Jump to content

- - - - -

ใครอ่านเข้าใจ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่าเขาสดุดีอะไร

• Please log in to reply
90 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

จากมติชินวันนี้ครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#2 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

............
ขออ่านสัก 5 - 6 รอบก่อนนะครับ
:wacko:

ผมควรจะตีความด้านดี หรือด้านไม่ดีกันล่ะเนี่ย ถ้าจะตีความด้านดี ก็ยากพอควร ดูสับสนวกวนไปมา
ผมมองว่า ไม่ดี แต่จะไม่ขอพิมพ์ลงในที่นี้ แล้วแต่วิจารณญานของแต่ละท่้านเถิดครับ

Edited by ดาร์ค สวอน, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:36.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

ไม่มีสรรเสริญสดุดีในหลวงตรงๆ เลย

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:25.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

ผมเห็นเรื่องนี้ในเฟสบุ๊ค แต่ไม่อยากเอามาเป็นประเด็นซักเท่าไหร่

เพราะอ่านๆดูแล้วมันต้องตีความ คิดดีความหมายก็ดีได้ คิดร้ายความหมายก็แย่ได้เหมือนกัน
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#5 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

*
POPULAR

เราก็ต้องมองวัตถุึประสงค์ของผู้แต่งด้วยครับ ว่าจงใจแต่งให้มัีนสองแง่สองง่าม เพื่ออะไร
ทำไมไม่แต่งด้วยบทกลอนกวีที่ตีความหมายไปในทางที่ดีเพียงอย่างเดียว หรือทำไม่ได้ ถ้าเป็นนักแต่งกลอนกวี ก็ไม่น่าจะยาก

บทกลอนก็สะท้อนจิตใจผู้แต่ง
จะโทษคนอ่านคนแปล ก็ใช่ที่

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#6 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:50

ไม่มีตรงไหนที่เป็นการดสดุดีตรงๆ เลย
บอกตามตรงถ้าจะแต่งแบบตรงไปตรงมาแล้วได้แค่นี้
อย่าแต่งออกมา

Edited by phoosana, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:52.

We love fender.

#7 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:54

ผมว่าเจตนาชัดเจน แต่แสดงออกชัดไม่ได้เลยต้องทำตัวเป็นศรีธนญชัยเลี่ยงไปเลี่ยงมา
แต่งสดุดีพระเกียรติง่ายจะตายครับ ไม่ต้องมาวกวนอย่างนี้

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

คำถามปลายเปิดให้เกิดกังขา

#9 เพลิง

เพลิง

น้องใหม่

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ใช่เลยครับเจตนาผู้แต่งชัดเจนมากไม่ต้องตีความอะไรเลยครับ
เพราะถ้าต้องการแต่งด้านดีมันชัดเจนและไม่เป็นแบบนี้แน่ๆ

:angry: :angry: :angry: :angry: :angry:
“เมื่อกรรมชั่วยังไม่ให้ผล คนชั่วอาจเห็นกรรมชั่วเป็นกรรมดี แต่เมื่อกรรมชั่วให้ผล เขาย่อมเห็นกรรมชั่วว่าเป็นกรรมชั่ว ส่วนคนดีอาจเห็นกรรมดีเป็นกรรมชั่ว เมื่อกรรมดียังไม่ให้ผล แต่เมื่อใดกรรมดีให้ผล เมื่อนั้นเขาย่อมเห็นกรรมดีเป็นกรรมดี”

#10 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

อ่านแล้วบอกได้อย่างนึงว่าผิดวิสัยการเขียนบทกลอนอาเศียรวาท เพราะหากต้องการเทิดพระเกียรติก็ไม่จำต้องอุตริแสดงเชิงกวีเช่นนี้

#11 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

เอาล่ะ เดี๋ยวจะหา่ว่าไม่เป็นกลาง
ขอสมาชิกทุกท่าน ช่วยหาท่อน คำ ประโยค ที่ แสดงถึง
"ความสุขและความยินดี"
ให้สักคำ จากบทกลอนนี้หน่อยครับ

#12 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

ผมว่าถ้าเจตนาดีน่าจะไม่ต้องมานั่งตีความนะ

#13 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:13

*
POPULAR

หลัง ร.5 ฟ้าสว่าง กระจ่างแจ้ง
แต่ควายแดง ยังเสแสร้ง แกล้งเป็นไพร่
ถูกเงินจ้าง อ้างหา ประชาธิปไตย
เหิมเกริมใหญ่ ในบ้าน ของพ่อหลวง

ถูกเขาหลอก ออกปากใช้ ให้มาเผา
ให้ปลดเอา รูปออกไป ไม่ต้องห่วง
คนปากหมา เจอกรูได้ ไอ้พวกกลวง

อย่าจาบจ้วง พ่ออยู่หัว ของตัวกรู

:angry: :angry: :angry:

Edited by Somebody, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:08.

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

*
POPULAR

บอกตามตรง อ่านแล้วนึกถึงกลอน เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพฯ -_-
แน่นอนว่าเดี๋ยวมติชินสุดสัปดาห์ ก็คงยกมาแก้ตัวว่าหมายความว่าอย่างไร
หมากรูปแบบนี้ มติชินเดินบ่อย จับทางกันได้หมดแล้ว -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#15 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:19

บอกตามตรง อ่านแล้วนึกถึงกลอน เมื่อฟ้าสีทองผ่องอำไพฯ -_-
แน่นอนว่าเดี๋ยวมติชินสุดสัปดาห์ ก็คงยกมาแก้ตัวว่าหมายความว่าอย่างไร
หมากรูปแบบนี้ มติชินเดินบ่อย จับทางกันได้หมดแล้ว -_-

เห็นด้วยครับ เอากลอนที่เพราะแต่เข้าใจง่ายกว่านี้ มาลงก็ได้ ไม่เห็นต้องให้ตีความคลุมเครือแบบนี้เลย

#16 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:20

*
POPULAR

"วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง
ดั่งแดนดินที่แห้งแล้งกลับสดใส
ข้าวกล้านาไร่ต่างผลิใบ
สายฝนชโลมใจมุ่งหมายมา
วันหนึ่งเมฆคลุ้มคลุมนคร
ธ คลายร้อนผ่อนเย็นสิ้นปัญหา
ทรงสถิตย์ในดวงใจปวงประชา
เห็นแล้วว่าฟ้าสว่างเป็นอย่างไร"

....ไม่กำกวมใช่มั้ยคะ?

เรียบเรียนกลองใหม่โดย: ศิลป์ธรณ์ สันติธรณ์ & กัลยกร นาคสมภพ

Edited by snoozer, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

#17 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

เขาเรียกกลอนชวนทะเลาะ แต่งมาไม่จรรโลงโลก :mellow: :mellow: :mellow:

#18 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

แต่งได้แค่นี้ บอกได้คำเดียว ไม่ต้องแต่งดีกว่า

โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายอ่านแล้วตีความให้ดีไม่ได้เลย

แต่ก็อย่างว่า เค้าเปิดหน้าชนมานานแล้ว

มติชินหนังสือพิมพ์คุณภาพ เพื่อคุณภาพของประเทศ(ที่ตกต่ำ) จริงๆ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#19 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

*
POPULAR

คลุมเครือและยั่วยุ
หากจะว่าโง่และด้อยเชิงวรรณศิลป์ก็คงไม่ใช่ เพราะมติชั่วก็มีนักกลอนฝีมือดีอยู่หลายคน

เคยเรียนในชั่วโมงศิลปวิจารณ์ มีคำพูดของอาจารย์ที่จำขึ้นใจ
"ต้องแยกให้ออกระหว่างขยะกับศิลปะ ถ้าผลงานที่ทำออกมาไม่ได้สร้างสรรค์ จรรโลงสังคม หรือชี้แนะแนวทางให้สังคมไปสู่สิ่งที่ดีได้ งานชิ้นนั้นมันก็คือขยะชิ้นหนึ่งนั่นเอง"

หมายเหตุ:แก้ไขคำผิด

Edited by noswords, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:53.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#20 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

บางที่เจตนา มันก็แสดงออกนะผมว่า ก็แค่ป้องกันตัวเองไว้นั้นล่ะ แบบถ้าใครว่าก็มีข้ออ้างว่าตีความผิด

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#21 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:09

แต่งกลอนตรงๆ ง่ายๆ ก็ได้
ทำไมต้องแต่งให้คิดสองแง่สองง่าม
กำกวมแบบนี้
จะสื่อถึงอะไรหรอ

#22 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

ไอ้มติชิน...

สัน----ดาน มากๆๆ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#23 Excel

Excel

น้องใหม่

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

ถ้าเป็นมติชนเจ้านี้ คือมันชัดเจนมาตั้งแต่อดีตแล้ว ไม่ใช่แค่เรื่องเดียว แต่มีหลายเรื่องทับถมกันมาเรื่อย
ไม่มีทางตีความไปทางที่ดีได้แน่

#24 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

นี่มันไม่ใช่ อาเศียรวาท แล้ว

อาเศียรวาท หมายถึงคำอวยพร ที่ผู้น้อยใช้กับผู้ใหญ่

นี่ไม่มีสักประโยคเลยที่ถวายพระพร

เหิมเกริมเกินไปแล้ว

Now!  Restart Thailand  

#25 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:32

บางที่เจตนา มันก็แสดงออกนะผมว่า ก็แค่ป้องกันตัวเองไว้นั้นล่ะ แบบถ้าใครว่าก็มีข้ออ้างว่าตีความผิด

ตามด้วยข้อหาว่า โง่เอง มองโลกในแง่ร้าย จ้องจับผิด พวกล่าแม่มด คลั่งเจ้า -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#26 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

จะแต่งชม เดี๋ยวเสื้อแดงก็ด่า ว่าไม่แน่จริง
จะแต่งลบหลู่ เดี๋ยวได้เป็นเรื่อง ผิด 112
จึงจำเป็นต้องกั๊ก กลัวๆกล้าๆ แต่งสไตล์ "คนกลาง" เข้าไว้ ^_^

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#27 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ผมอ่านแล้วรู้สึกว่ามันคือ "คำกระแนะกระแหนแบบมีสัมผัสคล้องจอง" ครับ

เนื้อหาหวังดีประสงค์ร้ายแบบนี้ไม่เอาลงหนังสือพิมพ์ล้มเจ้าให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยล่ะ
(หรือจะบอกว่ามติชินมันก็หนังสือพิมพ์ล้มเจ้ามาแต่ไหนแต่ไรแล้ว) <_<

#28 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

คาดว่าอีกไม่นานแถวละแวก ตลาดบองมาเช่ อาจเกิดไฟไหม้โรงพิมพ์

#29 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:45

*
POPULAR

https://www.facebook...&type=1

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#30 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:45

ทั้งคนเขียนและบรรณาธิการรวมทั้งเจ้าของด้วย คงภาคภูมิใจ

ที่สามารถใช้บทกลอนที่โฉบเฉียดอย่างนี้ ลงปกหน้า โดยที่ใครทำอะไรไม่ได้

ส่วนเจตนานั้นผมว่าจากพฤติกรรมระยะหลังของเศษกระดาษเปื้อนหมึกพวกนี้ ไม่ประสงค์ดีแน่

#31 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:55

อ่านแล้วผมตีความเป็นลบครับ เนื้อความหมิ่นเหม่
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#32 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

ขนาดปกมติชนสุดสัปดาห์ ยังต้องตีความ คำหน้าปก ตั้งหลายครั้ง

#33 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

อ่านแล้วนึกถึงที่ไอ้นักข่าวเครือมติชน-ข่าวสด ลุกขึ้นถามโอบาม่าเลย

มันกร่างจังนะ รู้ตัวว่ามี back ดีคอยหนุนมันอยู่ไอ้สื่อเทียม สื่อขี้ข้า <_<
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#34 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:03

#35 sunset

sunset

น้องเก่า

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

วิธีการแปลร้อยกรองทั้ง 4 บาทนี้ ต้องใช้ความรู้ทางภาษาไทยพอสมควรครับ แต่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆสามารถค่อยๆแกะมันออกมาได้ครับ

ลอง แปลทีละตัวอักษร แล้วเอามาเรียงกัน เล่าเรื่องราวที่เกี่ยวข้อง เปรียบเปรย แต่เราเรียงเป็นภาษาธรรมดา ใช้ความพยายามสักหน่อย แต่รับรองว่าทุกท่านจะได้รู้สึกเช่นเดียวกับผมเลยครับว่า

"ผู้ประพันธ์กลอนอาเศียรวาทนี้ ระยำได้ใจเลยครับ"

ที่มา : เตชะ ทับทอง หนึ่งร้อยตัวแทนทำดีเพื่อพ่อ

วางบทกลอนอีกที

วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง ลมแล้งในใจให้โหยหาย

ข้าวกล้านาไร่ได้กลิ่นอาย ยามฝนขวนขวายมุ่งหมายมา

วันหนึ่งเมฆคลุ้มเป็นกลุ่มก้อน ลมร้อนลมเย็นเป็นปัญหา

พฤษษ์ชุ่มชอุ่มช้ำเป็นน้ำตา ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร

บทกลอนพูดถึง การโหยหาวันหลังจาก....... ใช่ไหมครับ

Poo have 2 brain side.

Left brain side have nothing right.

Right brain side have nothing left.

#36 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

เหิมเกริม :angry:

#37 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

สายลม
ว่างเปล่า

ฟ้าครึ้มครึ้ม
เมฆสีหมอก

กระเทย
จิ้งเหลน

อย่าถามว่าหมายความว่ากระไร....
ผมอ่าน"มติชิน"แล้วนึกอย่างนั้นจริงๆ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#38 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

บทอาเศียรวาทเป็นการอำนวยพรของผู้น้อยต่อผู้ใหญ่
คำประพันธ์นี้ไม่มีการอำนวยพรตรงไหนเลย
เป็นการเปรียบเทียบเชิงสัญลักษณ์ แสดงอาการผิดหวังและเฝ้ารอ
น่าจะบอกมาตรง ๆ เลยว่า ที่เป็นอยู่นี้ทำความเดือดร้อนให้ตรงไหน ทำให้เสียหายตรงไหน

Edited by คนกินข้าว, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:49.

"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#39 wewe

wewe

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

อ่านไม่เข้าใจ

ไม่มีตรงไหนที่เป็นคำอวยพรเลย

อ่านแล้วรู้แต่ว่าคนเขียนคิดได้เลวดีค่ะ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#40 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:45

วันหนึ่งอีง่าวเดิน*ต้าวเลยไปทำแท้ง .............โดนหมอแกล้งเอาลูกใส่ให้เลยใจหาย (ต้าว = หกล้ม)

ง่าวรุ่นป้าอีไพร่จึงไร้ยางอาย .........................ยามแขกหน้าหมู่บ้านมันยังขวนขวายมุ่งหมายให้ได้มา

วันหนึ่งเมนไม่มาเลยคลั่งคลุ้มหนุ่มผมกล้อน ....ลมจะร้อนลมจะเย็นก็แก้ผ้าได้ไม่มีปัญหา

ฟักกับแม้วหนุ่มชุ่มฉ่ำจนท่วมน้ำตา ...............ฝันว่าได้นอนกับจ่าประสาทจนฟ้าสว่างดีอย่างไร

ปล.ไม่มีความหมายครับ ไม่ต้องพยายามแปล และไม่ได้พาดพิงใคร จริงๆนะเอย

#41 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

*
POPULAR

บิลลี่ โอแกนเขียนโต้ค่ะ
Billy Ogan..
อาเจียรวาทชาติหมาประสาหนอน
แต่งคำหอนโหยหวนชวนคลื่นเหียน
มติหมาภาษาสัตว์ร่วมกัดเกรียน
จงวนเวียนเดียรัจฉานสถานเอย

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#42 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

เขาพูดถึง "เชื่อนกักน้ำ"................
ผมไม่อธิบาย แปลเอาเองนะ เดี่ยวมีความผิด...รู้ไว้ในใจพอ อย่าต่อความนะ

#43 Excel

Excel

น้องใหม่

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

*
POPULAR

อันนี้ของเอิร์น กัลยากร

เมื่อ ใดที่กำกวม แสดงว่ามีความแฝง แต่การเทิดทูนในหลวง ไม่มีความจำเป็นต้องแฝง แถมฝีมือขนาดนี้ หากอยากเขียนดีๆ ก็คงไม่ยาก แต่หากไม่อยากเทิดทูนก็ไม่ได้ว่า เก็บไว้สักวันคงไม่ทุรนทุรายมั้งคะ หรือมันอดไม่ได้ ความอิจฉา ความหมันไส้มันเอ่อล้นใจมากใช่
มั้ย ...หรือการยั่วอารมณ์คนให้กรุ่น ให้มีปากเสียงกันมันสนุกดี?

"วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง
ดั่งแดนดินที่แห้งแล้งกลับสดใส
ข้าวกล้านาไร่ต่างผลิใบ
สายฝนชโลมใจมุ่งหมายมา
วันหนึ่งเมฆคลุ้มคลุมนคร
ธ คลายร้อนผ่อนเย็นสิ้นปัญหา
ทรงสถิตย์ในดวงใจปวงประชา
เห็นแล้วว่าฟ้าสว่างเป็นอย่างไร"

....ไม่กำกวมใช่มั้ยคะ?

เรียบเรียนกลองใหม่โดย: ศิลป์ธรณ์ สันติธรณ์ & กัลยกร นาคสมภพ

— กับ Joh Joh Joh

---------------------------------------------------------------------------------------------------
อันนี้ของ ไพศาล พืชมงคล

Paisal Puechmongkolสื่อ สำนักหนึ่ง ทำทีถวายพระพร แต่ประชดแฝงไว้ตอนท้ายว่า " ฝันว่า ฟ้าสว่าง ดีอย่างไร " นี่มันสื่อมวลชนหรือสื่อมวลชินกันแน่ เมื่อถามก็จะตอบว่า -
" มิใช่ฝัน ! นั่นกลางวัน อันบรรเจิด ฟ้าพราวเพริศ ไสวสว่างทั้งแหล่งหล้า
นับแสนล้าน แสนสดใส ใจประชา ไหลหลั่งมา เทิดไท้ ให้ไทยเย็น
นี่ความจริง มิใช่ฝัน ดังที่ฝัน เนิ่นนานวัน ทรงสร้างสุข ปลดทุกข็เข็ญ
ทรงเมตตา ปวงประชา ได้ร่มเย็น อย่าถือเช่นใจตัว มามั่วเลย"

Edited by Excel, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:42.

#44 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

มติชินมันคงใช้เวลาแต่งกลอนนี้นานมากเพื่่อจะหล่อหลอมความรู้สึกเลวๆของพวกมันสื่อออกมาให้คนได้อ่านกัน ความจริงแล้วบทกลอนนี้ถ้าไม่มีรูปในหลวง รับรองได้ว่าไม่มีใครคิดว่าเป็นบทถวายพระพร สื่อขี้ข้าทักษิณ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#45 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

ไม่อยากจะด่าใครในวันนี้เลย

แต่มติโจร - ข่าวโฉดนี่ชั่วเกินบรรยายเสียแล้ว

ขอผลกรรมความขั่วที่มติโจร - ข่าวโฉดได้สั่งสมไว้ จงสนองพวกมันไปตลอดกาล

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#46 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

น่าคิดนะครับ คงไม่ใช่แค่ชิน แต่เพื่ออุดมการณ์สักอย่าง แต่งแบบนี้น่าจะลงชื่อคนแต่งด้วยนะครับ

#47 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

http://www.naewna.com/politic/32816

เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันอย่างขว้างขวางในโลกออนไลน์ หลังมีผู้นำบทอาเศียรวาท ของหนังสือพิมพ์มติชน ฉบับวันที่ 5 ธันวาคม 2555 นำมาโพสต์ในเฟซบุ๊ค และมีการแชร์ต่อๆกัน โดยโลกออนไลน์ ได้พูดถึงเนื้อหาของอาเศียรวาทที่มติชนนำเสนอ ซึ่งไม่ทราบว่า จะสื่อถึงอะไร ขณะที่มีผู้แสดงความคิดเห็นถึง "มติชน" ด้วยข้อความที่รุนแรง รวมถึงวิจารณ์บทอาเศียรวาท บางส่วนได้เข้ามาชี้แจง เช่น

-อ่านแล้วหมายความว่า การมีในหลวงนั้นดีเหมือนฟ้าสว่าง. ทุกวันนี้เรามีทุกข์ เพราะอากาศแปรปรวม. ยิ่งอากาศปรวนแปร เรายิ่งต้องการ ฟ้าสว่าง
-ใช่เหรอค้ะ ตอนท้าย มันว่า ฟ้าสว่างไรอย่างไร

#48 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:58

ไม่มีตรงไหนที่เป็นการดสดุดีตรงๆ เลย
บอกตามตรงถ้าจะแต่งแบบตรงไปตรงมาแล้วได้แค่นี้
อย่าแต่งออกมา

นั่นสิ
เหมือนกลอนเปล่า พวกกวี
ยุคบุฟผาชน
จิตร ภูมิศักดิ์

แต่มันเข้ากับวโรกาศนี้รึเปล่าล่ะ

#49 Jrock

Jrock

น้องเก่า

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:39

อ่านไม่เข้าใจความหมายตรงๆ หรอกครับ

แต่ เจตนา นี่ชัดเจน ตรงไปตรงมา

เหมือนตอนโอบามา ข่าวสดก็ให้ "สหายดอกหญ้า" ธีรนัย จารุวัสตร์

เด็กบอร์ดฟ้าเดียวกัน บูชาหงอกเจียม เข้าไปถามเรื่อง 112

มันจะเอาให้ได้ ไอ้พวกนี้

ไม่ต้องไปนั่งอ่านวาทะศิลป์มันหรอกครับ เจตนามันชัดยิ่งกว่าชัด

#50 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:03

สื่อขายตัวแบบนี้ควรถูกกำจัดไปได้แล้ว ... สื่อระยำทางโซเชียลเน็ตเวิร์คก็เช่นกัน หลังจากในเน็ตเวิร์คเริ่มไม่พอใจอาเจีนรวาทบทนี้ของมติชิน ไอ้จ่าจากดราม่าเพจเอาทันที แต่มันอัปปรีย์ว่า เอาบทอาเจียรเมื่อปี 49 มาเล่นยอกย้อนซ่อนคำ ... ที่สำคัญ กาก เกรียน หอนรับกับมันเกรียวเชียว ได้แต่ตั้งคำถามว่า สื่อหรือเพจพวกนี้มีขึ้นมาเพื่อให้ไอ้พวกนี้มันระบายความหยาบและอกตัญญหรืออย่างไร สิ่งที่พอจะทำได้คือแค่ชวนเพื่อนอันน้อยนิดที่มีกดรายงานเพจต่อเฟสบุคเท่านั้นเองค่ะ แต่คิดว่าคงปิดเพจชั่วๆนี้ไม่ได้ แบ็คมันคงดี ที่สำคัญมีคนชอบเยอะด้วย มันเป็นสื่อที่เสี้ยมและชี้นำพวกเกรียนวัยรุ่นไร้เหตุผลให้เห็นความไม่เอาเจ้าอย่างชัดเจน เป็นเพจที่มีทัศนะอันตรายต่อสถาบันอย่างยิ่ง ไม่อยากเอาลิงค์มาแปะค่ะ เสนียด !!!
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน