Jump to content

- - - - -

ขอตั้งกระทู้ระบาย เมื่อเราต้องตัดเพื่อนกับคนที่หมิ่นสถาบันทางอ้อม

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

ขอตั้งกระทู้ระบายด้วยความคับข้องใจหน่อยค่ะ

เมื่อคืนวันที่ 4 ธ.ค. ย่างเข้าวันพ่อ เรากำลังจะหลับแล้วล่ะค่ะ
แต่พอดีรุ่นพี่ที่สนิทกัน ทักมาทาง Chat Facebook แล้วส่งข้อความพร้อมรูปมาให้ตามด้านล่าง

"พี่ไม่คิดเลยว่าน้องอ.จะเป็นคนแบบนี้"

ขอท้าวความก่อนนะคะคือ น้องอ. เนี่ย เคยเป็นรุ่นน้องที่รู้จักกันมานาน 5-6 ปีแล้วค่ะ
เรารู้จักกันผ่านเว็บบอร์ดหนึ่งที่เรากับรุ่นพี่คนที่มาบอกข่าวเคยร่วมดูแลด้วยกันมา

ที่ผ่านมา น้องอ. เป็นคนที่ค่อนข้างมั่นใจในตัวเอง มีเหตุผล ถือว่าเป็นน้องคนนึงที่น่าคบหาค่ะ

แต่เมื่อไม่กี่ปีมานี้ เราได้รู้ว่าน้องอ. ฝักใฝ่ไอ้แม้วค่ะ

แต่ด้วยความที่ว่าเราถือว่าความชอบทางการเมือง มันแล้วแต่บุคคลค่ะ
เรารู้ว่าเราเปลี่ยนความคิดน้องคนนี้ไม่ได้ เราจึงเลี่ยงด้วยการไม่พูดคุยเรื่องการเมืองกับน้องคนนี้
ซ่อน feed ใน facebook ไว้ แต่ยังเป็น friend กันอยู่
มีเจอกันครั้งสุดท้าย เมื่อเดือนกันยายน น้องเค้ามาเยี่ยมเราตอนผ่าตัดค่ะ

แต่มาครั้งนี้ เรารับไม่ได้จริงๆ ที่ผ่านมาจะคลั่งแม้ว ด่าพี่มาร์คยังไง
เราไม่เคยสนใจ และไม่ได้คิดจะตัดเพื่อนเพียงเพราะเรื่องการเมือง (แม้จะไม่ชอบสุดๆ)
หากว่าคราวนี้ เค้าโพสต์สเตตัสที่เป็นเชิงประชดประชัน เหน็บแนม กลุ่มคนที่มารอเข้าเฝ้าในหลวง
ใช้ข้อความที่อ่านอย่างไร ก็ไม่เห็นถึงความส้รางสรรค์ หรือปรารถนาดีเลย

ไอ้ทุนนิยมเนี่ย...มันใช่คำที่ควรโพสต์ถึงกลุ่มคนที่เค้ามีใจรักในหลวงกันเหรอคะ

สำหรับเราแล้วมันหมิ่นสถาบันทางอ้อม เราเลยตัดสินใจบอกรุ่นพี่ที่มาบอกเราค่ะว่า

"เรารับไม่ได้ คนที่คิดแบบนี้ เราไม่อยากนับเป็นเพื่อนอีกแล้ว"

เราจัดการ unfriend เค้าในวินาทีนั้นเลย ไม่คาดคิดจริงๆ คนที่เรียนมาตั้งสูง
จบตรีและโท มหาวิทยาลัยรัฐบาลชื่อดัง แห่งหนึ่งมีฟ้าหญิงฯเคยเสด็จไปบรรยายบ่อยๆ
อีกแห่งหนึ่ง ก็เป็นที่พระราชวงศ์สำเร็จการศึกษากันมา
ทำไมถึงได้จิตใจตกต่ำได้ถึงขนาดนี้ การศึกษาไม่ช่วยอะไรเลย

วันนั้นเราเสียใจ อึดอัด เจ็บใจมาก ที่คนใกล้ตัวกลับเป็นคนที่คิดแบบนี้เสียเอง
เสียดายจริงๆค่ะ เสียดายที่รู้ช้าไป ถ้ารู้เร็วกว่านี้ จะไม่คบหาแน่นอน

จริงๆกะจะตั้งกระทู้เมื่อวาน แต่เห็นเป็นวันดีเลยไม่อยากตั้ง
มาระบายเอาวันนี้แหละค่ะ เมื่อวานเราดูทีวีก็ได้แต่ปลื้มใจน้ำตาไหลเมื่อเห็นพระพักตร์อันสดใสของในหลวง
ไอ้ที่โกรธเคืองน้องอ.นี่หายไปหมดเลยค่ะ

ป.ล. ส่วนรุ่นพี่เราเองก็รับไม่ได้ค่ะ แต่เค้ายังไม่ unfriend บอกขอเก็บไว้สืบข่าวเป็นระยะๆก่อน ฮาๆ

Edited by BlueAfternoon, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:51.

#2 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

ระบอบขี้ข้าแม้ว ล้างหัวไปอีกราย

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#3 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

แบบนี้ต้องตัดความสัมพันธ์แบบ ตัวไกล ใจห่างเหินครับ

เฟซมา ไม่ตอบ
โทรมา ไม่รับ (นานๆ รับบ้าง บอกว่ายุ่ง ไม่ว่าง แล้ววางหู)
ชวนไปเที่ยว ติดงาน ต้องให้อาหารแมว เป็นห่วงแม่ เดทกะแฟนย่ะ
เจอหน้า ไม่ทัก ถ้าฝ่ายนั้นอยากทักเอง ก็หยุดคุยนิดหน่อย เออ โทษนะ กะลังรีบ

ที่ทำงานผมก็มี แต่ก็แย่หน่อย อายุมากว่าผม และำจำเป็นต้องไปทำงานด้วยกัน ผมก็ใช้่วิธีนี้ ถ้าไ่ม่ทัก ไม่คุยเรื่องงาน หน้าผมก็ไม่มอง

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#4 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:00

อย่าไปยุ่งกับมันดีที่สุด

#5 BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ระบอบขี้ข้าแม้ว ล้างหัวไปอีกราย

จริงค่ะ เราเข้าไปดู facebook น้องเค้าครั้งสุดท้ายก่อนตัดเพื่อน
โพสต์แนวนี้เพียบเลย

แบบนี้ต้องตัดความสัมพันธ์แบบ ตัวไกล ใจห่างเหินครับ

เฟซมา ไม่ตอบ
โทรมา ไม่รับ (นานๆ รับบ้าง บอกว่ายุ่ง ไม่ว่าง แล้ววางหู)
ชวนไปเที่ยว ติดงาน ต้องให้อาหารแมว เป็นห่วงแม่ เดทกะแฟนย่ะ
เจอหน้า ไม่ทัก ถ้าฝ่ายนั้นอยากทักเอง ก็หยุดคุยนิดหน่อย เออ โทษนะ กะลังรีบ

ที่ทำงานผมก็มี แต่ก็แย่หน่อย อายุมากว่าผม และำจำเป็นต้องไปทำงานด้วยกัน ผมก็ใช้่วิธีนี้ ถ้าไ่ม่ทัก ไม่คุยเรื่องงาน หน้าผมก็ไม่มอง

จริงๆก็ไม่ค่อยได้คุย ได้เจอกันเท่าไร มีประปรายทาง facebook/twitter บ้าง
แต่พอเจอแบบนี้ เราคิดว่าถึงเค้าจะทักมา หรืออะไรยังไง เราคงไม่เอาด้วยแล้ว

ถ้ามีนัดเจอกันแล้วน้องคนนี้ไปด้วย เราคงเลี่ยงไม่ไปค่ะ
ไม่อยากเจอหน้า เห็นแล้วไม่สบายใจ กลัวใจตัวเองด่าเค้าเวลาเจอกันค่ะ

#6 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

คนพวกนี้มีเยอะนะคะ เรียนสูง เชื่อมั่นในตัวเองสูง
มักจะให้เครดิตชาวตะวันตก แล้วดูถูกรากเหง้าของตนเอง
ให้เครดิตกับวัตถุนิยม และดูถูกความพอเพียง ความอ่อนน้อมถ่อมตน

หวังว่า เมื่อเธอเติบโตกว่านี้ เธอจะได้เรียนรู้ และตระหนักว่า คุณค่าที่แท้จริงคืออะไร

Now!  Restart Thailand  

#7 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

ปล่อยเธอทิ้งไว้ในที่ของเธอเถอะครับ

อย่าให้เราต้องเป็นคน "เปลี่ยน" เธอเลย

#8 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

ของเรามีคนนึง เป็นคล้ายๆกัน
พอไปๆมา เขาชอบไป Like page พวก ปกครองแบบคอมมิวนิสต์
และไป ๆมา ๆ ก็ออกแนวโหนเจ้าเลย
รับไม่ได้เลย เลิกเป็นเพื่อนไป

#9 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

ท่านเจ้าของกระทู้ยังนุ่มนวลนะคะ

คุณป้าเป็นแพทย์ dermatologist
วันนึงมีรุ่นน้องแพทย์ด้วยกันไปเยี่ยมที่บ้าน
คุณป้าปอกมะม่วงให้เค้าทาน เป็นมะม่วงพันธุ์มหาชนก
ตะแกพูดวกวนตีรวนเข้าหาชื่อมะม่วง (อย่าให้เล่า -- ความหมายเสียดสีสถาบัน)

คุณป้าเลยบอกว่าเช่นนั้นอย่ากินมันเลย ออกไปจากบ้านชั้นเถิด เราคงคบกันไม่ได้แล้ว
แรงมากคุณป้า และท่านเล่าว่าไม่ได้เห็นหน้าไอ้รุ่นน้องหมอคนนี้มาเป็นปีๆแล้ว เลิกคบไปเลย

หนูอ้อยเคยเจอเพื่อนร่วมทริปคนนึงตอนไปเที่ยวสิงคโปร์
พอกลุ่มพวกเราไปเที่ยววัดจีนและมีชมเพชรสีน้ำเงิน
พี่แกก็วกเข้าหาบลูไดมอนด์ทันควัน แบบหยั่งกระแส โพล่งขึ้นมากลางวง 2 ครั้ง
ไม่มีใครรับมุข เห็นทำหน้าแหยไปเลย แกเป็นหมอมาจากม.นเรศวร
ทั้งทริป ไม่มีใครสุงสิงเลย ยกเว้นไกค์ที่ต้องทำหน้าที่

เรียนสูงจริงแต่ไม่มีกาละเทศะ มิบเม้มไว้ไม่ได้ จะขาดใจตาย
ยังอีกนาน เรื่องตาสว่าง เรื่องแอบยิ้มของพวกหมิ่นเจ้าเนี่ย เหอๆๆ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#10 nameless

nameless

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

"..มีเจอกันครั้งสุดท้าย เมื่อเดือนกันยายน น้องเค้ามาเยี่ยมเราตอนผ่าตัดค่ะ.."

เขาก็ยังเป็นห่วงเป็นใยคุณนี่ครับ แม้ว่าความคิดการเมืองจะแตกต่างมากก็เหอะ

ผมก็มีนะแนวนี้ เขามาขอเป็น Friend คงเพราะคิดไปเองว่าผมคิดเรื่องการเมืองเหมือนเขา ยิ่งนานวันเห็น post พิลึกๆเข้าทุกวันสุดท้ายผมก็ Hide ความเห็นเขาเสียเลย คือไม่ตัดเพื่อนแต่ก็ไม่ขอดูข้อความเขา

อีกราย

เห็นรูปที่ถ่ายไว้สวยมากกกกเลย subscribe พอนานๆเข้าปรากฏว่าเขาชอบผู้ชาย อันนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ปัญหาก็คือรูปที่เขาถ่ายนับวันมันติดเรท(ผู้ชายนุ่งกางเกงลิง) ขึ้นทุกวัน สุดท้ายผมก็ hide ไปซะ คิดดูครับ กำลังเลื่อนลงๆผ่านเม้นเกาหลี เม้นการเมือง เม้นท่องเที่ยว แล้ว ผ่าง! รูปผู้ชายนุ่งกางเกงลิงแบบเน้นๆปรากฏในจอ ปรับอารมณ์ไม่ทันครับ

#11 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

เป็นผมผมไม่ตัดออกนะครับ
เก็บไว้ ดูความคิด เพราะคนพวกนี้จะส่งต้อข้อความกันมาเป็นทอดๆ
บ้างครั้งไม่ได้มาจากความคิดของตัวเอง
เพื่อนผมก็มีแบบนี้ 1 คน ไม่เคยถามหาสาเหตุนะครับว่าเพราะอะไร
แต่ดูจากอุปนิสัย แล้วน่าจะใกล้เคียงกับคาแร้คเตอร์ที่หลายๆท่านยกมา
อีโก้สูง บ้าวัตถุ นิยมแบรนเนม
และไม่เคยเชื่อในทฤษฎีพอเพียง
ผมว่ากลุ่มคนเหล่านี้ไม่น่าตัดออกนะครับ
น่าเก็บไว้เป็นแนวทางศึกษา เพราะดูโปรไฟล์แล้วมาแนวทางเดี่ยวกันหมด
ผมยังยืนยันนะครับว่าไม่รังเกียจความคิดใคร แม้มันจะคิดร้ายขนาดไหน
เพราะยังไงเสียกลุ่มนี้ก็มีสิทธิเลือกตั้งได้ ยิ่งไปกีดกัน ไปผลักเค้าออก
มันได้ผลร้ายมากว่าผลเสียครับ เค้าโพสอะไรที่เป็นด้านลบมา เราก็หาโพสที่เป็นด้านดีมาใส่ไว้เช่นกัน
เค้าเห็นเรา เราเห็นเค้า จงใช้ความอดทนกับคนประเภทนี้ให้มากครับ
พ่อไม่เคยบอกให้รักพ่อ มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ
การแชร์ การแบ่งปัน เท่ากับกระจายข้อมูลข่าวสาร และไม่ปล่อยให้เค้าเห็นโลกด้านเดี่ยว
ตัดเค้าทิ้งไป แล้วเค้าก็จะเจอแค่ด้านเดี่ยว ยิ่งเข้าทางของฝ่ายตรงข้าม
ที่ต้องการให้ผู้คนที่รักพ่อ เขี่ยให้พวกนี้หลุดพ้นวงจรข่าวสารไปไกลอีก
เมื่อรับข่าวด้านเดี่ยว แปลว่าเค้าจะไม่รับรู้และไม่เห็นอะไรอีกด้านเลยนะครับ
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#12 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

อย่าเสียใจไปเลยครับ
เค้าเองมากกว่า ที่เป็นฝ่ายเลือกที่จะตัดคุณ และตัดคนไทยอีกเป็นล้านๆคน จากความเป็นเพื่อนครับ :)

Edited by Et tu Brute?, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20.

It's us against the world

#13 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:23

น้องคนนี้คงคลั่งตามสาวก face ทุนนิยมนี่มันเห้จริงๆ เฟสนี้มันพวกล้มเจ้า
ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นนามสกุล เหมือนคนที่ชอบใช้ว่า รักในหลวง
แต่เปล่า คนพวกนี้เวลาโพสอะไรมักจะตามด้วย ทุนนิยมนี่มันเห้จริงๆ

แปลกดี

Edited by phoosana, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:25.

We love fender.

#14 BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

"..มีเจอกันครั้งสุดท้าย เมื่อเดือนกันยายน น้องเค้ามาเยี่ยมเราตอนผ่าตัดค่ะ.."

เขาก็ยังเป็นห่วงเป็นใยคุณนี่ครับ แม้ว่าความคิดการเมืองจะแตกต่างมากก็เหอะ

ผมก็มีนะแนวนี้ เขามาขอเป็น Friend คงเพราะคิดไปเองว่าผมคิดเรื่องการเมืองเหมือนเขา ยิ่งนานวันเห็น post พิลึกๆเข้าทุกวันสุดท้ายผมก็ Hide ความเห็นเขาเสียเลย คือไม่ตัดเพื่อนแต่ก็ไม่ขอดูข้อความเขา

อีกราย

เห็นรูปที่ถ่ายไว้สวยมากกกกเลย subscribe พอนานๆเข้าปรากฏว่าเขาชอบผู้ชาย อันนี้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ปัญหาก็คือรูปที่เขาถ่ายนับวันมันติดเรท(ผู้ชายนุ่งกางเกงลิง) ขึ้นทุกวัน สุดท้ายผมก็ hide ไปซะ คิดดูครับ กำลังเลื่อนลงๆผ่านเม้นเกาหลี เม้นการเมือง เม้นท่องเที่ยว แล้ว ผ่าง! รูปผู้ชายนุ่งกางเกงลิงแบบเน้นๆปรากฏในจอ ปรับอารมณ์ไม่ทันครับ

ถ้าไม่มีเรื่องในหลวง เราก็ยังคบหาต่อนะคะ
อย่างที่บอก น้องเค้าเป็นคนที่น่าคบหาคนนึง แค่เรื่องนี้เรื่องเดียวจริงๆที่เรารับไม่ได้ - -"

เป็นผมผมไม่ตัดออกนะครับ
เก็บไว้ ดูความคิด เพราะคนพวกนี้จะส่งต้อข้อความกันมาเป็นทอดๆ
บ้างครั้งไม่ได้มาจากความคิดของตัวเอง
เพื่อนผมก็มีแบบนี้ 1 คน ไม่เคยถามหาสาเหตุนะครับว่าเพราะอะไร
แต่ดูจากอุปนิสัย แล้วน่าจะใกล้เคียงกับคาแร้คเตอร์ที่หลายๆท่านยกมา
อีโก้สูง บ้าวัตถุ นิยมแบรนเนม
และไม่เคยเชื่อในทฤษฎีพอเพียง
ผมว่ากลุ่มคนเหล่านี้ไม่น่าตัดออกนะครับ
น่าเก็บไว้เป็นแนวทางศึกษา เพราะดูโปรไฟล์แล้วมาแนวทางเดี่ยวกันหมด
ผมยังยืนยันนะครับว่าไม่รังเกียจความคิดใคร แม้มันจะคิดร้ายขนาดไหน
เพราะยังไงเสียกลุ่มนี้ก็มีสิทธิเลือกตั้งได้ ยิ่งไปกีดกัน ไปผลักเค้าออก
มันได้ผลร้ายมากว่าผลเสียครับ เค้าโพสอะไรที่เป็นด้านลบมา เราก็หาโพสที่เป็นด้านดีมาใส่ไว้เช่นกัน
เค้าเห็นเรา เราเห็นเค้า จงใช้ความอดทนกับคนประเภทนี้ให้มากครับ
พ่อไม่เคยบอกให้รักพ่อ มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ
การแชร์ การแบ่งปัน เท่ากับกระจายข้อมูลข่าวสาร และไม่ปล่อยให้เค้าเห็นโลกด้านเดี่ยว
ตัดเค้าทิ้งไป แล้วเค้าก็จะเจอแค่ด้านเดี่ยว ยิ่งเข้าทางของฝ่ายตรงข้าม
ที่ต้องการให้ผู้คนที่รักพ่อ เขี่ยให้พวกนี้หลุดพ้นวงจรข่าวสารไปไกลอีก
เมื่อรับข่าวด้านเดี่ยว แปลว่าเค้าจะไม่รับรู้และไม่เห็นอะไรอีกด้านเลยนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ตอนนี้เราให้รุ่นพี่ที่บอกข่าวรับหน้าที่นี้แทนค่ะ ฮาๆ

ตอนนี้ยังทำใจไม่ได้ ที่จะกลับมาคบหาค่ะ รู้สึกเหมือนโดนหักหลัง

#15 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

จะ unfriend ก็บอกให้เขารู้ด้วยละกันครับ ว่าทำไมถึง unfriend

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#16 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ปล่อยไปอย่างนี้ไม่ได้นะครับเดี๋ยวเขาจะตกนรกหมกไหม้ไม่ได้ผุดได้เกิด ต้องชี้ทางสว่างให้เขา ต้องแชร์ข้อมูลเสรีไทยเฟชบุ๊คให้เขาอ่านเรื่อยๆ ให้เขาช้ำใจตายไปเอง
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#17 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

ความเป็นเพื่อน ไม่ควรจะเสียไปเพียงเพราะศรัทธาต่างกัน
ดิฉันมีเพื่อนหลายคนที่ฝักใฝ่คอมมิวนิสต์ เกลียดทุมนิยมเข้าไส้ เพราะจบจากรัสเซีย
และมีเพื่อนที่ปฎิเสธ king มองว่ามันไม่ศิวิไลซ์ เพราะเรียนมาจากฝรั่งเศส เขาสอนกันมาอย่างนั้น
ข้อเสียคนเดี๋ยวนี้คือเชื่อเพราะคนที่พูดคือคนที่เราเชื่อถือ
เช่น บางคนเชื่อเพราะคนบอกเป็นอาจารย์เขา เขาจึงเชื่อ
ซึ่งมันไม่ควรเป็นแบบนั้น ควรเชื่อตามเหตุผลและข้อเท็จจริงสิ

ความเป็นเพื่อน มันเรื่องระหว่างคนสองคน
คนเรามีหลายด้าน ถ้าเขาหันด้านสว่างมาหาเรา เราจะหันหลังให้เขาเพื่ออะไร
ถ้าเขารู้มาผิด ก็ให้ข้อเท็จจริงเขาไป เพื่อนกันก็ต้องช่วยประคับประคองกันไป
ห้ามไม่ได้ รั้งๆไว้บ้างก็ยังดี ความจริงมันไม่เปลี่ยนหรอก วันนึงเขาก็จะรู้ความจริง
แล้วเขาก็นึกได้ถึงสิ่งที่เราเคยบอกเขาไป ความเป็นเพื่อนก็จะแนบแน่นกว่าเดิม
อย่าให้ความแตกต่างมาทำให้เราเสียเพื่อนไปเลย น่าเสียดาย

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#18 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ยกตัวอย่างไว้เรื่องนึงนะครับ
ผัก บ้างคนกิน บ้างคนไม่กิน
เพราะผักมันบังคับให้ใครกินมันไม่ได้
คนกินผัก กินเพราะอะไร บ้างคนกินเพราะมันอร่อย บ้างคนกินเพราะมันมีประโยชน์แม้จะไม่อร่อย
แต่กับคนที่ไม่กินเค้ามีความคิดด้านดี่ยวเองครับ คือมันไม่อร่อย ประโยชน์อะไรเค้าไม่สนใจ
เราในฐานะคนกินผัก ก็คงไปบังคับให้ใครกินผักไม่ได้ ทำได้แค่ บอกว่าผักนี้มีประโยชน์ งี้ๆๆนะ
การให้เค้าเห็นประโยชน์แม้เค้าจะไม่กิน วันนึงเค้าก็อาจเห็นประโยชน์ของมัน แม้เค้าจะไม่หันมากินมัน
แต่การไม่ให้เค้ารู้อะไรเลย เค้าก็จะไม่รู้ว่าผักมีประโยชน์อะไร แม้วันนึงเค้าจะหันมากินผักก็ตาม
เปรียบเทียบแบบนี้ เพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจนะครับ อย่าตีความไปไกล
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#19 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

หน้าเห็นใจครับ เป็นผมคงทำใจลำบากครับ

ฆ่ามันเถอะครับ ฮี่ๆ :D
เด็กน้อย

#20 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ถ้าน้อง อ. คือ อินทิรา นี้ เขาเป็นมานานแล้ว ครั้งนี้คิดว่าน่าถึงวาระแล้ว คือไปเกินกว่าคิดแล้ว
Itr Charoenpura

https://www.facebook...gbutITR?fref=pb

Spoiler

https://www.facebook...&type=1

Edited by redfrog53, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:10.

#21 BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

ถ้าน้อง อ. คือ อินทิรา นี้ เขาเป็นมานานแล้ว ครั้งนี้คิดว่าน่าถึงวาระแล้ว คือไปเกินกว่าคิดแล้ว
Itr Charoenpura

https://www.facebook...gbutITR?fref=pb

อ้อ ไม่ใช่ค่ะ เป็นคนธรรมดาสามัญปกตินี่แหละค่ะ :)

#22 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

ผมว่าคนเรา รักชอบไม่เหมือนกันนะครับ แต่โดยส่วนใหญ่คนประเภทนี้ผมจะไม่ค่อยเจอ แต่ถ้าผมเจอ ผมก็คงตามสภาพครับ แต่อย่างหนึ่งเลยที่ผมจะไม่ทำกับพวกนี้เลยคือการมีผลประโยชน์ได้เสีย เช่นทำธุรกิจร่วมกัน หรือซื้อของกันอะไรแบบนี้

ถ้าการพูดจาคุยกันในกลุ่มเพื่อน ผมไม่มีปัญหานะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนไอเดีย พวกนี้ไม่มีอะไรมากหรอกครับ แพทเทินเดิมๆ ถ้าลองหาเหตุผลมาแย้งหน่อย ไม่มีปัญญาตอบข้อโต้แย้งหรอกครับ ยิ่งเวลาคุยกันในกลุ่มเพื่อนเยอะๆยิ่งดี ยิ่งต้องเล่นให้หนักจะได้รับข้อมูลใหม่ๆมั่ง

ผมว่าการเลิกคบดูไม่ใช่ทางออกที่ดีครับ มีแต่จะสร้างความเกลียดชังมากขึ้นเปล่าๆ ผมว่าถ้าไม่ชอบก็ไม่ไปกัน 2 คนก็น่าจะพอแล้ว นัดเจอกันถ้ามีคนที่เราอยากเจอมีคนนี้ไปด้วยก็ไปเถอะครับ อย่าตัดโอกาส

ถ้าเรายิ่งรู้สึกมาก ไอ้พวกนี้มันจะยิ่งบอกว่า รักจนคลั่ง ตีกระแสออกไปอีก

เอาให้ดีนะครับ ถ้าเจอเพื่อนที่มีลักษณะนี้ ให้สังเกตพฤติกรรมครับ แล้วเอาข้อมูลมาแย้งเค้าในที่สาธารณะให้ได้อายบ่อยๆ เดี๋ยวจะค่อยๆปรับตัวเองครับ

แชร์ไอเดียนะครับ

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#23 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

ต่างจิตต่างใจค่ะ อย่าเอาเรื่องระดับการศึกษา หรือ สถาบันที่ศึกษามาโยงเลยค่ะ
คนมันจะคิดต่าง ไม่ว่าด้านดี หรือด้านเลว....ไม่เกี่ยวกะระดับการศึกษาหรือเรียนมหาลัยไหนหรอกนะคะ

น้อง อ..คนนั้นเธอคงออกแนวเดียวกะ หงอกสมศักดิ์ เจียม นิติราษฎร์ อะไรเทือกนั้นหล่ะค่ะ
แบบว่าบ้าพลัง อยู่ในโลกอุดมคติเหมือนๆๆๆกัน เสพอุดมการณ์ทางความคิด โลกเค้าไปถึงยุคไหนๆๆแล้ว ยังคิดวนเวียนเหมือน 20 30 ปีก่อนอยู่อย่างนั้นจนเพ้อไปแล้ว สามารถโยงเรื่องโน้นเรื่องนี้ เข้าไปสู่สิ่งที่ตัวเอง set up ไว้เป้นศูนย์กลางอยู่เสมอ

พวกแนวนี้ ดิฉันว่า ออกแนว โรคประสาทอ่อนๆนะคะ ...ดีแล้วหล่ะค่ะ ที่เลิกคบ
คบกะคนปรกติ ดีกว่า สุขภาพจิตดีกว่าเยอะค่ะ

#24 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

เหตุการณ์คล้ายกันครับ มีเพื่อนม.ปลาย มั่นใจ ทำงานเก่ง คลั่งแดง!!
ซึ่งปกติเวลาอยากเจอเพื่อนๆเธอก็โทรผม แต่ผมตัดเพื่อนตั้งแต่รู้ว่าเธอบูชาลัทธิแม้วแล้ว!!

แต่กระนั้น เมื่อวาน ก่อนวันพ่อ เธอก็โทรมา บอกว่าขอโทษที่ไม่ได้ติดต่อมา
ผมคิดในใจ ใครอยากติดต่อ(*คุณ*)เธอ!! <_<

ปกติผมเห็นเบอร์ที่เธอโทรเข้ามาก็จะไม่รับ แต่วันนั้นเธอเปลี่ยนเบอร์โทรมา :huh:

ผมทำใจไม่ได้กับพวกขี้ข้าแม้วครับ แม้ว่าจะเป็นเพื่อนที่ร่ำเรียน คลุกคลีกันมาเมื่อวัยหนุ่มสาว :angry:

เพื่อนแบบนี้ไม่มีไม่ตายครับ เพื่อนดีๆยังมีอีกเยอะ

ปล.ถึงเป็นญาติถ้าทำตัวเป็นขี้ข้าแม้วผมก็ตัดครับ เพราะชาติบ้านเมือง และพระเจ้าอยู่หัวมาก่อนเสมอ!!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#25 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

ตัดผม ตัดเล็บ ยังมีโอกาสเจ็บตัว มากกว่าตัดพวกเสื้ยนแป่นดินพวกนี้ซะอีกครับ
เลี้ยงมันไว้เป็นเพื่อนทำซากอะไรครับ

แค่คลิกเดียว มันก็หายไปจากหน้าเฟสของเราแล้ว
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#26 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

ฝักใฝ่แดงพอไหว แต่ด่าในหลวงนี่เลิกคบเหอะฮะ

แล้วไอ่ที่น้องอ.พูดมานี่ไม่ได้มีสมองอะไรเลย
พูดมาได้ว่าในหลวงเป็นทุนนิยม
ไม่ได้รู้เหนือรู้ใต้เลยว่า ไอ่แม้วทุนนิยมที่จับมือกะคอมมิวนิสต์

ถูกที่ว่าคนเรามันห้ามความคิดไม่ได้ เรื่องผักเรื่องปลา
เรื่องคนชาตินั้นเกลียดเจ้า คนชาตินี้ชอบคอมมิวนิสต์
อันนั้นมันเรื่องของคนที่นั่นฮะ

แต่คนชาติเราชาติไทย จิตสำนึก ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ มันต้องมีฮะ
ขาดสถาบันใด มันเป็นชาติไทยไม่ได้
แล้วในหลวงทำดีมาขนาดไหน บุญคุณที่ท่านทำมากมายมหาศาล
แค่นี้ยังมองไม่เห็น มันไม่ใช่คนแล้วฮะ

#27 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:41

ตัดเถอะครับดีแล้ว กู่ไม่กลับแล้วคนแบบนี้

#28 BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบ ให้ความเห็น เสนอไอเดีย และคำแนะนำต่างๆนะคะ

ขอกด like แทนคำขอบคุณนะคะ :)

#29 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:46

คนคบกันด้วย ศีล ศรัทธา ปัญญา เสมอกัน

ผมเคยรู้จักเด็กทุนคิงส์ ที่เอาแต่พูดว่า มันใช้เงินภาษีประชาชนมาเรียน

มันชื่อไร ตอนนี่ก็จำไม่ได้ละ
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#30 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ก็โพสภาพแบบนี้แล้วเอาข้อความเค้ามาใส่
เช่น

"เข้าคิวรอซื้ออะไรกันหรอ แม้วนิยมนี่มัน here จริงๆ"

แค่นี้เค้าก็รู้ตัวแล้วมั้งครับว่าไม่พอใจ

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#31 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

แบบไหนทำแล้วไม่อึดอัดใจ ก็ทำไปเถอะครับ

อย่างเพื่อนผมใน Facebook มันไม่ชอบพวกล้มเจ้า
มันก็ประกาศเลยว่า ใครรู้ตัวว่านิยมพวกล้มเจ้า ให้ยกเลิกแอดเฟรนด์กับมันไปซะ

เป็นวิธีจากกันด้วยดี ใครรู้ตัวเองก็จัดการตัวเองไป..ไม่ต้องมาอึดอัดใจกันภายหลังอีก

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#32 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

หนุ่มสาวมะกันกลุ่มนี้ลงเครื่องสุวรรณภูมิตอนตี 1 แถมพกเสื้อเหลืองมาด้วย ยังไม่เข้าบ้านเพื่อน
ไม่ไปข้าวสาร ขอมาร่วมถวายพระพร ผมเข้าไปสัมภาษณ์ถามว่าพูดไทยได้มั้ย...
เค้าตอบมา 2 คำ "ทรงพระเชริญ" "ชันรักเมืองไท" you cool!!!
https://www.facebook...5&type=1&ref=nf

สิ่งพวกนี้ครับที่ควรเอาไปให้เค้ารับชม รับรู้ ถ้าเค้ามีปัญญาตามที่ร่ำเรียนมา
เค้าต้องหาสาเหตุว่าทำไม พวกต่างชาติต้องมาทำอะไรแบบนี้ในประเทศที่ไม่ใช่ของตัวเอง
ใช่มาเพราะทุนนิยมที่เค้ากล่าวอ้างหรือไม่

#33 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

เขามีปัญหาทางจิต เป็นพวกอยากดัง อยากเท่มั้งครับ
ส่วนใหญ่พวกนี้ที่ผมเจอก็ประมาณนี้ครับ แบบว่าขวางโลกแล้วเท่ ประมาณนั้น
/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#34 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:21

ต้องถามแกนนำเสื้อแดงว่า สิ่งที่สื่อให้ ชาวเสื้อแดงรู้นั้น สื่อยังไงถึงออกมาในรูปแบบนี้ได้ ไม่ว่าจะด้วยใบปลิว หรือ อะไรก็แล้วแต่ มันเป็นการยืนยันว่า เสื้อแดงโดยเฉพาะแกนนำ ไม่ได้จงรักภักดีจริงอย่างที่พูด
ปล.ต้องขอโทษด้วยถ้าเข้าใจผิด แต่การกระทำ กับสิ่งที่เกิดขึ้นมันต่างกันมายจนไม่อยากเชื่อ อย่างในกรณีเช่นในเนื้อหากระทู้นี้ ถ้าจะให้เชื่อ ต้องทำอย่างใจจริงให้เห็น

#35 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

ผมก็ Unfriend เพื่อนบางคนไปแล้วด้วยความรำคาญ โดยเฉพาะพวกจบนอก เรียนสูง แต่ทำตัวเป็นน้ำล้นแก้วนี่แหละครับ
พวกนี้คุยยากคุยเย็นยิ่งกว่าพวกแดงรากหญ้าเสียอีก เพราะสำคัญตัวว่ามีความรู้สูง (แต่แคบ) เผลอๆเห็นเรานับถือศาสนา
พระมหากษัตริย์ ก็หัวเราะเยาะ ถากถางเราอีก หาว่างมงาย ...ก็เชิญนอนกอดตำราเป็นบัวเต่าถุยต่อไปก็แล้วกัน

กับแดงรากหญ้า คนขับแท็กซี่บางคนผมยังคุยด้วยได้ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้วยได้ อย่างเรื่องนโยบายค่าแรง
300 บาท ผมก็ทักไปล่วงหน้ากับคนขับแท็กซี่หลายรายแล้ว แต่กับพวกแดงอวดฉลาดกับแดงล้มเจ้าเนี่ย
รับไม่ไหวจริงๆ คือถ้าคุณมีความคิดล้มเจ้า สิ่งหนึ่งที่พ่วงตามมาด้วยก็คือคุณไม่มีศาสนานะครับ ไม่งั้นคิดอกตัญญูแบบนี้ไม่ได้
หรือไม่งั้นก็เป็นพวกหูเบา ตื่นข่าวลือ ไม่น่าเชื่อเหมือนกันว่าคนเรียนสูงๆ ทำงานดีๆหลายคนหลงลมกับข่าวลือโคมลอย
ของพวกล้มเจ้าได้ ใครเอาข่าวลือพรรค์นี้มาพูดกับผม ผมก็ตอกหน้ากลับไปหลายรายแล้ว

...พระพุทธเจ้าท่านสอนเรื่องบัวสี่เหล่าเอาไว้เมื่อสองพันกว่าปีก่อน กับคนบางคน บางกลุ่ม มันก็ยากจะช่วยครับ
ไปยุ่งเกี่ยวด้วยสถานเบาก็แค่ขุ่นใจ สถานหนัก ดีไม่ดีเราจะได้ไปลงขุมเดียวกันเป็นเพื่อนมันด้วยเนี่ยสิ -_-

#36 bookboong

bookboong

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ผมก็มีเพื่อนที่เรียนกันมาตั้งแต่ ม.ต้น เป็นคนจิตใจดี สุภาพ ไม่เจอกันนาน มาเจอกันในเฟส ก็ได้มาคุยเป็นเพื่อนกัน แรกๆ ก็ไม่เห็นผิดปกติ แต่หลังๆ พอมีเรื่องชื่นชมเกี่ยวกับสถาบัน ก็มีแต่มันคนเดียวที่ไม่เคยกด like แล้วก็เริ่มเขียนชื่นชมมหาเทพแม้ว เอารูปบักเต้นมาชื่นชมหน้าวอลล์ เริ่มด่าฝั่งตรงข้ามเสื้อแดง ณ ตั้งแต่บัดนั้นผมก็เลิกคุย อ่านที่มันเขียนอีกเลย ตอนนี้กำลังสงสัยว่ามันเป็นสายเสื้อแดงล้มเจ้า เพียงแต่มันยังไม่กล้าพอที่จะโพสท์ตรงๆ เพราะเพื่อนๆ ทุกคนรักสถาบันหมด ผมคิดว่าที่มันเป็นไปอย่างนั้น เพราะมันเรียนธรรมศาสตร์ นิติด้วย ผมคิดว่ามันอาจจะเป็นลูกศิษย์ไอ้สมศักดิ์ เจียม หรืออาจจะเป็นเพื่อนกับไอ้โนบิตะวรเจตน์ เพราะอายุผมกับมันก็พอๆ กับไอ้วรเจตน์ สำหรับผมแค่เสื้อแดง ผมยังพอรับได้แต่ถ้าแดงล้มเจ้ามรึงตัวใครตัวมันอย่ามายุ่งเกี่ยวกันอีกเลย

Edited by bookboong, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:35.

#37 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:07

เจ๊ก็มีอยู่สองสามคนค่ะคนพวกนี้ ไม่รักสถาบันเจ๊ก็ไม่ได้ว่าอะไรนะคะ แต่เจ๊โคตรรังเกียจพวกที่ล้มกับโพสกระทบกระเทียบคนรักสถาบันเลยค่ะ น่ารังเกียจที่สุด เห็นแล้วขยะแขยงจริงๆ

#38 BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

like หมด ขอติดไว้ก่อนนะคะ

#39 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

เราไม่เห็นว่าจขกทจะต้องไปจริงจังอะไร เป็นเรา มีเหตุผลข้อสองข้อเราก็ลบทิ้งนะ พวกนี้เอาเข้าจริงๆ ไม่มีประโยชน์ คุยกันฆ่าเวลาได้ พี่สาวเราชอบพูดจาหมิ่นเหม่บ่อยๆ จบนอกเหมือนเราเลย เเต่เวลาไปกา มันเลือกปชป คล้ายจะบ้าพันทมิตรอยู่กลายๆ อึดอัดใจเหมือนกัน เเต่ไม่รู้จะทำยังไง ข้าวก็กินด้วยกัน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#40 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

เอ่อ...ผมนี่ตามไปดราม่าถึง Facebook มันเลยฮะ
กวนมัน ด่ามัน จนมัน Unfriend ผมไปเองก็มี
:lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#41 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

ผมคบได้ครับกับคนที่แตกต่างกันทางความคิดด้านการเมือง
แต่รับไม่ได้เลยถ้าเป็นพวกหมิ่นสถาบัน หรือพวกล้มเจ้า ไม่ว่าจะสีไหนกลุ่มไหน ก็ตาม

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#42 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ไม่เห็นต้องคิดมากเลยครับ ผม Unfriend ทั้งใน facebook และในชีวิตจริง กับเพื่อนที่มีพฤติกรรมล้มเจ้าครับ

#43 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

ผมก็มีรุ่นน้องสมัยเรียน ซึ่งมันก็รุ่นหลังผมหลายปีอยู่ แดงจ๋า เลยล่ะ

แต่ถ้าคิดว่าจะตัดผมว่าไม่ถูกนะครับ เพราะเด็กมันก็แค่หลงทางและคนที่จะชี้นำทางที่ถูกก็ต้องเป็นผู้ใหญ่อย่างเราๆ ครับ

ยกเว้นพวกสมองหมา เอ๊ย โดนล้างสมองไปแบบหมดจรด ไอ้พวกนี้พูดอะไรไปคงไม่เข้ากะบาลแล้วล่ะครับ ถ้ามันเกินเยียวยาขนาดนั้นก็ทำใจครับ

ปล่อยมันตายไปกับความเชื่อโง่ๆ ที่เหล่าควายแดงยัดใส่สมองไปเถอะครับ เสียเวลา ;)

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#44 BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

ผมก็มีรุ่นน้องสมัยเรียน ซึ่งมันก็รุ่นหลังผมหลายปีอยู่ แดงจ๋า เลยล่ะ

แต่ถ้าคิดว่าจะตัดผมว่าไม่ถูกนะครับ เพราะเด็กมันก็แค่หลงทางและคนที่จะชี้นำทางที่ถูกก็ต้องเป็นผู้ใหญ่อย่างเราๆ ครับ

ยกเว้นพวกสมองหมา เอ๊ย โดนล้างสมองไปแบบหมดจรด ไอ้พวกนี้พูดอะไรไปคงไม่เข้ากะบาลแล้วล่ะครับ ถ้ามันเกินเยียวยาขนาดนั้นก็ทำใจครับ

ปล่อยมันตายไปกับความเชื่อโง่ๆ ที่เหล่าควายแดงยัดใส่สมองไปเถอะครับ เสียเวลา ;)

คนนี้เคยคุยแบบเอาเหตุผลมาคุยกันแล้วค่ะ เรื่องการเมืองนะ

แต่แบบว่าไม่ฟังเท่าไร เถียงๆ จนเราเอือมค่ะ

ยอมแพ้เลย

#45 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

อันที่จริง...
ผมเรียน ป.โท ประวัติศาสตร์ ผมวิจารณ์ข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับสถาบันพระมหากษัตริย์บ่อยๆ
ผมไม่เห็นจะอวดความโง่ตาม Facebook แบบนั้นเลยครับ มันเท่ตรงไหนเนี่ย?
/人? ‿‿ ?人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#46 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:44

เพือนผม พอรู้ว่าชอบไอ้แม้ว เลือกพรรคเผาไทย ผมก็เลิกคบแล้วครับ ผมบอกเลยว่า คนเป็นแดง รู้หมดว่าไอ้แม้วและแกนนำ หมิ่นเจ้าอย่างไร แต่มันยอมให้หมิ่นครับ ทำเป็นตอแหลว่า รักเจ้า แต่พอเวลาเอาคลิปไอ้แม้วและลิ่วล้อหมิ่นเจ้ายังไงให้มันฟัง มันกลับไม่ยอมจะฟังแหะ เพราะมันกลัวความจริง เลยทำเป็นบอกว่าไม่ฟังดีกว่า แต่จริงๆ มันฟังมาแล้ว
ส่วนพวกหมิ่นเจ้า อย่าว่าแต่เป็นเพื่อนเลย พี่น้องผมก็ตัดญาิติขาดมิตรมาแล้ว

#47 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

นานาจิตัง....... :o :ph34r: ;) เข้ามาอ่าน ความคิดเห็นที่ดีๆ :lol:

#48 tumzzz

tumzzz

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:29

เพื่อนที่จริงใจกัน เค้าจะเอาใจเขามาใส่ใจเรา โพสแบบนี้ ตัวเค้าเองก็คงรู้ล่ะว่า คนที่รักในหลวงจะรู้สึกยังไง
คนที่ทำแบบนี้ คิดแต่ความรู้สึกของตัวเองมากกว่า
เป็นผมคงค่อยๆห่าง บล็อกข้อความเค้า ไม่ติดตาม แต่ไม่ถึงกับลบเพื่อนก็ได้ครับ ถ้ายังต้องเจอกันในชีวิตประจำวัน

#49 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:50

นักการเมืองบางคนที่บางคนเทิดทูน(ไม่งงนะ) นี่แหละ ที่เป็น "ทุนนิยม"
โดยเฉพาะนักการเมืองที่เน้นนโยบายประชานิยม ให้ประชาชนเสียนิสัยในการควบคุมวินัยทางการเงินของตัวเอง

คนขวางโลก สวนกระแส ที่ชอบใช้คำว่า คิดต่าง ไม่ได้เท่เสมอไป
ถ้าเรื่องที่เสนอมาไม่เหมาะสม จนคนที่ ได้ยิน ได้ฟัง ได้เห็น เขารับไม่ได้

ส่วนคนที่คิดล้มเจ้า เสียดสีเบื้องสูง กระทบกระแทกสถาบันกษัตริย์ ที่ดังแบบเสียๆ หายๆ แต่ละคน ไม่เห็นจะซื่อสัตย์ต่ออุดมการณ์ส่วนตัวเลย ในข่าวมีให้เห็นเยอะแยะ จำพวก เกลียดตัวกินไข่ เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:59.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:07

อยากให้กำลังใจคุณจขกท. ด้วยสัจธรรม 2 ข้อ

ข้อ 1
พระพุทธเจ้าสอนว่า...คนเราจะคบกันได้อย่างยั่งยืนต้องมี 4 ข้อ
ศีลเสมอกัน ปัญญาเสมอกัน จาคะ(เสียสละ)เสมอกัน และ "ศรัทธาเสมอกัน"
พระพุทธเจ้าท่านยังไม่ฝืนความจริงข้อนี้เลยครับ ว่าคนเรามีศรัทธาสวนกันเสียแล้ว รักกันแค่ไหนก็ไปด้วยกันไม่ได้

ข้อ 2
เวลาที่เราปลดปล่อยคนที่เป็น "มนุษย์พิษ" ออกไปจากชีวิต
แปลว่าเรากำลังมีพื้นที่เหลือว่างให้ "มนุษย์ที่ดีงาม" เข้ามาหาเรามากขึ้นครับ
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน