Jump to content

- - - - -

"ถ่มน้ำลายรดฟ้า" แล้วจะมาชี้แจง ?..."มติชิน" แจงกรณี "อาเศียรวาท"...

• Please log in to reply
150 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

มันทำไม่เป็นมากกว่า

#52 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

เมื่อปีที่แล้วของมติชน
"ถวายชัยแซ่ซ้องก้องโลกันต์"
http://bunnaroth.pos...s.com/84034501#

#53 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ที่สำคัญและสลิ่มลืมไปก็คือ... ผมไม่เคยได้ยิน กลอนบทนี้..จนกระทั้ง... จาก สลิ่มดีดดิ้น

คุณไม่ได้ยิน หรือไม่เห็น... ไม่ได้หมายความว่าคนทั่วไปก็ไม่ได้เห็นด้วย

คนที่ยังอ่านมติชั่วอยู่ เป็นคนล่ะกลุ่มกับที่เอามาแฉกันใน Net
แฉกันมากๆ โดยอธิบายความชั่วมันด้วย ไม่ใช่กด Share กันเฉย... ผมว่าดี
ให้มันลงไปปากต่อปากถึงคนที่ไม่ได้เข้า Net ดูสิว่ามติชั่วมันจะอยู่ได้ไม๊

ถูกครับ...
ทำนองเดียวกัน...
คุณเห็น ก็ไม่ได้แปลว่า คนทั่วไปเห็น... อย่างน้อยผมก็คนนึงละที่ไม่เห็น... ที่บ้านผมทั้งบ้านก็ยังไม่มีใครพูดถึง...
แต่เย็นนี้ไม่แน่... ต้องขอบคุณ... การ share และ Like และ การที่ึคิดว่า... ทำความดี...

คุณคิดว่า คนดี กด like เอามาแฉ แล้ว อธิบายความชั่ว มีประโยชน์อะไร นอกจาก...
- ให้ข้อมูลกับคนที่คิดว่า มติชิน ชั่วอยู่แล้ว... ว่า เห็นไหมมันชั่ว...
- สนุกสนาน กัน ในหมู่คนคอเดียวกัน... โดยไม่คำนึงถึง side effect...
สุดท้าย ...ทำอะไรเค้าได้หรือครับ... เห็นไหม ...เค้าก็บอกมาแล้วว่า... เค้าหมายความตามตัวอักษร ท่านคิดไปเอง...
ฝ่ายโน้นก็สนุกสนาน... การแกล้งคนที่สนุกคือ... แกล้งแ้ล้วอีกฝ่าย .. ออกอาการ...

ถ้า มติชิน ทำไปด้วยความบริสุทธ์ใจหรือไม่ผมไม่รู้...รู้แต่ว่า.. ต่อให้เรื่องนี้ เป็นข่าวใหญ่โต
คนที่ซื้อ ก็ซื้อ เหมือนเดิม... เพราะ คงเชื่อ มติชิน.. ขณะที่ คนที่ไม่ซื้อก็ไม่ซื้ออยู่ดี...

แต่ ถ้าเกิด มติชิน เป็นแบบที่ จินตนาการกัน...
แน่ใจแล้วหรือว่า... ทำความดี.... ในการ ช่วยเผยแพร่...
ถามว่า มติชินหรือ ผู้ที่อยู่เบื้องหลัง จะดีใจ หรือ เสียใจ ในการที่... ข้อความ หรือ สารที่ตั้งใจจะสื่อ ถูกส่งต่อ...
อย่างมากมาย โดยไม่ต้องออกแรง...

ฉลาดๆ เก่งๆ มีความรู้กันทั้นนั้น.... คิดเองนะครับ... :D

คนเขาคงไม่คิดมากขนาดนั้นหรอกครับ เห็นอะไรไม่ดีก็ช่วยกันแชร์แค่นั้นเอง
ส่วนที่บอกว่า คนซื้อก็ซื้อเหมือนเดิมนั้น เป็นไปไม่ได้หรอกครับ ธุรกิจอะไรจะดีขนาดนั้น
ขนาดข้่าทาสสมัยก่อนยังพยายามหนีเลย นับประสาอะไรกับลูกค้า ยิ่งยุค IT แบบนี้ด้วย

ส่วนมติชินจะดีใจหรือเสียใจ ผมไม่สนใจครับ พอดีไม่ใช่คนที่ริษยาหรือชอบสมน้ำหน้าใคร
ถึงทักษิณจะดีใจและยินดีกลับมาติดคุกหรือเปล่า ผมก็จะให้ทักษิณกลับมาติดคุกอยู่ดี -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#54 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

ที่สำคัญและสลิ่มลืมไปก็คือ... ผมไม่เคยได้ยิน กลอนบทนี้..จนกระทั้ง... จาก สลิ่มดีดดิ้น

คุณไม่ได้ยิน หรือไม่เห็น... ไม่ได้หมายความว่าคนทั่วไปก็ไม่ได้เห็นด้วย

คนที่ยังอ่านมติชั่วอยู่ เป็นคนล่ะกลุ่มกับที่เอามาแฉกันใน Net
แฉกันมากๆ โดยอธิบายความชั่วมันด้วย ไม่ใช่กด Share กันเฉย... ผมว่าดี
ให้มันลงไปปากต่อปากถึงคนที่ไม่ได้เข้า Net ดูสิว่ามติชั่วมันจะอยู่ได้ไม๊

ถูกครับ...
คุณเห็น ก็ไม่ได้แปลว่า คนทั่วไปเห็น... อย่างน้อยผมก็คนนึงละที่ไม่เห็น... ที่บ้านผมทั้งบ้านก็ยังไม่มีใครพูดถึง...
แต่เย็นนี้ไม่แน่... ต้องขอบคุณ... การ share และ Like และ การที่ึคิดว่า... ทำความดี...

คุณคิดว่า คนดี กด like เอามาแฉ แล้ว อธิบายความชั่ว มีประโยชน์อะไร นอกจาก...
- ให้ข้อมูลกับคนที่คิดว่า มติชิน ชั่วอยู่แล้ว... ว่า เห็นไหมมันชั่ว...
- สนุกสนาน กัน ในหมู่คนคอเดียวกัน... โดยไม่คำนึงถึง side effect...
สุดท้าย ...ทำอะไรเค้าได้หรือครับ... เห็นไหม ...เค้าก็บอกมาแล้วว่า... เค้าหมายความตามตัวอักษร ท่านคิดไปเอง...
ฝ่ายโน้นก็สนุกสนาน... การแกล้งคนที่สนุกคือ... แกล้งแ้ล้วอีกฝ่าย .. ออกอาการ...

ถ้า มติชิน ทำไปด้วยความบริสุทธ์ใจหรือไม่ผมไม่รู้...รู้แต่ว่า.. ต่อให้เรื่องนี้ เป็นข่าวใหญ่โต
คนที่ซื้อ ก็ซื้อ เหมือนเดิม... เพราะ คงเชื่อ มติชิน.. ขณะที่ คนที่ไม่ซื้อก็ไม่ซื้ออยู่ดี...

แต่ ถ้าเกิด มติชิน เป็นแบบที่ จินตนาการกัน...
แน่ใจแล้วหรือว่า... ทำความดี.... ในการ ช่วยเผยแพร่...
ถามว่า มติชินหรือ ผู้ที่อยู่เบื้องหลัง จะดีใจ หรือ เสียใจ ในการที่... ข้อความ หรือ สารที่ตั้งใจจะสื่อ ถูกส่งต่อ...
อย่างมากมาย โดยไม่ต้องออกแรง...

ฉลาดๆ เก่งๆ มีความรู้กันทั้นนั้น.... คิดเองนะครับ... :D

โคตรดัดจริตเลย คิดอะไรอย่าซับซ้อนหยุมหยิมมากนักเลยครับ
สมมติคนมาด่าว่าพ่อคุณเอนไตเป็นแมงดาแม่คุณเป็นกาหรี่
จะให้เงียบๆ ไว้ ปล่อยให้เค้าด่า ไม่โวยวายกลัวคนอื่นได้ยินว่าพ่อเป็นแมงดาแม่เป็นกาหรี่
มนุษย์มีความรักโลภโกรธหลง ถ้าเป็นอรหันต์เค้าก็ไม่มานั่งข่มคนอื่นอยู่ในเว็บบอร์ดหรอกครับ

คิดเองนะครับ

กาหรี่ แปลว่าอะไรครับ
รู้จักแต่กะหรี่ ที่เป็นผงๆ ขายตามตลาดและ supermarket น่ะครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#55 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

ถูกครับ...

โคตรดัดจริตเลย คิดอะไรอย่าซับซ้อนหยุมหยิมมากนักเลยครับ
สมมติคนมาด่าว่าพ่อคุณเอนไตเป็นแมงดาแม่คุณเป็นกาหรี่
จะให้เงียบๆ ไว้ ปล่อยให้เค้าด่า ไม่โวยวายกลัวคนอื่นได้ยินว่าพ่อเป็นแมงดาแม่เป็นกาหรี่
มนุษย์มีความรักโลภโกรธหลง ถ้าเป็นอรหันต์เค้าก็ไม่มานั่งข่มคนอื่นอยู่ในเว็บบอร์ดหรอกครับ

คิดเองนะครับ

ต้องเงียบใว้ เด่วคนอื่นก็รู้ 55

#56 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

เมื่อปีที่แล้วของมติชน
"ถวายชัยแซ่ซ้องก้องโลกันต์"
http://bunnaroth.pos...s.com/84034501#

จริงๆด้วย
ผมว่าถึงเวลาของมติชนแ้ล้วครับ
ไม่ใช่ล่าแม่มดนะ
แต่จะล่าเห้ครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#57 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

*
POPULAR

Watch Red Shirt ศูนย์ปฏิบัติการติดตามผู้ชุมนุมเสื้อแดง
ถูกใจแล้ว · ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว

บทกลอน จากกวี เรียงร้อยถ้อยคําได้ไพเราะ อ่านและเข้าใจง่าย...

เฉลิมแปด สิบห้าพรรษ ขัตติยชัย
พระมิ่งขวัญ แห่งหทัย ผไทสยาม
พระบิดร แห่งแผ่นดิน ภูมินทร์พระนาม

พระหยาดงาม น้ำพระทัย ณ ธรณี
พระทรงงาน ให้ประจักษ์ เป็นหลักประกัน
ทรงสร้างสรรค์ เป็นแบบอย่าง รู้วางวิถี
ร่วมจงรัก ร่วมแรงงาน มั่นสามัคคี
น้อมภักดี แด่พระองค์ ทรงพระเจริญ๚๛

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า นายเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#58 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

Takerng Somsup
4 ชั่วโมงที่แล้ว

สนุกดีครับกับการถกเถียงทางกาพย์กลอนจาก"มติชน" (ก่อนนี้ก็บทกลอน "ศาลแห่งสีที่เคารพ"ของหงา คาราวาน )...โดยส่วนตัวแสดงความเห็นไปตั้งแต่เมื่อวานในเพจของ อัลคาโปน..บทกลอนนี้มีคนตีความไปว่าไม่ใช่การถวายพระพร...แต่ผมตีความว่า คนเขียนเขาก็ถวายพระพรนั่นแหละ เพียงแต่เขียนให้เข้าใจยาก.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#59 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:15

Takerng Somsup
3 ชั่วโมงที่แล้ว
ถูกใจ · · แชร์

#60 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

ใช่ครับ บทกลอนสามารถตีความได้หลายแบบ ยิ่งโดยเฉพาะการนำธรรมชาติมาเปรียบเทียบ

แต่ที่ผมสงสัยคือ จะแต่งให้มันกำกวมไปทำไม แต่งเพื่อเทิดพระเกียรติ ก็แสดงให้เห็นเจตนาไปชัดๆ

ไม่ใช่ให้ผมมานั่งนึกนอนฝันว่า ฝันที่ฟ้าสว่าง ดีอย่างไร ผมไม่คล้อยตามหรอกครับ เพราะสำหรับในใจผม

พระองค์ท่านเปรียบเป็นฟ้าที่สว่างเสมอ ไม่ใช่อดีตที่ผมต้องมานั่งทบทวนว่า วันที่ฟ้าสว่าง หรือวันที่ฟ้าครึ้ม

จะเป็นการรู้สึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ และเป็นการเทิดพระเกียรติได้ชัดเจน

ฝันที่ฟ้าสว่างดีอย่างไร เหมือนกับการพาผู้อ่านย้อนอดีตให้มอง ซึ่งมันไม่ใช่อดีต

ทำไมเหรอครับ ฟ้าตอนนี้ไม่สว่างในใจคุณผู้ประพันธ์ตรงใหนหรือ

Edited by kaidum, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#61 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

หนังสือพิมพ์ขี้ข้าทักษิน
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#62 แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

แสนคำนึง นลินกุลเศฐ

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ผู้แต่งนำกลอนนี้มาวางไว้ตรงตำแหน่งอาเศียรวาท จงใจจะสื่อสารถึงใคร ในเชิง "ถ่มน้ำลายรดฟ้า "

ผมมั่นใจอย่างนั้นจริงๆ ...

เจอพี่คนดีสอนเชิง กับพี่บิลลี่ด่าเป็นกลอน เสียมวยไปเลย... :angry: :angry: :angry:

#63 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

ตามสไตล์หรือรูปแบบวิธีการ "เรียกแขก-โปรโมต" สินค้าหรือตัวเอง...
ผมเชื่อว่า อีกวัน สองวัน สนพ.นี้ ก็จะดันให้นักเขียนบางคน บางท่าน
ที่อยู่อีกฝั่งหนึ่ง ออกมาเขียนบทความ ทำนอง...

สแกนหัวใจ "ยิ่งลักษณ์" "ชาติหรือพี่ชาย" มาก่อน
ที่สรุปตอนท้ายว่า...
ไม่ว่าคำตอบของนายกฯ จะเป็นอย่างไร ชาติหรือพี่ชายมาก่อน การกระทำจะบอกความจริงทั้งหมด
http://www.matichon....0&subcatid=5000

เพื่อให้ดูว่า "ยังกล๊าง กลาง" อยู่เหมือนเดิม... ;)

Edited by Suraphan07, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:15.

#64 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

พอเทียบกับ 54 ยิ่งชัด เฮ้อออ

#65 aunlive

aunlive

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

ใช่ครับ บทกลอนสามารถตีความได้หลายแบบ ยิ่งโดยเฉพาะการนำธรรมชาติมาเปรียบเทียบ

แต่ที่ผมสงสัยคือ จะแต่งให้มันกำกวมไปทำไม แต่งเพื่อเทิดพระเกียรติ ก็แสดงให้เห็นเจตนาไปชัดๆ

ไม่ใช่ให้ผมมานั่งนึกนอนฝันว่า ฝันที่ฟ้าสว่าง ดีอย่างไร ผมไม่คล้อยตามหรอกครับ เพราะสำหรับในใจผม

พระองค์ท่านเปรียบเป็นฟ้าที่สว่างเสมอ ไม่ใช่อดีตที่ผมต้องมานั่งทบทวนว่า วันที่ฟ้าสว่าง หรือวันที่ฟ้าครึ้ม

จะเป็นการรู้สึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ และเป็นการเทิดพระเกียรติได้ชัดเจน

ฝันที่ฟ้าสว่างดีอย่างไร เหมือนกับการพาผู้อ่านย้อนอดีตให้มอง ซึ่งมันไม่ใช่อดีต

ทำไมเหรอครับ ฟ้าตอนนี้ไม่สว่างในใจคุณผู้ประพันธ์ตรงใหนหรือ

สงสัยคนแต่งฟ้าเหลืองตลอดเวลา เลยไม่เคยเจอฟ้าสว่าง
แต่ผมกลับมองว่าตั้งแต่เกิดมาแถวบ้านผมที่เคยตำน้ำกิน ก็เห็นอีสานเขียวแล้ว

Edited by aunlive, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:27.

อุดมการณ์อยู่กับความถูกต้อง ไม่ได้อยู่กับบุคคลใดบุคคลหนึ่ง ผิดก็วิจารณ์ ถูกก็ส่งเสริม

#66 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

เลิกซื้อแล้ว มติชิน หมดสภาพ :angry:

#67 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:34

หรือว่า Hentai ทำงานมติชน เพราะเถียงแต่ละที เกรียนพอๆ กัน
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#68 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

น้ำเดือดแล้วครับ ไปก่อนนะ

กลัว...ลูกหลง....!!!!!!!

#69 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

กวีจริงเค้าไม่ต้องมานั่งชี้แจงหรอกครับ
ว่าบรรทัดนั้นบรรทัดนี้ที่กระผมแต่งมันหมายความว่าอย่างไร

เสียฟอร์มกวีหมด

It's us against the world

#70 nnnn43

nnnn43

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวกลอน แต่อยู่ที่ จริต ของสลิ่มที่ ชอบ เรื่อง หยุมหยิม.....
ถ้าคิดซะง่าทุกคนคิดดี... ปัญหาไม่เกิด.... แต่ อคติและความเคยชิน...มันพาคิดไปแบบอื่น...

กลอน หรือ คำ ที่กำกวมจะตีความอย่างไรก็ได้... พยายามให้ตายก็เอาผิดเค้าไม่ได้..
เช่น Shut Up...
จะบอกว่าให้ หุบปากก็ได้...
หรือ จะบอกว่าผู้ฟังประหลาดใจก็ได้...

นี่แหละ... คิดดูดีๆว่า กำลังช่วยใคร ทำอะไร...โดยไม่รู้ตัว... โดยคิดว่า...

นี่คือการทำดี... เหอๆๆๆ...
ถ้าคิดว่าทำดีอยู่... ก็ share กด like ส่งต่อกันเยอะๆ... อนาถ :(

:lol: :lol:น่า สมเพศ จริงๆๆ

Edited by nnnn43, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#71 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

*
POPULAR

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวกลอน แต่อยู่ที่ จริต ของสลิ่มที่ ชอบ เรื่อง หยุมหยิม.....
ถ้าคิดซะง่าทุกคนคิดดี... ปัญหาไม่เกิด.... แต่ อคติและความเคยชิน...มันพาคิดไปแบบอื่น...

กลอน หรือ คำ ที่กำกวมจะตีความอย่างไรก็ได้... พยายามให้ตายก็เอาผิดเค้าไม่ได้..
หรือ จะบอกว่าผู้ฟังประหลาดใจก็ได้...

นี่แหละ... คิดดูดีๆว่า กำลังช่วยใคร ทำอะไร...โดยไม่รู้ตัว... โดยคิดว่า...

ถ้าคิดว่าทำดีอยู่... ก็ share กด like ส่งต่อกันเยอะๆ... อนาถ :(

อย่าอวดโง่เลยพี่ พล่ามแต่ล่ะอย่างสำรอกแต่ความโง่กะความเลวออกมา
พี่รู้ป่ะ ถ้าคนไทยมีคนอย่างพี่อยู่สักหมื่นคนนี่ชาติล่มจมเลยนะ

ทั้งๆที่ใจพี่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร พี่ยังมาหน้าด้านแก้ตัวอีก

ถ้าพวกของพี่ชั่ว แล้วพี่ชอบเรื่องชั่วๆ
พี่ก็ยอมรับอย่างลูกผู้ชายเหอะว่าพี่ชั่ว
อย่ามาตอแหลแถดิ้นให้พวกพ้องตัวเองดูดีเลย

#72 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:16

อย่าอวดโง่เลยพี่ พล่ามแต่ล่ะอย่างสำรอกแต่ความโง่กะความเลวออกมา
พี่รู้ป่ะ ถ้าคนไทยมีคนอย่างพี่อยู่สักหมื่นคนนี่ชาติล่มจมเลยนะ

ทั้งๆที่ใจพี่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร พี่ยังมาหน้าด้านแก้ตัวอีก

ถ้าพวกของพี่ชั่ว แล้วพี่ชอบเรื่องชั่วๆ
พี่ก็ยอมรับอย่างลูกผู้ชายเหอะว่าพี่ชั่ว
อย่ามาตอแหลแถดิ้นให้พวกพ้องตัวเองดูดีเลย

โดน !

#73 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:20

SHUT UP...

คุณว่าผมให้ "คุณหุบปาก" หรือว่ "ผมประหลาดใจ" ครับเหนไต.....

ต้องถามเจ้าตัวคนที่พูดละครับ..ครับ....
สำหรับผม... พูดมาแค่นี้...มันไม่มีcontent ตั้งแต่ต้น...

อย่าลืม ออกแถลงการณ์นะครับ ว่า หมายความว่าอะไร.... :D

งั้นผมคงไม่อธิบาย....เพราะคุณก็บอกเองว่า มันเป็น จริต ของคนฟัง หรือ คนอ่าน ....

และที่ผมไม่อธิบาย ก็เป็นเพราะว่า "ตัวคุณ" ก็มิได้ "ต่าง" จากคนอื่นเลย ....คิดดูเอง ดีๆ นะครับ....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#74 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

อบากบอกพี่ว่า Shut Up......

#75 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:26

สังคมบรรลัยแน่ ถ้ามีแต่คนนิ่งเฉยและดูดายต่อความผิดปกติและไม่ชอบมาพากลแบบคุณคนกลาง
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#76 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ความจริงกลอนมันไม่ได้มีความหมายที่ไม่ดีเลย
เจตนาของคนแต่งก็คงจะแต่งเพื่อเชิดชู เนื่องจากเป็นวันพ่อ
แต่คนอ่านบางคนนะซิ จิตใจมันวิปริต จึงตีความไปทางด้านลบ
......นี่ไมได้แก้ตัวแทนนะ พูดจากความรู้สึกจริงๆ....น่าห่วงคนพวกนี้จริงๆ

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#77 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

ความจริงกลอนมันไม่ได้มีความหมายที่ไม่ดีเลย
เจตนาของคนแต่งก็คงจะแต่งเพื่อเชิดชู เนื่องจากเป็นวันพ่อ
แต่คนอ่านบางคนนะซิ จิตใจมันวิปริต จึงตีความไปทางด้านลบ
......นี่ไมได้แก้ตัวแทนนะ พูดจากความรู้สึกจริงๆ....น่าห่วงคนพวกนี้จริงๆ

อยากจะเชื่อที่ะว่ามานะ ถ้าเอ็งไม่ได้ใช้ชื่อล๊อกอินนี้

#78 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:32

แล้วความหมายที่ดีละยกตัวอย่างมาสิ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#79 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

แล้วความหมายที่ดีละยกตัวอย่างมาสิ

เขาก็อธิบายแล้วนี่

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#80 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

คำเตือน : ผู้อ่านและตอบกระทู้ โปรดใช้วิจารณญาณ ...
"กรุณาอย่ารังแก และโปรด งดให้อาหาร ขี้ครอก" ;)

หมายเหตุ: ขี้ครอก - น. ลูกของขี้ข้า. :)

Edited by Suraphan07, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:58.

#81 Get_Backer

Get_Backer

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

*
POPULAR

ผมชื่นชมคุณปูนะครับ ว่าเธอนั้นเปรียบดั่ง"กะหรี่"

อย่าตีความตามจริตว่าผมกล่าวร้ายเธอ

ขออธิบายเลยแล้วกันจะได้ไม่ต้องถาม

คุณปูเธอเป็นผู้หญิง
เธอช่างมีเสน่ห์ ยั่วยวน ร้อนแรง ถึงรสถึงชาดดั่งกะหรี่ที่มีกลิ่นหอมรสจัดจ้านน่าลิ้มลอง
นี่แหละที่ผมชื่นชมเธอว่าเหมือน"กะหรี่"

หวังว่า คำอธิบายความหมาย สัญลักษณ์ และเจตนาของผม น่าจะสร้างความกระจ่างและทำให้เกิดการตีความที่สอดคล้องกับความมุ่งหมายของผม

หากใครตีความ"คุณปูเปรียบดั่งกะหรี่"ในความหมายอื่น นั่นคือคุณเข้าใจผิด คุณไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมสื่อ
อย่าโทษผม กรุณาโทษตัวคุณเองที่ตีความผิด ให้ผิดไปจากสิ่งที่ผมต้องการสื่อ

ส่วนตัวผมชื่นชมคุณปูนะ :lol:

และที่ผมเขียนข้างบนนี้คุณว่าผมเคารพคุณปูมากขนาดไหนล่ะ

#82 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

ไม่มีข้อความไหน ที่เป็นการสดุดี พระเจ้าอยู่หัวแม้แต่น้อย
เขียนได้พร่ำเพ้อ และแทรกเนื้อหาว่า บ้านเมืองกำลังมืดครึ้ม
ดูเม้นท์ใน facebook มันดีกว่า http://www.facebook.com/MatichonOnline

คุณไม่สมควรจะเรียกตัวเองว่า"สื่อ" ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูง นสพ.ของคุณ มีค่าแค่เก็บไว้ห่อผ้าอนามัยแล้วทิ้งก็พอ

วันนี้คุณรับใช้ใคร

บทอาเศียรวาท คือ คำอวยพร
ไม่ใช่ให้คนแต่งมาพร่ำเพ้อเรื่องความทุกข์
ถ้าแต่งให้ไพเราะ งดงามด้วยภาษาและความหมายไม่ได้ ครั้งหน้าก็ไม่ต้องมีก็ได้

หนังสือพิมพ์ที่ไร้อุดมการณ์ ก็เปรียบเหมือนกับหนังสือนิยายประจำวัน สามารถมีผู้กำกับชี้ซ้ายก็ว่าซ้าย ชี้ขวาก็ว่าขวา แล้วแต่กระแสอยากให้ไปทิศทางใหน อยากให้มติชนกลับมาเป็นเหมือนสมัยที่ยังรุ่งเรื่องของท่านขรรค์ชัย บุนปานจริงๆครับ

Edited by พิฆาตอสูร, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42.

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#83 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

เขาก็อธิบายแล้วนี่

แล้วตรงประโยคไหนเป็นคำอวยพรในหลวงละ ได้อ่านเองแล้ววิเคราะรึป่าว มันไปคนละเรื่องเลยนะนั้น

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#84 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

....ดิฉันอ่านบทประพันะข้างต้น ปุ๊บนึกถึงเพลงประกายไฟ เลยอะค่ะ.....
ซึ่งเพลงนี้มีไว้ปลุกระดมพวกอุดมการณ์ซ้ายจัด เพื่อชีวิต ...ที่ท้ายสุดก็ได้แต่ฝันเฟื่องไม่มีอยู่จริง
ถ้าคนเราตั้งใจแต่งเทิดทูนสถาบันด้วยความภักดีจริงๆนะคะ ประพันธ์ตรงๆง่ายๆ ก็ได้นี่
นี่มันกำกวม เหลือเกิน

และ...ไม่แปลกใจเลยค่ะ ที่มี คนกลางในสามโลก...เฮ็นไต...แจ๋น เข้ามาในกระทู้นี้
ทีกระทู้เทิดทูนสถาบัน ดีๆๆหลายๆกระทู้หายต๋อม ..มาโผล่กับกระทู้ที่มีช่องว่าง ซอกหลืบ
ให้ตัวเองโชว์พาวด์อยู่ร่ำไป... แหม ทำตัวเป้น.อีแอบ... อยู่เรื่อยเลยนะคะ

#85 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

ดอนยอ เวลาเรามองใคร มันต้องมองในมุมย้อนในสิ่งเค้าเป็น และสิ่งที่เค้ากระทำในอดีตที่ผ่านมาด้วย

มิติชน - ข่าวสด = สื่อเสื้อแดง

เสิ้อแดง = แหล่งรวมคนที่คิดโค่นล้มราชบัลลังก์

...แล้วจะให้คนเค้ามองในแง่ดีได้อย่างไร???
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#86 mcs533

mcs533

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

ปัญหามันไม่ได้เกิดจากหนังสือพิมพ์ มันเกิดจากสลิ่มนี่แหละ

#87 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

ในเมื่อคนชั่วคิดลึก เตือน คนดีคิดตื้นแล้ว...

คนดีคิดว่าสิ่งที่ทำมันดี...
เชิญกด LIKE Share แล้ว ด่า มติชิน ต่อไปครับ... อย่างเมามันนะครับ...

คนเราเห็นแตกต่างกันได้... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#88 notcomeng

notcomeng

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

ไปไม่เป็นซะแล้ว :lol: :lol: :lol:

#89 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

ปัญหามันไม่ได้เกิดจากหนังสือพิมพ์ มันเกิดจากสลิ่มนี่แหละ

หมายถึงสลิ่มหวานเย็นใช่มั้ยครับ
ปล. ฝึกแก้ตัวแบบมติชินอยู่ -_-

#90 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

*
POPULAR

ในเมื่อคนชั่วคิดลึก เตือน คนดีคิดตื้นแล้ว...

เชิญกด LIKE Share แล้ว ด่า มติชิน ต่อไปครับ... อย่างเมามันนะครับ...

ผมว่า ดูจากพฤติกรรมของคนกลางนะ
คนแถวนี้คงไม่มีใครต้องการความเห็นของคนกลางหรอกครับว่าเขาควรจะทำตัวยังไง -_-

#91 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

กรูนึกว่ามันเกิดจาก คนแต่งกลอน นี้ซะอีกนะเนี่ย
แยกแยะหน่อยลูก ว่าเหตุมันเิีริ่มที่ใด

แล้วไอ้คำชี้แจงเหมือน ตีเลขเมื่อหวยออก น่ะ มันฟังไม่ขึ้น เพราะอะไร?

เพราะไอ้คนแต่ง ไอ้คนพิมพ์ ไอ้บรรณาธิการ ไอ้อีทั้งหลายตัวที่ผ่านๆ มาจนกระทั่งก่อนมันจะมาลงบนปกหนังสือพิมพ์น่ะ
ไม่มีความคิด ไม่มีสมองแม้แต่น้อยเลยสักนิดหรือ ว่า ถ้อยคำมัน มีปัญหา หรืออาจจะทำให้มีปัญหาการตีความ
ยิ่งในกรณี อาเศียรวาท ถวายพระพร วันเฉลิมฯ ควรใ่ส่ใจเป็นพิเศษ แต่นี่ไม่เลย
แสดงให้เห็นเจตนา

บทอาเศียรวาท นั่นน่ะ ลองหามาหน่อยสิ คำใดประโยคใด คือ
"การอวยพร แสดงความสุข ความยินดี ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณ"
ัมันมีแต่
"ความผิดหวัง ความทุกข์ การรอคอย โหยไ้ห้โหยหา"

อาเศียรวาทวันเฉลิม เขาแต่งกันแบบนี้เหรอ?

Edited by ดาร์ค สวอน, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:00.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#92 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

แต่งให้คิดลึก ใช้คำกำกวมให้คิด
พอเขาคิด เสือกว่าเขา

มันทำตัวเอง ไม่รู้จักดูว่าเขาทำกันมายังไง หาเรื่องให้โดนด่าเองแท้ๆ
จริงมั้ยเฮนไต?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#93 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

ขี้ครอกย่อมมองเห็นต่างจากพสกนิกร

#94 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:02

ดอนยอ เวลาเรามองใคร มันต้องมองในมุมย้อนในสิ่งเค้าเป็น และสิ่งที่เค้ากระทำในอดีตที่ผ่านมาด้วย

มิติชน - ข่าวสด = สื่อเสื้อแดง

เสิ้อแดง = แหล่งรวมคนที่คิดโค่นล้มราชบัลลังก์

...แล้วจะให้คนเค้ามองในแง่ดีได้อย่างไร???

แล้วสิ่งที่คิดว่าเขาเป็นนั้น เรามองอยู่บนพื้นฐานที่เป็นเหตุเป็นผลหรือเปล่า
หรือจากความถูกใจไม่ถูกใจ ผมถึงบอกว่าคนพวกนี้น่าเป็นห่วงไง

#95 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

มติชินเนี่ย ยิ่งนานวันยิ่งเสื่อมลงโดยแท้
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#96 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

สนพ.นี้ออกจากสมาชิกสภาการหนังสือพิมพ์แห่งชาติไปแล้วไม่ใช่หรือ ทำไมยังทำหนังสือพิมพ์ขยะๆออกมาขายได้
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#97 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

นี่ผมกลายเป็นสลิ่มแล้วสินะ เมื่ออ่านคำกลอนแล้ว เมื่อพิจารณาแล้ว มันกลับได้เหตุผลไปอีกทาง ตามพวกสลิ่ม

บางที่เจตนา มันก็แสดงออกมามากกว่า ภาพที่เห็นนะครัย

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#98 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

แล้วสิ่งที่คิดว่าเขาเป็นนั้น เรามองอยู่บนพื้นฐานที่เป็นเหตุเป็นผลหรือเปล่า
หรือจากความถูกใจไม่ถูกใจ ผมถึงบอกว่าคนพวกนี้น่าเป็นห่วงไง

ก็น่าเป็นห่วง ตามนั้น

บางที่ ศัตรูก็รู้จักกันดีกว่า มิตรนะผมว่า

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#99 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

แน่นอนครับ มองบนพื้นฐานความเป็นเหตุเป็นผลและการกระทำเสมอ

ที่สำคัญเสื้อแดงเองก็ประกาศตัวชัดเจนว่ารวมเอาพวก "ล้มสถาบัน" เข้าไปไว้ในกลุ่มด้วย แล้วจะปฏิเสธไปทำไมครับ??

ผมไม่เคยตัดสินคนจากความถูกใจหรือไม่ถูกใจนะ เพราะผมเองก็ไม่ได้นิยมประชาธิปัตย์ ...พวกพันธมิตรผมก็ไม่ชอบขี้หน้าพอๆกับเสื้อแดง ....

แต่ทุกอย่างผมตัดสินจากการกระทำที่และกลุ่มแสดงออกทั้งนั้นครับ

ดอนยอลองยกตัวอย่างเสื้อแดงที่เทิดทูน พระมหากษัตริย์มาให้ผมฟังสักคนสิ ว่ามีหรือเปล่า???
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#100 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

พวกรักไอ้เหลี่ยมจนเผาบ้านเผาเมืองล่ะน่าห่วงมั้ย

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน