Jump to content

- - - - -

ดีเอสไอแจ้งข้อหา"อภิสิทธิ์-สุเทพ"คดีการตายของ"พัน คำกอง" ระบุชัดร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนา

• Please log in to reply
208 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

ไม่รู้มันฟ้องยังไง ฟ้องไปเสื้อแดงติดคุกไป จนจะหมดละ เหลือไม่กี่คนแล้วนะเนี่ย

#52 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

นึกๆไปแล้วขำ

หากกรณีนี้ทำได้ สมชายที่ทำให้น้องโบว์ตายก้เตรียมตัวเถอะ

#53 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

ตกลง นายพัน คำกอง กลายเป็นแนวร่วมเผด็จการไปแล้วเหรอ (หรือเป็นอยู่แล้ว ?)
ตอนแรกเห็นแค่แท็กซี่ นั่งคุยกับยามเฝ้าคอนโด

#54 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

อภิสิทธิ์ กับ ธาริต ป๋ม ว่า รายหลังนอนคุกแน่

Edited by ไทยทรนง, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:40.

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#55 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:46

ผมเกลียดไอ้ธารวยมากกว่าไอ้คางคก กับไอ้เถิกเต้นอีก ไอ้สองตัวนั่นว่าเลวแล้วมันยังเป็นหมารางเดียว แต่ไอ้ธารวยนี่มันหมาสองราง กิ้งก่าเปลี่ยนสีจริงๆ มันยิ่งกว่าเฮี่ยอีก

#56 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:48

แจ้งความก็เรื่องของการแจ้งความ การพิสูจน์ก็เรื่องของการพิสูจน์ รอศาลตัดสินครับ หวังว่าคงไม่บอกว่า ศาลไม่ยุติธรรมละกัน ส่วนผม ในความเห็นส่วนตัว ที่ นปช โดนยิงก็ สมควรแก่เหตุแล้ว ทั้งความกร้าวร้าว การอภิปรายที่จาบจ้วง การกระทำที่ใช้ความรุนแรง และอีกมากมาย รัฐต้องใช้กำลังตำรวจ ทหาร ก็เพราะพวก นปช เอง ไม่ได้อยู่ในความสงบนี่ครับ

#57 แมว มหาภัย

แมว มหาภัย

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

เคาะกระลาให้หมาดีใจ เกี่ยวหญ้าให้ควายมีความหวัง ถ้าศาลตัดสินจำคุกสักวินาที สองวินาที เอาตีนหมามาเหยียบหน้าได้เลย
แข็ง เยียบเย็น และสงบนิ่ง เหมือนนิวเคลียร์ลูกหนึ่งอำมาตย์เอกเจ้าพระยาวิฬาร์มหาภัยบดินทร์

#58 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:42

งามหน้าไปทั่วโลก :lol: !!

:lol: :D :lol: :lol:

#59 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

งามหน้าไปทั่วโลก

ข่าววอชิงตันโพส ทักษิณติดอันดับ5 ผู้นำประเทศที่เป็นตัวอย่างที่เลว

http://guru.google.c...650cdc5bf4b2299

:lol: :lol: :lol:

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#60 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:47

หากกรณีนี้ทำได้ สมชายที่ทำให้น้องโบว์ตายก้เตรียมตัวเถอะ

อดีตนายกสมชายไม่เคยมีคำสั่งให้เจ้าหน้าที่ใช้อาวุธสงครามมาใช้กับผู้ชุมนุมครับ เจตนามันต่างกัน เลยเทียบกันไม่ได้
I've got the moves like Jagger~~~

#61 gears

gears

ขาประจำ

เอาคนผิดเข้าคุกให้ได้

#62 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

อดีตนายกสมชายไม่เคยมีคำสั่งให้เจ้าหน้าที่ใช้อาวุธสงครามมาใช้กับผู้ชุมนุมครับ เจตนามันต่างกัน เลยเทียบกันไม่ได้

ไม่ใช่ผู้ชุมนุมครับ ผู้ก่อการร้ายอาวุธสงครามครบมือ
คิดว่าถ้าเป็น. โอบาม่า. จัดให้เหี้..ยนนนน แน่นอน
เหอๆๆ

Edited by gears, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:51.

#63 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

สำนักข่าว AFP : ศาลไทยอนุมัติหมายจับ ทักษิณ ก่อการร้าย

:lol: :D :lol: :lol:

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#64 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:58

555555555555

แถดีเนอะ ทำให้ตายเหมือนกัน สั่งเหมือนกัน

พยามหาความต่างในความเหมือน

#65 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ยังมีคนเชื่อหมอผีพรดริปอีกเหรอ ว่าแก้สน้ำตาจากจีน ทำให้คนแขนขาด ขาขาดได้ ถ้าทำได้จริงมันต้องพก ระเบิดปิงปองไว้ไกล้ๆตัว จะว่าเอามือกุมเอาไว้ หรือเอาหนีบไว้ข้างตัว

แรงอัดมันถึงจะมีพอทำลายมือขาด แขนขาดได้ หรือเสียชีวิตได้

ส่วนอ้ายจ๊าบ มันตายเพราะมันขนระเบิดซีโฟร์ไป แล้วทะลึ่งมีคนโทรเข้าไปในมือถือมัน ร่างเลยแยก ไปคนละทาง

#66 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

ยังมีคนเชื่อหมอผีพรดริปอีกเหรอ ว่าแก้สน้ำตาจากจีน ทำให้คนแขนขาด ขาขาดได้ ถ้าทำได้จริงมันต้องพก ระเบิดปิงปองไว้ไกล้ๆตัว จะว่าเอามือกุมเอาไว้ หรือเอาหนีบไว้ข้างตัว

แรงอัดมันถึงจะมีพอทำลายมือขาด แขนขาดได้ หรือเสียชีวิตได้

ส่วนอ้ายจ๊าบ มันตายเพราะมันขนระเบิดซีโฟร์ไป แล้วทะลึ่งมีคนโทรเข้าไปในมือถือมัน ร่างเลยแยก ไปคนละทาง

อั๊ยย่ะ เก่งกว่าหมอพรทิพย์อีกอ่ะ

#67 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

ไปฟังใครมาละครับ เชื่อได้เหรอครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#68 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:08

เฮ้ยย เรื่องนี้ ของจริงน่ะเว้ยย ตัดสินแล้วด้วย ไอ้ถอยหมู

:lol: :lol: :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#69 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

ไม่อยากวิจารณ์ตราชั่งเก๊หว่ะ วันตัดสินก็มีผึ้งไปปิดหน้าพญาครุฑ มันส่อถึงอะไรก็น่าจะรู้

แล้วตัดสินแบบนี้ อ่านแล้วมันไม่สะเด็ดน้ำหวะ เหมือน หมัค ทำกับข้าว เปิดพจนานุกรม
ยุบพรรคพปช เพราะเชื่อพยานปากเดียว

แถมคดีแม้ว เป็นคดีแรก ดันไม่รอลงอาญา แต่นักการเมืองคนอื่น กับรอลงอาญา

อย่าเอามาอวดเลยอายชาวโลกเขา

#70 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:16

ไม่อยากวิจารณ์ตราชั่งเก๊หว่ะ วันตัดสินก็มีผึ้งไปปิดหน้าพญาครุฑ มันส่อถึงอะไรก็น่าจะรู้

แล้วตัดสินแบบนี้ อ่านแล้วมันไม่สะเด็ดน้ำหวะ เหมือน หมัค ทำกับข้าว เปิดพจนานุกรม
ยุบพรรคพปช เพราะเชื่อพยานปากเดียว

แถมคดีแม้ว เป็นคดีแรก ดันไม่รอลงอาญา แต่นักการเมืองคนอื่น กับรอลงอาญา

#71 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:17

แปลกใจอ่ะ

ทำไมคดีทักษิณตาชั่งมันเก๊หมดทุกอันเลยอ่ะ

มีคดีเดียวเท่านั้นเองที่ตาชั่งไม่เก๊ คือ ซุกหุ้นภาคแรก

ใช่ไหม หมู

#72 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

ปิดหู ปิดตา พญาครุฑ วันตัดสินท่านนายกแม้ว หึหึ :ph34r: อย่าให้ลือแบบชาวบ้านเลย

#73 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:20

เย็ดเข้ หมีโคล่า

คือยิ่งพิมพ์ ก็ยิ่งบ่งบอกตัวตนนะครับ

อย่าพิมพ์อะไรมากเลย แดงยิ่งเสียหายหนักเข้าไปใหญ่ เด๋วคนกลางๆ แบบแท้ๆ เข้ามาอ่าน แล้วจะอ้วกเอาครับ พี่ท่าน

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#74 หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

ปิดหู ปิดตา พญาครุฑ วันตัดสินท่านนายกแม้ว หึหึ :ph34r: อย่าให้ลือแบบชาวบ้านเลย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก โทษพญาครุฑ แล้ววุ๊ย

#75 notcomeng

notcomeng

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:21

ข่าวลือแบบที่ไอ้แม้วเป็นมะเร็งไข่เหรอ :lol: :lol: :lol:

#76 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

แปลกใจอ่ะ

ทำไมคดีทักษิณตาชั่งมันเก๊หมดทุกอันเลยอ่ะ

มีคดีเดียวเท่านั้นเองที่ตาชั่งไม่เก๊ คือ ซุกหุ้นภาคแรก

ใช่ไหม หมู

:D :D :D

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#77 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

อ้างถึงเจตนา ไม่มีใครเจตนาให้คนตายหรอกครับ ยกเว้นแกนนำ จะได้เอาไปแห่ศพ 5555+ ถึงยังไงก็จับๆเข้าคุกให้หมดเลยนะครับ อภิสิทธิ์ เทือก แม้ว เหลิม ปู แกนนำทั้งหลาย มือเผาเมือง คน.ฆ่าจนท. และ จนท.ที่ฆ่าประชาชน รอวันที่ประเทศจะได้รับความเป็นธรรมครับ ขอโทษประหารทั้งหมดเลยก็ได้นะครับ แต่คงไม่มีวันเพราะเพื่อแม้ว ความผิดทุกอย่างยกเลิกได้หมด 55555+

#78 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:29

ถ้าผิดจริง ก็รับโทษไปตามกฎหมาย ครับ

มันก็ไม่มีอะไร ทำผิดก็ต้องรับผิด

ไม่ใช่ทำผิด หนีความผิด หาทางเลี่ยงความผิด

แล้วบอกว่าตัวเองไม่ผิด ผิดที่กฎหมาย

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#79 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

ผมว่ามันก็พอรับได้นะเพราะยังไงก็มีคนตายจริง ยังไงก็ต้องมีผู้ต้องหาครับ จะอ้างพรก. ฉุกเฉินก็มีข้อโต้แย้งว่ากรณีนี้เกินกว่าเหตุหรือเปล่า โดยในคดีนี้ อยู่ที่การใช้อาวุธของเจ้าหน้าที่ซึ่งก็ต้องนำสืบว่าทำไมต้องใช้ ก็จะโยงไปคดีวันที่ 10 เมษา ดังนั้นคำตัดสินน่าจะยังไม่ได้ข้อสรุปจนกว่าจะได้ข้อสรุปของวัยที่ 10 เมษาก่อน เพราะเป็นต้นเหตุของมาตราการที่ออกตามมาครับ

แค่คดีที่มีคนเอามาเทียบว่าถ้าเจ้าหน้าที่ทำตามคำสั่งของ พรก. แล้วมีผู้บริสุทธิต้องตาย คนสั่งต้องรับผิดชอบหรือไม่ เช่นกรณีทหารที่ภาคใต้ยิงผู้บริสุทธิ ทำไมถึงไม่มีการดำเนินคดีกับผู้ออกคำสั่งเพราะเรื่องทั้ง 2 เรื่องนี้แทบจะเหมือนกันเลยครับ คือ มีเหตุให้ต้องติดอาวุธ และมีการใช้อาวุธตามสถานการณ์แต่ดันทำให้เกิดผู้บริสุทธิที่ไม่เกี่ยวตาย การอ้างแค่ว่ารู้ว่าติดอาวุธแล้วมีคนต้องตายนั้นถ้าใช้มาตราฐานนี้ นายกทุกคนที่ออก พรก. ที่ภาคใต้ต้องโดนแบบนี้ทุกครั้งที่มีการยิงผู้บริสุทธิตายครับ

#80 manutd

manutd

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

เห้ย ไอกาก หมูมิงอย่าลืมนะ ว่าไอ้แม้ว
ก็โดน DSIทำสำนวน ฟ้องคดีก่อการร้ายด้วยนะ
มิงจะแถ ให้ไอแม้ว ว่ายังไงดีหละโดนแกล้ง
รึ ทั้งๆที่เป็นคดีพิเศษ มีคณะทำงาน3ฝ่ายเหมือนกัน

#81 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

เอาเลย ใครผิดว่าไปตามผิด ผิดแล้วหนีหน้าตัวเมียนะเว้ย
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#82 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:11

ธาริต กับ สุกำพล ขาข้างนึงอยู่คุกแล้ว ณ บัดนาว

#83 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

นายริดสีดวงออกตัวซะแรงเลย ตอนโดนเขี่ยทิ้งระวังจะได้ไปนอนคุกก่อนม๊ากกับเมพเมือกนะ -_-

#84 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

ดีครับ ผมอยากเห็นธาริตโดนศาสสั่งจำคุกด้วยเหมือนกัน

อย่าลืม เคยมีอัยการทำตัวแบบธาริต ถูกศาลพิพากษาจำคุกมาแล้วนะครับ
(แต่รอลงอาญา ก็ไม่เป็นไร เพราะถือว่าหมดอนาคตทางอาชีพไปเลย)
gladiator 1.jpg

#85 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:13

ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผล มันหมายถึงอะไรงงๆดูกำกวม แล้วมันมีข้อหานี้ด้วยหรอ

หรือหมายถึง
ร่วมกันฆ่า
เป็นผู้ยุยงให้เกิดการฆ๋่า
เป็นผู้สนับสนุนในการฆ่า
เป็นผู้สั่งการฆ่า

แล้วคนที่พูดคำนี้ละ "เผาเลยพี่น้อง...ผมรับผิดชอบเอง" ถือว่าเป็นผู้ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นทำลายทรัพย์สินผู้อื่นโดยเจตนาเล็งเห็นผลด้วยรึเปล่า(ถ้าเปลี่ยนจากเผาเป็นฆ่านี่ผิดฐานยุยงให้ฆ่าผู้อื่นแน่นอน)

:o :o

ขอความกรุณาอย่าเอารูปคางคกอ้าปากมาลง มันทุเรศอ่ะค่ะ แหกปากจนเห็นฟันกรามซี่สุดท้าย แถมเป็นฟันปลอมแบบถูกๆด้วย(โลหะ) ดูริมฝีปากแตกดำคล้ำเหมือนใช้งานมาอย่างตรากตรำ อุ๊ย หยะแหยง แต่ตอนนี้ลองให้มันแหกปากใหม่อาจเห็นฟันปลอมเป็นทองคำฝังเพชรก็ได้ แต่ก็เหอะ อะไรๆ ที่อยู่ในปากไอ้นี่คงอุบาทว์ทั้งนั้นแหละ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#86 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

คดีแม้ว ดันหนีคุก
คดีนักการเมืองบางคน ต้องติดคุกชดใช้กรรม ยอมสำนึกผิด ไม่เรียกพรรคพวกมาป่วนบ้านป่วนเมืองหรอก

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#87 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:34

หมูอวกาศ, on 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:14, said

-----------------------------------------------------------------

สมกับที่เป็นหมูอวกากจริงๆ วันตัดสินยุบพรรคพลังประชาชน พระจันทร์ยังยิ้มให้เลยว่ะ ตรรกะแบบเดียวกันเลย ....ฮ่าฮ่า

#88 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

เฮ้ยยย บงการฆ่านี่มันข้อหาหนักนะเนี่ย
รีบๆ ทำสำนวนส่งฟ้อง แล้วเอามาร์คกับเทือกไปยิงเป้า ให้ดีก็เอาให้ถึงขั้นตัดหัวเสียบประจานด้วยนะ

ถ้าไอ้แม้วเห็น รับรองว่าขี้จุกตูด
หนีคุกหัวซุกหัวซุนหนักกว่าเดิมแน่

ป.ล. ริต ทำสำนวนมาร์คดีๆ นะ ระวังมันจะพันมาโดนตัวเอง เดี๋ยวจะโดนตัดหัวเสียบประจานไปด้วย ซวยตายห่ะ :lol: :lol: :lol:

Edited by noswords, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:47.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#89 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:59

แนะนำให้เป็นคดีตัวอย่างไปเลย ยังมีอีกหลายคดีกำลังจะตามมา

#90 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:55

เคาะกระลาให้หมาดีใจ เกี่ยวหญ้าให้ควายมีความหวัง ถ้าศาลตัดสินจำคุกสักวินาที สองวินาที เอาตีนหมามาเหยียบหน้าได้เลย

เสียใจค่ะ คุณไม่โดนตีนหมาเหยียบหน้าแน่นอน

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#91 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:45

:lol: :lol: ใช่ธาริตคนเดียวกันเปล่า

http://www.manager.c...D=9530000055856

คำต่อคำ นายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ แถลงข่าวที่ศอฉ.

สวัสดีครับ ท่านผู้ชมที่เคารพ จากเหตุการณ์ความไม่สงบที่เกิดขึ้นขณะนี้ ในนามของกรมสอบสวนคดีพิเศษ กระทรวงยุติธรรม ในฐานะกระผมทำหน้าที่เป็น เลขานุการคณะกรรมการคดีพิเศษ ใคร่ขอถือโอกาสนี้ กราบเรียนข้อเท็จจริงบางประการ

คณะกรรมการคดีพิเศษ มีมติให้การกระทำความผิด ซึ่งเกี่ยวข้องกับกรณี 4 กรณี ดังต่อไปนี้ เป็นคดีพิเศษที่ต้องทำการสอบสวนตามกฎหมาย ว่าด้วยการสอบสวนคดีพิเศษ คือ 1.การกระทำเกี่ยวกับการก่อการร้าย 2.การกระทำที่เกี่ยวกับการขู่บังคับรัฐบาล 3.การกระทำที่เป็นการประทุษร้ายต่อประชาชนและเจ้าหน้าที่รัฐ และประการที่ 4.การกระทำต่ออาวุธยุทธภัณฑ์ของทางราชการ เมื่อคณะกรรมการคดีพิเศษมีมติให้เป็นคดีพิเศษแล้ว คดีทั้งหมดเหล่านี้ ก็โอนไปอยู่ความรับผิดชอบของการสอบสวนคดีพิเศษ ซึ่งมีกรมสอบสวนคดีพิเศษ เป็นหน่วยงานกลางที่รับผิดชอบ และมีหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นสำนักงานตำรวจแห่งชาติ สำนักงานข่าวกรอง สำนักงานสภาความมั่นคง และหน่วยงานอื่นๆ อีก รวม 12 หน่วยงาน เข้ามาร่วมกันรับผิดชอบในคดีนี้ แม้จะได้มีมติเป็นคดีพิเศษแล้ว เหตุการณ์ความไม่สงบก็ยังมีต่อเนื่อง ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้มีการวางระเบิดในสถานที่ต่างๆ ถึง 45 ครั้ง และยังมีเหตุการณ์ต่อเนื่องมาอีก ไม่ว่าจะเป็นการวางระเบิดเสาไฟฟ้าส่งสัญญาณแรงสูง ดังที่ทราบกันครับ และก็ต่อเนื่องมาจนการยิงจรวดอาร์พีจีเข้าใส่คลังเก็บน้ำมัน และต่อมาเมื่อคืนที่ผ่านมา มีเหตุการณ์รุนแรงด้วยการใช้ระเบิดทำลายสถานที่ และก็มีประชาชนได้รับอันตรายจำนวนมาก ในบริเวณถนนสีลมดังที่ทราบกัน

เหตุการณ์ที่ต่อเนื่องมาตลอด เข้าลักษณะของการกระทำความผิดที่เป็นการก่อการร้ายในบ้านเมืองขณะนี้ ในนามของกรมสอบสวนคดีพิเศษ และหน่วยงานที่ร่วมบูรณาการทำงาน ขอประณามการกระทำของผู้ที่อยู่เบื้องหลังและมีส่วนเกี่ยวข้องการก่อการร้ายครั้งนี้ และขอเตือนว่า การกระทำดังกล่าว มีโทษตามกฎหมายอย่างรุนแรงถึงขั้นประหารชีวิต ขอให้ยุติการกระทำรุนแรงดังกล่าวต่อผู้บริสุทธิ์ และถือโอกาสนี้ขอเรียนว่า ผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องกับบริเวณที่เกิดเหตุต่างๆ ควรจะหลีกเลี่ยงไม่เข้าไปเกี่ยวข้องโดยเฉพาะการชุมนุมขณะนี้ ซึ่งตามกฎหมายของบ้านเมืองขณะนี้ถือเป็นการชุมนุมที่ผิดกฎหมายครับ

อีกส่วนหนึ่งที่กรมสอบสวนคดีพิเศษขอเรียนเพิ่มเติมคือ เมื่อวานนี้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้จับกุมผู้ที่ศาลได้ออกหมายจับไว้ เป็น 1 ใน 24 คน ของเหตุการณ์การชุมนุมครั้งนี้ คือ นายเมธีดังที่เป็นข่าว เนื่องจากความผิดของนายเมธี เกี่ยวข้องกับความผิดหลายเรื่อง และเรื่องหนึ่งเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับการใช้อาวุธยุทธภัณฑ์ของทางราชการ ทางกรมสอบสวนคดีพิเศษมีความจำเป็นต้องเข้าทำหน้าที่ ในฐานะที่เป็นคดีพิเศษดังกล่าวมาแล้วด้วย กระผมเองได้ร่วมกับเจ้าหน้าที่ทำการซักถามปากคำของนายเมธีด้วยตนเอง นายเมธีได้ให้การในส่วนที่เป็นสาระสำคัญหลายประการ

ประการแรกได้ยอมรับว่า เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ความไม่สงบ ในวันที่ 10 โดยร่วมเป็นแนวหน้าของการเรียกร้องประชาธิปไตยในครั้งนี้ และมีการปะทะกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายรัฐ ที่จะขอคืนพื้นที่ บริเวณหน้าโรงเรียนสตรีวิทยานะครับ ผลจากการปะทะ ทางกลุ่มของนายเมธีได้ยึดเอาอาวุธยุทธภัณฑ์ ของทางราชการไปจำนวนหนึ่ง และตัวนายเมธีนำเอาอาวุธร้ายแรงจำนวนหนึ่งไปด้วย เป็นปืนกลมือของทางราชการ และนำไปแจกจ่ายให้กับบุคคลอื่นหลายคน ตัวเองได้เก็บไว้ด้วย ซึ่งต่อมาปฏิเสธว่า ให้คนอื่นไปหมด แต่ในความเป็นจริงจากการตรวจค้นรถยนต์ ซึ่งนายเมธีขับอยู่เมื่อวานนี้ตอนเช้า และค้นพบอาวุธปืนกลมือร้ายแรงของทางราชการดังกล่าวด้วย เป็นส่วนสำคัญที่ได้ยอมรับว่า อาวุธร้ายแรงของทางราชการนั้น มีการยึดไปจากเจ้าหน้าที่ฝ่ายทหาร และนำไปไว้เพื่อใช้ต่อสู้ในโอกาสต่อไป อีกส่วนหนึ่ง ได้ยอมรับในข้อเท็จจริงว่า ในการที่มีการปะทะกันยังที่เกิดเหตุนั้น มีการใช้อาวุธร้ายแรงจากฝ่ายนายเมธี ในการยิงเข้าใส่กลุ่มทหารที่เข้าขอคืนพื้นที่ด้วย

นอกจากนั้น ยังยอมรับข้อเท็จจริงว่า เมื่อย้ายการชุมนุมมาที่สี่แยกราชประสงค์ ก็มีการประชุมปรึกษาหารือเพื่อวางแนวทางทุกวัน ณ สถานที่ซึ่งยังไม่ขอเปิดเผย อันนี้ เป็นส่วนข้อเท็จจริงที่นายเมธีให้ปากคำกับตัวกระผมเอง ซึ่งเป็นประโยชน์กับรูปคดี และทางกรมสอบสวนคดีพิเศษกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะได้ดำเนินการในการสืบสวนสอบสวนคดีนี้ต่อไป โดยเน้นให้ความเป็นธรรมทุกฝ่าย และดำเนินการอย่างตรงไปตรงมา

ขอขอบคุณ ท่านผู้ชมครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#92 butadad

butadad

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 06:27

ถ้าผิดจริง ก็รับโทษไปตามกฎหมาย ครับ

มันก็ไม่มีอะไร ทำผิดก็ต้องรับผิด

ไม่ใช่ทำผิด หนีความผิด หาทางเลี่ยงความผิด

แล้วบอกว่าตัวเองไม่ผิด ผิดที่กฎหมาย

ใช่ครับ ก็ว่ากันไปในชั้นศาล แต่เบื่อพวกศาลตัดสินแล้วไม่จบ บอกว่ากรูดีกรูไม่ผิด ศาลผิด นี่น่าเบื่อที่สุด

#93 Ballbk

Ballbk

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:15

ใคร ๆ ก็รู้ว่ะ หมู :lol: :lol: :lol:

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#94 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:20

มาอ่านบทความของคุณเปลว สีเงิน บ้างครับผม
http://www.thaipost....ws/071212/66273

อีกด้านหนึ่งที่"ธาริต"ลืมอธิบาย!

อื้อฮือ...ฟังนายธาริต เพ็งดิษฐ์ แถลงตั้งข้อหา "อภิสิทธิ์-สุเทพ" ร่วมฆ่าโดยเจตนาเล็งเห็นผล โดยแจกแจงพฤติกรรม ๒ ฆาตกรทุกขั้นตอนแล้ว ผมว่า ต้องตัดหัวเดี๋ยวนี้เลย จึงจะสมใจธาริต-สะใจ นปช. คดีนี้มีเงื่อนไขทางกฎหมาย แต่ธาริตไม่พูดเลย เมื่อกันยาผมเคยเขียน กระบวนการ "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" ไว้ ก็จะยกมาเป็น "ฉบับเพิ่มเติม" ในการพิมพ์ครั้งที่ ๒ เพราะข้อเท็จจริง เขียนใหม่ มันก็อันเดิมนั่นแหละ!
    คดีการตายแท็กซี่เสื้อแดง "นายพัน คำกอง" ที่ศาลอาญานัดฟังคำสั่งไปเมื่อ ๑๗ ก.ย.๕๕ หลายคนเข้าใจว่า "เป็นคำพิพากษา" โดยศาลระบุว่า ทหารร่วมกันยิงตามคำสั่ง "กระชับพื้นที่" ของอดีตนายกฯ อภิสิทธิ์และรองฯ สุเทพ เมื่อปี ๒๕๕๓ และ "อภิสิทธิ์-สุเทพ" ต้องมีความผิดฐานฆ่าคนตาย ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๒๘๘
    ฟังจากปากนายธาริต เพ็งดิษฐ์ ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ ซึ่งไม่ค่อยเข้าใจถึงความสลับซับซ้อนของระเบียบและขั้นตอนกฎหมาย รวมถึงภาษากฎหมาย อาจหลงเข้าใจอย่างนั้นจริงๆ ว่า ศาลตัดสิน "ทหารฆ่าประชาชน" โดยนายอภิสิทธิ์และนายสุเทพเป็นคนสั่งในฐานะ ผอ.ศอฉ.!
    เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง จะได้ไม่นำไปโหมกระพือให้เข้าใจกันผิดๆ ไม่อย่างนั้น เมื่อถึงวันที่ศาลตัดสินจริงๆ ถ้าคำพิพากษาออกมาไม่เป็นอย่างที่ตัวเอง "หลงเข้าใจ" ก็จะยกพวกมาตะโกนกันอีกแหละว่า...๒ มาตรฐาน!
    ก็จะบอกว่า นี่ไม่ใช่คำตัดสิน "คดีนายพัน คำกอง" จากศาล เป็นเพียง "ไต่สวนการตาย" ในชั้นสอบสวนเท่านั้น ยังไม่มีโจทก์ ไม่มีจำเลย ไม่มีการฟ้อง ยังไม่มีใครผิด-ใครถูกใดๆ ทั้งสิ้น เป็นเพียงขั้นตอนนำคดีเข้าสู่กระบวนการพิจารณาความให้เป็นไปตามตัวบท-กฎหมายเท่านั้น
    คือวัน-เวลา-เหตุการณ์ ที่นายพันตายนั้น เป็นการตายใน "สถานการณ์ฉุกเฉิน" ที่ทหารต้องออกมาปฏิบัติตาม พ.ร.บ.ฉุกเฉิน และทำหน้าที่ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๗๗ และตามมาตรา ๓ พ.ร.บ.รักษาความมั่นคงภายใน
    การตายใน "ภาวะไม่ปกติ" กฎหมายมีระเบียบ-ขั้นตอนให้ปฏิบัติต่างไปจากการตายในคดีฆ่ากันตายทั่วไป ฉะนั้น กรณีนายพัน คำกอง นี้ ขั้นแรก อัยการต้องยื่นคำร้องขอให้ศาลไต่สวนการตายก่อน เพื่อให้ศาลมีคำสั่งว่า คนตายเป็นใคร ตายที่ไหน เมื่อไหร่ สาเหตุอะไร รวมถึงพฤติการณ์ที่ตาย
    นั่นก็คือ ต้องปฏิบัติตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา ๑๕๐ ก่อน โดยเฉพาะการตายเกิดจากการปฏิบัติหน้าที่ของพนักงานเจ้าหน้าที่ทหาร การชันสูตรพลิกศพต้องให้เป็นไปตาม ม.๑๕๐ กำหนด
    พูดภาษาชาวบ้าน คือการ "วิสามัญฆาตกรรม" หรือ "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" จากพนักงานเจ้าหน้าที่ ผู้ทำหน้าที่ตามกฎหมาย ถึงแม้กฎหมายระบุ พนักงานเจ้าหน้าที่ทำฆาตกรรมอย่างวิสามัญเป็นไปตามกรอบกำหนด ไม่มีความผิด ไม่ต้องรับโทษทัณฑ์ใดๆ ก็ตาม
    แต่ในการทำคดี ตำรวจต้องทำตามมาตรา ๒๘๘ "ฆ่าผู้อื่นถึงแก่ความตาย" มีโจทก์ มีจำเลย ถูกฟ้องศาล แล้วศาลจะเป็นผู้ตัดสินเองว่า ที่พนักงานเจ้าหน้าที่ทำฆาตกรรมอย่างวิสามัญนายพัน คำกอง หรือรายอื่นๆ ในลักษณะเดียวกันนี้ เข้าเกณฑ์ไม่ต้องรับโทษหรือไม่?
    คดีคนร้ายต่อสู้-ขัดขืนการจับกุมของตำรวจ แล้วถูกตำรวจยิงตายอย่างที่เห็นบ่อยๆ นั่นก็เรียกว่า "พนักงานเจ้าหน้าที่ทำฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" เข้าลักษณะเดียวกันนี้
    ตำรวจที่ฆ่าโจร ก็ต้องตกเป็นผู้ต้องหา "ฆ่าผู้อื่นถึงแก่ความตาย" ตามมาตรา ๒๘๘ เหมือนที่นายธาริตกำลังตั้งข้อหากับนายอภิสิทธิ์-นายสุเทพ นั่นแหละ ต้องถูกดำเนินคดีส่งอัยการ อัยการนำฟ้องศาล ตกเป็นจำเลย เพื่อให้ศาลตัดสินว่า.....
    ที่ตำรวจวิสามัญโจรก็ดี ที่เจ้าพนักงานทหารร่วมยิงนายพันตาย ตามคำสั่ง ศอฉ. ซึ่งมี "อภิสิทธิ์-สุเทพ" เป็นหัวหน้าศูนย์ ก็ดี นั่นเป็นการปฏิบัติหน้าที่ "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" เข้าข่ายไม่มีความผิด ไม่ต้องรับโทษใดๆ ตามกรอบกฎหมายระบุหรือไม่?
    นี่คือขั้นตอนปฏิบัติทั่วไป ศาลพิจารณาแล้วตัดสินอย่างใด ก็เป็นอย่างนั้น ที่สำคัญคือ ในชั้นนี้นายธาริตไม่ควรพูดเชิงหลอกล่อให้ นปช.ปักใจตามสรรพคุณข้อหาที่จาระไนให้โทนไปทางว่า ๒ คนนี้ แน่ชัด...ฆาตกรสั่งฆ่าประชาชน!
    เพื่อการติดตามคดีนี้ ผมจะนำ "องค์ประกอบเหตุการณ์" อันเป็นไปตาม "ข้อบัญญัติกฎหมาย" มาให้ท่านได้ค่อยๆ ทำความเข้าใจกัน จะได้ไม่ติดปลายเบ็ดอธิบดี DSI และเมื่อศาลตัดสินใจจะไม่วุ่นวะ-วุ่นวายว่า เอ๊ะ...ทำไมเป็นอย่างนี้    ก็ดูจากที่ศาลไต่สวนการตายนายพัน คำกอง เมื่อ ๑๗ ก.ย.ไปเลย ศาลมีคำสั่งว่า.......
    "ผู้ตายชื่อนายพัน คำกอง ตายที่หน้าที่สำนักงานขายคอนโดมิเนียมชื่อไอดีโอคอนโด ถนนราชปรารภ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2553 เวลากลางคืนก่อนเที่ยง เหตุและพฤติการณ์ที่ตายเกิดจากการถูกลูกกระสุนปืนขนาด .223 (5.56 มม.) จากอาวุธปืนที่ใช้ในราชการสงคราม ที่เจ้าพนักงานทหารร่วมกันยิงไปที่รถยนต์ตู้หมายเลขทะเบียน ฮค-8561 กรุงเทพมหานคร ซึ่งมีนายสมร ไหมทอง เป็นผู้ขับ แล้วลูกกระสุนปืนไปถูกผู้ตายถึงแก่ความตาย ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบปิดล้อมพื้นที่ควบคุมตามคำสั่งของศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.)"
    ก็ชัดเจน เที่ยวตัดตอนพูดแต่ว่า "ทหารยิง" แต่ไม่พูดให้ครบประโยคที่ศาลระบุถึงการถูกยิงตายว่า "ในขณะเจ้าพนักงานทหารกำลังปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบ ปิดล้อมพื้นที่ตามคำสั่งของ ศอฉ."
    การที่ DSI โดยนายธาริตตั้งข้อหา "อภิสิทธิ์-สุเทพ" ว่า ร่วมกันก่อให้ผู้อื่นฆ่าคนตายโดยเจตนาเล็งเห็นผลตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๕๙, ๘๓ และ ๒๘๘ หลังศาลมีคำสั่งในคดีไต่สวนสาเหตุการตายแล้วนั้น ตั้งข้อหาก็ไม่มีใครว่า
    แต่นายธาริต ฐานะผู้ใหญ่ ควรใช้ดุลยธรรมอธิบายในส่วนที่กฎหมายคุ้มครองการกระทำของนายอภิสิทธิ์-สุเทพ และทหารให้ชาวบ้านเข้าใจด้วย ไม่ควรพูดเบี่ยงไปทางแนว "ผิดเพราะเป็นฆาตกรสั่งฆ่าประชาชน" โดดๆ
    จริงๆ แล้ว ที่ นปช.ชุมนุมเมื่อปี ๒๕๕๓ นั่นตะหาก ที่ศาลสั่ง "ไม่คุ้มครอง"!
    ผมจะช่วยรื้อความจำให้ หลังฆ่าทหารที่สี่แยกคอกวัว นปช.คึกขยายแนวป่วนเมือง ครั้นทหารจะเข้าไปสลายการชุมนุม ๒๒ เม.ย.๕๓ นายจตุพร พรหมพันธุ์ ก็เป็นโจทก์ไปยื่นคำฟ้องต่อศาลแพ่ง ขอให้ศาลออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราว ห้ามนายอภิสิทธิ์สั่งทหารเข้าสลายการชุมนุมอย่างเด็ดขาด
    ศาลแพ่ง วันที่ 22 เมษายน 2553 ระหว่าง นายจตุพร พรหมพันธุ์ โจทก์ นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ที่ 1 กับพวกรวม 2 คน เป็นจำเลย
    พิเคราะห์คำฟ้องประกอบข้อเท็จจริงที่ได้ความจากการไต่สวนในเบื้องต้นว่า โจทก์เป็นหนึ่งในแกนนำผู้เรียกร้องประชาธิปไตย ในนามของแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) ซึ่งได้ชุมนุมเรียกร้องทางการเมืองบริเวณสะพานผ่านฟ้าลีลาศ ถนนราชดำเนินกลาง และถนนราชดำเนินนอก เพื่อกดดันให้นายกรัฐมนตรี (จำเลยที่ 1) ยุบสภา ตั้งแต่วันที่ 12 มี.ค. 2553 เป็นต้นมา
    ต่อมาวันที่ 3 เม.ย. โจทก์และผู้ร่วมชุมนุมบางส่วนได้เคลื่อนย้ายไปชุมนุมในบริเวณสี่แยกราชประสงค์อีกแห่งหนึ่ง ครั้นวันที่ 7 เม.ย. จำเลยที่ 1 โดยความเห็นชอบของคณะรัฐมนตรี ได้ประกาศสถานการณ์ฉุกเฉินที่มีความร้ายแรงในเขตพื้นที่กรุงเทพมหานคร และจังหวัดใกล้เคียง นอกจากนี้ จำเลยที่ 1 ยังมีคำสั่งนายกรัฐมนตรีที่พิเศษ 1/2553 จัดตั้งศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน (ศอฉ.) และตั้งนายสุเทพ เทือกสุบรรณ รองนายกรัฐมนตรี (จำเลยที่ 2) เป็นผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการแก้ไขสถานการณ์ฉุกเฉิน กับมีคำสั่งนายกรัฐมนตรีที่พิเศษ 2/2553 ตั้งจำเลยที่ 2 เป็นผู้กำกับการปฏิบัติงานของหัวหน้าผู้รับผิดชอบ พนักงานเจ้าหน้าที่และส่วนราชการที่เกี่ยวข้องในการปฏิบัติงานตามประกาศสถานการณ์ฉุกเฉิน ที่มีความร้ายแรง
    ก่อนเกิดเหตุจำเลยทั้งสองได้ประกาศให้โจทก์ และ นปช. ออกจากพื้นที่การชุมนุมบริเวณสี่แยกราชประสงค์ ต่อมาวันที่ 10 เม.ย. จำเลยทั้งสองร่วมกันออกคำสั่งให้ทหารจำนวนมากเข้าไปในบริเวณพื้นที่สะพานผ่านฟ้าลีลาศ และพื้นที่ต่อเนื่อง โดยประกาศว่าเพื่อเป็นการขอพื้นที่คืนจากผู้ชุมนุม ในวันเดียวกันนั้น เกิดเหตุการณ์ปะทะกันระหว่างกำลังฝ่ายทหารกับประชาชนผู้ชุมนุม โดยกำลังฝ่ายทหารใช้ปืนยิงกระสุนยาง ระเบิดก๊าซน้ำตา ฯลฯ ในที่สุด ปรากฏว่ามีประชาชนและทหารเสียชีวิต จำนวน 25 คน และได้รับบาดเจ็บจำนวนมาก
    กรณีมีเหตุที่จะออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวตามคำขอของโจทก์หรือไม่ เห็นว่า การที่โจทก์และผู้ร่วมชุมนุมไปชุมนุมในที่สาธารณะบริเวณสี่แยกราชประสงค์ ครอบคลุมพื้นที่ตั้งแต่ถนนราชดำริถึงแยกศาลาแดง และถนนพระรามที่ 1 ถึงห้างสรรพสินค้าสยามพารากอน อันเป็นการปิดกั้นกีดขวางการใช้เส้นทางคมนาคม และการใช้ยานพาหนะของประชาชนโดยทั่วไป ย่อมส่งผลกระทบต่อธุรกิจที่สำคัญ เกิดความเดือดร้อนเสียหายต่อการประกอบอาชีพ และการดำรงชีวิตปกติสุขของประชาชน เป็นการจำกัดเสรีภาพในการเดินทาง และสร้างความเดือดร้อนแก่ประชาชน ส่งผลกระทบต่อความมั่นคงภายในราชอาณาจักร จึงมีเหตุจำเป็นที่จำเลยทั้งสองต้องใช้มาตรการขอพื้นที่คืน หรือที่โจทก์เรียกว่าเป็นการสลายการชุมนุมได้ ทั้งนี้ เพื่อให้สังคมกลับสู่สภาวะปกติ และเกิดความสงบเรียบร้อยของประชาชน
    ดังนั้น ที่โจทก์ขอให้ศาลมีคำสั่งห้ามจำเลยทั้งสองใช้กำลังทหารเข้าไปสลายการชุมนุมโดยเด็ดขาด จึงไม่มีเหตุผลเพียงพอที่ศาลจะมีคำสั่งตามคำขอข้อนี้ได้
    อย่างไรก็ตาม ในการดำเนินการดังกล่าวเป็นเหตุให้มีทหาร และประชาชนเสียชีวิต 25 คน และได้รับบาดเจ็บเป็นจำนวนมาก แม้ขณะนี้ยังไม่อาจทราบได้ว่าเป็นผลจากการกระทำของฝ่ายใด แต่การที่มีทหารและประชาชนบาดเจ็บล้มตายเป็นจำนวนมาก ประกอบกับปัจจุบันนี้ยังปรากฏว่ามีการชุมนุมของ นปช.อยู่อย่างต่อเนื่องในพื้นที่ดังกล่าว และน่าเชื่อว่าจำเลยทั้งสองอาจออกคำสั่งใดๆ เพื่อดำเนินการแก้ไขสถานการณ์ในการชุมนุม ย่อมมีเหตุผลเพียงพอที่ศาลจะออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวในส่วนนี้แก่โจทก์ได้
    จึงมีคำสั่งว่า หากจำเลยทั้งสองจะกระทำการใดๆ ในการขอพื้นที่คืนหรือสลายการชุมนุมของผู้ร่วมชุมนุม ให้ดำเนินการเท่าที่จำเป็น โดยคำนึงถึงความเหมาะสม มีลำดับขั้นตอนตามหลักสากล ทั้งนี้ จนกว่าจะมีคำพิพากษาหรือคำสั่งเป็นอย่างอื่น คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก
    นางวิไลลักษณ์ อินทุภูติ     
นางอรนิตย์ พฤกษฎาจันทร์  
 ทั้งหมดนี้ นายธาริตก็รู้ เพราะร่วมอยู่ใน ศอฉ.ด้วย ฉะนั้น ควรพูดให้สมผู้ใหญ่ที่พึงมีหิริ โอตตัปปะ ไม่ต้องโป๊สีจนเวอร์อย่างที่แถลงเมื่อวาน (๖ ธ.ค.) หรอกว่า...
    "........การสั่งใช้อาวุธปืน การสั่งใช้พลซุ่มยิง และอื่นๆ โดยมีการออกคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรจากนายสุเทพ และได้อ้างไว้ในคำสั่งด้วยว่า เกิดจากการสั่งของนายกฯ อย่างชัดเจน สอดคล้องกับพยานบุคคลที่ร่วมอยู่ใน ศอฉ.ว่านายอภิสิทธิ์ได้รับรู้ สั่งการ และพักอาศัยอยู่ในศูนย์ ศอฉ.ตลอดเวลา และที่สำคัญคือ การสั่งการของบุคคลทั้ง ๒ กระทำอย่างต่อเนื่องหลายครั้ง จึงบ่งชี้ได้ว่า เป็นเจตนาเล็งเห็นผลร่วมกันสั่งการ"
    ก็ทำคดีมีอภิสิทธิ์-เทพเป็นจำเลย ส่งอัยการฟ้องศาลไปตามระบบเถอะ..ธาริต ทั้งหมดที่เสริมสีนั้น ไว้เป็นหน้าที่ศาลท่านพิจารณาเองว่า "การขอคืนพื้นที่หรือสลายการชุมนุม จนเป็นเหตุให้นายพัน คำกอง ตายนั้น เป็นการดำเนินการเท่าที่จำเป็น โดยคำนึงถึงความเหมาะสม มีลำดับขั้นตอนตามหลักสากล" ตามที่ศาลได้สั่งไว้หรือเปล่า?
    อย่ายกคดี "ฆาตกรรมอย่างวิสามัญ" ไปเบี่ยงประเด็นพูดนอกกรอบ พ.ร.บ.สถานการณ์ฉุกเฉิน ที่ใช้ขณะนั้น และการทำหน้าที่ตามรัฐธรรมนูญ มาตรา ๗๗ และตามมาตรา ๓ พ.ร.บ.รักษาความมั่นคงภายในของนายอภิสิทธิ์-สุเทพ
    นายธาริตครับ...
    ท่านเป็นข้าราชการสนองงานรัฐบาลได้เยี่ยม แต่แบบนี้ระวัง...ท่านจะต้องมีชีวิตอยู่ชนิดที่ ตัวเองก็ยังเกลียดตัวเอง!.

อ่านแล้วจะได้เข้าใจว่า สื่อที่ไม่พูดครึ่ง ๆ เก็บส่วนสำคัญให้เข้าใจผิด หรือเขียนสองแง่สองง่าม อย่างมติชิน ข่าวปด ก็เลิกอ่านได้แล้ว น่าเสียดายที่ทั้ง 2 ฉบับเคยเป็นสื่อที่ดี แต่วันนี้ก็ขายตัวจนน่ารังเกียจ

Edited by sudthorn, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:26.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#95 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:27

ดีใจกับจ๊ากเกอร์ด้วยนะ อภิสิทธิ์ สุเทพ จะได้ติดคุกแล้ว :lol:

#96 aopmeag

aopmeag

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

ก็ดีค่ะ...จะได้มีโอกาสเห็นหลักฐานเด็ด ๆ ที่ยังไม่มีโอกาสได้เห็น..

อ้อ...อย่าลืมนะค่ะว่า...จุดที่โดนยิงนั้นเป็นเขตที่มีการติดป้ายเตือนแล้วว่า
"เป็นเขตใช้กระสุนจริง" ภายใต้ พรบ ที่ประกาศใช้อย่างถูกต้อง แต่ก็ยังฝ่าฝืน
บุกรุกเข้าไป และ มีเพียง 2 ใน 91 เท่านั้นที่พิสูจน์แล้วว่าเป็นกระสนุขนาด
เดียวกับที่เจ้าหน้าที่ใช้...ส่วนที่เหลือ.......

มีแววค่ะ...งานนี้มีคนหลุดจากตำแหน่ง และ อาจจะพ่วงด้วยข้อหาใช้อำนาจในทางที่ผิด...

รีบ ๆ เข้าหน่อยน่ะค่ะ..เดี๋ยวจะไม่ทัน.....สภาจะหมดอายุเสียก่อน

แต่มาร์คแก้ตัวว่าป้ายใช้กระสุนจริง ไว้ใช้ขู่เฉยๆ ไม่คิดยิงจริง
แต่คุณกลับบอกว่า ป้ายนี้คือเขตที่จะใช้กระสุนจริงยิง (อีแบบนี้คือคำสั่งฆ่านั่นแหละครับ)
ไม่งั้นเอาป้ายไปติดตรงสนามม้านางเลิ้งว่า เขตใช้กระสุนจริง ประกาศใช้ พรบ. ความมั่นคงปั๊ป
รัฐบาลก็สามารถให้ทหารใ้ช้กระสุนจริงยิงฆ่าคนในสนามม้านางเลิ้งได้เลยชิมิ

#97 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:44

ก็ดีค่ะ...จะได้มีโอกาสเห็นหลักฐานเด็ด ๆ ที่ยังไม่มีโอกาสได้เห็น..

อ้อ...อย่าลืมนะค่ะว่า...จุดที่โดนยิงนั้นเป็นเขตที่มีการติดป้ายเตือนแล้วว่า
"เป็นเขตใช้กระสุนจริง" ภายใต้ พรบ ที่ประกาศใช้อย่างถูกต้อง แต่ก็ยังฝ่าฝืน
บุกรุกเข้าไป และ มีเพียง 2 ใน 91 เท่านั้นที่พิสูจน์แล้วว่าเป็นกระสนุขนาด
เดียวกับที่เจ้าหน้าที่ใช้...ส่วนที่เหลือ.......

มีแววค่ะ...งานนี้มีคนหลุดจากตำแหน่ง และ อาจจะพ่วงด้วยข้อหาใช้อำนาจในทางที่ผิด...

รีบ ๆ เข้าหน่อยน่ะค่ะ..เดี๋ยวจะไม่ทัน.....สภาจะหมดอายุเสียก่อน

แต่มาร์คแก้ตัวว่าป้ายใช้กระสุนจริง ไว้ใช้ขู่เฉยๆ ไม่คิดยิงจริง
แต่คุณกลับบอกว่า ป้ายนี้คือเขตที่จะใช้กระสุนจริงยิง (อีแบบนี้คือคำสั่งฆ่านั่นแหละครับ)
ไม่งั้นเอาป้ายไปติดตรงสนามม้านางเลิ้งว่า เขตใช้กระสุนจริง ประกาศใช้ พรบ. ความมั่นคงปั๊ป
รัฐบาลก็สามารถให้ทหารใ้ช้กระสุนจริงยิงฆ่าคนในสนามม้านางเลิ้งได้เลยชิมิ

เอาน่า...มาร์ค หรือเทือก
จะติดคุก
ก็ไม่ทำให้เฮี่ยแม้วมันกลับบ้านได้หรอกน่า
คดีมันยังคาโรงคาศาล บาน

#98 Ballbk

Ballbk

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

ธาริต บอก "สุเทพ กะ มาร์ค ต้องโดนประหารอ่ะ"

สุดยอดมากๆครับ ไอ้ขี้ข้า

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#99 Rescue

Rescue

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:02

เขาก็บอกแล้วว่า ของจริง ก็ดันเข้าไปให้เขายิง อีก รู้ทั้งรู้หรืออ่านหนังสือไม่ออก
...มันไม่เหมือนตำรวจ กว่าจะช่วยตัวประกันได้ ตัวประกันดันตายซะก่อน ทหารเขาไม่ชักช้ายืดยาดหลอกครับ
ถ้าถามว่าผมรู้ได้ไง ก็ผมไม่รู้มากหลอกแค่เคยเป็นทหาร :D เตือนไม่ฟังก้จัดของจริงไปเลย :P

#100 bird

bird

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:23

งั้น.ช่วยกรุณาอธิบายความหมายของ เจตนาฆ่า คำสั่งฆ่า
ฆ่าเพราะเล็งเห็นผล...หน่อยจะได้มั้ยค่ะ
และผลที่เล็งเห็นคืออะไร....

อย่าจับแต่คำพูดด้านเดียวของใครบางคนมาอธิบายน่ะค่ะ...

สุดท้าย...อย่าลืมอ่าน พรก พรบ ที่ประกาศใช้ในช่วงเวลานั้น
อย่างละเอียดทุกตัวอักษรก่อนอธิบายด้วยน่ะค่ะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน