แถลง ปทุมธานี ค่อนข้างวิกฤต หลัง ปชช.จ้องพังพนังกั้นน้ำ images/gif.gif
ที่ท่าอากาศยานดอนเมืองพล.อ.พลางกูร กล้าหาญ โฆษกศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยด้านกำลังพลทหาร (ศปภ.) แถลงผลการดำเนินการของ ศปภ. ในวันนี้ว่า สถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่ จ.ปทุมธานีที่มีประชาชนทำลายคันกั้นน้ำนั้น นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้สั่งการและประชุมผ่านเทเลคอนเฟอเร็นซ์ไปที่จ.ปทุมธานี โดยพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก พล.ต.อุดมเดช สีตบุตร แม่ทัพภาคที่ 1 พล.ท.ยอดยุทธ บุญญาธิการ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการป้องกันภัยทางอากาศกองทัพบก (นปอ.) ได้ระดมกำลังลงไปแก้ปัญหาในพื้นที่ ทั้งนี้การแก้ไขปัญหาที่ จ.ปทุมธานีนั้น ผู้ว่าราชการฯ ได้รายงานว่าค่อนข้างจะวิกฤติ แต่ก็จะขอให้ประชาชนกำลังอยู่ในระหว่างการเจรจาสร้างความเข้าใจ เราทราบว่าดีว่าท่านทุกข์ แต่การเฉลี่ยความทุกข์และสร้างความสุข ตนเรียนถึงพี่น้อง จ.ปทุมธานี ว่าขอความอนุเคราะห์ร่วมมือ ร่วมใจ อย่าได้ทำลายผนังกั้นน้ำเพราะจะได้รับผลเสียหายในวงกว้างมากกว่าที่ท่านคิด กรุณาเชื่อฟังทางราชการและให้ความร่วมมือ เพื่อที่กระบวนการในการป้องกันจะได้เชื่อมโยงหลากหลายจังหวัดร่วมถึงการช่วยเหลือด้วย
พล.อ.พลางกูร กล่าวต่อว่า สำหรับที่ จ.นครสวรรค์ ถือว่าวิกฤติ เนื่องจากต้องตัดไฟ ทำให้ระบบต่าง ๆ มีปัญหา แต่อย่างไรก็ตามส่วนราชการพลเรือนโดยกระทรวงมหาดไทย ส่วนราชการทหารโดยแม่ทัพภาคที่ 3 และภาคประชาชน ได้ร่วมมือกันอพยพประชาชนที่ประสบอุทกภัยไปยังจุดที่กำหนด ในส่วนที่ จ.พระนครศรีอยุธยา ยังมีการดำเนินการเร่งด่วนเช่นเดิม ซึ่ง ปัญหาที่นิคมอุตสาหกรรมโรจนะ ก็ค่อนข้างวิกฤติและมีความเสียหายมากพอสมควร และการขนสารไซยาไนท์ออกจากนิคมอุตสาหกรรมโรจนะนั้นหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็กำลังดำเนินเรียบร้อยแล้ว ทั้งนี้ส่วนของจังหวัดอื่น ๆ จะมีการพิจารณาการช่วยเหลือเพื่อนำผู้รอดชีวิตมายังจุดอพยพ แต่ปัญหาตรงนี้ค่อนข้างจะเยอะ เพราะประชาชนบางส่วนต้องการกลับไปที่บ้าน จึงขอความกรุณาหากประชาชนได้ฟังประกาศขอให้มาที่จุดอพยพ ซึ่งจะมีตำรวจชี้แจงถึงเรื่องการลาดตะเวนและการดูแล
พล.อ.พลางกูร กล่าวว่า ส่วนการโทรศัพท์เข้ามาที่สายด่วน 1111 กด 5 นั้นมีเรื่องร้องเรียนเข้ามามาก แต่มีปัญหาคือมีการแจ้งข้อมูลที่คลาดเคลื่อน ทำให้เสียเวลาในการแก้ไขปัญหา ตนจึงขอความร่วมมือว่า ขณะนี้เป็นภาวะวิกฤติ ขอความร่วมมือท่านระดมพลังช่วยกันอย่าไปเพิ่มเติมในสิ่งที่จะเสียเวลาต่อการช่วยเหลือผู้เดือดร้อน ทั้งนี้การส่งอาหารให้กับผู้ประสบภัยนั้น มีแพลอยน้ำส่งอาหารให้ถึงจุดที่ประสบภัย และเสริมด้วยการขนส่งทางอากาศ ทั้งนี้อยากขอความร่วมมือให้ประชาชนเตือนตัวเอง และจากข้อมูลล่าสุดทางกรุงเทพฯ ก็พยายามที่จะทำให้อยู่ให้ได้ แต่ประชาชนก็ต้องเตรียมตัว พอ น้ำมาอย่าตื่นตระหนก หรือไปซื้อของตามห้างจนหมด
พล.อ.พลางกูร กล่าวว่า ตนอยากจะเห็นประชาชนทำกันเหมือนกับประเทศที่มีคุณธรรมในใจ ขอร้องอย่าให้กักตุนสินค้า คือถ้าเรามีความเอื้ออาทรกันก็เป็นสิ่งที่ดี และฝากถึงพ่อค้าแม่ค้าให้ขายสินค้าที่ราคาเป็นธรรม นาทีนี้ต้องการความร่วมมือ ต้องการความรัก ความสามัคคี เพื่อที่จะก้าวเดินไปด้วยกัน
วันที่ 12/10/2011

เฮนไตควรหยุดจินตนาการน้ำแตกได้ซักทีแล้ว เพราะ ทุกที่ก็มีพนังกั้นน้ำกันทั้งนั้น ไม่ใช่แต่กรุงเทพฯ

#259 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:28

หลังจากบุกพังพนังกั้นน้ำวันนั้นแหละ...ที่น้ำเริ่มไหล่เข้าท่วมรังสิต...

#260 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:14

รู้มั้ยครับคุณ hentai เมื่อวานผมนั่งพิมพ์เป็นชั่วโมงเพื่อให้ความเห็นกับคุณ เพราะเห็นว่าคุณถือว่าเป็นความเห็นต่างที่สุภาพ แต่ปรากฏว่าคุณไม่ได้อ่าน
ผมรู้ว่าคุณไม่ได้อ่านเพราะคุณยังย้ำคิดย้ำทำเรื่องคันกั้นน้ำในจังหวัดสมุทรทั้งสาม ผมอยากจะบอกคุณว่า

ไปดูแผนที่ซะ แล้วคุณจะรู้ว่าสมุทรสงครามมันไม่เกี่ยวอะไรกับกรุงเทพ มันจะสร้างกำแพงสูงสิบเมตรรอบจังหวัด น้ำก็ไม่ท่วมกรุงเทพฯหรอกครับ หยุดเขียนอะไรซื่อบื้อๆได้แล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#261 Gop

Gop

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:21

ต่อไปคงต้องเขียนสั้นๆ เพราะเดี๋ยวไม่อ่าน

เอาโมเดลง่ายๆ
ถามท่านว่า ถ้า บ้านท่านอยู่เหนือกว่า(สูงกว่า)บ้านผม โลกนี้มีเรากันแค่สองบ้าน... หุหุ
เรามีแม่น้ำเจ้าพระยาไหลผ่านที่บ้านท่านแล้วผ่านที่บ้านผม ไปออกทะเล

ปกติเวลาฝนตกก็ไม่มีปัญหาอะไร น้ำท่วมบ้านเราทั้งสองทุกปี ปีละ 1 เดือน.
วันนึง ผมมีความคิดใหม่ ทำ ประตูกั้นน้ำ (เขื่อน) ไว้ในแม่น้ำในเขตบ้านผมซะ รวมทั้ง
สร้าง BB รอบรั้วบ้านผม ในเขตบ้นผม

ปีนี้น้ำมาเยอะ ผมกลัวน้ำท่วม ก็ หรี่บานให้น้ำเข้ามาน้อยๆๆ ผมไม่ท่วม เหมือนเดิมแล้ว
ถามว่า ท่านรับน้ำแทนผมหรือไม่....

ผมทำแบบนี้ถูกหรือไม่...

เรื่องนี้ผมก็เคยถามไปแล้ว ผมเอาความจริงครับไม่ต้องมาโมเดลอะไรง่ายๆ
น้ำใหลมาทางเหนือล้นคลองเปรม กำลังจะใหลเข้าคลองประปา

การทำคันกั้นคลองประปาทำให้ฝั่งดอนเมืองท่วม ฝั่งนนทบุรีไม่ท่วม ทำแบบนี้ถูกหรือไม่ครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#262 Gop

Gop

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:49

ผมว่า คน กทม ที่แห้งเพราะ คนปทุม รังสิต นนท์ ต้อง รับน้ำไว้ก่อน แต่ ยังไม่สำนึกว่า ที่ตัวเองแห้งได้เพราะอะไร
คิดไปเองว่า เองอยู่ตรงนั้น ก็ต้องเปียก ข้าอยู่ตรงนี้ต้องแห้ง เพราะ ตัวประกันเยอะ เองดันไปอยู่ตรงนั้นกันเองทำไม

BB ข้าไม่ได้ไปวางเอง เขื่อนข้าไม่ได้สร้างเอง รัฐบาลสร้าง รัฐบาลทำเองหมด จะโทษข้าได้อย่างไร เองจะให้ข้าเศร้าไป
กับเองด้วยหรือ ข้าก็ทำงานข้าไปซิ เองก็พายเรื่อไป เอาข้าวกล่องไป เด๋ววันเสาร์จะปั้น EM ไปให้ ยังไม่พอใจอีกหรือ....

คนแบบนี้ หุๆ .... หาคำที่เหมาะสมไม่ได้ครับ

แล้วคุณไม่สนใจใยดีชีวิตของตัวประกันเลยหรือครับ?? ผมเปรียบเทียบว่าเป็นตัวประกันก็ได้ สถานการณ์ตอนนี้ ตัวประกันตายไปเจ็ดคนแล้วนะครับ!! นิคมทั้งเจ็ดน้ำท่วม คุณตระหนักบ้างมั้ยว่ามันมีผลกระทบแค่ไหน?? คุณรู้มั้ยว่าเริ่มมีการเลิกจ้างพนักงานในนิคมนวนครแล้ว ผมบอกคุณแล้วว่า

เรื่องนี้มันไม่ใช่เรื่องเปียกหรือไม่เปียก แต่เป็นเรื่องความเสียหายของประเทศไทยทั้งประเทศ

คุณเที่ยวมาว่าคนอื่นว่าไม่ดูภาพรวม คุณนั่นแหละดูภาพรวมซะบ้าง คนกี่ล้านอยู่อาศัยและทำมาหากินในกรุงเทพฯชั้นใน หน่วยงานราชการ โรงพยาบาลต่างๆ คุณมาประชดเอาง่ายๆว่าเป็นตัวประกัน ผมก็จะบอกว่า ก็เพราะมันเป็นตัวประกันไง ถึงต้องระวัง คุณคิดว่ามันจบง่ายๆแค่น้ำท่วมสิบยี่สินเซ็นต์หรือครับ

ท่วมถนนยี่สิบเซนต์แล้วท่วมบ้านในซอยโดนกี่เซ็นต์ครับ??
ท่วมถนนยี่สิบเซ็นต์แล้วการจราจรจะเป็นอย่างไรครับ??
มีใครรับประกันได้มั้ยว่ามันจะท่วมแค่นั้น??
มีใครรับประกันได้มั้ยครับว่าผู้คนยังไปทำงานกัน??
มีใครรับประกันได้มั้ยว่าหน่วยงานราชการยังทำงาน??
มีใครรับประกันได้มั้ยว่าจะไม่เกิดจลาจลแย่งชิงน้ำและอาหาร??
ฯลฯ

นี่ขนาดผมไม่ค่อยรู้อะไร ผมยังเห็นปัญหามากมาย คุณไม่คิดถึงตรงนี้เลยหรือ ก่อนที่จะว่าคนอื่นไม่มองภาพรวม คุณมองหรือยังครับคุณ hentai

#263 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:05

อ้าว การ์ตูนวิตถารหายไปไหนแล้ว

พี่ไปนั่งกินกาแฟกับเพื่อน นึกว่ากลับมาน้องจะแถต่อ

แหม กำลังมันมือ

แถทนไม้ทนมือแบบนี้พี่ชอบ

#264 Gop

Gop

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:12

ถ้า สมุทร สามจังหวัด กั้นมั่ง ไม่ให้น้ำเจ้าพระยา และ น้ำ จาก กทม ไหลเข้า... ผมอยากรู้ว่า คน กทม แสนวิเศษจะ ร้องแบบเดียวกับคน ลำลูกกาหรือไม่

สังเกตุนะครับ น้ำก่อนเข้า กทม .... ศปภ ผู้ว่า เห็นตรงกันว่า ต้องกั้นๆๆๆๆ ให้เข้ามาช้าๆๆ ใครเดือนร้อยไม่เป็นไร กทม ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะ...
พอน้ำไถึง พระรามสอง (จังหวัดอื่นแล้ว) ... ศปภ ผู้ว่า เห็นตรงกันว่า ต้อง ระบายๆๆ ไม่มีการกั้นพระราม 2 ให้ไปไวที่สุด... ใครเดือนร้อนไม่เป็นไร กทม ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะ...

ใครแบ่งแยกประชาชน ...

เมื่อก่อน ชาวต่างจังหวัดว่านอนสอนง่าย แต่ ตอนนี้ ไม่ง่ายแล้วละครับ...

อันนี้เป็นประเด็นย่อยๆ ผมว่าคุณ hentai สับสนอะไรหรือเปล่าครับ ด้านบนถนนพระราม ๒ น่ะ มันกรุงเทพครับ ท่วมไปเรียบร้อยแล้ว
ส่วนด้านล่างที่ให้น้ำผ่านลงไปน่ะ มันเป็นพื้นที่แก้มลิง เค้ารอรับน้ำมาเป็นชาติแล้ว เขียนอะไรศึกษาให้ดีหน่อยครับ มามั่วแบบนี้ไม่
ไหวนะครับ

#265 Gop

Gop

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:41

ถึงบอกไงครับว่า ผู้ว่า กทม เห็นแก่ตัว การเห็นแก่ตัวคือการที่ ทำงานเฉพาะหน้าเท่าที่ได้รับมอบหมายเท่านั้น ไม่ดูภาพรวม ...
ถาม ว่าผิดไหม ไม่ผิดครับ คน กทม ที่คิดตื้นๆ รักตายเลย เพราะ กัน กทม สุดชีวิต แต่... ใครจะเป็นอย่างไร จมน้ำกี่เดือน ไม่เกี่ยว ไม่ใช่หน้าที่ เพราะ
เป็นแค่ผู้ว่า กทม

แต่ถ้ามองภาพรวม ปล่อยน้ำเข้ามาบ้าง ใช้งานคลองที่พร่องน้ำเอาไว้บ้าง น้ำที่ขังอยู่ทางเหนือก็จะลดลงไว

ศปภ จะทำอะไรก็ไม่ได้มาก เพราะบางทีก็คิดแบบเดียวกัน เพราะ ผู้ว่า ลอยตัว ประมาณว่า ถ้าเองสั่งข้าจะทำให้ แต่เองรับผิดชอบนะ....
คนมีน้ำใจ เค้าจะ ทำอีกอย่าง ... "เด๋วเอาน้ำผ่านเข้ามานะ ผมจะช่วยระบาย ผมโดนด่าหน่อยไม่เป็นไร..."

๑ บอกข้อมูลให้ทราบนะครับ คลองที่ระบายน้ำจากทางเหนือ ปลายทางจะลงที่สองคลอง คือคลองเปรมและคลองบางซื่อ
คงทราบดีแล้วว่า คลองเปรมฯนั้นล้นมานานแล้ว ส่วนคลองบางซื่อนั้นรับบทหนัก เพราะรับน้ำจากคลองสอง(จากลำลูก
กา) ต่อมาที่คลองลาดพร้าว ขณะนี้ กทม.ใช้เครื่องสูบน้ำสูบออกแม่น้ำอยู่อย่างสุดฤทธิ์ เห็นภาพมั้ยครับ มันไม่มีคลองอื่น
แล้ว การจะปล่อยน้ำเพิ่มนั้น ถ้าเครื่องสูบน้ำรับไม่ไหวขึ้นมา มีอยู่อย่างเดียวครับ น้ำล้นคลองบางซื่อ กรุงเทพฯชั้นในได้
โดนกับเค้าแน่ และตัวประกันของคุณ hentai ก็จะได้ตายไปอีกหนึ่ง อยากให้เป็นอย่างนั้นหรือครับ น้ำที่ใหลมาน่ะ เราสั่ง
ไม่ได้นะครับ ว่าจะให้ลงที่คลองไหน ระบบสูบน้ำสำคัญของกทม. เชื่อมต่อกับคลองแสนแสบซึ่งอยู่ทางตะวันออก แต่น้ำ
มันไม่มาทางนั้นน่ะครับ ให้ทำไงเหรอ??

๒ คุณอย่ามาปัดความรับผิดชบของ ศปภ. ง่ายๆอย่างนี้สิครับ ก็คุณเล่นไปดึงอำนาจจากผู้ว่ามาฯ คุณก็ต้องรับผิดชอบ แถม
ศปภ. ต่างหาก ที่เป็นคนกำหนดได้ว่าจะให้น้ำผ่าน กทม.หรือไม่ อำนาจอยู่ที่ ศปภ. ครับ ไม่ใช่มาให้ผู้ว่าลักไก่ทำแบบชุยๆ
อย่างที่คุณบอก นั่นมันผิดกฏหมาย ไม่รู้คุณคิดเรื่องนี้ได้อย่างไร??

#266 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:22

ประชาชนทั่วไปก็ใช้ชีวิตประจำวันด้วยการข้ามจังหวัดไปทำกิจกรรมต่างๆ อยู่บ่อยๆ
กิน ขี้ที่กรุงเทพฯ ปี ที่เมืองนนท์ แล้วก็อาจจะกลับไป ขี้ ที่ปทุม แล้วค่อยย้อนกลับมา
กิน ที่กรุงเทพฯ ... วิถีชีวิตจริงๆ คืออะไร เป็นอย่างไร คนเขารู้
ปล่อยให้ไอ้ สส. ควายแดง มันเสี้ยมไปเถอะ เต็มที่ก็ได้แค่คะแนนเสียงส่วนนึงที่ให้มัน
นอกนั้นเขาไม่สนใจกับคำเสี้ยมนั้นหรอก เพราะเค้าไม่ใช่ควายแดง

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#267 vodka

vodka

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:13

ผมสงสัยว่า ถ้า สมุทรปราการ สมุทรสงคราม สมุทรสาคร เอา Big bag มาวางที่ขอบจังหวัดตัวเอง แล้วสร้างประตูระบายน้ำ
กันไม่ให้น้ำเข้าพื่้นที่ตัวเอง คน กทม ไม่ว่าชั้นในหรือชั้นนอก จะยังใส่ส้นสูงเดินห้างได้หรือปล่าว....

บ้านคุณมีทีวีคนเดียวเหรอ เท่าที่่ติดตามข่าวเนี่ย มันก้อกั้นกันทุกที่ไม่ใช่เรอะ มีที่ใหนบ้างอ้าแขนรับน้ำห๊ะ
พอกั้นไม่อยู่น้ำทะลักลงมา ก็มาบอกกำลังรับน้ำแทนที่นั่นที่นี่ มีัที่ใหนบ้างที่ไม่ป้องกัน ลองบอกมาซิ :angry:
พอเถอะนะพอทีเถิดเสื้อแดง เอ็งอย่าแกล้งโง่จนชาติฉิบหายทั้งประเทศต่างว่าเอ็งว่าพวกควาย อย่าให้ลูกต้องอับอาย....ควายพ่อมัน

#268 Gop

Gop

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:57

เออ ผมตอบมาเยอะแล้ว ทำไม ไม่มี ท่านผู้รู้สักท่าน ตอบผมมั่งว่า ถ้า จังหวัด สมุทรทั้งสาม เอา BB มาวาง รอบ จังหวัดตัวเอง แถมประตูระบางน้ำ ไม่ให้น้ำเข้าจังหวัดตัวเองเยอะ บ้าง
ชาว กทม ที่มีจิตอาสา ไม่คิดว่า จังหวัดอื่นรับน้ำแทน จะ คิดแบบเดิมหรือไม่...

ชาว กทม ที่ชอบพูดว่า "อย่าให้แบบว่า เค้าท่วมเราท่วม" จะพูดแบบเดิมหรือปล่าว....

ตอบหน่อยแล้วกัน อาจจะดูเหมือนซ้ำหน่อยนะ ผมย้ำให้คุณไปดูแผนที่นะครับ
๑ สมุทรสงคราม เป็นปากแม่น้ำแม่กลอง ไม่เกี่ยวอะไรกับกรุงเทพฯ
๒ สมุทรสาคร และสมุทรปราการ นอกจากพื้นที่อยู่อาศัยและโรงงานอุตสาหกรรมไม่มากนัก ที่เหลือแทบจะเป็นทุ่งนาและพื้นที่รับน้ำทั้งสิ้น
ไม่ทราบว่าจะทำคันกั้นน้ำไว้ทำพระแสงอะไรครับ? คุณคิด และจินตนาการอะไรขึ้นมาน่ะ ให้มันอยู่บนความเป็นจริงบ้าง เค้ากั้นกรุงเทพฯ
เพราะมันเป็นที่ทำมาหากิน เป็นศูนย์รวมสิ่งสำคัญๆของประเทศทั้งประเทศ และย้ำอีกครั้งนะครับ อำนาจสูงสุดอยู่ที่รัฐบาล จะกั้นหรือไม่
กั้นอะไร คนชี้ขาดมันอยู่ที่นายกฯครับ ไม่ใช่ผู้ว่าฯ

#269 Gop

Gop

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:45

ตกลงว่า แบ่งแยกหรือปล่าว...
การยกตัวอย่าง เป็นการทำให้ปัญหาง่ายขึ้นครับ เพื่อ กำจัด ตัวแปรที่ไม่เกี่ยวข้องออกไป ผมพบว่า คนที่ ไม่พยายามตอบ
โดยเลี่ยงๆแบบท่านเนี่ย เป็น พวก กลัวคำตอบของตัวเองครับ

นี่เป็นอีกอย่างที่คุณ hentai ชอบทำ คือมองปัญหาแบบ oversimplified ไอ้บ้านสองหลังหรือ hentailand อะไรของคุณน่ะ
มันไม่ได้สื่อถึงความเป็นจริงเลย ความจริงคือประเทศนี้มีพื้นที่สำคัญอยู่ ถ้าพื้นที่นี้เสียหาย ความเดือดร้อนจะกระจายเป็น
วงกว้าง ผลกระทบจะรุนแรงมาก ที่ผมยกตัวอย่างไปแล้วคือคลองประปา ถ้ามามัวคิดหยาบๆแบบคุณ ป่านนี้พวกเราได้ไม่มี
น้ำประปาใช้ไปแล้ว จะยกตัวอย่างอะไรน่ะ มองความจริงบ้างนะครับคุณ hentai

#270 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:55

ตกลงว่า แบ่งแยกหรือปล่าว... การยกตัวอย่าง เป็นการทำให้ปัญหาง่ายขึ้นครับ เพื่อ กำจัด ตัวแปรที่ไม่เกี่ยวข้องออกไป ผมพบว่า คนที่ ไม่พยายามตอบ โดยเลี่ยงๆแบบท่านเนี่ย เป็น พวก กลัวคำตอบของตัวเองครับ

นี่เป็นอีกอย่างที่คุณ hentai ชอบทำ คือมองปัญหาแบบ oversimplified ไอ้บ้านสองหลังหรือ hentailand อะไรของคุณน่ะ มันไม่ได้สื่อถึงความเป็นจริงเลย ความจริงคือประเทศนี้มีพื้นที่สำคัญอยู่ ถ้าพื้นที่นี้เสียหาย ความเดือดร้อนจะกระจายเป็น วงกว้าง ผลกระทบจะรุนแรงมาก ที่ผมยกตัวอย่างไปแล้วคือคลองประปา ถ้ามามัวคิดหยาบๆแบบคุณ ป่านนี้พวกเราได้ไม่มี น้ำประปาใช้ไปแล้ว จะยกตัวอย่างอะไรน่ะ มองความจริงบ้างนะครับคุณ hentai

ก็บอกแล้วว่าเขาคิดว่าประเทศไทยมีแค่แม่เจ้าพระยาสายเดียวที่ไหลลงทะเลได้ :D
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#271 Gop

Gop

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:03

น้ำที่ท่วมประเทศเรา ทิศทางต้องผ่าน กทม อยู่แล้ว มันคงไม่ไปเลี้ยวขวาขึ้น โคราช ไป แปดริ้ว แล้ว ไป ลงบางประกงเอง หรือ คงไม่เลี้ยวซ้าย ขึ้นกาญ ไปลงแม่กลอง เอง หรอก ครับ แ่ต่ ที่มันท่วมนาน เพราะ กทม ไม่ยอมให้น้ำผ่าน มีทั่ง BB คันทั้งหลาย ก็เหมือน มีท่อน้ำทิ้ง แต่ มีคน เอาของไป อุดไว้ไม่ให้มันไป เพราะ อยากให้คน กทม แห้ง โดยคิดเองเออเองว่า คน กทม สำคัญกว่า ส่วนคนกทม เนี่ิองจาก ได้รับการดูแลมาอย่างดีตลอด ก็เลยคิดว่า ที่ข้าไม่ท่วมเพราะ ข้าไม่ท่วม ข้าอยู่กรุงเทพ ไม่ได้คิดว่า ตัวเอง อุดท่อระบายน้ำของประเทศอยู่ ความคิดของ กทมแห้งมาจาก ใคร... ความคิดของ การกั้นน้ำแทนที่จะให้น้ำผ่าน มาจากใคร...

ไม่ใช้ น้ำท่วมทาง ฟลัดเวย์ ต้องไปทางตะวันออก กรุงเทพไม่ใช้ทางผ่านน้ำตามธรรมชาติ ทำไมน้ำถึงไม่ถูกผันไปทางตะวันออกเสียที ?? http://webboard.seri...B8%B0%E0%B8%A7/

น้ำมันไม่ไปตะวันออกโดยธรรมชาติครับ ไม่งั้นคงไปแล้ว มันต้องลงมาตรงๆ แต่ เรา เคยบังคับให้ไปทาง ตอ ได้โดยใช้คันกั้นน้ำ ดังนั้น น้ำต้องลงมาตรงๆ เราไปขวางมันแต่ต้น แล้วเอาไปทาง ตอ เราก็เลยคิดว่า มันต้องไปทาง ตอ

ลองอ่านดูหรือยังครับ ไม่ทราบว่าคุณรู้หรือเปล่า ว่าเรามีระบบคลองตั้งแต่อำเภอวังน้อยแล้วครับ ถ้าเอาจริงเราบริหารจัดการได้ ในกระทู้อื่นก็มีคนพูแล้ว เอามาให้ดูอีกทีแล้วกัน

กทม ทำให้ประชาชนไม่พอใจ เพราะ พยายามจะบีบให้ความเสียหายมันน้อยลง เลยลงช้า ศปภ ทำให้ประชาชนพอใจ แต่ความเสียหายจะมากหรือน้อยนั้น กระจายไปใหนเขาก็ไม่สน แล้ว ปทุมธานี มันไม่ลด เพราะบิ้กแบ้กมันไปขวางทางระบายแถวๆคลองสามวาไง จุดเริ่มระบบระบายน้ำ แล้วแรกๆ มีการปิดประตูน้ำด้วย ที่ นายกรณ์ บอกจะไปถาม กรมชลอยู่ไงว่าปิดทำไม Posted Image นนทบุรี นานแน่นอนกว่าจะลด ข้างล่างมันก็ท่วมเยอะอยู่ แถมพื้นที่ก็นะ Posted Image มันต้องค่อยๆไปอยู่แล้ว จะไปลงตะวันออกก็ผันไปยากหน่อยแล้ว Posted Image

คุณเห็นมั้ยครับ ว่าพื้นที่ฝั่งตะวันออกนั้นเป็นที่ต่ำ ใช่ครับน้ำมาจากเหนือลงใต้ แต่ถ้าเราควบคุมดีๆ ใช้ทั้งระบบคลองตั้งแต่คลองระพีพัฒน์ ลงมาที่รังสิต และกรุงเทพ เราจะทำให้น้ำใหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำและออกทะเลได้ทางสมุทรปราการ แนวทางนี้มีมานานแล้ว ปี ๓๘ ในหลวงท่านก็ย้ำว่าให้ทำอย่างนี้ แต่พวกเราไม่ทำกัน ถึงแม้ตอนนี้ก็ตาม ผมไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้น น้ำที่ขังอยู่เกิดจากอะไรกันแน่ ทำไมเราไม่เร่งสูบไปทางตะวันออก อาจารย์เสรีก็บอกว่าทำได้ แต่นี่กลับปล่อยให้น้ำเติมลงมาเรื่อยๆ ตรงนี้ต่างหากที่น่าตำหนิ ไม่ใช่มาบ่นเรื่องกั้นน้ำ มันเป็นเรื่องการจัดการที่ล้มเหลวครับ ไม่ใช่เรื่องการแบ่งแยก

#272 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:09

กทม ไม่ได้ ตั้งใจ รับน้ำจาก นนท์ .. คุณคิดได้ยังไง ตามระบบคูคลองที่มี ก็ตั้งใจรับมาช่วยระบายอยู่แล้ว แต่ที่ต้องกั้นพนังก็เพราะป้องกันน้ำท่วมทุ่ง มาซ้ำเติมฝั่งธนฯซึ่งถูกน้ำขนาบมาทั้งสามด้าน คือ ท่าจีน เจ้าพระยา และน้ำเหนือจากนนท์นี่แหละ .. อันนี้แหละที่ไม่น่านำคำว่ารับน้ำแทนมาใช้ น่าจะเป็นการรับชะตากรรมร่วมมากกว่า เพราะเฮนไตก็บอกเองว่าน้ามาจากอยุธยาและบางส่วนจากปทุมฯ ..

ลองคิดดูถ้า กทม. ปิดประตูระบายน้ำทั้งหมด กั้นพนังถาวรแยกฝั่ง กทม.และนนท์โดยเด็ดขาดเลย อะไรจะเกิดขึ้น ..

ส่วนเรื่องน้ำทางฝั่งตะวันออก ผมแนะนำให้ไปดูลิงค์ข้างล่างที่เค้าวิเคราะห์กันไว้ แล้วเฮนไตช่วยวิเคราะห์ร่วมก็ได้ ว่าการที่ไม่ผันน้ำไปตะวันออกเนี่ย ตั้งแต่ต้นทาง เป็นสาเหตุของภัยพิบัติทางภาคกลางตอนล่างนี้หรือไม่ ..

โทษนะครับ น้ำท่าจีนไม่ได้ท่วม กทม ตต
โทษนะครับ น้ำเจ้าพระยาท่วม แต่ เขตบางพลัด กับ บางกอกน้อง แถว อรุณอัมรินท์ เท่านั้น
น้ำที่ท่วมส่วนใหญ่คือ น้ำ ทุ่งครับ ที่คือ เหตุผลว่า ทำ ไม บางพลัด บางกอกน้อย จรัญ น้ำแห้งแล้ว (เพราะ ซ่อม พนังเจ้าพระยาแล้ว) แต่ พุทธมลธล เพชรเกษม ยังท่วมอยู่
มันคนละน้ำครับ ...
แล้ว ตอน ชาวบางกรวยจะไปรื้อคัน ชาวบางพลัด ร้องเลยครับ...

รับน้ำ ผมหมายถึงให้น้ำผ่าน กทม ไม่ได้ตั้งใจหรอกครับ ไม่งั้นจะทำคันริมมหาสวัสดิ์ไปเพื่อ??

คันนั้นมีเพื่อ ไม่ให้น้ำเข้า กรุงเทพ ทาง ตต และจะให้ไหลเข้าคลองทวี ไป นครปฐมแทน ... เหอๆๆ ตามถนัด..

เผอิญ คันแตก หรือ ล้นผมจำไม่ได้ รู้แต่ เอาไม่อยู่ ก็เลย ท่วม...
คิดดูว่า ถ้า คันเอาอยู่... น้ำ นนท์ จะสูงขนาดไหน...

มันก็เป็นคำตอบแล้วไม่ใช่หรือว่า กทม.ก็รับน้ำให้แล้ว ถึงแม้คันไม่แตกก็รับจากระบบคูคลอง .. ผมถึงถามว่าถ้าปิดประตูทุกประตูไม่รับน้ำเลย .. อะไรจะเกิดขึ้น ..

ข้อเท็จจริง คือ กทม.รับน้ำอยู่แล้ว เพียงแต่ต้องการจัดการมันเป็นระบบให้ได้ ...
และเมื่อรัฐบาล ศปภ. กทม. เห็นความสำคัญของผลกระทบที่ประมาณการไม่ได้ถ้าน้ำท่วม กทม.ชั้นใน นายกฯก็มีคำสั่งให้ ผู้ว่ากทม.รักษาพื้นที่ชั้นในไว้ให้ได้ ..
แต่มันก็ไม่ถูกใจเฮนไตและควายแดงทั้งหลาย เพราะต้องการให้กทม.ท่วมหมดเหมือนที่อื่นๆ .. จึงออกมาต่อว่าผู้ว่า กทม.เหมือนเป็นคนพาล .. ทั้งๆที่ จะตำหนิก็ต้องตำหนิ นายกฯ และ ศปภ. ซึ่งพวกนี้รับไม่ได้ ..

ปล..
เห็นเฮนไต ถาม

Posted Imagehentai, on 29 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2554 - 11:02, said:
เออ ผมตอบมาเยอะแล้ว ทำไม ไม่มี ท่านผู้รู้สักท่าน ตอบผมมั่งว่า ถ้า จังหวัด สมุทรทั้งสาม เอา BB มาวาง รอบ จังหวัดตัวเอง แถมประตูระบางน้ำ ไม่ให้น้ำเข้าจังหวัดตัวเองเยอะ บ้าง
ชาว กทม ที่มีจิตอาสา ไม่คิดว่า จังหวัดอื่นรับน้ำแทน จะ คิดแบบเดิมหรือไม่...

ชาว กทม ที่ชอบพูดว่า "อย่าให้แบบว่า เค้าท่วมเราท่วม" จะพูดแบบเดิมหรือปล่าว....

ถ้ากทม.กั้นBB เสริมคันรอบกทม. ปิดประตูน้ำทุกบาน ปิดคูคลองทั้งหมด แม้แต่เขื่อนเจ้าพระยาก็เปิดปิดเป็นระบบ ระบายน้ำของตัวเอง ..
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าสภาพทาง สามสมุทรจะเป็นยังไง .. พื้นที่โดยรอบ และ กทม. และประเทศจะเป็นยังไง ..
ผิดหวังกับคุณที่เอาแต่ตะแบงหาข้อกล่าวหาให้ผู้ว่ากทม. โดยไม่คำนึงถึงภาพรวม .. ขอจบการเสวนากับนายแล้วเฮนไต

#273 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:31

น้ำที่ท่วมประเทศเรา ทิศทางต้องผ่าน กทม อยู่แล้ว มันคงไม่ไปเลี้ยวขวาขึ้น โคราช ไป แปดริ้ว แล้ว ไป ลงบางประกงเอง หรือ คงไม่เลี้ยวซ้าย ขึ้นกาญ ไปลงแม่กลอง เอง หรอก ครับ แ่ต่ ที่มันท่วมนาน เพราะ กทม ไม่ยอมให้น้ำผ่าน มีทั่ง BB คันทั้งหลาย ก็เหมือน มีท่อน้ำทิ้ง แต่ มีคน เอาของไป อุดไว้ไม่ให้มันไป เพราะ อยากให้คน กทม แห้ง โดยคิดเองเออเองว่า คน กทม สำคัญกว่า ส่วนคนกทม เนี่ิองจาก ได้รับการดูแลมาอย่างดีตลอด ก็เลยคิดว่า ที่ข้าไม่ท่วมเพราะ ข้าไม่ท่วม ข้าอยู่กรุงเทพ ไม่ได้คิดว่า ตัวเอง อุดท่อระบายน้ำของประเทศอยู่ ความคิดของ กทมแห้งมาจาก ใคร... ความคิดของ การกั้นน้ำแทนที่จะให้น้ำผ่าน มาจากใคร...

ไม่ใช้ น้ำท่วมทาง ฟลัดเวย์ ต้องไปทางตะวันออก กรุงเทพไม่ใช้ทางผ่านน้ำตามธรรมชาติ ทำไมน้ำถึงไม่ถูกผันไปทางตะวันออกเสียที ?? http://webboard.seri...B8%B0%E0%B8%A7/

น้ำมันไม่ไปตะวันออกโดยธรรมชาติครับ ไม่งั้นคงไปแล้ว มันต้องลงมาตรงๆ แต่ เรา เคยบังคับให้ไปทาง ตอ ได้โดยใช้คันกั้นน้ำ ดังนั้น น้ำต้องลงมาตรงๆ เราไปขวางมันแต่ต้น แล้วเอาไปทาง ตอ เราก็เลยคิดว่า มันต้องไปทาง ตอ

ลองอ่านดูหรือยังครับ ไม่ทราบว่าคุณรู้หรือเปล่า ว่าเรามีระบบคลองตั้งแต่อำเภอวังน้อยแล้วครับ ถ้าเอาจริงเราบริหารจัดการได้ ในกระทู้อื่นก็มีคนพูแล้ว เอามาให้ดูอีกทีแล้วกัน

กทม ทำให้ประชาชนไม่พอใจ เพราะ พยายามจะบีบให้ความเสียหายมันน้อยลง เลยลงช้า ศปภ ทำให้ประชาชนพอใจ แต่ความเสียหายจะมากหรือน้อยนั้น กระจายไปใหนเขาก็ไม่สน แล้ว ปทุมธานี มันไม่ลด เพราะบิ้กแบ้กมันไปขวางทางระบายแถวๆคลองสามวาไง จุดเริ่มระบบระบายน้ำ แล้วแรกๆ มีการปิดประตูน้ำด้วย ที่ นายกรณ์ บอกจะไปถาม กรมชลอยู่ไงว่าปิดทำไม Posted Image นนทบุรี นานแน่นอนกว่าจะลด ข้างล่างมันก็ท่วมเยอะอยู่ แถมพื้นที่ก็นะ Posted Image มันต้องค่อยๆไปอยู่แล้ว จะไปลงตะวันออกก็ผันไปยากหน่อยแล้ว Posted Image

คุณเห็นมั้ยครับ ว่าพื้นที่ฝั่งตะวันออกนั้นเป็นที่ต่ำ ใช่ครับน้ำมาจากเหนือลงใต้ แต่ถ้าเราควบคุมดีๆ ใช้ทั้งระบบคลองตั้งแต่คลองระพีพัฒน์ ลงมาที่รังสิต และกรุงเทพ เราจะทำให้น้ำใหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำและออกทะเลได้ทางสมุทรปราการ แนวทางนี้มีมานานแล้ว ปี ๓๘ ในหลวงท่านก็ย้ำว่าให้ทำอย่างนี้ แต่พวกเราไม่ทำกัน ถึงแม้ตอนนี้ก็ตาม ผมไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้น น้ำที่ขังอยู่เกิดจากอะไรกันแน่ ทำไมเราไม่เร่งสูบไปทางตะวันออก อาจารย์เสรีก็บอกว่าทำได้ แต่นี่กลับปล่อยให้น้ำเติมลงมาเรื่อยๆ ตรงนี้ต่างหากที่น่าตำหนิ ไม่ใช่มาบ่นเรื่องกั้นน้ำ มันเป็นเรื่องการจัดการที่ล้มเหลวครับ ไม่ใช่เรื่องการแบ่งแยก

ถ้าจัดการน้ำตามแบบที่ควรจะเป็น อย่าว่าแต่กรุงเทพฯเลย....อยุธยา ปทุม ก็ไม่ต้องจมน้ำแบบชนิดมิดหัวด้วยซ้ำ..

:D

#274 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:43

สรุปว่า หากน้องตูนวิตถารต้องการแก้ปัญหานำ้ท่วมด้วยวิธีการ ปล่อยให้กรุงเทพท่วม 10-20 cm อะไรนั่น ก็เชิญวิ่งโร่ไปบอกแม่ปู ให้ออกแถลงการณ์ขอความร่วมมือจากชาวกรุงเทพฯ ให้ยอมนำ้ท่วมนิดหน่อย รับรองได้ว่าชาวกรุงเทพฯเมืองฟ้าอมรส่วนใหญ่คงยินยอมแน่ ไม่ใช่มานั่งด่าคนกรุงเทพฯ เสี้ยมให้เกิดความแตกแยกอยู่แบบนี้ แต่แม่ปูจะยอมหรอ แค่กั้นเฉยๆก็ปวดหัวจะตายอยู่แล้ว ยังต้องมาควบคุมปริมาณน้ำ และดูแลประชาชนในกรุงเทพฯอีก ไหนจะต้องควบคุมความเสียหายของรงพยาบาล สถานที่สำคัญ ศูนย์กลางทางเศณษฐกิจ รวมทั้งระบบสาธารนูปโภคทั้งหลายไม่ให้ท่วมมากจนใช้การไม่ได้ แล้วไหนจะคะแนนเสียง โอ๊ยปวดหัว ปัญญาอย่างปูจะทำได้มั้ยเนี่ย?พี่จ๋า.......

อย่างแรก คุณปูไม่ใช่แม่ผม อย่างที่สอง คุณปูเค้าไม่ฟังคนกาจอกอย่างผม พอๆกับที่ท่านไม่รับฟังอะครับ ...
ผมแค่บอกว่า ที่ทำอยู่ไม่เป็นธรรม... ใครจะเชื่อไม่เชื่อ หรือคิดว่า เป็น ธรรมแล้ว ผมเปลี่ยนใจท่านไม่ได้หรอก ผมได้แค่ให้ความเห็น...

ประเด็นผม สำหรับกระทู้นี้มีแค่ การแบ่งแยกไม่ใช่แค่ จิรายุพูด มัน เป็นตั้งแต่ คิดจะกั้นน้ำให้มีส่วนนึงท่วม ส่วนนึงแห้ง แล้ว อ้าง วาทกรรมว่า "บริหารจัดการน้ำ" แล้วครับ...

บริหารจัดการน้ำ แปลว่าอะไรครับ ... กทม ไม่ท่วมไงครับ .... ถ้าเป็น 10 ปีก่อน วาทกรรมแบบนี้ คงมีคนรับได้ แค่ ตอนนี้ คนไม่ได้โง่เหมือนก่อนแล้ว ที่ จะมาบอกว่า

ต้องเห็นแก่ส่วนรวม... โดยที่ จริงแล้ว ส่วนรวม = คน กทม ที่ มี ฐาณะดีๆ เรียก สูงๆ ทั้งนั้น...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#275 -3-

-3-

ตัวละครลับ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:48

อย่างแรก คุณปูไม่ใช่แม่ผม อย่างที่สอง คุณปูเค้าไม่ฟังคนกาจอกอย่างผม พอๆกับที่ท่านไม่รับฟังอะครับ ... ผมแค่บอกว่า ที่ทำอยู่ไม่เป็นธรรม... ใครจะเชื่อไม่เชื่อ หรือคิดว่า เป็น ธรรมแล้ว ผมเปลี่ยนใจท่านไม่ได้หรอก ผมได้แค่ให้ความเห็น... ประเด็นผม สำหรับกระทู้นี้มีแค่ การแบ่งแยกไม่ใช่แค่ จิรายุพูด มัน เป็นตั้งแต่ คิดจะกั้นน้ำให้มีส่วนนึงท่วม ส่วนนึงแห้ง แล้ว อ้าง วาทกรรมว่า "บริหารจัดการน้ำ" แล้วครับ... บริหารจัดการน้ำ แปลว่าอะไรครับ ... กทม ไม่ท่วมไงครับ .... ถ้าเป็น 10 ปีก่อน วาทกรรมแบบนี้ คงมีคนรับได้ แค่ ตอนนี้ คนไม่ได้โง่เหมือนก่อนแล้ว ที่ จะมาบอกว่า ต้องเห็นแก่ส่วนรวม... โดยที่ จริงแล้ว ส่วนรวม = คน กทม ที่ มี ฐาณะดีๆ เรียก สูงๆ ทั้งนั้น...

ชี้ชัดๆ ไปเลยดีกว่าครับว่าจิรายุ ห่วงแต่ทรัพย์ พูดแบ่งแยกประชาชนจริงหรือไม่? :D

/人 ‿‿ ◕人\

#276 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:53

น่าสงสารแท้ๆ สาวกผู้สัตว์ซื่อ
ตะแบงมาจนหน้า 6 ไม่นับไหลไปกระทู้อื่นอีกต่างหาก
ชอบสร้างความแตกแยก แยกคน แยกแผ่นดิน อยากจะแยกชาติด้วยมั๊ยไม่รู้
ไม่ว่าเหตุผลจะยังไง ก็ไม่พยายามหนีไปจากการพยายามแยกคนกรุงเทพออกไป
ผมว่า ถ้าคุณรังเกียจคนกรุงเทพนักหนาสาหัสเอาขนาดนี้ ลองยักย้ายนิวาสถานไปอยู่ตามแหล่งเสื้อแดงดีมั๊ยครับ
ถึงแม้คุณจะไม่ใช่คนเสื้อแดง แต่คนที่นั่นคงยินดี ที่ได้คนแบบคุณไปเป้นเพื่อนบ้าน
คนกรุงเทพมันเห็นแก่ตัวครับ มันแย่ ทำอะไรไม่คิดเผื่อแผ่ใคร
เห็นคนอื่นเค้าป้องกันตัวเอง ก็เสือ กอยากจะทำอย่างเค้าบ้าง
ทั้งที่รู้ว่าไม่ถูก ไม่ควร คนกรุงเทพ ต้องรับเดนคนอื่นสิ
ไม่ว่าจะน้ำ หรือไฟ หรือเดนคนจะมาชุมนุมโดยสงบ ปราบศจากอาวุธ
ไม่มีหน้าที่และไม่มีสิทธิ์ปฏิเสธิะไรทั้งนั้น

แต่คนกรุงเทพก็แย่ครับ ยังเลือกจะปฏิเสธ เลือกที่จะป้องกันตัวเอง
อย่าอยู่กรุงเทพ อย่าเป็นคนกรุงเทพไปเลยครับ คุณเฮน
ไม่งั้น คุณก้ต้องกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวไปด้วย
แม้จะพยายามเปิดประตูบ้านรับน้ำเท่าไหร่ ศปภและกทม ก็ไม่ยอมปล่อยน้ำมาขังที่บ้านคุณ
ปล่อยให้คุณเดินห้าง ชอปปิ้งแบบเท้าแห้งเหมือนอีกหลายคน

ผมไม่มีสิทธิ์ไล่อะไรคุณหรอกนะครับ แค่เชิญชวน

อย่างแรก บ้านผมน้ำท่วมมาเดือนนึง พอๆ กับ คน กทม ส่วนใหญ่ นะครับ
บอกรอบที่ ร้อย ว่า ผมไม่ได้โทษคนที่ไม่รู้... ไม่รู้ไม่ผิด ไม่มีใครต้องการน้ำ
แ่ต่ เรา ลืมคิดไปว่า น้ำไหลมาตามทางอยู่ดีๆ ทำมัน หยุดที่ กทม แล้ว ต้อง ระบาย ตอ ตต
เราคิดว่า แบบนี้ มันถูกแล้ว เพราะ มันเคยเป็นมาเมื่อ 10 ปี ก่อน...

#277 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:55

อย่างแรก คุณปูไม่ใช่แม่ผม อย่างที่สอง คุณปูเค้าไม่ฟังคนกาจอกอย่างผม พอๆกับที่ท่านไม่รับฟังอะครับ ...
ผมแค่บอกว่า ที่ทำอยู่ไม่เป็นธรรม... ใครจะเชื่อไม่เชื่อ หรือคิดว่า เป็น ธรรมแล้ว ผมเปลี่ยนใจท่านไม่ได้หรอก ผมได้แค่ให้ความเห็น...

ประเด็นผม สำหรับกระทู้นี้มีแค่ การแบ่งแยกไม่ใช่แค่ จิรายุพูด มัน เป็นตั้งแต่ คิดจะกั้นน้ำให้มีส่วนนึงท่วม ส่วนนึงแห้ง แล้ว อ้าง วาทกรรมว่า "บริหารจัดการน้ำ" แล้วครับ...

บริหารจัดการน้ำ แปลว่าอะไรครับ ... กทม ไม่ท่วมไงครับ .... ถ้าเป็น 10 ปีก่อน วาทกรรมแบบนี้ คงมีคนรับได้ แค่ ตอนนี้ คนไม่ได้โง่เหมือนก่อนแล้ว ที่ จะมาบอกว่า

ต้องเห็นแก่ส่วนรวม... โดยที่ จริงแล้ว ส่วนรวม = คน กทม ที่ มี ฐาณะดีๆ เรียก สูงๆ ทั้งนั้น...

พี่ว่าน้องไม่ต้องแอ๊บหรอกว่ะ ว่าน้องไม่ใช่ควายแดง

ทุกอย่างที่น้องพูดน่ะ มันเป็นวิธีกล่าวหาลอย ๆ แบบเหวี่ยงแห เหมือนควายแดงทาสพ่องแม้วทั้งนั้นว่ะ

พี่มั่นใจว่าน้องไม่รู้จักกรุงเทพฯจริง ไม่งั้นน้องคงไม่เขียนอะไรโง่ ๆ เสร่อ ๆ แบบ

คนกรุงเทพฯฐานะดี เรียนสูง ๆ (ไม่ต้องรีบพิมพ์ก็ได้น้อง พิมพ์ผิดบ่อย ๆ มันดูโง่เหมือนอีเหี่ยว) น่ะ ไม่ได้อยู่แต่ในกรุงเทพฯชั้นในเว้ย

น้องไปดูหมู่บ้านทางดอนเมือง สายไหมเถอะ คนกรุงเทพฯฐานะดี เรียนสูง โดนท่วมกันอ่วมทั้งนั้น

แล้วที่แห้งอยู่กรุงเทพฯชั้นในน่ะ น้องไปดูเหอะ มีกี่สลัม มีกี่ชุมชนแออัด ที่ได้รับผลดีจากการป้องกันกรุงเทพฯชั้นใน

นี่ยังไม่รวมแหล่งทำมาหากิน ตลาด สำนักงานมากมาย

สมมุติปล่อยท่วมสีลม บริษัทแถวนั้นทำงานไม่ได้ น้องคิดเหรอว่ามีแต่บริษัทกับพนักงานที่เดือดร้อน

พ่อค้าข้าวแกง น้ำหวาน กาแฟ หาบเร่ แผงลอยในนั้นแหละ จะตายก่อน

โถ พยายามแล้วได้ความเห็นโง่ ๆ แค่นี้เองเหรอน้อง

#278 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:56

เฮนตาย ชอบพูดถึงเรื่องการกั้นน้ำไม่ให้เข้าบ้านตัวเอง..

คนปทุม ส่วนใหญ่ต้องด่าคนปทุมด้วยกันเอง เพราะดันไปรื้อพนังกั้นน้ำด้วยเหตุผลที่ว่า " บ้านกูท่วม บ้านมึงก็ต้องท่วมด้วย"

พนังกั้นน้ำ เข้าทำกั้นไว้ให้ท่วมเฉพาะตามแนวริมน้ำ แต่กันเสือกไปช่วยกันปล่อยน้ำมาลงในแอ่งน้ำ...ทีนี้เลยได้แช่กันเป็นเดือน

คนที่ไม่ควรเดือดร้อน ก็ต้องเดือดร้อน...ส่วนคนที่ท่วมก็ยังท่วมต่อ.... :lol: ด้วยวิธีคิดแบบเฮนตายนี่แหละ !!!!

http://www.naewna.co...s.asp?ID=283595

ศปภ. แถลง ปทุมธานี ค่อนข้างวิกฤต หลัง ปชช.จ้องพังพนังกั้นน้ำ images/gif.gif
ที่ท่าอากาศยานดอนเมืองพล.อ.พลางกูร กล้าหาญ โฆษกศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยด้านกำลังพลทหาร (ศปภ.) แถลงผลการดำเนินการของ ศปภ. ในวันนี้ว่า สถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่ จ.ปทุมธานีที่มีประชาชนทำลายคันกั้นน้ำนั้น นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้สั่งการและประชุมผ่านเทเลคอนเฟอเร็นซ์ไปที่จ.ปทุมธานี โดยพล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ผู้บัญชาการทหารบก พล.ต.อุดมเดช สีตบุตร แม่ทัพภาคที่ 1 พล.ท.ยอดยุทธ บุญญาธิการ ผู้บัญชาการหน่วยบัญชาการป้องกันภัยทางอากาศกองทัพบก (นปอ.) ได้ระดมกำลังลงไปแก้ปัญหาในพื้นที่ ทั้งนี้การแก้ไขปัญหาที่ จ.ปทุมธานีนั้น ผู้ว่าราชการฯ ได้รายงานว่าค่อนข้างจะวิกฤติ แต่ก็จะขอให้ประชาชนกำลังอยู่ในระหว่างการเจรจาสร้างความเข้าใจ เราทราบว่าดีว่าท่านทุกข์ แต่การเฉลี่ยความทุกข์และสร้างความสุข ตนเรียนถึงพี่น้อง จ.ปทุมธานี ว่าขอความอนุเคราะห์ร่วมมือ ร่วมใจ อย่าได้ทำลายผนังกั้นน้ำเพราะจะได้รับผลเสียหายในวงกว้างมากกว่าที่ท่านคิด กรุณาเชื่อฟังทางราชการและให้ความร่วมมือ เพื่อที่กระบวนการในการป้องกันจะได้เชื่อมโยงหลากหลายจังหวัดร่วมถึงการช่วยเหลือด้วย
พล.อ.พลางกูร กล่าวต่อว่า สำหรับที่ จ.นครสวรรค์ ถือว่าวิกฤติ เนื่องจากต้องตัดไฟ ทำให้ระบบต่าง ๆ มีปัญหา แต่อย่างไรก็ตามส่วนราชการพลเรือนโดยกระทรวงมหาดไทย ส่วนราชการทหารโดยแม่ทัพภาคที่ 3 และภาคประชาชน ได้ร่วมมือกันอพยพประชาชนที่ประสบอุทกภัยไปยังจุดที่กำหนด ในส่วนที่ จ.พระนครศรีอยุธยา ยังมีการดำเนินการเร่งด่วนเช่นเดิม ซึ่ง ปัญหาที่นิคมอุตสาหกรรมโรจนะ ก็ค่อนข้างวิกฤติและมีความเสียหายมากพอสมควร และการขนสารไซยาไนท์ออกจากนิคมอุตสาหกรรมโรจนะนั้นหน่วยงานที่เกี่ยวข้องก็กำลังดำเนินเรียบร้อยแล้ว ทั้งนี้ส่วนของจังหวัดอื่น ๆ จะมีการพิจารณาการช่วยเหลือเพื่อนำผู้รอดชีวิตมายังจุดอพยพ แต่ปัญหาตรงนี้ค่อนข้างจะเยอะ เพราะประชาชนบางส่วนต้องการกลับไปที่บ้าน จึงขอความกรุณาหากประชาชนได้ฟังประกาศขอให้มาที่จุดอพยพ ซึ่งจะมีตำรวจชี้แจงถึงเรื่องการลาดตะเวนและการดูแล
พล.อ.พลางกูร กล่าวว่า ส่วนการโทรศัพท์เข้ามาที่สายด่วน 1111 กด 5 นั้นมีเรื่องร้องเรียนเข้ามามาก แต่มีปัญหาคือมีการแจ้งข้อมูลที่คลาดเคลื่อน ทำให้เสียเวลาในการแก้ไขปัญหา ตนจึงขอความร่วมมือว่า ขณะนี้เป็นภาวะวิกฤติ ขอความร่วมมือท่านระดมพลังช่วยกันอย่าไปเพิ่มเติมในสิ่งที่จะเสียเวลาต่อการช่วยเหลือผู้เดือดร้อน ทั้งนี้การส่งอาหารให้กับผู้ประสบภัยนั้น มีแพลอยน้ำส่งอาหารให้ถึงจุดที่ประสบภัย และเสริมด้วยการขนส่งทางอากาศ ทั้งนี้อยากขอความร่วมมือให้ประชาชนเตือนตัวเอง และจากข้อมูลล่าสุดทางกรุงเทพฯ ก็พยายามที่จะทำให้อยู่ให้ได้ แต่ประชาชนก็ต้องเตรียมตัว พอ น้ำมาอย่าตื่นตระหนก หรือไปซื้อของตามห้างจนหมด
พล.อ.พลางกูร กล่าวว่า ตนอยากจะเห็นประชาชนทำกันเหมือนกับประเทศที่มีคุณธรรมในใจ ขอร้องอย่าให้กักตุนสินค้า คือถ้าเรามีความเอื้ออาทรกันก็เป็นสิ่งที่ดี และฝากถึงพ่อค้าแม่ค้าให้ขายสินค้าที่ราคาเป็นธรรม นาทีนี้ต้องการความร่วมมือ ต้องการความรัก ความสามัคคี เพื่อที่จะก้าวเดินไปด้วยกัน

เฮนไตควรหยุดจินตนาการน้ำแตกได้ซักทีแล้ว เพราะ ทุกที่ก็มีพนังกั้นน้ำกันทั้งนั้น ไม่ใช่แต่กรุงเทพฯ

ถามไปตั้งหลายที่ว่า ถ้า พนังกั้นน้ำใครๆก็ทำได้ สมุทรปราการ ทำมั้ง กั้นน้ำจาก กทม ไม่ให้เข้าพื้นที่เนี่ย กทม จะไปโวยเค้าไหม... ไม่เห็นมีคนตอบ...

#279 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:57

เฮ็นตายอยากรู้ว่าทำไมน้ำมันต้องไหลไปตะวันออก ตะวันตก...

อ้าน คห. 271 ...คุณ Gop เค้าอธิบายแล้ว ไม่มีปัญญาอ่านใช่ม่ะ..

ถามจริง รู้อะไรจริง ๆ ซักเรื่องมั้ยนั่น..อ้างโน่น อ้างนี่ เปะปะ มั่วไปหมด..

:lol:

#280 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:58

ถามไปตั้งหลายที่ว่า ถ้า พนังกั้นน้ำใครๆก็ทำได้ สมุทรปราการ ทำมั้ง กั้นน้ำจาก กทม ไม่ให้เข้าพื้นที่เนี่ย กทม จะไปโวยเค้าไหม... ไม่เห็นมีคนตอบ...

ก็บอกอยู่นี่ไง ใครก็ทำได้...อ่านแล้วยังไม่หายโง่...

ปทุมก็กั้นน้ำที่มาจากอยุธยา...แต่ คนเห็นแก่ตัวบอก ชาวปทุมบ้านอื่นมันแห้ง ก็รื่อพนัง..

สมุทรประการอยากทำก็ทำไปดิ...

#281 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:59

รู้มั้ยครับคุณ hentai เมื่อวานผมนั่งพิมพ์เป็นชั่วโมงเพื่อให้ความเห็นกับคุณ เพราะเห็นว่าคุณถือว่าเป็นความเห็นต่างที่สุภาพ แต่ปรากฏว่าคุณไม่ได้อ่าน
ผมรู้ว่าคุณไม่ได้อ่านเพราะคุณยังย้ำคิดย้ำทำเรื่องคันกั้นน้ำในจังหวัดสมุทรทั้งสาม ผมอยากจะบอกคุณว่า

ไปดูแผนที่ซะ แล้วคุณจะรู้ว่าสมุทรสงครามมันไม่เกี่ยวอะไรกับกรุงเทพ มันจะสร้างกำแพงสูงสิบเมตรรอบจังหวัด น้ำก็ไม่ท่วมกรุงเทพฯหรอกครับ หยุดเขียนอะไรซื่อบื้อๆได้แล้ว

สมุทรสงครามไม่เกี่ยวจริงครับ
แล้ว สมุทรปราการ สมุทรสงคราม ละครับ .... ถ้า ทั้งสองสมุทร สร้าง เขื่อน สูงแบบที่ท่าน ว่า น้ำ จะ ขังใน กทม หรือ ไม่ ดูแผนที่ซิครับ

#282 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:59

ก็บอกอยู่นี่ไง ใครก็ทำได้...อ่านแล้วยังไม่หายโง่...

ปทุมก็กั้นน้ำที่มาจากอยุธยา ไม่เห็นคนอยุธยาด่าคนปทุม....แต่ คนเห็นแก่ตัวบอก ชาวปทุมบ้านอื่นมันแห้ง ก็ไปรื้อพนัง ให้มันท่วมทั้งปทุม ยาวถึงรังสิต แล้วต่อไปอีก..

สมุทรปราการ หรือจังหวัดไหน อยากทำก็ทำไปดิ...

เวลาระบาย เค้าระบายออกคูคลอง ชาวบ้านจะกั้นไม่ให้เข้าที่ตัวเอง หรือ จะทำพนังกั้นน้ำป้องกันท้งจังหวัด ใครจะไปว่าไรเหรอ เฮ็นตาย

#283 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:02

ต่อไปคงต้องเขียนสั้นๆ เพราะเดี๋ยวไม่อ่าน

ถามท่านว่า ถ้า บ้านท่านอยู่เหนือกว่า(สูงกว่า)บ้านผม โลกนี้มีเรากันแค่สองบ้าน... หุหุ
เรามีแม่น้ำเจ้าพระยาไหลผ่านที่บ้านท่านแล้วผ่านที่บ้านผม ไปออกทะเล

ปกติเวลาฝนตกก็ไม่มีปัญหาอะไร น้ำท่วมบ้านเราทั้งสองทุกปี ปีละ 1 เดือน.
วันนึง ผมมีความคิดใหม่ ทำ ประตูกั้นน้ำ (เขื่อน) ไว้ในแม่น้ำในเขตบ้านผมซะ รวมทั้ง
สร้าง BB รอบรั้วบ้านผม ในเขตบ้นผม

ปีนี้น้ำมาเยอะ ผมกลัวน้ำท่วม ก็ หรี่บานให้น้ำเข้ามาน้อยๆๆ ผมไม่ท่วม เหมือนเดิมแล้ว
ถามว่า ท่านรับน้ำแทนผมหรือไม่....

เรื่องนี้ผมก็เคยถามไปแล้ว ผมเอาความจริงครับไม่ต้องมาโมเดลอะไรง่ายๆ
น้ำใหลมาทางเหนือล้นคลองเปรม กำลังจะใหลเข้าคลองประปา

การทำคันกั้นคลองประปาทำให้ฝั่งดอนเมืองท่วม ฝั่งนนทบุรีไม่ท่วม ทำแบบนี้ถูกหรือไม่ครับ??

กรุณาตอบที่โมเดลผมครับ ... คลองประปามีความซับซ้อนกว่า เพราะ ไม่ใช่ คลองปกติ ผมถึงใช้โมเดลเพื่อ
ตัดความซับซ้อนออกไปไงครับ คนที่ไม่ตอบส่วนใหญ่จะกลัวคำตอบตัวเองครับ...

ท่านจะเอา เคสที่ไม่ปกติ มา อธิบายเคสธรรมดา ผมว่าไม่ค่อยถูก.

เด๋วจะหาว่าไม่ตอบ คลองประปายังไงก็ต้องกั้นครับ เพราะ เป็นแหล่งน้ำ สำคัญ แบบ นี้ซิครับ ต้องกั้น ... แต่ กั้น กทม เพราะ ....

#284 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:04

ลดเหลือสมุทรปราการจังหวัดเดียวแล้วเหรอน้อง :lol:

เอางี้ พี่บอกให้ก็ได้ พี่เห็นคำถามโง่ ๆ ของน้องนานแล้วล่ะ

แต่มันเหลวไหลไร้สาระจนพี่ขี้เกียจจะตอบ (ตั้งแต่ตอนที่น้องมั่วไปถึงสามสมุทรนั่นแหละ ตลกชิบหาย สมุทรสงครามเกี่ยวอะไรด้วยวะ)

ถ้าสมุทรปราการมีปัญญากั้น ก็กั้นไปเหอะ พี่ไม่ว่าหรอก ทำคอกยักษ์ล้อมจังหวัดก็ได้ ตามสบาย

แต่พี่อยากให้ความรู้อีกนิดนึงนะ

ตอนนี้สมุทรปราการเขาก็มีคันกั้นอยู่แล้ว ต่อเนื่องจากคันกั้นของกรุงเทพฯนั่นแหละ

ถ้ามีน้ำจากลาดกระบังลงมา มันก็จะติดถนนกิ่งแก้ว ที่เป็นคันกั้นน้ำพระราชดำริ

มีมานานแล้วครับ

ยังไม่สายที่น้องจะขยันใฝ่หาความรู้นะ อย่ามัวแต่หมกมุ่นกับการ์ตูนวิตถาร :lol:

#285 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:08

.....ถามไปตั้งหลายที่ว่า ถ้า พนังกั้นน้ำใครๆก็ทำได้ สมุทรปราการ ทำมั้ง กั้นน้ำจาก กทม ไม่ให้เข้าพื้นที่เนี่ย กทม จะไปโวยเค้าไหม... ไม่เห็นมีคนตอบ...

เอาอย่างนี้สิครับ
พื้นที่ของสมุทรปราการ สมุทรสงคราม สมุทรสาคร ผมยินยอมพร้อมใจให้เต็มร้อย
ท่านอยากทำคันกั้นอน่างไร บิกแบคเท่าไหร่ หรือให้สร้างเขื่อนเลยก้เอาครับ
ผมกั้นน้ำเข้าบ้านผมเท่าที่ทำได้ และขออนุญาติกั้นในส่วนบ้านผมไม่ให้น้ำเข้าบ้าน
แต่หากจะท่วมเพราะ 3 สมุทรกั้นน้ำ ผมก็ยินดีครับ เชิญกั้นตามสบายครับ
ด้วยความเต็มใจเป็นอย่างยิ่ง

เผื่อจะเป็นที่พอใจของคุณเฮน ของคนบางพรรค บางกลุ่ม ที่อยากเห็นความเสียสละของคนกรุงเทพแทบขาดใจ
เชิญนะครับ ขอให้เต็มที่นะครับ ส่วนของผม ผมอนุญาตแล้ว

หลังจากนี้ ผมไม่ใช่คนกรุงเทพที่เห็นแก่ตัวในความหมายของคุรเฮนแล้วนะครับ
กรุณาเข้าใจ

ผมขอเรียกร้องให้เพื่อนสมาชิกเสรีไทยเปิดใจรับฟังคุณเฮนครับ
และร่วมกันเรียกร้องให้ 3 จังหวัด ตั้งคันกั้นน้ำอย่างเต็มที่ครับ

ว่าไงครับ คุณเฮน วันนี้ เวลานี้ ผมเรียกร้องแล้ว
ให้คน 3 จังหวัด ตั้งคันกั้นน้ำอย่างเต็มกำลัง สุดความสามารถ
รัฐบาลมีงบเหลือเท่าไหร่ ก็เอาไปป้องกันให้เต็มที่
คุณเฮนพอใจรึยังครับ

หากยังไม่พอใจ
ผมขอเรียกร้องเพิ่มเติมครับ
เรียกร้องให้ ศปภ เิดทุกปราการกั้นน้ำที่จะเข้ากรุงเทพ
เก็บกระสอบทรายและบิกแบคไว้ถมทะเลดีกว่า
ปล่อยให้น้ำเข้ามาในกรุงเทพอย่างสะดวกที่สุด
หากยังไม่สะดวกพอ
เอาเครื่องสูบน้ำทุกเครื่องสูบเข้ามาเลยครับ
หากจะทำให้คุณเฮน ท่านจิรายุ และกลุ่มผู้รับน้ำแทนคนกรุงเทพพอใจ
ผมยินดีครับ ผมกั้นบ้านผมไว้แล้วและยังไม่เอาออก
เชิญเลยครับ พี่น้องคนไหนในกรุงเทพชั้นในต้องลำบาก
กรุณามาแจ้ง ผมจะพยายามส่งกำลังความช่วยเหลือให้เต็มที่
อย่างน้อยก็เพื่อให้พี่น้องประชาชนเหนือ BB จะได้ไม่ต้องแบ่งเขาแบ่งเรา
จะได้ไม่ต้องชังกันเพราะคนชาติหมาบางคน บางกลุ่มตั้งใจจะเสี้ยม
ชาติสุนัขบางคนบางกลุ่ม ที่ไม่มีปัญญาบริหารจัดการน้ำได้
รวมถึงบางคนบางกลุ่มที่ไม่เคยคิดจะทำอะไรไปกว่าการตั้งป้อมประเด็นแตกแยก

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#286 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:08

กรุณาตอบที่โมเดลผมครับ ... คลองประปามีความซับซ้อนกว่า เพราะ ไม่ใช่ คลองปกติ ผมถึงใช้โมเดลเพื่อ
ตัดความซับซ้อนออกไปไงครับ คนที่ไม่ตอบส่วนใหญ่จะกลัวคำตอบตัวเองครับ...

ท่านจะเอา เคสที่ไม่ปกติ มา อธิบายเคสธรรมดา ผมว่าไม่ค่อยถูก.

เด๋วจะหาว่าไม่ตอบ คลองประปายังไงก็ต้องกั้นครับ เพราะ เป็นแหล่งน้ำ สำคัญ แบบ นี้ซิครับ ต้องกั้น ... แต่ กั้น กทม เพราะ ....

อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองเป็นมาตรฐานสิครับน้อง

เวลาน้องไม่ตอบคำถามพี่น่ะ น้องอาจจะกลัวคำตอบของตัวเองจนฉี่แทบราด

แต่เวลาคนอื่นไม่ตอบคำถามน้องน่ะ เขาอาจจะรู้สึกว่ามันเลอะเทอะจนไม่อยากเสียเวลาตอบก็ได้

แล้วไอ้ที่น้องคิดว่าน้องกำลังตัดความซับซ้อนอะไรนั่นน่ะ น้องเล่นตัดส่วนสำคัญ ๆ ออกไป เหลือแต่ส่วนที่น้องอยากให้เหลือ

ใครเขาจะอยากตอบโจทย์โง่ ๆ แบบนั้นล่ะน้อง

ย้ำอีกครั้ง ยังไม่สายนะน้อง ที่จะขยันใฝ่หา่ความรู้ อย่ามัวหมกมุ่นกับการ์ตูนวิตถาร :lol:

#287 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:09

ผมว่า คน กทม ที่แห้งเพราะ คนปทุม รังสิต นนท์ ต้อง รับน้ำไว้ก่อน แต่ ยังไม่สำนึกว่า ที่ตัวเองแห้งได้เพราะอะไร
คิดไปเองว่า เองอยู่ตรงนั้น ก็ต้องเปียก ข้าอยู่ตรงนี้ต้องแห้ง เพราะ ตัวประกันเยอะ เองดันไปอยู่ตรงนั้นกันเองทำไม

BB ข้าไม่ได้ไปวางเอง เขื่อนข้าไม่ได้สร้างเอง รัฐบาลสร้าง รัฐบาลทำเองหมด จะโทษข้าได้อย่างไร เองจะให้ข้าเศร้าไป
กับเองด้วยหรือ ข้าก็ทำงานข้าไปซิ เองก็พายเรื่อไป เอาข้าวกล่องไป เด๋ววันเสาร์จะปั้น EM ไปให้ ยังไม่พอใจอีกหรือ....

คนแบบนี้ หุๆ .... หาคำที่เหมาะสมไม่ได้ครับ

แล้วคุณไม่สนใจใยดีชีวิตของตัวประกันเลยหรือครับ?? ผมเปรียบเทียบว่าเป็นตัวประกันก็ได้ สถานการณ์ตอนนี้ ตัวประกันตายไปเจ็ดคนแล้วนะครับ!! นิคมทั้งเจ็ดน้ำท่วม คุณตระหนักบ้างมั้ยว่ามันมีผลกระทบแค่ไหน?? คุณรู้มั้ยว่าเริ่มมีการเลิกจ้างพนักงานในนิคมนวนครแล้ว ผมบอกคุณแล้วว่า

เรื่องนี้มันไม่ใช่เรื่องเปียกหรือไม่เปียก แต่เป็นเรื่องความเสียหายของประเทศไทยทั้งประเทศ

คุณเที่ยวมาว่าคนอื่นว่าไม่ดูภาพรวม คุณนั่นแหละดูภาพรวมซะบ้าง คนกี่ล้านอยู่อาศัยและทำมาหากินในกรุงเทพฯชั้นใน หน่วยงานราชการ โรงพยาบาลต่างๆ คุณมาประชดเอาง่ายๆว่าเป็นตัวประกัน ผมก็จะบอกว่า ก็เพราะมันเป็นตัวประกันไง ถึงต้องระวัง คุณคิดว่ามันจบง่ายๆแค่น้ำท่วมสิบยี่สินเซ็นต์หรือครับ

ท่วมถนนยี่สิบเซนต์แล้วท่วมบ้านในซอยโดนกี่เซ็นต์ครับ??
ท่วมถนนยี่สิบเซ็นต์แล้วการจราจรจะเป็นอย่างไรครับ??
มีใครรับประกันได้มั้ยว่ามันจะท่วมแค่นั้น??
มีใครรับประกันได้มั้ยครับว่าผู้คนยังไปทำงานกัน??
มีใครรับประกันได้มั้ยว่าหน่วยงานราชการยังทำงาน??
มีใครรับประกันได้มั้ยว่าจะไม่เกิดจลาจลแย่งชิงน้ำและอาหาร??
ฯลฯ

นี่ขนาดผมไม่ค่อยรู้อะไร ผมยังเห็นปัญหามากมาย คุณไม่คิดถึงตรงนี้เลยหรือ ก่อนที่จะว่าคนอื่นไม่มองภาพรวม คุณมองหรือยังครับคุณ hentai

โทษครับ ตัวประกัน ทั้ง 7 ส่วนใหญ่ หรือ ทั้งหมด ไม่ได้อยู่ใน กทม... ดังนั้น ความเสียหายที่มากมายของท่าน ไม่ได้เกี่ยวกว่า น้ำ จะ ท่วม กทมหรือไม่...
แยกแยะ และ ดู แผนที่ครับ อย่าสับสน

คุณ เอา ความเสียหาย ที่ อาจจะเกิดขึ้น ของ กทม มา อ้างว่า เป็นของทั้งประเทศได้อย่างไร

การเอาน้ำเข้า กทม เป็น ทางนึงไม่ทำก็ได้ ก็กั้นๆแบบที่ทำ แต่... สำนึกบ้างไหมว่า เราแห้งเพราะใคร.... (ผมยังจำวาทกรรมว่า ไม่มีใครรับน้ำแทนใคร จากคนในนี้ได้)
คนที่แห้ง ... ควร จ่ายค่า ชดเชยให้ คนนอก คันหรือไม่... ประเด็นคือ เมื่อ มีการกั้น ก็มีการแบ่งแยก ประชาชน....

#288 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:13

ถ้า สมุทร สามจังหวัด กั้นมั่ง ไม่ให้น้ำเจ้าพระยา และ น้ำ จาก กทม ไหลเข้า... ผมอยากรู้ว่า คน กทม แสนวิเศษจะ ร้องแบบเดียวกับคน ลำลูกกาหรือไม่

สังเกตุนะครับ น้ำก่อนเข้า กทม .... ศปภ ผู้ว่า เห็นตรงกันว่า ต้องกั้นๆๆๆๆ ให้เข้ามาช้าๆๆ ใครเดือนร้อยไม่เป็นไร กทม ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะ...
พอน้ำไถึง พระรามสอง (จังหวัดอื่นแล้ว) ... ศปภ ผู้ว่า เห็นตรงกันว่า ต้อง ระบายๆๆ ไม่มีการกั้นพระราม 2 ให้ไปไวที่สุด... ใครเดือนร้อนไม่เป็นไร กทม ปลอดภัยไว้ก่อน เพราะ...

เมื่อก่อน ชาวต่างจังหวัดว่านอนสอนง่าย แต่ ตอนนี้ ไม่ง่ายแล้วละครับ...

อันนี้เป็นประเด็นย่อยๆ ผมว่าคุณ hentai สับสนอะไรหรือเปล่าครับ ด้านบนถนนพระราม ๒ น่ะ มันกรุงเทพครับ ท่วมไปเรียบร้อยแล้ว
ส่วนด้านล่างที่ให้น้ำผ่านลงไปน่ะ มันเป็นพื้นที่แก้มลิง เค้ารอรับน้ำมาเป็นชาติแล้ว เขียนอะไรศึกษาให้ดีหน่อยครับ มามั่วแบบนี้ไม่
ไหวนะครับ

จริงที่ท่านว่าครับ แต่ ผู้ว่าไม่ คิด ว่า จะ กั้นให้ คนบางขุนเทียน ไม่ต้องรับน้ำ แบบ คน กรุงเทพชั้นในบ้างหรือ... ทำไม ตอนนึงปล่อย ตอนนึงกั้น...
เพราะ ความสำคัญมันไม่เท่ากันหรือปล่าว....

#289 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:13

สถานการณ์แบบปีนี้ คนที่แห้งไม่ควรจ่ายว่ะน้อง

เพราะเขาไม่ใช่ต้นเหตุให้น้ำท่วมสาหัสขนาดนี้

น้ำท่วมน้อยกว่านี้ได้ ถ้าอีเหี่ยวกับสมุนแม้วบริหารจัดการน้ำอย่างถูกต้อง

ดังนั้นคนที่ควรจะจ่ายให้คนที่เปียก ก็คืออีเหี่ยวน้องพ่องแม้วของน้อง กับพวกสมุน

#290 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:17

ถึงบอกไงครับว่า ผู้ว่า กทม เห็นแก่ตัว การเห็นแก่ตัวคือการที่ ทำงานเฉพาะหน้าเท่าที่ได้รับมอบหมายเท่านั้น ไม่ดูภาพรวม ...
ถาม ว่าผิดไหม ไม่ผิดครับ คน กทม ที่คิดตื้นๆ รักตายเลย เพราะ กัน กทม สุดชีวิต แต่... ใครจะเป็นอย่างไร จมน้ำกี่เดือน ไม่เกี่ยว ไม่ใช่หน้าที่ เพราะ
เป็นแค่ผู้ว่า กทม

แต่ถ้ามองภาพรวม ปล่อยน้ำเข้ามาบ้าง ใช้งานคลองที่พร่องน้ำเอาไว้บ้าง น้ำที่ขังอยู่ทางเหนือก็จะลดลงไว

ศปภ จะทำอะไรก็ไม่ได้มาก เพราะบางทีก็คิดแบบเดียวกัน เพราะ ผู้ว่า ลอยตัว ประมาณว่า ถ้าเองสั่งข้าจะทำให้ แต่เองรับผิดชอบนะ....
คนมีน้ำใจ เค้าจะ ทำอีกอย่าง ... "เด๋วเอาน้ำผ่านเข้ามานะ ผมจะช่วยระบาย ผมโดนด่าหน่อยไม่เป็นไร..."

๑ บอกข้อมูลให้ทราบนะครับ คลองที่ระบายน้ำจากทางเหนือ ปลายทางจะลงที่สองคลอง คือคลองเปรมและคลองบางซื่อ
คงทราบดีแล้วว่า คลองเปรมฯนั้นล้นมานานแล้ว ส่วนคลองบางซื่อนั้นรับบทหนัก เพราะรับน้ำจากคลองสอง(จากลำลูก
กา) ต่อมาที่คลองลาดพร้าว ขณะนี้ กทม.ใช้เครื่องสูบน้ำสูบออกแม่น้ำอยู่อย่างสุดฤทธิ์ เห็นภาพมั้ยครับ มันไม่มีคลองอื่น
แล้ว การจะปล่อยน้ำเพิ่มนั้น ถ้าเครื่องสูบน้ำรับไม่ไหวขึ้นมา มีอยู่อย่างเดียวครับ น้ำล้นคลองบางซื่อ กรุงเทพฯชั้นในได้
โดนกับเค้าแน่ และตัวประกันของคุณ hentai ก็จะได้ตายไปอีกหนึ่ง อยากให้เป็นอย่างนั้นหรือครับ น้ำที่ใหลมาน่ะ เราสั่ง
ไม่ได้นะครับ ว่าจะให้ลงที่คลองไหน ระบบสูบน้ำสำคัญของกทม. เชื่อมต่อกับคลองแสนแสบซึ่งอยู่ทางตะวันออก แต่น้ำ
มันไม่มาทางนั้นน่ะครับ ให้ทำไงเหรอ??

๒ คุณอย่ามาปัดความรับผิดชบของ ศปภ. ง่ายๆอย่างนี้สิครับ ก็คุณเล่นไปดึงอำนาจจากผู้ว่ามาฯ คุณก็ต้องรับผิดชอบ แถม
ศปภ. ต่างหาก ที่เป็นคนกำหนดได้ว่าจะให้น้ำผ่าน กทม.หรือไม่ อำนาจอยู่ที่ ศปภ. ครับ ไม่ใช่มาให้ผู้ว่าลักไก่ทำแบบชุยๆ
อย่างที่คุณบอก นั่นมันผิดกฏหมาย ไม่รู้คุณคิดเรื่องนี้ได้อย่างไร??

ถ้าทุกอย่าง ตั้งต้น ว่า กทม ท่วม ไม่ได้ ก็ เป็นแบบที่ท่านว่าอะครับ คำตอยที่ได้ก็มีจำกัดแค่นั้น... ใช้วิภา เป็น คลองก็ไม่ได้..
โน่นก็ไม่ได้ .... เพราะ เป้าคือ ที่อื่น ช่าวมาน กทม แห้งไว้ก่อน... เมื่อ หลักคิดมีข้อจำกันแบบนี้ก็เลย ได้ วิธีการแก้ปัญหาแบบที่ว่า
คนอื่น รับน้ำไป นะจ๊ะ กทม ขอ สูบเท่าที่ทำได้ อย่าเอามาเกิน นะจ๊ะ ....

#291 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:18

ผมสงสัยว่า ถ้า สมุทรปราการ สมุทรสงคราม สมุทรสาคร เอา Big bag มาวางที่ขอบจังหวัดตัวเอง แล้วสร้างประตูระบายน้ำ
กันไม่ให้น้ำเข้าพื่้นที่ตัวเอง คน กทม ไม่ว่าชั้นในหรือชั้นนอก จะยังใส่ส้นสูงเดินห้างได้หรือปล่าว....

บ้านคุณมีทีวีคนเดียวเหรอ เท่าที่่ติดตามข่าวเนี่ย มันก้อกั้นกันทุกที่ไม่ใช่เรอะ มีที่ใหนบ้างอ้าแขนรับน้ำห๊ะ
พอกั้นไม่อยู่น้ำทะลักลงมา ก็มาบอกกำลังรับน้ำแทนที่นั่นที่นี่ มีัที่ใหนบ้างที่ไม่ป้องกัน ลองบอกมาซิ :angry:

เข้า ใจ ความแตกต่างของการ กั้นรอบจังหวัด กับ กั้นตามบ้านหรือปล่าวครับ....

แบบที่ กทม ทำ กับ นนท์ คือ กั้่นรอยต่อจังหวัด... แบบที่ ชาวบ้านทำๆกันคือ กั้นตามบ้าน...

#292 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:19

ไหวนะครับ

จริงที่ท่านว่าครับ แต่ ผู้ว่าไม่ คิด ว่า จะ กั้นให้ คนบางขุนเทียน ไม่ต้องรับน้ำ แบบ คน กรุงเทพชั้นในบ้างหรือ... ทำไม ตอนนึงปล่อย ตอนนึงกั้น...
เพราะ ความสำคัญมันไม่เท่ากันหรือปล่าว....

ไม่ใช่สำคัญไม่เท่ากันหรอกน้อง

แต่ความเสียหายมันไม่เท่ากัน

โรงพยาบาลกับทุ่งนา น้องคิดว่าสมควรท่วมเท่าเทียมกันเหรอ

นิคมอุตสาหกรรมกับบ่อเลี้ยงปลา น้องคิดว่าสมควรท่วมเท่าเทียมกันเหรอ

ถ้าทำได้ ใคร ๆ ก็อยากให้แห้งทุกที่แหละน้อง

แต่เพราะไม่มีมนุษย์หน้าไหนในโลกทำได้ เราก็เลยต้องเลือกไงน้อง ว่าจะป้องกันพื้นที่ไหน เท่าที่เราจะทำได้

มัวแต่หมกมุ่นกับการ์ตูนวิตถารก็แบบนี้แหละน้อง เวลาต่อมดัดจริตรักความยุติธรรมทำงาน น้องถึงไม่ค่อยเข้าใจความเป็นจริง :lol:

#293 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:21

การยกตัวอย่าง เป็นการทำให้ปัญหาง่ายขึ้นครับ เพื่อ กำจัด ตัวแปรที่ไม่เกี่ยวข้องออกไป ผมพบว่า คนที่ ไม่พยายามตอบ
โดยเลี่ยงๆแบบท่านเนี่ย เป็น พวก กลัวคำตอบของตัวเองครับ

นี่เป็นอีกอย่างที่คุณ hentai ชอบทำ คือมองปัญหาแบบ oversimplified ไอ้บ้านสองหลังหรือ hentailand อะไรของคุณน่ะ
มันไม่ได้สื่อถึงความเป็นจริงเลย ความจริงคือประเทศนี้มีพื้นที่สำคัญอยู่ ถ้าพื้นที่นี้เสียหาย ความเดือดร้อนจะกระจายเป็น
วงกว้าง ผลกระทบจะรุนแรงมาก ที่ผมยกตัวอย่างไปแล้วคือคลองประปา ถ้ามามัวคิดหยาบๆแบบคุณ ป่านนี้พวกเราได้ไม่มี
น้ำประปาใช้ไปแล้ว จะยกตัวอย่างอะไรน่ะ มองความจริงบ้างนะครับคุณ hentai

ถ้าคิดแบบท่าน นักวิทย์ทั้งหลาย คงไม่ต้องทำ Model ทำ Simulation ทำ การทดลอง กับ แบบจำลองกันละครับ...
แล้วเราก็คง จะยังอยู่ในถ้า แล้วมาเถียงกันต่อหน้า แทน การ chat ผ่าน www

#294 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:24

อย่างแรก บ้านผมน้ำท่วมมาเดือนนึง พอๆ กับ คน กทม ส่วนใหญ่ นะครับ
บอกรอบที่ ร้อย ว่า ผมไม่ได้โทษคนที่ไม่รู้... ไม่รู้ไม่ผิด ไม่มีใครต้องการน้ำ
แ่ต่ เรา ลืมคิดไปว่า น้ำไหลมาตามทางอยู่ดีๆ ทำมัน หยุดที่ กทม แล้ว ต้อง ระบาย ตอ ตต
เราคิดว่า แบบนี้ มันถูกแล้ว เพราะ มันเคยเป็นมาเมื่อ 10 ปี ก่อน...

แล้วตกลง คุณเฮนตั้งใจจะปั่นกระทู้นี้ด้วยเจตนาใดครับ
มันต้องมีคนผิดให้ได้ใช่มั๊ย
ดังที่คุณเฮนพูดเอาไว้ ว่าคนผิดมันทั้ง กทม ทั้ง ศปภ
แต่แค่เลือกจะยิงตรงมาที่คนกทม เสียทุกความเห็นอย่างนั้น
ในขณะที่คำตอบนี้ ก็บอกว่าคนกทมส่วนใหญ่ ก็ท่วมเหมือนคุณเฮน

หรือเพราะยังมีคนไม่ท่วม
หรือเพราะยังมีคนใส่ส้นสูงเดินบนพื้นแห้งได้ ทังที่รู้ว่ามีคนจมน้ำอยุ่
คุณเฮนตั้งใจจะว่าคนพวกนี้ใช่มั๊ยครับ

หรือเพราะความตั้งใจที่จะสร้างผู้ร้าย
เพราะเมื่อคุณตอบว่าคนกรุงเทพส่วนใหญ่น้ำท่วม
และคุณก็จะว่าทั้ง กทม ทัง ศปภ
แต่แทบทุกความเห็นของคุณ
ก็ชี้หน้าทั้งผู้ว่า กทม ทั้งคนกทม ว่าเป็นคนผิด
นี่คือเจตนาหลักของคุณใช่หรือไม่
เจตนาที่จะเสี้ยมให้เกิดความแตกแยก
ดังเช่นที่สัตว์การเมืองในสภาเอามาพูด เอามาปล่อย
เอามาสร้างความแตกแยกเพื่อสร้างคะแนนเสียงไปทางฝั่งตน
เพียงเพื่อดึงคะแนนของคู่ตรงกันข้าม

คุณเฮนว่า... ความคิดนี้ เลว มั๊ยครับ

#295 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:29

ขอบคุณอย่างสูงครับ ประเด็นผมไม่ได้อยู่ที่การจัดการ น้ำอย่างไร ประเด็นผมอยู่ที่ เรา มีการ แบ่งแยกประชาชน ตั้งแ่ต่ เรา คิด "กั้นน่ำ" แล้วละครับ น้ำควรจะไปทาง ตอ เพราะ เคยไป เพราะมีการกั้นไว้ให้ไป ทำไมไม่ไป อันนั้นปัญหานึง
แต่ ต่อให้น้ำไปทางนั้น ชาว ปทุม ก็ ท่วมอยู่ดี ขณะที่ กทม แห้ง .... แบ่งแยกหรือปล่าวครับ...

ตามแผนที่ ทาง กทม ชั้นใน ต้ำมาก .... ทำไมน้ำ ถึงจะไหลไปทาง ตอ ละครับ ถ้า ไม่กั้นแล้วบังคับให้ไป.... ตามคลองที่ ออกแบบให้น้ำไป ทางนั้น แสดงว่า คน แถวนั้นต้องรับน้ำ... เค้ารู้หรือปล่าว... เค้ายอมหรือปล่าว...
ถ้ารู้และยอม ทำไมมีปัญหาการ รื้อ BB เปิดประตูระบายน้ำ...

#296 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:33

พี่ว่าน้องไม่ต้องแอ๊บหรอกว่ะ ว่าน้องไม่ใช่ควายแดง

ทุกอย่างที่น้องพูดน่ะ มันเป็นวิธีกล่าวหาลอย ๆ แบบเหวี่ยงแห เหมือนควายแดงทาสพ่องแม้วทั้งนั้นว่ะ

พี่มั่นใจว่าน้องไม่รู้จักกรุงเทพฯจริง ไม่งั้นน้องคงไม่เขียนอะไรโง่ ๆ เสร่อ ๆ แบบ

คนกรุงเทพฯฐานะดี เรียนสูง ๆ (ไม่ต้องรีบพิมพ์ก็ได้น้อง พิมพ์ผิดบ่อย ๆ มันดูโง่เหมือนอีเหี่ยว) น่ะ ไม่ได้อยู่แต่ในกรุงเทพฯชั้นในเว้ย

น้องไปดูหมู่บ้านทางดอนเมือง สายไหมเถอะ คนกรุงเทพฯฐานะดี เรียนสูง โดนท่วมกันอ่วมทั้งนั้น

แล้วที่แห้งอยู่กรุงเทพฯชั้นในน่ะ น้องไปดูเหอะ มีกี่สลัม มีกี่ชุมชนแออัด ที่ได้รับผลดีจากการป้องกันกรุงเทพฯชั้นใน

นี่ยังไม่รวมแหล่งทำมาหากิน ตลาด สำนักงานมากมาย

สมมุติปล่อยท่วมสีลม บริษัทแถวนั้นทำงานไม่ได้ น้องคิดเหรอว่ามีแต่บริษัทกับพนักงานที่เดือดร้อน

พ่อค้าข้าวแกง น้ำหวาน กาแฟ หาบเร่ แผงลอยในนั้นแหละ จะตายก่อน

โถ พยายามแล้วได้ความเห็นโง่ ๆ แค่นี้เองเหรอน้อง

พูดกับพี่ตอนนี้ ไม่ค่อยมีสาระ ผมของดนะครับ

#297 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:33

ถ้าคิดแบบท่าน นักวิทย์ทั้งหลาย คงไม่ต้องทำ Model ทำ Simulation ทำ การทดลอง กับ แบบจำลองกันละครับ...
แล้วเราก็คง จะยังอยู่ในถ้า แล้วมาเถียงกันต่อหน้า แทน การ chat ผ่าน www

เกี่ยวอะไรวะน้อง

เวลานักวิทยาศาสตร์เขาจะจำลองอะไรซักอย่าง เขาไม่มองปัญหาแบบโง่ ๆ อย่างที่น้องทำนะเว้ย :lol:

#298 tonythebest

tonythebest

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:35

วันอาทิตย์ ที่ 23 ตุลาคม 2554
พบเหตุที่น้ำไม่ไปทางฝั่งตะวันออกเพราะกรมชลประทานไม่เปิดประตูระบายน้ำจริงหรือไม่? ผู้ว่ากทม.แจงแล้ว
Posted by Canไทเมือง , ผู้อ่าน : 1893 , 19:55:53 น.
หมวด : การเมือง

เมื่อวานในบล็อคบก.ชาลี พาไปดูประตูระบายน้ำฝั่งตะวันออกที่สมุทรปราการ น้ำแห้งขอด ไม่อะไรให้ระบาย
วันนี้ ผู้ว่าฯ กทม. แถลงข่าว...น่าสนใจ
ม.ร.ว. สุขุมพันธุ์กล่าวอีกว่า ส่วนคลองประปาน้ำเริ่มลดลง แต่การประปานครหลวง (กปน.) ยังไม่สามารถควบคุมน้ำได้เต็มร้อย ยังมีน้ำเข้ามาเรื่อยๆ และตราบใดที่น้ำในคลองประปายังสูง ยังเป็นข้อจำกัดในการช่วยเหลือประชาชนในเขตหลักสี่และดอนเมือง จึงเป็นห่วงปัญหาที่หลักหกและคลองประปา อาจส่งผลถึงคลองเปรมประชากร ซึ่งขณะนี้น้ำในคลองเปรมฯ มีระดับน้ำสูงขึ้นมากถึง 1.40 เมตร ถ้าสูงมากเกินไปจะมีผลต่อการป้องกันน้ำท่วมในพื้นที่ชั้นในของกรุงเทพฯ จึงต้องได้รับการแก้ไขโดยเร็ว
อย่างไรก็ตาม กทม.ยืนยันว่าได้ให้ ความร่วมมือกับ ศปภ. ในการเปิดประตูน้ำมาโดยตลอด ส่วนที่ยังมีข้อกังวลว่าที่ประตูระบายน้ำไม่เปิดนั้น ที่จริงแล้วไม่ใช่ประตูที่อยู่ในความรับผิดชอบของ กทม. แต่เป็นประตูของกรมชลประทาน เช่น ที่คลองประเวศ กทม.เปิดแล้ว แต่กรมชลประทานยังไม่เปิด ดังนั้นเพื่อให้สอดคล้องกับคำสั่งและนโยบายของรัฐบาล จึงขอให้รัฐบาลสั่งการให้กรมชลประทานเปิดประตูระบายน้ำเพื่อระบายน้ำพื้นที่ ตะวันออกสู่อ่าวไทยต่อไป และจะขอให้ ศปภ.เดินเครื่องสูบน้ำลงอ่าวไทยอย่างเต็มกำลัง เช่นที่สถานีสูบน้ำดำหรุ ซึ่งมีเครื่องสูบน้ำ 6 เครื่อง แต่เปิดเพียง 2 เครื่อง ที่ผ่านมา กทม.ร่วมมือกับรัฐบาลมาโดยตลอด จึงขอให้รัฐบาลร่วมมือกันเองด้วย
ทั้ง นี้ เพื่อความไม่ประมาท กทม.ได้ดำเนินการสำรวจจุดอ่อนในการป้องกันน้ำท่วมของ กทม. ส่วนหนึ่งในความรับผิดชอบของ กทม. และอีกส่วนเป็นความรับผิดชอบของกรมทางหลวง คือที่ถนนร่มเกล้า ซึ่งมีความเสี่ยงที่จะเกิดน้ำท่วม เพราะถนนสร้างมานานและสูงเพียง 1.7 เมตร เหนือระดับน้ำทะเลปานกลาง ทำให้ความสามารถในการเป็นคันกั้นน้ำอาจจะน้อยลง กทม.จึงได้ร่วมมือกับกรมทางหลวงเข้าปรับปรุงแก้ไขจุดอ่อนตลอดแนว ประมาณ 35 กม. เพิ่มสูงเป็น 3 เมตร เหนือระดับน้ำทะเลปานกลาง เพราะเป็นคันกั้นน้ำทางด้านตะวันออกที่ปกป้องพื้นที่เศรษฐกิจสำคัญ รวมทั้งนิคมอุตสาหกรรมหลายแห่ง ซึ่งเกี่ยวข้องกับการจ้างงานและรายได้ของประชาชน
ข่าวมติชน
0000
เท่า ที่มองดูการทำงานของรัฐบาลและกทม. ค่อนข้างสับสน ทางหนึ่งรัฐบาลบอกว่าป้องกันกทม.เต็มที่ อีกทางหนึ่งพยายามจะสร้างกระแสข่าว "กรุงเทพแห้งต่างจังหวัดจมน้ำ"
คลองแสนแสบแห้ง แต่รอบนอกจมน้ำท่วมปาก
ประเด็นคลองแสนแสบ กทม.มีหน้าที่อธิบายเรื่องยุทธศาสตร์การระบายน้ำของกรุงเทพชั้นใน
ให้รายละเอียด ให้ความจริงแก่ประชาชนว่า มีระบบแผนบริหารจัดการระบายน้ำของกทม.ชั้นในอย่างไร
การระบายน้ำไปทางตะวันออกมีปัญหาเรื่องพื้นที่สูงต้ำอย่างไร มีอัไรเป็นกำแพงกั้นน้ำระลอกนี้
ทำไมน้ำไปไหลไปทางตะวันออก แต่มุ่งมาทางตะวันตกเฉียงเหนืของกทม.
หากยังปล่อยให้สื่อเสี้ยม ออกข่าวทิ่มแทงกันอยู่อย่างนี้ เห็นทีจะต้องมีประชาชนตีกันเข้าซักวัน
กทม.ต้องเร่งอธิบายแผนการระบายน้ำและจัดทำแผนตามพรบ.ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย 2550 โดยเร็ว
แคน ไทเมือง
000000
ปชป.จี้ปู ผ่าตัด ศปภ.บิดเบือนข้อมูล เตือนลิ่วล้ออย่าตัดขาผู้ว่าฯกทม.
http://www.thairath....tent/pol/211355
รองโฆษกปชป.ซัด "ปู" ปากว่าตาขยิบ ร้องทุกฝ่ายร่วมมือแก้น้ำท่วม แต่กลับเล่นการเมือง ปล่อยลิ่วล้อขัดแข้งขัดขาผู้ว่าฯ กทม.เพื่อดิสเครดิต จี้ต้องแสดงภ...
ปชป.ซัด รัฐแก้น้ำท่วมบกพร่อง "คนนนท์"เจอไฟดูด 8 ศพ

รอง โฆษกปชป.แนะญาติ 8 ศพไฟดูดนนทบุรีฟ้องรัฐบกพร่องไม่ตัดไฟ ชี้ศปภ.มีกั๊กของช่วยเหลือทำให้ไม่ทั่วถึง ใช้งบแก้น้ำท่วมไม่คุ้มค่าและต้องรอลายเซ็นส.ส.ขาใหญ่สั่งเพียงคนเดียว...
23 ตุลาคม 2554, 14:15 น.

สุขุมพันธุ์ ตรวจสถานีสูบน้ำตำหรุ จ.สมุทรปราการ เพื่อสูบน้ำลงทะเล ชี้ ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง พร้อมระบายน้ำเต็มที่

ม.ร.ว. สุขุมพันธุ์ บริพัตร ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร พร้อมคณะผู้บริหาร เดินทางลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมสถานีสูบน้ำตำหรุ ในโครงการสูบน้ำและบำรุงรักษาคลองด่าน สำนักงานชลประทานที่ 11 เพื่อตรวจดูสถานการณ์น้ำ โดยมีการรับฟังการรายงานสถานการณ์จากเจ้าหน้าที่ ที่เกี่ยวข้อง โดยระบุว่า ขณะนี้ยังไม่มีอะไรที่น่าวิตกกังวล เนื่องจากปริมาณน้ำนั้นยังอยู่ในสภาวะที่สามารถควบคุมได้

อย่างไรก็ ตาม สถานีสูบน้ำตำหรุ จะรับน้ำจากฝั่งกรุงเทพมหานคร ฝั่งตะวันออก โดยจะผ่านประตูระบายน้ำชลประทานที่ 11 และจะออกสู่ทะเลอ่าวไทย ฝั่ง จ.สมุทรปราการ
ไอเอนเอน

http://webboard.seri...ถูกผันไปทางตะว/

#299 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:35

พูดกับพี่ตอนนี้ ไม่ค่อยมีสาระ ผมของดนะครับ

แถมาเถอะน้อง ข้าง ๆ คู ๆ อย่างที่ผ่านมา พี่ก็รับได้ :lol:

หรือน้องเริ่มกลัวคำตอบของตัวเองจนเยี่ยวเล็ดแล้ว :lol:

#300 hentai

hentai

เมพ

อย่าใช้ความรู้สึกตัวเองเป็นมาตรฐานสิครับน้อง

เวลาน้องไม่ตอบคำถามพี่น่ะ น้องอาจจะกลัวคำตอบของตัวเองจนฉี่แทบราด

แต่เวลาคนอื่นไม่ตอบคำถามน้องน่ะ เขาอาจจะรู้สึกว่ามันเลอะเทอะจนไม่อยากเสียเวลาตอบก็ได้

แล้วไอ้ที่น้องคิดว่าน้องกำลังตัดความซับซ้อนอะไรนั่นน่ะ น้องเล่นตัดส่วนสำคัญ ๆ ออกไป เหลือแต่ส่วนที่น้องอยากให้เหลือ

ใครเขาจะอยากตอบโจทย์โง่ ๆ แบบนั้นล่ะน้อง

ย้ำอีกครั้ง ยังไม่สายนะน้อง ที่จะขยันใฝ่หา่ความรู้ อย่ามัวหมกมุ่นกับการ์ตูนวิตถาร :lol:

ผมตอบคำถามพี่แล้วครับ สงสัยพี่จะไม่ได้อ่าน .... เสียราคาหมดเลย
ว่าจะไม่คุยด้วยแล้วเชียว