Jump to content

- - - - -

มีใครในนี้เดือดร้อนกับข่าวนี้มั้ยครับ:ซีเอ็ดกล้าแบนหนังสือ (สรุปปิดกระทู้หื่น)

• Please log in to reply
119 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:34

ห้ามแบบรักร่วมเพศ แปลว่าถ้าร่วมเพศเฉยๆ ไม่ได้รัก ก็ไม่เป็นไรรึเปล่า -_-

แต่ตามจริงข้อ 1 และข้อ 4 ไม่ควรจะห้าม มันไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครนะครับ
ส่วนที่เหลือมันออกจะทำให้เสื่อมมากกว่า ความจริงแทนที่จะแบน ซีเอ็ดควรจะจำกัดปริมาณ
ไม่งั้นหนังสือแบบนี้ก็เต็มร้าน เข้าใจเหมือนกันว่าต้องรักษาภาพพจน์ร้านตัวเองด้วย
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#102 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:35

แล้วเค้าแบนหนังสือ fhm. maxim มั้ยครับ หรือเฉพาะวรรณกรรม

ไม่เคยอ่าน หนังสือมันมีบทบรรยายการร่วมเพศด้วยหรือครับ??
ถ้าบอกว่ามีภาพโป๊ นิตยสาร Fine Art ก็ขายไม่ได้ รวมทั้งหนังสือ
สอนวาดภาพด้วย

#103 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

แล้วเค้าแบนหนังสือ fhm. maxim มั้ยครับ หรือเฉพาะวรรณกรรม

ไม่เคยอ่าน หนังสือมันมีบทบรรยายการร่วมเพศด้วยหรือครับ??
ถ้าบอกว่ามีภาพโป๊ นิตยสาร Fine Art ก็ขายไม่ได้ รวมทั้งหนังสือ
สอนวาดภาพด้วย

ผมว่า มันคนละความรู้สึกนะ

ตอนผมเรียนวาดรูปนู๊ดคนจริงๆก็ไม่เห็นเกิดอารมณ์ทางเพศเลยนิ พวก fine art มันไม่ได้ส่อไปในทางอีโรติคเลยซักนิด เน้นออกไปทางกล้ามเนื้อ สรีระ มากกว่า

แต่ไอ้พวกหนังสือ fhm,maxim มันออกแนวกระเดียดไปทางอีโรติคมากกว่าทั้งๆที่ไม่ได้แก้ผ้า อีกอย่างมันก็มีบทความเกี่ยวกับเรื่องบนเตียงเยอะพอสมควร
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#104 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

สรุปกระทู้

ความเป็นมา : กลายเป็นประเด็นทางสังคมไปแล้ว เมื่อบริษัท ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด (มหาชน)ออกข้อกำหนดแจ้งไปยังสำนักพิมพ์ต่างๆ ห้ามไม่ให้มีเนื้อหาดังต่อไปนี้คือ

1. วรรณกรรมที่มีลักษณะของชายรักชาย หญิงรักหญิง เป็นลักษณะของการรักร่วมเพศ

2. สื่อไปในทางขายบริการทางเพศ เช่น นักเรียน, นักศึกษา, Sideline

3. ภาษาและเนื้อหาที่ใช้ หยาบโลนไม่สุภาพ ลามก, สัปดน, ป่าเถื่อน, วิปริต, ซาดิสต์, หยาบคาย ฯลฯ

4. เนื้อหามีการบรรยายถึงการมีเพศสัมพันธ์อย่างโจ่งแจ้ง และในที่สาธารณะ วิปริต ผิดธรรมชาติที่มนุษย์พึงเป็น เช่น ลิฟต์, น้ำตก, ลานจอดรถ ฯลฯ

5. เนื้อหาที่มีการทารุณกรรมทางเพศทั้งที่เป็น ภรรยาและมิใช่ภรรยา หรือ ทารุณต่อเด็ก, เยาวชน, สตรีและเครือญาติ อันบ่งบอกถึงการขัดต่อกฎหมาย ศีลธรรมอันดี

6. เนื้อหาที่บรรยายขั้นตอนการมีเพศสัมพันธ์ที่เห็นภาพ และบรรยายให้เห็นภาพทางกายภาพของอวัยวะเพศอย่างชัดเจน จนทำให้สามารถเป็นเครื่องมือยั่วยุทางเพศ ทำให้เกิดความต้องการมีเพศสัมพันธ์ ไม่ถูกคน ไม่ถูกที่ และไม่ถูกเวลา

เป้าหมายของกระทู้มุ่งพิสูจน์ทราบความคิดเห็น กรณี ร้านหนังสือมีเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น ว่าจะส่งผลกระทบต่อหน่วยใดบ้าง เช่น ความสะดวกของผู้นิยมอ่านวรรณกรรมอีโรติก ร้านหนังสือ ผู้ผลิตหนังสือ นักเขียน และคุณธรรมสังคม มีผู้อนุเคราะห์ความเห็น ทั้งหมด 102 ความคิดเห็น สามารถตอบโจทย์ต่าง ๆ ได้ ดังนี้

๑. สิทธิในการจำหน่ายหนังสือของร้านหนังสือ
๒. อะไรคือเหตุผลที่ทำให้ร้านหนังสือยักษ์ใหญ่ต้องออกโรงกำหนดเงื่อนไขในการรับหนังสือเข้าร้าน
๓. ความรู้สึกเห็นด้วยและไม่กับร้านหนังสือยักษ์ใหญ่ในกรณีดังกล่าว
๔. ปัญหาการพินิจวรรณกรรม "อย่างไหนคือศิลปะ อย่างไหนคืออนาจาร รวมถึงกระแสของวรรณกรรมแนวดังกล่าว"
๕. สถานการณ์หนังสือโป๊ทุกระดับในปัจจุบัน และกลเกมของผู้ผลิตหนังสือที่ส่งผลกระทบต่อคุณธรรมจริยธรรม
๖. เสน่ห์วรรณกรรมในอดีตและวรรณกรรมปัจจุบันกับศิลปะการสอดแทรกบทอีโรติกอย่างสร้างสรรค์
๗. ปัญหาความสามารถในการเสพวรรณกรรมโป๊ทุกเรทของเยาวชนปัจจุบัน (การรับสาร การตีความ)
๘. ความจำเป็นของนักเขียนในการนำเสนอฉากอีโรติกในวรรณกรรมปรกติ
๙. รัฐกับร้านหนังสือ ใครกังวลกับหนังสือเยาวชนโป๊มากกว่ากัน
๑๐. การแบ่งเรทหนังสือ กระทบต่อสิทธินนุษยชนหรือไม่ โดยเฉพาะกลุ่มรักร่วมเพศ
๑๑. การแก้ปัญหาเด็กกับหนังสือโป๊โดยวิธีแบ่งเรทอย่างรายการทีวีจะได้ผลหรือไม่

(ความรู้พิเศษ การใช้คำในตอบความเห็น อาจปกปิดอายุของผู้ออกความเห็นไม่มิด เช่น คำว่า เชย บทมหัศจรรย์ เป็นต้น ฮามาก)

อนึ่ง ก่อนหน้าที่จะตั้งกระทู้นี้ บริษัท ซีเอ็ดบุ๊ค ได้มีหนังสือถึงสื่อมวลชน กรณีทำให้เข้าใจผิดว่า บริษัทจะแบนหนังสือ ทำให้เกิดการวิจารณ์อย่างกว้างขวาง โดยขออภัยที่ปัญหาการสื่อสารทำให้เกิดความเข้าใจผิด ทั้งนี้บริษัทได้ชี้แจงว่า บริษัทต้องการให้ผู้ผลิตหนังสือกำหนดเรท เช่นเดียวกับรายการโทรทัศน์ เพื่อบริหารจัดการหนังสือเยาวชนโป๊ให้เหมาะสม เท่านั้น

สรุป หนังสือเยาวชนโป๊ยังคงอยู่คู่สังคมประชาธิปไตย ส่วนจะส่งผลกระทบต่อเด็กและเยาวชนหรือไม่ ขึ้นอยู่กับนักเขียน ผู้ผลิตหนังสือ ครู ผู้ปกครอง รัฐบาล ว่าจะรับผิดชอบต่อสังคมมากน้อยแค่ไหนอย่างไร

ขอบคุณครับ

Edited by Cemeterys, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:23.

#105 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

ร้านของเขา เลือกขายที่อยากขาย ก็ไม่ผิดอะไรนี่
ร้านอื่นยังมี หรือใครอยากจะขายเฉพาะทางเป็นทางเลือก ก็ตามสบาย

ส่วนตัว ก็อยากได้ร้านหนังสือ ที่วางใจได้ระดับนึงไว้ให้ลูกหลานเหมือนกัน
เดี๋ยวนี้ขนาดการ์ตูนยังต้องขอเซ็นเซอร์ก่อนเลย บางเล่มยังกะหนังเอ็กซ์

เคยบ้าอ่านนิยายแบบเทพ ปีศาจ หรือแวมไพร์ พักหนึ่ง เลยซื้อเรื่องซัคคิวบิค ของสนง นกฮูกมาอ่าน พอดีว่าเข้าไปหาหนังสือเก่าๆในร้านมือสอง เป็นหนังสือมือสอง อ่านๆ ด้านหลังดูก็ไม่มีอะไร (หนังสือหุ้มพลาสติก ไม่สามารถอ่านคราวๆในเล่มได้) ปรากฏว่า เนื้อเรื่อง 1 ใน 3 เกี่ยวกับเซ็กซ์ค่ะ :blink:

อาจเพราะซัคคิวบิคเป็นเทพปีศาจที่มีอำนาจด้านนี้กระมังคะ

เค้าไม่รู้อ่ะ นึกว่า เป็นพวกแวมไพร์ มนุษย์หมาป่า ทำนองนั้น

#106 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

ห้ามแบบรักร่วมเพศ แปลว่าถ้าร่วมเพศเฉยๆ ไม่ได้รัก ก็ไม่เป็นไรรึเปล่า -_-

อะแหมะ ท่านเจ้าพระยา...ก้อ :wub:

อนึ่ง ก่อนหน้าที่จะตั้งกระทู้นี้ บริษัท ซีเอ็ดบุ๊ค ได้มีหนังสือถึงสื่อมวลชน กรณีทำให้เข้าใจผิดว่า บริษัทจะแบนหนังสือ ทำให้เกิดการวิจารณ์อย่างกว้างขวาง โดยขออภัยที่ปัญหาการสื่อสารทำให้เกิดความเข้าใจผิด ทั้งนี้บริษัทได้ชี้แจงว่า บริษัทต้องการให้ผู้ผลิตหนังสือกำหนดเรท เช่นเดียวกับรายการโทรทัศน์ เพื่อบริหารจัดการหนังสือเยาวชนโป๊ให้เหมาะสม เท่านั้น

ทำไมยุคสมัยนี้อ้าง "สื่อสารผิดพลาด" กันบ่อยจัง

ก่อนเขียนแถลงการณ์อะไรออกไป ไม่มีการตรวจทานหลายๆตาก่อนหรือ?
ไม่ใช่เมมโมในบริษัทเน้อ
หรือว่าเราอยู่ในยุคสมัยที่ "คิดได้ปั๊บพูดเลย พิมพ์เลย สื่อสารเลย" ไม่มีการกรองก่อน
gladiator 1.jpg

#107 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

เฉพาะวรรณกรรมตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ที่สับสนเพราะโดนตัดข้อความบางส่วนออกไป

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#108 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

อะแหมะ ท่านเจ้าพระยา...ก้อ :wub:

ทำไมยุคสมัยนี้อ้าง "สื่อสารผิดพลาด" กันบ่อยจัง

ก่อนเขียนแถลงการณ์อะไรออกไป ไม่มีการตรวจทานหลายๆตาก่อนหรือ?
ไม่ใช่เมมโมในบริษัทเน้อ
หรือว่าเราอยู่ในยุคสมัยที่ "คิดได้ปั๊บพูดเลย พิมพ์เลย สื่อสารเลย" ไม่มีการกรองก่อน

ต้นเรื่องมันก็เป็นเมมโมบริษัทอยู่แล้วนี่ครับ :lol: :lol: :lol:

Edited by Solidus, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:31.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#109 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

ร้านของเขา เลือกขายที่อยากขาย ก็ไม่ผิดอะไรนี่
ร้านอื่นยังมี หรือใครอยากจะขายเฉพาะทางเป็นทางเลือก ก็ตามสบาย

ส่วนตัว ก็อยากได้ร้านหนังสือ ที่วางใจได้ระดับนึงไว้ให้ลูกหลานเหมือนกัน
เดี๋ยวนี้ขนาดการ์ตูนยังต้องขอเซ็นเซอร์ก่อนเลย บางเล่มยังกะหนังเอ็กซ์

เคยบ้าอ่านนิยายแบบเทพ ปีศาจ หรือแวมไพร์ พักหนึ่ง เลยซื้อเรื่องซัคคิวบิค ของสนง นกฮูกมาอ่าน พอดีว่าเข้าไปหาหนังสือเก่าๆในร้านมือสอง เป็นหนังสือมือสอง อ่านๆ ด้านหลังดูก็ไม่มีอะไร (หนังสือหุ้มพลาสติก ไม่สามารถอ่านคราวๆในเล่มได้) ปรากฏว่า เนื้อเรื่อง 1 ใน 3 เกี่ยวกับเซ็กซ์ค่ะ :blink:

อาจเพราะซัคคิวบิคเป็นเทพปีศาจที่มีอำนาจด้านนี้กระมังคะ

เค้าไม่รู้อ่ะ นึกว่า เป็นพวกแวมไพร์ มนุษย์หมาป่า ทำนองนั้น

ประวัติซัคคิวบิคนี่ดูเหมือนเป็นภรรยาคนแรกของอดัม (อีฟ เป็นคนที่ 2) เป็นมนุษย์คู่แรกที่อยู่ในสวนอีเดน แต่เพราะทุกครั้งที่มีความสัมพันธ์กันเธอมักจะอยู่ด้านล่างเสมอ ทำให้เธอเกิดความไม่พอใจ รู้สึกเหมือนถูกกดขี่ เป็นเบี้ยล่างตลอด ตอนหลังเลยไปคบชู้กับลูซิเฟอร์ หรือซาตาน แล้วหนีไปครองนรกด้วยกัน พระเจ้าเลยปั้นอีฟมาแทน ส่วนซัคคิวบิคก็กลายเป็นเทพปีศาจที่มีอำนาจควบคุมผู้ชายในเรื่องนี้ โดยเธอจะเข้ามาในความฝันแล้วใช้อำนาจบังคับให้ผู้ชายมีสัมพันธ์ด้วย

คือถ้าอ่านเรื่องซัคคิวบิคก็คงจะเจอแต่เรื่องพวกนี้ค่ะเพราะเธอถนัดอยู่เรื่องเดียว :D
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#110 eAT

eAT

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:12

ประวัติซัคคิวบิคนี่ดูเหมือนเป็นภรรยาคนแรกของอดัม (อีฟ เป็นคนที่ 2) เป็นมนุษย์คู่แรกที่อยู่ในสวนอีเดน แต่เพราะทุกครั้งที่มีความสัมพันธ์กันเธอมักจะอยู่ด้านล่างเสมอ ทำให้เธอเกิดความไม่พอใจ รู้สึกเหมือนถูกกดขี่ เป็นเบี้ยล่างตลอด ตอนหลังเลยไปคบชู้กับลูซิเฟอร์ หรือซาตาน แล้วหนีไปครองนรกด้วยกัน พระเจ้าเลยปั้นอีฟมาแทน ส่วนซัคคิวบิคก็กลายเป็นเทพปีศาจที่มีอำนาจควบคุมผู้ชายในเรื่องนี้ โดยเธอจะเข้ามาในความฝันแล้วใช้อำนาจบังคับให้ผู้ชายมีสัมพันธ์ด้วย

คือถ้าอ่านเรื่องซัคคิวบิคก็คงจะเจอแต่เรื่องพวกนี้ค่ะเพราะเธอถนัดอยู่เรื่องเดียว :D

นั่นมันลิลิธไม่ใช่หรือ?

ฉบับการ์ตูน

#111 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:23

นั่นมันลิลิธไม่ใช่หรือ?

ฉบับการ์ตูน

กำลังจะเข้ามาแก้พอดี เขียนไปแล้วก็ชักแหม่งๆเลยกลับไปค้นหนังสือกระจุย จะกลับมาโพสต์ขอขมาเจอพอดี ขอบคุณนะคะ อ่านมานานเลยสับสนอย่างแรง อายแท้ :D

**แก้คำผิด

Edited by เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:25.

ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#112 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

ต้นเรื่องมันก็เป็นเมมโมบริษัทอยู่แล้วนี่ครับ :lol: :lol: :lol:

อ๊ะ :o
แต่เนื้อกระทู้ขึ้นว่างี้อะครับท่านโสฯ?

กลายเป็นประเด็นทางสังคมไปแล้ว เมื่อบริษัท ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด (มหาชน)ออกข้อกำหนดแจ้งไปยังสำนักพิมพ์ต่างๆ ห้ามไม่ให้มีเนื้อหาดังต่อไปนี้คือ

หรือผมเข้าใจผิดครับท่าน? :huh:

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:28.

#113 eAT

eAT

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

กำลังจะเข้ามาแก้พอดี เขียนไปแล้วก็ชักแหม่งๆเลยกลับไปค้นหนังสือกระจุย จะกลับมาโพสต์ขอขมาเจอพอดี ขอบคุณนะคะ อ่านมานานเลยสับสนอย่างแรง อายแท้ :D

งั้นก็เอามาเล่าสิ อุตส่าห์อ่านแล้ว ลิลิธนี่สนุกนะ
เพราะว่ามันโยงใยตำนาน-ลัทธิของชาวสุเมเรียน
แถมก็มีตำนานน้ำท่วมโลกเหมือนกันด้วย มีคนให้ความเห็นว่า
ศาสนายูดายไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็โผล่มา แต่ก็มีการแลกเปลียน
ตำนานกับลัทธิศาสนาอื่นๆ ที่อยู่บริเวณนั้นเหมือนกัน

#114 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

อ๊ะ :o
แต่เนื้อกระทู้ขึ้นว่างี้อะครับท่านโสฯ?

กลายเป็นประเด็นทางสังคมไปแล้ว เมื่อบริษัท ซีเอ็ดยูเคชั่น จำกัด (มหาชน)ออกข้อกำหนดแจ้งไปยังสำนักพิมพ์ต่างๆ ห้ามไม่ให้มีเนื้อหาดังต่อไปนี้คือ

หรือผมเข้าใจผิดครับท่าน? :huh:

มันก็เป็นประกาศภายในกันอยู่แล้วครับ ลองอ่านเต็ม ๆ ยังครับ ต้นเรื่องมันเป็นแบบนี้

ไป ๆ มา ๆ เหลือแค่ 6 ข้อเฉย เรื่องนี้ก็คนในนั่นแหละที่นำออกมาเพราะหนังสือมันส่งเฉพาะคู่ค้าของบริษัทไม่ได้ประกาศให้คนนอก ตกลงขุนช้างขุนแผน ลิลิตพระลอจัดอยู่ในประเภทวรรณกรรมโรแมนติก อีโรติกใช่ไหม

Edited by Solidus, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:39.

#115 eAT

eAT

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

ไป ๆ มา ๆ เหลือแค่ 6 ข้อเฉย เรื่องนี้ก็คนในนั่นแหละที่นำออกมาเพราะหนังสือมันส่งเฉพาะคู่ค้าของบริษัทไม่ได้ประกาศให้คนนอก ตกลงขุนช้างขุนแผน ลิลิตพระลอจัดอยู่ในประเภทวรรณกรรมโรแมนติก อีโรติกใช่ไหม

ตกลงถ้าไม่คิดจะบิดเบือน ตัดต่อพันธุกรรม
เรื่องนี้มันก็ชัดเจนว่า ซีเอ็ด ถูกต้อง และรับผิดชอบต่อลูกค้า
และสังคมเป็นอย่างดี สมควรชมเชย แต่พวกบิดเบีอนนี่เลวได้ใจจริงๆ
มิน่าสังคมไทยถึงได้ฟอนเฟะเสียแบบนี้

ปล.ตอนแรกไม่อยากอ่าน เพราะตัวเล็ก รูปภาพขยายเพื่ออ่านลำบาก
นี่ต้องอดทนเพ่งอ่านนะเนี่ยะ

#116 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:59

งั้นก็เอามาเล่าสิ อุตส่าห์อ่านแล้ว ลิลิธนี่สนุกนะ
เพราะว่ามันโยงใยตำนาน-ลัทธิของชาวสุเมเรียน
แถมก็มีตำนานน้ำท่วมโลกเหมือนกันด้วย มีคนให้ความเห็นว่า
ศาสนายูดายไม่ใช่อยู่ดีๆ ก็โผล่มา แต่ก็มีการแลกเปลียน
ตำนานกับลัทธิศาสนาอื่นๆ ที่อยู่บริเวณนั้นเหมือนกัน

ยาวนะคะ ถ้าจะเล่ากันจริงๆสงสัยต้องไปนั่งเล่ากันที่ห้องอื่น แบบตั้งกระัทู้ใหม่ไปเลยจึงจะเหมาะ แต่ต้องทบทวนก่อน เพราะดูสิ ขนาดเริ่มยังสับสนขนาดนี้ อ๊ายอายอ่ะ :P

เพนทาเคิล-Pentacle ชอบมากเลยตำนานเกี่ยวกับปีศาจโดยเฉพาะปีศาจ 72 ตนที่รับใช้โซโลมอนน่ะ ใครมีฉบับสมบูรณ์ามาแบ่งมั่งก็ดี ขิงหาอ่านได้ไม่ครบ :(

#117 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

พอเอามาต่อกันค่อยอ่านรู้เรื่องหน่อยครับ
ว่าซีเอ็ดได้เรียกประชุมลูกค้า 6 สนพ. ดังกล่าวที่เป็นประเด็น
จากนั้นทำเมมโมสรุปแล้วส่งไปให้

ไอ้ที่หลุดออกมาแปลว่า 1 ใน 6 น่ะแหละเอาหนังสือแจ้งส่วนตัวออกมาเผยแพร่

แหม่ ร้ายจริง!

#118 eAT

eAT

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

ยาวนะคะ ถ้าจะเล่ากันจริงๆสงสัยต้องไปนั่งเล่ากันที่ห้องอื่น แบบตั้งกระัทู้ใหม่ไปเลยจึงจะเหมาะ แต่ต้องทบทวนก่อน เพราะดูสิ ขนาดเริ่มยังสับสนขนาดนี้ อ๊ายอายอ่ะ :P

เพนทาเคิล-Pentacle ชอบมากเลยตำนานเกี่ยวกับปีศาจโดยเฉพาะปีศาจ 72 ตนที่รับใช้โซโลมอนน่ะ ใครมีฉบับสมบูรณ์ามาแบ่งมั่งก็ดี ขิงหาอ่านได้ไม่ครบ :(

ไม่เห็นเป็นไรเลย ขนาดกระทู้ขยะของใจดี กับหนูจิน
ยังอยู่ในหมวดนี้ได้เลย ถ้าเขียนเยอะ แล้วค่อยไป
ต้งกระทู้ใหม่ในห้องชายคาก็ได้

#119 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

ตามที่อ่าน เนื้อหามี 2 ส่วน ส่วนแรกคือกำหนดให้ต้องใส่ข้อความเตือนสำหรับพวก 18+
ส่วนที่สองคือ กำหนดข้อต้องห้ามของเนื้อหา ว่าแบบไหนจะไม่รับ
ส่วนเหตุผล(หรือข้ออ้าง?) คือ รอบรับร่าง พรบ. ที่เพิ่งผ่าน ครม.​ (และคงคาดว่าจะผ่านสภา)

สรุปคือ แบบนี้ ไม่ว่าจะแจ้งกี่สำนักพิมพ์ มันก็เรียกว่าแบนอยู่ดีครับ
ไม่แบนก็เรียกว่าเซนเซอร์ก็ได้ เพราะกำหนดให้เอาเนื้อหาออกไม่งั้นจะไม่ขายให้
และสมมติว่าแจ้งแค่ 6 สำนักพิมพ์ ก็ไม่ได้หมายว่าถ้าสำนักพิมพ์อื่นจะทำก็ทำได้
ถ้าสำนักพิมพ์ไหนมีปัญหาแบบเดียวกัน ซีเอ็ดก็ต้องใช้มาตรฐานเดียวกัน
ซึ่งการอ้างว่าทำตามกฎหมายนั้นก็คงได้ แต่อาจจะต้องไปหาร่าง พรบ. ฉบับนี้มาอ่านก่อน
สรุปแล้วเรื่องนี้ งานอาจจะไปเข้ารัฐบาลแทนซีเอ็ดก็ได้ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#120 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

ไม่เห็นเป็นไรเลย ขนาดกระทู้ขยะของใจดี กับหนูจิน
ยังอยู่ในหมวดนี้ได้เลย ถ้าเขียนเยอะ แล้วค่อยไป
ต้งกระทู้ใหม่ในห้องชายคาก็ได้

ต้องขอบคุณ คุณหนูจินนี่ไว้นะครับ ที่ทำความให้กระจ่าง จขกท.ไม่ทราบเลยว่า ซีเอ็ดเค้าออกหนังสือชี้แจงใหม่

Edited by Cemeterys, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:23.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน