Jump to content

- - - - -

ขอตั้งกระทู้ระบาย เมื่อเราต้องตัดเพื่อนกับคนที่หมิ่นสถาบันทางอ้อม

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:00

ผมอ่านกระทู้นี้ค่อยใจเย็น..ได้สติ และปลงขึ้นมาอีกหน่อย ยอมรับว่าเมื่อสักครู่ เข้าไปอ่านกระทู้ ที่ว่าเรื่องหนังสือพิมพ์ฉบับนึง แต่งกลอนสองแง่สองง่ามออกมา..บอกตามตรง สติขาดผึ่ง
ยังไงก็ขอบคุณเพื่อนๆพี่ในเสรีไทยมากๆที่เรียกสติผมคืนมา
และอยากเสริมอีกอย่างซักนิดนึงครับ..สังเกตมั้ย..พวกนี้มักอ้างเสมอ ว่ามีญาติ มีเพื่อน มีพี่ มีน้า มีอา มีบ้าบอคอแตกอะไรทำงานอยู่ในวังเสมอ ไม่รู้มันจะเอามาอ้างทำไม
และมักเอาความนี้มากล่าวอ้าง ว่าร้ายเจ้าเสมอๆ
ผมเลยสงสัย..และอยากบอกว่า ผมก็คนนึงล่ะ อย่างพ่อตาผมก็ทำงานในวังเหมือนกัน ถึงแม้ก่อนหน้านี้ท่านจะบอกว่า..ใจท่านโน้มเอียงมาทางเสื้อแดง
แต่ท่านก็บอกเหตผล เป็นเหตผลที่ผมพอรับได้ คือที่ท่านชอบทักษิณ และใจเอนไปทางเสื้่อแดง เพราะสมัยทักษิณให้ผลประโยชน์ เรื่องเงินเดือน เรื่องผลประโยชน์ต่างๆ.
ถึงแม้ว่ามันจะเป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตัวก็เถอะ เพราะสมัยชวน สมัยมาร์ค ท่านไม่ได้ ก็เลยพยายามทำความเข้าใจว่าได้ผลประโยชน์ใครจะไม่ชอบล่ะ
แต่สิ่งนึงที่ท่านไม่เคยเป็น คือ ด่า หรือ กล่าวว่าร้ายในหลวงหรือแม้แต่เชื้อพระวงศ์ต่างๆ
ท่านมักกล่าวชม และถึงแม้มีใครมากล่าวว่าร้าย ท่านมักแก้ตัวให้เสมอ แต่ด่ามาร์คก็มีนิดนึงล่ะ ฮ่าๆ เพราะคงฟังสื่อแดงมาเยอะเหมือนกันมั้ง
แต่พักหลังเริ่มเอาใจออกห่างเสื้อแดง สื่อแดง หลังจากเสื้อแดง สื่อแดงเริ่มจาบจ้วงมากขึ้นเรื่อยๆ และเริ่มหันมาดูช่องอื่นบ้าง(มีหันมาดูบลูสกายด้วนนะ ฮ่าๆ)
อย่างไรก็ดี..ทุกวันนี้เริ่มมีบ่นเหมือนกันล่ะ ว่า "ทำไมเงินเดือนไม่่ขึ้น" จะเป็นปีอยู่ล่ะ..ฮ่าๆ ท่านคงหวังไว้กับรัฐบาลยิ่งลักษณ์ซ่ะเยอะกระมัง
แกพูดมาแบบนี้.. ผมเลยไม่ลังเลที่จะบอกว่า..โถววววว..พ่อ รัฐบาลเค้าจะเอาเงินที่ไหนมาขึ้นเงินเดือนให้พ่อล่ะ เค้าเอาเงินไปลงกะนโยบายที่พวกเค้าจะโกง จะหารับประทานกันได้ไม่ดีกว่าเหรอ
ง่ายๆก็อย่างโครงการรับจำนำข้าว หมดไปเท่าไหร..มีตอบผมด้วยนะ "เออว่ะ" รัฐบาลนี้มันใช้ไม่ได้ ฮ่าๆ ผมล่ะสะใจ

ปล.เนื้อหาที่พิมพ์มา ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับกระทู้มากน้อยอย่างไร แต่อยากขอระบายความอัดอั้นตันใจบ้าง หวังว่า จขกท คงไม่ว่ากระไร :D :D

Edited by whiskypeak, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:08.

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#52 saopao

saopao

Moderator

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:23

ของผม hide ข้อความมันไว้ครับ ไม่ไ้ด้อันเฟรนด์
โชคดีที่เพื่อทั้งเฟส (เีรียกว่าทั้งรุ่นดีกว่า) มีบ้าแบบนี้อยู่คนเดียว เลยไม่ค่อยลำบากใจ

#53 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:25

ของผม hide ข้อความมันไว้ครับ ไม่ไ้ด้อันเฟรนด์
โชคดีที่เพื่อทั้งเฟส (เีรียกว่าทั้งรุ่นดีกว่า) มีบ้าแบบนี้อยู่คนเดียว เลยไม่ค่อยลำบากใจ

หนาย... ครายชอบอวดว่าตัวเองเป็นเสียงส่วนใหญ่
ชิส์ -_-
gladiator 1.jpg

#54 simba

simba

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:34

60 กว่าปีที่ทรงเหน็ดเหนื่อย.... กับ 5 - 6 ปี ของการคบหา...
ไม่ต้องคิดมากครับ มันเทียบกันไม่ได้เลย...
แยะครับชีวิตผมที่คล้ายคุณ จขกท...
:rolleyes:

#55 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:55

โชคดี ยังไม่เคยเจอใครหมิ่นซึ่งหน้า หรือแม้แต่พูดอ้อมๆ

อ้อ...เพื่อนชอบชมว่า เป็นคนหน้าโหดตั้งแต่สมัยเรียน
มันคงคิดกันไปเอง B)

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#56 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ดูจากที่โพสต์ น่าจะออกแนวรู้จักนานแต่ไม่สนิทนะ ของผมมีแต่ด้าเเม้ว กับพท จนไอ้คนชอบแม้วกับนิติราด อันเฟรนด์ผมไปซะ พวกนี้จะมีนิสัยอย่าง ชอบเอาคำพูด เจียม นิธิ กับไอ้แว่นนิติราดมาอ้างนู่นนี่นั้น แต่ไม่เคยโชว์ความคิดตัวเองเลย พอโดนอัดหนักๆ ก็อ้างว่า มันจริงอย่างนู้นอย่างนี้ บ้าบอมากมาย แล้วก็หยิบตำรามาทั้งดุ้น ตัดมาโพสต์ มีการไล่ผมไปอ่านด้วยนะ -*- เพื่อไรฟระ

#57 QueenBee

QueenBee

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

ตัดเพื่อนในFacebookไปหลายคนแล้วค่ะ
จะแดงไม่ว่า แต่เรื่องสถาบันไม่ได้เด็ดขาด
ใครจะว่าไงก็แล้วแต่เถิด ไม่เห็นอยากจะเป็นเพื่อนกับคนอกตัญญูต่อพ่อ
มีเพื่อนแบบนี้ไม่ได้ทำให้ชีวิตเราดี มีแต่จะเสื่อม
...
อ้อ มีพี่ที่รู้จักคนนึงเป็นแดง การศึกษาดี จบนอก ใหม่ๆก็แค่ชอบแม้ว หลังๆมาเริ่มจาบจ้วง
เพื่อนเลิกคบเกือบหมด
ตอนนี้ต้องตั้งaccount facebookใหม่มาขอrequest friend อ้างว่าเปลี่ยนจากแดงเป็นหลากสีแล้ว
แต่จริงๆคือทำมาค้าขายไม่ได้ คนรู้ว่าเป็นแดงไม่อุดหนุน
...ทำให้รู้ว่าแดงนี่ไม่ใช่เรื่องอุดมการณ์อะไรหรอกค่ะ ผลประโยชน์ต้องมาก่อน
เป็นคนธรรมดาๆที่รักในหลวงยิ่งชีวิตเบื่อผู้นำที่คิดไม่เป็นเชื่อว่าแม้วคือศัตรูของชาติรับไม่ได้กับแดงเผาเมือง

#58 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

อยากให้กำลังใจคุณจขกท. ด้วยสัจธรรม 2 ข้อ

ข้อ 1
พระพุทธเจ้าสอนว่า...คนเราจะคบกันได้อย่างยั่งยืนต้องมี 4 ข้อ
ศีลเสมอกัน ปัญญาเสมอกัน จาคะ(เสียสละ)เสมอกัน และ "ศรัทธาเสมอกัน"
พระพุทธเจ้าท่านยังไม่ฝืนความจริงข้อนี้เลยครับ ว่าคนเรามีศรัทธาสวนกันเสียแล้ว รักกันแค่ไหนก็ไปด้วยกันไม่ได้

ข้อ 2
เวลาที่เราปลดปล่อยคนที่เป็น "มนุษย์พิษ" ออกไปจากชีวิต
แปลว่าเรากำลังมีพื้นที่เหลือว่างให้ "มนุษย์ที่ดีงาม" เข้ามาหาเรามากขึ้นครับ

อ่านข้อความคุณผึ้งทีไร เรายิ้มได้ทุกที
ขอบคุณความคิดดีๆค่ะ

ผมอ่านกระทู้นี้ค่อยใจเย็น..ได้สติ และปลงขึ้นมาอีกหน่อย ยอมรับว่าเมื่อสักครู่ เข้าไปอ่านกระทู้ ที่ว่าเรื่องหนังสือพิมพ์ฉบับนึง แต่งกลอนสองแง่สองง่ามออกมา..บอกตามตรง สติขาดผึ่ง
ยังไงก็ขอบคุณเพื่อนๆพี่ในเสรีไทยมากๆที่เรียกสติผมคืนมา
และอยากเสริมอีกอย่างซักนิดนึงครับ..สังเกตมั้ย..พวกนี้มักอ้างเสมอ ว่ามีญาติ มีเพื่อน มีพี่ มีน้า มีอา มีบ้าบอคอแตกอะไรทำงานอยู่ในวังเสมอ ไม่รู้มันจะเอามาอ้างทำไม
และมักเอาความนี้มากล่าวอ้าง ว่าร้ายเจ้าเสมอๆ
ผมเลยสงสัย..และอยากบอกว่า ผมก็คนนึงล่ะ อย่างพ่อตาผมก็ทำงานในวังเหมือนกัน ถึงแม้ก่อนหน้านี้ท่านจะบอกว่า..ใจท่านโน้มเอียงมาทางเสื้อแดง
แต่ท่านก็บอกเหตผล เป็นเหตผลที่ผมพอรับได้ คือที่ท่านชอบทักษิณ และใจเอนไปทางเสื้่อแดง เพราะสมัยทักษิณให้ผลประโยชน์ เรื่องเงินเดือน เรื่องผลประโยชน์ต่างๆ.
ถึงแม้ว่ามันจะเป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตัวก็เถอะ เพราะสมัยชวน สมัยมาร์ค ท่านไม่ได้ ก็เลยพยายามทำความเข้าใจว่าได้ผลประโยชน์ใครจะไม่ชอบล่ะ
แต่สิ่งนึงที่ท่านไม่เคยเป็น คือ ด่า หรือ กล่าวว่าร้ายในหลวงหรือแม้แต่เชื้อพระวงศ์ต่างๆ
ท่านมักกล่าวชม และถึงแม้มีใครมากล่าวว่าร้าย ท่านมักแก้ตัวให้เสมอ แต่ด่ามาร์คก็มีนิดนึงล่ะ ฮ่าๆ เพราะคงฟังสื่อแดงมาเยอะเหมือนกันมั้ง
แต่พักหลังเริ่มเอาใจออกห่างเสื้อแดง สื่อแดง หลังจากเสื้อแดง สื่อแดงเริ่มจาบจ้วงมากขึ้นเรื่อยๆ และเริ่มหันมาดูช่องอื่นบ้าง(มีหันมาดูบลูสกายด้วนนะ ฮ่าๆ)
อย่างไรก็ดี..ทุกวันนี้เริ่มมีบ่นเหมือนกันล่ะ ว่า "ทำไมเงินเดือนไม่่ขึ้น" จะเป็นปีอยู่ล่ะ..ฮ่าๆ ท่านคงหวังไว้กับรัฐบาลยิ่งลักษณ์ซ่ะเยอะกระมัง
แกพูดมาแบบนี้.. ผมเลยไม่ลังเลที่จะบอกว่า..โถววววว..พ่อ รัฐบาลเค้าจะเอาเงินที่ไหนมาขึ้นเงินเดือนให้พ่อล่ะ เค้าเอาเงินไปลงกะนโยบายที่พวกเค้าจะโกง จะหารับประทานกันได้ไม่ดีกว่าเหรอ
ง่ายๆก็อย่างโครงการรับจำนำข้าว หมดไปเท่าไหร..มีตอบผมด้วยนะ "เออว่ะ" รัฐบาลนี้มันใช้ไม่ได้ ฮ่าๆ ผมล่ะสะใจ

ปล.เนื้อหาที่พิมพ์มา ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับกระทู้มากน้อยอย่างไร แต่อยากขอระบายความอัดอั้นตันใจบ้าง หวังว่า จขกท คงไม่ว่ากระไร :D :D

ไม่เป็นไรค่ะ มาแชร์ความเห็นกันค่ะ ยิ่งแชร์เยอะยิ่งดี
เราชอบอ่านหลายๆความเห็นค่ะ

เรื่องทำงานในวังนี่เราก็โดนมาจากญาติห่างๆค่ะ ชอบเอาเรื่องในวัง(จริงเท็จไม่รู้)มาเล่า
ส่วนใหญ่ก็เรื่องไม่ดีทั้งนั้น แต่เรากับที่บ้านเราไม่สนใจค่ะ

ถ้ารุ่นพี่คนนี้ไม่บอกข่าว เราก็ยังคงไม่รู้เรื่อง เพราะ hide ไว้มาตลอดค่ะ
แต่ก็คิดว่าดีแล้วที่รู้ดีกว่า ทำใจไม่ได้จริงๆ

ดูจากที่โพสต์ น่าจะออกแนวรู้จักนานแต่ไม่สนิทนะ ของผมมีแต่ด้าเเม้ว กับพท จนไอ้คนชอบแม้วกับนิติราด อันเฟรนด์ผมไปซะ พวกนี้จะมีนิสัยอย่าง ชอบเอาคำพูด เจียม นิธิ กับไอ้แว่นนิติราดมาอ้างนู่นนี่นั้น แต่ไม่เคยโชว์ความคิดตัวเองเลย พอโดนอัดหนักๆ ก็อ้างว่า มันจริงอย่างนู้นอย่างนี้ บ้าบอมากมาย แล้วก็หยิบตำรามาทั้งดุ้น ตัดมาโพสต์ มีการไล่ผมไปอ่านด้วยนะ -*- เพื่อไรฟระ

เคยสนิทเมื่อหลายๆปีก่อนที่จะรู้ว่าเค้าฝักใฝ่แม้วค่ะ เพราะตอนนั้นทำเว็บบอร์ดด้วยกัน
แต่พอเลิกทำ ก็นานๆเจอกันที

------------------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ like หมดอีกแล้ว - -"

หลายๆความเห็นทำให้เรามีสติขึ้น ได้พิจารณาอะไรๆมากขึ้น
แต่ก็ยังยืนยันว่าคบหากันต่อไปไม่ได้จริงๆ ยิ่งไม่ได้สนิทชิดเชื้ออะไรเหมือนเดิมแล้ว
คิดเสียว่าตัดขาดกันไปเลย คงจะดีเสียกว่า

ยังไงก็ขอขอบคุณจริงๆนะคะ ได้ like มา จะมากดให้อีกทีค่ะ

#59 ragnarokbeta1

ragnarokbeta1

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

มาแชร์ประสบการณ์ครับ ผมมีเพื่อนเรียน ม.ปลายมาด้วยกัน(30ปีแล้ว) ตอนนี้เป็นอาจารย์มหาลัย ระดับ ผศ. ช่วงก่อนน้ำท่วมใหญ่ ผมด่ารัฐบาล กรณีปกปิดข้อเท็จจริงเรื่องปริมาณน้ำ รวมทั้งข้าราชการเลวๆ(ถ้ายังจำได้ ก็คือช่วงที่มันบอกมวลน้ำก้อนใหญ่ผ่านไปแล้วนั่นแหละครับ) พอด่าบ่อยๆเข้ามันก็มาทะเลาะกับผม แล้วด่าลามปามไปถึงบุพการี(เพื่อนคนนี้เป็นผู้หญิง) เลยเลิกคบตั้งแต่บัดนั้น
ผมจึงเห็นด้วยครับที่คุณเลิกคบ เพื่อนเลวๆไม่รู้จะคบไปทำไม

#60 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

เพือนผม พอรู้ว่าชอบไอ้แม้ว เลือกพรรคเผาไทย ผมก็เลิกคบแล้วครับ ผมบอกเลยว่า คนเป็นแดง รู้หมดว่าไอ้แม้วและแกนนำ หมิ่นเจ้าอย่างไร แต่มันยอมให้หมิ่นครับ ทำเป็นตอแหลว่า รักเจ้า แต่พอเวลาเอาคลิปไอ้แม้วและลิ่วล้อหมิ่นเจ้ายังไงให้มันฟัง มันกลับไม่ยอมจะฟังแหะ เพราะมันกลัวความจริง เลยทำเป็นบอกว่าไม่ฟังดีกว่า แต่จริงๆ มันฟังมาแล้ว
ส่วนพวกหมิ่นเจ้า อย่าว่าแต่เป็นเพื่อนเลย พี่น้องผมก็ตัดญาิติขาดมิตรมาแล้ว

หรือไม่ก็เปลี่ยนเร่ืองพูดกันไปเลยทีเดียวเชียว
อย่าเรื่องแก้มาตรา.........ผมบอกมันว่า เสื้อแดงพยายามจะแก้ มันบอกไม่มี ผมเลยบอกว่า กรูดูช่อง DNN มันไม่เชื่อ เลยบอกไปว่า มีรายการอะไรบ้าง มันหันไปคุยกับคนอีกข้างนึงเลย........ผมงงเลย ผมพูดอะไรผิดหรือ 5555+

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:51.

#61 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

ผึ้งโชคดีแฮะ ไม่มีเพื่อนแดงเลย มีแต่เพื่อนที่ทำงาน แต่เขาก็รู้ว่าผึ้งไม่เอาแดง แถมเสียงดังด้วย เจอพวกจาบจ้วงเมื่อไหร่ผึ้งฟันแหลก ต่อหน้าเลย ไม่ใช่แค่ในเว็บ (ขนาดเจ้าของบริษัทยังโดนผึ้งกัดบ่อยๆ จะโดนไล่ออกเมื่อไหร่ก็ไม่รุ :huh: ) เลยไม่กล้าพูดมาก

#62 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:59

ตัดเพื่อนในFacebookไปหลายคนแล้วค่ะ
จะแดงไม่ว่า แต่เรื่องสถาบันไม่ได้เด็ดขาด
ใครจะว่าไงก็แล้วแต่เถิด ไม่เห็นอยากจะเป็นเพื่อนกับคนอกตัญญูต่อพ่อ
มีเพื่อนแบบนี้ไม่ได้ทำให้ชีวิตเราดี มีแต่จะเสื่อม
...
อ้อ มีพี่ที่รู้จักคนนึงเป็นแดง การศึกษาดี จบนอก ใหม่ๆก็แค่ชอบแม้ว หลังๆมาเริ่มจาบจ้วง
เพื่อนเลิกคบเกือบหมด
ตอนนี้ต้องตั้งaccount facebookใหม่มาขอrequest friend อ้างว่าเปลี่ยนจากแดงเป็นหลากสีแล้ว
แต่จริงๆคือทำมาค้าขายไม่ได้ คนรู้ว่าเป็นแดงไม่อุดหนุน
...ทำให้รู้ว่าแดงนี่ไม่ใช่เรื่องอุดมการณ์อะไรหรอกค่ะ ผลประโยชน์ต้องมาก่อน

ฮาเลย เปลี่ยนจากแดงเป็นหลากสีซะงั้น

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน