Jump to content

- - - - -

มีใครในนี้เดือดร้อนกับข่าวนี้มั้ยครับ:ซีเอ็ดกล้าแบนหนังสือ (สรุปปิดกระทู้หื่น)

• Please log in to reply
119 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

Harry Potter ก็มีคิสนะคะ

พระเอกกับตัวละครชื่อโช ที่เป็นคนจีนอ่ะค่ะ

อิอิ เอาร่วมสมัยหน่อย

#52 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

อย่างวรรณคดี มันเหมือนเป็นขนบว่าต้องมีให้ครบทุกจุด เหมือนตอนที่เรียนจะมีบอกไว้ แต่ลืมหมดแล้ว อย่างพวกบทสรรเสริญเทพ บทรบ บทสังวาส ซึ่งพวกนี้จะมีหลักการ หรือความหมายแฝงอยู่ ถ้าไม่มีตรงไหน จะเหมือนกับไม่สมบูรณ์ แล้วจะเป็นกวีแบบไม่มีฝีมือ

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#53 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

แหม้ คุยเรื่องพรรค์นี้ คนมุงยังกะมีชุมนุมไล่รัฐบาล

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#54 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

เกิดกุลาคว้าว่าวปักเป้าติด
กระแซะชิดขากบกระทบเหนียง
กุลาส่ายย้ายหนีตีแก้เอียง
ปักเป้าเหวี่ยงยักกะแผละกระแซะชิด
กุลาโคลงไม่สู้คล่องกระพร่องกระแพร่ง
ปักเป้าแทงแต่ละทีไม่มีผิด
จะแก้ไขก็ไม่หลุดสุดความคิด
ประกบติดตกผางลงกลางดิน

อันนี้ของนางผีเสื้อกับพระอภัย -_-
แค่หาในเนตก็เจอ ไม่ต้องเสียตัง 400.-ด้วย

#55 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

ตลกดี

สมกับเป็นฟายแดง เขาคุยเรื่อง "หนังสือ" ก็ไม่มีความรู้พอจะพูดได้
ก็ไปลากเรื่องอะไรที่ไม่เกี่ยวข้องมา เพื่อแสดงสติปัญญาอันต่ำต้อย
แดงปล้นไปทุกอย่างยกเว้น "หนังสือ" จริงๆ

เเน่ใจรึจ๊ะ ว่าประเด็นหลักคือเรื่องหนังสือเท่านั้น

ลองใช้สติ คิดกว้างๆๆ ดู

จะรู้ว่า ที่จินนี่ โพสต์น่ะ ก็ไม่ได้นอกประเด็นซะทีเดียวหรอกจ่ะ

อย่าใช้มุมมอง เเคบๆ ของตนเอง มาตัดสิน เเล๊ะ ดูถูกผู้อื่น น่าสงสาร :lol: :lol: :lol:

ประเด็นหลักมันก็คือหนังสือ จริงๆ ตามหัวข้อด้านบนนี้ครับ

อย่าใช้มุมมอง เเคบๆ ของตนเอง มาตัดสิน เเล๊ะ ดูถูกผู้อื่น น่าสงสาร :lol: :lol: :lol:

ประเด่นอื่นๆ คือประเด่นรองครับพี่

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#56 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

คุณผึ้งน้ิอย ลืมขุนช้างขุนแผนไปได้ไง
อย่างเยอะเลยนะ

หื่นนนนนนนนนนนนนน
ปล.ขุนช้างขุนแผนก็คงใช่ย่อย

ก็ผมกลัวม็อดหาว่าหื่น :o

แหม...แต่สาวๆรีเควสต์มา อ้ะ...ม็อดก็ม็อดเหอะ ผึ้งน้อยยอมพลีกายเพื่องานนี้...
:wub:

ขุนช้างขุนแผนนี่...รวมครบทุกรสครับ โรแมนติก หื่น ปลุกปล้ำ ขำฮา ล่อลวงด้วยเล่ห์ ลักหลับ หลอกฟัน มีหมดเลย
ฝีมือการประพันธ์ก็ขั้นเทพ เป็น figure of speech คือเห็นภาพเรย ไม่ต้องตีความ

อันนี้ขุนแผนเปิดจิ้นบัวคลี่ กวีของไทยเขียนได้เห็นภาพมาก "ครั้งแรกน่ะมันเข้ายากขนาดนี้นะตัวเธอว์"
ฝ่ายชายต้องอาศัยลีลาเยอะมากกว่าจะ finish

"เกิดพยับพยุห์พัดอัศจรรย์ สลาตันเป็นระลอกกระฉอกฉาน
ทะเลลึกดังจะล่มด้วยลมกาฬ กระทบดานกระแทกดังกำลังแรง

สำเภาจีนเจียนจมด้วยลมซัด สลุบลัดเลียบบังเข้าฝั่งแฝง
ไหหลำแล่นตัดแหลมแคมตะแคง ตลบตะแลงเลาะเลียมมาตามเลา

ถึงปากน้ำแล่นส่งเข้าตรงร่อง ให้ขัดข้องแข็งขืนไม่ใคร่เข้า
ด้วยร่องน้อยน้ำคับอับสำเภา ขึ้นติดตั้งหลังเต่าอยู่โตงเตง
(อันนี้นึกภาพตามแล้วปวดตับเป็นอันมาก)

พอกำลังลมจัดพัดกระโชก กระแทกโคกกระท้อนโขดเรือโดดเหยง
เข้าครึ่งลำหายแคลงไม่โคลงเคลง จุ้นจู๊เกรงเรือหักค่อยยักย้าย
(โอ๊ย จะลำบากไปถึงหนาย...)

ด้วยคลองน้อยเรือถนัดจึงขัดขึง เข้าติดตรึงครึ่งลำระส่ำระสาย
พอชักใบขึ้นกบรอกลมตอกท้าย ก็มิดหายเข้าไปทั้งลำพอน้ำมา

พอฝนลงลมถอยเรือลอยลำ ก็ตามน้ำแล่นล่องออกจากท่า
ทั้งสองเสร็จสมชมชื่นดั่งจินดา ก็แนบหน้าผาศุกมาทุกวัน"

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:28.

gladiator 1.jpg

#57 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

เพชรพระอุมา ก็มีฉาก XXX เหมือนกัน

หนังสือ อย่าง FHM, MAXIM พวกนี้ก็เกี่ยวกับเรื่องทางเพศเต็ม

#58 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:26

ทางเเก้ปัญหาคือ จัดเเบ่งประเภท หนังสือให้ถูกต้องซะ

อันที่มีเนื้อหาล่อเเหลม อาจจะส่่อลามกอนาจาร ก็จัด เเบ่ง เรท ผู้ซื้อ ตามวัยซะ

จะมางดขายทั้งหมดเลย ก็คงไม่ใช่วิธีเเก้ปัญหาที่ถูกต้องนัก :) :) :)

#59 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

มอดจะแบน ทุกล็อกอินที่โพส ก็ทู้นี้แหละ -_-

#60 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ทางเเก้ปัญหาคือ จัดเเบ่งประเภท หนังสือให้ถูกต้องซะ

อันที่มีเนื้อหาล่อเเหลม อาจจะส่่อลามกอนาจาร ก็จัด เเบ่ง เรท ผู้ซื้อ ตามวัยซะ

จะมางดขายทั้งหมดเลย ก็คงไม่ใช่วิธีเเก้ปัญหาที่ถูกต้องนัก :) :) :)

อันนี้เห็นด้วย

ขนาดเกมคอมพิวเตอร์ก็แบ่งเรทชัดเจน
อย่าง The Sims ที่ผมเล่นก็มีเรททีน

ไม่ใช่เรทกวนทีนน้า Teen หมายถึง เด็กเล็กไม่สมควรเล่น เพราะมี Woohoo ด้วย

#61 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:34

ตลกดี

สมกับเป็นฟายแดง เขาคุยเรื่อง "หนังสือ" ก็ไม่มีความรู้พอจะพูดได้
ก็ไปลากเรื่องอะไรที่ไม่เกี่ยวข้องมา เพื่อแสดงสติปัญญาอันต่ำต้อย
แดงปล้นไปทุกอย่างยกเว้น "หนังสือ" จริงๆ

เเน่ใจรึจ๊ะ ว่าประเด็นหลักคือเรื่องหนังสือเท่านั้น

จะรู้ว่า ที่จินนี่ โพสต์น่ะ ก็ไม่ได้นอกประเด็นซะทีเดียวหรอกจ่ะ

ประเด็นหลักมันก็คือหนังสือ จริงๆ ตามหัวข้อด้านบนนี้ครับ

ประเด่นอื่นๆ คือประเด่นรองครับพี่

ประเด็นคือ

1. มีใครเดือดร้อนจากการเเบนหนังสือบ้าง?

ถ้าคนที่พอมีสมองก็น่าจะคิดต่อได้ว่า

2. ทำไมเขาถึงคิดจะเเบนหนังสือล่ะ?

งง มั๊ยจ๊ะ ตามจินนี่ทันปล่าว :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

#62 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

อันนี้เห็นด้วย

ขนาดเกมคอมพิวเตอร์ก็แบ่งเรทชัดเจน
อย่าง The Sims ที่ผมเล่นก็มีเรททีน

ไม่ใช่เรทกวนทีนน้า Teen หมายถึง เด็กเล็กไม่สมควรเล่น เพราะมี Woohoo ด้วย

การแบ่งเรทมันก็อยู่ที่สำนักพิมพ์แล้วล่ะครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#63 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

มอดจะแบน ทุกล็อกอินที่โพส ก็ทู้นี้แหละ -_-

แบนไปก็รีจีสใหม่ได้ ไม่กัว :rolleyes:

#64 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ส่วนวรรณคดี ผมไม่เคยเจอเรื่องไหน บรรยายอย่างโจ่งแจ้งเลย
ขอตัวอย่างด้วยสิ

"ลิลิตพระลอ" โดนก่อนเพื่อนเลย... (วรรณคดีที่สุดในดวงใจผึ้งน้อยเลยนั่น)
มีทั้ง Orgy ในน้ำ (ฉากพี่เลี้ยงทั้ง 4 ในน้ำ)
มีทั้ง One Night Stand (เยอะไปหมด)
มีทั้งแบบสะเทิ้นน้ำสะเท้อนบก คือเสร็จในน้ำ มาต่อในสวนได้อีก ไม่พักกันมั่งเรย..แหม.. :rolleyes:
มีทั้ง Threesome (ฉากพระลอจะเอาน้องก่อน แต่น้องไม่ไหว..ให้คนพี่เริ่มก่อนก็ได้ เสร็จแล้วก็ต่อที่น้อง)
แถมบรรยายซะละเอียดยิบไปถึงไหนๆ
๏ พระเพื่อนสมสมรแล้ว...................ลอราชเชยชมแก้ว
แก่นไท้แพงทอง

ประมาณว่า "ต่อได้เลย" โห...อย่างเทพ!

ลิลิตพระลอนี่ที่สุดของที่สุด Erotic Literature แล้วครับ

๏ นางโรยนางเรียกด้วย.............คำงาม
ขวัญอ่อนดั่งขวัญกาม...............ยั่วแย้ม
ใบบัวหนั่นหนาตาม...................กันลอด ไปนา
หอมกลิ่นบัวรสแก้ม..................กลิ่นแก้มไกลบัว

๏ ใบบัวบังข้าขอบ...................ใจบัว
ดอกดั่งจะหัวรัว......................เรียกเต้า
เชยชมภิรมย์ชัว.......................ซมซาบ บัวนา
ถนัดดั่งเรียมชมเจ้า..................พี่เหล้นกับตน

๏ บัวนมบัวเนตรหน้า...............บัวบาน
บัวกลิ่นขจรหอมหวาน..............รสเร้า
บัวสมรละลุงลาญ....................ใจบ่า นี้นา
บัวบาทงามจวบเท้า..................เกศแก้วงามจริง

๏ โกมุศกาเมศแก้ว...................โกมล พี่เอย
หอมกลิ่นจงกลกล....................กลิ่นแก้ว
จงกามินีปน..............................รสร่วม กันนา
จงกอบอย่ารู้แคล้ว....................ก่อเกื้อกรีฑา

๏ สรนุกบัวซ้อนดอก................บัวพระ พี่นา
ปลาช่อนปลาไซ้พระ................ดอกไม้
สลิดโพตะเพียนพะ..................กันชื่น ชมนา
รวนเพรียกแนมหลิ่งไสร้...........เหยื่อหย้ามฟูมฟอง

ลิลิตพระลอโดนกวาดเรียบไปแล้ว "กากี" ก็เป็นคิวต่อไป

"บันดาลพลาหกเทวบุตร
ก็ผึ่งผุดตั้งทั่วทิศาศาล
โพยมพยับอับอึงอนธการ
สะท้านถึงเมรุราชสีขรินทร์

สัตภัณฑ์บรรพตก็ไหวหวั่น
คงคาลั่นเป็นระลอกกระฉอกสินธุ์
ฝูงมหามัจฉาในวาริน
ก็โดดดิ้นเล่นน้ำลำพองกาย

อันดอกดวงสิมพลีที่ตูมกลัด
ครั้นฝนซัดเชยแช่มแย้มขยาย
ที่ตูมบานก้านกลีบขจรจาย
รำพายกลิ่นรื่นรสเสาวคนธ์

แมลงภู่ทิพรีบเร่งมาเอาซาบ
อาบละอองต้องทั่วทุกขุมขน
สองสุขสองเกษมเปรมสกนธ์

สองกมลสองสวาทไม่คลาดกัน"

ข้างบนนี้พี่ครุฑเขาลักกากีไปเสพสม

กากียังมีฉาก Voyeurism ด้วยนะ คือ "แอบดูคนเขารักกัน"
คนธรรพ์แอบดูพี่ครุฑกับน้องกากี

ฝ่ายคนธรรพ์เป็นไรเข้าเร้นซ่อน............ที่บัญชรพิมานชัยไพศาล
ส่วนครุฑแนบนุชนงพาล........................สองสมานร่วมรสฤดีทวี

เปรียบดั่งองค์ปโรตเทวัญ.....................เมื่อฤดูวสันต์เกษมศรี
เมขลาชูช่วงดวงมณี............................อสุรีรามสูรก็โกรธา

ถือขวานเหาะทะยานขยิกไล่..................เวียนระไวในจังหวัดพระเวหา
นางแบแก้วแวววับให้จับตา...................อสุราขว้างขวานไปราญรอน

เมขลาล่อแก้วอสุรินทร์.........................ไม่สุดสิ้นที่จะร่วมสโมสร
เกิดสำหรับกัปกัลป์นิรันดร.....................เหมือนสมรสมานสุขสกุณินทร์

จบแค่นี้ก่อน

เดี๋ยวม็อดหาว่าหื่น :P

หื่นนนนนนนนนนนนนน

ปล.ขุนช้างขุนแผนก็คงใช่ย่อย

เห็น คุณผึ้งน้อยฯ พูดถึง บทอัศจรรย์ และ คุณ pinkฯ พูดถึง ขุนช้าง-ขุนแผน แล้ว

นึกถึง บทอัศจจรย์ บทนี้ขึ้นมาทันทีทันใดเลยครับ

ว่าพลางโลมเล้าเอามือลูบ.....ประจงจูบแก้มซ้ายแล้วย้ายขวา

อกแอบอิงสวาทไม่คลาดครา.....แนบหน้ามือประคองให้น้องนอน

กำเริบราคเสียวกระสันประหวั่นจิต.....หวุดหวิดวุ่นวายกายกระฉ่อน

พระพายพัดซัดคลื่นในสาคร.....กระท้อนกระทบกระทั่งฝั่งกระเทือน

เรือไหหลำแล่นล่องเข้าคลองน้อย.....ฝนปรอยฟ้าลั่นสนั่นเลื่อน

ไต้ก๋งหลงบ่ายศรีษะเชือน.....เบือนเขาติดตื้นแตกกับตอ

คนโบราณอ่านเสภา ขุนช้าง-ขุนแผน แล้วแก้มแดง จินตนาการได้ไกลไปไหนต่อไหน

เด็กรุ่นใหม่ใหม่อ่านให้ฟังแล้วบอกว่า "ลุงแปลให้ด้วย" ได้ยินแล้วอยากเขกหัวให้สักโป๊กหนึ่ง

เพียงแค่ เบือนเขาติดตื้นแตกกับตอ นี่ก็ฟุ้งซ่านไปได้ ๑๘ ตลบ แล้ว

พูดถึง ขุนช้าง-ขุนแผน แล้วก็ให้ขำ วันแต่งงานของ พลายแก้ว กับ นางพิม

แทนที่จะมีอะไรกันตามประสา ข้าวใหม่-ปลามัน ผัวหนุ่ม-เมียสาว

เจ้าพลายแก้ว ดันนอนเล่า รามเกียรติ์ ให้ นางพิม ฟัง

แหม...เล่าตั้งแต่ต้นจนจบ นี่ถ้าไม่สว่างแจ้งเห็นแสงไขย ก็ ร่ำร่ำ แสงอุทัยเริ่มสาดส่องแล้วกระมังครับ

จะมีอะไรต่ออะไรกันได้ไงก็ไม่รู้ อ่านแล้วก็ให้เห็นภาพตาม :D

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๒๐.๓๘ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#65 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:46

อ่ะ จินนี่ หาข้อมูลมาเเล้ว

คือว่าไม่ได้จงใจจะขัดพี่เจ้าของกระทู้น๊ะค๊ะ

เอามาให้ดูเฉยๆ ที่จริงซีเอ็ดเขาไม่ได้คิดจะเเบนน๊ะ :) :) :)

#66 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

นี่ถ้าไม่ได้คุณตะนิ่นตาญีนี่ผมนึกไม่ออกนะเนี่ย ว่าฉากสังวาสนี่เรียกว่าบทอัศจรรย์

ตงิด ติดที่ปลายลิ้น รำคาญใจนัก พอนึกออกนี่โล่งเลย

#67 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:54

ตลกดี

ประเด็นคือ

1. มีใครเดือดร้อนจากการเเบนหนังสือบ้าง?

ถ้าคนที่พอมีสมองก็น่าจะคิดต่อได้ว่า

2. ทำไมเขาถึงคิดจะเเบนหนังสือล่ะ?

งง มั๊ยจ๊ะ ตามจินนี่ทันปล่าว :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

สรุปสองประเด่นที่กล่าวมาไม่เกี่ยวกับหนังสือ --"

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#68 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ผมชูจั๊กแร้เชียร์ สงสารเด็กๆ ที่ไปยืนอ่านกันบ้าง เห็นบางคนยืนตัวเกร็งอ่านหนังสือแล้วตะหงิดๆ ใจชอบกล

ส่วนสำนักพิมพ์ที่รู้ว่าเนื้อหาภายในเป็นแบบพิศดาร ก็ไปฝากร้านหนังสืออื่นก็ได้ครับ

#69 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

ซีเอ็ดส่วนใหญ่อยู่ในห้าง ต้องเห็นใจครับ

คนทำความสะอาดห้องน้ำหนักใจทุกที พอเห็นคนเดินออกจากซีเอ็ดไปเข้าห้องน้ำ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#70 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:05

ตลกดี

ประเด็นคือ

งง มั๊ยจ๊ะ ตามจินนี่ทันปล่าว :rolleyes:

สรุปสองประเด่นที่กล่าวมาไม่เกี่ยวกับหนังสือ --"

บัวมีหลายเหล่า ดังคำของ พระพุทธเจ้า เคย กล่าวไว้จริงๆ :o

ขี้เกียจ พูดเเรงๆ อธิบายยาวๆ เดี๋ยวกลัวจะมางอน จินนี่

จินนี่ มีคนเกลียด ชิงชัง มากพอเเล้ว...

ปล่อยให้พี่คิดเองดีกว่าน๊ะ อิอิ :lol: :lol:

#71 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

ok ครับ บัวมีหลายเหล่า ดังคำของ พระพุทธเจ้า เคย กล่าวไว้จริงๆ :o

รับทราบครับ

ปล ผมยังเรียนอยู่ คงไม่ต้องเรียกผมว่าพี่หรอกครับ

เฮ้อ

#72 คนสึ่งตึง

คนสึ่งตึง

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:22

การที่คุณหนูจินนี่ ลากเอา นายณัฏฐ์ บรรทัดฐาน
แล้วบอกว่า "คนนี้คงม่เดือดร้อน"

จุดประสงค์ลากเอาบุคคลในการเมืองมาเพื่ออะไร ตัวเองย่อมรู้แก่ใจ
เที่ยวไปบอกคนอื่นว่า "อย่าใช้มุมมอง เเคบๆ ของตนเอง มาตัดสิน เเล๊ะ ดูถูกผู้อื่น น่าสงสาร"

เท่าที่เห็น ไม่มีใครเค้าลากเอาบุคคลในการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง
เห็นคุยอยู่ในประเด็นของหนังสือเท่านั้น......
ผมไม่ได้มุมมองแคบๆมาตัดสิน แต่มองจากพฤติกรรมของคุณ มันน่ารังเกียจ
......น่าสงสาร

ถ้าจะบอกว่าห้องนี้คุยแต่เรื่องการเมือง ก็ว่าไปตามอัธยาศัย

#73 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:24

แล้วป้าจินนี่ไม่เดือดร้อนหรือคะที่เค้าแบนขายหนังสือตามข้อที่ 1

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#74 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

ok ครับ บัวมีหลายเหล่า ดังคำของ พระพุทธเจ้า เคย กล่าวไว้จริงๆ :o

รับทราบครับ

ปล ผมยังเรียนอยู่ คงไม่ต้องเรียกผมว่าพี่หรอกครับ

เฮ้อ

อุ๊ยๆๆ เหมือนกันเลย

จินนี่ก็ยังเรียนอยู่จ้าาา :P :P :P

จินนี่อยากเรียนนิติ ด้วย เเต่จินนี่ขี้เกียจท่อง ประมวลกฎหมาย เยอะมากมาย

ความฝันของจินนี่คือ อยากเป็นผู้พิพากษา,อัยการจ้ะ :) :) :)

#75 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:32

รับทราบครับ

เฮ้อ

ยัยป้านี่เค้าชอบ ทำตัวเด็ก น่ะครับ
เอะอะเรียกตัวเองหนูยังงั้นยังงี้ ถือวิสาสะเรียกคนนั้นพี่คนนี้พี่

ลดกำลังสมองตัวเองไม่พอ ยังลดวัยด้วย

#76 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

แล้วป้าจินนี่ไม่เดือดร้อนหรือคะที่เค้าแบนขายหนังสือตามข้อที่ 1

จินนี่ชอบข้อ 4 มากกว่าจ่ะ :P ชอบเอ๊าดอร์ นอกสถานที่ ระทึกใจ เต้นตื่น ใจตูมตามอิอิ :rolleyes: :rolleyes:

เเละทางซีเอ็ดเขาไม่ได้ เเบนนะจ๊ะ เขาเพียงเเค่ขอความร่วมมือ... ตอนเเรก จินนี่ ก็เข้าใจผิด เหมือนกัน :) :)

#77 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

รับทราบครับ

เฮ้อ

จินนี่ก็ยังเรียนอยู่จ้าาา :P :P :P

จินนี่อยากเรียนนิติ ด้วย เเต่จินนี่ขี้เกียจท่อง ประมวลกฎหมาย เยอะมากมาย

ความฝันของจินนี่คือ อยากเป็นผู้พิพากษา,อัยการจ้ะ :) :) :)

อ้อครับแต่ ผมเรียนทางด้านคำนวณเป็นหลัก เลยอาจคงล่ะสายกับที่คุณอยากเป็นนะครับ บางที่ก็ไม่ได้รู้พวกกฎหมายอะไรพวกนั้น ตอนคุยในนี้ก็แค่ใช้สันดานส่วนตัวในการพูดคุย นะครับ

#78 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

นี่ถ้าไม่ได้คุณตะนิ่นตาญีนี่ผมนึกไม่ออกนะเนี่ย ว่าฉากสังวาสนี่เรียกว่าบทอัศจรรย์

ตงิด ติดที่ปลายลิ้น รำคาญใจนัก พอนึกออกนี่โล่งเลย

จริงๆอยากพิมพ์คำว่า "บทอัศจรรย์" เหมือนกัน
แต่เกรงว่า คำมันเก่า เชย จะไม่มีคนเข้าใจ
และที่สำคัญ...แหะ แหะ
คำๆนี้มันเป็นหลุมดักวัยด้วยน่ะสิ

#79 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53

จริงๆอยากพิมพ์คำว่า "บทอัศจรรย์" เหมือนกัน
แต่เกรงว่า คำมันเก่า เชย จะไม่มีคนเข้าใจ
และที่สำคัญ...แหะ แหะ
คำๆนี้มันเป็นหลุมดักวัยด้วยน่ะสิ

ร่ำร่ำ จะนอนอยู่แล้วทีเดียว เห็น คุณ asawinee เขียนแล้วก็อดไม่ได้ที่จะต้องทักสักนิด

คำว่า "เชย" ก็เป็น "คำเก่า" ครับ คุณปรีชา อินทรปาลิต หรือ ป.อินทรปาลิต ท่านได้บัญญัติไว้

จาก หัสนิยาย เรื่อง พล-นิกร-กิมหงวน นี่ก็กว่า ๖๐ ปี แล้วกระมังครับ

ดังนั้น คำว่า "เชย" นี่ ก็ "ดักอายุ" เหมือนกันนะครับ คุณ asawinee ครับ

คราวนี้ไปนอนจริงจริงแล้วครับ :D

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๑๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๒๑.๕๓ นาฬิกา

Edited by ตะนิ่นตาญี, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:53.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#80 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

อะไรเหรออออ ซีเอ็ดน่ะ

เค้าไม่เดือดร้อนหรอกตัวเอง เดี๋ยวนี้ในเน็ตมีเกลื่อน
ส่วนสมัยก่อนก็สนามหลวง จนย้ายมาจตุจักร
เดินอยู่ดี ๆ
ใครก็ไม่รู้ชอบมากระซิบข้างๆ หู ชวนให้ขนลุก

"โป๊ไม๊พี่"

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#81 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

รับทราบครับ

เฮ้อ

อ้อครับแต่ ผมเรียนทางด้านคำนวณเป็นหลัก เลยอาจคงล่ะสายกับที่คุณอยากเป็นนะครับ บางที่ก็ไม่ได้รู้พวกกฎหมายอะไรพวกนั้น ตอนคุยในนี้ก็แค่ใช้สันดานส่วนตัวในการพูดคุย นะครับ

คนเราถนัดเเตกต่างกันน๊ะ อย่าง จินนี่ เชี่ยวชาญเรื่อง การใช้ ตรรกะ เหตุผล

อย่างคุณก็น่าจะชำนาญเรื่อง คิด คำนวณ สูตรตัวเลข

ถึงเเม้ว่า เราจะชอบมีความชอบ เรื่องการเมือง เเตกต่างกัน เเต่ก็ คุย เล่น โต้เถียง จนอาจจะถึงขั้น ด่าทอกันได้น๊ะ

สนุกๆ ตลกๆ ดี ปิดคอมเเล้วก็จบกันไปน๊ะจ๊ะ

ว่างๆ คุณก็มาเถียงกับ จินนี่ได้น๊ะจ๊ะ ถือว่าเป็นการฝึกสมองไปด้วยในตัว :) :) :)

#82 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

รับทราบครับ

เฮ้อ

คนเราถนัดเเตกต่างกันน๊ะ อย่าง จินนี่ เชี่ยวชาญเรื่อง การใช้ ตรรกะ เหตุผล

อย่างคุณก็น่าจะชำนาญเรื่อง คิด คำนวณ สูตรตัวเลข

ถึงเเม้ว่า เราจะชอบมีความชอบ เรื่องการเมือง เเตกต่างกัน เเต่ก็ คุย เล่น โต้เถียง จนอาจจะถึงขั้น ด่าทอกันได้น๊ะ

สนุกๆ ตลกๆ ดี ปิดคอมเเล้วก็จบกันไปน๊ะจ๊ะ

ว่างๆ คุณก็มาเถียงกับ จินนี่ได้น๊ะจ๊ะ ถือว่าเป็นการฝึกสมองไปด้วยในตัว :) :) :)

เอ่อ ตรรกะ เหตุผล นี้ผมว่ามันก็คือการเรียนทุกอย่างไม่ใช่เหรอครับ เพราะเราต้องใช้ตรรกะและเหตุผล หมดอยู่แล้วในเรื่องวิชาการ หรือแม้กระทั้งการดำรงชีิวิต หรือผมเข้าใจผิดอะไรไป

เพิ่มเติมนะครับ ผมว่าการคุยโต้เถียง น่าจะไม่ถึงขั้นด่าทอ ผมว่าหยุดอยู่ที่ตรงการเถียงแบบมีเหตุมีผล แก่กันละกัน อาจประชดเหน็บแนมกันเล็ก แต่ถ้าถึงขั้นด่าทอ ผมไม่เอานะ เหอๆๆ อันนี้เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ

Edited by nunoi, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:32.

#83 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

ไม่ทันข้ามวัน คลิ๊กมาชม เก้าร้อยฝ่าๆ แรงจะหาไหน แปลกใจ เพราะอะไรไหนอ? ^_^
ลองเขียนยาวๆ ดูหน่อย

ส่วนเรื่อง บทสังวาส บทอัศจรรย์ บทพิสดาร หรืออะไรจะเรียกก็แล้วแต่เถิด หากว่ามันมีเป็นแค่บทพลอดรัก หรือคลอเคลีย ให้มันพอเหมาะพอควร ก็เห็นว่าไม่เป็นไร
เพราะเป็นเรื่องของบทประพันธ์ ที่บางครั้งก็ต้องการสานสัมพันธ์ของตัวละคร หรือเพื่อใ้ห้ครบถ้วนทุกอารมณ์ก็ตามแต่ มีบ้างก็ได้ แต่มากไปไม่ดี
เพราะหนังสือ นิยาย วรรณกรรมไทยๆ ทีวางขายกันอย่างที่หลายท่านได้กล่าวไป บทอัศ จ ร หัน การันต์ ย พวกเนี้ย ก็หนักหนาสาหัสพอดู
แบบนี้คงต้องโดนกันหมด แต่ทว่า วรรณกรรมเหล่านี้ เขามีเนื้อเรื่อง มี "อย่างอื่น" มากกว่าไอ้เรื่องนั้น และ "ไอ้เรื่องนั้น" มันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่ง "เล็กๆ" เท่านั้นเอง
คือ มันยังมีเนื้อเรื่องอ่ะ ผมใ่ส่ใจที่สุดคือเนื้อเรื่องอ่ะ แล้วค่อยเป็นคาแรกเตอร์ ความสมจริง เหตุผลในเรื่อง กัีบส่วนประกอบอื่นๆ

ซึ่งถ้าเป็นไปได้ อยากให้ไปบรรยายฉากอื่นที่มันสำคัญๆ กับเนื้อเรื่อง หรือไคลแมกซ์ด้านอื่นมากกว่า ไม่ใช่ว่า คิดฉากจับกดกันขึ้นมาก่อน แล้วค่อยเอาเนื้อเรื่องมาใส่ที่หลัง มันก็ไม่ไปไหน ครึ่งเล่มก็มีแต่อย่างนั้นๆ แหละ (อย่างไหนฟะ? 555)

และที่สำคัญ การแต่งบทดังกล่าวนี้ จำต้องใช้ความสามารถในการบรรยายพอควร ซึ่งจะต้องไม่บรรยายให้มันหวือหวาเกินไป ดูแล้วพองาม ไม่หยาบโลน
(แต่ก็ยังเอโรติกอยู่ดีละฟ่ะ) จึงจะพอมองเป็นศิลปะได้ เว้นแต่ท่านจะ จงใจเขียน "นิยายเอโรติก" จริงๆ อันนี้ไม่รู้จะว่ายังไง
แล้วรู้สึกว่า มันจะเยอะไปไหม? ทีวางขายกันอยู่เนี่ย มันขายไ้ด้เรื่อยๆ ขนาดนั้นเชียวหรือ?

แต่กรณีที่กล่าวถึงกันอยู่นี้ เคยลองหยิบมาอ่านที่ร้านหนังสือเหมือนกัน เพราะเห็นปกแลดูสวยดี จึงได้หยิบขึ้นมาพิจารณา (ด้วยความไม่รู้) แต่ก็อนิจจา
ดูเหมือนทั้งเรื่อง มันจะวนเวียนกอดจูบลูบคลำ จับคว่ำจับหงายจับกด ผ่านไปไม่ถึงบท ก็แลกเปลี่ยนแลกโตบาซิลัสกันทางปาก ผ่านไปอีกหน้า ก็เริ่มปะฉะดะ ซัดกันนัวเนียไปอีกหลายหน้า จนสงสัยว่า นี่ตูอ่านนิยายโป๊ที่มันเขียนลงในเว็บ XXX รึไงฟะ? เฮ้ย แล้วเมื่อไหร่เมิงจะไปฉากต่อไปอีกล่ะเนี่ย ไม่นานก็ไปฉากต่อไป เป็นพระเอกเริ่มจะฟัดกับหญิงอื่นต่อ เอ้า เวรกรรม - -"
ในกรณีเช่นนี้ อยากจะให้ช่วยพิจารณาบ้าง คือ ขอเนื้อเรื่องกรูบ้างได้ไหมน่ะ?

สำหรับ คห. ของหนูจินนี่ ก็ฟังโอเค (แปลกใจนะเนี่ย) จนต้องอ่านชื่อดูหลายๆ รอบว่าเฮ้ย ใ่ช่แน่หรือ ตัวจริงป่าววะ? นั่นคือ
ประมาณว่า ถ้าท่านจะวางขายหนังสือ เช่นนี้ ควรแปะป้ายไว้หน่อยว่า เป็น "นิยายเอโรติก" "หื่นนะเฟ้ย" ฯลฯ
แล้่วก็ช่วยๆ เอาไปเก็บไว้หลังร้านในซอกหลืบซะบ้าง ไม่ใช่เอามาวางโชว์ไว้ตรงหน้ากระจก ให้มันหายากๆ หน่อย ให้คนที่ "กระสันต์" อยากจะอ่านจริงๆ ไปค้นหาซื้อเอา แล้วเวลาขาย ก็ช่วยดูบัตรฯ มันซะหน่อย ว่าเกิน 18 จริงป่าว แล้วค่อยขาย - -.
แต่พูดก็พูดเหอะ แปะไว้แบบนี้ เหมือน "ป้ายเรียกลูกค้า" ซะมากกว่านะเนี่ย

แต่ในทางปฏิบัติแ้ล้ว สงสัยจะไม่ช่วยอะไร เพราะทั้งเรื่องธรรมเนียมปฏิบัติ ระเบียบ ความเข้มงวด หรือการควบคุมต่างๆ
บ้านเรานั้น "ห่วยแตก" ที่สุดในสามโลกอยู่แล้ว

โดยส่วนตัวมีปัญหาไหม ก็ต้องบอกว่าไม่มี เพราะอ่านแต่มังหงะ กับไลท์ โนเวลของ ญี่ปุ่นจ้า

และถ้าจะถามว่า ซีเอ็ด ทำแบบนี้ เหมาะสมไหม ก็เห็นว่าเหมาะสมดีจ้า

Edited by ดาร์ค สวอน, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:45.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#84 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

ความรัก ความชอบ จะเพศไหน มันก็เป็นสิทธ์ มันก็ใช่อยู่ แต่จากความจริง ที่ผมรับรู้คือ ยิ่งมีสื่อพวกนี้มาก ก็ยิ่งมีสิ่งเหล่านี้ตามมามาก และไอ้ที่แบนเนี่ย โดยส่วนใหญ่ เนื้อหามันก็พัวพันแต่กับเรื่อง sex เสียส่วนมาก มันไม่ใช่หนังสือประเภทนิยายทั่วไปที่มีรสนิยมตามกลุ่มนิดหน่อยๆ แต่เนื้อหามันโคตรจะหนักหน่วง แบนไปก็ดีแล้วครับ บางคนบอกว่า เรื่องแบบนี้ ปิดไปคนก็รู้ว่ามี ไอ้ผมก็มีความคิดยืนยันว่า คือ กูไม่ได้ปิด แต่กูไม่จำเป็นต้องกระจายว่ะ ไม่จำเป็นต้องส่งเสริม มีแล้วก็มีเนี่ย ไม่คิดถึงว่า โจรแม่งมีเต็มบ้าน ฆาตกรมีเต็มเมือง ทำไมเมิงไม่บอกว่า มีแล้วก็มี บ้างล่ะ เอาแต่ที่ตัวชอบนี่หว่า ผมเห็นด้วย ถ้าจะแบนหนังสือพวกนั้น หรือไม่ก็ เปิดเสรีมันไปเลย พอสังคมเป็นแบบในการ์ตูน cobra แล้ว ก็แจกมีดแจกปืนกันไป ช่วยเหลือตัวเองให้รอดกันก็แล้วกัน

#85 คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

เอ่อ ตรรกะ เหตุผล นี้ผมว่ามันก็คือการเรียนทุกอย่างไม่ใช่เหรอครับ เพราะเราต้องใช้ตรรกะและเหตุผล หมดอยู่แล้วในเรื่องวิชาการ หรือแม้กระทั้งการดำรงชีิวิต หรือผมเข้าใจผิดอะไรไป

เพิ่มเติมนะครับ ผมว่าการคุยโต้เถียง น่าจะไม่ถึงขั้นด่าทอ ผมว่าหยุดอยู่ที่ตรงการเถียงแบบมีเหตุมีผล แก่กันละกัน อาจประชดเหน็บแนมกันเล็ก แต่ถ้าถึงขั้นด่าทอ ผมไม่เอานะ เหอๆๆ อันนี้เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ

ที่คุณพูดมาก็ไม่ผิดหรอกค่ะ ทุกอาชีพ ต้องใช้ ตรรกะ

เเต่ว่าเส้นทางของการเรียน นิติ เนี่ยยิ่งต้องใช้ ตรรกะมากๆๆๆๆ เลย จ้ะ

ยกตัวอย่าง คุณคำนวณสูตรตัวเลขออกมา ถ้าใช้สูตรถูก ผลลัพธ์ก็ย่อมตรง

เเต่การเรียน ทางสายนิติ ไม่ใช่ เเค่นั้น เรียนเเล้ว ท่องจำเเล้ว ต้องพยายามคิด หาเหตุผลมาเเสดง มาคัดง้างกัน โต้ตอบกัน หักล้างกัน :) :) :)

#86 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:18

ควายแท้ๆ พูดถึงหนังสือ เสือ-กเอารูปในมือถือมาเทียบ
โง่ยังไง โง่อย่างนั้น

-------------

ผมพึ่งรู้ว่า "บทอัศจรรย์" เป็นฉากร่วมเพศอย่างโจ่งแจ้ง
นี่คิดอย่างนั้นจริงๆ หรือ เรื่องฉากร่วมเพศ ไอแซ็คก็ยังเขียนใน
นิยายวิทยาศาสตร์เลย ผมสงสัย ถ้าฉากร่วมเพศแบบไม่โจ่งแจ้ง
ต้องแบบ "ค่าของคน" ของทมยันตี ที่มีแค่ "หมอนบิน" หรือเปล่า
(ผมน่าจะจำไม่ผิดนะ)

ผมเสียใจนะ ที่ยก "วรรณคดี" เทียบเท่า "นิยายโป๊" จริงๆ แล้วนิยาย
โป๊มันตั้งแต่ละเมียดละไม โดยเรียกตัวเองว่า "โรมาซ์" "อีโรติก" ไปจน
โจ่งครึ่ม อย่างที่ลงในนิตยสาร "นวลนาง" "เพ็ญพักตร์"

ผมอ่านแล้ว รู้สึกว่า นิยายที่พิมพ์ออกมา น่าจะในแนวนิตยสารแบบนี้
ถูกไหม?

#87 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ที่คุณพูดมาก็ไม่ผิดหรอกค่ะ ทุกอาชีพ ต้องใช้ ตรรกะ

เเต่ว่าเส้นทางของการเรียน นิติ เนี่ยยิ่งต้องใช้ ตรรกะมากๆๆๆๆ เลย จ้ะ

ยกตัวอย่าง คุณคำนวณสูตรตัวเลขออกมา ถ้าใช้สูตรถูก ผลลัพธ์ก็ย่อมตรง

เเต่การเรียน ทางสายนิติ ไม่ใช่ เเค่นั้น เรียนเเล้ว ท่องจำเเล้ว ต้องพยายามคิด หาเหตุผลมาเเสดง มาคัดง้างกัน โต้ตอบกัน หักล้างกัน :) :) :)

ตอนผมสอบ ผมก็เปิดสูตร ในหนังสือเลยนะ แต่ก็ตอบผิด ฮาฮา

#88 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

โทดนะ
ขำอ้วกพุ่งเลยง่ะ

ปล. สรุป ซีเอ็ดจะแบนจริงหรือแค่เรียกมาคุยเจ๋ยๆง่ะครับ

จำได้ไหม คราวนางลัดดา ณ กระทรวงวัฒนธรรมก็ทีแล้ว ทำเสียหายหมด
เหมารวมเอาวรรณคดีไทยไปเป็นวรรณกรรมปกขาวด้วยซะงั้น

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:35.

#89 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

1. วรรณกรรมที่มีลักษณะของชายรักชาย หญิงรักหญิง เป็นลักษณะของการรักร่วมเพศ

คือถ้าไม่มีข้อนี้ผมคงร่วมเห็นด้วยกับซีเอ็ดไปแล้ว แต่เพราะมีข้อนี้ผมจึงมองว่าซีเอ็ด "เลือกปฏิบัติ"
และเหมือนเป็นการเหมารวมเกินไปว่า "นิยายที่มีเรื่องของกลุ่มที่รักเพศเดียวกันจะต้องมีแต่เรื่องเซ็กซ์"
หรือ "เรื่องการรักเพศเดียวกันเป็นเรื่องที่ไม่ควรยอมรับและควรกำจัดทิ้ง"

ถ้าว่ากันด้วยสิทธิตามรัฐธรรมนูญ ผมคิดว่ากลุ่มคนรักเพศเดียวกันเขาก็เป็นส่วนหนึ่งของสังคม
เช่นเดียวกับกลุ่มคนรักเพศตรงข้ามและกลุ่มคนที่รักเพศเดียวกันก็ทำประโยชน์ให้สังคมได้เช่นเดียว
กับกลุ่มคนรักเพศตรงข้าม จริงอยู่..การที่พวกเขาไม่ได้ผลิตประชากรรุ่นใหม่ให้สังคมจะนับเป็นการ
บกพร่องต่อการทำหน้าที่สมาชิกในสังคมอย่างหนึ่ง แต่อย่างน้อยเขาก็ไม่ได้เพิ่มปัญหาให้กับสังคม
ด้วยการสร้างประชากรไร้คุณภาพออกมาด้วยการมีลูกในวัยเรียนหรือมีลูกทั้งๆ ที่ตัวเองยังรับผิดชอบ
ตัวเองไม่ได้

และหากจะกล่าวถึงเรื่องที่คนบางส่วนยังเข้าใจว่าคนรักเพศเดียวกัน "เป็นโรคจิต" เรื่องนี้ทางวงการ
จิตวิทยาก็ได้พิสูจน์มาเป็นร้อยปีแล้วว่า "ไม่ใช่" แต่เป็น "การเลือกวิถีทางดำเนินชีวิตที่แตกต่างกันไป"
(แต่ส่วนใหญ่ก็มักจะเกิดมาเป็นแบบนี้ซึ่งไม่ว่าจะทำยังไงก็ไม่สามารถเปลี่ยนความชอบของเขาได้
เหมือนคนเกิดมาเพื่อที่ชอบเพศตรงข้ามก็คงทำยังไงให้เขาหันมารักเพศเดียวกันได้) และเรื่องการ
รักเพศเดียวกันก็ไม่ได้ถือเป็นความเสื่อมของสังคมหรืออะไรเลยเพราะมันมีมาตั้งแต่โบราณแล้ว
บางยุคก็ถือเป็นรสนิยมชั้นสูงกว่าการรักเพศปกติด้วยซ้ำ (อย่างในกรีกหรือญี่ปุ่น) บางยุคคนกลุ่มนี้
ก็ถูกไล่ล่าเหมือนอาชญากร แต่ทุกยุค..กลุ่มคนที่รักเพศเดียวกันก็ยังเป็นส่วนหนึ่งของสังคมมาตลอด

ผมจึงไม่เข้าใจว่าในยุคนี้ที่ไม่ควรจะมีการแบ่งแยกสีผิวเผ่าพันธุ์ เชื้อชาติ ศาสนา ความเชื่อ และรสนิยมทางเพศ
ทำไมซีเอ็ดถึงทำตัวย้อนยุคกลับไปสู่ยุคที่ยังมีการแบ่งแยกเรื่องพวกนี้อีก? วันนี้แบ่งแยกกลุ่มรักเพศเดียวกัน
ออกไป วันหน้าจะแบ่งแยกสีผิว ศาสนา หรือชนชาติอะไรออกไปอีกหรือไม่?

การแบ่งแยกกลุ่มรักเพศเดียวกันคงมีหลายคนที่เห็นด้วยเพราะรู้สึกว่าตัวเองไม่เดือดร้อน ตัวเองไม่ได้โดน
แบ่งแยก แต่ถ้าวันใดที่เรื่องการแบ่งแยกมันกลายเป็น "เรื่องปกติ" ไปแล้วต่อไปหากเกิดการแบ่งแยก
ในเรื่องอื่นๆ ก็อย่าถามหาความเป็นธรรมเลยในเมื่อเราเห็นจุดกำเนิดของการแบ่งแยกมาแล้วแต่นิ่งเฉย
เพราะคิดว่ามันเป็นเรื่อง "ธุระไม่ใช่" "ไม่เกี่ยวกับเรา" "ดี..กลุ่มนั้นเราเกลียดอยู่แล้ว ให้มันสูญพันธุ์ไปเหอะ"

เขียนมายืดยาว สรุปคือ ผมเห็นด้วยกับการแบนหนังสือที่มีเนื้อหาส่อทางกามารมณ์ (ปลุกใจเสือป่า)
"ในทุกเพศ ทุกรสนิยมทางเพศ และทุกประเภทไม่ว่าหนังสือแปลหรือหนังสือคนไทยเขียน" แต่ผม
ไม่เห็นด้วยกับการแบนหนังสือเพียงเพราะ "เป็นหนังสือของกลุ่มคนรักเพศเดียวกันไม่ใช่กลุ่มคนรักต่างเพศ"

ทุกวันนี้โลกเราผ่านพ้นการกีดกันทางด้านต่างๆ มามากแล้ว เมืองไทยเราอย่าสร้างการกีดกันขึ้นมาอีกเลย
สังคมเราควรเป็นสังคมที่ทุกคนอยู่ร่วมกันได้อย่างเป็นสุขมิใช่หรือ?

ปล. เขียนไปแบบนี้เดี๋ยวจะมีคนหาว่าผมเป็นเกย์รึเปล่านะ :wacko:

#90 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:11

โทดนะ
ขำอ้วกพุ่งเลยง่ะ

ปล. สรุป ซีเอ็ดจะแบนจริงหรือแค่เรียกมาคุยเจ๋ยๆง่ะครับ

จำได้ไหม คราวนางลัดดา ณ กระทรวงวัฒนธรรมก็ทีแล้ว ทำเสียหายหมด
เหมารวมเอาวรรณคดีไทยไปเป็นวรรณกรรมปกขาวด้วยซะงั้น

ซีเอ็ดมีหนังสือชี้แจงใหม่ ขออภัยสื่อมวลชนแล้วครับ ตามข้อมูลคุณหนูจินนี่ โดยอ้างสื่อสารไม่ชัดเจน จริงแล้วที่โดนต่อต้านอยู่ที่แระเด็นของคุณ ALONE ครับ คือสิทธิในรักร่วมเพศ ซึ่งน่าจะไม่เกี่ยวกับหนังสือ การการกำหนดหนังสือทำให้ไปดูหมิ่นพฤติกรรมเขา ล่าสุดตามจดหมายชี้แจงคือ สำนักพิมพ์ต้องกำหนดเรท แบบรายการทีวี ไม่ให้หนังสือสอดไส้ X วางจนแยกไม่ออก แต่ผมเห็นตาม คุณดาร์ค สวอน ทบทวนความเห็นคุณ ดาร์ค สวอน ดูครับ

#91 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

ทุกวันนี้โลกเราผ่านพ้นการกีดกันทางด้านต่างๆ มามากแล้ว เมืองไทยเราอย่าสร้างการกีดกันขึ้นมาอีกเลย
สังคมเราควรเป็นสังคมที่ทุกคนอยู่ร่วมกันได้อย่างเป็นสุขมิใช่หรือ?

ปล. เขียนไปแบบนี้เดี๋ยวจะมีคนหาว่าผมเป็นเกย์รึเปล่านะ :wacko:

ข้อนี้ผมก็คิดเหมือนท่าน Alone ครับ
คือไปเหมารวมไม่ได้ ซีเอ็ดต้องจัดเรทให้ถูกต้อง ถ้าคิดจะทำจริงๆ

เหมือนตอนนางลัดดาเหมารวมว่าวรรณคดีไทยมีบทอัศจรรย์ก็โดนกวาดออกซะเกลี้ยงงานสัปดาห์หนังสือน่ะครับ
ผมเห็นข่าวนี้ ผมรู้เลยว่านางลัดดาเป็นคน "ไม่รักการอ่าน" จึงไม่สามารถแยกแยะได้ว่าอะไรคืออีโรติก อะไรคือหนังสือลามก

ผมโตมากับการที่พ่อให้อ่านคอลัมน์นายแพทย์นพพรตั้งแต่ตัวเปี๊ยก (เอาหัวชนกัน อ่านด้วยกัน)
การให้ความรู้เรื่องเพศที่ถูกต้องกับเด็ก เป็นเรื่องมีประโยชน์มาก
ก็เหมือนกับการให้ความรู้ว่ารักร่วมเพศเป็นเรื่องปกติตามธรรมชาติ ไม่ใช่เรื่องวิปริตชั่วร้ายอะไรเลย
เราก็จะมองเพื่อนมนุษย์เป็นเพื่อนมนุษย์ ไม่ใช่มองว่าคนต่างจากเราเป็นคนน่ารังเกียจ

แต่เมื่อไหร่ที่เริ่มล้ำเส้นเป็นฮาร์ดคอร์ ก็ต้องมีที่เฉพาะเพื่อการนี้ ไม่ให้มาขายกันโจ๋งครึ่มร่วมกับหนังสือปกติ

ปล. มีใครในที่นี้รำคาญ่อง 9 เซ็นเซอร์การ์ตูน หรือเซ็นเซอร์บุหรี่มั่งไหมนี่

#92 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

กลายเป็นประเด็นทางสังคมไปแล้ว เมื่อบริษัท ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด (มหาชน)ออกข้อกำหนดแจ้งไปยังสำนักพิมพ์ต่างๆ ห้ามไม่ให้มีเนื้อหาดังต่อไปนี้คือ

1. วรรณกรรมที่มีลักษณะของชายรักชาย หญิงรักหญิง เป็นลักษณะของการรักร่วมเพศ

2. สื่อไปในทางขายบริการทางเพศ เช่น นักเรียน, นักศึกษา, Sideline

3. ภาษาและเนื้อหาที่ใช้ หยาบโลนไม่สุภาพ ลามก, สัปดน, ป่าเถื่อน, วิปริต, ซาดิสต์, หยาบคาย ฯลฯ

4. เนื้อหามีการบรรยายถึงการมีเพศสัมพันธ์อย่างโจ่งแจ้ง และในที่สาธารณะ วิปริต ผิดธรรมชาติที่มนุษย์พึงเป็น เช่น ลิฟต์, น้ำตก, ลานจอดรถ ฯลฯ

5. เนื้อหาที่มีการทารุณกรรมทางเพศทั้งที่เป็น ภรรยาและมิใช่ภรรยา หรือ ทารุณต่อเด็ก, เยาวชน, สตรีและเครือญาติ อันบ่งบอกถึงการขัดต่อกฎหมาย ศีลธรรมอันดี

6. เนื้อหาที่บรรยายขั้นตอนการมีเพศสัมพันธ์ที่เห็นภาพ และบรรยายให้เห็นภาพทางกายภาพของอวัยวะเพศอย่างชัดเจน จนทำให้สามารถเป็นเครื่องมือยั่วยุทางเพศ ทำให้เกิดความต้องการมีเพศสัมพันธ์ ไม่ถูกคน ไม่ถูกที่ และไม่ถูกเวลา

(อ้างมา)

สำนักพิมพ์โวยวายมากกว่าใครเพื่อน

This one, unless it's all about sex, should not be ban. I disagree.

2. สื่อไปในทางขายบริการทางเพศ เช่น นักเรียน, นักศึกษา, Sideline

This one I agree

3. ภาษาและเนื้อหาที่ใช้ หยาบโลนไม่สุภาพ ลามก, สัปดน, ป่าเถื่อน, วิปริต, ซาดิสต์, หยาบคาย ฯลฯ

This one partial agree for the reds

4. เนื้อหามีการบรรยายถึงการมีเพศสัมพันธ์อย่างโจ่งแจ้ง และในที่สาธารณะ วิปริต ผิดธรรมชาติที่มนุษย์พึงเป็น เช่น ลิฟต์, น้ำตก, ลานจอดรถ ฯลฯ
I dont agree with this one

5. เนื้อหาที่มีการทารุณกรรมทางเพศทั้งที่เป็น ภรรยาและมิใช่ภรรยา หรือ ทารุณต่อเด็ก, เยาวชน, สตรีและเครือญาติ อันบ่งบอกถึงการขัดต่อกฎหมาย ศีลธรรมอันดี

AGREE - but also has to do with context of the book

6. เนื้อหาที่บรรยายขั้นตอนการมีเพศสัมพันธ์ที่เห็นภาพ และบรรยายให้เห็นภาพทางกายภาพของอวัยวะเพศอย่างชัดเจน จนทำให้สามารถเป็นเครื่องมือยั่วยุทางเพศ ทำให้เกิดความต้องการมีเพศสัมพันธ์ ไม่ถูกคน ไม่ถูกที่ และไม่ถูกเวลา

Partial agree - not all

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#93 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:42

ปล. มีใครในที่นี้รำคาญ่อง 9 เซ็นเซอร์การ์ตูน หรือเซ็นเซอร์บุหรี่มั่งไหมนี่

เ้รากำลังพูดถึง หัวนมโกฮัง กันอยู่ใช่มั้ยครับ? :D

Edited by ดาร์ค สวอน, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:43.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#94 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:25

เ้รากำลังพูดถึง หัวนมโกฮัง กันอยู่ใช่มั้ยครับ? :D

ถูกต้องแล้วค้าบ!

#95 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:56

มาต่ออีกนิด ประเด็นของเรื่องมันอยู่ที่มีสำนักพิมพ์ บางแห่งแอบยัดใส้ เนื้อหาการร่วมเพศแบบบรรยายจนเห็นภาพ ทั้งเพศเดียวกัน และต่างเพศ แต่ดันทำปกหนังสือเป็นรูปการ์ตูน แล้วทำมาอ้างว่าเป็นวรรณกรรมสำหรับเด็ก ผู้ปกครองบางทีดูแค่หน้าปกเห็นเป็นตัวการ์ตูนตาโตก็นึกว่าลูกซื้อหนังสือเนื้อหาเด็กๆ แต่ที่จริงภายในมันพอๆ กับหนังสือพวกนวลนางสมัยก่อน บางเล่มก็ยิ่งกว่าเพราะ เล่นเลยเถิดไปถึงเรื่องการร่วมเพศกับเด็ก ผู้ใหญ่กับเด็ก พี่ชายกับน้องสาวเอากัน ขอย้ำอีกครั้งมันบรรยายจนเห็นภาพแบบเอาไอนั้นใส่เข้าในรูนั่น น้ำแตก เหงื่อไหล คราง อะไรพวกนี้ ไม่เหมือนวรรณกรรมสมัยก่อนที่ใช้การเปรียบเปรยหรือซ่อนนัยยะไว้ ผู้อ่านต้องมีความรู้ความเข้าใจถึงตีความออก ไม่ใช่เด็กประถมอ่านแล้วเห็นภาพชัดเจนว่าไอ้นั่นชูชันเจ็ดแปดนิ้ว ไข่สองใบอะไรพวกนี้ ที่บอกแบบนี้เพราะคาดว่าหลายท่านไม่เคยหยิบมาอ่าน เลยคิดว่ามันจะเหมือนวรรณกรรมสมัยเก่า

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#96 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:50

ตอนผมสอบ ผมก็เปิดสูตร ในหนังสือเลยนะ แต่ก็ตอบผิด ฮาฮา

เจ๊ก็เรียนสายวิทย์ ตรี โท ก็สายเทคนิคัล ทำงานก็สายเทคนิคัล

แต่พอมาทำงาน สูตรสำเร็จ ไม่ได้ช่วยไรเลย เพราะเวลาสอนเด็กนักศึกษามาฝึกงาน สอนรุ่นน้องทำงานใหม่ หรือแม้แต่สอนโอเปอเรเตอร์ หัวหน้างาน ผู้จัดการ หรือแม้แต่ ผอ กอง ยังต้องไล่เรียงที่มาที่ไป ด้วยเหตุด้วผล ว่าเพราะอะไรทำไม

แล้วเมื่อผลการทดลองออกมา ยังต้องวิเคราะห์หาสาเหตุ แล้วก็ปัจจัยที่มีผลว่าทำไมทุกอย่างถึงเบี่ยงเบนไม่เป็นไปตามหลักที่เราเรียนมา

การมองแล้วตัดสินใจว่าเรียนคำนวณแล้วต้องเป๊ะๆๆ

เรียนนิติ เรียนกฏหมายแล้วต้องคิดได้ วิเคราะห์เป็น ใช้ตรรกะมากๆๆ กว่าสาขาอื่นคงจะมิใช่แล้ว

เป็นการมองโลกในมุมที่แคบมาก ถ้าเรียนนิติ โลกคงไม่แคบเท่านี้

แล้วการตัดสินคดี ที่คิดและใช้ตรรกะมากๆ ที่เหมาะสม แต่ถ้าไม่ถูกใจ แม้จะถูกต้อง สำหรับคนกลางกลุ่ม ก็ไม่ยอมรับ

หาว่าเป็นสองมาตรฐาน

ทุกอย่างอยู่ที่ตัว ถ้าทำอะไร แล้วคิดเป็นเหตุเป็นผลในสิ่งที่ถูกต้อง แล้วล่ะก็ คงไม่ตกเป็นทาสกิเลสอย่างทุกวันนี้

เอาชนะธรรมชาติ ไม่ยาก เท่ากับเอาชนะใจตัวเอง

#97 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:02

เรื่องเกี่ยวกับ "รักร่วมเพศ" เป็นสิทธิเสรีภาพ ก็ต้องอย่า 2 มาตราฐาน
ผมเห็นว่าเป็นเสรีภาพของร้านหนังสือที่จะไม่ขายได้ อย่าว่าแต่เรื่องนี้เลย
กระทั่งหนังสือที่เห็นว่าขายไม่ออก ก็ยังสามารถเลือกจะไม่ขายได้

หรือว่า "ร้านหนังสือ" ไม่มีเสรีภาพที่จะเลือกหนังสือขายในร้านตัวเองได้?

#98 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

ร้านของเขา เลือกขายที่อยากขาย ก็ไม่ผิดอะไรนี่
ร้านอื่นยังมี หรือใครอยากจะขายเฉพาะทางเป็นทางเลือก ก็ตามสบาย

ส่วนตัว ก็อยากได้ร้านหนังสือ ที่วางใจได้ระดับนึงไว้ให้ลูกหลานเหมือนกัน
เดี๋ยวนี้ขนาดการ์ตูนยังต้องขอเซ็นเซอร์ก่อนเลย บางเล่มยังกะหนังเอ็กซ์

เคยบ้าอ่านนิยายแบบเทพ ปีศาจ หรือแวมไพร์ พักหนึ่ง เลยซื้อเรื่องซัคคิวบิค ของสนง นกฮูกมาอ่าน พอดีว่าเข้าไปหาหนังสือเก่าๆในร้านมือสอง เป็นหนังสือมือสอง อ่านๆ ด้านหลังดูก็ไม่มีอะไร (หนังสือหุ้มพลาสติก ไม่สามารถอ่านคราวๆในเล่มได้) ปรากฏว่า เนื้อเรื่อง 1 ใน 3 เกี่ยวกับเซ็กซ์ค่ะ :blink:

อาจเพราะซัคคิวบิคเป็นเทพปีศาจที่มีอำนาจด้านนี้กระมังคะ
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#99 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:28

แล้วเค้าแบนหนังสือ fhm. maxim มั้ยครับ หรือเฉพาะวรรณกรรม
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#100 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

นึกว่าฉากป้อนยาชินอิจิ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน