Jump to content

- - - - -

ดีเอสไอแจ้งข้อหา"อภิสิทธิ์-สุเทพ"คดีการตายของ"พัน คำกอง" ระบุชัดร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนา

• Please log in to reply
208 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Ixora

Ixora

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:30

สงสัยไอ้พวกสนับสนุนการเผาบ้านเผาเมือง
มันคงมีความสุขที่เห็นกรุงเทพฯ เป็นทะเลเพลิง

การประกาศ พรก. ครั้งนั้น คงทำให้พวกอยากให้บ้านเมืองพินาศ มันอยู่ไม่เป็นสุข
ถึงได้พยายามจะออกมาเห่าหาเรียกร้องหาเรื่องกันได้ไม่เว้นวัน
กระทั่งข้อกล่าวหาที่ขัดกับภาพความเ็ป็นจริง ก็ยังหน้าด้านทำออกมาได้

ขอผลกรรมที่มันคิดร้ายต่อบ้านเมือง
ส่งผลถึงตัวมันและครอบครัวพวกมันให้ไร้ความสุขไปจนตาย
ภูิมิใจมากไหมกับเงินชดเชยจากการตายเพราะออกมาเผาบ้านเผาเมือง
ถ้าใช้แล้วมีความสุขดีก็เชิญเถอะ แต่รู้ไว้ด้วยมีคนค่อนประเทศสาปแช่งอยู่

ไม่รู้ว่าไอ้พวกที่ออกมาเผาบ้านเผาเมืองพวกนี้ ได้รับการสั่งสอนอบรบมาแบบไหนกัน
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#102 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:35

งั้น.ช่วยกรุณาอธิบายความหมายของ เจตนาฆ่า คำสั่งฆ่า
ฆ่าเพราะเล็งเห็นผล...หน่อยจะได้มั้ยค่ะ
และผลที่เล็งเห็นคืออะไร....

อย่าจับแต่คำพูดด้านเดียวของใครบางคนมาอธิบายน่ะค่ะ...

สุดท้าย...อย่าลืมอ่าน พรก พรบ ที่ประกาศใช้ในช่วงเวลานั้น
อย่างละเอียดทุกตัวอักษรก่อนอธิบายด้วยน่ะค่ะ

ขอที่เป็นไปได้หน่อยครับ มันเกินสติปัญญาเค้า ที่จะทำได้ :D
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#103 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:35

เดอะซีรีย์หนีคุก ..... วันนี้ ขอประกาศให้รู้ทั่วกันว่า นักโทษหนีคุก กำลังสติแตกแล้ว หลังจากเสี่ยงจัดพิธีเสด็จออกสีหบัญชร วันเฉลิมพระชนมพรรษา เพื่อวัดกำลังพลฝ่ายต่อต้าน เจอกระแสความจงรักภักดียังท่วมท้น เร่งเกมเร็ว ทั้งแก้ไขรัฐธรรมนูญ และ ถล่มพรรคการเมืองฝ่ายค้าน สะกัดไม่ให้มีโอกาส เป็นคู่แข่งทางการเมือง

การที ธาริต นัด อภิสิทธิ์-สุเทพ รับทราบข้อหาทันที หลังจากที่คนไทยมีความสุข ในข้อหาที่ร้ายแรง ร่วมกันก่อให้ผู้อืน ฆ่าคนตายโดยเจตนา ในคดี แท็กซี่เสื้อแดง ทั้งๆที่ไม่ผลในทางกฎหมาย แต่ต้องการให้ตายทางการเมือง เรื่องคดีนี้ ท่าน ชูชาติ ศรีแสง อดีตผู้พิพากษาศาลฎีกา โพสต์ยืนยัน ว่า

" ไม่ต้องวิตกกังวลใด ๆ ทั้งสิ้น ในฐานะที่เป็นคนเรียนกฎหมาย และได้ประกอบอาชีพ ที่ต้องใช้กฎหมายมา ตลอดชีวิต ขอรับรองว่า ข้อกล่าวหาที่ ดีเอสไอ กล่าวหาท่านทั้งสอง ก่อให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย โดยเล็งเห็นผลนั้น โดยหลักกฎหมายแล้ว มันเกิดขึ้นไม่ได้ กรณีที่เกิดขึ้น ทหารที่ใช้อาวุธยิงรถยนต์ตู้ ที่ฝ่าฝืนคำสั่ง แล่นเข้าไปในเขตห้ามเข้า แล้วกระสุนปืนไปถูกนายพัน ที่วิ่งเข้ามาดูเหตุการณ์ ถึงแก่ความ ทหารผู้ยิง ยังไม่มีความผิดฐานฆ่าคนตาย โดยเล็งเห็นผลเลย อดีตนายกอภิสิทธิ์ เป็นเพียงผู้มีคำสั่งตั้ง อดีตรองนายกสุเทพ เป็นผู้อำนวยการ ศอฉ. เท่านั้น ผอ.ศอฉ. ก็เป็นเพียงมี คำสั่งให้ทหารดำเนินการ ขอพื้นที่ขอพื้นที่คืน จากผู้ชุมนุม จึงห่างไกลจาก การที่นายพัน ถึงแก่ความตายมาก ไม่มีทางที่จะมีความผิด ตามข้อกล่าวหาได้เลย "

เรื่องนี้คงต้องเล่าความเป็นมา ทักษิณพาม็อบแดงมาชุมนุม ตามที่เห็นกัน ไม่มีศพติดมือกลับ ไม่ยอมเลิก ต้องการเอาศพมาเป็นข้อต่อรอง พรรคฝ่ายค้าน และทหารพระราชา คิดว่าจะปอดแหก กลัวคุก กลัวตาย เริ่มมีการเสนอข้อแลกเปลี่ยน "นิรโทษกรรมแม้ว" ทุกคดีเหมือนหนังเรื่อง Back to Future ประวัติศาสตร์ช่วงนั้นหายไปหมด แต่ไม่มีใครยอมตกลงด้วย ขอสู้ในทางคดีจนถึงที่สุด การต่อรองยืดเยื้อมานาน จนเงื่อนตายสุดท้าย คือการตั้งข้อหานี้ ขึ้นมา หมาต๋าตัวจริงยังไม่กล้าทำ แต่หมาต๋าสองรางแน่มาก !!

ปัทโธ่เอ๋ย ......ไม่มีน้ำยา เรื่องนี้ ศอฉ.เดาทางกันออกตั้งแต่แรกแล้ว คะ ถึงไม่ยอมออกคำสั่ง นิรโทษกรรมตัวเอง ต้องการสู้คดีให้เห็นดำเห็นแดง สุดท้ายความจริงจะได้โผล่ ไว้ใครอยู่เบื้องหลัง ไม่รู้จักพรรคประชาธิปัตย์ซะแล้ว ว่านักกฎหมายชั้นเซียนทั้งนั้น

กำนันสุเทพ บอกมาเลยยื่นข้อหา ที่พรรคเช้าวันนี้ ไม่ต้องรอรี ไป 12 ธค. นั่นซิคะ มาเองเลย ได้ตำแหน่ง เพราะใคร ยังกล้าแว้งกัด สมควรแล้ว ที่ พี่มาร์ค ไปให้การครั้งก่อน 7 ชม ไม่ยอมจิบน้ำ หรือทานอาหารที่ซื้อมาเลี้ยง
Siriwanna Jill

Rosalin Chatdokmaiprai นีโอคลาสสิคกบฏนั่นแหละ
พังพอน ไวย์ นกแสกสองหัวอย่างธาริต สักวันจะไม่มีแผ่นดินอยู่เช่นบิดามัน
Rinelove Buragon จะผิดหรือถูกก็ไปสู้กันในกระบวนการยุติธรรม..แต่คนทีใช้อำนาจโดยมิชอบ เป็นเครื่องมือนักการเมือง ไม่ทำหน้าที่ด้วยความสุจริตใจ อำนาจนั้นมันก็จะย้อนกลับมาทิ่มแทงตัวเองในที่สุด..อนาถใจจริงๆ
Chaba Suwatmaykin รอยกรรม..ย่อมหมุนทับรอยเท้าโค (ควายแดง)
Terdphan Chantarojsiri ตอนนี้ มีศัพย์ใหม่แล้วครับ ธาริต แปลว่า ไอ้ขี้ข้าจอมทรยศหักหลัง
ส.ข.ธนาวิทย์ ฤทธิศรี ศอฉ มีชื่อใครเป็นกรรมการ จะโดนทุกคนไหม?
Candy Srisuwannanukorn ได้ฟังสัมภาษณ์คุณสุเทพ ในรายการข่าวเช้าบลูสกาย ชัดเจนทุกประเด็นทั้งคดีนี้และการแก้รัฐธรรมนูญ "ถ้าสภายังดึงดัน ผมจะออกมานำม็อบสู้นอกสภาเอง" จ๊ากกกก!!งานนี้มีลุย

ชัดมั่ย...จา!!

#104 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:38

"ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล"

ข้อหาอะไรของมันวะ? เกิดมาเพิ่งเคยได้ยิน
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#105 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:39

เอางี้ดีกว่า ไอโปก

ถ้าวันไหนที่ศาลตัดสินว่าม๊ากนาซี 9xศพ ผิดจริง ไม่ว่าคดีไหนก็ตาม
เดี๋ยวกุจะเอาขี้ไปปาหน้าม๊ากเองเลย

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

กุอยากเห็นม๊ากนาซี9xศพ ติดคุกใจจะขาดล่ะเนี่ยยยยย

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#106 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

พอศาลตัดสินคดีนี้ หมูคงว่าเป็นศาลเก๊อีกอย่างเคย

#107 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

รอจนเมื่อยดากละเมื่อใหร่เทพเมือกกับมาร์คชั่งไข่จะติดคุกซะที

#108 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:36

เล็งเห็นผลคือ รู้ว่าที่ทำไปจะเกิดอะไรขึ้น
เช่นคุณคว้าปืนขึ้นมายิงในที่ชุมชน อ้างว่าไม่ได้อยากฆ่าใคร แต่มันไปโดนคนตายเอง ผมไม่ผิดชะลาล่า
ไอ้อย่างนี้คือ เล็งเห็นผลฆ่าคน เพราะด้วยสำนึกของสามัญชนคนทั่วไปรู้ว่า ยิงไปแล้วจะเกิดอะไรขึ้น

กรณีคำสั่งมาร์ค ให้ทหารใช้กระสุนจริงในการสลายการชุมนุม สำึนึกของคนทั่วไปก็รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
ยิงกระสุนจริง มันก็โดนคนตายสิครับ นั่นคือ มาร์คเล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าคำสั่งของตนจะทำให้ทหารยิงประชาชนตายแน่นอน

#109 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ก็ดีค่ะ...จะได้มีโอกาสเห็นหลักฐานเด็ด ๆ ที่ยังไม่มีโอกาสได้เห็น..

อ้อ...อย่าลืมนะค่ะว่า...จุดที่โดนยิงนั้นเป็นเขตที่มีการติดป้ายเตือนแล้วว่า
"เป็นเขตใช้กระสุนจริง" ภายใต้ พรบ ที่ประกาศใช้อย่างถูกต้อง แต่ก็ยังฝ่าฝืน
บุกรุกเข้าไป และ มีเพียง 2 ใน 91 เท่านั้นที่พิสูจน์แล้วว่าเป็นกระสนุขนาด
เดียวกับที่เจ้าหน้าที่ใช้...ส่วนที่เหลือ.......

มีแววค่ะ...งานนี้มีคนหลุดจากตำแหน่ง และ อาจจะพ่วงด้วยข้อหาใช้อำนาจในทางที่ผิด...

รีบ ๆ เข้าหน่อยน่ะค่ะ..เดี๋ยวจะไม่ทัน.....สภาจะหมดอายุเสียก่อน

แต่มาร์คแก้ตัวว่าป้ายใช้กระสุนจริง ไว้ใช้ขู่เฉยๆ ไม่คิดยิงจริง
แต่คุณกลับบอกว่า ป้ายนี้คือเขตที่จะใช้กระสุนจริงยิง (อีแบบนี้คือคำสั่งฆ่านั่นแหละครับ)
ไม่งั้นเอาป้ายไปติดตรงสนามม้านางเลิ้งว่า เขตใช้กระสุนจริง ประกาศใช้ พรบ. ความมั่นคงปั๊ป
รัฐบาลก็สามารถให้ทหารใ้ช้กระสุนจริงยิงฆ่าคนในสนามม้านางเลิ้งได้เลยชิมิ

เขาก็บอกแล้วว่า ของจริง ก็ดันเข้าไปให้เขายิง อีก รู้ทั้งรู้หรืออ่านหนังสือไม่ออก
...มันไม่เหมือนตำรวจ กว่าจะช่วยตัวประกันได้ ตัวประกันดันตายซะก่อน ทหารเขาไม่ชักช้ายืดยาดหลอกครับ
ถ้าถามว่าผมรู้ได้ไง ก็ผมไม่รู้มากหลอกแค่เคยเป็นทหาร :D เตือนไม่ฟังก้จัดของจริงไปเลย :P

แสดงว่าคุณยอมรับว่า ทหารยิงฆ่าประชาชน ซิเนี่ย

#110 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

ยังมีคนเชื่อหมอผีพรดริปอีกเหรอ ว่าแก้สน้ำตาจากจีน ทำให้คนแขนขาด ขาขาดได้ ถ้าทำได้จริงมันต้องพก ระเบิดปิงปองไว้ไกล้ๆตัว จะว่าเอามือกุมเอาไว้ หรือเอาหนีบไว้ข้างตัว

แรงอัดมันถึงจะมีพอทำลายมือขาด แขนขาดได้ หรือเสียชีวิตได้

ส่วนอ้ายจ๊าบ มันตายเพราะมันขนระเบิดซีโฟร์ไป แล้วทะลึ่งมีคนโทรเข้าไปในมือถือมัน ร่างเลยแยก ไปคนละทาง

อั๊ยย่ะ เก่งกว่าหมอพรทิพย์อีกอ่ะ

:lol: :lol: :lol:

หมอพรทิพย์ที่ถือ GT200 ลวงโลก แล้วอ้างว่าใช้งานได้จริง นี่ ยังมีความน่าเชื่อถือหรือครับ?

#111 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:44

เล็งเห็นผลคือ รู้ว่าที่ทำไปจะเกิดอะไรขึ้น
เช่นคุณคว้าปืนขึ้นมายิงในที่ชุมชน อ้างว่าไม่ได้อยากฆ่าใคร แต่มันไปโดนคนตายเอง ผมไม่ผิดชะลาล่า
ไอ้อย่างนี้คือ เล็งเห็นผลฆ่าคน เพราะด้วยสำนึกของสามัญชนคนทั่วไปรู้ว่า ยิงไปแล้วจะเกิดอะไรขึ้น

กรณีคำสั่งมาร์ค ให้ทหารใช้กระสุนจริงในการสลายการชุมนุม สำึนึกของคนทั่วไปก็รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
ยิงกระสุนจริง มันก็โดนคนตายสิครับ นั่นคือ มาร์คเล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าคำสั่งของตนจะทำให้ทหารยิงประชาชนตายแน่นอน

เล็งเห็นผล ตรรกะแบบนี้ ตำรวจ ที่พกปืน ก็ต้องผิดด้วยสิ เพราะ มีปืนเท่ากับยิงคนตายได้

มาร์ค ไม่ได้มีคำสั่งในการสลายการชุนนุม มีแต่ ศอฉ. มีคำสั่งกระชับพื้นที่
ศอฉ. มีสุเทพ และเจ้าหน้าที่อีกหลายคน รวมถึงธาริต รวมอยู่้ด้วย

#112 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

อยากเห็นผลการตัดสินของศาลเร็วๆ จะได้รู้ว่าใครต้องติดคุก

#113 bird

bird

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

อุตส่าห์ ตั้งใจรออ่านคำอธิบาย....คิดว่าจะได้อะไรที่มากกว่ากำปั้นทุบดิน
ถ้าแบบนี้สงสัย..ต้องบินไปบินมา เร่ร่อนอีกนานกว่าจะได้กลับบ้านอย่างเท่ห์

วิสามัญ....ภายใต้กรอบกฏหมายผิดมั้ยค่ะ
วิสามัญ....โดยการจัดฉากผิดมั้ยค่ะ
วิสามัญ....โดยไม่ได้เจตนา ด้วยเหตุสุดวิสัยผิดมั้ยค่ะ
วิสามัญ....เพราะฝ่าฝืนกฎหมายผิดมั้ยค่ะ

อย่าปล่อยให้คนอื่นเค้าหลอกอยู่เลย...ค้นหาข้อมูลข้อเท็จจริงบ้างเถอะ

คนที่กระทำผิด...มักจะต้องหลบหนี ไม่กล้าสู้ ทำตัวเป็นเต่า
คนที่ไม่ได้กระทำผิด....จะยืดอกสู้ ด้วยเหตุและผล ยอมรับผลของการกระทำอย่างองอาจ

Edited by bird, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:00.

#114 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

วิสามัญกรอบกฎหมาย คนร้ายต้องมีอาวุธเจตนาฆ่า จนท
แต่คนที่ตายแต่ละคนไม่มีอาวุธที่จะทำร้ายเจ้าหน้าที่ได้ (ประชาชนที่ตายนะครับ)

ไม่ทราบว่า วิสามัญบ้านคุณเหรอครับ ยิงคนถือหนังสะติ๊ก ตาย?

#115 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:28

คุณเชื่อหรือไม่ว่า
วันนี้พวกเสื้อแดงเขาพูดกันเองในเรื่องนี้ว่า...รัฐบาลและดีเอสไอมาหลอกให้ดีใจอีกแล้ว
แม้แต่พวกเขายังคิดเห็นแบบนี้ได้ก็เพราะอะไรนะเหรอ
เขารู้ไงว่าเรื่องอภิสิทธิ์กับ ศอฉ. นั้นกระทำไปโดยมันมีกฏหมายรองรับไปหมดแล้ว
เออ...ตอนนี้พวกแดงบางกลุ่มเขาเริ่มคิดได้แล้วเว๊ย.....หลอกเขามามาก...จนเขาจับทางได้แล้ว
(แย่หน่อยนะมวลชนคนเสื้อแดงเขาเริ่มเบื่อแล้วละซิ)

#116 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

เห็นว่าไม่ผิด เพราะเลือกพูดเลือกมองแต่ในประเด็นที่ไม่ผิด

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#117 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

แหม!! ประชาชนเสื้อแดง ออกมาขานรับยังกะเคาะกะลาชามน้ำข้าวหมาเล้ย ศาลยังไม่ตัดสินนะจ๊ะๆๆ

ช่วงนี้พี่ริดดูกระ***นกระหือรืออยากเชือดพี่มาร์ค กะเทพเทือกจริงนะดูจะหนักไปทางหื่นถอดเสื้อผ้า ถอดกางเกงล่อนจ้อนแทบไม่ทัน

สงสัยอยากให้นายใหญ่ถึงจุดออร์กัสซั่มเร็วๆ ตอนนี้ขี้ข้าอดใจกันไม่ไหวแล้วนะถึงขั้นจะรุมโทรม รุมข่มขืน

ค่อยๆก็ได้นะ พี่มาร์คเค้าไม่หนีไปไหนหรอก แล้วก็จะดูน้ำหน้าคนอย่างไอ้ริดมันจะอาศัยลูกบ้าได้อีกซักกี่น้ำ

ช่างน่าสมเพชยิ่งนัก

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#118 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

เห็นว่าไม่ผิด เพราะเลือกพูดเลือกมองแต่ในประเด็นที่ไม่ผิด

ศพนี้ โดนกระสุนทหารตาย แล้วไงครับ
ศพนี้ ตายในเขตที่เขาอนุญาตให้เข้าไปตายได้ โดยอิสระเหรอ
หรือ ศพนี้ ทะลึ่งเข้าไปตายเพราะความอยากรู้อยากเห็น หรือ เลือดแดงขึ้นหน้า ทั้งๆที่เขาประกาศห้ามเข้า
และไม่รับรองความปลอดภัย
ก่อนที่ศพนี้จะตาย มีเหตุการณ์เลวร้ายใดๆประกอบในสถานการณ์หรือเปล่า

หาก กาลามชนคิดว่า เพราะเรามองในมุมที่ไม่ผิด เราก็ถามกลับว่า
คุณเข้าใจคำว่า สถานที่ประกาศห้ามเข้า และ สั่งการโดยชอบด้วยกฏหมาย หรือเปล่า

หากงานนี้เอาผิด สุเทพ อภิสิทธิ์ไม่ได้ กาลามชนจะมองว่า เป็นเพราะศาลมองในมุมที่ไม่ผิดอีกหรือไม่
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#119 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ไอ้ทาริดสีดวงหน้ามันเริ่มดูหม่นหมองลงทุกวัน :P

#120 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

ผมไม่เก่งกฎหมาย
แต่เคยได้ยินการยกตัวอย่างบางกรณี
เช่น วันนี้ ผกก สั่งให้ตำรวจไปตั้งด่านตรวจรถตามปกติ
เจ้าหน้าที่ชั้นสัญญาบัตรประจำจุดตรวจ สัก 1-2 นายพร้อมชั้นประทวน

มีรถวิ่งเข้ามาโดยไม่ชะลอ อาจจะหนีด่านหรือหลับในพุ่งเข้ามา
เจ้าหน้าที่จึงยิงสกัด แต่กระสุนเจ้ากรรมไปโดนเด็กเลี้ยงแกะข้างถนนตาย

สรุปว่า ผู้กำกับที่ออกคำสั่งไปตั้งด่าน ผิดใช่ไหมครับ

#121 antiseptic

antiseptic

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

เอ่อ งั้นที่ไอ้แม้วสั่งให้วิสามัญพ่อค้ายานี่มันเจตนาเล็งเห็นผลด้วยใช่ป่าว?
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#122 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

ธาริตเก่งนะ เขาให้เหตุผลในการฟ้องมาร์ค-เทพได้เข้าท่ามาก และเป็นเหตุผลที่จะลอกเลียนเอามาฟ้องสมชายได้ยาก

Edited by กาลามชน, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:59.

ขออภัย...ผมไม่โต้กับผู้ที่พยายามจะเอาชนะด้วยโวหาร

#123 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

เอ่อ งั้นที่ไอ้แม้วสั่งให้วิสามัญพ่อค้ายานี่มันเจตนาเล็งเห็นผลด้วยใช่ป่าว?

ไม่ใช่

#124 antiseptic

antiseptic

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

ไม่ใช่

ไม่ใช่ยังไง? ตั้ง 3,000 ศพ

ของมาร์คแค่ให้ใช้กระสุนจริง
แต่ไอ้แม้วมันสั่งฆ่าเลยชัดๆ

#125 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

เฉลิม ขี้ข้าทักษิณ
ธาริตต์ หมารับใช้ทักษิณ

#126 กาลามชน

กาลามชน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

ไม่ใช่

ถ้าใช่ คมช ก็คงใช้คดีนี้เอาผิดแม้วไปนานแล้ว
แต่เนื่องจากไม่ใช่ ก็เลยต้องตะแบงกฎหมายเอาผิดในคดีอื่นๆแทน

#127 antiseptic

antiseptic

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ไม่ใช่

ถ้าใช่ คมช ก็คงใช้คดีนี้เอาผิดแม้วไปนานแล้ว
แต่เนื่องจากไม่ใช่ ก็เลยต้องตะแบงกฎหมายเอาผิดในคดีอื่นๆแทน

งั้นมาร์คก็คงไม่ใช่ด้วยแหละ
เพราะคนตายน้อยกว่าหลายสิบเท่า

#128 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

อย่าพยายามหาเหตุผลมาเถียงกับเสื้อแดง และขี้ข้าทักษิณเลยครับ
เหนื่อยเปล่าาาาาาาาาาา

#129 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

พูดถึงนายธาริต DSI เห็นหน้าทางจอ

T V ทีไร ความรู้สึก เสียดาย ภาษีที่จ่าย

ให้นายคนนี้..ลาออกไปอยู่บ้านยังจะรักษา

เกียรติยศวงศ์ตระกูลไว้บ้าง คงไม่ถึงกับ--

อดตายนะ...!! น่าอนาถใจ

#130 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

ธาริตเก่งนะ เขาให้เหตุผลในการฟ้องมาร์ค-เทพได้เข้าท่ามาก และเป็นเหตุผลที่จะลอกเลียนเอามาฟ้องสมชายได้ยาก

ไม่ต้องใช้โวหาร หรือไม่ต้องใช้ความคิด

อธิบดีศาลอาญา ชี้ คำสั่งศาลคดี พัน คำกอง ใช้เป็นบรรทัดฐานอีก 35 คดีไม่ได้ ระบุ หากคำสั่งชอบด้วยกฎหมายไม่มีความผิด

ความเห็นจากอธิบดีศาลอาญา

"ผมจะบอกว่าสถานที่นายพันถูกยิงตาย เป็นสถานที่ที่เขาประกาศว่าห้ามเข้า ข้อเท็จจริงในสำนวนของนายพัน ก่อนเกิดเหตุคือ

แกก็เดินเข้าไปจนถึงส่วนกลางของถนนราชปรารภ ใกล้คอนโดมิเนียมแห่งหนึ่ง เพื่อไปหาเพื่อที่เป็นรปภ.อยู่ที่นั่น พอมีเสียงปืนดังขึ้น

มีรถตู้ด้วยในเหตุการณ์ นายพันก็เดินออกมาจากจุดที่พูดคุย แล้วมาที่ด้านหน้าของคอนโดฯ ซึ่งตอนนั่นถึงได้ถูกกระสุนปืน
ส่วนที่ว่าจะนำคดีนายพัน ไปเป็นบรรทัดฐานในคดีที่เหลือนั้น คงจะได้บางส่วน เพราะข้อเท็จจริงที่ศาลจะชี้ในคดี
เช่นผู้สื่อข่าวอิตาเลียนที่เสียชีวิต
ก็ยังต้องดูในพยานหลักฐาน และสำนวนของพนักงานสอบสวนที่ส่งมา ไม่ได้เป็นสูตรตายตัว คดีจะถูกส่งกลับมาที่ศาลอีกครั้งหรือไม่
อยู่ที่พนักงานสอบสวน
ที่จะดูว่าผู้บังชาการสั่งโดยชอบด้วยกฎหมายหรือไม่ ถ้ากระทำโดยชอบก็ไม่มีความผิด
ถ้าจะดำเนินคดีกับอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ หรือสุเทพ เทือกสุบรรณ ก็ต้องดูข้อเท็จจริงว่าทำได้แค่ไหน จะมาพูดเป็นสูตรตายตัวไม่ได้"

นายทวี ประจวบลาภ อธิบดีผู้พิพากษาศาลอาญา

ข้อมูลอ้างอิง
ลิงค์ข่าวทีนิวส์คำสัมภาษณ์อธิบดีศาลอาญาฉบับเต็ม

http://bit.ly/SEIt9o

Edited by kaidum, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:21.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#131 bird

bird

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

จริงหรือที่ว่า...มือถือหนังสติ๊ก...

เคยบอกไว้แล้วว่า...มีเพียง 2 ท่านที่ศาลท่านพิพากษาว่า
เป็นกระสุนขนาดเดียวกับที่เจ้าหน้าที่ใช้ แต่ที่เหลือ........
และอาวุธที่ใช้จะใช่ของเจ้าหน้าที่หรือไม่....

ค่อย ๆ ย้อนกลับไปดูรายละเอียดแต่ละจุด แต่ละเหตุกาณ์

จริงหรือที่ว่า...วิสามัญ...ผู้ต้องหาต้องมีอาวุธในมือ...

แก้ไข..

กรณีเปรียบเทียบก็มีแล้ว...ลองค้นดู..
แล้วจะมากล่าวหาว่า 2 มาตรฐานไม่ได้น่ะ...

Edited by bird, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:27.

#132 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

วิสามัญกรอบกฎหมาย คนร้ายต้องมีอาวุธเจตนาฆ่า จนท
แต่คนที่ตายแต่ละคนไม่มีอาวุธที่จะทำร้ายเจ้าหน้าที่ได้ (ประชาชนที่ตายนะครับ)

ไม่ทราบว่า วิสามัญบ้านคุณเหรอครับ ยิงคนถือหนังสะติ๊ก ตาย?

อยู่ในระหว่างประกาศใช้ พรบ. ความมั่นคง ทหารประกาศเตือนแล้ว อยู่ในเขตใช้อาวุธจริงมีการประกาศตามหลักสากลแล้ว

ยังฝ่าฝืนละเมิดเข้าไป เขายิงตาย ก็ไม่น่าจะแปลกนะ ไม่ใช่การวิสามัญด้วยซ้ำ

#133 wewe

wewe

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ทำไมไม่เอาึ้ขึ้นศาลโลกว่ะ

นั่นซิื

แค่วาทะกรรมลอกควายแดง :lol:

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#134 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ที่ตอนafpลงข่าวเรื่องเอี้ยๆของตักขี้
ไม่เอามาลงมั่งละ ที่งี้รีบไปหาของนอกที่เค้าช่วยตีข่าวมาเสริมความน่าเชื่อถือ
ว่าแต่คนในนี้เค้าด่า รึป่าวนะที่ส่งฟ้อง
มีแต่คนดีใจที่ส่งฟ้อง
ลองเป็นส่งฟ้องไอ้ตักขี้ดิ พวกมืงด่ากันชิบหาย

Last month saw the first major street protests against Yingluck's government, with police firing tear gas as clashes erupted among a group of around 20,000 demonstrators -- who included supporters of the Yellow Shirts.

#135 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล มันหมายถึงอะไรงงๆดูกำกวม แล้วมันมีข้อหานี้ด้วยหรอ

หรือหมายถึง
ร่วมกันฆ่า
เป็นผู้ยุยงให้เกิดการฆ๋่า
เป็นผู้สนับสนุนในการฆ่า
เป็นผู้สั่งการฆ่า

แล้วคนที่พูดคำนี้ละ "เผาเลยพี่น้อง...ผมรับผิดชอบเอง" ถือว่าเป็นผู้ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นทำลายทรัพย์สินผู้อื่นโดยเจตนาเล็งเห็นผลด้วยรึเปล่า(ถ้าเปลี่ยนจากเผาเป็นฆ่านี่ผิดฐานยุยงให้ฆ่าผู้อื่นแน่นอน)

:o :o

ขอความกรุณาอย่าเอารูปคางคกอ้าปากมาลง มันทุเรศอ่ะค่ะ แหกปากจนเห็นฟันกรามซี่สุดท้าย แถมเป็นฟันปลอมแบบถูกๆด้วย(โลหะ) ดูริมฝีปากแตกดำคล้ำเหมือนใช้งานมาอย่างตรากตรำ อุ๊ย หยะแหยง แต่ตอนนี้ลองให้มันแหกปากใหม่อาจเห็นฟันปลอมเป็นทองคำฝังเพชรก็ได้ แต่ก็เหอะ อะไรๆ ที่อยู่ในปากไอ้นี่คงอุบาทว์ทั้งนั้นแหละ

มีให้เลือก รูแรก นักเลงจริงของควายแดง, รุป2 เฮ้ยหลีกทางหน่อยจะไปวิ่งควายที่ฮ่องกง

Attached Images

• tooMad (4).jpg

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#136 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

อยู่ในระหว่างประกาศใช้ พรบ. ความมั่นคง ทหารประกาศเตือนแล้ว อยู่ในเขตใช้อาวุธจริงมีการประกาศตามหลักสากลแล้ว

ยังฝ่าฝืนละเมิดเข้าไป เขายิงตาย ก็ไม่น่าจะแปลกนะ ไม่ใช่การวิสามัญด้วยซ้ำ

งั้นม๊อบเสธอ้าย โดนแค่แก๊ซน้ำตา ตอนบุกไปในเขตห้ามเข้าฝ่าฝืนตามกฎหมายเหมือนกัน ก็สมควรโดนแล้วใช่ไหมครับ
ไหงคนเสรีไทยโวยวายจังเวลาม๊อบเสธอ้ายโดนแก๊ซน้ำตา

#137 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:40

งั้นม๊อบเสธอ้าย โดนแค่แก๊ซน้ำตา ตอนบุกไปในเขตห้ามเข้าฝ่าฝืนตามกฎหมายเหมือนกัน ก็สมควรโดนแล้วใช่ไหมครับ
ไหงคนเสรีไทยโวยวายจังเวลาม๊อบเสธอ้ายโดนแก๊ซน้ำตา

การใช้แก๊สน้ำตาหรือใ้ช้กำลังเข้าควบคุมผู้ชุมนุม เขาใช้ในกรณีที่เกิดความวุ่นวาย ควบคุมไม่ได้ และจะเกิดการจลาจล ม๊อบมีอาวุธ มีความรุนแรง เห็นๆ ก็แค่ไอ้ม๊อบควายเผาเมือง
สำหรับเสธอ้าย เขายังไม่ทันได้เริ่มชุมนุม ยังเดินทางกันไม่ถึงที่จะชุมนุมเลย แต่หมาต๋ากีดกันไม่ให้เข้าไปชุมนุม ยังไม่มีความวุ่นวายหรือการจลาจล ก็เจือกขว้างแก๊สน้ำตา ไล่ตีประชาชนแล้ว

ประหนึ่งเปรียบเทียบตำรวจ คนร้ายขัดขืน ยิงต่อสู้แล้วจึงยิงสวน ตายไปก็เป็นวิสามัญ สุดวิสัย
ไม่ใช่เดินไปถึงหน้า ถามชื่อ เอ็งไอ้โก้ค้ายาใช่มั้ย ยิงเปรี้ยงเข้าให้ เข้าใจไหม? มันลัดขั้นตอน ส่อเจตนา

และถ้าใช้ตรรกะไอ้ธาริต หมาต๋าที่ควักปืนขึ้นยิงทุกตัว แล้วโดนคนร้ายตาย ต้องโดนโทษข้อนี้หมด เพราะกระทำโดยเจตนาหวังผล "ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล"

หรือไม่เช่นนั้นก็คือจงใจกระทำการประทุษร้าย ทำร้ายร่างกายผู้อื่น พยายามฆ่า ฯลฯ
ด้วยเหตุผลข้อเดียว ถามว่า ควักปืนออกมา คุณคิดว่ายิงไปโดนคนแล้วคนจะตาย จะบาดเจ็บไหมครับ?
ตอบได้ข้อเดียวคือใช่ และเมื่อใช่แสดงว่าคุณเจตนา
เอาไปยัดคุก

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#138 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

ตอนตะกวดใช้แก้สน้ำตา ไม่มีการแจ้งเตือน ม้อบไม่มีอาวุธ ไม่ได้เกิดการจราจล ไม่ได้มีการระงับเหตุจากเบาไปหาหนัก ไม่ได้ทำตามหลักสากล คนเขาจึงด่า

#139 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

มันไม่เหมือนกันไง การปำิบัติไม่เหมือนกัน ตำรวจไม่ทำตามขั้นตอนของการสลายการชุมนุม

#140 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:47

แต่ความจริงก็คือ ปัจจัยต่างๆ มันก็มีมากกว่านั้น

ปฏิบัติการตามคำสั่งไหม กฏหมายให้อำนาจถึงแค่ไหน
ตามขั้นตอนหรือเปล่า?
สถานการณ์ตอนนั้นเป็นอย่างไร
เจตนายิงเพื่ออะไร ยิงอย่างไร เจตนายิงกบาลทิ้ง เจตนายิงเพื่อเตือน ยิงเพื่อหยุด กระสุนพลาดหรือไม่ อย่างไร
ทำไมต้่องยิง

กฏหมายมันก็มีข้อกำหนดกฏเกณฑ์ของมัน แบบไหนผิด แบบไหนไม่ผิด
เมื่อมองปัจจัยรวมในทุกข้อ ในทุกคดี อาจจะยิงเหมือนกัน ผลการตัดสินมันก้ไม่เหมือนกันอีก ต่างกรรมต่างวาระ ถึงมันจะมีการยิงคนตายเหมือนกันแต่ใช่ว่าจะเหมือนกันทุกคดี ไม่งั้น คนที่ยิงเพื่อป้องกันตัว กับคนที่เจตนายิงก็ผิดเท่ากันหมดน่ะสิ

แต่ที่ทุเรศก็คือ ความจริงมันเป็นแบบนั้นที่ทุกคดีไม่เหมือนกัน แต่พอตัดสินออกมาไม่ถูกใจก็หาว่าศาลสองมาตรฐาน ไม่ยุติธรรม บลาๆๆๆๆๆๆ เบื่อว่ะ

Edited by ดาร์ค สวอน, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:47.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#141 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:00

ขอชื่นชม ความฉลาดล้ำเลิศ ในการตั้งข้อกล่าวหา ของขี้ข้าจริงๆ
1.ตร.-สายล่อฟ้า ..กรณีว.5 ของนส.ปู
**ข้อหา "คำพูดของทั้ง3คน ทำให้คนฟังเกิดจินตนาการ" ..กรณีนี้คือจินตนาการ เอาอยู่/น้ำทะลัก
2.พล.อ.อ.ทุกรรมพล รมต.กห.ที่ถูกเด็กจบรด. ฉีกหน้า -มาร์ก
***ปลด ถอดยศ คืนเบี้ยหวัด บำนาญ เนื่องจากผิดวินัยทหาร
*มีฐานความผิดจากเอกสารเท็จ ตอนสมัครทหาร แต่ถูกทำโทษเรื่องนี้ ขณะที่เป็นทหารแล้ว
*ผิดวินัยทหาร คือทำผิดในขณะที่เป็นทหาร ..ถ้าผิดวินัยต้องดำเนินการลงโทษขณะนั้น
การลงโทษมีหลายระดับ ตั้งแต่ตักเตือน-โดนยิงเป้า ..มาร์กเคยโดนโทษอะไรมาก่อน
-ไอ้คำว่าผิดวินัยทหาร เนี่ยเขียนเพื่อป้องกันไม่ให้ศาลปกครอง ไม่รับพิจารณาคดี แล้ว
เป็นไง ..ตอนนี้เรื่องอยู่ในศาลใช่ไหม ทำอะไรไม่ปรึกษาไอ้เด็กทุจริตสอบ ..ก็เป็นเงี๊ยะ
*ต้องคืนเบี้ยหวัด/บำนาญ ที่รับมา20กว่าปี หลังลาออก คงเป็นหลักล้าน ..มาร์กเป็น
ทหาร2-3 มีสิทธิืรับเยี้ยหวัด/บำนาญแล้วหรือ ..ตั้งข้อหาเวอร์หรือเปล่า

3.พาราสิต -มาร์ก&สุเทพ เนื่องจากกรณีปราบผู้ก่อการร้าย/เผาบ้าน/เผาเมือง/ฉกชิงทรัพย์
***ข้อหา "ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล ตามประมวลกฎหมายอา
ญา มาตรา59 83 84 และ288"
**"ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตาย.." ..ผมเคยได้ยินแต่ ร่วมกันก่อ..เหตุคดีชิงทัพย์,
ร่วมกันก่อ..คดีข่มขืน กับ ร่วมกัน"สั่ง/จ้าง/วาน"ให้ผู้อื่นฆ่าคนตาย ..ข้อหานำเสนอเจ้าของ
คอกหรือครับ
**"โดยเจตนาเล็งเห็นผล" ..เล็งเห็นผลอะไร ตั้งส่งเดช ให้คนฟังใช้จินตนาเอง แล้ว
พูดต่อจะยัดข้อหาตามข้อ1. นั่นคุณเล็งเห็นผลใช่ไหม ..เรียนมาตั้งแต่ชั้นประถม รูปประโยค
ต้องมีประธาน-กริยา-กรรม ..ได้ตำแหน่งมาได้ยังไง(วะ)
*"โดยเจตนาเล็งเห็นผล" ..ผมว่าการตั้งข้อหาโดยต้องการให้เจ้าของคอก มองเห็น
ผลงาน ว่าข้อหามหันตโทษ ตั้งแล้วมีคนงง ..แสดงภูมิรู้ ของคุณ

Edited by IFai, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:03.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#142 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

ทหารยิงประชาชนที่ไหน ไม่มี๊ ถ้ามี ทักษิณต้องเข้ามานำหน้าประชาชนแล้วดิ -_-

#143 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

การใช้แก๊สน้ำตาหรือใ้ช้กำลังเข้าควบคุมผู้ชุมนุม เขาใช้ในกรณีที่เกิดความวุ่นวาย ควบคุมไม่ได้ และจะเกิดการจลาจล ม๊อบมีอาวุธ มีความรุนแรง เห็นๆ ก็แค่ไอ้ม๊อบควายเผาเมือง
สำหรับเสธอ้าย เขายังไม่ทันได้เริ่มชุมนุม ยังเดินทางกันไม่ถึงที่จะชุมนุมเลย แต่หมาต๋ากีดกันไม่ให้เข้าไปชุมนุม ยังไม่มีความวุ่นวายหรือการจลาจล ก็เจือกขว้างแก๊สน้ำตา ไล่ตีประชาชนแล้ว

ประหนึ่งเปรียบเทียบตำรวจ คนร้ายขัดขืน ยิงต่อสู้แล้วจึงยิงสวน ตายไปก็เป็นวิสามัญ สุดวิสัย
ไม่ใช่เดินไปถึงหน้า ถามชื่อ เอ็งไอ้โก้ค้ายาใช่มั้ย ยิงเปรี้ยงเข้าให้ เข้าใจไหม? มันลัดขั้นตอน ส่อเจตนา

และถ้าใช้ตรรกะไอ้ธาริต หมาต๋าที่ควักปืนขึ้นยิงทุกตัว แล้วโดนคนร้ายตาย ต้องโดนโทษข้อนี้หมด เพราะกระทำโดยเจตนาหวังผล "ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล"
หรือไม่เช่นนั้นก็คือจงใจกระทำการประทุษร้าย ทำร้ายร่างกายผู้อื่น พยายามฆ่า ฯลฯ
ด้วยเหตุผลข้อเดียว ถามว่า ควักปืนออกมา คุณคิดว่ายิงไปโดนคนแล้วคนจะตาย จะบาดเจ็บไหมครับ?
ตอบได้ข้อเดียวคือใช่ และเมื่อใช่แสดงว่าคุณเจตนา
เอาไปยัดคุก

ตำรวจเขาแค่ป้องกันถนนรอบทำเนียบ เป็นเขตห้ามเข้า
ตำรวจไม่ได้กีดกันไม่ให้เข้าชุมนุม เพราะมีทางอื่นให้เดินเลี่ยง
แต่ม๊อบเจตนาบุกเข้าไป ใช้รถหกล้อพุ่งเข้าไป (คนขับโดนจับเลย)
รื้อลวดหนาม รื้อแท่งซีเมนส์ บุกเข้าไปในพื้นที่หวงห้าม
เนี่ยนะไม่วุ่นวาย
สมควรโดนแก๊ซน้ำตาแล้วนี่
ถ้าคุณไม่สองมาตรฐานน่ะนะ

#144 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ตำรวจเขาแค่ป้องกันถนนรอบทำเนียบ เป็นเขตห้ามเข้า
ตำรวจไม่ได้กีดกันไม่ให้เข้าชุมนุม เพราะมีทางอื่นให้เดินเลี่ยง
แต่ม๊อบเจตนาบุกเข้าไป ใช้รถหกล้อพุ่งเข้าไป (คนขับโดนจับเลย)
รื้อลวดหนาม รื้อแท่งซีเมนส์ บุกเข้าไปในพื้นที่หวงห้าม

แล้วมาตรการใช้ "เสียง" กับ "รถฉีดน้ำ" ตกหล่นไปอยู่ตรงไหนหรือ? ไอ้สันขวาน

เสธอ้ายยื่นสอบพวกเอ็งแล้ว ก็รอดูเป็นคดีต่อไปแล้วกัน
gladiator 1.jpg

#145 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

ทหารย้ำ"มาร์ค-เทือก"สั่งการ

รายงานข่าวแจ้งว่า นอกจากพ.อ.สรรเสริญมาให้ปากคำแล้ว ยังมี พ.อ.ชิษณุพงศ์ รอดศิริ เสธ.ร.2 รอ. ซึ่งเป็นผู้นำกำลังมาขอคืนพื้นที่ และ ส.อ.มณี พรหมนอก สังกัด ร.2 พัน.3 รอ. โดยพ.อ.สรรเสริญ ให้การกับพนักงานสอบสวน อย่างละเอียด เกี่ยวกับโครงสร้างการบังคับบัญชา ในเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น โดยเน้นย้ำว่าภารกิจของทหารนั้น จะต้องดูแลเรื่องความมั่นคงของชาติ ปกป้องอธิปไตยตามแนวชายแดน ปกติทหารไม่มีภารกิจเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ภายในเขตเมือง หรือในเขตกทม.เลย แต่เหตุการณ์ครั้งนี้ทหารต้องเข้ามาเกี่ยว จึงไม่ใช่การทำตามภารกิจของทหาร แต่มาจากคำสั่งของศอฉ. ขณะเดียวกัน ศอฉ.ไม่ใช่องค์กรที่กำเนิดขึ้นมาเอง แต่มีขึ้นโดยคำสั่งของนายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกฯ ขณะนั้น และมีนาย สุเทพ รองนายกฯ ขณะนั้น เป็นผู้อำนวยการ

พ.อ.สรรเสริญให้การต่อไปว่า กรณีที่ทหารเข้ามาเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ที่มีผู้ชุมนุมดังกล่าว ไม่ใช่เรื่องที่จะเกิดขึ้นได้โดยทั่วไป แต่เป็นเรื่องเฉพาะกิจ เพราะอำนาจปกติของทหารนั้น จะไม่สามารถนำกำลังพลพร้อมอาวุธเข้ามาปฏิบัติการในเมืองได้เลย สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นเพราะมีคำสั่งพิเศษ มีอำนาจจากศอฉ.เป็นผู้สั่งการ ซึ่งก็หมายถึงนายกฯ และรองนายกฯ ขณะนั้น ไม่เช่นนั้นแล้วทหารจะไม่สามารถเข้าปฏิบัติการได้ เพราะกองทัพเองไม่มีอำนาจที่จะออกคำสั่งให้ปฏิบัติการในเมืองเช่นนี้ได้

ไก่อูให้การ มาร์ค-เทือก สั่ง พค. 53
http://www.ichat.in....adid74359-page1

หลักฐานจากไก่อูอันนี้น่าจะเป็นหนึ่งในสาเหตุที่มาร์คและเทือกโดนดำเนินคดีครับ
I've got the moves like Jagger~~~

#146 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

แล้วมาตรการใช้ "เสียง" กับ "รถฉีดน้ำ" ตกหล่นไปอยู่ตรงไหนหรือ? ไอ้สันขวาน

เสธอ้ายยื่นสอบพวกเอ็งแล้ว ก็รอดูเป็นคดีต่อไปแล้วกัน

โถ รถหกล้อตะลุยเข้ามา จะเอาเสียงกับรถฉีดน้ำยิงใส่ รถหกล้อ?
บ้าป่าววะ
สรุป ม๊อบมันหาเรื่องเอง แค่โดนแก๊ซน้ำตาดันโวยวาย
แต่ม๊อบเสื้อแดง โดนยิงตายตั้งหลายคน พวกคุณดันทำเฉย

#147 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:49

โถ รถหกล้อตะลุยเข้ามา จะเอาเสียงกับรถฉีดน้ำยิงใส่ รถหกล้อ?
บ้าป่าววะ
สรุป ม๊อบมันหาเรื่องเอง แค่โดนแก๊ซน้ำตาดันโวยวาย
แต่ม๊อบเสื้อแดง โดนยิงตายตั้งหลายคน พวกคุณดันทำเฉย

รถหกล้อ! มีด้วยเหรอคะ เห็นมีแต่คนแก่เดินมามือเปล่า แต่โดนตำรวยหัวขวดรุมตียังกะเกลียดกันมาแต่ชาติปางไหน ขอหลักฐานหน่อยสิ

#148 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:49

บ้าป่าววะ

ได้คิดจะทำแบบสากลด้วยหรือเปล่าล่ะ :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#149 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

อย่าลืมย้อนรอยกลับไปเอาผิดสมัยสลายการชุมนุมพันธมิตรด้วยนะครับ -_-
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#150 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

อื้อฮือ...ฟังนายธาริต เพ็งดิษฐ์ แถลงตั้งข้อหา "อภิสิทธิ์-สุเทพ" ร่วมฆ่าโดยเจตนาเล็งเห็นผล โดยแจกแจงพฤติกรรม ๒ ฆาตกรทุกขั้นตอนแล้ว ผมว่า ต้องตัดหัวเดี๋ยวนี้เลย จึงจะสมใจธาริต-สะใจ นปช. คดีนี้มีเงื่อนไขทางกฎหมาย แต่ธาริตไม่พูดเลย เมื่อกันยาผมเคยเขียน กระบวนการ "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" ไว้ ก็จะยกมาเป็น "ฉบับเพิ่มเติม" ในการพิมพ์ครั้งที่ ๒ เพราะข้อเท็จจริง เขียนใหม่ มันก็อันเดิมนั่นแหละ!
คดีการตายแท็กซี่เสื้อแดง "นายพัน คำกอง" ที่ศาลอาญานัดฟังคำสั่งไปเมื่อ ๑๗ ก.ย.๕๕ หลายคนเข้าใจว่า "เป็นคำพิพากษา" โดยศาลระบุว่า ทหารร่วมกันยิงตามคำสั่ง "กระชับพื้นที่" ของอดีตนายกฯ อภิสิทธิ์และรองฯ สุเทพ เมื่อปี ๒๕๕๓ และ "อภิสิทธิ์-สุเทพ" ต้องมีความผิดฐานฆ่าคนตาย ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๒๘๘
ฟังจากปากนายธาริต เพ็งดิษฐ์ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ ซึ่งไม่ค่อยเข้าใจถึงความสลับซับซ้อนของระเบียบและขั้นตอนกฎหมาย รวมถึงภาษากฎหมาย อาจหลงเข้าใจอย่างนั้นจริงๆ ว่า ศาลตัดสิน "ทหารฆ่าประชาชน" โดยนายอภิสิทธิ์และนายสุเทพเป็นคนสั่งในฐานะ ผอ.ศอฉ.!
เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง จะได้ไม่นำไปโหมกระพือให้เข้าใจกันผิดๆ ไม่อย่างนั้น เมื่อถึงวันที่ศาลตัดสินจริงๆ ถ้าคำพิพากษาออกมาไม่เป็นอย่างที่ตัวเอง "หลงเข้าใจ" ก็จะยกพวกมาตะโกนกันอีกแหละว่า...๒ มาตรฐาน!
ก็จะบอกว่า นี่ไม่ใช่คำตัดสิน "คดีนายพัน คำกอง" จากศาล เป็นเพียง "ไต่สวนการตาย" ในชั้นสอบสวนเท่านั้น ยังไม่มีโจทก์ ไม่มีจำเลย ไม่มีการฟ้อง ยังไม่มีใครผิด-ใครถูกใดๆ ทั้งสิ้น เป็นเพียงขั้นตอนนำคดีเข้าสู่กระบวนการพิจารณาความให้เป็นไปตามตัวบท-กฎหมายเท่านั้น
คือวัน-เวลา-เหตุการณ์ ที่นายพันตายนั้น เป็นการตายใน "สถานการณ์ฉุกเฉิน" ที่ทหารต้องออกมาปฏิบัติตาม พ.ร.บ.ฉุกเฉิน และทำหน้าที่ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๗๗ และตามมาตรา ๓ พ.ร.บ.รักษาความมั่นคงภายใน
การตายใน "ภาวะไม่ปกติ" กฎหมายมีระเบียบ-ขั้นตอนให้ปฏิบัติต่างไปจากการตายในคดีฆ่ากันตายทั่วไป ฉะนั้น กรณีนายพัน คำกอง นี้ ขั้นแรก อัยการต้องยื่นคำร้องขอให้ศาลไต่สวนการตายก่อน เพื่อให้ศาลมีคำสั่งว่า คนตายเป็นใคร ตายที่ไหน เมื่อไหร่ สาเหตุอะไร รวมถึงพฤติการณ์ที่ตาย
นั่นก็คือ ต้องปฏิบัติตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา ๑๕๐ ก่อน โดยเฉพาะการตายเกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ของพนักงานเจ้าหน้าที่ทหาร การชันสูตรพลิกศพต้องให้เป็นไปตาม ม.๑๕๐ กำหนด
พูดภาษาชาวบ้าน คือการ "วิสามัญฆาตกรรม" หรือ "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" จากพนักงานเจ้าหน้าที่ ผู้ทำหน้าที่ตามกฎหมาย ถึงแม้กฎหมายระบุ พนักงานเจ้าหน้าที่ทำฆาตกรรมอย่างวิสามัญเป็นไปตามกรอบกำหนด ไม่มีความผิด ไม่ต้องรับโทษทัณฑ์ใดๆ ก็ตาม
แต่ในการทำคดี ตำรวจต้องทำตามมาตรา ๒๘๘ "ฆ่าผู้อื่นถึงแก่ความตาย" มีโจทก์ มีจำเลย ถูกฟ้องศาล แล้วศาลจะเป็นผู้ตัดสินเองว่า ที่พนักงานเจ้าหน้าที่ทำฆาตกรรมอย่างวิสามัญนายพัน คำกอง หรือรายอื่นๆ ในลักษณะเดียวกันนี้ เข้าเกณฑ์ไม่ต้องรับโทษหรือไม่?
คดีคนร้ายต่อสู้-ขัดขืนการจับกุมของตำรวจ แล้วถูกตำรวจยิงตายอย่างที่เห็นบ่อยๆ นั่นก็เรียกว่า "พนักงานเจ้าหน้าที่ทำฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" เข้าลักษณะเดียวกันนี้
ตำรวจที่ฆ่าโจร ก็ต้องตกเป็นผู้ต้องหา "ฆ่าผู้อื่นถึงแก่ความตาย" ตามมาตรา ๒๘๘ เหมือนที่นายธาริตกำลังตั้งข้อหากับนายอภิสิทธิ์-นายสุเทพ นั่นแหละ ต้องถูกดำเนินคดีส่งอัยการ อัยการนำฟ้องศาล ตกเป็นจำเลย เพื่อให้ศาลตัดสินว่า.....
ที่ตำรวจวิสามัญโจรก็ดี ที่เจ้าพนักงานทหารร่วมยิงนายพันตาย ตามคำสั่ง ศอฉ. ซึ่งมี "อภิสิทธิ์-สุเทพ" เป็นหัวหน้าศูนย์ ก็ดี นั่นเป็นการปฏิบัติหน้าที่ "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" เข้าข่ายไม่มีความผิด ไม่ต้องรับโทษใดๆ ตามกรอบกฎหมายระบุหรือไม่?
นี่คือขั้นตอนปฏิบัติทั่วไป ศาลพิจารณาแล้วตัดสินอย่างใด ก็เป็นอย่างนั้น ที่สำคัญคือ ในชั้นนี้นายธาริตไม่ควรพูดเชิงหลอกล่อให้ นปช.ปักใจตามสรรพคุณข้อหาที่จาระไนให้โทนไปทางว่า ๒ คนนี้ แน่ชัด...ฆาตกรสั่งฆ่าประชาชน!
เพื่อการติดตามคดีนี้ ผมจะนำ "องค์ประกอบเหตุการณ์" อันเป็นไปตาม "ข้อบัญญัติกฎหมาย" มาให้ท่านได้ค่อยๆ ทำความเข้าใจกัน จะได้ไม่ติดปลายเบ็ดอธิบดี DSI และเมื่อศาลตัดสินใจจะไม่วุ่นวะ-วุ่นวายว่า เอ๊ะ...ทำไมเป็นอย่างนี้ ก็ดูจากที่ศาลไต่สวนการตายนายพัน คำกอง เมื่อ ๑๗ ก.ย.ไปเลย ศาลมีคำสั่งว่า.......
"ผู้ตายชื่อนายพัน คำกอง ตายที่หน้าที่สำนักงานขายคอนโดมิเนียมชื่อไอดีโอคอนโด ถนนราชปรารภ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2553 เวลากลางคืนก่อนเที่ยง เหตุและพฤติการณ์ที่ตายเกิดจากการถูกลูกกระสุนปืนขนาด .223 (5.56 มม.) จากอาวุธปืนที่ใช้ในราชการสงคราม ที่เจ้าพนักงานทหารร่วมกันยิงไปที่รถยนต์ตู้หมายเลขทะเบียน ฮค-8561 กรุงเทพมหานคร ซึ่งมีนายสมร ไหมทอง เป็นผู้ขับ แล้วลูกกระสุนปืนไปถูกผู้ตายถึงแก่ความตาย ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบปิดล้อมพื้นที่ควบคุมตามคำสั่งของศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.)"
ก็ชัดเจน เที่ยวตัดตอนพูดแต่ว่า "ทหารยิง" แต่ไม่พูดให้ครบประโยคที่ศาลระบุถึงการถูกยิงตายว่า "ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบ ปิดล้อมพื้นที่ตามคำสั่งของ ศอฉ."
การที่ DSI โดยนายธาริตตั้งข้อหา "อภิสิทธิ์-สุเทพ" ว่า ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผลตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๕๙, ๘๓ และ ๒๘๘ หลังศาลมีคำสั่งในคดีไต่สวนสาเหตุการตายแล้วนั้น ตั้งข้อหาก็ไม่มีใครว่า
แต่นายธาริต ฐานะผู้ใหญ่ ควรใช้ดุลยธรรมอธิบายในส่วนที่กฎหมายคุ้มครองการกระทำของนายอภิสิทธิ์-สุเทพ และทหารให้ชาวบ้านเข้าใจด้วย ไม่ควรพูดเบี่ยงไปทางแนว "ผิดเพราะเป็นฆาตกรสั่งฆ่าประชาชน" โดดๆ
จริงๆ แล้ว ที่ นปช.ชุมนุมเมื่อปี ๒๕๕๓ นั่นตะหาก ที่ศาลสั่ง "ไม่คุ้มครอง"!
ผมจะช่วยรื้อความจำให้ หลังฆ่าทหารที่สี่แยกคอกวัว นปช.คึกขยายแนวป่วนเมือง ครั้นทหารจะเข้าไปสลายการชุมนุม ๒๒ เม.ย.๕๓ นายจตุพร พรหมพันธุ์ ก็เป็นโจทก์ไปยื่นคำฟ้องต่อศาลแพ่ง ขอให้ศาลออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราว ห้ามนายอภิสิทธิ์สั่งทหารเข้าสลายการชุมนุมอย่างเด็ดขาด
ศาลแพ่ง วันที่ 22 เมษายน 2553 ระหว่าง นายจตุพร พรหมพันธุ์ โจทก์ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ที่ 1 กับพวกรวม 2 คน เป็นจำเลย
พิเคราะห์คำฟ้องประกอบข้อเท็จจริงที่ได้ความจากการไต่สวนในเบื้องต้นว่า โจทก์เป็นหนึ่งในแกนนำผู้เรียกร้องประชาธิปไตย ในนามของแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) ซึ่งได้ชุมนุมเรียกร้องทางการเมืองบริเวณสะพานผ่านฟ้าลีลาศ ถนนราชดำเนินกลาง และถนนราชดำเนินนอก เพื่อกดดันให้นายกรัฐมนตรี (จำเลยที่ 1) ยุบสภา ตั้งแต่วันที่ 12 มี.ค. 2553 เป็นต้นมา
ต่อมาวันที่ 3 เม.ย. โจทก์และผู้ร่วมชุมนุมบางส่วนได้เคลื่อนย้ายไปชุมนุมในบริเวณสี่แยกราชประสงค์อีกแห่งหนึ่ง ครั้นวันที่ 7 เม.ย. จำเลยที่ 1 โดยความเห็นชอบของคณะรัฐมนตรี ได้ประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินที่มีความร้ายแรงในเขตพื้นที่กรุงเทพมหานคร และจังหวัดใกล้เคียง นอกจากนี้ จำเลยที่ 1 ยังมีคำสั่งนายกรัฐมนตรีที่พิเศษ 1/2553 จัดตั้งศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.) และตั้งนายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี (จำเลยที่ 2) เป็นผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน กับมีคำสั่งนายกรัฐมนตรีที่พิเศษ 2/2553 ตั้งจำเลยที่ 2 เป็นผู้กำกับการปฏิบัติงานของหัวหน้าผู้รับผิดชอบ พนักงานเจ้าหน้าที่และส่วนราชการที่เกี่ยวข้องในการปฏิบัติงานตามประกาศสถานการณ์ฉุกเฉิน ที่มีความร้ายแรง
ก่อนเกิดเหตุจำเลยทั้งสองได้ประกาศให้โจทก์ และ นปช. ออกจากพื้นที่การชุมนุมบริเวณสี่แยกราชประสงค์ ต่อมาวันที่ 10 เม.ย. จำเลยทั้งสองร่วมกันออกคำสั่งให้ทหารจำนวนมากเข้าไปในบริเวณพื้นที่สะพานผ่านฟ้าลีลาศ และพื้นที่ต่อเนื่อง โดยประกาศว่าเพื่อเป็นการขอพื้นที่คืนจากผู้ชุมนุม ในวันเดียวกันนั้น เกิดเหตุการณ์ปะทะกันระหว่างกำลังฝ่ายทหารกับประชาชนผู้ชุมนุม โดยกำลังฝ่ายทหารใช้ปืนยิงกระสุนยาง ระเบิดก๊าซน้ำตา ฯลฯ ในที่สุด ปรากฏว่ามีประชาชนและทหารเสียชีวิต จำนวน 25 คน และได้รับบาดเจ็บจำนวนมาก
กรณีมีเหตุที่จะออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวตามคำขอของโจทก์หรือไม่ เห็นว่า การที่โจทก์และผู้ร่วมชุมนุมไปชุมนุมในที่สาธารณะบริเวณสี่แยกราชประสงค์ ครอบคลุมพื้นที่ตั้งแต่ถนนราชดำริถึงแยกศาลาแดง และถนนพระรามที่ 1 ถึงห้างสรรพสินค้าสยามพารากอน อันเป็นการปิดกั้นกีดขวางการใช้เส้นทางคมนาคม และการใช้ยานพาหนะของประชาชนโดยทั่วไป ย่อมส่งผลกระทบต่อธุรกิจที่สำคัญ เกิดความเดือดร้อนเสียหายต่อการประกอบอาชีพ และการดำรงชีวิตปกติสุขของประชาชน เป็นการจำกัดเสรีภาพในการเดินทาง และสร้างความเดือดร้อนแก่ประชาชน ส่งผลกระทบต่อความมั่นคงภายในราชอาณาจักร จึงมีเหตุจำเป็นที่จำเลยทั้งสองต้องใช้มาตรการขอพื้นที่คืน หรือที่โจทก์เรียกว่าเป็นการสลายการชุมนุมได้ ทั้งนี้ เพื่อให้สังคมกลับสู่สภาวะปกติ และเกิดความสงบเรียบร้อยของประชาชน
ดังนั้น ที่โจทก์ขอให้ศาลมีคำสั่งห้ามจำเลยทั้งสองใช้กำลังทหารเข้าไปสลายการชุมนุมโดยเด็ดขาด จึงไม่มีเหตุผลเพียงพอที่ศาลจะมีคำสั่งตามคำขอข้อนี้ได้
อย่างไรก็ตาม ในการดำเนินการดังกล่าวเป็นเหตุให้มีทหาร และประชาชนเสียชีวิต 25 คน และได้รับบาดเจ็บเป็นจำนวนมาก แม้ขณะนี้ยังไม่อาจทราบได้ว่าเป็นผลจากการกระทำของฝ่ายใด แต่การที่มีทหารและประชาชนบาดเจ็บล้มตายเป็นจำนวนมาก ประกอบกับปัจจุบันนี้ยังปรากฏว่ามีการชุมนุมของ นปช.อยู่อย่างต่อเนื่องในพื้นที่ดังกล่าว และน่าเชื่อว่าจำเลยทั้งสองอาจออกคำสั่งใดๆ เพื่อดำเนินการแก้ไขสถานการณ์ในการชุมนุม ย่อมมีเหตุผลเพียงพอที่ศาลจะออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวในส่วนนี้แก่โจทก์ได้
จึงมีคำสั่งว่า หากจำเลยทั้งสองจะกระทำการใดๆ ในการขอพื้นที่คืนหรือสลายการชุมนุมของผู้ร่วมชุมนุม ให้ดำเนินการเท่าที่จำเป็น โดยคำนึงถึงความเหมาะสม มีลำดับขั้นตอนตามหลักสากล ทั้งนี้ จนกว่าจะมีคำพิพากษาหรือคำสั่งเป็นอย่างอื่น คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก
นางวิไลลักษณ์ อินทุภูติ
นางอรนิตย์ พฤกษฎาจันทร์
ทั้งหมดนี้ นายธาริตก็รู้ เพราะร่วมอยู่ใน ศอฉ.ด้วย ฉะนั้น ควรพูดให้สมผู้ใหญ่ที่พึงมีหิริ โอตตัปปะ ไม่ต้องโป๊สีจนเวอร์อย่างที่แถลงเมื่อวาน (๖ ธ.ค.) หรอกว่า...
"........การสั่งใช้อาวุธปืน การสั่งใช้พลซุ่มยิง และอื่นๆ โดยมีการออกคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรจากนายสุเทพ และได้อ้างไว้ในคำสั่งด้วยว่า เกิดจากการสั่งของนายกฯ อย่างชัดเจน สอดคล้องกับพยานบุคคลที่ร่วมอยู่ใน ศอฉ.ว่านายอภิสิทธิ์ได้รับรู้ สั่งการ และพักอาศัยอยู่ในศูนย์ ศอฉ.ตลอดเวลา และที่สำคัญคือ การสั่งการของบุคคลทั้ง ๒ กระทำอย่างต่อเนื่องหลายครั้ง จึงบ่งชี้ได้ว่า เป็นเจตนาเล็งเห็นผลร่วมกันสั่งการ"
ก็ทำคดีมีอภิสิทธิ์-เทพเป็นจำเลย ส่งอัยการฟ้องศาลไปตามระบบเถอะ..ธาริต ทั้งหมดที่เสริมสีนั้น ไว้เป็นหน้าที่ศาลท่านพิจารณาเองว่า "การขอคืนพื้นที่หรือสลายการชุมนุม จนเป็นเหตุให้นายพัน คำกอง ตายนั้น เป็นการดำเนินการเท่าที่จำเป็น โดยคำนึงถึงความเหมาะสม มีลำดับขั้นตอนตามหลักสากล" ตามที่ศาลได้สั่งไว้หรือเปล่า?
อย่ายกคดี "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" ไปเบี่ยงประเด็นพูดนอกกรอบ พ.ร.บ.สถานการณ์ฉุกเฉิน ที่ใช้ขณะนั้น และการทำหน้าที่ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๗๗ และตามมาตรา ๓ พ.ร.บ.รักษาความมั่นคงภายในของนายอภิสิทธิ์-สุเทพ
นายธาริตครับ...
ท่านเป็นข้าราชการสนองงานรัฐบาลได้เยี่ยม แต่แบบนี้ระวัง...ท่านจะต้องมีชีวิตอยู่ชนิดที่ ตัวเองก็ยังเกลียดตัวเอง!.

http://www.thaipost....ws/071212/66273

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน