Jump to content

- - - - -

นักการเมืองในดวงใจของแต่ละท่านเป็นใครกันบ้างครับ และเพราะอะไรท่านจึงศรัทธานักการเมืองท่านนั้น

• Please log in to reply
61 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

อาจจะเป็นคำถามที่ยากสักหน่อยนะครับ

#2 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

ถ้ายังไม่มีจะตอบได้เปล่าหว่าว ขอตอบว่ายังไม่มี

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#3 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

พ่อแม้วครับ รวยล้นฟ้า มีขี้ข้าเยอะดี

โกงก็เก่ง ปล้นก็เก่ง หลอกควายก็เก่งอะครับ

ไม่มีนักการเมืองไทยคนไหน ที่หน้าด้าน หน้าทน โสมม ชั่วช้าได้เท่านี้อีกแล้วครับ

หนึ่งในดวงใจจริงๆ เพราะอยากให้มัน ตายไวๆ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#4 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:36

ผมรักท่านชวนครับ เพราะท่านมีแต่ความสุจริตในชีวิต (ถ้าท่านทุจริต ป่านนี้โดนไอ้พวกแดงถล่มเละไปแล้ว ไม่ต้องแค่ดิสเครดิตว่า ชวนเชื่องช้า)

ถึงแม้ใครจะว่าท่านตัดสินใจช้า แต่ก็เพราะต้องรอบคอบทำตามหลักการที่ถูกกฏหมาย

ถ้าคนเราไม่มีหลักการ ทำอะไรตามใจตัวเอง ก็จะเหมือนอย่างไอ้เหลี่ยมที่อยากทำอะไรก็ทำ อยากโกงก็โกง เพราะถือว่าอำนาจอยู่ในมือ

ประเทศถึงวุ่นวายอยู่อย่างนี้แหละครับ

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

*
POPULAR

ผมรักคุณอภิสิทธิ์ครับ คนๆ นี้ทีผมนับถือในความมีคุณธรรม จริยธรรม และความกล้าหาญ

#6 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:45

ยังไม่ถึงขนาดมีนักการเมืองในดวงใจ มีแต่นักการเมืองชั่วในหัวใจ ที่สาปแช่งให้มันไปลงนรกไม่ว่าจะเป็นหรือตาย เช่น พ่ออีโอ๊ค เป็ดเหลิม คางคก อึ่งอ่างเต้นหัวเถิกตาถลน กาบกล้วย พร้อมซอง และเหล่านักการเมืองชั่วอีกมากมายที่สนับสนุนพ่ออีโอ๊ค ทั้งๆที่รู้ว่ามันเลว

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#7 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:07

ท่านเจ้าของกระทู้ล่ะครับ
เลือกใครเป็นนักการเมืองในดวงใจ
หรือจะหวังเพียงหยั่งเสียงคนเดิม ในฐานะคนเข้ามาใหม่

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#8 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

เลือกใครเป็นนักการเมืองในดวงใจ
หรือจะหวังเพียงหยั่งเสียงคนเดิม ในฐานะคนเข้ามาใหม่

แน่ะๆ เช็คซะก่อนเลยนะ ว่าแดงหรือเปล่า เอ้าๆ จขกท ต้องตอบนะครับ คนเสรีไทยต้องตอบคำถามสมาชิกทุกคน ถึงจะอยู่ด้วยกันได้

#9 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:15

ผมรักและศรัทธาท่านนายกทักษิณครับ
ผมชอบความสามารถของท่านในการบริหารประเทศ ที่เน้นช่วยเหลือชาวรากหญ้า ฟื้นฟูเศรษฐกิจชาวบ้าน
ชอบในวิถีการบริหารที่เด็ดเดี่ยวและเด็ดขาด ชอบในความที่ท่านเป็นคนที่มองการไกล และท่านสามารถบริหารคนได้อย่างถูกที่ถูกเวลาครับ

#10 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:17

ดีครับเปิดหน้าชัดเจน แล้วอย่าลืมตอบคำถามอื่นๆด้วยนะครับ

#11 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

ผมรักและศรัทธาท่านนายกทักษิณครับ
ผมชอบความสามารถของท่านในการบริหารประเทศ ที่เน้นช่วยเหลือชาวรากหญ้า ฟื้นฟูเศรษฐกิจชาวบ้าน
ชอบในวิถีการบริหารที่เด็ดเดี่ยวและเด็ดขาด ชอบในความที่ท่านเป็นคนที่มองการไกล และท่านสามารถบริหารคนได้อย่างถูกที่ถูกเวลาครับ

ผมเตรียมใจรับคำด่าจากสมาชิกทุกท่านไว้แล้วหล่ะครับ
ผมคิดอย่างไรก็พูดไปอย่างนั้น ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่นครับ

#12 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

ผมเตรียมใจรับคำด่าจากสมาชิกทุกท่านไว้แล้วหล่ะครับ
ผมคิดอย่างไรก็พูดไปอย่างนั้น ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่นครับ

ไม่มีใครด่าหรอกครับ ถ้าตอบด้วยเหตุผล เพราะเหตุผลจของแต่ละคนไม่เหมือนกัน จริงไหมเพื่อนๆ

#13 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:22

รักใครชอบใครเรื่องของท่าน

บอร์ดนี้เสรี

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#14 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

มันต้องอย่างนี้ เปิดตัวไปเลยไม่ต้องแอ๊บมาเป็นกลางบ้าบอ
ชอบรักก็บอกไปเลยมาแอ๊บทำมะเขืออะไร?

ส่วนเรื่องศรัทธานั้นผมไม่ศรัทธานักการเมืองครับ
แค่ชื่นชอบเป็นคนๆอย่าง พลฯเอกเปรม ท่านชวน น้าชาติ เป็นต้น

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#15 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

อ่อ ลืมบอกไป ผมสาวกแมงสาบ คงไม่ต้องตอบนะว่าผมชอบใคร :D

#16 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:26

คุณ อภิสิทธิ์ ครับ

บริหารเก่ง มีความรู้ความสามารถ เป็นคนดี ชอบนโบายเรียนฟรี เคยเรียน AUA อาจารย์ฝรั่งพูดว่า นักการเมืองบ้านเรา ชอบให้คนไทยโง่ๆ การศึกษาน้อยๆ จะได้ปกครองได้ง่ายๆ ผมวง เถียงขาดใจเลย

ผมค่อนข้างเป็นคนชั่งสังเกตุนะ ช่วง 2553 - 2554 ตึกที่มันร้างสมัย 2540 ก็เริ่มมีการทุบ มีการลงทุนใหม่ๆๆ แล้ว เพราะเศรษฐกิจประเทศมันดีไง

คนไทย ไม่ชอบการแข่งขันอย่างเสรี ค่อนข้างเห็นแก่ตัว ไม่มีความพยายามแต่ก็อยากรวยๆ คนที่เก่งและพยายาม เค้าก็ดิ้นรน ไม่มีใครสบายๆมาได้หรอกครับ

แต่ตอนนี้คงเจ๊งกับระนาวอีกรอบละมั้ง -*-
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#17 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

มันต้องอย่างนี้ เปิดตัวไปเลยไม่ต้องแอ๊บมาเป็นกลางบ้าบอ
ชอบรักก็บอกไปเลยมาแอ๊บทำมะเขืออะไร?

ส่วนเรื่องศรัทธานั้นผมไม่ศรัทธานักการเมืองครับ
แค่ชื่นชอบเป็นคนๆอย่าง พลฯเอกเปรม ท่านชวน น้าชาติ เป็นต้น

ท่านพอจะบอกจุดเด่นที่ประทับใจในนักการเมืองแต่ละท่านได้ไหมครับ

#18 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:31

เสียอย่างเดียว ไม่น่าหนีคดีเลย น่าจะสู้คดีให้ถึงที่สุดเหมือนท่านอภิสิทธิ์

Edited by korkang, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:31.

#19 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

เอา นักการเมือง แบบที่ไม่มีอยู่ใน พท. ก็เป็นพอครับ!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#20 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

อ่านพบมีชื่อท่านชวน หลีกภัย ทำให้นึกถึงเรื่องที่อาจารย์แถว ม บางเขน เล่าให้ฟังเกี่ยวกับท่านชวนฯ เรื่องนี้ฟังมานานแล้ว
อาจารย์เล่าว่า สามีเป็นอาจารย์ในมหาวิทยาลัยเดียวกัน เดินทางไปราชการต่างจังหวัด ประสบอุบัติเหตุ ทำให้เสียชีวิต
ทางมหาวิทยาลัยปฏิเสธที่จะรับชอบ หรืออะไรทำนองนี้
อาจารย์เรียกท่านชวนฯ ว่า พี่ชวน ได้กรุณาช่วยว่าความให้ และชนะคดี
แต่พี่ชวนฯ ปฏิเสธที่จะรับเงินค่าทนาย บอกว่าช่วยอาจารย์

#21 tonythebest

tonythebest

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ขอบคุณสำหรับการแสดงตัวชัดเจนครับ
ผมขออนุญาตแนะนำเช่นนี้นะครับ
ไม่แน่ใจว่า ท่านจะเคยเข้ามาอ่านความเห็นในบอร์ดนี้บ้างหรือไม่
ถ้าสังเกตุ จะเห็นได้ว่า
เราไม่ได้ด่าใครกันพร่ำเพรื่อ นอกเสียจากจะทำตัวให้น่าด่า
การทำตัวให้น่าด่า ไม่ได้หมายความว่า แค่คุณมองคนละด้านกับผม
คุณจึงน่าด่านะครับ อย่าเข้าใจผิด
หลายคนที่เข้ามาที่นี่ แล้วโดนด่า โดนหยาม หรือะไรต่อมิอะไร
คุณต้องย้อนไปถึงการกระทำของพวกเขา มากกว่าความเชื่อครับ

ผมพอใจ ที่อภิสิทธิ์และสุเทพ
เลือกที่จะเดินเข้ารับข้อกล่าวหา และพร้อมพิสูจน์ความผิดกันในชั้นศาล
ทั้งที่อำนาจรัฐไม่ได้อยู่ในมือ และท่าทีของ DSI ไม่เป็นมิตร
นั่นคือการเป็นลูกผู้ชาย และการวางตัวอยู่ภายใต้กฏหมาย
ซึ่งเป็นสิ่งที่ทักษิณและพรรคพวกไม่เคยมีครับ
เวลานี้ ผมจึงยกให้อภิสิทธิ์ครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#22 tonythebest

tonythebest

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:46

*
POPULAR

แต่อภิสิทธิ์ ยังไม่ใช่นักการเมืองในดวงใจหรอกนะครับ
นักการเมืองในดวงใจของผม คือท่านนี้ครับ

เพระท่านเป็นนักการเมืองที่เป็นตัวอย่างให้กับผม (ในรูปคือผม)
เป็นแบบอย่างเรื่องการใช้ชีวิตได้ดี
ประวัติของท่านก็ขาวสะอาด

ในรูปเป้นงานเลี้ยงรุ่น ที่รุ่นของผมกับของท่าน ห่างกันถึง 31 ปี
วันนั้น ผมเรียกท่านว่า “พี่ชวน ผมขอถ่ายรูปด้วยหน่อยครับ”
คุณลองดูสีหน้าของท่านสิครับ

#23 ประเสริฐ

ประเสริฐ

น้องใหม่

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

แต่อภิสิทธิ์ ยังไม่ใช่นักการเมืองในดวงใจหรอกนะครับ
นักการเมืองในดวงใจของผม คือท่านนี้ครับ

เพระท่านเป็นนักการเมืองที่เป็นตัวอย่างให้กับผม (ในรูปคือผม)
เป็นแบบอย่างเรื่องการใช้ชีวิตได้ดี

ในรูปเป้นงานเลี้ยงรุ่น ที่รุ่นของผมกับของท่าน ห่างกันถึง 31 ปี
วันนั้น ผมเรียกท่านว่า “พี่ชวน ผมขอถ่ายรูปด้วยหน่อยครับ”

ท่านโชคดีนะที่มีโอกาสได้ถ่ายรูปกับนักการเมืองที่ตัวเองชอบ
ผมอยากมีโอกาสอย่างนั้นบ้างจัง ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสบ้างหรือเปล่า

#24 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:53

ท่านพอจะบอกจุดเด่นที่ประทับใจในนักการเมืองแต่ละท่านได้ไหมครับ

แน่นอนคือการบริหารที่ใช้ระบบกลไกได้อย่างมีประสิทธิภาพ
จนนำพาประเทศ่านวิกฤติร้ายแรงมาได้ ไม่ว่าจะเป็น
วิกฤติการคอมมิวนิตส์ ของพลเอกฯเปรม
หรือวิกฤติการต้มยำกุ้งที่ท่านชวนต้องรับเผือกร้อนจากรัฐบาลบิ๊กจิ๋ว
ส่วนน้าชาติผมชอบความเป็นนักเลงของแก
คนโคราชหลงเสน่ห์ตรงนี้ของแกหมดแหละ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#25 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

จะมีใครบอกว่า "ไม่มีนักการเมืองในดวงใจเพราะนักการเมืองเลวเหมือนกันหมดทุกพรรคโกงกินทุกพรรค บลาๆๆ " มั้ยเนี่ย ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#26 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:13

*
POPULAR

เมื่อก่อนไม่มี เพราะรักในหลวงมากที่สุด
ในหลวงทรงทำเพื่อคนไทยมากกว่า100 นักการเมืองของ 100 รัฐบาลรวมกันเสียอีก

เลยได้แต่มีนักการเมืองที่ชอบตามพ่อ คิดเองไม่เป็น คือคุณสมัคร

ต่อมาตอนรัฐบาลพี่มาร์ค ผมชอบคุณกรณ์มากๆ เพราะผมทำงานเกี่ยวกับสายการเงินด้วย
ผมถึงพอจะเข้าใจว่าคุณกรณ์พยายามทำอะไรดีๆให้กับปัญหาการเงินของบ้านนี้เมืองนี้
แต่ก็ยังเป็น Favorite อยู่ ไม่ถึง IDOL

วันนี้ผมมีแล้ว เป็นครั้งแรกที่ผมมีนักการเมืองเป็น ROLE MODEL
เพราะประโยคนี้แหละครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:14.

gladiator 1.jpg

#27 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

ประทับใจสุดๆ ยังไม่มี แต่ถ้าเกลียด ในดวงใจ ตามนี้
๑. นาย ทักษิณ
๒. นาย บรรหาร
๓. นาย เฉลิม

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:27

ท่านโชคดีนะที่มีโอกาสได้ถ่ายรูปกับนักการเมืองที่ตัวเองชอบ
ผมอยากมีโอกาสอย่างนั้นบ้างจัง ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสบ้างหรือเปล่า

เผอิญนักการเมืองที่ท่านชอบ มันหนีคุก ถ้าอยากจะมีโอกาสถ่ายรูปกับนักการเมืองที่ท่านชอบ ก็เรียกให้มันกลับมาติดคุก คุณได้ถ่ายกับมันแน่ :D

#29 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:05

เคยถ่ายรูปหมู่คู่กับท่านชวน หลีกภัย ในขณะที่ท่านเป็นนายกรัฐมนตรีและเดินทางไปเยี่ยมต่างประเทศ

#30 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:10

สำหรับผมคุณชวน และคุณอภิสิทธิ์ครับ

/人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#31 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:41

ผมชอบท่านนายกยิ่งลักษณ์ครับ ช่วยคลายเครียดได้มาก
อีกคนก็ ชวน ทำงานช้าหน่อย แต่ เน้นชัวๆ

#32 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:34

เห็นแนวทางในการตอบกระทู้ของท่านแล้วอยากสนทนาด้วยครับ :D
ขออนุญาตถามกลับ... เยอะหน่อยนะครับ.... เราจะได้ถกกัน...

"ผมชอบความสามารถของท่านในการบริหารประเทศ ที่เน้นช่วยเหลือชาวรากหญ้า ฟื้นฟูเศรษฐกิจชาวบ้าน"
ขอตัวอย่างที่ประสบผลสำเร็จ ด้วยครับ ?
"ชอบในวิถีการบริหารที่เด็ดเดี่ยวและเด็ดขาด"
ขอตัวอย่างด้วยครับ
"ชอบในความที่ท่านเป็นคนที่มองการไกล"
เช่นกัน ขอตัวอย่างเด้วยครับ
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#33 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:42

เจ้าของมู้ ตรงไปตรงมาดี
ชอบ

#34 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:13

ผมชอบพลรักษ์ รอดรักษาในเรื่อง "ไผ่ลอดกอ" มากเลยครับ

เรื่องไผ่ลอดกอนี้เป็นละครโทรทัศน์ของช่อง3 ฉายตอนเย็นประมาณ 4-5 โมงเย็น เมื่อสมัยประมาณ 20 ปีก่อน โดยคุณพลรักษ์ รอดรักษารับบทเป็นพระเอกของเรื่อง ,อุ้ม สิริยากรเล่นเป็นนางเอกในเรื่องเป็นนักข่าวทำเนียบ

เนื้อเรื่อง - พระเอกเป็นนักศึกษาหนุ่มไฟแรงจบมาทำงานกับพรรคการเมืองหนึ่ง เป็นนักการเมืองหนุ่มไฟแรง มีโอกาสได้เป็นถึงโฆษกพรรค ต่อมาชีวิตยังต้องพลิกผันมากมาย โชคดีได้เป็นโฆษกรัฐบาลเพราะหัวหน้าพรรคของพระเอกได้เป็นนายกฯ หลายคนจับตามองว่าอนาคตพระเอกอาจได้เป็นถึงรมต. หรือ เป็นนายกฯ ในเรื่องก็มีทั้งพรรคการเมืองคอรัปชั่น(ตัวโกง)ออกกฏหมายมาเอื้อธุรกิจให้ครอบครัวตัวเอง มีทั้งเหตุการณ์ปฏิวัติรัฐประหาร ชีวิตพระเอกมีทั้งถูกใส่ร้าย ตกอับ ท้อแท้ แต่พระเอกก็อยู่สู้กับความอยุติธรรมทุกรูปแบบไม่ว่าจะนอกสภา หรือ ในสภา

หลังจากละครเรื่องนี้ไม่นานคุณอภิสิทธิ์ก็เริ่มดังเป็นดาวไฮปาร์ค และได้เป็นโฆษกรัฐบาล ส่วนตัวผมก็เลยมักจะเห็นเงาของพระเอกในเรื่องไผ่ลอดกอทาบอยู่บนตัวคุณอภิสิทธิ์ แล้วถึงตอนนี้นะครับคุณอภิสิทธิ์ก็ไม่ได้ทำให้ผมผิดหวังนะครับ ผมว่าตอนนี้ภาพความเป็นพระเอกของคุณอภิสิทธิ์ยิ่งเด่นชัดกว่าสมัยก่อนอีก (โอ้ลิเกจริงๆ :P )
  • iba likes this

#35 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:11

ตะก่อนหน้านี้เมื่อช่วงที่ป๋าเปรมเล่นการเมืองละก็ ป่าเปรม ตามชื่อที่ใชใน login นี้แหละครับ

แต่ถ้าปัจจุบันละผมชื่นชอบ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ครับ เปิดหน้าชอบเหมือน จขกท แหละครับ

#36 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ผมไม่มีนักการเมืองในดวงใจทำไงดีครับ
จะมีก็แต่ประเภทคนไหนทำงานดี ไม่ดี เห็นแก่ส่วนรวมแค่ไหน มองการณ์ไกลหรือเปล่าอะไรประเภทนี้
ซึ่งถ้าดูรวมๆแล้วผมยกให้ ปชป นะ มีคนเก่งคนดีเยอะพอตัวอยู่ ทำงานให้ประเทศก็เป็นโครงการที่มีผลในระยะยาว
ไม่ใช่ลวกๆ สุกเอาเผากิน หวังเพียงแค่ให้ประชาชนถูกใจ ไม่สนวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไร จะเอาแต่คะแนนสนับสนุน-
จนถึงขั้นตั้งแก๊งตั้งกลุ่มล้างสมองทำลายฝ่ายตรงข้าม เพราะเหตุนี้ผมถึงไม่สนใจเพื่อไทย ยิ่งจี้เป็นรายบุคคลแล้วยิ่งไม่ต้องพูดถึง
คุณสมบัติ วิสัยทัศน์เพื่อไทยไม่ได้ขี้เล็บคนของ ปชป

แต่ถ้าจะบอกว่าทำงานเข้าตาผมก็เห็นว่าอภิสิทธิ์นี่แหละ เวิร์ค แต่จะให้บอกในดวงใจผมคงไม่
ถึงพวกนักการเมืองจะรวยหรือมีอำนาจมากกว่าผมหลายพันล้านเท่าแค่ไหนก็เหอะ
แต่ก็นะ ภาษีของผมก็เป็นส่วนหนึ่งในนั้นนะ เอาเป็นว่าทำงานได้ประทับใจหรือเข้าตา หรือยกย่องว่าเสียสละจริงอะไรแบบนี้ดีกว่า
ผมคิดและตอบแบบนี้จะมีใครว่าผมใจแคบหรือเปล่านะ ผมเองก็ยังสงสัยตัวเองอยู่เลย

#37 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

ชอบมาคเพราะ หล่อ
ชอบยิ่งลักเพราะ สวย
เกลียดแม่วจริงๆเพราะ อยู่เบื้องหลังการผาวประเทศทั้งหมด
คนที่ชอบสุดชีวิตคือ ดร.เป๊ดเพราะ ผมชอบท่านพูดภาษาต่างประเทศและเป็นคนรักครอบครัว

ทั้งหมดตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#38 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

ผมรักอภิิสิทธิ์ เพราะทั้งเก่ง และไม่โกง

#39 เส้นใหญ่ไม่งอก

เส้นใหญ่ไม่งอก

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

กระทู้นี้ถือว่าเป็นกระทู้น้ำดีนะครับ คุยกันด้วยความสุภาพ

ว่าแต่ท่าน จขกท อยากตั้งกระทู้ นักการเมืองที่เกลียดที่สุดในดวงใจไหมครับ :lol:

ผมจะเข้ามาตอบเป็นคนแรกๆ เลย :lol:

#40 วิญญูชน

วิญญูชน

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:19

"อภิสิทธิ์" ที่ทำตัวธรรมดาไม่ใช้อภิสิทธิ์ !!!!

นายกฯในดวงใจ ถ้าท่านเป็นนายกฯที่ได้เป็นรัฐบาลเพียงพรรคเดียว ไม่ต่องมีพรรคร่วม ผมเห็นอนาคตที่ดีม๊ากกมากของประเทศไทยเลยครับ^^

#41 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:25

นายหัวชวนครับ....ประทับใจตั้งแต่สมัยท่านเป็นร.ม.ต.กระทรวงศึกษา

#42 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

คุณอภิสิทธิ์ครับ
เพราะเป็นคนสุภาพ มีความรู้ ความสามารถ สุจริต ยึดมั่นในกฏเกณฑ์กฏหมาย
และผมได้เห็นความกล้าของเขาอย่างเป็นที่ประจักษ์แก่สายตาแล้วจากเหตุการณ์ีั้ทั้งหลายที่ผ่านมา
แต่จะว่าศรัทธา ก็คงเกินไป
เรียกว่าชื่นชมและชื่นชอบดีกว่า

Edited by ดาร์ค สวอน, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:38.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#43 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

เหมือน..เลย ถ้าทักษิณ เกิดตายวันตายพรุ่งขึ้นมา ประเทศคงต้องสูญเสีย โคตรนักการเมือง..

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#44 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:56

ผมไม่มีนักการเมืองในดวงใจทำไงดีครับ
จะมีก็แต่ประเภทคนไหนทำงานดี ไม่ดี เห็นแก่ส่วนรวมแค่ไหน มองการณ์ไกลหรือเปล่าอะไรประเภทนี้
ซึ่งถ้าดูรวมๆแล้วผมยกให้ ปชป นะ มีคนเก่งคนดีเยอะพอตัวอยู่ ทำงานให้ประเทศก็เป็นโครงการที่มีผลในระยะยาว
ไม่ใช่ลวกๆ สุกเอาเผากิน หวังเพียงแค่ให้ประชาชนถูกใจ ไม่สนวันข้างหน้าจะเป็นอย่างไร จะเอาแต่คะแนนสนับสนุน-
จนถึงขั้นตั้งแก๊งตั้งกลุ่มล้างสมองทำลายฝ่ายตรงข้าม เพราะเหตุนี้ผมถึงไม่สนใจเพื่อไทย ยิ่งจี้เป็นรายบุคคลแล้วยิ่งไม่ต้องพูดถึง
คุณสมบัติ วิสัยทัศน์เพื่อไทยไม่ได้ขี้เล็บคนของ ปชป

แต่ถ้าจะบอกว่าทำงานเข้าตาผมก็เห็นว่าอภิสิทธิ์นี่แหละ เวิร์ค แต่จะให้บอกในดวงใจผมคงไม่
ถึงพวกนักการเมืองจะรวยหรือมีอำนาจมากกว่าผมหลายพันล้านเท่าแค่ไหนก็เหอะ
แต่ก็นะ ภาษีของผมก็เป็นส่วนหนึ่งในนั้นนะ เอาเป็นว่าทำงานได้ประทับใจหรือเข้าตา หรือยกย่องว่าเสียสละจริงอะไรแบบนี้ดีกว่า
ผมคิดและตอบแบบนี้จะมีใครว่าผมใจแคบหรือเปล่านะ ผมเองก็ยังสงสัยตัวเองอยู่เลย

ขอลอกคำตอบ

#45 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:06

นักการเมืองในดวงใจของผมตลอดกาลคือ ท่านอดีต ฯพณฯ นายกรัฐมนตรี ชวน หลีกภัยครับ

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#46 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

นักการเมืองในดวงใจของเราจะต้อง รู้ว่าตัวเองอาสามาทำงานเพื่อชาติเอง ฉะนั้นจะต้อง
- รักชาติ เห็นประโยชน์ของชาติเหนือประโยชน์ส่วนตัว ไม่มีผลประโยชน์ทับซ้อน โดยเฉพาะที่มีกฎหมายห้ามแล้วต้องไม่ทำ
- รู้หน้าที่ของตนเอง รู้ผิด รู้ชั่ว อะไรควร อะไรไม่ควร มีสติปัญญาของตนเอง มิใช่ต้องขึ้นกับพรรคตลอด เมื่อประมวลว่านโยบายไหนไม่เป็นประโยชน์กับชาติบ้านเมือง ต้องกล้าที่จะพูด
- เมื่อได้รับเลือกเข้าสภาแล้ว การกระทำทุกอย่างต้องทำเพื่อประชาชนชาวไทยทั้งหลาย ไม่แบ่งว่าใครเลือกตนมา อะไรดีทำหมด อะไรชั่วไม่ทำ ทุกอย่างเอาประโยชน์ ผลได้ระยะยาวเพื่อพัฒนาประเทศให้ยั่งยืน
- สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ไม่เอาผลประโยชน์ที่ถูกหยิบยื่นให้ เพื่อแลกเปลี่ยน หรือเพื่อขายตัว ต้องรู้จักและเข้าใจคำว่าจริยธรรม จรรยาบรรณ คำว่าผลประโยชน์ทับซ้อน

ฉะนั้นสิ่งแรกที่เราเริ่มดูนักการเมือง เราก็ดูที่พรรคและหัวหน้าพรรค ดูทั้งหมดแล้วเราก็เลือกพรรค ปชป เพราะดูแล้วจะเป็นพรรคที่ไม่มีใครผูกขาดเป็นเข้าของได้ ถ้าใครอยากโตเร็วอยากมีอำนาจ ก็เป็นคนที่มีืเชื้อที่จะทำอย่างไรก็ได้ให้ได้มาซึ่งตำแหน่ง อำนาจ จะออกไปอยู่พรรค
อื่น จึงทำให้ ปชป ส่วนใหญ่มาก ๆ คนของพรรคนี้เป็นคนที่เรารับได้ เพราะยอมเป็นฝ่ายค้านได้ ผิดกับบางพรรคต้องเป็นฝ่ายรัฐบาลเสมอ พรรคเช่นนี้เห็นแล้วยอมรับว่าขยะแขยงมาก ถึงมากที่สุด

ครั้งแรกรัก "คุณชวน" ตามพ่อ เพราะเชื่อมั่นว่าพ่อรักใครคนนั้นเป็นคนดี ถ้าไม่ชอบใครเชื่อขนมกินได้เลยว่า เป็นคนไม่ดี ซึ่งถึงวันนี้เราก็ได้พิสูจน์ด้วยตัวเองแล้ว

แต่วันนี้นักการเมืองที่อยู่ในดวงใจ ความจริงได้เฝ้าดูเขามานานแล้ว และก็ภาวนาให้อย่างมามีอะไรทำให้หมองเลย เพราะได้อ่านประวัติมีความตั้งใจจะเป็นนักการเมืองอาชีพ ซึ่งเชื่อมั่นว่า ด้วยคุณสมบัติเช่นเขาสามารถเป็นนายกฯของประเทศที่เขาเกิดได้ แต่ความที่เป็นคนไทย ถึงแม้จะไปเรียนต่างประเทศตั้งแต่เด็ก การพูดจาใช้ภาษาไทยนั้นดีมาก และวันนี้เราได้เห็นว่าเขาได้เป็นนายกรัฐมนตรีของประเทศไทยที่เราสามารถอวดกับชาวโลกได้อย่าภาคภูมิใจที่มีเขาเป็นนายกฯ ขนาดในเวลา 2 ปีครึ่งที่ทำหน้าที่นายกฯ มีเหตุการณ์ต่อต้านเขา สกัดการทำงานของเขา พวกตะกวดไม่ให้ความร่วมมือเลย พวกทหารก็ไม่รู้ว่าเป็นแตงโมเนื้อหรือเปลือกหนากว่ากัน เขาก็ทำให้ประเทศไทยได้ขนาดนี้ ร่วมกับรองนายกสุเทพ และรมวคลังคุณกร เราว่าเราพอใจกับนักการเมืองท่านนี้มาก ถึงมากที่สุด ท่านคือ "คุณอภิสิทธิ์ เวชาชีวะ" ท่านนอกจากเป็นนักการเมืองในดวงใจได้แล้ว ยังเป็นนายกฯที่เราภูมิใจได้ด้วย

Edited by sudthorn, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:15.

คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#47 > mj <

> mj <

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

ผมรักและศรัทธาท่านทักษิณ เพราะท่านเป็นคนเก่งครับ
เก่งแต่ปาก มากคดี หนีคุก ซุกหุ้น

#48 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

คุ้นๆสำนวน จขกท. สงสัยเป็นเพื่อนกับอาจารย์วุฒิพงษ์ :D
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#49 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

ผมตอบว่าเคยชอบ ทักษิณ นะ ไม่ได้ประชด เพราะบริหาร รวดเร็ว ดูคล่องตัว ดี
แต่ พอ เริ่ม รู้ ความเลว ของมัน แต่ให้ บริหาร ดีแค่ ไหน มัน ก็ เลว
ผมเลยกลับมา คิดว่า ใคร บางคน จะว่า คุณ ชวน ช้า แต่ เรื่องความซื่อตรง มันไปด้วยกันได้ เพราะ ช้าๆ น่ามั่นคงกว่า
เปรียบ เหมือน ทักษิณ ทำ นา แบบใช้สาร เคมี ผลสุดท้าย อนาคต มีปัญหาตามมาเยอะแน่
แต่คุณ ชวน ทำ นา แบบ เกษตรอินทรีย์ ยังยืนกว่าเยอะ
อยากถามว่า ถ้า เราเจริญทางวัตถุ แต่ไม่เจริญทางจิตใจ คุณคิดว่ามันดีแล้วหรือ

แต่ตอนนี้ ชอบ คุณ ชวน อภิสิทธิ์ กรณ์

คนที่ชอบใช้ คำ

ศรัทธา

แล้วต่อ ด้วย คำถัดไป ในนี้ เห็นมี คนหนึ่งชอบใช้

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#50 การเดินทางของหัวใจ

การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

Q82057CA3LHYSQCALYGA9ECALJQC9FCAJSHBZMCAN9NBV4CAU53IIHCA1RZAALCA6TF375CAJGKOQOCATFZVRYCASWNWCLCAA0F4JBCAM0WD90CALDXWCJCA0WAU2XCA9WYTW7CAVLLOCFCAOMJZZB.jpg

นายกทักษิณ นายกตลอดกาลของประชาชนครับ ศรัทธาเพราะท่านเป็นมืออาชีพ -_-

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน