Jump to content

- - - - -

คณิตศาสตร์ทางการเมือง "ไม่ไปใช้สิทธิ์" หยุดการฉีกรัฐธรรมนูญได้ดีกว่า !?

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

เหอ เหอ เหอ การทำประชามติครั้งนี้ รัฐบาล ทำโดยชอบธรรมตามที่ศาล
รัฐธรรมนูญแนะนำเลยนะ การตั้งขบวนการ NO VOTE คิดว่าน่าจะผิดกฏหมาย
ไปศึกษาให้ดีก่อนโดนจับ ส่วนใครจะนอนเกาพุงเกาไข่ด้วยตนเอง คงไม่ผิด 555

เรายังไม่รู้ว่าเขาจะทำประชามติแบบไหน แต่เราจะต่อต้านโดยการ NO VOTE แล้ว
การทำประชามติ มันเป็นการไปสอบถามประชาชน แล้วเราจะเที่ยวไปบอกประชาชน
ว่าอย่าไปให้ความเห็น เราจะกลายเป็นตัวตลกหรือเปล่า เพราะมันเป็นการต่อต้านการ
แสดงประชามติของประชาชน

การต่อต้าน ทำได้ แต่ต้องเป็นการต่อต้านวิธีการทำประชามติ เช่นเราเห็นว่าการทำ
ประชามติแบบนี้มันไม่ แฟร์ แต่เราต้องตอบได้ว่า ไม่แฟร์ยังไง ซึ่งเรายังไม่รู้ เพราะ
เรายังไม่เห็นว่าเขาจะทำประชามติโดยใช้หัวข้อว่าอย่างไร ทำแบบไหน 555

ที่ผมมองก็คือ คาดว่าเขาจะถามว่า "เห็นด้วยกับการแก้ไขรัฐธรรมนูญทั้งฉบับหรือไม่"
หรือ หัวข้อทำนองนี้แหละ 555

ถามว่า ตั้งหัวข้อแบบนี้ แฟร์หรือเปล่า
คำตอบก็คือถ้าถามหัวข้อแบบนี้แล้วจบ ไม่ไปแก้ต่อ ก็ถือว่าแฟร์
แต่เขาจะถามไปทำไมล่ะ ถ้าถามแล้วไม่แก้

เพราะฉะนั้น ประเด็นมันก็คือ ถ้าคุณจะแก้รัฐธรรมนูญต่อคุณใช้คำถามแบบนี้ มันไม่ แฟร์
เพราะเรามีประชามติแค่ว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการแก้ไขทั้งฉบับ ตามที่คุณถาม แต่
เราไม่ได้บอกว่าเราเห็นด้วยด้วยให้คุณไปแก้ เพราะถ้าคุณไปแก้ เราไม่รู้ว่าคุณจะไปแก้ให้มัน
เป็นยังไงขึ้นมา มีรายละเอียดการแก้ไขอย่างไร มันเป็นการมัดมือชก ให้เราต้องยอมรับการ
แก้ไขรัฐธรรมนูญไปโดยปริยาย

เราจึงมีความชอบธรรมที่จะต่อต้านเรียกร้อง หรือยื่นเงื่อนไขให้เขาทำให้ถูกต้องได้
ถ้าคุณอ้างว่าแก้ทั้งฉบับไม่สามารถให้ดูรายละเอียดได้ ต้องรอให้ สสร เขาร่างเสร็จก่อน
แบบนี้ก็ไม่เป็นไรแต่เราก็ต้องมีเงื่อนไขเหมือนกันว่า ถ้าคุณอ้างแบบนี้ เมื่อ สสร ร่างเสร็จ
ก็ต้องเอามาทำประชามติอีกครั้ง ว่าประชาชนจะรับหรือไม่รับ แบบนี้ ผมว่า ตรงไปตรงมาดีกว่า

พูดง่าย ๆ ก็คือ ลงประชามติวัดกำลังกันสองครั้ง ถ้าครั้งแรกรัฐบาลแพ้ ก็จบ แต่ถ้าชนะ ก็ร่างไป
แต่ร่างเสร็จ ต้องมาวัดกำลังกันอีกครั้งหนึ่ง ถ้าวัดกำลังกันสองครั้งแล้วยังแพ้มัน ก็ยกประเทศ
ให้มันไปเลย 5555

#52 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:44

ผมไล่ๆ อ่านอยู๋ดูแววแล้วว่าเสียงพวกเราจะแตก

ยังไงซะช่วยเลี้ยงกระทู้กันไว้ก่อนนะครับ

สรุปได้ความเห็นอย่างไรก็ว่าตามกัน ไม่ว่าจะอยู่กับบ้าน หรือโหวตคัดค้าน

รวมกันไว้ก่อนครับ อย่าพลาดเหมือนคราวที่แล้วอีก

ครั้งนี้ มีอนาคตประเทศเป็นเดิมพัน (เดิมพันสูงฉิบ)

#53 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

เหอ เหอ เหอ การทำประชามติครั้งนี้ รัฐบาล ทำโดยชอบธรรมตามที่ศาล
รัฐธรรมนูญแนะนำเลยนะ การตั้งขบวนการ NO VOTE คิดว่าน่าจะผิดกฏหมาย
ไปศึกษาให้ดีก่อนโดนจับ ส่วนใครจะนอนเกาพุงเกาไข่ด้วยตนเอง คงไม่ผิด 555

คำว่า ล้วงกระเป๋าเกาไข่ ผมจำมาจาก คุณมังกือดำ
ถ้าคุณมังกือดำยังเข้ามาอ่านอยู่ อยากจะบอกว่า คิดถึงนะครับ :)

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#54 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

http://thaielectionn...07/2554_05.html

การเลือกตั้งใหญ่ สส ประจำปี 2554 มีจำนวนผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งทั้งหมด 46,921,682 คน

การลงคะแนนเลือกตั้งแบบบัญชีรายชื่อ
จำนวนผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง 35,203,107 คน
คิดเป็นร้อยละ 75.03 %
บัตรเสีย 1,726,051 ใบ คิดเป็นร้อยละ 4.9
ผู้กาช่องไม่ประสงค์ลงคะแนน (vote no) 958,052 ใบ คิดเป็นร้อยละ 2.72

ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง ประมาณ 47 ล้านคน ประชามติ จะผ่านต้องมีผู้มาเลือกตั้ง 23.5 ล้านคน
- ไม่ไปใช้สิทธิ์ ต้องทำให้คนไม่ไปใช้สิทธิ ไม่น้อยกว่า 35 ล้าน - 23.5 ล้าน เท่ากับ 11.5 ล้าน แต่จะให้ชัวจริง ต้อง 12 ล้านคน
- ไปใช้สิทธิ และโหวต ไม่แก้ไขรัฐธรรมนูญ
สมมุติว่ามีคนมาใช้สิทธิ 30 ล้านคน เท่ากับต้องมี 15 ล้านเสียง
ถ้าเอาคะแนนฝั่งตรงข้ามรัฐบาล ก็น่าจะมีคะแนนเสียง 12.5 ล้านคน แต่ด้วยคนไปเลือกตั้งน้อยลง น่าจะเหลือคะแนนประมาณ 10-11 ล้านคน
เท่ากับขาดคะแนนเสียงอีก 15 ล้าน - 10 ล้าน เท่ากับ 5 ล้านคน

ผมมองว่า การไปใช้สิทธิ และโหวต ไม่แก้ไขรัฐธรรมนูญ น่าจะเป็นการแสดงออกที่ชัดเจน ถีบหน้ารัฐบาล ได้ดีกว่า ต้องไปลุ้นว่าจำนวนคนไปใช้สิทธิ์ ไม่เกิน 50%
และรัฐบาลนี้ผมเชื่อว่า จะต้องใช้หัวคะแนนและเทเงินจำนวนมหาศาล ทำให้คนไปใช้สิทธิ์เกิน 50% ได้แน่

#55 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:26

คำว่า ล้วงกระเป๋าเกาไข่ ผมจำมาจาก คุณมังกือดำ
ถ้าคุณมังกือดำยังเข้ามาอ่านอยู่ อยากจะบอกว่า คิดถึงนะครับ :)

ผมถูกพาดพิงเล็กน้อยเรื่องเกาไข่เกาพุง เพราะข้างบนชี้นำไว้ ตัวนี้ผมหมายถึงมันต้องชัวร์ว่าเอากันจริง เกาไข่กันจริงจึงไม่ออกไป คือเอากันจริง ถ้ามันไม่ได้มีช่องโหว่ตามความเห็นดี ๆ ในนี้ ออกไปก็ต้องออก แต่ต้องให้

ผมคนหนึ่งที่บอกว่าเกาทั้งไข่ทั้งพุง ตัวนี้หมายถึงความรู้สึกว่ามันต้องเกเรบ้าง แต่ถ้ามันมีช่องโหว่ อ่านโพสต์ที่ผ่านมาก็บอกอยู่ว่าเกาไข่มีช่องโหว่ ผมก็บอกว่าว่าถ้าทำได้โน่นครับ แต่เมื่อมันทำไม่ได้ก็ต้องไม่เกา การออกไปรอบนี้ถือว่าต้องรณรงค์อย่างหนักครับ ความหวังไม่ใช่ไม่มี ส่วนปัญหาถ้าจะมีก็อย่างที่ว่ากันมาแล้วคือจ้างลงมติกับยุคนเสื้อแดงไม่ให้ฝ่ายต้านเข้าพื้นที่ สรุป การเกาพุงและไข่มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์มากกว่า

#56 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

เหอ เหอ เหอ ตอนแรก เห็น น้า OSR ออกมา ผมยังเฉย ๆ นะ เพราะ
เคยเห็นน้าแกแสดงความเห็นแว้วว ออกแนว ขี้เล่น คล้าย ๆ ผมแหละ
แต่ พอน้า Cemeterys ออกมาอีกคน เลยนึกในใจว่า ซวยแล้ว ตรู 555

ต้องออกมาชี้แจงหน่อย ว่า ผมไม่ได้ไปว่าอะไรน้านะฮับ เพียงแต่ยืมคำ
ที่น้าใช้ มาใช้เปรียบเทียบ เพราะอ่านแล้วมันเข้ากับความคิดของปัจเจก
ที่ตัดสินใจเองว่าจะทำอะไร เช่น การออกไปแสดงประชามตินี่ คำว่านอน
ล้วงกระเป๋า เกาไข่ นี่มันบ่งบอกได้ว่า เราคิดเองทำเอง ซึ่งเป็นสิทธิและ
ไม่ผิดกฎหมาย ต่างกับการ รณรงค์ ที่ไม่น่าจะทำได้เพราะมันผิดกฎหมาย
เท่านั้น ยืมคำของน้ามาเท่านั้น มิได้มีเจตนาไปกล่าวหาหรือเสียดสีน้าแต่
ประการใดเลย 55555
  • OSR likes this

#57 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ในหมู่บ้านที่ผมอยู่ 80% ยังไม่รู้เรื่องการทำประชามตินี้ คิดว่าเมื่อถึงเวลาไปเลือก 50-60% เลือกฝ่าย พท.
แต่คิดว่าก่อนถึงเวลา ลงประชามติ นส.ปู คงทำโปรโมชั่นอีกเยอะ ผลก็จะยิ่งผันแปรมากไปอีก

ที่หน่วยเลือกตั้งในหมู่บ้าน ที่มีลงคะแนนมามีคนมาใช้สิทธิ์ 65-70% คราวนี้ถ้าเงินไม่มา คงมีคนออกมา
น้อยกว่านี้

ในสภาพนี้ คิดว่าจะไม่ไปลงคะแนน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#58 kik_bucha

kik_bucha

น้องเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

ลองคำนวณ ตามสูตรง่ายๆ แล้ว ไม่ไปดีกว่า
  • OSR likes this

#59 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:11

ไม่ไปใช้สิทธิ์ แล้วไง หมายความว่า ยอมรับหากเขาชนะมติ และยอมรับหากอีกฝ่ายแพ้มติ ดังนั้น จึงไม่เรียกว่าการต่อสู้บนวิถีประชาธิปไตย แต่เป็นการไม่ยอมรับการต่อสู้ ซึ่งมันไม่สามารถนำไปชี้วัดกับคะแนนประชามติรับหรือไม่รับได้
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#60 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

ประชาธิปไตย คือการไปใช้สิทธิครับ เอาไม่เอานั่นอีกเรื่อง ถ้ามีสิทธิแล้วโยนทิ้งไม่ใช้จะมาโทษใครไม่ได้ถ้าผลออกมาไม่ตรงกับใจ ผมเชื่อว่ามีคนเกลียดทักกี้เยอะ หากจะพังก็น่าจะพังเพราะเพื่อนลิ้มหรือขี้ข้าลิ้มของทักกี้ที่ถูกส่งมาบิดเบือนความจริง มาหวังแอบอ้างโนโหวตว่าเป็นโหวตโน ตีกินตามนิสัยลิ้ม เพื่อเอาตัวเลขโนโหวตไปเบิกตังและตัดคะแนนคนเกลียดทักกี้กันต่อไป มาแอบอ้างนิดเดียวได้ทั้งขัดขาปชป และทำตามออเดอร์แม้ว และได้เงิน ยืมปืนคนอื่นยิงแล้วยังได้นกถึง3ตัว ชักงงว่าใครชั่วกว่าระหว่างทักกี้กะปลิงลิ้มที่คอยหาทางดูดเงิน 5555+

#61 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:22

ประชาธิปไตย คือการไปใช้สิทธิครับ เอาไม่เอานั่นอีกเรื่อง ถ้ามีสิทธิแล้วโยนทิ้งไม่ใช้จะมาโทษใครไม่ได้ถ้าผลออกมาไม่ตรงกับใจ ผมเชื่อว่ามีคนเกลียดทักกี้เยอะ หากจะพังก็น่าจะพังเพราะเพื่อนลิ้มหรือขี้ข้าลิ้มของทักกี้ที่ถูกส่งมาบิดเบือนความจริง มาหวังแอบอ้างโนโหวตว่าเป็นโหวตโน ตีกินตามนิสัยลิ้ม เพื่อเอาตัวเลขโนโหวตไปเบิกตังและตัดคะแนนคนเกลียดทักกี้กันต่อไป มาแอบอ้างนิดเดียวได้ทั้งขัดขาปชป และทำตามออเดอร์แม้ว และได้เงิน ยืมปืนคนอื่นยิงแล้วยังได้นกถึง3ตัว ชักงงว่าใครชั่วกว่าระหว่างทักกี้กะปลิงลิ้มที่คอยหาทางดูดเงิน 5555+

เมื่อไหร่จะเลิกพูดว่าสนธิซูเอี๋ยพันธมิตรซักทีครับผมเบื่อจะตายอยู่แล้ว ผมขอเหอะเวลาจะด่าใครหัดมีสติมั่ง ที่บอกจะโนโหวตเขาไม่ได้พูดลอยๆเขาพูดเรื่องกฏหมายตีความกฏหมายนั้นคือ การเคารพกฏหมายอย่างเคร่งครัด การโนโหวตก็คือการทําตามกฏหมายที่เขาบัญญติไว้นั้นละ ช่องทางno vote นี่ละคือหนทางหยุดการแก้ รธนที่ดีที่สุดแล้ว

ถ้าไม่มีหลักฐานสนธิรับเงินแม้วก็ไปให้พ้นๆเหอะ
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#62 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

เมื่อไหร่จะเลิกพูดว่าสนธิซูเอี๋ยพันธมิตรซักทีครับผมเบื่อจะตายอยู่แล้ว ผมขอเหอะเวลาจะด่าใครหัดมีสติมั่ง ที่บอกจะโนโหวตเขาไม่ได้พูดลอยๆเขาพูดเรื่องกฏหมายตีความกฏหมายนั้นคือ การเคารพกฏหมายอย่างเคร่งครัด การโนโหวตก็คือการทําตามกฏหมายที่เขาบัญญติไว้นั้นละ ช่องทางno vote นี่ละคือหนทางหยุดการแก้ รธนที่ดีที่สุดแล้ว

ถ้าไม่มีหลักฐานสนธิรับเงินแม้วก็ไปให้พ้นๆเหอะ

โดนแทงใจดำจนสับสนดีดดิ้งเลยหรอครับ "เมื่อไหร่จะเลิกพูดว่าสนธิซูเอี๋ยพันธมิตรซักทีครับผมเบื่อจะตายอยู่แล้ว" หรือว่าตกลงมาแฉความจริงว่าสนธิเป็นฝ่ายแม้วโดยตรงเพื่อมาซูเอี๋ยกับ พมธ? หรือว่าจริงๆแล้ว สนธิ กะ พธม เลิกยุ่งเกี่ยวกันแล้ว?? พอดีไม่ได้ตามข่าววงในเสื้อสีมากจนขาดสติอ่าครับ

"ผมขอเหอะเวลาจะด่าใครหัดมีสติมั่ง" โอ้ อันนี้ผมชอบมาก เพราะคุณไปตั้งสติให้ดีๆก่อนเถอะครับ โดนคนขาดสติและอาจเสียสติมาบอกแบบนี้มันงง เหมือนเห็นสนธิด่าว่าแดงเป็นการเมืองข้างถนน 555+

"การโนโหวตก็คือการทําตามกฏหมายที่เขาบัญญติไว้นั้นละ" กม.ฉบับไหนว่าถึงการโนโหวตครับ หรือฉบับลิ้ม+ทักกี้ ที่จะทำขึ้นปี 56

"ถ้าไม่มีหลักฐานสนธิรับเงินแม้วก็ไปให้พ้นๆเหอะ" แหม... มาถามถึง สลิปเงินเดือนสนธิ ถ้าผมเป็นสนธิก็คงมีครับ แล้วเรียกพ่อตัวเองด้วยชื่อเฉยๆระวังเค้าเห็นแล้วตกใจนะ ว่าลูกแพร่ดทำไมก้าวร้าวจัง 5555 งั้นจะบอกกลับบ้างนะ ถ้าไม่มีหลักฐานก็โปรดอย่ามาโพสแล้วกลับไปดูเอเอสทีวี ล้างสมองตัวเองต่อไปนะครับ
รักนะเด็กโง่ 5555+

#63 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:23

ดูทางลมดีๆ นะครับ ว่าประชาชนจะตื่นตัวออกไปกันมากหรือเปล่าว? ถ้าออกไปมากก็ต้องโหวตสู้ หากออกไปไม่มาก
ก็ no vote แต่กว่าภาพจะชัดเจนว่าประชาชนส่วนใหญ่คิดอย่างไร ไม่รู้จะรนณรงค์กันทันหรือเปล่าว?
จริงๆแล้วยังต้องมีสิ่งที่ต้องประเมินกันอีกมากมาย ตอนนี้ก็อย่าพึ่งปักใจเลยครับ ว่าต้องใช้วิธีไหน?
ปชป. เองก็ต้องชัดเจนด้วย ว่าจะเอาแบบไหน จะได้ไปทางเดียวกัน ตอนนี้กลัวอย่างเดียวครับ
กลัวเสียงแตกแล้วจะทำให้ เพื่อไทยแดกหมูไปนิ่มๆ มากสุดล่ะ

วิธีไหนประสิทธิภาพดีสุดผมไม่รู้ รู้แต่ว่าถ้า
- vote no แล้วแพ้ ก็สู้ต่อไป ยังมีอีกหลายยก เจ็บเล็กน้อย ไม่ยักตาย
- no vote แล้วยังแพ้ ก็ปลงซะ ยกประเทศให้ทักษิณไป ลืมพรรค ปชป. ไปได้เลย เพราะมันคงสูญพันธุ์แน่นอน

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#64 pookem

pookem

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

ทุกการกระทำ ล้วนมีความหมายทั้งสิ้น..

ใช้สิทธิ์เกินครึ่ง ก็หมายความว่า ประชาชนตื่นตัว

ใช้สิทธิ์ไม่ถึงครึ่ง ก็หมายความว่า ประชาชนไม่ตื่นตัว ไม่เห็นความสำคัญ หรือต้องการล้มประชามติ

ใช้สิทธิโหวตไม่รับ ก็หมายความว่าประชาชนไม่เห็นด้วย

คำถามจึงมีอยุ่ว่า..แนวร่วมประชาชนที่ไม่ต้องการประชามติ หรือต่อต้านการแก้รัฐธรรมนูญ ท่านอยาก "ชนะ" หรือไม่ ?

หนทางสู่ชัยชนะ มีหลากหลาย ซึ่งผมเชื่อว่าการ "สละสิทธิ์" นั้น ง่ายที่สุด และต้นทุนต่ำที่สุด.

ผมคงไม่ขับรถ 1,000 กม. เพื่อไปใช้สิทธิ์ลงประชามติ ที่ผมไม่เคยเห็นด้วย และไม่ยอมรับมาตั้งแต่ต้น

รากเหง้าของมัน ก็เพื่อแก้ไขรัฐธรรมนูญ และเพื่อทักษิณ เท่านั้น..

รัฐบาลน้องปู ก็จะใช้งบประมาณแผ่นดิน เพื่อประโยชน์ของพี่ชายเท่านั้น..

เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว..เราจะไปใช้สิทธิ์ เล่นละครการเมือง ที่รัฐบาลน้องปู และนักโทษหนีคุก เป็นผู้กำกับบท กระนั้นหรือ ?
เมื่ออันธพาลครองเมือง บ้านเมืองก็วุ่นวาย@pookem

#65 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:36

เหอ เหอ เหอ อย่าไปซีเรียสครับ รัฐบาลมันซีเรียสมากกว่าเราอีก
ดูจากการให้สัมภาษณ์ของ รัฐมนตรีในเรื่องนี้ มันออกอาการหัวเสีย
กันถ้วนหน้า (สงสัยพ่อมันโทรมาด่า) 5555

รัฐบาลมันยึกยักมาแต่ต้น มันก็เลยทำท่าจะพันกันยุ่งอยู่เหมือนกัน ทั้ง
วาระ 3 ที่ค้างอยู่ในสภา กับการทำประชามติ ทั้งยังต้องให้คนกว่ายี่สิบล้าน
ไปใช้สิทธิ นี่ รัฐบาลมันก็คิดหนักเหมือนกันว่าจะไหวรึเปล่า เพราะยี่สิบกว่า
ล้านนี่ มันต้องอาศัยคนที่ไม่เห็นด้วยเข้าร่วมนั่นแหละ 5555

ปัญหาตอนนี้ก็คือ ไอ้รัฐบาลมันก็ยังลังเลไม่กล้าสรุปว่าจะทำประชามติยังไง
เราก็เลยยังไม่รู้ว่าจะต่อต้านมันแบบไหนเหมือนกัน 55555

น้าปูเค็ม อยู่ห่างเป็นพันกิโล ก็นอนเชียร์อยู่บ้านเถอะครับ มาก็คงไม่คุ้มหรอก

555555555555

#66 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

กลยุทธ์โนโหวตได้ผลจริงๆ แค่เราเอ่ยจะไม่ไปใช้สิทธิ์หรือโนโหวตทําไอ้แม้วหัวปั่นขวัญเสีย555555555
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน