Jump to content

- - - - -

Do deaths from the army's bullets be under Abhisit's responsibility?

• Please log in to reply
110 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

ผมเห็นใจจขกท. มากๆ เลยคงเพราะเขาเพิ่งจะขึ้นเลยเกิดอาการ "คันเขา" มาก
เลยกระวนกระวายต้องรีบหาที่ลับเขาหรือหาเป้าขวิดเพื่อบรรเทาอาการคันให้ได้
แต่จขกท. ไม่ต้องกลุ้มใจหรอกครับเพราะอาการ "คันเขา" เดี๋ยวก็จะหายไปเอง
หลังจากเขางอกเต็มที่ไปแล้ว (ดูจากแนวโน้มแล้วเขาของคุณคงงอกเต็มที่ในอีกไม่ช้า
ด้วยอัตราการเจริญเติบโตที่เร็วกว่าพวกพ้องกระบือของคุณโดยปกติ)

ขอให้จขกท. บรรเทาอาการคันด้วยการเสพย์โพลอวยป้าปูและด่าม๊ากชั่งไข่วันละ 3 เวลา
ไปก่อน อาการ "คันเขา" ก็น่าจะทุเลาขึ้นโดยไม่ต้องมาหาเรื่องไล่ขวิดคนอื่นครับ :)

ส่วนเรื่องตรรกะที่แสนจะกระบือสุดยอดใน 3 โลก อืม..ทหารใช้อาวุธจริงในการปราบ
โจรก่อการร้ายแล้วมีคนโดนลูกหลงคือ "การเล็งเห็นผล" ถ้าคิดอย่างนีประเทศเราคง
ต้องเปลี่ยนนายกหรือผบ. ตร. กันแทบทุกวันเพราะตร. กับทหารใช้อาวุธจริงในการ
ปฏิบัติหน้าที่โดยส่วนใหญ่ (แปลว่าปกติตร. กับทหาร "เล็งเห็นผล" ทุกครั้ง?) และหาก
ไม่ใช้ปืนบรรจุกระสุนจริงไปปราบโจรจะให้เขาเอาหนังสติ๊กไปยิงโจรหรือ? (เขาไม่ได้มี
หนังสติ๊กติดระเบิดขวดแบบเสื้อแดงนะครับ)

และถ้าการใช้อาวุธจริงแล้วมีคนโดนลูกหลงผู้สั่งการต้องโดนยังงั้นยังงี้จริงผมว่าทักษิณ
ชายเวสต์อินน์ น่าจะโดนก่อนใครเพื่อนเลย โดยเฉพาะทักษิณนี่โหด***มสุดๆ ขนาดใน
ศาสนสถานของชาวมุสลิมยังสั่งให้ยิงเข้าไปได้ จขกท.เห็นด้วยมั้ยครับว่าคนที่สั่งให้ยิง
เข้าไปในมัสยิดนี่ "โคตรชั่วช้าสามานย์ราวกับสัตว์นรกไม่ปาน"

ถ้ารักจะทำตัวพิทักษ์ธรรมะก็อย่า 2 มาตรฐานครับ ไม่ว่าใครทำผิดเราก็ต้องด่าได้ไม่เลือก
ที่รักมักที่ชัง เอ้า..เรามาด่าทักษิณด้วยกันเถอะ แล้วถ้าศาลตัดสินถึงที่สุดแล้วว่าม๊ากผิดจริง
ผมก็จะด่าม๊ากร่วมกับจขกท. ด้วยดีมั้ยครับ?

แต่เรื่องของม๊ากศาลยังไม่ได้ตัดสินจนถึงที่สุดนี่สิจะรีบชิงด่าไปถึงไหน
หรือเพราะม๊ากยอมเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมแบบแมนๆ ไม่ยอมหนีคุกแบบทักษิณจขกท. เลย
ไม่ปลื้มเพราะ "จริต" ของจขกท. ชอบคนขี้ขลาด+ขี้โกงเหมือนๆ กับตัวเองละครับ?

ปล. หากมีคีย์บอร์ดไทยก็พิมพ์ไทยไปเหอะครับ ต่อให้พิมพ์ภาษาฮูตูมามันก็ไม่ได้ช่วยให้
คคห. ที่ตรรกะป่วยแบบนี้มันดูน่าเชื่อถือหรือสมเหตุสมผลมากขึ้นมาได้ (และเผลอๆ หาก
พิมพ์ผิดอาจเจอ gramma nazi มาตรวจแก้ให้ได้อายด้วยนะเอ้า)

*แก้คำผิด+เพิ่มเนื้อหา

Edited by Alone, 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:41.

#102 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

เอาง่ายๆ ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา มีโทษหรือไม่?

มี พอดีมันเข้ามาในเขตใช้กระสุนจริง บริเวณบ้านในยามวิกาล โดยเจตนาเล็งหวังผล เลยล่ะ

#103 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

ก็คงต้องรับผิดชอบในฐานะรัฐบาลผู้ปฏิบัติหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อย แต่คงไม่ใช่ให้รับผิดชอบในนามส่วนตัวว่ะ
พวกควายแดงนี่ก็แปลก ข้อกฎหมายก็ไม่ได้ หลักฐานก็ไม่มี เอะอะ ก็จะยัดข้อหาเค้าอยู่เรื่อย
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#104 ผ่านมาผ่านไป

ผ่านมาผ่านไป

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

ถ้าจะเล่นแบบนี้ ผมบอกได้เลยครับ วันหน้านายกปู(ลอยตัว)ต้องโดนข้อหาแบบนี้เหมือนกันแน่นอน

#105 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

จากที่ศาลได้พิเคราะห์มาเป็นลำดับทั้งหมด จึงมีคำสั่งว่าผู้ร้องคือทางกอ.รมน.หรือสำนักนายกรัฐมนตรีนั้น สามารถดำเนินการทั้งหลายทั้งปวงได้อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องอาศัยสิทธิทางศาลอีก กล่าวโดยสรุปก็คือศาลได้รองรับอำนาจหน้าที่และการดำเนินการทั้งปวงของทางกอ.รมน.ว่าสามารถแก้ไขสถานการณ์เรื่องเหล่านี้ ไม่จำเป็นต้องมา ใช้สิทธิทางศาล ด้วยเหตุนี้เองศาลแพ่งจึงมีคำสั่งยกคำร้องว่าไม่จำเป็นที่ทางกอ.รมน.หรือสำนักนายกฯ จะมาร้องขอคำสั่งจากศาลเพระาว่าทางกอ.รมน.สามารถดำเนินการได้อยู่แล้ว

"เพื่อความเข้าใจได้ถูกต้องว่าการที่ศาลยกคำร้องนั้นไม่ได้หมายความว่าการชุมนุมของ นปช. เป็นการกระทำที่ชอบด้วยกฎหมาย ตรงกันข้ามศาลได้พิเคราะห์อย่างชัดเจนไม่จะเป็นคำร้องหรือคำคัดค้านพยานหลักฐานทั้งปวงว่า การดำเนินการดังกล่าวของ นปช.ผิดกฎหมายและมีโทษทางอาญา นอกจากนั้น ทาง กอ.รมน.สามารถแก้ไขสถานการณ์ทั้งหลายทั้งปวงด้วย" นายธาริตกล่าว

เอาข่าวนี้มาลง ทำให้นึกถึงไอ้ริดสีดวงว่า มันจำคำแถลงการณ์อันนี้ของมันได้หรือเปล่า

#106 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:58

มันคนละประเด็นกันครับ DSIเคยชี้แจงแล้ว การตายของนายพัน คำกองเป็นความรับผิดชอบของอภิสิทธิ์ เพราะอภิสิทธิ์มีอำนาจสั่งศอฉ. แต่เรื่องเจตนาฆ่ามันไม่ได้เกี่ยวกับนายคำ พันกอง มันเกี่ยวกับการอนุญาตใช้กระสุนจริง แล้วพอมีผู้บริสุทธิ์ตายจากกระสุนแล้วไม่ยอมยุติหรือเปลี่ยนแปลงคำสั่งครับ มันคนละเรื่องกัน แต่พวกปชป.พยายามเบี่ยงเบนประเด็นโดยการโยงการตายของนายพัน คำกองกับการเจตนาฆ่าเป็นเรื่องเดียวกัน

'ธาริต'เป็นศาลยุติธรรมหรือ....?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#107 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

ขอให้ทุกท่านที่มาอ่านทราบไว้นะครับ ว่าเจ้าของกระทู้อ้างว่า คนที่โดนลูกหลงจากการปะทะจนเสียชีวิต ผู้บังคับบัญชาของคนที่พลั้งมือต้องรับโทษ

ดูไว้นะครับ เค้ายืนยันแบบนี้ และกล่าวหาทุกคนที่ไม่เห็นด้วยว่าโง่ ท่านทั้งหลายพิจารณาพฤติกรรมแบบนี้กันตามสบายนะครับ

เจ้าของกระทู้อ้างได้อย่างสบายใจ....
เพราะรู้ว่าทักษิณและพัลลภไม่ได้พลั้งมือในเหตุการณ์มัสยิดกรือเซะและตากใบ.....!
หรือการฆ่าตัดตอน 2500 ศพ ก็เจตนา.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เจตนาถือว่าตั้งใจ
ไม่ได้พลั้งมือ จึงไม่มีความผิด.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#108 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ถ้าพวกเฮี่ยไม่ปิดถนน ยิงทหารก่อน เผาบ้านเผาเมือง จะมีใครตายไหม

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#109 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:05

I may not continue further more argument. Actually, it's enough to determine how wicked those stupid Abhisit's lackeys are.

เชิญออกไป แล้วไม่ต้องกลับมา
gladiator 1.jpg

#110 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:23

มันคนละประเด็นกันครับ DSIเคยชี้แจงแล้ว การตายของนายพัน คำกองเป็นความรับผิดชอบของอภิสิทธิ์ เพราะอภิสิทธิ์มีอำนาจสั่งศอฉ. แต่เรื่องเจตนาฆ่ามันไม่ได้เกี่ยวกับนายคำ พันกอง มันเกี่ยวกับการอนุญาตใช้กระสุนจริง แล้วพอมีผู้บริสุทธิ์ตายจากกระสุนแล้วไม่ยอมยุติหรือเปลี่ยนแปลงคำสั่งครับ มันคนละเรื่องกัน แต่พวกปชป.พยายามเบี่ยงเบนประเด็นโดยการโยงการตายของนายพัน คำกองกับการเจตนาฆ่าเป็นเรื่องเดียวกัน

ถามว่า ณ ขณะนั้น มีอะไรที่เป็นเครื่องยืนยันว่า นาย พัน คำกอง เป็นผู้บริสุทธิ์ และสาเหตุการเสียชีวิต
มาจากฝ่าย จนท. รัฐ จนทำให้ต้องมีการทบทวนคำสั่ง ย้ำว่า ณ ขณะนั้นนะ

การใช้กระสุนจริง เป็นมาตารการขั้นเด็ดขาด ตรรกของทั่นว่า "เมื่อมีคนบริสุทธิ์ตายแล้ว จึงสมควรเลิกคำสั่งใช้กระสุนจริง" ก็ถามอีกว่า เมื่อให้มาตราการขั้นเด็ดขาดไม่ได้ผล มีผู้เสียชีวิตก็ให้ยกเลิกมาตราการนั้น แล้วจากนั้นสมควรทำเช่นไร? วานบอก

กลับไปเอาน้ำมาสาดไล่เหมือนหมูเหมือนหมาอย่างงั้นหรือ?

ก็เมื่อขนาดประกาศห้ามร่วมชุมนุม สั่งตัดน้ำตัดไฟ ไม่อณุญาติเส้นทางเข้าออกไม่ได้ผล
ยิงขู่ ยิงเตือน ยังไม่กลัว ทำตัวเหมือนพวกเดนตาย

มีคนตายแล้วยังไม่หยุด ยกเลิกคำสั่งใช้กระสุนจริงจะหยุดหรือไม่ล่ะ หา?

เห็นไหม ที่ยกๆ มามันย้อนแย้งกันทั้งนั้น และก็พยามหาเรื่องโยงกันข้ามไปข้ามมา โดยไม่ดูภาพรวม ณ ขณะนั้นเลย คุณโทษเขาไม่ได้หรอก ที่ต้องสั่งใช้กระสุนจริงเพราะมันหน้าที่เขา มี กม.คุ้มครอง และมีประชาชนเป็นพยาน เขาเห็นสันดานพวกคุณทั้งนั้น จะโทษ ก็ไปโทษพวกแกนนำ พวกฮาร์ดคอทั้งหลายโน่นแหล่ะ ที่ก่อสงครามกับ จนท. รัฐ จนคนบริสุทธิ์ต้องมาพลอยซวยไปด้วย

Edited by เมาอยู่, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:26.

#111 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:22

ตอบอะไรไป ไอ้พวกขี้ข้า ก็ แถ ไปเรื่อย ๆ
ไม่จบว่ะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน