Jump to content

- - - - -

ใครอ่านเข้าใจ ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่าเขาสดุดีอะไร

• Please log in to reply
90 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:25

วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง ลมแล้งในใจให้โหยหาย

ข้าวกล้านาไร่ได้กลิ่นอาย ยามฝนขวนขวายมุ่งหมายมา

วันหนึ่งเมฆคลุ้มเป็นกลุ่มก้อน ลมร้อนลมเย็นเป็นปัญหา

พฤษษ์ชุ่มชอุ่มช้ำเป็นน้ำตา ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร

อ่านหลายรอบมาก บอกตรงๆแต่งได้แปลกผมอ่านแล้วขัดๆไงไม่รู้ ขนาดมีฉันทลักษณ์นะ

วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง ลมแล้งในใจให้โหยหาย
เทียบเคียงเหมือนวันอื่นๆไม่ใสสว่าง วันนี้ใสสว่าง ทำให้ความแล้ง(ลมแล้งในใจ)ระลึกถึง ต้องการ(โหยหา)

ข้าวกล้านาไร่ได้กลิ่นอาย ยามฝนขวนขวายมุ่งหมายมา
ต้นกล้าข้าวได้กลิ่นอายของฝนท่ี่กำลังพยามถีบตัวเองมาหา

วันหนึ่งเมฆคลุ้มเป็นกลุ่มก้อน ลมร้อนลมเย็นเป็นปัญหา
แล้ววันหนึ่งเมฆก็ตั้นเค้า ลมเริ่มเย็นร้อน(บรรยายกาศก่อนฝนตก)

พฤษษ์ชุ่มชอุ่มช้ำเป็นน้ำตา ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร
เมื่อฝนตกไม้ชุ่ม ไม้พวกนี้ก็ฝันถึงวันที่แดดดี.....

งง มันอาเศยรวายังไง

#52 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:03

ผมว่า ดีที่สุดคือสังคมต้องลงพรหมทัณฑ์มติชน
คือกระทำโซเชียลแซงค์ชั่น กดดันให้มันออกมาอธิบาย

เหมือนที่ประชาชนพร้อมใจกันต่อต้านคำสั่ง "งดจุดพลุ" นั่นแหละครับ
ไอ้ผลอย่างยิ่ง จนไอ้คนสั่งกับคนรับคำสั่ง ลนลานออกมา "แถจนสีข้างถลอก" แต่ก็ไม่มีใครเชื่อ
gladiator 1.jpg

#53 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:09

ไม่ใช่อาเศียรวาทครับ

แต่กลายเป็นกลอนแสดงถึงจิตใจที่รู้สึกผิดและต้องการกลับตัวของผู้แต่งมากกว่านะครับ

จากกลอนบทแรกสื่อถึงความต้องการการเปลี่ยนแปลงโดยใช้ตัวแทนคือฝนครับ

วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้ง ลมแล้งในใจไห้โหยหาย

ผู้แต่งเปรียบในหลวงดังฟ้าสว่างครับ
อยากให้ลองดูวรรคที่สองของบาทแรก ใช้ ลมแล้งในใจไห้โหยหาย
ผมขอเน้นคำว่า ไห้ นะครับ เพราะผู้แต่งจงใจใช้คำนี้ เพื่อต้องการแสดงเจตนาที่ชัดเจนคือร้องโหยหาฝนครับ
ซึ่งมันจะไปสอดรับกับบาทที่สองของบทแรกพอดี ที่ฝนกำลังมา

พอมาบทที่สองสื่อถึงรู้สึกต้องการกลับไปเป็นเหมือนเดิมครับ

พฤษษ์ชุ่มชอุ่มช้ำท่วมน้ำตา ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร

ทีนี้พอมาบทที่สอง กล่าวถึงฝนที่มามากเกินไปจนเป็นปัญหาเกิดความทุกข์ จากวรรคที่ 1 บาทที่ 2
ที่กล่าวว่า พฤกษ์พุ่มชอุ่มช้ำท่วมน้ำตา
ขอเน้นคำว่า ช้ำ ซึ่งแสดงถึงเจตนาของผู้แต่งเช่นกันว่าหมายถึงรู้สึกเสียใจกับการมาของฝน จนหวนถึงวันที่ฟ้าสว่าง

อาจจะเห็นแย้งคนอื่นแต่ผมแปลได้ว่าผู้แต่งสำนึกผิดครับ

Edited by wisary, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:17.

#54 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:02

*
POPULAR

อ่าน "อาเศียรวาท" (?) ของหนังสือพิมพ์นี้แล้ว ผมอยากแต่งให้กับหนังสือพิมพ์ฉบับนี้บ้าง

มติชน มติชิน มติชั่ว
มติมั่ว มติเมา มติหมา
มติโฉด มติเชี่ย เขี่ยออกมา
มติเหี้..ย มติห่า มติชน

Edited by baezae, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:05.

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#55 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:05

ซ้ำ

Edited by baezae, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:05.

ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#56 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:24

อ่านหลายรอบ ความหมายคลุมเครือยังไงไม่รู้
แต่ท่อนสุดท้ายนี่ชัดเจน "ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร"
สมฉายา มติชิน-มติชั่ว

ความจริงก่อนนี้อ่านหนังสือหัวนี้ประจำ และเป็นสมาชิกรายปีมานาน แต่หลังจากมติชินออกลายเชลียร์นช.หน้าเหลี่ยมแห่งดูไบออกหน้าออกตา เลยเลิกซื้อเลิกอ่านแต่นั้นมา

เอาเงินที่เคยอุดหนุนสื่อชั่วนี่ไปซื้ออาหารเลี้ยงหมาจรจัด ยังมีประโยชน์เสียยิ่งกว่า

Edited by Gingerbread, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:32.

For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#57 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:13

บิลลี่ โอแกนเขียนโต้ค่ะ
Billy Ogan..
อาเจียรวาทชาติหมาประสาหนอน
แต่งคำหอนโหยหวนชวนคลื่นเหียน
มติหมาภาษาสัตว์ร่วมกัดเกรียน
จงวนเวียนเดียรัจฉานสถานเอย

**งานนี้คนวงการบันเทิง เปิดหน้าชกกันเยอะนะครับ ..พวกคุณเป็นดาวในใจผมทุกคน

**นั่นแหละ มคนดี ย่อมมีคนชั่ว เมื่อ3-4วันก่อน ได้เห็นยอดจ่ายให้(อี)ตัว คนหนึ่ง
จ่ายให้ไอ้โด่ง อัดถะไช ค่าโชว์ตัวบนเวที หมื่นกว่าบาท ..นึกว่าทำด้วยใจ
**แล้วไอ้แถวหน้า เช่นตู่MAD เต้นMAD ..ครั้งละเท่าไร

Edited by IFai, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:30.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#58 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:19

อ่านแล้ว นึกถึงที่กุหลาบ สายประัดิษฐ์ ไว้เมื่อหลายสิบปีก่อนที่มีใจความทำนองว่า ฝุ่นผงคลุ้งคลีตลบไปในอากาศ มองไม่เห็นตัวตนกัน ต่อเมื่อฟ้าแจ้งจางปางแล้ว ทุกคนจะเห็นเรายืนอยู่ที่นั่น

คือ คนที่แต่งบทกลอนนี้ ต้องการจะสื่อว่า ขณะนี้เป็นยุคที่ทุกอย่างอึมครึม ความจริงโดนปกปิด เมื่อไหร่ที่ฟ้าแจ้งสว่าง ทุกคนกำลังรอ ความจริงจะปรากฏ อะไรแบบนี้

เจตนาแต่งบทกลอนแบบนี้ ใส่ไว้ใต้พระบรมฉายาลักษณ์ ต้องการจะสื่อความหมายให้คนอ่านเข้าใจไปในเชิงอย่างนั้น คือ ตั้งคำถามในแง่ไม่ดีกับสถาบันครับ

เลว ฟันธงได้เลย :angry: :angry:

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#59 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:27

วันนี้เตรียมฟังมติชินแถ-ลง

เอ... หรือจะทำเงียบเนียนไปเลย
ให้พวกเราว้าวุ่นใจกันไปเรื่อยๆแบบนี่?

#60 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:03

อ่านหลายรอบ ความหมายคลุมเครือยังไงไม่รู้
แต่ท่อนสุดท้ายนี่ชัดเจน "ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร"
สมฉายา มติชิน-มติชั่ว

ความจริงก่อนนี้อ่านหนังสือหัวนี้ประจำ และเป็นสมาชิกรายปีมานาน แต่หลังจากมติชินออกลายเชลียร์นช.หน้าเหลี่ยมแห่งดูไบออกหน้าออกตา เลยเลิกซื้อเลิกอ่านแต่นั้นมา

เอาเงินที่เคยอุดหนุนสื่อชั่วนี่ไปซื้ออาหารเลี้ยงหมาจรจัด ยังมีประโยชน์เสียยิ่งกว่า

*คล้ายกับผมนะ พอท่านวสิฐ ไม่ได้เขียน โดบบทบรรณาธิการ บอกเรื่องสุขภาพของท่าน
หลังจากนั้นแนวเนื้อเรื่องก็เปลี่ยนไป ..จนปัจจุบัน เปลี่ยนเป็นเนชั่น/สยามรัฐ
*ความจริงน่าจะเอะใจ ตั้งแต่ท่านวสิฐ ออกไปแล้ว

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#61 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

ของมติชินมันแบบพวกอีแอบชั่วกล้าๆกลัว ต้องของบิลลี่ ชัดเจนแจ่มแจ้ง สุดยอด บิลลี่เข้มมมมม

#62 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

เลิกอ่าน.......มติชิน........ข่าวสลด.........ตลอดชีวิต...........ไปตั้งนานแล้ว

ใครเอามาให้.........เต็มที่.........ก็เอาไปทำกระดาษรอง "อึหมา"
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#63 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:20

ให้พวกเราว้าวุ่นใจกันไปเรื่อยๆแบบนี่?

คำแถลง คงเขียนเสร็จตั้งแต่ก่อนลงตีพิมพ์กลอนนี้แล้วครับ -_-
  • eAT likes this
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#64 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

คำแถลง คงเขียนเสร็จตั้งแต่ก่อนลงตีพิมพ์กลอนนี้แล้วครับ -_-

like หมดครับ มาบอกชอบใจด้วย quote ละกัน

#65 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:51

คงไม่ใช่คำแถลง แต่คงจะ เป็นคำแก้ตัว :angry:

#66 wy250

wy250

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ เคยได้ยินป่ะ :o

#67 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

มันหลายทีแล้ว.......ไอ้หนังสือพิมพ์....นรกบ้าเนี้ยะ

ตั้งแต่.....ส่งนักข่าวไปแหย่เรื่องมาตรา 112 กับโอบาม่าแล้ว........จนมาถึงตอนนี้

ทหารไปไหนครับ....ช่วยออกไปจัดการพวกมัน.....ตามที่กล่าวคำปฏิญาณตนไว้ด้วย

Edited by คนบูรพา, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:01.

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#68 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:08

มันหลายทีแล้ว.......ไอ้หนังสือพิมพ์....นรกบ้าเนี้ยะ

ตั้งแต่.....ส่งนักข่าวไปแหย่เรื่องมาตรา 112 กับโอบาม่าแล้ว........จนมาถึงตอนนี้

ทหารไปไหนครับ....ช่วยออกไปจัดการพวกมัน.....ตามที่กล่าวคำปฏิญาณตนไว้ด้วย

-_- -_-

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#69 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:13

บทแรกกล่าวถึงฟ้าแจ่มใส อากาศดีย่อมเหมาะแก่การเก็บเกี่ยวข้าวที่หว่านมา สร้างความหวังแก่ชาวบ้าน
บทที่สองกล่าวถึงฟ้าที่ไม่แจ่มใส หม่นหมอง ชาวบ้านย่อมเศร้า คิดถึงวันก่อนที่อากาศดี
แปลความว่า ขอทรงพระเจริญ หายจากพระประชวร เป็นฟ้าสว่าง ร่มโพธิ์ร่มไทรของปวงชน

ปล. ที่กวีเอาการเก็บเกี่ยวมาเป็นเนื้อเรื่อง เพราะวันพ่อปกติแล้วมันตรงกับฤดูเก็บเกี่ยวครับ //เครดิตผู้แปล Thossachet Ch

เห็นเพื่อนเอามาโพสในเฟสบุค

Edited by อาตี๋, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:16.

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#70 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

บทแรกกล่าวถึงฟ้าแจ่มใส อากาศดีย่อมเหมาะแก่การเก็บเกี่ยวข้าวที่หว่านมา สร้างความหวังแก่ชาวบ้าน
บทที่สองกล่าวถึงฟ้าที่ไม่แจ่มใส หม่นหมอง ชาวบ้านย่อมเศร้า คิดถึงวันก่อนที่อากาศดี
แปลความว่า ขอทรงพระเจริญ หายจากพระประชวร เป็นฟ้าสว่าง ร่มโพธิ์ร่มไทรของปวงชน

ปล. ที่กวีเอาการเก็บเกี่ยวมาเป็นเนื้อเรื่อง เพราะวันพ่อปกติแล้วมันตรงกับฤดูเก็บเกี่ยวครับ //เครดิตผู้แปล Thossachet Ch

ผมว่าถ้าอยากจะหมายความแบบนี้ ผู้แต่งนี่ เรียนตกการสื่อสารรึเปล่าครับ บาทสุดท้ายไม่ควรใช้คำว่าฝัน ที่สำคัญ Timeline บทที่ 1 ที่ 2 ไม่สอดคล้องกันเลย มันไม่มีความจำเป็นที่ต้องให้ตีความได้สองทางเลย

#71 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

น่าจะเปลี่ยนจากมติชน เป็นมติชนคนล้มเจ้า
วันเฉลิมพระชนมพรรษาแท้ๆยังไม่ละเว้น
ขอให้กรรมสนอง นรกสูบ

#72 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

อย่าเรียกตัวเองว่าเป็นสื่อเลย "ขี้ข้า" จะเหมาะกว่า
.
.Posted Image

อ้างอิง : https://twitter.com/...89320960/@คะน้า

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#73 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

ยังไม่หมดหน้าฝนเลยครับ น่าเป็นช่วงต้น-กลางฤดูเพราะปลูกด้วยซ้ำ มันจะเก็บเกี่ยวได้ยังไง

Edited by phoosana, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:49.

We love fender.

#74 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:46

ผมว่า แค่อยากดัง มติชน ผมไม่อ่านเลย นานมากแล้ว

#75 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล ได้แชร์ รูปภาพ ของ Kanitha Kaewpoungngam

ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว
ผมขำ และสมเพช ที่อุตส่าห์มีคนรักเจ้า เอาเรืองนี้มา "เล่น"

ก่อนอืนนะ กลอนนนี้ ไม่มีอะไรเลย เป็นอาเศียรวาท อย่างที่มีการเขียนกันมาเป็นสิบๆปีแล้ว (เปรียบในหลวง เป็นฟ้าสว่าง แก้ความแห้งแล้ง ความทุกข์ร้อน)

ทีสำคัญ มันสะท้อนว่า คนรักเจ้าไทย (ซึ
งสมัย นี้ส่วนใหญ่มีการศึกษาสูงๆทั้งนั้น) สติปัญญา วิปริตมากๆ คือ แค่กลอน ที่ไม่ได้ negative ต่อเจ้าด้วยซ้ำ เชียร์ สรรเสริญด้วยซ้ำ ยัง "ประสาทแดก" ขนาดนี้

อย่างทีผมเขียนไปหลายอันเมือวานและวันนี้ ถ้าอะไรที่ดีจริง วิเศษจริงๆ ไม่มีอะไรต้องกลัว การวิพากษ์วิจารณ์ การเสนอข้อมูลด้านลบ การโจมตีเลย (ดู ควีนอังกฤษ เป็นตัวอย่าง โดนล้อเลียน เละ ขนาดไหน คนยังเชียร์)

นี่ขนาด กลอนเชียร์แท้ๆ ไมใช่กลอนวิจารณ์ ไมใช่กลอน negative เลย ยังกล้ว กันขนาดนี้

กลัวอะไรครับ?

#76 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ผมสงสัยตรง 'โหยหาย' ครับ มันน่าจะแปลว่า อิ่ม (เพราะความไห้โหยมันหายไปแล้ว)

สรุป วันหลังพิมพ์แค่ทรงพระเจริญก็พอครับ วุ่นวายมาก

#77 tuang

tuang

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

ผมเลิกอ่านมติชนนานแล้ว ไม่นึกว่าจะขนาดนี้สมแล้วที่เขาเรียกมติชิน

#78 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:59

ตัวเลือก

Suwit Kotasin

มติชินแจงบทอาเศียรวาท....ฟังขึ้นหรือไม่?

สืบเนื่องจากมีผู้ตั้งคำถามต่อบทอาเศียรวาท ที่ตีพิมพ์ในมติชน ฉบับวันที่ 5 ธันวาคม 2555 ที่ผ่านมาว่ามีความหมายอย่างไร มีความกำกวมไม่เหมาะสมหรือไม่

บทอาเศียรวาท มีเนื้อความดังนี้

วันหนึ่งฟ้าสว่างกระจ่างแจ้งลมแล้งในใจไห้โหยหาย
พฤกษ์พุ่มชอุ่มช้ำท่วมน้ำตา ฝันว่าฟ้าสว่างดีอย่างไร

ต่อไปนี้ คือคำอธิบายจากผู้ประพันธ์บทอาเศียรวาทดังกล่าว

"....อาเศียรวาทสองบทนี้ มีความหมายตรงตามตัวอักษรทุกประการ
ด้วยวิธีการเขียนบทกวีที่มีการเปรียบเทียบให้เห็นภาพ จึงใช้วันฟ้าสว่างกับวันฟ้ามืดครึ้ม

วันฟ้าสว่างนั้นแม้แต่ลมแล้งในใจผู้คนที่โหยไห้ก็ยังหาย ข้าวกล้านาไร่ยังได้กลิ่นอายฝนที่มุ่งหมายมาตกต้องตามฤดูกาลย่อมหมายถึงความสว่างในพระบรมเดชาเมตตาบารมี ที่ปกเกล้าพสกนิกรและทุกสรรพสิ่ง อันเนื่องมาจากพระวิริยะอุตสาหะเช่นฟ้าฝน ชลประทาน หรืออ่างเก็บน้ำอันยังประโยชน์สม่ำเสมอแก่ไร่นา

ดังนั้น เมื่อมีวันมืดครึ้ม ซึ่งแม้แต่ธรรมชาติปัจจุบันเช่นที่เห็นกันก็ผันผวน เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวเย็นเป็นปัญหา
จึงมีหรือที่จะไม่นึกฝันถึงวันฟ้าสว่าง วันที่กระจ่างแจ้งร่มเย็นอยู่ในพระบรมโพธิสมภาร ว่าดีอย่างไร ดีขนาดไหน คือความหมายซึ่งอธิบายได้ตามตัวอักษรทุกวรรคตอน."

กองบรรณาธิการหวังว่า คำอธิบายความหมาย สัญลักษณ์ และเจตนาของผู้ประพันธ์ น่าจะสร้างความกระจ่างและทำให้เกิดการตีความที่สอดคล้องกับความมุ่งหมายของผู้ประพันธ์

กองบรรณาธิการมติชน
6 ธันวาคม 2555

#79 wy250

wy250

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

#80 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:07

ตรงตามตัวอักษร แปลว่าผู้แต่งไม่ได้อาเศียรวาทใดๆ มีเพียงรูปเท่านั้น

เอารูปแห่นางแมว บุญบั้งไฟ หรือรูปหมูสองหัว วัวห้าขามา
ความหมายในกวีก็จะเปลี่ยนตามจริตคนที่เห็นรูปเท่านั้น
We love fender.

#81 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

ผมอ่านแล้วครับ และไม่อยากวิจารณ์เรื่องนี้ เพียงแต่อยากจะ
บอกเล็กน้อยว่า การเขียน..ร้อยแก้วหรือร้อยกรอง..เพื่อจะกล่าว
ถึงคุณงามความดีของใคร ก็ควรจะ..ชัดเจน..ในเนื้อหาสาระนั้น
ถ้าใครเคยดูเพลงพื้นบ้าน .ลำตัด เพลงฉ่อย.เพลงเรือ. ฯลฯ ก็จะ
รู้ว่าเพลงกลุ่มนี้จะร้อง( กลอนหัวด้วน ) ลักษณะ สองแง่สองง่าม
ก็ที่ สรท.เรียกคนกลุ่มนี้ว่า..อีแอบ..รู้ว่าเขาหมายถึงอะไร แต่ก็เอา
ผิดอะไรเขาไม่ได้ ( ขนาด คลิป เสธฯ อ้าย ) ชัดแบบนั้น รัฐฯเขา
ยังเฉย ทำไม่สนใจ สื่อ หมิ่นฯ สถาบัน เขาก็เปิดหน้าชน แล้วเรา
จะทำกันอย่างไร ??? เท่านั้นแหละ..??

#82 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล ได้แชร์ รูปภาพ ของ Kanitha Kaewpoungngam

ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว
ผมขำ และสมเพช ที่อุตส่าห์มีคนรักเจ้า เอาเรืองนี้มา "เล่น"

ก่อนอืนนะ กลอนนนี้ ไม่มีอะไรเลย เป็นอาเศียรวาท อย่างที่มีการเขียนกันมาเป็นสิบๆปีแล้ว (เปรียบในหลวง เป็นฟ้าสว่าง แก้ความแห้งแล้ง ความทุกข์ร้อน)

ทีสำคัญ มันสะท้อนว่า คนรักเจ้าไทย (ซึ
งสมัย นี้ส่วนใหญ่มีการศึกษาสูงๆทั้งนั้น) สติปัญญา วิปริตมากๆ คือ แค่กลอน ที่ไม่ได้ negative ต่อเจ้าด้วยซ้ำ เชียร์ สรรเสริญด้วยซ้ำ ยัง "ประสาทแดก" ขนาดนี้

อย่างทีผมเขียนไปหลายอันเมือวานและวันนี้ ถ้าอะไรที่ดีจริง วิเศษจริงๆ ไม่มีอะไรต้องกลัว การวิพากษ์วิจารณ์ การเสนอข้อมูลด้านลบ การโจมตีเลย (ดู ควีนอังกฤษ เป็นตัวอย่าง โดนล้อเลียน เละ ขนาดไหน คนยังเชียร์)

นี่ขนาด กลอนเชียร์แท้ๆ ไมใช่กลอนวิจารณ์ ไมใช่กลอน negative เลย ยังกล้ว กันขนาดนี้

กลัวอะไรครับ?

ตามเกมเป๊ะ เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ย -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#83 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

เฮ่อ มติชน

#84 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:49

ไปเจอใน FB ขออณุญาติก๊ออปี้ มาแปะ

วันหนึ่งฟ้าผ่ามากลางแจ้ง. พวกเสื้อแดงธรณีสูบจนจมหาย
ไฟนรกเผาไหม้ทั้งร่างกาย และสุดท้ายตายไปหนอนไม่กิน.
วันหนึ่งฟ้าสว่างอย่างสดใส. ประเทศไทยทรราชได้สูญสิ้น
พี่น้องไทยเกษมสุขทั้งแผ่นดิน. น้องตระหง่านนั่งดีดพินสบายใจ

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#85 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:56

ไปเจอใน FB ขออณุญาติก๊ออปี้ มาแปะ

วันหนึ่งฟ้าผ่ามากลางแจ้ง. พวกเสื้อแดงธรณีสูบจนจมหาย
ไฟนรกเผาไหม้ทั้งร่างกาย และสุดท้ายตายไปหนอนไม่กิน.
วันหนึ่งฟ้าสว่างอย่างสดใส. ประเทศไทยทรราชได้สูญสิ้น
พี่น้องไทยเกษมสุขทั้งแผ่นดิน. น้องตระหง่านนั่งดีดพินสบายใจ

ไลค์หมดตั้งแต่เมื่อวานนี้
ป่านนี้ยังไม่ได้ไลค์ใหม่เลย
เอานี่ไปก่อนนะครับ
like horror-.jpg
gladiator 1.jpg

#86 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

อาจารย์อักษรศาสตร์ จุฬา ชี้บทอาเศียรวาทของมติชนผู้ประพันธ์มีเจตนาส่อเสียดเพื่อให้เกิดการตีความมากกว่าเป็นคำถวายพระพร

นายอนันต์ เหล่าเลิศวรกุล อาจารย์ประจำภาควิชาภาษาไทย คณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เปิดเผยว่า ได้พิจารณาเนื้อหาบทอาเศียรวาท ซึ่งตีพิมพ์ลงในหนังสือมติชน เมื่อวันที่ 5ธ.ค.2555 แล้ว ไม่มีตรงไหนที่ จะบอกว่าเป็นบทประพันธ์ที่ถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสเฉลิมพระชนมพรรษา
หากนำออกไปตีพิมพ์เดี่ยวๆ แล้วตัดคำว่าอาเศียรวาทและภาพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวออกไป คนอ่านจะไม่รู้เลยว่านี่คือบทประพันธ์ถวายพระพรและยิ่งหากดูบริบทอื่นๆประกอบ เช่น บทความหรือข้อเขียนต่างๆในหนังสือพิมพ์มติชน ก็มีแนวทางเช่นนี้ ดังนั้นจะยิ่งเห็นว่าบทประพันธ์เจตนาอย่างไร
"ผู้ประพันธ์มีเจตนาที่จะส่อเสียด หรือก่อให้เกิดการตีความที่แตกต่างกันไปมากกว่าจะเป็นถวายพระพรตามปกติ เหมือนที่ตีพิมพ์อยู่ในหนังสือพิมพ์ฉบับต่างๆ ที่คนอ่านแล้วจะเข้าใจความหมาย ถือเป็นการกระทำที่แยบยลของผู้ประพันธ์" นายอนันต์ กล่าว
http://www.posttoday...มีเจตนาส่อเสียด

Kanok Ratwongsakul

7 นาทีที่แล้ว ·

• มีเพื่อนๆหลายท่านอยากให้อธิบายถึงบทอาเศียรวาทในมติชน ผมอธิบายไม่ได้ครับ เพราะผมออกตัวมาตั้งแต่ก่อนเลือกตั้งแล้วว่า "ไม่เอา" เครือมติชน (คนเสื้อแดง) ผมก็ไม่ได้สนใจเลย ไม่ผิดถ้าเขาจะสนับสนุนพรรคการเมืองของนักโทษคนใด แต่เขาน่าจะประกาศอย่างชัดเจน เหมือนสื่อในสหรัฐที่ประกาศตรงไปตรงมาทุกครั้งว่าจะเลือกประธานาธิบดีคนไหน มติชนทำแบบนี้ เขาก็รู้กันอยู่ดี แค่คุณลาออกจากสภาการหนังสือพิมพ์..ชาวบ้านก็รู้เช่นเห็นชาติแล้ว พวกเราไม่เสียเงินสนับสนุนกิจการทุกด้านของเครือมติชน เขาก็ไม่ตายหรอก แค่คนเสื้อแดง 15 ล้านคน ควักเศษสตางค์โยนให้หน้าตึก เขาก็อยู่ได้แล้ว ว่าแต่..คนเสื้อแดงจะแปลความหมายบทอาเศียรวาทออกหรือเปล่า? มันก็เขียนซะเข้าใจยากเชียว ไอ้ผมก็คนรากหญ้าคนหนึ่ง ไม่มีปัญญาตีนัยยะให้แตกได้ อ่านความเห็นของอาจารย์อนันต์ ดีกว่าครับ

Edited by คุณชายนั่งปอร์เช่, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:59.

#87 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

แต่ทำไม ไม่เคยเห็นมีมวลชนไปประท้วงที่ทำการ มติชน สักครั้งเลย...ทั้งๆสื่อทาสแม้วรายนี้ ทำบัดสีมาหลายครั้งแล้ว

#88 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

สำหรับผมแปลแล้วเหมือน
อวยแม้วนั้นดีแล้วโดนกลั่นแกล้ง
จนประชาชนคิดถึง แล้วให้สำนึกไว้ว่ามีแม้วมันดียังไง
อันนี้แปลมั่วๆนะครับ ไม่ได้เก่งภาษาไทยมากกมาย

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#89 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:59

ผมอ่านในห้องสมุดของพันทิพ

http://www.pantip.co.../K13027171.html

คนในนั้นเก่งภาษาไทยหลายคนยัง งง สับสนเลย

ท้ายสุดสรุปกันส่วนใหญ่ว่า ไม่เข้าใจบทอวยพรทำไมต้องกำกวม

Edited by sigree, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:57.

#90 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:05

ถ้าเจตนาบริสุทธิ์จริง เรื่องง่ายๆ ไม่เห็นต้องทำให้เป็นเรื่องยาก ให้ต้องมานั่งตีความ..หรือต้องทำให้ตัวเองต้องมานั่งอธิบายที่หลัง ว่ามันหมายความว่าอย่างไร
อย่างที่มันทำ..เรียกว่าเจตนาไม่บริสุทธิ์

ต่อไปนี้..กรูเห็นใครอ่านมติชั่ว กรูเลิกคบ
ร้านค้าใด วางมติชั่วไว้ในร้าน กรูเลิกเข้า..พวกเมริงอยู่ได้..ให้พวกเมริงอยู่ไป..

ขอแรงบ้างเหอะ อดทนมานาน..ไอ้พวกเลวชาติ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#91 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

เห็นด้วย...เจตนาไม่บริสุทธิ์....และขอร่วม ไม่แตะมติชุ่ยด้วย

---------------------------------------------------------------------
น่าสมเพชคนกลุ่มนี้มาก... เขาทำ นสพ. มานาน เขามีครบ

ทั้งการพิสูทธ์อักษร. ตรวจสอบข้อความที่จะนำเสนอ ต้อง

ผ่านหลายขั้นตอน กว่าจะเรียงพิมพ์ เรื่องไม่รู้ ตัดไปเลย...

ปลงให้กับคนพวกนี้เถอะ..อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย.....

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน