Jump to content

- - - - -

ชาวพันทิปแฉ แก๊งดาราถืออภิสิทธิ์เบียดประชาชนมาเข้าเฝ้าในหลวงที่ลานพระรูปฯ

• Please log in to reply
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 nadja

nadja

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

http://www.pantip.co.../A13029606.html

จากที่อ่านมาก ชัดเจนมากค่ะว่าเป็น.......

#2 nadja

nadja

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

http://www.youtube.c...d&v=A7JKX1r1Bdc

#3 nadja

nadja

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

การที่คุณเป็นดารา ไม่ได้มีสิทธิเหนือคนที่เค้ามาก่อนคุณ
วันนี้ขอเล่าประสบการณ์บ้าง อาจจะยาวสักนิด...

เราได้ทราบข่าวว่าพระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จออก ณ สีหบัญชร พระที่นั่งอนันตสมาคมพระราชวังดุสิต เพื่อให้ประชาขนได้เข้าเฝ้าชื่นชมพระบารมี ...

เราเป็นคนไทยคนหนึ่งที่อยากจะไปเฝ้าพระองค์บ้าง ครั้งหนึ่งในชีวิตของเรา...เรานัดกับเพื่อนไปถึงประมาณเกือบ 3 ทุ่ม คนยังไม่เยอะมากเท่าไร พื้นที่จองได้ตอนนั้นห่างจากรั่วสัก 50 - 60 เมตรได้ เตรียมของอุปกรณ์ต่างๆมา ทั้งเสื่อ เต็นท์ น้ำดื่ม ฯ จากนั้นประมาณเที่ยงคืนน้องเราอีก 2 คน ก็มาถึง ...นั่งรอกันไป พร้อมกับผู้คนอีกมากมายที่มาก่อนหน้า และทยอยเดินทางกันมา ....

ประมาณตี 5 มี คนประกาศว่าให้ด้านหน้าขยับไปอีกนิดนึงเพื่อให้คนด้านหลังได้เข้ามาอีก ยังไม่ทันสิ้นเสียงประกาศ เต็นท์เราที่กำลังเก็บโดนเหยียบจนเก็บของไม่ทัน เราเขยิบเข้าไปได้อีกนิด ห่างจากรั้วกันประมาณ 25-30 เมตร ท่ามกลางแดดร้อน ผู้คนก็ยังอดทนเฝ้ารอการเสด็จพระราชดำเนินมาของในหลวง....

เวลาประมาณ 8 โมงกว่าเกือบ 9 โมง เสียงดังอืออึงที่ด้านหลังของเรา ตอนนั้นเราหลับอยู่ ได้ยินเสียงจึงลุกขึ้นมาดูว่าเกิดอะไรขึ้น มีดาราดังกลุ่มนึง เดินเบียดแทรกตัวเองเข้ามาหากลุ่มเพื่อน แล้วก็ทำตัวดี๊ด้า เดินไปหาเพื่อนของเค้าที่มาก่อนหน้า....

"ผู้คนบางกลุ่มก็ตะโกนบอกว่า เข้าไปไม่ได้แล้วนะ ข้างหน้าเต็มแล้ว มาทีหลังทำไมไม่อยู่ด้านหลัง ....."

พวกเค้าเหล่านั้นก็ไม่ได้สนใจอะไร ก็เดินกรี๊ดกราดไปยังกลุ่มเพื่อน เดินผ่านหลังของเราไป ทีๆเราเพิ่งลุกตื่นขึ้นมา พร้อมกับรองเท้าทีก้าวข้ามกระเป๋าเป้ ของกินของเราไป........ไม่มีคำว่าขอโทษ หรือ ขอทาง อะไรสักอย่างออกมาจากปาก เราจึงพูดออกไปว่า
"การที่คุณเป็นดารา ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะมาทำพฤติกรรมแบบนี้ได้นะคะ รู้เข้าใจว่าอยากจะมาชื่นชมพระบารมีของพระองค์ท่านใกล้ แต่ก็ควรจะมาให้มันเร็วกว่านี้ คนอื่นเค้ามารอกันเป็นวัน เป็นคืน อดทน มาจองทีเพื่อที่จะได้อยู่ใกล้พระองค์ท่านให้มากที่สุด แล้วคุณมาป่านนี้ มันไม่เห็นแก่ตัวไปหน่อยหรอคะ"
.....จากนั้นมีดาราคนนึง หันมาแล้วพูดว่าขอโทษค่ะ.....แต่คนทีเหลือไม่ได้สนใจอะไรเลย.

อยากจะบอกว่าคุณเป็นดาราคุณจะเป็นแบบอย่าง เป็นตัวอย่างทีดีให้กับคนอื่นเค้า แล้วก็มีพวกที่เค้าเห็นว่าคุณเดินเข้ามาได้ เค้าก็เดินตามคุณมา....มันไม่ยุติธรรมเลยกับคนที่เค้ามาก่อน ซื้อกาแฟ ยังต้องรอคิวเลย...

เราชื่นชมผลงานของคุณมากนะคะ คุณเป็นนักแสดงที่ดีแสดงเก่ง แต่การที่เราเห็นคุณทำแบบนี้กับเพื่อนดาราคนอื่นในวันนั้น เราเสียความรู้สึกมากค่ะ...ดาราคนอื่นที่เค้าไปกันก็มีอีกเยอะใครที่ดีเราชื่นชมนะคะ ใครที่ทำแบบที่เราบอกมาหากได้อ่านทีหลังอย่าทำแบบนี้อีกนะคะ มันแย่ เพราะคนที่รอไม่ได้มีแค่คนที่เด็กกว่าคุณอย่างเรา ยังมีคนแ่ก่ อีกหลายคนที่เค้าตังใจมาอดทนรอเพื่อวันๆนี้

เราอยู่ตรงนั้นทั้งคืน คนดังหลายคนที่เห็นในทีวีกับชีวิตประจำวันช่างต่างกัน...แม้กระทั่งคำที่หลุดออกมาจากปาก
ขอบคุณพื้นทีเล็กๆ ที่ให้เราได้เล่าประสบการณ์ในครั้งนี้

เพิ่มเติมนะคะ....หลายคนคงคิดว่าเพราะว่าพวกเคา้เป้นดารา เราถึงเอามาเป้นประเด็น จริงๆแล้ว คนที่มีพฤติกรรมแบบนั้นในคืนนั้น ถ้าเดินผ่านเรา ทั้งเรา พี่ๆ ป้า น้า อา ที่อยู่ใกล้ๆเราก็ถามคะ ว่ามาจากไหนจะไปไหน พอรู้ก้ว่านะคะ มีทั้งที่เดินกลับออกไปและยังพยายามจะเดินเข้าไป

แต่ทำไมคนที่เป็นดาราเราถึงว่า เพราะพวกเค้าเป็นบุคคลสาธารณะ ควรจะเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับผู้อื่นค่ะ...พอคุณทำได้ พวกคนกลุ่มอื่นก็จะเอาอย่างคุณคะ

หากจะแสดงความคิดเห็นขอแบบสุภาพนะคะ...ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 06 ธ.ค. 55 23:15:10

จากคุณ : kumza
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 55 14:09:28

โดนมากับตัวเองค่ะ

ทางที่เค้าเดินผ่านเหยียบย่ำไปนั้น คือที่ๆ เรานอนอยู่ แล้วเราต้องลุกขึ้นเพื่อให้กลุ่มที่มีสิทธิพิเศษเหล่านี้เดินผ่านไป

มาแทรกประชาชนแบบกลุ่มใหญ่ๆ แล้ว ซ้ำยังไม่มีมารยาท เดินผ่านข้ามคนนั้นคนนี้แบบไม่ถอดรองเท้า
ทั้งๆ ที่ ที่ๆ พวกนั้นเหยียบเข้าไปน่ะ เสื่อปูนั่ง ปูนอนทั้งนั้นนะคะ ไม่มีช่องว่างตรงไหนเป็นพื้นซีเมนต์เลย

คนที่ได้ไปอยู่ตรงส่วนด้านหน้าทุกคนล้วนแล้วแต่มาตั้งแต่ตอนกลางคืนค่ะ
เค้ามานอนกลางถนนราชดำเนิน
แต่พวกดาราเล่านี้มาตอน 7 โมง 8 โมง 9 โมง
ถ้าเป็นชาวบ้านตาสีตาสา เค้าคงได้เข้ามาแค่แถวๆ สนามมวยเท่านั้นแหละ

พวกดาราทุกคน ที่ถ่ายรูป แล้วอัพเองลงนู่นนั่นนี่โน่นของตัวเองน่ะ
เห็นแล้วอยากจะถามกลับไปเหลือเกิน ว่าพวกคุณไม่อายกันบ้างเหรอคะ
มาสายแล้วถือสิทธิพิเศษเอาคำว่า "ดารา" เดินแทรก เดินแซงพวกประชาชนที่เค้ามาตั้งแต่กลางคืนเพื่อมาเฝ้าพระบารมีเหมือนกันน่ะ

พนันได้เลย ว่าพวกดาราที่ไปอยู่หน้าด้าน เอ๊ย ด้านหน้าน่ะ มีไหมซักคนที่มาเองตั้งแต่กลางดึก

"จะเก้าโมงอยู่แล้ว ยังกล้านอนขวางคน แถมวางของเกะกะอีก"
เราถือว่าเราไม่ได้นอนขวางใครนะคะ นั่งนอนตรงนั้นมาตั้งแต่เที่ยงคืน
แล้วของที่วางก็ไม่ได้ถือว่าเกะกะด้วยค่ะ ทุกคนล้วนแล้วแต่มีข้าวของสัมภาระกันทั้งนั้น
ไม่ได้ตื่น 8 โมงออกจากบ้านแล้วมาถึง 9 โมงเพื่อเดินฝ่าแทรกประชาชนมา

จากคุณ : Mini Mo
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 55 14:55:58

#4 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

*
POPULAR

ก็แล้วใยต้องใส่ใจ วันนั้นคุณไปเพื่อใคร เพื่อตัวคุณเองหรือเพื่อพระองค์ท่าน คิดง่ายๆสบายใจ
อยู่ที่ใหนในพื้นที่นั้น ใครจะแทรกใครจะฝ่าเข้าไป ไม่เดือดร้อน เพราะผมสุขใจ :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#5 mcs533

mcs533

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

คิดมากครับ

#6 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

ไปด้วยความจงรักภักดี.........

หนักนิดเบาหน่อย.........อภัยให้กันดีกว่า
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#7 อีโง่ Google

อีโง่ Google

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

คิดมากครับ

ใครจะเหมือนพวกควายแดง ไม่คิดอะไรเลย 555

#8 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

ก็แค่พวกจินตนาการน้ำแตก :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#9 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ส่วนตัวผมแค่ได้ไปอยุ่ในงาน แล้วตะโกนทรงพระเจริญ แหมจะอยุ่ส่วนไหน ก็สุขใจแล้วหล่ะครับ
เด็กน้อย

#10 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:16

ไปเหมือนกันค่ะ อยู่ไกลแม้กระทั่งจอโปรเจคเตอร์อย่่าว่าแต่จะไกลจากพระองค์แสนไกลเลย แต่ก็สุขใจ ปลิ้มใจที่ได้เป็น 1 ในจุดเหลืองจุดเล็กๆที่ได้รวมอยู่ในคลื่นสีเหลืองขนาดมหึมาที่บอกว่า รักในหลวงที่สุด
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#11 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ใครหว่า

#12 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

อยากจะดิสเครดิตมั้ง...แล้วคนมหาศาลขนาดนั้นยังจะนอนอีกเหรอ ไม่เห็นแก่ตัวกว่าเหรอ <_<

#13 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

ดีว่าเขาไม่เผลอเหยียบคอเอาเนาะ คงจะกระอักกว่านี้

โถ แม่คุณ อย่าว่าแต่เช้า สาย หรือบ่ายเลย หากว่ายังพอเหลือพื้นที่ให้ยืนได้ใครๆเขาก็อยากเข้าเฝ้าใกล้ๆกับพระองค์ท่านทุกคนแหละครับ แล้วใยเรื่องเท่านี้เก็บมาเป็นอารมณ์ละ ในเมื่อจุดประสงค์ก็ล้วนแต่มาเพื่อชื่นชมบารมีของพระองค์ท่านด้วยกันทั้งนั้น

#14 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:04

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะคะ ...ดิฉันขอมองในแง่ร้ายกลับการโพสตืแบบนี้มากกว่า
คนที่มาโพสต์ว่าดารามีอภิสิทธิ์อย่างโน้นอย่างนี้ กล่าวหาว่ามาแทรกพวกเค้าที่มาจับจองตั้งแต่กลางคืน
ดิฉันว่าดราม่าเกินเหตุค่ะ....จุดมุ่งหมายของการโพสต์คือการจิกกัด โยงว่า คนบางกลุ่มเป็นอภิสิทธิ์ชน เป็นอำมาตย์
ท่ามกลางคนเฝ้าแห่แหน ชมพระบารมี เหมือนพวกแดงแอบเนียนสร้างเรื่องแต่งเรื่องให้มันดูแย่ ...

ถ้าคนที่มาด้วยหัวใจที่ภักดีต่อสถาบันเหมือนๆกันจริง ในทางตรงกันข้าม ดิฉันว่าควรกลับยินดีและต้อนรับคนที่มีหัวใจเดียวกันแน่ๆ
คงไม่มีใครมาจับผิด หยุ๋มหยิ๋ม แบบนี้กันหรอกค่ะ

#15 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

ผมเอนเอียงไปทาง จขกท จนกระทั่งเห็นเขียนว่า "นอน"
สาดเอ้ย คนแต่ละคนก็อยากจะอยู่ใกล้ชิด แม่เล่นนอนกินที่ชาวบ้าน
อย่าเถียงว่านอนไม่ยืดแข้งยืดขา ถ้านอนแล้ว ไม่ใช่ถ้าพิสดารเกิน
คนธรรมดาเข้าใจ มันย่อมกินที่มากกว่าชาวบ้าน ไม่ใช่มาก่อน
สามารถจองพื้นที่เท่าใดก็ได้ เฮ้อ... คนไทยจริงๆ ไม่มีความเกรงใจกันเลย

#16 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

บางคนเอาเต๊นมากลางนอนเลยครับ อิอิ
We love fender.

#17 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

มันก็เป็นเครื่องที่คนทั้งสองฝ่ายต่างก็ควรเข้าใจกันและกันแหละครับ
ถ้าผมไปได้ ผมก็อยากแทรกไปอยู่หน้าๆ เหมือนกัน
อยากเห็นพระองค์ท่านกับตาตนเอง
แต่ดาราก็ควรต้องรักษามารยาท จะก้าวเดินเหยียบอะไรของใคร
ก็ควรต้องดู ต้องขอโทษไปด้วย

แต่แอบแปลกใจนิดหน่อย
ดาราแทรกเข้ามาตรงนั้นได้อย่างไร
หากตรงนั้นไม่มีทีว่างพอ
คงไม่มีดาราคนไหนให้ตำรวจเปิดทางมาให้หรอกนะครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#18 eAT

eAT

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

มันก็เป็นเครื่องที่คนทั้งสองฝ่ายต่างก็ควรเข้าใจกันและกันแหละครับ
ถ้าผมไปได้ ผมก็อยากแทรกไปอยู่หน้าๆ เหมือนกัน
อยากเห็นพระองค์ท่านกับตาตนเอง
แต่ดาราก็ควรต้องรักษามารยาท จะก้าวเดินเหยียบอะไรของใคร
ก็ควรต้องดู ต้องขอโทษไปด้วย

แต่แอบแปลกใจนิดหน่อย
ดาราแทรกเข้ามาตรงนั้นได้อย่างไร
หากตรงนั้นไม่มีทีว่างพอ
คงไม่มีดาราคนไหนให้ตำรวจเปิดทางมาให้หรอกนะครับ

ผมคิด (ไปเอง) ว่า ลานพระรูปฯ มีคนหลายกลุ่มเข้าไปจับจองที่
เผื่อคนในครอบครัว คนรู้จัก ฯลฯ พอถึงเวลาจริง คนเหล่านั้นไม่มา
จึงทำให้เกิดที่วางที่พอจะให้เดินเข้าไปได้ อย่างเช่นคนที่ออกมาด่า
เล่นนอนจองที่ไว้เลย

#19 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

<_< ไม่คิดว่าเป็นแต่ดาราหรอกขอรับที่อยากเข้าไปให้ใกล้ที่สุด โดยวิถีชีวิตคนไทยในปัจจุบัน...ด้านได้ อายอด ทำตามกฎก็อดแดรก กฎมีไว้แหก ตำรวจไม่แดรกเป็นใช้ได้...

-_- เชื่อว่าคนเหล่านี้มีมากมายไม่เว้นแต่ดาราหรอกขอรับ... ไม่งั้นคงไม่เจริญฮวบๆกันเช่นนี้...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#20 ryukendo

ryukendo

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

ถ้าอยากนอน ทำไมไม่นอนอยู่ที่บ้านล่ะครับ

นิทานเรื่องนี้ตลกมากไปนะครับ

กลับไปแต่งให้มีสีสันประชาธิปไตยมากกว่านี้หน่อยสิครับ
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#21 eAT

eAT

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ถ้าอยากนอน ทำไมไม่นอนอยู่ที่บ้านล่ะครับ

นิทานเรื่องนี้ตลกมากไปนะครับ

กลับไปแต่งให้มีสีสันประชาธิปไตยมากกว่านี้หน่อยสิครับ

ถูกใจให้ลิเก :D

#22 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ตอนปี 49 ผมได้ไปร่วมรับเสด็จในหลวงทรงออกสีหบัญชร

ข้างหน้าเบียดกันแน่นเอี๊ยด จะเข้าไปใกล้รั้วพระที่นั่งให้มากที่สุด

แล้วก็มีใครไม่รู้แทรกมาจากข้างหลังผม หลายๆคนเลย

พูดว่า

ขอป้าหน่อยนะลูก ป้าอยากเห็นในหลวง

พี่ขอหนูไปหน่อยนะคะ

ขอดูในหลวงหน่อยนะ

พี่โทษนะ ขอไปหน่อย

ผมได้แต่บอกว่า เชิญครับๆๆๆๆๆๆ สุดท้ายผมโดนดันออกมาไกลโข แต่ไม่รู้สึกโกรธเคืองอะไรเลยนะ

ไปให้ในหลวงทอดพระเนตร กับไปเพื่อดูในหลวง มันต่างกันนะ รักพ่อ อย่าใจแคบนักเลย

#23 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

สงสัยว่าดาราคนนี้คงจะเหลืองระดับเเกนนำ ก็ไม่ได้มีเวลาไปอ่านที่พันทิพ เลยไม่รู้ว่าใคร มีอะไรกับขั้วไหนบ้าง เเต่คนที่สามารถทำอย่างนี้ได้ ก็สามารถไปทำเรื่องทืคล้ายกันนี้ที่อื่นได้ อย่างน้อยๆก็ไม่ใช่เรื่องที่น่าชืนชมเเน่นอน

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#24 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

ผมเคยเชื่อว่า เมื่อเราอยู่ในกลุ่มคนหมู่มาก
ความคิด มุมมองบางอย่างจะคล้อยตามกันไป

เวลาเราอยู่บ้านเราอาจตบยุง บี้มด
แต่เวลาเราสวดมนต์ อยู่ในโบสถ์ เราอาจไม่ค่อยกล้าทำ
หรือไม่กล้าแม้แต่จะคิดทำด้วยซ้ำ

ผมเชื่อว่า เวลาอยู่ในสถานการณ์นั้น
ทุกคนไปด้วยจิตใจเดียวกัน คือ ไปให้เห็นในหลวง
และไปให้ในหลวงทอดพระเนตรเห็น (ขอพูดภาษาบ้านๆ หน่อยนะครับ)
ไม่คิดว่า จะมีใครมาจับผิดเล้กๆ น้อยๆ กับคนอื่นหรอกนะครับ

นึกภาพตามดูสิครับ
เผลอๆ ถ้าเป็นเรา เห็นดารามาด้วย
เราอาจรู้สึกตื่นเต้นยินดีกว่าเห็นคนอื่น
เพราะจะหาดาราที่ไหนจะยอมร้อน ยอมเบียดคน เพื่อมาทำอะไรแบบนี้
บางทีมันก็ไม่ใช่เรื่องง่าย

แต่ทั้งนี้ ผมก็ไม่ได้หมายความว่า ดาราที่เหยียบที่นอนคนอื่นจะไม่ผิด
และคนที่กางที่นอน ในเวลาที่คนอื่นก็อยากเข้ามาจะไม่ผิด
แต่งานนี้ ไม่ใช่การซื้อตั๋วดูบอลนะครับ
ที่จะต้องกลัวเสียสิทธิ์ และกลัวคนอื่นจะมาแย่งสิทธิ์ของเราไป

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็นอนอยู่บ้านเสียเถอะครับ

ครั้งนึง แม่ของผมเคยเล่าให้ฟัง
ในวันแม่ มีงานอะไรบางอย่าง ที่ประชาชนนั่งดูกันเช่นการชุมนุม
แม่ผมอยู่นอกๆ วง มีแต่คนพยายามให้แม่ผมไปอยู่หน้าๆ
เพราะกลัวว่าแม่จะมองเวทีไม่เห็น
มีคนนึง สละเก้าอี้พับเพื่อให้แม่ผมนั่ง และตัวเขาลงไปนั่งบนพื้นถนนแทน

ผมว่า มันไม่ใช่เรื่องของการเสียสละแต่เพียงอย่างเดียว
แต่หมายถึงจิตใจที่มีร่วมกัน มุมเดียวกันในบางมุม
ไม่เห้นมีใครว่าแม่ผมว่ามาทีหลังแล้วจะไปข้างหน้าซักคนเลยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#25 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:13

เชื่อว่ากลุ่มดารานั้นคงจะพยายามเดินเข้าไปในที่พวกของตนเองจับจองไว้มากกว่า เพราะหากไม่มีคนจับจองคงหาที่อยู่ไม่ได้เพราะคนเยอะมาก น่าจะเป็นความเข้าใจผิดมากกว่า แต่การเดินฝ่าฝูงชนจำนวนมากคงมีปัญหาบ้าง
ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#26 shinethai

shinethai

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

ผมว่าแต่งนิทานสร้างกระแส
เจอบอย กับสินจัย ก็ไม่เห็นเค้าจะแทรกจะแหวก อะไรเลย
ว่างก็ขยับ เต็มก็หยุด เหมือนกับทุกๆ คน
ผมไม่ต้อนรับพวกล้มเจ้า ไม่ต้องเสรือกเข้ามาในกระทู้ที่ผมตั้ง

#27 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

เช่นกันครับ
ผมเองก็มองว่าเป็นนิทานสร้างกระแสขอรับ
หาเรื่องอะไรก็ได้ สร้างเรื่องไม่ดีให้แพร่ออกไป เพื่อบอกว่า วันนั้นมีเรื่องไม่อย่างนั้นอย่างนี้
เจตนาเพื่อสร้างข่าวที่ไม่ดี และลดทอนความรู้สึกดีๆ ของผู้คนที่รักในหลวง
คิดเห็นเช่นนี้แล

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#28 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:06

ปัญหาเหล่านี้มันจะหมดไป ถ้าคนรู้จักเอื้อเฟื้อแบ่งปันกัน เรื่องแค่นี้ไม่ควรเอามาตีโพยตีพาย
วันนั้นผมไป แล้วก็อยู่นุ้นน่ะ แถวมัฆวาน แถวหน้า รร.
การจะชื่นชมพระบารมีนั้น ไม่จำเป็นต้องไปอยู่หน้าสุดในงานพระพิธีก็ได้
เรายังสามารถไปรับเสด็จ ตอนพระองค์เสด็จกลับไปได้

#29 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

หยุมหยิมจัง ... ไม่พอใจทำไมไม่บอกเขาตรงนั้นเลยล่ะครับ อุตส่าห์เก็บมาโพส...

#30 eAT

eAT

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

หยุมหยิมจัง ... ไม่พอใจทำไมไม่บอกเขาตรงนั้นเลยล่ะครับ อุตส่าห์เก็บมาโพส...

สงสัยว่าไม่กล้า กลัวโดนสวนมาว่า
"อยากนอน ก็ไปนอนที่บ้านสิ"
:) :D :lol:

Edited by eAT, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:27.

#31 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ผมถามนิดนึงนะครับ ถ้าคนที่มาทีหลังแล้วทำแบดารากลุ่มนี้กันทุกคน งานวันนั้นมันจะเป็นยังไง?

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#32 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

ถ้าเป็นผมคงชวนดารามานั่งใกล้ๆ :lol:

พยายามมองหาน้องแป้ง โอโม่ครับ แต่วันนั้นในใจคงไม่มีเสื้อสีเหลือง ก็เลยคงไม่มา :huh:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#33 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

เค้าเขียนว่า

เวลาประมาณ 8 โมงกว่าเกือบ 9 โมง เสียงดังอืออึงที่ด้านหลังของเรา ตอนนั้นเราหลับอยู่ ได้ยินเสียงจึงลุกขึ้นมาดูว่าเกิดอะไรขึ้น มีดาราดังกลุ่มนึง เดินเบียดแทรกตัวเองเข้ามาหากลุ่มเพื่อน แล้วก็ทำตัวดี๊ด้า เดินไปหาเพื่อนของเค้าที่มาก่อนหน้า....

"ผู้คนบางกลุ่มก็ตะโกนบอกว่า เข้าไปไม่ได้แล้วนะ ข้างหน้าเต็มแล้ว มาทีหลังทำไมไม่อยู่ด้านหลัง ....."

พวกเค้าเหล่านั้นก็ไม่ได้สนใจอะไร ก็เดินกรี๊ดกราดไปยังกลุ่มเพื่อน เดินผ่านหลังของเราไป ทีๆเราเพิ่งลุกตื่นขึ้นมา พร้อมกับรองเท้าทีก้าวข้ามกระเป๋าเป้ ของกินของเราไป........ไม่มีคำว่าขอโทษ หรือ ขอทาง อะไรสักอย่างออกมาจากปาก เราจึงพูดออกไปว่า
"การที่คุณเป็นดารา ก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะมาทำพฤติกรรมแบบนี้ได้นะคะ รู้เข้าใจว่าอยากจะมาชื่นชมพระบารมีของพระองค์ท่านใกล้ แต่ก็ควรจะมาให้มันเร็วกว่านี้ คนอื่นเค้ามารอกันเป็นวัน เป็นคืน อดทน มาจองทีเพื่อที่จะได้อยู่ใกล้พระองค์ท่านให้มากที่สุด แล้วคุณมาป่านนี้ มันไม่เห็นแก่ตัวไปหน่อยหรอคะ
"
.....จากนั้นมีดาราคนนึง หันมาแล้วพูดว่าขอโทษค่ะ.....แต่คนทีเหลือไม่ได้สนใจอะไรเลย.

Edited by karasu, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42.

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#34 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:43

:lol:

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:53

จากประสบการณ์ คนพันดริฟท์ เป็นพวก "ขี้บ่น" ที่สุดแล้ว
บ่นได้ทุกเรื่อง ตั้งแต่สากกะเบือยันเรือรบ
วันดีๆ ไปด้วยจิตใจดีๆ ปล่อยให้ขุ่นมัวได้เพราะ "อยากจะขุ่นมัว"

จะบอกให้ คนรวมตัวกันเป็นล้านในสถานที่เดียวแบบนั้น คุณจะคาดหวังให้ "คนทุกคนเป็นคนดีเหมือนคุณหมด" เป็นไปไม่ได้
แล้วต่อให้เขาแซงคุณ ก็ใช่ว่าคุณจะตกไปอยู่ข้างหลัง มองพระที่นั่งไม่เห็นซักหน่อย

ผมไม่ได้บอกว่าการแซงคิวนั้นผิด ผมกำลังมุ่งประเด็น "จิตขุ่นมัว"
ละไม่ได้ วางไม่ได้ ว่าโลกนี้มีคนร้อยพ่อพันแม่ คุณจะมีแต่ทุกข์ ทุกข์ ทุกข์
แล้วก็ปลดปล่อยความทุกข์ของตัวเองไปปนเปื้อนบนหน้าเว็บบอร์ดด้วย

บ่นให้มันน้อยๆหน่อย มองโลกแง่ดีหน่อย แล้วคุณน่ะแหละจะไม่ทุกข์
gladiator 1.jpg

#36 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

ปัญหาเหล่านี้มันจะหมดไป ถ้าคนรู้จักเอื้อเฟื้อแบ่งปันกัน เรื่องแค่นี้ไม่ควรเอามาตีโพยตีพาย
วันนั้นผมไป แล้วก็อยู่นุ้นน่ะ แถวมัฆวาน แถวหน้า รร.
การจะชื่นชมพระบารมีนั้น ไม่จำเป็นต้องไปอยู่หน้าสุดในงานพระพิธีก็ได้
เรายังสามารถไปรับเสด็จ ตอนพระองค์เสด็จกลับไปได้

เหตุการณ์ในวันนั้นมีการเอื้อเฟื้อแบ่งปันกันมากมายครับ
แต่คนโพสต์ไม่เอามาโพสต์ เพราะผิดคอนเส็ปต์พันดริฟท์
คอนเส็ปต์พันดริฟท์คือต้อง "บ่น" และ "ดราม่า" ครับ

#37 karasu

karasu

Moderator

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

ลองคิดเล่นๆนะ ถ้าเปลี่ยนจากดารากลุ่มนี้ เป็น ครอบครัวชินวัตร สส พรรคเพื่อใคร นปช ทั้งหลายแหล่ ฯลฯ พวกคุณจะโพสต์แบบนี้กันหรือเปล่า

คิดหยุมหยิม สร้างกระแสดราม่า คนเราทำไมไม่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่

แค่สงสัยนะครับ

#38 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

ดราม่าจงซับซ้อนยิ่งขึ้น

ไร้สาระ ได้อยู่ในสถานที่นั้น ยังไม่พอใจอีกเหรอ ยังหยิบเอาเรื่องที่ไม่เข้าท่่ามันเป็นประเด็น

ข้างนอกล้วนแต่มีน้ำใจกันแทบทั้งนั้น กะอีแค่กระทบกระทั่งบ้าง จะเป็นจะตายกันเลยทีเดียว

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

ลองคิดเล่นๆนะ ถ้าเปลี่ยนจากดารากลุ่มนี้ เป็น ครอบครัวชินวัตร สส พรรคเพื่อใคร นปช ทั้งหลายแหล่ ฯลฯ พวกคุณจะโพสต์แบบนี้กันหรือเปล่า

คิดหยุมหยิม สร้างกระแสดราม่า คนเราทำไมไม่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่

แค่สงสัยนะครับ

อันนี้ยืนยันได้ว่า จขกท.และคห.คุณ Mini Mo ที่เราโคว้ตมาลงเสรีไทยไม่ได้สร้างกระแสครับ
เพราะล็อกอินคุณ Mini Mo เป็นเพื่อนที่ชื่นชอบศิลปินกลุ่มเดียวกันกับผมในพันทิป รู้จักกันผ่านเว็บมาเป็นปีๆเลยครับ
เป็นสาวสุภาพ แต่ใจเด็ดมาก รักปชป. เกลียดทักษิณ "อย่างเปิดเผย" แบบไม่หวั่น
จึงเชื่อมั่นได้ว่าไม่ได้สร้างกระแสแน่นอน

โดยส่วนตัวผม เพียงเห็นด้วยกับคุณ Fus Ro Dah ครับ

ไร้สาระ ได้อยู่ในสถานที่นั้น ยังไม่พอใจอีกเหรอ ยังหยิบเอาเรื่องที่ไม่เข้าท่่ามันเป็นประเด็น
ข้างนอกล้วนแต่มีน้ำใจกันแทบทั้งนั้น กะอีแค่กระทบกระทั่งบ้าง จะเป็นจะตายกันเลยทีเดียว

#40 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ถืออภิสิทธิ์ ป๊ามันดิ
เขาถือแต่ พระบรมฉายาลักษณ์
พวกนี้เกลียดอภิสิทธิ์ จนหูหนวกตาบอดแล้ว
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#41 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

นิยายแต่ง ของเสื้อแดงน้ำเน่า 8 โมงกว่าเกือบ 9 โมง เขาสวนสนามแล้ว ข้างหน้าเขาจำกัดจำนวน แน่นก่อน 6โมงแล้ว เต้นเก็นกันตั้งแต่ตี5
ร่นพื้นที่ ก่อน 7โมง

#42 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

มาฟังด้านดีบ้าง ไม่ใช่นิยายแต่ง แต่เกี่ยวกับประชาชนที่ไปไม่มีดารา

ที่ขอนแก่นมีหลายคนที่รู้จัก..ไปร่วมงานเสด็จออกสีหบัญชร
มีกลุ่มหนึ่งเหมารถตู้ไปกันหลายคน ขากลับแวะเที่ยวเกาะเกร็ด ซื้อของมาฝากเราด้วย :D
พี่คนหนึ่งในกลุ่มเล่าว่า มีคนเต็มลานเลย พวกเราพอนั่งลงก็นั่งตลอด เพื่อไม่ให้บังคนข้างหลัง

และมีคน(น่าจะมีสตังค์) ทำข้าวกล่องไปแจก หลายมื้อมากตั้งแต่ช่วงกลางคืน
เป็นของแห้งๆเช่นข้าวหมูทอด ไก่ทอด มีน้ำดื่มด้วย และบางคนก็เตรียมไปเองจากบ้าน
ส่วนสุขาก็เป็นรถของ กทม.มาบริการค่อนข้างสะอาด
ครั้นจะเดินออกมาข้างนอกลานพระรูปก็ไกลและนึกไม่ออกว่าจะไปซื้ออาหารที่ไหน
เลยถามว่ามีทะเลาะกัน แย่งที่นั่งกันให้เห็นไหม
แกว่าแถวที่แกนั่งไม่มีนะ ยังไปเจอคนรุ่นๆเดียวกันถูกอัธยาศัยจากจังหวัดอื่นและแลกเบอร์กันด้วยซ้ำ

พวกดาราที่เค้าไปช้ากัน อาจเพราะเมื่อคืนมีคิวถ่ายหนังถ่ายละครก็เป็นได้พอเช้าเลยตามไปนั่งกับเพื่อนที่ไปก่อน
:wub:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#43 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

อย่าสนใจห้องเหลิมไทยมากเลยฮะพี่
คนตามน้ำกันเยอะ ยิ่งเรื่องที่จะทำให้ด่าว่าคนอื่นได้ยิ่งชอบ
บางคนไม่เคยดูเคยรู้อะไร
พอมีคนมาตั้งกระทู้ว่าก็มาด่าตามน้ำเอามันส์มือมันส์ปาก

ทีกระทู้ชื่นชมพระบารมีไม่มีคนโพสต์เลย เงียบกริบ
มีแต่คนรักในหลวงไม่กี่คนเข้าไปถวายพระพรไม่กี่คน
ทีกระทู้แบบนี้ล่ะชอบนัก
เห็นบางคนในกระทู้นั้นมีมาขอหลังไมค์จขกท.ด้วยว่าใคร
มันใช่เรื่องที่ไหนที่คนมีสติเขาทำกัน
พระราชดำรัสเมื่อวานในหลวงสอน ก็ลืมกันไปแล้ว
บางคนไม่ฟังด้วยซ้ำ
บางคนแทบไม่ดู ไม่สนใจ ใส่ใจ

ปล. คนตั้งกระทู้นั้นถ้ารักในหลวงจริง น่าจะเก็บความขุ่นข้องหมองใจไว้
ทำให้วันดีๆที่น่าประทับใจ กลายเป็นมาด่ากัน
บางคนไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์มาด่าดาราสามคนว่า ***
อ่านแล้ว บอกคำเดียวว่าเซ็งมากฮะ

Edited by ตุ๊ ต่องแต่ง, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:03.

#44 ตุ๊ ต่องแต่ง

ตุ๊ ต่องแต่ง

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

เห็นเสื้อแดงในห้องนั้นบางตัวเข้าไปแจมให้สถาณการณ์ดูแย่ลงด้วย

#45 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:22

ใครเค้าจะเยียดแย่งกัน ก้อเรื่องของเค้า

แต่ที่เค้าทำคือ แสดงความจงรักภักดีต่อพระองค์ท่าน

ซึ่งพวกควายแดงไม่รู้จักคำนี้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#46 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:05

ก็แล้วใยต้องใส่ใจ วันนั้นคุณไปเพื่อใคร เพื่อตัวคุณเองหรือเพื่อพระองค์ท่าน คิดง่ายๆสบายใจ
อยู่ที่ใหนในพื้นที่นั้น ใครจะแทรกใครจะฝ่าเข้าไป ไม่เดือดร้อน เพราะผมสุขใจ :lol:

ไปให้พ่อดูว่า ลูกพร้อมเสมอ เพื่อพ่อ

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:42

อยู่ที่ใหนในพื้นที่นั้น ใครจะแทรกใครจะฝ่าเข้าไป ไม่เดือดร้อน เพราะผมสุขใจ :lol:

ไปให้พ่อดูว่า ลูกพร้อมเสมอ เพื่อพ่อ

ไลค์หมดแย้วค้าบ (หมดแต่หัววัน ให้มันได้งี้สิผึ้งน้อย)
ขอมอบ...ให้ทั้ง 2 ท่านแทน
like paper.jpg

#48 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

หึหึ ถืออภิสิทธิ์

เพราะไอ้ม๊ากชั่งไข่อีกแล้ว :angry:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#49 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:23

อ้าวเท่าที่ได้ยินมา ว่ามีคนหลีกทางให้ เลยแทรกเข้ามาได้ไม่ใช่เหรอ

อาจจะเป็นจขกท. เองที่ไม่ยินยอมให้แทรก แต่คนอื่นๆ อาจจะเต็มใจ ก็ได้

คนเป็นหมื่น เป็นแสนคน ไม่มีใครคิดเหมือนกันหรอก

#50 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

เสื้อแดงไปขายของ คนบางพวกยังไปพังเลย งง

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน