Jump to content

เชิญชวนพี่น้องสรท.แบ่งปันพระบรมฉายาลักษณ์ที่ท่านรักมากของพ่อหลวงครับ

• Please log in to reply
160 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

เสด็จฯ ประพาส แคลิฟอร์เนีย เบอเวอรี่ฮิลล์ เพื่อให้นักเรียนไทยในอเมริกาเข้าเฝ้าฯ.jpg
เสด็จฯ ประพาส แคลิฟอร์เนีย เบอเวอรี่ฮิลล์ เพื่อให้นักเรียนไทยในอเมริกาเข้าเฝ้าฯ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ และ สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีในรัชกาลที่ ๗ ที่วังไกลกังวล หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ.jpg
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ
และ สมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี ในรัชกาลที่ ๗ ที่วังไกลกังวล หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

เสด็จเยี่ยมเยียนราษฎรของพระองค์

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชทานของขวัญแด่ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ เนื่องในโอกาสฉลองพระชนมายุ ๖ รอบ ๒๔ พฤศจิกายน ๒๕๔๐.jpg
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชทานของขวัญแด่ สมเด็จพระเจ้าภคินีเธอฯ เนื่องในโอกาสฉลองพระชนมายุ ๖ รอบ ๒๔ พฤศจิกายน ๒๕๔๐

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ พระยาประดิพัทธ์ภูบาล.jpg
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ พระยาประดิพัทธ์ภูบาล

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#52 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

#53 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

ชอบกระทู้นี้มากครับ ในหลวงทรงเสด็จหลายๆที่ซึ่งผมไม่รู้จักว่ามีที่นั้นในประเทศไทยด้วยซ้ำ

#54 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:47

เริ่มต้นด้วยสิริมงคล
เหมือนฉากในหนังโรแมนติก ทรงพระเจริญ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#55 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:01

ขออันเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ ที่ไม่ซ้ำกับท่านอื่นๆนะคะ

ในภาพนี้ เจ้านายองค์น้อยที่สมเด็จพระราชบิดาและสมเด็จพระราชชนนีทรงอุ้ม คือสมเด็จพระพี่นางฯ ครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:05.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#56 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:03

อิ่มใจ อิ่มบุญ อิ่มด้วยความรักและไมตรีจิตจากเพื่อนร่วมกระทู้ทุกท่านเลยครับ <3

ชอบชุด "ทรงปืน" มากๆ เป็นชุดที่หายากมากๆ (เอาเป็นว่าพระบรมฉายาลักษณ์ราชินีทรงปืน ผมไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับท่าน)
ขอบคุณท่าน RaRa หาที่สุดไม่ได้เลยครับ

ของท่าน lovelygam ก็หาได้ยากยิ่ง โรแมนติกจริงๆครับ!

จะพยายามช่วยเพื่อนๆแบ่งปันพระบรมฉายาลักษณ์ที่น่าจะประทับอกประทับใจกันต่อนะครับ
ถ้าซ้ำ วอนเพื่อนๆช่วยบอกด้วยนะครับ

13 sept 1949.jpg
สมเด็จพระเทพกับพระบิดา ทารกน่ารัก.jpg

King-กับท่านแม่ น่ารักเหลือ2.jpg
King-กับท่านแม่ น่ารักเหลือ3.jpg

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:04.

gladiator 1.jpg

#57 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:06

หนังสือที่ผมมีมันเก่ามากเลยครับ กำลังหาวิธีสแกนภาพไม่ให้สันปกเสียหาย แต่ถ้าใช้กล้องถ่ายรูปมันจะเป็นเงาครับ

#58 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:49

เจ้าฟ้ามหิดล + ในหลวง.jpg

young kings&mother.jpg

#59 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:29

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัว ฉายร่วมกับ หลวงปู่ขาว อนาลโย ครับ

ในหลวง กับ หลวงปู่ขาว อนาลโย 1.jpg

ในหลวง กับ หลวงปู่ขาว อนาลโย 2.jpg

ในหลวง กับ หลวงปู่ขาว อนาลโย 3.jpg

ในหลวง กับ หลวงปู่ขาว อนาลโย.jpg

ในหลวงทรงถวายโอสถแด่หลวงปู่ขาว อนาลโย.jpg

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#60 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:36

เสด็จฯ บ้านพักผู้สูงอายุบางแค กรุงเทพมหานคร.jpg
เมื่อคราวเสด็จบ้านพักคนชรา บางแค กรุงเทพมหานคร

เสด็จฯ หมู่บ้านแม้ว แม่สา จ.เชียงใหม่.jpg
เมื่อคราวเสด็จหมู่บ้านแม้ว ดอยแม่สา จ.เชียงใหม่

เมื่อคราวเสด็จประพาสดอย

การที่จะให้ชาวเขาเลิกปลูกฝิ่นนั้น จะต้องหาพืชทีขายได้ราคาดี และมีความเหมาะสมในพื้นที่มาให้ชาวเขาปลูกทดแทน.jpg
พระองค์ทรงตรัสไว้ว่า ถ้าจะให้ชาวเขาเลิกปลูกฝิ่น
ต้องหาพืชที่ขายแล้วมีรายได้ดี มาปลูกทดแทน..เพื่อให้ชาวเขาเลิกปลูกฝิ่น

#61 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:44

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัว ฉายร่วมกับ หลวงปู่ขาว อนาลโย ครับ

ในหลวง กับ หลวงปู่ขาว อนาลโย 1.jpg

ในหลวง กับ หลวงปู่ขาว อนาลโย 3.jpg

ดูสายพระเนตรและภาษาพระวรกายของในหลวง
ทรงดู "ปิติปลาบปลื้ม" อย่างชัดเจนที่ได้ทรงนมัสการหลวงปู่ท่านนะครับ

#62 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:48

พระราชพิธี บรมราชาภิเษก

เสด็จ ฯ เลียบพระนคร.jpg
(ภาพสีนี้ ต้นฉบับเดิมเป็นของนักข่าวชาวต่างประเทศ )

ภาพทรงดนตรี

#63 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:54

รถยนตร์พระที่นั่ง เมื่อครั้งประทับอยู่สวิสฯ

สวิส รถยนต์ 2491.jpg

สวิส รถพระที่นั่ง ปี2492.jpg

fiat-topolino sport.jpg
มีเรื่องเล่าว่ารถยนตร์รุ่นนี้คือ fiat-topolino sport
รุ่นเดียวกับที่พระองค์ใช้ และเกิดอุบัติเหตุขึ้นดังกล่าว

#64 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:05

ภาพนี้พระองค์ทรงฉลองชุดครุย เพื่อรับการถวายปริญญาฯ

จากซ้ายไปขวา พระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าพีระพงศ์ภานุเดช ม.จ.ภีศเดชรัชนี พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พลเรือตรีสนอง นิศาลักษณ์ ซึ่งร่วมในเรือใบหลวง ที่ทรงเรือใบข้ามอ่าวไทย จากหัวหิน ไป สัตหีบ.jpg
จากซ้ายไปขวา พระวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าพีระพงศ์ภานุเดช -
ม.จ.ภีศเดชรัชนี - พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลฯ ( สังเกตที่พระบาท ) -
พลเรือตรีสนอง นิศาลักษณ์ ซึ่งร่วมในเรือใบหลวง ที่ทรงเรือใบข้ามอ่าวไทย
จากหัวหิน ไป สัตหีบ เพื่อปักธงหน้ากองบัญชาการ นาวิกโยธิน(ภาพก่อนหน้านี้..ที่ทรงปักธงให้ด้วยพระองค์เอง)

ภายในพระบรมมหาาชวัง ทรงประดับยอดธงฯ

สภา เปิดประชุมสภา 2493.jpg
ทรงกล่าวเปิดประชุมสภา ปี พ.ศ.2493 ก่อนเสด็จกลับ เพื่อเดินทางไปทรงศึกษาต่อยังต่างประเทศ

#65 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:12

มาถึงตอนนี้ ผมก็จะพยายามคัดภาพที่ชัดๆ จัดไว้เป็นชุดๆ เพื่อนำมาลงให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันนะครับ

บางภาพก็อาจจะเคยเห็นแล้ว หรือ บางภาพก็อาจจะยังไม่เคยเห็น ยินดีนะครับที่จะช่วยกันนำไปเผยแพร่

ถ้ามีเวลาก็จะเข้ามาแปะไว้ให้เพื่อน ๆ ได้ ดูได้ชมกันต่อไปเรื่อยๆ นะครับ.....ขอบคุณ ทุกๆ ท่านที่มาเยี่ยมชมภาพ พระเจ้าอยู่หัวนะครับ ^_^ ^_^

#66 lovelygam

lovelygam

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:18

ภาพชุดทรงปืน แบบว่า...ทรงเท่ห์มากค่ะ

"กูจะสู้แม้รู้พวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#67 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:09

มาถึงตอนนี้ ผมก็จะพยายามคัดภาพที่ชัดๆ จัดไว้เป็นชุดๆ เพื่อนำมาลงให้เพื่อน ๆ ได้ชมกันนะครับ

บางภาพก็อาจจะเคยเห็นแล้ว หรือ บางภาพก็อาจจะยังไม่เคยเห็น ยินดีนะครับที่จะช่วยกันนำไปเผยแพร่

ถ้ามีเวลาก็จะเข้ามาแปะไว้ให้เพื่อน ๆ ได้ ดูได้ชมกันต่อไปเรื่อยๆ นะครับ.....ขอบคุณ ทุกๆ ท่านที่มาเยี่ยมชมภาพ พระเจ้าอยู่หัวนะครับ ^_^ ^_^

ชอบทุกภาพเลยครับ

#68 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:15

#69 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

#70 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:20

ขอโทษพี่ๆครับ แบบมือใหม่นะครับ โพษยังไม่ค่อยเป็น 555
รุปนี้ถ่ายจากรูปที่แขวนอยู่ที่ห้องนะครับ เอียงบ้างขออภัยพี่ๆครับ ถ่ายด้วยมือถือ sony ericsson ray ครับ มือไม่นิ่งรีบเอามาโพสครับ

#71 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

พระราชาผู้ทรงธรรม กับพระอริยสงฆ์และพระเกจิอาจารย์ผู้ทรงคุณค่ะ

หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

หลวงปู่ชอบ ฐานสโม

หลวงปู่โต๊ะ

หลวงปู่ฝั้น

หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี

หลวงปู่สิม พุทธจาโร

หลวงปู่หลุยส์ จันทสาโร

หลวงปู่นำ ชินวโร

หลวงพ่อพุธ ฐานิโย

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

หลวงพ่ออุตตมะ

หลวงตามหาบัว

Now!  Restart Thailand  

#72 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

เต็มมากเลย ขอบอกว่าอิ่มเข้าไปในจิตใจ ในหัวใจของคนๆนึงอย่างเรา

ขอบคุณเพื่อนๆชาว สรท มากๆ อยากเพิ่ม Like ให้ทุกๆคน แต่หมดซะก่อน

บางภาพบอกตรงๆ ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต โดยเฉพาะรูปทรงปืน

ขออนุญาตเก็บภาพนะฮะ แล้วขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อ

ขอขอบพระคุณอีกครั้ง

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#73 RaRa

RaRa

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

เต็มมากเลย ขอบอกว่าอิ่มเข้าไปในจิตใจ ในหัวใจของคนๆนึงอย่างเรา

ขอบคุณเพื่อนๆชาว สรท มากๆ อยากเพิ่ม Like ให้ทุกๆคน แต่หมดซะก่อน

บางภาพบอกตรงๆ ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิต โดยเฉพาะรูปทรงปืน

ขออนุญาตเก็บภาพนะฮะ แล้วขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อ

ยินดีมากๆ ครับ รู้สึกปลื้มใจที่มีเพื่อนๆ สนใจภาพชุดดังกล่าวหลายท่าน

และ แนะนำให้ชม ภาพที่พระองค์ทรงเวสป้า และ ทรงเล่นว่าว นะครับ

เพราะไม่มีโอกาสมากนักที่พระองค์จะทรงทั้งสองอย่างนั้นนะครับ... ^_^

#74 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

ยินดีมากๆ ครับ รู้สึกปลื้มใจที่มีเพื่อนๆ สนใจภาพชุดดังกล่าวหลายท่าน

และ แนะนำให้ชม ภาพที่พระองค์ทรงเวสป้า และ ทรงเล่นว่าว นะครับ

เพราะไม่มีโอกาสมากนักที่พระองค์จะทรงทั้งสองอย่างนั้นนะครับ... ^_^

ตอนเด็ก ๆ คุณแม่เล่าให้ฟังว่า ตอนที่ยังทรงพระเยาว์ ในหลวงทรงซนมาก ๆ และชอบหนีพระพี่เลี้ยงไปทรงเล่นว่าวดุ๊ยดุ่ย ค่ะ - ไม่เคยเห็นเหมือนกันว่า ว่าวดุ๊ยดุ่ย นี่ หน้าตาเป็นยังไง แต่คุณแม่บอกว่าจะมีเสียงดังเวลาเล่นลมค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#75 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

ท่านชาวสวน ครับ ขออนุญาตแชร์ภาพนี้ครับ....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#76 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

อิ่มเอมจริงๆครับเพื่อนๆ

วันกาญจนาภิเษก
ไม่ทราบชื่อผู้ถ่ายจริงๆครับ

งามมาก วันกาญจนาภิเษก.jpg

ลายพระหัตถ์ครั้งยังทรงพระเยาว์ถึงท่านย่า
เพิ่มรูปครับ สมเด็จพระพันวัสสาฯ "ท่านย่า"

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:15.

#77 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:58

มีคิงพระองค์ไหน "เข้าถึงประชาชนทุกเชื้อชาติ ทุกศาสนา ทุกระดับชั้น" แบบพระองค์อีก?

King ทรงน่ารักมากกับชาวบ้าน.jpg

ทรงเสวยเหล้าที่ชาวบ้านนำมาถวาย
ในหลวงทรงรับเมรัยจากชาวเขา เท่หล่อมาก.jpg

#78 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

ขออนุญาตสูบรูปนะคะ

#79 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

ขออนุญาต เซฟรูปเก็บไว้นะครับ...บางภาพผมยังไม่เคยเห็น :)

#80 iba

iba

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:50

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

#81 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

ขออนุญาตสูบรูปนะคะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

ขออนุญาต เซฟรูปเก็บไว้นะครับ...บางภาพผมยังไม่เคยเห็น :)

ยินดี ยินดี ยินดีอย่างยิ่งครับ
ระหว่างรอท่าน RaRa ของพวกเรา...

รูปนี้งามมาก ถ้าผมจำไม่ผิด คือตอนที่ฟ้าหญิงองค์โตท่านทรงสูญเสียบุตรชายในโศกนาฏกรรมสึนามิครับ

เวลาทรงเสด็จพักผ่อน ในหลวงมักทรงกีตาร์กับ "ครอบครัว" เสมอ

ตอนไม่มี "ครอบครัว" มีแต่ "คู่สมรส"
ก็ทรงกีตาร์ แล้วให้ "สมเด็จฯ" ทรงร้องเพลง

#82 พลพรรคเดอะคอป

พลพรรคเดอะคอป

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

ขอบคุณ จขกท.มากมาย และ ผู้ร่วมแชร์รูปดีๆ เป็นมงคลแก่ชีวิตผู้ที่เข้ามาชม รูปหายากเช่นนี้ / ขออนุญาติสูบไปเก็บไว้นะครับ :D

#83 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

*
POPULAR

แหะ แหะ....

อยากให้แต่ให้ไม่ได้ครับ
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ

ภาพพระองค์ท่านที่ผมมีนั้น
อยู่ในหัวผมครับ
เป็นภาพเมื่อครั้งที่ผมได้เข้าเฝ้าพระองค์ท่านแบบใกล้ชิดมากกกก
ยืนเข้าแถวตรง ห่างจากพระองค์ท่านไม่เกินห้าเมตร
มีคนเข้าแถวร่วมกันตรงนั้น ไม่เกินสามสิบคน

วันนั้น คือวันที่ผมได้เข้าไปเล่นดนตรีออกอากาศสด สถานีวิทยุอส.
ในนามชุมนุมดนตรีสากล มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

แล้วพอเล่นเสร็จ ทางสถานีก็บอกข่าวดีกับพวกเรานศ.และอาจาร์ยที่ควบคุมวงว่า
วันนี้ในหลวงจะเสด็จมาทรงซ้อมดนตรีเป็นการส่วนพระองค์
พอทานข้าวเสร็จ (เมื่อไรที่มีการเล่นดนตรีที่สถานีวิทยุ อส. ทางวังจะเลี้ยงข้าว อร่อยมั่กๆ)
อย่าเพิ่งกลับ ให้ตั้งแถวรอรับเสด็จ

วันนั้นผมยืนหัวแถวของแถวหลัง มีครูผู้ควบคุมวงยืนใกล้ๆ แถวหน้าเป็นแถวของนศ.หญิง แถวนศ.ชายเป็นแถวหลัง
ผมยืนตัวแข็ง ฟังครูผู้ควบคุมวงกล่าวรายงาน แล้วพระองค์ท่านก็ตรัสรรับสั่งถามพวกเราทุกคนว่า กินข้าวกินปลากันแล้วนะ

ภาพไม่มี แต่ขอเล่าให้เพื่อนๆเห็นภาพแทนนะครับ

Edited by ชามู, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:27.

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#84 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

^^
อ๊าก อิจฉาๆๆๆ และดีใจแทนมากๆๆๆๆในเวลาเดียวกันคร้าบ

#85 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ขอมีส่วนร่วมด้วยภาพนี้ค่ะ เราหามานานจนสุดท้ายก็เจออีกครั้ง

เห็นแล้วอมยิ้ม ขออนุญาตไม่ใช้คำราชาศัพท์นะคะ

องค์ทีฯน่ารักน่ากอดมากเลยค่ะ

#86 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

ชอบกระทู้นี้มากครับ

#87 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

พระราชพิธี บรมราชาภิเษก

เสด็จ ฯ เลียบพระนคร.jpg
(ภาพสีนี้ ต้นฉบับเดิมเป็นของนักข่าวชาวต่างประเทศ )

ภาพที่เป็นพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ปี 2493 คือภาพที่ 2 ที่เป็นภาพขาวดำครับ เป็นการเสด็จพระราชดำเนินโดยกระบวนราบใหญ่ไปยังวัดพระแก้ว
ส่วนภาพที่ 1 และ 3 คือ คือภาพจากพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษาครบ 3 รอบ ปี 2506
ภาพที่ 1 เป็นพระราชพิธีสรงมูรธาภิเษก
ภาพที่ 2 เป็นการเสด็จพระราชดำเนินโดยกระบวนพยุหยาตราทางสถลมารค จากพระบรมมหาราชวังไปยังวัดบวรนิเวศวิหาร

Edited by อู๋ ฮานามิ, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:20.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#88 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

การเสด็จออกมหาสมาคมในพระราชพิธีกาญจนาภิเษก(ฉลองสิริราชสมบัติครบ 50 ปี) 9 มิ.ย. 2539 ณ พระที่นั่งกาญจนาภิเษก มณฑลพิธีท้องสนามหลวง (พลับพลาชั่วคราว)

พระราชพิธีสมโภชเดือนและขึ้นพระอู่(ทำขวัญเดือน-ปูเปล) พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา 11 ม.ค. 2522 ณ พระที่นั่งอัมพรสถาน พระราชวังดุสิต

มีรุ่นพี่คนหนึ่งเล่าให้ผมฟังว่า ตัวเองโชคดีมากที่เกิดวันเดียวกับพระราชพิธีสมโภชเดือนพระองค์ภา และยังได้เรียนที่ ม.ธรรมศาสตร์ รุ่นเดียวกับท่านด้วย ผมได้ยินแล้วขนลุกเลยครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:45.

#89 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

:D

#90 RaRa

RaRa

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

ขอคั้นเวลาด้วยรูปภาพต่อไปนี้กันก่อนนะครับ..

ภงด 94. ของพระเจ้าอยู่หัว.jpg
ภงด.94 ของพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลฯ และ เลขประจำตัวประชาชน ครับ!!

ต่อไปครับ...

เป็น พระนามบัตร ของพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลฯ ครับ

รายละเอียดของพระนามบัตรครับ

พระนามบัตรของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

คุณฮิโรมิ อินาโยชิ นักออกแบบชาวญี่ปุ่นซึ่งเป็นผู้ออกแบบพระนามบัตรของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ชุดที่เห็นอยู่นี้
การได้รับโอกาสเป็นผู้ออกแบบพระนามบัตรในหลวงนั้นมีที่มาจากการจัดนิทรรศการ
แสดงผลงานการออกแบบสัญลักษณ์และสีในงานของสหประชาชาติ ณ โรงแรมพลาซ่าแอทธินี เมื่อปี พ.ศ. 2545
และมีบุคคลในสำนักพระราชวังไปเห็นฝีมือจึงให้ความสนใจและหารือถึงการสร้างสรรค์ผลงานเพื่อถวายในหลวง
"เนื่องในวโกาสครบรอบ 75 พรรษา" โดยสรุปสุดท้ายที่การออกแบบนามบัตรจำนวน 4 แบบดังนี้

แบบที่ 1 มีคอนเซ็ปต์มาจากตัว "A" ซึ่งเป็นพระนามของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯคือ "อดุลยเดช"

และส่วนของจุดสีที่อยู่ภายในแทนสีของแก้วนพรัตน์หรืออัญมณี 9 ประการ อันเป็นสัญลักษณ์ของ "พระมหากษัตริย์"

แบบที่ 2 มีคอนเซ็ปต์มาจาก "การพนมมือไหว้ของคนไทย" อันเป็นเอกลักษณ์ที่สื่อได้ถึงความเป็นคนไทย ขณะเดียวกัน

ก็มีจุดสีของแก้วนพรัตน์รายล้อมอยู่ภายในสื่อถึงความเป็น "พระมหากษัตริย์ของไทย"

แบบที่ 3 มีคอนเซ็ปต์มาจากเครื่องดนตรีคือ "แซกโซโฟน" ซึ่งในหลวงทรงโปรดเป็นพิเศษ

และมีจุดสีของแก้วนพรัตน์แสดงเอกลักษณ์ของ "พระมหากษัตริย์" อีกเช่นกัน

แบบที่4 มีคอนเซ็ปต์มาจากพระนาม "ภูมิพล" ซึ่งเมื่อเขียนเป็นภาษาอังกฤษจะขึ้นต้นด้วยตัว "B" แล้วออกแบบรูปร่างทำเป็นปีกพญาครุฑ

ภายในบรรจุจุดสีของแก้วนพรัตน์แสดงเอกลักษณ์ "พระมหากษัตริย์" เพื่อให้เป็นในแนวทางเดียวกันหมด

เป็นที่น่าสังเกตุว่า การออกแบบ "พระนามบัตร" จะเน้นภาพสัญลักษณ์มากกว่าการสื่อความหมายด้วยภาษาของตัวอักษร

ดังที่ปรากฎในนามบัตรทั่วไป โดยที่คุณฮิโรมิ อธิบายว่า จริง ๆแล้วการออกแบบนามบัตรทั่วไปส่วนใหญ่ไม่ถูกต้อง
ถ้าพูดถึง "ระดับนานานาชาติ" จะนิยมทำสัญลักษณ์มากกว่าใช้ภาษาของตัวอักษร

"นามบัตรที่ดีจะไม่นิยมพิมพ์ชื่อตัวเองหรือชื่อบุคคลขนาดใหญ่ตัวหนังสือจะออกแบบเพียงให้ดูเป็นมันขึ้นมาและสื่อภาษาเล็กน้อยเท่านั้น

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "พระนามบัตรของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ" ก็คงไม่จำเป็นต้องเน้นชื่อ และไม่จำเป็นต้องใส่ที่อยู่
หรือเบอร์โทรศัพท์สื่อเพียงแค่ "เป็นพระมหากษัตริย์ของไทย" ก็เพียงพอ"

คุณฮิโรมิเคยบอกไว้ว่า "จริง ๆ แล้วการออกแบบสัญลักษณ์ไม่เหมือนกับภาพวาดทั่วไปที่มองเห็นของจริงแล้ววาดภาพเหมือนออกมา

แต่งานออกแบบของตนเองไม่ได้มองภาพจริงวาดภาพเหมือนแต่เป็นการใช้จิตนาการนึกภาพออกมาเป็นสัญญลักษณ์แทนตัวบุคคล.."

มีคนเคยถาม ว่า "ความคิดขณะออกแบบตั้งใจเพื่อให้ "พระเจ้าอยู่หัว" ใช้พระราชทานแก่บุคคลอื่นด้วยหรือไม่คุณฮิโรมิ ตอบว่า

ก็เห็นพระองค์ท่านมีการพระราชทานเช่นกัน ดังจะเห็นได้จากการมีรับสั่งให้พิมพ์เพิ่มด้วยโดยใช้โรงพิมพ์ที่ประเทศญี่ปุ่นเป็นผู้ดำเนินการ
แต่ "พระนามบัตร" ซึ่งเป็นการออกแบบสัญลักษณ์นี้เป็นการใช้ส่วนพระองค์มากและไม่เป็นทางการเพราะส่วนที่เป็นทางการ พระองค์ท่าน
ก็มีตราประจำรัชกาล หรือ ตราสัญลักษณ์เนื่องในวโรกาสต่าง ๆอยู่แล้ว ทำให้ความคิดขณะออกแบบจึงไม่ได้มุ่งให้เป็นงานเป็นการมากนัก!!!

อย่างไรก็ตามความคิดขณะออกแบบนั้น สิ่งที่คำนึงถึงอย่างมากคือเรื่องระบบการพิมพ์ซึ่งจะต้องมีลูกเล่นให้แปลกตา, มีความหมาย

และลูกเล่นที่ "ไม่ซ้ำแบบใครหรือทำการพิมพ์ลอกเลียนแบบไม่ได้ง่าย ๆ"

"ระบบการพิมพ์จะค่อนข้าง พิถีพิถัน" อย่างเช่น การใช้สีพิเศษกระดาษก็จะต้องเป็นของ "Arjo Wiggins Fine"

ซึ่งเป็นกระดาษของฝรั่งเศสเครื่องพิมพ์ก็จะกำหนดให้ต้องใช้เครื่องพิมพ์โรแลนด์และไฮเดลเบิร์กเท่านั้น รวมทั้งอื่น ๆ
ซึ่งจะมีการกำหนดรายละเอียดปลีกย่อยให้โรงพิมพ์ดำเนินการทั้งหมดเลยรวมทั้งจะเข้าไปดูแลและควบคุมการพิมพ์งานด้วยตัวเองด้วย

ขั้นตอนการพิมพ์ "พระนามบัตร" จะทำการพิมพ์สีพื้นก่อนแล้วทำการพิมพ์ฟอยล์ตบท้ายโดยในส่วนจุดสีของนพรัตน์หรือสีอัญมณีทั้ง 9 เม็ด
จ ะต้องพิมพ์ทั้งหมด 18 สีกล่าวคือ พิมพ์ครั้งแรกจำนวน 9 สีหรือ 1 รอบ และพิมพ์ 9 สีอีก 1 รอบทับอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งเท่ากับว่า แต่ละสีจะมีการพิมพ์ 2 ครั้ง
โดยกว่าจะได้งานออกมาดังที่ตั้งใจ ต้องทำการปรู๊ฟถึง 12 ครั้ง....ครับผม

#91 RaRa

RaRa

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

มาชมภาพชุดพระเจ้าอยู่หัว ทรงชุดลูกเสือ กันครับ ( ชุดที่ 1 )

ลูกเสือพระองค์น้อย

ทรงมีพระราชดำรัสเปิดงานวันสถาปนาลูกเสือ ณ สนามกีฬาแห่งชาติ.jpg
ทรงมีพระราชดำรัสเปิดงานวันสถาปนาลูกเสือ ณ สนามกีฬาแห่งชาติ

กล่าวให้โอวาท ในงานวันสถาปนาลูกเสือ

ทรงชุดลูกเสือชาวบ้าน

ทรงชุดลูกเสือชาวบ้าน(อีกภาพหนึ่ง)

#92 RaRa

RaRa

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัว ทรงชุดลูกเสือ ( ชุดที่ 2 )

ทรงเป็นมิ่งขวัญของการลูกเสือไทย

ทรงชุดลูกเสือชาวบ้าน(อีกภาพ)

ทรงเสด็จพร้อมด้วย สมเด็จพระเทพรัตน์ฯ

เสด็จเยี่ยมเยียนลูกเสือชาวบ้าน

#93 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:55

ท่าน RaRa ทำให้พวกเรามีความสุขจริงๆครับ
ขอบพระคุณมากๆ

#94 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:56

ทรงฉายเอง น่ารัก.jpg

#95 RaRa

RaRa

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:27

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัวทรงผนวช (ชุดที่ 2)

สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ ทรงถวายน้ำพระพุทธมนต์แด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

สมเด็จพระราชชนนี ทรงเจริญพระเกษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว.jpg
สมเด็จพระราชชนนี ทรงเจริญพระเกษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (ญาติผู้ใหญ่ที่อาวุโสที่สุด)

พระราชชนนีฯ ถวายเครื่องราชบริขาร.jpg
สมเด็จพระราชชนนีฯ ถวายเครื่องราชอัฎฐบริขาร

สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทูลเกล้าฯ ถวายเครื่องราชบริขาร.jpg
สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทูลเกล้าฯ ถวายเครื่องราชอัฎฐบริขาร

สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ ทูลเกล้าฯ ถวายเครื่องราชอัฎฐบริขาร(อีกมุมหนึ่ง)

#96 RaRa

RaRa

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:35

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัวทรงผนวช (ชุดที่ 3)

ทรงเครื่องโขมพัตรเสด็จเข้าพิธีทรงผนวช ในพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม.jpg
ทรงเครื่องโขมพัตรเสด็จเข้าพิธีทรงผนวช ในพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม

ทรงถวายผ้าไตร แด่พระอุปัชฌาย์ เพื่อขออุปสมบทในท่ามกลางคณะสงฆ์.jpg
ทรงถวายผ้าไตร แด่พระอุปัชฌาย์ เพื่อขออุปสมบทในท่ามกลางคณะสงฆ์

ถวายผ้าไตรฯ 1.jpg
ทรงถวายผ้าไตร แด่พระอุปัชฌาย์ เพื่อขออุปสมบทในท่ามกลางคณะสงฆ์(อีกมุม)

ถวายผ้าไตร 2.jpg
ทรงถวายผ้าไตร แด่พระอุปัชฌาย์ เพื่อขออุปสมบทในท่ามกลางคณะสงฆ์(อีกมุม)

สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ พระราชอุปัธยาจารย์ ได้ทรงเลือกพระโศภนคณาภรณ์(พระนามเดิมของ สมเด็จญาณ) ให้เป็นพระอภิบาล (พระพี่เลี้ยง) ในการทรงผนวช ของพระเจ้าอยู่หัว.jpg
สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ พระราชอุปัธยาจารย์ ได้ทรงเลือกพระโศภนคณาภรณ์(พระนามเดิมของ สมเด็จญาณ)
ให้เป็นพระอภิบาล (พระพี่เลี้ยง) ในการทรงผนวช ของพระเจ้าอยู่หัว

#97 RaRa

RaRa

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:42

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัวทรงผนวช (ชุดที่ 4)

ภิกษุ ภูมิพโลภิกขุ.jpg
ภิกษุ ภูมิพโลภิกขุ

เสด็จพระราชดำเนินผ่าน ข้าราชบริพารในพระองค์ที่มาเฝ้ารอรับเสด็จ

ภิกษุ ภูมิพโลภิกขุ1.jpg
เสด็จพระราชดำเนินผ่าน ข้าราชบริพารในพระองค์ที่มาเฝ้ารอรับเสด็จ(อีกมุม)

ทรงออกบิณฑบาต ตามอย่างภิกษุสงฆ์ทั่วไป

ทรงออกบิณฑบาต ตามอย่างภิกษุสงฆ์ทั่วไป(อีกมุม)

#98 RaRa

RaRa

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:47

นอกจากชุด ทรงผนวช แล้ว ยังมีภาพของ พระเจ้าอยู่หัวอีกหลายชุด ที่คิดว่าน่าศึกษากันอยู่นะครับ เช่น

1.ประพาสยุโรป และ อเมริกา

2.เสด็จเยี่ยมเยียนราษฎรของพระองค์

3.พระคู่บารมี

4.ภาพในอดีตเมื่อคราวประทับที่ สวิสฯ ( บางภาพที่ยังไม่ได้นำเสนอ )

5.ภาพพระบรมวงศานุวงศ์ของพระองค์ท่าน

แล้วจะทยอย ๆ จัดมาให้รับชมกันเรื่อยๆ นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชื่นชมพระบารมีของพระองค์กันนะครับ :) :)

#99 RaRa

RaRa

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:43

วันนี้ขออัญเชิญลายพระราชหัตถ์ ของ พระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล - พระเจ้าอยู่หัวภูมิพลฯ

และ ลายพระหัตถ์ สมเด็จพระราชชนนีฯ และ สมเด็จพระพี่นางฯ มาประดับไว้ที่บอร์ด สรท. ด้วยครับ...

ทั้งสี่พระองค์ครับ

สามพระองค์

สามพระองค์(อีกครั้ง)

ลายพระราชหัตถ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในบัตรเชิญ
ที่ทรงส่งให้พระญาติมาชมการแสดงของนักเรียนอนุบาล
เมื่อครั้งทรงพระเยาว์

ลายพระราชหัตถ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ลายพระราชหัตถ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว(ทรงงานโครงการพระราชดำริ)

#100 RaRa

RaRa

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:53

ที่มาของพระนาม "ภูมิพลฯ"

ลายพระหัตถ์ พระพันวัสสาฯ.jpg
ลายพระหัตถ์สมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระพันวัสสามาตุจฉาเจ้า
ถึงหม่อมเจ้าดำรัศดำรงค์ อัครราชทูตไทยประจำประเทศสหรัฐอเมริกาในขณะนั้น
เมื่อวันที่ ๑๔ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๔๗๐
เรื่องพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว(รัชกาลที่ ๗)
ทรง พระราชทาน พระนามพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ว่า "ภูมิพลอดุลเดช"

ลายพระราชหัตถ์ รัชกาลที่ 7.jpg

ลายพระราชหัตถ์ ของ พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชการที่ ๗)
พระราชทานพระนาม ให้แก่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวองค์ปัจจุบัน
เขียนอย่างวิธีแปลงอักษรตามแบบ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าหัวหัว (รัชกาลที่ ๖)
ว่า "Bhumibala Aduladeja" และ เขียนอย่างออกเสียง ว่า "Poomipol"...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน