Jump to content

เชิญชวนพี่น้องสรท.แบ่งปันพระบรมฉายาลักษณ์ที่ท่านรักมากของพ่อหลวงครับ

• Please log in to reply
160 ความเห็นในกระทู้นี้

#151 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:28

ภาพ พระเจ้าอยู่หัว กับ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (ปลด กิตฺติโสภณ)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 14 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม ทรงดำรงตำแหน่งเมื่อปี พ.ศ.2503 ทรงดำรงตำแหน่งอยู่ 2 พรรษา

ทรงรับอุปสมบทเสร็จเป็นอันทรงดำรงภิกขุภาวะโดยสมบูรณ์แล้ว
สมเด็จพระวันรัต (ปลด กิตฺติโสภโณ ป.9) วัดเบญมบพิตร พระอนุศาสนาจารย์ ถวายอนุศาสน์

ทรงถวายเครื่องอัฎฐบริขาร

ภาพ พระเจ้าอยู่หัว กับ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (จวน อุฏฐายี)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 16 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
วัดมกุฎกษัตริยารามวรวิหาร ทรงดำรงตำแหน่งเมื่อปี พ.ศ.2508 ทรงดำรงตำแหน่งอยู่ 7 พรรษา

พระศาสนโศภน (จวน อุฏฐายี ป.9) วัดมกุฏกษัตริยาราม เป็นพระราชกรรมวาจาจารย์ ทูลซักถามอันตรายิกธรรม

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงถวายพัดยศและเครื่องสมณศักดิ์แด่สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ
ในงานพระราชพิธีสถาปนาสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสงฆราช (จวน อุฏฺฐายี)

ภาพ พระเจ้าอยู่หัว กับ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (ปุ่น ปุณฺณสิริ)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 17 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม ราชวรมหาวิหาร แขวงบรมมหาราชวัง
เขตพระนคร กทม.ทรงดำรงตำแหน่งเมื่อปี พ.ศ.2515 ทรงดำรงตำแหน่งอยู่ 1 พรรษา

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงถวายพัดยศ ในงานพระราชพิธีสถาปนาสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (ปุ่น ปุณฺณสิริ)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#152 RaRa

RaRa

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:39

ภาพชุด พระเจ้าอยู่หัว กับ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (วาสน์ วาสโน)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ราชวรวิหาร แขวงวัดราชบพิธ เขตพระนคร กทม.
ทรงดำรงตำแหน่งเมื่อปี พ.ศ.2517 ทรงดำรงตำแหน่งอยู่ 14 พรรษา

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงถวายพระสุพรรณบัฎ ในงานพระราชพิธีสถาปนา
สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (วาสน์ วาสโน)
สมเด็จพระสังฆราช พระองค์ที่ 18 เมื่อ 22 มิ.ย.2517

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จพระราชดำเนินทรงทอดผ้าป่า และ สมเด็จพระสังฆราช (วาสน์ วาสโน)
ทรงพิจารณาผ้าป่า ณ พุทธมณฑล ในพิธีเททองพระเกตุมาลาพระประธานพุทธมณฑล เมื่อ 18 พ.ค.2524

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวถวายน้ำสรงสมเด็จพระสังฆราช (วาสน์ วาสโน) ฉลอง 90 พรรษา
ณ วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม ราชวรวิหาร แขวงวัดราชบพิธ เขตพระนคร กทม.

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวถวายพัดแฉกงาพิเศษประดับพลอย ฉลอง 90 พรรษา เมื่อ 2 มี.ค. 2531

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#153 RaRa

RaRa

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:56

จบชุด พระเจ้าอยู่หัว กับ สมเด็จพระสังฆราช แล้ว

ผมก็จะขออนุญาต ท่านผึ้งน้อยฯ และ เพื่อนๆ ต่อด้วยชุด

พระเจ้าอยู่หัว กับ พระอริยสงฆ์ ก็แล้วกันนะครับ....ขอบคุณที่ตามชมกันนะครับ ^_^

#154 RaRa

RaRa

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:17

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัว กับ พระอาจารย์ฝั้น

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ และ พระบรมวงศานุวงศ์
กราบนมัสการ พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร ,หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯ เสด็จเยี่ยม
พระอาจารย์ฝั้น ณ วัดป่าอุดมสมพร อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯ เสด็จพร้อมด้วย สมเด็จพระเทพรัตน์ฯ
เสด็จพระราชดำเนินยังงานพระราชทานเพลิงศพ พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร
ทรงลดพระองค์ลงกราบศพพระอาจารย์ฝั้น อาจาโร วันที่ 21 มกราคม 2521

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯ ทรงลดพระองค์ลงกราบศพพระอาจารย์ฝั้น อาจาโร
บนพระสุหนี่ปูลาดที่พื้นสนามหน้าจิตกาธาน ภาพประทับใจเช่นนี้บรรดาประชาชนที่เฝ้าอยู่นับแสนต่างก็สำนึกโดยทั่วกัน

งานพระราชทานเพลิงศพพระอาจารย์ฝั้น 1.jpg
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จฯขึ้นสู่เมรุทรงทอดผ้าไตร พระสงฆ์ และ พระราชทานเพลิงศพ

#155 RaRa

RaRa

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:41

ภาพชุดพระเจ้าอยู่หัว กับ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ
วัดดอยแม่ปั๋ง ต.แม่ปั๋ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่

ทรงสนทนาธรรม กับ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ

หลวงปู่แหวน สุจิณโณ ถวายคำสอนคติธรรม แด่พระเจ้าอยู่หัว

หลวงปู่แหวน สุจิณโณ ถวายน้ำพระพุทธมนต์

ทรงกราบนมัสการ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ

ทรงเสด็จเยี่ยมอาการอาพาธ ของ หลวงปู่แหวน สุจิณโณ

ทรงประทานน้ำดื่ม แด่ หลวงปู่แหวน สุจิญโณ

#156 คนชายแดน

คนชายแดน

น้องเก่า

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

เสด็จโรงละครแห่งชาติ ทอดพระเนตรละคร สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ปี 2515

พระราชทานปริญญาบัตร

#157 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:22

เอาไปทั้ง Link เลยครับ
http://www.mediafire...n0i9eyarrpizj3i

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#158 RaRa

RaRa

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:42

ก่อนอื่น....ต้องขอขอบคุณท่านผึ้งน้อยฯ มากนะครับ ที่เป็นผู้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

แล้วก็ ขอขอบคุณ เพื่อนๆ ที่เข้ามาช่วย โพสต์รูป พระบรมฉายาลักษณ์ของพระเจ้าอยู่หัว กันครับ

และ ก็ต้อง ขอขอบคุณ สำหรับ ผู้ที่เข้ามาชม พระบรมฉายาลักษณ์ ทุกๆ ท่าน ด้วยนะครับ........!!!

แต่ ตอนนี้ ผมกลับมีความรู้สึกว่า การที่ผมจะโพสต์รูปต่อไป จะมีเพื่อนสมาชิกบางท่าน

"อาจไม่พอใจ ถึง อาจจะไม่ชอบใจ เพราะคิดว่าที่ผมโพสต์ จะเป็นการไปดันกระทู้ ไม่ให้ตก ก็เป็นได้"

และดูเหมือนกับว่า จะมี เพื่อนสมาชิก พยายามจะบอกเป็นนัยๆ ด้วย ว่า "ไปหาเอาในเน็ตก็ได้ มีเยอะแยะไป"

หรือจะมาบอกประมาณว่า "โพสต์ทำไม หลายๆ หน้า เอาลิงค์ไปเลยดีกว่า มีรูปเยอะแยะ " ประมาณนี้แหล่ะครับ!!!( นี่ผมคิดเองนะครับ)

ก็จริงอยู่นะครับ ในเน็ต มีรูป พระบรมฉายาลักษณ์ เยอะแยะ เพียงแต่ว่า รายละเอียด ของภาพนั้นๆ จะมีให้ด้วยไหมครับ??

ผมก็แค่มีความคิดว่า ถ้าผมพอจะมีเวลา จากการอ่านกระทู้ และ รู้สึก รำคาญ กับ กระทู้ที่ไร้สาระมากมาย ที่หน้าบอร์ด นั้นแล้ว

ก็จะแวะเข้ามาดูรูปของพระองค์ท่าน พร้อมกับ โพสต์รูป ฝากไว้ในกระทู้นี้ ให้ได้ดู ได้ชม ได้ศึกษากันต่อๆ ไป ( คิดว่า เป็นการดันไม่ให้ตก ก็ได้ครับ )

เพราะตอนนี้ เวบบอร์ดเสรีไทย มี พวกกระทู้ไร้สาระ เข้ามาล่อเป้า มาป่วน ที่หน้าบอร์ด แถมยังได้รับการตอบรับที่ดีเหลือเกิน..( จนกระทู้ดีๆ ต้องตกไป )

และสิ่งที่ผมไม่อยากให้ เพื่อนๆ สมาชิกของเสรีไทยทำ เพราะคิดเพียงว่าเป็นกระแส แค่ช่วงเวลาสั้นๆ ตามเวบบอร์ดอื่นๆ นะครับ

เพราะที่ผมมาโพสต์ไม่ได้คิดว่าเป็นแค่ช่วงกระแส วันเฉลิมฯ เท่านั้นนะครับ ( ไม่งั้นผมคงไม่มีรูป และ รายละเอียด ที่เก็บเอาไว้แบบนี้หรอกครับ )

แต่ที่ผมมาโพสต์ เพราะคิดว่า รูปที่ผมเก็บไว้ ถ้าดูคนเดียว ประโยชน์ที่ได้ก็จะน้อยกว่าการที่เอามาโพสต์ลง บอร์ดสาธารณะ แบบนี้........!!!

ในเมื่อมี เพื่อนๆ ให้ความสนใจ และให้ความสำคัญ น้อยลง เพียงเพราะ คิดว่า เลยช่วงของกระแส วันเฉลิมฯ ไปแล้ว ก็ไ่ม่เป็นอะไรครับ

ดังนั้น ผมจึงขอยุติการโพสต์รูป ของพระองค์ท่านไว้ เพียงเท่านี้ก็แล้วกันนะครับ....ด้วยความเคารพ ในความคิดเห็นครับ

สุดท้ายผมก็คงต้องขอขอบคุณ ท่านผึ้งน้อยฯ ผู้เป็น จขกท. อีกครั้ง

และ ขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน และ ผู้ที่เข้ามาชมทุกท่าน มากๆ ครับ -_- -_-

#159 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:55

^
^
เรียน คุณ RaRa
ดูจากในกระทู้นี้ รู้สึกครอบคลุมดี มีหลายรูปที่ไม่เคยเห็น
โดยเฉพาะของคุณ RaRa จัดเป็นหมวดหมู่ดี
เข้ามาดูแล้วก็มีความอิ่มเอิบคะ

Attached Images

Edited by kwan_kao, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:56.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#160 R2B1-102

R2B1-102

น้องเก่า

ตอบ 28 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

ทรงพระเจริญ

#161 R2B1-102

R2B1-102

น้องเก่า

ตอบ 3 มกราคม พ.ศ. 2556 - 13:16

ทรงพระเจริญ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน